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BA.TETI YA SERIKALI YA MW AKA WA FEDHA 

2019/20 KW A LUG HA RAIIlSI 

Toleo la Wananchi 





1. UTANGULIZI 

1.1 Bajeti Toleo la Wananchi 

Bajeti Toleo la Wananchi hutolewa kila mwaka wa fedha 
tangu mwaka 2010/11 iii kumuwezesha mwananchi 
kuelewa bajeti ya serikali kwa urahisi. Ni toleo linaloielezea 
bajeti kwa wananchi katika uhalisia wake. Linatoa 
muhtasari wa rasilimali fedha ambazo serikali inatarajia 
kuzipata na zitakavyotumika kuleta maendeleo ya 
wananchi. Toleo la Wananchi 2019/20 linaanza na utangulizi 
unaojumuisha mchakakato wa bajeti kwa mwaka 2019/20. 
Toleo pia linaelezea kwa ufupi vipaumbele vya bajeti, 
mikakati na hatua muhimu zitalizochukuliwa kuiwezesha 
bajeti kuleta matokeo yaliyokusudiwa na jinsi fedha 
zitakavyotumika. 

1.2 Mchakato wa Bajeti ya Mwaka 2019/20 
Bajeti ya mwaka wa fedha 2019/20 imeandaliwa kwa 
kufuata Mwongozo wa Mpango na Bajeti uliotoa maelekezo 
na kubaini vipaumbele vya bajeti kwa rnwaka 2019/20. 
Baada ya kuandaliwa bajeti iliwasilishwa katika ngazi 
tofauti kwa ajili ya kuidhinishwa ikiwemo baraza la 
rnawaziri na kisha bungeni. Uwasilishaji wa bajeti bungeni 
ni kwa kuzingatia rnatakwa ya Katiba ya Jarnhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya rnwaka 1977 na Sheria ya Bajeti 
ya mwaka 2015. Baada ya maandalizi na uidhinishwaji, 
hatua zinazofuata ni utekelezaji na ufuatiliaji wa bajeti 
ambapo wananchi na wadau wote kwa ujumla 
wanategemewa kushiriki kikamilifu katika hatua hizi. 

2. VIPAUMBELE VYA BAJETI YA MWAKA 2019/20 

Bajeti hii imelenga kuwainua wananchi kiuchurni na 
kuboresha mazingira ya kufanya biashara na kuwekeza 



hapa nchini. Dhima kuu ya bajeti hii itaendelea kuwa 
"Kujenga Uchumi wa Viwanda Utakaochochea Ajira na 
Ustawi Endelevu wa Jamii. Maeneo ya vipaumbele katika 
utekelezaji wa bajeti ni kama ifuatavyo: 

2.1 Viwanda na Kilimo: 
1. Kuvutia uwekezaji kwenye viwanda vinavyotumia 

malighafi zinazopatikana nchini kama vile mazao ya 
kilimo, mifugo, uvuvi, misitu na madini. 

ii. Kuzalisha bidhaa kwa ajili ya soko la ndani na ziada 
kuuza nje ya nchi. 

iii. Kuongeza fursa za ajira. 
iv. Kutekeleza programu ya kuendeleza Sekta ya 

Kilimo hususan upatikanaji wa mbegu bora, 
pembejeo, huduma za ugani, masoko, 
miundombinu wezeshi na tafiti. 

v. Kupeleka fedha kwenye maeneo wezeshi ya kilimo 
na kutoa unafuu wa kodi. 

vi. Kuimarisha bodi za mazao, kuboresha na 
kuhamasisha uanzishaji wa vyama vya Ushirika vya 
mazao ili kupata mikopo kutoka kwenye taasisi za 
fedha kwa ajili ya kuwezesha shughuli za Kilimo. 

v11. Kuanzisha viwanda vidogo vidogo vya kuongeza 
thamani ya mazao. 

2.2 Ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu: 
Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu na 
ujuzi, chakula na lishe bora, huduma za maji safi na salama 
pamoja na kuweka msukumo katika kuongeza ubora wa 
nguvu kazi ili iendane na mahitaji ya soko la ajira. 
2.3 Uboreshaji wa mazingira ya uendeshaji biashara na 
uwekezaji: 
Bajeti imeweka msukumo katika kuboresha mazingira ya 
biashara ili yawe rafiki na yenye gharama nafuu katika: 



i. Kuendeleza ujenzi na ukarabati wa miundombinu 
hususan reli, bandari, nishati, barabara, madaraja na 
viwanja vya ndege. 

ii. Kupitia na kuimarisha mifumo ya kisera, kisheria na 
kitaasisi. 

iii. Kuimarisha ulinzi na usalama iii kushawishi na kuvutia 
wawekezaji wa ndani na nje. 

2.4 Ufuatiliaji na Tathmini: 
Bajeti inalenga kuimarisha ufuatiliaji na tathmini katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika ngazi zote. 
Vilevile, itaimarisha usimamizi wa ukusanyaji mapato ya 
kodi na yasiyo ya kodi bila kuathiri biashara. 



3. SERA NA HATUA MUHIMU ZA KUIWEZESHA 
BAJETI 

3.1 Matarajio Katika Ukuaji wa Uchumi kwa Mwaka wa 

Fedha 2019/20 

Bajeti inalenga kukuza uchurni jurnla kwa viwango 
vifuatavyo: 

i. Pato la Taifa kukua kwa asilirnia 7.1 rnwaka 2019 
kutoka ukuaji wa asilirnia 7.0 rnwaka 2018; 

ii. Kudhibiti rnfurnuko wa bei kuendelea kubaki katika 
wigo wa tarakirnu rnoja (kati ya asilirnia 3.0 hadi 4.5); 

iii. Mapato ya ndani kufikia asilirnia 15.8 ya Pato la Taifa 
kwa rnwaka wa fedha 2019/20 kutoka asilimia 14.3 
mwaka 2018/19; 

1v. Mapato ya kodi kufikia asilirnia 13.1 ya Pato la Taifa 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 kutoka matarajio ya 
asilimia 12.1 kwa rnwaka 2018/19; na 

v. Nakisi1 ya bajeti kufikia asilirnia 2.3 ya Pato la Taifa 
kwa mwaka wa fedha 2019/20. 

3.2 Sera na Mikakati ya Kuongeza Mapalo ya ndani kwa 

mwaka wa Fedha 2019/20 

Ukusanyaji wa rnapato ya ndani utaongezwa na 
kuirnarishwa iii ugharamiaji wa shughuli za Serikali 
ikiwemo rniradi mikubwa ya rniundombinu na huduma za 
jarnii. Katika kufanikisha azma hii, sera zifuatazo 
zitatekelezwa: 

1 
Nakisi ya bajeti ni pengo kati ya kiasi kinachotarajiwa na kinachopatikana katika kipindi husika. 
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i. Kuboresha mazingira ya kufanya biashara iii kuvutia 

uwekezaji, ukuaji wa biashara ndogo na za kati iii 

kupanua wigo wa kodi na mapato mengine ya Serikali; 

ii. Kurekebisha viwango vya kodi kwa lengo Ia 

kuhamasisha uzalishaji na kulinda viwanda vya ndani 

dhidi ya ushindani kutoka nje; 

iii. Kujenga utamaduni wa ulipaji kodi kwa hiari, upanuzi 

wa wigo wa kodi na matumizi ya TEHAMA katika 

usimamizi wa kodi; 

iv. Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi iii kutatua 

changamoto za ukwepaji kodi na kupunguza upotevu 

wa mapato, pamoja na kuweka mkazo utoaji wa elimu 

kwa mlipakodi; 

v. Kuendelea kuwianisha na kupunguza tozo na ada 

mbalimbali zinazotozwa na Wakala, Taasisi na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; na 

vi. Kuiongezea Mamlaka ya Mapato ya Tanzania uwezo 

hususan watumishi, vitendea kazi bora na mafunzo iii 
kutambua na kudhibiti mbinu za ukwepaji kodi. 

Katika kufikia malengo ya makadirio ya mapato ya ndani, 

mikakati ifuatayo ya kiutawala itatekelezwa: 

1. Kuongeza ufanisi katika usimamizi na ukusanyaji wa 

kodi za ndani kwa kutekeleza Mfumo Jumuishi wa 

Usimamizi wa Mapato ya Ndani; 

ii. Kupanua wigo wa kodi kupitia utambuzi na usajili wa 

walipakodi wapya pamoja na kuendelea na zoezi la 

urasimishaji wa sekta isiyo rasmi; 

111. Kuwekeza kwenye maeneo ambayo Serikali inaweza 

kupata mapato zaidi hususan katika uvuvi wa bahari 



kuu kwa kujenga bandari ya uvuvi na ununuzi wa meli 

za uvuvi; 

iv. Kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji na udhibiti wa 

uhamishaji wa faida unaofanywa na kampuni za 

kimataifa; 

v. Kuimarisha 

kuhakikisha 

usimamizi wa misamaha ya kodi kwa 

inaelekezwa kwenye miradi 

inayokusudiwa; 

vi. Kuhakikisha kuwa maduhuli yote yanapitia katika 

Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa 

Mapato (GePG); na 

vii. Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji katika taasisi za 

Serikali ili kuhakikisha kuwa michango stahiki ya 

Taasisi za Umma kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali 

inawasilishwa kwa wakati. 



3.3 Sera na Hatua za Kusimamia Matumizi 
Sera za matumizi katika bajeti ya mwaka wa fedha 2019/20 
zinajumuisha: 

i. Kuendelea kusimamia nidhamu katika matumizi ya 
fedha za umma; 

ii. Kudhibiti nakisi ya bajeti isizidi asilimia 2.3 ya Pato la 
Taifa; 

iii. Kuelekeza fedha kwenye maeneo ya kipaurnbele na 
yenye kuchochea ukuaji wa uchumi; na 

iv. Kuendelea kudhibiti kuongezeka kwa malimbikizo ya 
rnadeni kwa Serikali. 

Katika kusirnarnia sera za matumizi, hatua zifuatazo 
zitachukuliwa: 

1. Kuendelea kufanya ufuatiliaji na tathmini ya matumizi 
hususan katika miradi ya rnaendeleo ili zitumike kama 
ilivyokusudiwa; 

ii. Kuendelea kulipa malimbikizo ya rnadeni ya Serikali 
yaliyohakikiwa; 

iii. Maafisa Masuuli (waidhinishaji wa fedha) kutoingia 
rnikataba bila kuwa na uhakika wa upatikanaji wa 
fedha au ridhaa ya Mlipaji Mkuu wa Serikali; na 

iv. Hatua za kisheria, kiutawala na kinidhamu kwa 
watakaothibitika kwenda kinyume na sheria na kanuni 
zinazoongoza utendaji katika taasisi zao. 



4. MABORESHO YA MIFUMO YA KODI, ADA NA 
TOZO MBALIMBALI 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali itaendelea kuwa 
na mfumo wa kodi ambao ni tulivu na wakutabirika kwa 
kufanya maboresho mbali mbali kwenye baadhi ya 
viwango vya kodi, tozo na ada zinazotozwa chini ya sheria 
na taratibu mbalimbali. Aidha, mabadiliko yanalenga 
kuchochea kasi ya ukuaji wa uchumi hususani katika sekta 
ya kilimo, viwanda, kukuza ajira, kuboresha biashara na 
kuongeza mapato. Baadhi ya maboresho hayo ni kama 
yafuatayo: 

4.1 Marekebisho katika sheria ya Ongezeko la Thamani 

(VAT), 
i. Kupunguza VAT hadi kuwa asilimia sifuri (0) kwenye 

huduma ya umeme unaouzwa kutoka Tanzania Bara 
kwenda Tanzania Visiwani iii kupunguza gharama za 
maisha kwa wananchi wa Tanzania Zanzibar; 

ii. Kufanya marekebisho kuhusu uuzaji wa mazao ya 
kilimo nje ya nchi na kuwawezesha wauzaji wa mazao 
ghafi nje ya nchi kuendelea kufanya biashara kadri ya 
kibali kitakavyotolewa na Serikali; 

iii. Kusamahe Kodi ya VAT kwenye: 
¢ Makasha yenye majokofu yanayotumika kwenye 

kilimo cha kisasa cha mbogamboga kwa wakulima 
watakaoingiza makasha hayo kutoka nje ya nchi kwa 
matumizi ya kilimo, iii kupunguza gharama za 
uzalishaji na kuhamasisha kilimo cha kisasa cha 
mboga mboga; 



¢ Vifaa vya kukaushia nafaka iii kutoa nafuu kwenye 

gharama za kukausha nafaka kwa ajili ya kuzihifadhi 

ili kuchochea ukuaji wa kilimo cha mazao ya nafaka; 

¢ Vilainishi vya ndege vinavyoingizwa nchini na 

waendeshaji wa ndani, Shirika la Ndege la Taifa, au 

mashirika ya ndege yanayotambulika katika Mikataba 

ya Kimataifa ya Huduma za Anga. Hatua hii 

itawezesha nchi yetu kusaini Mikataba ya Kimataifa 

ya Huduma za Anga iliyoshindikana kusaininiwa 

awali kutokana na kutokuwepo kwa msamaha huo; 

4.2 Marekebisho katika sheria ya Kodi ya Mapato, kwa: 

i. Kupunguza kiwango cha Kodi ya Mapato ya 

Makampuni kutoka asilimia 30 mpaka asilimia 25 kwa 

miaka miwili kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 kwa 

wawekezaji wapya wa viwanda vya kuzalisha taulo za 

kike ili kuvutia uwekezaji katika kuzalisha bidhaa hiyo 

muhimu ndani ya nchi; 

ii. Kutoa msamaha wa kutengeza hesabu ambazo 

zinatakiwa kuwasilishwa TRA kwa ajili ya kukokotoa 

Kodi ya Mapato kutoka kiwango cha sasa cha milioni 

ishirini mpaka shilingi milioni mia moja ili kupunguza 

gharama za mlipa kodi kwa ajili ya mtaalam wa 

kutengezeza hesabu na kuchochea ulipaji kodi wa hiari; 

iii. Kutoa msamaha katika: 

¢ Kodi ya Zuio inayotozwa kwenye gharama 

zinazoambatana na mikopo inayotolewa na Benki, 

Taasisi za Fedha za nje na wahisani mbalimbali kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi ya Serikali ili kuiwezesha 

Serikali kutekeleza miradi yake kwa wakati; 
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¢ Kodi kwenye mauzo ghafi yasiyozidi shilingi milioni 
nne kwa wenye vitambulisho vya wajasiriamali na 
kupunguza kiwango cha chini cha kodi kutoka 
shilingi laki moja na nusu mpaka shilingi laki moja 
kwa mwaka ili kupunguza mzigo wa kodi kwa walipa 
kodi wadogo. 

4.3 Marekebisho katika Sheria ya Ushuru wa Bidhaa 

kwa: 

i. Kutokufanya mabadiliko ya viwango maalum vya 
Ushuru wa Bidhaa kwa bidhaa zote zisizo na petroli; 

ii. Kutoza Ushuru wa Bidhaa wa asilimia 10 kwenye 
nywele za bandia zinazotengenezwa ndani ya nchi na 
asilimia 25 kwenye nywele kutoka nje ya nchi; 

iii. Kutoza Ushuru wa Bidhaa wa asilimia 10 kwenye 
bidhaa za mabomba na vifaa vya plastiki 
vinavyotumika kwenye ujenzi wa miundombinu ya 
maji ili kulinda viwanda vya ndani na kuongeza fursa 
za kazi, ajira na mapato ya Serikali; 

iv. Kupunguza ushuru wa Bidhaa kwenye mvinyo 
uliotengenezwa kutokana na usindikaji wa matunda 
yanayozalishwa hapa nchini tofauti na zabibu kutoka 
shilingi 200 kwa lita hadi shilingi 61 ili kuvutia 
uwekezaji kwenye viwanda vidogo vidogo vya aina hii 
nchini na kuhamasisha ulipaji kodi wa hiari; 

4.4 Marekebisho ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi 

Kuongeza muda wa ziada wa miezi sita mpaka Disemba 
2019 kwa walipa kodi waliokubaliwa kulipa kodi 
wanazodaiwa kwa utaratibu maalum wa kusamehe 
malimbikizo ya nyuma ya riba ili kutoa ahueni kwa 



walipakodi waliokuwa na malimbikizo makubwa 

yanayoathiri biashara zao. 

4.5 Marekabisho ya Sheria ya Usalama Barabarani 

1. Kuongeza muda wa leseni za udereva kutoka miaka 

mitatu ya sasa mpaka miaka mitano; 

ii. Kuongeza tozo ya leseni ya udereva kutoka shilingi 

elfu arobaini na kufikia elfu sabini; 

iii. Kuongeza ada ya kadi ya usajili wa magari kutoka 

shilingi 10,000 hadi shilingi 50,000; Pikipiki za matairi 

matatu kutoka shilingi 10,000 hadi shilingi 30,000; 

Pikipiki kutoka shilingi 10,000 hadi shilingi 20,000. 

4.6 Marekebisho madogo madogo katika baadhi ya 

Sheria za Kodi na Sheria nyingine mbalimbali. 

Katika hatua ya utekelezaji wa Mpango Kazi wa Kuboresha 

Mfumo wa Udhibiti wa Biashara, ada na tozo zipatazo 54 

zimefutwa ili kuondoa muingiliano wa majukumu ya 

kiutendaji baina ya Wizara, taasisi na Mamlaka za Udhibiti. 

Marekebisho hayo yamejumuisha Mamlaka ya Dawa 
(TFDA), Shirika la Viwango Tanzania, Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Sheria ya 
Usimamizi na Udhibit wa Kemikali za Majumbani na 
Viwandani, Wizara ya Mifugo na Uvuvi- Sekta ya Mifugo, 
Wizara ya Maliasili na Utalii na Wizara ya Maji. 



4.7 Marekebisho yamefanyika pia kwenye Sheria ya 
Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Mwaka 
2004 

Kwa ajili ya kuendeleza viwanda, kukuza ajira na 
kuboresha maisha ya wananchi katika nchi Wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki. 



5. NAMNA SERIKALI INAVYOTARAJIA KUPATA 
MAPATO 

Katika Mwaka 2019/20, Serikali imepanga kukusanya kiasi 
cha shilingi bilioni 33,105.4 Mchanganuo wa makusanyo 
haya ni kama ifuatavyo: 

i. Mapato ya ndani yenye jumla ya shilingi bilioni 
23,045.3 yakijumuisha mapato yatokanayo na kodi ya 
Shilingi bilioni 19,100.9, mapato yasiyo ya kodi ya 
shilingi bilioni 3,178.9 pamoja na mapato ya ndani ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Shilingi bilioni 765.4. 

ii. Misaada na mikopo nafuu yenye jumla ya shilingi 
bilioni 2,783.7 ikijumuisha Shilingi bilioni 272.8 ikiwa 
ni misaada na mikopo nafuu ya kibajeti, Shilingi 
bilioni 2,311.4 ikiwa ni misaada na mikopo nafuu ya 
miradi ya Maendeleo, pamoja na Shilingi bilioni 199.5 
kwa ajili ya misaada na mikopo nafuu ya kisekta. 

iii. Mikopo ya ndani na nje yenye masharti ya kibiashara 
yenye jumla ya Shilingi bilioni 7,276.4 ikijumuisha; 
Shilingi bilioni 2,316.4 mikopo ya nje, na Shilingi 
bilioni 4,960.0 -mikopo ya ndani. 
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6. SERIKALI 
MAPATO 

INA VYOT ARAJIA KUTUMIA 

6.1 Matumizi ya Mwaka wa Fedha 2019/20 katika 
maeneo makuu ya Kibajeti 

Mwaka wa fedha 2019/20, Serikali imepanga kutumia 
jumla ya shilingi bilioni 33,105.4 kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida na maendeleo. Kati ya fedha hizo: 

i. Shilingi bilioni 20,856.8 zimetengwa kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida ikiwa ni asilimia 63 ya bajeti, 
ikijumuisha shilingi bilioni 9,721.1 kwa ajili ya ulipaji 
wa deni la Serikali ( malipo ya riba, mtaji, michango ya 
Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na matumizi 
mengine ya mfuko) na shilingi bilioni 7,558.9 kwa ajili ya 
mishahara. Aidha, shilingi bilioni 3,576.7 ni kwa ajili 
ya Matumizi Mengineyo ikijumuisha shilingi bilioni 
2,956.1 kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi za Serikali, 
shilingi bilioni 160.0 kwa ajili kulipa madeni 
yaliyohakikiwa pamoja na shilingi bilioni 460.5 kwa 
ajili ya matumizi yatokanayo na vyanzo vya ndani vya 
Halmashauri. 

ii. Matumizi ya maendeleo yanatarajiwa kuwa shilingi 
bilioni 12,248.6 sawa na asilimia 37 ya bajeti yote, 
ambapo kiasi cha Shilingi bilioni 9,737.7 ni fedha za 
ndani na shilingi bilioni 2,510.8 ni fedha za nje. Kati ya 
fedha za maendeleo za ndani zilizotengwa, shilingi 
bilioni 8,992.8 ni kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ikijumuisha ujenzi wa reli ya kisasa kwa 
kiwango cha Standard Gauge; mradi wa kufua umeme 



Mto Rufiji; Mifuko ya Reli, Maji na Umeme vijijini; 

kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu; 

kugharamia elimu msingi bila ada. 
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iii. Ruzuku kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa: Kwa 

mwaka wa fedha 2019/20, ruzuku ya jumla ya shilingi 
bilioni 5,482.3 itapelekwa kwenye Marnlaka ya Serikali 

za Mitaa. Kati ya fedha hizo shilingi bilioni 4,320.3 ni 

matumizi ya kawaida ambapo shilingi bilioni 3,669.3 
ni mishahara na shilingi bilioni 650.9 ni matumizi 

mengineyo. Ruzuku ya fedha za maendeleo inatarajiwa 

kuwa shilingi bilioni 1,162.0 ikijumuisha shilingi 
bilioni 797.4 fedha za Ndani na shilingi bilioni 364.6 
fedha za nje. Mchanganuo wa ruzuku kisekta kwenye 

Serikali za Mitaa ni kama ufuatavyo: 

¢ Sekta ya elimu shilingi bilioni 2,904.8 

9) 



c> Sekta ya afya shilingi bilioni 835.3 
c> Sekta ya kilirno shilingi bilioni 88.1 
c> Sekta ya barabara shilingi bilioni 251.2 
c> Sekta ya rnaji shilingi bilioni 19.7 na 

c> Sekta ya utawala shilingi bilioni 1,097.8 
c> Ruzuku kwa ajili ya rniradi ya kuongeza rnapato 

katika Halrnashauri shilingi bilioni 70.0 

SERIKALI KUU 

6.2 Mipango ya Matumizi ya Mwaka wa Fedha 2019/20 

kwa Sekta 

Muhtasari wa rnipango na maturnizi ya rnwaka 2019/20 

kwenye prograrnu, rniradi na shughuli rnbalirnbali kwenye 

sekta kwa nchi nzirna ni karna ifuatavyo: 



6.2.1 Elimu 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali imetenga jumla 

ya shilingi bilioni 4,511 .79 kwa ajili ya kutekeleza shughuli 

mbalimbali katika Sekta ya Elimu. Baadhi ya shughuli hizo 

ni pamoja na: kuendelea kutoa Elimu Msingi Bila Ada; 

kuendelea kugharamia Mitihani ya Taifa; kuendelea na 

utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa Elimu ya Juu na 

kutekeleza miradi ya maendeleo ya elimu kupita programu 

mbalimbali. 

Baadhi ya matumizi kwenye sekta hii ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 288.4 zimetengwa kugharamia Elimu 

Msingi Bila Ada katika bajeti za mikoa na halmashauri 

zote nchini; 

ii. Shilingi bilioni 165.62 kwa ajili ya miradi ya kuboresha 

miundombinu ya elimu ya Msingi na Sekondari kupitia 

programu mbalimbali; 

iii. Shilingi bilioni 73.97 kwa ajili ya uendeshaji wa 

mitihani ya kitaifa ya shule za msingi, sekondari na 

vyuo vya ualimu nchi nzima; 

iv. Shilingi bilioni 162.94 zimeelekezwa katika vyuo vikuu 

na vyuo vya ufundi stadi nchini ili kuboresha 

miundombinu na kuimarisha huduma zinazotolewa na 



vyuo hivyo; Shilingi bilioni 450.00 zitatumika kutoa 

mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu; 

v. Shilingi bilioni 75.35 kwa ajili ya kugharamia masuala 

ya utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu; na 

vi. Shilingi bilioni 218.38 kwa ajili ya usimamizi na 

ufuatiliaji wa masuala ya elimu kupitia taasisi, idara na 

vitengo vinavyosimamia masuala ya elimu nchini. 

6.2.2 Afya 

Bajeti ya Sekta ya Afya kwa mwaka wa fedha 2019/20 ni 
shilingi bilioni 1,822.5. Baadhi ya shughuli zilizopangwa 
kutekelezwa ni pamoja na: Kuendelea kuimarisha na 
kuboresha utoaji wa huduma za chanjo; kuimarisha 
upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba, vitendanishi katika 
vituo vya umma vya kutolea huduma za afya; Kuendelea 
kuboresha huduma za Afya ya uzazi, mama na mtoto; 
Kuboresha miundombinu na utoaji huduma katika 
Hospitali za Rufaa za mikoa; Kuimarisha huduma za 



kibingwa katika Hospitali za Taifa, Maalum na Kanda 
nchini; na Kuimarisha mifumo ya utoaji taarifa pamoja na 
ile ya Kielekitroniki katika Hospitali za Rufaa za Mikoa. 
Katika kutekeleza vipaumbele hivyo, fedha zimetengwa 
kwa ajili ya kufanya shughuli mahsusi zifuatazo: 

i. Shilingi bilioni 30.0 kwa ajili ya ununuzi na 
usambazaji wa Chanjo; 

ii. Shilingi bilioni 200.0 kwa ajili ya ununuzi wa dawa, 
vifaa tiba na vitendanishi; 

iii. Shilingi bilioni 4.3 kwa ajili ya ujenzi wa vituo 12 vya 
damu salama katika Mikoa 12 ya Dar Es Salaam, 
Mwanza, Morogoro, Geita, Kigoma, Mtwara, Mbeya, 
Tabora, Dodoma, Pwani, Arusha na Kagera; 

iv. Shilingi Bilioni 2.0 kwa ajili ya kuimarisha 
uhamasishaji wa ukusanyaji wa damu salama pamoja 
na uhifadhi; 

v. Shilingi bilioni 4.0 kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa 
jengo la kutolea huduma za wagonjwa 
wanaojigharamia katika Hospitali ya Taifa Muhimbili; 

vi. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya kuimarisha huduma za 
kibingwa katika Taasisi ya Tiba ya Moyo Jakaya 
Kikwete; 

vii. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya kufanya upanuzi wa 
wodi za wazazi na kutenga vyumba vya wagonjwa 
Mahututi wanaotokana na uzazi katika hospitali za 
Rufaa za mikoa mitano; 

viii. Shilingi bilioni 12.0 kwa ajili ya kuendelea na Ujenzi 
wa Hospitali za Rufaa nchini; 

ix. Shilingi bilioni 10.0 kwa ajili ya kuboresha utoaji 
huduma katika Taasisi ya Cancer ya Ocean Road; 



x. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya kuboresha utoaji 
huduma katika Taasisi ya Mifupa MOI; 

xi. Shilingi bilioni 1.9 kwa ajili ya kuboresha utoaji 
huduma katika Hospitali ya Kibong'oto; na 

xii. Shilingi bilioni 1.7 kwa ajili ya kuboresha utoaji 
huduma katika Hospitali ya Bugando. 

6.2.3 Macndeleo ya Uchumi 
Sekta hii imetengewa jumla ya Shilingi bilioni 8,687.5 iii 
kuhudumia sekta ndogo za Kazi Usafirishaji na 
Mawasiliano, Kilimo, Viwanda, Biashara, Nishati, Madini, 
Maliasili, Utalii na Mazingira, Vijana, Ajira na Undelezaji 
wa Ujuzi 

!'.:$- Ujenzi, Usafirishaji na Mawasiliano 

Katika kuchochea ukuaji wa uchurni wa viwanda nchini, 
kujenga uchumi wa kipato cha kati na ustawi endelevu 
wa jamii, Serikali imeendelea kuweka msisitizo mkubwa 
katika kuendeleza na kuimarisha ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya kiuchurni hususani barabara na 
madaraja, reli, bandari, na viwanja vya ndege. Ili 
kufanikisha azrna hii, katika bajeti ya mwaka wa fedha 



2019/20, Serikali imetenga jumla ya shilingi bilioni 
5 ,519.5 kwa sekta ya Ujenzi, Usafirishaji na Mawasiliano. 
Baadhi ya matumizi kwenye sekta hizi ni pamoja na: 

i. Shilingi bilioni 2,476.1 kwa ajili ya ujenzi wa reli 
mpya ya kati kwa kiwango cha Standard Gauge; 

ii. Shilingi bilioni 1,046.7 kwa ajili ya matengezo ya 
barabara kuu, barabara za mikoa, madaraja na 
uendeshaji wa mizani nchini; 

iii. Shilingi bilioni 500.0 kwa ajili ya ununuzi wa 
ndege aina ya Boeing 787 Dreamliner na Bombadier 
Q400 pamoja na gharama za matengenezo; 

iv. Shilingi bilioni 216.0 kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu ya reli ya kati kutoka Dar-es Salaam 
hadi Isaka; 

v. Shilingi bilioni 255.7 kwa ajili ya ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu ya reli kupitia Mfuko 
wa Reli; 

vi. Shilingi bilioni 102.2 kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu ya viwanja vya ndege nchini; 

vii. Shilingi bilioni 70.0 kwa ajili ya ujenzi wa meli 
mpya na ukarabati wa meli zilizopo katika Ziwa 
Victoria na Tanganyika; 

viii. Shilingi bilioni 53.1 kwa ajili ya ununuzi, ujenzi na 

ukarabati wa vivuko pamoja na upanuzi wa 
maegesho ya vivuko katika maeneo mbalimbali 
nchini; 

ix. Shilingi bilioni 11 kwa ajili ya Ujenzi wa Daraja 
jipya la Selander; na 



x. Shilingi bilioni 251.7 kwa ajili ya matengenezo ya 
barabara za mijini na vijijini kupitia Wakala wa 
Barabara za Mijini na Vijijini (TARURA). 

4- Kilimo 

Kilirno kinajurnuisha 
mazao, umwagiliaji, 
rnifugo, uvuvi, 

-·�="-''--·1 ushirika, rnisitu na 
nyuki. Kilimo 
kinachangia asilimia 
30.1 ya pato la Taifa, 
inatoa ajira kwa 
Watanzania kwa 

asilimia 65.5 na inachangia asilirnia 65 ya malighafi za 
viwanda. Katika rnwaka 2019 / 20, serikali irnetenga 
shilingi bilioni 543.9 kwa ajili ya kutekeleza malengo ya 
kimkakati yatakayohakikisha usalama wa chakula na 
upatikanaji wa malighafi kwa ajili ya viwanda. Maeneo 
ya kipaumbele na matumizi yake ni karna ifuatavyo: 
i. Shilingi bilioni 29.6 zimetengwa kwa ajili ya 

kuboresha upatikanaji wa pembejeo za kilirno, 
uzalishaji wa mbegu bora za mazao, udhibiti wa 
visurnbufu, rnaturnizi ya zana bora za kilimo na 
hudurna za ugani; 

11. Shilingi bilioni 32.5 kwa ajili ya ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji; 



iii. Shilingi bilioni 75.7 kwa ajili Ujenzi wa maghala, 

masoko na miundombinu ya kuhifadhi mazao ya 

kilimo; 

iv. Shilingi bilioni 36.6 kwa ajili ya kuimarisha utafiti 

na mafunzo ya kilimo; 

v. Shilingi bilioni 11.4 kwa ajili ya kusimika mfumo 

endelevu wa upatikanaji na usambazaji wa 

pembejeo na zana za kilimo nchini; 

vi. Shilingi bilioni 5.5 kwa ajili ya kusajili, kuandaa 

kanzidata ya wakulima na kuanzisha utaratibu wa 

bima ya mazao zimetengwa; 

vii. Shilingi bilioni 3.0 kwa ajili ya kuhamasisha 

uwekezaji kwenye ufugaji wa kibiashara 

viii. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya kuimarisha 

miundombinu ya uvuvi; 

ix. Shilingi billion 14.7 kwa ajili ya udhibiti na 

matumizi endelevu ya rasilimali za uvuvi; 

x. Shilingi bilioni 8.0 kwa ajili ya kuirnarisha 

Ushirika. 



Viwanda na Biashara 
=�:.J Katika mwaka wa 

_...._._ 

Fedha 2019 / 20 
Viwanda na Biashara 
imetengewa jumla ya 
shilingi bilioni 287.9. 
Bajeti hii imelenga 
kufanya tathmini ya 
hali halisi ya 
uzalishaji na mahitaji 

ya bidhaa viwandani; Kufuatilia na kusimamia miradi ya 
kimkakati kama vile Liganga na Mchuchuma; Kufanya 
tathmini ya utekelezaji wa mikakati ya pamba hadi 
mavazi, alizeti na ngozi; Kuhamasisha uendelezaji wa 
sekta ya mafuta ya mawese; Kuwezesha upatikanaji wa 
mtaji kwa wajasiriamali wadogo na wa kati; Kuendeleza 
majadiliano ya kibiashara kati ya Nchi na Nchi, Kikanda 
na Kimataifa kwa ajili ya kupanua fursa za masoko na 
uwekezaji ili kuvutia uwekezaji nchini. Bajeti hii imelenga 
kutekeleza miradi mbalimbali ikiwemo: 

1 .  Shilingi bilioni 1.16 kwa ajili ya kugharamia Mradi 
wa Makaa ya Mawe Mchuchuma na Liganga 
(Njombe); 

11. Shilingi bilioni 9.0 kwa ajili ya Mradi wa Maeneo 
Maalum ya Kiuchumi (SEZ) yaliyotengwa ikiwemo 
Bagamoyo Technology Park, William Benjamin Mkapa 
pamoja na Kurasini Trade and Logistic centre; 

iii. Shilingi billion 1.5 kwa ajili ya Kiwanda cha 
Matairi Arusha; 

9,; 



iv. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya Mradi wa UNIDO -

Programu Jumuishi ya Maendeleo ya Viwanda; 

v. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya Mradi wa Magadi 

Soda - Ziwa Natron na Engaruka; 

vi. Shilingi bilioni 8.0 kwa ajili ya kuendeleza tafiti za 

maendeleo ya viwanda katika Taasisi za TIRDO, 

TEMDO na CAMARTEC; 

vii. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu ya viwanda vidogo (S100) katika 

mikoa ya Tabora, Kigoma, lringa, Lindi, Morogoro, 

Mtwara, Mwanza na Kagera; 

viii. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya Mfuko wa 

Wajasiriamali (NEDF-SIDO) iii kuongeza mtaji wa 

kukopesha na kuweza kutoa mikopo ya mashine na 

mtaji wa viwanda vidogo. 

ix. Shilingi bilioni 7.5 kwa ajili ya Mradi wa Matrekta 

ya URSUS TAMCO pamoja na kuendeleza Eneo la 

Viwanda (TAMCO) - Kibaha; 

x. Shilingi bilioni 4.64 kwa ajili ya miradi mbali mbali 

ikiwemo NOC, TANTRADE, COSOTA, Kuanzisha 

na kuendeleza mfumo wa stakabadhi za Ghala 

katika mazao ya Chai, Kokoa, Kahawa, Ufuta na 

Dengu; 



Katika rnwaka wa fedha 2019/20 sekta ya nishati 
irnetengewa jurnla ya shilling bilioni 2,142.0 kwa ajili ya 
kutekeleza vipaurnbele rnbalirnbali ikiwa ni kuongeza 
uzalishaji wa urnerne nchini ili kufikia lengo la kuwa na 
MW 10,000 ifikapo rnwaka 2025, parnoja na kutekeleza 
awarnu ya tatu ya rnradi wa urnerne vijijini kupitia 
wakala wa nishati vjijini katika vijiji 1,990 vilivyosalia. 
Baadhi ya rnaturnizi kwenye sekta hii ni karna ifuatavyo: 
i. Shilingi bilioni 1,443.0 kwa ajili ya Mradi wa 

kuzalisha urnerne kwa kuturnia rnaji ya rnto Rufiji 
MW 2,115; 

ii. Shilingi bilioni 423.10 kwa ajili ya rnradi wa 
kusarnbaza urnerne vijijini; 

iii. Shilingi bilioni 60.0 kwa ajili ya rnradi wa 
kuzalisha urneme kwa kuturnia gesi asilia wa 
Kinyerezi MW 185; 

iv . Shilingi bilioni 12.5 kwa ajili ya rnradi wa 
kuzalisha umeme kwa kuturnia maji wa Ruhuji MW 
358; 

v. Shilingi bilioni 11.22 kwa ajili ya kutekeleza 
mradi wa kusambaza gesi asilia viwandani; 



vi. Shilingi bilioni 11 kwa ajili ya mradi wa njia ya 
kusafirisha umeme Msongo wa KV 400 Rufiji, 
Chalinze, Dodoma; 

vii. Shilingi bilioni 7.0 kwa ajili ya mradi wa bomba la 
kusafirisha mafuta ghafi la Afrika Mashariki kutoka 
Uganda hadi bandari ya Tanga Tanzania; 

viii. Shilingi bilioni 4.0 kwa ajili ya mradi wa njia ya 
kusafirisha umeme wa msongo wa KV 400 wa 
Singida, Arusha Namanga; 

ix. Shilingi bilioni 3.0 kwa ajili ya mradi kuzalisha 
umeme kwa kutumia maji wa Rusumo MWS0; na 

x. Shilingi bilioni 0.8 kwa ajili ya kutekeleza kazi za 
awali za mradi wa kusafirisha gesi asilia kutoka 
Tanzania kwenda Uganda. 



* Madini 

Katika bajeti ya mwaka 2019/20 jumla ya shilingi bilioni 
49.5 zimetengwa kwa ajili sekta ndogo ya madini. Maeneo 
ya kipaumbele ni pamoja na: kuendeleza uchimbaji 
mdogo na wa kati wa madini; kuhamasisha shughuli za 
uongezaji thamani madini; kuimarisha ufuatiliaji na 
ukaguzi wa usalama, mazingira na uzalishaji wa madini 
katika migodi midogo, ya kati na rnikubwa; kuboresha 
mazingira ya kuwawezesha Wananchi kunufaika na 
rasilimali za madini; kuendelea na uanzishwaji na 
usimarnizi wa masoko ya madini; kudhibiti utoroshwaji 
wa madini katika maeneo yote nchini. Baadhi ya 
maturnizi kwenye sekta hii ni kama ifuatavyo: 
i. Shilingi bilioni 6.0 kwa ajili ya Usimamizi Endelevu 

wa Rasilimali za Madini; na 
11. Shilingi bilioni 1.04 kwa ajili Uhamasishaji, Uwazi na 

Uwajibikaji katika Rasilimali Madini, Mafuta na Gesi 
Asilia- TEITI. 



:$- Maliasili, Utalii na Mazingira 

Katika mwaka wa 

fedha 2019/20 

Serikali imetenga 

jumla ya Shilingi 
billioni 111.3 kwa 

ajili ya kuhifadhi 

na kusimamia 

matumizi endelevu 

ya maliasili na malikale, mazingira pamoja na kuchochea 

maendeleo ya utalii nchini. Baadhi ya matumizi ni pamoja 

na: -

i. Shilingi billioni 14.6 kwa ajili ya usimamizi 

endelevu wa maliasili na malikale na kupambana na 

ujangili; 

11. Shilingi billioni 13.3 kwa ajili ya usimamizi 

endelevu wa uhifadhi wa misitu na mazingira asilia 

na kuongeza thamani kwa mazao ya misitu; 

iii. Shilingi billioni 20.0 kwa ajili ya na kuendeleza 

utalii nchini; 

iv. Shilingi billioni 18.2 kwa ajili ya kuimarisha 

mifumo ya ikolojia ili kuhimili athari za mabadiliko 

ya tabianchi. 



Vijana, Ajira na Uendelezaji wa Ujuzi 

Katika mwaka wa 

fedha 2019/20 jumla 

ya Shilingi bilioni 
32. 7 zimetengwa 

kwa ajili ya kuweka 

mazingira wezeshi 

na uwezeshaji 

wananchi kiuchumi 

kupitia programu 

mbalimbali ili kuibua fursa na ukuzaji wa ajira pamoja na 

uendelezaji wa ujuzi. Matumizi katika sekta ndogo hii 

yatajumuisha: 

i. Shilingi bilioni 18.0 kwa ajili ya kutekeleza programu 

ya kukuza ujuzi nchini na kuongeza fursa za ajira na 

kazi zenye staha. Programu hii itahusisha: 

¢ Shilingi bilioni 3.6 kwa ajili ya kutoa mafunzo 

ya kilimo cha kisasa na ya kuongeza thamani ya 

bidhaa za mazao ya kilimo kwa vijana 20,000; 

¢ Shilingi bilioni 4.1 kwa ajili ya kutoa mafunzo 

kwa wanagenzi 3,000 kupitia kwa waajiri na 

taasisi za mafunzo; 

¢ Shilingi bilioni 1.4 kwa ajili ya kuwapatia ujuzi 

wa teknolojia mpya na mbinu za viwanda 

waajiriwa 450 wa sekta binafsi na kuwezesha 

wahitimu 500 kupata mafunzo mahala pa kazi; 

¢ Shilingi bilioni 0.2 kwa ajili ya kutoa mafunzo 

ya kilimo cha kisasa, ufugaji na uvuvi kwa watu 

300 wenye ulemavu; 



¢ Shilingi bilioni 3.1 kwa ajili ya kurasimisha 
ujuzi wa watu 10,000 wa nje ya mfumo rasmi na 

¢ Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya ununuzi wa 
vitendea kazi vya wanufaika wa Programu hii. 

ii. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya kutoa mikopo yenye 
masharti nafuu kwa vikundi vya vijana; na 

iii. Shilingi bilioni 2.9 kwa ajili ya kuwawezesha 
wananchi kiuchumi kwenye sekta binafsi. 

6.2.4 Maji, Nyumba na Maendeleo ya Jamii 

Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi 807.15 ikijumuisha 
sekta ndogo za Maji, Ardhi, Nyumba na Makazi pamoja na 
Maendeleo ya Jamii. 



Maji 

Katika mwaka wa 
fedha 2019/20, Sekta 
ndogo ya Maji 
imetengewa shilingi 
bilioni 661.09 kwa ajili 
ya ujenzi, ukarabati na 
utekelezaji wa miradi 

ya maji mijini na vijijini iii kuhakikisha kuwa kunakuwa na 
rasilimali endelevu za majisafi na usafi wa mazingira. 
Vipaumbele vitakavyotekelezwa ni pamoja na: kuimarisha 
mifumo ya kukusanya takwimu za rasilimali za maji na 
tahadhari ya mafuriko nchini; kuzijengea uwezo Bodi za 
Maji za Mabonde. Baadhi ya matumizi kwenye sekta hii ni 
kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 187.06 kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maji vijijini; 

ii. Shilingi bilioni 29.28 kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi wa Same - Mwanga - Korogwe; 

iii. Shilingi bilioni 10.3 kwa ajili ya mradi wa ujenzi 
na ukarabati wa mabwawa; 

iv. Shilingi bilioni 2.1 kwa ajili ya kuhamasisha 
matumizi ya nishati ya jua katika miradi ya maji 
vijijini; 

v. Shilingi bilioni 2.5 kwa ajili ya upembuzi yakinifu 
na usanifu wa mradi wa maji Ismani (Iringa Vijijini) 
na miradi ya maji pembezoni mwa Maziwa Makuu 
(Victoria, Nyasa na Tanganyika); 



vi. Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya mradi wa Lukululu 
utakaohudumia vijiji 12 katika Wilaya ya Mbozi; na 

v11. Shilingi bilioni 2.04 kwa ajili ya miradi ya maji 
vijijini, Kigoma. 



"$- Ardhi, Nyumba na Makazi 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 jumla ya shilingi bilioni 
68.2 zimetenga kwa ajili ya sekta ndogo ya Ardhi, 
nyumba na makazi. Lengo ni kuimarisha huduma za 
miliki na urasimishaji wa ardhi katika ngazi za Mikoa na 
Halmashauri zote nchini, kuongeza mchango wa Sekta ya 
ardhi katika kukuza uchumi na kuhakikisha ardhi 
inatumika kwa tija na kuwa na makazi bora endelevu. 
Baadhi ya matumizi kwenye Sekta hii ni pamoja na: 
i .  Shilingi bilioni 8.0 kwa ajili ya Mpango wa 

Ufuatiliaji na udhibiti wa Ardhi; 
ii. Shilingi bilioni 6.0 kwa ajili ya programu ya 

kuwezesha umilikishaji wa ardhi; 
iii. Shilingi bilioni 5.4 kwa ajili ya uimarishaji wa 

mipaka ya kimataifa; 
iv. Shilingi bilioni 3.4 kwa ajili ya mradi wa 

maendeleo ya ardhi na mipango miji; 
v. Shilingi bilioni 3.2 kwa ajili ya mradi wa 

uboreshaji wa umiliki wa ardhi; 



vi. Shilingi bilioni 2.6 kwa ajili ya mradi wa 
rnaturnizi bora ya ardhi; 

vii. Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati 
wa nyurnba za Serikali; 

viii. Shilingi bilioni 0.5 kwa ajili ya ukuzaji wa 
teknolojia ya ujenzi wa nyurnba za bei nafuu; 



� Maendeleo ya Jamii 

Sekta ndogo ya Maendeleo ya Jamii imetengewa jumla ya 
shilingi bilioni 47.0 kwa ajili ya kuboresha utoaji huduma za 
ustawi na maendeleo ya jamii. Miongoni mwa maeneo ya 
vipaumbele na fedha zilizotengwa ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 8.3 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati 
wa miundombinu katika Taasisi za Maendeleo ya 
Jamii Tengeru, Vyuo vya Maendeleo ya Jamii, Taasisi 
ya Ustawi wa Jamii pamoja na Chuo cha Ustawi wa 
J amii Kisangara; 

ii. Shilingi bilioni 3.4 kwa ajili ya kuimarisha uratibu 
wa utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto; 

m. Shilingi bilioni 2.3 kwa ajili ya kukuza usawa wa 
jinsia, uwezeshaji wa wanawake kiuchumi, 
uhamasishaji wa teknolojia sahihi kwa wanawake 
wajasiriamali, uratibu wa upatikanaji wa huduma za 
kifedha kwa wanawake kwa kujiunga kwenye 
vikundi vya kiuchumi, SACCOS, VICOBA; 

( 



iv. Shilingi bilioni 0.5 kwa ajili ya kuirnarisha 
usirnarnizi na uratibu wa Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali kwa kuzingatia Sheria ya Mashirika yasiyo 
ya Kiserikali Na.24 ya rnwaka 2002 parnoja na 
Kanuni zake irnetengewa; 

v. Shilingi billioni 0.4Kuirnarisha hudurna za ustawi 
wa jarnii kwa wazee na watoto walio katika 
rnazingira hatarishi ikiwerno kuboresha 
rniundornbinu ya makazi; 

vi. Shilingi bilioni 0.3 Kuamsha ari ya wananchi 
kushiriki katika shughuli za rnaendeleo ikiwemo 
ujenzi wa makazi bora rnijini na vijijini imetengewa; 
na 

vii. shilingi 0.3 bilioni Kuimarisha upatikanaji wa haki 
na maendeleo ya mtoto ikiwerno utekelezaji wa afua 
kuhusu haki zao irnetengewa; 



� Habari, Michezo na Utamaduni 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 jumla ya Shilingi 
billion 30.879 zimetengwa iii kutekeleza Sera, Sheria na 
Mipango mbalimbali ya Serikali zinazohusu Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo. Baadhi ya matumizi ni 
pamoja na: 
1. Shilingi bilioni 5 kwa ajili ya upanuzi wa usikivu 

TBC. 

ii. Shilingi bilioni 1 kwa ajili ya Habari kwa umrna. 



6.2.5 Hifadhi ya Jamii 

Sekta ya hifadhi ya jamii kwa mwaka 2019/20 imetengewa 

jumla ya Shilingi bilioni 1,867.08 ili kuwezesha makundi 

mbalimbali kushiriki kikamilifu katika shughuli za 

maendeleo na kijamii. Baadhi ya matumizi kwenye sekta hii 

ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 19.93 kwa ajili ya upatikanaji wa 

huduma za msingi kwa Wazee wasiojiweza na Watoto 

walio katika mazingira hatarishi; 

ii. Shilingi bilioni 1,617.62 kwa ajili ya Mifuko ya Hifadhi 

ya Jamii; na 

iii. Shilingi bilioni 229.52 kwa ajili ya Mfuko wa bima ya 

afya. 

9) 



6.2.6 Ulinzi, Utii wa Sheria na Usalama 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 jumla ya Shilingi bilioni 
2,965.98 kwa ajili ya kuimarisha ulinzi, usalama na masuala 

ya utoaji wa Haki. Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja 

na ununuzi wa zana na mitambo ya Jeshi, operation 

rnaalum, kukabiliana na majanga, uthibiti wa uhamiaji na 

upatikanaji wa haki kwa wakati. Baadhi ya rnaeneo 

yaliyopewa kipaurnbele ni pamoja na: 

i. Shilingi bilioni 133.90 kwa ajili ya operesheni maalum 

za kukabiliana na majanga, uhalifu na uthibiti wa 

uhamiaji ndani ya nchi; 

ii. Shilingi bilioni 128.00 kwa ajili ya Ununuzi wa Zana 

na Mitarnbo ya Jeshi, Ujenzi na Ukarabati wa Makarnbi 

ya Jeshi iii kuyairnarisha Majeshi ya Ulinzi kwa 

vitendea kazi na rnazingira ya kazi kwa ujurnla; 

iii. Shilingi bilioni 80.07 kwa ajili ya kusimamia 

upatikanaji wa Haki Mahakarnani, Mabaraza ya 

Usuluhishi parnoja na rnashauri yote yanayohusu haki 



za binadamu na za kikatiba; na kupambana na 

utumiaji na usafirishaji wa dawa za kulevya; 

iv. Shilingi bilioni 14.01 zimetengwa kwa ajili ya Ujenzi 

na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama Kuu, 

Mahakama za Wilaya na Mahakama za Mwanzo 

nchini; 

v. Shilingi bilioni 10.00 kwa ajili ya Uendelezaji wa 

Shughuli za Utoaji wa Vitambulisho vya Taifa; 

vi. Shilingi bilioni 5.00 kwa ajili ya Uendelezaji wa 

Mashamba na uanzishwaji wa viwanda 

vitakavyomilikiwa na Jeshi la Magereza; 

vii. Shilingi bilioni 4.50 kwa ajili ya Uimarishaji wa 

huduma za uokozi na kuzima moto wakati wa 

majanga mbalimbali yanapojitokeza; 

viii. Shilingi bilioni 2.00 kwa ajili ya Ujenzi na ukarabati 

wa nyumba za Askari Polisi na Ofisi katika Mikoa ya 

Kagera, Mbeya, Simiyu na Zanzibar; 

6.2.7 Huduma za Utawala 

Jumla ya Shilingi bilioni 12,400 zimetengwa kwa mwaka 

2019/20 kwa ajili ya kugharamia uendeshaji wa shughuli za 

Serikali zinazohusiana na Mihimili ya Serikali Kuu na 

Bunge, Huduma za Fedha na Bajeti, Mambo ya Nje pamoja 

na ugharamiaji wa Deni la Serikali. Baadhi ya matumizi 

kwenye sekta hii ni kama ifuatavyo: 

1. Shilingi bilioni 7,800.0 kwa ajili ya ulipaji wa Deni la 

Serikali; 

ii. Shilingi bilioni 2,200.0 kwa ajili ya kugharamia wa 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii-TASAF, Mradi wa 



Usimamizi wa Matumizi ya Taifa, Mradi wa Ukarabati 

wa Nyumba za Serikali, Mradi wa Taasisi ya Uongozi, 

na Mradi wa Maboresho ya Sekta ya Umma Awamu ya 

Tatu; 

iii. Shilingi bilioni 2,200.0 kwa ajili ya kujenga uwezo 

kuhusu: Usimamizi na utekelezaji wa bajeti; Mkakati 

wa kuongeza ukusanyaji wa mapato; Kuimarisha 

Mfumo wa Kodi; Kujenga uwezo wa kitaasisi kuhusu 

Utawala Bora; na Ujenzi na ukarabati wa jengo la ofisi 

ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

iv. Shilingi bilioni 166.8 kwa ajili ya kugharamia huduma 

zinazohusiana na uendeshaji wa ofisi za balozi nje ya 

nchi, masuala ya kidiplomasia pamoja na mradi wa 

ununuzi, upanuzi na ukarabati wa majengo ya balozi za 

nje. 



Orodl,a ya 1 Muhtasari wa mgawanyo wa Bajeti Kisekta 

Elimu 4,511.79 13.63 
Afya 1,822.48 5.51 
Maendeleo Ujenzi, Usafirishaji na 5,519.48 16.67 
ya Uchumi Mawasiliano 

Kilimo 543.95 1.64 

Viwanda na Biashara 287.96 0.87 

Nishati 2,142.77 6.47 

Madini 49.43 0.15 

Maliasili, Utalii na Mazingira 111 .32 0.34 

Vijana, Ajira na Uendelezaji 32.67 0.10 

wa Ujuzi 

Maji, Maji 661.09 2.00 

Nyumba na Ardhi, Nyumba na Makazi 68.18 0.21 
Maendeleo Maendeleo ya Jamii 47.01 0.14 
ya Jamii Habari, Michezo na 30.88 0.09 

Utamaduni 

Hifadhi ya Jamii 1,867.08 5.64 

Ulinzi, Utii wa Sheria na Usalama 2,960.98 8.94 

Huduma za Huduma za Utawala (bila 4,585.77 13.85 

Utawala deni la Serikali) 

Deni la Serikali 7,862.58 23.75 

Jumla 33,105.41 100.00 



NYARAKA REJEA ZA BAJETI 

Ifuatayo ni orodha ya nyaraka zinazochapishwa na Serikali 

na kutumika kama chanzo cha taarifa za kuandaa bajeti: 

❖ Dira ya Maendeleo ya Tanzania, 2025 pamoja na 
Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano; 

❖ Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 2015 -
2020; 

❖ Mfumo wa Sera za Uchumi Jumla: Unatoa taarifa juu 
ya sera za bajeti na maboresho; 

❖ Randama za Mipango ya Muda wa Kati na Mfumo 
wa Matumizi wa Muda wa Kati ya mwaka 2019/20; 

❖ Mwongozo wa Mipango na Bajeti 2019/20 
❖ Ho tuba za Bajeti za Wizara za mwaka wa f edha 

2019/20; 
❖ Hotuba ya Hali ya Uchumi ya mwaka wa fedha 

2019/20; 
❖ Hotuba ya Bajeti ya Serikali ya mwaka wa fedha 

2019/20; 
❖ Sheria ya Fedha ya Mwaka 2019; 
❖ Sheria ya Matumizi ya mwaka 2019; 
❖ Sheria ya Bajeti 2015 
❖ Makadirio ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka wa 

Fedha 2019/20 (Juzuu Na. I - hadi IV). 
❖ Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 

I1i kupata baadhi ya nyaraka hizi na matoleo ya nyuma ya 

vijitabu vya Bajeti Toleo la Mwananchi, uneweza 

kutembelea mitandao ya: 

(Jr Wizara ya Fedha na Mipango (www.mof.go.tz) 

� Policy Forum (www.policyforum.or.tz) 



Je, Utafanya nini  na Taarifa hii? 

Bajeti ya taifa n i  taswira muhimu ya sura halisi ya kile ambacho 
Serikali inapanga kufanya kwa mwaka husika. Ukitaka kujua 
fedha yako ya kodi i nakoenda, kama vile mpango wa kuboresha 
elimu, afya, n .k  katika eneo lako, unaweza kuangalia namna na 
jinsi ambavyo mgawanyo wa fedha unafanyika, hususan kwa ajili 
ya maendeleo. Kijitabu hiki kinajaribu kutoa muhtasari wa baadhi 
ya taarifa hizi kwa namna iliyo rahisi kadiri iwezekanavyo. Hata 
hivyo unaweza kupata taarifa zaidi kuhusu mchakato wa uandaaji 
wa bajeti kutoka katika vyanzo vifuatavyo: 

❖ Nyaraka zenye taarifa za bajeti ya Tanzania (angalia orodha 

ya nyaraka za rejea) na hasa, vitabu vinne vya Bajeti ya 
Serikali ambavyo vinapatikana katika Wizara ya Fedha na 
Mipango (yaani Juzuu Na. I hadi IV). 

❖ Wizara ya Fedha na Mipango S.L.P 2802, Dodoma (tovuti 
http://www.mof.go.tz) 

❖ Ofisi za Halmashauri na/au Maofisa katika eneo lako kama 
Mwenyekiti, Mtendaji wa Kijiji au 

❖ Policy Forum, S.L.P. 38486, Dar es Salaam. 

Kumbuka kwamba ni haki yako kujua bajeti hii na taarifa nyingine 
zinazohusiana na bajeti ya Serikali. Ongea na Viongozi wako kuhusu 

taarifo hizi na washirikishe watu wengine katika jamii unayoishi nayo. 



. . . . . . . . . . . . . . . .  (Kwa maoni zaidi kata ukurasa huu) . . . . . . . . . . . .  . 

Je, una mawazo gani, maswali, hisia (unafikiria nini), au 
una maoni gani kuhusu bajeti ya mwaka 2019/20? 

-------------·-----------------·---------------
--------------------------------------------------------------------------------

Je, unahitaji taarifa zaidi ya hii iliyotolewa katika kijitabu 
hiki? 
□ NDIYO □ HAPANA 

Kama ndiyo Je, unahitaji taarifa ya aina gani? 

--------------------------------------------------------------- --------
·-----------------------------------------­

-------------------------------------------------·------------------------
----------------- ---------------------------------------------------------------

Je kuna kitu kingine zaidi ambacho ungehitaji kukijua 
kuhusiana na bajeti? 

--------------------------------------- -·---------------------------------------
------------------------------------------------------------------------
--------------------------------------------------------- -----------------------

---------------------------------------------------------------

Je, ni kwa kiasi gani kijitabu hiki kimekusaidia? 
o kiasi kikubwa □ Wastani o Hakikunisaidia 

Je kijitabu hiki kilikuwa rahisi kusoma na kueleweka? 
o rahisi sana o Wastani □ Ngumu 
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Tuma au fikisha sehemu hii 

Wizara ya Fedha na Mipango-Idara ya Bajeti ya Serikali, 
Jengo la Treasury Square, 

18 Barabara ya Jakaya Kikwete 
40468 Dodoma, 

Sanduku la Barua 2802, 
DODOMA-TANZANIA 

Au tuma kwa njia ya barua pepe kwa: 
ps@mof.go.tz 












