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1Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka ya Kwanza 2024/2025

Karibu ujisomee Jarida la 

Hazina Yetu la Wizara ya Fedha, liliko 

katika mfumo wa nakala laini na 

nakala ngumu, linaloandaliwa na na 

kuzalishwa na Kitengo cha Mawasi-

liano Serikalini, Wizara ya Fedha.

Jarida hili linatolewa kila Robo Mwaka 

ikiwa ni utekelezaji wa Mkakati wa 

Mawasiliano wa Wizara, wenye lengo 

la kuwahabarisha wadau wetu namna 

Wizara inavyotekeleza majukumu 

yake ikiwemo usimamizi wa Sera za 

Fedha na Uchumi, Programu, Matukio 

na Mikakati mingine ya kusimamia 

uchumi wa nchi.

Miongoni mwa habari na matukio 

tuliyokuandalia  katika Jarida hili ni 

pamoja na Sheria Mpya ya Ununuzi, 

Maendeleo ya Sekta ya Uhasibu

nchini, Historia ya Wizara ya Fedha 

pamoja na habari za matukio mbalimbali 

liliyojiri katika kipindi cha Robo ya Kwanza 

ya Mwaka wa Fedha 2024/2025 (Julai 

hadi Septemba, 2024).

Ninakutakia usomaji mwema.

Asante sana

Benny Mwaipaja
Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini
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MAKALA



Wizara ya Fedha ina jukumu la kusimamia 

mapato, matumizi na fedha za Serikali na 

kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu masuala 

ya fedha  na uchumi.

Vilevile, Wizara ina mamlaka ya kusimamia 

uundaji wa Sera za Kodi, udhibiti wa fedha, 

mapato, benki, bima, uhasibu, manunuzi ya 

umma, sera za mikopo na usimamizi wa 

mikopo, kuratibu fedha na misaada kutoka 

kwa washirika wa maendeleo., 

Wizara ya Fedha iliongozwa na Mawaziri 

mbalimbali akiwemo Sir. Ernest Vassey 

kuanzia mwaka 1960 hadi 1961, Mhe. Paul 

M. Bomani kuanzia mwaka 1962 hadi 1965; 

Mhe. Amir H. Jamal kuanzia mwaka 1966 

hadi 1972, Mhe. Cleopa D. Msuya kuanzia 

mwaka 1973 hadi 1975, Mhe. Edwin Mtei 

kuanzia mwaka 1978 hadi 1981.

Aidha, Mhe. Prof. Kighoma A. Malima alion-

goza Wizara  kuanzia mwaka 1983 hadi 

1985 na mwaka 1993 hadi 1994, Mhe.                      

Stephene A. Kibona kuanzia mwaka 1990 

hadi 1993, Mhe. Jakaya M. Kikwete kuanzia 

mwaka 1994 hadi 1995, Mhe. Prof. Simon 

M. Mbilinyi kuanzia mwaka 1995 hadi 1996, 

Mhe. Daniel N. Yona kuanzia mwaka 1997 

hadi 2000, na Mhe. Basil P. Mramba kuanzia 

mwaka 2001 hadi 2005.

IFAHAMU WIZARA YA FEDHA
Na. Eva Valerian Ngowi

WIZARA ya Fedha ni moja kati 
ya Wizara zilizoanzishwa baada ya 
uhuru wa Tanganyika mwaka 1961 na 
kuanza kutekeleza majukumu yake 
mwaka 1962 baada ya Hati ya             
majukumu kutolewa na  Serikali na 
kuainisha wajibu wa kila Wizara.

Kufuatia mabadiliko mbalimbali ya 
uongozi wa nchi, Wizara ya Fedha 
nayo ilipitia mabadiliko hayo kwa 
lengo la kuongeza ufanisi katika 
usimamiaji wa shughuli za Serikali.

Mabadiliko hayo yalilenga katika 
maeneo ya uongozi na majukumu        
na kusababisha jina la Wizara kubadi-
lika mara kwa mara kwa lengo la        
kukidhi utekelezaji wa majukumu 
iliyopangiwa ambapo mwaka 1962 
ilijulikana kama Wizara ya Fedha.

Mwaka 1967 ilibadilishwa kuwa 
Wizara ya Fedha na Mipango, mwaka 
1983 iliitwa  Wizara ya Nchi, Mipango 
na Uchumi; mwaka 2008 ilikuwa 
Wizara ya Fedha na Uchumi, mwaka 
2010 ilirudi kuwa Wizara ya Fedha, 
mwaka  2015 ilikuwa Wizara ya Fedha 
na Mipango na Julai 2023 Serikali 
ilibadilisha jina kuwa Wizara ya Fedha.
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Mawaziri wengine ni Mhe. Zakhia H. Meghji kuanzia mwaka 2005 hadi 2007, Mhe. 
Mustapha H. Mkulo kuanzia mwaka 2008 hadi 2012, Mhe. Dkt. Willium A. Mgimwa 
kuanzia mwaka 2012 hadi 2014, Mhe. Dkt. Saada Mkuya Salum kuanzia mwaka 
2014 hadi 2015, Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango kuanzia mwaka 2015 hadi 2021 na 
kuanzia mwaka 2021 hadi sasa ni Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu.

MHE. PAUL M. BOMANI
1962 -1965

MHE. CLEOPA MSUYA
1973-1975; 1986 -1989

MHE. AMIR H. JAMAL
1966-1972; 1976 -1977; 1982

MHE. SIR. ERNEST VASSEY
1962 -1965

MHE. EDWIN MTEI
1978-1981

MHE. PROF. KIGHOMA A. MALIMA
1983 -1985; 1993 - 1994

MHE. STEPHEN A. KIBONA
1990 -1993

MHE. JAKAYA MRISHO KIKWETE
1994 - 1995

MHE. BASIL P. MRAMBA 
2001 - 2005

MHE. ZAKHIA H. MEGHJI
2005 - 2007

MHE. DANIEL YONA 
1997- 2000

MHE. PROF. SIMON MBILINYI
1995 - 1996

MHE. DKT. WILLIAM A. MGIMWA
2012 - 2014

MHE. DKT

MHE. MUSTAPHA H. MKULO
2008 - 2012

MHE. DKT. PHILIP I. MPANGO
2015 - 2021

MHE. DKT. MWIGULU L. NCHEMBA
2021-SASA

MHE. SAADA MKUYA SALUM
2014 - 2015
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Kwa sasa kutokana na muundo 
ulioidhinishwa na mgawanyo wa 
majukumu, Wizara ya Fedha ina 
Idara 13 na Vitengo sita (6) 
ambavyo ni Idara ya Uchambuzi   
wa Sera, Idara ya Usimamizi wa 
Madeni, Idara ya Uendelezaji 
Sekta ya Fedha, Idara ya Fedha za 
Nje, Idara ya Usimamizi wa Bajeti 
ya Serikali, Idara ya Mhasibu Mkuu 
wa Serikali na Idara ya Mkaguzi wa 
Ndani Mkuu.

Idara nyingine ni Idara ya Usimami- 
zi wa Mifumo ya Fedha na Tehama, 
Idara ya Usimamizi wa Mali za       
Serikali, Idara ya Sera za Manunuzi, 
Idara ya Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu, Idara ya Mipango 
na Idara ya Huduma za Sheria.

Vitengo vya Wizara ni Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini, Kitengo cha              
Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi, Kitengo cha Ufuatiliaji na           
Tathmini, Kitengo cha Uhasibu (Fungu 
50, 21, 23, 01, 22 na 06), Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani (Fungu 50, 21, 23, 01, 
22 na 06) na Kitengo cha Usimamizi wa 
Ununuzi.

Majukumu ya Wizara yanatekelezwa 
kupitia Idara na Vitengo vyake ambayo 
yataelezwa kwa kina kupitia Makala 
zijazo.
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KADA YA UHASIBU CHACHU 
YA MAENDELEO AFRIKA

Na. Peter Haule

Tanzania ni miongoni mwa nchi barani 
Afrika ambayo inatumia Kada ya Uhasibu 
katika shughuli zake za maendeleo kwa 
kuwa malipo ya Serikali yanayokwenda 
kwenye miradi ya maendeleo hupitia 
mchakato wa Wataalam wa Kada hii.

Katika kuimarisha kada hii, Nchi za Afrika 
zilianzisha Umoja wa Wahasibu Wakuu            
wa Serikali wa Nchi za Afrika (African Asso-
ciation of Accountants General (AAAG), 
Tanzania ikiwa ni miongoni mwa nchi            
mwanzilishi wa Umoja huo, ambapo madhu-
muni yake ni kuhakikisha hakuna nchi 
itakayobaki nyuma katika kutumia Kada hii 
kuleta maendeleo ya nchi wanachama.

Umoja wa Wahasibu Wakuu wa Serikali 
Afrika pia umekuwa ukifanya Mkutano wake 
Mkuu kila mwaka (African Association of 
Accountants General (AAAG), ambapo 
mwaka huu, Tanzania imebahatika kuwa 
Mwenyeji wake, ukiwa ni Mkutano wa Piili 
kufanyika tangu kuanzishwa kwake, na 
utafanyika katika Kituo cha Kimataifa cha 
Mikutano-Arusha (AICC), kwa muda wa Siku 
Nne  jijini Arusha, kuanzia tarehe 2 hadi 5 
Disemba, 2024, ukiwa na lengo la kuimari-
sha utendaji kazi wa Kada hiyo.

Kujenga imani ya umma katika Mifumo 
ya Usimamizi wa Fedha za Umma kwa 
Ukuaji Endelevu (Building Public Trust 
in PFM Systems for Sustainable 
Growth).

Akizungumza wakati wa maandalizi ya 
Mkutano huo, jijini Arusha, Mhasibu 
Mkuu wa Serikali, CPA Leonard Mkude 
alisema katika kuhakikisha Wahasibu 
wanatekeleza majukumu yao ya 
kulipatia Bara la Afrika maendeleo ni 
lazima kuwa na maazimio ya pamoja 
kupitia Chombo kinachowaweka 
katika mwamvuli mmoja.
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Alieleza kuwa kutokana na umuhimu 
wa Kada ya Uhasibu, Mkutano wa 
AAAG, ulitarajiwa kufunguliwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
Umoja wa Wahasibu wa Afrika, 
ambaye pia ni Mhasibu Mkuu kutoka 
Lesotho, Bi. Malehlohonolo Mahase, 
alisema Mkutano wa Wahasibu Afrika 
unafanyika Tanzania kwa kuwa ni 
mwanachama anayeaminika na             
amekuwa mshiriki mwaminifu katika 
Umoja huo na kwamba wajumbe wa 
Mkutano huo watajifunza namna 
Tanzania ilivyopiga hatua kubwa katika 
matumizi na usimamizi wa Mifumo ya 
Fedha.

Alisema Mkutano huo unatarajiwa       
kuwa na washiriki zaidi ya 2,000 unawa-
kutanisha Wahasibu, Wakaguzi wa 
Hesabu, Wataalamu wa masuala ya 
Fedha, Tehama, Wataalamu wa Vihatari-
shi, wakiwemo walioajiriwa Serikalini, 
Kampuni binafsi pamoja na waliojiajiri. 

CPA Mkude alisema kuwa , faida za 
Mkutano huo ni pamoja na kuwa na 
Afrika yenye mafanikio yenye msingi   
wa ukuaji jumuishi na maendeleo                 
endelevu, Bara jumuishi lililounganish-
wa kisiasa na kwa kuzingatia maadili ya 
Pan-Africanism na maono ya mwamko 
wa Afrika na kuwa na Afrika yenye 
utawala bora, demokrasia, kuheshimu 
haki za binadamu na utawala wa           
sheria, kuwa na Afrika yenye amani          
na usalama, utambulisho thabiti wa 
kitamaduni, urithi wa pamoja na maadili. 
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Karibu ujisomee Jarida la 

Hazina Yetu la Wizara ya Fedha, liliko 

katika mfumo wa nakala laini na 

nakala ngumu, linaloandaliwa na na 

kuzalishwa na Kitengo cha Mawasi-

liano Serikalini, Wizara ya Fedha.

Jarida hili linatolewa kila Robo Mwaka 

ikiwa ni utekelezaji wa Mkakati wa 

Mawasiliano wa Wizara, wenye lengo 

la kuwahabarisha wadau wetu namna 

Wizara inavyotekeleza majukumu 

yake ikiwemo usimamizi wa Sera za 

Fedha na Uchumi, Programu, Matukio 

na Mikakati mingine ya kusimamia 

uchumi wa nchi.

Miongoni mwa habari na matukio 

tuliyokuandalia  katika Jarida hili ni 

pamoja na Sheria Mpya ya Ununuzi, 

Maendeleo ya Sekta ya Uhasibu

Alisema kuwa Tanzania imepiga hatua 
kubwa katika kutekeleza na kusi-
mamia viwango vya kimataifa vya 
kihasibu, imekuwa ya mfano katika 
ukuaji wa uchumi, imeimarika katika 
suala la ukarimu wa wageni, maende-
leo katika Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano na ni miongoni mwa         
nchi zenye vivutio vingi vya utalii, 
hivyo wanachama watakaohudhuria                
Mkutano huo watapata fursa ya          
kushuhudia mafanikio hayo.

Mkutano huu utatoa fursa ya kuya 
kutanisha makundi mbalimbali 
wakiwemo ya wafanyabiashara 
wakubwa, wa kati na wadogo kutoka 
Barani Afrika na utawasaidia katika 
kukuza biashara zao kwa kuwajengea 
uwezo katika masuala ya fedha 
ikiwemo namna ya kuripoti hali ya 
uchumi Barani Afrika, jambo ambalo 
litaongeza uwazi na uwajibikaji katika 
usimamizi wa fedha. 

8Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka ya Kwanza 2024/2025



SHERIA MPYA YA UNUNUZI 
KUONGEZA UWAZI NA TIJA
Na Josephine Majura

Itakumbukwa kuwa Septemba 7 
mwaka 2024, Serikali iliwasilisha           
bungeni, Muswada wa Sheria ya Ununu-
zi wa Umma wa mwaka 2023, huku       
ikiainisha faida nane zitakazotokana na 
Sheria hiyo. Miongoni mwa faida hizo ni 
kuimarisha mazingira ya ununuzi na 
ugavi kwa taasisi na mashirika ya umma 
yanayojiendesha kibiashara.
 
Akiwasilisha muswada huo bungeni, 
Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba (Mb), alisema lengo 
la kutungwa kwa Sheria hiyo ni kuweka 
masharti bora ya usimamizi wa ununuzi 
wa umma, ugavi na uondoshaji wa mali 
kwa njia ya zabuni.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), 
akiwasilisha bungeni muswada wa Sheria ya Ununuzi wa
Umma wa mwaka 2023.
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Ili Sheria hiyo ya Manunuzi Sura na. 
410 iweze kutekelezwa kikamilifu, 
Wizara ya Fedha kwa kushirikiana             
na wadau wa sekta ya Ununuzi wa 
umma, imeanza kutoa mafunzo kwa 
watalaamu wa ununuzi wa umma 
nchini, ili kwenda sambamba na 
mabadiliko yaliyoainishwa katika 
Sheria hiyo.
 
Mafunzo hayo yaliyotolewa na Wizara 
kupitia Taasisi zake ambazo ni Mamla-
ka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA), Kituo cha Ubia kati ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi (PPPC) na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), yana-
lenga kuwajengea uwezo Wakuu wa 
Idara ya Ununuzi na Mipango nchi 
nzima.
 
Kwa kuanza, mafunzo hayo yalitolewa 
katika ngazi ya Kanda ambazo ni Kanda 
ya Ziwa, Kanda ya Kati, Kanda ya Pwani, 
Kanda ya Kaskazini, Kanda ya Kusini, 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na 
Kanda ya Magharibi.

Sheria hiyo itaimarisha usimamizi wa 
mikataba ya ununuzi, kuongeza ufanisi 
katika mnyororo wa ugavi na kupungu-
za muda katika hatua na michakato ya 
zabuni, hii ni kutokana na matumizi ya 
mfumo wa ununuzi na ugavi kwa njia  



ya kielektroniki (NeST) na uondoshwa-
ji wa mali za Serikali kwa njia ya zabuni.

Sheria hiyo imeweka masharti ya bei 
kikomo kwa baadhi ya bidhaa na 
huduma katika ununuzi wa umma na 
hivyo kudhibiti gharama na kuongeza 
ufanisi katika utekelezaji wa miradi 
kwa utaratibu wa force account.

Sheria hii imekuja wakati muafaka kwa 
sababu imetungwa kudhibiti urasimu 
katika uidhinishaji wa zabuni hivyo 
kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa 
shughuli za mnyororo wa ugavi.

Kumekuwa na janga kubwa la uadilifu 
katika tasnia ya ununuzi wa umma, 
hivyo Sheria hii imekuja na mwarobaini  
kwa kuweka sharti la kudhibiti                    
viwango vya weledi na uzoefu wa 
watekelezaji wa miradi ya ujenzi,              
kwa utaratibu wa force account na 
kutokuweka viwango vya ukomo wa 
uidhinishaji wa zabuni.
 
Baada ya Matumizi ya Sheria hii, 
makundi mbalimbali yamefaidika         
kutokana na kufanya kazi za Serikali 
kupitia mfumo wa ununuzi wa 
kieletroniki, ambapo kuanzia Julai 1, 
2024 hadi sasa, makundi maalum 
yapatayo 26 yalipata zabuni za Serikali 
zenye   thamani ya zaidi ya shilingi 
milioni 900. Makundi hayo yanahusi-
sha vijana, wazee, wanawake na watu 
wenye mahitaji maalum. 

Aidha, Sheria mpya ya Ununuzi imewe-
ka upendeleo kwa makundi maalum, 
ambapo Taasisi nunuzi zinapaswa

kutenga asilimia 30 ya Mpango wa 
Ununuzi wa mwaka kwa ajili ya vijana, 
wanawake, wazee na watu wenye           
mahitaji maalum.

Makundi haya yatanufaika na zabuni 
zenye thamani ya hadi shilingi milioni 
500 kwa zabuni moja kwenye bidhaa, 
huduma na kazi za ujenzi.

Kwa mujibu wa Sheria hii, ni kosa la jinai 
kwa Taasisi Nunuzi kutotekeleza 
masharti ya takwa hili la kisheria, na 
Taasisi itakayoshindwa kutekeleza 
masharti hayo kutokana na sababu 
zozote zile inapaswa kutoa Taarifa 
kwenye Mamlaka ya Udhibiti wa Ununu-
zi wa Umma (PPRA).

Sheria inatoa fursa kwa kampuni za 
ndani kuingia ubia na kampuni za nje 
ambapo kampuni za ndani zitakuwa 
kiongozi wa ubia huo.

Pia Sheria hii imeweka sharti la  upende-
leo kwa bidhaa zilizotengenezwa, 
kuchimbwa au kuzalishwa nchini hadi 
wa asimilia 15 na sharti la Taasisi nunuzi 
kununua bidhaa, huduma na kazi za 
ujenzi kwa kuzingatia bei ya kikomo.
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Aidha, Sheria hii imeweka ukomo 
maalum wa uidhinishaji kwa Afisa 
Masuuli ili kupunguza mchakato wa 
ununuzi na kuidhinisha mpaka wastani 
wa shilingi bilioni 10 bila kuhitaji bodi 
ya zabuni kwa bidhaa, huduma na kazi 
za ujenzi na kuweka utaratibu na 
ukomo wa matumizi ya nyongeza 
kwenye matumizi ya rasilimali za ndani 
‘Force Account’.

Sheria imeweka sharti la lazima                    
la matumizi ya mfumo ambapo hadi 
kufikia Septemba mwaka 2024,             
Taasisi zipatazo 30,315, wazabuni 
25,108 na vikundi 425 vimesajiliwa na 
kupewa mikataba ya ununuzi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 2.8.

Sheria hii pia imeweka adhabu ya 
kinidhamu kwa mtumishi atakayenunua 
bidhaa, huduma au kazi za ujenzi kwa 
bei ya juu kuliko bei ya kikomo na 
kuweka utaratibu wa ununuzi kwa          
taasisi za umma zinazojiendesha 
kibiashara.

Sheria imeweka masharti ya utaratibu 
wa ununuzi kwa taasisi hizo                             
zinazojiendesha kibiashara, na kanuni 
imeruhusu tamko la dhamana  badala 
ya dhamana ya kibenki  kwa zabuni 
zenye thamani hadi ya sh. bilioni 50.
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MIRADI YA MAENDELEO 
MWANZA KUCHOCHEA 
UCHUMI

Na Asia Singano

Serikali ya Awamu ya Sita imeleta 
mageuzi makubwa ya miundombinu 
yenye lengo la kuchochea maendeleo 
katika nyanja za kijamii na kiuchumi 
ambayo inasadifu matumizi mazuri ya 
fedha za umma kwa maendeleo ya 
nchi..

Akikagua miradi ya maendeleo katika 
Mkoa wa Mwanza, Waziri wa Fedha, 
Mhe. Dkt.Mwigulu Lameck Nchemba 
(Mb), alisema kuwa Serikali imeende-
lea kutoa fedha nyingi wakati huu 
kuliko wakati wowote ule ambapo kila 
mahali nchini inatekelezwa miradi ya 
maendeleo ikiwemo Reli-SGR, Umeme 
wa Bwawa la Julius Nyerere, Ujenzi wa 
Daraja la Kigongo-Busisi na mingine 
mingi katika Sekta za uzalishaji, afya, 
maji na elimu.

Mhe. Dkt. Nchemba alimhakikishia 
mwenyeji wake, Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Mhe. Said Mohamed Mtanda, 
kuwa Serikali itahakikisha kuwa       
miradi yote ya kimkakati na mingine 
inayogusa maisha ya wananchi mkoani 
humo, inaendelea kupatiwa fedha ili 
kusisimua uchumi wa nchi pamoja na

kuboresha maisha ya wananchi.

Aidha, wakati wa ukaguzi wa ujenzi wa 
mradi wa Soko Kuu la Mwanza, Dkt. 
Nchemba alieleza kuwa mradi huo 
utasaidia kuongeza mapato ya 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza, ambapo 
jumla ya shilingi bilioni 3.5 zinatarajiwa 
kukusanywa kwa mwaka na kwamba 
mpaka sasa mradi huo umetoa ajira kwa 
vijana wapatao 175 ambao walikuwa 
wakiendelea na kazi mbalimbali za ujenzi.

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Mhe. Saidi Mohamed Mtanda, 
alimpongeza Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, kwa kutoa fedha nyingi 
zinazotumika kutekeleza miradi ya           
maendeleo ya wananchi ikiwemo miradi 
mikubwa ya kimkakati.

Mhe. Mtanda alisema hayo wakati wa 
ukaguzi wa ujenzi wa soko Kuu la Mwanza 
na kueleza kuwa mradi wa ujenzi wa Soko
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Kuu la Mwanza, Mjini Kati, umegha-
rimu kiasi cha shilingi bilioni 23.4,      
na ni Mradi ambao utakapokamilika, 
utawezesha wafanyabiashara wap-
atao 1,400 kupata maeneo mazuri 
ya kufanyia biashara. 

Mradi huo utakuwa na maduka 514, 
vizimba 332 vya matunda na          
mbogamboga, vizimba 372 vya 
nafaka, mama lishe maeneo 12, 
eneo kwa ajili ya wafanyabiashara 
ndogondogo (Machinga 167), ofisi 
5, eneo moja la kukusanyia takata-
ka, eneo la maegesho ya magari 
madogo 192 chini ya usawa wa 
ardhi (basement) na vyoo.

Mhe. Dkt Nchemba alitembelea na 
kukagua ujenzi wa majengo ya Taasi-
si ua Uhasibu Tanzania (TIA) Tawi la 
Mwanza ambapo, akitoa taarifa ya 
maendeleo ya ujenzi wa mradi wa 
Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA), 
Afisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi hiyo, 
Prof. Wiliam Pallangyo, alimweleza 
Mhe. Nchemba kuwa TIA imepatiwa 

Jumla ya shilingi bilioni 85.7 kwa ajili ya ujenzi 
wa mabweni na miundombinu ya kufundishia 
na kujifunzia, ambapo shilingi bilioni 58.1 
ilitolewa na Serikali ya awamu ya sita kwa ajili 
ya kuhudumia kampasi za Mtwara(bilioni 6.1), 
Mbeya (bilioni 3.2), Mwanza (bilioni 7.8), 
Kigoma (bilioni 11) na Zanzibar shilingi (bilioni 
30), na shilingi bilioni 27.6 iliyotolewa kupitia 
mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya 
Kiuchumi (HEET), kwa ajili ya ujenzi wa           
kampasi ya Mwanza na Singida. 

Prof. Pallangyo  TIA aliongeza kuwa kampasi 
ya Mwanza, , alieleza kuwa ilianzishwa mwaka 
2012 ikilenga kusogeza huduma karibu zaidi 
na wakazi wa mikoa ya Kanda ya Ziwa. 
ambapo awali Kampasi hiyo  ilitumia majengo 
ya kukodi  eneo la Buzuruga, Kata ya Nyakato-
Manispaa ya Ilemela.

Profesa Pallangyo, Alisema kuwa Kampasi 
hiyo iliongeza idadi ya wanafunzi kutoka 305 
mwaka 2012/2013 hadi kufikia wanafunzi 
1,792, mwaka 2023/2024. Ukuaji huo               
unatokana na ongezeko la shule za msingi na 
sekondari, sambamba na mpango wa elimu 
bila malipo.
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Ujenzi wa Kampasi ya Mwanza, 
unajumuisha madarasa yenye 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 
1,980 kwa wakati mmoja, maabara 
ya kisasa ya kompyuta yenye 
uwezo wa kuhudumia wanachuo 
200 kwa wakati mmoja, maktaba 
yenye uwezo wa kuhudumia 
wanafunzi 250 kwa wakati mmoja 
na vyumba vya ofisi 10.
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Kwa ujumla majengo hayo yana uwezo wa 
kuhudumia kwa wakati mmoja watu 2,430  kwa 
sasa mradi umekamilika kwa asilimia 99 na           
unatarajiwa kuzinduliwa na Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Serikali ya Awamu ya sita imekuwa na utaratibu 
wa kukagua miradi mbalimbali ya maendeleo ili 
kuhakikisha pesa zinazoelekezwa katika 
utekelezaji wa miradi hiyo zinatumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa na kuwaletea 
wananchi maendeleo.
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DKT. NCHEMBA AONGOZA MAWAZIRI 
WENZAKE KATIKA KIKAO NA MAKAMU 
WA RAIS WA BENKI YA DUNIA
Na. Joseph Mahumi

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. 
Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), 
amewaongoza Mawaziri wenzake; 
Waziri wa Maliasili na Utalii, Mhe. 
Angellah Kairuki (Mb) na Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Mhe. Jerry Silaa (Mb), katika 
kikao na Makamu wa Rais wa Benki ya 
Dunia, anayesimamia nchi za Kanda 
ya Mashariki na Kusini mwa Afrika, Bi. 
Victoria Kwakwa, aliyefika nchini 
katika ziara ya kikazi, ambapo katika 
kikao hicho, Serikali na Benki ya 
Dunia, walijadiliana masuala ya 
msingi ya kuendeleza ushirikiano kati 
ya pande hizo mbili ikiwemo uhifadhi 

na utalii pamoja na maendeleo ya watu na 
Taifa kwa ujumla.

Akizungumza kwa niaba ya Serikali, Mhe. 
Dkt. Nchemba aliishukuru Benki ya Dunia 
kwa mchango wake mkubwa katika            
maendeleo ya Taifa kupitia ufadhili wa 
program na miradi mbalimbali inayotekele-
zwa hapa nchini kwa manufaa ya wananchi 
wake.

Alimweleza Kiongozi huyo kwamba katika 
Mwaka wa fedha wa 2024, uchumi wa 
Tanzania unatarajiwa kukua kwa asilimia 
5.4 na utaongezeka kukua kwa  asilimia 
6.0 katika muda wa kati katika kipindi cha 
mwaka 2025/2027, hatua inayochangiwa 
na maboresho ya sera mbalimbali zinazo
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boresha mazingira ya uwekezaji na 
ufanyaji biashara na uwekezaji katika 
sekta muhimu za uzalishaji.

Bi. Kwakwa alisifu na kupongeza           
ushirikiano uliopo kati ya Tanzania          
na Benki hiyo na kwamba Tanzania 
imekuwa nchi inayofanya vizuri 
kiuchumi kati ya nchi nyingi za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara na ni mnufaika 
mkubwa wa programu mbalimbali 
zinazoendeshwa na Taasisi hiyo 
kubwa ya Fedha Duniani.

Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia 
Bi. Victoria Kwaka, alikuwa nchini kwa 
ziara ya kikazi ya siku mbili ambapo 
alikutana na kufanya mazungumzo     
na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Ikulu Jijini Dar es Salaam.
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TANZANIA NA DENMARK KUIMARISHA 
ZAIDI USHIRIKIANO WA KIUCHUMI
Na Benny Mwaipaja

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. 
Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), 
ameihakikishia Denmark kwamba 
Tanzania iko tayari kushirikiana na 
nchi hiyo kupitia Mkakati wake Mpya 
wa Ushirikiano wa Kimataifa kwa 
kuishirikisha sekta binafsi katika 
mipango yake ya maendeleo ili 
kukuza uchumi na ajira.

Dkt. Nchemba aliyasema  hayo alipo-
kutana na kufanya mazungumzo na 
Waziri wa Ushirikiano wa Maendeleo 
na Sera za Mabadiliko ya Tabianchi wa 
Denmark, Mhe. Dan Jørgesen, jijini 
Dodoma.

Dkt. Nchemba, alisema kuwa Tanzania ina 
fursa kubwa za uwekezaji katika sekta 
mbalimbali na kutoa wito kwa kampuni, 
mashirika na taasisi mbalimbali kutoka 
Denmark, kushirikiana na sekta binafsi ya 
Tanzania kuwekeza mitaji na teknolojia ili 
pande zote mbili ziweze kunufaika.

Alisema kuwa mkazo mkubwa wa Serikali 
ya Awamu ya Sita, inayoongozwa na Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, ni kuhakikisha 
Sekta binafsi inaendesha uchumi wa  nchi 
na kwamba ili kufanikisha mpango huo, 
Serikali imefanya mageuzi makubwa ya 
kisera na kisheria ili kuboresha mazingira 
ya uwekezaji nchini.
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Dkt. Nchemba aliyataja baadhi ya 
maeneo yanayohitaji ushiriki wa 
sekta binafsi kuwa ni pamoja na 
uendeshaji wa reli ya kisasa ya SGR,  
nishati, kilimo, na maeneo mengine 
kadha wa kadha.

Alisema kuwa Tanzania iko tayari   
kushirikiana na Denmark kupitia 
mpango wake mpya wa ushirikiano 
baada ya kusitisha uamuzi wake wa  
wa kufunga Ofisi za Ubalozi wake 
nchini, ambapo nchi hiyo imepanga 
kuongeza kiwango cha ufadhili na 
kuelekeza fedha hizo kwenye 
maeneo yatakayokuza uchumi, 
ikiwemo nishati, kuboresha mifumo 
ya kodi, kilimo, elimu, afya, pamoja na 
kusaidia sekta binafsi.

Dkt. Nchemba aliishukuru  Denmark 
kwa kuendeleza ushirikiano wake 
uliotimiza miaka 60, ambapo katika 
miaka ya hivi karibuni, nchi hizo mbili

zilikuwa zikitekeleza miradi ambayo           
Denmark iliipatia Tanzania msaada wa 
takriban Denish Krone bilioni 2, sawa na 
shilingi za Tanzania, bilioni 646.

Aidha, alisema kuwa Denmark kupitia 
Shirika lake la Maendeleo (DANIDA), 
imetoa zaidi ya shilingi bilioni 103 zinaz-
otokana na mapato ya uwekezaji wake       
wa hisa katika Benki ya CRDB, ambazo 
zimetumika kwa ajili ya kusaidia sekta ya 
afya kupitia Mfuko wa Afya.

Aliiomba pia Denmark kupitia Taasisi yake 
inayohusika na masuala ya Bima na            
Dhamana (Danish Export Credit Agency), 
kushiriki katika ujenzi wa mradi wa SGR 
kwa vipande vilivyobaki kutokana na           
umuhimu wa mradi huo katika kukuza 
biashara na ustawi wa maisha ya watu 
watakaotumia reli hiyo pamoja na kukuza 
pato la Taifa.
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Kwa upande wake, Waziri wa Ushiriki- 
ano wa Maendeleo na Sera za Mabadi-
liko ya Tabianchi wa Denmark,               
Mhe. Dan Jørgesen, alimpongeza 
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kwa hatua kubwa ambayo 
nchi imepiga kiuchumi licha ya  ulim-
wengu kukabiliwa na changamoto 
mbalimbali na kwamba anaiona Tanza-
nia kuwa moja ya nchi kubwa kiuchumi 
kwa siku zijazo.

Aliishauri Tanzania, kuishauri                    
Denmark namna ya kuboresha             
ushirikiano na maeneo ya kimkakati 
ambayo nchi inataka kuyapa kipaum- 
bele hususan katika eneo la uwekezaji 
na biashara.

katika Mpango wake Mpya wa Ushirikiano na 
Nchi za Afrika, ambao nchi yake inauandaa na 
wanatarajia utazinduliwa na Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, ambaye amealikwa 
kuitembelea nchi hiyo.

Mkutano huo ulihudhuriwa pia na Naibu Waziri 
wa Maendeleo wa Serikali ya Denmark, Mhe. 
Lotte Machon, Balozi wa Denmark nchini 
Tanzania, Mhe. Mette Dissing-Spandet, Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry 
Mwamba, Balozi wa Tanzania katika nchi za 
Scandinavia, Mhe. Dkt. Grace Olotu, na Balozi 
wa Tanzania wa Heshima nchini Denmark, Mhe. 
Simon Mears na Viongozi wengine waandamizi 
wa Wizara ya Fedha, Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki na Serikali 
ya Denmark.
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Ili Sheria hiyo ya Manunuzi Sura na. 
410 iweze kutekelezwa kikamilifu, 
Wizara ya Fedha kwa kushirikiana             
na wadau wa sekta ya Ununuzi wa 
umma, imeanza kutoa mafunzo kwa 
watalaamu wa ununuzi wa umma 
nchini, ili kwenda sambamba na 
mabadiliko yaliyoainishwa katika 
Sheria hiyo.
 
Mafunzo hayo yaliyotolewa na Wizara 
kupitia Taasisi zake ambazo ni Mamla-
ka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA), Kituo cha Ubia kati ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi (PPPC) na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), yana-
lenga kuwajengea uwezo Wakuu wa 
Idara ya Ununuzi na Mipango nchi 
nzima.
 
Kwa kuanza, mafunzo hayo yalitolewa 
katika ngazi ya Kanda ambazo ni Kanda 
ya Ziwa, Kanda ya Kati, Kanda ya Pwani, 
Kanda ya Kaskazini, Kanda ya Kusini, 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na 
Kanda ya Magharibi.

Sheria hiyo itaimarisha usimamizi wa 
mikataba ya ununuzi, kuongeza ufanisi 
katika mnyororo wa ugavi na kupungu-
za muda katika hatua na michakato ya 
zabuni, hii ni kutokana na matumizi ya 
mfumo wa ununuzi na ugavi kwa njia  



WATANZANIA ASILIMIA 80
KUFIKIWA NA ELIMU YA FEDHA

Na. Saidina Msangi

Wizara ya Fedha kwa kushiriki-
ana na wadau na Taasisi zilizo chini 
yake imejipanga kutoa elimu ya fedha 
kwa Watanzania asilimia 80 ifikapo 
mwaka 2025 ili kuwawezesha 
wananchi kufahamu umuhimu wa 
akiba, bima, usimamizi wa fedha           
binafsi pamoja na kutumia watoa 
huduma rasmi wa fedha waliosajiliwa.

Hayo yalibainishwa na Afisa Usimamizi 
wa Fedha kutoka Wizara ya Fedha, Bw. 
Stanley Kibakaya, wakati wa kuhitimi-
sha programu ya utoaji wa elimu ya 
fedha kwa wananchi katika ukumbi wa 
mikutano wa Ofisi ya Halmashauri ya 
Mji Kibaha, mkoani Pwani.

Alisema kuwa elimu hiyo ya fedha                
imepokelewa vizuri na wananchi katika 
mikoa ya Kagera, Manyara, Singida, 
Kigoma, Rukwa, Simiyu, Shinyanga, 
Tabora, Mtwara, Morogoro, Lindi na alibain-
isha kuwa mikoa mingine inatarajiwa 
kufikiwa katika awamu zijayo. 
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Tunafanyia kazi maelekezo ya Mhe. 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa 
Wizara ya Fedha kuendelea kutoa 
elimu ya fedha kwa wananchi                   
ili kuwawezesha kuondokana na 
mikopo umiza,’’alisema Bw. Kibakaya.



Alisema kuwa kumekuwa na muitikio 
mkubwa wa kuhudhuria katika programu 
za elimu ya fedha na wananchi wamefu-
rahishwa na kukiri kuwa elimu hiyo            
imewasaidia na wataenda kuzitumia 
huduma rasmi za fedha ikiwemo kuweka 
akiba, uwekezaji na bima.

Kwa upande wao baadhi ya wananchi wa 
Mji wa Kibaha, mkoani Pwani, walioshiriki 
mafunzo hayo waliipongeza Serikali   
kwa kuwapatia elimu hiyo muhimu 
ambayo walieleza kuwa itawawezesha 
kujikwamua kiuchumi pamoja na 
kujiandaa kutumia fursa za uwekezaji 
katika mifumo rasmi.
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JAPAN YAONGEZA SH. BILIONI 8.9 
UKARABATI WA BANDARI YA KIGOMA
Na. Scola Malinga na Peter Haule, 

Tanzania imepokea msaada wa 
nyongeza wa Yen za Japan milioni 
548 sawa na shilingi bilioni 8.9              
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa 
ukarabati wa Bandari ya Kigoma 
baada ya marekebisho ya mikataba 
miwili ya msaada kati ya Tanzania, 
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la 
Japan (JICA) na Ubalozi wa Japan.

Mikataba ya marekebisho ya           
msaada ilisainiwa na Katibu Mkuu       
wa Wizara ya Fedha, Dkt. Natu 
El-maamry Mwamba kwa niaba ya 
Serikali ya Tanzania, Balozi wa Japan 
nchini Tanzania, Mhe. Yasushi Misawa 
na Mwakilishi Mkazi wa Shirika la  

Maendeleo la Kimataifa la Japan  Tanzania, 
Bw. Hitoshi Ara, kwa niaba ya Japan.

Akizungumza baada ya kusainiwa kwa 
marekebisho ya mikataba hiyo, Dkt. 
Mwamba alisema kuwa awali, Serikali ya 
Japan kupitia mikataba iliyosainiwa             
Februari 4, 2022 ilitoa msaada wa Yen za 
Japan bilioni 2.73 sawa na shilingi bilioni 
44.42 kwa ajili ya ukarabati wa Bandari 
hiyo.

Jumla ya msaada uliotolewa na Serikali ya 
Japan unakuwa Yen za Japan bilioni 3.27 
sawa na shilingi bilioni 53.35, ambapo 
fedha zilizoongezwa zinalenga kuziba 
pengo lililotokana na kuporomoka kwa 
thamani ya Yen za Japan na shilingi ya 
Tanzania ikilinganishwa na dola ya Marekani
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chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya               
Muungano wa Tanzania, kuendelea 
kuimarisha ushirikiano kwa maendeleo ya 
wananchi wa pande zote na kwamba 
itachukua hatua zote muhimu kuhakiki-
sha mradi    huo unatekelezwa kikamilifu ili 
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Kwa upande wake Balozi wa Japan nchini 
Tanzania, Mhe. Yasushi Misawa, alisema 
kuwa wametoa msaada wa fedha za mradi 
wa ukarabati wa Bandari ya Kigoma kwa 
kuwa utasaidia katika ukuaji wa uchumi na 
masuala ya kijamii.

Alisema kutokana na kushuka kwa kasi 
kwa viwango vya ubadilishaji fedha kwa 
miaka ya hivi karibuni na kupanda kwa 
gharama za bidhaa na mafuta kutokana na 
mgogoro wa Ukraine na Urusi, Serikali 
yake ilitambua kutakuwa na ukosefu  wa 
fedha katika mipango iliyokuwa imewek-
wa awali ndio sababu ya kuongeza fedha 
za mradi huo.

Alisema kuwa Mradi huo, utaboresha 
usalama na ufanisi wa shughuli za 
upakiaji wa abiria na upakuaji wa 
mizigo kwa kukarabati jengo la abiria 
la Bandari ya Kigoma na ujenzi wa 
ghala la kuhifadhia mizigo litakalo 
gharamiwa na Serikali ya Tanzania        
na kujenga barabara unganishi za 
kuingia na kutoka bandarini ambako 
kutachangia kuimarika kwa biashara 
na usafirishaji katika maeneo husika.

Vilevile, Dkt. Mwamba alisema kuwa 
upatikanaji wa fedha hizo ni mwende-
lezo wa ufadhili kutoka Serikali ya 
Japan katika miradi ya maendeleo 
ambapo Tanzania inanufaika katika 
maeneo ya sekta za kilimo, maji, afya, 
nishati, usafirishaji, uendelezaji wa 
miji, elimu na usimamizi wa fedha za 
umma.

Aidha, Dkt. Mwamba aliihakikishia 
Serikali ya Japan utayari wa Tanzania
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WATUMISHI WIZARA YA FEDHA WAHIMIZWA 
KUENDELEA KUCHAPA KAZI

Na. Saidina Msangi na Farida Ramadhani

Watumishi wa Wizara ya 
Fedha wameagizwa kuimarisha 
mfumo wa ukusanyaji wa mapato na 
kuratibu upatikanaji wa fedha ili 
kutoa fedha kwa wakati kwa                   
ajili ya kutekeleza miradi yote iliyoi-
dhinishwa na Bunge.

Wito huo ulitolewa na Naibu Waziri 
wa Fedha, Mhe. Hamad Hassan 
Chende (Mb), kwa niaba ya Waziri wa 
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck 
Nchemba (Mb), wakati akifungua 
Kikao cha Watumishi  na Wakuu wa 
Taasisi zilizo chini ya Wizara kilichofa-
nyika katika Ukumbi wa Mihadhara wa 
Chuo cha Mipango ya Maendeleo 
Vijijini (IRDP), jijini Dodoma.

Alisema kuwa ni muhimu watumishi hao 
kutekeleza majukumu yao na maelekezo 
yanayotolewa na Serikali kwa wakati ikiwa 
ni pamoja na kufanyia kazi kwa wakati 
yatokanayo na mjadala wa Bajeti ya             
Serikali kwa mwaka 2024/25.

Ni muhimu kuwa mfano katika kuzingatia 
miongozo ya usimamizi wa mali na fedha za 
Umma, hususan katika kufungamanisha 
mahitaji yetu na bajeti iliyoidhinishwa na 
Bunge pamoja na kuimarisha mfumo wa 
ushirikishaji, uratibu na kufanya kazi kwa 
karibu na wadau wetu ili kuongeza ubora wa 
huduma zetu kwa wateja wa ndani na nje”, 
alisisitiza Mhe. Chande.
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Lengo la kujumuisha masuala ya 
maisha ya watumishi nje ya utumishi 
wa Umma ni kukumbushana kuwa 
sisi watumishi ni sehemu ya Umma, 
na pia inawezekana leo ni watumishi 
wa Umma lakini kesho tukawa raia 
kama raia wengine nje ya utumishi 
wa Umma’’alieleza Bi Omolo.

Tumeendelea kuratibu upatikanaji wa fedha                
na kuimarisha uhusiano wa  masuala ya fedha      
kwa Taasisi za Kikanda na Kimataifa, kutekeleza 
maelekezo ya viongozi na kushiriki katika shughuli          
mbalimbali za pamoja za kitaifa ikiwemo michezo 
ya Mei Mosi, SHIMIWI, maonesho ya SABASABA, 
Nanenane n.k;’’, alifafanua Bi. Omolo.

Akizungumzia utekelezaji wa majukumu 
ya Wizara, Naibu Katibu Mkuu, Bi. Jenifa 
Christian Omolo, alisema kuwa Wizara 
imeendelea kusimamia kwa ufanisi 
utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mwaka 
2023/24, bila kusahau changamoto       
mbalimbali zilizosababishwa na mabadil-
iko ya tabianchi.

Alisema wizara imeendelea kutoa huduma 
kwa wateja kwa mujibu wa Muundo na 
Mgawanyo wa Majukumu ya Serikali, 
kubuni na kusimamia utekelezaji wa Sera 
za Uchumi Jumla, Fedha na Ununuzi wa 
Umma pamoja na kusimamia ukusanyaji 
wa mapato na utaratibu wa upatikanaji wa 
fedha kutoka kwa wadau mbalimbali wa 
maendeleo.

Aliwaelekeza Watumishi hao kutumia 
taaluma zao katika kushauri na              
kufanya maamuzi kwa wakati kwa 
maslahi mapana ya Taifa pamoja na 
kufanyakazi kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni na Miongozo iliyopo ili kuimari-
sha mfumo wa utawala bora na 
utawala wa sheria.

Aidha, aliwaagiza Wakuu wa Taasisi 
zilizo chini ya Wizara  hiyo, kuendelea 
kusimamia majukumu waliyopewa 
katika Taasisi wanazoziongoza na 
kuongeza  ubunifu na weledi ili 
kuweza kuchangia fedha katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali.

Alisema ni muhimu kusimamia              
majukumu yao kwa kuzingatia Sheria 
na Kanuni, mali na fedha za Serikali 
ikiwemo kudhibiti matumizi mabaya 
ya fedha za Umma katika ununuzi.
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Kando ya Mikutano wa Mawaziri wa Fedha 
na Magavana wa Benki Kuu za Nchi za 
Afrika, ambazo ni wanachama wa Benki ya 
Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa-IMF.

Bi. Kwakwa, alisema kuwa si rahisi kwa 
nchi nyingi za Afrika kujenga mradi 
mkubwa wa reli kama ilivyofanya Tanzania 
kwa kuwa ina gharama kubwa lakini            
kukamilika kwake kutachochea biashara 
katika eneo la Ukanda wa Maziwa Makuu 
huku akimmwagia sifa Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya              
Muungano wa Tanzania, kwa kuzindua 
rasmi safari za treni hiyo kutoka Dar es 
Salaam kwenda Dodoma.

BENKI YA DUNIA YAIMWAGIA SIFA 
TANZANIA UJENZI WA SGR
Na Benny Mwaipaja

BENKI ya Dunia imeipongeza 
Tanzania kwa hatua kubwa iliyopiga 
katika kutekeleza mradi wa kimkakati 
wa Reli ya Kisasa-SGR kwa kuwa ni 
miongoni mwa miradi itakayocho-
chea ukuaji wa uchumi wa nchi 
pamoja na kuboresha huduma ya 
usafiri na usafirishaji kwa wananchi.

Pongezi hizo zilitolewa mjini Abuja 
nchini Nigeria na Makamu wa Rais wa 
Benki ya Dunia anayesimamia nchi za 
Ukanda wa Mashariki na Kusini            
mwa Afrika, Bi. Victoria Kwakwa, 
alipokutana na ujumbe wa Tanzania 
ukiongozwa na Waziri wa Fedha, Mhe. 
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, 

28Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka ya Kwanza 2024/2025



Benki ya Dunia ni mdau mkubwa wa            
maendeleo ya Tanzania ambapo 
imewekeza kiasi kikubwa cha fedha katika 
miradi mbalimbali ya kimkakati ya               
maendeleo pamoja na kuchangia Bajeti 
Kuu ya Serikali.

Kwa Upande wao, Waziri wa Fedha, 
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
na Katibu Mkuu na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali Dkt. Natu El-maamry 
Mwamba, walipokea pongezi hizo 
kwa niaba ya Serikali na kueleza kuwa 
lengo la mradi huo ni kuunganisha 
baadhi ya nchi za Ukanda wa Afrika 
Mashariki ili kufungua milango ya 
biashara.

Dkt. Nchemba alitumia mazungumzo 
hayo kuzitaka Taasisi za Fedha za 
Kimataifa ikiwemo Benki ya Dunia na 
Shirika la Fedha la Kimataifa IMF, 
kuangalia uwezekano wa kuweka riba 
nafuu kwenye mikopo inayotolewa 
kupitia Madirisha ya Ujenzi wa                
Miundombinu ili nchi za Afrika ziweze 
kuboresha miundombinu ya usafiri na 
usafirishaji hatua itakayochangia 
kukamilisha miradi husika kwa 
wakati.
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TANZANIA KUJENGA KITUO CHA 
UMAHILI CHA HUDUMA YA MATIBABU

ujumbe wa Tanzania kutembelea ujenzi wa 
mradi wa aina hiyo, nje kidogo ya mji wa 
Abuja, nchini Nigeria.

Bw. Deaver alieleza kuwa Hospitali             
hiyo itakayokuwa na uwezo wa kulaza 
wagonjwa 500 kwa wakati mmoja, 
itatumia teknolojia ya kisasa ambayo 
haijawahi kutumika katika Bara la Afrika 
kwa ajili ya kutibu magonjwa ya kansa ya 
damu na seli mundu (sickle cell).

Alifafanua kuwa Hospitali hiyo pamoja na 
hospitali nyingine zitakazojengwa nchini 
Ghana, Kenya na Tanzania, zitatoa huduma 
mtambuka ikiwemo uchunguzi, matibabu, 
tiba kwa njia ya nyuklia, upasuaji, huduma 
baada ya upasuaji na huduma nyingine 
zinazojulikana kitaalam kama oncology, 
haematology na magonjwa ya moyo.

Na Benny Mwaipaja

Tanzania inatarajiwa kuwa   
miongoni mwa nchi tano za Afrika 
zitakazonufaika na ujenzi wa mradi 
mkubwa wa Hospitali itakayokuwa na 
viwango vya dunia vya utoaji huduma 
za matibabu (African Medical Center 
of Excellence (AMCE), kupitia mradi 
unaotekelezwa na African Export- 
Import Bank (Afreximbank) kwa            
kushirikiana na Hospitali ya Chuo 
Kikuu cha King, iliyoko London nchini 
Uingereza.

Hayo yalielezwa na Afisa Mtendaji 
Mkuu wa Kituo cha Umahili cha Kimati-
babu, Abuja, Bw. Brian Deaver, wakati 
Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba, alipoongoza 
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kwamba ubalozi wake utatumia kila fursa 
kuhakikisha kuwa mradi huo unatekelez- 
wa kwa manufaa ya Watanzania.

Afreximbank ni Taasisi ya Fedha ya kimaju-
mui ya kimataifa (Pan-African  multilateral 
financial institution) yenye majukumu ya 
kutoa fedha na kuendeleza biashara 
kwenye nchi za Afrika.

Tunapotekeleza mradi huu tunalenga 
kutoa huduma bora za afya, kutoa 
mafunzo kwa wataalam wa afya, 
kufanya utafiti, kutoa ajira, kudhibiti 
mahitaji ya matumizi ya fedha za 
kigeni hususan dola na kukuza utalii 
wa kimatibabu kwa nchi za Afrika” 
aliongeza Bw. Deaver

Wakizungumza baada ya kutembelea 
mradi huo unaotarajiwa kugharimu 
zaidi ya dola za Marekani milioni 260, 
Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba na  Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu Elmaanry 
Mwamba, walisema kuwa mradi huo 
wa mfano si tu kwamba utasaidia 
huduma za kimatibabu kwa 
wananchi, bali pia itakuwa sehemu ya 
utalii wa kimatibabu kwa watu 
kutembelea na kupata huduma hizo 
kutoka nje ya Tanzania.

Kwa upande wake, Kaimu Balozi wa 
Tanzania nchini Nigeria, Bi. Judica 
Nagunwa, alisema kuwa jitihada       zi-
nazofanywa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, katika sekta 
ya uchumi na matibabu, umelenga 
kuimarisha afya za Watanzania na
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DKT. NCHEMBA AIHAKIKISHIA JUMUIYA YA 
KIMATAIFA KUBORESHA MIFUMO YA KODI
Na Benny Mwaipaja

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. 
Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), 
ameihakikishia Jumuiya ya Kimataifa 
na Watanzania kwa ujumla kwamba 
Serikali inaendelea kuweka na 
kuboresha mazingira ya uwekezaji 
ikiwemo kuboresha mifumo yake ya 
kodi. 

Dkt. Nchemba aliyasema hayo katika 
Ofisi Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini 
Dar es Salaam, wakati akiagana na 
Balozi wa Uswisi aliyemaliza muda 
wake wa ubalozi hapa nchini, Mhe. 
Didier Chassot.

Alisema kuwa Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya  

Muungano wa Tanzania, ameunda 
Timu ya Wataalam ya kupitia na            
kuja na mapendekezo yatakayosaidia 
kuboresha mifumo yake ya kodi ili 
kuvutia zaidi biashara na uwekezaji 
nchini.

Mhe. Dkt. Nchemba, alifafanua kuwa 
pamoja na kuundwa kwa Timu hiyo, 
Serikali pia imechukua hatua kadhaa 
za kuboresha mifumo ya kielektroniki 
ya ukusanyaji kodi inayosaidia kukus-
anya mapato yake kwa ufanisi na 
kuondoa usumbufu kwa walipa kodi.

Alisema kuwa lengo la kuweka mazin-
gira mazuri ya uwekezaji pamoja               
na kuimarisha mifumo ya kodi ni 
kuhakikisha kuwa idadi ya walipakodi 
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Aliahidi kuwa Uswisi inaandaa mpango 
mpya wa ushirikiano wa kimaendeleo           
na Tanzania, utakaojielekeza katika kufan-
ikisha agenda mbalimbali za maendeleo ya 
nchi kupitia program zake mbalimbali 
ikiwemo kusaidia mfuko wa maendeleo ya 
jamii-TASAF, usimamizi wa fedha za 
umma, biashara na uwekezaji kupitia asasi 
za kiraina sekta binafsi.

Mhe. Didier Chassot, ameitumikia nafasi 
hiyo ya ubalozi akiwa hapa nchini kwa 
kipindi cha miaka minne na ameahidi 
kuendelea kuwa Balozi mzuri wa Tanzania 
atakaporejea nchini kwake kuendelea na 
majukumu yake mengine.

inaongezeka hatua itakayosaidia pia 
kuiwezesha Serikali kupunguza 
viwango vya kodi ya ongezeko la 
thamani siku za usoni kwa sababu 
walipakodi watakuwa wengi.

Kwa upande wake Balozi wa Uswisi 
aliyemaliza muda wake hapa nchini, 
Mhe. Didier Chassot, aliipongeza 
Serikali kwa uamuzi huo wa kupitia 
mifumo ya kodi na kwamba anaamini 
Mabalozi wanaoziwakilisha nchi zao 
hapa nchini watapata pia nafasi               
ya kuzungumza na kujadiliana na   
Serikali kuhusu masuala hayo kama 
walivyoomba.

Mhe. Balozi Chassot, alitumia fursa 
hiyo ya kuagana na Waziri wa Fedha, 
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
(Mb), kuipongeza Serikali ya Awamu 
ya Sita kwa hatua kubwa iliyopiga 
kimaendeleo katika kipindi kifupi.
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MAMLAKA ZA SERIKALI NA SEKTA BINAFSI 
ZATAKIWA KUTUMIA FURSA ZILIZOPO 
KATIKA SHERIA YA PPP

Na. Peter Haule na Joseph Mahumi

Waziri wa Fedha Mhe. Dkt. 
Mwigulu Lameck Nchemba (Mb) 
ametoa rai kwa Mamlaka za Serikali 
pamoja na wawekezaji kutoka Sekta 
binafsi kutumia fursa zilizopo katika 
Sheria ya Ubia kati ya Sekta Binafsi 
na Sekta ya Umma (PPP) kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maendeleo ili 
kupata faida na kuipunguzia Serikali 
mzigo wa kibajeti.  

Mhe. Dkt. Nchemba alitoa rai hiyo 
Mjini Dodoma, wakati akifungua 
mafunzo ya kuwajengea uwezo 
Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakuu  
wa Wilaya, Wakurugenzi wa 
Halmashauri, Waganga Wakuu wa 
Mikoa na Waganga Wakuu wa Wilaya, 

kuhusu Sheria ya Ununuzi wa Umma, sura 
Na. 410, Sheria ya Ubia kati ya sekta               
ya Umma na Binafsi, Sura Na. 103 na 
mafunzo ya matumizi ya Takwimu                       
zinazozalishwa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu, katika Ukumbi wa Mikutano wa 
Jiji la Dodoma, uliopo Mji wa Serikali 
Mtumba. 

Aliwahimiza Maafisa Masuuli wote            
kuzingatia maelekezo ya Waraka wa 
Hazina namba 7 wa mwaka 2020/21 
unaotoa maelekezo na mwongozo katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa 
utaratibu wa PPP.
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Akizungumzia suala la matumizi sahihi ya 
Takwimu, Dkt. Nchemba alisema kuwa 
maendeleo ya Taifa lolote ulimwenguni 
yanatokana na matumizi sahihi ya 
takwimu zilizozalishwa na vyombo vyenye 
jukumu hilo katika kupanga mikakati    
mbalimbali ya maendeleo.  

Alisema kuwa utekelezwaji wa mipango 
yote ya mendeleo nchini Tanzania               
umekuwa ukifanywa kwa kuzingatia 
takwimu zilizoandaliwa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu ambayo ilianzishwa kwa Sheria 
ya Takwimu ya Mwaka 2015 ambayo 
imeipa mamlaka ya kuandaa na kuchapi-
sha takwimu mbalimbali zinazohitajika 
kwa matumizi ya kimaendeleo ikiwemo 
kiuchumi, kijamii na kisiasa.  

Mhe. Dkt. Nchemba alisema pamoja na 
kuwepo kwa Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
inayofanya kazi nzuri ya kutoa takwimu 
mbalimbali, bado matumizi ya takwimu 
hizo katika upangaji na utekelezaji wa  
mipango hauridhishi, kwa kuwa mara 
kadhaa imetiliwa mashaka kama ilitumia 
takwimu sahihi kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu. 

Alisema kuwa Sheria ya PPP                 
Sura 103 imefanyiwa marekebisho 
kwa kuweka mazingira wezeshi ili 
kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi 
katika kutekeleza miradi ya ubia kati 
ya sekta ya umma na sekta binafsi, 
Sheria hiyo inaruhusu wawekezaji 
katika miradi ya ubia kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi kunufaika na 
vivutio vya kikodi na visivyokuwa vya 
kikodi, sawa na wale wanaopata           
vivutio chini ya Sheria ya Uwekezaji 
Tanzania, Sura ya 38.

Sheria ya PPP inaruhusu taasisi za 

umma kununua mbia anayekidhi 

vigezo moja kwa moja kwa miradi 

isiyohitaji ushindani ili kupunguza 

muda wa hatua za ununuzi na pia 

imetoa fursa kwa wawekezaji wa 

kigeni kushirikisha wazawa katika 

miradi ya PPP ili kuwawezesha 

kiuchumi na kuendeleza wataala-

mu wa ndani”, alisema Dkt. 

Nchemba.



hususani za ununuzi lakini kutumia 
takwimu sahihi kupanga mipango ya        
maendeleo.

Akizungumza kwa niaba ya Wakuu wa 
Mikoa walioshiriki Mafunzo hayo, Mkuu  
wa Mkoa wa Geita, Bw. Martin Shigella, 
alisema kuwa wanapopata majukwaa ya 
mafunzo kama hayo yanasaidia kujua 
jambo gani la kufanya ili kusukuma jambo 
ambalo limekwama katika mkoa husika.

Aidha alimshukuru Waziri wa Fedha,          
Mhe. Dkt. Nchemba kwa kuwaalika na 
wapo tayari kufanyia kazi yale yote 
yatakayowasilishwa kupitia mada mbalim-
bali katika kusukuma gurudumu la             
maendeleo.

Kwa upande wake Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais TAMISEMI, Mhe. Dkt. Festo 
Dugange, alisema kuwa katika              
historia ya nchi ya Tanzania hakuna 
kipindi ambacho Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na Mikoa zimetekeleza 
miradi mingi kama kipindi cha Serikali 
ya Awamu ya Sita.

Amesema bajeti kubwa ya Serikali 
inaenda TAMISEMI na kwa kiasi 
kikubwa inatumika kwenye ununuzi 
katika utekelezaji wa miradi lakini pia 
shughili mbalimbali za kiofisi.

Alisema kuwa katika taarifa nyingi za 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), kumekuwa na 
changamoto kubwa kwenye eneo la 
ununuzi, hivyo mafunzo hayo ni fursa 
muhimu kwa watendaji walioshiriki ili 
kuweza kutekeleza shughuli zao
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DKT. NCHEMBA ATOA WITO KWA NCHI ZA 
AFRIKA KUHIMIZA MATUMIZI YA NISHATI 
SAFI YA KUPIKIA

Na. Benny Mwaipaja

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. 
Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), 
ametoa wito kwa nchi za Afrika 
kutafuta njia na mikakati ya                
kuboresha uchumi na maisha ya 
wananchi wake kwa kutumia nishati 
safi ya kupikia ikiwa ni hatua pia ya 
kukabiliana na athari za mabadiliko           
ya Tabianchi yanayochangiwa na 
uharibifu wa mazingira.

Dkt. Nchemba alitoa wito huo mjini 
Antananarivo  nchini Madagascar 
kwa niaba ya Mhe. Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, wakati 
akihutubia katika Mkutano wa Mwaka 
wa Wanahisa wa Taasisi ya Africa50 

(General Shareholders Meeting - GSM) na 
Jukwaa la Miundombinu la Afrika (Infra for 
Africa Forum meeting) Taasisi ambayo 
Tanzania ni mwanachama, uliofanyika leo 
tarehe 19 Septemba, 2024, katika Kituo 
cha Mikutano cha Kimataifa cha Ivato, na 
kufunguliwa na Rais wa Nchi hiyo, Mhe. 
Andry Rajoelina.

Aidha, Dkt. Nchemba alizishauri nchi hizo 
kuwekeza katika kutoa elimu kwa umma 
kuhusu umuhimu wa wananchi wao 
kutumia nishati safi ya kupikia pamoja            
na faida zinazoambatana na utunzaji wa 
mazingira kiuchumi na kijamii.
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Dkt. Nchemba pia alitoa wito kwa 
taasisi za fedha na sekta binafsi  
kushiriki katika kampeni ya matumizi 
ya Nishati safi ya kupikia ikiwemo 
gesi iliyosindwa, Nishati ya jua, 
umeme wa joto ardhi, biogas, kwa 
kuwezesha upatikanaji wa fedha           
na pia kuzalisha vifaa ama majiko 
yanayotumia nishati hiyo.

Mkutano wa Wanahisa wa Africa50,  
uliwakutanisha wadau mbalimbali kutoka 
Bara la Afrika na duniani kwa ujumla 
wakiwemo Wawekezaji kutoka Taasisi za 
Umma na Sekta Binafsi, wakopeshaji, 
wataalam wa ujenzi wa miundombinu na 
kuwawezesha kutafuta suluhisho la 
changamoto za miundombinu katika Bara 
la Afrika pamoja na kukabikliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi na watahimiza-
na kuhusu matumizi ya nishati safai ili 
kuchochea uchumi na maendeleo ya nchi 
hizo.
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DKT. NCHEMBA APOKEA TAARIFA YA 
UTEKELEZAJI YA MWAKA YA PPRA

itakuza uzalishaji wa bidhaa na huduma za 
ndani, kukuza ajira, kuongeza wigo wa kodi 
na kuchangia maendeleo ya nchi kupitia 
utekelezaji wa miradi mbalimbali                       
inayotekelezwa na Serikali. 

Aidha, Dkt. Nchemba amezitaka Taasisi        
za umma nchini kuhakikisha zinatumia 
Mfumo wa Ununuzi wa Umma wa                    
Kielektroniki (NeST) kwakuwa hakuna 
mbadala wake ili kuongeza uwazi na            
uwajibikaji na udhibiti wa ndani wa Taasisi 
nunuzi, na hivyo kuendana na maelekezo 
ya Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania, aliyeitaka Wizara ya Fedha 
kudhibiti matumizi ya fedha za Serikali 
hasa kwenye utekelezaji wa miradi ili 
iendane na thamani ya fedha inayotumika 
kutekeleza miradi husika.

Na Benny Mwaipaja

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. 
Mwigulu Lameck Nchemba Madelu 
(Mb), amepokea Taarifa ya Tathmini 
ya Utendaji Kazi ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA), kwa mwaka wa fedha 
2023/2024, katika Ofisi Ndogo za 
Wizara ya Fedha Jijini Dar es Salaam, 
28 Septemba, 2024, na kuiagiza 
Menejimenti na Bodi ya Wakurugenzi 
ya Mamlaka hiyo kuhakikisha kuwa 
watoa huduma wanaopata zabuni 
kupitia Mfumo wa Ununuzi wa 
Kieletroniki wa NeST, wanatumia 
malighafi na bidhaa zinazozalishwa 
ndani ya nchi isipokuwa kwa bidhaa 
ambazo ni lazima ziagizwe nje ya nchi 
kutokana na kutopatikana hapa 
nchini, hatua ambayo amesema  

39Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka ya Kwanza 2024/2025



WIZARA YA FEDHA YATOA MAFUNZO
MFUMO WA UANDAAJI NA USIMAMIZI
WA BAJETI (CBMS)

Na. Peter Haule

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha, Bi. Jenifa Christian Omolo, 
amefungua Kikao kazi cha mafunzo 
ya Mfumo wa Uandaaji na Usimamizi 
wa Bajeti (CBMS) ulioboreshwa 
ambacho kitaambatana na kufanya 
tathmini ya utekelezaji wa Bajeti ya 
Serikali ya Mwaka 2023/2024 ili 
kuweka mikakati itakayosaidia 
kuboresha uandaaji wa mipango na 
bajeti kwa mwaka 2025/2026.

Akizungumza jijini Dodoma kwa niaba 
ya Katibu Mkuu, Dkt. Natu El-maamry 
Mwamba, Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa Christian 
Omolo, alisema kuwa lengo la kikao 
hicho lilikuwa kupata mafunzo ya 

Mfumo wa CBMS ulioboreshwa na kujadili 
kuhusu mafanikio na changamoto zilizoji-
tokeza wakati wa utekelezaji wa bajeti ya 
mwaka 2023/2024 ili kubaini maeneo ya 
kuboresha.

Bi. Omolo alisema kuwa ushiriki wa 
wajumbe katika Kikao kazi hicho utasaidia 
kuboresha utekelezaji na usimamizi wa 
bajeti ya Serikali, kuongeza ufanisi katika 
mchakato wa bajeti na kuhakikisha 
vipaumbele vya Serikali vinatekelezwa 
ipasavyo.

Vilevile aliwataka washiriki wa kikao kazi 
hicho kushiriki kikamilifu katika mafunzo 
na kuuliza maswali yatakayowezesha 
kuuelewa vizuri na kuutumia Mfumo wa
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Wizara ya Fedha katika kusimamia 
maadalizi na utekelezaji wa Bajeti ya       
Serikali, inafanya mafunzo ya Mfumo wa 
Uandaaji na Usimamizi wa Bajeti (CBMS) 
ulioboreshwa uliounganishwa na Mfumo 
wa Ulipaji Serikalini (MUSE) ili kurahisisha 
uingizaji wa takwimu za bajeti.

vizuri na kuutumia Mfumo huo wa 
CBMS ili kuimarisha utekelezaji na 
usimamizi wa bajeti ya Serikali

Aidha, aliwafahamisha washiriki             
wa mafunzo kuwa mchakato wa 
maandalizi ya Mwongozo wa Mpango 
na Bajeti ya Mwaka 2025/2026 
umeanza, hivyo ushauri na mapende-
kezo yatakayotokana na kikao kazi 
hicho yatasaidia katika kuboresha 
maandalizi ya Mwongozo huo.
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Mimi tayari nime
Subscribe 
unasubiri 
nini?

Hazina Tv

Muda ni Sasa!  Pata taarifa, Makala na 
Vipindi mbalimbali kuhusu Wizara ya Fedha.



KONA YA
MAONESHO

BENKI ya Dunia imeipongeza 
Tanzania kwa hatua kubwa iliyopiga 
katika kutekeleza mradi wa kimkakati 
wa Reli ya Kisasa-SGR kwa kuwa ni 
miongoni mwa miradi itakayocho-
chea ukuaji wa uchumi wa nchi 
pamoja na kuboresha huduma ya 
usafiri na usafirishaji kwa wananchi.

Pongezi hizo zilitolewa mjini Abuja 
nchini Nigeria na Makamu wa Rais wa 
Benki ya Dunia anayesimamia nchi za 
Ukanda wa Mashariki na Kusini            
mwa Afrika, Bi. Victoria Kwakwa, 
alipokutana na ujumbe wa Tanzania 
ukiongozwa na Waziri wa Fedha, Mhe. 
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, 



CAG KICHERE: BAJETI YA SERIKALI TOLEO
LA MWANANCHI LAONGEZA UWAZI

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), Bw. Charles Kichere, ameipongeza 
Wizara ya Fedha kwa kuandaa yaliyomo kwenye 
Bajeti ya Serikali kwa lugha nyepesi (Toleo la 
Mwananchi) kwa kuwa inamsaidia mwananchi 
kuielewa bajeti ya nchi.

Bw. Kichere alitoa pongezi hizo alipotembelea 
Banda la Wizara ya Fedha wakati wa Maonesho          
ya 48 ya Biashara ya Kimataifa (Sabasaba) yaliyo-
fanyika katika Viwanja vya Julius Nyerere              
Barabara ya Kilwa, Temeke, jijini Dar es Salaam.

Alisema kuwa kijitabu hicho ni sehemu ya uwazi 
na uwajibikaji kwa kuwa mwananchi wa kawaida 
anaweza kuelewa mipango ya Serikali katika 
kutekeleza maendeleo yao.

Kwa Upande wao, Waziri wa Fedha, 
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
na Katibu Mkuu na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali Dkt. Natu El-maamry 
Mwamba, walipokea pongezi hizo 
kwa niaba ya Serikali na kueleza kuwa 
lengo la mradi huo ni kuunganisha 
baadhi ya nchi za Ukanda wa Afrika 
Mashariki ili kufungua milango ya 
biashara.

Dkt. Nchemba alitumia mazungumzo 
hayo kuzitaka Taasisi za Fedha za 
Kimataifa ikiwemo Benki ya Dunia na 
Shirika la Fedha la Kimataifa IMF, 
kuangalia uwezekano wa kuweka riba 
nafuu kwenye mikopo inayotolewa 
kupitia Madirisha ya Ujenzi wa                
Miundombinu ili nchi za Afrika ziweze 
kuboresha miundombinu ya usafiri na 
usafirishaji hatua itakayochangia 
kukamilisha miradi husika kwa 
wakati.

KONA YA
MAONESHO
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NAIBU KATIBU MKUU, ELIJAH MWANDUMBYA
ATEMBELEA BANDA LA WIZARA YA FEDHA
SABASABA

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Bw. 
Elijah Mwandumbya ametembelea Banda la 
Wizara ya Fedha katika Maonesho ya 48 ya 
Biashara ya Kimataifa (Sabasaba) yaliyofanyika 
katika Viwanja vya Julius Nyerere Barabara                 
ya Kilwa, Temeke, jijini Dar es Salaam, ambapo 
alipongeza mikakati iliyowekwa ya kutoa elimu 
kwa umma kuhusu majukumu ya Wizara na Taasisi       
zake.

Bw. Mwandumbya alisema kuwa Wizara ya Fedha 
ni Wizara muhimu katika kuchochea maendeleo 
ya nchi hivyo ni muhimu elimu ikatolewa kwa              
usahihi na ufanisi ili Watanzania waweze kuelewa         
majukumu ya Wizara na Taasisi zake.

Alisema kuwa Maonesho hayo ambayo Idara, 
Vitengo na Taasisi za Wizara ya Fedha kwa 
pamoja zilitoa nafasi kwa watanzania kupata 
elimu kwa urahisi kuhusu Wizara hiyo.

KONA YA
MAONESHO
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DKT. YONAZI AKOSHWA NA KOZI YA USALAMA
WA MTANDAO VYUO VYA WIZARA YA FEDHA

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
Sera, Bunge na Uratibu, Dkt. Jim Yonazi, 
amevipongeza Vyuo vilivyo chini ya 
Wizara ya Fedha kwa kuwa na programu 
zinazoendana na mabadiliko ya Sayansi 
na Teknolojia.

Dkt. Yonazi, alitoa pongezi hizo alipotem- 
belea Banda la Wizara ya Fedha katıka 
Maonesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa 
(Sabasaba) yaliyofanyika katika Viwanja 
vya Julius Nyerere Barabara ya Kilwa, 
Temeke, jijini Dar es Salaam ambapo Vyuo 
hivyo kikiwemo Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha (IFM), kimeanzisha Kozi ya Usalama 
Mtandaoni (Cyber Security).

KONA YA
MAONESHO
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KONA YA
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KAMISAA MAKINDA AWATAKA WANANCHI 
KUTUMIA TAKWIMU SAHIHI KWA MAENDELEO

Kamisaa wa Sensa na Spika Mstaafu 
wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa                
Tanzania, Mhe. Anne Semamba Makinda, 
ametoa rai kwa wananchi kutumia takwimu 
sahihi zilizopatikana kutokana na Sensa iliyo 
fanyika katika shughuli mbalimbali za                 
Maendeleo.

Mhe. Makinda alitoa rai hiyo alipotembelea 
Banda la Wizara ya Fedha katika Maonesho ya
48 ya Biashara ya Kimataifa (Sabasaba) 
yaliyofanyika katika Viwanja vya Julius            
Nyerere Barabara ya Kilwa, Temeke, jijini Dar 
es Salaam, ambapo alisisitiza matumizi ya 
Takwimu sahihi kwa maendeleo.

Alisema kuwa Takwimu zilizotokana na Sensa 
zina kila kitu hivyo ni vyema zikatumika             
kikamilifu katika mipango ya maendeleo lakini 
pia kutumiwa na watafiti wakiwemo wa vyuo 
mbalimbali katika kupata majibu ya changa-
moto  zinazoikabili jamii.
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Mkurugenzi wa Idara ya Habari (Maelezo) na 
Msemaji Mkuu wa Serikali, Bw. Thobias 
Makoba (wapili kushoto), akisikiliza maelezo 
kutoka kwa Mchumi Mkuu Kutoka Idara ya 
Sera Wizara ya Fedha, Bi. Salome Kingdom 
(kulia), kuhusu umuhimu wa Sera ya Fedha 
katika maendeleo ya wananchi, wakati  alipo-
tembelea Banda la Wizara ya Fedha katika 
Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo Nane Nane, 
yaliyofanyika Kitaifa katika Viwanja vya Nane 
Nane, Nzuguni, Jijini Dodoma.

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo cha Ubia kati ya 
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP 
Centre), Bw. David Kafulila (kushoto), 
akisikiliza kwa umakini maelezo ya Afisa 
Hesabu kutoka Idara ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali, Bi. Mercelina Haule (kulia), kuhusu, 
majukumu ya Huduma ya Mfuko Mkuu, 
alipotembelea Banda la Wizara ya Fedha 
katika Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo 
Nane Nane, yaliyofanyika Kitaifa katika 
Viwanja vya Nane Nane, Nzuguni, Jijini 
Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Bi. 
Jenifa Christian Omolo (kulia), akisoma 
Kitabu cha Hali ya Uchumi Toleo la 
Mwananchi, wakati alipotembelea Banda la 
Wizara ya Fedha katika Maonesho ya 
Kimataifa ya Kilimo Nane Nane, yaliyofanyi-
ka Kitaifa katika Viwanja vya Nane Nane, 
Nzuguni, Jijini Dodoma.

Afisa Usimamizi wa Fedha Mwandamizi 
kutoka Idara ya Uendelezaji Sekta ya Fedha, 
Wizara ya Fedha, Bi. Mary Mihigo, akitoa 
elimu ya fedha kwa mmoja ya wananchi,       
Bw. Alhaji Hassan, alipotembelea Banda la 
Wizara ya Fedha katika Maonesho ya 
Kimataifa ya Kilimo Nane Nane, yaliyofanyi-
ka Kitaifa katika Viwanja vya Nane Nane, 
Nzuguni, Jijini Dodoma.
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Afisa Usimamizi wa Fedha, kutoka Idara ya Uchambuzi wa Sera, Wizara ya Fedha, Bw. Fronto 
Furaha, akiwaelezea wanafunzi wa Shule ya Msingi Bishop Stanway ya jijini Dodoma, majukumu 
ya Wizara ya Fedha katika kusimamia Uchumi, wakati walipotembelea Banda la Wizara ya Fedha, 
katika Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo Nane Nane, yaliyofanyika katika viwanja vya Nane Nane, 
Nzuguni, Jijini Dodoma.

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James Sando, 
akipata maelekezo kutoka kwa Mchumi 
Mwandamizi, kutoka Idara ya Usimamizi wa 
Madeni, Wizara ya Fedha, Bw. Sepo Seni, 
alipotembelea Banda la Wizara ya Fedha 
katika Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo 
Nane Nane, yaliyofanyika Kimataifa katika 
viwanja vya Nane Nane, Nzuguni, Jijini        
Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Bi Rosemary 
Senyamule, (wakwanza kulia), akitembelea 
Idara na Taasisi mbalimbali za Wizara ya 
Fedha, alipotembelea Banda la Wizara ya 
Fedha, katika Maonesho ya Kimataifa ya 
Kilimo NaneNane, yalinayofanyika Nzuguni, 
Jijini Dodoma.

KONA YA
MAONESHO
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Matukio Mbalimbali ya Wananchi waliotembelea Banda la Wizara ya Fedha, katika Maonesho ya 
Kimataifa ya Kilimo Nane Nane, yaliyofanyika katika viwanja vya Nane Nane, Nzuguni, Jijini 
Dodoma.
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Wizara ya Fedha imeibuka Mshindi wa Pili wa Jumla kwa upande wa Wizara                
zilizoshiriki Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam yaliyoandal-
iwa na Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE), yaliyofanyika 
katika Viwanja vya Mwalimu Nyerere, Kilwa Road, Jijini Dar es Salaam, mwaka 2024.



Kamera
Yetu



Baadhi ya wajasiriamali wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba mkoani Mtwara, wakipatiwa 
mafunzo ya elimu ya fedha na Wizara ya Fedha wakishirikiana na Taasisi za Fedha pamoja na OR 
TAMISEMI.

Afisa Ushirika kutoka Tume ya Maendeleo      
ya Ushirika (TCDC), Bw. Adolf Ndunguru, 
akigawa vipeperushi vyenye mada mbalim-
bali ikiwemo mikopo, akiba uwekezaji kwa 
baadhi ya wananchi wa Wilaya vya Mtama 
mkoani Lindi, waliojitokeza kupata elimu ya 
masuala ya fedha.

Mkazi wa Wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi, 
Bw. Cosmas Rashid, akisoma kipeperushi 
chenye taarifa kuhusu mikopo wakati wa 
program  ya elimu ya fedha iliyotolewa na 
Wizara ya Fedha ambapo mada mbalimbali 
zilifundishwa ikiwemo kujiwekea akiba, 
mikopo na uwekezaji. 

Afisa Usimamizi wa Fedha kutoka Wizara ya 
Fedha, Bw. Stanley Kibakaya akiwaelekeza 
wafanyabiashara wa Soko la Chifu Kingalu 
lililopo Mkoani Morogoro, jinsi ya kupakua 
filamu maalumu ya kutoa elimu ya fedha.

54Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Robo Mwaka ya Kwanza 2024/2025



Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb) akipanda mti wakati wa halfa ya 
kuweka Jiwe la Msingi kwa awamu ya kwanza kati ya awamu tatu za ujenzi wa Kampasi ya 
Babati ya Chuo cha Uhasibu Arusha.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Amina 
Khamis Shaaban, akifuatilia majadiliano wakati wa 
Kikao cha Kwanza cha Kamati ya Maandalizi ya  
Mkutano wa Nne wa Kimataifa wa Ugharamiaji        
kwa Maendeleo Endelevu (Fouth International 
Conference on Financing for Development - FfD4, 
kilichofanyika jijini Addis Ababa, Ethiopia.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba (Mb) (kulia), akipiga 
ngoma, alipowasili wilayani Misungwi, 
mkoani Mwanza kwa ziara ya                
kikazi kukagua miradi ya maendeleo 
inayojengwa na Serikali mkoani humo.
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