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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZJ 

1.1 Umuhimu wa Mapendekezo ya Mpango 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendele<> wa Taifa w.i Mwaka 2019/20 yanal enga 
kuweka msingi kwa ajili ya maandalizi ya Mpango wa Mwaka 2019/20. lvlpango 
huo u takuwa wa nne katika utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Jvfae:ndeleo wa 

Miaka lvUtano ,  2016/17 -2020/21, wenye clhima ya Kujenga Uchumi wa Viwanda iii 
Kuchochea Mageuzi ya Uch u,ni na Maendeleo ya 1-Vatu. Mpango huo utajikila 

katika kutekeleza maeneo mam1c ya kipaumbe]e yaUyoaii' ,ishwa katika Mpango wa 

Miaka Mitano, amb ayo ni :-(i) Vi·wanda vya kukuza uchumj na ujenzi wa msingi wa 

uchum..i wa vi,,vanda; (ii) Kufungam anish a uk uaji wa uchum.i n� maendeleo ya watu; 
(iii) Ubor eshaji wa mazingira wezeshi kv,ta uendeshaji biashara na uv,rekezaji; na (iv) 
Kuimarisha usimamizi wa utekelezaji wa Mpango. \•Vizara za kisekta na t aasisi za 
umma zinapaswa kuzinga tia maeneo haya ya  kipa un1belc katika maanrlaHzi ya 
mipango na bajeti kam.a inavyo eJekezwa kalika Mwongozo wa Utayarish aji wa 
Mpango na 6ajeti kwa mwaka 2019/20-2021/22. 

1.2 Mazingira Yanayoongoza Mpango 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2019/20 yamejikila 

katika kufani.kisha utekelezaji wa n1alengo ya Mpa,,go wa Maendel eo wa ?vfiaka 

Ivlitano husu.san kwa miradi ambayo utekelezaji wake unaendelea. Katika 

kuhakikisha k uwa maJengo husika ya.nafikh..,a, Serikali imeandaa lv1kakati '",a 
Utekelezaji wa Mpango wa Maendclco wa Miaka Milano 2016/17 - 2020/21. 
Mkakati huu unatoa mwongozo kuhusu utekelezaji, ugharamiaji, ufuatilia ji na 
tathntini, na m.awasiliano na wadau wa Mpango. 

Mapcndekezo fa Mpango yarnejumuisha miradi mbalilnbali ya kimkakati 

ikijumuisha: Mr adi wa Ujcnzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) 
hadi Ta,,ga (Tanumia); Kuboresha Shirika la Ndcge Tanz ania; Ujenzi wa Reli ya 

Kati kwa kiwango ch a Standard Gauge; Kusomesh a Kwa \·Vingi Katika Fani Na Uj1.1z.i 
Adin, u Na Maalumj Uanzishwaji wa Kanda Maalum za Khichumii Sha1nba la Miwa 
na Kiwand a cha Sukari cha Mkulazi; na Iv1radi wa Ku1...a1isha Umeme wa Maji Rufiji 
-MW 2,100. 

Vile vile, Mapel'1dekezo yamezingatia niaeneo manne ya k ipaun,bele yaliyoainishwa 
katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Milano 20]6/17-2020/21. Katika 
eneo la ukuzaji uchumi msisitizo u.mewekwa katika viwanda vya uzalishaji wa 
bidhaa kwa kutumia malighali kutoka nchini (pamba hadi nguo, ngozi na bidhaa za 
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ngozi, madawa na vifaa tiba), Kilirno, ?vfa)iasili na Utalii, Mactini, Biashara na 
Uwekezaji. K<ttika eneo la maendelco ya watu msisititizo umewekwa k atika 
M. abadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi, Eli mu, Afya, Maji, Utawala Bora na·Ulin.zi 
na UsaJama. Katika eneo l a kuboresha ma2ingira ya kufa:nya biashara msisitizo 
umewelcwa katika miundombinu )'3 usafirishaji; ukuaji wa m.iji na majiji; Nishati; n a 

Sayanst Teknologia na Ubunifu. Katik a eneo l a kuimarisha utckclc2aji ,va mpango 
msisiti1..o urnewekwa katika kuboresh a UfoatiJiaji na Tathmini; kuimarisha 1.1andaaji 
wa miradi; na kuimarisa upatikanaji na usiinamiz i wa rasiUrnali. 

Aidl1a, Mapendekezo ya Mpango yamezingatia: Dira ya Tai/a ya M aendelco 2025; 
Uani y a CCM ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 ; Mp ango wa Maendeleo wa T ai fa 
wa Miak a Mitano ( 2016/17 - 2020/21); Sera na Mikakati mbalimb ali ya l<lsekta, 
Kikanda (EAC na SADC) na Umoj a wa Afrika; Agenda 206'.1 ya Maendeleo ya 

Afrika; na Agend a 2030 ya Malengo ya Maendelro Endclcvu. 

1.3 Ushirikishwaji wa Wadau 
Maandalizi ya Mapendekezo ya Mpango yarncshirikisha wadau mba1imbali 
ikijumuisha Wizara, Idara Zinaiojitegeme a, \•Vak al a, Sekretaricti za l'v1ikoa na 
Mainlak a za Serik ali z a l'vfitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma na Sekta Binafsi. 
Aidha, washirika wa maendeleo wamcshirikishw a k1.1pitia majadiliano ya kufiki a 

maeneo ya ushiriki ano, ufadhili wa ntiradi fnahsusi l'�a misaada ya kisekta. 

1.4 Mpangilio wa Kitabu 
Kilabu cha Mapendekezo ya Mpango kimegawanyika katika sun> saba (7): Sura ya 

kwanzn ni utangu1izi; Sura y a pili inaainisha mapitio ya hali ya uchumi; S ura ya tatu 
inahusu utckele1..aji wa baadhi ya miradi ya maendeleo kwa mwaka 2017 /18 na. robo 
ya kv,,.anza ya nn-.1aka 2018/19; Sura ya nne inaainisha m aeneo ya kipaumbele kwa 
2019/20; Sura ya tano inac)czca ugharam.iaji wa tvlpa ngo; Sura ya sita inaainisha 
mfumo na utaratibu wa ufuatiliaj i ,  tathrn.ini na utoaji taarifa za utekelez aji wa 

Mpango; na Sura y a sab a inabainisha vihatarishj vya utekelez aji wa Mpango na 

hatua za kukabiliana navyo. 
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SURA YA PILI 

HALI YA UCHUMl 

2.1. Utangulizi 
Mapitio ya hali ya uchumi ni n,uhimu katika k uainisha na k utathmini mafanikio na 
changamoto mbalimb ali zilizo jitokcza katika h an,a mbalimbali za utekel ezaji wa 
mipango na mikak ati ya maendeleo katika kipindi husika. Katika kulanikisha hili, 
uch ambuzi wa ki na wa viashiria vya hali ya uchumi kwa kutumfo lakwimu k atika 
kila hat ua ya rnaandaHzi na utekelezaji wa 1nipango ni mojawapo ya hitaji muhin,u. 
Hivyo, sura hii inawasrnsha uchambuzi wa baadhi ya viashiria vya uchumj jumla 

kwa m vv aka 2018 kwa kutumia vigez o mbalirnba1i. 

2.2. Mapitio ya Hali ya Ucl,umi 

2.2.1. Uchumi wa Dunia 
Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (!Mi') ya julai 2018, Uchumi 
w a dunia kwa mwak a  2018 unakadiriwa k.ukua kv .. ,a wastani wa asilimia 3.9 
ikilinga nishwa na ukuaji wa wastanj \tila asilim.ia 3.7 mwaka 2017. Uk uaji huu 

utatok ana na kuendeJea kuhnarik a kwa uwekezaj.i na biash ara kimataif-a, ukuaji 
irna ra 1niongoni mwa nchi :,dnazoibukia za Asia n.-l ku. imarika kwa bei za mauzo 
miongon.i mwa nchi zhlazouza zaidi nje. 

2.2.1.1. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea 
Uchumi kwa nchi z.ilizoondelea wu1.kadiriwa kuki.ta kwa \·.,.astani wa asilimia 2.4 
mwa,k,a 2018 ikilinga nishwa na wastani wa asilimia 2.3 mwak a 2017. Ukuaji h uu 

utatoka na na h atua z.a ku.kuza m.itnji na uwekezaji ,,a sera :ta kuongeza ukwasi 
miongon.i mwa nchi zilizocndelea. 

2.2.1.2. Uchu.mi wa Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 
Uchumi kwa nchj zinawibukia na zinazoc ndclea w,akadiriwa kukua kwa wastani  
wa asilimia 4.9 mwaka 2018 ikilinganishwa na  wastan.i wa asilintia 4.7 mwaka 2017. 
Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji mwaka 2018 kutatokana na matarajio ya 
kuongezeka kwa uweke:zaji na uz.alishaji katika nchi ya lndia nn ba adhi ya nchi za 
Asia (Indo nesia, Malaysia, Ulilipino, Singapore, na Thailand). Jedwali Na. 2.1 
Hnaon esha mwe nendo w a ukuaji wa Pato la Dunia kuanzia mwaka 2015 hadi 2017 
na matarajio k wa mwaka 2018 na 2019. 
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Jedwali 2.1: Ukuaji wa Palo halisi la Dunia 2015 -20 17, na Matarajio 2018-2019 
Ukuaji Halisi (asilhnia) Mal.irajfo (asilimfo) 

Kundi/Mwaka 2015 2016 2017 2018 2019 

Dun.i;l 3.1 3.2 3.7 3.9 3.9 
Nchi Zilizoendelea 2.1 1.7 2.3 2.4 2.2 

Nchi Zin.'IZOibu.kfa na Zina;,..oendelea 4.3 4.3 4.7 4.9 5.) 
Nchi Zlnazoibukia Barani Asia 6.8 6 .4 6.5 6.5 6.5 

Nchi za KusiJ'ti mwt1 Jnngwa lo Saha.ro 3.4 1.3 2.8 3.4 3.S 
Chanzo: Shinka la Fedha la KimataHa, Ju1ai, 2018 

2.2.2. Uchumi wa Afrika na Kanda 
Kwa upande wa nch.i za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, uchumi unakttdhiwa 
kukua kwa wastani wa asilintia 3.4 mwaka 2018 ikilinganishwa na wastani wa 
asHimia 2.8 mwaka 2017. Ukuaji huu utachangiwa na kuongczcka kwa shughuli za 
uchimbaji madini na uzaHshaji wa Jllazao ya kilin10 na bidhaa za viwandani. 

2.2.2.1. Uch'umi wa Nc hi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
Kwa upande wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, uchunU unakadiriwa kukua 
kwa wastani wa asilimia 5.0 mwak a 2018 ikilinganishwa na wastani wa asilinUa 4.5 
mwaka 2017. Ukuaji huo utatokana na kuendelea kuinialika kwa hali ya hewa, 
upatikanaji wa chakuJa na kucndc)ca kutckelezwa kwa miradi mbalimbali ya 
maendeleo. Jedwali Na. 2.2 linaonesha mwcnendo wa ukuaji hali�.i na matarajio ya 
Pato la Taifa kwa Nc hi za Afrika Mashariki kuanzia mwaka 2015 hadi 20 19 .  

Jedwali 2.2: Ukuaji H alisi wa Pato la Taifa kwa Nchi z a  Afrika Mashariki; 2015 -
2017 na Mataraj io ya ukuaji 2018 na 20 19 

Ukuaj,i 1-laJisi (asilim,i.a) Matara.jio ya Uku aji 
...NchiLUkuaji.. (asHimia.\ T 

2015 2016 2017 2018 2019 

Tanzania 7 .0 7.0 7.1 7.2 7.3 
Ken.v a  5.6 6.0 4.8 5.5 6.0 
Uvanda. 4 .8 1.9 4.5 5.2 5 .8 

Rwanda 6.9 6 .0 6.1 7.2 7.8 

Burundi - 4.0 - o.s - 0.1 0 .4 

wa stani 4.1 4.1 4,5 s.o $.$ 

Chanz.o: Ofisi y<1 Tai fa)'•' Takwlrrn1 na Shirik\l 1., f"t.'Clh.i 1.i Kim.itai fa (JMt") 

2.2.3. Uchumi w a  Taifa 

2.2.3.1 Pato l a  Taifa n a  Ukuaji wa Uchumi 
Ofisi ya Taifa ya Takwin,u imcfanya mapitio ya takwim.u za Pato la Ta.ifa kwa 
kubadili nw,.raka wa kizio kutoka 2007 kwenda 2015. J-livyo, kwa 1111,1jibu wa 
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t akwimu za Pato la Taifa zilizorekebishwa k w a kutumi a mwak a wa kizio 2015 (Base 
ye ar 2015), Pato la Taifa kwa bci za miaka husika lilikuwa shilingi milioni 
12 5,624,406 mwaka 2017 ikilinganishhwa na Shilingi milioni 111,537,022 mwaka 
201 6 .  Aidha, Pato la Taifa katil<a kipindi cha robo ya kwanzo ya mwaka 2018 lilikua 
kwa asilimia 8.4 il<llinganishwa na asilimia 5.7 kipindi karna hicho mv.•aka 2017. 
Shughuli za kiuchum.i zilizoch angia z aidi ukuaji huu ni ujenzi ( asilimi a 2 8 .2 ) ;  kilimo 
kinachojumuisha ma1..ao., mifugo., nUsitu na uvuvi (asilimia 23.1); Utav,,ala na Uli nzi 
(asilimia 7.4); na Usafirishaji na uhifadhi miz igo (asilimi a 7.3). t Kalika kipindi 
husika, shughuJi za ki uchumi zilizokua kwa kasi kubwa ni pamoja na ujenzi 
(asilimia 20.0), Habari na mawasiliano (asilimi a 18.3), utawa la na ulinzi (asilimia 

15.5), n a Shughuli za Kitaalam, Kisayansi na Kiufundi (asilimi a 11.3).  Vile vile, sekta 

ya kifimo ilikua kwa asiJimia 7.1. Aidha., shugh uli 7..a kiuchumi zenye mchango 
mkubwa z.aidi kwenve Pa.to la Taifa kwa bei z.a mwaka husika n.i kilimo (mazao, 
m.ifugo, uvuvi na m.isitu) na ujcnzi a,n.bazo zilich angia kwa asilimia 31.4,na 13.9 kwi:l 
mtiririko huo. 

Kielelezo Na.2.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Pato Halisj la Taifa k atika Kipindi ch a 

Robo Mwak a ya kwan2a, 20J2-2018 
10.0 -

9.0 
s.o 

• 
7 .0 

f 
•. o 
'.o 
, .• 

u 3.0 
, .0 

I 0 

l0 l 2 2013 2 014 2016 

Cha 1\�0: Ofisj ya Taifa ya Takwimu 

2.2.3.2 Wastani wa Palo l a  kila lvltu 

20 l 1 lO IS 

Kwa mujibu wa takwimu za Pato la Taifa zili2.orekebishwa k\va kutuntia rnwaka wa 
kizio 2015 (Base ye ar 2015), P alo la Ta ifa kwa bei za miaka husika lilikuwa shilingi 
milioni 125,624 ,40 6 mwaka 2017 ikilinganishhwa na Shilingi milioni 111,537,02 2 

1 Takwimu hizi zinaainish .. , rndumgo wa sekta husika kalika ukuaji wa uchumi na $iO ukuaji wa scJ<t.-i 
husik a kv. •a kipindi huslk.". Vile \•ile, mchango w a sekla husik;.'l kat ika ukuaji wa uchumi sio sawa ,,a 
mchanh� wa sekta kati.ka Pato la Taifa. 

5 



mwaka 201 6 .  Aidha,Tanzania bara ilikadfriwa kuwa na watu 51,020,337 mwaka 2017 
ikilinganishwa na watu 48,676,6 98 mwaka 2016. Kwa kutumia takwimu hi,o, Pato la 
wastani  la kila mtu kwa mwaka 201 7  lilikuwa shiHng.i 2,46 2,242 ikilinganishwa na 
shilingi 2,291,384 mwaka 2016, sawa na ongezeko la asilimia 7.5 .  Aidha, Pato la 
wastaiu kwa kila mtu katika Oola za Marekani liliongezek a had.i kufikia Dola 1,104.7 
mwaka 2017 kutoka Oola 1,052.5 mwaka 2016. 

2. 2.3.3 Mwenendo wa Bei Nchini 
Hali ya upatikan aji wa chakula ni rnojawapo ya k igew muhimu kinachochangia 
mabadiliko ya m.fumuko wa bei za bidhaa na huduma. Katika kipindi cha Januari 
hadi Agosti 2018 mwenendo wa mh1muko wa bci tuncendelea kubaki katika wigo 
wa tarakimu moja an1bapo k\',•a mwezi Januari 2018 ulikuwa asilimia 4.0, Ju11i 2018 
asilimia 3.4 na Agosti asil imia 3.3, Aidha , katika kipindi cha Januari hadi Agosti 
2018 mwcnendo wa bei u1ikuwa kama ifuatavyo: m.fumuko \•va bei za vyakula 
ulipttngua k u�oka asilim.ia 6.7 hadi a.silimia 3.2 ; na "1\\tenendo wa m.fumuko wa bei 
za nishati uliongez eka kutoka asilimia 10.4 hadi asilimia 18.7, n'l\-\o'enendo huu 
uJichangiwa na kuongez.eka kwa bei za mafuta ka lika soko la dunia. 

Kielelezo Na. 2.2: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei Oanuari 2017 - Agosti 20 18), 

n., 

] 
" 

, .. 

, .. 

'" 

,, 
• • • • 

,., 

Ch11nzo: Ofisi y.l Taffu y;.l T.-.kwimu 

\'Vastani wa mfumuko wa bei katika kipindi cha Januari hadi Agosti 2018 ulikuwa 
asilimia 3.7 ikili11ganishwa na asilimia 5.6 kipindi kama hicho mwaka 2017. Vile vile, 
katika kipindi hicho, mfumuko wa bei za vyakula uliptu1gi1a k wa wastan.i wa 
asilinua 4.3 mwaka 20 18 ikilinganishwa na asilimia 10.l katika kipindi kama hicho 
mwaka 2017. 
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2.2.3.4 Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki 
Katika kipindi cha Januari hadi Agosti 2018, ll"1fumuko wa bei k atik a nchi za ukanda 
\va Afrika Mashariki mneendelea kubaki k atika wigo \va tarakhnu moja . .  J<atik a 

kipindi hkho wastani v,.ra rnfumuko wa bei k wa Tar,1 .. .-1nia ulikuwa asilim.ia 3.7, 
Uganda asilimia 2.5 ,  Btuundi asilimia -0.5 ,  Ken}'a asilirnia 4 . 2  na R wanda asilimia 

0 . 2 .  Utulivu wa mfumuko wa bei k atika ndU hizo umetokana na hali nzuri ya hewa 

iliyochangia kuongei.eka kwa uz.a.lishaji wa mazao ya ch ak uJ a cha kutosha katika 

uk anda huo. 

Jedwali Na. 2.:3: Mfumu_ko wa Bei k atika nchi za Afrika Mashariki, Januari -
Agosti 2018 

Mwnka201s 

Nclti/Mwe 
zl 

Jan r,>b Mach Ap, Md Jun 

Tanz,mia 

. 4.0 <.I 3.9 3.8 3.6 3A 
Ke11ya 

4.8 4.5 4.2 3.7 4.0 4.3 
Ugand1, 

3.0 2. 1 2.0 1.8 1. 7 2.2 
Rwand.'I . . . 

0 .1 t. 3 1.4 0.1 1.8 1.4 
Burundi 6.1 . . . . . 

1. 3  2.6 1. 7 J. 0 0.4 . . 
Cha.nz.o: Ohs1 ya Ta,fa y.i Takw,mu, Taar,fo z.-i. N<..tu Mus, ka. 

2.2.3. 5 Sekta ya Nje 
(a) Urari wa Mali po ya Kawaida 

W3$.tfuu \'\"aslanl 
Jan. - Jc)n, .. 

JuJ Aso Ago!lfi Agosti 
2:018 2017 

3.3 3.1 3.7 5.7 

4.5 4.0 4.2 9.3 

3. 1 3.8 2.5 6.3 

0.6 0.6 02 11.0 
. . . 

0.8 2.3 0.5 17.0 

Katika mwaka 2017 /18, urari wa malipo ya kawaida uJikuwa ,,a nakisi ya Do Ja z.a 
Marcka n.i mili oni 1,778.0 ik ilinganishwa na nakisi ya OoJa za tvfarekani milion..i 
1,437.8 mwaka 201 6/ 17, sawa na ongezeko la nakisi kwa asilimia 2 3.7. Hii inatokana 
na ongc2.eko la uagizaji wa bidhaa na  huduma kutoka nje }'a nchi pamoja na maJipo 
nje ya nchi hususa n mai ipo ya rib.a za nUkopo. Katika kipindi husika.$ mauzo ya 

bidhaa na hud uma nje ya nchi yalikuwa Dola i.a lvlarekani milioni 8,949.40 
ikiJinganishwa na Dola za Marekani 1nilioni 8,701.7 n,\vaka 201 6/ 17, sawa na 
ongez eko la asilimia 2.8. ongezcko hH o lil itokana na Ol'1g_ezek o la tharnani ya mauzo 
ya m azao ya korosho, karahm, tumbaku, chai na mkonge; pamoja na kuirnarika kwa 
bei Z-il dhahab u katika soko la Dunia. Thamani ya uagizaji wa bid.haa na huduma nje 
ya nchi ilikuwa dola za Marckani milioni 10,157.6 0 ik ilinganishwa na dola •• 
Marek ani milion i 9,70 1.1 mwaka 2016/17 kutoka na na ongezek o la uagizaj i wa 
bidhaa za mlaji na malighafi hususan bidhaa za pctroli na malighafi za viwandani. 
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(b) Akiba ya Fedha za Kigeni 
Katika kipindi cha mwaka unaoishia /uni 2018, akiba ya fedha za kigeni ilifikia Dola 
za Marekan.i m_ilioni 5 ,483.9 iki1inganishwa na DoJa za Marekani milioni 5,000.d Jw1i 
2017. Hii ni sawa na uwcz.o wa kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje kwa ntlezi 5.6 
(bila kujumuisha bidhaa za uwekezaji wa moja kwil moja), 

2.2.3. 6 Sekta ya Fedha 

(a) Ujazi wa Fedha na  Karadha 
Kat ika mwal<a 2017 /18, Serikali iliendelea kutekeleza scra za kuongcza ukwasi 
katika uchumi iii kuchochea ukuaji wake. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 
uliongczcka kwa wastani wa asj)jmia 7.0 kufikia shilingi bilioni 25,294. 5  mwaka 

20 17 /18 ikilinganishwa na ogezeko la asilim.ia 4.5 mwaka 2016/17. Ongezeko Juli 
Jilichangiwa na kuinmrika kwa ukuaji wa rnikopo kwa sekta binafsi na rasiHmali za 
ldgeni katika benk i za biashara. 

(b) Mwenendo wa Sek ta ya Benki 
Katika mwaka 2017 /18, sekta ya benki i1nccndclca ku\\'il iinara, salama na yenye 
kutengeneza faida, ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha. Katika kipindi hicho, 
uwiano wa mtaji wa msingi kwa rasilimali za benki ulifikia asiJinUa 18.2, ukiwa juu 
ya kiwango cha chini kinachohitajika kisheria cha as:ilimia 10.0, ingawfl iJipungua 
l<ldogo ikiHnganishwa na asilimia 18.3 iliyofikiwa mwaka 2016/17. Vile vile, uwicmo 
wa rasilimali kwa amana zinazoweza kubadilishwa kwa muda mfupi kuwa fedha 
tasHmu ulifikia asilimia 37. 6 , na kukidhi kiwango cha chini kinachohitajika kisheria 
cha asilimia 20, ingawa ni chini .kidogo ya asilimia 38 . 1 iliyofikiwa mwezi Jun.i 2017. 

(c) Mwenendo wa Mikopo kwa Sekta Binafsi 
Mikopo kwa sekta binafsi kwa mwaka 2017 / 1 8  iliendelea kuimarika kufuatia 
utekele:1.aji wa sera ya kuongeza ukwasi kwenye uchmni pamo�"l na hatua 
zilizochukuliwa na benki za biashara kupunguu m.ikopo chechefu. Kasi ya ukuaji 
wa m.ikopo kwa sckta binafsi imee-ndelea kukua an,bapo hadi kufikia mwezi J1.mi 

2018 ilifikia asilimia 4.0 ikilingan ishwa na asilinua 1.3 mwezi Juru 2017. Sehemu 
kubwa ya rnikopo kwa sekta binafsi iliclckezwa katika shughuli binafsi (asilimia 
2 2.8) ikifuatiwa n a  shughuli za biashara (asilimia 20.5), shughuli za uzalishaji 
viwandaru (asilimia 11 .1) na ldlimo (asilimia 6.9). 

(d) Mwenendo w a  Viwango vya Riba 
Mwaka 2017 /18 Serikali iliendelea kutekeleza sera za fedha iii kuongeza ukwasi na 
utulivu wa riba katika kud'lochea ukuaji wa uchumi . Kutokana na utekelezaji wa 

8 



sera hizo, rib a za dhamana za muda mfupi U1 SerikaH zilipungua hadi kufikia 
wastani wa a.silimia 5.59 Juni 2018 kutok a wastani wa asilimia 7.64 mwezi Juni 2017. 
Hata hivyo, riba za m.ikopo ya benki za biashara kwa sekta bi nafsi 1,irneendelea 
k uongezek a na riba za amana zimepungua. Riba za mikopo ziliongezeka hadi 
kufikia wastani wa asilimia 17.83 mwaka 2 017 /18 ikilinganishwa na asilirnia 16.61 
mwaka 2016/17, ongezeko hilo lilitokana na tahadhari zilizochukuliwa na benki za 
biashara kudhibiti mikopo cheehefu. 

2.2.3.7 Mwenendo wa Than,ani ya Shilingi 
Katika mwaka 20 1 7  /18, mwenendo wa than,ani ya Shilingi dhidi ya Dola ya 
Marekani u.Hkuwa tulivu kutokana na utckelezaji nwdhubuti wa sera za fedha na 
bajeti. Dola moja ya 11,forekani ilinunuliwa kwa Shilingi 2,231.17 hadj Shilingi 
2 ,264.97 ikilinganishwa na Shilingi 2,170 .4 hadi Shili ngi 2,230.1 mwaka 2016/17. 
Kielelezo Na. 2.3 kinaonesha mwenendo wa thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya 
Marekani kv,,1a kjpindi husika. 

Kielel ew Na. 2.3: Mwenendo wa Thamani ya Shili ngi Dhidi ya Dola ya Marekani 
(\.Yastani wa 1nwe2i husika) 

,,,. 

Cha.nzo: Benki Kuu )';l TMzania 

2.2.3. 8 Deni l a  Serikali 
Hadi Juni 20 18, deni la Scrikali lilifikia dola za Marekani milioni 23,234.26 sawa na 
asilimia 39.4 ya Pato la Tai/a ikilingarushwa na dola za Marekani milioni 21,623.26 
Juni 2017. Ongezeko l a deni lilitok ana na kupokele,,v a kwa mikopo inipya na mauzo 
ya dhamana za Serikali kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendele o na bajeti. 
Deni la Serikali ni hinUlivu na Serikali i naendclea kuchukua tahadhari muhimu 
katika ku.kopa ikijumuisha kukopa kwenye vyanzo vye-nye masharti nafuu na 
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kuelekeza mikopo husika katika miradi ya kimkakati na ycnyc ma,,ufaa makubv,1a 
k\vaTaifo. 

2.3 Tdadi ya Watu na Mabadiliko ya Maisha 

2.3.l Ongezeko l a  Jdadi ya Watu 
Kasi ya ongczcko Ja idadi ya watu nch.ini imeendeJea kuongezeka, japokuwa zipo 
fursa mbaJimbali 2a kimaendeleo zitokanaio na ongezeko hiJo ikiwemo kuongezeka 
nguvukaz.i ya kutosha kwa ajili ya ujcnz. i wa uchu.rni, ajira na kipato. Kwt1 upande 
mwingine, ongezeko hilo linatoa changamoto ya upatikanaji wa ajira huduma za 
msingj Ul kijamii ka1na viJe afya, elimu, maji, lishc na ni.shati. 

Kwa mujibu wa taarifa ya makadir io  ya idadi ya watu ya Februari 2018, Tanz ania 
Bara ilikadiriwa kuwa na watu 52,6 19,3l4 ikijumuisha wanatmw 25 ,741,567 na 
wanav,rake 26 ,877,747. J<atika idadi hiyo, watoto wenye umri kati ya m.iaka O -'14 ni 
2 2 ,998,0 96 (asilim..ia 43.7), umri kati ya miaka 15 - 6 4  ambao ndio nguvu .kazi n.i 
27,957,929 (asilimia 5 3.1) na umri wa miaka 65 na zaidi ni 1,66 3 ,289 (asilimia 3. 1). 
Aidha wasta.ni wa ongezeko la idadi ya wat u ni asilimia 3.1. SctikaH i 1,ac,,dclca na 
juhudi za kuhakikisha kuwa ongez eko la idadi ya watu linaendana na ongezeko la 
uzalishajj na ukuz.aji t· ija katika uchumi. Juhudi hi.zo ni pamoja na kuendeJea 
kui1narjsha hudum.a mbalhnba1i 2a jamii ziki ,--.1emo; elimu msingi bila ada, inafunzo 
na huduma za afya, htrsa za ajira, u patikanaji wa maji safi, 1niu"dombinu ya 
barabara, nishati pamoja na uboreshaji wa nyumba na makazi. 

Vile vile, Taar ifa ya makad.irio ya idadi ya wattt ya Februari 2018 inaonesha 
kuongezeka kwa umri wa kuishi kwa Tanzania bara kutoka wastani \•Va miaka 62.2 
mwaka 2013 hadi wastani wa 1n iaka 64.9 t'l1\\1aka 2018 na m.iaka 6 5.4 nw,1aka 201 9. 

2.3.2 Mwenendo wa Viashiria vya Umaskini 
Kwa mujibu wa Utafiti wa Mapat-o na Matumfai ya Kaya u1iofonyik;i mwaka 2012 
takwimu zinaonesha kuwa asilimia 28.2 ya wananchi wa Tanzania Bara wapo dUni 
ya mstari wa umaskin..i wa mahitaji ya msi ,,g-i ambapo, vijijini ni asilim.ia 33.3, 
1naeneo mengine ya 1nijini ni asilimia 21.7 na Dar es salaam ni asiHm..ia 4.2. Vil� vile, 
asilim.ia 9.2 ya watanzania wapo chini y a  mslari wa umaskini wa chaku] a "''akat·i 
1naeneo ya vijijini ni asiJimia 11. 3, maeneo mcngine ya m.ij ini ni asilimja 8.7 1,a Dar es 
salaam ni as.ilimia 1.0. Lengo la Mpang-o wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
2016/1 7  - 2020/21 ni kupunguza umaskini wa mahitaj i ya msingi na chakula ni 
kufikia asilim.ia 16.7 na 5 . 7  mwaka 2020 kwa mtiririko huo. 
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SerikaJi i nacndelea na jitihada za kupambana na umaskini nchin.i kwa kuborcsha 

huduma za j am.ii zikiwemo eli mu, afya, nishati na maji. Vile vile, SerikaJi imeendelea 

kuboresha huduma Z<1 mawasilia no na usafirishaji na kuwezesha Jcuongezeka kwa 
umilik i \Va mali zik ijumuisha simu za viganjani, pikipiki na radio. 

2.3.2.1 Umiliki wa Samani/ Mali za Kudumu 
U miliki wa samani ni moja wapo ya kiashiria cha kutathrnini hali ya umaski ni katika 

ngazi ya kaya. M ali za kudumu ni pamoja na sirnu za m.kononi, friji, pikipiki, 
magari, rcdio, baiskel i na a rdhi.Tafiti mbalimbali zilizofanyika kati ya mwaka 2010 
na 2016 2i 1,aonesha kuwa idadi ya kaya zinazomiliki simu z.a mk ononi 
zimeong.czcka kutoka asilimia 45.4 mwaka 2 010 hadi asil imia 78.1 mwak a 2016. Pja, 
id ad.i ya kaya zinazoni.iJiki rwUnga, pikipiki, jok ofu na m.agari 2.imeongezeka kwa 
kiasi kikubwa kati ya mwaka 2010 na 2016 iki ashiria kuwa kipato cha kaya 
kimeonge-zeka. Jedwali Na. 2.4 linaonesha kiwango cha umiliki wa samar,i/m aJi z.a 
kudumu kati Y.a nw1.raka 2010 na mwaka 201 6 .  

Jedwal i  Na. 2.4: Umilik.i wa Sama ni /Mali za Kudumu 

Simu za mkononi 
Runing,, 
Pik)pik) 

Jokofu 
Magari 
Redio 

Baisk<-ti 
. . 

Mwak,;'1 

. 

2.3.2.2 Upatikanaji wa Chakula 

20!0 
45.4 
12.7 
2.9 
5.5 
1.8 

60 
43. J 

2016 
78.1 
23.6 
7.3 
8.3 
2.! 

56.5 
29.6 

Hali ya uzalish aji na upatikanaji \va maza.o ya chakuJa nchi n.i kwa kutwnia 
mlinga nisho wa  nafaka imec ndelea kuimarika. Katika .rnsi.mu wa 2017 /18, uzalishaji 
ulifikia ta ni 1niJjoni 15.9 i.kil inga nishwa na mahitaji ya tarti milioni 1 3 .3 ya chakula 
k wa kipindi hkho. Kutok ana na uzalishaji huo, nchi i1ikuwa na z.iada ya tani milioni 
2 . 6  za mazao yote ya chaku}a na hjvyo, kujitosheleza kwa asiJimia 120. Aidha, hadi 
kufik ia Januari, 2018 \+Vakala wa Taifo wa Hifadhi ya Chakula ulikuwa umenunua 
jumla ya tani 2 6 ,038 u, mahindi na akiba ya cliakula iliyopo ghalaJ1i ru taru 92,074. 
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SURA YA TATU 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANCO 

3.1 Utangulizi 
Sura hii inawasilisha utekelezaji wa Jvlpango wa ?-.. faendcleo wa Taifa kwa kipindi 
cha Mwaka  2017 /18 na robo ya kwanza ya mwaka 2018/19, kwa kuelezea bajeti 
iliyopangwa na kiasi cha fedha kilkhotumika kwa kipindi husika. Pia inaelczc a 
hatua mbalin,bali zilizofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

3.2 Utekelezaji wa Baj eti ya Maendelco 

3.2.1 Ba jcti ya Maendel eo ya Mwal<a 2017/18 
l<atika mwal<a 2017 /18, Shilingi b ilioni 11,43 2 .7  zilitengwa kwa ajili ya ba jeti ya 
maendeleo. Kiasi hicho kilijum uisha Shilingi bilioni 8,969.75 fedha za ndan.i na 
bilioni 3,029.85 fedha u, nje. Hadi Juni 20 18, Shilingi bilioni 6,543.2 zilitolcwa kwa 
ajili ya utekclczaji wa m.iradi ya maendeleo, ikiwa ni asilimia 57 ya lengo. Ferlha 
zilizotolewa zinajumuisha fodha za ,,dani Shilin!-,'1 bilioni 5 ,068.8 na fedha za nje 
ShiJ ingi biJ ioni 1;174 .4. 

Utoaji wa fodha za 1m\endeleo chini ya makadirio uliakisi kwa kiasi kikubwa 
upatikanaji \\lil fcdha zinazotokana na n'Usailda panmja na nUkopo ya kibiashara. 
Hata hivyo, miradi ycnye vyanzo vya fed.ha mah:msi ilipata fedha zote 
z.ilizokusanywa ka tika kipindi hu�ika. 

Fedha za maendeleo z.ilizotolewa zilizingatia rniradi iliyopcwa kipaumbele katika 
kipir',di hjch.o ambayo ni pamo ja na : ujenzi na ukarabat i  wa rcli Shiliflgi bilioni 
1,22 2 .5; ujcnzi na uka.rabat j wa barabara ShiJingi bilioni 1,52 8.0; usambauiji wa 
Umeme Shilingi bilioni 72 3.1; kuboresha Shirika la Ndege Tanzania Shilingi bilioni 
238.1; u jenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Julius Nyerere (fenninal Ill) ShiJingi biJioni 
169.3; maji m ijini m, vijijini Shilingi bilioni 150.3; IY\.ikopo ya wanahmzi w a  elimu ya 
juu Shilingi bilioni 443.1; ununuzi wa dawa, vifoa tiba na vitendanhdi.i ShHingi 
bilion.i 12 5 ; ujenzi na ukarabati wa hospitali za wilaya, vituo vya afya na nywTiba ia 

watumishi Shilingi bilioni 177.2 ; utoaji wa elimum singi bila ada Shilingi bilioni 
249.7; ujenzi wa u kuta wenye mzingo wa kilomita 24.5 kuzu.nguka migodi ya 
Tanianite -Mirera ni; na kuanza kujenga vi tuo saba (7) vya urnah.iri katika maeneo 
ya Mpanda, Musoma, Chun)'a, Handeni, Tanga, Bariadi na Songea. Aidha, fedha 
2.iliz.otolewa na Washirika wa Maendeleo ziliclekczwa kwcnye rn.iradj ya Barabara, 
Nishati ,  Afya,  Maji, Elimu na Kilimo. 
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3.2.2 Bajeti ya Maendeleo ya Mwaka 2018/19 
Katika mwaka 2018/19, Scrikali ilitenga Shilingi  bilioni 12 ,007.3 kugharami a  bajeti 
}'3 maendeleo, sawa na asi1imia 37 ya bajeti ya Serikali. Kati ya fodha hizo, Shilingi 
bilioni 9,876 .4 ni fedha za ndani, zikijumuisha Shilingi bilion.i 345.7 z.a Hal mashauri 
na Shili ngi bilioni 2,130.9 ni fcdha za nje. Hadi Agosti 2018, juml a  ya Shilingi bilioni 
964.0 zilikuwa zimetolewa kwa ajiJi ya kugharanUa matmnizi ya ,naendeleo. Fedha 

zilizotolewa zi najumuisha, /cdha za ndani Sh.ili ngi bilioni 788.8 na fedha za nje 
Shilingi bilioni 175.2. 

Sehemu kubv\,a ya fed.ha zilizotolcwa zimeelekezwa kwenyc miradi yenye vyanzo 
mahsusi kama ifuat-avyo: Mfuko wa Barabara Shilingi bilioni 132.8; Mfuko wa Rcli 
Slulin1,� bilioni 41.0; 1'ffuko wa REA Shilingi bilioni 53.7; Mfuko wa Maji Shilingi 
bil i.oni 24 .7; na �iikopo ya Elimu ya Juu Shili ngi bi.lio n.i 31.6. Mae neo mengine 
yaliyopat-a f�ha ni pamoja na ugharamiaji wa elinnu nsi1)gi bi1a ada Shilingi bilioni 
41.6 na ujenzi wa hospitali za wilaya Shilingi bilioni 33.3. 

3.3 Hatua za Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

3.3.1 lvtiradi Mikubwa ya Kielelezo 
Utekelezaji halisi wa baadhi ya nUradi mik ubwa ya kielelezo hadi robo ya kwanza 

ya mwaka 2018/19 ulikuwa kama ifuatavyo:• 

3.3.1.1 Ujenzi wa Reli ya Kati kwa IGwango cha Staudard Gauge 
Kwa kipandc cha Oar es Salaan1 - Morogoro (km 300) ujenzi v,,1a relj umeanza na 
umefikia asilimia 24. Kazi zinazoendclea kwa sasa ni pan1oja 11a ujenzi wa njia, 
madaraja, utengenezaji wa matanuna na ujenzj wa miundombinu ya umeme. Aidha, 
shehena ya kwanza ya reU yenye jumla ya Tani 7,250 llnewasili kutoka Japa,, na kaz.i 
ya. kutandika kilomcta 60 ZC"1 reli hiyo imeanza. 

Kwa kipande cha Morogoro - Makutupora (km 422) hatua iliyofikiwa ni kukamilik.\ 
kwa kazi ya kutafuta mwclckeo wa njia. Vile vile, kuende]ea kufanya uthamini wa 
ardhi pamoja na mali. Aidha, kwa kipande cha Isaka - R.usumo (K111371), upembuzi 
na usanifu wa awali wa njia h•va ajili ya ujenzi wa rcJi hiyo unaendelea. 

Zabuni kwa ajili ya kununua mabehewa, injini na mitambo .itakayotu1nika kutoa 
huduma ya usafiri kwe nye reli ya Standard Gauge ilifunguli wa tarehe 13  Julai, 2018 
na tathrnini ya kun,pata mkandarasi huyo ipo katika hatua za mwisho. A idha, 
Mawasiliano kati ya TRC na TANESCO yamecndelea kufanyika iii kuunganisha 
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umeme kutok a gridi )'• Tai/a. TANESCO imeanza mchakato wa zabuni kwa ajil i ya 
kump ata m.zabw1i wa kujc nga mfu.mo wa umeme kutok a gridi ya Taifo k wenda 
kwen)'e rel i h i  yo. 

3.3.1.2 K uboresha Shirika l a  Ndege Tanza. nia 
Katik a kipincli cha mwaka 2017/18, h atua iliyofikiwa ni: ku nunul iwa kwa ndege 
moja aina ya  Bombadicr Q400 na moja aina ya Boeing 787 - 8 Dre amliner. 
Kukamilik a kwa sehemu ya malipo y a ununuzi wa ndcgc 2 ai,,a ya A220-300 
ambazo zinatarajiwa kuwasili Novemba., 2018 na Bo eing 787�8 Dreamli r,er moja 

inataraji, .. 1a kuwasiJi mwaka 2020. Aidha, shughu.li zinazoendele a ni parnoja na: 
Ukarabati wa Jengo la ofisi za Shirika la Ndege Tanzania (ATCL); utafutaji wa 
masoko ikiwa ni pamoja na ku an.z.ishwa kwa ofisi katik a maeneo ya kilre ataifo 
ikujumuisha Bombay, Bu jumbura, Guangzhou na Entebb e; kuboresha 
n1.iundombinu }' a TEHAMA ik iwa ni p an1oj a na mtand ao wa mawasiliano ya simu 
katika ha.ng ar_ya uwanja wa ndcgc. ATCL imeanza kuto a huduma 1..a us:ifiri kv,•a 

miji ya Bujumbura (Burundi) na Entcbbe (Ugand a) mwezi Agosti 2018. 

3.3. 1.3 Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji Rufi ji • MW 2,100 (Rutiji hydro 
Power Project) 

Scrikali inaendel ea na ujenzi wa iniuttdombim.1 wezeshi ya kuwczesha Mkand arm;i 
kua nza kazi kwa wakati. Hat ua iliyofikiwa ni pamoja na: 
(a) Ujcnzi wa Njia ya Umeme wa Msongo wa kV 33 kutok a .M..sanwu hadi enco 

la mra.di: lvfsamvu - Pangawe (Krn 14) - ujenzi umekamilik a asilimia 100; 
Dakawa - Mpakani m'\va Pori la Akiba Sdous (Km 8.5 ) - ujezi umeka1nilik a 

asilimia 100; Ndani ya Pori la Akib a la S elous -Kaz.i za ujenz.i zinaendelea; 
Ujenzi 1,va Kituo cha Kupozea U meme P angawe -ujezi umckamilika asilimi a 

100; na Ujenzi 1,,•a Kituo cha Kupozea Umeme -un,ekamilika asilimia 100; 
(b) Upembuz.i ya.kinifu 1,va awali wa uje1)Zi wa njia za kusafirisha umcrne (Rufiji 

hadi Chalinae) uliofanywa na TANF..SCO umekamilika na taratibu za 
ununuzi za kumpata Msh auri mwclekezi kwa ajili ya kufanya upen,buzi 
yakinifu. Ujcnzi wa 1)jja za kus afirishia umcmc kutok;-1 Rufiji hadi Chali nze 
(kV 400) unatarajiwa kuanza mwezi Julai 2019. Aidha, uchambuzi vva z<1bw1i 

ya kumpata ti..ifkandarasi upo katika hatua za rnwisho; 
(c) Huduma ya M aji: Kufikisha maji kwenye Kambi za Ujc nzi -k umekantilika 

asilimi a 100; na Kufikisha Maji Stesheni ya Reli ya TAZARA ya Fuga - kasi 

in aendelea; 
(d) Ardhi Nyumba na Maendcleo ya Mak azi: Upimaji na uwekaji alama katika 

eneo l a mradi -k azi zinae.1,deJea; Ukarabati na Ujenz.i wa nyumba zilizokuwa 

za K ambi ya RUBADA - Ume,kamilika kwa asilirnia 5 5; Utha1nini v,•a 111aJ i 

14 



zisizohamishika - ka2.i i_naende)ea; na tvfpango wa .M atumizi ya Ardhi katika 
vijiji nje ya e neo Ja mradi -kazi inaendelea; 

(c) Barabar a: Barabara ya Ubena Zomozi - Mvuha - Kisaki  -Mtcmere Junction 
(Km 178.39) - i mckamilika kwa asi limia 60; na Barabara ya Kibiti - Jl,IJoka -
Mtemere - M atambwe Junction - Mto Rufiji (l<m 210) - imekarnilika kwa 
asili.m.ia 6 5; na 

(f) Mawasiliano: ?-.1.ifurno ya mawasiliano mbadala kwenye eneo la mradi 
irnekamilika. 

3.3.1. 4 Mradi wa Kuchakata n a Kusindika Cesi Asilia - Lindi 
Serikali imeendelea na maandaJizi ya n,.radi wa kusindika gesi asilia kuwa 

kimiminika amb apo hatua iliyofikiwa ni: kuendelca na majadiHano ya mik ataba 
mbalimbali itakayowezesha utckelezaji wa M radi wa LNG k(lti ya S erika)j na 
Wawekezaji wa Mrad.i w akiongozwa ,,a kampuni ya SheJI .. Ta1nanii1 na Statoil. Kazi 
zinazoend eJe a. ni pamoja na k uandaa rnod uli ya kiuchmni ya Serikali itak ayotum..iwa 
kuongoza n,ajadiJiano kwa timu ya S erika1i; kupitia moduli za ki uchum.i (economic 
mode ls) kutok a kwa wawekezaji (IOCs); stadi za kitaalam (technical studies) za 
k uandaa rnpango w a kuendcle-z.a vitaJ u vya baharini, zinaendelea; maandalizi ya 
mpango wa u.shirikishaji wa wadau (stakeholders engagement plan) wa eneo fa 

mr adi; mchakato wa kmnpata t>vfshauri M welekezi (Transaction Advi sor); kutolev,,ra 
kw a mafunzo ya mhinu za majadiliano (negotiations skills) kwa timu ya majadiliano 
(GNT). 

3.3.1.5 Mradi w a Uj enzi wa Bomba la Mafuta Chali kutoka Hoi ma (Uganda) h adi  
Tanga (Tanzania) 

Hat ua iliyofikiwa ni: kukamiHka kwa upen,buzi yakinifu n a usani/u wa mradi; 
kukamilik a kwa t athnuni za kijiolojia katik a e neo la Chongoleani yatakapojcngwa 

matenki na gati la kupakia mafut a; kuridhi wa kwa mkataba \'l.�a makubaJiano kat·i ya 

SerikaJi ya Tanzania na Uga nd a; n a kuend eJea n a m ajadiliano ya mkataba wa ubia. 

3.3.1.6 Kanda MaaJum za Ki uch umi 
(a) Eneo Maalum la U wekezaji l a  Bagamoyo 
Hatua iliyofikiwa ni: ni kuk:uniJi.ka kwa makubaliano ya awali kati ya Serikali na 

wavi'ekezaji - k ampulli za CMPort St ate - China na State General Reserv e Fund -
Oma,'l kuhusu utekelczaji wa m.radi na kuend elea na majadiliano ya kina ya 

mikataba; na kukamilika kwa mpango kabambe wa k.uendeleza eneo la hekta 175 
lililotengwa kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha Teknolojia. 
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(b) Eneo Maalum l a  Uwekezaji la Mtwara 
Hah.1a ya ulekelczaji iliyofikjwa ni: kuendelea na  ujenzi wa miundombinu wezeshi 
ikiwemo ya umeme na maji. 

(c) Eneo Maalum la Uwekezaji Kigoma 
Hatua iliyofikiwa ni: kukam.Hika kwa uUpaji fidia w<1 hekta 6 91 na k.upata hati 
miliki; kukamilika kwa hatua ya awali ya michoro kwa ajili ya kuendeleza hekta 691 
n a  kukamilika kwa upembuzi yaki,,ifu W;l awaH. 

3.3.1.7 Makaa ya Mawe (Mchuchuma) na Chuma (Liganga) 
Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kv1.1a taa.rifa ya awali ya timu ya majadiliano 
iliyopewa jukumu la kuchambua ,1ivutio vilivyoomb·wa na mwekezaji pamoja na 
kuainisha maeneo ya ntikataba y a  mradi yanayokinzana na shctia na kutoa 
mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa na Serikali. 

3.3.2 Viwanda vya K ukuza Uchumi na Ujen;ti wa msingi w a  Uchumi wa 
Viwanda 

3.3.2.1 Viwanda 

(i) Shirika la Viwanda Vidogo • S100 
Ue,,dclezaji wa vjwanda vidogo: shughuli zilizofanyika ni kuendelea na u;enz.i wa 
,njundornbinu ya viwanda (barnbara, mifumo ya maji na wneme) katjka mikoa ya 
Dodorna, Geita, Kagera.., Ma.nyara, Mtwara na Simiyu; ujenz.i wa majengo ya 
vhvanda (11) katika Jviikoa ya Dodoma, Geita, Kagera, Katavi, Manyara, i\.ftwara na 
Simiyu na ujenzi wa ofisi za 5100 za kutolea huduma katika fvfikoa mipya ya Gcita 
na Katc1vi. 

(ii) Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CA.lv!ARTEC) 
Kazi zilizotekelczwa ni: kute 1,ger'le1...a 7...ana rnbalimbali na kubuni teknolojia mpya 
kwa .:1ji1i ya kuongeza uzalishaji na ubora v,ta bid haa. Zana hjzo ni pamoj a na 
ma:;hine 6 4  ui kupandia mbegu za pamba, kusaga karanga, kukausha mbogamboga 
na  ku.katil majani; ujenzi wa mitambo 55 ya biogns pamoja na k utoa mafun7.o na 
climu ya utumiaji w a  biogns; na kukamilika kwa tafiti tatu zinazohusiana na 
matumizi ya nishati mbadaJa ya b;<Jgns. 

(iii) Kiwanda cha Kuchakata Ngozi Karanga • Moshi 
Kazi zilizotckelezwa ni: ukarabati wa majengo ya kiwanda cha ngozi na bidhaa u1 

ngozi cha Karanga�Moshi; 1,a kupatikana k\\•a eneo la ujenzi wa khvanda kipya 
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chcnye uwezo wa kuchakat-a ngozi futi za mrab a mH.ioni 3.75 na kut engeneza jozi 
4,000 za viatu kwa siku pamoja na bidhaa nyingine- z i.na.zotokana na ngozi. Aidha, 
n1ichoro ya majengo kw a ajili ya kiwanda imekam.ilika. 

(iv) Mradi wa Magadi Soda -Bonde la  Engaruka, Arusha 

Kazi zilizot ekclczwa ni: kukamilik a kwa upimaji wa ardhi na uthamin.i wa m ali za 
wananchi ili kujua kiasi c ha fidia kitakachoh.itajika; mkhoro ya matur:n.iz.i ya ardhi 
hiyo ipo katika hatua Z<'l mwisho; na m.aandalizi ya nyarak.a za zabunj kwa ajili ya 
kurntafota mwekezaji yanaendelea. 

(v) Kuendeleza Kongane ya Viwanda TAMCO- Kibaha 
I-Iatua iliyofikiwa 11.i kuendelea kwa majadiliano na Gatsby Africa iii kuandaa 
t-.1pango Kaba.robe wa eneo l a ekari 95 maalum k wa ajili ya ujcnz.i wa vi wand a vya 
nguo na mavazi ujenzi wa Kiwanda cha Kutengeneza Sindano (syringes) 

unaotekelezw� na Kampun.i ya EJ-Dawlia Limited. 

(vi) Mradi w a  Kuunganisha Matrekta TAMCO -Kibaha 
Hatua iliyofikiwa ni pamoja na kuag:izwa kwa sehemu (part.s) zinazok antil isha 
matrekta 72 7 kati ya 2,400; ku,mganishwa kwa matreka 420, majcmbc 95, haro 195 
pamoja na baadhi ya vifaa vya ujenzi wa Kiwanda ch a Kuw1ganisha Matrekta. 
Aidha ujenzi wa Kiwand a umeanz.a an1bapo nguzo muhimu (::;tn1cture) z a jengo la 

kiwanda zim�imanUshwa. 

(vii) Shirika la Uhandisi na Usanifu Mitambo (TEMDO) 
Kazi zilizofanyik a ni: kubuni m ashine ya kutengeneza tofali zinazozuia upotevu wa 
joto (refractory bricks}; majokofu makubwa; kiteketezi taka kidogo kinachobebeka 

kwa ajili ya zahanati na maabara z.a afya; mtambo wa kusindik a na kusafisha 

ma.futa ya kul a na mtan1bo wa kuzalisha umeme kutokana na nguvu ya maji na 
usimikaji wa mitambo wa kuzalisha umeme (kW 20) kutokana na nguvu za upcpo 
na ju a katika Kjtuo cha Olduvai Gorge-Ngorongoro. 

3.3.2.2 Kilimo 

(a) Ki limo ch a l\1azao 
(i) Kupatikana kwa eneo la ekari 100 katika Kata ya J<;baigwa wil ayani 

Ko 11gwar k wa ajili ya ujen zi wa kituo cha n1azao ya nafaka; 
(ii) Ujenzi wa vihenge vya kisasa na maghala mapya ya NFRA umeanza 

katil<a maene o ya mradi ambayo ni: Songca, Makambako, Mbozi, 
Dodoma n a Shinyanga; 
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(iii) Kukamilika kwa ujenzi wa ghala la kuh.ifadhi ma1.ao ya waJuJima 
wadogo katika Halmashauri ya  Mbarali ambapo wakulima 950 
wan1enufaika; na 

(iv) Katika Kuongeza Tija na Uzalishaji wa Zao la fvfpunga nchini hatua 
iliyofikiwa ni: kuwezesha wakulima katika Halrnashauri. za wilaya 7 za 
mkoa wa Morogoro kuchagua mbegu bora za mpunga; na kufanyika 
kwa ziara ya mafunzo kwa wakulima 1 68  na wataalamu 2 0  kat·ika 
inikoa ya Ar-usha na Tanga i l l  kujifw,za n a  kubadilishana uzoefu wa 
kilimo shadidi cha rnpunga na mnyororo wa than1ani wa zao la 
mpunga; na kupatikana kwa _1n,..abuni kwa ajili ya kusambaza 
pernbejeo za kucndesha mashamba ya mfano ya SR!. 

(bJ Mifugo 
(i) Kutekelew Opercshcni Nzagamba I iliyolenga kuonge,a ufanisi katika 

';lsimanlizi na udhibjti wa utoroshaji wa rnif-ugo na mazao yake, 
ilikusanya Shilingi BiJioni 7.2 hivyo kuiwczesha VVizara k ukusaoy a 
shilingj bilioni 19. 6 ikiwa ni asilim.ia 2 0  zaidi ya lcngo Hlilokusudiwa; 

(ii) Ujenzi wa 1nabwawa mawiJi ya Olyapasei (Kiteto) na Kwan,aliga 
(Kilindi) pamoja na lambo la Masusu katika Wilaya ya Ngorongoro; 

(iii) Kuzalishwa na kusambazwa dozi 2 8,427,100 ui cha,1jo ya ugonjwa wc1 
Mdondo, dozi 882,100 za chanjo ya ugonjwa wa Kimeta, dozi 128, 6 00  
,:a chanjo ya ugonjwa wa Chambavu na dozi 6 2 5  za chanjo ya ugonjwa 
wa Kutupa Mimba; 

(iv) Opercsheni Nzagamba Awamu ya 2 ambayo hneanza rasnU tarehe 10 
Oktoba, 2018 na itatckclcz. wa nchi nzima; 

(v) Ukarabati wa 1ninada ya Upili na ya lvtpakanj ikiwa nj pamoja na 
Mnada wa Kinuni ambao un1ezindu1iwa rasmi tarche 16 Oktoba, 2 018; 

(vi) Kuzinduliwa Dawati la Sekta Binafsi tarehe 1 Oktoba, 2018 likiwa na 
lengo Ja kuunganisha Serikali na  Sekta BinaJsi iii kuongeza uwekez.aji 
katika sekta ya mifugo na uvuvi ; 

(vii) Kutayarishwa kwa l\1ikakati saba (7) inayolenga kuongeza maduhuli 
na ufanishi katika sekta ya mifugo itakayowezesha kukusanya zaidi y1J 
sh. Bilioni 50 kwa kipindi cha 2018/2019 pamoja na kuboresh;i 
huduma rnbaJirnbali z a  sckta ya mifugo; 

(viii) Kuendelea kuimarL,;hwa kwa vituo vya kanda vya uhim.ilishaji ndU1\i 
(NAIC), ambapo mtambo wa kupoozea mbegu kat ika kituo cha Taifa 
cha Uhimilishaji (NAIC) kilichopo Usa River (Arusha) na mtrunoo wa 
kuzalisha kimiminika baridi cha nitrojeni katika kanda ya Mashariki 
(Kibaha) umefanyiwa matengcnezo. NAlC pia iHimarishwa kw;i 
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kununua Jrtadurne bora ya mb egu 1 l  kutoka Afrika Kusini na New 
Ze aland, ku.nunua vifaa vya maabara, mitungi mitano ya kuhifodhi 
mbegu yenye ujazo wa lita 5 0  kila moja pamo ja na mtungi wa 
kusafirisha kimiminik a baridi cha nitrojeni wenye ujazo wa lita 2,000; 

(ix) Kuhimilish wa kwa ng'ombe 508,200 pamoja na k utoa mafunzo ya 

unenepeshaji wa mifugo kwa walugaji 2,199 ku.toka katika 
Halmashauri za wilaya l 7 k atik a Mikoa ya Arusha, Manyara, Mara, 
Mwanza, Singida na Shinya.nga; 

(x) l<uimarishwa kwa m. iundombinu ya minada ya upili na m.ipakani iii 
kuweka mazi ngira mazuri ya biashara ya rnifogo. Uboreshaji wa 
tniundombinu ulihusisha: Ujenzj wa kishushio na kipaki1io cha 

ng'oinbe; kubadiJisha nguzo za umeme katika mnada wa Pugu; Uje 1,zi 
wa uzio katika mnada wa Muhunze; U jenz.i wa choo nu,ada wa. 
\+Vcrcweru; Ku unganisha un,eme na kuchonga bar abara z.a kuingia n<l 
�utoka (mnada wa kfrumi} na kuunganisha maji katjka mnada wa 
Kizota; 

(xi) Kute ngwa kwa hckta 10,378.5 3 ·  kwa aj il i  ya mac neo ya uf uga ji kwenye 
vij iji 1 3 ,  katiko Wilaya tano (5) ,.a Makete, Kilolo, Tanganyika, Mpanda 

lla Kalambo na kufa nya jum..la ya e1,eo lililoten�,•a hadi sasa kufikia 
hckta milioni 2 .545 katika vijiji 764; 

(xii) Kuzalishwa kwa marobota ya nyasi za milugo (hay) 6 14,620 na 659,700 
yenye wasta ni wa uzito wa kilo 10 kila moja kutoka kwenye 

mash amba ya Serika)i na sekta binafsi kwa mtiririko huo; 
(xiii) Kusamb azwa kwa dozi 830,000 za chanjo ya sokota na dozi 1,020,000 

za chanj o  ya ugonjwa wa homa ya mapafu; 
(xiv) K 1.1za1ish wa na Kusambaz wa kwa chanj o  dozi 23.,354 ,025 kama 

ifuatavyo: Brucellosis 625; J\,fdondo (l -2) 2 2,846,5-00; Kimeta 426,700; 
na Chamb;ivu 80,200. Vile vil e, jumla ya sampuli 673 za vyakula vya 
mifugo zilifanyiwa uchunguzi wa viwango vya virutubisho vilivyomo 
na ushauri kutolewa kv1.:a wahusika. Vilcvilc , JumJ a ya dozi 21,600 ya 
chanjo ya kichaa cha mb wa zimegawanywa kwa Mamlaka za M.ji 
Kibaha (4,800), Wil aya ya Kisarawe (4,100), Wilaya ya Dodoma (1,000), 
Wilaya ya Kondoa (3 ,000), Wilaya ya Kibaha (4 ,700 ) na Wilaya ya 
Babati (4,000); 

(xv) Oper esheni Zagamba ili anzishwa kwa lengo la kudhibiti upotev u wa 

mapato na usimamizi wa biashara ya mifugo na mazao yake pamoja 

na pembejeo za mifugo. Kiosi cha shili ngi bi lioni 7.2 kilikusanywa 

k ama ushuru, tozo na faini m balimbali katika operesheni hiyo; na 

(xvi} Uratibu na usimam.iz.i wa Sheria ya Utambuzi Usaji1i na Ufu atiJiaji wa 
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(c) Uvuvi 

Mifugo Na. 12 ulifan)'k• ambapo ambapo zoezi l a kupiga chapa ya 
moto ng'ombe ilifanyika Mikoa yotc y a T anumi a Bara. Jumla ya 

ng'ombe 17,045,944 na punda 57,797 walipigwa chapa n a  ng 'ombe wa 
maz.iwa 58,214 walivishwa hereni. Pia w afug aji 1,46 2,279 
waliham asL'ihw a juu ya Sher ia ya Utambuzi Usajili na Uftrntiliaji 1,•.;a 
Mifugo. 

(i) Ufugaji wa samaki kwa kutwnia teknoloj ia ya inaji kid ogo 
yanayozunguka n a kus afishw a ulifanyika  kwenyc mij i 1n ikubwa ya 
Dar es Salaam, Mwa1,z. a, Ai:usha na l\ifbeya. Pia, samaki aina ya peregt! 
na kambaJe warneendclea kufugwa k atika mabwawa ambapo 
mabwawa yameongez.eka kufikia 24,302. Vilevile, jum.Ja ya vifaranga 

vya s ama.ki na kambanUti 15 ,119,757 vimezalishwa na kusa.mbazwa 
kwa wakul ima kutok a vituo vya Se rikali (24-3,569) v ya Ruhi la (176,000) 
na Kingolwila (67,569) na TAFIRI - Mwanza viforanga 13,159 sato na 
10,000 kambale; 

(ii) Ujenzi wa Bandari ya Uv uvi: k ukamilik a kv1ra taratibu za rnanunuz.i za 
kumpata Msh auri tvfwelekezi \1-.ra kufonya upembuzi yal<lnifu kwa ajili 
ya ujcnzi wa b anda.ri ya uvuvi wa b ahari kuu; 

(iii) Kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania: kuendelca na t aratibu za kufufoa 

shirika ili kuongeza mchango wa Sekta y<1 Uvuvi katika Palo la Taifo; 
(iv) Kili1110 cha zao l a  rnwani kin acho/anyika katika mwan1bao w a b ahari 

ya Hindi kilifanyika atnbapo juinl a ya tanj 1,329.5 zenye tha1nani ya 
shilingi milioni 469.8 zimevun\\'a na kusafiti.shw a l'tje ya n<:h i; 

(v) Shughuli z a ulinzi wa rasiJimali za uvuvi ziliimarishw a arnbapo dor ia 
ya  siku kazi 4,113 iliende::;hwa katika Ziwa Victoria.., Ziwa T anganyik a, 
Ziwa Nyasa na Bahari ya Hindi ambapo yalikarnalwa makokoro %1 , 
kan1ba za kokoro mit a 800,360, nyavu z a makiJa 27,271, nyavu 2a u tali 
2,381, mittu1gi. ya gesi 114, b ar-uti 4,3 12, detonators 358, compressors 12, 
kilo 302 z a urea, regulators 21, vipande vya booste r 943, injini ya  b<>ti 
13, boti 89. Kilo 140 za kaa, kilo 9 z a majongoo bahari, na makome 104; 

(vi) Opereshen.i S angara 2018, ilifanyik a kw a ajili y a kudhibiti uv1.1vi  1w 
biashara haramu katika Ziwa Victori a. Viwanda vinane (8) vya 
kuch ak at a samaki vilikutwa na makosa ya kupoke a na kuchak at a 
sam.aki wasioruhusiwa (wachanga/wakubwa) kisheria na kutozwtt 
faini ya shilingi mi.lioni 285 na kupewa onyo k ali. Viwan.da vitatu (3} 
vya kute ng-cnez a nyavu z.a uvuvi vilikaguliwa na kukutwa na nyavu 

za uvuvi  zisizoruhusiwa kisheriana kutoz.wa faini ya shili1.1gi rni lioni 
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690 na kupew a On}'O kali na nyavu kuteketezwa. Pi a, wafanyabi ashara 

w a nyavu haramu 16 w alikamatw a na kutoz.wa faini ya shilingi 1nilioni 
560, kupewa onyo na nyavu z ao kuteketezwa; wafanya.biash ara· 18 wa 

mabondo w alikaguliwa na kukutwa hawana leseni / vibal i  wote 
walitozwa fa.ini y a shilingi miJioni 6 90; wafanyabiash ara w a tnazao ya 

uvuvi zaidi ya 1 ,200 walik arnatwa ,,a makosa mbalirnbali na kutozwa 
faini na wcngine- kufikishwa katika vyombo vya shcria k wa h atua 

zaidi. Vile vile, nyavu haramu 5 75,152 , makokoro 11,144 , boti/ 
mitumbwi 1 ,559 , magari 487 , pikipiki 1 76 na injini za boti 6 85 
<il ikamatwa.Pia jumla ya kilo 176,780 za samaki w achanga, kilo 
183,089 za samaki a.ina ya S angara waliok aushwa kwa chumvi 
(Kayabo) zilik amatwa na kutaifishwa. Juml a ya shilingi bilioni 9.3 
zilikusanywa kutokana n a faini n a tozo mbali mb al i ,  Kupitia 
Opcrcsheni Sangara, 2018, vvuvi h aramu katika Ziwa Victoria 
1:1.mepungua k wa a :;ililnia 60 hususani matuntizi y a  ny avu haramu z.a 
makita. ;  

(vii) Operesheni Jodari ilifanyik a kwa madhumuni ya kudhibiti vitendo 

vya uvuvi h aramu ikiwemo uhauJishaji w a samaki (transshipment) 
b aharini, kutoripoti t akwimu sahihi za samaki waliovuliwa, unnvagaji 
w a sarnaki wasiokusudiwa na kujihusish a na biash a1·a ya mapezi ya 
papa ambayo inahatarish a juhudi za uhifadhi wa ra!-.ilimali za uvuvi 
pamoja na uch afuz:i w a nmzingir a na kuhakikisha uvuvi unaendan a na 

maaz.irn.io ya kikanda ya kupamb ana na uvuvi haramu {JOTC Port 
St ate Measures). Meli 2 zilionekana na inakossa ya kushusha t·ani 12 .3 
7..3 s amaki w asiole, ,gwa (byc atch) kwc,,ye band ari z a hapa ,,chini, 
kuuzwa na kuingiz a mapato ya juml a shilling milioni 41.04 (USO 
'17,860). Meli luzo zilifunguliwa mashitaka. l vleli ya moja ilikutwa n a 

kosa la kufaulish a mab aharia 1 0 w a Kitanza.nia kutoka melj tano (5 ) na 

kutozwa faini, Iv!eli 19 zenye Bendera ya China zimctozw a faini b aad a  
ya kuondok a biJ a kurudi bandarinj kukagu.Jiwa n a kushusha sa1naki 
wasiolengwa.Aidh a, Meli ya BUAH NAGA I iliyosajiliwa nduni 

M al aysia ilik amatwa katika Bahar i Kuu ik hva na mapezi ya Papa bil a 

milH ya Papa hao kinyume cha Sheria u1 nchi. Meli hii ilitozwa fain.i na 

w atuhmni wa kushindwa kuli pa fainj. �1eli n a S amaki vinash.ikiliwa na 
kesi ipo Mahak amani; na 

(viii) Kikosi Kazi cha IGtaif a cha MA TI kilifanya Operesheni dhidi ya uvuvi 
haramu katika mikoa y a Mtwara, Lindi, Pwani na Tanga. Lengo la 

operesheni ilikuwa ni k udhibiti uvuvi haramu, hususan kwa kutumia 
mabomu. M atokeo ya Opereshcni hiyo ni kuk amatwa kwa mabornu y<t 
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milipuko 1,04 6 ,  V-6 Explosives vipande 600, detonator 386 , mbolea y a  
Urea kilo 334 , mitungi ya gcsi 77, vifaa vya kuzamia jozi 265 
,Compressors 13 na boti kumi n.a tano (15)  zilizokuwa zikijihusisha na 
uvuvi w a  mabomu, Kutokana na Operesheni �,fA 1T uvuvi haramu wa 
kutumia mabomu katika ukanda wa Bahari y a  Hindi un,epungua kwa 
a8ilimia 88. 

3.3.3 Kufungarnanisha ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu 

3.3.3.1 Maji na Usafi w a  Mazingira 
(a) Kuboresha Huduma za Maji Da.r es Salaam; Mradi huu unahusisha 

usaJl'tbazaji wa maji katika Jiji la Dar es Salaam na baadhj ya maef leO ya mkoil 
wa Pwani ambapo mradi unapita. Hatua iliyofikiv,1a 1,i: kukami}ika kwa 
asiHmia 87.5 kwa upanuzi wa rntandao wa 1naji katika j iji la Dar c::; salaam 
ambap? n,aeneo ya Bagan,oyo, Kibaha n a  lvllandizi yamesambaziwa maji. 
Aidha, uchimbaji wa visima 1 5  kati ya 20 katika eneo la Kimbiji na Mpera 
urnekam.ilika na uchimbaji wa visima 5 unaendelea, Kwa ujwnla uteke)ezaji 
wa shughuli ya  uchimbaji wa visima umefikia asi lin,ia 85.7; 

(b) Kuimarisha Bodi za Maji ui f'vfabondc: kujcnga na kukarabati ofisi za 1naji za 
mabonde n a  maabara za maji katika mabonde mbalimbaJi ambapo hatua 
ziliiofikjwa ni kama jfuatavyo: Ruvuma na Pwani ya Kusini (asilimia &5), 
Ziwa Nyasa (asilimia 50), Rufiji (asilinua 65 Mkoji na Kin1ani), Ziwa Rukwa 
(asilimia 65) n a  Bonde la Kanda ya Kati (asilirni a 95) ; 

(c) Kuborcsha Huduma 2a Maji Vijiji 1'1i: Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa 
miradi 1,595 ambapo vituo vya kuchotca m.aji 88,589 vimcjcngwa na 
kuhudumia wananchi 23A02,990. Aidha, nuradi 492 inaendclea kutekel,ezwa 
katika Halmashauri 1nbalimbali; na 

(d) Kuboresha l':luduma za Maji Mijini: Hatt,a iliyofikiwa ni kukamilika kwa 
asi1i,nia 6 kwa ukarabati wa mtandao wa maji safi na maji taka kf!tika Jiji la 
Arusha; kukamilika k\\.ra ujenzi wa rniundomb_inu ya maji safi na usafi wa 
mazingira kal"ika miji ya Surnbawa1,ga na Li1,di. Aidha, utekclczaji wa rnradi 
huu katika mji \Va Kigoma umefikia a�ilimia 90. 

3.3.3. 2 Elimu 
(a) Mikopo kwa wanar,h..i.nzj wa elimu ya juu: Hattm iliyofikiwa ni kutole\,1a 

mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu 122,623 ambapo wanafunzi 33,244 ni 
wa mwa.ka wa kwanza na 89,379 wanaendelea na masonio. Vile viler rnikopo 
na ruzuku imetolcwa kwa wanafunzi 351 wanaoendelea na masomo r' lje ya 
nchi; 
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(b) Prog.ramu ya Lipa Kulingana na Matokeo (EP'1R): Shughuli zilizofanyika ni :  
Kukamilika kwa ukarabati wa vyuo 7 vya uaJimu vya Tandala, Nachi.ngwea, 
Tarime, Pata ndi na Bonga kwa asiJimia 77; kukamilika kwa ujenzi wa kumbi 
za mihadhara wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa (MUCE) kwa 

asilim.ia 90; na kukanUlika kwa ujcnzi wa mghahawa katika mabwcni mapya 
ya Chuo Kik uu cha Kilimo cha Sokoinc kwa asilimi a  95; 

(c) Mradi wa Kuimarish a M aml aka ya Elimu Tanzani a (TEA): kazi 
zilizotekelcZ\va n.i pamoja na kujenga uwczo kwa waJimu 7,900; kukamilika 
kwa ukarabati wa shule kongwe 10 za sekondari za Pugu (Dar es Salaam), 
Mzumbe na Kilakala (l'vlorogoro), Msalato (Dodoma), Mwenge (Si ngida), 
Tabora Wavulana na Tabora Wasichana (Tabora), Nganza (Mwanza), Ilboru 
(Arusha) na Same Kilimajaro; 

(d) Prog.ramu ya Kukuza Stadi za Kusom.a, K ua ndika na Kuhcsabu: walimu 

4 9,000 walifundishwa katika fani ya KKK, kukamilika kwa ufuatiliaji wa 
mt aal a _mpya wa elimu ya rnsi ngi kuanz.ia eUmu ya awali hadi darasa la nne; 
kukami1ika na kupitishwa kwa kiunzi cha uthibiti ubora wa shulc; ununuzi 
wa pikipiki 2 ,894 kwa aj.ili ya ukaguzi wa shule; Ununuzi wa magari 5 kwa 
ajili ya kuimarisha shughuli Ul uthibiti ubora wa shu.le; kukmnilika k,"·a 
tathmini ya hali ya vyuo vya maendeleo ya wananchi 55 katika mikoa 26; na 
kukamilika kwa rasimu ya awa)j ya maudhui ya kieletro niki kwa ajili ya 
ufundishaji na ujifunzaji. 

(e) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati v,•a Chuo cha Ku1nbuktunbu ya Mv,,alimu 
Nyerere - Kampasi ya Kivukoni: Hat ua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi 
wa hosteli ya wanafunzi yenye uwezo wa kuhudum.ia wanafunzi 720 na 
kufungwa kwa vifaa vya kufundishia na viti visivyohamishika katika 
madarasa m.an.ne; 

(f) M.radi wa Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu 
Shughuli zilizotekelezwa ni :  
(i) Chuo cha Ualimu Shi nyanga: Kukarnilika kwa ujenzi wa jengo l a 

ghorofa mbili la nyumba -za wakufunzi; ujenzi wa majengo mawili ya 
bwerti na uz.io un,ekamilika kwa asilimia 90 ; ujenzi wa majcngo 
mawj)j ya madarasa, m ... 1.ktaba 1,a ukwnbi Wc'l mihadhara umekamilika 
kwa asilim.ia 6 0 ;  

(ii) Chuo cha Ualimu Mpuguso • Mbeya: Ujenzi wa mabweni mawil i, 
majengo matatu ya ghorofa Jc¼,a ajili ya nyun1ba za wakufun,.i na 
nyumba 1 ya kawaida wnekamilika kwa asilhnia 85; na ujenzi \,Ja 

maktaba, maabara1 ukumbi wa m.i.hadhara, na ukumbi wa mikutano 
u mekamilika kwa asilimi a 62; 

(iii) Chuo cha Valium Kita ngali .. Mhvara: U jenz:i wa nyumba 11 za 
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wakufunzi urnckamilika kwa asi limja 68; Ujenzi wa maktaba, ukumbi 
wa mihadhara, majcngo mawili ya mabweni na vyumba 16 vya 
madarasa umekamilika kwa asilimia 60; na 

(iv) Chuo cha Ualimu Ndala • Tabora: Ujenzi wa nyumba tano na majengo 
n1awili ya ghorofa kwa ajili ya wakufunzj umekamilika kwa asilimia 
70. 

3.3.3.3 Afya 
(a) Mxadi wa Kuimarisha Hospitali z.a Rufoa 

Hatua iUyofikiwa katika utekelezaji ni: 
(i) Hospitali ya Rufaa KCMC: kukamilika kwa ujcnzi wa jengo la kutolea 

huduma za kliniJ.:j za Radiolojia, kinywa na rneno na huduma 2a 
kisasa za uzazi; ,,a kununuliwa kwa baadhi ya vifaa tiba ikiwemo: viti 
maalum vya wagonjwa, mashine maalum za x-rny za kinywa, na 
kufung,tliwa kwa duka jipya la dawa la Scrikali; 

(ii) Hospitali ya Taifa Muhin,bili: kukamilika kwa ukarabati wa jengo la 
upasuaji wa kina mama wajawazito; usirnikaji wa lift rnbi)i (2) katika 
majcr,go ya Kibasil;-l na Mwaisela; kukamilika kwa ukarabati na 
usimikaji wa mfumo wa hewa katika jengo la upasuaji wa kiny,va; 
kukamilika kwa ukarabati wa jcngo kuu la up.-1suaji lenye vyumba 8 
vyc-l upasuaji an,bapo vyumba viwili (2) ni kwa ajili ya kupat1diki�1 
f igo; kukamilika kwa ukarabati wa jengo la kusafisha figo lcnyc jum)a 
ya vitanda 42 vya kuchujia da1nu; na kuan.z.a kwa ujenzi wa jengo 
maalum kwa wagonjv .. ,a wan.-10Hph1; 

(iii) Hospitali ya Rufoa Bugando: kukamilika kwa jengo la idara ya tiba y a  
m.ionzi pamoja na kufungwa kwa mashi,,e 2 ,..a Ct -Scan; kununuliwa 
kwa mashine ya kutibu mionz.i ya ndanj {Brachytherapy); ku.nunuliwa 
,,a kusimikwa kwa mashine 6 kwa ajili ya viph1,o vya damu, mashi1,e 
mbili (2) za vipimo vya moyo, na mshine moj-a ya ultmsou11rl; 

(iv) Hospitali ya Rufaa Kanda ya Nyanda z.a Juu Kusini - Mboya: 
kukamilika kwa upanuz.j wa jengo la uzazi na mtoto (RO-I) katika 
kitengo cha wazazi (Meta) kwa kuongezwa vymnba vinne (4) na 
sehemu ya wagonjwa kusubiria huduma, na upanuzi wa eneo la 
n1apokezi ya wagonjwa; kuka1¥Ulika kv1.ra ujenzi wa wocli za watoto; na 
ukarabati na upanuzi wa jcngo la kutolea huduma za dharura 
tmaendelea; 

(v) Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MO!): kuka.milika kwa ujen,i wa Jengo 
la MOI awamu ya Ill; m1unuzi wa vifaa tiba mbaJimbaH, mitambo na 
mashine kwa ajiU ya upasuaji; L11\u1,uzi wa mashine za maabarn, 
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mashine za radioloji a ikiwemo CT-Scan na MRI; na ununuzi wa 
mitarnbo ya hewa, kufua umeme, na uchomaji taka zitokanazo na 
huduma z.a afya; 

(vi) Taasisi ya Saratan.i Ocean Road: k unu nulhva na kufungwa kwa kifaa 
kiitwacho "multi-lenf collimator" katika mashi ne ya EQ80 k wa ajili ya 
k ubore sh a tiba z.a mior1zi ya nje; kununuHwa k\-va v yanzo vipya vya 
rrtionz.i; kuk amilika k wa ujenzi wa wod j binafsi; kuk amiJika kwa 

ukarabati wa sehemu tatu za wagonj\"'a kusub iri a h udu.ma; na 

kusimjkwa kwa 111.ashi ne mpya z a tib a  ya 1nionzi aina ya "Linenr 

Accc/ernfor" (LJNAC ) 2 na CT Simulator"; 

(vii) Hospitali ya Ru/a a ya Magonjwa ya Kifua Kikuu - Kibong 'oto: 
kuk amiJika r1a kuzinduliwa kwa jengo la k uto.lea huduma kwa 

waathirika mahaJi pa kazi; na 
(viii) liospitali ya Afya ya Akili Mircmbe: kuendelea na ujenzi wa jengo la 

�uhudumia waathirika wa dawa za kulevya k atik a e neo }a lteg a. 

(b) tvlradi ,,rn Kuboresh a Upatikar,aji wa Dawa, Vifaa Tiba na Vitcndanishi: 
kuimarika k wa upatikanaji wa dawa, vifaa tib a na vitendanishi katika vituo 
vya kutolea huduma z a afya vya urnrna katlka Bohari ya Dawa (MSD) kufikla 
wastani wa asiJirn.ia 81 wa dawa muhimu 135; na wast ani wa asilimia 92 kwa 
dawa� vifaa tiba, vitendanishi na ch anjo kwc1,ye vi tuo vya k utolea huduma 
za afya nchini. 

(c) Mradi wa Kud.hibi ti Jv1agonjwa ya Kuan1buk.iza: kwmnuliwa na kusambazwa 

kwa dawa za kifua kik uu na ukorna nchini; kununuliwa na kusainbaz.wa k wa 

mashine za "gene-�xpert" 189 k atika wil aya zotc nch.ini na mashlne 5 katlka 
hospitali binafsi 5 zilizopo D ar es SaJaam kwa ajili ya ugunduzi w a kifua 

kjkuu kupitia vipirno vya vinasaba; kuJunguliwa kwa vituo vipya 41 vya 
kutoa matibabu kwa wagonjwa wa kifua kikuu sugu nchini; na kusambazwa 
kwa Uta 236 ,420 za viuadudu vya kibailoji a kwa ajili ya kuangamiza 
viluwiluwi vya mbu kwe,,ye mazalia k atik a Ha1mashaur i  zotc nch inj. 

(d) I<uimarisha Miundombi nu ya f-J uduma 2a Afya; kuka nUlika kwa ujenzi na 

ukarabati w a Mospitali 10 Ul Wil aya, Viluo vya Afya 295 na nyumba za 

watumishj wa afya 306. 

3.3.3.4 Us!awi wa Jamii 
(a) Uwezeshaji Wanawake Ki uchumi :  uhamasishaji wanawake kujiunga na 

kuan.zish a vikundi vya wanaw akc vya. kiuch unU 88 vyenye jum.la ya 
wal\awake 1,517 k atika Haimashauri za Wil aya ya Rombo - Kilim anjaro na 
Mvomero - Morogoro amb apo vimehamasishwa kuji unga na SACCOSS; na 
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vikw,di 4,365 vyenye wanawake wajasiriamali 39,449 katika Halmashau1i 130 
nchini kupatiwa mikopo ya shilingi bilioni 7.3 kupitia Mfuko wa Maendele<> 
ya Wanawake; 

(b) Programu ya Uhai na Maendeleo ya Mtoto: Hatua iliyofikiwa ni uelim.ishaji 
wa jamii na watoto kuhusu madhara ya mimba na ndoa za utotonj katika 

Mkoa ,iva Shinyanga ambapo wanafunzi 1/105 na walbnu 283 wa1 ielimishwa; 
waendesha bodaboda 93 katika mkoa wa /vlara (63), na Dodoma (30) kupcwa 
elimu kuhusu haki na kutambua utu wa mtoto wa kike kwa lengo la 
kumlinda dhidi ya mimba z.a utotor,i; kujengewa uwezo kwa maafisa 

upelelezi wa mikoa ya kipolisi 33, Pol isi Makao /\1akuu ya Jeshi la Polisi (50) 
na Waratibu 417 wa Dawati la Jinsia na Watoto kat ika Jeshi la Polisi katika 

kukabil iana .na ukatili dhkli ya watoto; na 

(c) Progra1nu ya Uwezeshaji wa  Huduma za Ustawi wa Jamii: Hatua iliyofikiv1m 
ni wajumbe 300 wa timu za ul inzi na usaJama wa mtoto katika ha)mashauri 
15 kujepgewa uwezo kuhusu ulinzi na u�afama wa mtoto. 

3.3.3.5 Utawala Bora na Huduma Bora kwa Wananchi 
(a) Miradi ya Mhtko wa Bunge: kuanza kwa kaz.i za awali kwa ajili ya ujenzi wa 

nyumba ya makazi ya Naibu Spika enco la Kilimani - Dodom a na nyun,b(l ya 

Katibu wa Bunge - Dodoma na utekelezaji v,.ra 1n.radi \•.ia Bu.nge Mtandc-lO 
umefikia asilim ia 15; 

(b) J\1.radi wa Mfuko wa Mahakama: KukamiJisha ujenz.i wa Mahakan1a za 
wiJaya za Bagarnoyo, Mkuranga na Kjgamboni na 1v1ahakama za Mwanzo za 
Kawe, (DSM), Robanda (Serengeti), Mvomero (Jvlor<>goro), lguguno (Singida) 
na Bereko (Kondoa), kukamilika kwa nyumba mbili za Majaji pamoja na 

ukarabati wa ffyumba moja katika mkoa wa tvftwara na kue11delea na uje1,zi 
wa Mahakama ya wilaya 16 /vlahakama Zl"l Hakimu Mkazi za Mikoa 5 (Gcita, 
Njombe, Katavj, Lindi na Si.miyu) na Mahakam Kuu za Kigoma na l'vlara. Pia 
kuanza maandaJizi ya ujcnz i wa majengo ya l\1.akao Makuu ya Ivtahakam a ya 

Tanzania mjini Dodoma; 
(c) Vitambulisho vya Taifa: hatua iliyofikiwa ni kusajiliwa kwa watu 19,563,091 

hadi Agosti 2018 ukilinganinisha na watu 18,681,0 59 mwezi Juni 2018 katika 
n\.ikoa mbaJimb ali Tanzania Bara na Zanzibar; kukarn.ilika kuunganishwa 

kwa wi1aya 117 na mtandao wa mawasiliano; na kuunga1,ishwa kvva taasisi 
45 za urnma na binafsi na m.fumo wa Vitambulisho vya Taifo (Jnterface). 

3.3.3.6 Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 
(a) Mfuko wa Maendeleo ya Vijana: Hatua iliyofikiwa ni kutolewa kwa mikopo 

ya ma sharti nahm yenyc thamani ya Shilingi bilioni 2.74 kwa jumla ya 
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viku.ndi vya vijana 523 kutoka katika Ha1mashauri 128; kuanza kutumi.ka kwa 

Mwongozo wa Uendeshaji wa Mfuko wa Maendeleo ya Vijana, w,aosisitiza 
uanzishaji wa SACCOSS; kukamilika kwa ukaguzi wa ufuatiliaji wa fedha za 
Mfuko ambapo rlalmashauri za Wilaya 19 zimcrejesha shilingi milioni 235. 

(b) Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi: Hatua iliyofikiwa ni kutoa mafunzo kwa 

yjjana l 0,858 katika fani mbalimbali kupitia mafunzo ya uanagenzi ambapo 
vijana 6,455 wamepatiwa mafunro hayo katika fani z.a ushonaji wa rlS--IO, 
useremala, uashi, terazo, uchongaji wa vipuri, u.fundi magari, ufundi umeme, 
ufw1di bomba, uchomeleaji, kutcngeneza viah1 vya ngoz.i na TEHAMA; 
vijana 3,989 walipatiwa ma.hmzo katika fani mbalimbali iii kurasimisha Ujuzi 
uliopatikana Nje ya l'vllumo Rasmi; na malunzo kwa vitendo mahali pa ka2.i 
ambapo vijana 414 waliu.nganishwa na waajiri ili kmveza kupata ujuz.i wa 

kuajirika ama kujiajiri wanapohithnu masomo yao. 

3.3.3.7 Habari,. Utamaduni, Sanaa na Michezo 

(a) Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Habari Tanzania (TBC): Hatua iliyolikiwa 

ni: kuanza kwa usanifu \Vi-l Jengo la Utanga1..aji Jiji.ni Dodoma u,,aohusi:;ha 

pia majengo mbalimbaJi zikiwerno nyumba za wafanyakazi; nrt kukan-1ilika 

kwa hatua za awaJi za uanzishaji wa ChaneH ya Televisheni ya masuala ya 
Utalii a1nbapo vifaa kwa aji1i ya ujenzi wa studio vitafungwa Nove1nba, 2018. 

3.3.3.8 Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 
Hatua iliyofikiwa k<ltika uh.ifadhi endelevu wa bonclc la Zhva nyasa ni 
kukam.ilika kwa uandaaji wa vilalu vya miche ya miti na ua1,1,.ishwaji wa 
mashamba darasa katika \Nilaya za Ludewa, Kyela na Mbinga. 

3.3.4 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na lJwekezaji 

3.3.4.1 Miundombinu 
(a) Barabara 

(i) Barabara ya Sumbawanga - t-1atai - Kasanga Port (Km 112) -
utekcl ezaji umefikia asiHmia 80; 

(ii) Barabara ya Bulamba -Kisorya (Km 51) -utekcl czaji umefikia asilimia 

55; 
(iii) Barabara ya Urambo -Kaliua (Km 28) - ujenzi umefikia asi limia S; 
(iv) Barabara ya Loliondo (Wasso) - Sale Junction (Km 49) - ujenzi 

wnefikia asilimia 15; 

(v) Barabara ya Mpemba - lsongole (Kn, 50.3) - ujenzi umfikia asilimia 10; 
(vi) Barabara ya Sanya Juu - Alerai (Km 32.2) - imcfikia asilimia 70; 
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(vii) Barabara ya Tvfaswa - Bariadi (Km 49.7) - imelikia asilimia 15; 
(viii) Barabara ya KikLLsya - lpinda - Matema (Km 34.6) -imelikia asilimia 

78; 
(ix) Barabara ya Lusitu -Mawcngi (Km 50)- imefikja asilimia 10; 
(x) Barabara ya Njombc - Moronga - Makete (Km 107.4) - imefikia 

asilimia 15; 
{xi) Barabara ya Mhavara -Mnivata (Km 50 )-imcfikia asilimia 30; 
(,tii) Ujen.zi wa barabara ya Morogoro sehemu ya Ubungo -Kibaha kwa 

1,jia sita unae.ndelea; 
(xiii) Barabara ya Chu.nya -M.akongolosi (Km 43) - imelikia asilimia 11; 
(xiv) Barabara ya Makutano - Natta - Mugumu/ Loliondo - Mto wa Mbu 

(km 185): kuendclca na ujcnzi wa barabara kwa kiwango cha lan-tl kwa 
sehemu za Makutano - Natta (km 50) arnbapo utckele2aji wa mradi 
umefikia asiJimia 65,0Si 

(xv) �•rabara ya Manyoni - ltigi -Tabora (km 2.59.7): kulipa sehemu ya 
madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri wa ujenz.i wa sehemu 
za Manyoni -ltigi -Tabora; 

(xvi) Tabora - Nyahua - Chaya: schcmu ya Tabora - Nyahua (km 65) 
imekamilika na Nyahua-Chaya (km 85.4) imefikia asilimia 1 7.60; 

(xvii) Barabara ya Kidahwe - Kasulu - Kibondo - Nyakanazi (km 413): 
kucndclea na ujenzi kwa sehemu u Kidah\'ve - Kasulu (kin 63) 
arnbapo utckclc:z.aji umcfikia asilim.ia 72; kuanza ujenzi sehemt.t y a  
Nduta - Kibondo - Kabingo (km 61. 84) na barabara ya kupiti.i 
Kibondo mjini; 

(xviii) Barabara ya Tabora -Koga -Mpanda: sehemu ya Tabora - Uscsula 
(km 30) utekelezaji imekamilika, Usesula - Komanga (Km 115.5) 
imefikia asHimia l 1.8; Komanga -Kasinde (Km 112.8) imefikia asilimia 
10.0 na Kasinde-Tvlpanda (km 107.7) imelikia asilimia JO.O; 

(xix) Barabara ya Mbinga -Tvlbamba Bay (Km 6 6 )  imefikia asilimi,i 6.0; 
(xx) Barabara ya Morogoro: schcmu ya Ubungo - Kibaha ka2.i ya upanuzi 

barabara kwa njia sita unaendelca; 
(xxi) Barabara ya Usagara - Geita - Buzirayombo - Kyamyorwa (Km 230): 

kulipa sehemu ya malipo ya Makandarasi kwa schcmu ya Uyovu 
6wanga (km 43), kuendelea na ujenzi wa  barabara ya Bwanga -
Biharamu]o (kn1 67) ambapo ujenz-i umefikia asiJim.ia 80, kuanza ujenzi 
kwa kiwango cha Jami barabara ya Geila -Bulyanhulu Jet (km 58.3) na 
Bulyanhulu Jet - Kahama (km 61. 7); 

(xxii) Barabara za Kupunguz.a Msongamano jijini Dar es Salaan1 (km 169.66): 
kukam.ilika kwa barabara za Kimara - Kilungule - External (km 9), 
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Mbe2.i - J\tlalambamawili - K.inyerezi - Ba nana (k m 14) sehcmu )'• 
Kifuru - MaJambamawili - J\tlsigani (km 4), Tegeta - Kib aoni - \•Vazo 

Hill - Gob a - Mbezi (Morogoro road) sehcmu ya Mbezi Mwisho -
Goba (k m 7), Tangi Bovu - Gob a (km 9), Kimara Santti - Msewe -
Changanyikeni (km 2.6), Kibamb a -Kisopwa - Kwembe - Makondeko 

(km 14.66)  sehemu ya Kibamba -Mloganzila (km 4), Ardh i -Makongo 
-Gob a (km 9) sehemu ya Goba - Makongo; na kuendclca na ujenzi wa 
barab ara za Kimara - Kilungulc - External (km 9), sehemu ya ya 
Kimara - Kilungule - Majichumvi (km 6); Mbezi - J\tlalambamawili -
Kinyere zi - Bana na (km 14), sehcmu -Msigaru (km 2) na Tegeta 
Kib aoru -W azo Hill - Goba (km 13), schcmu ya Madale -Goba (km S); 

(xxiii) Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (km 42.9): maandalizi kwa 

ajili ya kuanza ujenzi wa miundombjnu ya t,..fabasi yaendayo haraka 
;iwamu ya pili,. ya tatu na nnc yanaendelea; na 

(xxiv) Ujenzi wa Barabara za Juu (Flyover) j iji ni Dar es Salaam: kukamilika 
kwa Mfugaleflyover (TAZARA) na kuanza kutumika. Aidha, ujenzi wa 
Interchange ya Ubungo unaendelea. 

(b) Madaraja 
Hatua iJiyofikiwa katika ujenzi wa madaraja ni kama ifuatavyo: 

(i) Mara (Mara) atnbapo utekelezaji umefikia asilimi a 81.3, 
(ii) Sibiti (Singida) asilimi a 79.8; 
(iii) Daraja la Magara (Manyara)-imefikia asilimia 9; 
(iv) Lukulcdi (Lindi) asilimi a 70 ; 
(v) Ruhuhu (Ruvuma) asilimia 65; 
(vi) Mlalakuwa (Dar cs Salaam) asil imia 64; 
(vi i) Momba (Songwc) asilimia 7. 5 ; 
(viii) Daraja la Selander (Dar e s  Salaam) m.kataba ya ujenzi imesainiwa; ,,a 
(ix) 1A'ami (Pwanit mikataba ya ujenzi imesainiwa. 

(c) Vivuko 
(i) Um.muzi na Ukarabati wa Meli katika Maziwa Makuu: kuendclca na 

ujc ,,zi wa meH mpya katika ziwa Victoria, Nyasa 1w Tanganyika; na 
(ii) kucnde1ea na ukarabati wa meli za MV Victoria,  tvlV Butiama, r,..ty 

Licmba, MV Um oja, MV Serengeti na MV Songea. 

(d) Viwanja vya Ndege 
(i) Ujenzi wa jengo jipya la abiria (Termi nal ill) katika kiwa nja cha ndege 

cha Kimataifa cha JuHus Nyerere: kuendelea na ujenzi wa jengo jipya 
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la abiria (Ten1unal lll) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 78; 
(ii) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Kilimanjaro: kukamilika kwa 

ukarabati wa barabara ya kuruka na  kutua ndege, ujenzi wa barabara 
y a  kiungio, usimikaji wa taa za kuongozea ndege na ukarabati w a  
maege.sho ya magari; na  kukamilika kwa upanuzi wa jengo Ja abiria; 

(iii) Kiwanja cha Ndege Mwanz a: kuendelea na upanuzi wa maegesho ya 
ndege, ujenzi wa jengo la mizigo, utio wa kiwanja pamoja na  
maegesho ya ndege za m.izigo, uje ,,zi wa jengo la kuongozea ndege, 
kituo cha umemc, macgcsho ya rnagari, kusimika taa z.a kuongoi.ea 
ndcge na ujenzi wa mfumo w a  kuondoa maji ya mvua kiwanjani 
ambapo utekelc2aji un-1efikia a. siJirnia 70; na 

(iv) Kiwanja cha Ndege Msalato (Dodoma)-kuanza maandalizi ya ujenzi. 

(e) Nishati 
(i) Ujenzi w a  lvlradi wa Kinyerezi I Extension - M�V 185: kukamilika kwa 

ujenzi w a  niisingi ya mitambo pamoja na  ujenzi wa njia ya umeme wa 
m,;ongo wa k V220 (Kinyerezi I hadi Kinyerezi II); 

(ii) Mradi wa kufua Umeme u 1,aotokana l'1a nguvu ya maji Rusumo MW' 
80: kukarnilika kwa ujcnzi wa kambi ya kudumu ya ,vafanyakazi; na 
kuendelea na ujenzi w a  bwawa la kuhifadhi maji na miundombinu ya 
barabara; 

(iii) Iv1radi kufua umeme wa kv,ra kuhunia nguvumaji Ruhudji IvlW 358; 
kuendelea na majadiliano iii kuwezesha upatikanaji wa fodJ ,a za 
kutekele1..a mradi; 

(iv) Mradi wa kufua Umcmc unaotokana na ng-uvu ya rnaji Malagarasi -
MlA' 45: kuendclea kwa kazi ya kudurusu upernbuzi yakinifu wa 
mradi; 

(v) Mradi wa njia kusafirisha un1eme wa Msongo wa kV 220 Maknmbako 
-Songea: hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa i-n.radi; na 

(vi) Miradi ya Kusambaza Umeme Yijijini kupitia REA (Awamu ya Ill): 
Kuunganishwa umeme kwa vijiji 557. 

(f) Bandari 
(i) Uendelezaji wa Bandari ya Dar es Salaam: kazi ya ujenz1 1.meanza 

ambapo uwekaji nguzo za msingi za lvlagati umekamilika katika Gati 
Na. 1; Ujenzi wa Gati la Ro-Ro unaendelea na upo katika hatua ya 
ujenzi wa sakafu ngun1u chini ya maji. Utekelezaji wa n1radi 
umekamil ika kwa asiJimia 35 ; 

(ii) Kuboresha Miundombinu ya Bandari ya Tanga: Ukarabati wa 
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macgesho ya meH na sehernu ya kupakulia shehena na ukaraba ti wa 

miundombinu ya barabara kuelekea lango Na. 2 umekamilika kwa 

asilimia 76; na 
(iii) Upan uzi wa Bandari ya l\,ltwara: ujenzi wa gati la mita 300 la 

kuhudumia shehena mchanganyiko umefikia asil in1ia 30. 

3.3.4.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 
l<uendel ea na ukarabati na ujenzi wa majengo ya ofisi z.a balozi na m akazi ya 

watumishi katika balo,i za Kampala (Uganda), Kinshasa (DRC) na Brussels 
(Ubelgiji). Aidha, ukarab ati wa majcngo ya ta aluma na maktaba ya Chuo cha 
Diplomas ia (Dar es Salaam) unaendeJca. Vile vile., uboreshaji wa mfumo wa udahili 
wa wat1afu.nzi kwa njia ya kielektroniki unaendeJea. 

3.3.4. 3 Uhamasishaji wa S ekta Binafsi 
Serikali imeen_dele a n a jitihada kuh a111asisha \vawekezaji v,,ia ndani na njc kuwekez a 

kwenye sekta muh.imu zitakazokuza uchumi kwa haraka,. pamoja na kuwasaidia 

wajasiriamali wadogo n a wakati kuibua fursa za uwekezaji kwa Jengo la kukuza 

biashara z.ao na kuongeza kipato. Serikali k\va kushirikiana n a sekta binah-i 
zilianda a rnakongamano ya biashara na uwekczaji kwa kushirikisha nchi za 
Victnam.,. lndia, China,. Korea, Ufaransa, rsi:ael, Hispania na uholanzi. 

Aidha, SerikaJi imeanda a  Mwongozo kwa Balozi Ut Tanza.nfo Nje ya Ndli iii kuvutia 

m.itaj i, uweke2.aji na kutaJuta masoko na pia imeongez a miundornbinu }'a rnajengo 
ya n'Utaa na mabanda ya viwanda kv1.1a ajili y a waj asirian1al i .  VileviJe, flimu ya 
ujasiri,tmali na utoaji wa mitaji kupitfa NEDF imetolewa. H ata hivyo, Wi zara 
imcanda a lvlwongozo wa Ujenzi wa Uchum.i wa Viwand a kvi.ra MamJaka ya Serik ali 
za Mit·aa na kusambaza kwa utekelezaji. Kutokana na juhudi hizo n a J'1yinginezo 
jun1la ya viwanda (ucumulative") 3,306 hadi kufikia Machi, 2018 vin1ean2.ishw a 

3. 3.4.4 Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na S ekta Binafsi 
Kwa upa.nde wa ushiriki wa sekt a bil'1afsi katika utekelezaji wa Mpango wa 

Maendcleo, Serikali ime<mdelea kuweka mikakati ya kuimarisha ushiriki wa sekta 

hiyo kwa u wekezaji wa moja kwa moja au kwa utaralibu wa ubia kati y a Sekta y(l 
Umma na Sekta Binafsi (PPP). Mikakati hiyo ni pamoja na kuandaa Mwongozo wa 

Kuboresha Mazingira y a Biashara (Blueprint for Reg ulatory Reforms to Improv e 

Business Environn1ent). Vile vile, Serikali imeendelea kuwekeza kwenye 
miundombinu wezeshi kama vile ujen.zi wa barabara, nishati ya u.mem e na maji iJi 
kuimarisha mazingira y a uwekezaji, na pia imeendclca kutoa vivutio vya kikodi 
kuvuti a sekta bina/si kuwek ez a katika maeneo ya kipavmbele. Aid.ha, SerikaH 
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imeifanyia marekebisho Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binalsi, Sura 
103 ill kuondoa changamoto za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kupitia 
utaratibu wa PPP. Lengo la uwekezaji kupitia PPP ni kuishiriki.sha sekta binafsi 
kuwekeza kwenye miradi ya ubia hivyo kuongeza upatikanaji \Va fedha z.a 
kutekeleza rniradi ya maendeleo kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora, ujuzi na 
teknolojia mpya pamoja na ufonisi wa kutekeleza rniradi. Kutokana na jitihada h.izi, 
Serikali imefanikiwa kuan.zisha na kutckclcza miradi mbali mbali ya lfuia ambayo 
ipo katika hatua mbalimbali za utekclczaji. Baadhi ya n-1iradi hiyo ni parnoja na: 
(a) Mradi wa Uendeshaji wa Hudurna ya Usafiri jijini Oar Es Salaarn Awan1u ya 

kwanza (Dar- Rapid Transit Project- Phase]) ambao upo katika hatua ya 
uendeshaji chini ya Kampuni binafsi ya UDART; na 

(b) tvfradi wa uza.lishaji wa Madawa Muhimu na Vifaa Tiba (Pvvani, Mwanza na 
Ivfbeya) utakaotekelezwa na Bohari ya Oawa kwa kush.irikiana na I'vtbia wa 
sekta binafsi, ambao upo katika hatua ya uidhinishaji kwa ajili ya hatua ui 
kumpa�a mbia. 

(c) Miradi minginc iJiyo katika hatua ya upc1nbuzi yakinifu rd pa1noja na: ujcnzi 
wa Vyuo Kmni vya Uhtndi; mradi wa Kuhia mneme -Smnanga Fungu MW 
330; na Ujenzi \Va Bandari ya Mwan1bani -Tanga. 

3.3.5 Kuimarisha Usimamizi na Utekelezaji w.i Mpa.ngo 

3.3.5.1 Ufuatiliaji wa Miradi katika Mwaka 2017/18 
Katika mwaka 2017 /18, Wizara ya Fedha na Mipango ilifuatilia utekelezaji wa 
miradi .mba1imbali ya maendeleo. Miradi inayofuatiUwa n_j ile inayogharamjwa kwa 
fedha za Serikali na ile inayotekelezwa na Sekta Binafsi. �firadi 43 ilifuatiliwa katika 
�ckta 1..a Maji, Uchukuzi, Viwanda, Afya, Kilimo, 1 1a Elimu katika mikoa ya Pwani, 
Tanga, Arusha, Kilimanjaro, Morogoro, Dodom ... ,, lringa, Njombe, Mbeya, Songwe, 
Ruvuma, Mtwara, Mwanza, Dar es Salaam, Shinyanga na Lindi. Orodha }'a miradi 
iliyofuatiliwa imeainishwa katika Kian1batisho U. 

3.3.5.2 Changamoto zmzobainishwa katiJ<.a Utekelezaji wa Miradi lliyofuatiliwa 
(a) Uwczo ,va makandarasi wanaopewa zabuni za ujcnzi katika nUradi 

iliyofuatiliwa kutokuwa na uwezo wa kutekeleza miradi hiyo k\va \vakati 
uliopangwa kv.renye mkataba; 

(b) Uhaba wa watuntishi katika baadhi ya nUradi Hiyokamilika unaathiri ufani:;i 
katika uendeshaji wa miradi husika; 

(c) Uchakavu wa rniundombinu na rnitambo katika baadhi ya rniradi 
hnesababisha miradi kuzalisha chini }'a kiwango kinachota.kiwa; na 

(d) Kukosekana k\•Va un1eme wa uhakika katika baadhi ya viwanda 
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kumesababisha vh ... .'anda kupata hasara na kushindwa kupa.nua U\vckezaji. 

3.3.5.3 Changamoto za Utckele,aji wa Mpango na Hah,a Zilizochukuliwa 
Kwa ujumla, utekclczaji wa bajeti ya maendeleo una changamoto ya upatikanaji wa 
fodha kwa wakati; maandalizi ya baadhi ya miradi kutokamilika kwa wakati i)j 

kuruhusu hatua za utekelezaji kwa kuzi.ngatia mpango kazi wa utckelezajii na 
mwcnendo wa kupungua kwa upatikanaji \va misaada na mikopo nafuu. Katika 
kukabil.iana changamoto hizo, Serikali imechul<ua hatua zifuatazo: 
(a) Kuimarisha m.ifumo na taasisi zinazokusanya mapalo iii kudhibiti uk\vepaji 

kodi na uvujaji wa mapato; 
(b} Kuboresha mazingira ya uendeshaji biashara na uwckczaji wa Sekta Binafsi; 

na 

(c) Kutoa maful'lZO ya uandaaji wa miradi ya maendeleo kwa wataalaln wa 
Wizara, Idara Zina.zojitegemea na Taasisi za Serikali. 
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SURA YA NNE 

MAENEO YA KIPAUMBELE KWA l\1WAKA 2019/20 

4.1 Utangulizi 
Sura hii inaainisha nlaeneo ya kipaumbeJe yatakayozingatiwa katika utekelc1.aji wa 
miradi ya maendeleo kwa n1waka 2019/20 iliyoainishwa katika Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa /Vliaka Mitano 2016/17 - 2020/21 na Mkakati wa 
Utekelezaji. 

4.2 Misingi na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

4.2.1 Msingi y a  Mpango kwa Mwaka 2019/20 
Misingj rnikuu ya uandaaji wa �,fapendekczo ya �,fpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Mwaka 2019/2 0 ni kama ifuatavyo: 
(a) T<ucndelca kuimarishwa na kudumishwa kwa amani, usalama, utuli\lll 

na umoja wa ndani na nchi jirani; 
(b) Kuimarika k\va vjashjria vya uchumi jurnla na 1nac 1,dclco ya kiuchumi 

na kijamii .kama vile Pato la Tai fa; 
(c) Kuimarika kwa ukusanyaji wa .-napato ya ndan.i; 
(d) UtuJivu w a  bei nchini na katika soko la kimataifa; 
{e) Kuendelea kuin,arika n a  kutengamaa kwa uchumi wa dunia; 
(f) Kuendelea kuvv·a na utulivu \\'a bei za bidJ1aa U'I petroli katika soko la 

dun.ia; na 
(g) Hali ya hewa n.iuri l'1dani ya ,,chi na katika nchi jirani. 

4.2.2 Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 
Shabaha za ukuaj.i wa uchumi katika mwaka 2019/2 0 na muda wa kati 
(2019/20 - 2021/22) ni kama ifuatavyo :-
{a) Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.3 

mwaka 2019 ikilinganishwa na matarajio ya asi1imia 7.2 mwaka 2018 
1,a kuongczeka kwa wa.stani wa asilimia 7.6 katika kipindi cha muda 
,va ka li; 

(b) Kucndelca kudhibiti kasi ya ntfw11uko w a  bei na kuhakikisha kuwa 
unabaki kwcnye wigo w a  tarakimu moja ya \vastani wa asiJimia 5.0 
katika kipindi cha n1uda wa kati; 

(c) Mapalo y a  kodi kufikia asilimia 12.7 ya Pato la Taifa mwaka 2019/20 
kutoka matarajio ya asilimia 12.5 nwvaka 2018/19 na wastanj wa 
asilimia 12.9 katika kipind.i cha muda w a  kati; 
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(d) Matmnizi ya S eri kaJi yanatarajiwa kuwa asilimia 21.J ya Pato la 1'aifa 
mwaka 2019/20 na kufikia wastani w a asilim.ia 20.2 katika kipindi cha 

mud a wa kati; 
(e) Kupunguza nakis i ya bajeti (ikijum uisha misaada) kutoka matarajio ya 

asilimja 2. 9 mwak a 20 18/19 hadi wastan.i wa asilirnia l .1 k atika kipindi 
cha mud a wa kati; na 

(f) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kw a kiwango cha kukidhi m ahitaji 
y a uagiz aji wa bidhaa n a huduma k utok a njc kwa kipindi 
kisichopung ua m.iezi 4.5 kalika kipindi cha m uda wa k ati. 

4.3 Miradi Mikubwa ya Kielel ezo na ltakayop ewa Ms ukumo wa Kipekee 
J1i kufi ki a malengo n a shabah a tarajiwa kwa Mpango wa Jvfaendeleo \Va M waka 

201 9/20, msukun1 0  w.-l kipekee unae J ekez wa katika kutekel eza miradi ya kielclcw, 
hus usa n, Huata}ro: 

4.3.1 Mradi wa Kuzal isha Umem e wa Maji Rufiji -MW 2,100 
Kuongeza uwezo wa kufua un1emc, ikiw a ni pamoja n a kuongeza kasi ya utekdez.aji 
wa m.radi wa ujcnzi \va bwawa na mitarnbo ya kuZ<1.Ji sh a umerne an1bapo 
.maa nd alizi ya ujenzi yali anza Januaii 20 18 na unatarijiwa kuk am.ilika katika kipindi 
cha m.iezi 36. Longo la �lpango wa pili w a Maendeleo wa Miaka Milano kwa eneo l a 

umcme ni kufi kia uzaJishaji wa MvV 5000 ifik apo 2020.  Kukamilika k wa mradi huu 

kuta,-.1czesha ongczeko la Jvl\.\1 2,100 kutokana na chanzo cha maji ambacho ni nafuu 

zaidi na hivyo kusaidi a kuptmguz a wastani wa gharama za uzalishaji kutokana na 

vyan.zo vingine. Kwa kipindi cha mwaka 2019/20 , kazi zitakazotekelezv,.ra ni pa111oja 

na: 
(a) Uje nzi wa mi undombinu wez.eshi ya mri'l.di ikiwerno ujenzi wa kambi n.a ofisi 

za wafany akazi; na 

(b) Ujenzi wa bwawa na njia kuu :ta kupitisha maji . 

4.3.2 Kue.ndeleza ujenzi wa Re1i y a  Kati kwa kiwango cha Stnndard Gauge 
Katjka kipindi cha 2019  /20 kazi zi takazotekelezwa ni pamoj a na: 
(a) 

(b) 
(c) 

(d) 

K uendclt-?a na ujenzi \\'a reJi ya Dates Sala am - Morogoro (krn 300) na k uanza 

ujenzi kwa kipande cha Morogoro - Makutopora (km 422); 
K utaf u ta mwekezaji wa kipande cha Isaka - .Rusumo; 
K ukantiJisha taratibu za k utwaa ardhi kwa ajili ya njia ya reli tv1orogoro hadj 

Dodoma na maeneo mengine; 
Kukamilisha usanifu w a kiJYlazingira na jamil katika c 1,eo litak a1opiliw a na 

mradi; na 

(e) f<.uim arisha uwezo w a Shirika l a Reli iii livlleze kusimamja na kuendesha mradi 
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kwa ulanisi. 

4.3.3 Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 
Lengo la Mradi ,u kuboresha uendeshaji wa  Shirika la Ndege Tanzania (ATCL). 
Katika inwaka 2019 /20, shughuli z.itakazofanyika ni: 
(a) Kukanulisha malipo ya ununuzi wa ndege aina ya 6oeing 787 DreamJiner; 
(b) Ununuz.i wa ndege moja aina ya Airbus (A220 - 3 00) ; 
(c) Kugharanua uendeshaji wa awali wa Boeing 787 Oreamliner ya pili; 
(d) .Kuimarisha uwezo wa Chuo cha Taifo cha Usafirishaji katika kutoa mafunzo ya 

masuala ya usafi ri wa a1"1ga; na 

(e) Kuanzisha Kitcngo cha Kuhudumia Ndegc Uv,,1anjani (ground handling unit). 

4.3.4 Ujenzi wa Bomba la Maiuta Ghaii kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga 
(Tanzania) 

Lengo la mra�H huu nj kujenga bomba .l a kusafirisha rnafut1'1 ghafi kutoka Uganda 
hadi Tanzania. Katika mwaka 2019/2 0, shughuli zi lakazotckclezwa ni pamoja na: 
(a} Uundaji wa kampuni ya rnradi; na 
(b) Majadiliano kati ya kampwli na benki kwa ajili ya upatikanaji wa /edha. 

4.3.5 Mxadi wa Kuchakata na Kusindika Ce-si Asilia • Lindi 
Katika mwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni: 
(a) Kukamilisha usanifu wa av,rali na kuanza usanifu wi'I, kina \\1a .kihandisi; 
(b) Kukamilisha nukataba muhimu ya mradi; n a  
(c) Majadilia.no na benki kwa ajlli ya upatikanaji wa fcdha za kughararnia nuadi . 

4.3.6 Kiwanda cha Kufua Chun\a cha Liganga 
Leng<> la mradi ni kujenga mgodi wa kufua chuma 1'1a kiwanda cha kuzalisha bidhaa 
za chuma. Katika mwaka 201 9/20, shu ghuli zitakazotekclczwa ni: 
(a) Kukamilisha ulipaji wa fidia; 
(b) Kukamilisha ucharnbuzi wa mikataba ya J\1radi kwa kuzingatia marekebisho 

ya Sheri a ya l'vladini ya mwaka 2017; 
(c) kuanza ujcnzi wa mgodi; 

(d) kufanya utham.ini wa mali za wananchi watakaopisha u,enzi wa njia f.l 
urncmc kutoka Mchuchmna - Liganga; na 

(e) Kuanza. maandalizi ya ujenzi wa kiwanda cha chuma. 

4. 3.7 Uanzishwaji wa Kanda Maalum za  Kiuchumi 
Mradj u.na]enga kurahisisha upatikanaji wa macnco ya uzalishaji na uendeshaji 
biashara, ambapo kwa mwaka 2019/20 vipaurnbclc virnewekwa katika kuharakisha 
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utekelezaji wa kanda ziJizoainishwa katik a Mpango wa Taifa w a Maend eJeo wa 

Miaka Mitano. K anda hizo ni;-

4.3.7.1 Eneo Maalum la  Uwek ezaji Bagamoyo 
Lengo la mracji ni kujenga bandari  ya kisasa na kuan.zisha 

J<atikfl mwaka 2 019/20 , shughuli zitakazotekelezw a ni: 
eneo maalum la viwanda. 

(a) Kupata hati rniliki ya eneo; 
(b) 
(c) 

Kujenga miundombinu wezcshi; na 

Kuanz a ujenzi wa kituo ch a teknolojia. 

4.3.7.2 Eneo Maalum ya Uwekezaji Kigoma 
Lcngo l a mradj ni k uai,zishil eneo rnaalum Ja uwekczaji Kigoma lenyc bandarj huru, 
m.ita a y;\ viwanda, kongane z.a utalii na kituo cha biash ara na huduma. Katika 

mwaka 2019 /20, shughuli zitakazotekclez wa ni p amoja na kutafuta rnwekeza ji 
atakayc::. hiriki�na na Serikali kwa utaratibu wa ubia. 

4.3.7. 3 Eneo Maalum la Uwekezaji Mtwara 

Lengo la mradi ni kujenga bandari hur u na ujenzi w a viwanda vinavyol umia gesi 
asilia. Katika rnwaka 2019/20, shughuli zitakazotekelezwa ni: 
(a) Kufanya upcrnbuzi y akinifu ,,a kuandaa mnslr.r plan; 
(b) 
(c) 

Ujenzi wa n,h1odombinu wezeshi; na 
T<utangaza eneo la bandari kwa wawekez.aji (w abht) 
kusimik a 1nitambo. 

4.3.7. 4 Eneo maalum la Uwekczaji Ruvuma 

wa macndeJeo na 

Lengo la mradi ni ujenzi w a viwanda vikubwa vitakavyotlunia malighafi za ges i  na 

chuma. Kati.ka mw aka 20 19 /20, shughuli zitakazotekelezwa ni: 
(a) Kukami.lisha ,dipaj i  w a fidia; 
(b) Kup ata hatirniliki y a enco; 
(c) Kufunya upembuz.i y akini/u; 
(d) Kuanda a rnpango kabambe; na 
(e) Kufanya tathmini ya athari za kimazingira. 

4.3.8 Kusomesha k wa \-Vingi Wataalam kwenye Fani na Ujuzi Adimu. 
Eneo hi.Ii linalenga m aendeleo ya ujuzi m aal um k wa ajili y a uchu1ni w a viwanda na 

maendeleo ya wa tu, na kuendeleza sayansi, tek.noJojia na ubunil u. Ujen.zi wa 
uchumi wa viwanda utahit aji nguvukazi ycnye fani na ujuzi adin1u na bobezj 
kuendana na mahitaji y a v iwanda hususan katika ny anja za mafuta na gesi asilia, 
uhandis i, urubani, udaktari bingwa, na ufundi. Kwa mwaka 2019/20, hatua 
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zitakazochuku1iwa ni kama ifuatavyo: 

4.3. 8.1 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
Kuendelea na ujenzi wa m.iundombinu ya majcngo ya utawala, kumbi za mihadhara 
n<1 semina, maabara, maktaba, na hosteli za wanafunzi iii kuongcza udahili wa 
wanafunzi wa udaktarj. 

4.3.8.2 Hospitali ya Rufaa ya Benjamin Mkapa -Dodoma 
Kuendelea na ujenzi wa kumbi za m.ihadhara na; ujenzi wa makl'aba (medical 
library); ujenzi wa hosteli na Cafeteria, ,,a kusimika miLu,dombinu ya umcmc na 
rnaji. 

4.3. 8.3 Kugharamia mafunzo katika fani adimu na  maalum 
Kuendelea kugharamia mafunzo ndaoi na njc ya nchi kalika fani za mafuta na gesi 
as i}ia, TEHAfyfA, urubani, uongezaji thamani wa madini, kilimo cha biashara, 
uhandisi na udaktari binS'va. 

4.3.8.4 Utafiti na Maendeleo (Research and Development) 
Katika mwaka 2019/20 shughuli zilizopangwa kutekelezwa n.i pamoja na: 
{a) Kuongeza ushiril<l wa sekta binafsi katika ughara.miaji wa shughuli za tafiti; 
(b) J<uimarisha Taasisj 1.a Tafiti z.a Vjwanda na u a,n.ishaji wa maabara za kupima 

ubora; na 

(c) Kuimarlsha uratibu vita shughuli za lafili nchini. 

4.4 Viwanda vya Kukuza Uchun1i na Ujenzi wa  Msingi wa Uchumi wa 
Viwanda 

4.4.1 Viwanda 
Katika mwaka 2019/20 Serikali inatarajia: 
(a) Kuimarisha shughuli za Shirika la Viwanda Vidogo-SIDO; 
(b) Kucndcle1..a macnco maalum ya U\·..,ekeuiji ikiwemo Manyoni na Dodoma; 
(c} Kucndclea kujcnga viwanda vinavyotum.ia malighafi za ndani ya nchl 

ikiwemo kilimo, madini na gesi asilia; 
(d) Kuhakikisha upatikanaji wa mitaji ya kuendele2<1 viwanda kupitia 8enki ya 

Rasilimali na Benld ya Maendeleo Kilin10 na mifuko ya wajasidamaH 
wadogo; 

(e) Kuimarisha uanzishwaji na uendelezaji wa kongane ia viwanda 
vinavyotumia maligha.fi za mazao ya kilin10 na shughu..li nyingine za 
kiuchumi ikiju111uisha maeneo ya viwanda (lndustriaJ parks) ,,a maeneo y a  
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Tcknolojia (Technological Parks); 
(/) Kufo.nya ma pitio ya Sera ya 1\/laendeleo Endelevu ya Viwanda ya mwaka 1996 

- 2020 (Sustainable Industrial Development Policy • SIDP) na kuandaa 

Mkakati wa Utekelczaji. 
(g) Kuendelea na utekelezaji wa mikakali m.ikuu ya kucndcleu, sekta za ali2"ti, 

ngozi na bidhaa za ngozi, pamba mpaka mavazi, na viwanda vya dawa; 
(h) Kusimamia na kttfuatiJia utekele zaji wa Viwanda Ma,na na Miradi ya 

Kintkakat-i; 
(i) Kufanya tathmin.i ya hali halisi ya uzalishaji viwa1\dani pamoja na mahitaji ya 

bidhaa za viwan da ikiwemo sckta ya sukari,, mafuta ya kula; vifaa vya ujenzi, 
chuma, mbao na bidhaa za mbao, ngozi na bidhaa za ngozi, nguo na m avaz.i 
na usindikaji vyaku.la (mchele1 unga, mbaazi na vyakul.-1 vingine); na 

(j) Kuimarisha na kuziturttia taasisi za umrna katika kulcta magt-uzi ya vi,._,tanda 

nchini. Taasisi hizo ni pamoja na: NDC, ST AMICO, TPDC, CARMATEC, 
TEMDO, COSTECI-1, na Nyumbu na Mzinga. 

4.4.2 Kilimo 

4.4.2.l Kilimo cha Mazao 
Kv1.ra mwaka 2019/20 Mpango wa maendclco utajieJekeza kv1.'et1ye kilhno kitakacho 

hakikisha usalama wa chakula iii kukabiliana ,,a tatizo la njaa 1,a upatikanaji wa 
malighafi kwa ajili ya viwanda. lvfaeneo yatakayopev1.ra kipmunbe)c ni pamoja na: 
(a) Ujenzi na ukarabati wa m.iundombjnu ya umwagil iaji; 
(b) Ujenzi na ukarabati wa maghala, masoko na miun dombinu ya kuh.ifadhi 

mazao ya kilimo; 
(c) Kuwcka mftm10 endcl evu wa upatikanaji wa mbegu na pembejeo nchini; 
(d) Kufonya utafiti wa kilimo na mifugo na k"zalish a teknolojia (katika mahindi, 

mhogo, ngano, michikichi, ufuta, alizeti, pamba, na mptmga); 
(e) Kuimarisha uzalishaji wa mbegu bora za mazao na mifugo na kuzisambaza 

kwa wakulima; 
(f) Kuboresha maarifa na ujuzi kwa. watafiti kupitia mafunzo mbalimbaJi iJj 

kuwawezesha kufanya utafiti kwa weledi na lija; 
(g) Kuanz.:isha utaratibu wa bin1a ya mazao; 
(h) Kuimarisha huduma za uphnaji wa matabaka na ubora wa ardhi kuc,,dana  

na mahitaji ya rna zao ya kilimo kimaeneo; 
(i) Kuimarisha vituo vya utafiti kwa kujenga miundombinu ikiwemo ofisi ya 

makao makuu ya TARI na kuongcza vitende.a kazi vya utafiti; na 

(j) Kutoa huduma za ushauri kuhusu utafiti, mahmzo na usambazaji taarifa za 

kilimo na sayansi shirikishi. 



4.4.2.2 Mifugo 
Kwa kuz.ingatia idadi na t.ija ya mifugo jJiyopo, katika n1waka 2019/20, msukumo 
utawekwa katika maeneo yafuatayo: 
(a) Kuima.risha vituo vya uhamilishaji kitaifa na kikanda; 
(b) 
(c) 
(d) 
(e) 

Kuimarisha huduma .za utafiti, ugani na mafunzo kwa maafisa ugani; 
Kuboresha mju.ndombinu ya uzalishaji mifugo, machinjio na masoko; 
Kuonge1...a thaman.i bidhaa za mifugo; 
Kuimarisha sekta ya nyarna na ufugaji wa !'1g1ombe wa n,azivla ,,a 
kuhamasisha w1ywaji wa maz.iwa; 

(f) Kuimarisha usimamizi wa ardhi kwa kutenga macnco ya malisho; na 
(g) Kuirna.risha tiba na udhibiti wa magonjwa ya mifugo. 

4.4.2.3 Uvuvi 
Katika sekta ndogo ya uvuvi, n.sukumo utawekwa kwenye: 
(a) Kuimari.sha shughuJi za utafiti, huduma z.a ugani na maftmzo ya uvuvi; 
(b) Kuendelea na uhamasishaji wa ufugaji w;i samaki; 
(c) Kuimarisha, kusimamja na kuel'1deleza rasHirnali za uvt.JVi pamoja na k1,.1ft.inza 

maz.ingira; 
(d) Kusimamia na kuhan1asisha uwekez.a.ji katika uvuvi wa bahari kuu na 

viwanda vya kuchakata mazao ya uvuvi; na 
(e) Kuanza maandalizi ya ujenzi wa bandari ya uvuvi. 

4.4.2.4 Misilu na Nyuki 
Kati!«> mwaka 2019/20 maeneo yatakayopewa kipaun1bele ni: 
(a) Kuendelea ku.i.marisha taasisi ,J,,azohusika na usimam.izi na uendelezaji wa 

m.isitu na ufugaji nyuki; 
(b) Kusim.amia na kucndc)cza rasilimali za misitu ,,a ufugaji nyuki; na 
(c) Kuimar'isha usimamizi wa ardhi ocvu na bioan uai. 

4.4.3 Wanyamapori 
Katika inwaka 2019/20 msukumo utaclckczwa kwcnye macnoo yafuatayo: 
(a) Kuimarisha Mamlaka za Usimamiz.i wa wanyamapori; 
(b) Kutokomeza uwindaji haramu wa wanyamapori na k ucndelcza hifadhi; 
(c) Kuborcsha m..iundombinu kwenye hifadhi za v1.1anyama; na 
(d) Kucndclea kutatua nligogoro kati ya wananchi na �,faml aka za UsimanUzi 

hifadhi za v,1anyamapori. 

4.4.4 Madini 
Maeneo ya \lipaumbele kwa sekta ya madini kwa mwaka 2019/20 1,i kam;J 
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ifuat avyo: 
(a) Kubort?sha sera na sheria za usimamizi wa madini; 

Kuweka m.iundombi nu itakayohakikisha shughuli (b) 
madi ni nch_ini ill kuongeza mapato na ajira; 

za uongezaji thamani 

(c) Kuimarisha rnfumo wa ukaguzi na uthamini wa shughuli za migodi ili 
k uwepo na usimamizi endelcvu wa rasilimali za madini; 

(d) Kuimarisha uzalishaji na biashara ya madini nchini; na 
(e) Kuweka mazi ngira wezeshi ya k usaidi a shughulj za wachi1nbaji wadogo 

nchirti. 

4.4.5 Utalii, Biashara na Masoko 
(a) Ujenzi, ukarabati na kutang aza maeneo ya vivutio vya utalii nchi ni,. hususan 

ukanda wa kusi ni. 
(b) 'Kuongeul wigo wa utalii kwa kuboresha na k utanga.w vivutio kama 

MalikaJ,c,. Histori a, na ut-alii wa kiutan,adurti; 
(c) K uongcza ujuz:i k atik a taaf uma ya utnnzaji wa vivutio vya utalii, kuhifodhi 

na kukuza ut-arnaduni; 
{d) l<ukuu na kuc11d�l�ia bidhaa z.a kitalii; 
(e) Kuim arisha mifumo ya ukusanyaji wa mapato yalok anayo nn utalii. 
(f) Kucndelea kuborcsha mazingirn iii k uiweiesha Tanza11ia kunu.faika na funx1. 

za kibiashara z:ilizopo kwenye masoko ya kimataifa; 
(g) Kuboresha m.ifomo ya mitandao; 
(h) K utangaza bidhaa z a Tanzania kupiti a m akongamano mbalimbali; 
(i) Kub oresha mazingira ya kufonya bi ashara kwa kupitia na kupung uza 

vikv,.razo visivyo vya kikocti; 
(j) Ujcnzi na ukarabati wa m as ok o ya mipakani; 
(k) Kucndclea kuboresha masoko kwa bidhaa za Tanzania; na 
(l) Kuwawezesha wajasiriamalj wa Tanzania kutangaza bidhaa za ndani .  

4.5 K ufungamanisha Uch umi na MaendeJeo ya Watu 
Lengo Ja cneo hili ni kuweka m azingira mazuri ya ustawi kwa wananchi hususan 
\v a v1111m1 kuwa na afya bora, elinu1 na uju.z.i, ustawi wa jamii na kupunguza 
urnasiki ni .  Mapendekezo ya vipaumbele katika eneo hili ni: 

4.5.1 Elimu na Uju,i 

4.5.1.1 Elimu ya awali, Msingi na Sekondari 
(a) Kuand aa mfumo wa kutrubiti ubora katika sekta ya elimu; 
(b) Kuboresh a mazingira y a utoaji elimu k atika ngaz.i ya shule z.a awali, msingi 
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na sekondari ikijumu.isha ujenzi wa madarasa,. m.abweni na rnaabara; 
(c) Kufanya ufuatiliaji na tatlunini ya vifaa muhimu vya kujifunzia na 

kufundishia wanafunzi wenye mahitaji maalum; 
(d) Kuendelea kuboresha mafunzo elimu ya ualimu; 
(e) Kuhakil<isha uJ'atikanaji wa vifaa bora vya utaliti; 
(f) Kucndclca kutckclcza lv!pango wa  Elimumsingi bila malipo; 
(g) Kuongcza ufau]u katika m.asomo ya hesabu,. sayansi na kiingereza katika 

ngazi zote za climu; na 
(h) Kuendelea kutoa elimu inayozingatia mahitaji halisi ya soko la ajira. 

4.5.1.2 Vyuo vya Ufundi na Teknolojia 
{a} Kukarabati, kujenga na kupanua rniundombinu y a  kufw1dishia na kujihmzia; 
(b) Kuongez.a matumizi ya TEHM!A katika kufw1disha na kujifunza; 
(c) Kuongeza upatikanaji wa vitabu na vifaa vya kufundishia na kujifunza; na 
(d) Ku.end�lea na ujenzi wa vyuo vy:i ufundj stadi katika ,nikoa yenye uhaba wa 

vyuo h_ivyo. 

4.5.1.3 Elimu ya Juu 
(a) Upanuzj ,�a ukarabati iniundombinu ya kufundishia na kujifunzia katika 

vyuo vya climu ya juu; 
(b) Kuongeza upatikanaji wa m.ikopo kwa wanafu.nzi wenye sifa; 
(c) Kuendeleza shughuli za utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu; 
(d) Kuendelea kuongeza upatikanaji wa vitabu na vifaa vya kufundishia na 

kujihmzia; na 
(e) Kuhoresha miundombinu ya TEHAMA. 

4.5.2 Afya na Ustawi wa Jamii 

4.5.2.1 Afya 
(a) Kuborcsha mfumo wa h uduma na miundombinu ya z.ahanati, vituo vya afya, 

hospitaLi za wilaya, hospitaJi za Rufoa za Miko.a,. hospitali z.a Rufaa za Kanda 
na hospitaJi ya Taifo; 

(b) Upanuzi na  u.karabati wa vyuo vya afya nchini; 
(c) Kuboresha mifumo ya kinga dhidi ya magonjwa yanayoa.mbukiza kama 

malaria, VVU na UKJMWJ na kudhibiti magonjwa yasiyoambukiza; 
(d) Kuimarisha programu za afya shuleni hususan kwa watoto wadogo; 
(e) Kupinm VVU kwa watoto chini ya Miaka15; 
(f) Kuntmua na kuwezesha upatikanaji wa vilaa tiba katika hospitaJi za wilaya,. 

mil<.oa, kanda na ngazi ya Taifa; 
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(g) Kuboresha upatikanaji wa huduma za afya za kibingwa nchini; 
(h) Kuhamasisha na kuelim.isha jamii kuhusu umuhimu wa l.ishe lx>ra .kwa 

maendeleo ya mtoto katika hatua za awali; na 
(i) Kujenga hospitali za wilaya na mikoa katika mikoa na wilaya mpya nchini. 

4.5.2.2 Ustawi wa Jamii  
(a) Kuandaa na kusimantia mfumo wa utoaji \1\la hifadhi ya Jamii kwa wazee; 
(b) Kuandaa mfumo wa kieletroniki wa usajili katika hlfadhi ya jamii; 
(c) Kuimarisha taasisi za maendereo ya jam.ii (CDTls) na kuandaa watalaarn wa 

?vtaendeleo ya Jam.ii na Ustawi wa Jamii; 
(d) KuendeJ.,za Vyuo vya Maendcleo ya 1-Vananchi; 
(e) Upanuzi na ukarabati wa miundombi.nu katika rnakazi ya wazec; 
(J) Uwezeshaji wa wanawake kiuchumi; 
(g) Kulinda hakj na kuchochea maende]eo ya wanaw ake na watoto; 
(h) Kubore.sha huduma kwa maendeleo ya mtoto katika hatua za av,;ali kwenye 

rnaeneo ya kazi, biashara na jarttii. 

4.5.3 Maji na Usafi wa Mazingira 
(a) Kuimarisha upatikanaji wa huduma za rnaji safi na salama kwa wote vijijil'1i 

1,a rnijini; 
(b) Kuimarisha sh ughuli za Mfllko wa Maji; 
(c) Kusimam.ia na kuendeleza rasilimali za maji nchini; 

(i) Kukamilisha ujenzi wa mabwawa makubwa (Farkwa, Kidunda na 

Ndcmbera); na 

(H) Kuendeleza usimamizi ,va mazingira na vyanzo vya maji. 
(d) Ukarabati, ujcnzi na kuimari.sha taarifa za ubora wa maabara za maji; 
(e) Kuhamasisha ushiriki wa Sekta Binafsi katika n,iradi ya maji; 
(I) Kuendeleza lltekelezaji wa miradi mikubwa ya maji ya Kitaifa; na 
(g) Kuimarisha 1nihnno ya uchunguzi w a  Usafi wa Ivfazir,gfra kwa wote. 

4.5.4 Vijana, Ajira na Vlenye Ulemavu 
Katika kuhak.ikisha ajira zinatolewa kv1.1a makundi ya vijana na walemavu.., M.pango 
1.itazingatia man1bo yafuatayo:-
(a) Kucndeleza Ujuz.i na Sta di z.a Kazj katika kilimo, viwanda, miundombinu, 

biasha ras utalH, usaf-irishaji, TEHAMA na madini; 
(b) Kuimarisha mfuko wa maendcleo ya vijana iii kuongeu upatikanaji wa 

nlitaji; na 

(c) Kurasimisha stadi na ujuzi unaotoka nje ya mfumo rasmi wa mafun.zo. 



4.S.5 Haba.ri, Utamadu.ni, Sanaa na Michezo 
(a) Kuendcleza ujen.zi wa miundombinu ya michezo; 
(b) Kuimarisha usikivu wa vyombo vya habari vya Serikali mijini na vijijini; 
(c) Kuboresha 1nazingira ya uwekezaji m kuvutia wawekezaji kuwekeza katika 

vyombo vya habari vya Umma; 
(d) Uibuaji na uendelez.aji wa vipaji katika tasnia y a  Sanaa; 
(e) Kttibua na kuendeleza vipaji vya miche,o mbalimbali; 
(/) Kutekeleza mradi wa kuhifadhi ku.mbukumbu za urithi wa uko.mbozi wa 

bara la Afrika; na 
(s) Kuboresha tasnia ya Sanaa na Ubunifu. 

4.5 .6 Utawala Bora n a  Huduma Bora kwa Wananchi 
{.l) Kuongeza ufo1,isi kat'. ika utckclezaji wa miradi iliyo chinj ya mifuko ya Bungt! 

, ,a Mahakama; 
(b) Kuendf:lea kusajili matukio muhimu ya binadam.u, hususan vizazi m1 vifo, iii 

kuendelea kuboresha na kttin1arisha dnftari la watu nchini; 
(c) Kuendeleza utatnbuzi, usajili ,va watu pamoja na uzali:;haji 1,va vitambulisho 

vya TaHa kwa wanandU (wazawa), wagenj wakazi pa.moja r'1a wakimbi:d 
,,vaishio nchini .kihalali; 

(d) Kue:ndclca 1,a ukamilishaji \.\.'a azma ya kuhamishia shughuli za Serikali Kuu 
kwenda Dodoma; 

(e) KuendeJea kuboresha ofisi u l\,hvanasheria Mkuu \va Serikali, Mashtaka yc-1 
Taifa na \.Ya.kill 1v1kuu wa Serikali ill huduma muhirnu za kisheria ziweze 
kuwafikia wananchi kati.ka ngai.i ya halmashauri; 

( f)  Kuendelea na ujenzi w a  nyumba U'l viongozi \\,akuu w a  kitaifa waslaafu kwa 
mujibu wa sheria; 

(g) Ununuzi wa ardh.i mac:neo ya kimkakati kwa matunlizi ya ldara y a  Uhamiaji; 
(h) Kuendelea na ujenzi wa vituo vipya vya polisi na magereza ili kukidhi 

mahitaji ya hudmna za utoaji haki zinazoendana n a  ongezeko la watu nchini; 
(i) Unwuizi wa �1agari saba ya Kuzimia moto pamoja m1 Vifaa vya Kuz.ima 

moto n a  maokoazi; 
(j) Kuanza maandalizi ya Sensa y a  Watt, na Makazi itakayolanyika .mwa ka 202 2 ;  

na 
(k) Kuanza maandalizi ya Uchaguzi l'vlkuu mwaka 2020 na uchaguzi wa Scrikali 

za Mitaa mwaka 2019. 

4.5.7 Hifadhi ya Ma:tingira na  Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 
(a) Kuimarisha usirnam.izi wa miradi ya mazingira na mabadi1iko ya tabia ya 

nchi; 
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(b) Kuim arisha Mfuko wa Mazi ngira nchini; na 
(c) l<uimarisha taasisi zinazohusika l'la usimamizi wa mazingira na mabadiliko 

ya tabi a ya nchi. 

4.6 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biasha.ra na Uwekezaji 
l<ati.ka mwaka 2019/20, mapendekeoo yatajikita. katika k uendelcza Ila kushnamia 
uj cnzi na ukarabati wa miundombinu v .. 1ezcshi iliyoanza na inayoendclea 
kutekelezwa k atika mwaka 2018/19. A;dha, Serik ali itatekeleza maelekezo 
yaliyotoJ ewa katik a 11,fpango wa Kuborcsha Mazi ngira ya Kuiany a Biashara Nchini 
wa 2010 ikiv,1a ni pamoja na kusirnamia mapendekezo yaHyo k,.,•enye Blueprint. 

Maeneo hayo ni kama ifuatavyo: 

4.6.1 Mi undombinu 
4.6.1.1 Reli 
(a) Kui marisha uwezo wa k usafirisha abiria n;-1 m.izigo kwa Shirika la Reli 

Tanzania; 
(b) Kuendelea kuboresha miundo mbinu ya TAZARA ili i weze kut-oa hudmna 

kwa ufanisi; 
{c) Kucndelea kuboresha 1nhuno wa kitaa!.iSi wa TAZARA ; 
(d) Kuendclt?a n.a uk arabati na ujenzi wa miundo mbinu ya reli 2a TRC; 
(e) Kuendefca ,,a maandalizi ya awali kwa ajili ya uje nzi wa mi undombinu ya 

usa firi wa trcni za abiria Dar cs  S alaam; na 

(f )  Kuboresha mfumo na hudurna zinazotolewa katlka treni z.a abiria Dar es 
Salaam. 

4.6. 1.2 Barabara 
(a) Kuka rab ati na kujeng-a barabara z.i nazou nganisha Tanzani a na nclti jirani; 
(b) Kujenga na kukarabati barabara za mikoa kwa kiwa ngo cha lami; 
(c) K ujcnga na kuk arabat-i ba.rabara zenyc kufungua furs a za kiuchu nti; 
(d )  Kuendelea kujenga barabara za k upung uw msongamano k atika jiji l a Dar es 

::;alaarn ,  Do doma, Mbcya, Arusha na Mwanza ; 
(e) Kuendelea na ujenzi w a barabara za juu katik a jiji l a Dar cs saJa am; na 

(f) Kuimarisha mtandao wa b arabara za vijiji ni n.a nUjinL 

4.6.1.3 Band ari 
( a) Ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya bandari nchfrti; 
(b) Kuc.ndelea na ununuzi wa vifaa vya kuhudmnia shchena katika b andari na 

maziwa makuu; na 
(c) Kuendelea na ujenzi wa b andari kavu. 
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4.6.1.4 Nishati 
(a) Kue1,delca na ujcnzi na ukarabati wa rniundombinu ya uzaJishaji umeme; 
(b) Kujenga na kukarabati 1niundombim.1 ya usafirishaji na usan,ba.zaji umen,e 

injjini na vij ijini; 
(c) Kuimarisha miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia; na 
(d) Kuendeleza shughuli za utafiti katika sekta ya maluta na gesi asiJia. 

4.6.1.5 Madaraja 
Kuendelea kujenga na kukarabati madaraja makubwa. 

4. 6 .1 . 6  Usafiri wa Majini 
(a) lvlcli 
(i) Kuendelea na ujenzj wa meli za abiria ,,a mizigo katika maziwa makuu; na 
(ii) J<uendelea kukarabati mcli zilizosimama na zinazoendelea kutoa huduma 

kat-ika maziwa makuu. 

(b)  Vivuko 
(i} Ununu.zi wa vivuko vipya katika bahari na maziwa; 
(ii) Ujenzi na ukarabati wa maegesho ya vivuko; 
(Hi) Unum.1zi wa vifaa vya usalama na uokozi kafrka bahari na maziwa makuu; na 
(iv) Ukarabati w;i vivuko vilivyopo katika bahari f'lil r1,a2.iwa. 

4.6.1.7 Usafiri w a  anga 
(a) Kuin,arisha viwanja vya ndege 1,a miu1,dombinu yake; 
(b) Kujenga viwanja ,1ipya vitano; 
(C) 'Kuhimarisha usalama wa shugh uli za usafiri w a  angai 
(d) Kuendelea kuborcsha kiwa.nja cha ndege cha Dar es Salaam kuwa kitovu cha 

usafiri wa anga; na 
(c) Kuimarisha nliundombinu ya hudun,a za utabiri wa hali ya hewa. 

4. 6 . 1 . 8  Teknolojia ya Habari na  Mawasiliano 
(a) Kuan2a maandalizi ya awali kwa ajili ya ujenzi v,ra kituo cha kutcmgc,,cza 

vifaa vya TEHAtv1A vilivyoisha muda wake (Electronic parts Recycling 
Plant); 

(b) Kucndclea na ujenzi wa Mkongo w a  Taifa w a  tvlawasiliano; 
(c) Kuendelea na utekelezaji w a  Anuani za tvtakazi; n a  
(d) Kuboresha kituo cha kutengeneza programu za TEliM1A. 
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4.6.2 Ardhi na Maeneo ya Uwekezaj i  na Biashara 

(a) Kuimarisha mill<l za ardhi ikiwemo urasimishaji makazi mi jini, kujeng a 

Jl,,lfumo UnganJshi wa Kuhifudhi Kumbukumbu za Ardhi pamoja na k<ijenga 

ofisi za ardhi z,-i mikoai 
(b) I<uin1arisha 1nip aka ya kimataiafa na nchi jiran.i na \tpimaji wa ardhi; 
(c) Kuwezesha upangaji, upitnaji na umuilikishaji wa ardhi ikiwcmo tvlfuko wa 

Fidia wa Ardhi; 
(d) Kufa.nya tafiti kuhusu mbinu na teknolojia rahisi 1.,;-1 uzafo;haji wa vifaa vya 

ujc 1'lti wa nyun1ba bora kwa gharaff'la n ahtu na kusambau1 m atokco y,1 t afiti 
hizo kw a umma; 

(e) Kutckeleza mradi wa kuweztsha umilikishaji ardhi kwa wananchi; 
(f) Kuilnarisha miundombinu ya vyuo vya ard.h.i; 
(g) Kuandaa rarnani za msingi iii kura hisisha upi m aji w a ardhi; na 
(h) Kujeng a Kituo cha kupoke a pich a anga. 

4.6.3 Huduma za Fedha 
(a) Kuendelca k ukuui mitaji na kui111ar ish a huduma zitolcwaz o na benki ?.a 

maendeleo; 
(b) K uongeza idadi ya mikopo i l i  kunufaisha wananchi wengi zaidi na kukuza 

uwcke2.aj i; 
(c} K uborcsha mifun10 ya kukusanya marcjcsho; 
(d) Kutafota mJkopo yenye m asharti nafuu kwa ajili ya kukuza mitaji ya benki; 
(e) l<ufanya maboresho ya kimfumo iii kuwezcsha wateja kupata mi.kopo na 

k urejesha n1ikopo k\'i.'a kuh.un.ia tcknoloji a ya kinHandao; 
(f) Kuboresha mazingira ya kutole a huduma kw a kuo1'lgeza matawi n a vituo vya 

kutolea hudum a; na 
(g) Kucndelea kutoa mikopo ya mud a wa kati n a muda mrcf u. 

4.6.4 Ushirikiano wa Kikanda na Kjmataif a 

(a) Kuc11dele a na ujenzi na ukarabati wa majttngo na ofisi 2.a 8aJozi za Tanzania; 
(b) Kucnddea kuboresha Miundombinu ya Chuo cha Diplomasia; 
(c) Kucndelea kuvuti a fursa ,..a uwekezaji katjka �ekta mbalimbal i; na 

(d} Kuendclea kuratibu makub aliano ya kikand a, ki m ataifo na kufungu a balozi 
mpya na Konseli Kuu (Colsulates General). 

4.6.5 Ushiriki wa Sekta binafsi, Mashirika na Taasisi za Ununa katika Mpango 

(a) Sekta Binafsi 

Serikali na Ta asisi zak e inatambua j uk um u la msingi la Sekta Binafsi katik a 
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utcke}czaji wa Mpango wa Maendeleo. Hivyo, Serikali itaendelea na uham.asishaji 
wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Mashirika ya Umma katika kuongeza uwekezaji 
hususan kwenye maeneo ya kipaw1,bele kama yalivyoainishwa katika Mpango wa 
Maendc1co wa mwaka 2019 /20 kanm vile:-
(i} Kushirikiana na wadau mbalimbali wa n-.aendeleo katika kuwekeza kwenye 

viwanda na maeneo mengine ya kimkakati ikh'l.1emo chuma, n-.adini na 
makaa ya mawe; na 

(ii} Kushirikiana na wadau wa maendeleo kuwekeza katika miundombinu 
we-zeshi hususan kwenye maeneo ya bandari, barabara, mawasiliano, reli na 
viwanja vya ndege, t1.ish;tti na uende1ezaji miji. 

(b) Uwekezaji wa Sekla binafsi 
Sekta binafsi inatarajia kuonge.vi uwekezaji ikiw;;l oi schcmu ya ulekc1ezaji wa 
1\itpango wa tvfaendeleo hususan katika rnacneo ya kipaumbele kama 
yalivyoainish':"a katika t-.1pango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
2016/17 - 2020/21 ikiwemo:-Viwanda vya nguo, madawa, bidhaa za ngozj, 
usindikaji wa vyakula, mahtta, ujenzi wa miundombinu wezeshi, huduma za j;imii, 
hudu1na za fedha, hudu.ma za utalii; na kuanzisha na kuendclcza rnacneo ya 
viwanda na maeneo ya Teknolojia. 

(c) Mchango w a  Serikali katika kuimarisha Ushiriki wa Sekta binalsi 
Kwa lengo la kujeng-a mazingira we.zeshi iii kuchochca uwekezaji wa sekta binafsi, 
Serikali imepanga kutekeleza rnikakati mbalirnbali katika mwaka 2019/20 ikiwa ni 
pamoja na:• 
(i) Kuimarisha mazingira wezeshi na vivutio vya kipekee- ili kuwezesha sekta 

binafsi kuwekeza katika maeneo y a  kipau1nbele, hususan viwanda; 
{ii) Kuin1arisha majadiliano kati ya serikali, sekta binafsi na wav..rckczaji; 
(iii) Kuendelea na mabor�ho husuS<i.n ya kirnifumo na J<imiundo kwa mashirika 

na Ofi$i za umma katika kutatua changamoto zinazoikumba. sekta binafsi; 
(jv) Kurahisisha zoezi la upatika,,aji wa ardhi yenyc hatilniliki kwa wawekezaji; 

na 
(v) Kushirikisha Sekta bi,,afsi katika utckclczaji wa 1niradi nUkubv�•a ya hudmna 

za kijarnii kwa njia ya PPP. 

(di Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na  Seki• Binafsi 
Serikali itaendelea kuboresha mazi.ngira ya uwekezaji kupilfa rnfomo wa ubia kati 
y a  sekta za Umma na 8inafsi. Maboresho hayo yamepelekea kuwckwa kwa mifumo 
y a  kisera, kisheria na kitaasisi ikiwa ni pamoj;i na kuandaliwa kwa Sera ya Ubia 
baina ya Sekta ya Umma na Sekta 8inafsi. 
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Lengo la miradi ya ubia kati ya sckta ya umma na sekta binafsi ni kuhakikisha 

kupatikana k,-.•a huduma bora, uju.zi na teknoJo jia mpya katika kuendcsha miradi na 

ufanisi katika utekelezaji wa nUradi. Aidha, kupitia mfumo hu u  mchango wa 
Serikali katika kugharam.ia .mir adi ycnye mv1.relekeo wa kibfashara unapurlgtm hivyo 
kuwcza kuelekezwa katika shuguli nyingine muhhnu za kijamii. 

Miradi ya PPP inayopendcke.zwa kutekclczwa ni pa111oja na: Mradi wa Kusa.mbaza 
Gesi Asilia nchini kati.ka mikoa ya Dar c� Salaam, Lindi na Mtwara; Mradi wa 

Kujenga Hostcli ya wanafunzi katika Chuo cha Elimu ya Biashara (CB€); mradi wa 

ujenzi wa vyuo kum.i vya Ufunru; mradi wa kujenga Taasisi }'a Taifa ya Saratani; 
ujenzi wa Reli ya lvltwara - Mbababay kupitia Mc.huchuma na Liganga; Ujen?.i wa 
rcli ya Tanga - Arusha -Musoma; na ujenzi wa bandarl y(1 Mwan,bani Tanga; mtadi 
wa Kufoa umeme - Somanga Fw,gu; mradi wa Ucndeshaji wa Huduma ya Usafiri 
jijini Dar tS Salaam A ,,,amu ya kwaoza; na mradi wa ujenzi wa viwanda vya 
uzalishaji wa dawa muhimu na vifaa tiba katika 1nikoa ya Pwani, ?vfbeya na 

Mwanza. 

4.7 Usimamizi wa Utekelez aji wa Mpango 
lvlapendekezo ya Mpango yanalenga kuim.arisha utekeJ ezaji wa Mpango na mfradi 
ya maendel eo. lvliongoni mwa masuala yanayopewa msuk umo ni pan1oja na 
upa tikanaji wa mikopo ya muda mrefu na kwa riba nafuu, kuimarisha ukusanyaji 
wa mapato na usimamizi wa matu n,jzi, kuirnarish a mfun10 wa ufuatiJiaji na 

tathm.ini ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano kwa kuzingati a tvfkakati wa 
Utekelczaj i. Maeneo mcngi.ne ni yale ya .kujenga m azingira wezeshi hus usan, 
kulinda umoja wa kitaifa, ushiri..ki wa wananchi katika shughuli z.a maendeleo na 

uJinzi wa rasilimaJj za Taifa. 
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SURA YATANO 

UGHARAMIAJl WA Ml'ANGO WA MA ENOELEO WA TAIFA 2019/20 

5 . 1 Utangulizi 
Ugha.ram.iajj w a  Mpango wa Maendeleo wa Taifa w a  tv1waka 2019 /20 unazingatia 
makadirio ya awali ya)jyofanyika kwa kuangalia vigezo vifuatavyo: nrn.rencndo wa 
viashiria vya uchum.i; ukusanyaji wa map<1to ya Serikali; upatikanaji v,.ra nlichango 
ya \•Vashitika wa lvfaende1eo; J'la uwekezaj.i wa sekta binafsi. Vile vile, ya1nezingatia 
I'vfkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeloo \iva Taifa wa Miaka t-..fitano, 
2016/17 - 2020/21. Mpango huu unalarajiwa kugharamiwa na sekla ya umma na 
binafsi kupitia uwekezaji wa moja kwa moja au kwa njia ya ubia. 

5.2 Gharama ;,a Mpango wa Maendeleo wa Taifa, 20 19/20 
Katika Mwa�a 20 19/20, Serikali inakadiria kulumia Shilingi bilio1>i 12,384.4, 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 12,007.3 zilizotengwa kv,m inwaka 2018/19. Kiasi 
hi.ki kilichotenf,""'a kwa ajili ya kugharamia miradi ya rnac.ndeleo ni sawa na a si1imia 
37.0 ya bajeti yote. Kali y a  kiasi hicho, Shilingi bilioni 9,555.7, sawa na asilimia 77.2 
ni fcdha za ndani na Shilingi biliot1i 2)328.7 ni fedha za nje. Kiwango hiki kimekidhi 
wigo v,1a kutenga fodha za macndelco kaH ya asilimia 30 hadi 40 ya bajeti y<.)te kama 
ilivyoelekezwa katika Mpango w a  J\1aendeleo wa Taifa w a  Miaka Mitano 2 016/17 -
2020/21. 

Scrikali itatumia mikakati mbalitnbaJj iii kufanikisha upatikanaji wa fedha kwa ajili 
ya ugharan-ifaji wa tvfpango. Mika.kati h.iyo inajumuisha: kuboresha mazingira ya 
uwekezaji na ufanyaji biashara iii kuvutia uwekezaji zaidi w a  :;ekta binafsi katika 
maeneo ya kipatunbele; kuendelca kurasimisha sekt a  is.iyo rasmi iii ku.kuU'I 
mchango \•lake katika uchunti; kuende}ea kuimarisha usimami,:.i wa kodi na utoaji 
\.\.ra elimu ya mlipa kodi iii kuongeza n1akusanyo ya m.apato ya ndani; na kuimarisha 
ush.i dJdano na Wash.irika \•va Maendeleo kupitia utekelczaji wa Mwongozo wa 
Ushirikiano w a  Maendeleo (Develop1nent Corporation Framework • OCF). 

5.3 Vyanzo vya Mapalo kwa Mwaka 2019/20 
Serikali itaendelea kutekeleza Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Ivliaka Mitano, ambao unaainisha hatua za kimkakati 1,a kuibua vyan.zo 
vipya vya mapato na kuongeza makusanyo katika vya.nzo vilivyopo. Hatua hizo 
.zitajumu.isha:: ku.imarisa ukusanyaji wa nu1pato ya ndani; kuongcza inchango \\1a 
Washirika \'Va Maendeleo katika Mpango; k uborcsha mazing'ira ya uwekezaj.i jJi 
kuvutia wawekezaji wa ubia kati y a  sekta ya umma na !.Ckta bi,-iarsi; kuo11geza 
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mchango wa mashirika 1)a taasisi za umma; na kutumja vyanzo bunifu vya 
kuonge1.a mapato kama vile soko la fedha ,,a rnitaji. 

Katika kuongez.a makusanyo kutoka katika vyanzo vya ndani, Serikali itaendelea 
kutumia soko Ja ndani kukusanya m.itaji ya uwekezaji bila kuathiri 1naendeleo ya 
sekta binafsi nchini kwa kupu1)guza mikopo ya ndani ya muda mfupi na kuongeza 
mikopo ya muda mrefo na nafuu k atika riba ,,a kutoa nafasi ya utekele.zaji wa 
m..iradi mikubwa. 

l<wa upande wa vyanzo vya nje vya mapatol Setikali itaendelea kuin1arisha 
Ushirikiano na Washirika wa lvfaendeleo kwa kuhi r't'Uza utekelezaji wa ahadi za 
mikopo na 1nisaada; kukopn kwenye vyanzo vya masharti nafuu; na kupunguza 
mikopo ya kibi ashara. 
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SURA YA SITA 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

6.1 Utangulizi 
UJan.isi katika utekele7..aji wa lvfpa , ,go wa  Maendelco wa Taifa wa ?i.4.iaka Mitano 
unahitaji mifumo imara ya ufuatiliaji, tathm..ini na utoaji taarifa. Mapitio ya 
utekelezaji wa Mpango wa 1'�acndeleo wa Taira wa  Miaka Mitano 2011/12 -
2015/16 yalianisha changamoto mbalimbali ikiwemo udhaifu katika ufuatilaji na 
tathmini katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kwa msingi huo, Serika1i 
iJiandaa Mkakati w a  Ufoatiliaji na  Tathmini a1nbao tmalenga kutahta changamoto 
mbalimbali zinazojitokez.a ili  kuongeza ufa.nisj katika utekelezaji v,.'a miradi ya 
rnaendeleo. 

Kupitia mkak�ti huo, mfumo wa upangaji na uwekaji '"'a viashiria vya utekelezaji 
utaimarishv1.ra ambapo msukumo umewekwa katika kutekele-za vipaun1bele 
vilivyopo; utoaji wa fed.ha kulingana na vipaumbele vilivyopo; kuJinda fedha kwa 
ajiJi y;i kutekeleza maeneo ya kipau.mbele {ring-fencing); mifumo Y"l ufuatiliaji 1,a 
tathmini za kisekta; na kutenga fedha kwa ajili ya shughuli z.a ufuatiliaj i 1,a tathntini. 

6.2 Tathn1ini ya UtekeJe:uji w a  Mpango w a  Maendeleo wa Miaka Jvlitano, 
2016/17 -2020/21 

Serikali inaendelea na  taratibu u, kufanya tathmini ya Mpango wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano, 2016/17 - 2020/21 kwa kip iJ)di cha muda wa kati. Tathmini hiyo 
italanywa na Mtaalam Elekezi (Independent Evaluator) ambayc ataifanya ka7j hiyo 
kwa uhunt. ?vftaalam huyo pamoja na rnasuala mcngine ataisaidia Serikali 
kutambua changarnoto halisi za utckclezaji wa rniradi. Matokeo ya tathmini hiyo 
yatatoa mapendckczo ya mabadiliko yanayohitajika iii kuhakikisha 1nalengo ya 
tvlpango yanafikiwa kama yalivyopang"•va ,  

6. 3 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmjni ya Mpango wa 2019/20 
Scrikali itacndclca kutumia rnbinu mbalimbali kv,,a lengo la kufikia malengo 
tarajiwa ya utekelezaji wa nUradi ya maendeleo. Mbinu hizo ni pamoja na kudhibiti, 
kukagua, kufanya mapitio, utafiti, usin1amizi n a  ufuatHiaji na tathmini. Jvlsisitizo 
umewekwa katika mgawanyo w a  majukumu ya ufuatiHaji, uratibu, tathn'Un.i na 
utoaji wa taarifa za utekeJezaji pamoja na upatikanaji v .. •a taarlfa za uhakik.-1 
zitakazoh.unika kupima mafanikio kwa kutumia viashilia vya kitakwimu na visivyo 
vya kitakwin1u. Mfumo huu utaimarish;i U\\1ezo \Ii.ta uchambuz.i na utoaji taar i fa 
utakaoiwezesha Serikali kufanya maamu.zi na  kutoa taarifa kwa ununa iii kuleta ti�1 
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na ufa nisi katika utek elczaji wa Mpango. 

6.4 Mgawanyo wa Majukumu 

6.4.1 Wizara na Taasisi z..i. Umma 

Ufoatiliaji na tatlunini ya utekelezaji wa miradi ya maendel eo iliyobainishwa katika 

mpango wa maendeJco itafanywa katik a Wizara na Taasisi husi.ka. Taarifa za 
utekelezaji z..itaandaJiwa kwa kila robo mwaka na kwa mwaka na kuwasilislnva 

Wizara ya Fedha na llilipango. Aidha, miradi ya kielelezo, kirnkakati na 
inayotek elezwa na sekta binafsi itafuatiliwa na kufa nyiwa tathmini na \.Yizara ya 
Fedha na Mipango, kwa kushirikiana na \.Yizara na Taasi8i husika. l...engo la 

ufuatiliaji na tathm.iru ni kubai ni c:hangal'noto zinazokabili utek eJezaji wa miradi 
hiyo na kuzitafutia ufumbuzi. 

6.4.2 Ofisi y a Rais -TAMISEMJ. 
Ufuatiliaji na tathmini ya m.iradi ya rnaendelco itak ayotekelczwa katika ngazi z a 

Sekrcta.rieti za Mikoa 1,a Mamlaka 2a SerikaH za Mitaa i taratibiwa 1,c-1 Ofisi ya Rais -
TAMJSEMJ. Aidha, Sekretar ieti za Mikoa na MamJ aka za Scrik aLi za Mita" 
zinael ekezwa kuandaa na kuwasilisha taarifo z a utekclc2.aji wa miradi ya maendelco 
za kipindi cha robo mwaka na mwaka Ofisi ya Rais - TJ\M)SR-fl iii ziwasilishwc 
Wizara ya Fedha na Mipango. 

6.4.3 Sekta binafsi 
Sekta Binafsi ni wadau muhimu k atika utek elezaji wa Mpango hi vyo, 
wanahamasishwa kushfriki kikamilifu katika utekelezaji wa Mpango kwa k utoa 

taarifa ,:.itakazosaidia kufanya m.apitio ya sera na sh eria i1i kuboresha mazingira ya 

uweke2aji. 
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SURA YA SABA 

VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA KINGA 

7.1 Utangulizi 
Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Tai/a wa Mwaka 2019/20 tu1aweza 
kuathiriwa na vihatarishi mbalimbali katika kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
Vihatarish.i v imegawanyika katjka makundi mawili ambavyo ni vya ndani na nje. 
Vihatarishi hivyo vinaweza kuathiri uteJ<elezaj.i wa miradi ya maendeleo hususan 
katika 1nacnoo ya ugharamiaji,. muda 1,a ufan.isj ka.tika utekele-z.aji wa m.iradi. hvapo 
vihatarishi hivyo vitajitokeza, Serikali itachukua hatua rnadhubuti za kukabiliana na 
viashiria hivyo iii kuleta ufanisi katika. utekclezaji wa Mpango wa Macndclco wa 
Taifo wa mwaka 2019/20. 

7.2 Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya KukabiJian a navyo 
Vihatarishi v)'a ndani n.i viJe an1bavyo udhibiti wake u po  ndani ya uwczo v,,a 
mamlaka y;i nchi. Vihatarishi hivi na n1ikakati ya ku.kabiliana navyo v frnebainishwa 
katika Jedwali 7.1. 

Jedwali 7.1: Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana navyo 
NA VlliA l'ARJSHI MIKAKATI YA KUKADILIANA NA VYO 
I. Upunb"l.lfu wa rasilimali (fedha • Kuongezo map..-ito Y" ndarli kwa kuwianish,, irt,,pJlO 

n.i watu) ll.;'l lll;lhUlliti ; 
• Kuh.irakisha urasimishaii wa .sckta isiyo r.ismi; • Kulinda (ring(ence) fed.ha zili:zotengwa kwa ajili y,1 

miradi ya maendeleo iii zigharamie shughuli 
z. ilizopangwa; 

• Kutwnia vya1u.o bunifu vya mapato; 1\a 
• Kucndelea kuwck,1 mikak,1 ti y.l k.�10,�e?.o ujuzi kw,1 

wataalam. 
2. Uharibifu w a  rvlazingira • J<uj eng..'I uelewa W;;l WJllJf\('hi juu ya utumMji wa 

mazingi ra; 
• kujeng,1 UW("Ml wa k.it.1as isi k.itik., kuk.tl>ihan,1 "'' 

maj.;,nga; n.i 
• kuendelea kushirikL-.ha wan.mchi ,,. w,1dau k.1tika 

hatua mbalimbali UI utekele.zaji wa miradi, hu..s;usan 
kuhusu suala la utun1.aji wa mazingira. 

3. Umiliki \,•a ardhi ,,a usimamizi Kuhtiki.kish,1 uwcpo wa mip.:mgo It.I usimami :t.i w;1 
wa migogoro mah1Jrnzi bora ya ar<lhi na inip,,1,go mlji i.nayoendtll\3 o.-. 

kasi r• ukuaji wa mjji n,, shug.hull ttl inaendtleo iii 
kurahisls ha uto.-.ji wa hudu .m,, z.., l<l jamii. 

�- Migongano ya maslahi Kuhakikisha kuwa wadau wme wa utekelelilji wa miradi 
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NA VIHATARJSHI MIKA KATI YA KIJKABILIANA NAVYO 

)'• maen.deleo w<majiki ta katika kufik.in malengo ya 
maendel oo Yil Ta ifo. 

5. Ushiri ki mdo.go wa sekta bina(si • Kuimarisha na kuendel ea na majadiJfano ya mara kwa 

k,1tika uteketei.lji wa miradi ya mara kati  ya Sekta ya Umina na Sek(;.'1 Binafsi katik;;i 
maendeleo kutatua <;hangamoto z..1 uwekezaji ;  

• Kuel,delc.i kuweka ma1.ingi1'J w("i.C$hi ya biasham, 
hus-usM katika sekta ya fedha jJj kuwezesha S('kfa 

binMsi kukopa z.1idi kw a  ajiJi ya uwt•kC'.l-.1ji; na 

• Kuvutia ushiriki wa sekta bin;,fsi k.1tika utekelt.".taji wa 
mir<1di kwa utaratibu wa uhi .i kati ya .sekta )'1'1 t•.rnma 
na sekta binafsi {PPP). 

6. Us.'llaina mtandaoni Kuimarisha mf\Jmo w.1 matumizi fil mita1\d;}O kwa kila 
t,msisi kuwa na an,,,ull y.ike na yenye usinmmizi 
madhubuti. 

7. Migogoro na uhalifu Kuimarisha mJumo wa usimamiaji ll;l utekclezaji W;;l 

sheria na tar.nibu iki wemo mfumo Wil ulooj i haki k.atika 

ujumla wake. 

7.3 Vihata.rishi vya Njc  na Mikakati ya Kukabiliana navyo 
Vihatari::d-U vya njc ni vile an1bavyo udhibiti wake upo njc ya uwezo wa ma1nlaka ya 
nchi. Vihatarishi hivyo na lvlikakati ya kukabiliana navyo vimefafanuJiwa katika 
Jedwali 7.2. 

Jedwali 7.2: Vihatarishi vya Nje na Mika.kati ya Kukabiliana navyo 
NA VIHAT ARISHI MIKA KATI YA KUKABILIANA NAVYO 
1 . Mtikisi ko wa ki ue:humi kikanda • Ku endelea nn ji ti hnda ..:a kupunguza u,egemc:-�i kw a  

J\a k.imatai(a kuwfonisha map;'II(> n.1 mah1mizi; 
• kuongeia '"ilpato ya ndani ,,. kuharakisha 

urasi mishaji wa sekta isiyo rasmi; n,1 
• Kuo1,ge-�a matumii:i ya rasiJi.mtdi z.inazopatikan, l 

1,chlni kuk.idhi mahilaji Yi'I Taifa. 
2. Mahlkio asilia na mabadiliko )'<l Kuimarisha mifumo )'.I ku tnmbua mapema m;;1j 1u,g.i na 

tabia ya ne:hi kuchukua tah.adhari pamo,a na kutekele-1..a miradi ya 
kuhi mili mabadilikc, ya lt1bfo ndt.i na uwezo wa kinga. 

3. Sfasa w kimaeneo ikiwem(l ..,.ila Kujenga uwezo w.i maj adiliano na u shiriki katik.i kltzu ia 

na miiogoro matuki o y,11ok;:mayo na si asa mbaya pi ndi y;,rnapotishi.l 

kutokea kima1aif-a na kikanda. 
4. M;.1badiliko ya KJtrknol ojia Kuham,,si.sha uweke1.aji kllloka nje iii kuendana na 

mabadUiko ya kiteknoloji:i dhnianj 
5 .  Kubadilika kwa hitajio kl bjdha.:1 • Kufany;) uh,fiti wa ki na wa mahit.ij

i ya soko la nj t> 
ambazo taasisi iHl enga krn!!atisha kabla yo uz.i Jishaji; 
klva ajjlj ya soko la nje • Kuzalisha bidaha;,1 mb..,dala kulingana 11'1 mtlhit.1ji y.i 

-soko; 
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• Kuongeza thamani ya bidhaa zin:wzalishwa; na 

Kuchoc:hea mahi laj.i ya soko IJ ,,dani . 
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Shughul ;  
Maanda1izi ya Mapendel.:e,;o y,1 
Mpango wa Macndeleo wa Taifo wa 

Mwaka 2019/20 
Kupata maoni ya wadau kuJ\usu 
Mapmdekeio ya Mpango wa 

Maenddeo wa Taifo 2019/2() 

Kuwasilisha Mapendekezo )'.'l. 
Mp.1.ngo wa Maendeleo wa Taifa w;.l 
Mwaka 2019/20 k.'ltika hatua z.a 
maamuzi Serikal ini 
Kuwasilisha Btlflh>eni Mapendckczo 

y,1 Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa Mwak3 2019/20 
Ku.indaa Mpango wa Maendeleo w;:1 
Taifa wa Mwa.k,1; 2019/20 

KUJXI� inaoni ya wadau ku.husu 

Mpango wa Maer1del('() wa Taifa w:'I 
Mwaka 2019/20 

Jul 

Kiambatisho I: Ratiba ya Maandalizi ya Mpango 2019/20 

o.c Jan. 
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Feb. 
2019 

Mar It Apr 
I 

""M,-
ai--:, ,r, "'Ju:::-n"'.la' Mhusika 

Wi.zara y.:i f"edha na Mipango 

Wizara ya Fed.ha na 
Mipango, Wizara, ldan, 
zinazojitegemea, Mashirika/ 
Taasisi, WakaJa wa Serikali 

n.1 Sekta Binalsi 
Waziri wa Fedha nn Mipango 

Wru.dri wa Fedha na Mi pa.ngo 

Wi.zara ya Fed.ha 1ta 
Mipango, Wizara, ldara 
zinazojitegtmca, Mashirika/ 
Taasisi. Wakafo wa SerikaU 
na Stkta Binafsi 

Wizara ya Fed.h., na 
l\.tipango, Wiz.ua, ldara 
zina.zojitegetnt>a, Mashiriko.,/ 
Taasisi, Wakala wa Serikali 
na Sekta Bi.nafsi 



Shughuli 

Kuwasilisha Mpai"tgo wa MJC'.ndeleo 

wa Taifa wa Mwaka 2019/20 katika 
Bunge Zima l ikikaa kam.a Kamati ya 
Mipango 

Kuwasllisha Mp.in.go wa M.'l<-1t<leteo 

wa Taifa wa Mwaka 2019/20 na Hdi 
ya Uchumi 2016 karika Kamati ya 

Bajeti ya Bunge 

Kuwasilisha Mpango wa Macndel eo 

wa Taifu wa Mwaka 2019/20 na J-Jali 

r:1_ Uchumi 2018 karika Bunge 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mi,r,,di 
yn mac-1\dclco kw."J m\vaka 2018/19 

i'd1111f,';d:le:i> w? ,\.J;1rn 1�,:> H\7 M1w::rti•ic o m1 T:ii,'(I lt'l( i\A.mt�:o 2019!20 . - � 

2018 

,�1�1�1�,1-1�1�1-
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Mhusika 

Wi,zara ya Fedha na Mipango 

Wa;dri wa fed.ha na Mipango 

Waz.iri wa Fedhl\ ni\ Mip.1ngo 

Wi�ara ya Fedha Jl.l 
Mipango, Ofisi ya Rais -
TAM1$EMI, \Nitar� za 

$erikali 



Kiambatisho II: Miradi Iliyofuatiliwa katika Mwaka 2017/18 

Kiwanda cha Goodwill Ceramic LTD 
Eneo la viwanda TAMI<O Pwani Viwanda 

3. Chuo cha Mafunzo ya Mifugo Morogoro Elimu 
4. Ujenzi wa Bwawa la J(jdunda Morogoro Jvlaji 
5. Ujenzi wa rcJi ya kati kwa kiW<ll\gO cha Dar• lvlorogoro Uchukuzi 

standard gouge 
6. Ujenzi wa jengo la Saratar\i l<atika :tvl\\'anza Afya 

hospitali ya ruiaa ya Bugando 
7. Uje,,ti wa Meli ziwa Victoria Mwanza Uchuku.ti 
8. Ujenzi wa kivuko kipya cha Kigongo lvfwanxa Uchukuzi 

Busi::;i 

9. Upanuzj wa Mtandao wa UsaJirishaji Shinyanga Maji 
maji kutoka ziwa Victoria hadi mji wa 

KishapU kupitia mji wa tvfanganzo, 
Kolandoto, na mgodi wa almasi wa 
Mwadui 

10. Ujenzi wa jcngo Ja ghorofa kumi la Dar cs salaam EH.nu 
chuo cha DIT 

11. Krunpuni ya wakulima wa Chai Mbeya Killino 
Mwakaleli 

12. Ujenzi wa daraja la lvlagufu.li katika mto Morogoro Ujenzi 
kilombero kwenye barabara ya Mikumi 
-lfakara -lv!ahenge 

13. Ujcnzi wa Maabara ya Maji Mbeya Maji 
14. Kituo cha utafiti TALJRI Mbeya Mifugo 
15. Ujenzi wa Ghala la Tai fa la  kuhi/adhi Songwe KjJimo 

nafaka 
1 6. Ujcnzi wa Jengo la Ghoro/a 2 la X Ray Mbeya Afya 

Katika Hospitali ya Rufaa ya Nyanda za 
Juu Kusini 

17. T<iwanda cha Mtanga Food Products Iring.1 Viwanda 
18 .  Ujenzi wa hospitali ya Benjamin Mkapa Dodoma Afya 

1 9. Kiwanda cha KEDA (D CERAMICS Pwani Viwanda 
CO. LTD (zamanj Twyford) 

20. Skimu ya umwagiliaji Kongogo Dodoma Maji 
21. Skimu ya umwag.i.liaji DAI<A WA Morogoro Maji 
22. Skimu ya umwagiliaji RUVU Pwani Maji 
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23.  Mamlaka ya Elimu na Mahmzo ya Morogoro Elimu 

Uhmdi Stadi (VET A) -Kihonda 
24. Ujenzi wa Chuo cha Uhmdi Stadi Njombe Elimu 
2 5. Eneo Maalum la Uwekezaji Ruvuma Ruvuma Viwanda 

2 6. Mradi wa tvfaji Ruvuma Ruvuma Maji 

2 7. Ukarabati wa Maabara ya /vlaji Ruvuma lvfaji 
28 .  Mradi wa Maji Makonde Mtwara Maji 
29. Uje1,z.i wa l\ifaabara ya Maji Mtwara /vlaji 
30. Kiwanda cha Chumvi cha l'vlagereza Lindi Viwal\da 

31. Mradi , .. ,a Usambazaji wa maji wa Tanga Maji 
Handcni Trunk Main 

32. Kiwanda cha A to Z Textile Mills LTD Arusha Viwanda 

33. Kiwanda cha lv!aziwa cha the Grande Arusha Viwanda 

DemamCo. Ltd 
34. Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Anlsha Anisha Elimu 

(Arusha Technical College) 
35. Hospitali ya Ki1imanj aro Christian Kilimanjaro Afya 

Medical Centre (KCMC) 
36. Kituo cha Utafiti na Mafu,,2.0 ya Kilin-lo Morogoro Kilimo 

KA TRIN (Kilombcro Agric ultural 
Training and Research Institute) 

37. Mradi wa Skjmu ya Vmv .. 1agiliaj i l'vlorogoro Kilin10 

Mso]wa 

38. Mradi wa ujenzi wa Barabara ya Kidatu Morogoro Ujcnzi 

- lfakara 
39. Kiwanda cha Sukari KiJ0111bero Morogoro Viwanda 

40. Skimu 1;, Umwagiliaji Magonzi Jringa Kilimo 

ikijurnuisha ujenzi wa ghala na uwepo 

wa vifaa wezcshi (mashine) kuendesha 

m.radi 

41. Kiwanda cha Maziwa ASAS lringa Viwanda 

4 2 . Mamlaka ya usambazaji maji safi non lringa J\,!aji 
Maji taka lringa (Iring• Water Supply 
and Sanitation Authority-\.YSSA) 

43. Uwanja wa ndege lringa lringa Uchukuzi 
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