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6.—UAJIRI, MISHAHARA NA BEI

Ny g m———— ——
-

L 1 -_,ﬁ :

Uajiri na Misbshara:

1. Katika mwaka 1987 palikuwepo ongezeko dogo la uajirii nchini.
ldadi ya waajiriwa iliongezeka kutoka 692,745 mwaka 1986 badi 700,037
mwaka 1987, sawa na ongezeko la asilimia 1-05. Ongezeko bilo ni dogo
ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 4-6 mwaka 1986 na asilimia 4-5
mwaka 1985.

2. Kupungua kwa ongezeko la ajira karibu kila mwaka na hasa kuanzia
mwaka 1984 kunatokana na sababu mbili muhimu. Sababu ya kwanza
ni Usimamishaji waajira mpya katika serikali na baadhi ya vyombo vyake
kwa kada fulani za wafanyakazi, isipokuwa waalimu na wafanyakazi
katika vyombo vya afya. Aidha, serikaliimefanya jitihada za makusudi
kuanzia mwaka 1984 kudhibiti uajiri nchini ili kudumisba uwiano kati
ya ajira na mabhitaji yake katika uchumi na kuleta ufanisi na tija. Hata
hivyo, kutokana na lengo la CHAMA na Serikali la kumtaka kila
mwenye uwezo wa kufanya kaz kufanya hivyo, ni wazi kuwa pamoja
na jitihada za kuongeza tija mashambani na sehemu nyingine 2a kazi,
sekta isiyo ya serikali hasa ushirika na sekta ya binafsi zitakuwa na
jukumu kubwa zaidila kupanua shughuli zake na kuongeza ajira.

3. Kwa jumla, sekta zote ziliongeza uajir.ingawa kwa viwango tofauti.
Sekta za buduma za kiuchumi kwa pamoja ziliongeza uajiri kwa asilimia
2:7 zikilinganisbwa na sekta ya utawala ma huduma za kijamii
zlizoongeza ajra kwa asimilia 0-6 tu. Sekta za uzalisbaji mali ambazo
zliajiri asilimia 3528 ya watumishi wote kwa mwaka 1987, ziliongeza
ajira kwa asilimia 0-42.

4. Ingawa uajiri kwa jumla uliongezeka kwa kasi ndogo ya asilimia
1:65, mishahara kwa upande mwingioe iliong¢zeka kwa zaidi ya asilimia
9.06. Ongezeko hilo lilitokana na kupandishwa kwa mishahara ya
watumishi iliyotangazwa na serikali hapo Julai 1987.

Bei:

S. Mwaka 1987, bei kama zinavyopimwa pa Fahirisi ya Bei kwa
Wakazi wa Mijini Tanzania Bara (CPI) ziliendetea kupanda kwa kasi.
Ongezeko la bei la wastani katika mwaka 1987 lilikuwa asiimia 29-9
ikilinganishwa na ongezeko la asilimia32-4 mwaka 1986. Katika kipindi
hil:i, kasi ya ongezeko la bei ilikuwa kubwa zaidi katika robo ya one ya
mwaka kwani kati ya Januari na Septemba, ongezeko lilikuwa la asilimia
14:7 tu. Sebemu kubwa ya ongezeko hilo laasilimia 29-9 ilitokea katika
robo ya nne kutokanabasana ongezeko la bei la asilimia 17 kwa chakuia
peke yake. Ongezeko bili kubwa lilitokana na matatizo ya usambazayi
japokuwa chakula kilikuwapo cha kutosha, Kwajumia, kasi yaongezeko
la bei iliyoanza kupungua mwaka 1985 imeendelea japokuwa kwa
kiwango kidogo kwa miaka mitatu sasa.
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8. Mnamo Oktoba 19, 1987, soko la dunia la hisa, malimbikizo ya
bidhaa na ubadilishanaji fedha lilitikiswa vibaya (stock market crash)
na kusababisha kuyumba kwa biasharsa ya soko hilo. Thamani ya dola
ya Kimarekani ilishuka kwa wastani wa asilimia 16 katika mwaka 1987
ikilinganishwa na asilimia 13 katiica mwaka 1986. Fedha za Kijapani
(Yen) ilijitokezy kuwa na thamani kubwa sanaskuliko aina ya fedha
zingine. -

9. Malimbikizo ya madeni ya nchi zinazoendelea yaliongezeka kwa
asilimia 6% na kufikia dola za Kimarekani bilioni 1,190 katika mwaka
1987. Ongezeko hili linatokana basa na kuthamini upya (revaluation)
mikopo katika fedha zisiao katika dola za Kimarekani. Malimbikizo ya
Madeni ya nchi za Kiafrika zilizo Kusini mwa }angwa la Sahara
yaliongezcka kutoka dola za Kimarekani bilioni 101 katika mwaka 1986
hadi bilioni 218 katika mwaka 1987. Klwango hiki cha madeni ni sawa
na asilimia 70 ya Pato la Taifa (GDP) na pia ni mara tatu ya mapato
ya mauzo nchi za nje ya nchi za Kiafrika. Hali duni ya nchi za Kiafrika
katika madeni ilianza kutambulika na Jumuiya ya Kimataifa.

10. Katika kutambua Rali duni na ugumu wa kutekeleza juhudi za
kurekebisha uchumi wa nchi zinazoendelea hasa nchi za Kiafrika ziliao
kusini mwa jangwa la Sahara. Shirika 1a Fedha la Kimataifa (IMF)
lilianzisha Mfuko wa Nyongeza wa Kurekebisha Uchumi (Enhanced
Structural Adjustment Facility—ESAF) mnamo Desemba 1987. Mfuko
huo unaongezea SDR bilioni 6 (dola za Kimarekani bilioni 8:-4) kwenye
Mfuko wa %urekebisha Uchumi (Structural Adjustment Facility—SAF)
ulioanzishwa mnamo Machi 1986 wenye SDR bilioni2-7. Katikakutumia
Mfuko huo,nchi mwanachama itaweza kukopa hadi asilimia 250 ya hisa
yake na masharti yatalingana na yalc yatolcwayo na SAF. ikiwa pamoja
na riba yenye ruzuku (Subsidized interest rate) ya asilimia0-S na malipo
yatafanywa katika mikupuo 10 ya kita nusu mwak a itakayoanza miaka
5% baada ya kutolewa fedha. li kukopa kutoka mfuko huo, nchi
mwanachama inahitajika kuwa na makubaliano na Shirika la Fedha la
Kimataifa na Benki ya Dunia kuhusu urekebishaji wa uchumi wake.

11. Mnamo Novemba, 1987 maafikiano yalifikiwa na Watadhili huko
The Hague, Uholanzi, kuupatia Mfuko wa Maendeleo wa Afrika
African Development Fund) Mkupuo wa Tano wa fedha za kiasi cha
ola za Kimarekani bilioni 2,700 kwa miaka mitatu (1988—1990).
Kiwango hicho cha fedha ni ongezcko la dola za Kimarekani bilioni
1.200 ikilinganishwa na mkupuo wa nne na kililingana na lengo
lililowekwa na Uongozi wa Benki ya Afrika. Vile vile. mnumo Februari.
1988, kikundi cha W ataalamukilichoteuliwa na Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa kilitoa npoti yake yenye mapendekezo kuhusu mpango
mahsusi uliohitajika kuzisaidia nchi za Kiafrika Katisa matatizo ya fedha
na rasilimali. Mapendekezo hayo yanahusu hasa kupunguza mzigo wa
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Ushlrikiano Kati ya Nchi za Kiafrika, Caribbean na Pacific (ACP) na
Nchi za Jumuiya ya Uchumi ya Ulaya (EEC):

16. Nchi za ACP zliendelea kutekeleza mipango yao kufuatana na
mkataba wa Lome 1I1. Masuala mbati mbali ya ushirikiano baina ya
ncbi za ACP na EECyalijadiliwa katika vikao mbali mbak vilivyofanyika.
Vikao viwili vya Bunge kb Pamoja (ACP/EEC  Joint Assembly)
vilivyofanyika Lisbon, Portugal, mnamo Septemba. 1987 na kingine
kilifanyika _ome, Togo, mnamo Machi, 1988. Kikao cha 43 cha Baraza
la Mawazri wa nchi za ACP kilifanyika Brussels, Ubelgiji. na kujadili
bajeti ya Sekretariati ya ACP kwa mwaka 1988. Mwishoni mwa mwaka
1987 EEC ilitoa ECU milioni 180 kuzisaidia nchi za Kiafrika masikini
sana na zenye madeni katika kuimarisha na kurekcbisha uchumi wao.
Kikao cha Mawaziri wa ACP na EEC kilifanyika mnamo Mei 1988
kujadili utekelezaji wa Lome III na matayarisho ya mkataba mpya
utakaobadili Lome III. Tanzania imeanza kufanya tathmini ya
utekelezaji wa Mikataba yote ya Lome katika mipango yake kitaifa.

Ushirlkiano wa Kiuchumi Baina ya Nchi Zinazoendelea (ECDC) pa
Ushirikiano wa Kiufund! Baina ya Nchi Zinaznendelea (TCDC):

17.. Juhudi za kukuza ushirikiano wa kiuehumi baina ya nchi
zinazoendelea (Economic Co-operation among Developing Countries—
ECDC) ziliendelea ingawaje bila kuwa na msukumo mkubwa. Mkutano
wa sita wa kamati ya ufuatiliaji na utaratibu wa ECDC
(Intergovernmental Follow-up Co-ordination and Committee— 1FCC
V1) ulifanyika mnamo Septemba 1987 huko Havana, Cuba. Mkutano
huo u litafakar: na kujadili maendeleo ya ushirikian o katika sekta mbali
mbali za-uch umi; Mfuko wa Perez- —Gueirero kusaidia ECDC na TCDC
(Perez—Guerrero TrustFund for E conomic and Technical C ooperation
among Developing Countries); na Mbinu 2a uimarishaji na uainishaji
wa utaratibu na ufuatiliaji wa shugbuli za ECDC na TCDC. Mnamo
Machi 1988, Mawazir. wa Nchi zinazoe ndelea walitia saini uanzisbaji wa
Mlaataba wa Mfumo wa biashara baina ya nchi zioazeendelea (GSTP)
katika mkutano uliofanyika Belgrade, Yugoslavia.

18. Katika kuleta msukumo mpya katika kuendeleza ushirikiano wa
kiufundi baina ya nchi zinazoendelea (Technical Co-operation among
Developing Countries—TCDC) Peru ilifanya mkutano wake pamoja na
nchi kadhaa zinazocndelea zilizoalikwa ikiwa pamoja na Tanzania huko
Lima mnamo Oktoba, 1987. Madhumuni ya mkutano huo ilikuwa
kubadilishana uwezo na mahitaji baina ya ncbi zilizoshirki
(Pregramming Exercise }.

83



Tume ya Uchami ya Baia 1a Afrika (ECA) na Hall ya Uchami wa Bara
la Afrika:

19. Hatuaza kutekelcza Mpango Maalumu wa Utekelezaji wa Umoja
wa Mataifa juu ya Ufufuaji na Maendeleo ya Uchumiwa Afrika (United
Nations Programme of Action for African Recovery and Development
(UN-PAAERD) {1986—1990) zliendelea kuchukuliwa na nchi mbali
mbali kwa viwango tofauti. Kwa mfano, baadhi ya malengo ya mpango
huo uliopitishwa na kikao maalumchaBaraza Kuula Umoja wa M asaifa
mnamo Julai 1986 yamefikiwa kama ifuatavyn--nchi 28 za Afrika
zimekwishachukua batua madhubuti za kurekebisha hali ya uchumi na
usimamizi katika vyombn vinavyohusika; 23 ya nchi za Afrika
zimekwisha fikisha lengo la kuongeza rasilimali katka kilimo kwa
asilimia 25; zaidi ya 4/S ya nchi za Kiafrika zimekwisha auzisha mpango
maalum wa kutoa motisha (incentive prices) kwa wakulima na kiasi cha
273 ya nchi za Afrika zimeanaa mikakati mipya ya usambazaji bidhaa
na kupunguza ruzuku (subsidies). Tatizo kubwa na la msingi katika
utekelezaji va mpango huu ni upungufu wa fedha 'ae kigeni kutokana
na sababu kubwa tatu:—Kwanza kuendelea kushuka kwa kiasi kikubwa
kwa bei ya bidhaa za kilimo (commodities), pili kiwango kidogo cha
misaada kutoka nje kwa ajili ya kusaidia mpango huu ikilinganishwa na
kiasi kinachohitajika, na mwisho, ongezeko kubwa na sugu la malipo
ya madeni ya nje ambalo huchukua sehemu kubwa ya mapato ya fedha
2a kigeni.

20. 1l kufuatilia kikamilifu utekelezaji wa mpango huo, Tome ya
Uchumi ya Barala Afiika sasa inaendeiea na maandalizi ya kutatbmini
utekelezaji wake kwa nusu ya kwanza ya kipindicha utekelezaji. Hatua
zingine za ufuatiliaji wa utekelezaji zilizokwisha chukuliwa ni pamoja
na kufanyika kwa mkutano wakimataifa juu ya changa moto ya Ufufisaji
na kuongeza kasi ya Maendeleo ya Uchumi wa Bara la Afrika
(International Conference: The Challenge of African Economic
Recovery and Accelerated Development) uliofanyika Abuja, Nigeria,
mnamo Juni 1987 na mkutano wa Kimataifa juu ya Binadamu kama
rasilimali muhimu na lengo la Ufufuaji na Maendelce ya Ucbumi wa
Bara la Afrika (international Conference on Human Aimension of
Africa Economic Recovery and Development) uliofanyika Xhartoum,
Sudan, mnamo Machi, 1988.

21. Ongezekola Uchumi wa Afrilva mwaka 1987 lilikuwa hafifu tena.
Pato la Taifa (GDP) 1a nchi za Baja la Afrika kwa pamoja liliongezek a
kidogo tu kiasi cha asilimia 0-8 ikilinganishwa na ongeacko la asilimia
0-5 mwaka.1986 Kwa upande mwingine ongezeko la pato la nchi
zisizouza mafuta nje lilikuwa asilimia 1-6 ikilinganishwa na ongeaeko

kubwa la asilimia 3-7 mwaka 1986, lililoZddi ongezeko la idadi ya watu

pa la kwanza la aina yake katika kipindi cha miaka kumi. Ufanisi wa
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mwaka 1986 ulitokana na bali nzuri ya hewa iliyoambatana nasera bera
za kusaidia kilimo. Kuwepo kwa hali ya ukame katika baadhi ya nchi
pamoja na kushuka bei ya bidhaa za kilimo hasa kahawa kulisababisha
Pato la Taifa kushuka mwaka 1987. Pato la nchi zinazotoa mafuta
liliengezeka kwa asilimia ndogo 0-3 ikilinganishwa na kushuka kwa pato
kwa kiasi cha asilimia 1-2 mwaka 1986. Ongezeko hili duni lilitokana
hasa na kuendelea kushuka kwa bei ya mafuta na upunguzaji wa
uzalishaji mafuta uliokuwa unapendekezwa na OPEC.

Ushirikiapo wa Kiuchumi Baina ya Nchi Zilizo Kesini mwaBarala Afrika
(SADCC):

22. Nchi za ushirikiano wa kiuchumi zilizoko kusini mwa Bara la
Afrika (SADCC) ziliendelea vizuri katika kuimarisha na kuendeleza
ushirikiano katika nyanja mbali mbali za uchumi. Mikutano na vikao
vya taasisi na vyombo mbalk mbali vya SADCC ilifanyika ili kuleta
msukumo zaidi. Mkutano wa kila mwaka wa nchi za SADCC na
Wafadhili ulifanyika Arusha. mnamo Februari, 1988. Majadiliano na
ahadi za misaada katika mkutano huo vililenga kwenye maendeleo ya
huduma 2e kiuchumi na shughuli z a biashara na uzalishaji (Development
of Infrastructure and Enterprise). Hivyo, wafadhili walitoa ahadi za
kusaidia miradi na programu za sekta hizo kama vile mabarabara, reli,
bandari na vyombo vya usafiri.

Sokn Nafuu la Nchi za Masharlld na Kusini mwa Afrika (PTA):

23. Mkataba wa Soko la nafuu la Nchi za Mashariki na Kusini mwa
Afrika uliendelea kutekelezwa katika nyanja zake zote. Kwa kuzingatia
uzito wa tatizo la ukatili na unyama wa Makabuiu wa Afrika Kusini,
kwa wamanchi wake walio wengi na atbari kwa ncbi zinaaopakana na
nchi hiyo, mkutano maalum wa Mawazii wa nchi za PTA ulifanyika
mnamo Aprili, 1988 huko Kampala, Uganda. Mkutano huo ulijadili na
kupendekeza hatua kadbaa za kuutenga utawala wa Makaburu pa
kuzisaidia nchi zinazopakana na Afrika Kusini ili kukabili vikwazo vya
kiuchumi vitakavyotokea katika kuutokomeza utawala buo basa katika
nyanja za biashara na fedha, mawasiliano, usafinsbaji na nishati.

Tume za Ushirikiano kati ya Tanzania na Nchl Rafiki pamoja na
Mashirika ya Kimataifa (Joint Cammlssinns):

24. Katika mwaka wa 1987. Tanzania imeendelea kudumisba na
ushirikiano wa Tonme za pamoja. Ju hudi katikia kuimarishana kustawisha
maendeleo ya biashara, kilimo, usafirishaji, viwanda na nishati
zimeendelea. Hata hivyo, vikwazo mbali mbali vimeendeleca kuathiri
mafanikio ya Tume hizi. Kitu Kilichojitokeza zaidi katika mwaka 1987
n tatizo la kutoweza kutimiza makubaliano hasa kwa upande wa
Tanzania kutokana na hali duni ya biashara yetu. Juhudi zZinafanywa
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~za kigeni kinatumika. Katika kipiadi cha mwaka 1987/88, shughuli
llryofanylka ni ununuzi Wwa vifaa vya ujenzi wa ukuta wa kuzuia
mmomonyoko wa udongo (retention wall) kando ya jengo la Shirika na
kuanza ujenzi huo ambao unaendelea.

Wanyasesapori:

22. Uimar:shaji wa huduma muhimu na mawasiliano ulifanyika katika
maporii yote ya wanyamapori. Jumia ya kilomita za enco , mipaka
yenye urefu wa kilomisa 50, viwanja vya ndege 13 viliimarishwa. Ujenzi
wa nyumba za miji 2 ulifanyika. Malori 2, land rover 1 na jenereta 1
yalifufuliwa. Kikosi cha kuzuia ujangili kilimarishwa kwa kujengewa
nyumba 3 za askari, vy00. uzio na kufufua magari 5. Mradi wa barabara
ziendazo katika hifadhi ulitekelezwa kwa kuimarisha barabara za km
135, ununuzi wa vipwi vya magari mazito na trela la D7 lilifufuliwa.
Vile vile ujenzi wa vituo 3 vya doria katika hifadhi za taifa ulifanyika
pamoja na uimarishaji wa barabara na ujenzi wa daraja la mto Ruahz
ulienddea vizuri.

23. Uimarishaj wa Vyuo vya wanyamapori uliendelea vizur: katika
Chuo cha Maliasili cha Pasiansi. Ununuzi wa vifaa vya kuimarisha bweni
na darasa ulifanyika na matofali ya ujenzi wa karakana haukuanza
isipokuwa matofali yalifyatuliwa. Katika Chuo cha Mweka, nyumba 2
2a walimu, 3 za watumishi na bweni moja la wanafunzi ziliezek wa upya.

24. Uhifadbi wa maliasili pamoja na kuwacndeleza watugaji katika
eneo la Ngorongoro uliendelea kutekelezwa.

25. Mchango wa sekta ya uwindaji imeongezeka kutoka 38 mwak:
1986 hadi 42 mwaka 1987. Ongezeko hili limetokana na kulegeza kwa
masharti ya wawindaji wa kitalii na kuruhusu mawakala kuendesha
shughuli hiyo kwa kukata Icseni na kulipa ushuru kwa serikali. jumla
ya safari za uwindaji wa kitali 130 ziliendeshwa na Shirika la
Wan yamaporina mawakala, Mapato kutokanana uwindaji huoyalikuwa
nidolaza marekani 3,309,426.77. Idadi ya wanyama waliovunwa ilik uwa
2,889 na mapato yaliyopatikana yalikuwa Sh. 5.279,538. Mapato
kutokana na ushuru na ada yalikuwa US $ 2,59%,481.

Hifadhi ya Mazingira:

26. Mazingira ya muji, vijiji na maliasili yetu yamekuwa yanahar:bika
mara kwa mara kutokana na mambo kadhaa yakiwemo ongezeko ia
binadamu, wanya ma pamoja na matumizi mabaya ya maz ngira.

27. Katika kipindi kilicbopita kumekuwa na ongezeko Ia
mmomonyoko wa ardhi ufukoni mwa bahari ya Hindi hasa karibu na
hoteli za kitalii na kaskazini ya Dar es Salaam. Utafiti ulifanyika na
vyombo vinavyohusika. Kutokana na utafti hino mbinu nafuu ya
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