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MUHTASARI 

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti wa Mwaka 2020/21 umeandaliwa 
kwa mujibu wa Kifungu Na. 21 cha Sheria ya Bajeti, Sura 439. Mwongozo huu 
unatoa maelekezo ya jumla na mahsusi ya kuzingatiwa na Maafisa Masuuli wa 
Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Taasisi na Mashirika ya Umma wakati wa uandaaji na utekelezaji wa mpango na 
bajeti kwa mwaka 2020/21 ili kufikia malengo ya Dira ya Taifa 2025. 

Mwongozo wa Mpango na Bajeti unawaelekeza Maafisa Masuuli kuandaa mpango 
na bajeti kwa kuzingatia: Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
2016/17 - 2020/21; Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015; Maelekezo ya 
Serikali yaliyoainishwa na ::Mheshimiwa Rais wakati wa uzinduzi rasmi wa Bunge la 
11 mwezi Novemba 2015; Sheria ya Bajeti, Sura 439 pamoja na Kanuni zake; Mkakati 
wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu; Sheria ya Madeni, Dhamana na 
Misaada Sura, 134; Malengo ya Maendeleo Endelevu; Mwongozo wa Ushirikiano wa 
Maendeleo; na makubaliano mengine ya kikanda na kimataifa ambayo Serikali 
imeyaridhia. 

Mwongozo huu umegawanyika katika sehemu mbili. Sehemu ya Kwanza inaelezea 
Sera na Mfumo wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2020/21. Sehemu hii 
imegawanyika katika Sura nne ambazo ni (i) Mapitio ya Mwenendo na Mwelekeo 
wa Hali ya Uchumi, ambapo imeeleza mwenendo wa uchumi wa dunia, ukanda wa 
Jumuiya za SADC na EAC na uchumi wa Tanzania; (ii) Mapitio ya Utekelezaji wa 
Bajeti ya Mwaka 2018/19; (iii) Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2020/21, ambapo 
imeainisha maeneo ya sera za mapato na matumizi, makadirio ya mapato na 
matumizi na vipaumbele vya Serikali kwa mwaka 2020/21; na (iv) Vihatarishi vya 
Kibajeti kwa Mwaka 2020/21 na hatua za kukabiliana navyo. Sehemu ya Pili inatoa 
maelekezo ya kuzingatiwa na Maafisa Masuuli wote katika uandaaji, uwasilishaji na 
utoaji wa taarifa za utekelezaji wa mpango na bajeti kwa mwaka 2020/21. 

Mwaka 2018, uchumi wa Tanzania uliimarika, ambapo Pato la Taifa lilikua kwa 
asilimia 7.0 ikilinganishwa na asilimia 6.8 mwaka 2017 kutokana na kuongezeka 
kwa uwekezaji hususan katika miundombinu ya ujenzi wa barabara, reli na viwanja 
vya ndege; kutengemaa kwa upatikanaji wa nishati ya umeme; kuimarika kwa 
huduma za usafirishaji; na kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya sekta ya kilimo 
kulikotokana na hali nzuri ya hewa. Mwaka 2019, uchumi unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 7.0 na kuongezeka kwa wastani wa asilimia 7.1 katika muda wa kati. Ukuaji 
huu utachochewa na: uwekezaji katika miradi ya mitmdombinu; utekelezaji wa 
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Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biasha.ra; na azma ya Serikali ya kujenga 
uchurni wa viwanda kupitia mageuzi ya sekta ya kilimo. 

Katika mwaka 2018/19, mapato ya ndani yalifikia shilingi bilioni 18,529.6 ambapo 
mapato yaliyokusanywa na TRA yalikuwa shrnngi bilioni 15,511.3, mapato yasiyo ya 
kodi yalikuwa shilingi bilioni 2,356.9 na mapato ya Halmashauri yalikuwa shilingi 
bilioni 661.4. Kadha1ika, Serikali i1ikopa shilingi bilioni 3,950.7 katika masoko ya 
ndani ambapo shilingi bilioni 3,319 zilikuwa ni kwa ajili ya kulipia deni la ndani na 
shilingi bilioni 631.7 zilikuwa kwa ajili ya kugharamia nakisi ya bajeti. Kwa upande 
rnwingine, SerikaJi ilitoa ridhaa ya rnatumizi ya shilingi bilioni 27,049.2 arnbapo 
mat:umizi ya kawaida yalikuwa shjJingi bilioni 19;099.9 na mat:umizi ya maendeleo 
yalikuwa shilingi bilioni 7,949.3. 

Katika rnuda wa kati, mapato ya ndani yakijurnuisha mapat:o ya Halmashauri 
yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bi1ioni 27,759.3 kutoka shilingi bilioni 
23,045.3 mwaka 2019/20. Mapato ya kodi yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi 
bilioni 23,419.3 kutoka shilin.gi bilioni 18,955.2 mwaka 2019/20. Matu.mizi ya Serikali 
yanakadiriwa kukua hadi shilingi bilioni 37,684.3 mwaka 2022/23 kutoka shilingi 
bilioni 33,105.4 mwaka 2019/20. Aidha, matumizi ya kawaida na maendeleo 
yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 23,741.6 na shilingi bilioni 13,942.7 
mwaka 2022/23 kut:oka shilingi bilioni 20,856.8 na shilingi bi1ioni 12,248.6 mwaka 
2019/20 mtawalia. 

Katika mwaka 2020/21, Serikali itasimamia vipaumbele vifuatavyo: Kuimarisha na 
kusimamia mifumo ya ukusanyaji wa mapato; kuboresha na kupanua huduma za 
elimu, afya na maji; kuendelea kuimarisha sekta ya kilimo kwa kuboresha 
upatikanaji wa mbegu na pembejeo za ki]imo pamoja na kujenga na kukarabati 
miundombinu ya umwagiliaji, maghala na masoko; kuboresha mazingira ya 
kufanya biashara na uwekezaji; na kuimarisha mindombinu ya nishati, barabara, 
reli, bandari, viwanja vya ndege, madaraja na vivuko. Aidha, Serikali itaendelea 
kutekeleza miradi ya kielelezo na kimkakati ikijumuisha mradi wa kufua umeme wa 
maji wa Julius Nyerere; ujenzi wa reli ya kati ya "Standard Gauge" na kuboresha 
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL). Vile vile, Serikali itaendelea kutoa kipaurnbele 
katika kudumisha amani, ulinzi na usalama; kuimarisha mifumo na taasisi za utoaji 
haki na kuongeza ufanisi katika upatikanaji wa huduma za kisheria; na kuendeleza 
utawala bora na demokrasia ikiwemo shughuli za Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. 

Malengo ya mpango na bajeti yanalenga kuimarisha makusanyo kwa kutekeleza 
hatua za kiutawala zikiwemo kuboresha mazingira ya kufanya biashara na 
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uwekezaji, kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa mapato ya kodi na yasiyo ya 
kodi, usimamizi wa sheria za kodi, kupunguza upotevu wa rnapato; na kuwianisha 
na kupunguza tozo na ada mbalimbali zinazotozwa na Wakala za Serikali na 
Mamlaka za Udhibiti. Aidha, sera za matumizi zitalenga kuimarisha nidhamu ya 
matumizi ya fedha za umma, kuelekeza fedha kwenye miradi ya kimkakati 
inayochochea ukuaji wa uchumi, kudhibiti ulimbikizaji wa madeni, ulipaji wa deni 
la Serikali, kugharimia Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 na kuhakikisha nakisi ya 
bajeti haizidi asilimia 3.0 ya Pato la Taifa. 

Katika kufanikisha malengo hayo, Mwongozo umeainisha masuala ya kuzingatiwa 
na Maafisa Masuuli wakati wa uandaaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja 
na utoaji wa taarifa. Baadhi ya maelekezo hayo ni pamoja na: kufanya mapitio ya 
utekelezaji wa bajeti na kubuni mikakati ya kukabiliana na changamoto zilizopo 
kwenye Mafw1gu; kuandaa mpango na bajeti kwa kuzingatia muundo wa Matumizi 
wa Muda wa Kati (MTEF) na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya 
uchambuzi; kuzingatia viwango vya ukomo wa bajeti vitakavyotolewa na Wizara ya 
Fedha na Mipango; kujumuisha gharama za miradi inayoendelea katika bajeti kabla 
ya kuanzisha miradi mipya; kufanya ukadiriaji saltlhi wa matumizi yasiyoepukika 
hususan stahili za kisheria za kiutumishi, gharama za pango, umeme, simu, maji, 
ulinzi na usafi; kutenga fedha za kulipia madeni yaliyohakikiwa; kuandaa ikama na 
makadirio ya bajeti ya mishahara kwa kuzingatia Waraka wa Katibu Mkuu 
UTUMISHI; kuandaa mpango kazi na mpango wa mahitaji ya fedha kwa wakati; 
kuhakikisha Kamati za Bajeti za Mafungu zinafanya kazi kwa kuzingatia matakwa 
ya Kifungu cha 18(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanwu zake; na kuandaa 
taarifa za utekelezaji kwa kuzingatia muundo ulioainishwa katika Sura ya Pili ya 
Mwongozo. 
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SURA YA KWANZA 

MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO \<VA HALI YA UCHUl\11 

1.1 Utangulizi 

1. Sura hii inaelezea mapitio pamoja na mwelekeo wa hali ya uchumi. Katika 
kipindi hicho, bajeti ya Serikali ililenga katika kutekeleza vipaumbele 
vilivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2016/17 
- 2020/21 na Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 iii kufikia malengo 
ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025. Vipaumbele hivyo ni: Kukuza Uchumi na 
Ujenzi wa J\1singi wa Uchu.mi wa Viwanda; Kufu.ngamanisha Maendeleo ya 
Viwanda na Maendeleo ya Watu; Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji; 
na Kuimarisha Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango. Katika kipindi hicho, 
mwenendo wa hali ya uchumi ulitengemaa kutokana na utekelezaji wa sera 
mbalimbali. 

1.2 Mwenendo wa Hali ya Uchumi 

1.2.1 Hali ya Uchumi wa Dunia na Kikanda 

(a) Ukuaji wa Uchumi 

2. Katika mwaka 2018, uchumi wa dunia ulikua kwa asilimia 3,6 ikilinganishwa 
na ukuaji wa asilimia 3.8 mwaka 2017 na u.nakadiriwa kukua kwa asilimia 3.5 
mwaka 2019. Kasi ndogo ya ukuaji ilichangiwa na mgogoro wa kibiashara baina ya 
China na Marekani, kuendelea kutotabirika kwa hatima ya Uingereza kujitoa katika 
Ju.muiya ya Umoja wa Ulaya, kudorora kwa masoko ya fedha ya Agentina na 
Uturuki pamoja na machafuko ya kisiasa katika nchi za Mashariki ya Kati. 
Kuendelea kwa mgogoro baina ya China na Marekani inaweza kuathiri kasi ya 
ukuaji wa uchumi katika nchi mbalimbali Duniani ikiwemo Tanzania. 

3. Katika Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC), ukuaji 
wa uchumi umeendelea kuimarika kidogo kutoka wastani wa asilimia 3.1 mwaka 
2017 hadi asilimia 3.2 mwaka 2018. Ongezeko hill lilichangiwa na kuimarika kwa 
uchumi wa nchi za Jamh1ui ya Kidemokrasia ya Kongo na Botswana. Aidha, 
Tanzania imeendelea kuongoza kwa kasi ya ukuaji wa uchumi kwa wastani wa 
asilimia 6.9 kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo. Hata hivyo, Angola na 
Namibia zimekuwa na ukuaji hasi wa wastani wa asilimia 1.7 na asilimia 0.1 
mtawalia. Hali h:ii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na kudorora kwa sekta ya mafuta 
kulikotokana na uwekezaji mdogo na ufikiaji wa ukomo wa visima vya kuzalisha 
mafuta kwa nchi ya Angola na matokeo yasiyoridhisha katika sekta za uzalishaji 
kutokana na ukame katika nchi ya Namibia. 
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4. Mwenendo wa uchumi katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
umeendelea kuimarika. Uchumi wa nchi hizi ulikua kwa wastani wa asilimia 5.6 
mwaka 2018 kutoka asilimia 4.4 mwaka 2017. Ukuaji huu umechangiwa zaidi na 
shughuli za kilimo, ujenzi, utoaji huduma, usafirishaji na uzalishaji viwandani. 

(b) Mfumuko w a Bei 
5. Mfumuko wa bei wa dunia kwa mwaka 2018 uliongezeka na kufikia asilimia 
3.6 kutoka asilimia 3.2 mwaka 2017 kutokana na kuongezeka kwa bei za mafuta 
hususan katika kipindi cha miezi tisa ya mwanzo ya mwaka 2018. Hata hivyo, 
mfumuko wa bei kwa nchi nyingi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ulishuka hadi 
asilimia 8.5 mwaka 2018 kutoka asilimia 11.0 mwaka 2017 kutokana na kupungua 
kwa bei za vyakula kulikochangiwa na hali nzuri ya hewa. 

6. Mfumuko wa bei katika nchi nyingi za ukanda wa SADC ulipungua hadi 
asilimia 8.2 mwaka 2018 ukilinganishwa na asilimia 9.9 mwaka 2017. Mwenendo 
huo ulitokana na kupungua kwa bei za vyakula kulikochangiwa na hali nzuri ya 
hewa na utulivu wa viwango vya ubadilishaji fedha. 

7. Katika mwaka unaoishia mwezi Juni 2019, wastani wa mfumuko wa bei 
katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ulipungua na kufikia asilimia 1.7 kutoka 
wastani wa asilimia 4.5 mwaka unaoishia mwezi Juni 2018. Hii ni kutokana na 
kuimarika kwa upatikanaji wa chakula katika nchi hizo. Kiwango hiki kipo ndani ya 
wigo wa mfumuko wa bei uliokubalika kikanda usiozidi asilimia 8.0. 

1.2.2 Mwenendo wa Uchurni wa Tanzania 

(a) Ukuaji wa Pato la Taif a 
8. Katika kipindi cha muongo mmoja, uchumi wa Tanzania umeendelea 
kuimarika ambapo Pato la Taifa kwa bei za kizio cha mwaka 2015 limekua kwa 
wastani wa asilimia 6.4 kwa mwaka. Ukuaji wa Pato la Taifa ulikuwa asilimia 7.0 
mwaka 2018 ukilinganishwa na asilimia 6.8 mwaka 2017. Aidha, katika kipindi cha 
nusu ya kwanza ya mwaka 2019 (Januari - Jwti), Pato la Taifa kwa mwaka wa kizio 
wa 2015 lilikua kwa asilimia 6.9 ikilinganishwa na asilimia 6.8 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2018. Ukuaji huu ulichochewa zaidi na kuongezeka kwa uwekezaji 
hususan katika miundombinu kama vile ujenzi wa barabara, reli na viwanja vya 
ndege; kutengemaa kwa upatikanaji wa nishati ya umeme; kuimarika kwa huduma 
za usafirishaji; kuongezeka kwa uzalishaji wa madini hususan dhahabu na makaa ya 
mawe; na kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya sekta ya kilimo kulikotokana na 
hali nzuri ya hewa. Sekta zilizokuwa na viwango vikubwa vya ukuaji kwa kipindi 
cha nusu ya kwanza ya mwaka 2019 1ti pa,moja na ujenzi (asilimia 16.5), uchimbaji 
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madini na mawe (asilimia 13.7), habari na mawasiliano (asilirnia 10.7), maji (asilimia 
9.1) na usafirishaji na uhifadhi wa mizigo (asilimia 9.0). 

(b) Mfumuko wa bei 
9. Mfumuko wa bei uliendelea kubakia ndani ya lengo la muda wa kati la 
asilimia 5.0 katika mwaka ulioishia mwezi Juni 2019. Katika kipindi hicho, mfumuko 
wa bei ulifikia wastani wa asilimia 3.2 ukilinganishwa na asilimia 4.3 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2018. Hali hii ilichangiwa na kuongezeka kwa uzalishaji na 
upatikanaji wa chakula katika masoko ya ndani na nchi jirani na utekelezaji thabiti 
wa sera za fedha na bajeti. :t\.ffumuko wa bei ulifikia asilimia 3.4 Septemba 2019 
kama .ilivyokuwa katika kipind.:i kama hie.ho mwaka 2018. 

10. Mfumuko wa bei za vyakula ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 1.4 
katika mwaka uHoishia mwezi Juni 2019 ukilinganishwa na asilimia 6.4 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2018. Aidha, katika kipindi hicho mfumuko wa bei 
usiojumuisha bei za vyakula na nishati ulifi.kia wastani wa asilimia 2.8 
ukilingani.shwa na asilimia 1.6. 

(c) Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na Karadha 
11. Katika kipindi cha mwaka 2018/19, Benki Kuu i]iendelea kutekeleza sera ya 
fedha inayolenga kuongeza ukwasi1 kwenye uchumi katika mazingira ya utulivu wa 
mfurnuko wa bei. Utekelezaji wa sera hiyo ulilenga kuziwezesha benki na taasisi za 
fedha kuongeza kasi ya utoaji wa mikopo kwa sekta bina.fsi na kukuza shughuli 
mbalimbali za uchumi. Kufuatia utekelezaji Imo, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 
zaidi (M3) ulikua na kufikia asilimia 8.5 Agosti 2019 ikilinganishwa na asilimia 6.6 
katika kipindi kama hicho mwaka 2018. Maendeleo haya yametokana na kukua kwa 
mikopo ya ndani. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa asilimia 8.2 Agosti 2019 
ikilinganishwa na asilimia 5.2 Agosti 2018. 

12. Ukuaji wa mikopo ulijidhihirisha zaidi katika shughuli kuu za kiuchumi 
kama vile kilimo (asilimia 40.6), uchimbaji wa madini na mawe (asilimia 28.4), 
shughuli binafsi (asilirnia 17.4) na viwanda vya uzalishaji (asilimia 14.5). Wanufaika 
wakuu wa mikopo kutoka benki ni wale waliokuwa wakijihusisha na shughuli 
binafsi na biashara ambapo mikopo binafsi ilikuwa asilimia 29.2 na mikopo ya 
biashara ilikuwa asilimia 18.0 Agosti 2019. 

1 Benki Kuu ilipunguza riba ya mikopo kwa benk.i (discount rate) kutoka asilimia 9.0 hadi asilimia 7.0 mwezi 
Agosti 2018, pamoja na kuendelea kutumia zana za sera ya fedha kuongeza ukwasi ikiwamo: kununua fedJ1a za 
k.igeni, na kuendelea kutoa mikopo ya muda mfupi kwa benki (Lombard, intraday loans and discount window). 
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(d) Mwenendo wa Viwango vya Riba 
13. Kwa ujumla, riba za mikopo zilipungua kufikia wastani wa asilimia 16.77 
Agosti 201 9 kutoka asilimia 17.09 Agosti 2018. Vile vile, riba za mikopo za mwaka 
mmoja zilipungua kufikia asilimia 16.34 Agosti 2019 kutoka asilimia 18.19 Agosti 
2018. Aidha, riba za amana kwa ujumla zilipungua na kufikia wastani wa asilimia 
7.01 Agosti 2019 kutoka asilimia 7.63 Agosti 2018. Ha�a hivyo, riba za amana za 
miezi 12 ziliongezeka na kufikia wastani wa asilimia 8.86 Agosti 2019 kutoka 
asilimia 7.75 Agosti 2018. Kufuatia mwenendo huo, tofauti ya viwango vya riba ya 
kukopa na ya amana ya mwaka mmoja ilipungua na kufikia asilimia 7.48 kutoka 
asilimia 10.44 katika kipindi hicho. 

(e) Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha 
14. Thamani ya Shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa tulivu dhidi ya dola ya 
Marekani kufuatia utekelezaji wa sera ya fedha na usimamizi thabiti wa bajeti ya 
Serikali. Kwa mwaka 2018/19, dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani wa 
shilingi 2,293.1, ikilinganishwa na shilingi 2,254.4 katika mwaka 2017 /18, ikiwa ni 
sawa na ongezeko la gharama ya kubadilisha fedha la asilimia 1.7 ikilinganishwa na 
ongezeko la asilimia 1.85 mwaka 2017 /18. 

(f) Mwenendo wa Sekta ya Benki 
15. Sekta ya benki imeendelea kuwa imara, salama na yenye faida, ikiwa na mtaji 
na ukwasi wa kutosha zaidi ya kiwango kinachotakiwa kisheria. Kwa mwezi Agosti 
201

°
9, kumekuwa na ongezeko la mapato na faida kutokana na uwekezaji katika 

rasilimali na mtaji ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2018. Faida 
kutokana na uwekezaji wa rasilimali iliongezeka kutoka asilimia 6.88 Agosti 2018 
hadi 8.16 Agosti 2019 na faida kutokana na uwekezaji wa mtaji iliongezeka kutoka 
asilimia 1.68 Agosti 2018 hadi 1.89 Agosti 2019. 

16. Thamani ya rasilimali za benki iliimarika kama inavyojidhihirisha katika 
mikopo chechefu ambayo ilipungua kufikia asilimia 10.7 kwa mwaka ulioishia Juni 
2019 kutoka asilimia 11.3 Juni 2018. Mwenendo huu ulichochewa na hatua2 
mbalimbali zilizochukuliwa na Benki Kuu ikiwa ni pamoja na kuzielekeza benki na 
taasisi za fedha kutekeleza mikakati ya kupunguza mikopo chechefu na kutoa 
taarifa kila robo mwaka Oedwali 1.1). 

2 Baadhi ya halua zilizochukuliwa ni pamoja na kuzitaka benki na taasisi za fed ha; kuboresha usimamizi katika 
utoaji mikopo; kuwasilisha mpango kazi wa kupunguza uwiano wa mikopo chechefu kwa benki zilizokuwa na 
uwiano mkubwa; na kuhamasisha matumizi ya Kanzidata ya Taarifa za Wakopaji (credit reference system) kabla 

va utoaji wa. nl.kopo 

4 



Jedwali 1.1: Mwenendo wa Viashiria vya sekta ya Benki (Asi.limia) 
Kiashiria Ukomo Jun- I 8 Des-1 8  Mar-19  Jun-19 
Utoshelevu wa mrnJi 

Uwiano wa mtaj i  wa msingi kwa rasilimali za benki Kiwango cha 18.21 16.20 15.93 16.23 
chini 1 0  

Ukwasi 
Uwiano wa rasilimali zenye ukwasi kwa amana zinazoweza Kiwango cha 37.60 35.22 34.33 34.81 
k:uhitajika muda mfupi chini 20 
Uwiano wa mikopo kwa amana za wateja 83.94 85.07 88.65 84.51 

Mapalo na faida 
Faida kutokana na uwekezaji wa rasilimali 1 .60 1 .04 1.73 1.96 
Faida lo.11okana na uwekezaji wa mtaji 6.65 2.88 7.39 8.80 

Ubora wa rasilimali 
Uwiano wa mikopo chechefu kwa mikopo yote 1 1 .27 10.5 1 10.87 10.70 

Chanzo: Bertki Kuu ya Tanzania 

(g) Deni la Serikali 
17. Deni la Serikali lilifikia shilingi bilioni 52,303.04 Agosti 2019 kutoka shilingi 
bilioni 49,283.44 Agosti 2018. Kati ya Deni hilo, shilingi bilioni 38,227.86 ni deni la nje 
na shilingi bilioni 14,075.18 ni deni la ndani. Hali hiyo ilitokana na mikopo mipya ya 
hati fungani na dhamana za Serikali pamoja na mikopo kutoka nje kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Hivyo, deni la Serikali limeendelea kuwa 
himilivu. 

(h) Mwenendo wa Sekta ya Nje 
18. Urari wa malipo nje ya nchi ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 
1,059.6 Juni 2019 ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani milioni 627.9 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2018. Hali hii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na 
kuongezeka kwa nakisi ya urari wa malipo ya kawaida unaojumuisha biashara ya 
bidhaa, huduma na uhamisho wa mali nje ya nchi. Urari wa malipo ya kawaida 
ulionesha nakisi ya dola za Marekani milioni 2,257.3 Juni 2019 ikilinganishwa na 
nakisi ya dola za Marekani milioni 1,771.7 katika kipindi kama hicho mwaka 
uliotangulia kutokana na kuongezeka kwa thamani ya uagizaji wa bidhaa kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya kielelezo na kushuka kwa mauzo ya bidhaa nje (Jedwali 
1.2). Akiba ya fedha za kigeni (bila kujumuisha bidhaa na huduma ambazo 
zinalipiwa na fedha za uwekezaji wa moja kwa moja) ilikuwa dola za Marekani 
milioni 5,200.1 Agosti 2019 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 5,500.5 
Agosti 2018, ambayo inatosheleza kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi 
kwa kipindi cha takriban miezi 6.0. Hali hii ilitokana na mahitaji ya fedha za kigeni 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo na malipo ya madeni ya nje. 
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Jedwali Na. 1.2: Urari wa Malipo ya Kawaida 

201 7/1 8 

Bidhaa -2,974.2 

Mauzo Nje 4,69 1 .9  

Uagizaji Nje 7,666. 1 

Huduma 1 ,720.7 

Mapato 3 ,896.6 

Malipo 2 , 1 75.9 

Bidhaa na Hudurna - 1 ,253.5 

Mauzo ya bidhaa na buduma 8,588.5 

Uagizaji bidhaa na huduma 9,842.0 

Mapato ya Vitega uchumi -952.7 

Mapato 1 38.6 

Malipo 1 ,091 .3  

Uhamisho wa Mali 434.5 

Zilizoingia 52 1 . 1  

K wa Serikali Kuu 1 55 .3  

Zilizotoka 86.6 

Urari wa Malieo :}'.a Kawaida - 1 ,  77 1 .  7 
C'1a11zo: Mnmlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania 

1.3 Mwelekeo wa Uchumi Jumla 

1.3.1 Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Dunia 

Do/a milioni 

20 1 8/ 1 9p BadiJiko % 

-3,853.4 29.6 

4,493.6 -4.2  

8,347.0 8 .9 

2,035.6 1 8. 3  

4,068.0 4.4 

2,032.4 -6.6 

- 1 , 8 1 7. 8  45.0 

8,56 1 .6 -0 .3  

1 0,379.4 5 . 5  

-820. 1 - 1 3 .9  

1 9  l .2 3 8.0 

1 ,0 1 1 .3 -7.3 

380.6 - 1 2.4 

440.2 - 1 5 . 5  

68.2 -56. 1 

59.6 -3 1 .2 

-2,257.3 27.4 

1 9. Kwa mujibu wa Taarifa ya Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia ya Shirika la 
Fedha la Kimataifa, toleo la Julai, 2019, uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 3.2 mwaka 2019 kutoka asilimia 3.6 mwaka 2018 na kuongezeka kufikia 
asillimia 3.5 mwaka 2020 CTedwali 1.3). Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi 
mwaka 2019 kunatarajiwa kuchangiwa na: athari za mgogoro wa kibiashara baina 
ya China na Marekani; matokeo yasiyoridhisha na yasiyoakisi juhudi zinazofanywa 
na Marekani kupitia vichocheo vya kifedha kukuza uchumi; na uwekezaji ha.fifu wa 
sekta binafsi kwa uchumi wa nchi zilizoendelea na zinazoibukia. 

20. Kiwango cha ukuaji wa uchumi katika ndu za Kusini mwa Jangwa la Sahara 
kinatarajiwa kuongezeka na kufikia asilimia 3.6 mwaka 2020 kutoka matarajio ya 
ukuaji wa wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2019. Ukuaji huu utachangiwa kwa kiasi 
kikuowa na uk'uaji "  wa uchumi· wa nchi zisizo na rasilirriali asilia na ongezeko la 



uwekezaji katika miundombinu kwa nchi husi.ka. 

Jedwali Na. 1.3: Ukuaj i  wa Uchumi wa Dunia na Maoteo (Asilimia) 
-- - ·- - -- - - - --- -- - ---- ----

Halisi Maoteo 
20117 20lS 2019 202.0 - - - ---- -- - ---- --

Dunia 

Nchi Zilizoendeiea 
· - -

---
--

Nclti ZinazoendeJea na Kuibu.ka 

China 

India 

Nchi za Afrika, Kusini mwa Jangwu 

Sahara 

·-

la 

3.8 3.6 3.2 3.5 ----� --- ---- -
2.4 2.2 1 :9 1..7 I 

---- --- -- -
4.8 4.5 4.1 4.7 I 
6.8 6,6 6.2 6.0 

7.2 6.8 7.0 7.2 

2.9 3.1 g.4 3.6 

-
Chanzo: Shirika la Fedha la K-imataifa, Julai, 2019 

1.3.2 Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Tanzania 

(a) Ukuaji wa Pato la Taif a 
21. Uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 7.0 kwa mwaka 2019 na kufikia 
wastani wa asilimia 7.1 katika muda wa kati. Mwenendo huu unachochewa na 
uendelezaji wa uwekezaji katika miradi ya miundombinu, utekelezaji wa Mpango 
wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara pamoja na azma ya Serikali ya 
kujenga uchumi wa viwanda kupitia mageuzi ya sekta ya kilimo. 

(b) Mfumuko wa Bei 
22. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa ndani ya wigo uliokubalika 
kikanda katika Jumuiya ya Afrika Mashariki usiozidi asilimia 8.0 katika kipindi cha 
mwaka unaoishia Juni 2020. Katika muda wa kati, mfumuko wa bei unatarajiwa 
kuwa na kiwango kisichozidi asilimia 5.0 kutokana na: kuimarika kwa uzalishaji, 
usafirishaji na usambazaji wa umeme kwa bei nafuu; kutengamaa kwa bei ya mafuta 
katika soko la dunia; sera madhubuti za bajeti; na kuimarika kwa uzalishaji wa 
mazao ya kilimo kutokana na hali nzuri ya hewa nchini na ukanda wa Afrika 
Mashariki. 

(c) Mwelekeo wa Sera ya Fedha 
23. Katika mwaka 2019/20, Benki Kuu inakusudia kutekeleza Sera ya Fedha 
inayolenga kuongeza ukwasi kwenye uchumi ili kuchochea ongezeko la mikopo 
kwa sekta binafsi pamoja na shughul i  za uchumi. Kufuatia utekelezaji wa sera hii, 
ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) unataraj iwa kukua na kufikia asilimia 
10.0 Juni 2020. Katika kipindi hicho, mikopo kwa sekta binafsi inatarajiwa kukua na 
kufikia asilimia 13.5 kutoka asilimia 7.6 Juni 2019. Mwelekeo wa sera ya fedha uko 
sanjari na malengo ya mfumuko wa bei unaotarajiwa kuwa ndani ya lengo la muda 
wa kati la asilimia 5.0. Aidha, sera ya fedha inalenga kuwa na akiba ya fedha za 
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kigeni inayokidhi kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi 
kisichopungua miezi minne (4). 

24. Katika mwaka 2020/21 , Benki Kuu itaendelea kutekeleza sera ya fedha 
inayolenga kuweka mazingira tulivu ya riba katika masoko ya fedha na mfumuko 
wa bei wa tarakimu moja. Utekelezaji wa sera ya fedha chini ya mfumo mpya 
unao.tumia riba ya Benki Kuu utawezesha kuongeza ufanisi wa utekelezaji wa sera 
ya fedha katika kufikia malengo ya kudumisha utulivu wa mfumuko wa bei na 
ukuaji wa uchumi. Vile vile, Benki Kuu itaendelea kusimamia akiba ya fedha bila 
kuathiri mahitaji ya fedha za kigeni kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

(d) Sekta ya Nje 

25. Katika mwaka 2020/21, urari wa malipo ya kawaida unatarajiwa kuongezeka 
kutokana na uagizaji wa bidhaa za mtaji kwa ajili ya ujenzi wa miradi mikubwa ya 
kielelezo. Mauzo ya bidhaa nje yanatarajiwa kukua kutokana na mauzo ya madini 
kufuatia kuanzishwa kwa minada ya madini nchini. 
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SURA YA PILI 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MP ANGO NA BAJETI YA MW AKA 2018/19 

2.1. Utangulizi 
26. Sura hii inaeleza mapitio ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya Serikali kwa 

mwaka wa fedha 2018/19 kama ilivyobainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka !vfitano 2016/17 - 2020/21, Ilani ya CCM ya mwaka 2015, Maelekezo 

ya Serikali yal.i.yoainishwa na Mheshirniwa Rais wakati wa uzinduzi rasmi wa 

Bunge la 11 Novemba 2015; na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030. Lengo la 

mapitio ni kutathmini mafanikio yal.i.yopatikana katika utekelezaji ili kuboresha 

maandal.i.zi ya mpango na bajeti kwa mwaka 2020/21. Mapitio yamefanywa katika 
baad.hi ya miradi ya kielelezo, kimkakati na maeneo meng:ine ya kipaumbele. 

Tathmini hii imefanyika kwa kulinganisha malengo yaliyowekwa, mapato na 
matumizi hal.i.si parnoja na rnafanikio yaliyopatikana katika kipindi hicho. 

2.2. Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2018/19 
27. Mwaka 2018/19, Serikali ilitekeleza sera mbalirnbali za mapato ya ndani 

zilizolenga kupanua wigo wa kodi, kuimarisha usimamizi wa vyanzo vilivyopo 

hususan kuhimiza matumizi ya mifumo ya kielektroniki katika ukusanyaji wa 
mapato pamoja na hatua nyingine za kiutawala. Vile vile, utekelezaji wa mpango na 
bajeti ulizingatia Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo Tanzania pamoja na 
Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura 134. Kwa upande mwingine, sera za 
matumizi zihlenga kuwianisha mapato na vipaumbele vya matumizi na kuimarisha 
usimamizi wa fedha za umrna kwa kuzingatia Sheria ya Bajeti, Sura 439. 

2.2.1. Mapato ya Ndani 
28. Katika mwaka 2018/19, mapato ya ndani yalifikia shilingi bilioni 18,529.6, 
sawa na asilimia 88.7 ya lengo la shilingi bilioni 20,894.6. Kati ya kiasi hicho, mapato 
yaliyokusanywa na TRA yalikuwa shilingi bilioni 15,511 .3 sawa na asilimia 86.2 ya 

malengo ya shilingi bilioni 18,000.2, rnapato yasiyo ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 
2,356.9 ikiwa ni asilimia 109.2 ya lengo la shilingi bilioni 2,158.8 na mapato ya 
Halmashauri yalikuwa shilingi bilioni 661.4 sawa na asilimia 89.9 ya lengo la shilingi 
bilioni 735.6. 

29. Kutofikiwa kwa lengo la ukusanyaji wa mapato ya kodi, kumetokana na 
sababu mbalimbali zikiwemo: changamoto ya uwekaji tozo katika sekta isiyo rasmi; 

upotevu wa mapato uliosababishwa na shughuli za magendo hasa kupitia bandari 

bubu katika ukanda wa bahari ya Hindi na njia zisizo rasmi mipakani; na ukwepaji 
kodi. 
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2.2.2. Matumizi 

30. Katika mwaka 2018/19, Serikali ilitoa ridhaa ya matumizi ya shilingi bilioni 
27,049.2, sawa na asilimia 83.3 ya makadirio ya shilingi bilioni 32,475.9. Kati ya kiasi 
cha shilingi bilioni 27,049.2 kilichotolewa, matumizi ya kawaida yalikuwa shilingi 
bilioni 19,099.9 sawa na asilimia 92.5 ya makadirio ya shilingi bilioni 20,642.6 na 
matumizi ya maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 7,949.3 sawa na asilimia 67.2 ya 
makadirio ya shilingi bilioni 11 ,833.4. 

(a) Matumizi ya Kawaida 

31. Matumizi ya kawaida yalijumuisha: Mishahara shilingi bilioni 6,659.6 sawa 
na asilimia 89.9 ya makadirio ya shilingi bilioni 7,409.9; deni la Serikali shilingi 
bilioni 7,701.7, sawa na asilimia 92.0 ya makadirio ya shilingi bilioni 8,372.9; na 
matumizi mengineyo shilingi bilioni 4,738.6, sawa na asilimia 97.5 ya makadirio. 

(b) Matumizi ya Maendeleo 

32. Matumizi ya Maendeleo kwa mwaka 2018/19 yalikuwa shilingi bilioni 
7,949.3 sawa na asilimia 67.2 ya makadirio ya shilingi bilioni 11,833.4. Kati ya kiasi 
kilichotumika, shilingi bilioni 6,496.2 zilitokana na fedha za ndani na shilingi bilioni 
1 ,453.1 ni fedha za nje. Aidha, katika kipindi cha mapitio Serikali ilitumia shilingi 
bilioni 7,701.7 kwa ajili ya kulipa deni lililoiva la fedha zilizokopwa kugharamia 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. 

2.2.3. Misaada 

33. Misaada iliyopokelewa kwa mwaka 2018/19 ni shilingi bilioni 461.2, sawa na 
asilimia 43.0 ya makadirio ya shilingi bilioni 1,081.4. Kati ya misaada hiyo, fedha za 
Mifuko ya Pamoja ya Kisekta ni shilingi bilioni 175.9 ikiwa ni asilimia 90.8 zaidi ya 
lengo la shilingi bilioni 92.2. Fedha za misaada ya miradi ya maendeleo zilikuwa 
shilingi bilioni 285.3, sawa na asilimia 38.0 ya makadirio ya shilingi bilioni 752.9. 

2.2.4. Ugharamiaji wa Nakisi ya Bajeti 

(a) Mikopo Nafuu 

34. Mikopo nafuu iliyopokelewa mwaka 2018/19 ilikuwa shilingi bilioni 1,622.2 
ikiwa ni asilimia 2.0 zaidi ya makadirio ya shilingi bilioni 1,595.2. Kati ya kiasi hicho, 
fedha za mikopo ya kibajeti ni shilingi bilioni 125.4 sawa na asilimia 41.0 ya 
makadirio ya shilingi bilioni 309.5, Mifuko ya Pamoja ya Kisekta shilingi bilioni 44.3 
kati ya makadirio ya shilingi bilioni 33.7, sawa na asilimia 131.5 ya Iengo na fedha za 
miradi ya maendeleo shilingi bilioni 1,452.5 sawa na asilimia 116.0 ya makadirio ya 
shilingi bilioni 1 ,252.0. 
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(b) Mikopo yenye Masharti ya Kibiashara 
35. Katika mwaka 2018/19, Serikali iJikopa shilingi bi Jioni 1,144.8 kutoka vyanzo 
vya nje ikilinganishwa na lengo la shilingi bi.Lioni 3,1 1 1. 1. Kutofikiwa kwa lengo la 
fedha za mikopo yenye masharti ya kibiashara kulitokana na masharti magumu ya 
taasisi za fedha duniani, kuimarika kwa dola ya Marekani na kuongezeka kwa riba. 
Aidha, Serikali ilikopa sh.iJingi bilioni 3,950.7 kutoka masoko ya ndani sawa na 
asilimia 68.2 ya rnakadirio ya shilingi bilioni 5,793.7. Kati ya mikopo hiyo, shilingi 
bilioni 3,319.0 zilikuwa ni kwa ajili ya kulipia deni la ndani na shilingi bilioni 631.7 
zilikuwa kwa ajili ya kugharamia nakisi ya bajeti. 

2.2.5. Mafanikio ya Utekelezaji wa Bajeti 
36. Sehemu hii inaelezea mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa bajeti ya 
Serikali. Mafan.ikio hayo ni pamoja na: 

37. Ulipaji wa Deni Ia Serikali: katika kipindi cha 2016/17 hadi Septemba 2019, 
Serikali imefanikiwa kulipa jumla ya shilingi bilioni 24,499.2 kwa ajili ya deni 
lililoiva la fedha zilizokopwa kugharam.ia utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo. 

38. Ulipaji wa Mishahara: mishahara ya waturnishi wa Serikali yenye jumla ya 
shilingi bilioni 22,169.9 ili.lipwa kwa wakati katika kipindi cha mwaka 2016/17 hadi 
Septemba 2019. 

39. Ukusanyaji wa Mapato: kuongezeka kwa rnapato ya kodi kutoka wastani wa 
shilingi bilioni 800 kwa rnwezi katika mwaka 2016/17 kufikia wastani wa shilingi 
bilioni 1,292.6 kwa mwezi katika mwaka 2018/19 kutokana na juhudi kubwa 
zinazofanywa na Serikali ya Awamu ya Tana ikiwemo kuimarisha mifumo ya 
ukusanyaji wa mapato, kurahisisha ulipaji wa kodi na kuongeza mwitikio wa ulipaji 
kodi kwa hiari. Julmdi hizo zimeendelea kuleta mafanikio ambapo mapato ya kodi 
kwa mwezi Septemba 2019 yamefikia shilingi bilioni 1,785.0. 

40. Ujenzi wa Reli ya Kati ya Standard Gauge: Katika mwaka 2018/19, Serikali 
iliendelea na ujenzi wa reli ya kati ya Standard Gauge ambapo kwa kipande cha Dar 
es Salaam - Morogoro umefikia asilirnia 63.0 na shughuli zilizotekelezwa ni pamoja 
na kutandika reli, ujenzi wa madaraja na makalavati, uwekaji wa nguzo za umeme 
parnoja na ujenzi wa stesheni za Dar es Salaam, Pugu na Soga. Vile vile, utekelezaji 
wa ujenzi kwa kipande cha Morogoro - Makutupora umefikia asilimia 16.0. 
Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na: kukamilika kwa usanifu wa kina; ujenzi wa 
barabara ya kuhudumia mradi; usanifu wa stesheni na majengo mengine pamoja na 
uchorongaji wa mahandaki mawili ya njia ya reli eneo la Kilosa. Jumla ya shilingi 
h·ilioni 2.52 zimetumika katika kugharamia mradi huu ambapo kwa mwaka 2018/19 
zilitolewa shilingi bilioni 455.6. 
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41. Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere: Serikali imeendelea na 
utekelezaji wa rnradi huu unaotarajiwa kugharimu shilingi bilioni 6,558.6 na 
kuongeza kiwango cha urneme kwa Megawati 2,115 kwenye gridi ya Taifa ifikapo 
mwaka 2022. Katika rnwaka 2018/19, shilingi bilioni 1,047.0 zilitumika kwa ajili ya: 
Malipo ya awali ya mkandarasi; Ujenzi wa miundombinu wezeshi; na njia (Adit) ya 
kufika kwenye mifereji mikubwa ya kuchepusha maji. 

42. Kuimarisha Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL): Katika mwaka 2018/19 
jumla ya shilingi bilioni 242.4 zilitengwa na kutumika kwenye maeneo yafuatayo: 
kukamilisha malipo ya ndege mpya aina ya Boeing 787- 8 Dreamliner; kugharamia 
mafw.120 ya marubani 79 na wahandisi wa ndege 88; ukarabati wa karakana ya 
ndege katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro pamoja na kuanza 
taratibu za ununuzi wa ndege tatu mpya ambazo ni ndege moja aina ya Bombardier 
Q400 na ndege mbili aina ya Airbus A220-300. Kwa ujumla shilingi bilioni 746.6 
zimetumika katika utekelezaji wa mradi huu na kuwezesha ndege mpya 11  
kunw1uliwa ambapo ndege saba (7) zimepokelewa, ndege moja (1) inatarajiwa 
kupokelewa kabla ya mwisho wa mwaka 2019 na ndege tatu (3) zinaendelea 
kutengenezwa baada ya kulipwa kwa malipo ya awali. 

43. Miradi ya Umeme: Mradi wa njia ya kusafirisha umeme wa Msongo wa kV 
220 Makambako - Songea umekamilika; na utekelezaji wa miradi ya kufua umeme 
kwa kutumia vyanzo mbalimbali vya nishati vikiwemo maji na gesi inaendelea. 
Miradi hiyo ni pamoja na: Mradi wa Kinyerezi I Extension - MW 185 (utekelezaji wa 
mrndi umefikia asilimia 85); Mradi wa Kufua Umeme wa Rusumo MW 80 
(kuendelea kwa kazi ya kuchimba handaki la kupitishia maji na kukamilika kwa 
ujenzi wa barabara, kikinga maji, na nyumba za watumishi; na Mradi wa Kakono -
MW 87 (kukamilika kwa kazi za utafiti wa kijiolojia na haidrolojia, usanifu wa awali 
na kuhuisha tathmini ya athari za mazingira na kijamii). Aidha, hadi kufikia 
Septemba 2019 vijiji 8,102 kati ya vijiji 12,268 vya Tanzania Bara viliunganishwa 
umeme sawa na asilimia 66.4. 

44. Ujenzi wa Mel i  katika Maziwa Makuu: Kukamilika kwa ujenzi wa meli ya 
MV Mbeya katika Ziwa Nyasa; na kuendelea na ujenzi na ukarabati wa meli katika 
Ziwa Victoria na Tanganyika. Jumla ya shilingi bilioni 564.7 zimetumika 

45. Ujenzi wa Jengo la Tatu la Abiria katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere: Gharama za ujenzi wa jengo la tatu la abiria ilikuwa Euro 
milioni 276, sawa na takribani shilingi bilioni 722.1. Katika mwaka 201 8/19, Serikali 
ilitumia jumla ya shilingi bilioni 92.2 kukamilisha uje112i ambapo kazi zilizofanyika 
ni kuungani.sha wneme wa g!i� ya tai fa katika jengo la , lll na kuweka mifumo 
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wezeshi ya TEHAMA. Jengo hilo lenye uwezo wa kuhudumia abiria milioni sita 
kwa mwaka li.mekamilika na Umeanza kutumika. Aidha, ujenzi na ukarabati wa 
kiwanja cha ndege Mwanza urnefikia asilimia 95 na shilingi bilioni 73 zimetumika. 
Vile vile, ujenzi na ukarabati wa viwanja vya mikoa upo katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji ambapo jumla ya shilingi bilioni 147.2 zimetumika. 

46. Ufungaji wa rada za kuongozea ndege za kiraia: Hatua iliyofikiwa ni: JNIA: 
KukamiJika kwa miundombinu ya rada; na kukamilika kwa ufungaji wa mtambo; 
Mwanza: kukamilika kwa ujenzi wa Miundombinu ya Rada; kukamilika kwa 
ufungaji wa mtambo wa Rada; na kuendelea kwa majaribio ya mitambo. KIA: 
kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya Rada; ku kamilika kwa ufungaji wa 
mitambo; na kuendelea kwa majaribio ya rnitambo. Songwe: Ujenzi wa 
miundombinu ya majengo unaendelea. Aidha, ufongaji wa rada mbili ndogo 
unaendelea katika viwanja vya ndege vya Arusha na Zanzibar. Jumla ya shilingi 
bilioni 67.3 zimetumika. 

47. Uendelezaji wa Bandari: ka11ka banda.ri ya Dar es Salaam utekelezaji 
unaendelea ambapo gat:i Na.1 na Na. 2 yamekam:ilika, uboreshaji wa gati Na. 3 
umefikia asilimia 60 na ujenzi wa gati la Ro-Ro umefikia asilimia 90. Uendelezaji 
huu umegharimu shilingi bilioni 180.56. Aidha, uboreshaji wa bandari za Tanga na 
Mtwara unaendelea arnbapo shilingi bilioni 50 zimetumika. Vile vile, uboreshaji wa 
bandari za maziwa makuu unaendelea na umegharimu shilingi bilioni 3.5. 

48. Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania): 
kukamilika kwa tathmini ya fidia kwa maeneo yatakayojengwa miundombinu 
wezeshi na kuidhinishwa na Mthamini Mkuu wa SerikaJi. Jumla ya shilingi bilioni 
1.2 zimetumika katika kugharamia mradi huu. 

49. Ujenzi wa Barabara za Juu jijini Dar es Salaam: kukamilika kwa ujenzi wa 
Mfugale Flyover na kuanza kulurnika ambapo shilingi bilioni 96 zilitumika. Vile 
vile, ujenzi wa Interchange ya Ubungo umefikia asilimia 55 na shilingi bilioni 47.26 
zimetumika. 

50. Ujenzi wa Barabara na Madaraja Makubwa: kujengwa km 140.42 za 
barabara kuu na km 20.98 za barabara za mikoa kwa kiwango cha lami. Aidha, kwa 
upande wa rnadaraja hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa daraja la Sibiti 
(Singida), Momba (Rukwa) MlaJakuwa (Dar es Salaam), na Lukuledi (Lindi); 
kuendelea na ujenzi wa madaraja ya M ara (Mara) ambapo utekelezaji urnefikia 
asilimia 98, Ruhuhu (Ruvuma) asilimia 80, Mangara (Manyara) asilimia 79 na ujenzi 
wa daraja jipya la Selander (Dar es Salaam) na daraja la Kigongo - Busisi (Mwanza) 
unaendelea. Jumla ya shilingi trilioni 2.2 zimetumika kugharamia miradi hiyo. Vile 
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vile, ujenzi wa barabara ya Morogoro sehemu ya Kimara - Kibaha kwa njia nane 
unaendelea ambapo shilingi bilioni 10  zimetumika 

51. Shamba Ia Miwa na Kiwanda cha Sukari cha Mkulazi: Shamba la Mkulazi I: 
kazi zilizofanyika ni pamoja na: kupatikana kwa kibali cha kutumia maji ya mto 
Ruvu; kukamilika kwa michoro kwa ajili ya ujenzi wa bwawa la maji lenye ukubwa 
wa mita za ujazo milioni 15 na maandalizi ya eneo kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda. 
Shamba la Mbigiri - Mkulazi II hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu wa eneo la mradi; kuendelea na ujenzi wa majengo ya kiwanda cha sukari; 
kuboresha miundombinu ya barabara na majengo; na kupatikana kwa mzabuni wa 
kutengeneza na kufunga mitambo ya kiwanda. Jumla ya shilingi bilioni 15.65 
zimetumika katika kugharamia mradi huu. 

52. Miradi ya Kilimo: Sekta ya kilimo iliendelea kuwa na mchango mkubwa 
kwenye Pato la Taifa (asilimia 28.2). Jumla ya shilingi bilioni 56.5 zilitumika kwa 
mwaka 2018/2019 sawa na asilimia 45.6 ya makadirio ya shilingi bilioni 123.9. 
Miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana ni kama ifuatavyo: 

(a) Pembejeo za Kilimo na Uzalishaji wa Chakula: Upatikanaji wa mbegu bora 
na mbolea ulikuwa tani 49,040.66 na tani 212,288.00 mtawalia. Aidha, jumla 
ya lita 296,000 na kilo 3,000 za kemikali za kilimo zilinunuliwa kwa ajili ya 
kudhibiti mlipuko wa magonjwa na wadudu waharibifu wa mazao. 
Uzalishaji wa chakula ulifikia jumla ya tani 16,891,974 ikilinganishwa na 
mahitaji ya taifa ya chakula ya tani 13,569,285 sawa na ziada ya tani 3,322,689. 
Kati ya hizo, tani 9,537,857 zilikuwa za mazao ya nafaka na tani 7,354,117 
zilikuwa za mazao yasiyo ya nafaka. Vile vile, Serikali kupitia Wakala wa 
Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ilinunua na kuhifadhi jumla ya tani 
47,114.047 ili kuhakikisha upatikanaji wa chakula na udhibiti wa mabadiliko 
ya bei za mazao. 

(b) Vyama vya Ushirika: ldadi ya vyama vya ushirika iliongezeka kutoka 10,990 
mwaka 2017 /18 hadi kufikia vyama 11,331 mwaka 2018/19. Aidha, idadi ya 
wanachama iliongezeka kutoka 2,619,311 hadi kufikia 3,998,193 katika kipindi 
hicho. Mazao yaliyokusanywa na kuuzwa kupitia vyama vya ushirika chini 
ya mfumo wa stakabadhi ghalani yalikuwa: kahawa tani 97,151; korosho tani 
224,824.4; chai tani 34,010; tumbaku tani 60,552.7; pamba tani 221,619 na 
kakao tani 4,445.6. Vile vile, kwa kutumia mfumo rasmi wa masoko ya mazao 
ya kilimo ulioanzishwa, jumla ya tani 333,227.4 za parachichi, ndizi, mbegu za 
kakao, mpunga, maharage, mahindi, mchele na vitunguu saumu ziliuzwa nje 
ya nchi. 
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(c) Mifugo: Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: kuimarishwa kwa 
rnasharnba rnatano ya kuzalisha mitamba ya Sao Hill, Kitulo, Ngerengere, 
Nangararno na Mabuki; kusarnbazwa kwa rnitarnba ya ng' ornbe wa maziwa 

15,097; Ununuzi na usarnbazaji wa lita 8,823.53 za viuatilifu vya kuulia kupe 

kwa ajili ya majosho 1,409 nchi nzima; kuongezeka kwa ng' ornbe wa rnaziwa 

kutoka 1,100,000 mwaka 2017 /18 hadi ng'ombe 1,294,882 mwaka 2018/19 
ambapo uzalishaji wa maziwa umeongezeka kwa asilimia 6.67 ku toka lita 

bilioni 2.4 hadi kufikia lita bilioni 2.7; na usindikaji wa maziwa umeongezeka 

kutoka lita rnmoni 56 na kufikia lita rnilioni 66.9 mwaka 2018/19 ikiwa ni 
sawa na ongezeko la asilimia 19.4. Mafanikio mengine ni: jumla ya kilo 
5,384,735.8 za ngozi ghafi zilizosindikwa kufikia hatua ya kati (wet blue) na 

bidhaa za ngozi zenye tharnani ya shilingi milioni 8,165.4 zimeuzwa nje ya 
nrlli; kuweka mazingira wezeshi ya uwekezaji katika viwanda vya 

utengenezaji wa chanjo na uchakataji wa mifugo na mazao yake ambapo 

viwanda 6 vipo kat
i
ka hatua mbalimbali za ujenzi; na wataalamu 889 

walipatiwa mafunzo ya uhamilishaji mwaka 2018/19 ikilinganishwa na 204 

mwaka 2017 /18 sawa na asilimia 190.7. 

(d) Uvuvi: jumla ya tani 51,718.8 za samaki na mazao mengine ya samaki zenye 

thamani ya shilingi bilioni 691.8 ziliuzwa nje ya nchi; kukamilika kwa 
upembuzi yakinifu wa ujenzi wa bandari ya uvuvi; kufanyika kwa 

operesheni 106 za doria za baharini na nchi kavu ambapo watuhumiwa 260 
walikamatwa; kufanyika kwa kaguzi 401 za samaki na mazao ya samaki, 

viwanda vya samaki, vyurnba vya kuhifadhia samaki katika hali ya ubaridi 

na stoo; na kuongezeka kwa maduhuli kutoka shilingi bilioni 21.5 hadi 
shilingi bilioni 30.3 mwaka 2018/19 ambapo sehemu kubwa ilichangiwa na 
mrabaha wa mauzo ya mazao ya uvuvi nje ya nchi. 

53. Miradi ya Madini: Kupitia Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za 
Madini, mafanikio yafuatayo yalipatikana: kukamilika kwa kituo cha Mfano cha 
Lwamugasa; uanzishwaji wa masoko 28 ya madini na vituo 1 1  vya ununuzi wa 

madini; ujenzi wa vituo saba (7) vya mafunzo ya umahiri kwa wachimbaji wadogo 

vya Bariadi, Musoma, Bukoba, Mpanda, Chunya, Songea na Handeni ambapo vituo 

4 vimekamilika na 3 vipo katika hatua za mwisho kukamilika; kufanikisha tafiti 6 

katika vituo vya mfano vya uchakataji madini; na kuboreshwa kwa mfumo wa 
utoaji wa taarifa za madini na utolewaji wa leseni arnbapo leseni 13,108 zilitolewa. 

Kufuatia maboresho hayo, mapato ya rnadini yaliongezeka na kufikia shilingi bilioni 

337.7 (mrabaha na tozo shilingi bilioni 335.2 na vyanzo vingine shilingi bilioni 2.5), 
sawa na asilimia 108.7 ya lengo la makusanyo la shilingi bilioni 310.6. Aidha, Serikali 
iliokoa madini (karati 66.6 za almasi, kilo 320.4 za dhahabu na kilo 75,957.3 za vito) 

zenye tharnani ya dola za Marekani 13,566,078.6 sawa na shilingi bilioni 30.9 . .Vile 
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vile, madini yenye thamani ya dola za Marekeni 311,989.5 sawa na shilingi bilioni 71 
yalitaifishwa. Kadhalika, Serikali ilikamilisha majadiliano na Kampuni ya Barrick 
ambayo yamewezesha kuundwa kwa kampmu mpya ya Twiga Mineral Cooperation 
inayomilikiwa kwa ubia kati ya Serikali ya Tanzania (hlsa asilimia 16) na kampmu 
ya Barrick (hisa asilimia 84) kwa ajili ya uendeshaji wa migodi ya North Mara, 
Buzwagi na Bulyanhulu. 

54. Miradi ya Maji: Katika mwaka 2018/19, Serikali ilitoa shilingi bilioni 140.5 
sawa na asilimia 82.6 ya makadirio ya shilingi bili01u 170 kupitia Mfuko wa Maji. 
Fedha hizo zilitumika katika kukamilisha ujenzi wa miradi 198 na hivyo kufanya 
jumla ya miradi iliyokamilika kufikia 1,659 ikiwa na vituo 86,780 vya maji 
vinavyofanya kazi vyenye uwezo wa kuhudumia watu 25,359,290. Miradi mingine 
ya maji iliyotekelezwa inajumuisha: mradi wa maji wa Same - Mwanga - Korogwe 
(asilimia 60) na mradi wa maji kwenye makao makuu ya mikoa mipya ya Njombe 
(asilimia 95), Songwe (asilimia 90) na Geita (asilimia 100). Aidha, Sheri.a ya Huduma 
za Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya mwaka 2019 imetungwa na kuanzisha 
Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA). Miradi 
mingine iliyotekelezwa katika kipindi cha mapitio ni pamoja na: upanuzi na 
ukarabati wa miradi ya Kitaifa ambapo mradi wa Chalinze (asilimia 79.5), mradi wa 
Wanging'ombe (asilimia 90); ukarabati wa mradi wa maji Nachingwea 
(umekamilika); na mradi wa maji wa Ziwa Victoria ambapo ulazaji wa bomba la 
kusambaza maji kwenye miji ya Isaka, Tinde na Kagongwa umekamilika kwa 
asilimia 99. Kwa ujumla hadi Juni 2019 shilingi bilioni 714 zimetumika katika 
kugharamia miradi ya maji. 

55. Miradi ya Elimu: Serikali imeendelea kutekeleza sera ya Elimumsingi Bila 
Ada ambapo, shilingi bili01u 249.7 zilitolewa katika mwaka 2018/19. Uandikishwaji 
wa wanafm12i wa darasa la kwanza mwaka 2019 ulikuwa 1,670,919 ikilinganishwa 
na lengo la kuandikisha wanafunzi 1,618,875, sawa na ufa1usi wa asilimia 103.2.1. 
Aidha, udahili wa wanafu112i wa kidato cha kwanza wa elimu ya sekondari 
uliongezeka kutoka wanafunzi 595,427 mwaka 2018 hadi kufikia wanafunzi 733,103 
mwaka 2019. Mafanikio haya yametokana na utekelezaji wa sera ya Elimumsingi 
Bila Ada ambapo wanafU112i wote wenye sifa walidaluliwa na kusajiliwa katika 
mfumo. Vile vile, shilingi bilioni 29.9 zilitolewa kwa ajili ya ukamilishaji wa maboma 
ya vyumba vya madarasa 2,392 katika shule 1,001 za sekondari; shilingi bilioni 56.8 
zilitolewa kwa ajili ya ujenzi wa madarasa, mabwalo, mabweni, matundu ya vyoo, 
hosteli na visima vya maji na shule mpya 1me (4) za msingi za mfano kupitia 
programu ya lipa kulingana na matokeo katika sekta ya elimu; na shilingi bilioni 
35.2 zilitolewa kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba vya madarasa 2,760 na malundu 
ya vy(?o 670 kwenye shule za msingi. 
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56. Katika kuboresha miundombinu na upatikanaji wa vifaa vya kujifunzia na 
kufun<lishia, Serikali imetekeleza yafuatayo: kujenga .nyumba mpya za wafanyakazi 
na kukarabati shule 10 kongwe za sekondari za Serika.li kwa gharama ya shilingi 
bilioni 18.7; ujenzi wa nyumba 70 za wafanyakazi katika shule zisizofi.kika kwa 
urahisi kwa gharama ya shilingi bilioni 4.2; shilingi bilioni 3.1 zilitolewa kwa ajili ya 
taasisi za elimu ya juu na shule za sekondari nchini; shilingi bilioni 6.2 zilitolewa 
kwa ajili ya kugharamia ukarabati na ujenzi wa vyuo vya ualimu vya Mpuguso, 
Kitangali, Ndala, na Shinyanga; shilingi bi1ioni 20.9 zilitolewa kwa ajili ya 
kugharamia uchapishaji, usafirishaji na usambazaji wa vi tabu vya kiada na kiongozi 
cha mwalimu kwa elimu ya msingi na sekondari; na shilingi bilioni 59.4 zilitolewa 
kwa ajili ya uendeshaji na ku.gharamia ukarabati wa karakana na majengo ya VETA. 

57. Katika mwaka 2018/19, wanafu.nzi wa elimu ya juu walionufaika na mikopo 
walikuwa 123,566 ikilinganishwa na 122,623 mwaka 2017 /18. Kiasi kil.ichotumika 
mwaka 2018/19 kilifikia shilingi bilioni 427.6 ikilinganishwa na shilingi bilioni 443.1 
mwaka 2017 /18. Kupungua kwa maturrtizi kumetokana na kuimarisha udhibiti wa 
vigezo vya usajili na utoaji wa mikopo kwa wanafunzi pamoja na kupitia upya 
vigezo vya tathmini ya mikopo ya wanafu.nzi. Vile vile, shilingi bilioni 11.9 
zimetolewa kwa ajili ya ukarabati na ujenzi wa miundombinu katika vyuo vikuu 
vya SUA, Mzumbe, Ardhi na Sayansi na Teknolojia Mbeya -MUST. Hadi Juni 2019 
jumla ya shilingi trilioni 1.8 zimetumika katika kugharamia miradi rnbalimbali ya 
elimu. 

58. Miradi ya Afya: Katika kipindi cha mapitio, jitihada mbalimbali zilifanywa 
na Serikali kuboresha utoaji wa huduma za afya. Kutokana na jitihada hizo, 
mafanikio yafuatayo yalipatikana: ujenzi wa hospitali mpya 67 za Wilaya (shilingi 
bilioni 100.5) na kuanza kwa maandalizi ya ujenzi wa hospitali tatu (3) mpya za 
Uhuru (Dodoma), Wilaya ya Tunduma (Songwe) na Manispaa ya Ubungo (Dar es Salaam); 

kuboresha upatikanaji wa dawa muhimu na vifaa tiba (shilingi bilioni 121.6); 
ununuzi wa mashine ya PET Scan katika Taasisi ya Saratani ya Ocean Road (shilingi 
bilioni 14.5); utoaji wa huduma za kinga na chanjo kwa watoto walio chini ya umri 
wa mwaka mmoja umefikia asilimia 97 (shillingi bilioni 7.0); ununuzi wa vifaa vya 
tiba katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (shilingi billioni 1.4); na huduma za 
Mama na Mtoto kuendelea kuboreshwa ambapo ujenzi na ukarabati wa vituo vya 
kutolea huduma za afya (470) umefikia asilimia 98 kwa ghararna ya shilingi bilioni 
184.6. Jumla ya fedha zilizotumika kughararnia miradi mbalimbali ya afya hadi Juni 
2019 ni shilingi trilioni 2.3. 
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59. Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato : Katika mwaka 2018/19 Serikali 
iliendelea na utekelezaji wa miradi 18 katika Halmashauri 16 ambapo kiasi cha 
shilingi bilioni 22.6 kilitolewa. Utoaji wa fedha ulizingatia hati za madai kwa kazi 
zilizokamilika. Aidha, katika kipindi hicho, mradi mmoja (soko la kisasa la 
Mburahati) ulikamilika na kuanza kutoa huduma na miradi 17 iko katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji. 

60. Mradi wa Makaa ya Mawe Mchuchuma na Vanadium, Titanium na chuma 
Liganga: Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa utafiti wa kina kuhusu wingi, aina na 
thamani za madini katika miamba ya Liganga; na kukamilika kwa uthamini wa mali 
za wananchi watakaopisha mradi. Jumla ya shilingi milioni 700 zimetumika katika 
kugharamia mradi huu. 

61. Kanda Maalum za Kiuchumi: Eneo Maalum la Uwekezaji .Kigoma: Kazi 
zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa upembuzi yakinifu na Mpango Kabambe wa 
uendelezaji wa eneo na ugawaji wa viwanja kwa ajili ya kupewa wawekezaji; na 
kuendeleza miundombinu kwa kufungua barabara zenye jumla ya km 28.46 na 
kuweka alama za mipaka 106. Eneo Ma.alum la Uwekezaji Mtwara: kukamilika kwa 
usanifu wa kina na kuanza ujenzi wa barabara yenye urefu wa km 2.7 kufika eneo la 
mradi; kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya maji na kukamilika kwa usanifu 
wa kina wa miundombinu ya hara.hara. Jumla ya shilingi bilioni 5.8 zimetumika 
katika kugharamia miradi hii. 

62. Miradi ya Viwanda: Serikali inaendelea kutekeleza miradi ifuatayo: 
kuimarisha Shirika la Viwanda Vidogo - SIDO; kuimarisha .Kituo cha Zana za 
.Kilimo na Teknolojia Vijijini (CAMARTEC); ukarabati na upanuzi wa kiwanda cha 
ngozi na bidhaa za ngozi cha Karanga - Moshi; kuendeleza mradi wa Magadi Soda -
Bonde la Engaruka, Arusha; kuendeleza Kongane ya Viwanda TAMCO - .Kibaha; 
kuimarisha mradi wa Kuunganisha Mab·ekta TAMCO-Kibaha; kuimarisha Shirika la 
Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania (TIRDO); na kuimarisha Shirika la 
Uhandisi na Usanifu Mitambo (TEMDO). Kiasi cha shilingi bilioni 20 zimetumika 
katika kugharamia miradi hii. 

63. Changamoto na hatua za kukabiliana nazo: utekelezaji wa bajeti ulikabiliwa 
na changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na: kuwepo kwa mahitaji makubwa 
yasiyowiana na uwezo wa mapato; kutoongezeka kwa mapato ya kodi kama 
ilivyotarajiwa; uwepo wa misaada na mikopo nafuu yenye masharti yanayokinzana 
na mila na destmi za kitanzania; kutopatikana kwa misaada na mikopo kutokana na 
baadhi ya Washirika wa Maendeleo kutotimiza ahadi zao na mabadiliko ya viwango 
vya riba katika masoko ya fedha ya nje; na ukwepaji kodi kwa njia mbalimbali kama 
vile .. biashara . va magendo. Katika . kukabiliana na changamoto hizi. Serikali , 
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itaendelea: kuimarisha ulipaji kodi wa hiari kwa kutekeleza Mpango wa Kusimamia 
Vihatarishi vya Mwitikio wa Ulipaji Kodi; kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa 
matumizi ya mashine za stakabadhi za kielektroniki kupitia matumizi ya lvifumo 
ulioboreshwa wa usimamizi wa mashine za st.akabadhi za kieletroniki; kuendeleza 
majadiliano na Wash.i.rika wa Maendeleo na taasisi za fed.ha za nje; kukuza soko la 
fed.ha la ndani; na kuendelea kuwianisha mapato na matumizi. 
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SURA YA TATU 

MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2020/21 

3.1. Utangulizi 
64. Sum hii inaainisha sera za kibajeti na rnakadirio ya rnapato na maturnizi 
katika rnuda wa kati. Kwa rnujibu wa Kifungu cha 21(3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 
439 Serikali inawajibika kuandaa na kutekeleza sera wezeshi za kibajeti ili 
kuchochea uwekezaji, ukuaji wa uchumi na kuboresha ustawi wa wananchi. Sera 
mahsusi za kibajeti katika muda wa kati, zinalenga kufanikisha utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2016/17 - 2020/21 na 
vipaumbele mbalimbali vya Serikali. 

3.2. Shabaha na Malengo ya Uchumi Jumla 
65. Shabaha na malengo ya uchumi jumla ni kama ifuatavyo: Kuongeza kasi ya 
ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.1 mwaka 2020 ikilinganishwa na 
rnatarajio ya asilimia 7.0 mwaka 2019; Kuendelea kudhibiti kasi ya rnfumuko wa bei 
na kuhakikisha kuwa unabaki kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa 
asilimia 5.0 katika kipindi cha muda wa kati; Mapato ya ndani kufikia asilimia 14.8 
ya Pato la Taifa mwaka 2020/21 ; Matumizi ya Serikali yanatarajiwa kuwa asilirnia 
21.7 ya Pato la Taifa mwaka 2020/21; Kuhakikisha kuwa nakisi ya bajeti 
(ikijumuisha misaada) inakuwa chini ya asilimia 3.0 kuendana na rnakubaliano ya 
nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki; na kuwa na akiba ya fedha za 
kigeni kwa kiwango cha kukidhi rnahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka 
nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne. 

3.3. Misingi ya Uchumi Jumla 
66. Misingi itakayozingatiwa kufikia shabaha za uchumi jurnla ni pamoja na: 
Kuendelea kuwepo kwa arnani, usalama, utulivu na urnoja hapa nchini na katika 
nchi jirani; kuimarika kwa uchumi wa dunia na utulivu wa bei katika masoko ya 
kimataifa; na hali nzuri ya hewa itakayowezesha uzalishaji wa chakula cha kutosha. 

3.4. Sera za Mapato na Makaclirio katika Muda wa Kati 

3.4.1. Sera za Mapato ya Ndani 
67. Sera za mapato ya ndani katika muda wa kati zinalenga kuongeza 
rnakusanyo kwa kuendelea: 
(i) Kuboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji ili kukuza biashara 

ndogo na za kati kwa ukuaji endelevu wa uchumi; 
(ii) Kuboresha rnazingira ya ulipaji kodi kwa hiari na upanuzi wa wigo wa kodi; 
(iii) Kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa rnapato ya kodi na yasiyo ya kodi 

pamoja na mapato ya ndani ya Halmashauri kwa kul1iJniza rnatumizi sahihi 
ya mifumo yaTEHAMA; 
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(iv) Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ill kutatua changamoto za ukwepaji 

kodi na kupunguza upotevu wa mapato; na 

(v) Kuwianisha na kupunguza tozo na ada mbalimbali ili kuboresha mazingira 

ya kufanya biashara na uwekezaji. 

3.4.2. Makadirio ya Mapato ya Ndani 

68. Mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Halmashauri yanakadiriwa 

kuongezeka hadi shilingi bilioni 23,456.3 mwaka 2020/21 kutoka shilingi bilioni 

23,045.3 mwaka 2019/20. Katika muda wa kati, mapato hayo yanakadiriwa 

kuongezeka kwa wastani wa asiJimia 8.8 hadi shilingi bilioni 27,759.3. Mchango wa 

mapato ya ndani katika bajeti yanakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 68.3 

mwaka 2020/21 hadi asilimia 73.7 mwaka 2022/23. 

69. Katika mwaka 2020/21, mapato ya kodi yanakadiriwa kuongezeka kwa 
asilimia 4.3 hadi shi.lingi bilioni 19,761.2 kutoka sh:ilingi bilioni 18,955.2 mwaka 
2019/20. Katika muda wa kali, mapato ya kodi yanakadiriwa kukua kwa wastani 

wa asilimia 8.9 hadi shllingi bilioni 23,419.3 mwaka 2022/23. Mapato ya kod:i katika 
Pato la Taiia yanakadiriwa kuwa asilimia 12.5 katika muda wa kati. 

70. Katika muda wa kati, Mapato Yasiyo ya Kodi yakijumuisha mapato ya 
Halmashauri yana.kadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 4,340.0 mwaka 2022/23 

kutoka shilingi bilioni 3,695.1 mwaka 2020/21, sawa na ongezeko la asilimia 17.5. 
Mapato Yasiyo ya Kodi yakijumuisha mapato ya Halmashauri yanakadiriwa kuwa 
asilimia 2.3 ya Pato la Taiia katika muda wa kati. 
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Kielelezo Na. 3.1: Makadirio ya Mapato katika Muda wa Kati (Sl,ilillgi Bilio11i) 
,11.nr>n 11 
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7 1 .  Katika muda wa ka l i, Serikal i  itaendelea kutekelcza mikakali mahsusi va 
kiutawala i l i  kufi kia malengo ya makusanyo ya mapato ya n dani. Mikakati hiyo ni 
pamoja na: 
(i) Kupanua wigo wa kodi kupitia ukusanyaji na matumizi ya taarifa kuloka 

vyanzo na kanzidata mba l imbaU  kuhusu taarifa za walipa koJi wapya na 
kurahisisha uandikishaji kwa kutumia m fumo wa usajil i wal ipa kodi wa 
kielek b·oniki; 

( i i )  Kuimarisha usirnamizi na u f  uati Jiaj i wa malumizi ya mashine za stakabadhi 
za kielek tronik i  kupi li a  ma1:trn1izi ya M fumo u l ioboreshwa wa usimamizi wa 
mashine za sta ka badhi za kie lE troniki ;  

( i i i )  Kuimarisha u l ipaj i  kodi wa hiari wa walipakodi kwa kutekeleza Mpango wa 
Kusimamia Vihatarishi vya Mwitik io wa U l ipaji Kodi; 

(iv) Kutekeleza l fumo wa Dirisha Moja la Kielekb·oniki la Tanzania (TeSWs) il i  
kurahisisha upitishaji wa m izigo katika vituo vya mipa ka pamoja na 
kupw1guza gharama za kufanya biashara nchini; 

(v) Kuimarisha u kaguzi wa m ipaka katika nchi kavu na maj ini kwa kuongeza 
ushirikiano baina ya  taasisi za u l i nzi na usa lama nchini i i i  kupunguza tatizo 
la u ingiza ji haramu  wa bidhaa pamoja na biashara haramu;  

(vi) Kuharakisha usambazaji wa M fumo \•Va Serika l i  wa  Kielekb·onik i  wa 
Ukusanyaji wa Mapato (GePG); 

(vii) Ku imarisha m i fumo ya u fuati l ia j i  katika taasisi za Serikal i  i i i  kuhakikisha 
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kuwa m ichango stahiki ya Mashirika kwcnye Mfuko Mkuu wa Serika li 
inawasihshwa kwa wakati; 

(viii) Kununua rnashine za kukusany ia mapato ya ndani ili kuziwezesha 
Ha lmashauri zenye uwezo mdogo wa kukusanya mapato kuwa na rnashine 
za kutosha kulingana na mahitaji; 

(ix) K uandaa na kutekeleza rn kakati wa kuwezesha Halmashauri ambazo 
zinakusanya rnapato chini ya uwezo; na 

(x) Kuwajengea uwezo na kuimarisha mahusiano kwa maafisa wa Wizara, Tdara 
Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekrela rieli za Mikoa , Mam laka za 
Serika l i  za Mitaa na Taasisi nyingine za U mma kalika ukadiriaji na 
ukusanyaji wa mapato ya nclani. 

3.5. Sera za Misaada na Makadirio katika M uda wa Kati 
72. Mwongozo wa Ushirikiano wa Macndeleo Tanzania (Develop111e11t Cooperntio11 

Frn111e11 1ork-DCF) u taendelea ku tumika kama nyenzo ya mahusiano kati ya Serikal i  
na Wadau wa Ushirikiano wa Maendeleo. Hivi karibuni Serikali imesambaza 
Mpango Kazi wa u tekeJezaji wa Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo kwa 
Tawa la za Mikoa na Mamlaka za Scrika .li za Mitaa kwa lengo la kuboresha 
mahusiano kali ya Serikali na Wadau  wa Ushirikiano wa Maendeleo. 

73. Katika muda wa kali, misaada kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 
inatarajiwa kufikia shilingi bilioni 1 ,268.6 mwaka 2020/21 na k uongezeka hadi 
shilingi bilioni 1 ,3 16.9 mwaka 2022/ 23 , sawa na ongezeko la asilimia 3.8 ku loka 
mwaka 2020/2 1 .  Misaada ya K ibajeti (Ce11ernl B11rfget Support- CBS) ina tarajiwa kuwa 
Shilingi bilioni ] 54.2 mwaka 2020/2 1  na k uongezeka hadi shil ingi bilioni ] 60.0 
mwaka 2022/23. Misaada ya Mifuko ya Pamoja ya Kisekta (Bnsket Funds) inatarajiwa 
kufikia shilingi bi l ioni ] 72.9 mwaka 2020/2 ]  na k uongezeka had i  shilingi bilioni 
1 79.5 mwaka 2022/23. Misaada ya miradi (Project F11 1 1 ris) inatarajiwa kuongezeka 
hadi shihngi bilioni 977.4 mwaka 2022/23 kutoka shilingi bilioni 941.5 mwaka 
2020/2]. 

3.6. Sera ya Kughararnia Nakisi ya Bajeti 

74. Katika muda wa kali, Serikali itaendelea na rnkakati wa kuhakikisha m ikopo 
kwa ajil i  ya k ugharamia nakisi ya bajeli inapatikana kwa gharama nafuu sarnbamba 
na usimamizi madhubuti wa viha taTishi pamoja na uendelezaji wa masoko ya fedha 
ya ndani. Mkakati wa Muda wa Kati wa Kusirnamia Deni la Serika li wa mwaka 
2018/ 1 9  - 2022/23, w1atoa mwongozo wa Serikali wa k ukopa i ii kuhakikisha nchi 
inaendelea kuwa na deni linalohirnilika.  Hivyo, Serikali itaendelea k u kopa k utoka 
katika vyanzo vyenye masharti nafuu na ya kati hususan vyanzo vinavyotoa 
rnikopo kwa utaratibu wa Export Credi t  Agency (ECA) pamoja na mikopo yenye 
rnasharti ya kibiashara kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo ya kimkakati. 
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Vi lcvile, kwa upande wa mikopo ya ndani ,  hatif ungani  zote za Serika l i  zinatumika 
kughara m ia bajeti, kipaumbele k i ta toJewa kwenye hatifungani za rnuda mrefu i li 
kurefusha m liririko wa uivaji wa amana za Seri ka l i .  

75. Katika muda wa kati, nakisi ya bajeti inayojumuisha m isaada inakadiriv,1a 
kuwa sh i l ingi bi l ioni 3,943.4 sawa na asi l imia 2.5 ya Pato la  Taifa kwa mwaka 
2020/2 1  ambapo jumJa ya shi l ingi bi l ioni 2,355.3 zitagharamiwa na mikopo ya nje na 
sh i l ingi bi l ioni 1 ,588.2 i tagharimiwa na mikopo ya ndani sawa na asi l imia 1 . 0  ya Pato 
la Tai fa. Nakisi ya bajeti inata rajiwa kupungua hadi shi l ingi bil ioni 1 ,6 1 5.6 sawa na 
as i l imia 0.9 ya Pato la Taifa mwaka 2022/23. 

3.6.1 .  Ukopaji kutoka Vyanzo vya Ndani 

76. Ukopaji katika soko la ndanj u taendelea kuwa chanzo muhimu cha 
kugharamia bajeti ya Serikali hususan u tekelezaji wa miradi ya m aendeleo. Serika l i  
i taendelea kuhakikisha kuwa ukopaji ka tika soko la  ndani  haua th iri ukopaji wa 
sek ta binafsi. Serika l i  itarejesha u taratibu wa k u toa hatifungan i  za a lama (be11c/1111nrk 

bo11d) i i i  kuendeleza soko la ndani la dhamana za Seri ka l i .  Ha tifungani hizo 
zitawezesha kuelekeza mwenendo wa viwango vya riba, kuongeza ujazo wa 
ha tifungani na hivyo kuzi fanya zihita j ike zaidi na wawekezaj i , kuweka uwazi ka tika 
bci za ha tifungc111i na kupunguza a thari ka tika soko la fedha. I-livyo, baada ya muda 
utaratibu huu u la iwezesha Serika l i  kukopa kutoka vyanzo vya ndani kwa gharama 
na fuu zaid i .  Vile vi le, Serika l i  itaanzisha u tara l ibu wa wananchi kushiriki ka lika 
minada ya amana za Serika l i  kwa kutumia simu za viganjani pamoja na kutoa el imu 
kwa umma i ii kupanua wigo wa wawekezaji. 

3.6.2. Ukopaji kutoka Vyanzo vya Nje 

77. Serika l i  itaendelea kulumia mikopo ya masharti na fuu kama chanzo m uhirnu 
cha kuziba nakisi ya bajeli. Aidha, mabadi l i ko ya sera za Mashirika ya Fedha ya 
Kimataifa yanaath iri upatikanaji wa m ikopo nafuu, hivyo kui lazirnu Serika l i  kukopa 
rnikopo yen ye masharti ya kibiasha ra i l i  kuziba upungufu huo. M i kopo yen ye 
masharti ya kibiashara i taendelea kugharamia miradi ya maendeleo yenye matokeo 
makubwa ya k iuchumi  hususan m ikopo yenye masharti ya ka ti na m ikopo ya 
k ibiashara i takayopewa kipaumbeJe nj ya riba isiyobadi l ika (fixed rnte) i l i  kuepuka 
a thari  za kubadi l ika kwa riba . 

78. Mchanganuo wa makadirio  ya bajeti katika muda wa kati urneoneshwa 
katika Kielelezo namba. 3.2 na Jedwali  na. 3.1 hadi 3.4. 
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Kielelezo Na. 3.2: Mchanganuo wa Mapato na Mikopo Katika Muda wa Kati 
(2020/21 - 2022/23) (Shil i ngi Bilioni) 
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Cluwzo: Wizarn yn Fet!J,n Hn MipnHgo 

3.7. 

3.7.1. 

79. 
(i) 
(ii) 

Sera za Matumizi na Makadirio katika M uda wa Kati 

Sera za Matumizi 
Sera za Matumizi ka tika muda wa kati zitajumuisha yafuatayo: -
Kuendeleza nidhamu ya matumizi ya fedha za umma; 
Kuelekeza fedha kwenye ffiaenco ya kipa urnbele yatakayochochea ukuaji wa 
uchumi na kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea inapewa kipaumbele 
kabla ya miradi mipya; 

(iii) Kudhibiti ul imbikizaji wa madeni; 
(iv) Kuongeza kasi ya marumizi ya TEHAMA katika shughuli za Serikali; na 
(v) Kuhakikisha kuwa nakisi ya bajeli haizidi asilimia 3.0 ya Pato la Taifa 

kuendana na v igezo vya Jum uiya ya Afrika Mashariki. 

3.7.2. Makadirio ya Matumizi 

80. Katika mwaka 2020/21 marumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka hadi 
shi1ingi bilioni 34,360.2 sawa na asil irnia 21 .7 ya Pato la Taifa kutoka shilingi bilioni 
33,105.4 mwaka 2019/20. Katika muda wa kati matumizi ya Serikali yanakadiriwa 
kuongezeka kwa wastani wa asilimia -!.7 hadi shilingi bilioni 37,684.3 mwaka 
2022/23 kutoka shi l ingi bilioni 34,360.2 mwaka 2020/21 . 
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Kielelezo Na 3.3: Mwenendo wa Makadirio ya Matumizi katika Muda wa Kati 
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8 1 .  Ka tika mwaka 2020/2 1 ,  matumizi ya kawaida yanakad iriwa kuongezeka kwa 
asi lim ia 4.7 hadi shi l i ngi bi l ioni 2 1 ,660.7 sawa na asi l imia 1 3.7 ya Pato la Taifa na 
k uongezeka kwa asi l imia 9 .6 hadi shi lingi bi l ioni 23,741.6 mwaka 2022/23. Ma tumizi 
ya maendeleo yanakad iriwa kuwa shilingi bilioni 1 2,699.4 m waka 2020/2 1  sawa na 
asi l imia 8.0 ya Pa ta la Taifa na  kuongezeka hadi shil ingi bil ioni 1 3,942.7 mwaka 
2022/23. 

K ielelezo Na. 3.4: Makadirio ya Matumizi katika Muda wa Kati kwa Aina Kuu za 
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3.7.3. Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kiuchumi 
82. Katika mwaka 2020/2 1 ,  mishahara ( ik i jumuisha m ishahara ya Taasisi na 
Mashirika ya U mma) inakadiriwa kuwa shi l ingi bi l ioni 7,762.39 (sawa na asi l imia 
33.1 ya  makadirio ya mapato ya ndani) na kukadiriwa kuongezeka hadi shi l ingi 
bil foni 8, 187.0 mwaka 2022/23 (sawa na asi l irnia 29.5 ya rnakadirio ya mapato ya 
ndani). Malipo ya mtaji kwa deni la ndan i  na  nje yanakadiriwa kuongezeka kutoka 
shi l ingi bilioni 5,691 .8 m waka 2020/ 2 1 hadi shilingi bi lioni 6,992.5 mwaka 2022/23 
sawa na ukuaj i  wa asi l imia 22.9. 

83. Katika muda wa kati rnal ipo ya  riba yanakadiriwa kuongezeka kwa asi l imia 
6.8 hadi shi lingi b i lioni 3,042.7 mwaka 2022/23 ku toka shil ingi bi lioni 2,848.6 mwaka 
2020/21 .  Katika kipindi hicho, matumizi ka tika bidhaa na hudurna pamoja na 
ruzuku kwa taasisi za umrna na Marnlaka za Serikal i  za M itaa yanatarajiwa kuwa 
shil ingi bi l ioni 5,357.9 mwaka 2020/21 na kupungua hadi shilingi bilioni 5,280.5 
mwaka 2022/23. Aidha, matumizi ya l iyoelekezwa kwenye shughu l i  za uwekezaji/ 
maendeleo ya taongezeka kwa asi l imia 9.8 kalika muda wa kati mpaka shilingi 
bi l ioni 1 3,942.7 mwaka 2022/23 kutoka shil i ngi bil ioni 1 2,699.4 rnwaka 2020/2 1 .  

Kielelezo Na.3.5: Uainishaji wa Makadirio ya Matu mizi Kiuchumi katika Muda 
wa Kati (2020/21 -2022/23) 
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84. Ka tika m uda wa kati matumizi yatae lekezwa katika miradi ya kipaumbele 
inayoendelea ikiwa ni pamoja na: Mradi wa ku fua umeme kwa nguvu ya maji M W  
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2, 1 1 5 wa Ju l ius  Nyerere; ujenzi wa reli ya ka li ya St{l/lrfrmi Grl11ge; kuimarisha Shi rika 
la Ndege la Taifa; kusambaza umeme vijijin.i; ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji; upanuzi wa Bandari za Dar es Sa laam, M twara na Tanga; na ujenzi wa 
meli  na v ivuko katika maziwa makuu.  Maeneo rnengine ya matumizi ni pamoja na 
ma l ipo ya deni la Serikali, mal ipo ya rn ishahara, u tekelezaji wa miracli yenye 
kuzalisha mapato ka tika Mam laka za Serikali za Nl i taa, u toaji wa e l imu msingi bi la 
mal ipo, uchaguzi mkuu, ujenzi wa barabara za juu Ubungo, u toaji wa mikopo kwa 
wanafw1zi wa el imu ya juu na u toaji wa madawa, vifaa tiba na vitendanishi. 

3.7.4. Makadirio ya Matumizi Kisekta 

85. Sehemu hii inaainisha rnakadirio ya matumizi kisekta kwa kuzinga tia 
majukumu ya Serikal i  katika muda wa ka ti. Matumizi haya yameainishwa 
kufua tana na ma lengo ya kisekta kama Afya, Elimu, U linzi na Utawala. Katika 
muda wa kat i, kiasi kikubwa cha rasi l ima l i  kimeelekezwa katika shughul i  za 
k iutawala ambazo zinajumuisha shughuli za kugharamia Deni Ia Serika l i, ikifuatiwa 
na sekta za Uchumi, E l imu, Ulinzi na Afya kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 

Na. 3.6. Maelezo zaidi ya Makadirio ya ma tumizi kisekta yanaoneshwa kalika 
Kiambatisho Na. 1 .  

Kielelezo Na. 3.6: Makadirio ya Matumizi Kisekta (Shi l ingi Bilioni) 
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Jedwali Na. 3.1: Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti katika Muda wa Kati 
2020/21 - 2022/23 

Makadirio ya Bajeti katika Kipindi cha Muda wa Kati 2020/21 -2022/23 

Mapato ya Ndani (lkijumuisha Mapalo ya Halmashauri) 
Mapato va Ndani 

Mapalo va Kodi (TRA) 
Mapalo ya Yasiyo ya Kodi (TRA) 
Mapalo Yasiyo ya Kodi (Wizara, Taasisi na Mashirika) 

Mapato ya Halmashauri 

Jumla ya Matumizi 
Malumizi ya Kawaida 

Malipo ya Riba Nie 
Malipo ya Riba Ndani 
M1shahara 
Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 
Bidhaa/ Huduma/ Ruzuku 

o/w Matumizi Menoinevo 

Matumizi ya Maendeleo 
Fedha za Ndani 
Fedha za NJe 

Nakis1 ya Ba1et1 blla ya KuJumhsha M1saada 

M1saada 
M1saada ya 1<.1oa1el1 
M1saada va Maendeleo 
Mifuko ya Kisekta 

Nakisi ya Bajeti lkijumuisha Misaada 

Jumla ya Nakisi 
Kuziba Nakisi 
Kuziba Nakisi Kutoka Nje 
Mikooo Nafuu va Kibaieti 
Mikopo Nafuu va Miradi ya Maendeleo 
Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 

Mikopo ya Kibiashara 

Kulipa Mtaji Deni la Nie 
Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 
Kulioa Mtaii Deni la Ndani /Rollover) 
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 

GDPmp 

2019120 
. - 2020/21 

BAJETI MAKADIRIO YA 
ILIYOIDH!NISHWA eAJ�TI 

23,045,338 23,456,326 
22,279,855 22,652,569 
18,955,186 19,761,186 

145,746 174,895 
3,178,922 2,716,488 

765,483 803,757 

27,669,094 28,668,342 
15,420,492 1 5,968,908 

987,312 1 ,265,799 
1 ,438,950 1 ,582,757 
6, Jl:17,29� 6,583,U:J; 
1 ,255,971 1,299,181 
5,346,965 5,409,939 
2,512,098 2,610,240 

12,248,602 12,527,633 
9,737,739 9,991,584 
2,510,862 2,o:io,04£ 

-4,523,75f -5,212,01E 

1,208,52: 1,268,59� 
T46,az, 154,16< 
B9o,9BI 941,4(! 
164,713 172,949 

-3,415,233 .J,943,423 

-3,415,233 .J,943,423 
3,415,233 3,943,423 
1,915,459 2,355,254 

125,990 315,239 
1.414.416 1,385,137 

34,746 36,483 

2,316,404 2,802,120 

-1 ,976,098 -2,183,725 
1,499,774 1,588,169 
3.460,218 3,508 ,116 

-3.460,218 -3,508,116 

146,153,713 158,217,177 
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20�1122 

MAKADIRIQ YA 
BAJ!m 

25,639,666 
24,795,721 
21 ,674,929 

209,874 
2,910,918 

843,945 

29,298,741 
16,040,221 
1 , 157,177 
1,661,637 
6JIJU,!>LI 
1 , 321,802 
5,119,080 
2,573,877 

13,258,521 
10,634,604 
2,623,l:11 I 

-3,659,un 

1,310,87! 
l!>l:l,JU; 
ll/ L,OOi 
178,714 

-2,348,196 

-2,348,196 
2,348,196 

793,818 
317,871 

1 .434,642 
37,699 

1 ,883,680 

-2,880,074 
1,554,379 
3,650,337 

-3,650,337 

171,749,525 

Shilingi Milioni 

io221'23 

MAKAOIRIO 
YA BAJ�TI 

27,759,288 
26,873,146 
23,419,288 

251,849 
3,202,009 

886,142 

30,691,788 
16,749,080 
1 ,288,622 
1,754,142 
6"J81,94( 
1.441,846 
5,280,532 
2,704,428 

13,942,708 
1 1 ,206,238 
2,f:Jo,4/l 

-2,932,50( 

1,316,92{ 
160,031 
91 /,345 
179,538 

-1 ,615,580 

-1,615,580 
1,615,580 

-77,232 
323.433 

1,541,714 
37,873 

1 , 197,900 

-3,178,151 
1,692,812 
3,814,392 

-3,814,392 

186,892,567 



Jedwali Na. 3.2: Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti Kwa Asilimia ya Pato Ghafi 
la Taifa katika Muda wa Kati 2020/21 - 2022/23 

Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato Ghafi la Taifa kwa Kipindi cha Muda wa Kati 2020/21 -2022/23 

M dani lkijumuisha Ma ato a LGAs) 15.8% 14.8% 14.9% 14.9% 
M 15.2% 14.3% 14.4% 14.3% 

13.0% 12.5% 12.6% 12.5% 
RA 0.1% 0.1% 0.1% 0.1% 
ra, Taasisi na Mashirika 2.2% 1.7% 1.7% 1.7% 

M 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% 

Jum!a a Matumizi 18.9% 18.1% 17.0% 16.3% 
10.6% 10.1% 9.3% 9.0% 
0.7% 0.8% 0.7% 0.7% 
1 .0% 

Serikali kwen e Mifuko a Jamii 0.8% 
Bidhaa/ Huduma/ Ruzuku 3.0% 2. 8% 

o/w Matumizi Men ine o 1 .7% 1 .6% 1 .5% 1.4% 

Matumizi a Maendtleo 8.4% 8.0% 7.7% 
Fedha za Ndani 6.7% 6.4% 6.2% 

Nakisi a Ba'eti lki'umuisha Misaada -2.3% -2.5% -1.4% -0.9% 

Jumla a Nakisi -2.3% -2.5% -1.4% -0.9% 
Kuziba Nakisi 2.3% 2.5% 1 .4% 0.9% 
Kuziba Nakisi Kutoka N e 1.3% 1.5% 0.5% 0.0% 

0.1% 0.2% 0.2% 0.2% 
1 .0% 0.9% 0.8% 0.8% 

Miko o Nafuu a Mifuko a Kisekta 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 

Miko a Kibiashara 1 .6% 1.8% 1 . 1% 0.6% 

Kulipa Mlaji Deni la N'e -1 .4% -1.4% -1.7% -1.7% 
Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 1 .0% 1.0% 0.9% 0.9% 
Kuli a Mla'i Deni la Ndani Rollover 2.4% 2.2% 2.1% 2.0% 

Kuli a Mia 'i Deni la Ndani Rollover) -2.4% -2.2% -2.1% -2.0% 

GDPmp 146,153,713 158,217,177 171,749,525 186,892,567 
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Jedwali Na. 3.3: Makadirio ya Bajeti katika Muda wa Kati 2020/21 - 2022/23 

I, JUMLA YA MAPATO 33,105,410 34,360,1113 35,829,153 

dEmi �aro,i,s 22,652,569 24}9�.721 
765,483 803,757 843,945 
272,813 469,402 ,m,m 

Misaada na 2,311 ,404 2,326,616 2,407,504 
199,◄60 209,132 216 414 

Ndani Rollovar 3.460,218 3,608,1 16 3,650,337 
1,499,774 1 $88,169 1 ,554,379 
2,316,404 2.,802,120 1 ,883,� 

II, JUMLA VA MATUMIZI )3;105,410 34,360!143 35,al!9,153 

MATIJMIZI YA KAWAIDA 20,856,808 21 ,660,749 22,570,632 
Mfuko Mkliu wa Serikali 9,721,127 ' 10,367,288 1 1 ,245,306 
Mi�hahara 7,558,974 7,762,389 7,971 ,674 
Matumi.ti Ms inc 3,576,707 3,531,072 3,353,652 

MATlJMIZI YA MAENDELEO 12,?4&,602 12,699,434 13,258,521 

Fedha ia Nditni 9,737,739 10,163,385 10J,34,604 
Fedha za N'- 2,510,1163 7,536,049 2,623,917 

3?',6_!!332 

26,873.146 
886�'142 
483,476 

2,519,059 
217,411 

3,814,392 
1,692,8'12 
1 ,1 97,900 

37,684,332 

23,741,624 
12,051,430 
8, 187,001 
3,503

,'
192 

11,942,708 

1 1 ,206,238 
2,736,470 

Jedwali Na. 3.4: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Tai.fa katika Muda 
wa Kati 2020/21 - 2022/23 

I. JUMLA YA MAPATO 22.7% 2U'/4 20.9!/4 20.2% 

Ma ato a Ndaoi 15.2% 14.3% 14.4% 14.4% 
Ma ato - -a Halmashauri 0.5% 0.5% o:5"% 0.5% 
Misaada 11a Miko Nafuu a K1ba'eti 0.2% 0.3% 0.3% 0.3% 
Mi&aada ria Miko o Nafuu a Miradi 1.fl% 1 .5% 1.4% 1.3% 
Mifuko a Kisekla 0.1% 0,1% 0.1% 0.1% 
Kuti i I Ndani Rollover) 2.4% 2.2% 2. 1 %  2.0% 
Mik cia a Kiblashara 1.0% 1.0% 0.9% 0.9% 
Mik 'e ibiashara 1.6% 1.8% 1 . 1% 0.6% 

II. JUMLA YA MAi'UMIZI 22.71/. 21.7¾ 20.9�/4 20.i¾ 

MATUMIZI Y.A KAWAIDA 14.3% 13,7% 13.1% 12.7% 
Mfukc, Mkuu wa Seiikali 6.7% 6.6% 6.5% 6.4% 
Mishahara 5.2% 4.9% 4.6% 4.4% 
Matumiz1 Men ine_ o 2.4% 2.2% 2.0% 1.9% 

MATUMIZI YA MAENDELEO 8.4% 8.0% 7.7% 7.5% 

Fedha .za Naani 6.7% 6.4% 6.2% 6.0% 
Fedha za N'e 1.7"/4 1.6% 1.51/4 1.51/4 
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Jedwali Na. 3.5: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Bajeti Yote katika Muda wa 
Kati 2020/21 - 2022/23 

2019120 

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

I. JUMLA YA MAPATO 100% 

Mapalo ya Ndani 67.3% 
Mapalo ya Halmashauri 2.3% 
Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.8% 
Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 7.0% 
Mifuko ya Kisekta 0.6% 
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 10.5% 
Mikooo ya Ndani ya Kibiashara 4.5% 
Mikopo ya Nje ya Kibiashara 7.0% 

II. JUMLA YA MATUMIZI 100% 

MATUMIZI YA KAWAIDA 63.0% 
Mfuko Mkuu wa Serikali 29.4% 
Mishahara 23% 
Matumizi Mengineyo 10.8% 

MATUMIZI YA MAENDELEO 37.0% 

Fedha za Ndani 29.4% 
Fedha za Nje 7.6% 

3.8. Vipaumbele katika Muda wa Kati 

2020/21 2021/22 2022/23 
MAKADIRIO YA MA_l(Al)lflJO YA MAKADIR!O YA 

BAJETI BAJETI BAJETI 
-

100% 100% 100% 

65.9% 69.2% 71.3% 
2.3% 2.4% 2.4% 
1 .4% 1.3% 1.3% 
6.8% 6.7% 6.7% 
0.6% 0.6% 0.6% 

10.2% 10.2% 10. 1% 
4.6% 4.3% 4.5% 
8.2% 5.3% 3.2% 

100% 100% 100% 

63.0% 63.0% 63.0% 
30.2% 31.4% 32.0% 

23% 22% 22% 
10.3% 9.4% 9.3% 

37.0'/, 37.0% 37.0% 

29.6% 29.7% 29.7% 
7.4% 7.3% 7.3% 

86. Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutekeleza vipaumbele 
vilivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 -
2020/21. Aidha, maeneo mengine ya kipaumbele yatajumuisha uimarishaji na 
usimamizi wa mifumo ya ukusanyaji wa mapato na ugharamiaji wa deni la Serikali. 

87. Vile vile, Serikali itafanya mapitio ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano kwa lengo la kupima mafanikio na changamoto zilizojitokeza katika 
kipindi d1a utekelezaji wake. Mapitio hayo yatasaidia kuandaa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa, 2021/22 - 2025/26 utakaokuwa na dhima ya "Kujenga Uchumi 
Shindani Unaoongozwa na Mauzo Nje". 

3.8.1. Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda 
88. Kipaumbele cha Serikali kitakuwa katika utekelezaji wa miradi ya kielelezo 
inayoendelea yenye matokeo makubwa katika ukuaji wa uchumi, kuzalisha ajira na 
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kupunguza umaskjni. Miradi hiyo ni pamoja na: mradi wa kufua umeme wa Julius 
Nyerere; ujenzi wa reli ya kati kwa ldwango cha ''Standard Gauge", kuboresha 
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL); kusomesha wataalarn wengi katika fani na ujuzi 
adimu na maalum kwa maendeleo ya viwanda na watu; na ujenzi wa bomba la 
kusafi.risha mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania). Aidha, 
Serikali itaendelea kuimarisha sekta ya kili.m.o kwa kuboresha 1,1.patikanaji wa mbegu 
na pembejeo za kil.imo pamoja na kujenga na kukarabati miu:ndombinu ya 
umwagiliaji, maghala na masoko. 

3.8.2. 
89. 
(i) 

(ii) 

Maendeleo ya Watu 
Vipaumbe]e katika eneo la rnaendeleo ya watu vitajumuisha: 
Maji na Usafi wa Mazing.ira: Kuboresha usambazaji maji mijin:i na vjji,jini; na 
kusimamia vya.nzo vya rna_ji na kudhibiti ubora; na kubmesha miundombinu 
ya uondoaji na u.hifodhi wa majitaka, 
Afya: Kuboresha vituo vya Afya, hospitali za wilaya, mikoa na rufaa za 
mjkoa; kusi.rnika vifaa na vifaa tiba vya ldsasa katika hospitali zote maa lum; 
kuboresha vituo vya mafunzo ili kuongeza ubora wa rasimali watu; na 
u tekelezaji wa M pango Mk aka ti wa Lishe; 

(iii) Elimu: Kuimarisha utoaji wa elimu na maf-u.nzo katika ngazi zote; kuendelea 
kutoa elimumsingi bila ada; kuboresha utoaji wa eUmu ya ufundj; kuboresha 
ukaguzi na kuongeza matumizi ya TEHAlv1A katika vyuo vya mafunzo ya 
ufundi na ualimu; kuboresha mazingira ya kufundisha na kufundish.ia; na 
kuongeza fursa za upatikanaji wa m:ikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu; 

(iv) Ajira na Uendelezaj i wa Ujuzi : Kuongeza fursa za ajira pamoja na 
kuimarisha Mfuko wa Maendeleo ya Vijana; na kuhamasisha ari ya ubunifu 
na ujasiriamali; na 

(v) Utawala bora na Huduma Kwa Wananchi: kudumisha amani, ulinzi na 
usalama; kuimarisha mifumo na taasisi za utoaji haki; kuendeleza utawala 
bora na demokrasia; kupambana na rushwa; kuongeza ufanisi katika 
upatikanaji wa huduma za kisheria kwa wananchi; kuendelea na ujenzi wa 
miundombinu na majengo ya ofisi katika Makao Makuu ya Serikali Dodoma; 
na ugharamiaji wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. 

3.8.3. Kuboresha Mazingira ya kufanya Biashara na Uwekezaji 
90. Serikali itaendelea kuboresha mazingira ya  kufanya biashara na uwekezaji 
kwa ku tekeleza mip�ngo mbalimbali ikiwemo Mpango Kazi wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara. Maboresho hayo yatajumuisha: kuwianisha kodi na tozo; 
miundombinu ya reli, barabara, nishati, viwanja vya ndege na bandari; ununuzi na 
ukarabati wa meli za abiria na mizigo; ununuzi na ukarabati wa vivuko; kuimarisha 
mifumo ya TEHAMA; kuongeza wigo wa Mkongo wa Taifa; kuharakisha uondoaji 
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wa mizigo bandarini; na kuendelea kuimarisha mahusiano na sekta binafsi. 

3.8.4. Kuongeza Ufanisi katika Utekelezaji  wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano 

91. Serikali itaendelea kuongeza ufanisi wa utekelezaji wa mpango na bajeti 
katika muda wa kati kwa kutekeleza Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2016/17 - 2020/21. Utekelezaji wa 
Mkakati huu utajumuisha: kuendelea kuboresha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini; 
kuendelea kujengea uwezo watumishi wanaohusika na ufuatiliaji na tathmini; 
kuendelea na jitihada za kupambana na rushwa katika utekelezaji wa miradi; 
kurasimisha sekta isiyo rasmi; na kuimarisha ushiriki wa wananchi katika 
utekelezaji wa Mpango. 
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SURA YA NNE 

VIHAT ARISHI VY A KIBAJETI KW A MW AKA 2020/21 

4.1. Utangulizi 
92. Sura hii inaelezea tathmini ya vihatarishi vinavyoweza kusababisha 
kutofildwa kwa malengo ya  uchumi jumla na bajeti. Katika mwaka 2020/21, Serikali 
itaendelea kuchukua tahadhari na hatua stahiki za kupunguza athari zinazoweza 
kutokana na vihatarishi hivyo kwa kuzingatia Sheria ya Bajeti, Sura 439. 

4,2. Vihatarishi vya Uchumi Jumla 

(a) Ukuaji wa Pato la Taifa 
93. Kilimo ni sekta inayoongoza katika uchangiaji wa Pato la Taifa, ambapo 
mwaka 2018 ilichangia asilimia 28.2. Katika kuhakikisha kilimo kinaendelea kuwa 
na mchango mkubwa, Serikali itaendelea kuchukua tahadhari ili kukabiliana na 
vihatarishi vinavyoweza kuathiri malengo ya ukuaji wa Pato la Taifa. Vihatarishi 
hivyo ni pamoja na athari za mabadiliko ya tabianchi, mlipuko wa magonjwa na 
wadudu wanaoharibu mazao, mabadiliko yasiyotarajiwa ya hali ya masoko ya 
bidhaa za kilimo na mabadiliko ya bei za pembejeo katika masoko ya ndani na nje 
ya nchi. 

(b) Mabadiliko ya Viwango vya Kubadilisha Fedha 
94. Uimara wa sarafu ni muhimu katika kubaini gharama halisi za ulipaji wa 
madeni ya nje na gharama za uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi katika 
mwaka 2020/21. Deni la nje ni takribani asilimia 72 ya deni la Serikali, hivyo, 
endapo sarafu ya Tanzania itashuka thamani kwa kiwango kikubwa dhidi ya  sarafu 
nyingine za nje, gharama za kulipa deni la nje zitaongezeka. Vilevile, gharama za 
kutekeleza miradi ya maendeleo zitaongezeka kutokana na baadhi ya mitambo, 
zana na vifaa kuagizwa nje ya nchi. 

(c) Mabadiliko ya Bei za Bidhaa 
95. Kushuka kwa bei ya dhahabu na bidhaa asilia zinazouzwa nje ya nchi 
kunaweza kupunguza mapato yanayotokana na mauzo nje ya nchi na hivyo 
kuongezeka kwa nakisi katika akaunti ya biashara na kupunguza akiba ya fedha za 
kigeni. Aidha, kuongezeka kwa bei za bidhaa kutoka nje hususan bidhaa za mafuta 
kunaweza kuongeza gharama za kupata bidhaa na huduma na hivyo kusababisha 
kushindwa kufikia malengo ya mapato na matumizi katika mwaka 2020/21. 
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4.3. Vihatarishi vya Bajeti 

(a) Misaada na Mikopo 

96. Misaada na mikopo ya nje na ndani ni miongoni mwa vyanzo vya 
kugharamia bajeti ya Serikali. Upatikanaji wa misaada na mikopo hutegemea hali ya 
uchumi na masharti ya taasisi za kifedha na nchi washirika wa maendeleo. Hali 
isiyotabirika ya utoaji wa misaaua na mikopo hiyo na mabadiliko yasiyotarajiwa ya 
viwango vya riba katika masoko ya fedha ya ndani na ya kimataifa yanaweza 
kuathiri utekelezaji wa bajeti. 

(b) Madeni Sanjari 

97. Madeni sanjari yanaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa bajeti ya 
Serikali. Madeni sanjari yanayotokana na udhamini wa mikopo kwa Mashirika na 
Taasisi za Serikali pamoja na amri ya mahakama yanaweza kusababisha ongezeko la 
mahitaji yasiyotarajiwa ya matumizi na kuongeza nakisi ya bajeti. Aidha, tathmini 
isiyotosheleza ya madeni sanjari inaweza kuisababishia Serikali madeni makubwa 
yasiyotarajiwa katika kipindi cha muda mfupi, wa kati na mrefu. 

(c) Majanga ya Asili 

98. Vihatarishi vinavyotokana na mabadiliko ya hali ya hewa hususan mafuriko, 
ukame, maporomoko ya ardhi, matetemeko na majanga mengine ya asili 
husababisha kukwama kwa shughuli za kiuchumi, uharibifu wa miundombinu na 
uhaba wa bidhaa na huduma. Aidha, uharibifu wa miundombinu unaweza 
kusababisha athari nyingine za kiuchumi zikiwemo kuongezeka kwa mfumuko wa 
bei, kuongezeka kwa gharama za uzalishaji viwandani; kupungua kwa faida za 
kampuni na hivyo kusababisha upw1gufu katika ukusanyaji wa mapato na 
kuongezeka kwa nakisi ya bajeti. 

(d) Fidia, Ajali na Upotevu wa Mali 

99. Madai yasiyotarajiwa ya fidia, ajali na potevu za mali zilizosababishwa na 
moto, wizi, udanganyifu na majanga ya asili huisababishia Serikali matumizi ya 
ziada yaliyopo nje ya bajeti pamoja na ongezeko la deni la Serikali, na baadaye 
kuathiri utekelezaji wa bajeti ya Serikali. Aidha, uharibifu wa mall husababisha 
Serikali kushindwa kufikia malengo na shabaha iliyojiwekea katika kusimamia 
bajeti. 

4.4. Hatua za Kukabiliana na Vihatarishi 

100. Serikali itaendelea kutekeleza hatua za kukabiliana na vihatarishi ill kufikia 
malengo ya uchumi jwnla. Hatua hizo ni pamoja na kutekeleza: Mwongozo wa 
Uandaaji wa Muundo wa Usimamizi wa Vihatarishi; Muundo wa Usimamizi wa 
Ylaafa • unaoelekeza utaratibw wa kupunguza majanga hatarishi; na Mkakati wa 
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Madeni ambao unaiwezesha Serikali kubaini vihatarishi vikuu vya madeni. 

101. Hatua nyingine ni pamoja na kuongeza jitihada katika ukusanyaji wa mapato 
ya ndani ill kupunguza utegemezi katika misaada ya nje; kuimarisha utendaji wa 
Soko la Bidhaa (Tanzania Mercantile Exchange-TM)(.); kuhamasisha matumizi ya bima 
ya kilimo ill kukinga wakulima dhidi ya mabadiliko yasiyotarajiwa ya bei za mazao; 
na kuzingatia Sheria ya Bajeti, Sura 439. Aidha, Serikali inakamilisha Mwongozo wa 
Sera ya Usimamizi wa Mali na Mkakati wa Utekelezaji wenye lengo la kuongeza 
ufanisi na kuboresha usimamizi wa mali ya umma. Ukamilishaji wa mwongozo huo 
utaiwezesha Serikali kuandaa sheria na k anuni mahsusi zitakazotoa maelekezo ya 
usimamizi bora wa mali ya umma katika hatua mbalimbali za upatikanaji wa mali 
hizo, uingizaji wa taarifa za mall kati.ka daftari, matumizi yake, utunzaji na 
matengenezo, uhasibu wa mali pamoja na uondoshaji wake. 

102. Vile vile, Serikali itahakikisha Kamati za Maafa za Mikoa, Wilaya na Tarafa 
zinaandaa mipango na mikakati mbalimbali ya kuepusha na kukabillana na maafa. 
Aidha, idhini ya kuhalalisha ununuzi wa mali mpya kufidia upotevu au uharibifu 
uliosababishwa na maafa, itatolewa baada ya kuwa na uthibitisho wa kutosha kuwa 
ununuzi huo ulifanyika kutokana na tukio la dharura. Tukio la dharura litahusisha 
tishio dhidi ya upotevu wa uhai kwa viumbe hai, ustawi au usalama na ulinzi wa 
raia ukihusisha majanga asilia, millpuko ya magonjwa, machafuko na vita kama 
illvyoelekezwa kwenye Sheria ya Bajeti, Sura 439. 
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Kiambatisho 1 
MATUMIZI YALIYOAINISHW A KISEKT A KW A MAJUKUMU YA SERIKALI 

Na. SE!TA S�1'ANOOGO 
1 Ellmu ;., •,.--:.' ,·.· 

1.1 Elimu Msingi 

1.2 Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

1.3 Elimu ya Juu 
1.4 Savami na Teknoloiia 
1.5 Huduma za Utawala katika Elimu 

i !Afva ; .. . • I• ,i.;.-,;:J'i;.�:.].'\i:.·03�1'.;:• ...., �•� 
21 Huduma za Tiba 
22 Huduma za Kinga 
23 Hospitali u Rulaa 
24 Zahanati 
25 Vituo vya Afva 
26 Hospitali u Wilaya 
27 Huduma u Utawala katika Afva 

·:H: 
llad111111 ulJt.lwab na t 

-Deni la Taifi•.?' _ .... ·-�; 
3.1 Mihimih ya Serikali na Utawala 
3.2 Fedha "� Bajeti 
3.3 MamrovaNje 

D'21 
4 682.'796.70 
3,433,645.08 

64,948.63 
894,323.74 
63,217.37 

226,661.89 
r,· .. . . .  ;, ].891cm.76 

520,324.93 
376,602.34 
125,038.15 
192,197.73 
177,975.26 
425,957.38 
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2,300,375.20 
2,286,127.71 

173,07816 
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4,882,996.03 
3,580,440.57 

67,725.32 
932,5.57.94 
65,920.05 

236,35216 
: ,0 .- 1,m,420.59 

542,569.91 
392,70288 
130,383.79 
200,414.58 
185,584.0'7 
#1,167.94 
76,597.41 

• , . = ·-:...r.D;-:: J J. 
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2,398,721.05 
2,383,864.44 

180,477.72 
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-'� 

!Wa· .• 

U
� B,10-0,.�� 8,509,470.44 

>.; :;11-tbJ;: dt:': 
�,218�41' � i ·:� - t��:o 

4.1 U1i.nzi 
4.2 Usalama wa Raia 
4.3 Sheria na Mahakama 

5 Shab.uli u Kiuchumi • • "· �- . N .: 
5.1 Kilimo 
5.2 Madini 
5.3 Nishati 
5.4 Ujenz� Uchul-11Zi na Mawasiliano 
5.5 Maliasili, Mazinltira na Utalii 
5.6 Viwanda 
5.7 Biashara 

5.8 Kazi, Maendeleo ya Vijana na 
Kukuza Uiuzi 

E Hifadhi ya Jamil . � 1�� :�? . .. � .: 

6.1 Wazee, Watoto na watu wenye 
Ulemavu 

6.2 Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
6.3 Mfuko wa Bima ya Afya 

��=�7amii ·::� 
l,2�-' ; :�.!";",,

<

, ·'"''.".l!l-t•· :-,.• �
r

• I•-
:• , 

-�; ,.,� .. ..., . .  2=..., - :i\·�-�-p.�� 
7.1 Maii 
7.2 Ardhi, Nyumba na Makazi 
7.3 Maendeleo va jamii 
7.4 Habari, Michezo na Utamaduni 

Jumfa Kuu 

1,922,889 .5.5 
950,737.94 
199,57592 

�- - 9,016.861:CO • 
564,570.69 
51,301.77 

2,223,982.21 
5,'l?Ji,677.Fi, 

115,5426.3 
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686,146.22 
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2,005,097.09 
991,383.97 
200,10010 

9,401,352.(11) 
588,70'7.i6 
53,495.03 

2,319,062.09 
5,973,590.82 

120,48232 
89,651.92 

222,005.30 

35,357.35 -
2.020.699.00 

21,570.76 
1,750,720.18 
248,408.05 

,· 

873,56190 
715,480.41 
73,793.fYl 
50,87266 
33,415.76 

35,82.9,152.52 
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5,135.830.15 
3,765,830.34 

71,232.03 
980,844.37 
69,333.29 

248,590.11 
2,074,5(9.£'3 

570,663.35 
413,036.44 
137,134.87 
210,791.74 
195,193.33 
467,166.28 
80,563.51 

14,170,1�.9'7 
2,522,923.18 
2,507,297.32 

189,82258 
8,950,077.89 
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3,370,518.03 
2,108,917.97 
1,042,716.33 
218,883.73 

9,889,191.59 
619, 189.63 
56,264.92 

2,439,139.60 
6,282,894.27 

126,no.71 
94,293.97 

233,500.39 

37,188.10 -
2,l'lfi$0:Jl. 

22,687.66 
1,841,369.81 
261,270.24 

918,793.60 
752,526.90 
77,613.% 
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35,145.98 
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Kiambatisho II 

TAARIFA YA UKUSANYAJI WA MADUHUU KWA WIZARA/IDARA KWA 
Ml-VAKA 2018/19 

Shllingi Milioni 

FUNGU WIZARA/IDARA/WAKALA MAKUSANVO ASII.IMIAVA 
BAJETI ILIYOIOHINISHWA HALiSI UFANISI 

7 Ofisi ya Msajiii wa Hazina 597,769.71 682;330.53 :114.1% 
14 

23 

28 

29 
34 

37 

40 
43 
45 
46 
48 
49 
51 

S?. 

53 
58 
60 
62. 
64 
65 
68 

69 
93 
96 
99 

100 

Mambo ya Ndani - Jeshi la Zimamoto 9,250.00 6,219.60 67.2% 
Wizara ya Fedha na Mipango- Mhasibu Mkuu wa 

13.9] 
Serikali** 

14,303.46 102734.4% 

Mambo ya Ndani - Jeshi la Polisi 84,687.90 101,157.28 119.4% 
Mambo ya Ndani· Magereza i,800,00 1.,205.90 122.5% 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 28,564.16 24,995.41 87.5% 

Ofisi ya Waziri Mkuu • Mpiga Chapa wa Serikali 1,000,00 1,360.33 136.0% 

Mfuko wa Mahakama 1 2,132.61 10,604.32 87.4% 
Kilimo 2,3) 5.01 2,394.88 103.4% 
Ofisi ya Ukaguzi ya Taifa 765.68 836.46 109.2% 
Elimu, Sayansi na Ufundi 11,3:941..89. 177,135.49. 108.0% 
Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya Mak:izi 120,000.00 97,223.99 81.0% 
Maji na Umwagiliaji 5,H9.00 5,713.14 111.6% 
Mambo ya Ndani ya Nchi 926.61 94.39 10.2% 
Aiya na Maendeieo ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto 19,775.50 18,913.l& 
(Afya) 

95.6% 

Maendeleo ya Jamii 3,090.80 2,075.72 67.2% 
Nishati 39'!:450.86 579,803.39 147.0% 
Viwanda, Biashra na Uwekezaji (Uwekezaji) 20,00tOO 1 1,!M2.62. 59.2% 
Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano ( Uchukuzi) 63)62.70 53,800.17 85.2% 
ivliiugo na Uvuvi (Uvuvi) 21,534 .31 38,369.73 178.2% 
Kazi, Vijana; Ajira na Wenye Ulemavu 38,882.85 29,276.42 75.3% 
Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano (Mawasiliano) 15,010.29 35,282.88 235.1% 

Maliasili na Utaiii 23,631.11 15,548.10 65.8% 
Mambo ya Ndani - Uhamiaji 200,350.11  170,695.78 85.2% 
Habari, Michezo na Utamaduni 1,077.80 1,101.60 102.2% 
Mifugo na Uvuvi (Mifugo) 18,467.95 33,730.57 182.6% 
Madini 310,598.0] 335;182.62 107.9% 
Wizara Nyingine na Mikoa 449.20 329.67 73.4% 
Jumla 2,158,770 2,452.,S27.60 

"Ufanisi wa Fungu 23 wa asi/imia 102,734.4 ulitokana na makusanyo ya mishahara iliyorudishwa (unclaimed salaries) ambayo 

kabla ya mwaka 2018/19, makusanyo hayo ya/ikuwa yakifanywa na mafungu husika. Kuanzia mwaka 2018/19, makusanyo hayo 

yanafanywa no Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali. 
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SEHEMU YA PILI 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MP ANGO NA BAJETI KW A MW AKA 

2020/21 



UTANGULIZI 

103. Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti (Mwongozo) umeandaliwa 
kwa mujibu wa Kifungu Na. 21 cha Sheria ya Bajeti, Sura 439. Mwongozo unatoa 
maelekezo ya jumla na mahsusi ya kuzingatiwa na Maafisa Masuuli wa Wizara, 
Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma wakati wa uandaaji na utekelezaji wa 
mpango na bajeti kwa mwaka 2020/21. 

104. Katika kuandaa mpango na bajeti, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia 
Sera na Miongozo ifuatayo: Mpango wa Maendeleo wa Tana wa Mia_ka Mitano, 
2016/17 - 2020/21; Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015; Maelekezo ya 
Serikali yaliyoainishwa na Mheshimiwa Rais wakati wa uzinduzi rasmi wa Bunge la 
11 mwezi Novemba 2015; Sheria ya Bajeti, Sura 439 pamoja na Kanuni zake; Mkakati 
wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu; Malengo ya Maendeleo Endelevu; 
Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo; na makubaliano mengine ya kikanda na 
kimataifa ambayo Serikali imeyaridhia. 

105. Sehemu ya Pili ya Mwongozo imegawanyika katika sura mbili. Sura ya 
Kwanza inatoa maelekezo ya kuzingatiwa katika kuandaa mpango na bajeti ya 
mwaka 2020/21; na Sura ya Pili inaainisha namna ya ujazaji wa fomu za uandaaji na 
utoaji wa taarifa za utekelezaji wa mpango na bajeti. Sehemu hii itasomwa kwa 
pamoja na Sehemu ya Kwanza ya Mwongozo. 
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SURA YA KWANZA 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA 

BAJETI KW A MW AKA 2020/21 

1.1. Uandaaji wa Mpango na Bajeti 

106. Katika uandaaji wa Mpango na Bajeti, Maafisa Masuuli wanapaswa kufanya 
mapitio ya utekelezaji wa bajeti na kubuni mikakati ya kukabiliana na changamoto 
zilizopo kwenye Mafungu. Aidha, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga fedha 
kwa ajili ya rnipango ya maendeleo na shughuli muhimu za uendeshaji wa ofisi 
ikiwemo shughuli za ushirikiano baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) pamoja na kulipa madeni 
ya waturnishi, wazabuni na watoa huduma iii kuepuka ulimbikizaji wa madeni na 
gharama zitokanazo na riba na faini. Vile vile, Taasisi za Serikali zinazotarajia 
kupokea mikopo, misaada na dhamana zitapaswa kupata idhini kutoka kwa Waziri 
mwenye dhamana ya masuala ya fedha, kwa mujibu wa sheria. 

1.2. Maandalizi ya Bajeti ya Mishahara 

107. Wakati wa kuandaa ikama na bajeti ya ntishahara kwa mwaka 2020/21, 
Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, W akala za Serikali, Sekretarieti 
za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma 
wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 
(i) Waraka wa Katibu Mkuu UTUMISHI kuhusu uandaaji wa ikarna na 

makadirio ya bajeti ya rnishal1ara kwa Mwaka 2020/21; 
(ii) Waraka wa Waturnishi wa Serikali Na. 1 wa Mwaka 2015 na Waraka wa 

Msajili wa Hazina Na. 6 wa Mwaka 2015 kuhusu marekebisho ya rnishahara 
na stalilli za kisheria kwa watumishi wa Serikali na Taasisi za Serikali; 

(iii) Mwongozo wa Huduma kwa Watuntishi wa Umma Wenye Ulemavu (2008), 
masuala ya Jinsia, VVU, UKIMWI na Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa 
katika mpango na bajeti; 

(iv) Kujurnuisha makisio ya nyongeza za mwaka za mishahara na upandishwaji 
vyeo katika bajeti ya rnishahara kwa mwaka 2020/21; na 

(v) Kanuni D.51 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, Toleo la 
Mwaka 2009 kuhusu upandishaji vyeo. 

1.2.1. Kamati za Bajeti 

108. Kamati za Bajeti katika Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, 
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Urnma ni 
vyombo muhimu vya kuwashauri Maafisa Masuuli katika usimarnizi wa bajeti kama 
ilivyoainishwa katika Kifungu 18(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439. Muundo wa 
Kamati hlzi pamoja na majukumu yake yarneaittishwa katika Kifungu d1a 17 (2) na 
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(3) cha Kanuni za Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015. Maafisa Masuuli wanapaswa 
kuhakikisha kuwa Kamati hizi zinafanya kazi ipasavyo wakati wa maandalizi na 
utekelezaji wa mpango na bajeti. 

1.2.2. Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti 
109. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretru·ieti za Mikoa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma zinaelekezwa kuandaa 
mpango na bajeti ambayo ni shirikishi kwa kuzingatia Muundo wa Mapato na 
Maturnizi wa Muda wa Kati (MTEF) na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango 
kwa ajili ya  uchambuzi. Mawasilisho hayo yanatakiwa ku.fanyika wiki ya tatu ya 
Januari 2020 baada ya kuidhlnishwa katika ngazi za maamuzi husika ikijumuisha 
Ma baraza ya \V afa.nyakazi kama ilivyoainishwa katika Sheria ya MajadHiano ya 
Pamoja katika Utumishi wa Umma, Sura 105. Aidha, Sekretarieti za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuwasilisha Muundo wa Mapato na 
Matumizi OR-TAMISEMI; na Taasisi na Mashirika ya Umma kwa Ofisi ya Msajili 
wa Hazina wiki ya pili ya Januari 2020 kabla ya kuwasilisha 'Wizara ya Fedha na 
Mipango. 

1.2.3. Uchambuzi wa Mpango na Bajeti 
110. Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango 
nakala mango (hard copy) tano (5) na nakala tete (soft copy) ya makadirio ya mapato 
na mah1mizi ya Fungu husika, siku tano (5) kabla ya kuanza uchambuzi ili 
kuwezesha mamlaka husika ku.fanya uchambuzi wa kina kwa ajili ya kuboresha 
mpango na bajeti. Aidha, Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wanaelekezwa kuwasilisha muhtasari wa makadirio ya mapato na matumizi katika 
nakala mango. 

111. Uchambuzi wa makadirio ya mapato na matumizi utafanywa na Wizara ya 
Fedha na Mipango kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, OR-TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina kuanzia 
tarehe 27 Januari hadi tarehe 7 Februari, 2020. Wizara, Idara Zinazojitegemea, 
Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi 
nyingine za Umma wanatakiwa kuwasilisha nakala mango moja (1) na nakala tete 
Wizara ya Fedha na Mipango, OR-TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina baada 
ya uchambuzi. 

112. Uchambuzi wa mpango na bajeti utafanyika kwa kuzingatia yafuatayo: 
(i) Taari.fa ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2018/19; 
(ii) Taarifa ya mwenendo wa mapato na matumizi ya mwaka 2019/20 hadi 

kipindi cha nusu mwaka yakijumuisha changamoto na masuala muhimu 
43 



yaliyojitokeza wakati wa utekelezaji wa mpango na bajeti; 

(iii) Muundo wa uwasilishaji wa MTEF kwa mwaka 2020/21 hadi 2022/23 karna 
ilivyoainishwa kwenye Sura ya Pili ya Sehemu ya Pili ya Mwongozo; 

(iv) Taarifa ya utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa vihatarishi karna 

ilivyoelekezwa katika Mwongozo wa Usimamizi wa Vihatarishi kwa Taasisi 

za Umma wa mwaka 2012; 

(v) Vipaumbele vilivyoainishwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano, 2016/17 - 2020/21; 

(vi) Viwango vya ukomo wa bajeti vilivyotolewa na Wizara ya Fedha na 

Mipango; 
(vii) Viwango vya ukomo wa bajeti wa Mifuko ya Pamoja ya Sekta 

vilivyoidhinishwa na kutolewa na Wizara ya Fedha na Mipango; 

(viii) Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa Mwaka 2015 (PIM

OM) katika uandaaji wa miradi ya maendeleo; 

(ix) Maelekezo ya Mwongozo, Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni za mwaka 

2015, Nyaraka za Msajili wa Hazina pamoja na maelekezo mengine ya 

Serikali; na 

(x) Utumiaji sahihi wa mageresho (codes) ya kibajeti (Government Finance Statistics 
- CFS codes) za rnwaka 2014 wakati wa kuingiza takwimu. 

113. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwasilisha miradi mipya inayotarajiwa 

kujumuishwa kwenye Bajeti ya mwaka 2020/21 mapema kabla ya wiki ya kwanza 

ya Januari 2020. Miradi itakayowasilishwa baada ya Januari 2020 itajurnuishwa 

kwenye bajeti ya mwaka 2021/22 na 2022/23. 

1.2.4. Majumuisho ya Makadirio ya Mapato na Matumizi ya Serikali 
114. Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha Randama kwenye Karnati za 

Kudumu za Bunge za Kisekta kwa ajili ya uchambuzi na maboresho. Vikao vya 

Kamati za Bw1ge vitafanyika kuanzia tarehe 18 hadi 30 Machi, 2020. Baada ya 

uchambuzi wa Kamati za Kudumu za Bunge za Kisekta, Wizara ya Fedha na 
Mipango itafanya majumuisho ya makadirio ya mapato na matumizi kwa Mafungu 

yote na kuchapisha vitabu kwa ajili ya kujadiliwa na kuidhinishwa na Bunge la 

Jarnhuri ya Muungano wa Tanzania. 

1.2.5. Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya CBMS na 
PlanRep 

115. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kukamilisha uingizaji wa takwimu sahilii za 

bajeti kwenye Mifumo ya CBMS na PlanRep kwa kuzingatia rnuda pamoja na 

masuala yafuatayo: 
(i) Usahilli wa makadirio ya mapato na matumizi ya mwaka 2020/21 na makisio 
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ya miaka miwili inayofuata (2021/22 hadi 2022/23); 
(ii) Taarifa sahihi za Mpango Kazi na Mpango wa Mahitaji ya Fed.ha; 
(iii) Matumizi sa.hihi ya mageresho (codes) ya kibajeti na namba za miradi 

zinazotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango; 
(iv) Matumizi sahihi ya vizio vya vipimo kama vilivyoainishwa kwenye mifumo 

ya CBMS na PlanRep; na 
(v) Ukadiriaji sahihi wa stahili za kisheria kama vile posho, pango, umeme, simu 

na maji kwa kuzingatia miongozo inayotolewa na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais 
- Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kwa kuzingatia mabadiliko baada ya shughuli za Serikali 
kuham.ishiwa Dodoma. 

1.3. Mambo Mengine ya Kuzingatiwa katika Uandaaji wa Mpango na Bajeti 

(a) Mkakati wa Taif a Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu 
116. Serikali itaendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa Dh.idi ya Rushwa Awamu ya 
Tatu (2017 - 2022). Maafisa Masuu.li wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 
(i) Kuimarisha ufanisi, uwazi na uwajibikaji katika utoaji wa huduma kwa sekta 

ya umma na binafsi; 
(ii) Kul1akikisha kuwa mpango kazi wa kupambana na rushwa unajumuishwa 

kwenye mpango na bajeti kwa kila Fungu; 
(iii) Kuzijengea uwezo Taasisi na Kamati zinazohusika katika usimamizi wa 

mapambano dh.idi ya rushwa; na 
(iv) Mapambano dhidi ya rushwa kuwa agenda ya kudumu katika Vikao vya 

Kisheria vya Wizara, Wakala, Taasisi za Serikali Zinazojitegema, Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

(b) Programu ya Mabadiliko ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma 
Awamu ya Tatu (PSRP III). 

117. Awamu ya tatu ya Programu ya Mabadiliko ya Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Umma imelenga kuboresha utoaji wa huduma bora kwa Umma na 
kuwajengea uwezo Watumishi wa Umma ili kuboresha utendaji wa kazi. Maafisa 
masuuli wanaelekezwa kuzingatia mikakati ifuatayo katika mpango na bajeti: 
kuboresha maslahi kwa walumishi wa umma; kuimarisha nidhamu na uwajibikaji; 
kudhibiti rushwa; kupunguza urasimu na kuboresha utoaji wa huduma kwa umma. 
Vile vile, wakati wa uandaaji wa mpango na bajeti, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 
kuzingatia yafuatayo: 
(i) Kuanzisha mipango ya motisha na kuweka misingi itakayoimarisha 

uwajibikaji; 
(ii) Kutumia mifumo ya kieletroniki katika utoaji wa huduma kwa umma iii 
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kuongeza ufanisi; na 
(iii) Kub.nru·isha usimamizi wa rasilimali watu kwa kuboresha taratibu za ajira, 

uteuzi, utoaji wa mafunzo elekezi, upandishaji vyeo na muda wa matazamio 
kwa kuzingatia sifa na vigezo. 

(c) Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) 
118. Utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
ni miongoni mwa maeneo ya kipaumbele katika kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025. Hivyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 
(i) Kusimamia kikamilifu matumizi endelevu ya maji na ardhi; 
(ii) Kuongeza tija na faida kwenye kilimo, mifugo na uvuvi; 
(iii) Kuimarisha upatikanaji wa masoko na kuongeza thamani kwenye mazao ya 

kilimo, mifugo na uvuvi; na 
(iv) Kuweka mazingira wezeshi katika uwekezaji wa kilimo, mifugo na uvuvi 

pamoja na kuimarisha uratibu, ufuatiliaji na tathimini. 

(d) Programu ya Maboresho ya Serikali za Mitaa Awamu ya Tatu 

119. Serikali inatarajia kutekeleza Progi·amu ya Maboresho ya Serikali za Mitaa 
Awamu ya Tatu ili kuboresha usimamizi na uendeshaji wa shughuli za Serikali 
katika ngazi ya Serikali za Mitaa. Aidha, Programu inalenga kuimarisha mahusiano 
ya kiutendaji kati ya Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Maafisa Masuuli 
wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 
(i) Kuwajengea uwezo watumishi wa Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa katika maeneo ya uratibu, ufuatiliaji, tathmini na 
uandaaji taarifa; 

(ii) Kuweka mazingira wezeshi ya kuboresha shughuli za kiuchumi katika ngazi 
ya Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(iii) Kujenga uwezo kwa watumishi wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika maeneo ya utawala bora, elimu ya uraia, usimamizi wa fedha, mpango 
na bajeti, uandaaji na usimamizi wa miradi na rasilimali watu; na 

(iv) Kuimarisha shughuli za ushiriki wa jamii katika kutekeleza na kutoa 
maamuzi kuhusiana na masuala ya kiuchumi, kijamii na kisiasa katika ngazi 
za msingi za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

(e) Taasisi na Mashirika ya Umma 

120. Serikali inaendelea kuboresha utendaji na usimamizi wa Taasisi na Mashirika 
ya Umma ili kuongeza ufanisi na tija. Ofisi ya Msajili wa Hazina imeandaa mikakati 
ya kuboresha utendaji wa Taasisi na Mashirika ya Umma ili kuhakikisha 
yanaendeshwa kwa rnisingi na madhumuni ya uanzishwaji wake. Maafisa Masuuli 
wanaelekezwa: 
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(i) Kuzingatia matakwa ya Kifungu cha l0(A) cha Sheria ya Fed.ha ya mwaka 

2015 kwa kutenga na kuwasilisha kwa wakati katika Mfuko Mkuu wa Serikali 

michango ya asilimfa 15 ya mapato ghafi; 

(ii) Kuimarisha mifumo ya usimamizi na ufuatiliaji wa taasisi za Serikali na 

kampuni ambazo Serikali ina hisa ili kuongeza ufanisi na tija na kutoa 

michango/gawi.o stahiki Serikalini kwa wakati; 
(iii) Kuzingatia maelekezo ya Msajili wa Hazina yaliyotolewa kupitia Waraka wa 

barua yenye Kumb. Na . CEA. 170/344/01 ya tarehe 10 Julai 2019 kuhusu 

matumizi na mikutano ya Bodi za Wakurugenzi; 
(iv) Kubuni mikakati ya kuongeza vyanzo vya mapato ya ndani; 
(v) Kuandaa na kuwasilisha kwa Msajili wa Hazina mpango mkakati wa 

kuboresha utendaji wa mashirika ili kuepuka kujiendesha kwa hasara; 

(vi) Kutenga fedha kwa ajili ya kulipa malimbikizo ya madeni yanayotokana na 

gharama za huduma zilizotolewa na mashirika ya umma na watoa huduma 
binafsi; 

(vii) Kutumia mifumo ya TEHAMA katika ukusanyaji wa mapato na udhibiti wa 

mah1mizi; na 
(viii) Kuandaa na kuwasilisha mikakati ya uwekezaji, mwongozo wa gawio na 

mipango ya biashara kwa Msajili wa Hazina kwa ajili ya kuidhinishwa. 

(£) Upatikanaji wa Hudurna za Fedha 
121 . Serikali inaendelea kutekeleza sera, mikakati na sheria kwa lengo la kujenga 
mfumo thabiti katika sekta ya fed.ha kwa ajili ya kuongeza ufanisi na upatikanaji wa 
rasilimali fedha kwenye shughuli za kuchochea ukuaji wa uchumi na kupunguza 

umaskini iii kuhakikisha wananchi wanapata huduma jumu.ishi za fedha. Maafisa 
Masuuli wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kutoa elimu ya fed.ha kwa umma kuhusu: huduma ya fedha zilizopo nchini; 
masoko ya mitaji na dhamana; soko la bidhaa; na fursa zilizopo katika taasisi 

za fed.ha za maendeleo; 
(ii) Kuimarisha taratibu za usajili wa hatimiliki za ardhi na mali; 

(iii) Kuanzisha na kuimarisha vituo vya kuendeleza biashara ndogo na za kati; 
(iv) Kujumuisha makundi ya watu wenye mahitaji maalum, jinsia na vijana katika 

upatikanaji na utumiaji wa huduma za fed.ha kwa usawa na gharnma nafuu; 

(v) Kujumuisha masuala ya huduma za fed.ha katika mpango na bajeti za Mikoa 

na Halmashauri ikiwa ni pamoja na kuhuisha sheria ndogo za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; na 

(vi) Kuhamasisha matumizi ya teknolojia ya mawasiliano katika sekta ya fed.ha. 

(g) Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi 
122. Kifungu cha 7 (3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 kimerekebishwa mwaka 2018 
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ili kujumuisha miradi inayotekelezwa kwa utaratibu wa Ubia kati ya Sekta ya 
Umma na Binafsi wakati wa maandalizi ya mpango na bajeti kama njia mbadala ya 
kugharamia miradi ya maendeleo. Kwa mujibu wa Sheri.a ya Ubia kati ya Sekta ya 
Um.ma na Binafsi, Sura 103 (marejeo ya 2018) na Kammi za mwaka 2015, Taasisi 
inayokusudia kutekeleza mradi wa ubia inatakiwa kuwasilisha Wizara ya Fedha na 
Mipango andiko la mradi na upembuzi yakinifu wa awali kila mzunguko wa bajeti. 
w1apoanza kama ilivyoainishwa kwenye vipaumbele vya Maendeleo ya Taifa kwa 
ajili ya uchambuzi. 

123. Sheria ya Ubia, Sura 103 inaelekeza mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa 
kutenga fedha kwa ajili ya kuandaa upembuzi yakinifu wa mradi wa ubia ikiwa ni 
pamoja na ushahidi kwamba kutekelezwa kwa mradi kwa utaratibu wa ubia utaleta 
thamani ya fedha zaidi ikilinganishwa na utekelezaji wa mradi kwa kutumia fedha 
za Serikali. Aidha, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia Mwongozo wa 
Usimamizi wa Uwekezaji wa Um.ma w1aotaka kutoa kipaumbele kwa miradi 
ambayo haivutii uwekezaji wa Sekta Binafsi itekelezwe kwa utaratibu wa kawaida 
wa kibajeti. 

(h) Usimamizi wa Mali za Umma 
124. Serikali inaendelea kutoa miongozo inayolenga kutatua changamoto za sera, 
sheria, kanuni, utendaji na matumizi ya teknolojia katika kusimamia mali ya Umma. 
Katika kutekeleza azma hii, Serikali imetoa Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za 
Um.ma wa mwaka 2019 pamoja na Waraka wa barua ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
yenye Kumb. Na. KA.32/244/01/53 wa tarehe 03/07/2019 unaoelekeza taratibu na 
mifumo katika kusimamia mali ya umma. Maafisa Masuuli wanaelekezwa 
kuzingatia yafuatayo: 
(i) Usalama na Ulinzi wa Mali ya Umma: Kuchambua na kutambua aina ya 

vihatarishi na kuandaa daftari la vihatarishi pamoja na kusimamia mikakati 
ya kuepuka majanga; 

(ii) Ajali iliyohusisha Mali ya Umma: Kuwasilisha Wizara ya Fedha na 
Mipango, taarifa ya ajali iliyohusisha mall ya um.ma. Taarifa hiyo ijumuishe: 
Ripoti ya Ajali - TFN 80; Ripoti ya Awali ya Uchunguzi wa Jeshi la Polisi-PF -
90; Ripoti ya Ukaguzi wa Chombo cha Moto - PF 93 na Ripoti ya Gharama za 
Matengenezo. Aidha, taarifa nyingine zitakazowasilishwa ni pamoja na 
Hukumu ya Mahakama, Ripoti ya Jeshi la Polisi - PF 115 na Ripoti ya Hatua 
za Nidhamu zilizochukuliwa kwa mtumishi wa umma aliyesababisha ajali; 

(iii) Ufutaji wa Potevu kwa Mali ya Umma: Kuandaa na kuwasilisha Wizara ya 
Fedha na Mipango, taarifa ya potevu kwa mali ya umma pamoja na 
viambatisho vyake. Taarifa hiyo i tawasilishwa kwenye Mamlaka ya Ufutaji 
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kwa kuzingatia Kanuni za Sheria ya Fedha za Um.ma 2004 (R.E). Aidha, 
viambatisho vitahusisha: Orodha ya Mali Chakavu - S.F 15 kwa mali 
zilizoharibika; Orodha ya Mali Pungufu - S.F 14 kwa mali zilizopotea kwenye 
vitabu; Ripoti Kamili ya Polisi na Hukumu ya Mahakama kwa potevu 
zitakazohusishwa na Wizi na Udanganyifu; na Ripoti ya Kamati ya 
Uchunguzi kwa potevu zilizosababishwa na moto au majanga asilia; 

(iv) Mfumo wa Usima.mizi wa Mali (GAMIS): Kutenga rasilimali kwa ajili ya 
kugharamia mafonzo na kuunganisha mfumo wa GAM1S utakaorahisisha 
kazi ya kuhuisha taarifa ya mali ya umma kwa wakati; na 

(v) Uhalalisho wa Ummuzi wa Mali ya Umma: Kuom ba uhalalisho wa ununuzi 
wa mali endapo kulitokea tukio la dharura. Dharura itahusisha matukio 
yanayotishia uhai wa viumbe hai, ustawi au usalama na ulinzi wa raia 
ukihusisha majanga asilia, milipuko ya magonjwa, macha.fuko na vita. 

(i) Matumizi ya Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa 
Mapato (GePG) 

125. Ili kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya Serikali, Maafisa 
Masuuli wanaelekezwa kuturnia Mfumo wa GePG ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
mapato kutoka vyanzo vyote yanakusanywa kupitia GePG kama ilivyoainishwa 
katika Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Um.ma, Sura 348 na Kanuni za GePG za 
mwaka 2019. 

(j) Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato 
126. Katika mwaka 2020/21 Serikali itatoa kipaumbele katika ukamilishaji wa 
miradi ya kirnkakati ambayo iko katika hatua mbalirnbali za utekelezaji. Maafisa 
Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wenye miradi ya kimkakati inayoendelea 
wanaelekezwa kusimamia kikamilifo utekelezaji wa miradi hiyo ili kuhakikisha 
kuwa inatekelezwa kwa ufanisi, kuzingatia thamani ya fedha na kukamilika kwa 
wakati. 

(k) Hatua za Kudhibiti Matumizi 
127. Maafisa Masuuli wanapaswa kusimamia nidhamu ya matumizi ya Fedha za 
Umma katika Taasisi wanazosimamia kama ilivyoidhinishwa na Bunge. Aidha, 
hatua za kudhibiti matumizi zichukuliwe pasipo kuathiri ubora wa utoaji huduma. 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia yafuatayo: 
(i) Kuhakikisha ununuzi wa umma unafanyika kwa kuzingatia Sheria ya 

Ununuzi wa Umma, Sura 410 na Kanuni zake ili kupata thamani halisi ya 
fedha iliyotumika, ununuzi wa pamoja na matumizi ya Force Account; 

(ii) Kuendelea na utaratibu wa kutumia Wakala ya Huduma za Ununuzi 
Serikalini (GPSA) kwenye ununuzi wa rnagari baada ya kupata kibali kutoka 
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Ofisi ya Waziri Mkuu; 
(iii) Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Ummuzi wa Umma (TANePS) katika 

ununuzi wa bidhaa, huduma na kandarasi za ujenzi; 
(iv) Kutoingia mikataba bila kuwa na uhakika wa upatikanaji wa fedha ili 

kuepuka malimbikizo ya madai; 
(v) Kupunguza gharama na kuongeza ufanisi kwa kutumia TEHAMA katika 

mawasiliano Serikalini kama vile matumizi ya majalada ya kielektroniki; 
(vi) Kudhibiti safari za nje ya  nchi na gharama zisizo na tija; 
(vii) Kutumia kumbi za Taasisi za Umma kwa semina, mafunzo, warsha na 

mikutano ya Bodi; 
(viii) Taasisi za umma zinaelekezwa kutumia hati za madai na mikataba ya watoa 

huduma wa ndani kuwa katika fedha za Kitanzania (Shilingi) ill kupunguza 
athari za mabadiliko ya viwango vya ubadilishaji fedha; 

(ix) Kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi hasa kwa bidhaa 
zinazozalishwa na viwanda vya ndani; 

(x) Kutumia vifaa vya teknolojia vinavyopunguza matumizi ya nishati; na 
(xi) Kuhakikisha gharama za miradi inayoendelea zinajumuishwa kwenye 

mpango na bajeti kabla ya  kuanzisha miradi mipya. 

(I) Usimamizi wa Fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi (D -
Fund) 

128. Katika kuhakikisha uwajibikaji na utunzaji wa hesabu kwa miradi 
inayofadhiliwa na Washirika wa Maendeleo kupitia utaratibu wa kupeleka fedha 
moja kwa moja kwa watekelezaji (D - Fund), Maafisa Masuuli wanatakiwa kupata 
idhini ya Wizara ya Fedha na Mipango kama ilivyoainishwa kwenye Waraka wa 
Hazina Na. 2 wa Mwaka 2019. Waraka huo unaelekeza utaratibu wa kuomba na 
kuhamisha fedha za Washirika wa Maendeleo kwenda moja kwa moja kwenye 
miradi ya maendeleo ikiwa ni pamoja na kuwasilisha orodha ya shughuli 
zitakazotekelezwa kwenye mradi. 

(m) Ulipaji na Udhibiti wa Ulimbikizaji wa Madeni 
129. Kwa kuzingatia kifungu cha 52(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 
kinachowataka Maafisa Masuuli kutenga fedha kwa ajili ya ulipaji wa madeni, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 
(i) Kuhakikisha madeni yote yamehakikiwa na Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa 

Serikali; 
(ii) Kuweka kipaumbele katika utengaji wa fedha za kulipia madeni 

yaliyohakikiwa kwa kutumia ukomo wa bajeti uliotolewa kwa mwaka 
2020/21; na 

(iii). Kuhakikisha hakuna ulimbikizaji wa madeni mapya. 
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(n) Kiwango cha Ubadilishaji Fedha 
130. Katika kuandaa mpango na bajeti katika mwaka 2020/21, makadirio yote 

ambayo yanatumia fedha za kigeni yatumie kiwango elekezi cha ubadilishaji fedha 
za kigeni kwa Shilingi za Tanzania cha Dola Moja ya Marekani kwa Shilingi za 

Tanzania 2,335.10. 

(o) Kujumuisha Masuala Mtambuka kalika Mpango na Bajeti 
131. Serikali inaendelea kutekeleza na kt�jumuisha masuala mtambuka katika 

mpango na bajeti ili kupata matokeo chanya. Kat:ika kufikia azma hiyo, Maafisa 

Masuuli wanaelekezwa kutenga fedha kwa ajili ya kutekeleza mipango ya masuala 

mtambuka ikijumuisha jinsia, mazingira, lishe, mabadiliko ya tabianchi, watu wenye 

ulemavu, wazee, ulinzi na haki za watoto, VVU / UKIMWI, utawala bora na utawala 

wa sheria. 

(p) Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 
132. Serikali inaendelea kutekeleza ma.kubaliano na itifaki za mikataba 
iliyoridhiwa kikanda na kimataifa. Ili kushiriki kikamilifu na kunufaika na 
ushirikiano wa kikanda na kimataifa, Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 
(i) Kuzingatia Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo; 
(ii) Kuingiza masuala ya ushirikiano wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

(EAC), nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) pamoja na 
masuala mengine ya mta.ngamano katika mpango na bajeti zao; 

(iii) Kuainisha na kutumia fursa za ugharamiaji wa shughuli za maendeleo 
zinazopatikana kikanda, nchi na nchi na kimataifa; na 

(iv) Kuwasilisha ahadi ya fedha zinazota.rajiwa kutolewa na Washirika wa 
Maendeleo kupitia taasisi za kikanda na kimataifa iii kujumuishwa katika 

bajeti. 

(q) Ugharamiaji wa Miradi Kupitia Fedha za Nje 
133. Serikali inaendelea kushirikiana na Washirika wa Maendeleo katika 

kutekeleza programu na miradi ya maendeleo kwa kuzingatia Mwongozo wa 
Ushirikiano wa Maendelo. Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 
(i) Kuwasilisha ukomo wa bajeti za kisekta Wizara ya Fedha na l\1ipango (kwa 

Wizara zinazoratibu Mifuko ya Kisekta) kabla ya tarehe 31 Desemba 2019; 
(ii) Kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango katika kukamilisha ukomo wa 

ahadi za fedha za nje katika mafungu yao kabla ya tarehe 15 Januari 2020; 
(iii) Kuibua, kuandaa na kutat:hmini miradi kwa kuzingatia Mwongozo wa 

Usimamizi wa Uwekezaji wa Um.ma; 

(iv) Kutenga fedha za ndani kwa ajili ya miradi inayotekelezwa kwa ushirikiano 
na Washirika wa Maendeleo kwa mujibu wa makubaliano; na 
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(v) Kuainisha kipengele cha msamaha wa kodi katika mikataba ya miradi 
inayostahili kupata msamaha. 

1.4. Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

1.4.1. Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa 
134. Katika kipindi cha maandalizi ya mpango na bajeti, Sekretarieti za Mikoa 
zinapaswa kuzingatia maelekezo yafuatayo: 
(i) Kusimamia na kudumisha masuala ya ulinzi na usalama katika maeneo ya 

utawala; 
(ii) Kuimarisha utawala bora na uwajibikaji katika maeneo yao ya utawala kwa 

kufanya Vikao vya Ushauri vya Wilaya na Mikoa pamoja na vikao vya 
Kama ti za Usalama za Wilaya na Mikoa; 

(iii) Kmatibu na kusimamia utekelezaji wa Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa 
katika mikoa na halmashauri; 

(iv) Kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka ya Mikoa, Wilaya 
na Tarafa; 

(v) Kuhuisha Mipango Mikakati ya Mikoa, Wasifu wa Mikoa na Mikakati ya 
Maendeleo ya Kiuchumi ya Mikoa ill kuendana na maelekezo ya llani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015, Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano, Vipaumbele vinavyoibuliwa kupitia utaratibu wa Fursa na 
Vikwazo vya Maendeleo ulioboreshwa mwaka 2019, Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, Hati ya Mgawanyo wa Majukumu ya OR-T AMISEMI na kuweka 
kwenye Tovuti za Sekretarieti za Mikoa; 

(vi) Kutenga fedha za usimamizi wa utoaji huduma za jamii na kiutawala katika 
ngazi ya Halmashauri na ngazi ya vituo vya kutolea huduma za jamii; 

(vii) Kutenga fedha za ujenzi, ukarabati na ununuzi wa vifaa kwa ajili ya ofisi na 
Makazi ya Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa na Wilaya, Wakuu 
wa Wilaya na Maafisa Tarafa, kipaumbele ni kutekeleza miradi inayoendelea 
kabla ya kuanza miradi mipya; 

(viii) Kufanya maandalizi na kuratibu shughuli za Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2020; 

(ix) Kuingiza takwimu za kibajeti kwenye mfumo wa CBMS kwa fedha za ruzuku 
ya uendeshaji wa kisekta katika Serikali za Mitaa kwa kutumia vifungu 
maalum vilivyoainishwa kwa ajili ya fedha za mishal1ara, matumizi 
mengineyo na fedha za maendeleo; 

(x) Kuratibu utekelezaji wa shughuli za huduma ndogo za fedha katika ngazi ya 
Mkoa kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya Fedha ya Mwaka 
2017 na Mkakati wa Utekelezaji wake pamoja na Sheria ya Huduma ndogo za 
Fedha Na. 10 ya Mwaka 2018; 
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(xi) Kusimamia Serikali za Mitaa katika kubuni, kuandaa maandiko na kufuatilia 

utekelezaji wa miradi ikiwa ni pamoja na miradi ya ubia na vyanzo vingine 
vya mapato ya ndani; 

(xii) Kutenga fedha kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumishi wa Sekretarieti za 

Mikoa ili kutoa ushauri wa kitaalam kwa watumishi wa Serikali za Mitaa; 

(xiii) Kutumia fedha za miradi zilizovuka mwaka wa fedha (2019/20) kabla ya 
Septemba 30 kwa mujibu wa Kifungu cha 29(3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 
na Kifungu cha 21(3) cha Kanuni za Bajeti; na 

(xiv) Kupata idhini ya Wizara ya Fedha na Mipango kama ilivyoainishwa kwenye 

Wa.raka wa Hazina Na. 2 wa Mwaka 2019 kuhusu maelekezo ya kuomba na 
kuhamisha fedha za vV ashirika wa Maendeleo kwenda moja kwa moja 

kwenye miradi ya maendeleo (D - Fund) ikiwa ni pamoja na kuwasilisha 
orodha ya shughuli zitakazotekelezwa kwenye mradi. 

1.4.2. Maelekezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

1.35. Katika maandalizi ya makadirio ya mapato na mah1mizi kwa mwaka 
2020/21, Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia maelekezo yafuatayo: 

A. Maelekezo ya jumla 

(i) Kusimamia na kudumisha masuala ya Ulinzi na Usalama; 

(ii) Kufanya maandalizi na kuratibu shughuli za Uchaguzi Mkuu wa mwaka 

2020; 
(iii) Kuimarisha utawala bora na uwajibikaji katika maeneo ya utawala kwa 

kutekeleza Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa na kuwezesha kufanyika kwa 
vikao vya kisheria vya Kamati za Maendeleo za Kata na mikutano ya Vijiji, 
Mitaa na Vitongoji; 

(iv) Kutenga asilimia kumi ya mapato yanayokusanywa kutoka kwenye vyanzo 

vya ndani vya Halmashauri kwa ajili ya kutoa mikopo kwa vikundi 
vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana na watt1 wenye ulemavu kwa mujibu 
wa marekebisho ya Sheria ya Fedha za Serika1i za Mitaa, Sura 290 (37 A) na 

Kanuni zake za Mwaka 2019; 

(v) Kutenga fedha kutoka mapato ya ndani kwa ajili ya kugharimia miradi ya 
maendeleo kwa kuzingatia mwongozo wa OR-TAMISEMI unaozigawa 

Halmashauri kwenye madaraja kulingana na uwezo wa kukusanya mapato; 
(vi) Kuhakikisha kuwa mifumo ya kielekroniki inatumika katika makusanyo ya 

mapato, uandaaji wa mpango na bajeti, utoaji wa taarifa na usimamizi wa 
utoaji wa huduma za afya na elimu; 

(vii) Kupitia, kurekebisha na kuandaa Sheria Ndogo ili kuimarisha ukusanyaji wa 
mapato na Utawala Bora katika ngazi ya Kijiji, Mtaa na Kitongoji; 

Kutenga fedha kwa ajili ya kuimarisha kamati za maafa katika ngazi za 
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Wilaya, Kata na Kijiji/Mtaa kwa ajili ya kukabiliana na majanga asilia 
ikijumuisha utayari, mafunzo na uwepo wa vifaa katika maeneo ya utawala; 

(viii) Kutumia Mwongozo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo ulioboreshwa 
mwaka 2019 katika kuainisha vipaumbele vya maendeleo na kujumuishwa 
kwenye mpango na bajeti za Halmashauri; 

(ix) Kujenga mazingira wez�shi na kutenga maeneo mahsusi kwa ajili ya 
shughuli za kiuchumi kwa vikw1di vya watu wenye ulemavu, vijana na 
wanawake; 

(x) Kuainisha, kuchambua na kuwasilisha miradi yenye sifa za kutekelezwa kwa 
utaratibu wa ubia kwenye mamlaka husika ill kupitiwa na kuidhishwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Miradi ya Ubia Sura 103 iliyofanyiwa rnarekebisho 
mwaka 2018 na Kanuni za mwaka 2015; 

(xi) Kuhuisha na kuweka kwenye Tovuti za Halmashauri Mipango Mikakati ya 
Halmashauri, Mikakati ya Maendeleo ya Kiuchumi kulingana na vipaumbele 
vya maeneo husika na Wasifu wa Halmashauri kwa kuzingatia llani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015, Malengo ya Maendeleo Endelevu, 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Hati ya majukumu ya 
OR - TAMISEMI; 

(xii) Kujumuisha kwenye mpango na bajeti za Halmashauri fedha zote kutoka 
kwa wadau wa maendeleo wa ndani na nje na vyanzo vingine; 

(xiii) Kuomba idhini ya kuvusha matumizi ya fedha kwa mwaka unaofuata kabla 
ya tarehe 15 Juni 2020 na kutumia fedha hizo kabla ya tarehe 30 Septemba 
2021 kwa mujibu wa Kifungu cha 29(3) cha Sheria ya Bajeti Sura ya 439 na 
Kifungu cha 21(3) cha Kanuni za Bajeti; 

(xiv) Kuzingatia Mwongozo wa OR-TAMISEMI wa utoaji wa vibali vya ujenzi na 
usimamizi wa ujenzi wa majengo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
uliotolewa Machi, 2018 na Mpango Mkakati wa Kuboresha Mazingira 
Wezeshi ya Biashara Nchini wa mwaka 2018; 

(xv) Kutenga fedha kwa ajili ya usimamizi wa shughuli za Serikali na utoaji 
huduma katika ngazi ya Kijiji, Mtaa na vituo vya kutolea huduma; 

(xvi) Kukuza fursa za ajira na uchumi wa maeneo husika kwa kuwajengea uwezo 
wajasiriamali wadogo na wa kati kwa kuwapatia elimu ya biashara na 
ujasiriamali na kuwaunganisha na taasisi za fedha; 

(xvii) Kuboresha shughuli za Huduma Ndogo ya Fedha kwa kuanzisha Kama.ti za 
Usimamizi, kuhuisha kanzidata ya vikundi vya fedha vya kijamii, kufanya 
usajili wa vikundi vya fedha vya kijamii na kuvijengea uwezo, kuvipatia 
mafunzo ya ujasiriamali, kuhamasisha urasimishaji wa watoa huduma ndogo 
za fedha, kufanya ufuatiliaji na tathmini na utoaji wa taarifa za vikundi vya 
fedha vya kijamii; 
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(xviii) Kutenga fedha kwa ajili ya marejesho ya mikopo na michango ya wanachama 
kwenye Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa na kutenga fedha za kulipa 
mikopo kutoka taasisi za kifedl1a na Benki; 

(xix) Kuandaa mipango na makadirio ya Vih10 vya Kutolea Huduma kama Shule, 
Vituo vya afya, Zahanati na hospitali na kujumuisha kwenye mpango na 
bajeti ya Halmashauri; 

(xx) Kuomba idhini ya Wizara ya Fedha na Mipango kupitia kwa Katibu Tawala 
wa Mkoa kama ilivyoainishwa kwenye Waraka wa Hazina Na. 2 wa Mwaka 
2019 kuhusu maelekezo ya kuornba na kuhamisha fedha za Washirika wa 
Maendeleo kwenda moja kwa :moja kwenye miradi ya maendeleo (D - Fund) 
ikiwa ni pamoja na kuwasilisha orodha ya shughuli zitakazotekelezwa 
kwenye mradi; 

(xxi) Kutenga fedha za ujenzi, u-karabati na samani kwa ajili ya majengo ya 
utawala na nyumba za viongozi wa Halmashauri na Ofisi za Kata, Mitaa na 
Vijiji, kipaumbele ni kutekeleza miradi inayoendelea kabla ya kuanza miradi 
mipya; na 

(xxii) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya 
Mfuko wa Jimbo na TASAF kwa kila robo mwaka. 

B. Maelekezo Mahsusi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika Sekta za 
Afya, Elimu, Kilimo, Ardhi na Mazingira 

(i) Kuboresha huduma za a.fya na lishe katika ngazi ya jamii na vituo vya 
huduma za aJya kwa kutenga fedha za uratibu, usimamizi na kujenga uwezo 
kuhusu masuala ya lishe ikiwa ni pamoja na kutenga shilingi 1,000 kwa kila 
mtoto mwenye umri wa chini ya miaka mitano kwa ajili ya huduma za lishe; 

(ii) Kutenga fedha kwa ajili ya kutekeleza Mpango Kazi wa Kutokomeza Ukatili 
Dhidi ya Wanawake na Watoto na kuhakikisha Kamati za Watu wenye 
Ulemavu, Mabaraza ya Wazee na Kamati za Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 
Wanawake na Watoto zinaanzishwa, zinahuishwa na kufanya kazi kwa 
mujibu ya Sheria, Miongozo na Taratibu; 

(iii) Kuboresha huduma za afya kwa kuianya yafuatayo: kujenga na kukarabati 
vituo vya kutolea huduma za afya na kuviwekea vifaa tiba na madawa, 
kuimarisha Bodi za hospitali za Wilaya, Timu ya uendeshaji wa shughuli za 
Afya ngazi ya Wilaya, kamati za vituo vya afya na zahanati na hudurna za 
rufaa, kuboresha huduma za mama na mtoto ikiwemo huduma za chanjo, 
kudhibiti magonjwa yanayoambukizwa na yasiyoambukizwa, kuimarisha 
mfumo jumuishi wa usimamizi wa mashauri ya watoto walio katika 
mazingira hatarishi na kuhamasisha wananchi kujiunga na mfuko wa Afya 
ya Jamii na mifuko mingine inayotoa huduma za bima ya afya; 

(iv) Kuwatambua, kuwasajili na kuwaunganisha na huduma watoto walio katika 
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mazingira hatarishi wakiwemo watoto wanaoishi na kufanya kazi mitaani, 
wazee na watu wenye mahitaji maalum; 

(v) Kutekeleza mpango wa elimumsingi bila ada, kuhimiza michezo shuleni na 
katika ngazi ya Jamil pamoja na kuwasilisha W iz,ua za Fedha na Mipango 
kupitia OR - TAMISEMI takwimu za elimu zilizohuishwa zikijumuisha idadi 
ya wanafunzi, shule za awali, msingi, sekondari, waratibu elimu kata na 
shule za bweni ifikapo tarehe 30 Januari, 2020; 

(vi) Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika shule za msingi na 
sekondari kwa kujenga na kukarabati miw1dombinu ya shule pamoja na 
kuwapatia nyenzo na vifaa wanafunzi wenye mahitaji maalum; 

(vii) Kuhakikisha wananchi wanapata huduma za ugani za kilimo, mifugo na 
uvuvi kwa urahisi, kudhibiti ubora wa pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi 
kwa kushirikiana na mamlaka za utafiti na udhibiti, ujenzi wa miundombinu 
ya kilimo, mifugo na uvuvi pamoja na kuboresha ushirika na masoko ya 
mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi; 

(viii) Kuboresha shughuli za usimamizi wa mazingira kwa kuunda na kuimarisha 
kamati za mazingira katika ngazi za Halmashauri, Kata, Mtaa na Kijiji, 
kuhifadhi maeneo oevu na vyanzo vya maji, kutunza misitu na maeneo ya 
hifadhi, kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na kuzingatia kanuni za 
udhibiti wa matumizi ya mifuko ya plastiki kwa mujibu wa zuio lililotolewa 
na Ofisi ya Makamu wa Rais Mwaka 2019; na 

(ix) Kutenga maeneo kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na kijamii kwa mujibu wa 
Sheria ya Ardhi, Sura 113 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114, kuweka 
mifumo ya mipango miji na matumizi bora ya ardhi kwa kuandaa mipango 
kabambe ya miji na mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji ili kuwa na miji na 
vijiji vilivyopangika na kuweka alama za kudumu za mipaka ya kiutawala ya 
Kata, Vijiji, Mitaa na Vitongoji. 

1.5. Ufuatiliaji, Tathrnini na Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji 
136. Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa mpango na bajeti 
utazingatia Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano, 2016/17 - 2020/21 pamoja na Mwongozo wa Usimamizi wa 
Uwekezaji wa Umma. 

1.5.1. Ufuatiliaji na Tathmini 
137. Katika kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mpango na bajeti, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa:-
(i) Kuandaa mpango kazi na mpango wa mahitaji ya fedha wa utekelezaji wa 

bajeti za Mafungu husika na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango; 
(ii) Kuweka mifumo thabiti ya ufuatiliaji na tathmini na kuhakikisha kuwa 
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malengo na viashiria vya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano, 2016/17 - 2020/21 vinata.fsiriwa vema katika mpango na 
bajeti; 

(iii) Kutoa mafunzo ya ufuatiliaji na tathmini kwa watumishi wanaohusika katika 
utekelezaji wa mi:radi ya maendeleo; 

(iv) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 
programu mbalimbali kwa kila robo rnwaka; 

(v) Kuandaa taarifa za ufuatiliaji na tat.hmini ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo na programu mbaUmbali na kuziwasilisha Wi:zara ya Fedha na 
Mipango; na 

(vi) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya kisekt.a kwa pamoja. 

1.5.2. Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji 
138. Kwa mujibu wa K.ifungu Na. 55(4) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya 
29(5) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti ya Mwaka 2015, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 
kuandaa taarifa za utekelezaji za kila robo ya mwaka na kuziwasilisha Wi:zara ya 
Fedha na Mipango. Aidha, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwasilisha nakala 
mango na tete za taarifa za utekelezaji za robo mwaka na mwaka mzima Wizara ya 
Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora, OR
TAMISEMI (kwa Sekretarieti za Mikoa na Marnlaka za Serikali za Mitaa) na Ofisi ya 
Msajili wa Hazina (kwa Mashirika na Taasisi za Umma). 

139. Taarifa za Utekelezaji ziandaliwe kwa kuzingatia muundo ulioainishwa 
katika Sura ya Pili ya Sehemu ya Pili ya Mwongozo. Taarifa za utekelezaji za kila 
robo ya mwaka ziwasilishwe katika muda wa siku 30 baada ya kukamilika kwa robo 
ya mwaka husika. Vile vile, Taarifa za Utekelezaji za Mwaka ziwasilishwe kabla ya 
tarehe 15 Oktoba kila mwaka wa fedha. 
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SURA YA PILI 

MUUNDO WA UWASILISHAJI NA UTOAJI WA TAARIFA ZA UTEKELEZAJI 

WA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2020/21 

2.1. Utangulizi 

140. Sura hii inaainisha muundo na fomu pamoja na mambo muhimu ya 
kuzingatiwa na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za 
Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma wakati wa hatua 
za uandaaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na utoaji wa taar.ifa za 
utekelezaji wa mpango na bajeti. 

141. Katika hatua hizo Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia maelekezo 
yaliyopo kwenye nyaraka, m.ifumo na miongozo ya usimamizi wa: Mfumo wa 
Uandaaji na Usimamizi wa Bajeti (CBMS); Mwongozo wa Uandaaji wa Mpango 
Mkakati wa Muda wa Kati na Bajeti (MTSPBM), Mkakati wa Utekelezaji wa Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2016/17 - 2020/21 (FYDP II-IS); 

Mwongozo wa Mfumo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa Uandaaji wa Mpango 
na Utoaji Taarifa (PlanRep); Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma 
(PIM-OM) na Mfumo wa Kuandaa Bajeti na Kutoa Taarifa za Utekelezaji katika 
Vituo vya Kutolea Huduma (FFARS). 

2.2. Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

142. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuandaa mpango na bajeti kwa kuzingatia 
Muundo wa Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF) kwa kujaza kikamilifu 
fomu Na. 1, 3, 4, 6, 7, 8, 9 na 10. 

(a) Makadirio ya Mapato 

143. Katika kuwasilisha makadirio ya mapato, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 
kujaza kwa ufasaha fomu Na. 4 kwa kutumia mageresho saluhi. 

(b) Makadirio ya Matumizi 

144. Katika uwasilishaji wa makadirio ya matumizi, Maafisa Masuuli wanatakiwa 
kuandaa makadirio ya matumizi mengineyo kwa kujaza fomu Na. 3A, 3B na 3C 
kwa kutumia vizio sahihi vya vi.pi.mo na gharama. 

145. Maafisa Masuuli wanapaswa kuandaa rnakadirio ya mishahara kwa kujaza 
fomu Na. 8A- 8F na fomu Na.9 kwa kuzingatia Ikama kama ilivyoidhinishwa na 
Ofisi ya Rais, Menejirnenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa kipindi 
kinachoishia Juni 2021. 
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146. Katika kupanga makadirio ya matumizi ya maendeleo, Maafisa Masuuli 
wanapaswa kujaza kikamilifu Fomu Na. 6, lOA na lOC. 

147. Kwa madhumuni ya kukusanya takwimu za ajira mpya, Maafisa Masuuli 
wanapaswa kujaza Fomu Na. 15A na kuziwasilisha Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu. 

2.3. Utekelezaji wa Bajeti 
148. Mpango Kazi pamoja na Mpango wa Mahitaji ya Fedha ni nyenzo muhimu 
katika utekelezaji wa bajeti. Hivyo, baada ya bajeti kuidhinishwa na Bunge, Maafisa 
Masuuli wanapaswa kujaza kikamilifu kupitia mfumo wa CBMS fomu Na, 11A (R), 
11A (D), lJ B (R), 11B (D), 14B (R), 14B (D) na 14C na kuziwasilisha Wizara ya Fedha 
na M.ipango. 

2.4. Taarifa za Utekelezaji 
149. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuandaa na kuwasilisha Wizara ya Fedha na 
Mipango taarifa za utekeleiaji za robo mwaka na mwaka kwa kuzingatia muundo 
uliotolewa. Fomu zinazopaswa kujazwa ni Na. lOB; 12A; 12B; 12C; 13A; 1313; na 13 
(CJ-CS). Aid.ha, Fomu Na. 15B inapaswa kujazwa na kuwasilishwa Ofisi ya \,Vaziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu. 
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MUUNDO WA UW ASILISHAJI WA MTEF 2020/21 - 2022/23 
Maelezo ya Kisera kwa Ufupi 

i. Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri/Bodi 
ii. Maelezo ya Afisa Masuuli. 

Sura ya 1: Uchambuzi wa Hali Iliyopo 
1 .1  Uchambuzi wa Wadau 
1 .2 Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto 
1.3 Masuala Muhimu ikijumuisha mawasilisho ya usimamizi wa vihatarishi. 

Sura ya 2: Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 
2.1 Mapitio ya Utekelezaji - 2018/19 

2.1.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi 2017 /18 
2.1.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato HaJisi 
2.1.3 Makadirio ya Matumizi kwa Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
2.1.4 Muhtasari wa Malengo yaliyopangwa yakilinganishwa na Malengo yaliyofikiwa 

2.2 Mapitio ya Utekelezaji kwa Nusu Mwaka - 2019/20 
2.2.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi 2018/19 
2.2.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
2.2.3 Makadirio ya Matumizi ya Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
2.2.4 Muhtasari wa Malengo kwenye MTEF yakilinganishwa na Mafanikio yaliyopatikana 

2.3 Changamoto zilizojitokeza 2019/20 na Mikakati ya baadaye 

Sura ya 3: Makadirio ya MTEF (2020/21 - 2022/23) 
3.1 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu Na.l) 
3.2 Fomu ya MTEF inayoonesha Malengo Makuu, Malengo madogo na Shughuli zitakazofanyika -

Kipande cha Pili (Fomu 3A) 
3.3 Fomu ya Upangaji wa Gharama kwa Ki.la Shughuli (Fomu 3B) 
3.4 Muhtasari wa Makadirio ya Matumizi ya Kawaida (Fomu 3C) 
3.5 Makadirio na Maoteo ya Mapa to (Fomu Na.4) 
3.6 Makadirio ya Matumizi ya Maendeleo kwa Mwaka na Miaka MiwiJi inayofuata (Fomu Na.6) 
3.7 Muhtasari wa Matumizi ya Miradi ya Maendeleo (Fomu Na 6.1) 
3.8 Mfumo wa Matokeo wa Kitaasisi (Fomu Na.7) 
3.9 Muhtasari wa Makadirio ya Mishahara kwa kila Fungu (Fomu 8A) 
3.1 0 Muhtasari wa Makadirio ya Mishahara kwa K.ifungu (Fomu 8B) 
3.11 Kipengele Na.I - Muhtasari wa Wafanyakazi Walio kwenye Orodha ya Malipo ya Mishahara 

(Fomu SC) 
3.12 Kipengele Na.Il - Muhtasari wa Wafanyakazi Wasio kwenye Orodha ya Malipo ya Mishahara 

(Fomu 8D) 
3.13 Kipengele Na.Ill - Muhtasari wa Wafanyakazi Wanaotarajiwa Kuajiriwa (Fomu SE) 
3.14 Orodha ya Wafanyakazi Wanaotarajiwa Kustaafu (Fomu Na. SF) 
3.15 Jedwali la Mishahara kulingana na Ikama (Fomu Na.9) 
3.1 6  Fomu ya Maelezo ya Mradi (Fomu 10A) 
3.17 Taarifa ya Mradi ya Mpango wa Maendeleo na Tatlunini ya Utendaji (Fomu 10B) 
3.18 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Miradi kwa mwaka unaofuata kwa Ki.la Fungu (Fomu lOC) 
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MUUNDO WA TAARIFA YA ROBO T\.f\VAKA 

I. Mada/Ukurasa wa Mbele wa Taarifa 
IL Yaliyomo 

ILi . Taarifa yenyewe 

Utangulizi 
• Maelezo kwa Ufupi ya Utekelezaji wa Hahta Muhimu/Shughuli za Kipaumbe/e: 
• Sehemu hii ya taarifa ya robo rnwaka inaelezea mafanikio ya utekelezaji wa hatua muhimu 

katika rnchakato wa uandaaji wa mpango3. 

Masuala mbalimbali na Vikwazo: 
• Katika ufuatiliaji wa utekeleza_ji wa hatua muhimu na shabaha, masuala mbalimbali na 

vikwazo vilivyojitokeza havina budi kubainishwa. Masuala hayo yanaweza kutokana na 
ucheleweshaji wa utekelezaji, kupungua kwa wigo au ubora wa kazi, vikwazo katika 
upatikanaji wa rasilimali, n.k. Ubainishaji wa masuala yanayopaswa kujumuishwa katika 
taarifa yatategemea jambo lenyewe. Hivyo, yanapaswa kupangwa kwa kipaumbele 
kulingana na namna yalivyoathiri kufikia malengo yaliyopangwa ndani ya kipindi husika. 

Hahm za Kuchukua 
Onyesha hatua za kuchukua katika kutatua masuala na vikwazo 

JV. ** Muhtasari wa Mabadiliko ya Bajeti na sababu zake (kwa Robo ya Pili pekee) 
V. Viambatisho na Majedwali 

• Kiambatisho Na.1: Fomu 12A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Ufuatiliaji wa Malengo 
kwa Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati. 

• Kiambatisho Na. 2: Fomu 12B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Hatua Muhimu 
(Vipaumbele). 

• Kiambatisho Na.3: Fomu 13A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka inayotoa Maelezo ya 
Hali ya Kifedha kwa Ufupi. 

• Kiambatisho Na. 4: Fomu 13B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya 
Kifedha kwa Kina. 

Ufunguo: ** yajumuishwe katika Taarifa ya Mapitio ya Nusu Mwaka pekee 

3 Katika kukusanya taarifa za utekelezaji wa hatua muhimu, Afisa anayehusika na uandaaji wa taarifa anapaswa 
kuwahoji watekelezaji ana kwa ana, badala ya kusambaza fomu husika iii zijazwe. 
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MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA MWAKA MZIMA 
MADA/UKURASA WA MBELE 
YALIYOMO 
UTANGULIZI 
1 .  Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri /Mwenyekiti wa Bodi 
2. Maelezo ya Afisa Masuuli. 
3. Muhtasari 
T AARIFA YENYEWE 
1 .  Sehemu ya Kwanza: Utangulizi. Lazima ijumuishe yafuatayo: 

• Kifungu 1.1 (Utangulizi): Maelezo kwa ufupi kulmsu lengo la taarifa, mbinu na njia 
zilizotumika. 

• Kffungu 1.2 (Muundo): lnaelezea mpangilio na muundo wa taarifa. 
2. Sehemu ya Pili: Utekelezaji kwa Ujumla 

• Kifungu 2.1 (Hatua iliyofikiwa): Hutoa dondoo muhimu za utekelezaji, kwa maneno na kwa 
muhtasari katika jedwali. Hufanya rejea katika viambatisho vilivyoelezewa kwa kina zaidi. 
lnapaswa kufanya rejea kwenye utekelezaji wa kufikia malengo na shabaha za SOC, FYDP Il, 
au Ilani ya CCM 2015. 

• Kifungu 2.2 Hatua za kuboresha utoaji huduma (ubora, ufanisi, muda muafaka, au a
kuridhisha); jadili kuhusu mabadiliko yaliyotokea kwenye taasisi katika kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wateja. Kwa mfano, kama hati za kusafiria zinatolewa kwa haraka, kama 
gharama zimepunguzwa kutoka kwa mlipa kodi, n.k. 

• Kifungu 2.3 (Tathimini na Mapitio): Muhtasari wa matokeo ya tafiti zitakazoturnika kuandaa 
taarifa ya Matokeo ya Miaka 3, na maendeleo kwa ujumla kulingana na tathimini. 

• Kifungu 2.4 Hatua Muhimu au Vipaumbele Vilivyotekelezwa: Mjadala kuhusu hatua muhimu 
ambazo zilipelekea kufikia lengo kwa ujurnla au kufanikisha utekelezaji wa mpango. 

• Kifungu 2.5 (Vikwazo): Dondoo kuhusu rnatatizo au vikwazo na kubaini kwa umaki11i, 
shabaha ambazo hazikufi.kiwa na hatua zilizochukuliwa na menejimenti kushughulikia 
matatizo haya. Hii inaweza kuelezwa kwa kina katika Sehemu ya Tatu hapa chini. 

3. Sehemu ya Tatu: Mafani.kio ya Shabaha za Mwaka. Sura hi.i inapaswa kuwasilishwa kwa 
utaratibu wa Kffungu kwa Kifungu. Maelezo ya kina yatolewe kuhusu utekelezaji kwa kila 
shabaha na matokeo yaliyofikiwa. Sura hi.i pia inaweza kutoa maelezo ya kina juu ya shughuli 
muhimu (hususan zile ambazo hazijatekelezwa) na maelezo kwa u.fupi juu ya takwimu za 
matumizi ya fedha yaliyokusudiwa kwa shabaha husika. 

4. Sehemu ya Nne: HaH ya Kifedha. Sura hi.i ielezee kwa ujurnla mwelekeo wa ukusanyaji mapato 
na matumizi ikilinganishwa na bajeti. Taarffa ya matumizi itokane na Mfumo wa Usimamizi wa 
Fedha (IFMS). 

5. Sehemu ya Tano: Mapitio ya Rasilimali Watu. Muhtasari kuhusu rasilimali watu iliyopo, nafasi 
za kazi, na masuala mengine ya msingi ikiwa ni pamoja na uwiano kati ya stahili za mishahara na 
matumizi mengineyo. 

VIAMBATISHO NA MAJEDWALI 
• Kiambatisho Na.1: Fomu 12A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Ufuatiliaji wa Malengo 

kwa Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati. 
• Kiambatisho Na.2: Fomu 12B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Hatua Muhimu 

(Vipaumbele). 
• Kiambatisho Na.3: Fomu 12C: Fomu ya Ufuatiliaji wa Viashilia vya Matokeo 
• Kiambatisho Na.4: Fomu 13A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka inayotoa Maelezo ya Hali ya 

Kifedha kwa Ufupi. 
Kiambatisho Na.5: Fomu 13B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya 
Kifedha kwa Kina. 
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BUDGET PREPARATION FORMS 

RM 1: SUMMARY OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET ESTIMATES FOR REVENUE, RECURRE�"T AND DEVELOPMENT EXPEND 
('000 SHILLINGS) 

E CODE: . . . . . . . . . .  . .  VOTE NAME: ... . . . . . . ... . .. ... ... ... . . . . . . . .  

Actual Apprnved Budget Annual Budget Forwaid Budget Forward B 
Estimates Estimates Estimates Estimates 

Description Yo-2 Yo-1 Yo Yo+l 

1 2 3 4 5 6 
Government Ceiling/ Grant 

e Loan 
?S Own Source 

Other Sources 
REVENUE 

ecurrent PE PE for Vote 
1ture proper 

PE Subvention 
PE Own source 

Total PE 
OC for Vote 

oc Proper ' 

OC Subvention 
OC Own source 

Total OC 
otal Recurrent Expenditure 

Govt. Funds 
Iopment DEV Vote Foreign Funds tditure Proper Ov.rn Source 
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Other Funds 
Govt. Funds 

DEV Foreign Funds 
Subvention Own Source 

Other Funds 
Jotal Development Expenditure 
4. Remittance to Consolidated Fund 

TOT AL EXPENDITURE 
Note: M 

Revenue estimates = All available funds received from various sources 
Total Re�enue = Total Expenditure 
Total Expenditure = Total Recurrent Expenditure + Total Development Expenditure 
Total rec�rrent expenditure = Total PE + Total OC 
Total PE = PE for vote proper + PE subvention 
Total Oc;"= OC for vote proper + OC subvention 
Total Dey= Dev for vote Proper + Dev Subvention 
Other Sources = Accrued interest, dividends, interest earned and other returns from 
investme"iits Other funds = Community contribution, PPP funds from private sector, etc. 
Government Ceiling/ Grant = Total ceilings or grants received from the Government 
Own So�rce = Revenue collected that form part of institutions spending (MDAs, LGAs and 
Parastatals) Loan = Borrowed funds that form part of institutions spending. 
Other Sources = Funds received apart from loan, Own Source or Government grants Vote 
Proper =_Revenue collected and expenditure incurred within the same vote Subvention = 
Government grant through vote proper 

Y-0-2 := Two previotis Years {2018/191 
Y0--i := Cmrent Finam.··ial Ye,.ar (2019/20) 
YO = Budget Year (Z0:10/2 L) 
Ya+1 = FofWa\".'I Bn<lget (20-21/2:Z)' 
Yli>+z. = Forward B.u<lget {:W22!23}. 
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VOTE CODE: ... ... ... .. . 

SUB-VOTE CODE: ...... . . . . .  . 

Objective Target 

A 

01 

TOTAL 

FORM 3A: MTEF SHEET FOR OBJECTIVES, TARGETS AND ACTIVITY COSTING 

Target Type Activity Segment 2 
Code 

s 

01 AOlSOl 

VOTE NAME ... . .. . . . . . . .. . ... ... ... .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . .. . . . . . . . .  . 

SUB-VOTE NAME ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 

Activity Actual Approved Annual Forward 
Description Yo-2 Budget Budget Budget 
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Estimates Estimates Estimates 
Yo-1 Yo Yo+l 

Y 0-2 = Two previous Years (2018/19) 
Yo-1 = Current Financial Year (2019/20) 
Yo = Budget Year (2020/21 )  
Yo+1 = Forward Budget (2021/22) 
Yon = Forward Budget (2022/23) 

Forward 
Budget 
Estimates 

Yo+2 



FORM 3B: ACTIVITY COSTING SHEET 

VOTE CODE: . . . . . . . . . . .  . 
SUB-VOTE CODE: . . . . . . . . . .. . 
OBJECTIVE NO: .. . . . . . . . . .  . 
TARGET CODE: . . . . . . . . . . .  . 

Required Inputs 

Segment4 
Segment 4 Description (GFS Unit of 

Segment 2 Code (GFS Code) Code Description) Measure 
1 2 3 4 

TOTAL 
Notes 
Col_umn 1: Segment 2 includes objective, target, target type and activity; 
Col�mn 7 equals column 5 x column 6 
Col�mn 9 equals column 5 x column 8 
Column 11 equals column 5 x column 10 
Yo = Budget Year (2020/21) 
Yo+1 = Forward Budget (2021/22) 
Yo•� = Forward Budget (2022/23) 

Unit cost of 
Inputs 
5 
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VOTE NAME . . . . . . . .. . . . ... . . . . . . . .. . . . . . . .. . . . . . .. . .. . .. ... ... . . . . . . . . . . . . . .  . 
SUB-VOTE NAME ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ... . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 
OBJECTIVE DESCRIPTION: ... ... . . . . . . . . . . . . ... ... ... . . . . . . . . ............ . 
TARGET DESCRIPTION: . . . . . . ... ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .......... . 

Tick the appropriate (✓) 
FYDP il Q 
Other 0 

Annual Budget Forward Budget Forward Budget 
Estimates Estimates Estimates 
Yo Yo+1 Yo+2 

No of Estimates No of Estimates No of Estimates Units Units Units 
6 7 8 9 10 11 



FORM 3C: RECURRENT EXPENDITURE SUMMARY OF DRAFT ESTIMATES 

VOTE CODE: ... . . . . . . . .  . 
SUB-VOTE CODE: ... . . . . . . . .  . 

Segment 4 Segment 4 Description (GFS Actual Budget 
(GFS Code) Code Description) Y0-2 

(1) (2) (3) 

TOTAL 

Notes 
Columns 5, 6 and 7 is a Summary of Form No. 3(b) Activity Costing Sheet 
Y 0-2 = Two previous Years (2018 /19) 
Yo.1 = Current Financial Year (2019/20) 
Yo = Budget Year (2020/2021) 
Y0+1 = Forward Budget (2021/22) 
Y 0+2 = Forward Budget (2022/23) 

VOTE NAME . . . .. . .. . . . . .. . ... . . . . .. . . . . . . .. . ... .. . . . . . . . . . . .. .. . 
SUB-VOTE NAME ... . . . . . . ... ... ... . . . . . . . . . ... ... ... . . . . . . . . .  . 

Approved Budget Annual Budget Forward Budget Forward Budget 
Estimates Estimates Estimates Estimates 
Yo.1 Yo Yo+J 

Yo+2 

(4) (5) (6) (7) 
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FORM 4: REVENUE ESTIMATES AND PROJECTIONS 
VO"! E CODE: . . . . . . . . . . . . 
SUB-VOTE CODE: . . . . . . . . . . .  . 

_Segment 4 
(GFS Code) Description 
.' (1) (2) 

• 14220122 tfender Document 

Total of Sub -Vote 
TOTAL OF VOTE 

Notes: 
Y0-2 � Two previous Years (2018/19) 
Yo.1 � Current Financial Year (2019/20) 
Yo� Budget Year (2020/21) 
Yo+1 = Forward Budget (2021/22) 
Yo+2 = Forward Budget (2022/23) 

Actual 
Collection 

Yo.2 

(3) 

Rem�rks � Reason for significant decrease or increase of revenue 

VOTE NAME ... . . . . . . . . . . . . ......... . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . .. . . . ........ . 
SUB-VOTE NAME . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 

Approved Estimates Draft Estimates Forward Forward Remarks 
Yo.1 Yo Budget Budget 

Yo+l Yo+2 

(4) (5) (6) (7) 
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FORM 6: DEVELOPMENT EXPENDITURE DETAILS OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET 

VOTE CODE: ........ . . . . 
SUB-VOTE CODE: ... . . . . . . . .  . 
PROJECT CODE: ... . . . . . . . . . . . . . . . . 
OBJECTIVE NO: ... ... ......... .. . 
TAR GET CODE: ... . . . . . . . . . 

(Seg. 2) Segment Segment 4 
Performance Activities 4 (GFS (GFS Code 
Budget Codes Description Code) Description 
(1) (2) (3) (4) 

Total of Target 

Total of Project 

TOTAL OF SUB-VOTE 
Notes 
Total Target is Sum of all activities under a Target 
Total Project is Sum of all targets undex a Project 
Total Sub-Vote is Sum of all Projects under the Sub-Vote 
Total = Local fund + Foreign fund 
L/G = Loan/Grant 
D = (Direct to project) 

Annual Budget 
Estimates Yo 

Local Foreign l/G D 
(5) (6) (7) (8) 
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VOTE NAME ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
SUB-VOTE NAME ... ... ... .. . ..... . ... ... ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . .. . . . . . . . .......... .. 
PROJECT NAME: ... . . . . . . . . . . . . . . . ... ... ...... ... ........................................... . 
OBJECTIVE DESCRIPTION: ........ . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ........... . 
TAR GET DESCRIPTION: ... . .. ... ... ... ...... ... ... ... .. . ............................... . 

Donor Total 
(9) (10) 

Tick the appropriate (✓) 
FYDP II 
Other -Forward Budget 

Estimates \'0+1 
Forwar"udget 
Estim Y0+2 

Local Foreign Total Local 
(11) (12) (13) (14) 

Yo= Budget Year �019i21) 
Y '!l)+l = llirw-dld Burl.get (203!112) 
Y�2= Fo:rwam Budget (20:µi23) 

Foreign Total 
(15) (16) 



Project code Project 
Name 

(1) , (2) 
,. 

Total of Sub Vote 
., 

Total of Vote 

Not�s 
L/G = Loan/Grant 
D ,d' (Direct to project) 
Yo = Budget Year (2020/21) 
Y0+_1 = Forward Budget (2021/22) 
Y0+2 = Forward Budget (2022/23) 

FORM 6.1: SUMMARY OF DEVELOPMENT PROJECTS EXPENDITURE ESTIMATES 

Annual Budget Forward Budget Estimates Forward Budget Estimates Yo+2 
Estimates Yo Yo+1 

Local Foreign Total Local Foreign Total Local Foreign Total 
Government Own l/G D 

Source 
(3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 
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PBF 4.2 
FORM 7: INSTITIITIONAL RESULTS FRAMEWORK 

VOTE CODE: . . . . . . . . . . .  . VOTE NAME ........ . ... ... .. .... ... . . . . . . . .. . . . . .. . . . . .. . . . . . . ... . . . . . . .  . 

PERIOD: PROJECTED RESULTS COVERING THE PERIOD FROM HNANCIAL YEAR .......... TO ....... .. 

Objective Code Target Code and Indicator BASELINE INDICATOR TARGET CLASSIFICATION Source of Data/ 
and Description Description Name and VALUES (AS PER SP) Means of 

description Baseline Baseline verification 
Date Indicator Yo Y+1 Y+2 FYDP II SDG R 

Value 
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

Notes 
Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards meeting objectives; Targets under each objective are assigned 
indicators for performance measuring. Descriptions of each column are as follows: 
Columnl. Target Code and Description: the target (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: "Primary School Enrolment Rate increased from 80 
percent to 98 percent" 
Column2. Indicator Name and Descriptions: The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is calculated) should be listed below it in a bullet 
or in parenthesis, for example: Primary School Enrolment as a percentage of school age children" 
Coliimn3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 
Column4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase. If indicator values (and their date) is not known 
place a dash. 
Columns 5 to 7: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as found in 
the Strategic Plan. (Yo = Base Year, (Y+1} = the next financial year, and Y+2 is the next two years and Y+3 is the next three years 
Column 8 to 10: Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, SDG, and R as follows: FYDP II= Second Five Year Development Plan, SDG= Sustainable Development 
Goals and R = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other coordinating plans 
Columnll. The source is where the indicator data was collected (data source) while means of verification is the supporting evidence. 
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FORM SA: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT VOTE LEVEL 
(MINISTRY/REGION/ URBAN /DISTRICT COUNCILS/ PUBLIC INSTITUTIONS) 

VO fE CODE: . . . . . . . . . .. . VOTE NAME .... . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 
-

Number of Basic Annual Item Promotion Employees Salary Increment 

(l) (2) (3) (4) (5) 
� 

I 

III 
Grand 
Total 
Notes 

(Su�mary Items I, II, and III) 
Item I = Existing Employees on Payroll Item II = Existing 
Employees not on Payroll Item III = New Employees to be 
Rec�uited Yo Column 6 Gives Total Sum of Columns 3 to S 

Employers Contributions 

Total PE ZSSF NHIF WCF 
15% PSSSF 3% 0.5% 

15% 25% 
(Gratuity) 

(6) (7) (8) (9) (10) (11) 

Column 7 & 8 For Employees under Permanent and Pensionable terms; Column 9 Only for Employees under Contract terms 

Total 
Contributions 

(12) 

Col�mn 12 Gives Total Sum of Columns 7 to 11 ZSSF = Zanzibar Social Security Fund; PSSSF = Public Service Social Security Fund; NHIF=National Health Insurance Fund; 
and �CF=Workers Compensation Fund 
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FORM SB: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT SUBVOTE LEVEL 
(MINISTRY/REGION/URBAN /DISTRICT COUNCILS/ PUBLIC INSTITUTIONS) 

VOTE CODE: . . . . . . . . . . .  . VOTE NAME .. . .. . .. . ... . . . . .. ... ..... . . . . . .. .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . ... . 

Number of Basic Annual Item Promotion Total PE ZSSF 
Employees Salary Increment 15% 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

I 

II 

III 

Grand 
Total 

Notes 
(Summary Items I, Il, and III) 
For each sub-vote, sum the employees and Personnel Emoluments for item I, item II, and item III 
Item I = Existing Employees on Payroll 
Item II = Existing Employees not on Payroll 
Item III = New Employees to be Recruited Yo 
Column 6 Gives the total sum of Columns 3 to 5; 
Column 12 Gives the total sum of Columns 7 to 
11) 
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Employers Contributions 

NHIF WCF Total 
PSSSF 3% 0.5% Contributions 

15% 25% 

(Gratuity) 
(8) (9) {10) (11) (12) 



FORM SC: ITEM I - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES ON PAYROLL 
VOTE CODE: . . . . . . . . . . . . 

.. 

Number of Basic It�m Annual Promotion Employees Salary Increment 

(1) (2) (3) (4) 
-

I 

II .• 

III 

Grand 
Total 

Notes 
Col�mn 6 - Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12- Gives the Total Sum of Columns 7 to 11 

(S) 

VOTE NAME . . . . . . .. , . . . . . . . . . ... , . . .. . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . ... . . . . . . . . . . . . . 
Employers Contributions 

Total PE ZSSF NHIF WCF Total 
15% PSSSF 3% 0.5% Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 
(6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 
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FORM 8D: ITEM II - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES NOT ON PAYROLL 

VOTE CODE: ... ... ... .. . 

Number of Basic Annual Promotion Item Employees Salary Increment 

(1) (2) (3) (4) 

I 

II 

ill 
Grand 
Total 

Notes 
Column 6 - Givef. the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12- Gives the Total Sum of Columns 7 to 11 

(5) 

Total PE 

(6) 

VOTE NAME .. . .. . . . . . .. .. . ... .. . ... ... ... .. . .. . . .. . .. . . . ... ... . . . . .. . .  . 
Employers Contributions 

ZSSF NHIF WCF Total 
15% PSSSF 3% 0.5% Contributions 

15% 25% 
(Gratuity) 

(7) (8) (9) (10) (11) (12) 
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FORM SE: ITEM III - SUMMARY OF NEW EMPLOYEES TO BE RECRUITED 
VOTE CODE: . . . . . . . . . . .  . 

Number of Basic Annual Promotion • Item Employees Salary Increment 

(1) (2) (3) (4) 

I 
'. II 

':"III 
• Grand 
Total 

Notes 
Column 6 - Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12- Gives the Total Sum of Columns 7 to 11 

(5) 

Total PE 

(6) 

VOTE NAME .. . . .. . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. .  . 
Employers Contributions 

ZSSF NHIF WCF Total 
15% PSSSF 3% 0.5% Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 
(7) (8) (9) (10) (11) (12) 
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FORM SF: LIST OF EMPLOYEES EXPECTED TO RETIRE 

VOTE CODE: .................... . VOTE NAME ................................................ . 

S{No Name of Employees Check Number Designation Salary Scale Basic Salary Retirement Date 
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FORM 9: SCHEDULE OF PERSONNEL EMOLUMENTS (ESTABLISHMENT AND STRENGTH) 
VOTE CODE: . . . . . . . . . .. . 
SUB VOTE: .. . . . . . . . . .  . 

Employee Description Salary Code Scale 
(1) (2) (3) 

.. 

Not�s 
Yo.2 := Two previous Years (2018/19) 
Yo.1.':' Current Financial Year (2019/20) 
Yo == Budget Year (2020/21) 
Yo+1 = Forward Budget (2021/22) 
Y 0+2 = Forward Budget (2022/23) 

Y0-2 Y0-1 

(4) (5) 

VOTE NAME ..... .. . . . . . . . . ... ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
SUB VOTE NAME ...... .. . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 

Establishment Actual Variation 
Strength at (+ Over) or Remarks 

Yo Yo+l Yo+2 Present (· Under) 
(6) (7) (8) (9) (10) (11) 
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FORM l0A: PROJECT PROFILE DATA FORM (NON-STRATEGIC PROJECTS) 

Vote Name: ____________ Vote Code: ____ _ Al. 
A2 
A3. 
A4. 
AS. 
A6. 

Sub vote Name Sub vote Code /_/_/_/_/_/ 
Project Number: _/_/_/_/_ /_/ 
Date this form was completed _/_/_/_/_/_/_/(Day /Month/Year) 
Project Name _____________ _ 
Is this project recurrent in nature? 

Yes . . . . .  1 No . . . . . .  2 
A7. Implementation Status of Project: 

Not started . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 1 
Started but abandoned . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .2 
On schedule . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  3 
Ahead of schedule . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  4 
Behind schedule . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  .5 
Completed but facility not in use . .......... 6 
Completed and facility in use . . . . . .......... 7 

(STOP HERE IF YOU HAVE ENTERED CODE 6 OR 7 IN BOX) 
A8. Does this Project have feasibility study or project document? 

Feasibility study . . . . . . . . . . . . . .  .1 
Project document . . . . . . . . . ... . . . 2 
No Document . . . . . . . . . . . . . . . . . . 3 

A9. Feasibility study Number of Project _______ _ 
AlO. Project document Number ________ _ 

D 

D 

D 

All. Project Description (describe major components/activities) . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
A12. Project coverage: 

Al3. 

National wide (beneficiaries of project in entire 
Country, or in more than one region) . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  1 
Regional (beneficiaries of project in one Region) . . . . . . . .  2 
District (beneficiaries of project in one District) . . . . . . . . .  3 

Geographic Location of Project (Tick the right option) 
(a) Natiom-vide ------
(b) Region NamP-------

D 
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A14. 

AlS. 

(c) District Name ------
( d) LG A---------

Type of lmplementing (Executing) Agency: 
Ministry . . . . . . . . .  1 Parastatal . . . . . . . . .  5 
Region . . . . . ....... 2 LGA . . . . . . . . . ... . . . . .  6 
Donor . . . . . . . . . . . .  3 Agency . . . . . . . . . . ..... 4 

Lead Implementing Agency Name __ _ 

D 

Code / _/ _/ _/ 

Al6. Other Agencies /Collaborators providing critical inputs to project implementation: . . . . . . . . . .. , . . . . . . . . . . .  , . . . . . . . . , 

A17. Planned Start date (Month & Year) /_/_/_/_/ 

A18. Actual Start Date (Month & Year) /_/_/_/_/ 
Al 9. Planned Completion Date (Month & year) / _/ _/ _/ _/ 
A20. Latest revised completion Date (Month & Year) /_/_/_/ 
A21. Status of project funding in Development budget 

a) Adequate Funds included to cover remaining costs 
b) lnadequate Funds to cover remaining costs 
c) Adequate Funds outside Government budget exist to cover remaining cost. 

A22. PP� Projects: 
Project name . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
Total project cost, . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . .  
of which Tshs . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  Government, Tshs . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  Private 
Project status: 
Feasibility study . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. .  . .  
Design . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
Fund mobilization . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
Contract document . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  .. 

REMARKS . . . . .... . . . . . ..... . . . .. ..... . ... . . . . .. ................. .. . . . . . . . . . ... .... . . ...... . . . . .. . . . . . ........ . . .. . . . . .. . .......... . . . . . . . ... . . 
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SECTION B: PROJECT FINANCE (EXTERNAL ONLY) 

Please complete this section if project is financed (or to be financed) from external financial sources. 
B] Total Number of Donors for this Project /_/ 
B2 The Project Funded through Basket funding? Yes D No D 
(ONE FORM SHOULD BE COMPLETED FOR EACH DONOR, IF A PROJECT RECEIVES FUNDS FROM MORE THAN ONE DONOR AGENCY) 

B3. Donor 1 Name ___________ __ _  _ 
B4. Donor 1 Code /_/_/_/ 
BS. Total Donor Commitments (Tshs.) _______ _ _ 
B6. Type of Currency in Agreement ____ _ 
B7. Total Donor Commitment in currency of Agreement ____ _ 
B8. Date of Agreement (Month/Year) /_/_/_/_/ 
B9 Funding Terms 

Grant . . .  1 
Loan . . . . . .  2 D 
Loan with grant element. . . .. 3 

BlO Amount ofGrant (Tshs.): ____________ _ 
Bll Amount of Loan (Tshs.): ____________ _ 
B12. Type of Disbursement: 

Direct . . . . . . . . . .  .1 
Cash . . . . . . . . . . . .  .2 D 
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FORM l0C: SUMMARY OF PROJECT FORWARD BUDGET ESTIMATES AT VOTE LEVEL (ALL SOURCES) 

VOTE CODE: . . . . . . . . . .  .. 
DEVELOPMENT EXPENDITURE 

(in '000' Tshs) 

A: Government Funds: -Local 
-Foreign 

B: Qther Sources: -Special Funds (e.g. Road 
fund) 

,, -Own Funds 
-Bank Loans 

-PPP 
-Others 

TOTAL BUDGET ESTIMATES 

Notes 
Yo.1 := Current Financial Year (2019/20) 
Yo '." Budget Year (2020/21) 
Yo+1 ·= Forward Budget (2021/22) 
Y 0+2 = Forward Budget (2022/23) 

VOTE NAME . . . . .. .. . .. . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . 
Approved Budget Annual Estimate Forward Budget Estimates Forward Budget Estimates 

Estimate Yo-1 Yo Yo+l Yo+2 
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Financial Year: ........ 
VOTE CODE: .. . . . . . . .  
SUB-VOTE CODE: 
PERIOD COVERED: 
........... 
Objective . . . . . . . . . ..... 

FORM NO. 15A - FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN 
SECTOR DEVELOPMENT PLANS - PLANNING LEVEL 

VOTE NAME: . . . . . . . . .  
SUB-VOTE NAME ... . . . . . . . . . . . . . . . ........ 

Seetor Employment Project Target Activities Total Name of Name of Total Number of jobs io be creared segregated by sex and age groups 

Opportunities Code Description code and approved Region District planned 

(Projeet Name) description budget No. of 

(Tshs) jobs to be 

created 

Male Female 
61 

15*-35 36-60 61+ Total 15-35 36-60 + 

Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional Secretariats 
(RS) and Local Government Authorities (LGAs) 
This form should be filled once a year during the preparation of annual budget and submitted to the_Permanent Secretary, Prime Minister's Office, Policy, 

1 Parliament, La.hour, Employment, Youth and Disables 
Permanent Secretary, Treasury 
15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004 
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BUDGET IMPLEMENTATION FORMS 
PBF 5.2 (a) 

FORM 11A (R): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (RECURRENT EXPENDITURE) 

VOTE CODE: ... . . . . . . . .  . VOTE NAME ...... ... . . . . . . . . . . . . . . . ... ... . . . . . . . . . . . . . . . .  . 

FINANCIAL YEAR .. . . . . . . . . . . . .  . 

S�-VOTE CODE: ... ... . . . . .  . SUB-VOTE NAME ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . 

OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . .. . 

, CODES AND �\GES 

F¥D.P 
T,1�get Code n R 

I 
.i. 2 f ' 3 1 

.. , I -

Notes 

r-

Tuget 

De,;cription 

- . 

4 

- -. . 

' 
TARGET" IN WORDS 

'Target Dtescription for the Cmrent 
Ytear 

- 1 " . , 5 
I 

- - •. 

Each row on this form describes a single target (output) . Descriptions of each column are as follows: 
• • Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example " A03C". 

: QUARTER.I.� TARGHS F0R THE.ct..lRRENf YEAR 

I 

)· 
I 

Urut<s of Measu.r� 

6 
f .. 1 

. 
' ' 

" 
�� - ... ' ::..: ........ _. �--

Ql Q:Z 

7 3 
i 

I .I', I I 

Q3 

9 

• Columns 2 to 3: FYDP II, R" Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, R as follows: FYDP II= Second Five Year Development Plan, R = Ruling Party 
Manifesto. This will help link the MTEF target to other coordinating plans. 

• Column 4. Target Description The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3 year MTEF period (i.e. three years in advance); for 
example "150 Staff sensitized on HIV/ AIDS by 30th June 2023". 

- ·, 

Q4 

10 

• Column 5. Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example "50 Staff sensitized on HIV/ 
AIDS by 30 June 2021". 

• Column 6. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example "number of Staff." 
• Columns 7 to 10: Cumulative Measures for each quarter: is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the upcoming financial year. For 

example if the target is to 50 Staff sensitized on HIV/ AIDS by 30 June 2021" the quarterly cumulates may be 10, 25, 35, and 50. 
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PBF 5.2 (b) 
FORM llA (D): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (DEVELOPMENT EXPENDITURE) 

VOTE CODE: . . . . . . . . . . .  . VOTE ·NAME: . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . .. . . . . . . . . . . .. . . . . .. . .. .. . .. .. . 
FINANCIAL YEAR ... ... .. . ... . .  . 
PROJECT CODE AND NAME: ... ... ... ... . . . . . . . . . . . . . . .  . 
SUB-VOTE CODE AND NAME: .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .... . 
OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: ... . . . . . . . . . .  . 

CODES AND LINKAGES TAR GET IN WORDS QUARTERLY TARGETS FOR THE CURRENT YEAR 
Target Code FYDP R Target Description Taiget Description for the Current 

II Year 

1 2 3 4 5 

Notes 
Each row on this form describes a single target (output). Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example " A03C" 

Units of Measure QI Q2 Q3 Q4 

6 7 8 9 10 

Columns 2 to 3: FYDP II, R" Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, R as follows: FYDP II= Five Year Development Plan; R = Ruling Party Manifesto. This 
will help link the MTEF target to other coordinating plans 

• Column 4. Target Description: The target (in words) describing the final state at the end point of the ctrrrent 3-yea.r MTEF period (i.e. three years in advance); for example, 
"15 dormitories constructed by 30 June 2023" 

• Column 5. Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example, "5 dormitories constructed 
by 30 June 2021". 

• Column 6. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example "number of dormitorie!::." 
• Columns 7 to 10: Cumulative Measures for each quarter: is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the upcoming financial year. For 

example, if the target is "5 dormitories constructed by 30 June 2021".the quarterly cumulates may be 2, 3, 4, and 5. 
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• PBF 6.2 (a) 

VOfE CODE: .. . . . . . . . . .  . 
SUB-VOTE CODE: ... . . . . . . . .  . 
PROJECT CODE: ... . . . . . . . .. . . . . . .  . 
OBJ.ECTIVE No: . . . . . . . . . .. . 
TAR GET CODE: .. . . . . . . . . .  . 

FORM llB (R): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR RECURRENT BUDGET 
VOTE NAME: . . . . . . . . . . . . .. . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ... . . . . . . . . . .. .  . 
SUB-VOTE NAME: . . . . . . . . . . . . . . . ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ...... . 
PROJECT NAME: . . . . . . . . . ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. ................ . 
OBJECTIVE DESCRIPTION: ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ...... . 
TAR GET DESCRIPTION: ... ... . . . . . . . . . . . . ... ... ... ... . . . . . . . . . ... ... ... .. . 

Tick the appropriate (✓) FYDP II 

Other 

□ 

□ 

Activity Activity Description Source of Financing Approved Annual Budget Planned Quarterly Expenditures (Projected Cash Flow) 
·code Quarter I Quarter II Quarter III Quarter IV 

1 2 3 4 5 6 7 8 
. 

Government 
Own Funds 
Total 
Government 
Own Funds 
Total 

Notes 
Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or recurrent funding) and own 
funds. Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A02C03 
• Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example " To conduct 2 days Workshop on HN / AIDS counseling and testing to 50 Staff by 30 

June 2021" 
• Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year. This is divided into 2 sources of funds: Government and 

Own Funds. Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and contributions from citizens or communities. 
• Columns 5 to 8. Quarter I, II, III, and IV: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each quarter, divided into 2 sources of funds: Government and Own Funds. 
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PBF 6.2 (b) 
FORM UB (D): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET 

VOTE CODE: ... . . . . .. . .  . 
SUB-VOTE CODE: . . . . . . . . . . .  . 
PROJECT CODE: . . . . . . . . . . . . ... . . .  . 
OBJECTIVE No: . . . . . . . . . . .  . 
TARGET CODE: ... ... ... . .  . 

Activity Activity Source of Approved 
Code Description Financing Annual Budget 

1 2 3 4 

Local 
Foreign 
Own Source 
PPP 

Total 
Local 
Foreign 
Own Source 
PPP 
Total 

Notes 

Amount to be Spent in 
Foreign Currency ($,£,€,¥) 

5 

VOTE NAME: ... ... . .. ... .. . ... . . . . . . . . . . . . ... ... ... ... .. . 
SUB-VOTE NAME: . . . .. . .. . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . .. . 
PROJECT NAME: ... ... ... ... ... . . . . . . . . . ... . . . . . . ... . . . .......... . 
OBJECTIVE DESCRIPTION: ... ... . ..... .. . . . . ... .. . . . . .. . 

TARGET DESCRIPTION: .. . . . . .. . . . . . . . . . . .. . ... . .. . . . . .. . . . .. . 
Tick the appropriate (✓) 

FYDPil 0 
Other 

D 

Planned Quarterly Expenditures (Projected Cash Flow) 
Quarter I Quarter Il Quarter III Quarter IV 

6 7 8 9 

Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Fir,ancing (subvention or recurrent funding) and own 
funds. Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A02C03 

• 
• 

Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example " To construct 5 dormitories by 30 June 2021" 
Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year. This is divided into 2 sources of funds: Government and 
Own Funds. Qv.,n funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and contributions from citizens or communities. 
Column 5. Amount of Total Budget to be spent in foreign currency ($, £, €, ¥): This will include spending in activities that will require forex . 
Columns 6 to 9. Quarter I, II, III, and IV: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each quarter, divided into 2 sources of funds: Government and Own 
Funds. 
�PP=Government contribution to Public Private Partnership Project Financing 
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PBF 6.3(a) 
FORM 14B (R): ANNUAL ACTION PLAN FOR RECURRENT BUDGET FOR THE FY . . . . . . . . . . .... . 

VOfE CODE: . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . VOTE NAME: ......... ... ... ... ... . . . . . . . . . .... . 
SUB-VOTE CODE: .. . . . . . . . . . . . . . .  . SUB-VOTE NAME: . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . ...... . 

Objective Target Code and Activity Main Tasks Sub - Tasks "0 Lead Agency Responsible 
Code and Description Code and (activity (Milestone) "0 g "0 <I.I � Person 

<I.I <II ;:. bO Description > Description phases) 2 i:: 8 "0 � "' (Officer) u. = t: i:: Q. :I 
... >, 0 ,,s ,,s !: ,,s Q. .0 � Cl I i:=: � r;/l � < 

1 2 3 4 5 6 .. 7 8 9 10 11 12 13 

Notes 
Eac� row of this form describes a single activity. The form should only be used internally. 
• Column 1: the Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective's description, for example: " A. Service improved and HIV/ AIDS infection reduced" Part of the 

Segment 2 code. 
• Column 2: the Target Code (A0lC or B025 etc) as well its description, for example: "SO Staff sensitized on HIV/ AIDS by 30 June 2021" 
• Columns 3 to 4: place a check mark (✓) to link your target as appropriate with those planning frameworks as described in other forms above. 
• Column 5: the Activity Code (A01C03 or B02S01 etc) as well as the activity's description, for example: "C01D05. To conduct sensitization Seminar on HIV/ AIDS by June, 

_2021", Part of the Segment 2code. 
• Column 6: list main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 
• Column 7: list sub tasks or milestone which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 
• Column 8: the date at which the activity should start. The start of an activity should include its procurement, where applicable. 
• Column 9: the date at which the activity should be completed. 
• Column 10: the approved budget of the target or activity. The target's budget is the sum of the budgets for all activities under it 
• Column 11: the expected workdays on the activity. Some activities may have long durations in which implementation is sporadic. For example an activity "supervision of 

procurement" may take place over a 3 month period, but may only involve 2 workdays per month. 
• Colwnn 12: the institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity. This should be shown as a institution, such as "MoHSW 
• Colwnn 13: the person responsible (accountable) for the completion of the activity. This should be listed as a position, such as "Commissioner for Budget, DPP, DHR.i\1, 

etc." 
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PBF 6.3(b) 
FORM 14B (D): ANNUAL ACTION PLAN FOR THE DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FY ... ... .... . . . .... . 

VOTE CODE: ... . . . ... . . . . . . . . . . . . . . .  . VOTE NAME: ... ... ... ... ... . . . ... . . . . . . . . . . . . .  . 
SUB-VOTE NO: ... . . . ... ... .... . SUB-VOTE NAME: ... . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . .  .. 
PROJECT CODE ... .. . . . . . . . . . .  . PROJECT NAME . . . . . . . .. . . . . . . .................. . 

Objective 
Code and Activity Main Tasks -Description -

Q., Code and (activity Target Code and 0 Sub - Tasks 
1::: Description phases) Description CZ:: (Milestone) 

1 2 3 4 5 6 7 

Notes 
Each row of this form describes a single activity. The form should only be used internally. 

"0 � 
QJ "' 
2 0 
"' 

8 9 

Lead Agency 
10 11 12 

Responsible 
Person 

(Officer) 

13 

• Column 1: the Objective Code (A,B, C, etc) as well as the objective's description, for example: "H. Staff performance and service delivery improved." Part of the Segment 2code. 
• Column 2: the Target Code (H05D) as well its description, for example :( H05D) Office ac:commodaiion constructi:,d and maintained by June, 2023." 
• Columns 3 to 4: place a check mark (✓) to link your target as appropriate with those planning frameworks as described in other forms above. 
• Column 5: the Activity Code (H05D01) as well as the activity's description, for example: "To construct new Office accommodation by June 2021" 

Column 6 :  List main tasl<s or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 
• Column 7: List sub tasks or milestone which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 

Column 8: The date at which the activity should start. The start of an activity should include its procurement, where applicable. 
• Column 9: The date at which the activity should be completed. 
• Column 10: The approved budget of the target or activity. The target's budget is the sum of the budgets for all activities under it 
• Column 11: The expected work days on the activity. Some activities may have long durations in which implementation is sporadic. For example, an activity "supervision 

of procurement" may take place over a 3 month period, but may only involve 2 work days per month. 
• Column 12: The institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity. This should be shown as an institution, such as "TBA" 
• Column 13: The person responsible (accountable) for the completion of the activity. Thi<; should be listed as a position, such as DPP, DHRM, Regional Manager etc." 
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FORM 14C: DETAIL IMPLEMENTATION PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FYR . . . . .. . . . . . 

VOfE CODE: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ... . VOTE NAME: ... . . . . . . ... . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . .  . 
SUB-VOTE NO: . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . SUB-VOTE NAME: . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . .  . 
PROJECT CODE . . . ... . . . . . . . . . . . . .  . PROJECT NAME . . . . .. ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
Activity Code and Sub - activity (Activity Responsible Agency 
Description Phases) Ongoing/ New Timeline (start - finish date) Budget and Officer 

.. 
(1) (2) (3) (4) (5) (6) 

' 
.•. 

-

.. 
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PERFORMANCE REPORTING FORMS 
FORM 10B: FYDP II PROJECT IMPLEMENTATION - QUARTERLY PERFORMANCE ASSESSMENT FORM 

(fHIS FORM SHOULD BE FILLED ONLY FOR FLAGSHIP /STRATEGIC PROJECTS) 

MEF7 

l EXPLANATIONS AND DEFINITIONS FOR THE TERMS USED FOR QUARTERLY PERFORMANCE ASSESSMENT FORM -
TERM EXPLANATION/DEFINITION 
Project/Activity Name: The exact name of the assessed Project/ Activity /Name as listed under invesiments it is associated with. 
Responsible Ministn; Ministry under which Proiect/ Activity is implemented 
Lead implementer Institution responsible for day to dav management of the Proiect/ Activity 
Contact Person(s): Name (if possible), designation and phone as well as well as e-mail contacts for the person(s) who will be responsible for providing the 

required information, so that this person can be contacted for clarification if needed. 
Proiect /Activity Location Physical address of the Project/ Activity 

Annual Target(s) for 2019 /20: Stage(s)/ steps of the project/ activities expected to be completed/reached bv end of FYR 20] 9i20 
Target(s) for Each Quarter: Stage(s)/ steps of the oroiect/ activity expected to be completed/ reached rv er,d of eadi quarter i.11 FY 2019 /20 
Achievements for Stage(s)/ steps of t�e project/ activity actuallv cornpleted/rea,:hed by end of each Qu.arted n  FY 2u19/20 
Constraints: Any current or anticipated obstacle that is hindering or has potential to hlr,der the project/activity reaching its fruitful compietion in the 

allocated time 
Remarks: • Proposals on how the identified constraints can be addressed 

• Any information deemed pertinent for the successful imvlementation and completion of the Project/ Activity 
Target(s) for next/ following Stage(s)/Steps of the project/ activities expected to be completed /reached by end of next quarter 
Quarter: 
Annua1 Budget 2019/20 Total Planned expenditure on the Project/ Activity for FY 2019 /20 as well as a breakd(lwn of experted source of fundf; to be used 
Expenditure Approved for Total Planned expenditure on the Project/ Activity for the specific quarter of FY 2019 /20 as well as a breakdown of expected source of funds 
specific quarter to be used for the quarter 
Funds Released for Q Actual funds allocated to the Project/ Activity for that Quarter and breal< down of the sources of the 1eleas.:d fonds. 
Cumulative Expenditure Total expenditure on the project/ activitv for up to that Q of FY and « brea.kdown 0£ wh!:'1e the funds u.sed were soui-ced. 
Percent (Expenditure vs. Proportion of planned total fund spent on the project/ activity up to that Quarter with breakdown according to source of funds. 
Budget} 
Constraints Current or potential financial constraint facing the proie,t/ activity 

Remarks • Proposals on how the identified financial constraints can be addressed 
• Any financial information deemed pertinent for the successful implementation and completion of the project/ a,:tivity 

GOT Funds from the Government of Tanzania 
PPP Funds obtained from Public Private Partnerships 
DPs Funds from Development Partners 
TERM EXPLANATION/DEFINITION 
Others Funds from sources other than the ones listed 
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2 BASIC PROJECT ACTIVITY INFORMATION 
Pro Ject/ Activity/ Name; 
Responsible Ministry: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . .  
Leading Implementer: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
Con-tact Person(s): 
Designation: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
Phone: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
E-mail: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ... . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . .  . 

3. 1¥PLEMENTATION ASSESMENT 
TABLE A: ACTIVITY ASSESSMENT 

Project Location 
Annual Target(s) for 2019/20 
Target(s) for Q 
Ac�ievements for Q 
Co11$traints 
Remarks 
Target(s) for next Q 

TABLE B: FINANCIAL AsSESSMENT 

Item Source of Fund 
Total 
GOT 

A�ua! Budget 2018/19 PPP 
DPs 
Others4 

Total 
GOT 

Anpual Budget2019/20 PPP 
DPs 
Others1 

Total 
GOT 

Amount Approved for Quarter I 2019/20 PPP 
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DPs 
Others1 

Total 
GOT 

Amount Released for Quarter I 2019/20 PPP 
DPs 
Others1 

Total 
GOT 

Cumulative Amount Approved for Quarter II 2019/20 PPP 
DPs 
Others1 

Total 
GOT 

Cumulative Amount Released Quarter II 2019/20 PPP 
DPs 
Oth.ers1 

Cumulative Expenditure 2018/19 Tottl 
GOT 
PPP 
DPs 
Others1 

Total 
GOT 

Percent (Expenditure vs Budget 2018/19) PPP 
DPs 
Bank. Loans 
Others15 

Constraints 
Remarks 

OthersLldentify source of funds 

93 



FORM 12A: QUARTERLY CUMULATIVE MTEF TARGET MONITORING FORM 

VOfE CODE: . . . . . . .. . . .  . 
PEilIOD COVERED: QUARTER ENDING . . . . . . . . . . . . ..... .IN THE FINANCIAL YEAR . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 

VOTE NAME . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . 

BUDGET COVERAGE: (DEVELOPMENT OR RECURRENT) . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . .. . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . .. . . .  . 
PROJECT CODE AND NAME: . .. . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . .. . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . .. . . . . . . . . . . . . . .. . . .. . . . . . ... ...... . 
SUB-VOTE CODE AND NAME: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . .............. . 
OBIECTIVE CODE AND NAME: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . .. . . . . ...... . 

ANNUAL CUMULATIVE STATUS ON MEETING 
CODES AND LINKAGES PHYSICAL THE PHYSICAL TAR GET EXPENDITURE ST A TUS REMARKS ON TARGET IMPLEMENTATION 

_:rarget Actual Estimated � Cumulative Cumulative % 
_Code FYDP R Target Description Progress % C: � 

Ill ""' � Budget Actual Spent 2 ""' (j 

0 � 0 � II Completed .t: ... .t: Expenditure <( 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 

Notes: Each row is a single target. Descriptions of each column are as follows: 
Cofumn 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example " A03C" 
Col�mn 2 to 3: FYDP II, R Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP Il, R as follows: FYDP II= Five Year Development Plan, R = Ruling Party Manifesto. This will 
hel; link the MTEF target to other coordinating plans 
Column 4. Annual Physical Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example ""5 dormitories 
constructed by 30 June 2021" 
Column 5: this is the cumulative total as of the current quarter, for example "3 dormitories constructed by 31•1 March 2021". 
Column 6: Estimated % complete: if the target is quantitative divide the Actual Value by the Planned Value, for example; 3 dormitories constructed /5 dormitories planned = 
60% 
Columns 7-9 (Assessment): Check or tick one of the columns "on track," "at risk" or 'unknown" 
Columns 10-11: Cumulative Actual Expenditure as of Quarter XXX: this is the actual expenditure (not the disbursed or the released amount) while the Cumulative Budget 
is the amount that was expected to be spent (according to the cash flow plan) by quarter XXX. 
Colµmn 12: % spent: the actual expenditure to date divided by the budgeted expenditure for the financial year. 
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MEF 7.2 
FORM 12B: QUARTERLY CUMULATIVE MILESTONE (PRIORITY) MONITORING FORM 

VOTE CODE: . . . . . . . . . . .  . VOTE NAME .. . . . . . . . . . . . . . . . . .. . ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 

Period covered: Quarter ending ... . . . . . . . . . . . . .  . In the FY ... ... ... . .. . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . ... . . . . . . ... .. ............... . 

Assessment 
Planned Key Priority Interventions or Current implementation Status 

milestones -"< 

� J; 
1 2 3 

Notes 
Each row is a single milestone. Descriptions of each column are as follows: 
Column 1 :  Institution's Key Priority intervention or milestone. Should be selected from the Institution's MTEF 
Column 2 Brief implementation on the status for each priority area 
Columns 3, 4, & 5 General Assessment of key priority areas. Tick one only. 

< 
.I' 
.:!,! 
c,:: 

4 

Comments 
,..!. u 

ri � 
5 6 

Column 6 Comment: describe possible reasons for variation (if not on track) as well as remedial actions planned or implemented for each priority area. 
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MEF 7.3 
FORM 12C: OlITCOME INDICATOR MONITORING FORM 

VOfE CODE: . . . . . . . . . . .  . VOTE NAME ... . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. . .. . .. . . . . . . . ... . . . . . . . . 

PERIOD: RES UL TS AS OF THE END OF FINANCIAL YEAR . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 

Objective Indicator BASELINE INDICATOR TARGET ACTUAL INDICATOR CLASSIFICATIONS Source of Comment 
Cod_e and Name and VALUES (AS PER SP) VALUES Data/ 
De��riptio descriptio Means of 
n n Base-line Baseline yo y+l y+2 y+3 yo y+l y+2 y+3 FYDP SDG R verification 

Date Indicator II . Value 
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 

Notes 
.; 

Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards meeting objectives; . Descriptions of each column are as 
follows: 
Col�mn 1. Objective Code and Description, the objective (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: "B. Access to Education Increased" 
Column 2. Indicator Name and Description: this is in two parts. The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is calculated) should be listed 
bel�w it in a bullet or in parenthesis, for example: Number of dormitories constructed as a percentage of total dormitories expected to be constructed. 
Column 3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 
Col�mn 4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase. 
Columns 5 to 8: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as found in 
the �trategic Plan. (yO = the end of the current financial year being planned, (y+ 1) = the next financial year, y+2 is the next two years and y+3 is the next three years 
Columns 9 to 12: Actual Indicator values: the actual or realized value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as found in the 
Stra-�egic Plan. (yO = the end of the current financial year being planned, (y+ 1) = the next financial year, y+2 is the next two years and y+3 is the next two years. 
Columns 13 to 15: FYDP II, R" Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, R as follows: FYDP II= Five Year Development Plan, SDG= Sustainable Development 
Go�ls R = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other coordinating plans 
Column 16: The source is where the indicator is collected (its data source) while means of verification is the supporting evidence that the indicator may have. 
Column 17: Comment: any comment describing implementation. 
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MEF 7.4 (a) 

FORM 13A: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL OVERVIEW FORM 

VOTE CODE: .. . . . . . . . . .  . VOTE NAME ... ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .. ... ... ... . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
PERIOD: CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING . . . ..... IN THE FINANCIAL YEAR ......... 

BUDGET RELEASED ACTUAL EXPENDITURE 
Amount in % of Total Amount in Amount Released as a % of Amount in Actual Amount as % of Total 

TShs. TShs. the Budget Amount TShs a % of the Budget 
(Millions) (Millions) (4 + 2) (Millions) Amount 

ITEM/ COMPOSITION (6 + 2) 
J 2 3 4 5 6 7 8 
EXPENDITURE BY BUDGET 
CATEGORY 
P.E 
o.c 

Development Local Funds 
Development Foreign Funds 
Total 100 100 
EXPEl'-.TDITURE BY FYDP Il 
CATEGORY (Excludes PE) 
FYDP II Flagship Projects 
FYD_P II Non Flagship Projects 
Total 100 100 
Notes: This report should be printed from the Integrated Financial Management System (IFMS) 
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MEF 7.4 (b) 
FORM 13B: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL DETAILED FORM 

VO fE CODE AND NAME: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
PERIOD: CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING . . . . . .  IN FY . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . .  

,. BUDGET RELEASED 
ITEM / COtv!POSffiON A.mount in % of A.mount in TShs A.mount Released as a 

TShs. Total (Millions) % of the Budget 
(Millions) Amount (4 + 2) 
2 3 4 5 

EXI!ENDITURE BY SUB-VOTE 
(Re�urrent Only) 
Sul:t-Vote 1001 
Sub-Vote 1002 
etc 
Total 
EXP..ENDITURE BY SUB-VOTE BY 
PRQJECT (Development funds only) 
Sub-Vote 1 
Project 1 
Project 2 
Sub-Vote 2 
Project 1 
Project 2 
Tot�! 
REVENUES (NON-TAX) COLLECTION 
Rev'enues Collected N/A N/A 
Revenues Retained N/A N/A 
SO{!RCE OF FUNDING (LGAs and 
Agencies ONLY) 
Subvention 
Own Sources N/A N/A 
Total 
Notes: This report should be printed from the Integrated Financial Management System (IFMS) 
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ACTUAL REVENUf/EXPENDITURE 
A.mount in Actual Value as a % of 
TShs the Budget Amount 
(Millions) (6 + 2) 
6 7 

% of Total 

8 

100% 

100% 

100% 



COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
FORM 13Cl: Quarterly Financial Progress Report - Own Source Revenues (LGA's) 

Council Name: . . . . . . . . . . . . .. . .. . . . . . . . ... . . . . .  . 
Quarterly Financial Report As At: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . .  
All amounts in Tanzanian Shillings 

Annual Estimate as per Actual Collection/Re<:eived Cum-ulative as % of 
Own Source Revenues Approved Budget Cumulative Amount, For the Cumulative Amount, Annual Estimate 

Previous Quarter Quarter Year to Da.te 
A B C D E 

Local Taxes (Rates, Levies and 
Cesses) 
Property Tax . . . . 0.0 

Land Rent . . . . 0.0 

Produce Cess . . . . 0.0 

Service Levy . . . . 0.0 

Guest House Levy . . . . 0.0 
Other Levies on Business 
Activity . . . . 0.0 

Sub-total Local Taxes . . . - 0.0 
Licenses and Permits 
Licenses and permits on 
business activities . . . . 0.0 

Permits on construction 
activities . . . . 0.0 

Licenses on extraction of forest 
products . . . . 0.0 

Licenses/permits on vehicles 
and transport. . . . . 0.0 

Sub-Total, Licenses and 
Permits . . - - 0.0 
Fees and Charges 
Market fees and charges . . . . 0.0 

Sanitation fees and charges . . . . 0.0 

Specific service fees . . . - 0.0 
o/w Parkini Fees - - . . 0.0 
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Annual Estimate as per Actual Collection/Received Cumulative as % of 
Own Source Revenues Approved Budget Cumulative Amount, For the Cumulative Amount, Annual Estimate 

Previous Quarter Quarter Year to Date 
.... A B C D E -

o/w Central Bus Stand Fees 0.0 - - - -
Su�-Total, Fees and Charges - - - - 0.0 
Other Own Revenues 0.0 
Fines and penalties - - - - 0.0 
Incgme from sale or rent - - - - 0.0 
Other own revenues - - - - 0.0 

Su�-Total, Other Own 
Revenues - - - - 0.0 

Total, Own Source Revenues - - - - 0.0 

Account Balances Opening Account Opening Closing Account Change in Balance for 
Balance for Budget Year Account Balance for Quarter 

Balance for Quarter 
Quarter 

Own Source Revenue Collection Account - - - 0.0 

Personal Emoluments Account - - - 0.0 

Other Charges Account - - - 0.0 

Miscellaneous Deposit Account - - - 0.0 

Deyelopment Account - - - 0.0 

Road Fund Account - - - 0.0 
Total Account Balances - - - 0.0 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
FORM 13 C2: Quarterly Financial Progress Report - Transfers (LGA's) 

Council Name: 
Quarterly Financial Report As At: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
All amounts in Tanzanian Shillings 

Annual Estimate as per Actual CollectiotyR.eceived 
Approved Budget Cumulative Amount, For the Cumulative Amount, 

Description of Transfer Sources Previous Quarter Quarter Year l'<i Date 
A B C D 

Recurrent Grants: 
(I) Block Grants 
Primary Education Block Grant: PE 
Amount - - - -
: OC Amount - - - -

Secondary Ed. Block Grant: PE 
Amount - - - -
: OC Arnount - - - -
Health Block Grant: PE Amount - - - -
OC Amount - - - -
Agriculture Block Grant: PE 
Amount - - - -
OC Amount - - - -
Roads Block Grant: PE Amount - - - -
OC Amount - - - -
Water Block Grant: PE Amount - - - -
OC Amount - - - -
General Purpose (incl. Admin): PE 
Amount - - - -
OC Amount - - - -

Sub-Total, Block Grants - - - -
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Cumulative as % of 
Annual Estimate 

E 

0.0 
0.0 

0.0 
0.0 
0.0 
0.0 

0.0 
0.0 
0.0 
0.0 
0.0 
0.0 

0.0 
0.0 

0.0 



(11) Sector Baskets and other 
subventions 

Primary Education - - - - 0.0 .. Annual Estimate as per Actual Collection/Received Cumulative as % of Approved Budget Cumulative Amount, For the Cumulative Amount, Annual Estimate 
Description of Transfer Sources Previous Quarter Quarter Year to Date 

" 

Secondary Education - - - - 0.0 Health (HSBF and MSD supplies) - - - - 0.0 Roads - - - - 0.0 HIY / AIDS (T ACAIDS, Global 
Fund and others) - - - - 0.0 
Natjonal Mult-sectoral Strategic 
Fun!f (NMSF) - - - - 0.0 -
Other subventions - - - - 0.0 SuJ?-Total, Sector Baskets and 
Oth¢r Subventions. - - - - 0.0 

Sub-Total, Recurrent Transfers - - - - 0.0 
(III) Development Grants/ Funds: 
LG pevelopment Grants (LGDG): 
CD<;; and CBG - - - - 0.0 
Primary Education Development 
Grap.ts - - - - 0.0 
Secondary Education Development 
Grants - - - 0.0 Health Development Grants - - - - 0.0 Roads Sector Development Grants - - - - 0.0 Water Sector Development Grants - - - - 0.0 Agrjculture Sector Development 
Grants 
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- - - - 0.0 

TASAF - - - - 0.0 
Tanzania Strategic Cities Project 
Fund (fSCP) - - - - 0.0 
Constituent Development Catalyst 
Funds (CDCF) - - - - 0.0 

Other Dev. Grants / Funds * - - - - 0.0 
Sub-Total Dev. Grants/Funds - - - 0.0 

Anr,ual Estimate as per A<.i:uaJ. Collection/Rec:eillcod Cumulative as % of 
Approved Budget Cumulative For the Cumulative Amount, Annual Estimate 

Description of Transfer Sources Amount, Quarter Year to Date 
Previous Quarter 

-
Total, Transfers - - - - o.u 

Local Borrowing: 0.0 
Local Government Loans Board - - - - 0.0 
Other Loans - - - - 0.(1 
Total, Local Borrowing - - - - (J.0 

*Other Development Grants means: ULGSP, DMDP, PFM, 

Others - exceeding 5% of the total own source should been explained 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
FORM 13 C3: Quarterly Financial Progress Report - Expenditure (LGA's) 

Coµncil Name: 
Qu�rterly Financial Report As At: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .  . 
All amounts in Tanzanian Shillings 

-. Actual Expenditure 
Cumulative Cumulative Description of Annual Estimate as Outstanding Cumulative Total Cum Expenditure & 

Broad Expenditure per approved Amount, Previous For the Amount, Year to Commitments Expenditure Commitments .. Areas Budget Quarter Quarter Date & as % of Annual 
Commitments Estimate 

to date 
A B C D E F G 

EXfENDITURE -
Recurrent 
ExP,.enditure 
Primary Education - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Sec?ndary 
Education: PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Health: PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Roaas: PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Water: PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Agi:,icult. & 
Livestock: PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Sub7Totals: PE - - - - - - 0.0 
oc. - - - - - - 0.0 
Local - - - - - - 0.0 
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Actual Expenditure 
Description of Annual Estimate as Cumulative Cumulative Outstanding Cumulative Total Cum Expenditure & 

Broad Expenditure per approved Amount, Previous For the Amount, Year to Commitment Expenditure & Comm'ts as % of Annual 
Areas Budget Quarter Quarter Date s Comm'ts to date Est. 

A B C D E F G 
Administration PE 
oc - - - - - - 0.0 

Trade & Econ. 
Affairs PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Works (Exel. Roads) 
PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Lands PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0 0  
Natural Resources 
PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Community Dev.PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Other Departments 
PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

S11b-Totals: PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Sub-Total; 

Recurrent: PE - - - - - - 0.0 
oc - - - - - - 0.0 

Sub-Total, 
Recurrent Exp. - - - - - - 0.0 
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Description of Broad Expenditure Annual Actual Expenditure Outstanding Cumulative Total Cum Areas Estimate as Cumulative For the Quarter Cumulative Commitments Expenditure & Expenditure & 

per approved Amount, Amount, Year Comm'ts to Comm'ts as % of Budget Previous to Date date Annual Est. 
Quarter 

Development Expenditure 
Priqlary Education - - - - - - 0.0 

Secondary Education - - - - - - 0.0 

Health - - - - - - 0.0 

Roads - - - - - - 0.0 

Water - - - - - - 0.0 

Agriculture - - - - - - 0.0 

Administration - - - - - - 0.0 

Othfr Sectors / Departments - - - - - - 0.0 

Sub-Total, Development Exp. - - - - - - 0.0 

TOT AL EXPENDITURE - - - - - - 0.0 
. 

Surplus/ Deficit: 
Surplus/Deficit - Current FY - - - - xxxxx - 0.0 

Surplus/Deficit - incl. B/B Forward - - - - xxxxx - 0.0 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
FORM NO. 13 C4 Quarterly Financial Progress Report- Sectors (LGA's) 

Council Name: 
Quarterly Financial Report As At: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 
All amounts in Tanzanian Shillings 

Description of Detailed Sectoral Annual Estimate as per Actual Expenditure Cumulative as % of 
Expenditures Approved Budget Cumulative Amount, For the Cumulative Amount, Annual Estimate 

Previous Quarter Quarter Year to Date 
A B C D E 

Primary Education OC Spending 
Capitation Fees - - - - 0.0 

Examination Fees - - - - 0.0 

Allocation for Special Schools - - - - 0.0 

Other Primary Education OC - - - - 0.0 

Sub-Total, Primary Education OC 
Spending - - - - 0.0 

HIV/ AIDS Spending 
Care and Treatment - - - - 0.CJ 
Community Response - - - - 0.0 

Workplace int.,rv ention - - - - 0.0 

Coordination on HIV/ AIDS - - - - CI.0 
Sub-Total, HIV/AIDS Sp�nding - - - - 0.0 

Secondary Education OC 
Spending 
Capitation Fees - - - - 0.0 

Examination Fees - - - - 0.0 

Allocation for Special Schools - - - - 0.0 

Other Secondary Education OC - - - - 0.0 
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-Dt,:scription of Detailed Sectoral Annual Estimate as per Actual Expenditure Cumulative as % of 
Expenditures Approved Budget Cumulative Amount, For the Cumulative Amount, Annual Estimate 

Previous Quarter Quarter Year to Date 
·- A B C D E 

Sub-Total, Secondary Education 
O(Spending - - - - 0.0 
General purpose grant - OC 
spending 
Natural Resources - - - - 0.0 
Planning - - - - 0.0 
Cort:tmunity Development - - - - 0.0 
lnternal Audit 
Coqperatives (Ushirika) - - - - 0.0 
Trade (BIASHARA) - . - - 0.0 
Land (ARDHI) - - - - 0.0 
Ration allowance - - - - 0.0 
General purpose grant -
Administration - - - - 0.0 
Sub-Total, General Purpose 
Grant Spending - - - - 0.0 
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Form No. 13 CS: QUARTERLY FINANCIAL AND PHYSICAL PROGRESS REPORT FOR LGA DEVELOPMENT ACTIVITIES 
Cover page 

Council: 
Vote Code: 
FY: 

Quarter 
Period ending: 
CDR Workbook Number: 

Project Type: Select 
Name of Project: 
Council: [No Council Selected] 
Location: 
Description: 

Project Budget: 

Approved Council Budget: 
Supplementary Council Budget 
Total Approved Council Budget 0 

Community Contribution: 
Other Off Budget Funding: 
Total Budget (incl. Comm. Contr. 0 

and Off Budget Funding) 

Main Funding Source: Select 
Co-Funding From Other Source: Select 

Select your council here - - - - - - - -
000000 

I 

Project Details: 

FY 20 . .f .. 
Ql 

September 30, 20 .... 
1 I 

Project Initiated: 

Project (Activity) Code: 
Sector / Dept.: Select 
HLG / LLG: Select 
FYDP II: Select 
Objective: 
Target: 
Expenditure Select 
Category: 
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I I 
Select 

Contract Details 

Type of Procurement 
Procurement Method 
Contractor/ Consultantf Serv. Prov. 
Contract Sum 
Stait Date (Planned) 
Completion Date (Planned) 

Main Project Outputs: 

Number 

I 

Select 
Select 

mm/dd/yyyy 
mm/dd/yyyy 

Unit 

Select 
Select 
Select 
Select 
Select 



Fin�p.cial Progress Report: Actual Allocations and Expenditures 
-. Actual 

.�uarter Allocation Cumulative Actual Expenditure Cumulative Performance Balance Remarks Regarding Financial Progress 
(Quarter) Allocation (Quarter) Expenditure Ratio (%) (TShs.) 

1 0 0 0 
-· 

. .  
3 

4 
Phy�1cal Progress Report 

,_Quarter Planned Activity Actual Implementation Cumulative Implementation (0- Remarks on Physical Progress 
100%) 

1 
·- 2 

3 
4 

Notes 
i. ' In the Council Development Reporting (CDR) forms there are DPl-DPlOO, each DP is one development activity as it appears in the Plan-Rep 
ii Select the Council Name and Quarter from the dropdown menu in the cover page sheet, other information (Dates and Reporting Period will be generated automatic) 

iii. The forms are self-explanatory, you are required to type or select the information from only the coloured cell (other areas is protected and the information will generated 
automatic 

iv. Second and third boxes represents the Council Planned Budget as it appears in PlanRep and is prepared once in a year while the fourth and fifth boxes is for reporting the 
implementations and is to be filled in Quarterly basis in the respective quarter. 

v. The form contains the formulas which provides a cumulative information building from each quarter of reporting 
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