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MAPAMBANO YANAENDELEA 

Ndugu Wananchi, 
Leo ni siku ya Mashujaa. Siku hii kila mwaka tunawa­

kumbuka mashujaa wetu waliojitoa kupigana na wavamizi 
kutoka katika nchi za nje au wageni waliotaka kuitawala 
nchi yetu. Tuna wakum buka, kwa heshima, wale walio­
pigana kuwazuia Wakoloni wasiitawale Tanzania, na wale 
waliopigana katika vita vya Maji Maji katika jitihada za 
kupinga utawala wa Kijerumani. Wachache \\.ao tuna­
wafahamu, na majina yao tu11ayaheshimu: n1ashujaa 
kama Mkwawa, Mirambo, na Mputa. Lakini wengi wao 
hatuwaf ahamu kwa majina; ila tunafahamu tu ya kwam ba 
walipigana, na kufa, katika jitihada za kutetea uhuru wa 
nchi yetu. Tunawakumbuka na kuwaheshimu. 

Leo tena tunawakumbuka rnashujaa hao kwa fahari. 
Juhudi zao 11a vitendo vyao vilitutia moyo siku za nyuma 
na vinatutia n1oyo 1npaka sasa. Hatutawasahau. 

Lakini siku ya mashujaa ya ]eo ni siku n1aalum. Miezi 
kumi iliyopita nchi yetu i1ivamiwa na majeshi ya Idi Amin. 
Majeshi hayo yakachukua sehe1nu ya ardhi yetu, na Amin 
akatangaza kwa jeuri kabisa kuwa a111ebadili mipaka. 
Akadai kwamba kuanzia siku hiyo sehemu yote ya Missenyi 
itakuwa ni sehemu ya Uganda. Na akatishia kuchukua 
sehemu kubwa zaidi ya Tanzania. Wananchi wote wa 
Tanzania walichukizwa sana na kitendo hicho. Tukajua 
kwamba kila mmoja wetu anataka adui huyo afukuzwe 
nje ya mipaka yetu na aadhibiwe. Wananchi kwa nia moja 
wakawa radhi kabisa kujitoa mhanga na kukubali shida 
zo zote zitakazotokea kwa sababu ya kun1wadhibu mvamizi 
huyu. Hakuna aliyesita au kurudi nyuma. Wananchi 
vijijini na mijini wa1itoa walichokuwa nacho kusaidia vita. 
Walichanga ng'ombe, mahindi, maharage, fedha na 
wakaongeza sana juhudi ya kazi. Maelfu walichanga damu. 
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Na wote wakakubali bila ya manung'uniko upungufu 
wo wote wa huduma za kawaida, ilipokuwa lazima kutumia 
huduma hizo kusafirisha askari, silaha, chakula na vif aa 
vingine kupeleka vitani. 

Bila ya moyo na mwitikio huo, tusingeweza kupigana na 
kushinda vita. Maana vita vya siku hizi havipiganwi na 
askari peke yao; vita vya kisasa vinawashirikisha watu wote. 
K wa kila askari aliye katika mstari wa mbele, lazima 
waweko askari wengine wengi huku nyuma wakisimamia 
usafirishaji, wakipeleka na kupokea habari, na wakipanga 
mbinu za mashambulizi. Na kwa kila askari, popote alipo, 
lazima waweko raia kwa mamia wanaojishughulisha na 
kutengeneza viatu na nguo za askari, na chakula cha 
wapiganaji, na vile vile kupakua silaha kutoka katika meli 
au ndege, na kuhakikisha kwamba usafiri \\ta reli, wa 
barabara na wa ndege unaendelea kwa ufanisi kadiri 
inavyowezekana. 

Wala si askari peke yao wanaoumia au kufa. Raia 
wengine, ingawa kwa bahati nzuri si wengi, waliuawa au 
kuje1·uhiwa wakati ndege za Amin zilipoangusha mabomu 
Bukoba na Mwanza. Na maelfu ya wananchi waliokuwa 
wakiishi katika eneo Amin aliloliteka ama wameuawa ama 
wamejeruhiwa vibaya sana. Hata wale walionusu1·ika 
walipoteza vyote walivyokuwanavyo: nyumba zao, na 
vitu vichache walivyokuwanavyo; shule zao, zahanati zao, 
na masham ba yao ! 

Katika siku hii ya leo tunakumbuka juhudi zetu na shida 
tulizozipata. Na hasa tungependa kukumbuka ujasiri wa 
raia waliokuwa wanaishi karibu na mpaka, ambao wali­
teseka kwa uvamizi wa Amin, lakini ambao walisimama 
imara wakaendelea na kazi zao za kilimo na za kuendeleza 
huduma za lazima. 

Lakini katika vita, hata kama sisi sote tunahusika, 
bado kazi ya askari ni kazi maalum. Wao ndio huenda 
mbele kumkabili adui. Wao ndio makusudi kabisa 
huyaweka maisba yao katika hatari kubwa. Wanakwenda 
wakati wowote, na mahali po pate wanapoamriwa kwenda, 
bila ya kujali shida zitakazowakabili katika kwenda hivyo; 
au muda waliokwisha kuutumia katika kupigana au 
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kutembea. Giza likiingja wanalala hapo hapo walipo 
(na katika vita hivi wamewahi ku1ala sehemu za maji na 
mbu na majoka), lakini walinzi wa doria wakati wote 
lazima wawe tayari kupambana na adui mara tu zitokeapo 
dalili za kwanza za hatari. 

Na katika vita hivi vya kupambana na Amin, baadaye 
askari wetu walilazimika kuvuka mpaka wa Tanzania na 
kuingia katika nchi ambayo si yao. Walilazimika kufanya 
hivyo iii kumwadhibu mvamizi, na kuhakikisha kwamba 
hana uwezo tena wa kurudia mashambulizi yake katika 
nchi yetu. Haikuwa kazi rahisi. Hawakuwa na hakika 
kuwa watapokewa kwa shangwe na wananchi wa Uganda 
ambao walikuwa wamechoshwa na ukatili wa Amin. 
Lakini walivuka mpaka; na wakamwadhibu Amin. 

Na wamemwadhibu kweli! Urais wa maisha ukomile, 
na kujigamba kukomile ! Amin sasa ni mkimbizi katika 
nchi alikozoea kwenda kifua mbele akijitapa juu ya ujasiri 
wake. 

Tanzania haina jeshi kubwa; ila ina jeshi zuri. Lakini 
Tanzania ina wananchi wengi ambao ni wanamgambo. 
Jeshi la Wananchi pamoja na wanamgambo waliungana 
kuunda nguvu moja ya mapigano. Nguvu hiyo ya pamoja 
ndiyo iliyompiga Idi Amin. Siasa yetu ya kuwafunza 
ulinzi wananchi wa vijijini, viwandani, maofisini, 
na kulifanya Jeshi la Wananchi kusimamia mafunzo hayo, 
imethibitika kuwa siasa safi. Tunawapa heko. 
Tunampongeza kila askari ambaye alitimiza jukumu lake 
kwa uaminifu na kwa nidhamu: aliyekuwa vitani Uganda 
na aliyekuwa huku nyuma. 

Baadhi yao wapo pamoja nasi hapa leo. Tunawakari­
bisha na kuwapokea. Tunawapokea kwa niaba yao 
wenyewe, na pia wakiwa wawakilishi wa wenzao walio­
kwisha kwenda nyumbani katika sehemu mbali mbali za 
Tanzania, na pia wale am bao wako Uganda bado. 

Kama mlivyokwisha kutangaziwa, majeshi yetu yameanza 
kurudi nyumbani. Kiasi cha elf u ishirini, karibu nusu ya 
wapiganaji wote waliokuwa Uganda, wamekwisha kurudi 
makwao. Wale ambao bado \\t·ako Uganda watarudi mara 



matayarisho yatakapokamilika ya kuondoka kwao Uganda 
bila kuacha fedheha. Hawa ni vijana wetu. Tunataka 
warudi nyumbani wawe pamoja nasi. Tunahitaji juhudi 
zao na moyo wao katika kuj enga nchi yetu. 

Lakini wako baadhi ya askari wetu am bao ha watarudi 
ten a. Vijana wetu 404 wamekuf a vitani. Tunawapa 
heshima zetu, kwa huzuni lakini pia kwa fahari. Tunatoa 
pole nyingi kwa jamaa zao, na tunaungana nao katika msiba 
huo. Shida yao ni shida yetu, na maisha yao ya siku za 
mbele ni jukumu Ietu. 

Na baadhi ya askari wetu walijeruhiwa. Wengi wao 
wan1epona, au watapona kutokana na matibabu tunayo­
wajibika kuwapa. Lakini baadhi yao wamepata vilema vya 
maisha. Kwao hao tunao wajibu maalum. Ni wajibu wa 
Chama, wa Serikali na wa kila mwananchi, kuwasaidia 
waweze kuwa raia wenye manufaa kwa kiasi cha uwezo wa 
hali yao. Maana mtu haachi kuwa na manufaa kwa sababt1 
tu amekatika mguu, au mkono, au amepoteza macho yake, 
au amevurugika akili. Inawezekana kazi fu]ani hataweza 
kuzifanya, lakini ziko nyingine anazoweza kuzifanya. 
Hatuna budi kuhakikisha kuwa hawa walioumizwa kuto­
kana na uvamizi wa Amin, hawa ambao walipigana kwa 
ajili yetu sisi wote, wanapata mafunzo mapya pale ambapo 
inawezekana, halaf u wan a pa ta nafasi ya kujipatia riziki zao 
katika kazi ambazo �anaziweza. Kila mtu mwenye jukumu 
la kuwaajiri wafanya kazi lazima akumbuke wajibu huo. 
Na kila mfanya kazi lazima awasaidie askari hawa walemavu 
kufanya kazi zao na kutimiza wajibu wao kwa ukamilifu 
katika maisha yetu. 

Vita vyenyewe 

Juu ya vita hakuna mengi ya kusema. Kama mnavyo­
kumbuka vita vilianza kwa jeshi la Tanzania kurudishwa 
nyuma. Hilo halikuwa jambo la ajabu, wala si jambio la 
kuona aibu. Hatukuwa tumejiandaa kupigana vita, Iia 
wala hatukuwa na askari wengi mpakani. Mtu anaye­
shambulia bila ya kuchbkozwa siku zote hupata nafasi nzµri 
pale mwanzo. Lakini jambo kubwa si mwanzo; jambo 
kubwa zaidj ni· mw ·1sho. Anayecheka jioni huzidiwa asu­
buhi: Sisi tulijibu lcwa kujiwekea mipango na matayarisho 
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mazuri. Najua kuwa watu fulani hata baadhi ya Watan­
zania walidhani kuwa tulikuwa hatufanyi kitu. Amin ali­
kuwa akijitapa kwa makelele mengi juu ya ushindi wake, na 
sisi tulikuwa hatusemi mengi. Adui alikaa katika sehemu 
ya Missenyi kwa majuma mengi. Amin alitunga uwo11go 
kuwa sisi tulikuwa tunamshambulia ili aweze kutamba kuwa 
alikuwa anaturudisha nyuma. Lakini hakukuwako masha­
mbu lizi, isipokuwa ya mizinga kidogo tu. Na baadhi yenu 
pia mlidanganyika. Mkaanza kuuliza, ''Mwalimu ameanza 
mambo yake ya siasa tena, au Jeshi Ietu halina uwezo wa 
kufanya lo lote ?'' 

Tulipanga mashambulizi yetu kwa uangalif u sana, na 
tukasafirisha vilivyohitajiwa katika mashambulizi yale kabla 
ya kufanya jambo lolote kubwa. Tulikuwa na shabai-1a 
mbili. Kwanza, kushinda vita. Pili, kushinda vita bila 
kupoteza askari wengi mno. Maisha ya kila Mtanzania ni 
ya thamani kubwa. Hatuwezi kupoteza maisha bure ·ri 
tuweze kujigamba tu kuwa sisi ni hodari. 

Basi tL1liL1vL1ka into. Halafu tuk,1tt'111t1�,1 k,,<1 11·1i�t1L1 .... 

kusonga mbele. Askari ,1vetu 11i a�kari ,,,1 111igL1L1: 111,,c11dt·, 
wote walitembe,1 k½·t1 111i1?.Ltlt. Tuli�o,12:,1 111belc l,1r�1til1L1 ..... .___ 

na kwa n1pa11go. Mara r11ojl1 tuliele111e,,,1. Kijiji ki111()jct 
kidogo tL1likicht1kua 11a kikachukuli,,·,1 te11,1 tlc.l 111,1,.1dL1i 111,tr,1 
nyingi; na 111,1r,1 moja. tulitur11buki,1 k,1tik,1 111tcgc). L.,1ki11i 
hatukubabaika na hata n1ara 111oja hatukuf�t 111())'(). Vil--o�i 
vilijipanga upya 11a kusonga 111bele te11�1. N,1 "vak�tti ,1v·ote 
walishirikiana 11a Jesl1i la Ukornbozi 1�1 Uga11da. Vi<)11gozi 
wa Jeshi lcl Uganda NdL1gt1 OkeJlo n,\ NdL1gu Ojok. ,,·at l) 

hapa leo pamoja nasi. 

Majeshi hayo ya ukombozi, katika map'igano ya pamoja: 
yaliingia Kampala. Na baada ya hapo, kwa kuombwa na 
serik9-li n1pya ya Uganda, wakaendelea kusonga mbele na 
kupi'gana katika Uganda nzima, kufagiafagia mabaki 
ya majeshi ya Amin, na kuuzia uwezekano wo wote wa ma­
jeshi hayo kurudi tena. 

Sasa vijana wetu wanarudi. Na mashujaa tunaowapa 
heshima leo ni vij'lna hao wa jeshi letu la Ulinzi. Hawa si 
sehemu, na wala hawana baja ya kuwa sehemu, ya jeshi 1a 
uvamizi. Wale walioko Uganda hivi sasa wako huko kwa 
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kt1ombwa na Serikali ya Uganda, wakati Serikali hiyo 
inaandaa mipango mingine ya ulinzi wa Uganda. Mara 
mipango hiyo itakapokamilika na tumeitaka serikali ya 
Uganda ifanye haraka katika jambo hilo, vijana wetu 
watarudi. 

Lakini napenda kueleza wazi kwamba, kwa sasa uongo 
na visingizio vinavyoelezwa juu ya majeshi ya Tanzania 
katika Uganda havitatuzuia sisi kutimiza wajibu wetu. 
Anapotokea askari mmoja m1noja an1efanya vitendo vya 
utovu wa nidhamu, basi askari huyo atachukuliwa hatua 
kali na kwa haraka. Lakini hatutatumbukia katika mtego 
wa kutomwamini askari wetu yeyote kwa sababu ya visi­
ngizio vya wenye hila. 

Maana uongo huu unaoenezwa ni sehemu ya mapambano 
ya kisiasa ya kuipinga Tanzania na Serikali mpya ya 
Uganda. Wale wanaoeneza uongo huo wanazo sababu 
zao wenyewe. Lakini si sababu za kweli, wala si za 
heshima. Uongo huu unatoka kwa watu ambao wali­
nyamaza kimya kwa muda wote wa miaka minane ya 
utawala wa kikatili wa ldi Amin. Baadhi ya watu wanao­
eneza uongo huu waJikula na Amin, walikunywa na Amin, 
waliiba na Amin na waliua na Amin. Ushindi wa maje­
shi yetu umewaondolea uhondo wao. Baadhi yao ni 
wale waliodhani kuwa zamu yao ya kuwaibia na kuwa­
nyonya Waganda imefika. Ushindi wa majeshi yetu, 
umewaondolea matumaini yao. Walianza uongo wao 
mara matumaini yao yalipofutwa na msimamo wa wananchi 
Vv·a Uganda wanaodai umoja, wanaotaka naf asi ya kujenga 
upya uchumi wa nchi yao, na wanaotaka kuipa nchi yao 
Serikali inayojali shida za wananchi wa Uganda. Sasa 
waongo hao wanaeneza uvumi na kashfa ambazo ni 
kinyume kabisa cha msimamo na shabaha za wazalendo 
wa Uganda. 

Watu hao wanaweza wakawa na vyeo vikubwa katika 
nchi zao; wanaweza wakawa na shahada za kisomo cha 
hali ya juu; wanaweza wakawa matajiri wa fedha; wanaweza 
wakavuruga mawazo ya wananchi wachache wasiokuwa 
na hatia. Lakini ni watu takataka; hawastahili hata 
lr11temewa mate. Lakini wanasema; acha waseme. 
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\ Majeshi ya Tanzania yalipokelewa na wananchi wa 
Uganda kwa shangwe, na wananchi wa Uganda wakatumia 
kuwapo kwa majeshi yetu kuuangusha utawala wa kikatili 
wa Idi Amin. Majeshi ya Tanzania yaliingia Uganda 
kwa heshima; na wanarudi kwa heshima zaidi: Tunaji­
vunia vijana hawa; na tunawapongeza. 

Baada ya Vita 
Vita sasa vimekwisha. Lakini kusema hivyo maana 

yake si kusema kuwa tunaweza kulegeza mikanda. Hatuna 
wazo lolote la kumvamia mtu ye yote; na wala hatutazamii 
kuvamiwa na mtu ye yote. Lakini ni vema kuwa tayari 
wakati wote kwa lolote linaloweza likatokea. Hilo ni 
funzo moja kubwa tulilopata kutokana na vita hivi. 

Lazima jeshi letu liongeze sana uhodari wake. Lazima 
lijif unze kutokana na makosa, na vile vile kutokana na 
mafanikio, yaliyoonekana wakati wa vita. Wataalamu na 
maofisa wa jeshi letu lazima wajiendeleze kutokana na 
uzoefu waliopata vitani, na waongeze ujuzi wao zaidi. 
Na jambo la inuhimu vile vile ni kwamba kwa kuwa sasa 
tumetambua umuhimu wa wanamgambo, basi lazima 
mafunzo yao yaimarishwe. Lazima wanamgambo wawe 
tayari wakati wote, kwa mazoezi na mafunzo ya mara 
kwa ma�. Jeshi letu limejipatia sifa nzuri; si vema 
kuipoteza sifa hiyo. 

Lakini .. kwa bahati mbaya ingawa vita vimekwisha, 
matokeo ya vita hivyo hayajesha. Hayo ndiyo yanayo­
paswa kushughulikiwa sasa, pamoja na matatizo mengine 
ambayo tulikuwa nayo kabla ya vita lakini tukayaweka 
kando wakati tulipolazimika kushughulika na vita 
vyenyewe. 

Kundi la tembo linapoingia kijijini, wanakijiji huacha 
mambo yote na kujaribu kulifukuza kundi Iile. Lakini 
watakapokwisha kulifukuza, na wanyama wale wakawa 
wameondoka, kazi yao huwa haijakamilika bado. Lazima 
watengeneze vilivyoharibika; Iazima watengeneze nyumba 
zilizobomolewa, na kupanda upya mimea iliyovurugwa. 
Na bado itabidi waendelee kukabili matatizo waliyokuwa 
nayo kabla ya kushambuliwa na tembo. 
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Kadhalika na sisi. Lazima tutengeneze vilivyoharibika 
wakati wa vita. Lazima tujenge upya kila kitu katika 
Taraf a ya Missenyi, na kununua vif aa vilivyoondolewa 
visifanye kazi yake vikaenda kutumika vitani. Lazima 
tuwalipe askari na wanamgambo; na lazima tulipe fidia 
kwa wale waliouawa na kujeruhiwa, na vile vile tulipe 
gharama za kuwarudisha tena wananchi wa Missenyi 
katika vijiji vyao. Na kwa sababu ilitulazimu tukope 
iii tupate silaha kwa haraka wakati wa vita, sasa lazima 
tulipe madeni hayo. 

Laldni si hivyo tu. K wa kweli kutengeneza yaliyo­
haribiwa na vita, au kulipa madeni ya vita, siyo kiini chote 
cha matatizo yetu ya sasa. Vita vimetuongezea tu matatizo 
hayo. 

Tulikuwa na upungufu wa f edha za kigeni hata kabla 
hatujatumbukia katika vita mwezi Novemba, na moja ya 
sababu za upungufu huo ni kupanda kwa be'.i za mafuta ya 
petroli. Na mwaka huu uliopita umekuwa ni mwaka wa 
mvua nyingi mno. Mafuriko yameharibu sehemu kubwa 
ya barabara na madaraja katika mikoa mingi ya nchi yetu. 
Juu ya shida hiyo, bei ya mafuta tuliyolaziniika kuyaagiza 
ilipanda kwa asilimia 40 zaidi. 

Hatukuwa na uwezo wa kutawala mambo haya. 
Tuligoshambuliwa, tulilazimika kupigana. Mvua hatuku­
zigimba sisi, wala hatukuwa na uwezo wa kuzisimamisha. 
Lakini madaraja yale hayapo tena, na kukosekana kwake 
kunasimamisha kazi ya kukusanya mazao kutoka vijijini, na 
kusafirisha bidhaa muhimu zinazohitajiwa vijijini. Lazima 
ipatikane nji_a.-,ya kuyajenga madaraja hayo. Na wala 
hatuzungumzi habari ya daraja katika mto mmoja mkubwa, 
kama vile Kagera, ambapo tungeweza labda kuagiza 
daraja moja la dharura kutoka ng'ambo; haja sasa ni ya 
mamia ya madaraja madogo madogo ambayo ujenzi wake 
unahitaji saruji, au mawe, au vyuma na mafundi wengi na 
hodari. 

Na bei ya. mafuta hatuna uwezo nayo: wenye mafuta 
hutuambia bei, na kwetu sisi kilichobaki ni kukubali kuya­
nunua kwa bei hiyo au kuyakosa. Lakini ni--- Iazima 
tununue mafuta kama tunataka treni na malori yetu yasafiri, 
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kama tunataka viwanda vyetu au hospitali zetu zifanye kazi, 
na kadhalika. Na ni lazima tununue mafuta kwa fedha za 
kige11i, ambazo maana yake ni bidhaa tunazoziuza katika 
masoko ya dunia. Lakini bei ya pamba yetu na kahawa, 
na tumbaku, na korosho, na mazao yetu mengine tunayoya­
uza katika nchi za nje, hazijapanda. Kwa makadirio yetu 
ya sasa, itatubidi tutumie karibu nusu ya mapato yetu yote 
ya fedha za kigeni mwaka huu kununulia mafuta tu. K wa 
hiyo tutakuwa na fedha za kigeni pungufu zaidi kununulia 
vifaa vingine tunavyovihitaji. 

Kwa hiyo ni dhahiri kwamba tuna kipindi kigumu sana 
mbele yetu. 

Hakuna njia ya kuiepuka shida hiyo. Lolote tutakalo­
lifanya, na yako mambo tunayoweza kufanya, lazima 
tufahamu kuwa hali ital<uwa ngumu sana katika Tanzania 
kwa kipindi cha miezi kumi na minane ijayo. 

Baada ya kipindi hicho cha kadiri ya miezi kumi na mina­
ne hali inaweza ikaanza kuwa nzuri kidogo. Kwa hiyo kwa 
upande wa uchumi tumo katika .hali ile ile kama tuliyokuwa 
nayo wakati wa vita. Hatuna budi tufanye mipango na 
tuanze kuitekeleza mipango hiyo kwa utaratibu, kabla 
hatujaanza kuona matokeo yo yote. Lakini ingawa mata­
yarisho ya kuvuka mto na kuanza kumpiga adui yalichukua 
majuma machache tu, itachukua muda mrefu zaidi kabla 
uchumi wetu haujaanza kuimarika . 

Tumekwisha kuanza mipango na matayarisho; kwa kweli 
yamekuwa yakiendelea kw� muda mrefu, maana sehemu 
kubwa ni maendelezo ya mipango yetu ya kawaida ya mae­
ndeleo. Viwanda vingi sasa vimo katika kujengwa, pamoja 
na viwanda vipya viwili vya saruji. Mkataba mmoja 
muhimu wa kuchimba madini umekwisha kutiwa sahihi, 
na mingine imo katika majadiliano. Lakini mambo yote 
haya huchukua muda. Unaweka jiwe la msingi la kiwanda 
mwaka huu, halafu miaka mingi inapita kabla kiwanda 
hicho hakijaanza kutoa bidhaa. Baada ya kt1gundua 
mad"i'ni, na sasa tunajua ya kwamba tunayo madini, ni 
lazima uwe mwangalifu sana katika majadiliano ya mikataba 
ya kuyachimba madini hayo. Hatuwezi kukubali kuuza 
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nchi yetu, hata katika kipindi hiki kigumu. Na halafu ina­
takiwa utumbukize f edha nyingi, na ungoje muda mrefu, 
kabla hujaanza kuyauza madini hayo na kupata f edha za 
kigeni, au kuyatumia badala ya kuagiza madini kama hayo 
kutoka nchi za nje. 

K wa hiyo tunajua kwamba hali itakuwa nzuri. Lakini 
kwanza Iazima tuvuke kipindi kirefu cha shida. 

Hatutakuwa na shida ya chakula ;  chakula kitakuwako 
tele kwa watu wote. Lakini hatutaweza kuchagua chakula 
tutakacho siku zote. Mpunga uliharibiwa na mafuriko 
huko Kyela, Rufiji na Kilombero, na katika sehemu nyingi­
ne linakolimwa zao hilo. Kwa hiyo katika msimu huu 
mpunga tuliovuna si mwingi sana. Tunatazamia kupata 
mchele kidogo na ngano kutoka nje. Lakini inafaa tuta­
mbue kwamba hatuna fedha za kigeni za kuagizia mchele 
mwingi au ngano kutoka nje. Lakini vyakula vingine 
tunavyo kwa wingi. Hakuna sababu ya mtu ye yote kufa 
kwa njaa au kudhoofika kwa ukosefu wa chakula. 

Tutakuwa na upungufu wa vitu vingine vingi ambavyo 
tungependa tuvipate kutoka nje kama tungekuwa na fedha 
za kigeni. Lakini f edha ha tuna kwa hiyo hatuwezi kuvinu­
nua. Mtanzania anafahamu tatizo hilo katika maisha ya 
nyumbani mwake mwenyewe. Na kwa nchi ni vivyo hivyo. 
Tutatumia f edha kidogo za kigeni tulizonazo kununua vitu 
vile tu ambavyo ni muhimu kabisa. Kutakuwako usimami­
zi mkali juu ya umuhimu wa vitu na tutagawa fedha zetu za 
kigeni kufuatana na mpango huo. Tutatoa umuhimu wa 
kwanza kwa vifaa vitakavyotusaidia kutoa bidhaa muhimu, 
na vile vitakavyotu_wezesha kupata fedha za kigeni zaidi. 
Vitu vya matumizi ya kawaida vitakuwa chini kabisa katika 
umuhimu huo. 

Na kwa sababu hatutaweza kununua malori mapya, 
mabasi, mabehewa, na injini za treni zote tunazozihitaji, 
wala hatutaweza kununua vifaa vya, kutengenezea madaraja 
na mabarabara yetu yote yanayohitaji kutengenezwa, ni 
dhahiri kwamba matatizo ya usafiri yataendelea. Matatizo 
hayo yatafanya shida iliyoko sasa ya kusambaza bionaa 
vijijini kuwa kubwa zaidi. 
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Nawaelezeni mambo haya bila kificho, kwa sababu sitaki 
tujidanganye. Matatizo yetu ni makubwa na yataendelea 
kwa muda mlefu. Katika kuyakabili, kama vile wakati 
wa kukabili matatizo ya vita, hatuna budi tushirikiane vizuri 
sana. Ifanyeni hatari ya matatizo haya kuwa ni sawa sawa 
na hatari ya uvamizi wa Amin. 

Lakini hata katika kuikabili hatari hii uwezo tunao. 
Kama tukishirikiana vizuri tutaweza kulishinda tatizo hili 
la uchumi kama vile tulivyolishinda lile la uvamizi. Bora 
tu kila mmoja wetu atimize wajibu wake hapo alipo. 

Kwanza hatuna budi kuongeza utoaji wa mali. Hatuna 
budi kuongeza mazao ya kila aina. Hili zaidi ni jukumu la 
wananchi wa vijijini ; wakulima. Lakini wananchi wanao­
ishi mijini yawapasa pia wajitahidi kupanda cho chote 
wanachoweza kulima kwa chakula chao. Mradi tu wasivu­
nje kanuni za usafi wa miji yao. Vile vile lazima tuzidishe 
mazao yetu ya kuuza nchi za nje: pamba zaidi, kahawa, 
korosho, tumbaku, mkonge, na kadhalika. Kiasi kinacho­
patikana cha baadhi ya mazao hayo kimekuwa kikipungua; 
hatuna budi tukiongeze, tena kwa haraka. 

Hatul!a budi vile vile tuf anye kazi kwa uf anisi zaidi 
katika viwanda vyetu na katika ofisi zetu, na katika kazi za 
usafirishaji. Tuache kabisa uzembe. Watu wasiotaka 
kutimiza kazi yao ya kutwa lazima waondolewe na wawekwe 
wengine ambao watakuwa tayari kufanya kazi ya haki 
kulingana na ujira wao. Na mameneja wetu ndio wanao­
paswa kuonyesha mfano. Kazi zao zitakuwa ngumu 
zaidi kuli�o ilivyo kawaida, kwa sababu ya matatizo ya 
fedha za kigeni. Lakini kama vitaagizwa vifaa vichache, 
muhimu, na kama kuagiza huko kutafanywa mapema na 
kama wanaohusika na kuagiza huko watajishughulisha 
kuvifuatia, basi matatizo yanaweza kuepukwa, kupunguzwa, 
au kuondoka kabisa. Katika vita hivi vya kupambana 
na matatizo yetu ya uchumi, meneja m bovu ni mtu wa 
hatari zaidi kuliko mf anya kazi mzembe. Na yeye ni 
vizuri aondolewe iii mahali pake pashikwe na meneja 
mwenye uwezo zaidi. 
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Kutoa mali ni jambo la lazima. Lakini kutunza vifaa 
tulivyonavyo, na kuzuia uharibifu, ni jambo la lazima vile 
vile. Wafanyakazi wetu wote, na kwa kweli wananchi 
wote, wana wajibu mkubwa katika suala hili. 

Lazima magari yatengenezwe vizuri, na kwa uangalifu. 
Lazima yatiwe mafuta wakati wake, na lazima yaendeshwe 
kwa uangalifu. Baadhi ya madereva wetu wa mabasi, 
na malori huendesha magari yao kana kwamba kuna 
mashindano. Huzidisha mwendo uliokadiriwa kwa magari 
yao, na kwa hiyo hutumia petroli zaidi kuliko ambavyo 
wangetumia kama wangekwenda mwendo wa kadiri. Na 
wanakwenda katika kona kwa mwendo wa kasi mno, 
hata wakati mwingine magari yao hupinduka mahali 
pazuri kabisa. Na kila gari linalopinduka maana yake 
ni uharibifu: uharibifu mkubwa wa fedba za kigeni, na 
mara nyingi uharibifu wa maisha ya Mtanzania pia. 

Haja ya kutunza vifaa iko kila mahali: katika viwanda, 
hospitalini, na katika ofisi. Hata katika masbamba yetu 
kuna vifaa kama maplau, mapanga, haro, n.k. ambavyo 
vinabitaji matunzo, bila kuhesabu matrekta na mikokoteni 
ambayo wakati mwingine husahauliwa mahali mpaka 
ikaoza ! 

Na  hatuna budi kuchukua hatua maalum kuondoa 
uharibif u wa vifaa. Kuna mtu aliyesema, ''Gurudumu 
Ia Serikali ni karatasi''. Lakini tunatumia karatasi nyingi 
mno. Mimi naamini ya kwamba tungeweza kutumia 
karatasi kidogo zaidi katika Serikali ya Tanzania, na 
pengine kubakiza akiba ya kuweza kutumiwa shuleni 
am bako kuna upungufu mkubwa zaidi. Siku moja niliona 
taarifa ya mistari miwili iliyotoka katika ofisi moja ya 
Ikulu kwenda katika ofisi nyingine ya Ikulu. Karatasi 
nzima na bahasha mbili zilitumika kwa sababu hiyo. 
Na makaratasi haya tunayanunua kutoka katika nchi za 
nje kwa f edha za kigeni ! 

Na zaidi ya yote lazima tuwe waangalifu sana katika 
matumizi ya mafuta: ya petroli, dizeli, na mafuta ya taa .. 
Serikali imekwisha kutangaza hatua f ulani za kupunguza 
matumizi ya mafuta kwa magari ya umma. Lakini 
Serikali hutoa mwongozo tu: wanaotekeleza ni wananchi. 
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Na suala hili kwa kweli linawahusu maofisa na wananchi 
wanaoishi mijini. Wananchi wa vijijini huenda masha­
mbani kwao kwa miguu ; au katika maeneo yenye watu 
wengi, mtu huenda kutembea kijiji cha pili kwa miguu. 
Pengine na sisi, inapokuwa si lazima tutumie chombo cha 
mafuta, ingef aa tuige mfano wa wanavijiji. 

Narudia tena. Kipindi cha miezi kumi na minane ijayo 
kitakuwa kipindi kigumu sana kwa kila mwananchi. 
Chama na Se1·ikali vinanuia kuusawazisha mzigo huo -ili 
kila mmoja wetu aubebe kwa haki kadiri itakavyowezekana. 
Tutayachunguza mambo hayo kwa undani zaidi katika 
majuma machache yajayo. Lakini kila mmoja wetu, 
atabeba sehemu yake ya mzigo huo ; hakuna atakayesa­
mehewa. Hatuna njia ya kuepukana na tatizo hilo. 

Lakini mimi nina imani. Tumekwisha kushinda vita 
ambavyo ni watu wachache tu nje ya nchi hii waliamini kuwa 
tutaviweza. Tumeshinda kwa sababu ya umoja wetu, 
ari yetu, na nidhamu yetu. K wa silaha hizo hizo 
juhudi yetu itashinda matatizo ya uchumi. 

Mashujaa wetu tunaowapongeza leo wametuonyesha 
mfano na wametutia moyo. Tunawakaribisha tushirikiane 
katika mapam bano haya mapya. 

Mapambano yanaendelea. 
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