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HOTUBA YA RAIS NYERERE KWENYE SEMINA YA
ELEMU ARUSHA: OKTOBA 22, 1984

Ndugu Wazirt, Ndugu Walimu, Waheshmniwa Wageni
wetu na Marafikizetu.

Katika Semina hii mmajadili Sera ya Elimu katika
Tanzania na utekelezaji wake; na kwa sababu hiyo mtakuwa
mkijadili hatima ya nchi yete. Jambo hilo ni mubhimu na
limefikiriwa kwa wakati unaofaa. Maana kujitapa kwetu
kwa mafanikio yetu ya elimu tangu tujitawale mara nyingi
hakulingani na ukweli ulivyo; na hiyo nihatari.

Tunazo sababu za kweli za kujivunia. Tumefuta ujinga
wa watu wazima kwa kiasi kikubwa, na tumepanua shule
actu za msingi kiasi kwamba karibu watoto wetu wote
wanakwenda shule wafidemapo umri wa miaka saba; idadi
ya vijana wetu wanaoingia katika shule za sekondari na
katika vyuo vya elimu imeongezeka sana kuzidi hali
ilivyokuwako wakati wa kujitawala, au hata mwaka 1967.

Lakmt mafanikio hayo hayatoshi. Tunapaswa kutazama
tena ubora wa elimu tunayoitoa, na hasa kuipima kama
inalingana na mahitaji ya Tanzania. Maana ingawa baadhi
ya shule zetu na vyuo vingine vya elimu ni vizuri sana,
ukweli ni kwamba, kwa jumla, tumekuwa hatufanyi yale
tuliyokusudia. Vile vile iko hatari kwamba tusipojichu-
nguza upya na kujisahihisha, elimu tunayoitoa itaendelea
kuongezeka katika mkondo tofauti kabisa na ule tulioku-~

Sudia Wwa Kuiuwcseéa msingi imara kwa maendeleo ya
Tanaenta katika uhuruna usawa.

Kujichunguza huko na maandalizi hayo ndiyo shabaha
ya Semina hii. Ili na mimi niweze kusaidia katika
kujichunguza huko, maneno yangu mengine yatakosoa
baadhi ya mambo ambayo tumekuwa tunafanya., na
utaratibu wetu wa kuyatenda mambo hayo. Kwa hiyo
ningependa sasa, mapema kabisa, nitamke shukurani zetu
na deni kubwa la Taifa hili kwa walimu wetu wa Shule za
Msingi, Shule za Sekondari, Vyuo vyetu na Vyuo Vikuu.
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vyetu vyote na katika miji yetu yote Misbahara yao ni
midogo, hali zao za maisha na za kazi ni ngumu sana, na
kazi wanazotakiwa kuzifanya ni nyingi mno. Nimelan-
mika mara nyingi kuwashawishi bila mafanikio wana-
taaluma wengine wajaribu kujihusisha na maisha ya
wananchi wanaowahudumia na kuishi nao. Walimu wa
shule, na hasa walimu wa shule za msingi, hawahitaji kusha-
wishiwa. Wengi wao ndivyo wanavyofanya. Kwa niaba
va Chama na Serikali napenda kuwapongeza walimu wa
Tanzania kwa kazi na imani yao. Ni wajibu wetu wote
kuendelea kuwasaidia na kuwatiamoyo.

Lakini katika taratibu zetu za jadi, suala la elimu {ilikuwa
suala ]a jamii nzima, na liliwahusu watu wote; walikuwako
tu wasmalamu kwa maana ya kwamba watu fulani
walitambuliwa kuwa wanajua zaidi au ni hodari zaidi wa
kutendajambo maalum. Siku hiz tunao utaratibu maalum
wa kufundisha vijana wetu katika shule na vyuo.. Na kwa
ajili hiyo tumeanza kufikiri kwamba elimu maana yake
ni mafunzo yale tu yanayotolewa darasani, yanayopangwa
na kudhibitiwa na shule zilizoanzishwa kwa mujibu wa
sheria. Na tunajaribu kujenga ukuta wa kuzingira taratibu
hizo, kwa kuamini kwamba wale tu waliomo ndani ya
ukuta huo ndio wanaojua nini cha kufundisha, na namna
ya kufundisha, na pengine hata nani wa kumfundisha.

Kwa kiwango ambacho tumekubali kutumbukia katika
mtego huu, tumeitenga elimu ya Tanzania na jamii ya
Watanzania, na tumeifanya elimu hiyo ishindwe kutosheleza
matazamio ya Watanaenia. Walimu wa kweli na watu
walio hodari katika mipango ya elimu, kwa sababu ya
utaalamu wao, ni wale wanaojitahidi wakati wote kuwa-
shitikisha watu wengine katika kaziya kuelimisha na kufu-
ndisha, wakitumia utaalamu wa watu wengine. Watata-
futa kila njia ya kuoanisha elimu na maisha ya Mtanzania
hapo alipo, vijijini mwetu, na mijini mwetu, katika mazi-
ngira mbali mbali.

Hayo ndiyo mambo ya msingi mniliyojaribu kusisitiza
miaka 17iliyopita katikakijitabu kile Elimu ya Kujitegemea.
Siku moja mkutano wa hadharaulishangaa sana niliposoma
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tu Azimio la Arusha badala yakutoa hotubakama kawaida.
Kwa hofu hiyo ya kuushangaza mkutano huu sikusudii
kuwasomea yale niliyoyaandika mwaka 1967. Lakinisijui
ai wangapi kati yenu walijiandaa kushiriki katika semina hii
kwa kusoma tena Elimz ya Kujitegemea, na kufikiria
maelekezo yaliyosemwa mle pamoja na uzoefu tulioupata
katika kipindi cha miaka 17 iliyopisa. Kama hamjasoma
nawashauri nifanye hivyo.

Maana kijitabu kile kibfafanua shabaha ya elimu
kikaeleza kwa muhtasari aina ya jamii tunayojaribu
kuijenga, na kuelekeza kazi za shule zetu. Kilieleza
kwamba ko haja ya kuelekeza elimu ya msingi katika
kuwaandaa wauafunzi waweze kuishi maisha ambayo
vilana walio wengi wataishi, na elimu ya sekondari iwe
elimu ya “huduma kwa wengi™. Kilielekeza shulee za msi-

ooooo

mihula yao na ratiba za masomo, na vile vile namna ya
mafunzo yenyewe, katika namna itakayowawezesha wana-
funzi kushiriki katika kazi za kijijini. Na kimesema kuwa
kila shule ya sekondari iwe na shamba au kiwauda kidogo

ambacho wanafunzi wangeweza kule#tumia kuzalisha mali,
na huku wakijifunza wakati wakifanya kazi.

Sina hakika kama tunaweza kusema, kwa dhati
kabisa, kwamba kweli mambo hayo yanatendeka; kila
mahali, au hata katika sehemu nyingi. Baadhi ya shule
zetu, pengine shule nyingi, zinajaribu. Nasikia kwamba
katika sehemu nyingi za Mkoa wa Tanga baadhi ya vipindi

k&t.}{& Sh‘uw Za UiSiOgi i hutwnika Kwa kazl zinazolingana na

unaoitwa ‘‘Elimu ya Vltendo Nasikia kwamba mpango
huo tayari unaleta manufaa katika maendeleo ya kilimo
katika sehemu hizo. Na kwa kweli katika shuie zilizoshi-
rikishwa vema katika shughuli za kijiji hatupas malalamiko
mengi juu ya kukosekana kwa vyombo au vifaa vya kufu-
ndishia, ukiacha vitabu vakaratasi; maana kupata vifaa au
zana hizo ni sehemu ya mafunzo yenyewe, na halafu vifaa
hivyo hutumikakatika madarasa mcngine pia.
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Na ziko shule fulans za sekondari (kama vile Weruweru,
Rungwe, Ruvu, Ilboru, pamoja na Nangwa) zinazotoa
mazeona kuyatumia, na hivyc zina weza kuchangia gharama
za maendeleo yao kwa kiasi kikubwa. Na inaelekea
kuwa katika sbule za sekondari kama hizo kuna ubusiano
mkubwa kati ya kujitegemea, uwezo wa masomo, ntdhamu
ya shule, na kuchangamka kwa wanafunzi na walimu.
Si kweli kwamba shughuli za kujitegemea zina athari
mbaya kwa masomo Ya darasani. Badala ya kuwa pa
macdhara kwa mafimzo ya sayansi. shughuli za kujitegemea
zilizopangwa na kuoanishwa vizuri (ziwe ndani ya shule
au sehemuv ya jubudi ya kijiji) huwa ni za msaada kwa
masomo hayo. Hupnnguza tabia ya kufundisha kwa
kuhntubia wanafunzi, na kuendeleza tabia ya kufundisha
kwa kuona, kwa kushika na kusenda.

Ziko shule nyingine vile vile ambako walimu wake
wakuu wanajaribu kufizasa mwelekeo huo. Lakini ukwelt
ni kwamba muundo na taratibu zetu za elimu, na vile vile
wakati mwingine msukumo na malalamiko kutoka katika
jarii  na katika Chama, hayakusaidia mwelekeo huo;
badala yake yameuharibu. Kwa mfano:tunapanga mihula
ya shule na vipindi vya ochi nzima katika Wizara, Dar es-
Salaam; lakini majira ya kilimo, ua mahimji ya mamao
mbali mbali, ni tofauti katika kila Wilaya. Wazazi kujijini
watapataje msaada wa watoto wao wa shule za msingi
katika kazi kubwa ya kucbhuma pamba au kahawa? Hata
kama shule ina shamba, kama sehemu ya shamba la kijiji,
wanafunzi hawawezi kupata nafasi yakufanya kazi inayota-
kiwa kufanywakatika shamba bilo kwa wakati wake, kama
mpangilio wa vipindi hautoi nafasi hiyo. Au, vile vile,
tunazitaka shule zishink; pamoja na wanancht wengine
katika jamii kujenga nyumba za walimu. Lakini wakifanya
hivyo kodi ya nyumba inakwenda katika Mapato ya Serikali
Kuuau ya Wilaya. Shule hata haziwezi kuwa na mfuko

wa kuzitunza nynmba hizo au knzijenga ziekapokuwa
zimechakaa.

Kwa muiibu wa sheria tunao utarabu wa kuwa na
Bodi za Shule na Kamati za Shule za Msmgl. Lakini
madaraka yake ni madogo; mara nyingi Kamati hizo
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hazikutani kama inavyotalewa, na kauli ya Kamati juu
ya mambo yanayotokea shuieni ni ndogo sana. Zaidiy
hapo hatufanyi juhudi maalum ya kuwashirikisha wazazz
katika mambo yanayofanywa na shale, Ni jambo la
kawaida kabisa katika nchi zilizoendelea kuwa na vyama
vinavyowaunganisha Wazazi na Walimu; lakini katika
Tanaenia ni kitu cha nadra kwa shule hata kuwa na siku ya
Wazazi, achilia mbali kuchukna hatua za kusafiita msaada
wa wazazi katika kuifanya kazi ya shule ilingane na maisha
ya Tanzania, au katika sbughuli 2 maendeleo au katika
maetizo ya nidhamu.

Ukweli ni kwamba #siatibu zetu za shule hazto! elimu
ya kujitegemea ; bado shule zetu zinaendeshwa kana kwamba
fedha za kughanmla elimu hiyo si tatizo linalowahusu
wanafunzi, na kana kwamba kila mmoja wa wanafunzi
hao ana kazi ofisini au kiwandani inayomngoja mara
atakapomaliza masomo yake. Kijana anapomaliza elimu
tanayompa, uwezo wake wakujitegemea na wa kuchangia
katilea uzalishaji mali mara nyingi ni mdogo zaidi ukilinga-
nisha na mwanafunzi aliyekuwa amemaliza kipindi kama
hicho katika shule ya Mkoloni. Kwa mfano, wakati
ule wanafunz) walikuwawakifundish wa jinsi ya kutengeneza
na kutumia mboji na samadi, au jinsi ya kuwatengenezea
kibanda sungura, au kujenga ukuse, n.k.; waliyafanya
mambo hayo kama sehemu ya maisha yao ya shuleni.
Shule ya Sekondari ya Malangali na Shule ya Walimu ya
Mpwapwa zilikuwa ni miongoni mwa shule zilizokuwa na
sifa nzuri sanaya shughuli za kujitegemea. Lakivihazikuwa
shule peke yake zenye shughulx hizo. Sasa mambo hayo
yamefanywa kuwa ni *‘somo™ tu la darasani, na mara
nyingi tunaamua kuwa hatuna muda wala vifaa vya
kuzitendea kazi hizo, au tunadharau kazi hizo kwa kuwa
matokeo yake hayatakuwa mazuri kama yale ya kazi za
mafundi stadi.

Yafaa tulitazame tena suala zima la elimu, na tulitazame
katika hali halisi ya Tanzania; maisha yalivyo, na uchumi
ulivyo.

Msingi ambao ni lazima tunjenge ni elimu inayoweza
kusaidia na iliyo sehemu ya jamii yetu ya sasa na ya baadaye.
Na lazima tuznze hatua hiyo hivi sasa: maapa kama
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tukijaribukuendelea na utaratibu wetu wa sasa, na hali yetu
ya uchumi ikiwa hivi ilivvo, basi hata kima cha elimu
tunayoitoa hivi sasa kitadidimia. Kwa sababu zlizo nje
ya uwezo wetu pato la Taifa limepungua. Nakwa sababu
hatuna uwezo wa kuagiza kutoka nchi aa nje bidhaa nyingi
tulizozoea kuagizahukonyuma, tunalazimika ama kuongeza
mazao yetu wenyewe na kuyatumia hayo

ama kuwa pa rasilmali pungufu zaidi za kutumia katika
elimu na huduma nyingine.

Tuna haja pia ya kuliaugalia suala hilo katika sura ya
matumaini yetu ya kuleta Maeudeleo ya Kijamaa. Nime-
pata kuwaambia wanajeshi wetu kwamba nchi haiwezi kujc-
nga ujamaa ikiwa jeshi lake haliko tayari kujenga na
kulinda ujamaa. Lakini labda ni kweli zaidi kusema
kuwa nchi haiwezi kujenga ujamaa ilewa waalimu wake
hawakubali kujenga ujamaa; ikiwa elimu yake si elimu ya
kujenga msingi na tabia ya kijamaa na ya kujitegemea.
Mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.

Katika kuichambua tena elimu yetu, jambo la kwanaa
ambalo hatuna budi kulikubali ni kwamba maendeleo ya
baadaye ya Tanzania na watu wake wote yamtegemea
elimu yamsigi. Hilo ndilo tegemeo la maisha ya baadaye
ya watu wetu. Hiyo ndiyo haki ya raiawote; na wengi wao
bhawatapata elimu zaidi ya darasani baada ya kumaliza
elimu ya msingi. Kwa hiyo iko haja ya elimu ya msingi
kuwa elimu nzuri, elimu inayotosheleza, na elimu inayol -
ngana na uwezo wa wanafunzi kuwa raia watakaozalisha
mall na watakaoshinki kwa ukamilif katika maendeleo
ya nchihuru nainayojenga tijamaa.

Elimu ya msingi bhaina budi iwapatie wanafunzi wetu
msingi mzuri wa kusoma, kuandika na kuhesabu. Haina
budi iwawezeshe kujua Kiswahili vizuri na kujenga msingi
mzuri wa Kiingereza. Miaka saba inatosha kabisa
kuyakamilisha yote haya. Elimu ya msingi ingepaswa pia
kufundisha historia na utamaduni wa Taifa letu na wa
Afrika. Hiiiseinsaidia mwanafunzi kuongeza ujuzi wake wa
utamaduni wetu na historia yetu ambao alikuwa amepata
kutoka kwa wazazi wake. Elmu ya msingi ingepaswa
kuwasaidia vijana kupenda kuwa wadadisi,na kujengafikira
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za kisayansi, yaani udadisi katika taratibu za kutenda
mambo, kwa msingi wa kujua rasilmali zilizopo pale pale
walipo na katika Taifa lao. Katika hatua za mafunzo ya
aina hiyo Blimu ya Msingi inapaswa impatie mwanafunzi
ufundi na maarifa yatakayomsaidia baadaye kuishi maisha
bora vijijini au mijini mwetu.

Kama vile kilimo ndicho utiwa mgongo wa ucbumi wetu,
basi Elimu ya Msingi ndiyo nguzo na msingi kweli wa
maendeleo yetu yote. Haikuitwa Ellmu ya Msingi bure.
Ndiyo Elimu ya Wote. Ndiyo Elimu Kuu ya Taifa letu.
Kwa sasa inachukua miaka saba. Uwezo wetu utakapo-
ongezeka, itachukua muda mrefu zaidi. Kwahiyo kaziyetu
yaumuhimu wakwanza katika elimu ni kuongeza ubora wa
Elimu ya Msingi na kuipanua ili ikid hi mahitaji hayo niliyo-~
yaeleza,na ilingane na ongezeko la watu. Ingepasa, baada
ya elimu ya msingi, kijana awe na uwezo na mwelekeo wa
kutoa mchango wake kwa jamii wakati ule ule anapoendelea
kujifunza kutoka katika jamii hiyo.

Na kama elimu yetu ingekuwa kweli ni Elimu ya
Kujitegemea, mabadiliko ya kijana kutoka katika maisha ya
shule na kuingia katika maisha ya kijijini yangekuwa rahisi
na jambo la kawaida; maana shule ingekuwa ni sehemu ya
kijijikatika uzalishaji mali, katikaelimuna katika maisha ya
jamii. Maana Shule ya Msingi ni shule ya jamii. Huko
nyuma tumejaribu kuanzisha Shule za Jamii ili ziwemifano
ya shule zetu zote za msingi. Badala ya vyombo vyetu vya
elimu kufikiria shule hizo kuwa shule za ovyo zenye
mipango migumu inayolazimishwa na wanasiasa, na hivyo
kupingwa na kusukumiwa katika mitindo ile ya awali,
vyombo hivyo vingepaswa kuziona shule hizo kuwa ni
vielelezo vya kuigwa na shule zote za msingi. Shule ya
Msingi isipokuwa shule ya jamii, itakuwa shule ya nini?
Ni kwa kuwa shule ya jamii ndipo inapoweza kutimijza
shababa yake ya kujenga jamii ya kesho.

Na kwa Taifa letu umubimu wa pili kwa Elinnu ya
Msingi ni Elimu ya Watu Wazima na Elimu ya Ufundi.
Hii nayo baina budi ipangwe kwa namna itakayowasaidia
watu kuinua bali ya maisha yao, na wala isielekezwe kaaka
kupata vyeti vya elimu ya sekondari. Eazima mkazo uwe
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katika kuongeza utaalamu, hasa utaalamu wa kilimo, lakini
si kilimo peke yake. Wananchi wanafahamu mahitaji yao.
Waulizen?* Wakisha kuwaambia, waandalieni mafunzo
yao. Walimu wapo. mijini na vijijini. Maana pamoja na
walimu wa shuleni, wapo pia katika au karibu na kila kijiji,
angalau Bwana Shamba mmoja, au Mhasibu, au Seremala,
au Fundi Mitambo, au mtu mwenye uftindi mwingine.
Siku zote katika historia watu wamekuwa wakifundisha
bila ya wao wenyewe kupata maiunzo ya ualimu, na katika
masomo ya watu wazima pa ya ufundi hatujaendelea kiasi
cha kuweza kuwa wataaradhi sana juu ya walimu!

Baada ya mmfanikio makubwa tuliyoyapata katika
kupunguaa ujinga, hatuwezi kulegeza jitihada zetu katika
el imu ya watu wazima hivi sasa, eti kwa sababutu nchi yetu
ni masxini. Maendeleo bayo ni mwanzo tu, siyo mwisho.
Tusi poufuta ujinga tutaendelea kuwa maskmi.

Na mafunzo ya teknolojia kwa vijana wetu ni muhimu
kwa maendeleo yetu ya siku za mbele. Kupanuka kwa
elimuya msingilazima kuambatan e na juhudi zetu za kuinua
elimu ya ufundi. Tunaishi katika dunia ya teknolojia.
Kinachoturudisha nyuma katika maendeleo ya taifa letu ni
ujinga wetu,nahasaujinga wetu katikka mambo ya ufundina
teknolojia. Maana yake nikwamba hatujifanyii wenyewe
kazi ambazo zingeweza kufanywa kwa urah isi kwa kutumia
rasilmali zetu, iama watu wetu wangekuwa na uwezo
mkubwa zaidi wa ufundi; na maana yake pia ni kwamba
tunabharibu mashini tunazoziagiza kutoka nje, na wala
hatuna uwezo wa kununua mpya. Hatuwezi kutengeneza
zana zetu wenyewe, na hizo tunazoagiza hatuwezi kuzitunza.
Huu ndio upungufu wetu wa kwanza. Kazi kubwa ya
elimu yetunikuuond oa au angalau kuu punguza.

Tumetamka shabaha ya kujenga shule za ufundi katika
Wiaya; lakini ni shule chache sana za namna hiyo ambazo
hivi sasa zinafanya kazi. Liko #atizo ]la kuagiza vifaa na
mitambo, lakini tumeruhusu tatizo hili Jituvunje moyo.
Lazima tuanze hapa hapa tulipo. Kama hatuna kerezo,
tuanze namsumeno. Tumia zana iliyopo, na kueneza ujuzi
ambao watu wetu wachache wanao. Her hivyo kuliko
kukosa kabisa, ambayo ndiyo hali ya sasa. Angalau
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kufanya hivyo kutawafanya vijana wetu wazoee kazi, na
kudumisha katika jamii yetu ujuzi fulani ambao wazee wetu
walikuwa nao. Kwa kwelikuanza nazana za asili kunaweza
kusaidia kuifanya elimu yetu ya ufundi kuwa elimu ya
vitendo hasa. Tukipata uwezo zaidi tunaweza kuongeza
vifaa vipya na walimu waliofunzwa vizuii zaidi. Lakini
mara nyingi si umasikini unaofanya tukose kerezo. Mara
nyingi batuna randa au Merezo kwa sababu hatuipi
umuhimu elimu ya ufundi. Mbona magari tunayo?

Baada ya kuzungumza juu ya Elimu ya Msingi, na Elimu
ya Ufundi na ya,Watu Wazima, sasa nafikia suala linalo-
onekana kuwa linapendwa sana na wataalamu wa elimu na
wanasiasa pia: yaani Elimu ya Sekondari. Ni dhabhiri
kwamba hatuua budi tupanue elimu ya sckondari. Iakini
ni vizuii sababu za kweli za kupanua elimu ya sekondari
zikaelekewa. Elimu ya Sekondari haiwezi ilkawa nielimu
ya Watanzania wote. Tunalazimika kupanua elimu ya
sekondarikwa sababu hatuwezi kupanua au kuinua kiwango
cha elimu yetu ya msingl na ya ufundi bila ya kupata walimu
waliopata Elimu ya Sekondari. Kadhalika ziko huduma
mbal mbali ambazo zitahita ji zZitolewena watu ambao elimu
yao inazidi miaka saba. Kwa siku za mbele tunazoweza
kuzifikiria hiyo ndiyo shabaha ya elimu yetu ya Sekondari,
yaani kupata watu tunaoweza kuwafundisha kuwa Walin,
Mabwana-shamba, Madaktari., Mafundi, na kadhalika.
Hatuna sababu nyingine ya kutoa Elimu ya Sekondari;
maana Elimu ya Sekondari si hakiya kila Mtanzania kama
vile ilivyo Elimu ya Msingi.

Natambna LYuwamha ka:’sbu ralelarmaln vata o a k}lwka

aves TCTIrAARAL LY ACLALSCLITALNA DS JU%V

ongezeko la elimu huja katika sura ya kudai Shule za Seko-
ndari zaidi. Na shule za sekondari zinazopendwa kupita
zote ni zile ambazo Waingereza walikuwa wakiziita “Shule
zaSarufi”. Kwao shule hizi zilikuwa ni shule za watoto wa
ebaka ya watawala Mamwinyi wa Kiingereza. Kwao shule
hizi zilikuwa zikifundisha Ksingereza, Kilatini, Kigiriki na
Ubwana. Walipoanza kuzijenga hukukwetu zilikuwa zina-
kusudiwa hasa kwa watoto wa machifu. Mara nyingi
tunapodai sana elimu ya sekondari, tunachodai siyo elimu
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yenyewe, lakini “ubwana” unaomzamiwa kutokana na
elimu hiyo. Nasema kwamba ni jukumu la Chama na
Serikali, na hasa Wizara ya Elimu, kuzuia mwwelekeo huo.

Tumetanga za kuwa tunataka kuongeza nafasi za masomo
ya sekondari, na kufanya hivyo zaidi kwa msingi wa
k uanzisha shule zisizok uwa za bwent ili kupunguza gharama.
Vile vile tumetangaza kuwa wale watakaokwenda katika
shule za sekondari za bweni. watalipa ‘ada ili wachangie
kidogo gharama za chakula na malazi. Sina tatizQ na
maamuzi hayo, na wala sisemi kuwa tuyabatilishe. Lakini
maamuzi hayo hayato! Jibu la tatizo la kutoa elimu nzuri
ama ya Msingi ania ya Sekondari; na vile vile ni maamuzi
yanayoweza kuzaa matatizo mengine. Kama tunataka
kudumisha haki sawa kwa vijana wetu wote, itakuwa
lazima iwcko aina fiilani ya msaada kwa watoto wa wazaz
ambao kwa k welihawawezi kumudu gharamahizo. Matu-
maini yangu ni kuwa Serikali za vijiji na Serikali za mitaa
zitatoa misaada hiyo kwa wazazi ambao hawana uwezo
kabisa, Na kama tunataka kutetea usawa wa haki za
mtoto wa kijijni, lazima vile vile tushughulikie suala la
mahali pa kukaa, na jinsi atakavyotunzwa kwa uangalifu

na nidhamu, ikiwa shule yenyewe ya siku haiko karibu na
Kijiji chake.

Kazi yetu ni kupanua elimu ya sekondari wakati walimu
na angalau vifaa muhimu vinapatikana ; lakini siyo kabla ya
hapo. Maana hatuwezi lupanua elimu ya sekondari,
b1]a walimu na bila vifaa. Kujaribu kufanya hivyo m
kuwadanganya wananchi. Tutakuwa tunawapa wauanchi
kitu ambacho tunakiita Elinu ya Sekonrdari na kuwatoza
ada, nakumbek wak weli si elimu ya sekondari. Tutakuwa
walanguzi wa ebmu! Na hayo yanahusu shule za
serikali na za watu binafsi. Hivi sasa shule zetu nyingi za
sekondari, na hasa shule za binafsi, {Jakinisihizo peke yake)
zmawalaghal wananchi. Hazifanyi hivyo kwa nia mbaya,
ila kwa sababu hazina walimu, wala vitabu, wala vifaa
(hasa vya masomo ya sayansi) ambavyo ni vya lazima ikiwa
elimu ya kweli ya sekondari itatolewa. Huwa tunasema
kwa haraka sana kuwa majengo yatapatlkana kwa uwezo
wa wanaachi wenyewe. Iakini majengo si muhimu
sana. Kama mfano wa shule ya Nangwa unavyoonyesha,
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baada ya kuweka msingi kidogo tu, majengo ya kawaida
yanaweza knjengwa kwa juhudi za pamoja za wanafunzi
na walimu, ikiwa ni sehemu ya kujitunza na kufanya kazi
hapo hapo katika shule. Jambo la muhimu katika Elimu
ni walimu na vitabu, na; katika masomo ya sayansi,
maabara. Ukiacha maktaba na maabara, majengo yana-
weza yakawa mabanda ya kawaida tu, kama walimu na
wanafunzi wananuia kweli kusoma. Lakini ni vizuri
kusnsmza pia kwamba shule zetu za msing nyingi bado
zZina upuugufu mkubwa wa madarasa na nyumba za
walimu. Kama tunauwezo wa kujenga ni vizuri tuzisaidie
kuondoa upungufu huo.

Bado liko jambo moja linalopaswa kntiliwa mkazo.
Po pote, na wakati wo wote tunapoanzisha shule ya
sekondari, lazima shule hiyo iwe ni shule ya sekondar ya
ufundi: nyingi zitakuwa na mchepuo wa kilimo na masano
mengine ya sayansi. Mtu mwenye elimu ya sekondari
ya mchepuo wa sayansi au kilimo anaweza kufunzwa kazi
za uendeshaji, kama ni lazima. Tunao waendeshaji wa
Idara mbali mbali ambao ni wataalam wa tsaluma
fulani. Lakini mtaalamu wa mambo ya uendesha.j hawezi
kuwa Bwana Shamba, au Mhandisi. Mimi siwezi kuwa
Mbandisi, lakini Mhandisi anaweza kuamua kuwa Mwalimu
au Mwanaslasa!

Kama vile ambavyo kuinarisha na kupanua El mu ya
Msingt kunshitaji kupanuana kuongeza shule za sskondari,
kadhalika elimu ya msingi na ya sskondazi zinahita)i kupa-
nua uwezo wa kufundisha walimu. lle mipango mingine
yotehaitafaulukamahatulitili suaIa hili mkazo wa kutosha
Maana taabiiall walimu Zaidi, fa walimu oofa zadi;
yaani, tunahitgji idadi kubwa zaidi ya walimu wapya,
na walimu waliopo wapate mafunzo zaidi katika kazi zao.
Tunaendelea kuzungumza juu ya kupanua mafinzo,; lakini
ukweli ni kwamba tna upungufu mkubwa sana wa walimu.
Hivisasa tunao asilimia 75 tu ya walimu wa shule za msingi
tunaofabamu kuwa wanahita jtka kwa madarasa ya wana-
funz bamsini: na hilo ni darasa kubwa mno kwa mwalimu
kufindisha vizari. Vile vile tuna asilimia 73 tu za nafasi
za walimu wa sekondari zilizojazwa: na kwa masomo
mengine (kama masomo ya ufundi} nafasi zilizo wazi ni
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nyingi zaidi. Shule 2e msingi zinakadirziwa kuwa na
upungufu wa walimu 24,000, na shule #a sekondari
upungufu wa walrnu 875. Hawe Vyuo vva Elimu vina
asilim ia 20 ya nafasizao wazi, au upungufu wa walimu 300.
Ahadi yetu ya elimu kwa watoto wote waliofikia umri wa
kusoma, na mipango yetu ya kuanzisha shule mpya za
sekondaii, haitakuwa na maana yo yote kama hatukustua
tatizo la upungufu wa walimu.

Katika Vyuo vya Elimu vyenyewe, jaziuia tufanye juhudi
ya makuisudikuelekeza mafunzo kwenye masomo ya ufundi.
Na hasa hatuna budi kujenga katika mawazo ya wakufunzi
uwezo wa kubuui mbinu mpya za kufundisha, na kutumia
kwa vielelezo vifaa vyovyote iravyoweza kupasikana hapo
watakapopangiwa kufundisha. Na lazima wasaidiwe
kutambua manufaa ya kusafuta ushirikiano wa wananchi
wanaoishi katika eneo lao, ambao wana ujuzi maalum wa
eneo hilo au wa ufundi, katika kujifunza wao wenyewe
na wanafunzi wao.

Sehemu kubwa sana ya elimu katika nchi hii hivi sasa
inatolewa, na itaendelea kutolewa, na Serikali Kuu au
Setikali za Mitaa. lakini rasiimaii zetu ni kidogo mno
kuweza kutimiza yote yanayohitajiwa, hata katika maeneq
tunayoyatilia umuhimu wa kwanza wa Elimu ya Msingi,
Elimu ya Ufundi na Elimu ya Watu Wazima. Na hasa
tunayashuokuru mashirika ya kujitolea kwa ajili ya kujenga
na kuendesha shule zetu nyingi za watoto walemavu,
na napenda kuyapongeza kwa l<azi mayofany wa. Wakati
huo huo lazima tutambue kwamba, kwa kadiri inavyoweze-
kanani vizuri sana watoto hawa walemavu waingizwe katika
shule 2za kawaida, wasome pamoja na wenzao. Hiyo
imekuwa ndiyo sera yetu, ma imeendelea kuwa sera yetu.
Lakini inaviongezca kazi Vyuo vyetu vya Walimu. Maana
walimu welu lazima wafahamu kwamba wanaweaa kuhita-
jika kutoa ni1saada maalum kwa mtoto mwenye upungufu,
au mhyvenye matatizo ya kusikia,aukuona vizuri, au ambaye
ana matatizo ya kutumia kiungo fulani cha mwili wake.
La muhimu zaidi ni kwamba watapaswa kuwatia moyo
watoto na wanafunzi wengine kuwakubali watoto walemavu
?aq na kuwa nao kama kawaida, na kuwasaidia inapokuwa
azinsa.
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Ndugu Walimu, lazima elimu yetu iwape ufundi watu
wetu: watoto, vijana na watu wazima. Lazima vile vile
isaidie kujenga hisia zinazofanana na maendeleo ya nchi
yetu. Kwa sasa bado tunahangaika na tatizo kwa sababu
watu wetu huifikina elimu ya shule kuwa ni mafunzo ya
kufanyia kazi mijini. Na mam anapomaliza masomo,
hasa kama amemaliza shule ya Sekondari au Chuo Kikuu,
anatarajiwa kuondoka kijiyni. Matokeo yake ni kwamba
vijana wetu wasomi wanakuwa ni wakimbizi katika nchi
yao wenyewe. Wanayaldmbia maisha ya mazingira y3zo,
badala ya kutaka kuyabadili. Hii ni dalili na kipimo cha
kasoro katika elimu yetu. Maana watu wetu wanaishi na
kufanya kazi vijijini; na huko ndiko kwenye manufaa ya
nchi yetu. Tunakimbia kwenda wapi?

Hasa kuna wazo moja ammbalo lazina tulipige wvita,
nadhani tuanze na sisi wenyewe. Ni wazo kwamba mtoto
asipochaguliwa kuingia katika shule ya sekondari basi
ameshindwa. Ameshindwa nini? ¥Elimu ya msingi ni ya
miaka saba. Mwanafunzi akikamilisha. basi, aine-
ikamnilisha: amefaulu. Wachache tu miongoni mwao

iwa kwenda kidato cha kwanza. Wengine
hawatachaguliwa. Na hawatachaguliwa siyo kwa sababu
wameshindwa cho chote, lakini kwa sababunafasi za kidato
cha kwanza ui chache. Kama kuna kushindwa, basi,
ni Serikali na Nchi kwa jumla iliyoshindwa kufanya elimu
ya Sekondari iwe ni kwa wote. Katika hali yetu ya sasa
tunajua kuwa hata kama wanafunzi wetu wote wanaomaliza
darasa la saba wangeshinda mtihani wao mia kwa mia,
idadi ambayo ingechaguliwa kuingia katika kidato cha
kwanza ingehald ni ile fle.  Maang kutopata nofasi katika
shule za sekondari hakutokani na akili za watoto hawa

kuwa ni duni, bali kunatokana na uchumi wa ncki yetu
kuwa ni duni.

Lekini mawazo haya tunaendelea kuwa nayo kwa sababu
tnnakataa kukubali shabaha ya kweli ya elimu ya msingi.
Tunaendelea kuamini na kujidanganya kuwa shabaha ya
elimu ya msingi i kutayarisha wanaftnzi kupata elimu ya
sekondari. Kwa hiyo bas kijana ye yote asiyepata nafasi
katika Shule ya Sekondan kashindwa. Tungekubali tangu
mwanzo kwamba shabaha ya elimu ya msingi nikuwaandaa
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vijana wetit kwa maishz ya bazdaye, baada ya elimu ya
msing1, basi tungewaandaa kwa maisha hayo: m#hani wao
wa kweli ungekuwa ni mtihani wa miaisha hayo.
Anayefaulu aukushindwa angefaulu au kushindwa katika
maisha hayo. Tusingekuwa tukiwakejeli vijana wetu na
Taifa la kesho kwa kuwaandaa kwa mtihani wa kuingia
katika shule za sekondarn ambazo tunajua kuwa hazipo.

Kama hatukufanikiwa kulishinda wazo hili mapema,
tutaanza kuamini kwamba Taifa letu ni Tafa la watu
walioshindwa; taifa la watu punguani watupu, isipokuwa
wale wachache waliowahi kupata Elimu ya Sekondari.
Lazima niilani kabisa tabia Lii maana namua moja ya watu
wachache wenye bahati au uwezo fulani kujenga hali ya
unyonge kwa walio wengi ili waendelee kuwanyanyasa na
kuwanyonya kama kwamba hawana akili. Maana sasa hivi
watoto wanaoingia katika Shule za Sekondari baada ya
kumaliza Elimu ya Msingi ot kiasi cha asillmia 2 tu, na
hakuna matarajio ya kiasi hicho kuongezeka sana katnka
miaka ya karibuni. Wala hakina sababu ya kuongezeka.
Tutakapopata uwezo zaidi wa kuongeza huduma zetu za
elimu, tusapaswa kupunguza idadi ya watoto wanaosoma
katika darasa moja na kuongeza miaka ya kusoma katika
Shule ya Msingi, ili tuweze kuinua kiwango cha elimu ya
ufundi. Sasa hivi tunawaelimisha watu kutamani maisha
bora, lakini hatuwafundishi jinsi ya kujenga maisha bora.

Hiyo ndiyo kazi kubwa iliyoko mbele yetu; na kazi hii
lazima tuifanye japokuwauwezo ni mdogo na rasilimali zetu
zinazidi kupungua, Kwa hiyo hatuna budi kupanga
mambo yetu kwa umuhimu wake, na kuleta maendeleo yetu
kwa kufuata bila kubabaika umuhimu wa iipango hiyo.
Mambo yote tulivosema kwamba tunataka kuyafanya, hata
yale tuliyosema tunanuia kuyafanya, yole ni mambo mazuri.
Lakini hakuna uwezekano wa kuyatenda yote hivikaribuni.
Kama tukijaribu kuyatekeleza yote kwa mara moja elimu
yetu nayo itafanana na majengo mengi ambayo yamea-
nzishwa na kuachwa bila kukamilishwa na hakuna lo lote
la maana linalofanyika. Umubimu wetu wa kwanza ni
Elimu ya Msingi nzuri na inayofaa kwa vijana wetu wote.
Umuhimn unaofuata ni Elimu ya Ufundina Elimu ya Watu
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Wazima. Shabaha kubwa ya maeneo yaliyobalk: ni kuya-
wezesha maeneo hayo kuhudunmia Elimu ya Msingi, Elimu
ya Ufundi; na Elimu ya Watu Wazimna, kwa gbarama ndogo
kadiriinavyowezekana.

Na hasa uendeshaji katika mambo ya elimu lazzma
ufanywe kwa ufanisi, na kwa kutumia rasilmali kidogo
kadir: mavyowezekana Mimi sidhani kuwa hivyo ndivyo
ilivyo hivi sasa. Haiwezekani kuwaelinisha Watanzamia
milioni 20 kutoka War es Salaam. Makao Makuu ya
Wizara ya Elimu yanaweza kuweka mwelekeo na kupanga
Seta ya Elimu; lazima yahakikishe kuwa vyuo vya
kufundisha walimu ni vizuri na, kwa kadiri inavyowezekan a,
vinatosha. Na lazima yafuatilie na kuelekeza elimu
inayotolewakilamahaiikatika ochi yetu kubwahii. Lakini
baada yakuzingatia umuhimu huonihzima walimu wakuu
wa shule zetu na vyuo vyetu wawe na uburu wa Kutosha
kabisa kuwaelimisha vigna wetu, wakitumia juhudi za
wananchi wa huko huko shule zetu ziliko.

Maapa yake ni kwamba madaraka ya uendeskaji lazima
yagawanywe. Viongozi wetu wa elimu wasijjazane mno
Dar es Salaam. Makao Makuu yamahitaji watuwa lazima
tu wa kwdanya kazi ambazo kweli ni za Makao Makuu.
Watu wengine wenye elimu ya juu na vyeo vikubwa lazima
wapewe kazi ya kusimamia elimu Mikoani na Wilayani,
na lazima wapewe madaraka ya kufanya uamuzi katika
mambo ya utawala na nidhamu bila kulazimika kuuliza-
uliza kila kitu Dares Salaam. Walimu wakuu katika shuie
za Msingi na za Sekondari vile vile lazima wawe na mada-
raka ya kweli; hawa si watoto wadogo wala si makatani; ni
waiu wazima, na wataalamu wa elimu walioteuliwa, na
arpbao wamepa# mafunzo ya ziada katika uendeshaj na
malengo ya taratibu zetuza elimu. Tupapowanyima mada-
rakaya kutoshakwakweli tumawanyima uwezo wa kuongoza
elimu Mikoani, Wilaya ni, Vyuoni, na Shuleni.

Kugawa madaraka kwa dhati ni pamoja na kuwapa
madaraka ya kutumia fedha zilizotengwa kwa sababu mbali
mbali. Madaraka hayo yakiwapo, basi Walimu Wakuu,
na Maofisaelimu wa Mikoana wa Wilaya, wanaweza ku wa-
jibika kwa maendeleo, kiwango na manufaa ya elimu katika
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maeneo wanayoyatawala. Maana hapo ndipo watakapo-
weza kuwa na nafasi ya kutoa huduma bo:a zaidi na kwa
haraka zaidi kwa wanafimzi na kwa walimu. Na inaweze-
kana tukasikia malalamko machache zaidi ya utovu wa
nidhamu katika baadhi ya shule au ya ukosefu wa watimu
katika madarasa yao. Wakati mwingine mambo haya
yanatokea, au tuseme yanaendelea, kwa sababu watu wa
pale wanaoyatambua makosa hayo hawawezi kuwafikiz
kwa haraka wale wenye jukuhmu la kuamua.

Maana tunariudia pale pale kwenye umuhimu wa jukumu
la walimuna Walim u Wakuu. Haifai hata kidogo kupuuza
umu himu wao kati ka vijiji vyetu, katika miji yetu na katika
wifa letu. Hatuwezi kuwatuza kwa mishahara mizuri au
kwa hali nzuri za kazi na za maisha; basi angalau tuwape
heshima inayolingana na umuhimuwaokatika maisha yetu
na ya taifa letu.

I.akini kwa kweli kila mwalimu hujijengea heshima yake,
na heshima ya kazi ya ualimu. Kama mwalimu anajihe-
shimu, ana mdhamu, naama jitolea kwa ma nufaa na maende-
leo ya wamfunz na ya jamii, bila shaka atapata hesht ma
yake katika jamii. Naamini kwamba kipimo hiki kinao-
nycsha kwamba walimu wetu walio wengi wanazikabili
vema kazi tunazowakabidhi. Tatizo kimekuwa kwamba
serikali imekuwa ikizungumza juu ya Elimu ya Kujitegemea,
lakini wakati huo huo kuwataka walimu kuftiata taratibu
zinazoelekezwa kuhudumia jamii ambayo baipo, na wala
haitakuwapo. Zaidi ya hapo, tumejaribu kusimamia na
kueudesha elimu ya namna hiyo tukiwana rasilimali haba,
tukifuata mfumo mmoja uliotayarishwa na ofisi mopr
kubwa, iliyo mahali pamo ja.

Sasa na tukabiliane na hali halist ya Tanzania, na ya
mahita)i halisi ya Watanzania. Semima hii ni nafasi ya
kujikosoa, na kutokana na kujikosoa huko tupate mareke-
bisho. Katika mambo ya elimu tumefanya vizuri, lakim
hatukufanya yote ambayo tungeweza na tungepaswa
kufanya. Nangojea kwa hamu kupate ripoti kamili ya
Semina yenu, na maamuzi ya kupsahihisha ambayo
patumaint yatatokana na semina hii
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