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HOTUBA YA RAIS ALI !HASSAN MWINYI KWENYE 
SIKUKUU YA WAFANY1\KAZI (MAY DAY), IRINGA.·· 

l/5/87 

Ndugu Viongozi wa Chan1a na Serikali, 
Ndugu Wafanyakazi, 
Nclugu Wananchi. 

Kwanza kabisa napenda kutumia nafasi hii kutoa 
shukrani zangu kv,a Viongozi \Va Mkoa ,va Iringa na 
Viongozi \Va Ju\vata kvva kunialika n1imi mfanyakazi 
n1,venzenu kuju1nuika nanyi, hapa Iringa, katika sherehe . 
za mwaka huu za kuaclhimisha siku ya ,vafanyakazi 
Duniani. Pili napcnda kuc:hu'kua fursa hii kuwapon_geza 
wananchi ,vote \va Mkoa \Va Jringa kwa ukaria1u wao 
,va kukubali kuwa wcnyeji ,va shcrche hizi. Sote 
tunata1ubua k,vamba 111a.andalizi ya shcrehe kama hii 
hu,va ni mzigo mzito k1Na wahusika. Hapana shaka 
mazuri yote yaliyojitoke2:a hapa ni matokeo ya kazi 
ngun,u ya kupanga na kutekcleza. Ni \vazi kabisa 
k,vamba mafanikio haya ni matunda ya jasho, uvu1uilivu 
na ushi1ilciano kati ya viorngozi na wananchi. Sina shaka 
kuwa hiyo ndiyo siri iliyoku,�1ezesheni, kutupa sisi sote, 
,vageni ,venu, n1apokezi ya kidugu na makaribisho 
mazuri. 

Pia, ningependa kutumiia nafasi hii kuwapa hongera 
wafanyakazi wote waliotunukiwa za,vadi mbali mbali hii 
leo kwa kuchomoza katika utendaji mwema wa kazi 
katika mwahali m,vao 111,Ma kazi. Nawapa hongera kwa 
niaba ya Chama, Serikali, Ju,vata na wananchi. 
Matumaini ya Tai fa ni kwa1mba nyinyi wenzetu n1liopewa 
zawadi hii leo si visiwa ka,tika bahari ya wavivu bali ni 
vilele kwenye milima ya wafanyakazi wazuri. Ha1nko 
peke yenu bali nyinyi ndio rnliochomoza. Tunajua zawadi 
mlizopewa siyo kipimo cha uzuri wa kazi zenu. Zawadi 
hizo ni ishara tu au kitambulisbo kwamba Taifa linakiri 
hadharani jinsi linavyothamini mchango wenu. 
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Matarajio yetu ni k.va,n1ba n1takuwa karna rnaua ya 
\Vari di 111\,vahali 111\ven u 111\va kazi, harntanukia peke 
yenu, bali hata wale \val io karibu nanyi 1ntawaan1bukiza 
harufu nzuri. 

K\va n1aneno 1ncng:ine ni k\vamba ushindi wenu 
utakuwa ni  changa1noto k,va \.vale wafanyakazi \Vengine 
an1bao uLenclaji \Vao \Va kazi bado haujariclhisha. Maana 
ijapoku,va kwa jumla ufanisi katika utcndaji kazi 
un1congczeka nchini, b�1clo \vapo \vafanyakazi wachachc 
wanaoturudisha nyun1a. Ni wajibu wenu ninyi 
wafanyakazi bora \Va Jco, k\.va kushirikiana :1a 
\Vafanyakazi \vcnginc \.Vazuri, ku\vahamasisha na 
ku\vaelckeza \Vale \Vcnzelu wanaovuruga sifa yetu iii 
\vajirekebishe. Tush-va.ruhusu \vachache kuruclisha 
nyuma juhudi za \Vengi, katika \Vi111bi tuliJolianzisha Ja 
kufufua na kuimarisha uchumi \Vetu. K\va hiyo siku hii 
ya leo ni \vakati mzuri \Va kutoa maazimio ya kuchapa 
kazi zaicli na kubuni n1ikakati ya kuongcza uzalishaji 
mali kwa m\vaka unaoanza sasa. Tunaweza kuyatekclcza 
hayo kwa kuga\vana kazi na kwa kila m1noja wetu 
kutekeleza \Vajibu wake mahali alipo kwa ukamilifu. 

�a 111\visho, ningcpencla kuupongeza uongozi mzuri 
wa Ju\vata kwa kazi njen�a \Valioifanya ka6ka miezi kumi 
na rni\vili iliyopita tokca kuachana katika shehcrc kama 
hii m\vaka jana. Kun,eku\va na n1atalizo n1engi kiclogo 
ya wanacbama, na ,va1neyakabili 1natatizo k\,va ushujaa, 
uadUifu na uzalendo-bila ya kujipendekeza k,va v.1aajiri 
\val.a k\va \vafanyakazi \Valioku\va na hatia. M,vendo huu 
mzuri ni lazima tuudun1ishe. 

Nclugu Wananchi, sh,chcre hizi zinafanyika siku nne 
tu baacla ya sherehe za miaka 23 ya Muungano ,vetu. 
Katika 111uda \vote hu,:i uhuru ,vetu na urnoja wetu 
u1neku\va ukiimarika1. Tofauli za utekelezaji 
zinapochomoza, tunnckuwa tukizikabili k,va 
1nazungumzo na n1aelewano ya kidugu. Lakini wakati 
sisi wafanyakazi ,va Tanzania tunajivunia un1oja na 
uhun.1 ,vetu, inafaa tukumbuke kwamba \vapo 
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,.vafanyakazi wenzetu, na ndugu zetu, huko Afrika ya 
Kusini a1nbao sherehe za nan1na hii kwao ni ndoto tu­
kwani bado wanaendelea kunyony,.va, kutcswa, 
kunyanyas,.va na kuuli,.va ovyo na Makaburu. 
Yaliyo\.\1afika COSATA n1ajuzi n11neyasikia. Kosa lao 
kubwa hata wakalazimika kukuLwa na janga hilo ati ni 
kwa kuwa weusi!! Katika i;iasa haramu ya ubaguzi, kwa 
n1isingi ya rangi, inayoendeshwa na 1nakaburu, watu 
weusi ha,.vana haki za kiraia huko Afrika ya Kusini. 

Uki,\1a m,.veusi huruhusi wi kupiga kura wala kushiriki 
katika kuwachagua viongozi ,va nchi yako. Unanyim,.va 
haki hata ya kutetea n1aslahi yako. \,Vafanyakazi wenzctu 
huko Af1ika ya Kusini ,.vamekosa hadhi hata zile 
wanazozipata • watumwa k\.va b,vana zao. K,.vani 
watumwa huwcza kuruhusi,va kulala ndani ya nyu1nba 
za b,vana zao baada ya kazi. Waafrika huko Afrika ya 
Kusini hawathubutu kufanya hivyo. Jua likitua lazima 
watokc mbio katika mit:aa au majumba ya weupe 
wanaowahudumia; anaycchelewa, huuawa kama kuku. 
Huko Afrika ya Kusini mtu 111\veusi hana hadhi ya utu. 
Yeye huwa ni mfano wa c:hon1bo tu cha kutumiwa na 
wcupe iii kuwapatia, weupe hao, mali na huduma. 
Waafrika wanaokataa hayo,. na wale \vanaopinga ubaguzi 
wa rangi, hutendewa vitendo viovu vya kinya1na. 

Lakini inatia moyo kujua. k,.vamba sasa wazalendo wa 
Afrika ya Kusini wamechoka kuone,.va. Wamepiga "kifua 
konde" na kuscma potelea mbali!! Wameamua 
k..i.pa1nbana na makaburu iii kufuta uLaraLibu wa ubaguzi 
wa rangi na kurejesha haki na heshima ya Waafrika, bila 
kujal i n1aisha yao. ldadi ya wazalcndo v"anaopoteza 
maisha yao inazidi kuonge2:cka. Ha,vajali. Upinzani wao 
sasa umepamba n1oto k,.veli kweli. Kwa sababu hiyo, 
Makaburu wameanza kufaclhaika na kutapatapa. Katika 
faclhaa yao wanazidisha vitendo vyao vya kikatili na 
kinyama dhidi ya wazalendo . 
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Lakini tunaan1inj kabisa kwamba n1wishowe 
vvazalendo watashi nda. Maana historia inatudhihirishia 
kwainba dhuluma siku zote haiwezi kushindana na hahl. 
Penye mapambano kati ya haki na dhuluma, siku zote 
haki hushinda. Makabun1 wanataka kudumisha 
dhuluma k\va manufaa yao. Lakini ni vvazi kabisa 
hav1atav1eza kufaulu hata wahltumia nguvu zao zote. 
Wazalendo ,vanaotetea haki lazima watashinda. Huko 
Namibia pia wazalendo \va1neongeza n1apan1bano dhidi 
ya ula\vala dhalimu \va Makaburu. Wananchi wa 
Namibia nao pia ,vata:shinda maana wanaletea haki na 
uhuru wao. 
Ndugu Wananch_i, 

Hisloria ya Watanzania ya kuwasajdia wenzao 
wanaopigana k\va kutetea haki na uhuru wao, haihitaji 
maelezo mengi. Napen1da kusisiliza tu kwamba siasa ya 
Chama chetu-an1bacho ni Chama cha Ukornboii-na 
Serikali yakc, siku zote, ni kutetea haki za wanyonge, 
ndani na nje ya Tanzania, pamoja na kuunga mkono 
harakati za kupigania uhuru. Kutokana na msimamo 
buo, Tanzania itaendellea kuwaunga n1kono Wazalendo 
wa Afrika ya Kusini na \va Namibia mpaka 
watakapojikomboa na kuhakikisha kwamba sheria ya 
ubaguzi w a  rangi inafutwa. 

Tunafanya hivyo k\va kutambua kwamba, kuendelea 
ku\vapo k\va siasa za ubaguzi, ni  tishio kubwa kwa amani 
katika eneo lo�e la Kusini n1wa Af1ika. Ni tishio vile vile 
kwa uhuru wa nchi yt�lu, na nchi jiraru za mstari wa 
mbele. Sote tunafahamu shida kubwa wanayopata 
wenzetu wa Msumbiji lcutokana na vitendo vya uchokozi 
vinavyoianywa na Makaburu kwa kuwatumia mamluki 
\vao ,vanaojiita Renarno. Nia ya Serikali ya Makaburu 
ni kuziangusha Serikalli z a  nchi za Mstari w a  Mbele iii 
\vaweke vibaraka wao ,,vatakaounga mkono siasa zao za 
ubaguzi wa rangi. Wakifanikiwa kufanya hivyo huko 
Msumbiji, tutajikuta tunapakana na Makaburu hapa 
petu. 
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Kwa hiyo, kwetu sisi ni jambo la n1singi kabisa 
kuendelea ku\vasaidia wenzetu wa Msumbiji kwa hali na 
mali, iii waweze ku,vashinda magaidi wa Renamo, na 
kuimarisha uhuru wao. Hii ndio sababu Tanzania 
imeanzisha mfuko n1aalum ,va kuwasaidia ndugu zetu 
wa Msumbiji. Napenda kuchukua nafasi hii, kwa niaba 
ya Chama na Serikali, na k\va niaba yangu min1i 
m\venyewe, kuwashukuru na kuwapongeza wananchi 
wote kwa michango y:ao, ya utu na kitu, katika 
kuwasaidia ndugu zetu w·a Msun1biji. 

Tutaendelea pia kuyashawishi mataifa mengine 
duniani, hasa yale yanayoshirikiana na mai<aburu, 
kuacha kufanya hivyo, na. badala yake kuongeza juhudi 
za kuubana utawala huo iii ubadilishe siasa zake za 
ubaguzi. Njia pekec iliyobakia ya kuleta mabadiliko kwa 
an1ani huko Afrika ya Kusini ni kuuwekea utawala huo 
vikwazo vya uchunli. Kwa hiyo matumaini yetu ni 
kwamba Jumuia ya Kimataifa mwisho,ve itakubaliana 
nasi katika kui\vekea Serikali ya Afrika ya Kusini vikwazo 
vya uchumi. 

Ndugu Wananchi, yafaa lukumbuke kwamba maonevu 
hayako Afrika ya Kusini tu. I-Iuko Mashariki ya Kati 
kunatend<::ka maonevu na dhuluma zinazofanana na zile 
zinazotendeka Afrika ya Kusini Kuna wenzetu wa 
Palestina ambao nao pia wanatendewa n1aovu na Serikali 
ya Israeli. Waka ti WaafTika wa Afrika Kusini wanaonewa 
hali wapo kwao, Wapalestina hawana hata mahali 
wanapoweza kupaita k\va,o. Wamepokonywa ardhi yao. 
Sasa wameku,va ka1na mdege waliokatiwa mti wao. 
Wamesambaa tu, hawana mahali pa kutua! 

Tanzania itaendelea kuwaunga mkono \Venzetu hao 
Wapalestina katika mapan1bano yao ya kudai haki ya 
kujiamulia mambo yao na, kupata nchi yao wenyewe. 
Ndugu Wafanyakazi na Ndugu Wananchi, 

Mei, Mosi, husherehekewa mara moja tu katika 
mwaka. Hivyo basi siku ya kuadhimisha sherehe hiyo 
inapofika, huwa ;1i wakati mzuri wa kukaa chini na 
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kutafakari k·wa makini sana utendaji welu \Na kazi k,\,a 
kipindi kizin1a cha m\vaka uliopita. Nashauri Luanze 
kufanya hivyo m\\1aka btuu. Tujipc nafasi ya kutathmini 
n1afc1nikio yelu na matalizo tuliyopan1bana nayo tokea 
tulipoachana baada ya sherehe za mwaka jana. lnafaa 
pia luLun1ie nafa�i hii kujikumbusha kasoro zetu na 
,vajibu \VCILL katika utcndaji wclu \Va kazi na kutafakari 
jinsi ya kuongcza ufanisi na Lija katika schen1u zctu za 
kazi. Madhun1uni yclu yawe ni kujifunza kutokana na 
makosa yctu na kuimarisha mbinu zilizotuletea 
mafanikio. Risala iliyosomwa na Katibu iVlkuu \Va 
JUWATA in1eyataja baadhi ya man1bo hayo. Mengine 
yamcscn1,va na M,vcny,�kili \Va JUWATA kalika hotuba 
_vake aliyoitoa hivi pundc. Hivyo, si nia yangu 
kukuchoshcni k\va kuyarudia. Lakini pengine ni vizuri 
nichukue nafasi hii kusi sitiza lu, baadhi ya yale mambo 
yanayohilaji kusisiliZ\Va1, inga,va si mageni k\vetu. 

Ndugu Wafanyakazi, 

Shcrehe hizi mwaka jana :lilifanyika katika mazingira 
111agumu sana ya hali rnbaya ya uchu111i. Hali hiyo bado 
haijalcngcnca. M\vaka jana tuliku,va na uhaba n1kubwa 
,va bidhaa za vhvanda,ni kan1a vile sabuni, da,Na za 
111s\vaki, nguo, rnafuta ya taa na vifaa n1bali mbali vya . . 
LIJCl1ZI. 

M,vaka huu haijan1bo kiclogo, lakini bado hali si ya 
kuridhisha. Vyakula ka111a 111chclc, ngano na.sukari pia 
viliku,va vikipatikana kvva sbida n1,\1akajana, hasa kalika 
n1iji kama vile Dar es .Sak1an1. Wakati n1wingine hata 
111ahindi yalikosckana rr1ijini; na si k,van1ba bayaku,vapo 
hapa nchini, yaliku,Napo, bali tulishind,va kuyaso111ba 
na kuyasambaza hadi ku,vafikia ,valaji, k\va sababu, 
vyombo vya uchukuzi, vilikosa n1ahitaji yake kan1a vile 
rrtipim, deseli, petroli na, spea. M,vaka huu hali si mbaya 
kiasilhicho, lakini bado hatujaondokana na n1atatizo. 
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Kutokana na haU hiyo, bei zin1ekuvva zikipanda kupita 
kiasi. Uwezo,va Watanzania wengi, na hasa wafanyakazi, 
wa kujinunulia mahilaji muhimu k1va maisha yao, 
umepungua sana kwa salbabu ya ongczcko la bci. HaJj 

ya 111aisha, hasa m\vaka jana, iliendclca kuwa ngun1u 
hata baada ya Serikali kutoa posho l<\va wafanyakazi 
1va11aotcgemea 1nishahar.a. K\va bahati n1baya posho 
ii iyotolcwa, kwa nia njen1a kabisa ya ku1vapunguzia 
,�•afanyakazi uzito \Va kukabili maisha, ilionekana kama 
ni kichocheo cha kuongezeka k1.va bci. K,vani kila 
m1.venye chake alipandisha bei kana k1.van1ba asionckane 
ameshindwa kalika 1nashindano ya kuuza ghali 
(kuongcza bei). 

K1.va hiyo napenda kuchukua nafasi hii kukupeni pole 
kwa matatizo mUyocnclelea kupambana nayo k�•a 
kipindi chotc cha 111waka n1zima. Mnachostahiki ni 
kupongez\va kv.1a kuendelca kufanya kazi k\va uvumilivu, 
utulivu na amani katika mazingira magun1u. Ningependa 
kuchukua nafasi hii, k\va niaba ya Chama na Scrikali, 
na kwa niaba yangu mimi binafsi, kukushukuruni sana 
kwa kuyakabili matatizo hayo kwa n1oyo \va kizalendo. 

Matatizo haya yamekuv,apo k1.va zaidi ya miaka sita 
sasa. Sababu zilizotufikish1a katika hali hii tunaziele�•a. 
Lakini si vibaya kukumbushana, kila tunapokutana, zile 
sababu kubwa za kuzorota k\va uchumi \vetu, nazo ni 
kushuka kwa kilimo cha 1T1azao ya chakula na biashara. 
Mtanisamehe kurudia rudia mifano niliyokwisha 
kukadri mara nyingi tun;apokutana, nayo ni kwamba 
mavuno yetu kwa kipindi kirefu yamekuwa yakipungua, 
mfano: 

- Pan1ba tunayolima irnepungua kutoka tani 57, 15 I 
mwaka 1981 hadi tani 36,000 n1waka 1985/86. 

- Kalani imepungua loka tani 230,000 katika mjaka 
ya 60 hadi tani 32,000 m,vaka 1985/86. 

- Korosho in1eshuka l(utoka tani 145,000 n1waka 
1973, hadi tani 17,200 mwaka 1985/86. 
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Hii ndiyo hali ya mazao ya biashara. Hali ya kilimo cha 
mazao ya chakula haikutofautiana na hii ya mavuno ya 
bias hara. 

Takv.iimu zifuatazo zinadhihirisha ukweli huo. Kwa 
n1fano:-

Mahindi yameterernka kutoka tani 222,500 m\vaka 
1978 hacli tani 89,000 mwaka 1984/85. 
Mpunga un1eshuka kutoka tani 60,800 mwaka 1971 
hadi tani 23,000 tu. mwaka 1985/86. 

Kushuka kwa kililno cha n1azao ya chakula kumeilazin1u 
Sedkali kuagiza chakula kwa pesa za kigeni kutoka nje 
kufidia upungufu uliopo .. Mfano:-

1982183 1983184 1984/85 1985186 

Mahindi tani .. . .  .... . .  . .. 122,600 23 I ,  I 00 234,700 25,600 
Mchelc tani ............... 29,400 58,900 46,5'00 39,600 
Nganotani ................ 1 1 ,900 37,400 35,600 14,100 

Jumla tani ... 1 63,900 327,400 3 1 6,800 79,300 
=== === === ==== 

Kulazimika kuagiza chakula, matokeo yake yanafanana 
na ule usemi wa Biblia kwamba hata kile kidogo 
tulichokuwa nacho (katika fedha za kigeni) 
tulinyang'anywa iii kuorngezewa walioku\va nacho. Hjli 
ni tatizo. Na ni mojawap o ya sababu zinazochangia hali 
1nbaya ya uchumi wetu. 

Sote tunafahamu kwa,mba mazao ya biashara ndio 
che1nchen1 zinazotupatii� fedha za kigcni. Fedha hizo 
ndizo zinazotumika kuagiza mafuta, malighafi na spea 
kwa matumlzi ya viwanda vyetu. Kwa hiyo kushuka kwa 
kiJimo cha mazao ya biashara kunalipunguzia Taifa 
mapato yake. Matokeo :yake sote tunayajua. Viwanda 
vyetu vingi hivi sasa vina1sindika chini ya asilimja 30 ya 
uwezo wao kutokana na ukosefu wa malighafi -ffa spea. 
Hii ndio sababu tunao upungufu mkubwa wa bidhaa za 
viwandani. 
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Kwa kuwa tunalazimika kutumia ma pa Lo yetu ya  fed ha 
za kigenj kununulia chakula, kiasi cha fedha 
kinachosalia, baada ya kununua chakula, kinashindwa 
kukidhi mahHaji yetu n1e1�gine. Tumekuwa ni Taifa la 
\vachumia tumbo. Matokeo yake ni kwan1ba 1napa10 yctu 
hayalingani kabisa na matumizi yctu. 

Na kwa ku\va Taifa linakua, na idadi ya walu 
inaongezeka, matumizi y<:tu yamekuwa yakiongezeka 
vile vile n1waka hadi mv ✓aka, na huku mapato yctu 
yamekuwa yakipungua m,.vaka hadi 1n\vaka, badala ya 
kuongezeka kulingana na ongezeko la watu. Matokeo 
yake ni kwamba lunayo madeni makubwa ambayo 
h.7.tyaHpa k,.vake kunatupa shlda. Kwa hiyo hatuwezi 
kuendelea kukopa bi.la ya kufanya juhudi za kuongeza 
mapato yetu wenyewe. Pia, tusidhani kwamba 
tutaendelea kukopesh,va baada ya kugunduliwa kuwa 
hatuna uwezo wa kuUpa. 

Kutokana nahali hiyo, ni dhahiri kwamba njia kubwa 
ya kutupunguzia matatizo yetu ni kuongeza kilin10 cha 
1nazao ya chakula na ya biashara pamoja na kuongeza 
wingi wa bidhaa za viwandani. Uwezo wa kuongeza 
mazao ya kilin10 tunao. Tunachopaswa kufanya ni 
kuongeza juhudi, maarifa na ufanisi katika kilimo, 
viwanda na kila mahali pa kazi. Ndio maana nimesisitiza 
mara nyingi umuhimu wa kila mmoja ,,..etu kuwajibika 
mahali pake pa kazi. Wit,o huo umeitikiwa vizuri na 
wananchi na matunda yake yameanza kuonckana pole 
pole. 

Hapa ninafurahl kusem:a kwamba zipo dalili nzuri 
zinazoonyesha k.vamba v,1ananchi wameongeza juhudi 
katika kuwajibika. DaliJj luzo zinaonekana wazi ,vazi 
zairu katika kilimo. Kutok:ana na juhuili za wakulima, 
uzalishaji wa mazao ya chakula na ya biashara 
umeongezeka k,va filasi kikubwa rnwaka huu. Hivi sasa 
tunazo zaidi ya tani Jakj m bili za mahindi katika ghala 
la Shirika la Usagishaji. Hii ni ziada baada ya wakulima 
kujiwekea akiba yao ya chakula. Pia tunayo maharagwe 
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