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Ndugu Mwenyekiti, \Vanachama wa CCM, na Wageni 
Waheshimhva. 

Naushukuru Mkutano huu, na Chama kizima, kwa 
kunipa Heshima hii ya kupendekezwa tena kwa Wanancbj 
k,va oafasi ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Nilipoteuliwa, kama hlvi, mwaka 1975, nilisema kwa 
kirefu kidogo kabla sijaukubali mzigo huu. Nilisema 
mambo mawili. Kwan,za, nilieleza haja ya kuunganisha 
TANU na ASP kmva Chama kimoja. Hilo sasa tu1ne
lifanya, na matokeo yak.e ni Cha.ma cha Mapinduzi. Nchi 
yetu tuliyoiita Nchi ya Chama Kimoja inga,va kwa kweli 
iliku·wa na Vyama Vhvili sasa oj Nchl ya Chama Kin1oja 
kweli. Nadhani tuna htaki ya kujipongeza k,va mafanikio 
hayo. 

Jambo jingine nililo,eleza k:wa kirefu ni hatari ya 
kumtamka kila mara mtu yule yule kushika kiti cha Rais. 
Nilisema kwamba kitendo hlki cha kumteua mtu yule yule 
kila mara kinafanya uteuzi wenyewe uwe ni jambo la 
mazoea, badala ya kuw.a ni jambo la k:ufikiriwa vizuri na 
kwa makini sana. NiUiposema hivyo nilitaka nieleweke, 
na ndivyo nilivyoeleweka, k\vamba sitakubali kuteuliwa 
kushlka nafasi hii ya Urais kwa uchaguzi buu wa rnwaka 
i980. Na kwa k\veli hJiyo nwyo iliyokuwa nia yangu, na 
iliendelea kuwa nia yruigu mpaka hivi karibuni. Labda 
safari hii ni vizuri nikasema mapema kwamba naik:ubali 
tena heshima hii. 

Lakini boja nilizozil:oa za kumteua mtu n1wingine 
kugombea kiti cha Rais zilikuwa za maana mwaka 1975. 
Bado ni za maana mpaka sasa. Bado ni kweli kwa1nba 
"hatari moja ya kuendelea kumchagua mtu yule yule kipindi 
hata kipindi ni k,vamba mazoea hayo huweza kuleta hofu 
na wasiwasi nchini". B:ado ni kweli kwamba "rnabadiliko 
ni Iazin1a yaje maana hata kiongozi anayechaguJiwa kwa 
maisba, hatima yake atalC\venda, maana ubai una nnvisbo". 
Na ni k,veli kwamba muda unaVyopita uwezo wa viongozi, 



wa nguvu na akili, hupunguka, na hauwezi tena kutoa aina 
ya budun1a ambayo wananchi ,vaoaihitaji na waliyozoea 
kuipata kutoka kwa mtu yule. 

Hoja hizi na nyingine nilizozitoa mwaka 1975 ni hoja 
zinazoendelea kunilemea. Lakini ziko sababu kubwa, 
ambazo na min1i nazij iua, za kusema kuwa, pamoja na hayo, 
bado mwaka 1980 siyo ,vakati mzuri wa kuilazimisha CCM 
na Taifa hili kubadilis!ha uongozi, ikiwa, kama mnavyosema, 
Chama cbenyewe pamoja na Taifa, ha,vajayataka 
mabadiliko hayo. 

Hali yetu ya uchwni bado ni mbaya sana. Sisi sote 
tunalifahamu hilo. Wananchi wanalalan1ika juu ya 
upunguru ,va vitu muhimu, juu ya kupunguka kwa huduma, 
na juu ya roagendo katika nchi yetu. Wala tusijaribu 
kuficha ukweli na haki ya 1nalalamLko yao, na ,vajibu ,vetu 
viongozi, kuwasikiliza wanauchi wanaozitoa sbida hizo, 
na kucbukua hatua za kuzimaliza. 

Lakini kwa k\veli ni upuuzi kusema kwamba hali ya 
,vananchi sasa ni mbaya zaidi kuliko ilivyopata kuwa huko 
nyuma. Maadui zetu tu ndio wanaotam.ka maneno kama 
hayo. Sasa hivi kuna upungufu wa sabuni kwa sababu kila 
mtu anataka sabuni na mara nyingi hu,va anao u,vezo wa 
redha ,va kujinunulia sabuni. Sasa hivi kuna upungufu 
mkubwa zaidi wa saruji kuliko \vakati \Vo ,vote huko nyuma; 
kuna upungufu mkubwa zaidi wa mabati kuliko ,vakati 
wo wote huko nyuma. Watu ,vengi zaidi ,vananung'unika 
k\va sababu ya upungufu wa saruji na rnabati kuliko wakati 
wo wote huko nyuma; k\vani sasa hivi watu ,vengi zaidi 
wanataka kujenga na wanao uwezo wa kujenga nyumba za 
kudumu kuliko wakati wo wote huko nymua. Na vivyo 
hivyo k,va vitu kama mafuta ya taa, mafuta ya kupikia, 
sukari, nyan1a. Na vivyo hivyo k,va hudurna za umma 
kama madawa, shule, vitabu, karatasi, usafiri wa reli, 
mabasi, na k\va waoanchi wenye uwezo zaidi, hata usafui 
wa ndege. Miaka ishirini, miaka kumi, au hata miaka 
1uitano iliyopita, hali haikuwa hivyo. Bidhaa hi:;,o na, 
huduma '.b.izo hazikuwa vitu vya kawaida majumbani 1n,vetu 
au wilayani mwetu wak:ati \va uburu. Wakati tulipo
adhimisha miaka kumi ya uhuru mwaka 1971, bidhaa hizo 
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na huduma hizo haziku wa za kawaida majun1bani kwetu. 
Hazikuwa za kawaida wala za kutazainiwa katika kaya zet_u 
wakati ,vananchi ,valip,okuwa ,vanaishi mmqja mmoja, 
kabla ya kuhamia vijijiru. 

Lakini sasa bidhaa hiizo zinatazamhva ziwepo; na sasa 
zi.kikosekana ,vatu wetu. wanaona kuv?a wa1nepungukiwa; 
na serikali inatambua klvamba ni vibaya ilciwa bidhaa hizo 
na huduma hizo hazipatiikani kila mahali vijiji.ni na miji.ni. 
Zote hizo ni dalili za hatua ya  maendeleo tuliyopiga. 
Vile vile ni kipimo cha rr1atokeo ya vijiji, ya UPE, ya kuene• 
zwa .l<rlva huduma za msingi za afya na kwa huduma Zll, 
usafi.ri. Kutokana na vitendo vya TANU, ASP, CCM 
oa vya Serikali, sasa w :atu wetu ha,vakubali tena kusema 
ku,va umasikinj ua upungufu wa v itu ni amri ya Mungu, 
Na kuukataa umaslcini na uoyonge ni hatua ya kwanza ye 
kuushinda umaskioi na unyonge huo, ikiiwa njia za inae� 
ndeJeo zi wazi, na wananchi wanaelewa jinsi ya  kuyatafpt11 
maeodeleo hayo. Hatuta hii nayo inahitaji uongozi �na 
utaratibu. 

. 

Lakini pamoja na maelezo hayo, ya k\vamba matati.to 
tuliyonayo ni matatizo ya maendcleo, ukweli unabaki 1'a1e 
pale kwamba, ,vanaochi sasa wanatazamia kuzipata bidbaa 
hizi muhimu na kwamba uchumi wetu sasa bivi bauweti 
kutengeneza bidhaa hlzo kwa kiasi cha kutosha. Haiweze-
1.Qani kufanya hivyo ikwa sababu hakuna· uwezo -wa 
kutengeneza kiasi cha kutosha cha bidbaa za kutumia 
wenyewe na kuuza llje. Na nasa fedha za kigeni 
tunazoz ipata hazitoshi '."ulipia vitu vyote ambavyo hado 
tunavihitaji kutoka nje, 1pamoja rta vifaa na spea za viwanda 
vyetu tullvyovijeoga ka1tika miaka hii michache Jliy.opita 
Njia ya kuondoa upungufu huu sasa ni kuoogeza k!iliine 
na utengeoezaji wa bidbiaa za viwandani iii tuongeze feolia 
z.a kigeni tunazopata kutokana na mauzo ya vit� hivyo, 

Kama, mpaka sasa, matatizo baya yaogekuwa yanatok:� 
na siasa yenyewe ya Chama chetu, au Serikali ku�hfndwa 
kuitekeleza vizuri sias�l hiyo, au . makosa ya_ uongoii� 
basi dawa inayofaa katili:a Kikao hi.ki ingekuwa \Vazi ka:bisa. 
Da,va nyepesi ingeku1>.•a ni kubadili Rais wa .Jamb.Uri, 
na pengine hat a kubadiJli mipaogo ya Chama. - : �-:., .�:: 
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Kwa bahati mbaya dawa ya matatiz.o yetu si rahisi kiasi 
hicho. Ukweli ni .kwamba matatizoyetu yasasa hayakuja 
kwa sababu ya siasa yetu ya ujamaa, au hata kwa sababu ya 
uzembe. Ni kweli kabisa kwamba uzembe nao umefanya 
hall yetu ku,va mbaya zaidi; wala sitaki nidh.aniwe 
nasema kwamba uongozi \Vetu au utekelezaji ,vetu usinge
kuwa bora zaidi kuliko ulivyo.klnva Lakini ukweli wa 
msi:ngi ru kwamba duniani kote nchi maskini zisizolruwa na 
mafuta zote zina matatizo makubwa sana ya uchumi, 
bila ya kujall siasa zao za ndani au ufanisi wao 
wa utekelezaji. Tof.auti ya ujan1aa na siasa nyingine ni 
katika kuyagawana matazizo hayo .ki,va usawa miongoni 
mwa raia wake; lakini hakuna tofauti katika matatizo 
yenyewe. Nchi maskini za kibepari na nchi maskini za 
kijamaa, zote zimo katika hali ile 1le. Zote zina matatizo 
makubwa mno ya fedha za kigeni hata haziwezi tena 
kuagiza kutoka nchi za nje bidhaa muhimu za kuendesha 
uchumi wao. Kuhangaikahangaika katika kulitatua 
tatizo hili ndiko kunakofanya baadhi ya nchi maskini 
kuuza kidogo uhuru wao ,va kujian1ulia mambo iii wapate 
chakul.a au misaada ya fedha. Na baadhi ya nchl hizo 
zimekwisha kugt111dua kwamba, hata .kwa .kufanya hivyo, 
nafuu inayopatikana ni ya muda mfupi tu, na baada ya 
hapo tatizo lenyewe linawaelemea tena. 

Sikusudii kuzungumza juu ya matatizo ya uchurni wetu 
hivi sasa; matatizo hayo nilik\visha kuyazungumza Bungeni 
Julai 22 mwaka huu, na sina shaka tutaendelea kuya2:ungu
mza. Nayataja matatizo baya kwa sababu nimesil©a 
na lruelewa minong'ono ya Wanaochi, .kwamba kwaogu 
mimi kukataa mwenyewe uongozi ,va taifa hili kwa wakati 
huu ni sawa na kukataa kutimiza ,v-ajibu. Ni sawn na 
lculdmbi a  kutoka uwanja wa mapambaoo na bnku vita bado 
vinaendelea. Maaoa tu:nakabiliwa na mapambano ya vita 
vya ucbumi wetu. Uchumi wa taifa b ado unaendelea 
kuugµza majeraha yaliyotokana na vita tulivyolazimishwa 
kupigana Kwa .kweli ni kana kwamba vita vile ba.do 
vinaendelea kati.ka hali nyingine. 
. Si rahisi kupuuza minong'ono hli, na wa1a haina maana 
)rusema kuwa maoru haya hayana uzito. Katika hall yetu 
ya sasa ni wajibu wa kila mmoja wetu, hapo alipo, kufanya 
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kila analoweza kulivusb.a Taifa letu kutokana na matatizo 
haya. Kubadili nahodha si jambo baya, lakini kama si 
Jazima kabisa kufanya hivyo basi si vibaya kusubiri mpaka 
mawim.bi yakatulia kidogo. 

Tunalo tatizo la pili. Tatizo hili ni k-wamba mpaka sasa 
hatuna utaratibu mzuri ,va kubadili ama kiongozi wa Chama 
chctu, au Rais wa JamJniri. Na tatizo hili linatokana na 
historia ya vyama vyetu vya za.mani. 

Chama cha TANU kiliku\va na tabia ya kuchagua 
viongozi wake. Kwa muda rorefu, kabla na baada ya 
uhuru, kilikutana kila m,vaka na kufanya uchaguzi wa 
Viongozi. Mara nying� viongozi wengi walibadili�bwa, 
tangu Matawini, Wi1ayani, Mikoani na katika ngazi � 
Taifa. Viongozi ,va 1Chama katika Kamati Kuu au 
Haimashauri Kuu ya ·raifa hawakuendelea kuchaguliwa 
mwak:a hata mwaka ll!an1a masultani. Kadh':llika Wabunge 
wamekuwa ,vakic.haguliiwa katika vipindi maalum na k:atika 
kila ucbaguzi kulikuwa ·na nlabadiliko. 

Kwa mfano. Mwaka 1974 Tanraoia Bara ilikuwa na 
Wenyeviti wa Wilaya 85, na baada ya kuongeza Wilaya 
wakawa 96. Baada ya kuunganisha vyama tulifanya 
uchaguzi mpya. Wenyeviti wa zamani waliochaguliwa tena 
walikuwa 33. Wengine ama hawakugombea kiti, ama 
waligombea lakini bav,akuchaguliwa. 

Vile vile, mwaka 1974 Tanrania Bara walikuwako 
Wenyeviti wa Mikoa 20. Tulifanya uchaguzi ,va CCM, 
sita hawakugombea viti. Katika 14 waliogombea, sita 
walichaguliwa tena; waliobaki hawakuchaguliwa. 

Kwa Wajumbe wa Flalmashauri Kuu, wanaochaguli:wa 
oa Mkutaoo huu, katika. wale 20 waliokuwapo mwaka 1974, 
wanaoe hawakugombe.a viti. Katika 12 waliogombea, 
wanane walicbaguliwa tena katJ1ra uchaguzi wa 1977 na 
wanne hawakuchaguliwa. -

Kwa Wabunge vile vile. Kati ya Wabunge 107 wa 
kuchaguliwa walioki.1v1ako katika Bunge la 1965, 
Wabtmge 74 ,valiamua lkugombea viti tena katika uchaguzi 
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w.a 1970. Kati ya hao, 16 ha\vakuteuli,va na Chama katika 
ilikao vy_a • Wilaya. Wanachama wengine wa TANlJ 
waliteuliwa kugombea viti hivyo. Kwa hiyo ni ,vana
TANU 58 tu kati ya wale waliochaguli,va katika Bunge 
la 1965 ndio waliorudi tepa kwa ,vaoanchi kutaka 
,vachaguliwe. Kati ya hao, 36 walichaguliwa waka,va 
Wabunge tena; we�ioe bawakuchaguliwa. Ndiyo kusema 
kwamba katika ju a ya wale 74 walioamua kugoinbea viti 
vya ubunge ni 36 ndio walioweza kurudi Bungeni. 
Na katika uchaguzi wa 1975, Wabunge ,va zamani 86 
walijaribu kuchaguliwa tena, hatimaye 43 kati yao 
wakacbaguliwa 1."Uwa Wabunge katika kipindi cha 
'19?5-1980. 

Kwa hiyo, kwa Tanzania Bara, TANU ilijenga utaratibu 
na tabia ya kuchagua ua, kama hapana budi, kubadili 
viongozi· Wl!ke wa ngazi zotehizo. Hofu haikuwa kwamba 
viongozi bao wangeweza kuendelea kama masultani; hofu 
ya kweli iliku,va kwamba tungeweza kujenga tabia mbaya ya 
kubadili-baclili viongozi kila msitnu kama kina mama 
wanavyobadili kanga na vitenge. Lakini bata hofu hiyo, 
ingawa ipo, na oi kubwa zaidi kuliko hofu ya usultani ,  si 
hofu kubwa mno. Yako mazoea ya kubadili viongozi; 
lak iui pia iko tabia ya kuendelea oa viongozi ambao 
waoachama na waoanchi kwa jumla wanaeudelea kuridhika 
DI! uongozi wao. Tunao Wabunge waliomo Bungeni 
tan8u mwaka 1960. 

Kwa Tanzania Visiwani ASP, k:wa sababu 1nbaHmbali 
haikujenga utaratibu na tabia ya kuchagua viongozi wake 
ma�a � mara na k"va vipjndi maalWIJ. Baada ya Mapi
nduzi ya Januari 1964, kulikuwa kuna sababu :ya nyongeza 
ya kutofanya uchaguzi wa viongozi wa Chama wala 
serikali. Kwa kweli yakaanza kutamkwa mawazo kwamba 
tichaguzi wa vioogozi si jambo jema, siyo k\va wakati huo tu 
\va matatizo ya mapinduzi, lakini kwa wakati wo ,vote. 
Kwa hiyo ASP baikujenga utaratibu wala tabia ya 
kuchagua viongozi v,ake kwa ngazi yo yote. Katika hilo 
walikuwa na tofauti kubwa na TANU. 
• 'U.kini katika uchaguzi wa Kiongozi Mkuu ,va Chama 

pa Serikali ingawa kuliku,va na tofauti ya nadharia 
hapakuwa oa tofauti kub\va ya mazoea. Wanachama \Va 
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ASP ha,vakukutana kila baada ya kipindi fulani kwa ajili 
ya uchaguzi ,va Kiongo;!i ,vake Mkuu. Viongozi wa TANU 
,valikutana kila mwaka, na baadaye .kiila baada ya miaka 
mitano, kufanya hivyo. Lakini kila walipokutana wali
mchagua kiongozi yule yule. Kwa hiyo ASP waliende!ea 
kuwa na Ki ongozi yule yule na T ANU ,valiendelea Jcuwa 
na Kiongozi yule yule.. K,va ngazi ya Kiongozi wa juu 
hata 1'ANU hawakujenga utaratibu na Jnazoea ya kubadili 
Kiongozi wao. 

Sasa tunacho Chanoa kimoja, CCM. Chama hiki 
kimewida utaratibu ,va kuchagua viougozi wetu Bara na 
Visiwani. Utaratibu huo ndio tunaoutumia hivi sasa 
kuchagua viongozi wa ngazi mbali 1nbali wa Chama na 
Serikali. Lakini CCM, ,  mpaka sasa, haina utaratibu wa 
kubadili Kiongozi wak,e wa juu, a1nbaye sasa ana kofia 
zote mbili, ya Chama n:a ya Serikali. 

Huku kutokuwa na utaratibu na tabia ya kubadili ni 
sababu nyingiue ya kutc,tumia wakati hut1 kubadili kiongozi 
wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano ,va Tanzania. 
Muda ,va miaka 1ni:tano iliyopita tunge,veza kuwa 
tumeutwnia kutenge11eza angalau utaratibu wa kuba"dili 
Rais ,va .Tamburi. Lalani kwa bahati mbaya, na pengioe 
kwa sababu ya shughuli na matatizo mengi ya kipindi hicho, 
hatukufanyahivyo. 

Sababu hizi mbili, hal'.i ya uchumi ,vetu kwa sasa, na baja 
ya kuandaa utaratibu ,va mabadiliko kabla ya kufanya 
mabadiliko yenyewe, nd'.izo zilizouifanya nikakubali pende
kezo la Haln1ashauri Ku.u, na sasa pendekezo lenu, kwamba 
Cha1ua kipendekeze jina. laogu kwa Wananchi iii, wakiafiki, 
niendelee kwa muda ku\\ra Rais wa Jamhuri yetu. 

Katika sababu hizi mbili ni dhahiri kwamba inga\va 
haionekani hivyo, sababu kubwa ni hii ya pili, yaani llaja ya 
kuandaa utaratibunamawazo yetu kwa mabadiliko a1nbayo 
lazin1a tuyafanye kwa faida ya Nchi yetu. 

Matatizo ya uchumi yako ya aina mbili. Kwanv.i. tunayo 
yale ya muda mrefu na �lillbayo yanazikabili nchi zote zina
zoendelea. Pili tuna yo haya ya muda 1nfupi, yaliyotokana 
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na mafurik-0 na ukalne na  vita, ambayo ni yetu tu. Ni 
dllahiri kwm:nba matatizo tunayoyasema ni haya ya muda 
mfupi, si yale ya muda 1nrefu. Maana tukiyafanya hayo 
ya rouda mrefU kuwa ni sababu ya .kutobadili Rais ,va 
Jamhuri, basi tungelaziulika kuchagua Rais wa Maisha. 
Kwa ]<weli, kama tungekuwa tumejiandaa vi2uri kabisa kwa 
mawazo na kwa utaratibu, hata n1atatizo haya ya uchumi ya 
muda mfupi yasingekuwa sababu ya kutosha ya kutobadili 
Rais wa Ja1nhuri wakati ruu. 

Kwa hiyo nasema nini? Nasema tunazo sababu mbili 
za  kutufanya tusibadUi Rais wa Jamhuri, kama hivyo 
ndi vyo wananchi wanavyotaka. Sababu zote robili ni za 
muda, na  ya maana zaidi ni i le ya kujiandaa, kabla ya kuleta 
mabadiliko yenyewe. 

Kwa hiyo, ikiwa nitachagulhva tena, kazi moja ambayo 
itanibidi nisaidiane na wenzangu ku.ifanya ni kufanya 
mabadiliko ya maandalizi ya kubadili Rais wa Jamhuri 
ya Mutmgano. 

Njtataja baadhi ya mabadiliko ambayo nadhani itafaa 
tuyafanye katika jitibada zetu za kuandaa utaratibu wa 
mabadiliko. 

Kwanza, nadhani ni vizuri tumwondolee Rais, au 
mwananchi m,vingine, au Kikao cho chote cha Chama au 
Serikali, mzigo wa kua1nua na kutamka kwa1nba wakati wa 
Rais kung'atuka umefika. Si vizuri Rais mwenyewe afanye, 
au atazanliwe kufanya, uamuzi na tamko la kuacha kiti 
chake. Nayaona matatizo yake. Na wala si vizuri uamuzi 
huo ufanywe au utazamwe kufanywa na mtu ye yote au 
Kikao cho chote cha Chama chetu au Serikali. Inaweza 
ika,va vigumu kabisa kwa mtu ye yote au Kikao cho chote 
cha Chama au Serikali kufanya uamuzi huo au tam.ko bili. 
Kwa kweli tunaweza tukafikia mahali ambapo kwa n1tu 
ye yote au kikao cho chote kuan1ua hivyo kutadhani,va ni 
utovu wa hcshima k\va Rais ,va Jamhuri, na usaliti kwa nchi 
yetu. Tamko hili ni vizuri liingizwe ndani ya Katiba 
yenyewe. Ni vizuri Katiba iseme, k\va mfano, kwamba 
Rais anaweza kushika madaraka hayo kwa vipindi viwili vya 
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mia.ka mitano-mitano. Kila wakati tutajua kwamba, 
baada ya muda usiozidi miaka kumi, tutakuwa hatuna budi 
kuchagua Rais mpya. Hili litakuwa ni badiliko la Katiba 
na la kudumu. 

Pili, nadhaui ni vizuri tufanye utaratibu wa kushirikisha 
Mata\�i yote ya Chama llcatika sbughuli za awali za kuangaa
angaa na kutaja majina ya Wanachan1.a wa CCM ambao 
,vangeweza kulikiriwa ktushi.ka madaraka ya Urais wa 
Jamhnri. Utaratibu huo nao una\veza ukawa ,va kudumu, 
lakiui si lazima uwe wa. Katiba; unaweza ukawa utaratibu 
wa mazoea tu. 

Tatu, nadhani kwamba pana haja ya kufan.ya badiliko 
1uoja ambalo si lazimal liwe la Katiba wala la kudumu. 
Sasa Rais wa Jamhuri ndiye pia Mwenyekiti. wa CCM. 
Tungeweza tukazitenga loofia mbili hizi angalau kwa muda. 
Tungeweza kuwa na I< ip.ind i k:ifupi cha mabadi liko ambapo 
Rais wa Jamhuri na Mv11enyekiti wa CCM ni watu wawili 

mbali mbali. Badiliko hili lingekuwa kru:na daraja la 
n1uda nlfupi, la kutuvusha kutoka kule ambako tulikuwa 
hatubadili Rais wa Jamhuri kwenda Ja:lle ambako 
tunaanzisha taratibu na mazoea ya kufanya hivyo. 

Nasema badiliko hili si vema liwe la Katiba, au Ja 
kudumu, k\va sababu, in,gawa naamini kabisa kwamba tabia 
hii ya kushika kofia mbili inaweza kuathiri ubai wa Chama, 
nadbani yako maene,o ambako ni vizuri kuendelea 
kuzichanganya kofia hizi; na eneo moj3 ni la Mwenyekiri 
wa Chama na Rais ,va J:a1nhuri. 

Ndugu Mwenyekiti. Kwa mara ya pili nimetoa hotuba 
odefu katika kukubali he:shi1naniliyopewa na Mkutano huu. 
Nimefanya hivyo kwa sal;,abu nataka Chama, na nchi ozima, 
ie]e\ve k\va nini kwa mud'a mrefu nimekuwa nasita kuipokea 
heshima hii tena, na iel'ewe vile vile kwa nini nimebadili 
mawazo. Nilisema ma.pema kabisa katika hotuba hli 
kwamba naikubali heshi ma hii. Naikubali kwa wingi wa 
heshiJna na Shukurani kwa Mkutano huu na Chama chetu 
kwajumla . 
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Lakini pamoja oa shukurani hizo ni wajibu wangu, na pia 
n i  heshima bva Chama chetu na Wananchi wote kwa jwnla, 
kutamka wazi wazi safari hii, kwan1ba naikubali heshin1a 
hii kwa 1nara ya mwisho. 

Nasema hivyo kwa sababu pa1noja na sababu hizo 
zilizonifanya nibadili mawazo na niikubali ten a beshima hii, 
naendelea kuamini kwa dhati kabisa kwamba katika hatua 
a1nbayo Taifa letu sasa limeifikia, haja ya kubadili uongozi 
ni kubwa zaidi kuliko haja ya kuendelea na  uongoz.i ule ule 
katika ngazi ya  Urais. Matatizo yanayo\veza kutokana n a  
kubadili Rais ni madogo zaidi kuliko matatizo yanayo,veza 
kutokana kuwa oa Rais yule yule bva kipindi kingine 
kirefu. Hatua zetu za awali za kujenga demokrasi z.itakuwa 
zimekalnilika hapo tutakapoku,va tum.etayarisha taratibu 
za kubadili Rais wa Jamhuri na kuzitumia bila mgogoro. 
Kwa sababu ya  wasiwasi uliopo juu ya mabadiliko, na  k,va 
sababu napo yatakapokuja yatakuwa ni ja1nbo geni, itaku,va 
vizuri kama wote tutashirikiana katika kuyatekeleza 
mabadiliko hayo. Si jambo jema k\va Taifa letu kama 
tukiichelewesha lllllO hatua hii. 

Ndugu M\venyekiti, na1naliza kaina nilivyoanza. 

Nawashukuru wote bva Imani hii 1npya mliyoionyesba 
klvangu, nami nitajitahidi kuibeshimu Imani hiyo. Na 
nawashukuru pia k,v a kunisikiliza 10.va utulivu. 
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