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UTANGULIZI 

 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2014/15 ni wa tatu katika mfululizo 

wa mipango ya kila mwaka ya kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

(2011/12-2015/16) ili kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025.  Hivyo, 

mpango huu unajikita katika kuendelea kuzingatia vipaumbele vya Mpango wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano vifuatavyo: (i) Miundombinu ya nishati, usafirishaji, 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA), maji safi na maji taka na 

umwagiliaji; (ii) Kilimo ikijumuisha mazao ya chakula na biashara, malighafi ya 

viwandani, ufugaji, uvuvi na misitu; (iii) Viwanda vinavyotumia malighafi hususan 

za ndani na kuongeza thamani, viwanda vikubwa vya mbolea na saruji, viwanda 

vya kanda maalum za kiuchumi, kielektroniki na TEHAMA; (iv) Maendeleo ya 

rasilimali watu na ujuzi kwa kutilia mkazo sayansi, teknolojia na ubunifu na 

kuimarisha mafanikio ya upatikanaji wa huduma za jamii; na (v) Uendelezaji wa 

huduma za utalii, biashara  na fedha.  

 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2014/15 umeandaliwa kwa kuzingatia 

mahitaji ya kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kwa namna ambayo ni shirikishi 

ili kupunguza umaskini. Moja ya maeneo ya kipaumbele katika mpango wa 

2014/15 ni kilimo ambapo itaongeza fursa za ajira na kipato kwa wananchi 

wanaoishi vijijini.  Ikumbukwe kuwa asilimia kubwa ya nguvu-kazi ya nchi inaishi 

kwa kutegemea kilimo. Hivyo, ili kujibu matatizo ya msingi ya umaskini wa kipato 

na mfumuko wa bei, Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2014/15 unatoa 

kipaumbele mahsusi katika: (i) utafiti wa kilimo cha mazao, mifugo na uvuvi; (ii) 

kuimarisha huduma za ugani kwa kilimo na mifugo na upatikanaji mbolea; (iii) 

kuimarisha ushirika wa wakulima na wafugaji; (iv) kuongeza fursa za mikopo kwa 

wakulima, wafugaji na wavuvi ikiwa ni pamoja na kukamilisha uanzishwaji wa 

benki ya kilimo; (v) kuwezesha upatikanaji wa masoko ya mazao ya kilimo, na 

mifugo; (vi) kujenga na kukarabati skimu za umwagiliaji; (vii) upatikanaji wa ardhi 

kwa kilimo na mifugo kwa kuongeza kasi ya upimaji wa ardhi kupitia MKURABITA; 

na (viii) kuendeleza shughuli za kuongeza thamani ya mazao ya kilimo, mifugo na 

uvuvi. 

 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2014/15 umegawanyika katika sura 

sita: sura ya kwanza ni hali ya uchumi ikijumuisha shabaha na misingi ya uchumi 

jumla; sura ya pili ni mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa kipindi 

cha Julai 2013 hadi Machi 2014; sura ya tatu inabainisha maeneo ya kipaumbele 

kwa mwaka 2014/15; sura ya nne ni ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa kwa mwaka 2014/15; sura ya tano inaelezea kwa muhtasari ufuatiliaji, 

tathmini na ratiba ya uandaaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 

2015/16; na sura ya sita inainisha viashiria hatarishi na hatua zitakazochukuliwa 

kukabiliana na viashiria hivyo. 
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SURA YA KWANZA 

 

HALI YA UCHUMI 

 

1.1 Hali ya Uchumi wa Dunia 

Mwenendo wa uchumi wa dunia umekua katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka 

2013 kutokana na kuongezeka kwa mahitaji kwa Nchi zinazoibukia na zile 

zinazoendelea. Kulingana na Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF, Aprili 

2014), Pato la dunia lilikua kwa asilimia 3.0 mwaka 2013 ikilinganishwa na ukuaji wa 

asilimia 3.2 mwaka 2012. Miongoni mwa masuala yaliyoendelea kuchangia kupungua 

kwa kasi ya ukuaji wa uchumi duniani ni pamoja na: wasiwasi wa ulipaji wa madeni 

kwa baadhi ya nchi za Jumuiya ya Ulaya; sera za kubana matumizi ya Serikali; na 

kudhoofu kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi zilizoendelea. 

 

Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Zinazoibukia Kimaendeleo na Zinazoendelea ulikuwa 

kwa asilimia 4.7 mwaka 2013 ikilinganishwa na ukuaji wa silimia 5.0 mwaka 2012. 

Kupungua kwa ukuaji huu kwa nchi zinazoendelea ulichangiwa zaidi na kupungua 

kasi ya ukuaji wa shughuli za kiuchumi kwa nchi za Urusi, Amerika ya Kusini na 

Caribbean. Aidha, kasi ya ukuaji wa Pato la nchi za Asia zinazoendelea za China na 

India ilipungua na kuwa asilimia 6.5 mwaka 2013 ikilinganishwa na ukuaji wa 

asilimia 6.7 mwaka 2012. 

 

Mwaka 2013, ukuaji wa Pato la nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara ulikuwa 

asilimia 4.9, sawa na ukuaji wa mwaka 2012. Ukuaji huu ulichangiwa zaidi na 

uwekezaji kutoka sekta za umma na binafsi hususan kwenye maeneo ya migodi ya 

madini, miundombinu ya usafiri na mawasiliano, kilimo, uzalishaji wa nishati na 

upanuzi wa shughuli za biashara. Ukuaji kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki nao unaonesha kuimarika kwa nchi zote wanachama kwa kuwa na 

viwango vinavyoongezeka isipokuwa kwa nchi ya Rwanda. Kasi ya ukuaji wa uchumi 

kwa nchi ya Rwanda imepungua kutoka asilimia 8.0 mwaka 2012 hadi asilimia 5.0 

mwaka 2013. Jedwali Na.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa Pato la Dunia na 

nchi za Afrika Mashariki kwa kipindi cha mwaka 2006 hadi 2013. 

 
Jedwali Na. 1: Ukuaji Pato la Dunia, na Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, 2008 hadi 2013 (Asilimia) 

 Halisi 

 2008 2009 2010 2011 2012 2013 

Dunia 2.8 -0.7 5.1 4.0 3.2 3.0 

Nchi Zilizoendelea 0.1 -3.7 3.0 1.6 1.4 1.3 

Nchi Zinazoibukia Kimaendeleo na Zinazoendelea 6.0 2.8 7.4 6.4 5.0 4.7 

Nchi Zinazoibukia Barani Asia 7.7 7.2 9.5 8.1 6.7 6.5 

Nchi za Mashariki ya Kati na Kaskazini mwa Afrika 4.5 2.6 5.0 3.9 4.2 2.4 

Nchi za Kusini mwa Jangwa la sahara 5.6 2.8 5.3 5.3 4.9 4.9 

   Burundi 5.0 3.5 3.8 4.2 4.0 4.5 

   Kenya  1.5 2.7 5.8 4.4 4.6 5.6 

   Rwanda 11.2 4.1 7.2 8.6 8.0 5.0 

   Uganda 7.7 7.0 6.1 6.7 2.8 6.0 

   Tanzania  7.4 6.0 7.0 6.4 6.9 7.0 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Aprili  2014 
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1.2  Hali ya Uchumi wa Taifa 

1.2.1 Ukuaji wa Pato la Taifa 

Pato halisi la Taifa katika mwaka 2013 lilikua kwa asilimia 7.0 ikilinganishwa na 

ukuaji wa asilimia 6.9 mwaka 2012. Shughuli ndogo (sub-sectors) ambazo zilikua 

kwa kasi kubwa katika mwaka 2013 ikilinganishwa na mwaka 2012 ni pamoja na 

mawasiliano (22.8%); ujenzi (8.6%); biashara ya jumla na rejareja (8.3%); na hoteli 

na migahawa (6.3%). Kwa upande mwingine, Ukuaji wa sekta ya Kilimo ulibakia 

kama ilivyokuwa mwaka 2012 (4.3%) kutokana na kupungua kwa kasi ya ukuaji wa 

shughuli ndogo za mazao kutoka 4.7% mwaka 2012 hadi 4.5% mwaka 2013 na 

kuongezeka kwa kasi ya ukuaji wa sekta ndogo ya mifugo na uwindaji (3.1% hadi 

3.8%) na misitu (2.4% hadi 3.3%). Aidha, shughuli nyingine ndogo ambazo kasi ya 

ukuaji wake ilipungua katika mwaka 2013 ikilinganishwa na 2012 ni bidhaa za 

viwandani (8.2% hadi 7.7%); umeme na gesi (6.0% hadi 4.4%); uchukuzi (7.1% 

hadi 6.2%); na uvuvi (2.9% hadi  2.2%).  Jedwali Na. 2 linaonesha ukuaji wa 

shughuli za kiuchumi kwa mwaka 2008 hadi 2013. 

 
Jedwali Na.2: Ukuaji wa Hali wa Pato la Taifa kwa Mwaka 2008-2013 

SEKTA 
Asilimia 

2008 2009 2010 2011 2012 2013 

Kilimo, Uwindaji na Misitu         4.6          3.2          4.2          3.6          4.3          4.3  

Mazao         5.1          3.4          4.4          3.5          4.7          4.5  

Mifugo         2.6          2.3          3.4          3.9          3.1          3.8  

Uwindaji na Misitu         3.4          3.5          4.1          3.5          2.4          3.3  

Uvuvi         5.0          2.7          1.5          1.2          2.9          2.2  

Viwanda na Ujenzi         8.6          7.0          8.2          6.9          7.8          7.5  

Uchimbaji Madini na Mawe         2.5          1.2          2.7          2.2          7.8          6.9  

Bidhaa za Viwandani         9.9          8.0          7.9          7.8          8.2          7.7  

Umeme na Gesi         5.4          8.4        10.2          1.5          6.0          4.4  

Maji         6.6          5.6          6.3          4.0          5.4          4.9  

Ujenzi       10.5          7.5        10.2          9.0          7.8          8.6  

Huduma         8.5          7.2          8.2          7.9          8.0          8.2  

Uuzaji wa Jumla, Reja reja na  Matengenezo       10.0          7.5          8.2          8.1          7.7          8.3  

Mahoteli         4.5          4.4          6.1          4.6          4.8          6.3  

Uchukuzi         6.9          6.0          7.0          6.7          7.1          6.2  

Mawasiliano       20.5        21.9        22.1        19.0        20.6        22.8  

Fedha       11.9          9.0        10.1        10.7        13.2        12.2  

Upangishaji Majengo na Huduma za Biashara         7.1          6.8          7.0          6.5          6.7          6.4  

Utawala         7.0          4.4          6.5          6.8          5.8          5.1  

Elimu         6.9          7.1          7.3          7.4          6.5          5.9  

Afya         9.0          6.7          6.9          5.4          5.6          5.6  

Huduma nyinginezo          3.1          3.2          3.5          3.0          3.8          4.2  

Pato la Taifa         7.4          6.0          7.1          6.4          6.9          7.0  

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2014 

 

1.2.2 Idadi ya Watu na Pato la kila mtu 

Pato la Taifa mwaka 2013 lilikuwa  shilingi milioni 53,174,678 kwa bei za mwaka 

husika, na idadi ya watu ilikadiriwa kuwa 44,827,757 mwaka 2013. Hivyo, Pato la 

wastani la kila mtu lilikuwa shilingi 1,186,200 kwa bei ya mwaka husika 

ikilinganishwa na shilingi 1,025,038 mwaka 2012, sawa na ongezeko la asilimia 15.7. 

Kulingana na makadirio ya ukuaji wa idadi ya watu, inakadiriwa kuwa idadi ya watu 

Tanzania itafikia watu milioni 63.3 mwaka 2025. Ili kufikia malengo ya Dira ya 
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Maendeleo ya Taifa 2025, kuwa na pato la wastani kwa kila mtu la dola za 

kimarekani 3,000 sawa na shilingi  4,837,184, juhudi kubwa zinahitajika kuhakikisha 

kuwa Pato la Taifa linaongezeka kwa kasi zaidi katika kipindi kilichosalia.  Pato la 

nchi ya hadhi ya kipato cha kati ni dola 1,036 hadi 4,085 sawa na shilingi 1,670,032 

hadi 6,586,632. Kwa mujibu wa vigezo vya Benki ya Dunia vilivyotolewa Julai 2013, 

vinaonesha kuwa nchi zenye hadhi ya kipato cha kati zimegawanyika katika makundi 

mawili, kundi la chini ni zile zenye kipato cha dola 1,036 hadi 4,085 (sawa na shilingi 

1,670,032 hadi shilingi 6,585,020) na kundi la juu linajumuisha nchi zenye kipato 

cha dola 4,086 hadi 12,613 sawa na shilingi 20,337,113 hadi shilingi 65,882,44.  

 

1.2.3 Mfumuko wa Bei 

Katika mwaka 2013, kasi ya upandaji bei za bidhaa na huduma ilipungua na kuwa 

wastani wa asilimia 7.9 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 16.0 mwaka 2012. 

Upungufu huo ulitokana na kupungua kwa kasi ya kupanda kwa bei za bidhaa za 

vyakula hasa mchele na aina nyingine za nafaka kufuatia kuwepo kwa usambazaji 

mzuri wa chakula katika masoko. Aidha, Serikali ilitoa vibali vya kuagiza sukari na 

mchele bila kutoza ushuru wa forodha ili kukabiliana na uhaba na kupanda kwa bei. 

Fahirisi ya bei ya chakula ndiyo iliyochangia zaidi katika kushuka kwa kasi ya jumla 

ya upandaji bei ikizingatiwa kuwa inachangia karibu nusu ya bidhaa na huduma 

zinazotumika katika ukokotoaji wa fahirisi ya bei kwenye kapu la bidhaa za walaji.  

 

Mfumuko wa bei umeendelea kupungu hadi kufikia wastani wa asilimia 6.3 mwezi 

Aprili 2014. Jedwali Na. 3 linaonesha mwenendo wa mfumuko wa  bei kwa 

makundi tofauti ya bidhaa na huduma kwa kipindi cha Januari hadi Desemba 2013. 

 
Jedwali Na.3: Mfumuko wa Bei Kwa Baadhi ya Makundi  Januari 2013 hadi Machi 2014 

Mfumuko wa Bei  Jan-

13 

Feb-

13 

Mar-

13 

Apr-

13 

May-

13 

Jun-

13 

Jul-

13 

Aug-

13 

Sep-

13 

Oct-

13 

Nov-

13 

Dec-

13 

Mar-

14 

Chakula 12.1 11.7 10.7 9.7 7.7 7.4 8.6 7.1 6.9 7.3 7.6 6.6 7.9 

Nishati 17.4 18.3 22.6 21.6 20.1 14.8 12.9 15.2 9.6 10.6 10.0 12.8 9.0 

Bidhaa na huduma 

zote za jamii 

chakula na vinywaji 

baridi 

9.3 8.4 8.5 8.9 9.2 7.9 7.3 7.3 6.0 6.1 5.7 5.5 

7.2 

Huduma zote za 

jamii Isipokuwa 

vyakula, nishati na 

mafuta 

7.9 6.7 5.9 6.5 7.1 6.6 6.7 6.2 5.8 5.7 5.3 4.5 

4.7 

Mfumuko wa Bei –

Overall 
10.9 10.4 9.8 9.4 8.3 7.6 7.5 6.7 6.1 6.3 6.2 5.6 6.1 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2014 
 

1.2.4 Ujazi wa Fedha na Karadha 

Katika mwaka 2013, Benki Kuu ya Tanzania iliendelea na sera ya kudhibiti ujazi wa 

fedha ili kuzuia mfumuko wa bei. Katika kipindi hicho, ujazi wa fedha kwa tafsiri 

pana zaidi (M3) ulikuwa shilingi bilioni 16,106.8 ikilinganishwa na shilingi bilioni 

14,647.1 mwaka 2012, sawa na ongezeko la asilimia 10.0. Ukuaji huu ulikuwa chini 

ya lengo lililowekwa la asilimia 15.0 kwa mwaka 2013. Hii ilitokana na kupungua kwa 
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kasi ya ukuaji wa rasilimali katika fedha za ndani kwenye mabenki ambayo ilikua kwa 

asilimia 15.5 mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 22.3 mwaka 2012. Aidha, katika 

kipindi hicho, kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi nayo ilipungua na kuwa 

asilimia 15.3 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 18.2 mwaka 2012. 

 

Katika mwaka 2013, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) uliongezeka na kufikia 

shilingi bilioni 11,890.6 kutoka shilingi bilioni 10,724.5 mwaka 2012, sawa na 

ongezeko la asilimia 10.9. Aidha, karadha nchini iliongezeka kwa asilimia 18.8 kutoka 

shilingi bilioni 13,719.0 mwaka 2012 hadi shilingi bilioni 16,293.1 mwaka 2013. Kati 

ya hizo, shilingi bilioni 5,900.4 zilikuwa mikopo kwa Serikali Kuu na shilingi bilioni 

10,387.9 zilikuwa mikopo kwa sekta binafsi.  

 

1.2.5 Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Viwango vya riba vinavyotozwa katika huduma mbalimbali za kibenki nchini 

vimeendelea kuboreshwa, japo bado si vya kuridhisha katika kupunguza umaskini na 

kuongeza chachu ya ukuaji wa uchumi. Katika mwaka 2013, kiwango cha riba kwa 

amana za muda maalum kiliongezeka kutoka wastani wa asilimia 8.67 Desemba 

2012 hadi asilimia 8.71. Hata hivyo, riba ya mikopo kwa ujumla iliongezeka kutoka 

wastani wa asilimia 15.68 Desemba 2012 hadi asilimia 16.01 Desemba 2013. Aidha, 

riba ya mikopo ya mwaka mmoja ilipungua kutoka wastani wa asilimia 14.09 

Desemba 2012 hadi kufikia asilimia  13.78 Desemba 2013, wakati riba za amana za 

mwaka mmoja ziliongezeka kufikia wastani wa asilimia 11.12 Desemba 2013 kutoka  

asilimia 11.06 katika kipindi kama hicho mwaka 2012. Kutokana na mwenendo huo, 

tofauti kati ya riba za amana za mwaka mmoja na riba za mikopo ya mwaka mmoja 

ilipungua kutoka wastani wa asilimia 3.03 Desemba 2012 na kufikia asilimia 2.66  

Desemba 2013. Aidha, kutokana na kupungua kwa ukwasi kwenye mabenki hasa 

katika kipindi cha mwisho wa mwaka 2013, riba zilizotozwa katika soko la fedha kati 

ya mabenki ziliongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 8.58 Desemba 2013 

ikilinganishwa na asilimia 5.80 Desemba 2012. Wakati huo huo, riba kwenye 

dhamana za Serikali ziliongezeka na kufikia wastani wa asilimia 15.20 mwaka 2013 

ikilinganishwa na asilimia 12.85 mwaka 2012.  

 

1.2.6 Thamani ya Fedha ya Tanzania 

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Kimarekani ilishuka kwa wastani wa 

asilimia 1.7 mwaka 2013 ikilinganishwa na kushuka kwa asilimia 0.9 mwaka 2012. 

Dola moja ya Kimarekani ilinunuliwa kwa wastani wa shilingi za Tanzania 1,598.60 

mwaka 2013, ikilinganishwa na shilingi 1,571.70 mwaka 2012. Vile vile, mwishoni 

mwa mwaka 2013 Dola moja ya Kimarekani iliuzwa kwa shilingi 1,578.57 

ikilinganishwa na shilingi 1,571.62 mwishoni mwa mwaka 2012. Kushuka kwa 

thamani ya shilingi kulitokana na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa mbalimbali 

nchini ikilinganishwa na mauzo ya bidhaa za Tanzania nje kulikosababisha mahitaji 

zaidi ya fedha za kigeni. Aidha, thamani ya shilingi ya Tanzania iliendelea kushuka 

ambapo Aprili 2014 Dola moja ya Kimarekani ilinunuliwa kwa wastani wa shilingi za 

Tanzania 1,637.38. 
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1.2.7 Sekta ya Nje 

Katika mwaka 2013, mwenendo wa biashara ya bidhaa na huduma nje haukuwa wa 

kuridhisha ikilinganishwa na ilivyokuwa mwaka 2012. Thamani ya mauzo ya bidhaa 

na huduma nje ilipungua kwa asilimia 1.7 kutoka Dola za Kimarekani milioni 8,675.6 

mwaka 2012 hadi Dola milioni 8,532.0. Upungufu huu ulichangiwa zaidi na 

kupungua kwa mauzo ya dhahabu na bidhaa asilia zikiwemo tumbaku, kahawa, 

pamba na katani. Kwa upande mwingine, thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma 

kutoka nje iliongezeka kwa asilimia 6.6 na kufikia Dola za Kimarekani milioni 

13,517.6 kutoka Dola milioni 12,678.0 mwaka 2012. 

 

Katika mwaka 2013, thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ilikuwa dola za 

kimarekani milioni 8,532.0 ikilinganishwa na dola za kimarekani milioni 8,675.6 

mwaka 2012. Kushuka kwa thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje kulitokana 

na kushuka kwa bei na uzalishaji wa baadhi ya mazao na pia kushuka kwa bei ya 

dhahabu katika soko la dunia. Kwa upande mwingine, thamani ya mauzo ya bidhaa 

za viwandani nje iliongezeka kutoka dola za Kimarekani milioni 1,037.3 mwaka 2012 

hadi dola milioni 1,072.1 mwaka 2013. Aidha, mapato yaliyotokana na huduma za 

utalii yaliongezeka kutoka dola za Kimarekani bilioni 1.37 mwaka 2012 hadi dola 

bilioni 1.81 mwaka 2013. Vilevile, thamani ya huduma za usafirishaji kupitia 

Tanzania kwenda nchi jirani (transit trade) iliongezeka mwaka 2013 ikilinganishwa 

na mwaka 2012. Thamani ya  bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje ilikuwa dola 

za kimarekani milioni 13,616.9 ikilinganishwa na dola za kimarekani milioni 12,678.0 

mwaka 2012. Ongezeko hili lilitokana na uagizaji wa mafuta ambapo kiwango cha 

ongezeko katika bidhaa hii kilikuwa asilimia 27.4. 

 

1.2.8 Thamani ya Fedha ya Tanzania 

Katika mwaka 2013, thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Kimarekani 

ilishuka kwa wastani wa asilimia 1.7 ikilinganishwa na kushuka kwa asilimia 0.9 

mwaka 2012. Dola moja ya Kimarekani ilinunuliwa kwa wastani wa shilingi za 

Tanzania 1,598.60 mwaka 2013, ikilinganishwa na shilingi 1,571.70 mwaka 2012. 

Vile vile, mwishoni mwa mwaka 2013 Dola moja ya Kimarekani iliuzwa kwa shilingi 

1,578.57 ikilinganishwa na shilingi 1,571.62 mwishoni mwa mwaka 2012. Kushuka 

kwa thamani ya shilingi kulitokana na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa 

mbalimbali nchini ikilinganishwa na mauzo ya bidhaa za Tanzania nje 

kulikosababisha mahitaji zaidi ya fedha za kigeni. Aidha, thamani ya shilingi ya 

Tanzania iliendelea kushuka ambapo Aprili 2014 Dola moja ya Kimarekani ilinunuliwa 

kwa wastani wa shilingi za Tanzania 1,637.38. 

 

1.2.9 Akiba ya Fedha za Kigeni 

Hali ya akiba ya fedha za kigeni mpaka mwisho wa mwezi Desemba 2013 iliendelea 

kuwa ya kuridhisha. Katika kipindi kilichoishia Desemba 2013, akiba ya fedha za 

kigeni ilifikia Dola za Kimarekani milioni 4,676.2 ikilinganishwa na Dola milioni 

4,069.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2012. Kiasi hiki cha akiba ya fedha za 
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kigeni kwa mwaka 2013 kinatosheleza uagizaji bidhaa na huduma kutoka nje kwa 

zaidi ya miezi 4.5 (ukiondoa bidhaa na huduma ambazo zinalipiwa na fedha za 

uwekezaji wa moja kwa moja) ikilinganishwa na miezi 3.9 iliyofikiwa mwaka 2012. 

Uimara wa hazina ya fedha za kigeni ni muhimu kwa ajili ya utulivu wa thamani ya 

shilingi na kukidhi mahitaji ya fedha za kigeni kwa ajili ya kuagiza bidhaa nje ya nchi 

na pia kuongeza imani ya wawekezaji katika uchumi wa Taifa.  Aidha, akiba ya fedha 

za kigeni katika benki za biashara ilipungua kwa asilimia 2.2 na kufikia Dola za 

Kimarekani milioni 867.3 kutoka Dola milioni 887.1 mwaka 2012. 

 

1.2.10 Deni la Taifa 

Hadi Desemba 2013, deni la Taifa lilikuwa limefikia Dola za Kimarekani bilioni 17.10, 

sawa na shilingi trilioni 27.04 ikilinganishwa na shilingi trilioni 22.71 katika kipindi 

kama hicho mwaka 2012, ikiwa ni ongezeko la asilimia 19.1. Ongezeko hilo lilitokana 

na mikopo mipya yenye masharti nafuu na ya kibiashara na malimbikizo ya riba ya 

deni la nje hasa kwenye nchi zisizo wanachama wa kundi la Paris ambazo hazitoi 

misamaha ya madeni  kulingana na makubaliano. Mikopo hii ilitumika kugharamia 

miradi mbalimbali ya maendeleo ikiwemo: ujenzi wa bomba la gesi kutoka Mtwara 

hadi Dar es salaam; ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya barabara;  ujenzi wa 

miundombinu ya umeme; na mradi wa maji wa Ruvu juu na Ruvu chini. 

 

1.2.11 Mapato na Matumizi ya Serikali 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilikadiria  kukusanya mapato ya jumla ya shilingi 

bilioni 18,248.9. Hadi Machi, 2014, jumla ya mapato yote ya Serikali yalikuwa shilingi 

bilioni 11,559 ikiwa ni sawa na asilimia 63.0 ya bajeti ya Serikali. Hadi Machi 2014, 

mapato ya ndani ya Serikali kuu yalifikia shilingi bilioni 7,533 ambayo ni sawa na 

asilimia 68 ya makisio ya makusanyo kwa mwaka mzima. Aidha, Machi 2014, 

mapato yasiyotokana na kodi yalifikia shilingi bilioni 324 ikiwa ni asilimia 44 ya lengo 

la kukusanya shilingi bilioni 741 kwa mwaka 2013/14. Katika mwaka 2013/14, 

Serikali ilipanga kutumia shilingi bilioni 18,249 kwa matumizi ya kawaida na ya 

maendeleo. Hadi Machi 2014, shilingi bilioni 11,559 kilitumika sawa na asilimia 63. 

Kati ya kiasi hicho, matumizi ya kawaida yalikuwa shilingi bilioni 8,823 wakati 

matumizi ya maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 2,735.  

 

1.3 Shabaha na Misingi ya Uchumi Jumla 

1.3.1 Shabaha 

Shabaha na malengo ya uchumi jumla katika kipindi cha 2014/15- 2015/16 ni kama 

ifuatavyo:- 

i. Pato halisi la Taifa linatarajiwa kukua kwa asilimia 7.2 mwaka 2014. Asilimia 

7.4 mwaka 2015, asilimia 7.7 mwaka 2016 na asilimia 8.0 mwaka 2017; 

ii. Kuendelea kudhibiti kasi ya upandaji bei ili ibaki kwenye viwango vya 

tarakimu moja, ambapo maoteo kwa kipindi kinachoishia Juni 2014 ni asilimia 

6.0 na asilimia 5.0 Juni 2015; 
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iii. Kuongezeka kwa mapato ya ndani yatakayofikia uwiano na Pato la Taifa wa 

asilimia  18.8 mwaka 2014/15 ikilinganishwa na matarajio ya asilimia 18 kwa 

mwaka 2013/14; 

iv. Kuwa na nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) isiyozidi asilimia 4.9 ya Pato la 

Taifa mwaka 2014/15; 

v. Kudhibiti ongezeko la ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) katika wigo 

wa asilimia 15.0 kwa mwaka unaoishia Juni 2014 utakaowiana na malengo ya 

ukuaji wa uchumi na kasi ya upandaji bei; 

vi. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni itakayotosheleza mahitaji ya uagizaji wa 

bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne mwaka 

2014/15;  

vii. Kupunguza tofauti ya viwango vya riba vya kuweka na kukopa; na 

viii. Kuimarisha thamani ya shilingi na kuwa na kiwango imara cha ubadilishanaji 

wa fedha kitakachotokana na mwenendo wa soko la fedha. 

 

1.3.2 Misingi 

Misingi ya Mpango kwa kipindi cha 2014/15 ni kama ifuatavyo:-  

i. Kuendelea kuimarisha utengamavu wa viashiria vya uchumi jumla na 

maendeleo ya jamii; 

ii. Kuwepo kwa nishati ya umeme ya uhakika; 

iii. Kuendelea kutekeleza Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

chini ya dhana ya Matokeo Makubwa Sasa; 

iv. Kuendelea kuimarika kwa thamani ya shilingi; 

v. Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji; 

vi. Kuimarisha utekelezaji wa Sera za Fedha na Bajeti;  

vii. Kuendelea kuimarisha mahusiano na Washirika wa Maendeleo; 

viii. Kuendelea kutekeleza sera ya upelekaji wa madaraka kwa wananchi; 

ix. Kuendelea na utekelezaji wa maboresho katika sekta ya umma;  

x. Kupunguza utegemezi; na 

xi. Kuimarisha ushiriki wa wananchi katika shughuli za maendeleo. 
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SURA YA PILI 

 

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO MWAKA 2013/14 

 

2.1 Utekelezaji wa Miradi ya Matokeo Makubwa Sasa 

Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi, 2014 mafanikio mbalimbali yamepatikana 

katika sekta zinazotekeleza miradi ya Matokeo Makubwa Sasa: Kilimo, Uchukuzi, 

Nishati, Elimu, Maji, na Fedha.  

 

Katika sekta ya kilimo mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:- maofisa ugani 95 

kati ya lengo la maafisa 480 na wakulima 95 kati ya lengo la wakulima 195 

wamepatiwa mafunzo ya kuendesha skimu za umwagiliaji;  Mashamba mawili 

(Bagamoyo - hekta 22,000 na Mkulazi - hekta 63,000);  yamepata hati miliki kati ya 

mashamba 7 na mafunzo kuhusu biashara, kilimo bora na kuunda vyama vya 

wakulima yamefanyika katika miradi ya Bagamoyo, Lukulilo na Ngalimila; mashamba 

ya wakulima wadogo 1,052 yamepimwa kwa ajili ya kupatiwa Hati za kimila na tayari 

hati 185 zimekamilika; na Maghala 50  yanaendelea kufanyiwa tathmini kwa ajili ya 

ukarabati. 

  

Katika sekta ya elimu mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:- wakuu wa shule za 

Sekondari 3,001 kati ya 3,510 kupatiwa mafunzo ya kuimarisha utendaji wa kazi zao; 

kufanyika kwa upimaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu kwa wanafunzi 

wa darasa la pili; kukamilika kwa zoezi la upimaji wa shule “school ranking” ya 

matokeo ya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi na mtihani wa kidato cha nne 

mwaka 2012 na kuwekwa kwenye tovuti ya Baraza la Mitihani la Taifa 

(www.necta.go.tz) na tovuti ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

(www.moe.go.tz). 

 

Katika sekta ya nishati, jumla ya wateja 70,002 wapya wameunganishiwa umeme 

kati ya lengo la wateja 150,000 kwa mwaka 2013/14. TANESCO imepunguza 

upotevu wa umeme kutoka asilimia 21 (2012) hadi asilimia 19 (2013) baada ya 

kufanya yafuatayo: kufunga mita za kisasa kwa watumiaji wakubwa wa umeme 

zinazoendeshwa kwa mfumo wa mtandao  (Automatic Meter Reading); Matumizi ya 

mita za LUKU kwa wateja wenye matumizi ya kawaida; na ukarabati wa vituo vya 

kupozea umeme vilivyokuwa chakavu. 

 

Ujenzi wa bomba la gesi  lenye urefu wa km 542 na kipenyo cha inchi 36 kutoka 

Mnazi bay (Mtwara) na Songosongo (Lindi) hadi Dar es Salaam uliendelea 

kutekelezwa. Kazi zilizofanyika hadi Machi, 2014 ni: kukamilisha upokeaji wa 

mabomba ya gesi ambapo mabomba yote yamewasili nchini kwa ajili ya ujenzi wa 

mradi wenye urefu wa kilomita 542. Aidha mabomba yenye urefu wa kilomita 362, 

sawa na asilimia 70  yameunganishwa. Ufukiaji wa mabomba hayo umekamilika kwa  

umbali wa kilomita 171, sawa na asilimia 34. Vilevile, ujenzi wa bomba la baharini 

lenye urefu wa kilomita 25.6 umekamilika.  

http://www.necta.go.tz/
http://www.moe.go.tz/
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Katika sekta ya Uchukuzi mafanikio yaliyopatikana hadi Aprili, 2014 ni pamoja na:- 

kuboreshwa kwa kilometa 115.82 za barabara za Manyoni–Itigi-Chaya (km 30.72), 

Nyahau-Tabora (km 29), Tabora-Ndono (km 42), na Ndono-Urambo (km 14); 

Kuanzishwa kwa mradi wa kielektroniki wa kufuatilia usafirishaji wa mizigo ambapo 

magari yenye kifaa hiki hayatakuwa na haja ya kusimama katika vituo vya ukaguzi 

vya Misugusugu, Dumila na Isaka hivyo kuokoa muda barabarani. Aidha, Mamlaka 

ya Bandari Tanzania imevuka malengo ya kuhudumia zaidi ya tani milioni 13 Machi, 

2014  ikilinganishwa na tani milioni 12 mwaka 2012. Kwa upande wa reli mafanikio 

yaliyopatikana ni kukamilika kwa utandikaji wa reli nzito ya ratili 80 kwa yadi kwa km 

89 kutoka Kitaraka hadi Malongwe, ujenzi wa madaraja  mawili kati ya stesheni za 

Kilosa na Gulwe na moja katika  ya stesheni  za Bahi na Kintinku, kujenga upya  

vichwa 8 vya treni ambapo vitatu vimekamilika, kukamilika malipo ya ununuzi wa 

vichwa vipya 13, mabehewa ya mizigo 274 yamekamilka na malipo ya mwisho 

yanatarajiwa kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha 2013/14. 

 

Katika sekta ya maji, ujenzi wa miradi ya maji 228 kwenye jumla ya vijiji 243 

katika Halmashauri 98 imekamilika ambapo jumla ya vituo vya kuchotea maji 10,560 

vimekamilika na kuundwa kwa jumuiya za watumiaji (COWSCO‟s)  maji 373 hadi 

Machi 2014;  watu 2,640,000 waishio vijijini wamepatiwa maji safi kwa kipindi cha 

miezi sita ikilinganishwa na idadi ya wananchi kati ya 300,000 hadi 500,000 ambao 

walikuwa wakipatiwa maji safi na salama hapo awali; na kuongezeka kwa ufanisi 

katika masuala ya ununuzi wa huduma katika mikataba kutoka siku 265 hadi siku 90.  

 

Kwa upande wa utafutaji wa rasilimali-fedha, Mamlaka ya Mapato Tanzania sasa 

inatumia kanzidata bora inayohifadhi taarifa inayoweza kuthaminisha bidhaa na 

hivyo kutoa makadirio bora zaidi ya viwango vya kodi; na tozo kwa ajili ya uwekezaji 

katika elimu umeanza Julai 2013 ikiwa asilimia 2.5 ya mapato ghafi ya kampuni za 

simu.  

 

2.2 Miradi ya Kitaifa ya Kimkakati 

 

2.2.1 Miundombinu 

 

A. Reli 

a. Kubadilisha km 197 za njia ya reli kwa kuweka reli ya kiwango cha 

ratili 80 kwa yadi  

Lengo la mradi ni kubadilisha njia ya reli kwa kuondoa reli nyepesi kwa urefu wa 

kilometa 197 na kuweka nzito ya ratili 80 kwa yadi. Katika mwaka 2013/14 kazi 

zilizopangwa kufanyika ni kukamilisha kilometa 47 kati ya kilometa 89 katika eneo la  

Kitaraka na Malongwe na kukarabati mtambo wa kuzalisha kokoto ulipo mkoani 

Tabora. Hadi kufikia Aprili, 2014 kazi ya kutandika reli kwa km 47 ilikuwa 

imekamilika. Kazi zinazoendelea sasa ni kuweka kokoto, kuimarisha tuta na kuunga 

reli hiyo kwa kutumia teknolojia ya “Themit Welding” ili treni ziweze kupita kwa 
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usalama na kasi zaidi. Aidha, kazi ya matengenezo ya kawaida ya mgodi ulioko 

Tura,Tabora imekamilika na kuwezesha uzalishaji wa kokoto kwa wastani wa mita za 

ujazo 300 kwa siku. 

 

b. Ukarabati wa Reli (Kaliua-Mpanda) 

Katika mwaka 2013/14, kazi iliyopangwa kufanyika ni kuendelea na matengenezo ya 

njia kati ya Kaliua na Mpanda ili huduma za reli ziweze kutolewa kwa usalama katika 

maeneo hayo.  Hadi Aprili, 2014, hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ukarabati wa 

tuta la reli linalokatiza mto Ugalla na daraja lililoko km 112 kutoka Mpanda. 

 

c. Ukarabati na Ununuzi wa Vichwa vya Treni, Mabehewa na Vifaa 

mbalimbali 

Lengo la mradi huu ni kuboresha huduma ya uchukuzi kwa njia ya reli kwa 

kukarabati na kununua vichwa vya treni na mabehewa na vifaa mbalimbali. Kazi 

zilizopangwa kufanyika katika mwaka 2013/14 ni: kukamilisha ununuzi wa vichwa 

vya treni 13, mabehewa 22 ya abiria, mabehewa 274 ya mizigo, mabehewa 34 ya 

breki, mashine ya nyakua, toroli  30 na vifaa mbalimbali; na kujenga upya vichwa 8 

vya treni, kukarabati mabehewa 123 ya mizigo, na kukarabati majengo ya karakana, 

stesheni pamoja na matengenezo ya njia ya reli. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili, 2014 

ni: kuendelea na kazi ya kutengeneza upya vichwa 8 vya treni ambapo tayari vichwa 

vitatu vimekamilika na vitano vinatarajiwa kukamilika Septemba, 2014; ukarabati wa 

mabehewa 123 unaendelea ambapo tayari mabehewa 60 yamekamilika; kufanya 

malipo ya mwisho  kwa ajili ya ununuzi wa mabehewa 34 ya breki na mabehewa 25 

ya kokoto yanayotarajiwa kuwasili Julai, 2014; kufanya malipo ya asilimia 50 kwa 

ajili ya ununuzi wa mabehewa 274 ya mizigo; kukamilisha malipo ya ununuzi wa 

vichwa 13 vinavyotarajiwa kuwasili Desemba, 2014 na mabehewa 22 ya abiria 

yanayotarajiwa kuwasili Septemba, 2014. Aidha ukarabati wa mabehewa ya mizigo 

na njia ya reli iliyoharibiwa na mvua unaendelea.  

 

d. Ukarabati wa Njia Kuu ya Reli  

Kazi zilizopangwa kufanyika katika mwaka 2013/14 ni kukamilisha ujenzi wa 

madaraja matatu yaliyoko km 293, km 303, na km 517 kutoka Dar es Salaam na 

kufanya usanifu wa madaraja yaliyo chini ya tani 15 kwa ekseli kufikia tani 25 kwa 

ekseli. Hadi Aprili, 2014 utekelezaji ni kama ifuatavyo:-  

i. Ujenzi wa daraja lililopo km 293 na km 303 kutoka Dar es Salaam 

umekamilika kwa kiwango cha kuweza kupitika na kazi inayoendelea ni  ya 

kujenga mwelekeo wa mkondo wa maji;  

ii. Ujenzi wa daraja lililopo km 517 kutoka Dar es Salaam kati ya stesheni za 

Bahi na Kintinku umekamilika; na 

iii. Mshauri Mwelekezi atakayefanya tathmini na usanifu wa madaraja ili kufikia 

uwezo wa kupitisha uzito wa tani 25 kwa ekseli amepatikana. 

 

e. Mradi wa Reli ya Kati ya Isaka – Mwanza  

Katika mwaka 2013/14, Serikali imepanga kufanya usanifu wa kina wa njia ya reli 
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kati ya Isaka – Mwanza ili iendane na kiwango cha njia ya reli kati ya Dar es Salaam 

-  Isaka. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili, 2014 ni kuanza kwa kazi ya kufanya usanifu wa 

kina. Kazi hii inafanywa na kampuni ya COWI kutoka Denmark ambapo taarifa ya 

awali (interim report) imewasilishwa. 

 

f. Mradi wa Reli Mtwara – Mbamba bay na Mchuchuma - Liganga  

Serikali ilipanga kufanya upembuzi yakinifu wa njia ya reli kati ya Mtwara –Mbamba 

Bay na matawi ya Mchuchuma na Liganga kwa kiwango cha kimataifa cha standard 

gauge (mm 1,435) katika mwaka wa fedha 2013/14. Hadi Aprili, 2014 hatua 

iliyofikiwa ni kupatikana kwa  Mtaalam mwelekezi wa kufanya kazi hii ambaye ni 

Kampuni ya Dong Myeong ya Korea Kusini.  

 

g. Reli ya Tanga (Mwambani) – Arusha – Musoma 

Katika mwaka 2013/14, kazi zilizopangwa kufanyika ni: kulipa fidia ya wakazi wa 

Mwambani; usanifu wa kina wa njia ya reli ya Tanga-Arusha; na upembuzi yakinifu 

wa njia ya reli ya Arusha - Musoma. Kazi zilizofanyika ni: kulipa fidia wakazi wapato 

607 kati ya 619 ambao wamelipwa jumla ya shilingi bilioni 4.7; kuanza kazi ya 

kufanya usanifu wa kina wa kuboresha reli ya kutoka Tanga – Arusha  inayofanywa 

na kampuni ya COWI; na kuanza kwa  kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa 

awali wa ujenzi wa reli mpya kwa kiwango cha "standard gauge" kutoka Arusha hadi 

Musoma inayofanywa na kampuni ya H.P. Gauff kutoka Ujerumani. 

 

h. Ujenzi na Uboreshaji wa Reli (DSM-Isaka-Kigali) 

Katika mwaka 2013/14, kazi zilizopangwa kufanyika ni  kukamilisha upembuzi  wa 

kina wa njia ya reli kati ya Dar es Salaam – Isaka – Kigali/Keza - Msongati ili 

kuongeza uwezo wa reli ya kati pamoja na kuendeleza mtandao mzima wa reli. Hadi 

Aprili, 2014 hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa kazi ya upembuzi wa kina 

iliyotekelezwa na Mshauri mwelekezi kampuni ya CANARAIL ya Canada. Hatua 

inayofuata ni  kumpata “Transaction Advisor” atakeyeshauri namna ya kupata 

wawekezaji kwa utaratibu wa kushirikisha sekta binafsi “PPP” unaendelea. 

 

i. Usafiri wa Treni Dar es Salaam 

Lengo la mradi huu ni kuboresha usafiri wa treni jijini Dar es Salaam. Katika mwaka 

2013/14, fedha zilitengwa kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu wa njia mpya ya 

reli jijini Dar es Salaam. Hadi Aprili, 2014 hatua iliyofikiwa ni kuanza taratibu za  

kumpata mtaalam mwelekezi kwa ajili ya kazi ya upembuzi yakinifu ambapo 

wazabuni wachache waliokidhi sifa za kufanya kazi hizo wamechaguliwa. 

 

B.  Barabara 

a. Barabara Kuu 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kujenga kilometa 495 kwa kiwango cha lami 

na kukarabati kilomita 190 za barabara kuu kwa kiwango cha lami. Kazi zilizofanyika 

hadi Aprili, 2014 ni kukamilisha ujenzi wa kilometa 600.17 za barabara kuu kwa 

kiwango cha lami sawa na asilimia 121 ya lengo la kilometa 495 kwa mwaka 
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2013/14 na kukamilisha ukarabati wa kilometa 193.5 za barabara kuu kwa kiwango 

cha lami sawa na asilimia 102 ya lengo la kilomita 190. 

 

b. Barabara Zenye Kufungua Fursa Kiuchumi  

Katika mwaka 2013/14, miongoni mwa barabara zilizokusudiwa kujengwa na 

kukarabatiwa zipo katika maeneo maalum ya kufungulia ukuaji wa uchumi ambazo 

ni:-  

i. Kidatu – Ifakara – Lupilo – Malinyi – Londo – Lumecha / Songea (km 

396)  

Lengo la mradi huu ni kujenga barabara hii kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 

2013/14 Serikali ilipanga kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa 

barabara hii. Hadi Aprili, 2014 taratibu za kumpata Mhandisi Mshauri zimekamilika na 

rasimu ya mkataba imeandaliwa na kuwasilishwa Benki ya Maendeleo ya Afrika kwa 

ajili ya kupata kibali. Mradi huu unagharamiwa na Benki hiyo kwa kushirikiana na 

Serikali ya Tanzania. 

 

ii. Barabara ya Sumbawanga – Mpanda – Nyakanazi (km 829) 

Katika mwaka 2013/14 Serikali ilipanga kuendelea na ujenzi wa barabara hii kiwango 

cha lami. Lengo ni kujenga barabara hii katika sehemu nne za utekelezaji ambazo ni: 

Sumbawanga – Kanazi (km 75), Kanazi – Kizi – Kibaoni (km 76.6), Sitalike –Mpanda 

(km 36.9) na Mpanda – Uvinza - Nyakanazi (km 582.4). Hadi kufikia April, 2014, kazi 

zilizofanyika katika barabara ya Sumbawanga – Kanazi ni kusafisha barabara km 45, 

kujenga tuta la barabara km 34.8, kujenga tabaka la chini la msingi km 27.5, 

kujenga tabaka la juu la msingi km 25 na tabaka la lami km 25. Utekekelezaji wa 

barabara hii umefikia asilimia 47. Kazi zilizofanyika kwa barabara ya Kanazi – Kibaoni 

ni kusafisha barabara km 76.6, kujenga tuta la barabara km 25, kujenga tabaka la 

chini la msingi km 2, kujenga tabaka la juu la msingi km 0.5. Utekelezaji wa 

barabara hii umefikia asilimia 35. Kwa upande wa barabara ya Sitalike – Mpanda kazi 

zilizofanyika ni kujenga tuta la barabara km 12, na kujenga tabaka la kwanza la 

msingi km 8. Utekelezaji wa barabara hii umefikia asilimia 35. Aidha, kwa barabara 

ya Mpanda – Uvinza (km 195.4), usanifu wa kina wa barabara hii umekamilika na 

ujenzi utafanyika kwa awamu kulingana na upatikanaji wa fedha ambapo awamu ya 

kwanza itahusisha ujenzi wa sehemu ya Mpanda – Mishamo (km 100). 

 

iii. Barabara ya Mbeya – Makongorosi – Rungwa-Itigi-Mkiwa (km 528) 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuendelea na ujenzi wa barabara hii 

kiwango cha lami katika sehemu nne za utekelezaji ambazo ni: Mbeya-Lwanjilo (km 

36), Lwanjilo-Chunya (km 36), kipande cha Chunya – Makongolo (km 43), na 

kukarabati barabara ya Makongolosi – Rungwa-Itigi - Mkiwa (km 413) kwa kiwango 

cha changarawe. Hadi kufikia April, 2014, kazi zilizofanyika katika barabara ya  

Mbeya – Lwanjilo ni kujenga tuta la barabara km 22.8 ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia  21;  kwa upande wa barabara ya Lwanjilo – Chunya kazi zilizofanyika ni 

kujenga tuta la barabara km 34.31, tabaka la msingi  km 25.75, na tabaka la juu km 

20.2. Utekelezaji umefikia asilimia 75. Aidha kwa barabara za Chunya – Makongorosi 



13 
 

na Makongorosi – Mkiwa, usanifu wa miradi hii umekamilika na ujenzi utafanyika 

kwa awamu kulingana na upatikanaji wa fedha.  

  

iv. Barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora (km 264.35) 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuendelea na kazi ya ujenzi  kiwango cha 

lami kwenye barabara hii katika sehemu tatu za utekelezaji ambazo ni: Manyoni – 

Itigi – Chaya (km 89.35), Chaya - Nyahua (km 90), na Nyahua – Tabora (km 85). 

Hadi kufikia Aprili, 2014, kazi zilizofanyika ni katika barabara ya Manyoni – Itigi – 

Chaya ni kujenga tuta la barabara  km 84, tabaka la chini  la msingi km 40, tabaka la 

juu la msingi  km 38.35 na tabaka la lami km 37.9. Utekelezaji wa barabara hii 

umefikia asilimia  49. Kwa upande wa barabara ya Tabora – Nyahua, kazi 

zilizotekelezwa ni kujenga tuta la barabara km 44.4, tabaka la msingi km 35.5, 

tabaka la juu km 35.3 na tabaka la lami km 31.5. Utekelezaji wa barabara hii 

umefikia asilimia 60. Kwa upande wa barabara ya Chaya - Nyahua, taratibu za 

kumpata Mhandisi Mshauri kwa ajili ya kufanya mapitio ya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina zinaendelea. Aidha, taarifa ya uchambuzi wa mapendekezo ya 

Kampuni zilizoomba kufanya kazi hii imewasilishwa Kuwait Fund kwa ajili ya kutoa 

kibali cha kuendelea na hatua ya kutangaza zabuni ya kumpata Mhandisi Mshauri. 

 

v. Barabara ya Tunduma – Sumbawanga (km 223.2) 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuendelea na kazi ya ujenzi  kiwango cha 

lami katika sehemu tatu za utekelezaji ambazo ni:- Tunduma – Ikana (km 63.7), 

Ikana – Laela (km 64.2), na Laela – Sumbawanga (km 93.3). Kazi zilizofanyika ni 

kukamilisha kwa barabara za Tunduma – Ikana na Ikana – Laela. Kwa barabara ya  

Laela – Sumbawanga, kazi zilizofanyika ni kujenga tuta la barabara  km 65.6, 

kujenga tabaka la chini la msingi km 62.7 kujenga tabaka la kwanza la la lami km 

57.8, na tabaka la pili la lami km 47.18. Kwa ujumla utekelezaji umefikia asilimia 

70.5. 

 

vi. Barabara ya Dodoma – Babati (km 251.4) 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuendelea na kazi ya ujenzi  kiwango cha 

lami kwenye barabara hii katika sehemu nne za utekelezaji ambazo ni:- Dodoma – 

Mayamaya (km 43.65), Mayamaya – Mela (km 99.35), Mela – Bonga (km 88.8) na 

Bonga – Babati (km 19.6): Hadi Aprili, 2014, kazi zilizofanyika ni kukamilika kwa 

ujenzi kwa barabara ya Bonga – Babati. Kwa upande wa barabara ya Dodoma – 

Mayamaya, kazi zilizofanyika ni kujenga tuta la barabara km 37.1, kujenga tabaka la 

kwanza  km 35, kujenga tabaka la juu km 34 na kujenga tabaka la lami km 34.13. 

Utekelezaji wa barabara hii umefikia asilimia 74. Aidha, katika barabara za 

Mayamaya – Mela  na Mela – Bonga, Mikataba ya ujenzi ilisainiwa tarehe 2 

Desemba, 2013 na wakandarasi wanaendelea na maandalizi  kwa ajili ya kuanza 

ujenzi. 
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vii. Barabara ya Iringa – Dodoma (km 259.8) 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuendelea na kazi ya ujenzi  kiwango cha 

lami kwenye barabara hii katika sehemu tatu za utekelezaji ambazo ni:-  Iringa – 

Migori km 95.1, Migori – Fufu km 93.8, na Fufu – Dodoma km 70.9. Hadi Aprili, 

2014, kazi zilizofanyika katika barabara ya Iringa – Migori ni kusafisha eneo la ujenzi, 

km 86, kujenga tuta la barabara km 85.9, kujenga tabaka la kwanza la msingi km 

83.1, kujenga tabaka la juu la msingi km 67.3, na tabaka la lami km 69.15. 

Utekelezaji wa barabara hii umefikia asilimia 75.  Kwa upande wa barabara ya Migori 

Fufu, kazi zilizotekelezwa ni  kusafisha eneo la ujenzi km 93.8,  kujenga tuta la 

barabara km 91.7,  kujenga tabaka la kwanza la msingi km 72.2, tatabaka labaka la 

juu  km 69.2 na ta km 69.2 na tabaka la lami km 68.2. Utekelezaji wa barabara hii 

umefikia asilimia 72. Aidha kwa barabara ya Fufu – Dodoma, kazi zilizofanyika ni 

kusafisha eneo la ujenzi km 70.9, kujenga tuta la barabara km 70.9, kujenga tabaka 

la kwanza la msingi km 70.9, tabalka la juu la msingi km 70.9 na tabaka la lami km 

68. Utekelezaji wa barabara hii umefikia asilimia 90. 

 

viii. Barabara ya Ndundu – Somanga (km 60) 

Katika mwaka 2013/14 Serikali ililenga kukamilisha ujenzi wa barabara hii. Hadi 

Aprili, 2014 maandalizi ya kuanza ujenzi yamekamilika. 

 

c. Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani  

Barabara zilizokusudiwa kujengwa na kukarabatiwa kwa kiwango cha lami ni zile 

zinazounganisha Tanzania na nchi jirani. Barabara hizo ni:- 

i. Barabara ya Arusha – Namanga (km 105): Barabara hii imekamilika kwa 

kiwango cha lami. Hata hivyo, kazi za nyongeza za ujenzi wa One Stop Border 

Post (OSBP) zilizoanza Desemba, 2011 zinaendelea kutekelezwa. Hadi  Aprili 

2014, kazi ya ujenzi wa kituo cha pamoja cha Forodha (OSBP) umefikia asilimia 

96.67; 

ii. Barabara ya Nyanguge – Musoma (km 165.5) na mchepuko wa 

Usagara – Kisesa (km 16) na Bulamba – Kisorya (km 51): Katika mwaka 

2013/14, Serikali ilipanga kuendelea na kazi ya ujenzi  kiwango cha lami 

kwenye Barabara hii katika sehemu tatu za utekelezaji ambazo ni:-  

Mwanza/Mara Boarder – Musoma km 85.5, Kisesa – Usagara km 16, na Nansio 

– Kisesa – Bunda (Kisorya – Bunda) km 51. Hadi Aprili, 2014, kazi zilizofanyika 

katika barabara ya Mara Boarder – Musoma ni kujenga tuta la barabara km 

83.5, kujenga tabaka la kwanza la msingi km 81.3, kujenga tabala la juu  la 

msingi  km 80 na kujenga tabaka la lami km 76.2. Utekelezaji wa barabara hii 

umefikia asilimia 89.  Kwa upande wa barabara ya Kisesa – Usagara kazi 

iliyofanyika ni kukamilisha km 10.18 za tuta la barabara.Utekelezaji umefikia 

asilimia 8. Aidha, kwa upande wa barabara ya Kisorya – Bulambwa maandalizi 

ya kuanza ujenzi yanaendelea; 

iii. Barabara ya Isaka – Lusahunga (km 242): Katika mwaka 2013/14, Serikali 

ilipanga kuendelea na kazi ya ujenzi  kiwango cha lami kwenye Barabara hii 

katika sehemu mbili za utekelezaji ambazo ni:-  Isaka – Ushirombo km 132, 



15 
 

Ushirombo – Lusahunga km 110. Hadi Aprili, 2014, kazi zilizofanyika ni 

kukamilisha ujenzi kwa barabara ya Isaka – Ushirombo na kujenga kilomita 

53.5 sawa na asilimia 49 kwa barabara ya Ushirombo – Lusahunga; 

iv. Barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 112): Katika 

mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuendelea na kazi ya ujenzi  kiwango cha lami 

kwenye Barabara hii. Hadi April, 2014,  kazi zilizofanyika ni kufanya usanifu wa 

kina km 100, kusafisha barabara km 80, kujenga tuta la barabara km 62, 

kujenga tabaka la msingi km 54, kujenga tabaka la juu km 36.8 na tabaka la 

lami km 32.8. Utekelezaji wa barabara hii umefikia asilimia 45; 

v. Barabara ya Arusha – Moshi – Holili pamoja na Arusha Bypass (km 

140): Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuanza kazi ya kupanua 

barabara kuwa njia nne kiwango cha lami kwa sehemu ya Sakina – Tengeru 

(km 14.1) na barabara ya mchepuko  (Arusha Bypass km 42.41). Hadi Aprili, 

2014, utekelezaji wa mradi huu haujaanza kwa kuwa maandalizi ya manunuzi  

kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huu hayajakamilika; na 

vi. Barabara ya Mbinga – Mbambabay (km 66): Katika mwaka 2013/14, 

Serikali ilipanga kukamilisha usanifu wa kina na kumpata mkandarasi wa ujenzi. 

Hadi Aprili, 2014, Usanifu wa kina wa barabara hii umekamilika. Hatua 

itakayofuata ni kumpata Mkandarasi wa ujenzi. Ujenzi utafanyika baada ya  

kupatikana fedha. 

 

d. Barabara za Mikoa 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kujenga barabara za mikoa na kuendelea na 

ukarabati ili kuboresha barabara zinazounganisha mikoa hapa nchini. Katika mwaka 

2013/14 kazi zilizopangwa kutekelezwa ni ukarabati wa km 867.6 kwa kiwango cha 

changarawe na ujenzi wa km 66.1 kwa kiwango cha lami. Hadi Aprili 2014, kazi 

zilizofanyika ni kukamilika ujenzi wa kilomita 59.25 za barabara kwa kiwango cha 

lami, na kukamilika ukarabati wa km 424.5 kiwango cha changarawe. 

 

e. Barabara za Kupunguza Msongamano Mijini 

Lengo la mradi huu ni kujenga, kufanya upanuzi na kukarabati barabara za jiji la Dar 

es Salaam ili kupunguza msongamano wa magari. Ujenzi wa barabara za kupunguza 

msongamano wa magari ulianza katika mwaka 2009/10. Barabara hizo ni Kawawa 

Roundabout - Msimbazi Valley - Jangwani/Twiga Junction (km 2.7), Ubungo Bus 

Terminal - Kigogo - Kawawa Roundabout (km 6.4), Jet Corner - Vituka - Devis (km 

10.3) na ujenzi wa mfereji wa Bungoni unaoanzia barabara ya Nyerere hadi Uhuru 

(Bungoni). Pamoja na miradi hiyo, barabara zingine zinazoendelea 

kujengwa/kuboreshwa kwa lengo la kupunguza msongamano katika jiji la Dar es 

Salaam ni ujenzi wa barabara za mabasi yaendayo haraka (Bus Rapid Transit 

Infrastructure) na vituo vyake, barabara ya Ubungo Maziwa – External(km 2.25) & 

Tabata Dampo - Kigogo (km 1.65), Mbezi (Morogoro Road) – Malamba Mawili – 

Kinyerezi - Banana (km 14), Tegeta Kibaoni – Wazo Hill - Goba - Mbezi Mwisho (km 

20), Tangi Bovu - Goba (km 9), Kimara Baruti – Msewe - Changanyikeni (km 2.6), 

Kimara – Kilungule - External Mandela Road (km 9),  Old Bagamoyo Road - Garden 
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Road (km 9.1) na Kibamba – Kisopwa (Kibamba – Mlonganzila Section – km 4.0). 

Hadi Aprili, 2014, hatua zilizofikiwa katika utekelezaji wa ujenzi wa barabara ni kama 

ifuatavyo:- 

i. Ubungo Bus Terminal – Mabibo – Kigogo Round about (km 6.4): Kazi ya ujenzi 

imekamilika, mradi upo katika kipindi cha uangalizi cha mwaka mmoja; 

ii. Kigogo Roundabout – Bonde la Msimbazi – Twiga/Msimbazi Junction (km 2.7): 

kazi zilizofanyika ni kusafisha tuta km 2.7, kujenga tuta la barabara km 2.6, 

tabaka la msingi km 2 na tabaka la juu la lami km 2. Utekelezaji umefikia  

asilimia 75; 

iii. Jet Corner – Vituka – Devis Corner (km 10.3): Mkandarasi amemaliza kazi na 

kukabidhi mradi tarehe 19 Septemba, 2013; 

iv. Tabata Dampo – Kigogo (km 1.65) na Ubungo Maziwa - External (km 2.25): 

Kazi za ujenzi kwa sehemu ya Tabata Dampo – Kigogo (km 1.65) zinaendelea  

na kukamilika kwa sehemu ya Ubungo Maziwa – External (km 2.25);  

v. Kuendelea na ujenzi wa mradi wa miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka 

(Bus Rapid Transit Infrastructure) na vituo vyake upo katika hatua mbalimbali 

za utekelezaji kama ifuatavyo:- 

 Package 1 – Ujenzi wa Barabara: Mradi unahusisha ujenzi wa barabara ya 

Morogoro yenye urefu wa km 15.8 kutoka Kimara hadi Kivukoni, Barabara 

ya Kawawa kutoka Magomeni hadi Morocco (km 3.4) na Barabara ya 

Msimbazi kutoka Fire hadi Kariakoo (km 1.7). Aidha, kuna vituo vya 

mabasi 27, vituo vikubwa (depots) vitatu na madaraja ya waenda kwa 

miguu matatu. Hadi Aprili, 2014, utekelezaji umefikia asilimia 65; 

 Package 2 - Ujenzi wa Karakana na Kituo cha Mabasi cha Ubungo: Mradi 

huu ulichelewa kuanza kutokana na kutopatikana kwa eneo la ujenzi hadi 

kusababisha mkataba kusitishwa. Hadi Aprili, 2014 Mhandisi Mshauri kwa 

ajili ya kufanya mapitio ya usanifu ameshaanza kazi; 

 Package 3 - Ujenzi wa Karakana (Depot) ya Jangwani: Hadi Aprili, 2014, 

maendeleo ya mradi yamefikia asilimia 70; 

 Package 4 - Ujenzi wa Kituo Kikuu cha Mabasi (Terminal) Kivukoni: Hadi 

Aprili, 2014, utekelezaji umefikia asilimia 95. Aidha, mkataba wa ujenzi 

umesitishwa Machi, 2014 kutokana na Mkandarasi kukiuka makubaliano ya 

mkataba na taratibu za kumpata Mkandarasi mwingine wa kumalizia kazi 

zilizobaki unaendelea; 

 Package 5 - Ujenzi wa Kituo Kikuu cha Mabasi (Terminal) Kariakoo: Mradi 

ulipangwa kutekelezwa kwa miezi 12. Kazi haikuweza kuanza kama 

ilivyopangwa kutokana na zuio la mahakama. Mazungumzo na Mkandarasi 

ya kuhuisha mkataba yalishindikana kwa hiyo zabuni zilitangazwa upya na 

kufunguliwa tarehe 30 Julai, 2013. Tathmini ya kumpata mkandarasi 

imekamilika na mkataba mpya ulisainiwa tarehe 27 Desemba, 2013.  

 Package 6 – Ujenzi wa Vituo vya Mlisho (Feeder Stations): Maendeleo ya 

kazi zilizotekelezwa kwa kila kituo ni kama ifuatavyo: Kituo cha Shekilango 

asilimia 25, kituo cha Magomeni Mapipa asilimia 30, kituo cha Kinondoni A 

asilimia 40, Kituo cha Mwinyijuma asilimia 25. Kituo cha fire na Urafiki 
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bado hakijaanza kutokana na kuchelewa kupata maeneo ya Ujenzi. 

Maendeleo ya mradi kwa ujumla ni asilimia 45; na 

 Package 7 – Mradi huu unahusisha kuhamisha miundombinu ya umeme 

kupisha ujenzi wa miundombinu ya barabara  na vituo vya mabasi 

yaendayo haraka jijini Dar es Salaam. Kazi hizi zimekamilika; 

vi. Mbezi (Morogoro Road) – Malambamawili – Kinyerezi - Banana (km 14): Mradi 

huu utatekelezwa kwa awamu kulingana na upatikaji wa fedha. Awamu ya 

kwanza ni kutoka Kinyerezi hadi Kifuru (km 4.0). Mkataba wa ujenzi 

umesainiwa na maandalizi ya kuanza ujenzi yanaendelea.  

vii. Tegeta Kibaoni - Wazo – Goba - Mbezi Mwisho (km 20): Barabara hii ni 

kiunganisho cha barabara ya pete (DSM Outer Ring Road) ambayo utekelezaji 

wake umepangwa kufanyika chini ya mpango wa Matokeo Makubwa Sasa 

(BRN). Mkataba wa ujenzi wa barabara hii umesainiwa na maandalizi ya kuanza 

ujenzi yanaendelea.  

viii. Tangi Bovu - Goba (km 9): Mkataba wa ujenzi umesainiwa na maandalizi ya 

kuanza ujenzi yanaendelea.  

ix. Kimara Baruti - Msewe (km 2.6): Mkataba wa ujenzi umesainiwa na maandalizi 

ya kuanza ujenzi yanaendelea.  

x. Kimara – Kilungule - External Mandela Road (km 9): Mradi huu unatekelezwa 

kwa awamu, ambapo awamu ya kwanza ni kutoka makutano ya barabara ya 

External na Mandela hadi Maji Chumvi (km 3.0). Mkataba wa ujenzi umesainiwa 

na maandalizi ya ujenzi yanaendelea. 

xi. Kibamba – Kisopwa (km 12.0): Mkataba wa ujenzi umesainiwa na kazi za ujenzi 

zinaendelea. 

 

f. Mradi wa Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro Expressway 

Lengo la barabara hii ni kupunguza msongamano  wa magari katika barabara hiyo 

inayounganisha jiji la Dar es Salaam na mikoa iliyoko kanda ya kati, kaskazini na 

kusini mwa Tanzania ili kuongeza ufanisi katika sekta ya uzalishaji na hatimaye 

kukuza uchumi wa nchi. Mradi huu utatekelezwa kwa njia ya ubia kati ya Serikali na 

sekta binafsi. Hadi Aprili, 2014, kazi zilizofanyika ni pamoja na kutoa tangazo la 

kualika kampuni kuonyesha nia (Expression of Interest) ya kushiriki  katika ujenzi wa 

barabara hii kwa utaratibu wa PPP ambapo kampuni 12 zimeonyesha kuwa na 

uwezo wa kujenga barabara hiyo. Aidha, maandalizi ya kumpata Mtaalam Mwelekezi 

(Transaction Advisor - TA)  atakayeishauri Serikali kuhusu utekelezaji wa mradi huu 

yanaendelea. 

  

g. Madaraja  

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuendelea kujenga madaraja makubwa ya 

Kirumi kwenye barabara ya Makutano – Sirari, daraja la Nangoo kwenye barabara ya 

Mingoyo – Masasi – Tunduru, daraja la Sibiti kwenye barabara ya Ulemo – Gumanga 

– Sibiti, daraja la Maligisu (Mwanza) kwenye barabara ya Bukwimba – Kadashi - 

Maligisu, daraja la Kilombero kwenye barabara ya Mikumi - Ifakara – Mahenge, 

daraja la Kavuu kwenye barabara ya Majimoto-Inyonga, daraja la Mbutu kwenye 
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barabara ya Igunga-Manonga, daraja la Ruhekei kwenye barabara ya Mbinga-

Mbamba Bay, daraja la Ruhuhu (Ruvuma) na ununuzi wa „Mabey Compact 

Emergency Bridges na Crane Lorry‟. Hadi Aprili, 2014, kazi zilizofanyika ni kama 

ifuatavyo:  

i. Daraja la Kirumi: Kazi za usanifu wa kina zimekamilika. Taratibu za 

kumpata Mhandisi Mshauri wa kupitia usanifu (review) na kusimamia kazi 

zinaendelea; 

ii. Daraja la Nangoo: Ujenzi wa daraja la  Nangoo umekamilika;  

iii. Daraja la Sibiti: Maendeleo ya kazi ya ujenzi yamefikia asilimia 21; 

iv. Daraja la Maligisu: Ujenzi wa Daraja hili umekamilika; 

v. Daraja la Mto Kilombero: Kazi zipo katika hatua za awali ambapo 

mkandarasi anaendelea na ujenzi wa daraja la muda kwa ajili ya kuvushia 

vifaa na vitendea kazi. Maendeleo ya kazi kwa ujumla ni asilimia 4.5; 

vi. Daraja la Kavuu: Ujenzi wa msingi na nguzo za daraja unaendelea. Aidha, 

ununuzi wa vyuma vya daraja (Mabey Bridge Parts) umekamilika; 

vii. Daraja la Mbutu: Kazi imefikia asilimia 96;  

viii. Ununuzi wa „Mabey Compact Emergency Bridge Parts na Crane Lorry‟. 

Ununuzi wa „Mabey Compact Emergency Bridge Parts‟ upo katika hatua za 

mwisho. Aidha, ununuzi wa „Crane Lorry‟ umekamilika; 

ix. Daraja la Ruhekei: Kazi ya ujenzi imekamilika;  

x. Daraja la Ruhuhu: Kazi ya usanifu kwa ajili ya ujenzi wa daraja inaendelea; 

na 

xi. Daraja la Momba: Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina  

inaendelea.  

 

h.  Vivuko na Maegesho ya Vivuko  

Katika mwaka 2013/14, Serikali iilipanga kujenga na kukarabati vivuko mbalimbali ili 

kuimarisha usafiri na usalama majini. Hadi Aprili, 2014, kazi zilizofanyika ni: 

kukamilisha ukarabati wa kivuko cha MV Chato,  kuendelea na ujenzi wa kivuko 

kipya huko Bangladesh kitakachotumika kati ya Dar es Salaam – Bagamoyo ambapo 

ujenzi utakamilika Mei 2014, kuendelea kukarabati vivuko vya MV Kome na Geita; 

kuendelea na taratibu za ununuzi kwa ajili ya ukarabati wa vivuko vya MV Magogoni 

na MV Kilombero. Kwa upande wa maegesho ya vivuko, kazi zilizofanyika ni: 

kukamilika kwa ujenzi wa maegesho kivuko cha Msangamkuu na Kilombero; 

kuendelea na ujenzi wa maegesho ya Kahunda na  Maisome; kuendelea na taratibu 

za manunuzi kwa ajili ya kuwapata makandarasi wa ujenzi wa maegesho ya vivuko 

vya Kilambo (Mtwara), Ukara (Mwanza), Ilagala, Bugolora (Mwanza) na maegesho 

ya vivuko vya Magogoni, Jangwani Beach na Rungwe Oceanic.  

 

C. Bandari 

a. Bandari ya Dar es Salaam 

Katika mwaka 2013/14, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kuboresha Bandari ya 

Dar es Salaam ili kuwa lango kuu la biashara kwa soko la ndani na kwa nchi jirani na 

kuongeza uwezo wa kuhudumia shehena kwa ufanisi. Katika kufanikisha hilo 
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Mamlaka imepanga kuboresha gati namba 1 hadi 7, ujenzi wa awamu ya pili ya 

ujenzi wa boya la mafuta (Farm -Tank), kuanza ujenzi  wa gati Na. 13 na 14, na 

kununua chelezo (floating dock). Hatua iliyofikia hadi Aprili, 2014 ni: kukamilika kwa 

kazi ya upembuzi yakinifu wa gati nambari 1 hadi 7; kukamilika kwa “Hydrographic” 

na “Topographic Survey” kwa ajili ya ujenzi wa gati namba 13 na 14; kukamilika kwa 

nyaraka za zabuni kwa ajili ya ununuzi wa chelezo na wazabuni waliokidhi vigezo 

wamewasilisha maandiko ya kina na uchambuzi unaendelea.  

 

b. Bandari Kavu ya Kisarawe, Pwani 

Mradi huu utaongeza uwezo wa bandari ya Dar es Salaam kupokea shehena ya 

mizigo na kupunguza msongamano ndani ya bandari na katika barabara za jiji la Dar 

es Salaam. Katika mwaka 2013/14, kazi zilizolengwa ni kukamilisha upembuzi 

yakinifu awamu ya pili; kuanza usanifu wa kina na kuandaa michoro; na kufanya 

uthamini wa  fidia kwa eneo la mradi lenye hekta 1,468. Hadi April, 2014 hatua 

iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa Mtaalamu Mshauri ambaye ni Kampuni ya Royal 

Haskoning ya Uholanzi na anatarajiwa kuanza kazi Julai, 2014. 

 

c. Bandari ya Mwambani - Tanga  

Katika mwaka 2013/2014 kazi zilizopangwa ni kukamilisha usanifu wa kina, kuandaa 

michoro, pamoja na kuendelea kutafuta wawekezaji. Hadi Aprili, 2014 hatua 

iliyofikiwa ni kutangazwa kwa zabuni kwa wawekezaji wenye nia ya kuendeleza 

mradi huu kwa njia ya “Design Build Finance” ambapo zabuni zinatarajiwa 

kufunguliwa tarehe 26 Juni, 2014.  

 

d. Bandari ya Mtwara 

Katika mwaka 2013/14, Mamlaka ya Bandari Tanzania imeendelea na hatua ya pili 

ya usanifu wa kina, kuandaa michoro kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu, kufanya 

tathmini ya fidia na taratibu za umiliki wa ardhi. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili, 2014 ni 

kutangazwa kwa zabuni kwa wawekezaji watakaoendeleza bandari hii kwa njia ya 

PPP na zabuni zitafunguliwa tarehe 26 Juni, 2014. 

 

e. Bandari ya Kigoma  

Katika mwaka 2013/14, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kuendelea na hatua 

ya usanifu wa kina na kuandaa michoro kwa ajili ya upanuzi wa bandari ya Kigoma. 

Hadi Aprili, 2014 hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni kukamilika kwa kazi ya uthamini 

wa mali eneo la Kibirizi lenye hekta 10 kwa ajili ya upanuzi wa bandari ambapo fidia 

inatarajiwa kulipwa kabla ya mwisho wa Juni, 2014. Aidha,  kazi ya uthamini wa mali 

imekamilika kwa eneo la Katosho lenye hekta 80 kwa ajili ya kujenga bandari kavu.  

 

f. Bandari ya  Mbegani - Bagamoyo 

Katika mwaka 2013/14, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kuendelea na  

uthamini wa mali na kulipa fidia, kufanya usanifu wa kina na kuandaa michoro kwa 

ajili ya ujenzi wa bandari ya Mbegani na kuendelea kushirikiana na wawekezaji 

wenye nia ya kuwekeza katika bandari hiyo. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili, 2014 
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kusainiwa kwa makubaliano ya kuendeleza mradi (Implementation Agreement) kati 

ya Serikali na Kampuni ya China Merchants Holdings International Limited  (CMHI). 

Kazi ya tathmini ya mali zilizo kwenye eneo husika itakamilika Juni, 2014 na malipo 

ya fidia yatafanyika katika mwaka wa fedha 2014/2015. 

 

D. Nishati 

 

a. Bomba la Gesi (Mtwara - Dar es Salaam)  

Katika mwaka 2013/14,  ujenzi wa bomba la gesi  lenye urefu wa km 542 na kipenyo 

cha inchi 36 kutoka Mnazi bay (Mtwara) na Songosongo (Lindi) hadi Dar es Salaam 

uliendelea kutekelezwa. Kazi zilizofanyika hadi Aprili, 2014 ni: kukamilisha upokeaji 

wa mabomba ya gesi ambapo mabomba yote yamewasili nchini kwa ajili ya ujenzi 

wa mradi wenye urefu wa kilomita 542. Aidha, ufukiaji wa mabomba hayo 

umekamilika kwa  umbali wa kilomita 182, sawa na asilimia 34. Vilevile, ujenzi wa 

bomba la baharini lenye urefu wa kilomita 25.6 umekamilika kwa asilimia 100. Kwa 

ujumla ujenzi wa Bomba la gesi asilia umekamilika kwa asilimia 78. Vilevile  

maandalizi maandalizi ya kufunga mitambo ya gesi asilia yamekamilika kwa asilimia 

45. 

 

b. Mtambo wa Kufua Umeme Kinyerezi I (MW 150)  

Katika mwaka 2013/14, mradi ulikuwa na lengo  la: kujenga majengo ya mitambo; 

kujenga kituo cha kupoozea umeme na miundombinu yake; ununuzi, usafirishaji na 

ufungaji wa mitambo pamoja na vifaa vitakavyotumika katika uzalishaji wa umeme. 

Kazi zilizofanyika mwaka 2013/14 ni: kuwasili kwa mitambo miwili yenye jumla ya 

MW 75 kati ya manne (4) kutoka Texas, Marekani na kupelekwa katika eneo la 

mradi; kukamilika kwa ujenzi wa misingi ya kufungia majenereta na matanki mawili 

(2) ya kuhifadhia mafuta kwa matumizi ya dharura; na kuendelea na ujenzi wa 

majengo ya utawala, karakana na miundombinu ya barabara na maji ndani ya eneo 

la mradi.  

 

c. Mtambo wa Kufua Umeme Kinyerezi II (MW 240)  

Katika mwaka 2013/14, malengo katika mradi huu yalikuwa ni: kukamilisha nyaraka 

za miradi ikiwemo mikataba ya mikopo kati ya Serikali na Wafadhili. Serikali 

imeendelea na juhudi za kutafuta fedha kwa ajili ya kutekeleza mradi huu. Katika 

kipindi cha mwaka 2013/14 kazi zilizofanyika ni pamoja na: kukamilisha majadiliano 

ya mkopo wa asilimia 85 ya gharama ya mradi kati ya Serikali na Benki za Sumitomo 

Mitsui Banking Corporation (SMBC) na  Japan Bank of International Cooperation 

(JBIC) za Japani; na  kuidhinishwa kwa mkopo wa asilimia 15 ya gharama ya mradi 

kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika Kusini (DBSA). Gharama ya mradi ni Dola za 

Marekani milioni 344 sawa na shilingi bilioni 564. 

 

d. Mradi wa Makaa ya Mawe Kiwira (MW 200) 

Katika mwaka 2013/14, malengo ya mradi huu yalikuwa ni kulipa madeni yote na 

kuendelea na taratibu za kupata mwekezaji.  Katika kipindi hicho, kazi zilizofanyika ni 
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kukamilisha malipo ya madeni kwa asilimia 100 ambapo Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

NSSF na Benki ya CRDB walilipwa madai yao yote. Kwa sasa Serikali imekamilisha 

taratibu za kurejesha mgodi kwa asilimia 100 Serikalini kutoka Kampuni ya 

TanPower Resource Ltd. Aidha taarifa za kitaalamu za utafiti, upembuzi yakinifu na 

mazingira zilizofanyika miaka ya nyuma zilipitiwa upya. Serikali imeendelea  na 

taratibu za kuandaa nyaraka za kumpata mwekezaji wa kuendeleza mradi wa makaa 

ya mawe Kiwira unaojumuisha mgodi, mitambo ya kufua umeme wa MW 200 na njia 

ya usafirishaji umeme umbali wa kilomita 100 kutoka eneo la mradi hadi Mbeya. 

 

e. Umeme wa Msongo kV 220  Makambako - Songea 

Katika mwaka 2013/14,  Serikali ilipanga: kufanya uthamini wa mali zilizoko ndani ya 

njia kuu ya kusafirishia umeme, na kulipa fidia; kusafisha njia kuu ya umeme 

(220kV) yenye umbali wa kilomita 250, kuanza maandalizi ya ujenzi wa kilomita 900 

za njia za usambazaji umeme wa msongo wa kV 33 pamoja na maeneo ya kujengea 

vituo viwili vya kupoozea umeme wa msongo wa kV 220/33 eneo la Madaba na 

Songea. Katika kipindi cha mwaka 2013/14 kazi zilizofanyika ni pamoja na: 

kusainiwa kwa mkataba Januari 2014 kati ya TANESCO na Kampuni ya Isolux ya 

Hispania kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kusambaza umeme na kuunganisha 

wateja; kukamilisha uchambuzi wa zabuni kwa ajili ya ujenzi wa njia ya usafirishaji 

umeme kutoka Makambako – Songea na kuwasilisha maombi ya no objection Shirika 

la Maendeleo la Sweden (SIDA). Aidha,  ulipaji fidia kwa watakaopisha mradi katika 

maeneo ya Mkoa wa Ruvuma umekamilika kwa asilimia 95 na uhakiki wa malipo kwa 

Mkoa wa Njombe unaendelea. 

 

f. Umeme wa Msongo wa kV 400  Iringa - Shinyanga  

Mradi huu unahusika na ujenzi wa kilomita 670 wa njia ya umeme wa msongo wa kV 

400 kutoka Iringa- Shinyanga na ujenzi wa vituo vikuu vya kupoozea umeme (kV 

400/220/33) wa gridi na njia za usambazaji umeme katika miji ya Iringa, Dodoma, 

Singida na Shinyanga.  Hadi Mei, 2014, kazi zilizofanyika ni pamoja na: kupatikana 

kwa wakandarasi wa mradi ambapo mikataba ilisainiwa rasmi Novemba 2013 kati ya 

TANESCO na Kampuni za KEC International Limited na Jyoti Structures Limited za 

India na kukamilika kwa ulipaji wa fidia kwa maeneo yaliyosalia kwenye Wilaya za 

Igunga, Kishapu na Shinyanga. Vilevile kazi za upimaji (detailed survey), 

utayarishaji, usanifu na uidhinishaji wa michoro zinaendelea. 

 

g. Umeme wa Msongo wa kV 400  (North – West Grid) 

Mradi huu unahusika na ujenzi wa njia ya umeme kutoka Mbeya – Sumbawanga – 

Mpanda - Kigoma – Nyakanazi yenye urefu wa kilomita 1,148. Awamu ya kwanza ya 

mradi huu inahusika na ujenzi wa njia ya umeme wa msongo wa kV 400 yenye urefu 

wa kilomita 340 kutoka Mbeya hadi Sumbawanga, na vituo vikubwa vipya vya 

kupoozea umeme vya Mbeya (sehemu ya Uyole) na Sumbawanga.  

 

Kazi zilizofanyika kwa mwaka 2013/14 ni pamoja na:  kukamilika kwa kazi ya kupitia 

upya Taarifa ya Tathmini ya Athari za Kimazingira na Kijamii (ESIA) iliyofanyika 
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Oktoba, 2013; kuboresha upembuzi yakinifu wa awali kutoka kV 220 kwenda kV 

400; na upimaji wa mkuza kwa ajili ya njia ya umeme na kuandaa tathmini ya fidia 

ya mali kwa awamu ya kwanza ya mradi. 

 

h. Miradi ya Umeme Vijijini 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kuendelea kusambaza umeme vijijini kupitia 
TANESCO na Wakala wa Nishati Vijijini (REA). Pamoja na juhudi nyingine, Serikali 
ilitekeleza Awamu ya Kwanza ya Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme Vijijini 
uliokuwa na miradi midogo 41 katika mikoa 16 ya Tanzania Bara ambayo ni Arusha, 
Dodoma, Kagera, Kigoma, Kilimanjaro, Manyara, Mara, Mbeya, Morogoro, Mwanza, 
Pwani, Rukwa, Shinyanga, Singida, Tabora na Tanga. Hadi Aprili, 2014, jumla ya 
wateja wapya 138,931 waliunganishwa umeme sawa na asilimia 92.62 ya lengo la 
wateja wapya 150,000 kwa mwaka. Vilevile, REA imesaini mikataba 35 na 
wakandarasi 16 wa kutekeleza Awamu ya Pili ya Mradi Kabambe wa Usambazaji 
Umeme Vijijini katika mikoa mbalimbali Tanzania Bara.   
 

i.  Mradi wa Makaa ya Mawe Mchuchuma - Njombe 

Katika mwaka 2013/14, malengo ya mradi huu yalikuwa ni kukamilisha tathmini ya 

athari za mazingira na kulipa fidia kwa wananchi waish io eneo la mradi. Hadi Machi, 

2014 kazi iliyofanyika ni kukamilisha utafiti juu ya athari za mazingira na kijamii, 

kuanza majadiliano na TANESCO juu ya uuzaji wa umeme, na kuomba leseni ya 

kuchimba madini. Mradi huu utakapokamilika unatarajiwa kuzalisha umeme 

megawati 600, ambapo megawati 300 zitatumika katika mradi wa chuma Liganga, 

na megawati 300 zitaingizwa kwenye Gridi ya Taifa.  

 

j. Mradi wa Makaa ya Mawe Ngaka – Ruvuma 

Mradi wa makaa ya mawe Ngaka unatekelezwa na TANCOAL ambayo ni kampuni ya 

ubia kati ya Serikali ya Tanzania na kampuni ya Intra Energy ya Australia. Lengo la 

mradi huu ni kufua umeme wa MW 200 katika awamu ya kwanza. Umeme 

utaingizwa kwenye gridi ya Taifa baada ya kukamilika kwa njia ya usafirishaji 

umeme ya Makambako – Songea yenye msongo wa kV 220. Hadi Machi, 2014 

majadiliano kati ya TANESCO na Kampuni ya TANCOAL yameendelea kufanyika 

kuhusu mauzo ya umeme wa MW 200 unaotarajiwa kufuliwa. 

 

E. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

a. Anuani za Makazi na Misimbo ya Posta 

Katika mwaka 2013/14, kazi zilizopangwa kufanyika ni: kuelimisha umma kuhusu 

mfumo mpya wa Anuani za Makazi na Misimbo ya Posta; kuhamasisha taasisi, 

makampuni mbalimbali ya kitaifa na kimataifa kuchangia katika utekelezaji wa mradi 

huu; na kuwezesha utekelezaji katika mikoa ya Arusha na Dar es Salaam. Hatua ya 

utekelezaji iliyofikiwa hadi Machi 2014 ni pamoja na: mwongozo wa uwekaji majina 

ya mitaa na uwekaji namba za nyumba pamoja na mpango wa utekelezaji  kwa  

mkoa  wa Dar es Salaam  umekamilishwa na kuanza kutekelezwa; majina ya mitaa 

katika  kata kumi zilizochaguliwa kwa ajili ya kuanza  utekelezaji  katika manispaa za 

Ilala, Temeke na Kinondoni (5-Ilala, 3-Kinondoni na 2-Temeke) yameainishwa  na 
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utekelezaji  umeanza Desemba, 2013 ambapo utekelezaji utaendelea  katika kata 

thelathini kwa lengo la kukamiliisha  kata  arobaini ifikapo mwezi  Juni 2014; 

kubandika  vibao  vya anwani za makazi na Misimbo ya Posta  katika ofisi  arobaini 

(40) za Wizara na baadhi ya taasisi za Serikali zilizoko jijini Dar es Salaam; na 

mwongozo wa Anuani za Makazi  na Misimbo ya Posta  unaandaliwa ili kuwezesha  

uendeshaji wa mpango huu utakapokamilika.  

 

b. Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano  

Katika mwaka 2013/14, shughuli zilizopangwa kufanyika ni pamoja na kujenga 

awamu ya III sehemu ya kwanza inayohusu kupanua mkongo kwa baadhi ya 

maeneo ambayo hayakufanifikiwa katika awamu ya I na ya II; kujenga vituo vya 

kumbukumbu Dar es Salaam, Dodoma na Zanzibar; kujenga „IP Network‟ 

itakayoongeza uwezo wa mkongo katika kumfikia mtumiaji wa mwisho; na kufanya 

tathimini ya kimazingira.  Hadi Machi 2014,  hatua iliyofikiwa ni: kuwasilishwa kwa 

mkandarasi makabrasha yenye kuonesha mahitaji ya namna ambavyo mradi wa 

awamu ya III sehemu ya kwanza unavyotakiwa kutekelezwa ambapo 

kinachosubiriwa sasa ni mkandarasi kuwasilisha makabrasha ya usanifu; kufanyika 

kwa tathimini ya kimazingira ya awali ya Awamu ya III; na kujengwa jumla ya km 91 

za mkongo katika mji wa Dar es Salaam ambazo zimeanza kutumika katika kutoa 

huduma. Aidha, tayari vibali vya ujenzi vimepatikana katika miji ya Morogoro, 

Arusha, Mwanza na Dodoma. 

  

c. Maendeleo ya TEHAMA (ICT Development) 

Katika mwaka 2013/14, kazi zilizopangwa kufanyika ni: kuongeza vifaa kwenye vituo 

vya mawasiliano vya Ludewa na Isaka; kuendelea kusaidia uwekaji wa mtandao wa 

kompyuta kwenye vituo vitano  vitakavyokidhi vigezo vilivyowekwa na Wizara na 

kuviunganisha katika mtandao; kutoa mafunzo kwa waratibu wa vituo vya 

mawasiliano ili kuwaongezea uwezo wa kuviendesha pamoja na kubadilishana 

uzoefu na maarifa ya kuendeleza vituo hivyo; kuelimisha umma juu ya umuhimu wa 

vituo vya mawasiliano; na kuratibu na kuwezesha uendelezaji wa mradi wa PAN- 

African e-network ikiwemo afya mtandao. Hatua ya utekelezaji hadi Machi 2014, ni:- 

kukamilika kwa mwongozo wenye kuelekeza mfumo wa uanzishaji, usimamiaji, 

uendeshaji na uendelezaji wa vituo vya mawasiliano nchini umekamilika Februari, 

2014; na kuandaliwa kwa rasimu ya andiko jipya la mradi wa maendeleo ya 

TEHAMA.  

 

d. Maeneo Maalum ya TEHAMA 

Katika mwaka 2013/14 Serikali ilipanga kuanza ujenzi wa miundombinu wezeshi 

ikiwemo high connectivity facility, barabara, maji na umeme katika kijiji hicho cha 

kisasa cha mawasiliano ambacho kitachangia sana kuleta makampuni makubwa ya 

kimataifa kuwekeza na hatimaye kuweza kukuza uchumi unaongozwa  na maarifa. 

Hatua ya utekelezaji hadi Machi 2014 ni pamoja na kupatikana kwa eneo lenye ekari 

438 kwa ajili ya kuanzisha Kijiji Mahiri cha TEHAMA (Smart ICT Village) Bagamoyo, 

Pwani. Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia ipo katika hatua za mwisho za 
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kusaini mkataba wa makubaliano (MoU) na Mamlaka ya Uwekezaji (EPZA) kwa ajili 

ya umiliki wa eneo hili.  

 

F. Maji Safi na Maji-taka 

 

a. Mradi wa Maji wa Ruvu Chini - Pwani 

Mradi huo ulilenga kukamilisha upanuzi wa mtambo wa kusafisha maji katika eneo la 

mradi; kukamilisha ujenzi wa bomba kuu kutoka Ruvu chini hadi matanki yaliyopo 

maeneo ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam; na kuendelea na ujenzi wa kingo za mto 

Ruvu katika eneo la Kidogozero. Katika mwaka 2013/2014 kazi zilizotekelezwa hadi 

kufikia Machi, 2014 ni: Ujenzi wa mtambo wa kusafisha maji katika eneo la mradi 

umekamilika; utandazaji wa mabomba kutoka Bagamoyo hadi Dar es Salaam 

ambapo kilomita 35.16 zimekamilika kati ya kilomita 55.93 za mradi wote sawa na 

asilimia 62.87. Mradi wa ulazaji bomba kuu unatarajiwa kukamilika Mei 2014. Aidha, 

kazi ya ujenzi wa kingo za mto Ruvu katika eneo la Kidogozero ulikamilika Novemba, 

2013 na umekabidhiwa kwa DAWASA  na kwa sasa mkandarasi yuko kwenye kipindi 

cha uangalizi. Mradi huu utaongeza uwezo wa sasa wa mita za ujazo 182,000 hadi 

mita za ujazo 272,000 kwa siku ili kukidhi mahitaji ya maji hadi mwaka 2032. 

 

b. Mradi wa Maji Ruvu Juu - Pwani  

Katika mwaka 2013/14 mradi ulilenga kupata msimamizi na mkandarasi wa ujenzi 

kwa ajili ya upanuzi wa mtambo wa kusafisha maji na ujenzi wa njia ya kusafirisha 

maji kutoka Ruvu Juu hadi Kimara, Dar es Salaam. Hadi Aprili, 2014  kwa upande wa 

upanuzi wa mtambo wa Ruvu Juu  hatua iliyofikiwa ni usainiwaji wa mkataba na 

Kampuni ya VA-TECH WABAG kwa ajili ya kufanya kazi za survey na utafiti wa 

udongo. Aidha, mkataba kwa ajili ya ujenzi wa bomba umesainiwa baina ya Serikali 

na kampuni ya Megha Engineering and Infrastructural Ltd Januari, 2014 na 

amekamilisha utafiti wa udongo na uchunguzi wa awali wa matanki ya Kibamba na 

Kimara. Kazi hii inasimamiwa na  Kampuni ya WAPCOs Limited ya India. Mradi huu 

utaongeza uwezo wa sasa wa lita za ujazo 82,000 hadi lita za ujazo 196,000 kwa 

siku ili kukabiliana na ukuaji kasi wa miji ya Mlandizi na  Kibaha  pamoja na  jiji la 

Dar es Salaam. 

 

c. Ujenzi wa Bwawa la Kidunda - Morogoro 

Katika ujenzi wa bwawa la Kidunda, shughuli zilizopangwa kufanyika ni kulipa fidia 

na ujenzi wa barabara yenye urefu wa kilomita 76  kutoka Ngerengere hadi bwawa 

la Kidunda. Hadi Machi 2014, kazi zilizofanyika ni: Kukamilika kwa taarifa ya athari za 

kimazingira na kijamii (ESIA) zitakazotokana na ujenzi wa barabara kuelekea eneo la 

mradi; na usanifu wa bwawa umekamilika na vitabu vya zabuni vimeandaliwa kwa 

ajili ya kumpata mkandarasi na ujenzi wa barabara ya Kidunda - Ngerengere ambao 

utaanza baada ya ulipaji wa fidia kwa watakaoathirika na mradi. 

 

d. Mradi wa Visima Virefu vya Kimbiji, Dar es Salaam na Mpera, Pwani  

Mradi huu ulilenga kuchimba visima virefu vya Kimbiji katika eneo la Kigamboni (Dar 
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es Salam) na Mpera eneo la Kisarawe (Pwani) ambao unahusisha uchimbaji wa 

visima 20 vya uzalishaji na visima vinane (8) vya kubaini mwenendo wa rasilimali za 

maji chini ya ardhi na unatarajia kuongeza upatikanaji maji katika jiji la Dar es 

Salaam kwa kuzalisha mita za ujazo 390,000. Hadi Machi, 2014, mkandarasi 

ameanza kazi ya uchimbaji wa visima virefu vinane (8) vya uchunguzi wa mwenendo 

wa maji chini ya ardhi anaendelea na uchimbaji na amechimba kisima kipya ili 

kufidia kisima cha eneo la Mwasomba kilichoharibika. Kazi ya majaribio ya wingi wa 

maji katika kisima hicho pamoja na kupima ubora wa maji imekamilika. Vilevile, 

mkandarasi ameanza kuchimba kisima cha pili eneo la Mkuranga na hadi sasa 

amechimba mita 200 kati ya mita 600. Maandalizi ya kuanza kuchimba kisima cha 

tatu katika eneo la Kibada yameanza. Aidha, ulipaji wa fidia kwenye eneo la mita 60 

kuzunguka kila kisima katika maeneo ya Kimbiji na Mpera umekamilika. Vilevile, 

taratibu za uthamini katika maeneo ya ujenzi wa njia za mabomba na barabara 

kwenda kwenye visima zimeanza.  

 

e. Mradi wa Maji Same - Mwanga - Korogwe 

Katika mwaka 2013/2014 mradi huu unatekelezwa katika awamu mbili, ambapo 

awamu ya kwanza inalenga kukamilisha mtambo wa kusukuma maji, ujenzi wa 

miundombinu katika chanzo cha maji ya bwawa la Nyumba ya Mungu, mtambo wa 

kusafisha maji, ujenzi wa njia ya umeme, ulazaji wa bomba kuu na mabomba ya 

kusambaza maji na ujenzi wa tanki kuu la kuhifadhi maji kwa ushirikiano kati ya 

Serikali, BADEA na Mfuko wa Maendeleo wa Nchi zinazozalisha Mafuta. Mradi huo 

utakapokamilika utahudumia wananchi 122,000 wa miji hiyo pamoja na vijiji 38 

vilivyopo katika Wilaya za Same, Mwanga na Korogwe. Hadi Machi 2014, Mtaalam 

Mshauri amekamilisha usanifu wa mradi kutoka kwenye chanzo hadi miji ya Same na 

Mwanga na taratibu za kuwapata wakandarasi wa ujenzi wa miundombinu ya maji 

zinaendelea. 

 

f. Miradi ya Maji Vijijini  

Katika mwaka 2013/2014, mradi wa vijiji kumi (10) katika kila Halmashauri 

umelenga kujenga miundombinu ya miradi ya maji 1,473 katika vijiji 1,555 na 

kujenga vituo 32,274 vya kuchotea maji ili kuwanufaisha jumla ya wananchi 

8,068,500. Miradi 763 kwa ajili ya vijiji 830 itajengwa kwenye Halmashauri 167 kati 

ya Halmashauri 168. Kutokana na msukumo wa ufuatiliaji unaotokana na programu 

ya Matokeo Makubwa Sasa (BRN) hadi Aprili 2014, ujenzi wa miradi ya maji 228 

kwenye jumla ya vijiji 243 katika Halmashauri 98 imekamilika ambapo jumla ya vituo 

10,560 vya kuchotea maji vimejengwa na watu 2,640,000 wanapata huduma ya 

maji. Aidha, jumuiya za watumia maji (COWSCO‟s) 373 zimeundwa na kuanza kutoa 

huduma vijijini. Ujenzi wa miundombinu ya miradi ya maji 538 na vituo vya kuchotea 

maji 9,630 inaendelea kujengwa kwenye vijiji 587 ambayo inauwezo wa kuhudumia 

jumla ya watu 2,40,500. Mikataba ya ujenzi wa miradi 707 kwa ajili ya vijiji 725 

itakayokuwa na vituo 13,050 vyenye uwezo wa kuhudumia watu 3,262,500 

imesainiwa.  

 



26 
 

g. Upanuzi wa Mradi wa Maji  Ziwa Victoria – Shinyanga – Kahama   

Katika mwaka 2013/14, lengo la mradi lilikuwa ni kuongeza usambazaji maji katika 

wilaya za Nzega, Igunga na Tabora pamoja na miji midogo ya Isaka, Kagongwa na 

Tinde. Hadi Aprili, 2014, kwa upande wa ujenzi wa miundombinu ya majisafi  kutoka 

bomba kuu la Ziwa Victoria  kwenda miji ya Nzega, Igunga na Tabora Wizara ya Maji 

imeandaa mkataba wa kumpata Mtaalam Mshauri wa kufanya usanifu na 

kuuwasilisha Serikalini kwa ajili ya kupatiwa kibali cha kusainiwa.  Aidha, mradi wa 

kupeleka maji katika miji midogo ya Isaka, Kagongwa na Tinde taratibu za kumpata 

Mtaalam Mshauri wa kusanifu mradi huu zinaendelea. 

 

h. Miradi ya Maji ya Kitaifa 

Serikali katika mwaka 2013/14 ililenga kukarabati miundombinu ya maji katika miradi 

mikubwa saba ya Kitaifa ili kuongeza ufanisi wake. Hadi Machi 2014, Serikali 

imeendelea kuboresha huduma za maji kwa kununua pampu, mabomba, kukarabati 

miundombinu ya maji  na kugharamia malipo ya umeme kwa ajili ya kuendeshea 

mitambo katika miradi ya Maji ya Kitaifa. Miradi hiyo ni  Makonde (Mtwara), 

Wanging‟ombe (Njombe), Kahama-Shinyanga (Shinyanga), na Maswa (Simiyu), 

Chalinze (Pwani), Mugango-Kiabakari (Mara), na  Handeni Trunk Main (Tanga).  

 

2.2.2 Kilimo 

 

a. Kilimo cha Miwa 

Katika mwaka 2013/14, kazi zilizopangwa ni kupata ardhi kwa ajili ya uwekezaji 

katika kilimo cha miwa kwenye mabonde ya Wami, Ruvu, Rufiji, Kagera, Kilombero 

na Malagarasi; kuandaa mpango wa kina wa matumizi bora ya ardhi katika eneo la 

Ukanda wa Kilimo Kusini mwa Tanzania - SAGCOT na kupima ardhi kwa ajili ya 

uwekezaji. Hadi Machi 2014, utekelezaji ni pamoja na: kuhakikiwa kwa jumla ya 

hekta 254,675 ambapo mashamba mawili yenye jumla ya hekta 85,000 yalipata hati 

miliki katika bonde la Ruvu eneo la Bagamoyo (hekta 22,000) na Mkulazi Rufiji 

(hekta 63,000); kukamilika kwa mipango  ya kina ya matumizi bora ya ardhi katika 

vijiji vya wilaya za Kilombero na Rufiji na taratibu za kutangaza Mpango wa matumizi 

ya ardhi ya kijiji katika gazeti la Serikali kwa mashamba ya Tawi hekta 9,365.59 na 

Muhoro hekta 3,915.85 zinaendelea. Aidha, katika eneo la Mkongo jumla ya hekta 

5,510.89 zimepatikana kwa ajili ya uwekezaji ambapo kampuni ya Frontline 

Development Partners imeonesha nia ya kuwekeza katika eneo hilo. 

 

Wawekezaji wengine waliopatikana kwa baadhi ya mashamba ni: Kampuni ya 

Agroforestry (Muhoro Rufiji- hekta 3,915.85); na Rufiji Sugar (Tawi - hekta 

9,365.59) pamoja na Ecoenergy (bonde la Ruvu - hekta 22,000) ambapo taratibu za 

mwanzo za uwekezaji ikiwa ni pamoja na kupatikana kwa hati miliki zinaendelea. 

Kampuni ya Ecoenergy inakamilisha mazungumzo na TANESCO juu ya mkataba wa 

mauziano ya umeme na  kilimo cha miwa kimeanza Machi, 2014.  
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Kwa upande wa bonde la Malagarasi, mashamba mawili yamepatikana katika 

maeneo ya Kasulu Hekta 47,000 na Kibondo Hekta 25,000 ambapo Kampuni ya 

Kigoma Sugar imeonesha nia ya kuwekeza katika eneo la Kasulu. Aidha, taratibu 

muhimu za kuhaulisha eneo la Kasulu kutoka ardhi ya kijiji kuwa ardhi kwa ajili ya 

uwekezaji zinaendelea. 

 

b. Miradi ya Ukanda wa SAGCOT 

Miradi ya Kilimo ya umwagiliaji katika ukanda wa Kusini mwa Tanzania (SAGCOT) 

iliyotekelezwa ni pamoja na:- 

i. Mradi wa Umwagiliaji Lupiro, Ulanga -Morogoro (Hekta 4,000): Eneo 

la umwagiliaji la Lupiro lenye jumla ya hekta 4,000 linafaa kwa kilimo cha 

umwagiliaji wa mpunga. Katika mwaka 2013/14 malengo ya mradi yalikuwa ni 

pamoja na kukamilisha kazi ya upembuzi yakinifu; usanifu na kuanza ujenzi. 

Hadi Machi 2014, kazi mafanikio yaliyofikiwa ni pamoja na kukamilika kwa 

kazi ya upembuzi yakinifu. Aidha, kazi ya usanifu inayotekelezwa na 

wahandisi kutoka Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika imekamilika kwa 

asilimia 45.   

ii. Mradi wa Umwagiliaji – Itete, Morogoro (Hekta 1,000): Mradi huu 

umelenga kuendeleza kilimo cha umwagiliaji wa zao la mpunga kwa wakulima 

wadogo. Katika mwaka 2013/14 lengo ilikuwa ni kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji. Hadi Machi 2014, ujenzi wa ofisi ya mradi 

umekamilika, ujenzi wa banio umefikia asilimia 60; na ujenzi wa mfereji mkuu 

wa kushoto na kulia umekamilika kwa asilimia 50 na 15 kwa mtiririko huo. 

iii. Mradi wa Umwagiliaji Sonjo – Kilombero, Morogoro (Hekta 1,340)  

Kazi zilizopangwa kutekelezwa ni kuandaa michoro na kuanza ujenzi wa 

skimu. Hadi kufika Machi 2014, kazi ya usanifu imekamilika kwa asilimia 80. 

Kazi hii inatekelezwa na timu ya  Wahandisi wa Wizara ya Kilimo, Chakula na 

Ushirika.  

iv. Kambi ya Vijana ya Kilimo Mkongo –Rufiji: Katika mwaka 2013/14 

Serikali ilipanga kuanzisha kambi ya mafunzo ya kilimo kwa vijana eneo la 

Mkongo-Rufiji. Lengo la mafunzo hayo ni kuhamasisha vijana kushiriki katika 

kilimo cha umwagiliaji kibiashara. Hadi Machi, 2014 mafanikio yaliyofikiwa ni 

pamoja na kukamilika kwa ukarabati wa majengo 11 ambayo miaka ya 1970 

yalikuwa yanatumika kama kituo cha utafiti wa kilimo; kambi ilizinduliwa rasmi 

5 Oktoba, 2013 na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na jumla ya 

vijana 50 wanaendelea na mafunzo katika kambi hiyo. 

 

c. Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji 

Katika kuendeleza kilimo cha umwagiliaji  mwaka 2013/14 Serikali ilipanga  

kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji kwenye skimu 37 

zenye jumla ya hekta 19,890 na ujenzi wa mabwawa 6 yenye hekta 2,160 katika 

maeneo mbalimbali nchini. Hadi Machi, 2014 hatua iliyofikiwa ni pamoja na kuanza 

kwa ujenzi na ukarabati wa skimu 6 za Makorora (Korogwe), Misozwe (Muheza), 

Ndongosi (Songea), Bugolora (Ukerewe), Namingongo (Mbozi) na Mwendamtitu 
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(Mbarali) zenye ukubwa wa hekta 9,096; ujenzi wa mabwawa sita (6) umefikia 

katika hatua mbalimbali kama ifuatavyo: Bwawa la Itagata (Manyoni) na Kasuga 

(Kakonko) ujenzi umekamilika;  Lwanyo (Mbarali)- ujenzi wa tuta la bwawa umefikia 

asilimia 96; Mahiga (Kwimba)- ujenzi umefikia asilimia 95; Dongobesh (Mbulu) ujenzi 

umefikia asilimia 85; na Inala (Tabora Manispaa)- ujenzi umefikia asilimia 57.  

 

d. Tafiti za Kilimo 

Katika mwaka 2013/14, kazi zilizopangwa katika kuimarisha tafiti za kilimo ni pamoja 

na kufanya tafiti mbalimbali, kuimarisha upatikanaji wa mbegu bora zinazohimili 

ukame, na kukarabati miundombinu katika vituo vya utafiti vya KATRIN, Ukiliguru na 

Dakawa. Hadi Machi 2014, mafanikio yaliyofikiwa ni pamoja na: kufanya tafiti 4 

katika masuala ya udongo na maji; kugunduliwa aina mbili za mbegu bora za 

mpunga zinazohimili ukame na magonjwa; na kukarabati miundombinu katika vituo 

vya utafiti ambapo miundombinu ya umwagiliaji katika kituo cha KATRIN - Morogoro 

imekamilika kwa asilimia 95, Ukiriguru kwa asilimia 85 na kituo cha Dakawa zabuni 

kwa ajili ya ukarabati wa miundombinu imetangazwa. 

 

e. Ujenzi wa Maghala ya Kuhifadhi Chakula  

Katika mwaka 2013/14 kazi zilizopangwa ni  kukamilisha ujenzi wa ghala la Songea 

lenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000 pamoja na kuanza kwa ujenzi wa maghala 

mawili Songea na Mbozi yenye uwezo wa kuhifadhi tani 5000 kila moja. Hadi Machi 

2014, hatua iliyofikiwa ni pamoja na kutangaza zabuni kwa ajili ya ujenzi wa 

maghala ya Songea na Mbozi. Kwa upande wa ghala la Songea ujenzi wa paa 

unaendela. Aidha, mazungumzo ya kupata mkopo kutoka benki za Exim China kwa 

ajili ya ujenzi wa vihenge vya kisasa (Silos) katika kanda za  Kipawa, Makambako, 

Sumbawanga, Songea, Arusha na Dodoma yanaendelea. 

 

2.2.3 Viwanda 

   

a. Maeneo Maalum ya Uwekezaji   

i. EPZ/SEZ 

Katika mwaka 2013/14 Serikali ilipanga kuendeleza maeneo maalum ya uwekezaji 

ambapo hadi Machi 2014, fidia ya shilingi bilioni 3 imelipwa kwa eneo la Bagamoyo 

na shilingi bilioni 3 eneo la Tanga. Aidha, jumla ya fidia inayotakiwa katika eneo la 

Bagamoyo ni shilingi bilioni 58.8, ambapo hadi sasa kiasi kilicholipwa ni shilingi 

bilioni 19.9. Kwa upande wa Tanga, fidia inayotakiwa ni shilingi bilioni 4.2, hivyo 

baada ya malipo ya awali, kiasi kitakachobaki ni shilingi bilioni 1.2 ambazo 

zinatarajiwa kulipwa katika awamu ya pili. 

 

ii. Kituo cha Biashara na Uwekezaji Kurasini, Dar es Salaam 

Malengo kwa mwaka 2013/14, ni kukamilisha ulipaji fidia, ambayo jumla yake ni 

shilingi bilioni 94.1.  Hadi Machi 2014, kazi zilizofanyika ni kulipa fidia ya shilingi 

bilioni 20 na hivyo kufanya jumla ya fidia iliyolipwa katika eneo hilo kufikia bilioni 

44.7, kwa kaya 472. Kiasi cha fidia kilichobaki ni shilingi bilioni 49.4. Kampuni ya 
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YIWU Panafric International Investment ya China inatarajia kujenga kituo hicho 

ambapo jumla ya uwekezaji ni  dola za kimarekani milioni 400 sawa na shilingi bilioni 

640. 

 

b. Mradi wa Chuma Liganga   

Kazi zilizopangwa kwa mwaka 2013/14, ni kukamilisha tafiti za kubaini wingi na 

ubora wa chuma na kufanya maandalizi ya mgodi. Hadi Machi 2014, kazi 

zilizofanyika ni pamoja na: kukamilika kwa uchorongaji ambao umebaini uwepo wa  

mashapo ya chuma kiasi cha tani milioni 219; kukamilisha upembuzi yakinifu na 

michoro kwa ajili ya ujenzi wa mgodi; kukamilisha taarifa ya utafiti juu ya athari za 

kimazingira zitakazotokana na mradi; na kuanza ununuzi wa mitambo.   

 

c. Kiwanda cha Viuadudu Kibaha, Pwani  

Kazi zilizopangwa katika mwaka 2013/14 ni kukamilisha ujenzi wa kiwanda na 

kuanza uzalishaji. Hadi Machi, 2014 hatua iliyofikiwa ni pamoja na ujenzi wa 

miundombinu muhimu, ikiwa ni pamoja na kuanza ujenzi wa barabara za kuingilia 

kiwandani, na kuendelea na usimikaji wa mitambo.  Kiwanda hiki kiliwekewa jiwe la 

msingi Oktoba, 2013 na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 

Jakaya Mrisho Kikwete, na kilitarajiwa kuwa kimeshaanza uzalishaji Novemba, 2013. 

Hata hivyo kutokana na kuchelewa kwa baadhi ya mitambo iliyoagizwa, pamoja na 

ujenzi wa miundombinu wezeshi, matarajio sasa ni kuanza uzalishaji kabla ya 

Desemba 2014.  

 

d. Mradi wa Magadi Soda- Ziwa Natron na Bonde la Engaruka  

Katika mwaka 2013/14, kazi zilizopangwa ni kutafuta mtaalam mwelekezi wa 

kufanya utafiti yakinifu; kuchoronga mashapo 16 katika bonde la Engaruka na 

kufanya utafiti wa kitaalam wa athari za mradi kwa ndege aina ya Korongo 

(flamingo) katika Ziwa Natron. Hadi Machi 2014, kazi zilizofanyika ni pamoja na: 

kuendelea na tafiti za kubaini athari za mradi kuhusu mwenendo na tabia ya 

Korongo na kutafiti teknolojia bora za uchimbaji wa magadi soda katika mradi wa 

magadi soda bonde la Engaruka na Ziwa Natron. Eneo la Engaruka limebainika kuwa 

na  magadi yenye mita za ujazo bilioni 4.68 kiasi ambacho ni kikubwa kutosheleza 

uchimbaji magadi soda kwa zaidi ya miaka 400. Upatikanaji wa magadi soda 

utasaidia kuendeleza viwanda vya kuchakata chuma, viwanda vya madawa, sabuni, 

nguo, rangi, n.k.   

   

2.2.4 Maendeleo ya Rasilimali Watu 

Kwa upande wa Maendeleo ya Rasilimali Watu, malengo kwa mwaka 2013/14 

yalikuwa ni: kuendeleza ujuzi katika nyanja maalum hasa utaalamu na ujuzi katika 

gesi na mafuta, chuma, urani na madini. Hadi Machi 2014, wataalamu wapatao 374 

wameendelea kugharamiwa na Serikali katika nyanja maalumu. Kati ya hao 

wanafunzi 76 wanasoma masuala ya mafuta na Gesi katika ngazi za stashahada, 

shahada na shahada ya uzamili katika vyuo mbalimbali ndani na nje ya nchi.  
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2.2.5 Utalii na Huduma za Kifedha 

 

A. Utalii 

Kwa upande wa huduma za utalii, malengo yalikuwa ni kuboresha huduma za utalii 

ili kuvutia watalii wengi zaidi na hivyo kuongeza mapato yatokanayo na utalii. Idadi 

ya watalii kutoka nje iliongezeka kutoka watalii 930,753 mwaka 2012 hadi watalii 

1,090,905 mwaka 2013. Vile vile mapato yatokanayo na utalii yaliongezeka kutoka 

Dola za Marekani bilioni 1.37 mwaka 2012 hadi Dola za Marekani bilioni 1.81 mwaka 

2013. 

 

a. Utalii House  Awamu ya  II 

Katika mwaka 2013/14 lengo ilikuwa ni kujenga jengo la kitega uchumi katika eneo 

lililokuwa Ubalozi wa Marekani. Hadi Machi 2014, kazi inayoendelea ni maandalizi ya 

kuandaa michoro ya ramani ya jengo husika.  

 

b. Kuhifadhi Magofu ya Kilwa Kisiwani, Lindi 

Katika mwaka 2013/14 lengo ilikuwa ni kuendeleza na kuhifadhi magofu yaliyopo 

Kilwa Kisiwani.  Hadi Machi 2014, utekelezaji wake ni: hali ya uhifadhi katika 

makaburi ya Kilwa Kisiwani na Songo Mnara iliimarishwa; ukuta wa jumba la 

makutani, msikiti na nyumba sita zilifanyiwa matengenezo katika eneo la Songo 

Mnara; ujenzi wa hifadhi ya maji (birika la Maji) katika eneo la Jiwe la Maji katika 

kijiji cha Songo Mnara na kukamilisha rasimu ya Mpango wa Maendeleo na matumizi 

ya ardhi kwa ajili ya kijiji cha Songo Mnara imekamilika. 

 

B. Huduma za Kifedha 

a. Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania  

Katika mwaka 2013/14 lengo lilikuwa ni kuongeza mtaji ili kuimarisha upatikanaji wa 

mikopo na huduma hususan kwa wakulima wadogowadogo. Hadi Machi 2014, kazi 

zilizofanyika ni: kuzinduliwa na kuanza kufanya kazi kwa bodi Desemba, 2013 na 

kufanyika kwa usaili wa Mtendaji Mkuu na wafanyakazi wa benki Machi 2014. Aidha, 

Benki iliongezewa  mtaji wa shilingi bilioni 10 na hivyo kufanya mtaji kufikia shilingi 

bilioni 100. 

 

b. Benki ya Uwekezaji Tanzania  - TIB   

Benki ya Uwekezaji Tanzania ilianzishwa mwaka 1970 kama taasisi ya fedha ya 

maendeleo (DFI). Baada ya kufanya kazi kama DFI kwa miaka 25, TIB ilibadilishwa 

na kuwa benki ya uwekezaji ili kuongeza uwezo wa kukabiliana na changamoto ya 

soko. Lengo kuu ni kutoa fedha na huduma za uwekezaji za kibenki kwa wateja kwa 

misingi ya kibiashara. Hadi Machi 2014, benki iliongezewa mtaji wa shilingi bilioni 10 

na hivyo mtaji kufikia shilingi bilioni 152 ambapo mikopo iliyotolewa hadi Julai, 2013 

ilikuwa ni shilingi bilioni 275. Sekta zilizopata kiwango kikubwa cha mikopo ni kilimo 

(asilimia 40.6), utalii (asilimia 15.3) na biashara (asilimia 10.7). Benki hiyo ina jumla 

ya matawi matano katika mikoa ya Mbeya, Arusha, Mwanza na Dar es Salaam 

(Samora na Mlimani). 
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c. Benki ya Wanawake Tanzania  

Malengo kwa mwaka 2013/14 yalikuwa ni kuongeza mtaji ili kuimarisha huduma 

ambapo kiasi cha shilingi bilioni 2 kilitengwa kwa ajili ya kuongeza mtaji. Hadi Machi 

2014, Benki iliongezewa mtaji wa shilingi milioni 450. Aidha, Benki imeendelea kutoa 

mikopo na kufungua vituo vya kutolea mikopo katika mikoa ya Dar es Salaam 

maeneo ya Kawe, Airwing, Mbezi Luis, Kibaha, Tabata, Mbande, Makongo, Tegeta, 

Jeti, Uamsho, Buza, Kurasini, Kijichi, Kipunguni, Kigamboni,  Kongowe, Kibamba, 

Mabibo, Mbezi Kati, Polisi Ufundi, Banana, Ubungo, Kibangu na Kitunda; Dodoma 

katika maeneo ya Uwanja wa Ndege, Chamwino, Ipagala, Posta, Hazina Kikuyu, 

Kizota, Savanna Kikuyu, Chang‟ombe, Mnadani, Veyula, Mpwapwa, kongwa na 

Mbande; na Mwanza katika maeneo ya  Nyakato, Igogo, Nyegezi, Pansiansi, Igoma, 

Kisesa, Magu na Misungwi na Kitangiri.  

 

2.3 Miradi Mingine Muhimu kwa Ukuaji wa Uchumi  

 

2.3.1 Elimu na Mafunzo ya Ufundi  

a. Mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa katika sekta ya elimu 2013/14 

Katika kutekeleza Mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa, sekta ya Elimu imefanikiwa 

kutekeleza yafuatayo: 

i. Kuongeza ufaulu wa wanafunzi wa  kidato cha nne kutoka asilimia 43.08 

mwaka 2012 hadi asilimia 58.25 mwaka 2013. Ufaulu katika ngazi ya Elimu ya 

msingi uliongezeka kutoka asilimia 31.0 mwaka 2012 hadi asilimia 50.3 

mwaka 2013; 

ii. Serikali imetoa mafunzo kwa walimu 12,476 kati ya hao walimu 8,400 wa 

masomo ya Sayansi na Hisabati, hii imechangia kuongezeka kwa ufaulu wa 

masomo ya sayansi kwa wastani wa asilimia 9.4. Walimu 4,076 wa masomo 

yanayosomwa na wanafunzi wote (Hisabati, Biolojia, Kingereza  na Kiswahili) 

walipatiwa mafunzo chini ya mkakati wa kuwajengea uwezo walimu na 

wanafunzi ambapo ufaulu wake uliongezeka kwa wastani wa asilimia 23.4 

katika matokeo ya kidato cha nne 2013 ukilinganisha na mwaka 2012; 

iii. Kutolewa kwa tuzo za fedha na zisizo za fedha kwa shule 3,000 zilizofanya 

vizuri na zile zilizoonesha kupiga hatua kwa kulinganisha matokeo ya mwaka 

2012 na 2013. Aidha, upimaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 

(KKK) umefanyika katika sampuli ya shule 200 kati ya Oktoba na Novemba 

2013, na kuandaa moduli ya mafunzo ya kufundishia KKK; 

iv. Ujenzi wa miundombinu ya shule umekamilika katika shule 56 kati ya 264 za 

awamu ya kwanza; na 

v. Hadi Desemba, 2013 jumla ya madai ya walimu 19,530 kutoka TAMISEMI na 

1,814 yenye muda zaidi ya miezi 3 yamelipwa. 

 

b. Chuo Kikuu cha Dodoma  

Malengo kwa mwaka 2013/14 ni kukamilisha ujenzi wa madarasa na maabara ya 

chuo cha Sayansi za Ardhi na chuo cha Sayansi Asili na Hisabati. Utekelezaji ni; 
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ujenzi wa madarasa na maabara katika Chuo cha Sayansi Asilia na Hisabati na Chuo 

cha Sayansi za Ardhi umekamilika kwa asilimia 65. 

 

c. Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, Kampasi ya 

Muhimbili - Dar es Salaam  

Malengo katika mwaka 2013/14 ni ujenzi wa majengo na miundombinu mingine ya 

chuo. Ujenzi wa  jengo litakalotumika kwa matumizi ya ofisi na madarasa ya 

mafunzo endelevu na weledi wa kiafya  umekamilika kwa asilimia 80. Aidha, ujenzi 

wa Kampasi mpya ya MUHAS, michoro ya awali  ya majengo na miundombinu 

imewasilishwa Serikalini na mazungumzo yanaendelea kati ya Serikali na  Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii ili kufadhili mradi huu.  

 

d. Chuo Kikuu Mzumbe  

Malengo katika mwaka 2013/14 ni ujenzi na ukarabati wa madarasa, mabweni, na 

miundombinu ya maji katika kampasi kuu, Dar es Salaam na Mbeya.  Hatua 

iliyofikiwa hadi Machi, 2014  ni kukamilisha ujenzi wa jengo la ghorofa tano  katika 

kampasi ya Dar es Salaam na kazi ya uwekaji wa samani katika kumbi za mihadhara 

imekamilika; kutayarisha michoro ya ujenzi wa madarasa katika Kampasi ya 

Mzumbe; kukamilisha ujenzi wa darasa na maktaba na kukamiliasha uunganishaji wa 

mfumo wa maji taka kutoka hosteli ya mama Maria Nyerere na bwawa la maji 

machafu katika kampasi ya Mbeya. 

 

e. Chuo cha Ufundi Arusha 

Malengo  kwa mwaka 2013/14 ni kumalizia ujenzi wa jengo la uhandisi ujenzi na 

umwagiliaji; kukarabati uzio kuzunguka chuo; kutafuta msanifu msimamizi wa mradi 

wa uchimbaji visima; na ununuzi wa samani za jengo la utawala. Hatua ya 

utekelezaji ni kuwa ujenzi wa jengo la Uhandisi-Ujenzi na Umwagiliaji umefikia 

asilimia 90. Aidha, kuhusu kuendeleza shamba la mafunzo ya kilimo na umwagiliaji 

la Oljoro, Mkandarasi ameshaanza kazi ya kutambua maeneo yenye maji kwa 

kutumia mitambo maalum. Vilevile, ununuzi wa samani za kuweka katika jengo la 

utawala umefanyika. 

 

f. Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, Kampasi ya 

Mloganzila-Dar es Salaam  

Katika mwaka wa fedha 2013/14 kazi zilizopangwa kufanyika ni  kujenga barabara 

yenye urefu wa Km 4 kutoka Kibamba CCM hadi eneo la mradi;  kuweka 

miundombinu ya umeme katika eneo la mradi na kuanza ujenzi wa hospitali ya 

kufundishia. Hadi Machi 2014, utekelezaji wake ni kuwa mkandarasi wa kujenga 

Hospitali ya kufundishia amepatikana na kusaini mkataba Desemba, 2013 na ujenzi 

wa barabara  na miundombinu ya maji na umeme unaendelea.  

 

g. Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi 

Katika mwaka 2013/14, kazi zilizopangwa kufanyika ni ukarabati wa majengo na 

miundombinu katika vyuo vya Maendeleo ya Wananchi vya Tarime, Mwanahala, 
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Kilwa Masoko, Mputa, Masaginya, Masasi Chilala, Mto wa Mbu, Kilosa, Mahukuru na 

Ikwiriri. Kwa upande wa vyuo vya maendeleo ya jamii, kazi zilizopangwa 

kutekelezwa ni ukarabati wa majengo ya utawala na miundombinu katika vyuo vya 

Maendeleo ya Jamii vya Mabaghai, Mlale na Misungwi.  

 

Hadi Machi 2014, hatua iliyofikiwa ni kulipa shilingi 84,114,523 zikiwa ni gharama za 

ujenzi zilizoongezeka katika ujenzi wa bwalo, jiko na nyumba za watumishi katika 

vyuo vya Maendeleo ya Wananchi ya Mputa na Muhukuru mkoani Ruvuma. 

 

Kazi nyingine zilizotekelezwa ni; ukarabati wa mabweni na jengo la utawala katika 

chuo cha Maendeleo ya Wananchi Tarime; ukarabati wa nyumba za watumishi na 

uwekaji wa mfumo wa umeme katika chuo cha maendeleo ya wananchi Mwanahala; 

ukarabati wa jengo la utawala na bweni katika chuo cha maendeleo ya wananchi 

Kilwa Masoko; ukarabati wa mabweni na nyumba za watumishi katika chuo cha 

Maendeleo ya Wananchi Msaginya; ujenzi wa vyoo katika chuo cha Maendeleo ya 

Wananchi Masasi na Chilala;  na kuvipatia vyuo vya Maendeleo ya Wananchi 25 vifaa 

vya kujifunzia na kufundishia masomo ya ufundi stadi. 

 

h. Vyuo vya Mafunzo ya Ufundi Stadi-VETA 

Katika mwaka 2013/14 VETA ilipanga kujenga vyuo vya ufundi stadi katika wilaya za 

Ludewa, Kilindi, Ukerewe, na Namtumbo, Karagwe, Korogwe na Chunya; ujenzi wa 

vyuo vya ufundi stadi katika mikoa ya Geita, Njombe, Simiyu, na Rukwa na ujenzi wa 

mabweni katika chuo cha ualimu wa ufundi stadi Morogoro; ujenzi wa majengo ya 

utawala katika chuo cha ufundi stadi na huduma Kihonda na karakana mbili za 

useremala na viyoyozi; ujenzi wa madarasa manne na maabara moja ya kompyuta 

katika chuo cha ufundi stadi Songea;  ujenzi wa  karakana moja moja kwa Lindi, 

Manyara, Pwani Korogwe; Uandaaji wa miundombinu ya TEHAMA,  Singida, Mbeya, 

Oljoro, Mpanda, Kagera na Ulyankulu;  na uwekaji wa mitambo mipya katika 

karakana za MVTTC, Tanga, Mwanza, Moshi na Kihonda, Dar es Salaam-

mechatronics and Mbeya CJ.  

 

Hadi Machi 2014, taratibu za kumpata mshauri elekezi kwa wilaya za Namtumbo na 

Ludewa zimefikia hatua ya tathmini na taratibu za kupata mkopo wa riba nafuu toka  

Benki ya Maendeleo Afrika wa  dola za kimarekani milioni 23 kwa ajili ya ujenzi wa 

vyuo katika mikoa ya Geita, Njombe, Simiyu na Rukwa unaendelea. Aidha, ujenzi wa 

majengo ya utawala katika chuo cha Kihonda na karakana mbili za uselemala 

unaendelea. Vilevile, ujenzi wa madarasa manne na maabara  umefikia  asilimia 40 

kukamilika na uandaaji wa miundombinu ya TEHAMA katika mikoa tajwa hapo juu 

uko katika hatua mbalimbali za manunuzi. 
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2.3.2  Afya na Ustawi wa Jamii 

 

a. Taasisi ya Mifupa Muhimbili  (MOI) 

Katika kuboresha utoaji wa huduma katika Taasisi ya Mifupa - MOI, Serikali ilianza 

utekelezaji wa awamu ya tatu wa upanuzi wa miundombinu ya Taasisi hiyo. Awamu 

hii inajumuisha ujenzi wa jengo la ghorofa saba litakalokuwa na sehemu za kutolea 

huduma pamoja na malazi kwa wagonjwa. Hadi Mei 2014, ujenzi  wa jengo umefikia 

asilimia 80.   

 

b. Hospitali ya Taifa Muhimbili 

Kazi zilizolengwa kutekelezwa katika mwaka 2013/14 ni ununuzi wa vifaa na vifaa 

tiba katika Hospitali hii ikiwemo ununuzi wa vifaa kwa ajili ya Kituo cha Mafunzo na 

Tiba ya Moyo.  Hadi Machi 2014, hatua iliyofikiwa ni ununuzi wa vifaa tiba kwa ajili 

ya Kituo cha Tiba na Mafunzo ya Upasuaji Moyo. 

 

c. Hospitali za  Rufaa za Kikanda  

Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014 hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni: 

kuendelea na ujenzi wa Wodi ya Wagonjwa wa Saratani katika Hospitali ya Bugando 

na ununuzi wa vifaa tiba; kujenga jengo la wodi kwa ajili ya kuhudumia wagonjwa 

wa ngozi, viungo na mifupa na kuboresha mfumo wa kutunza kumbukumbu katika 

hospitali ya Kilimanjaro Christian Medical Center (KCMC);  ununuzi wa vifaa na vifaa 

tiba na ukarabati wa chumba cha X-rays na Wodi za wagonjwa katika hospitali ya 

Rufaa ya Mbeya; na maandalizi ya ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje yameanza 

ikiwemo kusafisha na kusawazisha eneo litakapojengwa jengo hilo katika hospitali ya 

Rufaa ya Mtwara. 

 

2.3.3 Mifugo na Uvuvi 

 

A. Mifugo 

i. Ujenzi wa Miundombinu ya Maji  

Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo sehemu ya Mifugo (ASDP-L) kipengele cha 

Afya ya Mifugo na Binadamu inatekelezwa katika Wilaya za Bahi, Chamwino, Kondoa 

na Kiteto. Katika mwaka 2013/14 kazi zilizopangwa kutekelezwa ni pamoja na 

uchimbaji wa visima na mabwawa, ununuzi wa pampu na kuweka mabomba ya 

kusambaza maji. Hadi Machi  2014, mafanikio yaliyofikiwa ni pamoja na: kuchimbwa 

kwa mabwawa manne (4)  katika Wilaya za Bahi (1), Kondoa (1) na Kiteto (2); 

Visima virefu 16 katika Wilaya za Kondoa (3), Bahi (3), Kiteto (9) na Chamwino (1) 

na ununuzi wa pampu na injini 6  kwa ajili ya visima hivyo. 

 

ii. Kuimarisha Mifumo ya Utoaji Taarifa na Utambuzi wa Mifugo 

Kazi zilizopangwa kutekelezwa katika mwaka 2013/14 ni kuimarisha mfumo wa 

utambuzi na ufuatiliaji na kutoa elimu kwa maafisa ugani kuhusu matumizi ya 

mfumo huo. Hadi Machi 2014, mafanikio yaliyofikiwa ni pamoja na: kukamilisha 

ujenzi wa mfumo wa utambuzi na ufuatiliaji na kuandaa kanzidata na mafunzo  ya 



35 
 

awali kwa waendeshaji na wasimamizi wa kanzidata hiyo yametolewa kwa wataalam 

sita (6). Aidha,uhamasishaji wa matumizi ya mfumo wa TANLITS umefanyika katika 

wilaya za majaribio za Kibaha, Bagamoyo na Muheza. 

 

iii. Kuimarisha Taasisi za Tafiti za Mifugo 

Katika mwaka 2013/14 kazi zilizopangwa kutekelezwa katika kuimarisha tafiti za 

mifugo ni pamoja na: kuendelea na ujenzi wa maabara ya sayansi ya nyama Mabuki, 

Maabara za lishe ya mifugo Mpwapwa, Tanga na „West Kilimanjaro‟, kukamilisha 

ujenzi wa maabara ya uhawilishaji kiinitete – Mpwapwa na kuboresha vituo vipya 

vya kanda vya uhimilishaji vya Sao Hill na Katavi. Hadi kufikia Machi 2014, hatua 

iliyofikiwa ni pamoja na: kukamilika kwa ujenzi wa jengo la maabara sambamba na 

nyumba tatu za watumishi katika kituo cha Mabuki – Mwanza; kukamilika kwa  

ukarabati wa jengo la maabara ya lishe kituo cha West Kilimanjaro; ujenzi wa 

maabara ya maziwa TARILI-Uyole upo katika hatua za mwisho kukamilika; ukarabati 

wa maabara ya uhawilishaji kiinitete umekamilka; na ununuzi wa matanki ya 

kuhifadhia mbegu (LN2-tanks) kwa vituo vya Sao Hill na Katavi.  

 

iv. Miradi ya Kuongeza Thamani ya Mazao ya Mifugo 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilitenga fedha kwa ajili ya ujenzi wa machinjio ya 

kisasa ya Ruvu. Kazi zilizopangwa kutekelezwa  ni pamoja na kukamilisha michoro 

mipya ya ujenzi wa  machinjio  na kuanza ujenzi. Hadi Aprili 2014, hatua iliyofikiwa 

ni pamoja na kupata Mshauri mwelekezi kwa ajili ya kuanza kazi ya kupitia na 

kuandaa michoro ili kuendelea na ujenzi. Mshauri mwelekezi  alikabidhiwa rasmi 

eneo la ujenzi wa machinjio ya kisasa yaliyoko Ranchi ya Ruvu tarehe 9 Aprili 2014.   

 

B.  Uvuvi 

i. Kukuza huduma za Uzalishaji wa Samaki 

Katika mwaka 2013/14 Serikali ilipanga kuanzisha vituo vitatu (3) vya kuzalisha 

vifaranga vya samaki wa maji baridi katika maeneo ya Mwamapuli - Tabora, Katonga 

- Kigoma na Nyamirembe – Chato (Geita) na vituo viwili vya maji ya bahari vya 

Mtwara na Tanga na kukarabati vituo vya Kingolwira- Morogoro, Ruhila – Songea, 

Mtama – Lindi, Moshi, Musoma, Mwanza, Bukoba na Mbegani-Bagamoyo. Hadi 

kufikia Machi 2014, hatua iliyofikiwa ni pamoja na  kukamilika kwa asilima 75 ujenzi 

wa bwawa la kulelea vifaranga kituo cha Mwamapuli Tabora na taratibu za manunuzi 

ya vifaa vya ujenzi na kuzalishia vifaranga zinaendelea. Kwa upande wa kituo cha 

Nyamirembe – Chato (Geita) maandalizi muhimu ikiwa ni pamoja na kusafisha eneo 

kwa ajili ya uchimbaji wa mabwawa mawili yamekamilika. Kituo cha Machui- Tanga: 

ujenzi wa matangi sita (6) yenye kipenyo cha  mita 4.5 kwa kiwango cha zege 

umekamilika na ujenzi wa "shed" katika eneo lenye matangi umefikia asilimia 80. 

Aidha, katika kituo cha Kingolwira, ujenzi wa mabwawa mawili (2) kwa kiwango cha 

zege na chumba cha kuzalishia vifaranga (indoor hatchery) umekamilika na 

ukarabati wa matanki 17 upo katika hatua za mwisho kukamilika. 
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ii. Kuimarisha Taasisi zinazoshughulikia Tafiti za Uvuvi 

Katika mwaka 2013/14 malengo katika eneo hili yalikuwa ni: kukarabati boti 2 za 

utafiti, ununuzi wa injini mbili  za boti kwa ajili ya  vituo vya Sota na Kyela na 

ununuzi wa vifaa vya maabara. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, injini mbili (2) za 

Boti kubwa za doria zimenunuliwa, trekta la kuvutia boti, Generator, pamoja na GPS 

tano (5) kwa ajili ya kuimarisha Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu zimenunuliwa. 

Aidha, taratibu za ununuzi  wa boti nne (4) za doria kwa ajili ya vituo vya Mbamba 

Bay, Kasanga, Ikola na Igoma unaendelea. 

 

2.3.4 Madini  

a. Ujenzi wa Ofisi za Madini za Kanda 

Serikali imeendelea na maandalizi ya ujenzi wa ofisi za madini za kanda, ambapo 

lengo kwa mwaka 2013/14 lilikuwa ni kuanza ujenzi wa ofisi katika kanda za 

Dodoma, Katavi na Mtwara. Hadi Machi 2014, kazi zilizofanyika ni pamoja na 

kupatikana kwa wakandarasi kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za Katavi na Mtwara ambapo 

ujenzi unatarajiwa kuanza Mwezi Mei 2014.  

 

b. Usimamizi Endelevu wa Madini na Kuimarisha Taasisi za Madini 

Lengo la mradi ni kuimarisha miundombinu ya taasisi za madini kwa kujenga 

maabara ya kisasa za ofisi ya GST, ujenzi wa ukumbi wa mikutano wa taasisi ya 

utafiti wa madini, kujenga uwezo wa wachimbaji wadogo na wakati na kuweka 

mazingira wezeshi kwa ajili ya wawekezaji. Hadi Machi 2014, mafanikio yaliyofikiwa 

ni pamoja na: kununua  vifaa vya kisasa vya maabara za GST na Wakala wa Ukaguzi 

wa Madini Tanzania; kuwezesha utoaji wa ramani za kijiolojia; kuanzishwa kwa 

mfumo wa kidijitali wa kuhifadhi takwimu na ramani za zamani kwa Wakala wa 

Jiolojia Tanzania; kuwezesha uboreshaji wa Mfumo wa Utoaji Leseni; kuimarisha 

mtandao wa mikoani na kuanzisha mfumo wa kisasa wa kutunza kumbukumbu za 

leseni za madini; na kufadhili mafunzo kwa wachimbaji wadogo  

 

2.3.5 Usafiri wa Anga na Majini 

 

A. Viwanja vya Ndege 

a. Kiwanja cha Ndege cha Kigoma  

Katika mwaka wa fedha 2013/2014 kazi zilizopangwa kufanyika ni kuanza ujenzi wa 

jengo la abiria pamoja na miundombinu yake (maegesho ya ndege, maegesho ya 

magari na barabara ya kuingia na kutoka) na kurefusha njia ya kuruka na kutua 

ndege. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili 2014, ni:- kutangaza zabuni inayotarajiwa 

kufunguliwa Juni, 2014 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la abiria, maegesho ya magari, 

barabara ya kuingia kiwanjani na upanuzi wa maegesho ya ndege. 

 

b. Kiwanja cha Ndege cha Songwe – Mbeya 

Katika mwaka 2013/14 malengo yalikuwa ni kukamilisha jengo jipya la abiria, jengo 

la hali ya hewa, uzio wa usalama, ujenzi wa tangi la maji ya akiba kwa ajili ya 

zimamoto na barabara ya kuzunguka kiwanja. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili 2014, ni:- 



37 
 

kukamilika kwa ujenzi wa jengo dogo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la 

zimamoto na ujenzi wa kituo cha kuchunguzia hali ya hewa. Ujenzi wa barabara ya 

kiunganishi kati ya wakazi wa kijiji cha Iweleje na Ikumbi umekamilika kwa asilimia 

80 na ujenzi wa jengo kubwa la abiria unaendelea na unatarajiwa kukamilika 

Desemba, 2014. 

 

c. Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 

Kazi zilizopangwa kufanyika mwaka 2013/14 ni ujenzi wa jengo jipya la abiria; 

mnara wa kuongozea ndege; jengo la mizigo; kituo cha umeme pamoja na 

miundombinu yake; na urefushaji wa barabara ya kuruka na kutua ndege (mita 

500). Hadi Aprili, 2014 hatua iliyofikiwa ni pamoja na kuchimba eneo la kurefusha 

barabara ya kuruka na kutua ndege;  na kuanza ujenzi  jengo la mizigo na jengo la 

kuongozea ndege. 

 

d. Kiwanja cha Ndege cha Arusha  

Katika mwaka 2013/2014 kazi zilizopangwa kutekelezwa ni maboresho ya barabara 

ya kuingia na kutoka kiwanjani pamoja na kufanya ukarabati wa jengo la abiria. Hadi 

Aprili, 2014 hatua iliyofikiwa ni kufungua zabuni ya kumpata Mhandisi Mshauri wa 

kufanya marejeo ya usanifu wa miundombinu ya kiwanja pamoja na kuandaa 

makabrasha ya zabuni kwa ajili ya kumpata Mkandarasi. 

 

e. Kiwanja cha Ndege cha Bukoba 

Katika mwaka 2013/14 kazi zilizopangwa ni ukarabati na upanuzi wa miundombinu 

ya kiwanja (barabara ya kuruka na kutua ndege, maegesho ya ndege, barabara ya 

kiungio); usimikaji wa mfumo wa taa za kuongozea ndege, ujenzi wa jengo jipya la 

abiria na uzio wa usalama. Hadi Aprili 2014, hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa  

ukarabati wa barabara ya kuruka, kutua ndege, barabara ya kiungio na  maegesho 

ya ndege  kwa kiwango cha lami. Aidha, ujenzi wa jengo la abiria unaendelea. 

 

f. Jengo la III la Abiria - Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius 

Nyerere 

Katika mwaka 2013/14, Serikali ilipanga kufanya upanuzi wa kiwanja hiki kwa 

kuanza ujenzi wa jengo jipya la abiria.  Kazi zilizopangwa ni pamoja na: usanifu wa 

kina wa jengo na miundombinu yake, ujenzi wa uzio katika eneo la mradi, ujenzi wa 

ofisi za mradi, kukamilisha ujenzi wa maabara na vifaa vyake, kupima udongo, 

matayarisho mbalimbali ya uendeshaji, kazi za kuondoa udongo na kuweka 

matabaka yanayotakiwa, maandalizi ya kusimika mitambo na kuanza kwa kazi za 

ujenzi. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili 2014 ni: kuanza kwa ujenzi mwezi Januari 2014 

ambapo kazi za kuchimba/kuondoa na kujaza udongo zinaendelea. 

 

g. Kiwanja cha Ndege cha Tabora  

Katika mwaka 2013/14 kazi zilizopangwa kufanyika ni: ujenzi wa barabara ya pili ya 

kuruka na kutua ndege, barabara ya kiungio, maegesho ya ndege pamoja na jengo 

la abiria na miundombinu yake. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili 2014, ni:- kutangaza 
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zabuni kwa ajili kumpata mkandarasi wa   ujenzi wa jengo la abiria, maegesho ya 

magari, barabara ya kuingia kiwanjani na upanuzi wa maegesho ya ndege. 

 

h. Kiwanja cha ndege cha Mpanda 

Katika mwaka 2013/14 kazi zilizopangwa kuafanyika ni kukamilisha deni la 

mkandarasi na ukamilishaji wa ujenzi wa uzio wa usalama wa kiwanja. Hadi Aprili 

2014, hatua iliyofikiwa ni kulipwa kwa deni la mkandarasi kiasi cha shilingi bilioni 

1.5. 

 

i. Kiwanja cha ndege cha Mafia 

Katika mwaka 2013/14 kazi zilizopanga kufanyika  ni:- ukarabati wa barabara ya 

kuruka na kutua ndege, barabara ya kiungio na maegesho ya ndege kwa kiwango 

cha lami; ujenzi wa mfumo wa maji ya mvua na uzio wa usalama. Hadi Aprili 2014, 

hatua iliyofikia ni; kukamilika kwa ukarabati wa barabara ya kuruka na kutua ndege, 

barabara ya kiungio na maegesho ya ndege kwa kiwango cha lami; kukamilika kwa 

ujenzi wa mfumo wa maji; na uzio wa usalama ambapo kiwanja kilifunguliwa rasmi 

Oktoba 2013. 

 

j. Kiwanja cha ndege cha Mtwara 

Katika mwaka 2013/14 kazi iliyopangwa kufanya ni ukarabati mdogo wa njia ya 

kuruka na kutua ndege ili kuimarisha usalama. Hatua iliyofikiwa hadi Aprili, 2014 ni 

kukamilika kwa ukarabati wa eneo la kutua na kuruka ndege. 

 

2.3.6 Usafiri wa  Majini 

Katika mwaka 2013/2014 Serikali ilipanga kuendelea na ujenzi wa meli mpya 4 

katika ziwa  Viktoria, Tanganyika na  Nyasa na ukarabati wa meli za Umoja na MV. 

Iringa. Hadi Aprili 2014, mtaalam mwelekezi amepatikana kwa ajili ya kufanya 

usanifu wa ujenzi wa meli mpya 4 (Ziwa Viktoria-1, Ziwa Tanganyika-2, Ziwa Nyasa-

1) na kukarabati meli 3 (MV. Viktoria, MV. Serengeti na MV. Umoja) kwa kushirikiana 

na  Serikali ya Denmark; kukamilika kwa ukarabati mdogo wa meli ya MV. Umoja na 

kuagizwa kwa vipuri vya ukarabati wa meli ya MV. Iringa. 

  

2.3.7 Hali ya Hewa 

Katika mwaka 2013/2014, Mamlaka ya Hali ya Hewa ilipanga kukamilisha ununuzi 

wa rada itakayofungwa Mwanza, vifaa vya hali ya hewa na kufanya matayarisho ya 

ujenzi wa jengo la utabiri wa hali ya hewa. Hadi kufikia Aprili, 2014 rada ya Hali ya 

Hewa ilikuwa imeshawasili na ufungaji unaendelea na unatarajiwa kukamilika Juni, 

2014. Aidha, ufungaji wa mitambo 11 ya kupima hali ya hewa inayojiendesha 

yenyewe katika sehemu mbalimbali nchini na upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi 

wa kituo kikuu cha utabiri umekamilika. 

 

2.3.8 Maendeleo ya Sayansi Teknolojia na Ubunifu  

Katika mwaka wa fedha 2013/14 Serikali ilipanga kuanzisha kituo cha Sayansi 

Teknolojia na Ubunifu kitakachosambaza matokeo ya sayansi na kuhawilisha fedha 
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kwenye mashirikia ya kimataifa hususan yanayohusu utafiti wa maendeleo. Hatua 

iliyofikiwa hadi Machi 2014 ni kufanyika kwa uhawilishaji wa fedha kwenda katika 

mashirika ya kimataifa na kupitia upya mfumo wa Sayansi Teknolojia na Ubunifu 

nchini ikiwa ni pamoja na kuandaa rasimu ya programu ya mageuzi ya Sayansi 

Teknolojia na Ubunifu nchini. Programu hii ya mageuzi katika Sayansi, Teknolojia na 

Ubunifu itawezesha mabadiliko makubwa katika miongozo ya kuendeleza Sayansi, 

Teknolojia na Ubufu ikiwemo kutungwa kwa sheria ya sayansi, teknolojia na ubunifu 

ili kuvutia sekta binafsi kushiriki katika kuendeleza sekta ya Sayansi Teknolojia na 

Ubunifu. 

 

2.3.9 Ardhi, Nyumba na Makazi 

Kazi zilizopangwa kutekelezwa katika mwaka 2013/14 ni kuendelea na maandalizi ya 

ujenzi wa mji mpya wa Kigamboni; uhakiki wa mipaka kati ya Tanzania na nchi 

jirani; na kutekeleza mpango wa matumizi bora ya ardhi. Hadi Machi 2014, hatua ya 

utekelezaji iliyofikiwa katika sekta ya ardhi ni pamoja na:- mradi wa mji wa kisasa 

wa Kigamboni, kiasi cha shilingi bilioni 9 kimetengwa kati ya shilingi bilioni 32 

zinazohitajika kulipa fidia kwa eneo la Uvumba na Kifurukwe. Aidha, Mtaalam 

Mshauri wa masuala ya fedha kwa ajili ya uendelezaji wa mji wa kisasa wa 

Kigamboni amepatikana na  maeneo ya uwekezaji katika mji mpya Kigamboni 

yametangazwa katika mkutano uliofanyika Seoul, Korea Kusini ulioitishwa na 

wawekezaji wa miundombinu na mabenki. Vilevile, uandaaji wa rasimu ya muundo 

wa Wakala wa uendelezaji wa Mji Mpya wa Kigamboni na ofisi yake katika eneo la 

mradi imekamilika.   

 

Programu ya BEST imeendelea kutekelezwa ambapo upimaji wa nguvu za uvutano 

ardhini umekamilika na usimikaji wa mtandao wa alama za msingi uko katika hatua 

za mwisho na hatimiliki za kimila 22,045 zimetolewa katika mji wa Babati; na mipaka 

ya vijiji 101 vimepimwa katika mikoa ya Njombe na Ruvuma; mtambo wa kudurufu 

ramani na nyaraka nyingine za Serikali umesimikwa na kufanyiwa majaribio; mkakati 

wa utekelezaji wa Sheria za Ardhi wa mwaka 2013 uliandaliwa; ukaguzi na 

uimarishaji wa mpaka wa Tanzania na Burundi ulifanyika katika Wilaya ya Ngara; 

mazungumzo kuhusu mpaka wa Tanzania na Malawi uliopo kwenye Ziwa Nyasa 

yalifanyika ambapo Tanzania ilijibu hoja zilizowasilishwa na jopo la usuluhishi; 

mipango ya matumizi bora ya ardhi kwa vijiji 188 imeandaliwa katika Wilaya 16 

nchini; na kanuni za Sheria ya Mipango ya Matumizi ya ardhi ziliandaliwa. 

 

2.3.10 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa  

Katika mwaka 2013/14 lengo lilikuwa ni: kuimarisha utekelezaji wa Umoja wa 

Forodha na Soko la Pamoja ikijumuisha kukamilisha ujenzi wa vituo vya utoaji 

huduma za pamoja mipakani; kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa itifaki ya Soko la Pamoja; na kukamilisha majadiliano ya Umoja wa 

Fedha na Mpango-kazi wa utekelezaji wa Umoja wa Fedha. Hadi Machi 2014, 

utekelezaji ni pamoja na: kukamilika kwa ujenzi wa vituo vya vya Holili/Taveta katika 

mpaka wa Tanzania na Kenya na Sirari/Isebania na Mutula/Mutukula. Kwa upande 
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wa Horohoro - Lungalunga (Tanzania na Kenya) ujenzi upo katika hatua za mwisho. 

Aidha, katika mipaka ya Kabanga/Kobero (Tanzania na Burundi), Namanga/ 

Namanga (Kenya na Tanzania) na Rusumo/Rusumo (Tanzania na Rwanda) ujenzi wa 

vituo hivyo unaendelea.  Kwa upande wa Uanzishwaji wa Umoja wa Fedha wa Afrika 

Mashariki, nchi wanachama zilikamilisha majadiliano ya Itifaki ya kuanzisha Umoja 

huo. 

 

2.3.11 Ujenzi na Ukarabati wa Balozi 

Katika mwaka 2013/14 kazi zilizopangwa ni ununuzi wa majengo mawili (Ofisi na 

Makazi ya Balozi)  Paris - Ufaransa na kukarabati jengo la Ubalozi wa Tanzania 

Maputo - Msumbiji. Kazi zilizotekelezwa ni malipo ya awali ya shilingi bilioni 6.4 kati 

ya shilingi bilioni 24.2 zilizotengwa kwa ajili ya ununuzi wa majengo mawili ya 

ubalozi katika jiji la Paris – Ufaransa.  Aidha, ukarabati wa jengo la ubalozi wa 

Tanzania Maputo - Msumbiji uko katika hatua za mwisho. 

  

2.3.12 Katiba Mpya 

Tume ya Mabadiliko ya Katiba katika mwaka 2013/14, iliwasilisha rasimu ya katiba 

mpya ambayo ilijadiliwa na kusambazwa kwa wananchi ambao walipata fursa ya 

kutoa maoni kupitia mabaraza ya Katiba. Kazi nyingine zilizotekelezwa ni pamoja na: 

kuidhinishwa na Bunge kwa Muswada wa Marekebisho ya Sheria ya mabadiliko ya 

Katiba ya mwaka 2014; na kukamilika kwa rasimu ya pili ya Katiba mpya 

iliyowasilishwa katika Bunge maalum la Katiba Machi, 2014. 

 

2.3.13 Vitambulisho vya Taifa  

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa  imeendelea na zoezi la utambuzi, usajili  na 

utengenezaji wa vitambulisho vya Taifa kwa watumishi wa Serikali kwa Zanzibar na 

mkoa wa Dar es Salaam pamoja na vyombo vya ulinzi na usalama nchini. Hadi 

Machi, 2014 kazi zilizotekelezwa ni: ununuzi wa vifaa vya usajili 280 (Mobile 

Enrollment Unit); uchukuaji picha na alama za kibailojia umekamilika kwa wakazi  wa 

mkoa wa Dar es Salaam. Aidha, usajili kwa wakazi wa Unguja umekamilika na zoezi 

hili linaendelea katika mikoa ya Kusini Pemba na Kaskazini Pemba na kwa wakazi 

waliobaki katika mkoa wa Dar es Salaam; kuanza taratibu za upanuzi wa jengo la  

makao makuu, Dar es Salaam; kulipwa kwa sehemu ya deni la mkandarasi wa mradi 

kampuni ya IRIS ya Malaysia; na kukamilika kwa ukarabati wa ofisi za usajili katika 

Wilaya za Temeke, Ilala na Kinondoni. 

 

2.3.14 Sensa ya Watu na Makazi 

Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 inaonesha idadi ya watu 

nchini Tanzania ni 44,928,923. Kati ya hao, 43,625,354 wanaishi Tanzania Bara na 

1,303,569 wanaishi Tanzania Zanzibar.  Ripoti ya kina katika ngazi za Taifa, mkoa na 

wilaya kuhusu mgawanyo wa watu kwa umri na jinsi kwa takwimu za Sensa ya Watu 

na Makazi ya mwaka 2012 imetolewa Septemba, 2013 kwa ajili ya matumizi 

mbalimbali. Chapisho na makadirio ya idadi ya watu kuanzia mwaka 2013 hadi 2030 

katika ngazi ya Taifa, mkoa, wilaya na kata/shehia litakamilika Juni, 2014.  
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2.3.15 Kazi na Ajira 

Serikali imeandaa programu ya Ajira kwa Vijana nchini itakayoanza kutekelezwa 

kuanzia 2014/15 hadi 2016/17. Lengo kuu la programu hiyo ni kuongeza fursa za 

ajira kwa vijana kwa kuwawezesha vijana wenye nia na uwezo wa kuanzisha miradi 

ya kiuchumi iliyoendelevu ya kujiajiri na kuajiri wengine hususan vijana wahitimu wa 

vyuo vya elimu ya juu wapatao 840,000.  Programu hiyo itatoa fursa ya ajira za 

moja kwa moja kwa wahitimu wa elimu ni 300,000 na ajira zisizo za moja kwa moja 

zitakuwa 540,000. Maeneo makuu ya programu ni: (i) kujenga uwezo wa vijana 

katika stadi za kazi na ujasiriamali; (ii) kuwapatia vijana mitaji, nyenzo na vifaa vya 

kufanyia kazi; na (iii) kuwapatia vijana maeneo ya uzalishaji na biashara. 

 

2.3.16 Biashara na Masoko 

Katika mwaka 2013/14 malengo yalikuwa ni: kuendelea kukamilisha uanzishwaji wa 

Masoko ya Mazao na Bidhaa za Kilimo; kuendeleza miundombinu ya masoko ya 

mikoa na kuanzisha masoko katika vituo vya mpakani ili kukuza biashara ya ndani na 

kikanda ikiwa ni pamoja na kuendelea na maandalizi ya kujenga masoko saba ya 

mipakani. Utekelezaji ni: mapendekezo ya uanzishwaji wa masoko ya mazao na 

bidhaa za kilimo yanasubiri maamuzi ya Baraza la Mawaziri na marekebisho ya 

Sheria ya Soko la Hisa na Mitaji; ujenzi katika masoko ya Kabanga – Ngara, 

Nkwenda – Karagwe, Murongo – Karagwe, Remagwe – Tarime na  Busoka  - 

Kahama unaendelea. 

  

2.3.17 Sekta Binafsi 

Katika mwaka 2013/14, Serikali imeendelea kuboresha mazingira ya biashara na 

uwekezaji  ili kuvutia sekta binafsi kushiriki katika kutekeleza miradi ya maendeleo. 

Kwa kipindi cha Januari 2013 hadi Februari, 2014, Kituo cha Uwekezaji kimesajili 

jumla ya miradi 1,004, ambapo miradi 484 ni ya wawekezaji wa ndani,  318 ya ubia 

na miradi 202 ya wawekezaji kutoka nje. Kati ya miradi yote iliyosajiliwa, miradi 303 

ni ya viwanda, 186 ya utalii, 224 ya usafirishaji, 151 ya ujenzi wa majengo ya 

biashara; 49 ya kilimo na iliyosalia katika sekta nyingine. Sehemu kubwa ya miradi 

hii ipo katika hatua za mwanzo za uwekezaji.   

 

Baadhi ya miradi iliyoanza kutekelezwa katika mwaka 2013/14 ni pamoja na ujenzi 

kiwanda cha ngozi cha Meru Tanneries – Arusha; kiwanda cha nguo cha Dahong 

Shinyanga; kiwanda cha ngozi cha Xinghua Ltd – Shinyanga; kiwanda cha saruji cha 

Dangote – Mtwara; kilimo cha miwa Bagamoyo. Hatua zilizofikiwa ni kukamilika kwa 

ujenzi wa kiwanda cha ngozi Arusha chenye uwezo wa kusindika vipande 159,000 

vya ngozi ya ngombe na vipande 468,000 vya ngozi ya mbuzi na kondoo; kukamilika 

kwa ujenzi wa kiwanda cha ngozi Shinyanga chenye uwezo wa kusindika vipande 

936,000 vya ngozi ya ngombe na vipande 2,200,000 vya ngozi za mbuzi na kondoo, 

na kuajiri watu 500; na ujenzi wa kiwanda cha nguo Shinyanga ambacho 

kinatarajiwa kukamilika kabla ya Desemba 2014 na kitatumia pamba tani 30,000 kwa 

mwaka; na kiwanda cha saruji cha Dangote – Mtwara ambapo hatua iliyofikiwa ni 
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kuanza kwa ujenzi. Miradi mingine ya viwanda inayoendelezwa na sekta binafsi ni 

ujenzi wa kiwanda cha saruji Tanga kinachojengwa na kampuni ya Rhino Cement; 

na kiwanda cha Saruji cha MEIS - Lindi ambacho kinatarajiwa kukamilika na kuanza 

uzalishaji Novemba 2014.   Kwa upande wa kilimo, kampuni ya Bagamoyo Eco 

energy imeanza hatua za awali za uwekezaji katika kilimo cha miwa eneo la 

Bagamoyo.  

 

Katika juhudi za kuendeleza sekta hii, kazi zilizofanyika ni pamoja na kutoa mafunzo 

ya huduma za utalii huduma kwa wateja kwa maafisa 42 wa idara za usalama, 

forodha na uhamiaji, katika viwanja vya ndege vya Julius Nyerere, Kilimajiaro na 

Arusha, idadi ya waendesha huduma za utalii (tour operators) imeongezeka kutoka 

240 Julai 2013 hadi 350 Februari 2014. Kazi nyingine zilizofanyika ni kutoa mafunzo 

ya mipango na ujasiriamali kwa taasisi ndogo na za kati (SMEs) 500; kununua 

mashine za kusindika chakula na kutoa mafunzo ya usindikaji kwa wakulima 50 na 

taasisi 12; kutoa mafunzo ya kilimo cha biashara kwa wakulima 250 kutoka mikoa ya 

Arusha na Dodoma; na mafunzo ya kilimo cha zabibu kwa  wakulima 250.  

 

Mchanganuo wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo 2013/14 yanapatikana katika 

KIAMBATANISHO I. 
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SURA YA TATU 

 

MIRADI YA KIPAUMBELE KATIKA MWAKA 2014/15 

 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea miradi ya kitaifa ya kimkakati, pamoja na miradi mingine muhimu 

kwa ukuaji wa uchumi itakayotekelezwa katika mwaka 2014/15. Miradi ya kitaifa ya 

kimkakati inajumuisha ile iliyo katika utaratibu wa Matokeo Makubwa Sasa.  

 

3.2 Miradi ya Kitaifa ya Kimkakati 

 

3.2.1 Miundombinu 

A. Reli 

a. Reli ya Kati 

i. Kubadilisha km 197 za njia ya reli kwa kuweka reli ya kiwango cha 

ratili 80 kwa yadi  

Lengo la mradi ni kutandika reli na mataruma mazito ya ratili 80/yadi na kuondoa 

reli nyepesi na zilizochoka za ratili 56.12 na 45 kwa yadi. Mradi huu utakapokamilika 

utaongeza uwezo wa njia ya reli na kuwezesha treni kusafiri kwa usalama, kasi na 

kubeba mizigo mizito zaidi, kutoa ajira, kukuza uchumi na biashara. Katika mwaka 

2014/15  mradi umetengewa shilingi bilioni 33.3.  Kati ya fedha hizo shilingi bilioni 

4.5 ni fedha za ndani na shilingi bilioni ni 28.8 fedha za nje kutoka Benki ya Dunia 

(WB). Fedha hizo ni  kwa ajili ya kutekeleza kazi zifuatazo:- 

a. Kununua mataruma mapya na utandikaji wa reli na mataruma ya uzito wa 

ratili 80/yadi kati ya Igalula-Tabora -km 37 ; 

b. Kukarabati mgodi wa kuzalisha kokoto wa Tura;  

c. Kununua vifaa vya kukagua  na kupimia njia ya reli; na 

d. Kuanza utandikaji wa reli na mataruma mapya ya uzito wa ratili 80/yadi kati 

ya Dar es Salaam – Munisagara. 

 

ii. Ukarabati wa reli (Kaliua-Mpanda)  

Lengo la mradi ni kuimarisha miundombinu ya reli iliyoharibika. Katika mwaka 

2014/15 shilingi bilioni 5 zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na matengenezo ya njia 

ya reli kati ya Kaliua-Mpanda; kufanya usanifu wa kina wa uboreshaji wa njia ya reli 

kati ya Kaliua-Mpanda kuwa kiwango cha kimataifa;  na kufanya upembuzi  wa 

kipande cha Mpanda hadi Karema.  

 

iii. Ukarabati wa njia kuu ya Reli 

Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 24.85 fedha za ndani na bilioni 27.2 fedha za 

nje  zimetengwa kwa ajili ya kazi zifuatazo:- 

a. Ukarabati na uimarishaji wa njia ya reli, madaraja na mfumo wa maji kati ya 

Kilosa na Gulwe;   

b. Kufanya tathmini na usanifu wa madaraja ili kuongeza kiwango   kufikia 

uwezo wa tani 25 kwa ekseli; 
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c. Usanifu na ujenzi wa madaraja 16 kati ya 25 yenye hali mbaya yaliyopo kati 

ya DSM na Tabora;  

d. Kufanya utafiti wa ufumbuzi wa kudumu wa tatizo la mafuriko yanayoharibu 

miundombinu ya reli kati ya Kilosa na Gulwe; 

e. Kuboresha mfumo wa mawasiliano kati ya DSM-Dodoma,Tabora-Kigoma na 

Tabora-Mwanza;  

f. Kufufua mfumo wa ufuatiliaji wa mizigo; na 

g. Kujenga mabwawa mawili eneo la Kimagai kati ya Godegode na Gulwe (km 

351) na Msagali (km 384) kwa ajili ya kuzuia mafuriko. 

 

iv. Ukarabati na Ununuzi wa Vichwa vya Treni, Mabehewa na Vifaa 

Mbalimbali  

Jumla ya shilingi bilioni 126.9 fedha za ndani zimetengwa katika mwaka 2014/15 

kwa ajili ya kazi zifuatazo: 

a. Kujenga upya vichwa vinane katika karakana ya Morogoro; 

b. Kununua vichwa 11 vyenye nguvu kubwa; 

c. Kununua mabehewa mapya 204 ya mizigo; na 

d. Matengenezo ya kawaida ya njia kuu. 

 

v. Reli ya Dar es Salaam - Isaka - Kigali/Keza –Musongati  

Serikali itaendelea kushirikiana na Serikali za Rwanda na Burundi kuinua kiwango 

cha reli ya Dar – Isaka na kujenga reli mpya ya kutoka Isaka hadi Kigali na 

Musongati kwa kiwango cha kimataifa (standard gauge). Katika mwaka 2014/15 

shilingi milioni 178 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuanza taratibu za 

kutafuta wawekezaji. 

 

vi. Reli ya Tanga -Arusha-Musoma  

Mradi una lengo  la  kubadilisha kiwango cha reli cha sasa cha meter gauge kuwa 

kiwango cha kimataifa (standard gauge) kwa kipande cha Tanga – Arusha; na ujenzi 

wa reli mpya ya kutoka Arusha hadi Musoma pamoja na michepuko ya kwenda 

Minjingu na Engaruka. Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 7.55 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya:- 

a. Kukamilisha Usanifu wa kina kwa kipande cha Tanga - Arusha na mchepuko 

kati ya  Ruvu Junction na Mruazi Junction; 

b. Kukamilisha upembuzi yakinifu kwa kipande cha  Arusha - Musoma na 

michepuko ya  kwenda Minjingu na Engaruka; na 

c. Ukarabati wa njia ya reli kati ya Tanga – Arusha.  

 

vii. Reli ya Tabora - Kigoma na Isaka – Mwanza  

Mwaka 2014/15 jumla ya shilingi bilioni 11.2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

usanifu wa kina wa kipande cha reli cha Isaka – Mwanza, Tabora – Kigoma; 

upembuzi yakinifu wa kipande cha Uvinza– Musongati pamoja na kulipa fidia kwa 

ajili ya kupisha eneo la kupanga mabehewa lililopo Buhongwa.  
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viii. Reli ya Mtwara-Mbamba Bay na Liganga-Mchuchuma 

Reli hii ina mchango mkubwa katika kukuza uchumi na biashara ya Tanzania na nchi  

jirani hususan Malawi na Msumbiji. Vilevile, itakuza utendaji na ufanisi wa bandari ya 

Mtwara na kuwezesha usafirishaji wa makaa ya mawe-Mchuchuma na chuma-

Liganga. Katika mwaka 2014/15 Serikali imetenga shilingi bilioni 4 fedha za ndani ili 

kukamilisha kazi ya upembuzi yakinifu wa njia ya reli hii.  

 

b. Usafiri wa Treni Dar es Salaam 

Lengo la mradi huu  ni kupunguza msongamano katika jiji la Da es Salaam ambapo 

katika mwaka 2014/15 Serikali  imetenga shilingi bilioni 2.9 kwa ajili ya kufanya tafiti 

za njia mpya za reli ili kuanzisha huduma ya usafiri wa treni ya abiria kwenda 

sehemu nyingine za jiji za kama maeneo ya Bunju/Kerege, Kibaha, Chamazi na 

Pugu. 

  

c. Reli ya TAZARA 

Katika mwaka wa fedha 2014/15 shilingi bilioni 2.4 fedha za ndani zimetengwa kwa 

ajili ya kazi zifuatazo: 

i. Kukarabati karakana ya Dar es Salaam 

ii. Kukarabati mtambo wa kuzalisha kokoto wa Kongolo; na 

iii. Kuboresha vituo vya kupandia abiria jijini  DSM. 

 

B. Barabara, Madaraja na Vivuko 

 

a. Barabara zenye Kufungua Fursa za Kiuchumi  

Katika mwaka 2014/15, ujenzi na ukarabati wa barabara katika maeneo maalum 

yenye fursa za kiuchumi na ambazo zitaongeza uzalishaji na upatikanaji wa masoko 

utaendelezwa. Miongoni mwa barabara hizo ni zile zilizopo kwenye maeneo ya kilimo 

(eneo la SAGCOT na maeneo mengine nchini) na maliasili za misitu na madini.  

i. Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo – Malinyi – Londo – 

Lumecha/Songea (km 396): Barabara hii ni ya ukanda maalum wa Kilimo 

wa Kusini mwa Tanzania (SAGCOT) yenye jumla ya km 396 zitakazojengwa 

kwa kiwango cha lami. Kazi zilizopangwa kutekelezwa kwa mwaka 2014/15 ni 

kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina katika barabara hii. Shilingi 

milioni 100 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.6 fedha za nje zimetengwa kwa 

ajili ya kutekeleza kazi hizo; 

ii. Barabara ya Itoni – Mkiu – Ludewa – Manda (km 211): Lengo la 

barabara hii ni kufungua fursa za kiuchumi zilizoko katika kanda ya juu kusini 

kwenye maeneo yanayopatikana madini ya chuma eneo Liganga na makaa ya 

mawe eneo la Mchuchuma. Ujenzi wa barabara hii utahusisha pia ujenzi wa 

michepuko ya barabara za Mkiu - Mndindi –Liganga - Madaba (km 46) na 

Nkomang‟ombe – Mchuchuma (km 7). Shilingi bilioni 4.4 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kuanza ujenzi wa km 50 kwa kiwango cha lami; 

iii. Barabara ya Tabora – Ipole – Rungwa (Ipole – Rungwa - km 95): 

Serikali imepanga kujenga barabara hii sehemu ya Ipole – Rungwa yenye urefu 
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wa km 95 kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 2014/ 15, shilingi milioni 50 

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina; 

iv.  Barabara ya Mbeya – Makongorosi - Rungwa-Itigi-Mkiwa (km 528): 

Barabara hii imegawanyika katika sehemu tatu za utekelezaji ambazo 

zinajengwa kwa kiwango cha lami. Barabara hizo ni: Mbeya-Lwanjilo (km 36), 

Lwanjilo-Chunya (km 36), Chunya – Makongorosi (km 43) na kukamilisha 

upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa barabara ya Makongorosi – Rungwa-

Itigi-Mkiwa (km 413). Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 13.3 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Mbeya – 

Lwanjilo, Lwanjilo – Chunya, Chunya – Makongorosi na kumalizia deni la 

Mhandisi Mshauri aliyefanya kazi ya usanifu wa kina wa sehemu ya 

Makongorosi – Rungwa – Itigi – Mkiwa; 

v. Barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora (km 264): Barabara hii 

imegawanyika katika sehemu tatu ambazo zitajengwa kwa kiwango cha lami: 

Tabora – Nyahua (km 85), Nyahua – Chaya (km 90), na Manyoni – Itigi – 

Chaya (km 89.35). Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 21.5 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Tabora – Nyahua 

na Manyoni – Itigi – Chaya na kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya 

Nyahua – Chaya (km 90); 

vi. Barabara ya Tunduma – Sumbawanga (km 223.2): Mradi huu 

unagharamiwa kwa fedha za msaada kutoka serikali ya Marekani kupitia 

Millennium Challenge Corporation (MCC) na umegawanyika katika sehemu nne 

za utekelezaji ambazo zitajengwa kwa kiwango cha lami. Barabara hizo ni: 

Tunduma – Ikana (km 63.7), Ikana – Laela (km 64.2) na Laela – Sumbawanga 

(km 95.31) na sehemu ya Tunduma mjini (km 1.6). Katika mwaka 2014/15, 

shilingi bilioni 1.1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya Kuhamisha 

miundombinu katika eneo la ujenzi na usimamizi kwa sehemu ya Tunduma – 

Ikana, Ikana – Laela, Laela – Sumbawanga na kuanza ujenzi wa sehemu ya 

Tunduma mjini (km 1.6); 

vii. Barabara ya Dodoma – Babati (km 261): Barabara hii imegawanyika katika 

sehemu nne za utekelezaji wa mradi kiwango cha lami ambazo ni: Barabara ya 

Dodoma – Mayamaya (km 43.65), Mayamaya – Mela (km 99.35), Mela – Bonga 

(km 188.15) na Bonga – Babati (km 19.2).  Katika mwaka 2014/15, shilingi 

bilioni 8.4 fedha za ndani na shilingi bilioni 20 fedha za nje zimetengwa kwa ajili 

ya kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Dodoma – Mayamaya, Mayamaya – 

Mela, Mela - Bonga na kulipa sehemu ya madai ya mkandarasi aliekamilisha 

ujenzi wa barabara ya Bonga – Babati; 

viii. Barabara ya Iringa – Dodoma (km 260): Barabara hii imegawanyika katika 

sehemu tatu za utekelezaji wa mradi kiwango cha lami ambazo ni: Barabara ya 

Iringa – Migori (km 95.2, Migori – Fufu (km 93.8) na Fufu – Dodoma (km 70.9). 

Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 1.74 fedha za ndani na shilingi bilioni 20 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi sehemu za Iringa – 

Migori, Migori – Fufu Escarpment na  Fufu Escarpment – Dodoma; 
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ix. Barabara ya Masasi - Songea – Mbambabay (km 1,154.7): Lengo la 

mradi ni kujenga barabara hii kwa kiwango cha lami.  Utekelezaji wa mradi 

umegawanyika katika sehemu za Masasi – Mangaka (km 54), Mangaka – 

Nakapanya – Tunduru (km 146), Mangaka – Mtambaswala (km 65.5), 

Namtumbo – Kilimasera (km 60.7), Kilimasera – Matemanga (km 68.2), 

Matemanga – Tunduru (km 58.7), Mbinga – Mbamba Bay (66),  na Masasi – 

Newala – Mtwara (km 209). Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 68.4 

zimetengwa, kati ya hizo shilingi bilioni 8.4 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 

60 ni fedha nje. Fedha hizo zitatumika kwa ajili ya kuendelea na kazi ya ujenzi 

katika sehemu za Mangaka – Nakapanya, Nakapanya – Tunduru, Mangaka – 

Mtambaswala, Tunduru – Matemanga, Matemanga – Kilimasera, na Kilimasera 

– Namtumbo na kuanza ujenzi wa barabara ya Mbinga – Mbamba Bay. Vilevile 

fedha hizo zitatumika kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji wa barabara za 

Songea – Namtumbo na Peramiho – Mbinga ambazo zipo katika kipindi cha 

uangalizi na pia kugharamia usanifu wa kina, kuandaa nyaraka za zabuni na 

kutangaza zabuni kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya Masasi 

– Newala – Mtwara; 

x. Barabara ya Bagamoyo - Sadani – Tanga (km 178): Lengo la mradi ni 

kujenga barabara hii kiwango cha lami. Kazi ya upembuzi yakinifu imekamilika 

na kazi ya usanifu na utayarishaji wa nyaraka za zabuni inaendelea. Katika 

mwaka 2014/15 shilingi bilioni 1.49 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kumlipa Mhandisi Mshauri anayefanya usanifu wa kina na utayarishaji wa 

nyaraka za zabuni;  

xi. Barabara ya Ndundu – Somanga (km 60): Lengo la mradi ni kujenga 

barabara hii kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 2014/15, Shilingi bilioni 5.29 

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa barabara hii; na 

xii. Barabara ya Murugarama – Rulenge – Nyakahura (km 86): Lengo la 

mradi ni kujenga barabara hii kwa kiwango cha lami Katika mwaka wa fedha 

2014/15, Barabara hii imetengewa shilingi milioni 160 kwa ajili ya kazi ya 

upembuzi yakinifu na usanifu wa kina. 

 

b. Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani 

Barabara zilizokusudiwa kujengwa na kukarabatiwa kwa kiwango cha lami ni zile 

zinazounganisha Tanzania na nchi jirani ili kusaidia kuimarisha ushirikiano na 

kupanua masoko ya kikanda. Barabara hizo ni pamoja na:-  

i. Barabara ya Arusha – Namanga (km 105): Barabara hii imekamilika 

mwezi Novemba 2012. Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 2.23 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 2.29 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya Kulipa 

sehemu ya madai ya mkandarasi; 

ii. Barabara ya Nyanguge – Musoma (km 183) na mchepuo wa Usagara 

– Kisesa (km 17): Barabara hii imegawanyika katika sehemu tano za 

utekelezaji wa mradi kiwango cha lami ambazo ni:  Barabara ya Nyanguge -  

Simiyu / Mara Boarder (km 85.5), Kisesa – Usagara (km 17), Simiyu/Mara 

boarder  – Musoma (km 80), Makutano – Sirari (km 83), Nansio – Kisorya – 
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Bunda (sehemu ya Kisorya – Bulamba – km 51) na Nyamuswa – Bunda (km 

24.5). Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 19.24 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili Kuendelea na ukarabati wa mradi wa barabara za 

Nyanguge – Simiyu/Mara Boader, Simiyu/Mara Border – Musoma, na 

kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami wa sehemu ya barabara ya Kisesa 

– Usagara (km 17). Vilevile fedha hizo zitatumika kwa ajili ya ujenzi wa 

sehemu ya Nansio – Kisorya – Bunda (sehemu ya Kisorya – Bulamba – km 

51) na kuanza ujenzi wa barabara ya Nyamuswa – Bunda; 

iii. Barabara ya Isaka – Lusahunga (km 242), Lusahunga – Rusumo na 

Nyakasanza – Kobero (km 150): Barabara hii imegawanyika katika 

sehemu tatu za utekelezaji wa mradi kiwango cha lami ambazo ni: Barabara 

ya Isaka – Ushirombo (km 132),  Ushirombo – Lusahunga (km 110), 

Lusahunga – Rusumo na Nyakasanza - Kobero (km 150).  Katika mwaka 

2014/15, shilingi bilioni 20.52 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kukamilisha malipo ya mkandarasi aliyekamilisha barabara ya Isaka - 

Ushirombo na kuendelea na ukarabati sehemu ya Ushirombo – Lusahunga; 

iv. Barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 112): Katika 

mwaka 2014/15, shilingi bilioni 10.24 zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na 

ujenzi kwa kiwango cha lami; 

v. Barabara ya Sumbawanga – Mpanda - Uvinza – Kanyani - kasulu - 

Nyakanazi na Kidahwe – Kanyani – Kasulu - Nyakanazi (Jumla km 

815): Katika mwaka 2014/15 lengo ni kujenga barabara hizi kwa kiwango 

cha lami. Kazi zitakazotekelezwa ni kukamilisha km 10 za tabaka la kiwango 

cha lami kwa barabara ya Kidahwe – Kasulu – Nyakanazi na kwa upande wa 

barabara ya Sumbawanga – Mpanda - Uvinza – Kanyani - kasulu – Kibondo - 

Nyakanazi Serikali imepanga kujenga barabara hii kwa awamu kwa kuanza na 

ujenzi wa sehemu ya Sumbawanga – Kanazi (km 75), Kanazi-Kizi-Kibaoni (km 

75.6) na Kizi – Sitalike – Mpanda (km 36.9) na  kuanza ujenzi wa sehemu ya 

Mpanda – Mishamo (km 100). Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 38.9 

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili yakutekeleza kazi zilizopangwa. 

  

c. Barabara za Mikoa 

Katika mwaka 2014/15, Serikali imepanga kujenga barabara za mikoa na kuendelea 

na ukarabati ili kuboresha barabara zinazounganisha mikoa hapa nchini. Kiasi cha 

shilingi bilioni  31.9  fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa kilomita 78 

zitajengwa kwa kiwango cha lami, kukarabati  kilomita 685 kwa kiwango cha 

changarawe na kujenga madaraja 14.  

 

d. Barabara za Kupunguza Msongamano Mijini (km 109.35) 

Katika mwaka 2014/15, Serikali itaendelea na utekelezaji wa mradi wa kupunguza 

msongamano katika jiji la Dar es Salaam wenye urefu wa km 109.35. Mradi huu 

unahusu ujenzi wa barabara, kufanya upanuzi na ukarabati  wa barabara za jiji la 

Dar es Salaam ili kupunguza msongamano wa magari. Utekelezaji wa barabara hizo 

ni barabara za Ubungo Maziwa – External (km 2.25); Ubungo Bus Terminal – Mabibo 
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– Kigogo Round about (km 6.4);  Jet Corner – Vituka – Davis Corner (km 10.3); 

barabara ya Kigogo Round about-Bonde la Msimbazi –Twiga/Msimbazi Junction (km 

2.7) na Ujenzi wa barabara ya Tabata Dampo – Kigogo (km 2.25). Aidha, Serikali 

imepanga kupata wakandarasi wa ujenzi wa barabara za: Mbezi (Morogoro Road) – 

Malamba  Mawili -  Kinyerezi – Banana (km 14);   Tegeta – Kibaoni – Wazo – Hill – 

Goba - Mbezi Mwisho (km 20); Tangi Bovu – Goba (km 9); Kimara Baruti – Msewe – 

Changanyikeni (km 2.6); Kimara – Kilungule- External Mandela Road (km 9); 

Kibamba- Kisopwa sehemu ya Kibamba- Mlonganzila (km 4); Banana – Kitunda – 

Kivule – Msongola (km 3.2); na Ardhi – Makongo (km 4). Vilevile, Serikali itaendelea 

na ujenzi wa barabara ya mabasi yaendayo haraka maeneo ya  Kimara – Kivukoni, 

Fire –Kariakoo, na Magomeni – Morocco (km 21.9). Shilingi bilioni 28.95 fedha za 

ndani zimetengwa kutekeleza miradi hii.  

 

e. Ujenzi wa Barabara za Juu 

Katika mwaka 2014/15, Serikali imepanga kutekeleza mradi huu unahusu ujenzi wa 

flyover katika jiji la Dar es Salaam eneo la makutano ya Tazara pamoja na 

maboresho ya makutano ya barabara maeneo ya chang‟ombe, Ubungo, Magomeni, 

Mwenge, Tabata/Mandela, na Morocco. Shilingi bilioni 4.15 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 15 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuanza ujenzi wa „Flyover‟  ya 

TAZARA, kuboresha makutano ya Chang'ombe, Ubungo, Uhasibu, KAMATA, 

Magomeni, Mwenge,Tabata/Mandela na Morocco na kufanya upembuzi yakinifu  wa 

upanuzi wa barabara TAZARA – JNIA (km 6.0) kuwa njia sita. 

 

f. Mradi wa Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro Expressway (km 200) 

Katika mwaka 2014/15, Serikali imepanga kuanza kutekeleza mradi huu wenye urefu 

wa kilomita 200. Lengo la mradi huu ni kuwezesha watumia barabara kati ya Dar es 

Salaam na Chalinze kusafiri kwa haraka na pia kupunguza msongamano  wa magari 

katika barabara hiyo inayounganisha jiji la Dar es Salaam na mikoa iliyoko kanda ya 

kati, kaskazini na kusini mwa Tanzania. Mradi huu utatekelezwa kwa njia ya ubia kati 

ya Serikali na Sekta binafsi na inategemewa kuongeza ufanisi katika sekta ya 

uzalishaji na hatimaye kukuza uchumi wa nchi. Kiasi cha shilingi milioni 250 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha taratibu za kumpata mtaalam mshauri 

(Transaction Advisor) na kukamilisha upembuzi yakinifu kwa km 100 za awamu ya 

kwanza kutoka Dar es Salaam  hadi Chalinze.  

 

g. Madaraja  

Katika mwaka 2014/15, Serikali imetenga jumla ya shilingi bilioni 25.5 fedha za 

ndani kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa madaraja kama ifuatavyo: 

i. Kuendelea na ujenzi wa daraja ya Kigamboni (Dar es salaam);  

ii. Kukarabati madaraja ya Kirumi (Mara), Mbutu (Tabora), Maligisu (Mwanza), 

Sibiti (Singida), Kilombero (Morogoro), Ruhekei (Ruvuma), Kavuu (Rukwa), 

Simiyu (Mwanza), Lukuledi II (Mtwara), na Momba (Rukwa); 

iii.  Kufanya usanifu wa daraja jipya la Wami (Pwani) na Ruhuhu (Songea);  

iv. Kuboresha daraja la Salender (Dar es Salaam); na 
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v. Ununuzi wa vipuri vya madaraja ya dharura ya vyuma. 

 

h. Vivuko na Maegesho 

Katika mwaka 2014/15, Serikali itajenga na kukarabati vivuko mbalimbali ili 

kuimarisha usafiri na usalama majini.  Jumla ya shilingi bilioni 6.61 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kutekeleza kazi zifuatazo: Kumpata Mkandarasi na kuanza 

ujenzi wa kivuko kipya cha Magogoni – Kigamboni; kuendelea na ujenzi wa kivuko 

kipya kilichopo Bangladesh kitakachotumika kati ya Dar es Salaam – Bagamoyo; na 

kuendelea na ukarabati wa vivuko vya MV Mwanza (Mwanza), MV Pangani II 

(Pangani – Tanga), MV Kiu (Kilombero) na MV Magogoni (Dar es Salaam).  

 

Kwa upande wa maegesho ya vivuko, Jumla ya shilingi bilioni 5.99 fedha za ndani  

zimetengwa kwa ajili ya: kuendelea na ujenzi wa maegesho ya Kahunda - Maisome 

na Ilagala; kufanya upanuzi wa maegesho upande wa Kigamboni; kuanza ujenzi wa 

majengo ya abiria na maegesho katika vituo vya Magogoni, Jangwani Beach na 

Rungwe Oceanic kwa ajili ya kivuko kitakachotoa huduma kati ya Dar es Salaam na 

Bagamoyo; kuanza ujenzi wa maegesho mawili (2) katika vituo vya Bukondo na 

Zumacheli - Geita na maegesho mawili (2) ya kivuko kitakachotoa huduma kati ya 

Iramba na Majita; na kuendelea na usanifu wa ujenzi wa maegesho ya vivuko vya 

Kilambo (Mtwara), Ukara (Mwanza), Kilombero (upande wa Ulanga - Morogoro), na 

Bugolora (Mwanza).  

 

C. Bandari 

a. Bandari ya Dar es Salaam. 

Katika mwaka 2014/15, Mamlaka ya Bandari Tanzania imetenga jumla ya shilingi 

bilioni 58.681 kwa ajili ya uendelezaji wa miundombinu na ununuzi wa vifaa 

mbalimbali vya kuhudumia shehena. Miradi itakayotekelezwa ni pamoja na  Ujenzi 

wa gati  1 hadi 7,  ununuzi wa Chelezo na kukamilisha maandalizi ya  ujenzi wa gati 

13 hadi 14. Miradi hii itatekelezwa kwa ubia baina ya Serikali na Sekta Binafsi. 

 

b. Bandari Kavu ya Kisarawe 

Katika mwaka 2014/15, zimetengwa shilingi bilioni 5.05 kwa ajili ya: kukamilisha 

upembuzi yakinifu awamu ya pili; kuanza usanifu wa kina na kuandaa michoro; na 

kufanya uthamini na kulipa fidia kwa eneo la mradi lenye hekta 1,760. Mradi huu 

utatekelezwa kwa kwa kushirikisha Sekta binafsi ambapo ukikamilika utaongeza 

uwezo na ufanisi wa bandari ya Dar es Salaam kupokea shehena ya mizigo na 

kupunguza msongamano wa mizigo na meli bandarini.  

 

c. Bandari ya Tanga na Mwambani 

Katika mwaka 2014/15 Mamlaka ya Bandari Tanzania imetenga jumla ya shilingi  

billioni 7.01 kwa ajili ya uendelezaji wa miundombinu na ununuzi wa vifaa vya 

kuhudumia shehena na kuanza maandalizi ya ujenzi wa Bandari mpya ya Mwambani. 

Ujenzi wa bandari ya Mwambani utatekelezwa kwa kushirikisha Sekta binafsi. 
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d. Bandari ya Mtwara 

Katika mwaka 2014/15, Mamlaka ya Bandari Tanzania imetenga  shilingi  billioni 8.68  

kwa ajili ya uendelezaji wa miundombinu na ununuzi wa vifaa vya kuhudumia 

shehena na kuanza maandalizi ya ujenzi wa magati mapya manne (4). Ujenzi wa 

magati utatekelezwa kwa ubia baina ya Serikali na Sekta Binafsi.  

 

e. Bandari ya Kigoma 

Katika mwaka 2014/15, Mamlaka ya Bandari Tanzania imetenga shilingi bilioni  3.85 

kwa ajili ya: Kukamilisha ujenzi wa magati ya Karema, Lagosa, Sibwesa na Kagunga, 

kuanza ujenzi wa bandari Kavu ya Katosho na ujenzi wa jengo la abiria  katika 

bandari ya Kigoma. 

  

f. Bandari ya Mbegani - Bagamoyo 

Katika mwaka 2014/15 Mamlaka ya Bandari Tanzania imetenga shilingi bilioni 10 

kwa ajili ya kulipa fidia katika eneo la mradi. Ujenzi wa bandari hii ukikamilika 

utachangia kukuza uchumi kwa kusafirisha mizigo nchi jirani na kupunguza 

msongamano  katika bandari ya Dar es Salaam. 

 

g.  Bandari ya Kasanga-Sumbawanga 

Katika mwaka  2014/15, Mamlaka ya Bandari Tanzania imetenga shilingi bilioni 1.50 

kwa ajili ya ukarabati wa miundombinu na ujenzi wa gati mpya eneo la Kabwe.  

Aidha, Mamlaka  inaendelea na juhudi  za kutafuta mbia kwa ajili ya ujenzi  wa gati 

mbili pamoja na uendeshaji wa bandari ya Kasanga. 

 

D. Nishati 

E. Ujenzi wa Bomba la Gesi (Mtwara – Dar Es Salaam) 

Serikali itaendelea na ujenzi wa bomba la gesi lenye urefu wa km 542 kutoka Mnazi 

bay (Mtwara) na Songosongo (Lindi) hadi Dar es Salaam na ujenzi wa mitambo 

miwili ya kusafisha gesi asilia katika maeneo ya Mnazi bay (Mtwara) na Songosongo 

(Lindi). Mradi huu utakapokamilika utawezesha uanzishwaji wa viwanda vikubwa 

nchini ambavyo ni pamoja na viwanda vya mbolea, saruji na petrochemicals. Katika 

mwaka 2014/15 shilingi bilioni 148 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kukamilisha ujenzi wa bomba la gesi ifikapo Julai, 2014, kukamilisha ujenzi wa 

mitambo ya kuchakata gesi asilia ifikapo Desemba, 2014; kufanya majaribio ya awali 

ya kuwasha mitambo mwezi Desemba, 2014.  

 

F. Mradi wa Kufua Umeme Kinyerezi I (MW 150)  

Serikali itaendelea na ujenzi wa mtambo wa kufua umeme wa Kinyerezi I 

utakaotumia gesi asilia na mafuta wakati wa dharura wenye uwezo wa MW 150 

katika eneo la Kinyerezi. Lengo la mradi huu ni kuongeza uwezo wa kuzalisha 

umeme na hivyo kupunguza utegemezi wa mitambo ya kukodi inayotumia mafuta 

ambayo uendeshaji wake una gharama kubwa. Katika mwaka 2014/15, shilingi 

bilioni 90 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha ufungaji wa mitambo 

ya kufua umeme; kujenga kituo cha kupozea umeme chenye uwezo wa 220kV/ 
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400kV); kujenga njia ya kusafirishia umeme (kV 220) kutoka eneo la mradi na 

kuunganishwa kwenye Gridi ya Taifa eneo la Kimara; na kukamilisha ujenzi wa njia 

nyingine ya kV 132 kwenda kwenye kituo cha kupoozea umeme Gongo la Mboto. 

Mradi unatarajiwa kukamilika mwaka wa fedha 2014/15. 

  

G. Mradi wa Kufua Umeme Kinyerezi II (MW 240)  

Mradi huu unahusu ujenzi wa mtambo wenye uwezo wa kufua umeme wa MW 240 

kwa kutumia gesi asilia. Lengo la mradi huu ni kuongeza uzalishaji wa umeme 

kwenye Gridi ya Taifa ili kukidhi mahitaji ya umeme nchini. Katika Mwaka 2014/15, 

shilingi bilioni 1 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuagiza mitambo na kuandaa 

eneo itakapofungwa mitambo. Mradi huu unatarajiwa kukamilika katika mwaka 

2015/2016. 

 

H. Mradi wa Makaa ya Mawe Kiwira (MW 200) 

Mradi huu unahusu uendelezaji wa mgodi wa makaa ya mawe wa Kiwira, kufua 

umeme wa MW 200 kwa kutumia makaa ya mawe na kujenga njia ya umeme ya 

msongo wa kV 400 yenye urefu wa kilomita 100 kutoka eneo la Kiwira hadi Uyole 

(Mbeya) ambayo utaunganishwa katika gridi ya Taifa. Katika mwaka 2014/15, 

shilling bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kufufua mgodi wenye uwezo 

wa kuzalisha tani 150,000 za makaa ya mawe kwa mwaka, kulipa fidia kwenye eneo 

la mitambo na njia ya umeme, kukarabati mtambo wa kufua umeme uliopo mgodini 

wa MW 6; na kukamilisha upatikanaji wa mbia kwa ajili ya mradi mkubwa wa kufua 

umeme wenye uwezo wa MW 200.  

 

I. Mradi wa Uboreshaji wa Mitambo ya Umeme Hale  

Lengo la mradi huu ni kufanya ukarabati wa mitambo ya kufua umeme ili kuongeza 

uzalishaji kutoka MW 10 zinazozalishwa sasa hadi MW 21 ambazo ni uwezo halisi wa 

mitambo. Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 3 fedha za nje kutoka Serikali ya 

Sweden zimetengwa kwa ajili ya kuanza ukarabati wa mitambo iliyochakaa. 

 

J. Mradi wa Makaa ya Mawe Ngaka – Ruvuma 

Mradi huu unatekelezwa na TANCOAL ambayo ni kampuni ya ubia kati ya Serikali ya 

Tanzania na kampuni ya Intra Energy ya Australia. Lengo la mradi huu ni kufua 

umeme wa MW 200 katika awamu ya kwanza. Umeme utakaozalishwa utaingizwa 

kwenye gridi ya Taifa baada ya kukamilika kwa njia ya usafirishaji umeme ya 

Makambako – Songea yenye msongo wa kV 220. Majadiliano kati ya TANESCO na 

Kampuni ya TANCOAL yanaendelea kufanyika kuhusu mauzo ya umeme wa MW 200 

unaotarajiwa kufuliwa. 

 

K. Mradi wa Umeme wa Msongo wa kV 400  (North – West Grid) 

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya umeme toka Mbeya –Sumbawanga – Mpanda - 

Kigoma – Nyakanazi yenye urefu wa km 1,148. Lengo la mradi huu ni kuimarisha 

mfumo na upatikanaji wa umeme kwa uhakika katika mikoa ya Geita, Kagera, 

Katavi, Kigoma, Mbeya, Rukwa na Shinyanga. Awamu ya Kwanza ya mradi huu 
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inahusha ujenzi wa njia ya umeme wa msongo wa kV 400 yenye urefu wa km 340 

kutoka Mbeya hadi Sumbawanga, na vituo vikubwa vipya vya kupozea umeme vya 

Uyole (mkoa wa Mbeya) na Sumbawanga (mkoa wa Rukwa). Katika mwaka 

2014/15, shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa kwa  ajili ya  kuboresha  

upembuzi yakinifu na usanifu uliopo wa  njia ya umeme wa msongo wa kV 220 ili 

kuwiana na mahitaji ya sasa ya kujenga njia ya msongo wa kV 400, kupima mkuza 

kwa ajili ya njia ya umeme kutoka Mbeya hadi Sumbawanga, kulipa fidia ya mali 

zitakazoathiriwa na mradi kwenye njia ya Mbeya - Sumbawanga. 

 

L. Mradi wa Umeme wa Msongo wa kV 400  Iringa - Shinyanga  

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya msongo wa kV 400 

kutoka Iringa hadi Shinyanga yenye urefu wa km 670 na upanuzi wa vituo vikuu vya 

kupozea umeme wa gridi kV 400/220 katika miji ya Iringa, Dodoma, Singida na 

Shinyanga. Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 2 fedha za nje na shilingi milioni 

500 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya usanifu wa mradi, pamoja na ununuzi 

wa vifaa vya mradi; maandalizi ya usambazaji wa umeme wa Gridi katika vijiji zaidi 

ya 90 ambako mradi utatekelezwa; na kuanza ujenzi wa njia za usafirishaji umeme. 

Mradi unatarajiwa kukamilika mwaka 2015/16. 

 

M. Mradi wa Umeme wa Msongo kV 220  Makambako - Songea 

Serikali imepanga kutekeleza mradi huu ili kuuunganisha mikoa ya Ruvuma na 

Njombe pamoja na wilaya zake katika gridi ya Taifa. Mradi huu unahusu ujenzi wa 

njia ya usafirishaji umeme km 250 yenye msongo wa kV 220 kutoka Makambako 

hadi Songea kupitia Madaba, ujenzi wa vituo vya kupozoea umeme vya Madaba na 

Songea mjini na upanuzi wa kituo cha kupozea umeme cha Makambako. Mradi huu 

pia utahusisha ujenzi wa njia za usambazaji umeme msongo wa kV 33 yenye umbali 

wa kilomita 900. Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 16 fedha za nje na shilingi 

milioni 300 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. Kazi 

zitakazofanyika ni pamoja na: kulipa fidia, kutekeleza malipo ya awali ya  

wakandarasi na kuanza ujenzi wa njia ya usafirishaji umeme na vituo vya kupozea 

umeme pamoja na njia za kusambaza umeme. Mradi unatarajiwa kukamilika mwaka 

2015/16 

 

N. Mradi wa msongo wa kV 400 North - East Grid (Dar – Tanga – 

Arusha) 

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia kuu ya msongo wa kV 400 wenye urefu wa km 

664 kutoka Dar es salaam eneo la Kinyerezi hadi Arusha kupitia Chalinze na Segera. 

Mradi utahusisha ujenzi wa njia za umeme za msongo wa kV 220 zenye jumla ya Km 

104 za kutoka Segera hadi Tanga na Kibaha hadi Bagamoyo. Aidha, vituo vikubwa 

vya kupoozea umeme vya Chalinze, Segera, Bagamoyo na Tanga vitajengwa kwa 

ajili ya kuwezesha usambazaji umeme katika wilaya na miji midogo ambayo mradi 

utapita. Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 1 fedha za ndani  na shilingi milioni 

500 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kufanya upimaji wa ardhi na kuweka 
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mipaka ya ukomo wa eneo la mradi; kulipa fidia kwa watakaoathiriwa na mradi; na 

kumpata mshauri mwelekezi kwa ajili ya kusimamia utekelezaji wa mradi. 

 

O.  Umeme Vijijini   

Katika mwaka 2014/15, mradi wa usambazaji umeme kupitia TANESCO na Wakala 

wa Nishati Vijijini (REA) utaendelea kutekelezwa ambapo utahusisha Awamu ya Pili 

ya Mradi Kabambe wa Usambazaji Umeme Vijijini katika mikoa mbalimbali Tanzania 

Bara. Katika Mwaka 2014/15, shilingi bilioni 269 fedha za ndani na  shilingi bilioni 21 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya  kusambaza umeme katika mikoa mbalimbali 

Tanzania Bara.  

  

P. Mradi wa Ufuaji na Usambazaji Umeme – Biharamulo, Mpanda na 

Ngara 

Utekelezaji wa mradi huu utahusisha ufungaji wa jenereta zenye uwezo wa MW 2.5 

kila moja katika Wilaya za Biharamulo, Mpanda na Ngara pamoja na kufanya 

ukarabati wa njia zilizopo na ujenzi wa njia mpya za usambazaji umeme zenye 

msongo wa kV 33. Katika mwaka 2014/15 Serikali imetenga Shilingi bilioni 22 fedha 

za ndani na Shilingi milioni 500 fedha za nje kwa ajili kufunga jenerata moja katika 

kila wilaya ambazo ni Biharamulo, Mpanda na Ngara; kukarabati na kujenga njia 

mpya za usambazaji umeme katika Wilaya za Mpanda, Biharamulo na Ngara; na 

kutoa mafunzo kwa ajili ya usimamizi wa miradi kwa wajasiriamali na watumiaji wa 

umeme katika Wilaya hizo. Mradi huo umepangwa kukamilika mwaka 2015/16 na 

unatarajiwa kuwaunganishia umeme wateja wapya zaidi ya 100,000.  

 

Q. Mradi wa kusambaza umeme katika mikoa ya Dar es Salaam, 

Mwanza, Arusha,  Shinyanga na Geita (Mradi wa Electricity V ) 

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia za usambazaji wa umeme wa msongo wa kV 33 

zenye urefu wa km 480, kV 0.4 km 231, ufungaji wa vipozea umeme 109 na 

uunganishaji wa wateja wapatao 8,600 kwenye Wilaya za Kwimba, Magu, Misungwi, 

Sengerema, Mbogwe na Bukombe katika mikoa ya Shinyanga, Mwanza, Simiyu na 

Geita. Mradi vile vile utahusisha ukarabati wa vituo vya kupoza umeme vya Ilala kV 

132/33/11 na Sokoine kV 33/11 katika jiji la Dar es Salaam pamoja na upanuzi wa 

kituo cha kupoza umeme cha kV 220/132/33 Njiro mkoani Arusha. Katika mwaka 

2014/15, Shilingi bilioni 4 zimetengwa, kati ya fedha hizo shilingi bilioni 3.5 ni fedha 

za ndani na Shilingi milioni 500 ni fedha za nje. Fedha hizo ni kwa ajili ya 

kukamilisha ukarabati wa kituo cha Sokoine Drive, Ilala (Dar es Salaam) na Arusha. 

 

R. Mradi wa Singida – Arusha - Namanga kV 400  

Mradi wa Singida - Arusha - Namanga ni sehemu ya mradi wa Zambia – Tanzania – 

Kenya (ZTK interconnector) wenye urefu wa kilomita 2,047. Kwa upande wa 

Tanzania,  mradi utahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya msongo wa kV 

400 kutoka Singida hadi Arusha na kutoka Iringa hadi Mbeya. Katika mwaka 2014/15 

Shilingi milioni 500 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya  kukamilisha tathmini ya 

mali na kulipa fidia; ujenzi wa kituo kipya cha kupozea umeme katika eneo la 
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Kisongo, Mkoani Arusha; na upanuzi wa kituo cha kupozea umeme Mkoani Singida. 

Kazi nyingine ni kuajiri mtaalam mshauri na kuwapata wakandarasi wa ujenzi wa 

vituo vya kupozea umeme na njia ya kusafirisha umeme; na kuandaa mpango wa 

kusambaza umeme kwenye vijiji vilivyo kando kando ya njia ya kusafirisha umeme. 

Mradi unatarajiwa kukamilika Mwaka 2016/17. 

 

S. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

a. Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 

Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 1.1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: 

i. Kufanya mapitio ya miundombinu ya Mkongo na mifumo yake kwa ajili ya 

maboresho; 

ii. Kuendelea na Ujenzi wa Awamu ya III sehemu ya I; 

iii. Kuendelea na Ujenzi wa Mikongo ya Mijini katika miji ya Morogoro, 

Arusha, Mwanza na Dodoma; na 

iv. Kuhakiki ubora wa Mkongo “Performance Acceptance Test (PAT). 

 

b. Anwani za Makazi na Misimbo ya Posta 

Mradi huu unalenga kuanzisha mfumo mpya wa anuani za makazi na misimbo za 

posta. Utakapokamilika utaingozea mapato shirika la posta kwa kuwa biashara bora 

zaidi ya mtandao (E-commerce). Vilevile, utaongeza makusanyo ya mapato ya TRA 

kwa kuwa itakuwa rahisi kufahamu maeneo ya biashara yalipo. Katika mwaka wa 

2014/15 shilingi bilioni 1 fedha za ndani  zimetengwa kwa ajili ya: 

i. Kukamilisha utekelezaji wa mpango katika jiji la Dar es Salaam na kuendelea 

na utekelezaaji wa uwekaji wa majina ya mitaa na namba za nyumba 

Zanzibar pamoja na mikoa ya Arusha Dodoma na Mwanza; na 

ii. Kutoa elimu kwa wananchi kuhusu faida na matumizi ya mpango wa anuani 

za makazi na Misimbo ya posta na utunzaji wa miundombinu/vibao 

vilivyowekwa. 

 

c. Maendeleo ya TEHAMA  

Mradi huu unalenga kuiwezesha jamii kushiriki katika mfumo mpya wa uchumi 

duniani ambao unazingatia ujuzi ambao unawezeshwa na Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA). Katika mwaka 2014/15  shilingi milioni 200 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya: 

i. Kuimarisha upatikanaji wa mawasiliano ya internet katika jiji la Dar es Salaam 

kwenye maeneo maalum; na 

ii. Kuimarisha vituo vya tiba mtandao katika hosipitali ya kansa ya Ocean road 

na Muhimbili. 

 

d. Maeneo Maalum ya TEHAMA (ICT Park) 

Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kulipa fidia na kuanza ujenzi wa kituo mahiri cha TEHAMA. Kituo hiki 

kitakapokamilika kitachangia kuvutia  makampuni makubwa ya kimataifa ya 

uwekezaji na hatimaye kukuza uchumi unaozingatia ujuzi. 
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T. Maji Safi na Majitaka 

Huduma za maji katika mwaka 2014/15 zitaendelea kuimarishwa katika maeneo ya 

mijini na vijijini ambapo miradi mbalimbali ya ukarabati na ujenzi wa miundombinu 

ya maji itatekelezwa. Maeneo makubwa ya miradi ya maji itakayotekelezwa ni 

pamoja na:- 

i. Miradi ya kuboresha huduma za Maji katika jiji la Dar es Salaam -

Lengo la miradi hii ni kuongeza upatikanaji wa maji katika Mkoa wa Dar es 

Salaam. 

a. Miradi ya Ruvu Juu na Ruvu Chini - Serikali imepanga kutumia shilingi 

bilioni 6.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 17.0 fedha za nje ili kuendelea na 

ulazaji wa mabomba ya maji kutoka Ruvu Chini hadi Dar es Salaam na kuanza 

ujenzi wa miundombinu ya maji katika mradi wa Ruvu Juu. 

b. Mradi wa Kimbiji na Mpera - Serikali imepaga kutumia shilingi bilioni 6.0 

fedha za ndani na shilingi bilioni 17 fedha za nje kwa ajili ya kuendelea na 

utafutaji, uchimbaji wa visima 20 na kuandaa miundombinu ya kusambaza 

maji. 

c.  Ujenzi wa bwawa la Kidunda – Serikali imetenga shilingi bilioni 9.0 fedha 

za ndani na shilingi bilioni 12.5 fedha za nje kwa ajili ya kuendelea kulipa fidia 

eneo la barabara yenye km 76 kutoka Ngerengere hadi Kidunda na kuandaa 

mazingira ya kuvutia wawekezaji kwa ajili ya ujenzi wa bwawa la Kidunda.  

 

ii. Miradi ya Maji Vijijini 

Miradi ya maji vijijini ambayo kwa sehemu kubwa ipo chini ya mfumo wa Matokeo 

Makubwa Sasa (BRN) imepewa kipaumbele katika mwaka 2014/2015 ambapo 

imetengewa shilingi bilioni 166.8 fedha za ndani na shilingi bilioni 30.3 fedha za nje. 

Kati ya fedha hizo mradi wa vijiji 10 katika kila Halmashauri umetengewa shilingi 

bilioni 85.2 fedha za ndani kuendeleza miradi inayoendelea na fedha za nje shilingi 

bilioni 73.86 ambazo zinapitia mafungu ya mikoa. Pia, shilingi bilioni 16.4 fedha za 

ndani  zimetengwa kwa ajili ya ukarabati na upanuzi wa miradi ya maji vijijini 

inayoendelea. Vilevile, shilingi bilioni 49.2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

uchimbaji wa visima na mabwawa. 

 

iii. Mradi wa Same-Mwanga-Korogwe  

Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 10.28 fedha za ndani na shilingi bilioni 20 

fedha za nje zimetengwa ili kuendeleza ujenzi wa kingio la maji, matanki ya 

kuhifadhia maji na kujenga bomba kuu katika mradi wa kupeleka maji katika miji ya 

Same na Mwanga.   

 

iv. Usimamizi wa Rasilimali za Maji 

Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 24.5 fedha za ndani na Shilingi bilioni 25.4 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuimarisha usimamizi wa rasilimali za maji. Kazi 

zitakazotekelezwa ni pamoja na kuandaa mfumo wa usimamizi wa ubora wa maji, 

kuimarisha vituo vya kufuatilia wingi na ubora wa rasilimali za maji juu na chini ya 
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ardhi na kujenga maabara mpya 3 za mikoa na kukarabati maabara 4 za kupima 

ubora wa maji. Aidha, Serikali itaendelea kutunza vyanzo vya maji dhidi ya uchafuzi 

na uharibifu, ufuatiliaji wa vyanzo vipya vya maji; kusimamia matumizi bora ya 

rasilimali za maji, kuendeleza mipango shirikishi ya usimamizi na uendeshaji wa 

rasilimali za maji na kuimarisha bodi za maji za mabonde. 

 

v. Mradi wa Maji  Ziwa Victoria– Shinyanga – Kahama   

Katika mwaka 2014/2015 usanifu kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya majisafi 

kutoka bomba kuu la Ziwa Victoria kwenda miji ya Nzega, Igunga na Tabora 

utaendelea ambapo shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani zimetengwa. Vilevile, mradi wa 

kupeleka maji katika miji midogo ya Isaka, Kagongwa na Tinde taratibu za kumpata 

Mtaalam Mshauri wa kusanifu mradi huu zitaendelea. Aidha, ujenzi wa miundombinu 

ya kutoa maji kutoka bomba kuu la mradi wa Kahama, Shinyanga kwenda miji ya 

Magu – Kwimba na Bariadi - Meatu itaendelea ambapo shilingi bilioni 15.5 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji. 

3.2.2 Kilimo 

 

a. Miradi ya Matokeo Makubwa Sasa  

Miradi ya Matokeo Mkubwa Sasa imelenga kuongeza uzalishaji wa mazao ya mpunga 

(tani 290,000), sukari (tani 150,000) na mahindi (tani 100,000). Miradi iliyoibuliwa ni 

pamoja na: kuanzisha mashamba makubwa 25 kwa ajili ya uwekezaji wa miwa na 

mpunga; usimamizi wa kitaalam wa skimu za umwagiliaji 78 na kuboresha mfumo 

wa soko katika skimu hizo; na kuanzisha maghala - biashara 275 ya mahindi 

(Collective Warehouse Based Marketing schemes-COWABAMA) katika maeneo 

mbalimbali nchini.  Katika mwaka 2014/15 utekelezaji utakuwa kama ifuatavyo:- 

i. Uwekezaji katika Kilimo cha Miwa na Mpunga: Mfumo wa Matokea 

Makubwa Sasa uliainisha jumla ya mashamba 25 katika mabonde ya Rufiji, 

Wami, Ruvu, Kagera, Kilombero na Malagarasi yanayofaa kwa uwekezaji wa 

kilimo cha miwa na Mpunga. Katika mwaka 2014/15 Serikali imetenga shilingi 

bilioni 8.5 fedha za ndani kwa ajili ya kupata mashamba manane (8) katika 

mabonde hayo. Kazi zitakazotekelezwa ni pamoja na kuandaa mpango wa kina 

wa matumizi bora ya ardhi na kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji kwa wakulima wadogo wanaozunguka mashamba 

ya uwekezaji ya miwa (outgrowers) na mpunga; kuhakiki mipaka ya vijiji 

vinavyozunguka mashamba hayo, kutoa mafunzo kwa wakulima wadogo 

(outgrowers) kuhusu kilimo cha kibiashara na kuwezesha upatikanaji wa hati za 

kimilia kwa wakulima wadogo. 

ii. Skimu 78 za  Umwagiliaji Mpunga: Skimu 78 kwa ajili ya zao la mpunga 

zenye jumla ya hekta 52,441 zilianishwa kwa ajili ya kuendelezwa na 

kusimamiwa kitaalam. Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 10 fedha za ndani 

na shilingi bilioni bilioni 10.25 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya ujenzi, 

ukarabati na usimamizi wa skimu 18 zenye jumla ya hekta 6,439 katika wilaya 

za Kyela, Sumbawanga, Mpanda, Mlele, Mbarali, Iringa, Kilombero, Mvomero, 

Kilosa na Morogoro Vijijini. Kazi zitakazotekelezwa ni pamoja na tathimini ya 
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kiwango cha ukarabati; ukarabati wa skimu; kutoa mafunzo kwa  wakulima na 

viongozi wa vikundi vya umwagiliaji; ujenzi wa barabara za kufika kwenye 

skimu; kupata mtoa huduma wa kitaalam kutoka sekta binafsi (private service 

provider); na ujenzi na ukarabati wa maghala 10 ya kuhifadhia mpunga 

iii. Kilimo cha Mahindi: Mfumo wa Matokea Makubwa Sasa umeweka lengo la 

kujenga maghala ya masoko  275 (Collective Warehouse Based Marketing 

schemes-COWABAMA) kwa ajili ya mazao ya mahindi katika skimu za 

umwagiliaji zilizopo katika ukanda wa SAGCOT. Maghala haya yatawewezesha 

wakulima kupata faida kwa kuwa mahindi yatahifadhiwa kwa ubora na 

kuongezwa thamani. Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 6.8 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa maghala hayo. Kazi zitakazotekelezwa ni 

pamoja: ukarabati wa maghala 55; ujenzi wa maghala mapya  kumi (10);  

kutoa mafunzo ya uongezaji thamani mahindi kwa wasimamizi wa maghala; na 

kuanzisha mfumo wa kupata taarifa za COWABAMA kwa njia ya simu za 

mkononi.  

 

b. Kambi ya Vijana ya Kilimo –Mkongo, Rufiji 

Serikali imeanzisha kambi ya vijana ya Kilimo ya Mkongo ili kuhamasisha vijana 

kushiriki katika kilimo pamoja na kuwapatia teknolojia stahiki kwa kilimo chenye tija. 

Katika mwaka 2014/15 shilingi milioni 400 zimetengwa kwa ajili ya kuendesha kambi 

hii yenye jumla ya vijana 50 na kujenga miundombinu ya umwagiliaji katika 

mashamba yatakayotumika kwa ajili ya mafunzo. 

 

c. Ujenzi wa Maghala ya Kuhifadhia Nafaka 

Serikali imetenga shilingi bilioni 2 kwa ajili yakukamilisha ujenzi wa maghala mawili 

yenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000 kila moja katika eneo la Mbozi na Songea. 

 

3.2.3 Viwanda 

a. Mradi wa Makaa ya Mawe Mchuchuma  

Mradi wa makaa ya mawe Mchuchuma unahusisha uchimbaji wa makaa ya mawe 

kwa ajili ya kuzalisha umeme. Kiasi cha umeme kinachotarajiwa kuzalishwa ni 

megawati 600 ambapo megawati 300 zitatumika katika mgodi wa chuma Liganga, 

na mwegawati 300 zitaingizwa katika Gridi ya Taifa. Katika mwaka 2014/15, shilingi 

bilioni 2 zimetengwa kwa ajili ya  kukamilisha malipo ya fidia kwa wananchi waliopo 

katika eneo la mradi. 

 

b. Mradi wa Chuma Liganga 

Mradi wa kuzalisha chuma Liganga unatekelezwa kwa pamoja na mradi wa makaa 

ya mawe Mchuchuma, na kampuni ya Tanzania – China Mineral Resources Limited, 

ambayo ni kampuni ya ubia kati ya Serikali ya Tanzania na kampuni ya Sichuang 

Hongda Group Limited (SHGL) kutoka China.  Mradi wa Liganga utahusisha 

uchimbaji wa madini ya chuma, ujenzi wa kiwanda cha chuma na uchenjuaji kwa ajili 

ya kutenganisha chuma na madini ya vanadium na titanium. Katika mwaka 2014/15, 

kazi zitakazotekelezwa ni kupitia taarifa za utafiti wa athari za mradi kimazingira; 
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kupitia taarifa za usanifu wa mgodi wa chuma pamoja na usanifu wa kujenga 

kiwanda cha chuma katika eneo la Liganga.  Fedha zilizotengwa katika mwaka 

2014/15 ni shilingi bilioni tatu.  

 

c. Kiwanda cha Viuadudu Kibaha, Pwani 

Mradi wa ujenzi wa kiwanda cha viuadudu Kibaha upo katika hatua za mwisho, 

ambapo kiwanda kinatarajia kuanza uzalishaji kabla ya Desemba 2014. Katika 

mwaka 2014/15 shilingi bilioni 2.91 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kulipia 

utoaji wa vifaa vya kiwanda bandarini, kufanya ufuatiliaji na tathmini na kununua 

malighafi za kuanza uzalishaji.    

 

d. Mradi wa Magadi Soda- Ziwa Natron, Arusha 

Katika mwaka 2014/15, Serikali itaendelea na utekelezaji wa Mradi wa magadi soda 

katika bonde la Engaruka na Ziwa Natron. Kwa upande wa Ziwa Natron, baada ya 

taarifa ya wanamazingira kuwa mradi utaathiri mazalia ya Flamingo, Serikali 

imeamua kufanya tafiti zaidi kubaini tabia za ndege hao, pamoja na kuangalia 

uwezekano wa kuendelea na mradi bila kuathiri ndege hao. Aidha, Serikali ilishaanza 

utafiti katika eneo mbadala la Engaruka na kubaini uwepo wa magadi soda, kiasi cha 

takriban mita za ujazo bilioni 4.68, na uwezekano wa kuongezeka mita za ujazo 

milioni 1.9 kila mwaka baada ya uchimbaji kuanza. Hivyo Serikali imepanga 

kuyaendeleza maeneo yote mawili. Katika mwaka 2014/15, kazi zilizopangwa ni 

kukamilisha tafiti za kubaini tabia ya ndege aina ya flamingo katika Ziwa Natron, na 

kuendelea kukamilisha tafiti za uchimbaji katika bonde la Engaruka na kuendelea 

kutafuta wawekezaji.  

 

e. Maeneo Maalum ya Uwekezaji 

i. Export Processing Zone/Special Economic Zones 

Serikali itaendelea kuimarisha maeneo maalum kwa ajili ya mauzo nje – EPZ na 

Kanda Maalum za Kiuchumi – SEZ. Katika mwaka 2014/15, shilingi bilioni 7 

zimetengwa kwa ajili ya kufanya uthamini, kukamilisha malipo ya fidia, na kufanya 

usanifu wa kina wa miundombinu ya msingi katika eneo maalum la uwekezaji 

Bagamoyo. 

 

ii. Kituo cha Biashara na Huduma Kurasini  

Katika mwaka 2014/15, Serikali imetenga shilingi bilioni 53 kwa ajili ya kuendeleza 

Kituo  cha Biashara na Huduma Kurasini (Kurasini Trade and Logistics Hub). Kazi 

zitakazofanyika ni kukamilisha malipo ya fidia, na kuandaa eneo kwa ajili ya ujenzi 

wa kituo. 

 

3.2.4 Maendeleo ya Rasilimali Watu 

Katika mwaka 2014/15 Serikali itaendelea kuboresha ujuzi wa watanzania katika fani 

mbalimbali ili kuongeza wataalam ambao watakidhi mahitaji ya sasa na ya baadaye.  

Kutokana  na kugunduliwa kwa gesi nchini, na kuwa na idadi ndogo ya wataalam 

katika sekta hiyo Serikali itajielekeza katika kuongeza na kujenga uwezo wa  
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wataalam katika fani ya mafuta na gesi. Lengo ni kuwawezesha watanzania kushiriki 

kikamilifu katika sekta hii na hivyo kuongeza tija zaidi katika ukuaji wa uchumi. 

Katika mwaka 2014/15 Serikali imetenga shilingi bilioni 1.24 kwa ajili ya kugharamia 

mafunzo ya wanafunzi 124 katika fani za mafuta na gesi kwa ngazi mbalimbali za 

mafunzo ndani na nje ya nchi. Aidha, mafunzo kwa wanafunzi 35 zaidi 

yatagharamiwa na nchi wahisani kama ilivyoainishwa katika jedwali Na. 1 hapo chini. 
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Jedwali Na.1: Wanafunzi Watakaodhaminiwa na nchi wahisani katika Sekta ya Mafuta na 

Gesi kwa mwaka 2014/15 

Na. KOZI/FANI  MFADHILI 

IDADI YA 

WANAFUNZI 

2014/15 

1. Shahada ya Uzamili - Mafuta na Gesi Thailand 2 

2. Mafunzo ya muda mfupi - Mafuta na 

Gesi 

 Netherlands 20 

3. Shahada ya Uzamili - Mafuta na Gesi  Uingereza 3 

4. Shahada ya Uzamili - Mafuta na Gesi China 10 

  JUMLA 35 

Chanzo: Wizara ya Nishati na Madini, 2014  

 

3.2.5 Utalii na Huduma za fedha 

a. Utalii  

Malengo kwa mwaka 2014/15 ni:  

i. Kuendelea na ujenzi wa jengo la kitega uchumi – Utalii House Phase II: 

Katika mwaka 2014/15, ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya mradi huu; 

ii. Kujenga na kuboresha vivutio vya utalii ambapo kiasi cha shilingi milioni 

200 kimetengwa kwa ajili ujenzi wa Theme Park katika jiji la Dar es 

Salaam; na  

iii. Kuendelea kujenga na kukarabati miundombinu ya usafiri katika 

maeneo ya utalii.  

 

b. Huduma za fedha 

Katika eneo la huduma za fedha, malengo kwa mwaka 2014/15 ni: 

i. Benki ya Kilimo: kuongeza mtaji na kuanza kutoa huduma,  

ii. Benki ya Rasilimali Tanzania: kuongeza mtaji na kuimarisha huduma za 

kibenki hasa utoaji wa mikopo pamoja na mafunzo kwa wajasiriamali, 

iii. Benki ya wanawake: kuongeza mtaji na kuimarisha huduma za kibenki 

hasa utoaji wa mikopo pamoja na mafunzo kwa wajasiriamali, 

iv. Kuendelea kutekeleza programu ya kuwawezesha wanawake kiuchumi 

kupitia mfuko wa wanawake, na 

v. Kuimarisha mfuko wa maendeleo ya viwanda. 

 

3.3 Miradi Mingine Muhimu kwa Ukuaji wa Uchumi 

3.3.1 Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

Shughuli zitakazotekelezwa katika eneo la Elimu na Mafunzo ya Ufundi Katika mwaka 

2014/15:  

i. Mikopo ya elimu ya Juu imetengewa kiasi cha shilingi bilioni 307 ili kutoa 

mikopo kwa wanafunzi wa vyuo vya Serikali na binafsi nchini. Aidha, Mradi wa 

kuimarisha Taasisi ya Elimu (TIA)  umetengewa kiasi cha shilingi milioni 500 

kwa ajili ya ukarabati wa miundombinu; 
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ii. Katika 2014/15 Sekta ya Elimu itatekeleza yafuatayo ikiwa ni sehemu ya 

mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa: Kuendeleza ujenzi wa miundombinu ya 

shule 936 za awamu ya kwanza , awamu ya pili na awamu ya tatu katika 

Halmashauri 168; Kuimarisha ukaguzi wa shule ambapo magari 46 

yatanunuliwa  kwa ajili ya wakaguzi ngazi ya Halmashauri na pikipiki 800 kwa 

ajili ya Waratibu Elimu Kata nchini; Kutoa mafunzo kazini kwa Walimu 10,000 

wa shule za Sekondari wanaofundisha masomo ya Sayansi, Hisabati, na 

Lugha. Walimu 17,620 wa shule za msingi wanaofundisha Kusoma, Kuandika 

na Kuhesabu (KKK) kwa darasa la I na II. Aidha, mafunzo ya usimamizi wa 

shule yatatolewa kwa Wakuu wa shule  3,520; 

iii. Mradi wa PEDP shilingi milioni 300 fedha za ndani na shilingi bilioni 11.9 fedha 

za nje zimetengwa ili kuboresha elimu ya msingi hususan stadi za 

kusoma,kuandika na kuhesabu. Vilevile mradi wa SEDP shilingi milioni 100 

fedha za ndani na shilingi bilioni 12.1 fedha za nje zimetengwa; 

iv. Serikali itaendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu katika vyuo Vikuu 

na vyuo Vikuu vishiriki  kama ifuatavyo: SUA imetengewa shilingi milioni 500 

fedha za ndani; Chuo Kikuu cha Dodoma kimetengewa shilingi bilioni 2.3 

fedha za ndani kwa ajili ya kuimarisha mazingira ya kufundishia; Chuo Kikuu 

cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili imetengewa shilingi bilioni 2.35 fedha 

za ndani kwa ajili ya uendelezaji wa Kampasi ya Muhimbili na  Mlonganzila; 

Chuo Kikuu Huria cha Tanzania kimetengewa shilingi milioni 750; Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam kimetengewa shilingi bilioni 2.7 kwa ajili ya ukarabati wa 

majengo; Mzumbe shilingi milioni 850; Chuo Kikuu Ardhi shilingi milioni 600 

zimetengwa; Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa kimetengewa shilingi 

bilioni 1.0; MUCCOBS shilingi milioni 550 zimetengwa; na Chuo Kikuu kishiriki 

cha Elimu, Dar es Salaam (DUCE) shilingi bilioni 1.2 zimetengwa;   

v. Taasisi ya Sayansi za Bahari shilingi milioni 900 kwa ajili ya kuendelea na 

ujenzi wa awamu ya pili wa maktaba na ukumbi wa mihadhara. Pia Chuo cha 

Ufundi Arusha kimetengewa shilingi bilioni 1.6 na Chuo cha Kumbukumbu ya 

Mwalimu Nyerere shilingi milioni 600 zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa 

miundombinu hasa kampasi ya Bububu, Zanzibar.  Aidha, uendelezaji wa 

maktaba nchini umetengewa kiasi cha shilingi milioni 600 fedha za ndani ili 

kuendelea kuboresha upatikanaji wa vitabu, ukarabati wa maktaba na uwekaji 

wa vifaa vya TEHAMA;  

vi. Ukarabati mkubwa wa vyuo vinne vya ualimu ngazi ya cheti elimu shilingi 

bilioni 22.6 (Kitangiri-Mtwara,  Shinyanga-Shinyanga, Ndara-Tabora na 

Mpuguso, Mbeya) na kuanza ukarabati mkubwa wa vyuo sita vya Ualimu 

ngazi ya Stashahada shilingi bilioni 4.9 (Dakawa-Morogoro, Marangu-

Kilimanjaro, Butimba-Mwanza, Tabora-Tabora, Mpwapwa-Dodoma na Kleruu-

Iringa) zimetengwa  ili kukabiliana na tatizo la uhaba wa walimu. Vyuo vya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VET) vimetengewa shilingi bilioni 13.4 

fedha za nje kwa ajili ya ujenzi wa vyuo vya mikoa mipya ya Simiyu, Njombe, 

Rukwa na Geita. Serikali imetenga shilingi bilioni 2.07 fedha za ndani kwa ajili 

ya ukarabati wa miundombinu ya ofisi za elimu, majengo kwa ajili ya 
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kuanzisha Chuo cha Butiama na kukarabati chuo cha ADEM kampasi ya 

Bagamoyo na Mwanza;  

vii. Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi vya Mto wa Mbu na Msaginya vimetengewa 

shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu (mabweni, mifumo ya maji na umeme). Aidha, shilingi milioni 

939 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa maktaba katika chuo 

cha Maendeleo ya Jamii Tengeru; na 

viii. Ujenzi wa kituo cha Uhasibu Arusha – shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani 

zimetengwa; na Ujenzi wa Ofisi za wakufunzi katika chuo cha Usimamizi wa 

Fedha – shilingi bilioni 1.5 zimetengwa. 

 

3.3.2 Afya na Ustawi wa Jamii 

Katika mwaka 2014/15 Serikali imetenga jumla ya shilingi bilioni 54 fedha za ndani 

na shilingi bilioni 251.7 fedha za nje kugharamia miradi mbalimbali ya sekta ya afya 

na Ustawi wa Jamii  kwa jamii kama ifuatavyo: 

i. Hospital ya Taifa ya Muhimbili katika mwaka 2014/15 imetengewa shilingi 

bilioni 9.2 fedha za ndani; Serikali itaendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa 

Taasisi ya Mifupa MOI, kiasi cha shilingi bilioni 6.8 fedha za ndani zimetengwa 

ili kuendeleza ujenzi kwa mashirikiano na Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa 

(NHIF) Hifadhi za Jamii-NSSF; Serikali imetenga shilingi bilioni 3.0 fedha za 

ndani kwa ajili ya ununuzi wa vifaa kwa Taasisi maalum ya Saratani ya Ocean 

Road; 

ii. Hospital za Rufaa zimetengewa shilingi bilioni 15.7 fedha za na ndani na 

shilingi bilioni 10.8 fedha za nje kwa ajili ya kuimarisha hospitali za rufaa  na 

hospitali za magonjwa maalum (Mbeya, Mtwara na Bugando za Kibongoto, 

Mirembe, KCMC); 

iii. Usimamizi na kupunguza vifo vya wajawazito nchini, Serikali imetenga jumla 

shilingi bilioni 9.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 2.4 fedha za nje 

zimetengwa ili kuboresha Mpango wa Uboreshaji wa sekta ya afya; 

iv. Mpango wa kudhibiti kifua kikuu na ukoma umetengewa na shilingi bilioni 

9.27 fedha za nje kwa ajili ya ununuzi wa dawa; Pia Serikali imetenga shilingi 

bilioni 35.7 fedha za nje kwa ajili ya Mpango wa kudhibiti wa Malaria nchini; 

na  

v. Mradi wa Mpango wa Kudhibiti Ukimwi umetengewa shilingi bilioni 3.0 fedha 

za ndani kwa ajili ya ujenzi wa jengo na shilingi bilioni 131.8 kwa ajili ya 

ununuzi wa dawa za kurefusha maisha kwa Waathirika wa ugonjwa wa 

Ukimwi. 

 

3.3.3 Mifugo na Uvuvi 

 

a. Mifugo 

Mwaka 2014/15 miradi itakayotekelezwa katika sekta ya mifugo ni pamoja na:- 

i. Miundombinu ya Maji na Malisho 

Katika mwaka 2014/15 Serikali itatekeleza ujenzi wa malambo ya maji na majosho 
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kwa ajili ya mifugo katika wilaya za Chemba, Handeni, Kiteto, Kilwa, Chunya, Kilindi, 

Ngorongoro na kuwezesha uchimbaji wa kisima kirefu cha maji ya mifugo katika 

halmashauri ya Wilaya ya Same ambapo jumla ya shilingi bilioni 2.175 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya ujenzi huo. Aidha, Shilingi milioni 750 zimetengwa 

kwa ajili ya kutenga maeneo kwa ajili ya malisho katika wilaya za Busega, Kiteto, 

Kilosa, Ngorongoro, Mvomero, Kilindi, Igunga, Iramba na  Lindi. Utengaji wa maeneo 

ya malisho utasaidia kupunguza migogoro baina ya wakulima na wafugaji. Pia, 

mashamba ya malisho ya Vikuge, Langwira, Mpwapwa, Kizota, Uyole, PRC Kongwa 

na LRC Tanga yataendelea kuimarishwa. 

 

ii. Vituo vya Uhimilishaji  

Katika  kuhakikisha kuwa mbegu bora za mifugo zinapatikana, Serikali inaendelea 

kuboresha na kuimarisha vituo vya uhimilishaji katika maeneo mbalimbali nchini. 

Katika mwaka 2014/15 jumla ya shilingi  bilioni 1.86 fedha za ndani zimetengwa kwa 

ajili ya kuendelea na ujenzi wa kituo cha uhimilishaji cha Taifa cha Sao Hill- Iringa; 

kusimika mtambo mpya wa kuhifadhi mbegu katika kituo  cha Taifa cha Uhimilishaji 

(NAIC-Usar River), kuimarisha vituo 6 vya uhimilishaji vya kanda na kuimarisha 

mashamba 5 ya kuzalisha mitamba. Kazi zinazolengwa kufanyika ni pamoja na  

kukamilisha ujenzi wa majengo na uwekaji wa vifaa vya maabara katika kituo cha 

Sao Hill, kwa kusimika mtambo mpya wa kuhifadhi mbegu katika kituo cha NAIC-Usa 

River na kuimarisha vituo 6 vya kanda vya uhimilishaji vya Mwanza, Mbeya, Lindi, 

Kibaha, Dodoma na Katavi. Aidha, mashamba ya kuzalisha mitamba ya Kitulo, Sao 

Hill, Ngerengere, Mabuki na Nangaramo yataimarishwa ili kuongeza uzalishaji na 

usambazaji wa mitamba kwa wafugaji.  

 

iii. Ujenzi wa Minada na Masoko 

Katika mwaka 2014/2015, Serikali imetenga jumla ya shilingi milioni 579 fedha za 

ndani kwa ajili ya kuanza ujezi wa minada miwili ya upili ya Longido na Kirumi na 

kukarabati minada 6 ya upili ya Pugu, Igunga, Weruweru, Meserani, Kizota na 

Sekenke ili kuwezesha ukusanyaji wa maduhuri nchini. 

  

iv. Upatikanaji wa Pembejeo za Mifugo 

Katika mwaka 2014/15, Serikali imetenga jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani 

kwa ajili  ya kununua dawa ya ruzuku ya kuogesha mifugo na  chanjo za mifugo. 

 

v. Kuongeza thamani mazao ya mifugo  

Serikali imepanga kuendelea na ujenzi wa machinjio ya kisasa ya Ruvu 

yanayojengwa chini ya usimamizi ya kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO). Katika 

mwaka 2014/15 jumla ya shilingi bilioni 2.52 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kuendeleza ujenzi  wa machinjio uliokuwa umesimama na ununuzi wa ng‟ombe 

1,200 ambao watanenepeshwa kwa ajili ya machinjio. Machinjio hayo yakikamilika 

yatasaidia upatikanaji wa nyama bora kwa walaji nchini na nje ya nchi.  
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vi.  Vituo vya Mafunzo na Tafiti za mifugo  

Katika mwaka 2014/2015, Serikali imetenga kiasi cha shilingi milioni                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

900 kwa ajili ya kuimarisha kampasi za Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo ili kuongeza 

udahili wa wanafunzi.  Kazi zitakazofanyika ni pamoja na ujenzi na ukarabati wa 

Kampasi  za Mpwapwa, Madaba, Morogoro, Buhuri, Tengeru na Temeke, pamoja na 

vituo vya Mabuki na Kikulula. Aidha, shilingi bilioni 2.05 zimetengwa kwa ajili ya 

kuendeleza na kuimarisha tafiti za mifugo. Kazi zitakazotekelezwa ni pamoja 

kukamilisha ujenzi na ununuzi wa vifaa katika kituo cha Chanjo Kibaha; na ujenzi na 

ukarabati wa miundombinu muhimu ya mifugo katika vituo vya utafiti vya Mpwapwa, 

Mabuki, Naliendele, Kongwa, Tanga, Uyole na West Kilimanjaro. 

  

b. Uvuvi  

i. Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi  

Katika mwaka 2014/15 jumla ya shilingi bilioni 2.23 zimetengwa kwa ajili ya kufanya 

upembuzi yakinifu na kuanza ujenzi. Lengo la ujenzi wa bandari hii ni kuwezesha 

Serikali kupata mapato zaidi kutokana na uvuvi wa bahari kuu ambapo meli 

zinazovua zitalazimika kutia nanga katika bandari hiyo. Mapato ya ziada yatatokana 

na makusanyo kutokana na kiasi cha samaki wanaovuliwa badala ya ilivyo sasa 

kutegemea vibali vya uvuvi pekee. Aidha, shilingi milioni 54.42 zimetengwa kwa ajili 

ya ujenzi wa maeneo ya kukaushia samaki ya Kigoma, Mwanza, Rukwa, Mara, 

Ruvuma na Lindi.  

 

ii. Vituo vya Mafunzo na Tafiti za Uvuvi 

Katika mwaka 2014/2015, Serikali imetenga kiasi cha shilingi milioni                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

600 kwa ajili ya kuimarisha Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) ili 

kuongeza udahili wa wanafunzi. Wakala zitakazohusika ni pamoja na kampasi mbili 

za Mbegani na Nyegezi na vituo vya Gabimiroi, Kigoma na Mwanza South. Aidha, 

jumla ya shilingi milioni 970 zimetengwa kwa ajili ya kukarabati maabara na 

majengo ya vituo vya utafiti na ukarabati wa Maabara Kuu ya Ukaguzi wa Mazao ya 

uvuvi - Dar es Salaam. 

 

iii. Upatikanaji wa Pembejeo za Uvuvi 

 Katika mwaka 2014/15 Serikali imetenga kiasi cha shilingi bilioni 2.2 kwa ajili ya 

kuendeleza mfuko wa ruzuku kwa wavuvi  wadogo. Lengo la mfuko huo ni 

kuwawezesha wavuvi wadogo kupata zana bora za kisasa za uvuvi kwa bei nafuu. 

 

iv. Huduma ya Uzalishaji wa Samaki 

Katika kuongeza wigo wa uzalishaji wa samaki, Serikali imetenga jumla ya shilingi 

milioni 309.2  kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa kituo kipya cha kuzalisha vifaranga 

vya samaki wa maji ya bahari cha Mtwara na kuimarisha vituo vingine viwili vya 

Mbegani- Bagamoyo na Machui Tanga. Kazi zitakazofanyika ni kufanya uthamini wa 

eneo na kulipa fidia kwa ajili ya ujenzi na kuanza ujenzi wa kituo; na kuimarisha 

vituo viwili vya Mbegani- Bagamoyo na Machui Tanga.  Lengo ni kuongeza ualishaji 

wa vifaranga vya samaki wa maji ya bahari kufikia milioni tatu (3) kwa mwaka.  
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Aidha, shilingi milioni 813.7 zimetengwa kwa ajili ya kuanzisha vituo vipya vya 

uzalishaji wa samaki wa maji baridi katika maeneo ya Dareda, Kigoma na Hombolo  

kupitia sera ya Ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi na kuimarisha vituo 9 vilivyopo. 

Lengo ni kuongeza uzalishaji wa vifaranga vya samaki wa maji baridi kufikia milioni 

10 kwa mwaka. Kazi zitakazofanyika ni pamoja na kufanya uthamini wa eneo la 

ujenzi wa vituo, kuanza ujenzi wa mabwawa na ukarabati wa miundombinu ya vituo 

vilivyopo.  

 

3.3.4 Madini 

 

i. Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini 

Mradi huu unalenga kuendeleza sekta ya madini nchini hususan katika kutambua na 

kutatua changamoto zinazoikabili sekta hiyo na kuongeza manufaa yatokanayo na 

rasilimali za madini. Kazi zitakazofanyika kwa mwaka 2014/15 ni Kununua  vifaa vya 

kisasa vya maabara za Wakala wa Jiolojia Tanzania  (GST) na Wakala wa Ukaguzi 

wa Madini Tanzania (TMAA);  na kuwezesha uboreshaji wa Mfumo wa Utoaji Leseni; 

kuimarisha mtandao huo mikoani na Kuanzisha Data Recovery System ya kutunza 

kumbukumbu za leseni za madini. 

 

ii. Uendelezaji wa Miundombinu ya Chuo cha Madini 

Malengo ya mradi Kuboresha utoaji elimu kwa watanzania walio wengi kuhusu 

utafiti, uchimbaji na usimamizi wa rasilimali za madini, gesi asilia na mafuta. Kazi 

zitakazofanyika 2014/15 ni Kujenga vyumba vya mihadhara, ukumbi wa mikutano na 

madarasa. 

 

iii. Ujenzi wa Ofisi za Kanda za Madini za Mikoa 

Mradi unahusisha ujenzi wa ofisi za madini za kanda katika mikoa ya Dar es Salaam, 

Dodoma, Mpanda na Mtwara. Mradi huu unalenga Kuboresha utoaji huduma kwa 

wachimbaji na wafanya biashara ya madini nchini. Mwaka 2014/15 kazi 

zitakazofanyika ni kuanza hatua za awali za ujenzi husika. 

  

iv. Uendelezaji wa Miundombinu ya Wakala wa Jiolojia Tanzania  

Malengo ya mradi huu ni kuboresha mazingira ya utendaji kazi wa Wakala. Kazi 

zitakazofanyika mwaka 2014/15 ni kukamilisha ujenzi wa jengo la kuhifadhia sampuli 

za choronge za miamba; kuweka miundombinu ya kisasa ya kuhifadhia maonesho na 

sampuli katika jumba moja la maonesho ya jiosayansi na kuweka differential GPS. 

 

3.3.5 Ardhi, Nyumba na Makazi 

Katika mwaka 2014/15, Serikali imetenga shilingi bilioni 21 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 13.4 ni fedha za nje kuendeleza sekta ya ardhi, nyumba na makazi. Mradi wa 

kuendeleza mji wa kisasa wa Kigamboni, Dar es Salaam umetengewa shilingi bilioni 

2.5 kwa ajili ya kuandaa miradi itakayotekelezwa kwa utaratibu wa ubia baina ya 

sekta ya Umma na Binafsi (PPP) ndani ya mpango kabambe wa mji mpya wa 

Kigamboni na kutafuta fedha kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za wakala wa mji 
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mpya Kigamboni. Mradi wa upimaji wa mipaka ya vijiji umetengewa shilingi bilioni 

10.1 fedha za ndani kwa ajili ya kupima vijiji 500 na kutoa hatimiliki za kimila elfu 70 

katika  kutatua migogoro ya ardhi,  Mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 78 

itaandaliwa. Mradi wa Private Sector Competitiveness Projects umetengewa shilingi 

milioni 300  fedha za ndani na shilingi bilioni 10  fedha za nje ili kujenga mfumo 

unganishi wa kuhifadhi kumbukumbu za ardhi, kukamilisha usimikaji wa alama za 

msingi za upimaji, na kurasimisha hatimilki  katika miji ya Mwanza na Dar es Salaam.  

 

Mradi wa Land Tenure Support Programme umetengewa shilingi milioni 100  fedha 

za ndani na shilingi bilioni 3.4 fedha za nje kutekeleza uimarishaji wa usalama wa 

milki nchini. Mradi wa Mipaka ya kimataifa umetengewa shilingi bilioni 3.5 fedha za 

ndani ambazo zitatumika kuimarisha mipaka 7 kati ya Tanzania na Msumbiji, 

Zambia, malawi, Kenya, Burundi, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 

pamoja na kutetea andiko la kuomba ukanda wa bahari wa Kimataifa lililowasilishwa 

United Nations Convention on the Law of the Sea (UNCLOS). Mradi wa Kuendeleza 

teknolojia sahihi ya ujenzi wa nyumba za gharama nafuu umetengewa shilingi milioni 

500 kwa ajili ya ukarabati wa maabara ya wakala (NHBRA); kufanya tafiti kuhusu 

vifaa vya ujenzi wa nyumba vya gharama nafuu na kufanya tafiti za namna ya 

kuboresha makazi kwa kusambaza teknolojia ya ujenzi wa nyumba za gharama 

nafuu.  

 

3.3.6 Usafiri wa Anga na Majini 

 

A. Usafiri wa Anga 

a. Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere: Katika mwaka 

wa fedha 2014/15, shilingi bilioni 2 fedha za ndani na shilingi bilioni 42 fedha 

za nje zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa jengo jipya la abiria na 

miundombinu yake. 

b. Kiwanja cha Ndege cha Bukoba: Katika mwaka 2014/15 kiwanja hiki 

kimetengewa shilingi bilioni 2.75 fedha za ndani na shilingi milioni 581 fedha 

za nje kwa ajili ya ujenzi wa jengo la watu mashuhuri, kulipa fidia, usimikaji 

wa mitambo na taa za kuongozea ndege. 

c. Kiwanja cha Ndege cha Shinyanga: Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 

1.2 fedha za ndani na shilingi bilioni 10.87 fedha za nje zimetengwa kwa ajili 

ya ukarabati wa barabara ya kutua na kuruka ndege, barabara ya kiungio, 

ujenzi wa jengo jipya la abiria, maegesho ya ndege na barabara ya kuingia 

kiwanjani. 

d. Kiwanja cha Ndege cha Mwanza: Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 12 

fedha za ndani na shilingi bilioni 4.8 ya fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa kazi za urefushaji wa barabara ya kuruka na kutua ndege, 

ujenzi wa jengo jipya la abiria na miundombinu yake, ujenzi wa jengo la 

kuongozea ndege, ujenzi wa jengo la kuhifadhi mizigo na miundombinu 

shirikishi, ujenzi wa kituo cha umeme, ujenzi wa miundombinu ya mfumo wa 

maji na uwekaji wa taa za kuongozea ndege. 
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e. Kiwanja cha Ndege cha Kigoma: Katika mwaka wa fedha 2014/15 shilingi 

bilioni 4.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 10.4 fedha za nje zimetengwa kwa 

ajili ya ukarabati na uboreshaji wa kiwanja. Kazi zitakazofanyika ni:- 

Kurefusha barabara ya kuruka na kutua ndege, ukarabati wa maegesho ya 

ndege, ujenzi wa jengo jipya la abiria na miundombinu yake, usimikaji wa 

mitambo na taa za kuongozea ndege, ununuzi wa gari la zimamoto na ujenzi 

wa uzio wa usalama. 

f. Kiwanja cha Ndege cha Mpanda: Katika mwaka 2014/15, jumla ya shilingi 

milioni 100 zimetengwa kwa ajili ya kutwaa ardhi ya kiwanja.  

g. Kiwanja cha Ndege cha Tabora: Katika mwaka wa fedha 2014/15 shilingi 

bilioni 3.0 fedha za ndani na bilioni 9.82 fedha za nje zimetengwa ili 

kufanikisha kazi za ukarabati wa barabara ndogo ya kuruka na kutua ndege; 

barabara ya kiungio; maegesho ya ndege; kuweka taa na mitambo ya 

kuongozea ndege; ujenzi wa jengo jipya la abiria; ujenzi wa barabara ya 

kuingia kiwanjani na ujenzi wa maegesho ya magari.  

h. Kiwanja cha Ndege cha Songwe: Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 9 

fedha za ndani zimetengewa kwa ajili ya kazi za kukamililisha jengo jipya la 

abiria; ujenzi wa eneo la usalama mwisho wa barabara ya kutua na kuruka 

ndege, ujenzi wa barabara ya mizunguko, ununuzi wa gari la zimamoto na 

usimikaji wa mitambo  na taa za kuongozea ndege. 

i. Kiwanja cha Ndege cha Mafia: Katika mwaka 2014/15 shilingi bilioni 1.05 

zimetengwa kwa ajili ya kuanza ujenzi wa Jengo jipya la abiria, barabara ya 

kuingia kiwanjani, maegesho ya magari na kituo cha umeme. 

j. Kiwanja cha Ndege cha Arusha: Katika mwaka 2014/15 shilingi milioni 

100 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya  kufanya mapitio ya usanifu wa 

eneo la kurefusha  barabara ya kutua na kuruka ndege pamoja na jengo la 

abiria na miundombinu yake. 

k. Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro: Katika mwaka 

2014/15 shilingi milioni 100 fedha za ndani na shilingi bilioni 16 fedha za nje 

kutoka ORIO zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa barabara ya kutua na 

kuruka ndege; barabara za kiungio; maegesho ya ndege na ujenzi wa jengo 

la abiria. 

l. Kiwanja cha Ndege cha Mtwara: Katika mwaka 2014/15 Serikali imetenga 

shilingi bilioni 2.1 fedha za ndani kwa ajili ya kufanya ukarabati wa barabara 

ya kuruka na kutua ndege. Aidha, kazi ya kupanua kiwanja ili kiweze 

kutumika kwa ndege za abiria hadi 200 inatarajiwa kutekelezwa kwa 

kushirikisha sekta binafsi kwa njia ya ubia baina ya sekta ya umma na binafsi. 

 

B. Usafiri wa Majini 

Kampuni ya Huduma ya Meli imepanga  kukarabati  meli za abiria  na mizigo ili 

ziweze kuendelea  kutoa huduma hadi pale mradi mkubwa wa ukarabati na ununuzi 

wa meli 3 unaotarajiwa  kufanyika kupitia mkopo nafuu kutoka DANIDA 

utakapokamilika. Katika mwaka 2014/15 jumla ya shilingi bilioni 8.5 zimetengwa kwa 

ajili ya kukarabati meli za MV Umoja na MV Ukerewa na MV Sangara ambazo ni 
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sehemu ya mpango wa BRN, kukarabati Meli za MV Victoria, MV liemba, MV Songea, 

MV Iringa ili kuboresha uchukuzi katika maziwa na kulipa bima za meli hizo.  

 

3.3.7 Hali ya Hewa 

Mamlaka ya Hali ya Hewa katika mwaka wa fedha 2014/15 imetenga shilingi bilioni 

5.6 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi wa jengo la utabiri wa Hali ya Hewa; 

kukarabati vituo vya hali ya hewa nchini; kujenga uwezo kukabiliana na mabadiliko 

ya tabianchi; na kununua  vifaa vya  utabiri wa hali ya hewa. 

 

3.3.8 Vitambulisho vya Taifa 

Lengo la mradi huu katika mwaka 2014/15 ni kuwapatia Watanzania na wageni 

wanaoishi nchini Vitambulisho vya Taifa ili kuimarisha ukuaji wa uchumi, Usalama na 

huduma za jamii. Shilingi bilioni 160 fedha za ndani na shilingi bilioni 41 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na utekelezaji wa mradi wa Vitambulisho vya 

Taifa. Shughuli kubwa zinazotarajiwa kutekelezwa ni: Utoaji wa Vitambulisho vya 

Taifa kwa Mikoa na Wilaya za Tanzania Bara na Zanzibar; ujenzi na kuimarisha ofisi 

za usajili katika Wilaya mbalimbali nchini ikiwa ni pamoja na kufunga mfumo wa 

mawasiliano kati ya ofisi za usajili za Wilaya na makao makuu; kumlipa Mkandarasi 

wa mradi kampuni ya IRIS; Kukamilisha ununuzi wa magari 20 na vifaa 5,000 vya 

usajili kulingana na mahitaji halisi ya Mamlaka; na kuendelea na upanuzi wa jengo la 

Makao Makuu ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa. 

 

3.3.9 Misitu na Wanyamapori 

 

a. Wanyamapori 

Katika mwaka 2014/15 sekta ndogo ya wanyamapori itatekeleza miradi ifuatayo:-  

i. Mradi wa Kujenga Uwezo Katika Mapori ya Akiba na Vitengo vya 

Kupambana na Ujangili Nchini: Mradi huu unalenga kuboresha 

miundombinu muhmu ya nyumba, barabara, viwanja vya ndege, na mipaka  

kwa ajili ya mapori ya akiba na vikosi vya kupambana na ujangili na kujenga 

uwezo wa watumishi katika maeneo hayo. Katika mwaka 2014/15 jumla ya 

shilingi bilioni 2.2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuanza utekelezaji wa 

mradi huu. Kazi zitakazofanyika ni pamoja na: kujenga na kukarabati nyumba 

za watumishi katika mapori ya akiba na vikosi dhidi ya ujangili na kujenga 

miundombinu ya maji, na Afya katika Mapori ya Akiba na Vikosi Dhidi ya 

Ujangili. 

ii. Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Maliasili (Sustainable Natural 

Resources Management in Tanzania): Mradi wa Usimamizi endelevu 

utatekelezwa  kwa ufadhili wa Serikali ya Ujerumani kupitia shirika la 

Ushirikiano la GIZ ambapo jumla ya shilingi bilioni 1.1 fedha za nje zitatumika 

katika mwaka 2014/15.  Kazi zitakazofanyika ni pamoja na: kuwezesha 

uanzishaji wa Mamlaka ya Wanyamapori Tanzania; kutoa ushauri wa kitaalam 

kwa Wilaya za Serengeti na Ngorongoro katika masuala ya sera, sheria na 

taratibu zinazohusu mgawanyo wa faida zitokanazo na maliasili; kuziwezesha  
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Halmashauri za Wilaya za Serengeti na Ngorongoro kubainisha mapato 

yatokanayo na uhifadhi na uwekezaji wa maliasili; na kusaidia uanzishwaji wa 

jukwaa mtambuka katika Wilaya za  Ngorongoro na Serengeti kwa ajili ya 

kujadili masuala yanayohusu ushiriki na nafasi ya wanawake katika usimamizi 

wa maliasili. Aidha shilingi milioni 125 zimetengwa kwa ajili ya kufanya 

upembuzi yakinifu wa kuanzisha mfumo wa kielectroniki wa ukusanyaji wa 

maduhuli na kuendeleza mkakati wa kutangaza mazao ya Maliasili na Utalii. 

iii. Mradi wa Kilombero and Lower Rufiji Wetlands Ecosystem 

Management Project (KILORWEMP): Mradi huu unatekelezwa kwa 

ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania na Serikali ya Ubelgiji. Mwaka 

2014/2015 Shilingi bilioni 1.2 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuwezesha 

utelezaji wa mradi huu. Kazi zitakazofanyika ni pamoja na: kufanya tathmini ya 

uanzishwaji wa taasisi za usimamizi shirikishi wa maliasili katika wilaya za 

Kilombero, Ulanga  na Rufiji; kufanya upembuzi yakinifu na tathmini ya awali ya 

shughuli zinazotegemea maliasili katika wilaya za Kilombero, Ulanga na Rufiji. 

 

b.  Misitu 

Miradi itakayotekelezwa na sekta ndogo ya misitu na nyuki katika mwaka 2014/15 ni 

kama ifuatayo:  

i. Mradi wa Kusaidia Utekelezaji wa Programu ya Taifa ya Misitu na 

Ufugaji Nyuki II: Mradi huu unatekeleza Programu ya Taifa ya Misitu na 

ufugaji Nyuki katika maeneo ya utafiti, kujenga uwezo wa vyuo vinavyotoa 

elimu ya misitu na Viwanda vya misitu, usimamizi wa sheria, utawala bora 

katika misitu, Usimamizi shirikishi wa Misitu katika wilaya 28, na uratibu na 

mipango ya sekta ndogo ya Misitu na Ufugaji Nyuki. Shilingi bilioni 1.2 fedha 

za nje na shilingi milioni 41.7 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kujenga 

uwezo wa vyuo vya misitu na viwanda na kuimarisha ushirikiano wa vyuo 

hivyo na Chuo kikuu cha HAMK cha Finland; kuwezesha Taasisi ya Uongozi 

kutekeleza jukumu la  kuwakutanisha wadau muhimu wa misitu na mazingira 

katika jamii; na kuwezesha utekelezaji wa shughuli za usimamizi shirikishi wa 

misitu katika Wilaya 16 na Sekretarieti za Mikoa 6. 

ii. Mradi wa Kusaidia Uendelezaji wa Misitu Binafsi: Malengo ya mradi huu 

ni kupunguza umaskini kwa kuhakikisha kuwa sekta binafsi zinashiriki katika 

kutunza mazingira na kusaidia kuinua uchumi na pato la Taifa na kupanua 

wigo wa Misitu binafsi kwa njia ya kuongeza upatikanaji wa habari, ushiriki wa 

sekta binafsi katika sekta ya misitu na pia kujenga uwezo wa vijiji katika 

utunzaji wa misitu. Mradi huu unatekelezwa katika wilaya za Mufindi, Kilolo, 

Njombe, Makete, Ludewa na Kilombero. Katika mwaka 2014/15 jumla ya 

shilingi bilioni 1.4 fedha za nje na shilingi milioni 50 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kuendeleza Misitu Binafsi; kuwezesha utayarishaji wa 

mipango ya matumizi bora ya ardhi; kusaidia vikundi vinavyojihusisha na 

kilimo cha miti; kusaidia shughuli za kuinua kipato zaidi ya upandaji miti na 

kuanzisha mfumo wa kifedha wa kuendeleza Misitu binafsi. 
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3.3.10 Kazi na Vijana 

Katika mwaka 2014/15, Serikali inatarajia kutekeleza programu ya kukuza ajira kwa 

vijana ili kukabiliana na ukosefu wa ajira. Mradi huu ni wa miaka mitatu 2014/15-

2016/17 na unatarajiwa kutoa mafunzo ya ujasiriamali na mikopo kwa vijana 

waliomaliza elimu katika ngazi mbalimbali. Katika mwaka 2014/15, Serikali imetenga   

kutumia shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani kwa ajili ya kutekeleza progamu hii. Aidha, 

programu hii imelenga kukuza ajira kwa vijana nchi nzima kwa kuainisha mikakati na 

hatua mbalimbali za kuchukua ikiwa ni pamoja na kuweka mgawanyo wa majukumu 

ya kutekelezwa na sekta na taasisi mbalimbali kuwezesha vijana wengi nchini 

kuajiriwa. 

 

Pia Serikali imelenga kuendeleza vijana, michezo na kuboresha upatikanaji wa habari 

kwa wananchi ambapo shilingi bilioni 11.15 zimetengwa. Kati ya fedha hizo, shilingi 

bilioni 4 ni kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo ya Vijana; shilingi bilioni 6.8 kwa ajili ya 

maboresho na uendeshaji wa viwanja vya Taifa na Uhuru na shilingi milioni 450 kwa 

ajili ya uendeshaji wa Tovuti ya Wananchi ambayo hutumiwa na wananchi kutoa 

maoni yao kuhusu utendaji wa Serikali. 

 

3.3.11 Utawala Bora 

i. Zoezi la kupata Katiba mpya katika mwaka 2014/15 limetengewa shilingi 

milioni 82.72. Kazi zitakazotekelezwa ni pamoja na; Kutoa elimu juu ya 

masuala ya katiba mpya; kuchapisha nakala 4500 za katiba mpya; na 

kuendesha kura ya maoni ili kupata ridhaa ya wananchi juu ya utekelezaji wa 

katiba mpya.  

ii. Ujenzi wa nyumba za majaji na mahakama katika ngazi mbalimbali 

umetengewa kiasi cha shilingi bilioni 40 fedha za ndani  kwa ajili ya 

uendelezaji wa ujenzi  unaoendelea. 

iii. Ofisi ya Bunge katika mwaka 2014/15 imetengewa kiasi cha shilingi bilioni 8 

fedha za ndani na shilingi milioni 755.4 fedha za nje. Miradi miwili mikubwa 

itakayotekelezwa ni: ukarabati wa majengo ya bunge Dodoma na Dar es 

Salaam; na ujenzi wa miundombinu ya Bunge ambapo nyumba za viongozi 

wa bunge, ofisi za wabunge majimboni na ujenzi wa jengo la ofisi Dar es 

Salaam zitajengwa. 

iv. Mpango kazi wa Kitaifa Haki za Binadamu umetengewa shilingi milioni 900 

fedha za nje  kwa ajili ya kuhamasisha uzingatiwaji wa masuala ya Haki za 

Binadamu nchini; 

v. Usalama wa raia ambao upo chini ya Jeshi la Polisi katika mwaka 2014/15 

umetengewa kiasi cha shilingi  bilioni 6.0. Kazi zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa 

nyumba; ujenzi wa ofisi mbalimbali  hasa jengo la Makao Makuu ya Upelelezi 

Dar es Salaam (CID-Dar es Salaam) na  ununuzi wa vitendea kazi hasa simu 

za upepo na magari kwa ajili ya kuimarisha usalama wakati wa matukio 

makubwa ya uchaguzi. 
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3.3.12 Biashara na Masoko 

Katika mwaka 2014/15 Serikali imepanga kuanzisha soko la mazao na bidhaa 

(Commodity exchange market) ambapo shilingi milioni 100 zimetengwa kwa ajili ya 

kupitia Sheria ya Stakabadhi za Mazao Ghalani ya mwaka 2005 ili iweze kujumuisha 

uanzishwaji wa soko la mazao na bidhaa; kuandaa Mchanganuo wa Biashara wa 

soko la mazao na bidhaa pamoja na maandalizi ya mfumo wa ubia baina ya sekta ya 

Umma na binafsi. Aidha, shilingi milioni 130 zimetengwa kwa ajili ya kujenga na 

kuendeleza miundombinu ya masoko na mfumo wa Stakabadhi za mazao ghalani.  

 

3.3.13 Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi 

Serikali imepanga kutumia kiasi cha shilingi bilioni 4.5 fedha za ndani kwa ajili ya 

kutekeleza shughuli za utunzaji na uboreshaji wa mazingira nchini. Kazi 

zitakazotekelezwa katika mwaka 2014/15 ni pamoja na: kutekeleza mradi wa 

kuhuisha masuala ya  kuhimili mabadiliko ya tabianchi katika utekelezaji wa Sera na 

Mipango ya Taifa; Mradi wa kuwezesha jitihada za usimamizi endelevu wa ardhi ili 

kuperemba maeneo yote nchini ambayo yako hatarini kuwa kame na jangwa; na 

mradi wa kujenga uwezo wa kuhimili athari za tabianchi katika maeneo ya Jiji la Dar 

es Salaam ili kukarabati ukuta wa bahari ulioharibika katika maeneo ya Ocean Road 

na Kigamboni pamoja na kuandaa mkakati wa kupunguza uharibifu wa mikoko 

katika maeneo ya bahari nchini. 

 

3.3.14 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa  

i. Kuimarisha mfumo wa utekelezaji wa soko la pamoja; 

ii. Kuanza utekelezaji wa Mpango kazi wa uanzishwaji wa Umoja wa Fedha wa 

Afrika Mashariki;  

iii. Kutekeleza Mpango wa Miundombinu kwa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya 

Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC); na 

iv. Kuimarisha masuala ya kidiplomasia kwa kujenga, kununua na kukarabati ofisi 

na makazi ya balozi na watumishi katika balozi za Tanzania nchi za nje. 

 

Mchanganuo wa miradi ya kimkakati  na shughuli zitakazotekelezwa mwaka 2014/15 

inapatikana katika KIAMBATANISHO II na III. 
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SURA YA NNE 

 

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2014/15 

 

4.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea kwa muhtasari bajeti ya maendeleo kwa mwaka 2013/14 na 

mapitio yake, ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2014/15, ambapo 

Serikali inatarajia kugharamia Mpango kwa kutumia vyanzo mbalimbali vya mapato 

ikiwemo mapato ya ndani, misaada, mikopo pamoja na ushiriki wa sekta binafsi. 

 

4.2 Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2011/12 – 2015/16) 

Katika kugharamia mpango wa maendeleo wa miaka mitano, ilikadiriwa kuwa shilingi 

trilioni 8.9 zitahitajika kila mwaka, kati ya hizo shilingi trilioni 2.9 zitatokana na fedha 

za ndani katika bajeti ya Serikali na shilingi trilioni 6.0 zitatokana na uwekezaji wa 

sekta binafsi na washirika wa maendeleo. Hivyo, katika kufanikisha utekelezaji  wa 

Mpango  wa Maendeleo, Serikali italazimika kutenga rasilimali za kutosha kila mwaka 

kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo. Serikali itaweka msisitizo ili rasilimali 

chache zilizopo zitumike katika kuchochea uwekezaji wa sekta binafsi, ukuaji wa 

uchumi na kupunguza umaskini.  

 

4.3  Mapitio ya Ugharamiaji wa Mpango, Mwaka 2013/14 

Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2013/14, zilitengwa 

jumla ya shilingi 5,644,988,950,000 ambapo shilingi 2,952,920,112,00 ni fedha za 

ndani na shilingi 2,692,068,838,000 ni fedha za nje. Kati ya fedha zote zilizotengwa, 

shilingi 4,950,358,803,000 ni kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya Wizara, Idara na 

Wakala za Serikali na shilingi 694,630,147,000 kwa ajili ya miradi ya Mikoa na 

Halmashauri. Fedha za bajeti ya maendeleo zinajumuisha shilingi trilioni 1.7 fedha za 

ndani kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya Matokeo Makubwa Sasa. 

 

Fedha zilizotolewa kwa Wizara na Taasisi kwa ajili ya miradi ya maendeleo hadi 

mwishoni mwa Machi, 2014 ni shilingi 1,988,133,100,000 ambapo shilingi 

1,214,847,500,000 ni fedha za ndani na shilingi 773,286,600,000 ni fedha za nje. 

Fedha zilizototolewa kwa Wizara na Taasisi ni shilingi 1,6655,071,816,720 ambapo 

shilingi 992,812,008,424 ni fedha za ndani  na shilingi 662,259,808,296 ni fedha za 

nje. 

 

4.4 Ugharamiaji wa Mpango, Mwaka 2014/15 

Makadirio ya mahitaji ya rasilimali fedha kwa ajili ya  kugharamia  miradi ya 

maendeleo kwa mwaka 2014/15 ni shilingi 5,445,099,569,000 kati ya fedha hizo, 

shilingi  3,425,668,569,000 ni fedha za ndani na shilingi 2,019,431,000,000 ni fedha 

za nje. Katika fedha za ndani kiasi cha shilingi 1,155,933,000,000 kimetengwa kwa 

ajili ya miradi ya Matokeo Makubwa Sasa. Kwa ujumla sehemu kubwa ya fedha za 

ndani za maendeleo zimeelekezwa katika maeneo ya miundombinu na yenye 
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uhusiano na sekta zilizo chini ya Matokeo Makubwa Sasa hususan sekta ya nishati 

(asilimia 18), sekta ya ujenzi (asilimia 13), elimu (asilimia 9), maji (asilimia 9) na 

uchukuzi (asilimia 7),  Kiambatanisho Na. II na III. 

 

4.5 Vyanzo vya Mapato ya Ndani  

Katika kutekeleza miradi ya maendeleo kwa mwaka 2014/15, Serikali itaendelea 

kutumia vyanzo vya ndani vya mapato vilivyopo, vyanzo vipya vilivyopendekezwa 

katika maabara ya ukusanyaji wa mapato na kubuni vyanzo vingine kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Aidha, Serikali itaendelea kukopa ndani ya nchi 

kwa lengo la kufanikisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa kuzingatia sera ya 

kukopa ndani ya nchi isiyozidi asilimia moja ya Pato la Taifa.  

 

4.6 Vyanzo vya Mapato ya Nje  

Ili kuweza kuziba nakisi ya bajeti itakayotokana na vyanzo vya mapato ya ndani 

katika mwaka 2014/15, Serikali itaendelea kutumia vyanzo vya nje vya mapato 

hususan misaada na mikopo yenye masharti nafuu. Katika kufanikisha ugharamiaji 

wa miradi mikubwa ya miundombinu, Serikali itaendelea kukopa mikopo yenye 

masharti ya kibiashara kutoka kwa nchi marafiki na mashirika ya Kimataifa kwa 

kuzingatia ukomo wa uhimilivu wa deni la Taifa. Hali kadhalika, Serikali itaendelea 

kufanya mazungumzo na nchi wahisani na mashirika ya kimataifa ili kusaidia 

utekelezaji wa Mpango.  

 

4.7 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Serikali inaendelea kutumia mfumo wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi 

katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo hususan, miradi ya miundombinu. Serikali 

imekamilisha hatua mbalimbali katika eneo hili ikiwa pamoja na sera, sheria na 

kanuni zake. Elimu itaendelea kutolewa kwa wadau wa sekta binafsi ili washiriki 

kikamilifu katika uwekezaji kwa ubia na sekta ya umma. 

 

4.8 Uwekezaji wa Sekta Binafsi  

Serikali inatambua mchango wa sekta binafsi katika kukuza uchumi wa Taifa, hivyo 

kipaumbele kitawekwa katika kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ili 

kuvutia uwekezaji mkubwa wa sekta binafsi katika maeneo ya kipaumbele ya 

Mpango. Aidha, sekta binafsi itaendelea kuhamasishwa kuendelea kuchangia 

shughuli za maendeleo ili kupunguza mzigo katika bajeti ya Serikali. 
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SURA YA TANO 

 

 UFUATILIAJI NA TATHMINI YA MIRADI YA MAENDELEO 

 

5.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea kwa muhtasari ufuatiliaji na tathmini ya Mpango wa Maendeleo wa 

mwaka 2013/14 hususan miradi ya Kitaifa ili kuhakikisha kuwa utekelezaji wake 

unaendana na malengo yaliyowekwa, kubaini changamoto na kushauri ipasavyo. 

Aidha, sura hii inaelezea utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini wa miradi ya maendeleo 

kwa mwaka 2014/15. 

 

5.2 Ufuatiliaji wa Miradi ya Maendeleo 

Tume ya Mipango ilifanya ufuatiliaji Julai hadi Agosti 2013 na Februari hadi Machi 

2014 kwa baadhi ya  miradi ya kitaifa ya kimkakati katika sekta za kilimo, ujenzi, 

nishati, uchukuzi, maji, afya na viwanda kwa mikoa ya Dodoma, Tabora, Kigoma; 

Singida, Shinyanga, Mwanza, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro, Iringa, Njombe, 

Ruvuma, Lindi, Tanga, Arusha, Mbeya, na Mtwara. Miradi ya maendeleo 

iliyotembelewa kisekta ni kama ifuatavyo:- 

i. Sekta ya Usafirishaji - Uboreshaji na Upanuzi wa viwanja vya Ndege vya 

Tabora, Kigoma, Shinyanga, Iringa, Mtwara  na Mwanza; ujenzi wa kiwanja 

cha ndege Songwe (Mbeya); upanuzi wa Bandari za Kigoma, Mtwara; 

Mwanza; ujenzi wa Bandari ya Mwambani (Tanga); ujenzi wa Bandari ya 

Mbegani Bagamoyo (Pwani); na ujenzi wa reli ya Tanga - Arusha - Musoma 

(Tanga); 

ii. Sekta ya Ujenzi - Ujenzi wa barabara ya Tabora – Kigoma, hususan vipande 

vya: Tabora - Ndono (km 42); Ndono-Urambo (km 52); Kaliua – Kazilambwa 

(km 56); Uvinza – Kidahwe (km 76.6), Kidahwe – Kigoma (km 36) na Daraja 

la Malagarasi pamoja na barabara zake (km 48); ujenzi wa barabara ya Kidatu 

- Ifakara (Morogoro); Ukarabati wa barabara ya Isaka – Ushirombo (km 132); 

Ukarabati wa barabara ya Ushirombo – Lusahunga (km 110); ujenzi wa 

Daraja la Kilombero  (mita 384) pamoja na barabara zake km 9.142 

(Morogoro); ujenzi wa daraja la Kigamboni mita 680 (DSM); na Ofisi ya 

Madini, Kanda ya Mtwara (Mtwara); 

iii. Sekta ya Nishati - Ujenzi wa bomba la gesi kutoka Mtwara -Dar es Salaam; 

ujenzi wa mtambo wa kufua umeme kwa njia ya upepo wa MW 100 (Singida);  

ujenzi wa mtambo wa kusafisha gesi Madimba (Mtwara); ujenzi wa kV 220 za  

umeme Makambako-Songea (Njombe); na ujenzi wa mtambo wa kufua 

umeme MW 150 Kinyerezi (Dar es Salaam); 

iv. Sekta ya Viwanda - ujenzi wa Eneo Maalum la Uwekezaji, Kigoma – SEZ; 

EPZA Bagamoyo (Pwani); kiwanda cha saruji cha MEIS na Lee construction 

(Lindi); na EPZA Mtwara; ujenzi wa kiwanda cha saruji cha Dangote (Mtwara); 

kiwanda cha Viua dudu (Pwani); Kituo cha Biashara na Uwekezaji - Kurasini 

(Dar es Salaam); Magadi-Soda - (Manyara); 

v. Sekta ya Maji - ujenzi wa bomba kuu la kusafirisha maji kutoka ziwa Victoria 
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hadi Shinyanga – Kahama – Nzega – Igunga – Tabora; Mradi wa Vijiji Kumi 

(Iringa na Mbeya); Ruvu Juu na Ruvu Chini (Pwani); 

vi. Sekta ya Kilimo - Kiwanda cha mbolea cha Minjingu (Manyara); ujenzi wa 

ghala la chakula Songea (Ruvuma); Programu ya Maendeleo ya Vijana iliyopo 

Wilaya ya Igunga (Tabora); Programu ya Maendeleo ya Vijana katika Wilaya 

ya Sikonge (Tabora); na Kambi ya Vijana ya Kilimo – Mkongo; 

vii. Sekta ya Mifugo na Uvuvi - ujenzi wa Machinjio ya Ruvu (Pwani); Taasisi 

ya Utafiti wa uzalishaji na uendelezaji wa mifugo Mpwapwa; na ujenzi wa 

Kituo cha kutotoleshea na kukuzia vifaranga vya samaki uliopo Katonga-

Kigoma; 

viii. Sekta ya Afya - ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Singida, Mbeya na Mtwara; 

Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Tiba Mloganzila; 

ix. Sekta ya Ardhi - Ujenzi wa Mji Mpya Kigamboni, na 

x. Taasisi za Fedha - Benki ya Rasilimali, tawi la Mwanza.  

 

5.3 Tathmini ya Miradi ya Maendeleo 

Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo inaonesha kuwa:- 

i. Miradi mingi ipo nyuma ya mpango-kazi kutokana na changamoto mbalimbali 

ikiwemo upatikanaji wa fedha, taratibu za manunuzi na madeni ya miaka 

iliyopita;  

ii. Taratibu za tathmini na ulipaji wa fidia kwa wakati imekuwa ni changamoto 

katika utekelezaji wa baadhi ya miradi. Aidha, taratibu za muda mrefu za 

kupata hati miliki za maeneo ya miradi  kumesababisha wananchi kuvamia 

maeneo ya mradi na kudai kulipwa fidia mara kwa mara; na 

iii. Miundombinu na huduma wezeshi hususan barabara, maji na umeme 

imechangia kwa kiasi kikubwa uchelewaji wa utekelezaji wa miradi.  

 

5.4 Mafanikio na Changamoto 

5.4.1 Mafanikio 

Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014, katika 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ni:  

i. Utaratibu wa kujikita katika miradi michache hususan kuwa katika mfumo wa 

Matokeo Makubwa Sasa umewezesha kuwa na  matokeo mazuri katika hatua 

mbalimbali za utekelezaji; 

ii. Mwitikio wa uwasilishaji wa taarifa za robo mwaka za utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo umekuwa mzuri. Hii imesaidia kujua hatua za utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo na kuangalia namna ya kuondokana na changamoto 

zinapojitokeza;  

iii. Mwitikio wa kuandaa maandiko ya miradi umekuwa wa kuridhisha. Hii 

imesaidia kuwa na picha halisi ya miradi ya maendeleo kwa kuwa taarifa za 

msingi za mradi  kama vile faida za mradi, mahitaji ya rasilimali fedha na 

ukomo wa mradi; na 

iv. Baadhi ya mapungufu yaliyokuwa yanajitokeza katika uandaaji wa bajeti ya 

maendeleo, hususan, katika shughuli zilizopangwa kufanyika katika mwaka 
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2013/14 yalipungua. Maboresho yalionekana katika maeneo mbalimbali kama 

vile:- Mpango-kazi kuwa na vigezo mahsusi vya kupima matokeo ya 

utekelezaji; na Mpango kazi kuwiana na Mtiririko wa fedha.  

 

5.4.2 Changamoto 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo, 

kulikuwa na changamoto mbalimbali zilizojitokeza. Changamoto hizo ni pamoja na 

hizi zifuatazo:- 

i. Miradi mingi ipo nyuma ya ratiba kutokana na changamoto mbalimbali 

ikiwemo upatikanaji wa fedha na madeni ya miaka iliyopita;  

ii. Ushiriki mdogo wa Sekta binafsi katika kutelekeza uwekezaji unaozingatia 

vipaumbele vya Mpango wa Mwaka; 

iii. Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kujirudiarudia kwa baadhi ya miradi 

kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo kupitwa na wakati na masharti ya 

wafadhili; na 

iv. Upatikanaji wa ardhi iliyopimwa kwa ajili ya kuwezesha mradi kutekelezwa.  

 

5.4.3 Hatua zilizochukuliwa katika kukabiliana na Changamoto 

Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali katika kukabiliana na changamoto 

zilizojitokeza.  Hatua zinazopendekezwa ni pamoja na hizi zifuatazo:- 

i. Kuendelea na juhudi za kuboresha ukusanyaji wa mapato ya ndani (ya kodi 

na yasiyo ya kodi); uchambuzi wa misamaha ya kodi na kupanua wigo wa 

kodi;  

ii. Serikali inakamilisha hatua ya kutangaza kanuni za kutekeleza sheria ya ubia 

baina ya sekta ya umma na binafsi kwenye gazeti la Serikali ili utekelezaji wa 

sheria hiyo uweze kuanza mwaka 2013/14. Aidha, katika mwaka 2014/15 

Serikali itaanzisha mfuko wa kuwezesha ubia baina ya sekta ya umma na 

binafsi ili kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo; 

iii. Wizara na Taasisi kuzingatia  mipango kazi ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo; na  

iv. Utekelezaji wa mpango wa matumizi bora ya ardhi ikiwa ni pamoja na 

kutenga maeneo ya uwekezaji. 

 

5.5 Utekelezaji wa Mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa 

Utekelezaji wa Mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa umekuwa ukiendelea katika 

mikondo mikuu miwili inayotegemeana. Mkondo wa kwanza ni kujenga na 

kuimarisha mfumo utakaohakikisha kuwa matokeo tarajiwa katika mikakati ya 

maendeleo yanapatikana, na mkondo wa pili ukiwa ni kusimamia, kufuatilia na 

kutathmini utekelezaji wa miradi iliyoaininishwa katika maeneo makuu sita 

yaliyohusika na awamu ya kwanza ya uchambuzi wa Kimaabara (Uchukuzi, Kilimo, 

Elimu, Maji, nishati ya umeme, na ukusanyaji wa mapato). 
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Utekelezaji wa miradi ya Matokeo Makubwa Sasa ulianza baada ya uchambuzi wa 

maabara  kukamilika ambapo Mawaziri wa wizara sita zinazotekeleza mfumo huo 

waliingia mikataba ya Utendaji na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.  Aidha, Makatibu Wakuu katika wizara hizo pamoja na watendaji wao, 

wakuu wa mikoa yote, Makatibu Tawala wa mikoa, pamoja na watendaji wao, wote 

waliingia mikataba hiyo ya utendaji kazi ili kufikia malengo yaliyowekwa.  Kuanzia 

Julai 2013 utekelezaji huu umekuwa ukifuatiliwa na kusimamiwa kwa njia ya 

zifuatazo: 

i. Kuundwa kwa Vitengo Maalum vya Ufuatiliaji katika wizara (Ministerial 

Delivery Unit – MDU) ambavyo huandaa taarifa za utekelezaji za kila wiki na 

kila mwezi na kuziwasilisha Ofisi ya Raisi, Usimamizi na Ufuatiliaji wa Miradi 

ya Maendeleo; 

ii. Kuundwa na kuanza kazi kwa Kamati Maalum za kusimamia utekelezaji katika 

eneo kuu la Matokeo (NKRA Steering Committees) katika wizara husika. 

Kamati hizi zimeundwa na wawakilishi wa wadau muhimu katika kuhakikisha 

miradi inatekelezwa na matokeo tarajiwa yanapatikana. Kamati hizi 

zinaongozwa na Mawaziri husika na zinakutana mara moja kila mwezi kujadili 

mwenendo wa utekelezaji, hususan, kutatua vikwazo na kushughulikia 

changamoto mbalimbali zinazojitokeza katika utekelezaji; na   

iii. Kuundwa na kuanza kazi kwa Baraza la Kusimamia Mageuzi na Utekelezaji 

(Transformation and Delivery Council – TDC). Baraza hili ambalo Mwenyekiti 

wake ni Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndilo lenye 

mamlaka ya kusimamia utekelezaji wa Mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa.   

 

Katika kuhakikisha kuwa mfumo kwa Matokeo Makubwa Sasa unatoa matokeo 

tarajiwa, mfumo ulioundwa kusimamia utekelezaji wa mfumo wa MMS ni kama 

ilivyoonyeshwa katika mchoro hapa chini. 
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Mchoro Na. 1: Mfumo wa Kuhakikisha kuwa Mkakati wa Tekeleza kwa 

Matokeo Makubwa Sasa Inatoa Matokeo Tarajiwa 

 

 
 Chanzo: Ofisi ya Raisi, Usimamizi na Ufuatiliaji wa Miradi ya Maendeleo 

 

 

5.6 Muhtasari wa Ratiba ya Utekelezaji 

Jedwali na 5.1. linaelezea muhtasari wa ratiba ya mwaka ya utekelezaji wa shughuli 

mbalimbali za utayarishaji mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 

2015/16, na taasisi zitakazohusika kwa kila shughuli. 

 

JEDWALI NA 5.1: RATIBA YA UANDAAJI  WA MAPENDEKEZO YA MPANGO 

WA TAIFA WA MAENDELEO WA MWAKA  2015/16  

Shughuli Muda Mamlaka Husika 

Kuandaa Rasimu ya 

Mapendekezo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Mwaka 2015/16 

Agosti 2014 Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango 

Kuwasilisha rasimu ya 

Mapendekezo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Mwaka 2015/16 

kwa wadau mbalimbali 

Oktoba, 2014 Ofisi ya Rais, Tume ya 

Mipango,  Wizara, Idara, 

mashirika / Serikali za Mitaa na 

Sekta Binafsi 

Kufuatilia utekelezaji wa miradi 

ya kipaumbele 

Septemba na  

Desemba 2014 

Machi na Juni 

2015 

Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango 

na Wizara /Taasisi husika  

Kupitia rasimu ya Mapendekezo 

ya Mpango wa Maendeleo wa 

Mwaka 2015/16 kwa wadau 

mbalimbali 

Oktoba, 2014 Ofisi ya Rais, Tume ya 

Mipango,  Wizara, Idara, 

mashirika / Serikali za Mitaa 
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Shughuli Muda Mamlaka Husika 

Kuwasilisha rasimu ya 

Mapendekezo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Mwaka 2015/16 

kwa Kamati ya Bunge ya Mipango 

Novemba, 2014 Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango 

na Bunge 

Kuandaa rasimu ya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa mwaka 

2015/16 

Desemba 2014-

Mei 2015 

Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango 

na Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala wa 

Serikali 

Uchambuzi wa miradi ya 

maendeleo kwa mwaka 2015/16 

Februari-Machi, 

2015 

Ofisi ya Rais, Tume ya 

Mipango,Wizara ya Fedha na 

Wizara, Idara Zinazojitegemea 

na Wakala wa Serikali 

Kuwasilisha Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2015/16 Bungeni 

Juni, 2015 Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango 
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SURA YA SITA 

 

KUKABILIANA NA VIASHIRIA HATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

 

6.1  Utangulizi 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2014/15 utatekelezwa katika mazingira 

ambayo uchumi wa Dunia unaendelea kuimarika. Kulingana na taarifa ya Shirika la 

Fedha la Kimataifa (Aprili, 2014), uchumi wa Dunia umeimarika kutoka kiwango cha 

ukuaji wa asilimia 3.0 mwaka 2013 hadi 3.7 mwaka 2014 ambapo kiwango cha 

ukuaji wa uchumi katika ukanda wa Ulaya kimeongezeka kutoka asilimia -0.4 mwaka 

2013 hadi asilimia 1.0 mwaka 2014. Vile vile, uchumi wa Bara la Afrika Kusini mwa 

Jangwa la Sahara umekua kutoka asilimia 5.1 mwaka 2013 hadi asilimia 6.1 mwaka 

2014.  

 

Pamoja na uchumi wa Dunia kuimarika, bado kuna vihatarishi vinavyoweza kuathiri 

utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2014/15. Hali hii 

itailazimu Serikali kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana na vishiria hatarishi ili 

kuwezesha  utekelezaji wa Mpango.  

 

6.2  Viashiria hatarishi vya Utekelezaji wa Mpango 

Vihatarishi ambavyo vinaweza kupunguza kasi ya utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa mwaka 2014/15  ni pamoja na:- 

i. Mabadiliko ya Tabianchi: Kutokana na ongezeko la uharibifu wa mazingira 

hususan unaosababishwa na  ukataji ovyo wa miti na kuongezeka kwa 

shughuli za kiuchumi na kijamii katika utumiaji wa rasilimali asili usio endelevu, 

imepelekea kuwepo kwa mvua nyingi zisizotabirika na zisizokuwa na msimu, 

ukame na mafuriko na hivyo kuathiri shughuli za kiuchumi na kijamii. Hali hii, 

iikitokea inaweza kuathiri utekelezaji wa Mpango wa maendeleo wa mwaka 

2014/15 kwa kuwa fedha nyingi zitatumika kukabiliana na dharura hizo;  

ii. Ongezeko la Idadi ya Watu: Mwaka 2013 Tanzania Bara ilikadirwa kuwa na 

idadi ya watu milioni 44.8 ambapo kiwango cha ukuaji wa idadi ya watu 

kimepungua kutoka wastani wa asilimia 2.9 mwaka 2002 hadi asilimia 2.7. 

Kiwango hiki bado ni kidogo ikilinganishwa na kasi kubwa ya ongezeko halisi la 

idadi ya watu. Ongezeko kubwa la idadi ya watu huathiri upangaji na 

utekelezaji wa mipango ya maendeleo kutokana na rasilimali fedha nyingi 

kuhitajika katika utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, afya na maji 

hivyo  kupunguza uwezo wa Serikali kuwekeza katika maeneo ya kimkakati na 

kupunguza kasi ya utekelezaji wa Mpango; na 

iii. Upatikanaji wa Fedha za Mikopo: Utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

umekuwa ukitegemea misaada kutoka katika mashirika ya kifedha na nchi 

washirika wa maendeleo. Mara nyingi upatikanaji wa mikopo hiyo umekuwa 

ukichelewa sana kutokana na majadiliano ambayo huchukua muda mrefu. 

Kuchelewa kupatikana kwa fedha za mikopo kunaweza kuathiri utekelezaji wa 

mpango; 
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6.3  Hatua za Kukabiliana na Viashiria Hatarishi vya Utekelezaji 

Katika kukabiliana na viashiria hatarishi vya utekekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 

mwaka 2014/15, Serikali italazimika kuchukua hatua zifuatazo:- 

i. Kujenga uelewa wa wananchi juu ya utunzaji wa mazingira; 

ii. Kujenga uwezo wa kitaasisi katika kukabiliana na majanga (preparedness and 

surveillance); 

iii. Kuendelea kutoa elimu kuhusu uhusiano kati ya ukuaji wa idadi ya watu na 

ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini; 

iv. Kuhakikisha kuwa ukuaji wa uchumi unakuwa shirikishi na kuendelea 

kuboresha huduma za jamii hususan elimu na afya;  

v. Kuharakisha zoezi la tathmini ya nchi kuweza kukopa katika masoko ya fedha 

na mitaji kimataifa; 

vi. Majadiliano ya mikopo baina ya Serikali na mashirika ya kifedha kufanyika 

mapema ili mikopo ya kugharamia miradi ya maendeleo ipatikane kwa wakati 

vii. Kuhakikisha kuwa fedha zilizotengwa kwenye miradi ya maendeleo zinalindwa 

kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli zilizopangwa; 

viii. Kupunguza utegemezi wa mikopo isiyo ya kibiashara na misaada kwa 

kuimarisha  mifumo ya ukusanyaji na usimamizi wa mapato, kuongeza wigo 

wa kodi na kuharakisha urasimishaji wa sekta isiyo rasmi; na 

ix. Kukamilisha uandaaji wa “Public Investment Management Operational 

Manual” ili kuwezesha sekta binafsi kushiriki kikamilifu katika kugharamia 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo.  

 

 



83 
 

KIAMBATANISHO NA. I: UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO – 2013/14 

 

SEKTA MRADI MALENGO YA MWAKA 2013/14 HATUA ILIYOFIKIWA HADI APRILI, 2014 

 Miundombinu 

(Reli) 

Kubadilisha km 

197 za njia ya reli 

kwa kuweka reli 

ya kiwango cha 

ratili 80 kwa yadi 

 Kutandika reli nzito ya ratili 80 kwa yadi 

kwa km 89 kati ya Kitaraka na 

Malongwe; na 

 Kukarabati mtambo wa kuzalisha kokoto 

ulipo mkoani Tabora.  

 Kukamilika kwa kutandikwa reli nzito ya ratili 80 kwa yadi 

urefu wa km 89; 

 Kuendelea kuweka na kushindilia kokoto kuimarisha tuta ili 

treni ziweze kupita kwa usalama na kasi zaidi pamoja na 

zoezi la uungaji wa reli hiyo kwa kutumia teknolojia ya 

“Themit Welding”; na 

 Kukamilika kwa matengenezo ya kawaida ya mgodi ulioko 

Tura na mitambo yake ambayo yamewezesha uzalishaji wa 

kokoto.  

  Ukarabati wa Reli 

(Kaliua-Mpanda) 

 Kuendelea na matengenezo ya njia kati 

ya Kaliua na Mpanda ili huduma za reli 

ziweze kutolewa kwa usalama katika 

maeneo hayo 

 Kukamilika kwa ukarabati wa tuta la reli linalokatiza mto 

Ugalla na kukarabati daraja lake (km 112) 

 Ukarabati na 

ununuzi wa 

Vichwa vya treni, 

Mabehewa na 

Vifaa mbalimbali 

 

 kukamilisha ununuzi wa vichwa vya treni 

13, mabehewa 22 ya abiria, mabehewa 

274 ya mizigo, mabehewa 34 ya breki, 

mashine ya nyakua, toroli  30 na vifaa 

mbalimbali;  

 kujenga upya vichwa 8 vya treni, 

kukarabati mabehewa 123 ya mizigo, na 

kukarabati majengo ya karakana, 

stesheni pamoja na matengenezo ya njia 

ya reli 

 Kazi ya kutengeneza upya vichwa 8 vya treni inaendelea na 

tayari vichwa vitatu vimekamilika na vitano vinatarajiwa 

kukamilika Septemba, 2014; 

 Ukarabati wa mabehewa 123 unaendelea na tayari 

mabehewa 60 yamekamilika; 

 Kufanya malipo ya mwisho  kwa ajili ya ununuzi wa 

mabehewa 24 ya breki, mabehewa 25 ya kokoto 

yanayotarajiwa kuwasili Julai, 2014; na 

 Kukamilisha malipo ya vichwa 13, mabehewa 22 ya abiria 

na kufanya malipo ya asilimia 50 kwa ajili ya ununuzi wa 

mabehewa 274 ya mizigo. 
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SEKTA MRADI MALENGO YA MWAKA 2013/14 HATUA ILIYOFIKIWA HADI APRILI, 2014 

  Ukarabati wa Njia 

Kuu ya Reli 

 Kukamilisha ujenzi wa madaraja matatu 

yaliyoko km 293, km 303, na km 517 

kutoka DSM; 

  kufanya usanifu wa madaraja yaliyo 

chini ya tani 15 kwa ekseli kufikia tani 25 

kwa ekseli.  

 Kukamilika ujenzi wa daraja lililopo km 293 kutoka Dar es 

Salaam kwa kiwango cha kuwezesha treni kupita; 

 Kukamilika ujenzi wa daraja lililopo km 303 kutoka Dar es 

Salaam; 

 Ujenzi wa daraja lililopo km 517  kati ya stesheni za Bahi na 

Kintinku umekamilika; na 

 Mshauri Mwelekezi atakayefanya tathmini na usanifu wa 

madaraja ili kufikia uwezo wa kupitisha uzito wa tani 25 

kwa ekseli amepatikana. 

  Mradi wa Reli ya 

Kati ya Isaka – 

Mwanza 

 Kufanya usanifu wa kina wa njia ya reli 

kati ya Isaka – Mwanza ili iendane na 

kiwango cha njia ya reli kati ya Dar es 

Salaam -  Isaka.  

 Kuanza kwa kazi ya kufanya usanifu wa kina wa uinuaji wa 

kiwango cha reli kutoka Isaka hadi Mwanza kuwa cha 

kimataifa (standard gauge). 

  Mradi wa Reli 

Mtwara – 

Mbamba bay na 

Mchuchuma – 

Liganga 

 Kufanya upembuzi yakinifu wa njia ya 

reli ya kati ya Mtwara – Mbamba bay na 

matawi ya Mchuchuma na Liganga kwa 

kiwango cha kimataifa cha standard 

gauge (mm 1,435).  

 Mtaalam mwelekezi wa kufanya upembuzi yakinifu wa njia 

ya reli ya kati ya Mtwara – Mbamba bay na matawi ya 

Mchuchuma na Liganga kwa kiwango cha kimataifa cha 

standard gauge (mm 1,435) ameshapatikana ambaye ni 

Kampuni ya Dong Myeong kutoka Korea Kusini. 

   Reli ya Tanga 

(Mwambani) – 

Arusha – 

Musoma 

 Kulipa fidia ya wakazi wa Mwambani; 

 Usanifu wa kina wa njia ya reli kati ya 

Tanga-Arusha; na upembuzi yakinifu wa 

njia ya reli kati ya Arusha - Musoma.  

 Kulipa fidia wakazi wapato 607 kati ya 619 ambao 

wamelipwa shilingi bilioni 4.7; 

 Kuanza kazi ya kufanya usanifu wa kina wa kuboresha reli 

ya kutoka Tanga – Arusha  inayofanywa na kampuni ya 

COWI; na 

 Kuanza kwa  kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa awali 

wa ujenzi wa reli mpya kwa kiwango cha "standard gauge" 

kutoka Arusha hadi Musoma inayofanywa na  Kampuni ya 

H.P. Gauff kutoka Ujerumani. 
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  Ujenzi na 

Uboreshaji wa 

Reli (DSM-Isaka-

Kigali) 

 Kukamilisha upembuzi  wa kina wa njia 

ya reli kati ya Dar es Salaam – Isaka – 

Kigali/Keza - Msongati ili kuongeza 

uwezo wa reli ya kati pamoja na 

kuendeleza mtandao mzima wa reli.  

 Kukamilika taarifa ya mwisho ya upembuzi wa kina 

inayofanywa na Mshauri mwelekezi ambaye ni Kampuni ya 

CANARAIL kutoka Canada; 

 Kuanza taratibu za kumpata “Transaction Advisor” 

atakeyekuwa na jukumu la kuandaa, kusimamia na 

kuongoza zoezi la kuwapata wawekezaji kwa utaratibu wa 

kushirikisha sekta binafsi “PPP”. 

  Usafiri wa Treni 

Dar es Salaam 

 Kufanya upembuzi yakinifu wa njia mpya 

ya reli jijini Dar es Salaam. 

 Kuchaguliwa kwa wazabuni wachache ambao waliokidhi sifa 

za kufanya kazi  ya kazi ya upembuzi yakinifu 

  Bandari ya Dar 

es Salaam 

 Kuboresha gati namba 1 hadi 7, ujenzi 

wa awamu ya pili ya ujenzi wa Boya la 

Mafuta (Tank-farm); 

 Kuanza ujenzi  wa gati Na. 13 na 14, na 

kununua chelezo (floating dock). 

 Kukamilika kwa kazi ya upembuzi yakinifu wa gati nambari 

1 hadi 7 bandari ya Dar es Salaam;  

 kukamilika kwa “Hydrographic” na “Topographic Survey” 

kwa ajili ya ujenzi wa gati namba 13 na 14;  

 kukamilika kwa nyaraka za zabuni kwa ajili yautekelezaji wa 

mradi wa chelezo na wazabuni waliokidhi vigezo 

wamewasilisha maandiko ya kina na uchambuzi 

unaendelea.  

  Bandari Kavu ya 

Kisarawe, Pwani 

 Kukamilisha upembuzi yakinifu awamu 

ya pili; 

 Kuanza usanifu wa kina na kuandaa 

michoro; na 

 Kufanya uthamini wa  fidia kwa eneo la 

mradi lenye hekta 1,468.  

 Kukamilika kwa mchakato wa zabuni kwa ajili ya kumpata 

mkandarasi wa kufanya upembuzi yakinifu awamu ya pili; 

 Halmashauri ya wilaya ya Kisarawe imekamilisha taratibu za 

kupata kibali kutoka Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi cha kutenga eneo la ekari 1,760 (badala ya ekari 

1,468 za awali) kwa ajili ya ujenzi wa bandari kavu. 

  Bandari ya 

Mwambani – 

Tanga 

 Kukamilisha usanifu wa kina, kuandaa 

michoro, pamoja na kuendelea kutafuta 

wawekezaji.  

 Kutangazwa kwa zabuni tarehe 27 Machi, 2014 kwa 

wawekezaji wenye nia ya kuendeleza mradi huu kwa njia ya 

“Design Build Finance”.  

 Zabuni zinatarajiwa kufunguliwa tarehe 26 Juni, 2014. 
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Mradi huu unatarajiwa kuanza kutekelezwa mwaka 

2014/15. 

  Bandari ya  

Mbegani – 

Bagamoyo 

 Kuendelea na kazi ya uthamini wa mali 

na kulipa fidia; 

 Kufanya usanifu wa kina na kuandaa 

michoro kwa ajili ya ujenzi wa bandari ya 

Mbegani; 

 Kuendelea kushirikiana na wawekezaji 

wenye nia ya kuwekeza katika bandari 

hiyo.  

 Kusainiwa kwa makubaliano ya utekelezaji (Implementation 

Agreement) kati ya Serikali na Kampuni ya China Merchants 

Holdings International Limited  (CMHI); 

 Kazi ya tathmini ya mali zilizo kwenye eneo husika 

itakamilika Juni, 2014 na malipo ya fidia yatafanyika katika 

mwaka wa fedha 2014/2015. 

  Bandari ya 

Mtwara 

 Kuendelea na hatua ya pili ya usanifu wa 

kina; 

 Kuandaa michoro kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu; 

 Kufanya tathmini ya fidia na taratibu za 

umiliki wa ardhi. 

 Kutangazwa kwa zabuni tarehe 28 Machi, 2014 kwa 

wawekezaji wenye nia ya kuendeleza mradi huu kwa njia ya 

ubia. Zabuni zinatarajiwa kufunguliwa tarehe 25 Juni, 2014.  

 Mradi huu unatarajiwa kuanza kutekelezwa mwaka wa 

fedha 2014/15;  

 Kukodisha  eneo la hekta 10 kwa Mamlaka ya Maeneo 

Maalum ya Uwekezaji mwezi Januari 2014 kwa ajili ya 

uendelezaji wa bandari huru. 

  Bandari ya 

Kigoma 

 Kuendelea na hatua ya usanifu wa kina 

na kuandaa michoro kwa ajili ya upanuzi 

wa bandari ya Kigoma.  

 Kukamilika kwa uthamini wa mali  katika eneo la upanuzi 

wa bandari eneo la Kibirizi (Hekta 10).  

 uthamini wa mali umekamilika kwa eneo la bandari kavu 

eneo la Katosho lenye hekta 80,  

  Bomba la Gesi 

(Mtwara - Dar es 

Salaam) 

 Ujenzi wa bomba la gesi  lenye urefu wa 

km 542 na kipenyo cha inchi 36 kutoka 

Mnazi bay (Mtwara) na Songosongo 

(Lindi) hadi Dar es Salaam uliendelea 

kutekelezwa.  

 Kukamilisha upokeaji wa mabomba ya gesi ambapo 

mabomba yote yamewasili nchini kwa ajili ya ujenzi wa 

mradi wenye urefu wa kilomita 542; 

 Kukamilika kwa ufukiaji wa mabomba kwa  umbali wa 

kilomita 182, sawa na asilimia 34; 
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 Kukamilika kwa ujenzi wa bomba la baharini lenye urefu wa 

kilomita 25.6;na  

 Maandalizi ya kufunga mitambo ya gesi asilia yamekamilika 

kwa asilimia 45. 

  Mtambo wa 

Kufua Umeme 

Kinyerezi I (MW 

150) 

 Ujenzi wa majengo ya mitambo;  

 Kituo cha kupoozea umeme na 

miundombinu yake;  

 Ununuzi, usafirishaji na ufungaji wa 

mitambo pamoja na vifaa 

vitakavyotumika katika uzalishaji wa 

umeme.  

 kuwasili kwa mitambo miwili yenye jumla ya MW 75 kati ya 

manne (4); 

 Kukamilika kwa ujenzi wa misingi ya kufungia majenereta 

na matanki mawili (2) ya kuhifadhia mafuta kwa matumizi 

ya dharura; na  

 Kuendelea na ujenzi wa majengo ya utawala, karakana na 

miundombinu ya barabara na maji ndani ya eneo la mradi. 

  Mtambo wa 

Kufua Umeme 

Kinyerezi II (MW 

240) 

 Kukamilisha nyaraka za miradi ikiwemo 

mikataba ya mikopo kati ya Serikali na 

SUMITOMO.  

 kukamilika kwa majadiliano ya mkopo wa asilimia 85 ya 

gharama ya mradi kati ya Serikali na Benki za Sumitomo 

Mitsui Banking Corporation (SMBC) na  Japan Bank of 

International Cooperation (JBIC) za Japani; na   

 Kuidhinishwa kwa mkopo wa asilimia 15 ya gharama ya 

mradi kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika Kusini (DBSA). 

  Mradi wa makaa 

ya mawe 

Mchuchuma – 

Njombe 

 Kukamilisha tathmini ya athari za 

mazingira na kulipa fidia kwa wananchi 

waishio eneo la mradi.  

 Kukamilika utafiti juu ya athari za mazingira na kijamii, 

kuanza majadiliano na TANESCO juu ya uuzaji wa umeme, 

na kuomba leseni ya kuchimba madini.  
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  Mradi wa Makaa 

ya Mawe Kiwira 

(MW 200) 

 Kulipa madeni yote na kuendelea na 

taratibu za kupata mwekezaji.   

 Kukamilisha malipo ya madeni ambapo Mfuko wa Hifadhi ya 

Jamii NSSF na Benki ya CRDB walilipwa madai yao yote; 

 Kukamilisha taratibu za kurejesha mgodi Serikalini kutoka 

Kampuni ya TanPower Resource Ltd; na 

 Kupitia upya taarifa za kitaalamu za utafiti, upembuzi 

yakinifu na mazingira zilizofanyika miaka ya nyuma zilipitiwa 

upya.  

  Mradi wa Makaa 

ya Mawe Ngaka 

– Ruvuma 

 Kufua umeme wa MW 200 katika awamu 

ya kwanza.  

 Kuendelea kwa majadiliano kati ya TANESCO na Kampuni 

ya TANCOAL kuhusu mauzo ya umeme wa MW 200 

unaotarajiwa kufuliwa. 

  Umeme wa 

Msongo wa kV 

400  (North – 

West Grid) 

 Ujenzi wa njia ya umeme wa msongo wa 

kV 400 yenye urefu wa kilomita 340 

kutoka Mbeya hadi Sumbawanga; 

 Ujenzi wa vituo vikubwa vipya vya 

kupoozea umeme vya Mbeya (sehemu 

ya Uyole) na Sumbawanga.  

 Kukamilika kwa kazi ya kupitia upya taarifa ya tathmini ya 

Athari za Kimazingira na Kijamii (ESIA) iliyofanyika Oktoba, 

2013; na 

 Kuboresha upembuzi yakinifu wa awali kutoka kV 220 

kwenda kV 400. 

 

  Umeme wa 

Msongo wa kV 

400  Iringa – 

Shinyanga 

 Ujenzi wa njia ya umeme wa msongo wa 

kV 400, Mbeya – Sumbawanga (km 

340); 

 Ujenzi wa vituo vya kupoozea umeme 

vya Uyole (Mbeya) na Sumbawanga 

(Rukwa).  

 Kupatikana kwa wakandarasi wa mradi ambapo mikataba 

ilisainiwa rasmi Novemba 2013 kati ya TANESCO na Kampuni 

za KEC International Limited na Jyoti Structures Limited za 

India; 

 Kukamilika kwa ulipaji wa fidia kwa maeneo yaliyosalia 

kwenye Wilaya za Igunga, Kishapu na Shinyanga; 

 Kuendelea na upimaji, utayarishaji, usanifu na uidhinishaji 

wa michoro. 

  Umeme wa 

Msongo kV 220  

 Kufanya uthamini wa mali ndani ya njia 

ya kusafirishia umeme (km 250) na 

 Kusainiwa kwa mkataba Januari 2014 kati ya TANESCO na 

Kampuni ya Isolux ya Hispania kwa ajili ya ujenzi wa 
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Makambako – 

Songea 

kulipa fidia;  

 Kusafisha njia ya umeme kilomita 250 

pamoja na viwanja patakapojengwa 

vituo vya kupoozea umeme eneo la 

Madaba na Songea.  

miundombinu ya kusambaza umeme na kuunganisha 

wateja;  

 Kukamilisha uchambuzi wa zabuni kwa ajili ya ujenzi wa 

njia ya usafirishaji umeme kutoka Makambako – Songea; 

 Ulipaji fidia kufikia asilimia 95 kwa watakaopisha mradi 

katika maeneo ya Mkoa wa Ruvuma; na 

 Kuendelea na uhakiki wa malipo kwa Mkoa wa Njombe. 

  Miradi ya Umeme 

Vijijini 

 Ujenzi wa njia ya kupeleka umeme 

yenye msongo wa kV 33,  km 15,000;  

 Ujenzi wa njia za kusambaza umeme za 

msongo wa volti 400, km 8,000 na 

ufungaji wa vipoza umeme 3,300.   

 Wateja wapya 138,931 waliunganishwa umeme sawa na 

asilimia 92.62 ya lengo la wateja wapya 150,000 kwa 

mwaka.  

 REA imesaini mikataba 35 na wakandarasi 16 wa kutekeleza 

Awamu ya Pili ya Mradi Kabambe wa Usambazaji Umeme 

Vijijini katika mikoa mbalimbali Tanzania Bara.   

 Ujenzi Barabara Kuu  Kujenga kilometa 495 kwa kiwango cha 

lami; 

 Kukarabati kilomita 190 za barabara kuu 

kwa kiwango cha lami.  

 Kukamilisha ujenzi wa kilometa 600.17 za barabara kuu 

kwa kiwango cha lami sawa na asilimia 121 ya lengo la 

kilometa 495; na  

 Kukamilisha ukarabati wa kilometa 193.5 za barabara kuu 

kwa kiwango cha lami sawa na asilimia 102 ya lengo la 

kilomita 190. 

  Kidatu – Ifakara 

– Lupilo – Malinyi 

– Londo – 

Lumecha / 

Songea (km 396)  

 Kukamilisha upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina wa barabara  

 Taratibu za kumpata Mhandisi Mshauri zimekamilika; na 

 Rasimu ya mkataba imeandaliwa na kuwasilishwa Benki ya 

Maendeleo ya Afrika kwa ajili ya kupata kibali 



90 
 

SEKTA MRADI MALENGO YA MWAKA 2013/14 HATUA ILIYOFIKIWA HADI APRILI, 2014 

  Barabara ya 

Sumbawanga – 

Mpanda – 

Nyakanazi (km 

829) 

 Lengo ni kujenga barabara hii katika 

sehemu nne za utekelezaji ambazo ni: 

Sumbawanga – Kanazi (km 75), Kanazi – 

Kizi – Kibaoni (km 76.6), Sitalike –

Mpanda (km 36.9) na Mpanda – Uvinza - 

Nyakanazi (km 582.4).   

 Barabara ya Sumbawanga – Kanazi:i kusafisha barabara km 

45, kujenga tuta la barabara km 34.8, kujenga tabaka la 

chini la msingi km 27.5, kujenga tabaka la juu la msingi km 

25 na tabaka la lami km 25. Utekekelezaji wa barabara hii 

umefikia asilimia 47; 

 Barabara ya Kanazi – Kibaoni ni kusafisha barabara km 

76.6, kujenga tuta la barabara km 25, kujenga tabaka la 

chini la msingi km 2, kujenga tabaka la juu la msingi km 

0.5. Utekelezaji wa barabara hii umefikia asilimia 35; 

 Barabara ya Sitalike – Mpanda kazi zilizofanyika ni kujenga 

tuta la barabara km 12, na kujenga tabaka la kwanza la 

msingi km 8. Utekelezaji wa barabara hii umefikia asilimia 

35; na 

 Barabara ya Mpanda – Uvinza (km 195.4):  Usanifu wa kina 

wa barabara hii umekamilika. 

  Barabara ya 

Mbeya – 

Makongorosi 

Rungwa-Itigi-

Mkiwa (km 528) 

 Kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha 

lami katika sehemu nne za utekelezaji 

ambazo ni: Mbeya-Lwanjilo (km 36), 

Lwanjilo-Chunya (km 36), kipande cha 

Chunya – Makongorosi (km 43); 

 Kukarabati barabara ya Makongolosi – 

Rungwa-Itigi - Mkiwa (km 413) kwa 

kiwango cha changarawe.  

 Barabara ya  Mbeya – Lwanjilo: Kujenga tuta la barabara 

km 22.8 ambapo utekelezaji umefikia asilimia  21; 

 Barabara ya Lwanjilo – Chunya: Kujenga tuta la barabara 

km 34.31, tabaka la msingi  km 25.75, na tabaka la juu km 

20.2. Utekelezaji umefikia asilimia 75; 

 Barabara za Chunya – Makongorosi na Makongorosi – 

Mkiwa: Usanifu wa miradi hii umekamilika na ujenzi 

utafanyika kwa awamu kulingana na upatikanaji wa fedha. 
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  Barabara ya 

Manyoni – Itigi – 

Tabora (km 

264.35 ) 

 Ujenzi kwa kiwango cha lami katika 

sehemu tatu za utekelezaji ambazo ni: 

Tabora – Nyahua (km 85), kipande cha 

Manyoni – Itigi – Chaya (km 89.35), na 

Nyahua – Chaya (km 90). 

barabara ya Manyoni – Itigi – Chaya: Kujenga tuta la barabara  

km 84, tabaka la chini  la msingi km 40, tabaka la juu la msingi  

km 38.35 na tabaka la lami km 37.9. Utekelezaji wa barabara hii 

umefikia asilimia  49; 

Barabara ya Tabora – Nyahua, kazi zilizotekelezwa ni kujenga 

tuta la barabara km 44.4, tabaka la msingi km 35.5, tabaka la 

juu km 35.3 na tabaka la lami km 31.5. Utekelezaji wa barabara 

hii umefikia asilimia 60; na 

Barabara ya Chaya – Nyahua: taratibu za kumpata Mhandisi 

Mshauri kwa ajili ya kufanya mapitio ya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina zinaendelea. 

  Barabara ya 

Tunduma – 

Sumbawanga 

(km 223.2): 

 Kuendelea na kazi ya ujenzi kwa 

kiwango cha lami katika sehemu tatu za 

utekelezaji ambazo ni:-  Tunduma – 

Ikana (km 63.7), Ikana – Laela (km 

64.2), na Laela – Sumbawanga (km 

95.31).  

 Kukamilisha kwa barabara za Tunduma – Ikana na Ikana – 

Laela.  

 Barabara ya  Laela – Sumbawanga, kazi zilizofanyika ni 

kujenga tuta la barabara  km 65.6, kujenga tabaka la chini 

la msingi km 62.7 kujenga tabaka la kwanza la la lami km 

57.8, na tabaka la pili la lami km 47.18. 

  Barabara ya 

Dodoma – Babati 

(km 251.4) 

 Kuendelea na kazi ya ujenzi  kiwango 

cha lami kwenye barabara hii katika 

sehemu tatu za utekelezaji ambazo ni:-  

Dodoma – Mayamaya (km 43.65), 

Mayamaya – Mela, Mela – Bonga (km 

88.8) na Bonga – Babati (km 19.2):  

 kukamilika kwa ujenzi kwa barabara ya Bonga – Babati; 

 Barabara ya Dodoma – Mayamaya: kujenga tuta la barabara 

km 37.1, kujenga tabaka la kwanza  km 35, kujenga tabaka 

la juu km 34 na kujenga tabaka la lami km 34.13. 

Utekelezaji wa barabara hii umefikia asilimia 74; 

 Barabara za Mayamaya – Mela  na Mela – Bonga:  Mikataba 

ya ujenzi ilisainiwa tarehe 2 Desemba, 2013 na wakandarasi 

wanaendelea na maandalizi  kwa ajili ya kuanza ujenzi. 
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  Barabara ya 

Iringa – Dodoma 

(km 259.8) 

 Kuendelea ujenzi  kiwango cha lami 

kwenye barabara hii katika sehemu tatu 

za utekelezaji ambazo ni:-  Iringa – 

Migori km 95.2, Migori – Fufu km 93.8, 

na Fufu – Dodoma km 70.9.  

 Barabara ya Iringa – Migori: Kusafisha eneo la ujenzi, km 

86, kujenga tuta la barabara km 85.9, kujenga tabaka la 

kwanza la msingi km 83.1, kujenga tabaka la juu la msingi 

km 67.3, na tabaka la lami km 69.15. Barabara hii umefikia 

asilimia 75; 

 Barabara ya Migori Fufu: kazi zilizotekelezwa ni  kusafisha 

eneo la ujenzi km 93.8,  kujenga tuta la barabara km 91.7,  

kujenga tabaka la kwanza la msingi km 72.2, tatabaka 

labaka la juu  km 69.2 na ta km 69.2 na tabaka la lami km 

68.2. Barabara hii umefikia asilimia 72.; 

 Barabara ya Fufu – Dodoma:  kazi zilizofanyika ni kusafisha 

eneo la ujenzi km 70.9, kujenga tuta la barabara km 70.9, 

kujenga tabaka la kwanza la msingi km 70.9, tabalka la juu 

la msingi km 70.9 na tabaka la lami km 68. Utekelezaji wa 

barabara hii umefikia asilimia 90. 

  Barabara ya 

Arusha – 

Namanga (km 

105) 

 Kukamilisha ujenzi wa barabara kwa 

kiwango cha lami 

 Kuendelea na ujenzi wa Kituo cha 

pamoja cha forodha (OSPB). 

 Barabara hii imekamilika kwa kiwango cha lami; 

 kazi ya ujenzi wa kituo cha pamoja cha Forodha (OSBP) 

umefikia asilimia 96.67. 

 

  Barabara ya 

Nyanguge – 

Musoma 

(km165.5) na 

Usagara – Kisesa 

(km 51) 

 Kuendelea na ujenzi  kiwango cha lami 

kwenye Barabara hii katika sehemu tatu 

za utekelezaji ambazo ni:-  

Mwanza/Mara Boarder – Musoma km 

85.5, Kisesa – Usagara km 17, na Nansio 

– Kisesa – Bunda (Kisorya – Bunda) km 

50.  

 Barabara ya Mara Boarder – Musoma : kujenga tuta la 

barabara km 83.5, kujenga tabaka la kwanza la msingi km 

81.3, kujenga tabala la juu  la msingi  km 80 na kujenga 

tabaka la lami km 76.2. Barabara hii umefikia asilimia 89;  

  Barabara ya Kisesa – Usagara:  kukamilisha km 10.18 za 

tuta la barabara. Utekelezaji umefikia asilimia 8;  

 Barabara ya Kisorya – Bulambwa maandalizi ya kuanza 

ujenzi yanaendelea. 
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  Barabara ya 

Isaka – 

Lusahunga (km 

242) 

 Kuendelea na kazi ya ukarabati kwa 

kiwango cha lami 

 Barabara ya Isaka – Ushirombo imekamilika; na  

 Barabara ya Isaka – Ushirombo: kujenga kilomita 53.5 sawa 

na asilimia 49.  

  Barabara ya 

Sumbawanga – 

Matai – Kasanga 

Port (km 112) 

 Kuendelea na kazi ya ujenzi  kwa  

kiwango cha lami 

 Kufanya usanifu wa kina km 100, kusafisha barabara km 

80; 

 Kujenga tuta la barabara km 62, kujenga tabaka la msingi 

km 54; 

  Kujenga tabaka la juu km 36.8 na tabaka la lami km 32.8;  

 

  Arusha – Moshi – 

Holili Pamoja na 

Arusha Bypass 

(km 140) 

 Kuanza ukarabati sehemu ya Arusha-

Moshi-Holili kwa kiwango cha lami 

 Taratibu za manunuzi kwa ajili ya kumpata Mkandarasi wa 

ujenzi wa njia nne wa sehemu ya Sakina – Tengeru (km 

14.10) na sehemu ya Arusha Bypass (km 42.41) 

zinaendelea. Zabuni za ujenzi zimetangazwa mwishoni mwa 

Machi, 2014. 

  Barabara ya 

Mbinga – 

Mbambabay (km 

66) 

 Kufanya usanifu wa kina na kumpata 

Mkandarasi wa ujenzi.  

 Usanifu wa kina wa barabara hii umekamilika. Hatua 

itakayofuata ni ya kumpata Mkandarasi wa ujenzi.  

  Barabara za 

Mikoa 

 Kukarabati jumla ya km 867.6 kiwango 

cha changarawe, ujenzi wa km 66.1 

kiwango cha lami.  

 Kukamilika ujenzi wa km 22.3 za barabara kwa kiwango cha 

lami; 

 Kukamilika ukarabati wa km 145.1 kiwango cha 

changarawe. 
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   Barabara za 

Kupunguza 

Msongamano 

Mijini 

Kuendelea kutekeleza miradi wa 

kupunguza msongamano katika jiji la Dar 

es Salaam.  

 Ubungo Bus Terminal – Mabibo – Kigogo 

Round about (km 6.4) 

 

 

 

 Kazi ya ujenzi imekamilika, barabara ipo katika kipindi cha 

uangalizi cha mwaka mmoja. 

 Kigogo Roundabout – Bonde la Msimbazi 

– Twiga/Msimbazi Jct (km 2.7)  

 Utekelezaji umefikia  asilimia 75. 

 Jet Corner – Vituka – Devis Corner (km 

10.3) 

 Mkandarasi amemaliza kazi na kukabidhi mradi tarehe 19 

Septemba, 2013. 

    Tabata Dampo – Kigogo na Ubungo 

Maziwa - External (km 2.25)  

 

 

  Kazi za ujenzi kwa sehemu ya Tabata Dampo – Kigogo (km 

1.65) zinaendelea  na Mkandarasi yupo kwenye kipindi cha 

maandalizi. Kwa sehemu ya Ubungo Maziwa – External (km 

2.25), mradi umekamilika.  

Kuendelea na ujenzi wa mradi wa 

miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka 

(Bus Rapid Transit Infrastructure) 

 

 Package 1 – Ujenzi wa Barabara ya 

Morogoro (km 15.8) Kimara - Kivukoni, 

Magomeni - Morocco (km 3.4) na Fire - 

Kariakoo (km 1.7), ujenzi wa vituo 29 

vya mabasi, vituo vikubwa vitatu (3) na 

madaraja matatu (3) kwa ajili ya waenda 

kwa miguu. 

 

 Utekelezaji (package 1) umefikia asilimia 65. 

 

 Package 2- Ujenzi wa Karakana (Depot) 

na Kituo cha Mabasi cha Ubungo 

 Utekelezaji (Package 2) Mhandisi Mshauri kwa ajili ya 

kufanya mapitio ya usanifu ameshaanza kazi. 
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 Package 3 - Ujenzi wa Karakana (Depot) 

ya Jangwani 

 Utekelezaji (package 3) umefikia asilimia 70. 

 Package 4 - Ujenzi wa Kituo Kikuu cha 

Mabasi (Terminal) Kivukoni 

 Utekelezaji (package 4) umefikia silimia 95.  

 Package 5 - Ujenzi wa Kituo Kikuu cha 

Mabasi (Terminal) Kariakoo  

 Utekelezaji (package 5) Mkandarasi yuko kwenye hatua za 

maandalizi ya kuanza kazi. 

 Package 6 – Ujenzi wa Vituo vya Mlisho 

(Feeder Stations) 

 Utekelezaji (package 6) ni kama ifuatavyo: Kituo cha 

Shekilango (25%), kituo cha Magomeni Mapipa (30%),  

 Package 7 – Uhamishaji wa 

Miundombinu ya Umeme 

 kituo cha Kinondoni A (40%), na kituo cha Mwinyijuma 

(25%).  

 Ujenzi wa barabara ya Mbezi (Morogoro 

Road) –Malambamawili – Kinyerezi - 

Banana (km 14) 

 Utekelezaji (Package 7): Kazi za uhamishaji wa 

miundombinu ya umeme zimekamilika isipokuwa zile 

ambazo sehemu za kuhamishia bado hazijapatikana.   

 Ujenzi wa barabara ya Tegeta Kibaoni - 

Wazo – Goba - Mbezi Mwisho (km 20) 

 Mkataba wa ujenzi umesainiwa na maandalizi ya kuanza 

ujenzi kwa awamu ya kwanza Kinyerezi –Kifulu (km 4) 

umesainiwa na maandalizi ya kuanza ujenzi yanaendelea.  

 Ujenzi wa barabara ya Tangi Bovu - 

Goba (km 9) 

 Mkataba wa ujenzi umesainiwa na maandalizi na kuanza 

ujenzi unaendelea.  

 Ujenzi wa barabara Kimara Baruti - 

Msewe (km 2.6): 

 Mkataba wa ujenzi umesainiwa na maandalizi ya kuanza 

ujenzi yanaendelea.  

 Ujenzi wa barabara Kimara – Kilungule - 

External Mandela Road (km 9)  

 Mkataba wa ujenzi umesainiwa na maandalizi ya kuanza 

ujenzi yanaendelea.  
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  Kibamba – Kisopwa (km 12.0)  Mkataba wa ujenzi kwa ajli ya utekelezaji wa awamu ya 

kwanza kutoka makutano ya barabara ya External na 

Mandela hadi Maji Chumvi (km 3.0) umesainiwa na 

maandalizi ya ujenzi yanaendelea. Ujenzi umefikia asilimia 

40. 

  Ujenzi wa 

barabara za juu 

(fly overs) 

 Kuanza ujenzi wa barabara za juu 

pamoja na kufanya usanifu na ujenzi wa 

fly over kwenye makutano ya barabara 

ya Tazara na Mandela  

 Kuboresha makutano ya barabara 

maeneo ya chang‟ombe, Ubungo, 

Magomeni, Mwenge, Tabata/ Mandela, 

na Morocco.  

 Mradi huu haujaanza kutekelezwa kwa kuwa maandalizi 

hayajakamilika. 

  Mradi wa Dar es 

Salaam – 

Chalinze – 

Morogoro 

Expressway 

 Kuanza Maandalizi ya ujenzi kwa awamu 

ya kwanza 

 Maandalizi ya kumpata Mtaalam Mwelekezi (Transaction 

Advisor) wa kushauri kuhusu jinsi ya kutekeleza mradi 

yanaendelea. 

  Madaraja  Kuendelea na ujenzi wa daraja la 

Nangoo/Nanganga; Maligisu; Sibiti; 

Kilombero; Kavuu; Mbutu; Ruhekei; 

Malagarasi; Kigamboni na Momba; 

 Kuanza ukarabati wa daraja la Kirumi na 

usanifu wa daraja la Ruhuhu, pamoja na 

madaraja ya chuma ya dharura na 

mtambo wa kukagua madaraja.  

 Daraja la Kirumi: Kazi za usanifu wa kina zimekamilika. 

Taratibu za kumpata Mhandisi Mshauri wa kupitia usanifu 

(review) na kusimamia kazi zinaendelea. 

 Daraja la Nangoo: Ujenzi wa daraja la  Nangoo umekamilika.  

 Daraja la Sibiti: Maendeleo ya kazi ya ujenzi yamefikia 

asilimia 21. 

 Daraja la Maligisu: Ujenzi wa Daraja hili umekamilika kwa 

asilimia 98. 

 Daraja la Mto Kilombero: Kazi zipo katika hatua za awali 
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ambapo mkandarasi anaendelea na ujenzi wa daraja la 

muda kwa ajili ya kuvushia vifaa na vitendea kazi. 

Utekelezaji umefikia asilimia 4.5. 

 Daraja la Kavuu: Ujenzi wa msingi na nguzo za daraja 

ulikuwa unaendelea. Aidha, ununuzi wa vyuma vya daraja 

(Mabey Bridge Parts) umekamilika. 

 Daraja la Mbutu: Kazi zimefikia asilimia 96.  

 Ununuzi wa „Mabey Compact Emergency Bridge Parts‟ upo 

katika hatua za mwisho. Aidha, ununuzi wa „Crane Lorry‟ 

umekamilika. 

 Daraja la Ruhekei: Kazi za ujenzi zimekamilika.  

 Daraja la Ruhuhu: Kazi ya usanifu kwa ajili ya ujenzi wa 

daraja inaendelea. 

 Daraja la Momba: Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa 

kina  inaendelea.  

  Vivuko na 

Maegesho ya 

Vivuko 

 Kujenga na kukarabati vivuko mbalimbali 

ili kuimarisha usafiri na usalama majini.  

Vivuko:Ukarabati wa kivuko cha MV Chato umekamilika,  

kuendelea na ujenzi wa kivuko kipya huko Bangladesh 

kitakachotumika kati ya Dar es Salaam – Bagamoyo ambapo 

ujenzi utakamilika Mei, 2014, kuendelea kukarabati vivuko 

vya MV Kome na Geita; kuendelea na taratibu za ununuzi 

kwa ajili ya ukarabati wa vivuko vya MV Magogoni na MV 

Kilombero.  

 

Maegesho ya vivuko: Ujenzi wa maegesho ya kivuko cha 

Msangamkuu na Kilombero umekamilika; kuendelea na ujenzi 

wa maegesho ya Kahunda na  Maisome; kuendelea na 

taratibu za manunuzi kwa ajili ya kuwapata Makandarasi wa 



98 
 

SEKTA MRADI MALENGO YA MWAKA 2013/14 HATUA ILIYOFIKIWA HADI APRILI, 2014 

ujenzi wa maegesho ya vivuko vya Kilambo (Mtwara), Ukara 

(Mwanza), Ilagala (Kigoma), Bugolora (Mwanza) na 

maegesho ya vivuko vya Magogoni, Jangwani Beach na 

Rungwe Oceanic.  

  Anuani za Makazi 

na Misimbo ya 

Posta 

 Kuelimisha umma kuhusu mfumo huu 

mpya wa anuani za makazi na misimbo 

za posta;  

 Kuhamasisha taasisi, makampuni 

mbalimbali ya kitaifa na kimataifa 

kuchangia katika utekelezaji wa mradi 

huu; na 

 Kuwezesha utekelezaji katika mikoa ya 

Arusha na Dar es Salaam.  

 Mwongozo wa uwekaji majina ya mitaa na uwekaji namba 

za nyumba pamoja na mpango wa utekelezaji  kwa  mkoa  

wa Dar es Salaam  umekamilika na kuanza kutekelezwa;  

 Majina ya mitaa katika  kata kumi zilizochaguliwa kwa ajili 

ya kuanza  utekelezaji  katika manispaa za Ilala, Temeke na 

Kinondoni (5-Ilala, 3-Kinondoni na 2-Temeke) 

yameainishwa  na utekelezaji  umeanza mwezi Desemba, 

2013 ambapo utekelezaji utaendelea  katika kata thelathini 

kwa lengo la kukamiliisha  kata  arobaini ifikapo Juni 2014;  

 Kubandika  vibao  vya anwani za makazi na Misimbo ya 

Posta  katika ofisi  arobaini (40) za Wizara na baadhi ya 

taasisi za Serikali zilizoko jijini Dar es Salaam; na  

 Mwongozo wa Anuani za Makazi  na Misimbo ya Posta  

unaandaliwa ili kuwezesha  uendeshaji wa mpango huu 

utakapokamilika. 

  Ujenzi wa 

Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano 

 Kupanua Mkongo kwa baadhi ya maeneo 

ambayo hayakufikiwa na Awamu ya I na 

ya II; 

 Kujenga vituo vya Kumbukumbu 

(Internet Data Centres) Dar es Salaam, 

Dodoma na Zanzibar na Kujenga „IP 

Network‟ itakayoongeza uwezo wa 

Mkongo katika kumfikia mtumiaji wa 

 Kuwasilisha makabrasha kwa mkandarasi yenye kuonesha 

mahitaji ya  awamu ya III sehemu ya kwanza  yanayohitaji 

kutekelezwa; 

 Kukamilka kwa tathimini ya kimazingira; 

 Kujengwa jumla ya km 91 za mkongo katika mji wa Dar es 

salaam na zimeanza kutumika katika kutoa huduma. 
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mwisho; 

 Kuendelea na ujenzi wa Mikongo ya 

mijini na kufanya tathimini ya 

kimazingira.   

  Maendeleo ya 

TEHAMA (ICT 

Development) 

 Kuongeza vifaa kwenye vituo vya 

mawasiliano (tele centers)  vya Ludewa 

na Isaka;  

 Kuendelea kusaidia uwekaji wa mtandao 

wa kompyuta (LAN) kwenye vituo vitano  

vitakavyokidhi vigezo vilivyowekwa na 

Wizara na kuviunganisha katika 

mtandao; 

 Kutoa mafunzo kwa waratibu wa vituo 

vya mawasiliano ili kuwaongezea uwezo 

wa kuviendesha pamoja na 

kubadilishana uzoefu na maarifa ya 

kuendeleza vituo hivyo; 

 Kuelimisha umma juu ya umuhimu wa 

vituo vya mawasiliano; na  

 Kuratibu na kuwezesha uendelezaji wa 

mradi wa PAN- African e-network 

ikiwemo afya mtandao.  

 kukamilika kwa mwongozo wenye kuelekeza mfumo wa 

uanzishaji, usimamiaji, uendeshaji na uendelezaji wa vituo 

vya mawasiliano nchini.  

 kuandaliwa kwa rasimu ya andiko jipya la mradi wa 

maendeleo ya TEHAMA 

  Maeneo Maalum 

ya TEHAMA 

 Kuanza ujenzi wa miundombinu wezeshi 

ikiwemo high connectivity facility, 

barabara, maji na umeme katika kijiji 

hicho cha kisasa cha mawasiliano 

ambacho kitachangia sana kuleta 

 Kupata eneo lenye ukubwa wa ekari 438 katika eneo la 

wilaya ya Bagamoyo mkoani Pwani. 
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makampuni makubwa ya kimataifa 

kuwekeza na hatimaye kuweza kukuza 

uchumi wa maarifa.  

  Mradi wa Maji wa 

Ruvu Chini – 

Pwani 

 Upanuzi wa mtambo wa kusafishia maji 

katika eneo la mradi;  

 kukamilisha ujenzi wa bomba kuu kutoka 

Ruvu chini hadi matanki yaliyopo 

maeneo ya  Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam; na  

 kuendelea na ujenzi wa kingo za mto 

Ruvu katika eneo la Kidogozero.  

 Ujenzi wa mtambo wa kusafisha maji katika eneo la mradi 

umekamilika;  

 Utandazaji wa mabomba kutoka Bagamoyo hadi Dar es 

Salaam unaendelea ambapo kilomita 35.16 zimekamilika 

kati ya kilomita 55.93 za mradi wote sawa na asilimia 

62.87; na  

 Kazi ya ujenzi wa kingo za mto Ruvu umekamilika.  

  Mradi wa Maji 

Ruvu Juu - Pwani 

 Kupata msimamizi na mkandarasi wa 

ujenzi kwa ajili ya upanuzi wa mtambo 

wa kusafisha maji na ujenzi wa njia ya 

kusafirisha maji kutoka Ruvu Juu hadi 

Kimara, Dar es Salaam.  

 Mkataba kwa ajili ya ujenzi wa bomba umesainiwa baina ya 

Serikali na kampuni ya Megha Engineering and 

Infrastructural Ltd  Januari, 2014 na amekamilisha utafiti 

wa udongo na uchunguzi wa awali wa matanki ya Kibamba 

na Kimara; na 

 Kupatikana kwa Mtaalam Mshauri wa kusimamia ujenzi wa 

mradi ambaye ni kampuni ya WAPCOS Limited ya India. 

  Ujenzi wa bwawa 

la Kidunda - 

Morogoro  

 

 Kulipa fidia na kuanza ujenzi wa 

barabara yenye urefu wa kilomita 76  

kutoka Ngerengere hadi bwawa la 

Kidunda.  

 Kukamilika kwa taarifa ya athari za kimazingira na kijamii 

(ESIA) zitakazotokana na ujenzi wa barabara kuelekea eneo 

la mradi; 

 Kukamilika kwa usanifu wa bwawa na utayarishaji wa 

vitabu vya zabuni kwa ajili ya matangazo ya kumpata 

mkandarasi; na 

 Kukamilika kwa taratibu za uandaaji wa zabuni ya ujenzi wa 

barabara ya Kidunda - Ngerengere ambayo bado wananchi 

waliopo kandokando ya barabara  hiyo hawajalipwa fidia. 
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  Mradi wa Visima 

Virefu vya 

Kimbiji, Dar es 

Salaam na 

Mpera, Pwani  

 

 Kuchimba visima virefu kwa eneo la 

Kimbiji Kigamboni, Dar es Salaam visima 

20 na eneo la Mpera Kisarawe, Pwani  

visima 10.  

 Kuanza kazi ya uchimbaji wa visima 8 kwa ajili ya 

kuchunguza mwenendo wa maji ardhini na tayari kisima 

kimoja kimechimbwa katika eneo la Kimbiji, Kigamboni; 

 Kazi ya majaribio ya wingi wa maji katika kisima hicho 

pamoja na kupima ubora wa maji imekamilika Kuwasili kwa 

mtambo wa pili wa kuchimba visima; na   

 Uchimbaji wa kisima cha pili eneo la Mkuranga unaendelea 

na hadi sasa amechimba mita 200 kati ya mita 600. 

  Upanuzi wa 

Mradi wa Maji  

Ziwa Victoria– 

Shinyanga – 

Kahama   

 

 Kuongeza usambazaji maji katika wilaya 

za Nzega, Igunga na Tabora pamoja na 

miji midogo ya Isaka, Kagongwa na 

Tinde.  

 Kuandaa mkataba wa kumpata Mtaalam Mshauri wa 

kufanya usanifu wa miundombinu ya majisafi  kutoka 

bomba kuu la Ziwa Victoria  kwenda miji ya Nzega, Igunga 

na Tabora.   

 Kuendelea na taratibu za kumpata Mtaalam Mshauri wa 

kusanifu mradi wa kupeleka maji katika miji midogo ya 

Isaka, Kagongwa na Tinde 

  Miradi ya Maji ya 

Kitaifa 

 Kukarabati miundombinu ya maji katika 

miradi mikubwa saba ya Kitaifa ili 

kuongeza ufanisi wake.  

 Kuboresha huduma za maji kwa kukarabati miundombinu 

ya miradi mikubwa; na 

 Kugharamia malipo ya umeme kwa ajili ya kuendeshea 

mitambo ya maji katika miradi ya Maji ya Kitaifa ambayo ni  

Makonde (Mtwara), Wanging‟ombe (Njombe), Kahama-

Shinyanga (Shinyanga), na Maswa (Simiyu), Chalinze 

(Pwani), Mugango-Kiabakari (Mara), na  Handeni Trunk 

Main (Tanga). 

  Miradi ya Maji 

Vijijini 

 kujenga miundombinu ya miradi ya maji 

1,473 katika vijiji 1,555 na kujenga vituo 

32,274  vya kuchotea maji ili 

kuwanufaisha jumla ya wananchi 

 Kukamilika kwa ujenzi wa miradi ya maji 228 kwenye jumla 

ya vijiji 243 katika Halmashauri 98, ambapo jumla ya vituo 

10,560 vya kuchotea maji vimejengwa na watu 2,640,000 

wanapata huduma za maji; na 
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8,068,500   Jumuiya za watumia maji (COWSCO‟s) 373 zimeundwa na 

kuanza kutoa huduma vijijini  

  Mradi wa Maji 

Same- 

Mwanga- 

Korogwe  

 

 Kukamilisha mtambo wa kusukuma maji,  

 Ujenzi wa miundombinu katika chanzo 

cha maji ya bwawa la Nyumba ya 

Mungu, mtambo wa kusafisha maji,  

 Ujenzi wa njia ya umeme,  

 Ulazaji wa bomba kuu na mabomba ya 

kusambaza maji na ujenzi wa tanki kuu 

la kuhifadhi maji   

 Mtaalam Mshauri amekamilisha usanifu wa mradi kutoka 

kwenye chanzo hadi miji ya Same na mwanga; na 

 Serikali taratibu za kuwapata wakandarasi wa ujenzi wa 

miundombinu ya maji zinaendelea. 

 

 KILIMO Kilimo cha Miwa  

 

 Kupata ardhi kwa ajili ya uwekezaji 

katika kilimo cha miwa kwenye mabonde 

ya Wami, Ruvu, Rufiji, Kagera, 

Kilombero na Malagarasi; 

 Kuandaa mpango wa kina wa matumizi 

bora ya ardhi katika eneo la Southern 

Agricultural Growth Corridor of Tanzania 

-SAGCOT na kupima ardhi kwa ajili ya 

uwekezaji.  

 Kuhakikiwa kwa jumla ya hekta 254,675; 

  Mashamba mawili yenye jumla ya hekta 85,000 yalipata 

hati miliki katika bonde la Ruvu eneo la Bagamoyo (hekta 

22,000) na Mkulazi Rufiji (hekta 63,000);  

 Kukamilika kwa mipango  ya kina ya matumizi bora ya ardhi 

katika vijiji vya wilaya za Kilombero na Rufiji; 

 Taratibu za kutangaza Mpango wa matumizi ya ardhi ya 

kijiji katika gazeti la Serikali kwa mashamba ya Tawi hekta 

9,365.59 na Muhoro hekta 3,915.85 zinaendelea.  

 Kupatikana kwa jumla ya hekta 5,510.89 katika eneo la 

Mkongo; 

 Kupatikana kwa mashamba mawili katika bonde la 

Malagarasi (Kasulu Hekta 47,000 na Kibondo Hekta 

25,000); 

 Kuanza taratibu za kuhaulisha eneo la Kasulu kutoka ardhi 

ya kijiji kuwa ardhi kwa ajili ya uwekezaji. 
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  Mradi wa 

Umwagiliaji – 

Itete, Morogoro 

(Hekta 1,000) 

 Kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya 

umwagiliaji.  

 Kukamilka kwa ujenzi wa banio kwa asilimia 60;  

 Kukamilika kwa ujenzi wa ofisi ya mradi; na 

 Kukamilika kwa ujenzi wa mfereji mkuu wa kushoto na kulia 

50 na 15 kwa mtiririko huo 

  Mradi wa 

Umwagiliaji 

Sonjo – 

Kilombero, 

Morogoro (Hekta 

1,340) 

 Kuandaa michoro na kuanza ujenzi wa 

skimu.  

Kazi ya usanifu imekamilika kwa asilimia 80 

  Mradi wa 

Umwagiliaji 

Lupiro, Ulanga -

Morogoro (Hekta 

4,000): 

 Kukamilisha kazi ya upembuzi yakinifu; 

usanifu na kuanza ujenzi.  

 Kazi ya upembuzi yakinifu imekamilika; na 

 Kazi ya usanifu imekamilika kwa asilimia 45 

 

  Kambi ya Vijana 

ya Kilimo Mkongo 

– Rufiji 

 Kuanzisha kambi ya mafunzo ya kilimo 

kwa vijana eneo la Mkongo-Rufiji.  

 Kukamilika kwa ukarabati wa majengo 11 ambayo miaka ya 

1970 yalikuwa yanatumika kama kituo cha utafiti wa kilimo; 

 Kuzinduliwa kwa kambi ya vijana 5 Oktoba, 2013 na Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; na  

 Vijana 50 wanapata mafunzo ya kilimo katika kambi hiyo. 

  Ujenzi na 

Ukarabati wa 

Miundombinu wa 

Umwagiliaji 

 Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu ya umwagiliaji kwenye 

skimu 10 zenye jumla ya hekta 1,109; 

 Ujenzi wa mabwawa 6 yenye hekta 

2,160; na 

 Ukarabati wa skimu 27 zenye jumla ya 

hekta 8,800 katika maeneo mbalimbali 

 Kuanza kwa ujenzi na ukarabati wa skimu 6 za Makorora 

(Korogwe), Misozwe (Muheza), Ndongosi (Songea), 

Bugolora (Ukerewe), Namingongo (Mbozi) na Mwendamtitu 

(Mbarali) zenye ukubwa wa hekta 9,096; 

 Ujenzi wa mabwawa upo katika hatua mbalimbali kama 

ifuatavyo:  

o Bwawa la Itagata (Manyoni) na Kasuga (Kakonko) 
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nchini.  ujenzi umekamilika  

o Lwanyo (Mbarali)- ujenzi wa tuta la bwawa umefikia 

asilimia 96; 

o Mahiga (Kwimba)- ujenzi umefikia asilimia 95;  

o Dongobesh (Mbulu); Ujenzi wa tuta la bwawa lenye 

urefu mita 300 na kina cha mita 17 umefikia asilimia 85; 

na 

o Bwawa la Inala (Tabora Manispaa)- ujenzi umefikia 

asilimia 57; 

  Ujenzi wa 

Maghala ya 

Kuhifadhi 

Chakula 

 Kukamilisha ujenzi wa ghala la Songea 

lenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000; 

 Kuanza ujenzi wa maghala mawili 

Songea na Mbozi yenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 5000 kila moja. 

 Ujenzi wa paa katika ghala la Songea unaendelea; 

 Kutangaza zabuni kwa ajili ya ujenzi wa maghala ya Songea 

na Mbozi; 

 Kuendelea na mazungumzo ya kupata mkopo kutoka benki 

za Exim China kwa ajili ya ujenzi wa vihenge vya kisasa 

(Silos) katika kanda za  Kipawa, Makambako, Sumbawanga, 

Songea, Arusha na Dodoma. 

  Tafiti za Kilimo  Kufanya tafiti mbalimbali,  

 Kuimarisha upatikananji wa mbegu bora 

zinazohimili ukame, na  

 Kukarabati miundombinu katika vituo 

vya utafiti vya KATRIN, Ukiliguru na 

Dakawa.  

 Kukamilika kwa  tafiti 4 katika masuala ya udongo na maji;  

 Kugunduliwa kwa aina mbili za mbegu bora za mpunga 

zinazohimili ukame na magonjwa;   

 Kukamilika kwa kukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji 

katika kituo cha KATRIN – Morogoro kwa asilimia 95, 

Ukiriguru kwa asilimia 85; 

 Zabuni kwa ajili ya ukarabati wa kituo cha Dakawa 

imetangazwa. 

 Viwanda Mradi wa chuma 

Liganga  

 Kukamilisha tafiti za kubaini wingi na 

ubora wa chuma na kufanya maandalizi 

 Kukamilika kwa uchorongaji ambao umebaini uwepo wa  

mashapo ya chuma kiasi cha tani milioni 219;  
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 ya mgodi.   Kukamilika upembuzi yakinifu na michoro kwa ajili ya ujenzi 

wa mgodi;  

 kukamilika taarifa ya Utafiti juu ya Athari za Kimazingira 

zitakazotokana na mradi; na 

  Kuanza ununuzi wa mitambo.   

  Kiwanda cha 

Viuadudu Kibaha, 

Pwani 

 Kukamilisha ujenzi wa kiwanda na 

kuanza uzalishaji.  

 Kuanza ujenzi wa barabara za kuingilia kiwandani (access 

road); na  

 Kuendelea na usimikaji wa mitambo.   

  Kufufua Kiwanda 

cha Matairi 

Arusha  

 

 Kukarabati majengo ya kiwanda, mfumo 

wa umeme, na kufufua mashamba ya 

mpira ya Kihuhwi - hekta 789 (Muheza) 

na Kalunga – hekta 750 (Kilombero).  

 Kukamilika ukarabati wa majengo ya kiwanda, jengo la 

umeme, na ujenzi wa ukuta;  

 Kurejesha umeme katika kiwanda na kukarabati mfumo wa 

umeme ulioharibika; na  

 Kukamilika upandaji wa miche ya mpira hekta 93 katika 

shamba la Kalunga - Kilombero. 

  Maeneo Maalum 

ya Uwekezaji   

 Kuendeleza maeneo maalum ya 

uwekezaji  

 Kulipwa fidia ya shilingi bilioni 3 kwa eneo la Bagamoyo na 

shilingi bilioni 3 eneo la Tanga; 

  Kituo cha 

Biashara na 

Uwekezaji 

Kurasini, Dar es 

Salaam 

 Kukamilisha ulipaji fidia, ambayo jumla 

yake ni shilingi bilioni 94.1.   

 Kulipa fidia ya shilingi bilioni 20 na hivyo kufanya jumla ya 

fidia iliyolipwa katika eneo hilo kufikia bilioni 44.7, kwa kaya 

472. Kiasi cha fidia kilichobaki ni shilingi bilioni 49.4. 

Kampuni ya YIWU Panafric International Investment ya 

China inatarajia kujenga kituo hicho ambapo jumla ya 

uwekezaji ni  dola za kimarekani milioni 400 sawa na 

shilingi bilioni 640. 

  Mradi wa Magadi 

Soda- Ziwa 

Natron na Bonde 

 Kutafuta mtaalam mwelekezi wa kufanya 

utafiti yakinifu; kuchoronga mashapo 16 

katika bonde la Engaruka na kufanya 

 Kuendelea na tafiti za kubaini athari za mradi kuhusu 

mwenendo na tabia ya korongo; 

 Kutafiti teknolojia bora za uchimbaji wa magadi soda katika 
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la Engaruka utafiti wa kitaalam ya athari za mradi 

kwa ndege aina ya Korongo (flamingo) 

katika Ziwa Natron.  

mradi wa magadi soda bonde la Engaruka na Ziwa Natron  

  Maendeleo ya 

Rasilimali Watu 

 Kuendeleza ujuzi katika nyanja maalum 

hasa utaalamu na ujuzi katika gesi na 

mafuta, chuma, urani na madini.  

 Wataalamu wapatao 374 wameendelea kugharamiwa na 

Serikali katika nyanja maalumu. Kati hao, 261 ni wa 

shahada ya uzamili, 113 shahada ya uzamivu na wanasoma 

vyuo vikuu sita vya umma ambavyo ni Dar es Salaam, 

Muhimbili, Sokoine, Mzumbe, Ardhi, na Nelson Mandela; 

 Kuendelea kuboresha miundombinu katika vyuo vikuu, vyuo 

vya ufundi, ustawi wa jamii, ualimu na taasisi mbalimbali za 

utafiti; 

 Mwanafunzi mmoja anasoma shahada ya uzamili ya 

uhandisi wa mafuta Uingereza; wanafunzi 10 wanasoma 

shahada ya uzamili ya uhandisi wa mafuta chini ya 

programu ya ANTHEI; wanafunzi 121 wanasoma shahada 

ya kwanza ya uhandisi wa mafuta katika chuo Kikuu cha 

Dodoma; na wanafunzi 60 wanasoma sayansi ya Ardhi ya 

mafuta, kemia ya mafuta na uhandisi wa mafuta katika 

chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 

 Utalii na 

Huduma za 

Kifedha 

Utalii House  

Awamu ya  II 

 Kujenga jengo la kitega uchumi katika 

eneo lililokuwa Ubalozi wa Marekani 

 Kuendelea na maandalizi ya kuandaa michoro ya ramani ya 

jengo husika. 

  Kuhifadhi Magofu 

ya Kilwa Kisiwani, 

Lindi 

 Kuendeleza na kuhifadhi magofu 

yaliyopo Kilwa Kisiwani.   

 Kuimarishwa kwa hali ya uhifadhi katika makaburi ya Kilwa 

Kisiwani na Songo Mnara; 

 Kufanya matengenezo ya ukuta wa jumba la makutani, 

msikiti na nyumba sita katika eneo la Songo Mnara;  

 Ujenzi wa hifadhi ya maji (birika la Maji) katika eneo la Jiwe 
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la Maji katika kijiji cha Songo Mnara; na  

 Kukamilika rasimu ya Mpango wa Maendeleo na matumizi 

ya ardhi kwa ajili ya kijiji cha Songo Mnara. 

  Benki ya 

Rasilimali 

Tanzania  - TIB   

 Kuongeza mtaji wa Benki; 

 Kuboresha huduma kwa  kutoa huduma 

za uwekezaji za kibenki kwa wateja kwa 

misingi ya kibiashara.  

 Kuongezwa kwa mtaji wa benki kwa shilingi bilioni 10 na 

hivyo mtaji kufikia shilingi bilioni 152; 

 Mikopo iliyotolewa hadi Julai, 2013 ilikuwa ni shilingi bilioni 

275. Sekta zilizopata kiwango kikubwa cha mikopo ni kilimo 

(asilimia 40.6), utalii (asilimia 15.3) na biashara (asilimia 

10.7) 

  Benki ya 

Maendeleo ya 

Kilimo Tanzania 

 Kuongeza mtaji ili kuimarisha upatikanaji 

wa mikopo na huduma hususan kwa 

wakulima wadogowadogo.  

 Kuzinduliwa na kuanza kufanya kazi kwa bodi Desemba 

2013 na kufanyika kwa usaili wa Mtendaji Mkuu na 

wafanyakazi wa benki Machi 2014; 

 Kuongezwa mtaji wa Benki kwa shilingi Bilioni 10 na hivyo 

mtaji kufikia jumla ya shilingi bilioni 100. 

  Benki ya 

Wanawake 

Tanzania 

 Kuongeza mtaji na kuimarisha huduma   Benki iliongezewa mtaji wa shilingi milioni 450; 

 Kuendelea kutoa mikopo na kufungua vituo vya kutolea 

mikopo katika mikoa ya Dar es Salaam maeneo ya Kawe, 

Airwing, Mbezi Luis, Kibaha, Tabata, Mbande, Makongo, 

Tegeta, Jeti, Uamsho, Buza, Kurasini, Kijichi, Kipunguni, 

Kigamboni,  Kongowe, Kibamba, Mabibo, Mbezi Kati, Polisi 

Ufundi, Banana, Ubungo, Kibangu na Kitunda; Dodoma 

katika maeneo ya Uwanja wa Ndege, Chamwino, Ipagala, 

Posta, Hazina Kikuyu, Kizota, Savanna Kikuyu, Chang‟ombe, 

Mnadani, Veyula, Mpwapwa, kongwa na Mbande; na 

Mwanza katika maeneo ya  Nyakato, Igogo, Nyegezi, 

Pansiansi, Igoma, Kisesa, Magu na Misungwi na Kitangiri. 
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43 Wizara ya 

Kilimo, 

Chakula na 

Ushirika 

RUBADA - Kambi 

ya Vijana ya 

Kilimo –Mkongo, 

Rufiji 

Kuendesha kambi hii yenye jumla ya 

vijana 50 na kujenga miundombinu 

ya umwagiliaji katika mashamba 

yatakayotumika kwa ajili ya mafunzo. 

 400,000,000     400,000,000  

Ujenzi wa 

Maghala ya 

Kuhifadhia 

Nafaka 

Kukamilisha ujenzi wa maghala 

mawili yenye uwezo wa kuhifadhi 

tani 5000 kila moja katika eneo la 

Mbozi na Songea. 

 2,000,000,000  -  2,000,000,000  

    Uwekezaji katika 

Kilimo cha Miwa 

na Mpunga 

i) Kuandaa mpango wa kina kuhusu 

matumizi bora ya ardhi na kufanya 

upembuzi ya kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji kwa 

wakulima wadogo wanaozunguka 

mashamba ya uwekezaji ya miwa 

(outgrowers)  na mpunga; (ii) 

kuhakiki mipaka ya vijiji 

vinavyozunguka mashamba hayo, 

kutoa mafunzo kwa wakulima 

wadogo (outgrowers) kuhusu kilimo 

cha kibiashara na kuwezesha 

upatikanaji wa hati za kimilia kwa 

wakulima wadogo. 

 8,500,000,000     8,500,000,000  

    Skimu 78 za  

Umwagiliaji 

i) Ujenzi, ukarabati na usimamizi wa 

skimu 18 zenye jumla ya hekta 6,439 

 

  10,401,675,700   10,401,675,700  
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Mpunga. katika wilaya za Kyela, Sumbawanga, 

Mpanda, Mlele, Mbarali, Iringa, 

Kilombero, Mvomero, Kilosa na 

Morogoro Vijijini. Kazi 

zitakazotekelezwa ni pamoja na 

tathimini ya kiwango cha ukarabati; 

(ii) ukarabati wa skimu; kutoa 

mafunzo kwa  wakulima na viongozi 

wa vikundi vya umwagiliaji; (iii) 

ujenzi wa barabara za kufika kwenye 

skimu; (iv) kupata mtoa huduma wa 

kitaalamu kutoka sekta binafsi 

(private service provider); (v) na 

ujenzi na ukarabati wa maghala 10 

ya kuhifadhia mpunga. 

    Kilimo cha 

Mahindi - 

COWABAMA 

Ukarabati wa maghala 24; ujenzi wa 

magahala mapya  kumi (10);  kutoa 

mafunzo ya uongezaji thamani 

mahindi kwa wasimamizi wa 

maghala; na kuanzisha mfumo wa 

kupata taarifa za COWABAMA kwa 

njia ya simu za mkononi. 

 6,800,000,000     6,800,000,000  

 Jumla - Fungu 43      17,700,000,000    10,401,675,700   28,101,675,700  

    Mradi wa Makaa 

ya mawe 

Mchuchuma  

Kukamilisha malipo ya fidia kwa 

wananchi walio eneo la mradi.  2,000,000,000  -  2,000,000,000  
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Mradi wa Chuma 

Liganga 

Kupitia taarifa za utafiti wa athari za 

mradi kimazingira; kupitia taarifa za 

usanifu wa mgodi wa chuma pamoja 

na usanifu wa kujenga kiwanda cha 

chuma katika eneo la Liganga 

 3,000,000,000  -  3,000,000,000  

Kiwanda cha 

Viuadudu 

Kibaha, Pwani 

Kulipia utoaji wa vifaa vya kiwanda 

bandarini, kufanya ufatiliaji na 

tathmini na kununua malighafi za 

kuaza uzalishaji 

 2,910,000,000  -  2,910,000,000  

Mradi wa Magadi 

soda- Ziwa 

Natron, Arusha 

Kukamilisha tafiti za kubaini tabia ya 

ndege aina ya flamingo katika Ziwa 

Natron, na kuendelea kukamilisha 

tafiti za uchimbaji katika bonde la 

Engaruka na kuendelea kutafuta 

wawekezaji. 

  - - 

 Maeneo Maalum ya Uwekezaji       

Maalum kwa ajili 

ya Mauzo Nje – 

EPZ na Kanda 

Maalum za 

Kiuchumi – SEZ. 

Kufanya tathmini, kukamilisha malipo 

ya fidia, na kufanya usanifu wa kina 

wa miundombinu ya msingi katika 

eneo maalum la uwekezaji 

Bagamoyo. 

 7,000,000,000  -  7,000,000,000  

Kituo cha 

Biashara na 

Huduma Kurasini  

Kukamilisha malipo ya fidia, na 

kuandaa eneo kwa ajili ya ujenzi wa 

kituo. 

  53,000,000,000     53,000,000,000  

 Jumla - Fungu 44      67,910,000,000  -  67,910,000,000  
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48 Wizara ya 

Ardhi, 

Nyumba na 

makazi 

Mradi wa 

Kigamboni 

Kuandaa miradi itakayotekelezwa 

kwa utaratibu wa Ubia baina ya 

Sekta ya Umma na Binafsi (PPP) 

ndani ya mpango kabambe wa mji 

mpya wa Kigamboni, kutafuta fedha 

kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli 

za wakala wa mji mpya Kigamboni 

na kusimamia mradi 

  10,100,000,000  -  10,100,000,000  

Mradi wa upimaji 

wa mipaka ya 

vijiji  

Kupima vijiji 500 na kutoa hatimiliki 

za kimila elfu 70 katika  kutatua 

migogoro ya ardhi; Mipango ya 

matumizi ya ardhi ya vijiji 78 

itaandaliwa na elimu kwa umma 

kuhusu sera ya Land for Equity 

itatolewa 

 9,100,000,000     9,100,000,000  

 Jumla - Fungu 48      19,200,000,000  -  19,200,000,000  

  49  Wizara ya 

Maji  

Mradi wa Maji 

Ruvu Juu na 

Ruvu Chini 

Kuendelea na ulazaji wa mabomba 

ya maji kutoka Ruvu Chini hadi Dar 

es Salaam na kuanza ujenzi wa 

miundombinu ya maji katika mradi 

wa Ruvu Juu 

 6,500,000,000    17,000,000,000   23,500,000,000  

Mradi wa Kimbiji 

na Mpera  

Kuendelea na utafutaji na uchimbaji 

wa visima 20 na kuandaa 

miundombinu ya kusambaza maji 

 6,000,000,000    17,000,000,000   23,000,000,000  

Ujenzi wa bwawa 

la Kidunda  

Kuendelea kulipa fidia eneo la 

barabara yenye Kilometa 76 kutoka 

Ngerengere hadi Kidunda na 

 9,000,000,000    12,500,000,000   21,500,000,000  



112 
 

FUNGU 

NA. 

JINA LA 

FUNGU 
 MRADI  

 SHUGHULI 

ZITAKAZOTEKELEZWA 2014/15  

 FEDHA ZA 

NDANI   
 FEDHA ZA NJE    JUMLA  

kuandaa mazingira ya kuvutia 

wawekezaji kwa ajili ya ujenzi wa 

bwawa la Kidunda.  

Miradi ya Maji 

Vijijini 

Ukarabati, upanuzi wa miradi ya 

maji, uchimbaji wa visima na 

mabwawa 

  166,800,000,000    30,293,416,000    197,093,416,000  

Mradi wa Same-

Mwanga-

Korogwe  

Kuendeleza ujenzi wa kingio la maji, 

matanki ya kuhifadhia maji na 

kujenga bomba kuu katika mradi wa 

kupeleka maji katika miji ya Same na 

Mwanga.   

  10,278,803,000    20,000,000,000   30,278,803,000  

Usimamizi wa 

Rasilimali za Maji 

Kuandaa mfumo wa usimamizi wa 

ubora wa maji,  kuimarisha vituo vya 

kufuatilia wingi na ubora wa 

rasilimali za maji juu na chini ya 

ardhi na kujenga maabara mpya  3 

za mikoa na kukarabati maabara 4 za 

kupimia ubora wa maji. Aidha, 

serikali itaendelea kutunza vyanzo 

vya maji dhidi ya uchafuzi na 

uharibifu,ufuatiliaji wa vyanzo vipya 

vya maji; kusimamia matumizi bora 

ya rasilimali za maji, kuendeleza 

mipango shirikishi ya usimamizi na 

uendeshaji wa rasilimali za maji na 

kuimarisha bodi za maji za mabonde 

  26,500,000,000    31,210,000,000   57,710,000,000  
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  Mradi wa Maji  

Ziwa Victoria– 

Shinyanga – 

Kahama   

Ujenzi wa miundombinu ya majisafi 

kutoka bomba kuu la Ziwa Victoria 

kwenda miji ya Nzega, Igunga na 

Tabora;ujenzi wa miundombinu ya 

kutoa maji kutoka bomba kuu la 

mradi wa Kahama, Shinyanga 

kwenda miji ya Magu – Kwimba na 

Bariadi - Meatu; kuendelea na 

taratibu za kumpata mtaalam 

mshauri wa kusanifu kupeleka maji 

katika miji midogo ya Isaka, 

Kagongwa na Tinde  

  15,500,000,000     15,500,000,000  

 Jumla - Fungu 49    240,578,803,000    128,003,416,000  368,582,219,000  

58 Wizara ya 

Nishati na 

Madini 

Ujenzi wa bomba 

la gesi (Mtwara – 

Dar es salaam) 

Kukamilisha ujenzi wa mitambo ya 

kuchakata gesi asilia ifikapo 

Desemba, 2014; na  

Kufanya majaribio ya awali ya 

kuwasha mitambo mwezi Desemba, 

2014.  

  148,000,000,000  -   148,000,000,000  

Mradi wa Kufua 

Umeme Kinyerezi 

I (MW 150 

Kukamilisha ufungaji wa mitambo ya 

kufua umeme;  

Kujenga kituo cha kupozea umeme 

chenye uwezo wa 220kV/ 400kV);  

Kujenga njia ya kusafirishia umeme 

(kV 220) kutoka eneo la mradi na 

kuunganishwa kwenye Gridi ya Taifa 

eneo la Kimara; na 

  90,000,000,000  -  90,000,000,000  
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Kukamilisha ujenzi wa njia nyingine 

ya kV 132 kwenda kwenye kituo cha 

kupoozea umeme Gongo la Mboto. 

Mradi wa Kufua 

Umeme Kinyerezi 

II (MW 240 

Kuagiza mitambo na kuandaa eneo 

itakapofungwa mitambo.  

 

 1,000,000,000   1,000,000,000  

Mradi wa Makaa 

ya Mawe Kiwira 

(MW 200) 

kufufua mgodi wenye uwezo wa 

kuzalisha tani 150,000 za makaa ya 

mawe kwa mwaka, kulipa fidia 

kwenye eneo la mitambo na njia ya 

umeme, kukarabati mtambo wa 

kufua umeme uliopo mgodini wa MW 

6; na kukamilisha upatikanaji wa 

mbia kwa ajili ya mradi mkubwa wa 

kufua umeme wenye uwezo wa MW 

200.  

 5,000,000,000  -  5,000,000,000  

Mradi wa 

uboreshaji wa 

Mitambo ya 

umeme Hale  

Kuanza ukarabati wa mitambo 

iliyochakaa. 

 
3,000,000,000   3,000,000,000  

Mradi wa Makaa 

ya Mawe Kiwira 

(MW 200) 

 

kufufua mgodi wenye uwezo wa 

kuzalisha tani 150,000 za makaa ya 

mawe kwa mwak; 

Kulipa fidia kwenye eneo la mitambo 

5,000,000,000 
 

5,000,000,000 
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na njia ya umeme, kukarabati 

mtambo wa kufua umeme uliopo 

mgodini wa MW 6; na  

Kukamilisha upatikanaji wa mbia kwa 

ajili ya mradi mkubwa wa kufua 

umeme wenye uwezo wa MW 200.  

 Umeme wa 

Msongo wa kV 

400  (North – 

West Grid) 

Kuboresha  upembuzi yakinifu na 

usanifu uliopo wa  njia ya umeme wa 

msongo wa kV 220 ili kuwiana na 

mahitaji ya sasa ya kujenga njia ya 

msongo wa kV 400; 

Kupima mkuza kwa ajili ya njia ya 

umeme kutoka Mbeya hadi 

Sumbawanga; 

Kulipa fidia ya mali zitakazoathiriwa 

na mradi kwenye njia ya Mbeya - 

Sumbawanga. 

 1,000,000,000  -   1,000,000,000  

Umeme wa 

Msongo wa kV 

400  Iringa - 

Shinyanga  

Usanifu wa mradi, pamoja na 

ununuzi wa vifaa vya mradi; 

maandalizi ya usambazaji wa umeme 

wa Gridi katika vijiji zaidi ya 90 

ambako mradi utatekelezwa; na  

Kuanza ujenzi wa njia za usafirishaji 

umeme.  

 500,000,000   2,000,000,000   2,500,000,000  

 Umeme wa 

Msongo kV 220  

Makambako - 

Kulipa fidia,  

Kutekeleza malipo ya awali ya  

wakandarasi na kuanza ujenzi wa 

 300,000,000    16,000,000,000   16,300,000,000  
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Songea njia ya usafirishaji umeme na vituo 

vya kupozea umeme pamoja na njia 

za kusambaza umeme 

  Mradi wa 

msongo wa Kv 

400 North - East 

Grid (Dar – 

Tanga – Arusha) 

Kufanya upimaji wa kina wa ardhi na 

kuweka mipaka ya ukomo wa eneo 

la mradi; kulipa fidia kwa 

watakaoathiriwa na mradi; na 

kumpata mshauri mwelekezi kwa ajili 

ya kusimamia ujenzi na utekelezaji 

wa mradi. 

 1,000,000,000   500,000,000   1,500,000,000  

  Mradi wa 

msongo wa kV 

400 Singida – 

Arusha - 

Namanga 

Kukamilisha tathmini ya mali na 

kulipa fidia;  

Ujenzi wa kituo kipya cha kupozea 

umeme katika eneo la Kisongo, 

Mkoani Arusha; na  

Upanuzi wa kituo cha kupozea 

umeme Mkoani Singida; na  

Kuandaa mpango wa kusambaza 

umeme kwenye vijiji vilivyo kando 

kando ya njia ya kusafirisha umeme.  

 

  500,000,000  500,000,000  

Miradi wa 

Umeme Vijijini 

Kusambaza umeme katika Mikoa 

mbalimbali Tanzania Bara. 
  269,200,000,000    21,000,000,000    290,200,000,000  

Mradi wa 

kusambaza 

umeme katika 

mikoa ya Dar es 

salaam, Mwanza, 

Kukamilisha ukarabati wa kituo cha 

Sokoine Drive, Ilala (Dar es Salaam) 

na Arusha  3,500,000,000   500,000,000   4,000,000,000  
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Arusha,  

Shinyanga na 

Geita (Mradi wa 

Electricity V) 

Mradi wa Ufuaji 

na Usambazaji 

Umeme – 

Biharamulo, 

Mpanda na 

Ngara 

Kufunga jenerata moja katika kila 

wilaya ambazo ni Biharamulo, 

Mpanda na Ngara;  

Kukarabati na kujenga njia mpya za 

usambazaji umeme katika Wilaya za 

Mpanda, Biharamulo na Ngara; na  

Kutoa mafunzo kwa ajili ya usimamizi 

wa miradi kwa wajasiriamali na 

watumiaji wa umeme katika Wilaya 

hizo. 

  22,000,000,000   500,000,000   22,500,000,000  

 Jumla - Fungu 58   
  550,500,000,000    52,000,000,000  602,500,000,000  

62 Wizara ya 

Uchukuzi 

Miradi ya Reli         

Kubadilisha km 

197 za njia ya 

reli kuwa 

kiwango cha 

ratili 80 kwa yadi  

i) Kununua mataruma mapya na 

kukamilisha utandikaji wa reli na 

mataruma ya uzito wa ratili 80/yadi 

kati ya Igalula-Tabora – Lulanguru - 

km 61 ; 

ii). Kukarabati mgodi wa kuzalisha 

kokoto wa Tura;  

iii). Kununua vifaa vya kukagulia  na 

kupimia njia ya reli; na 

iv). Kuanza utandikaji wa reli na 

 4,500,000,000    28,800,000,000   33,300,000,000  
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mataruma mapya ya uzito wa ratili 

80/yadi kati ya Dar es Salaam – 

Munisagara. 

Ukarabati wa 

Reli (Kaliua –

Mpanda) 

Upembuzi yakinifu wa kipande cha 

Mpanda hadi Karema na ukarabati 

wa tuta wa reli kati ya kaliua na 

Mpanda 

 5,000,000,000  -  5,000,000,000  

Ukarabati wa 

Njia Kuu ya Reli  

i). Ukarabati na uimarishaji wa njia 

ya reli, madaraja na mfumo wa maji 

kati ya Kilosa na Gulwe;   

ii). Tathmini na usanifu wa madaraja 

ili kuongeza kiwango chake  kufikia 

uwezo wa tani 25 kwa ekseli; 

iii). Usanifu na ujenzi wa madaraja 

16 kati ya 28 yenye hali mbaya 

yaliyopo kati ya DSM na Tabora;  

iv). Kufanya utafiti wa ufumbuzi wa 

kudumu wa tatizo la mafuriko 

kuharibu miundombinu ya reli kati ya 

Kilosa na Gulwe; 

v). Kuboresha mfumo wa 

mawasiliano kati ya Dar-

  24,850,000,000    27,200,000,000   52,050,000,000  
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Dodoma,Tabora-Kigoma na Tabora-

Mwanza;  

vi). Kufufua mfumo wa ufuatiliaji wa 

mizigo; na 

vii). Kujenga mabwawa mawili 

yaliyopo Kimagai kati ya Godegode 

na Gulwe (351km) na Msagali 

(384km) kwa ajili ya kuzuia 

mafuriko. 

(iv) Ukarabati na 

Ununuzi wa 

Vichwa vya 

Treni, Mabehewa 

na Vifaa 

Mbalimbali 

i) Kujenga upya vichwa vinane 

katika karakana ya Morogoro; 

ii) Kununua vichwa 11 vyenye 

nguvu kubwa; 

iii)  Kununua mabehewa mapya 204 

ya mizigo; na 

iv)  Matengenezo ya kawaida ya njia 

kuu. 

  126,900,000,000  -   126,900,000,000  

(v) Reli ya Dar es 

Salaam - Isaka -

Kigali / Keza –

Musongati 

Kugharamia shughuli za sekretarieti 

za kutafuta transaction adviser na 

wawekezaji. 
 178,000,000     178,000,000  

Reli ya Tanga – 

Arusha – 

Musoma 

i). Kukamilisha Usanifu wa kina 

(Detailed Design) kwa kipande cha 

Tanga - Arusha na mchepuko kati ya  

Ruvu Junction na Mruazi Junction; 

ii).  Kukamilisha upembuzi yakinifu 

(Feasibility study) kwa kipande cha  

 7,550,000,000  -  7,550,000,000  
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Arusha - Musoma na michepuko ya  

kwenda Minjingu na Engaruka; na 

iii). Ukarabati wa njia ya reli kati ya 

Tanga –Arusha 

Reli ya Tabora - 

Kigoma na Isaka 

– Mwanza 

Usanifu wa kina wa kipande cha reli 

cha Isaka –Mwanza, Tabora – 

Kigoma, na upembuzi yakinifu wa 

kipande cha Uvinza– Msongati 

pamoja na kulipa fidia kwa ajili ya 

kupisha eneo la kupanga mabehewa 

lilipo Buhongwa 

  11,200,000,000  -  11,200,000,000  

Reli Mtwara – 

Mbamba bay na 

Mchuchuma - 

Liganga  

Kukamilisha kazi ya upembuzi 

yakinifu wa njia ya reli kati ya 

Mtwara-Mbamba bay na matawi ya 

Mchuchuma na Liganga 

 4,000,000,000     4,000,000,000  

Usafiri wa Treni 

Dar es Salaam 

Kufanya tafiti ya njia za reli mpya 

kwa ajili ya kuanzisha huduma ya 

usafiri wa treni ya abiria kwenda 

sehemu zingine za jiji za kama 

maeneo ya 

Bunju/Kerege,Kibaha,Chamazi na 

Pugu. 

 2,900,000,000  -  2,900,000,000  

Reli ya TAZARA i) Kukarabati karakana ya Dar es 

Salaam 

ii) Kukarabati mtambo wa kuzalisha 

kokoto wa Kongolo; na 

iii) Kuboresha vituo vya kupandia  2,400,000,000    

 2,400,000,000  
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abiria jijini  DSM. 

 Jumla Reli  187,078,000,052    56,000,000,052  243,078,000,052  

Bandari         

Bandari ya Dar 

es Salaam. 

i. Kuanza ujenzi wa gati  1-7; 

ii. Kukamilisha taratibu za kuanza  

ujenzi wa gati 13-14 na  

iii. Ununuzi wa Chelezo. 

  58,681,000,000     58,681,000,000  

Bandari Kavu ya 

Kisarawe 

Kukamilisha upembuzi yakinifu 

awamu ya pili; kuanza usanifu wa 

kina na kuandaa michoro; na 

kufanya tathmini na kulipa  fidia kwa 

eneo la mradi lenye hekta 1,760 

 5,050,000,000  -  5,050,000,000  

Bandari ya 

Tanga na 

Mwambani 

Uendelezaji wa miundombinu na 

ununuzi wa vifaa mbalimbali vya 

kuhudumia shehena ikiwa ni pamoja 

na maandalizi ya ujenzi wa Bandari 

mpya ya Mwambani. 

 7,010,000,000  -  7,010,000,000  

Bandari ya 

Mtwara 

Uendelezaji wa miundombinu na 

ununuzi wa vifaa muhimu vya 

kuhudumia shehena ikiwa ni pamoja 

na maandalizi ya ujenzi wa magati 

mapya manne (4). Ujenzi wa magati 

mapya utatekelezwa kwa kushirikisha 

Sekta binafsi chini ya utaratibu wa 

“Design Build and Finance” .  

 8,680,000,000     8,680,000,000  

Bandari ya Kukamilisha ujenzi wa gati la  3,850,000,000  -  3,850,000,000  
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Kigoma Karema, Lagosa na Sibwesa 

zimetengewa Shs. 500 milioni kila 

moja, Kagunga Shs 1 bilioni,  Bandari 

Kavu ya Katosho Shs. 1.3 bilioni, 

ujenzi wa jengo la abiria 

(Consultancy - EIA) katika bandari ya 

Kigoma Shs. 50 milioni.   

Bandari ya 

Mbegani - 

Bagamoyo 

Kulipa fidia  

  10,000,000,000     10,000,000,000  

Bandari ya 

Kasanga 

Kukarabati wa miundombinu na 

ujenzi wa gati mpya eneo la Kabwe 
 1,500,000,000  -  1,500,000,000  

 Jumla -Bandari    94,771,000,000  -  94,771,000,000  

Viwanja vya 

Ndege 

  
      

Kiwanja cha 

Ndege cha 

Kimataifa cha 

Julius Nyerere 

Kulipa fidia na kuendelea na Ujenzi 

wa jengo jipya la abiria na 

miundombinu yake 
 2,000,000,000    42,000,000,000   44,000,000,000  

Kiwanja cha 

Ndege cha 

Bukoba  

Ujenzi wa jengo la watu mashuhuri, 

kulipa fidia, usimikaji wa mitambo na 

taa za kuongozea ndege 

 2,750,000,000   581,000,000  3,331,000,000  

Kiwanja cha 

Ndege cha 

Shinyanga 

Ukarabati wa barabara ya kutua na 

kuruka ndege, barabara ya kiungio 

na maegesho ya ndege, ujenzi wa 

jengo jipya la abiria, maegesho ya 

 1,200,000,000    10,870,000,000   12,070,000,000  
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ndege na barabara ya kuingia 

kiwanjani 

Kiwanja cha 

Ndege cha 

Mwanza 

 Kurefusha barabara ya kuruka na 

kutua ndege, ujenzi wa jengo jipya la 

abiria na miundombinu yake, ujenzi 

wa jengo la kuongozea ndege, ujenzi 

wa jengo la kuhifadhi mizigo na 

miundombinu shirikishi, ujenzi wa 

kituo cha umeme, ujenzi wa 

miundombinu ya mfumo wa maji, na 

usimikaji wa taa za kuongozea ndege 

  12,050,000,000   4,800,000,000  16,850,000,000 

Kiwanja cha 

Ndege cha 

Kigoma 

Kurefusha barabara ya kuruka na 

kutua ndege, ukarabati wa 

maegesho ya ndege, ujenzi wa jengo 

jipya la abiria na miundombinu yake 

na ujenzi wa uzio wa usalama. 

 4,050,000,000    10,414,000,000   14,464,000,000  

Kiwanja cha 

Ndege cha 

Mpanda 

Kufanya kazi ya usanifu wa jengo la 

abiria.  100,000,000  -  100,000,000  

Ujenzi wa 

kiwanja cha 

Ndege cha 

Tabora 

Ukarabati wa barabara ndogo ya 

kuruka na kutua ndege; barabara ya 

kiungio; maegesho ya ndege; 

kusimika taa na mitambo ya 

kuongozea ndege; ujenzi wa jengo 

jipya la abiria; ujenzi wa barabara ya 

kuingia kiwanjani na ujenzi wa 

maegesho ya magari 

 3,050,000,000   9,819,000,000  12,869,000,000 
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Ujenzi wa 

kiwanja cha 

Ndege cha 

Songwe 

Kukamililisha jengo jipya la abiria; 

ujenzi wa eneo la usalama mwisho 

wa barabara ya kutua na kuruka 

ndege (RESA); na Usimikaji wa 

mitambo na taa za kuongozea ndege 

 9,050,000,000     9,050,000,000  

Kiwanja cha 

Ndege cha Mafia 

Ujenzi wa jengo la abiria; (access 

roads); maegesho ya magari;na 

jengo la kufua na kusambaza umeme 

kiwanjani 

 1,050,000,000  -  1,050,000,000  

Kiwanja cha 

Ndege cha 

Arusha 

Kufanya mapitio ya usanifu wa eneo 

la kurefusha barabara ya kutua na 

kuruka ndege pamoja na jengo la 

abiria na miundombinu yake 

 100,000,000     100,000,000  

Kiwanja cha 

Ndege cha 

Kimataifa cha 

Kilimanjaro 

Ukarabati wa barabara ya kutua na 

kuruka ndege; barabara za kiungio; 

maegesho ya ndege; na ujenzi wa 

jengo la abiria. 

 100,000,000  16,000,000,000 16,100,000,000 

Kiwanja cha 

ndege Mtwara 

Kufanya ukarabati wa barabara ya 

kuruka na kutua ndege 
 2,100,000,000     2,100,000,000  

 Jumla ya Viwanja vya Ndege      37,450,000,000    78,485,000,000  115,935,000,000  

 Jumla - Fungu 62    224,528,000,052  134,485,000,052  359,013,000,052  

68 Wizara ya 

Sayansi, 

Teknolojia na 

Mawasiliano 

Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano  

i. Kufanya mapitio ya 

miundombinu ya Mkongo na 

mifumo yake kwa ajili ya 

maboresho; 

ii. Kuendelea na Ujenzi wa Awamu 

 1,100,000,000  -  1,100,000,000  
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ya III sehemu ya I; 

iii. Kuendelea na Ujenzi wa Mikongo 

ya Mijini katika miji ya 

Morogoro, Arusha, Mwanza na 

Dodoma; na 

iv. Kuhakiki ubora wa Mkongo 

“Performance Acceptance Test 

(PAT). 

Anuani za Makazi 

na Simbo za 

Posta 

i. Kukamilisha utekelezaji wa 

mpango katika jiji la Dar es 

Salaam na kuendelea na 

utekelezaaji wa uwekaji wa 

majina ya mitaa na namba za 

nyumba Zanzibar pamoja na 

mikoa ya Arusha Dodoma na 

Mwanza; na 

ii. Kutoa elimu kwa wananchi 

kuhusu faida na matumizi ya 

mpango wa anuani za makazi na 

Misimbo ya posta na utunzaji wa 

miundombinu/vibao 

vilivyowekwa. 

 1,000,000,000  -  1,000,000,000  

Maendeleo ya 

TEHAMA 

(TELECENTRES) 

i. Kuimarisha upatikanaji wa 

mawasiliano ya internet katika 

jiji la Dar es Salaam kwenye 

maeneo maalum; na 

ii. Kuimarisha vituo vya tiba 

 200,000,000  -  200,000,000  
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mtandao katika hosipitali ya 

kansa ya Ocean road na 

Muhimbili. 

Maeneo Maalum 

ya TEHAMA (ICT 

Park) 

Kulipa fidia na kuanza ujenzi wa 

kituo mahiri cha TEHAMA.   2,500,000,000  -  2,500,000,000  

Utafiti na 

Maendeleo 

Utafiti katika maeneo mbalimbali 
  14,000,000,000     14,000,000,000  

 Jumla - Fungu 68      18,800,000,000  -  18,800,000,000  

  98   Wizara ya 

Ujenzi  

Barabara zenye Kufungua Fursa za Kiuchumi       

Kidatu – Ifakara 

– Lupilo – Malinyi 

– Londo – 

Lumecha/Songea 

(km 396):  

Kukamilisha upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina katika barabara hii. 

 100,000,000   1,600,000,000   1,700,000,000  

Itoni – Mkiu – 

Ludewa – Manda 

(km 211) na 

michepuo ya 

barabara za Mkiu 

– Mndindi - 

Liganga- Madaba 

(km 46) na 

Nkomang‟ombe 

– Mchuchuma 

(km 7).   

Kuanza ujenzi kiwango cha lami 

kilomita 50 

 4,400,000,000  -  4,400,000,000  
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Barabara ya 

Tabora – Ipole – 

Rungwa (Ipole – 

Rungwa - km 

95): 

Serikali imepanga kujenga barabara 

hii sehemu ya Ipole – Rungwa yenye 

urefu wa km 95 kwa kiwango cha 

lami. Katika mwaka 2014/ 15, shilingi 

milioni 50 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha 

upembuzi yakinifu na usanifu wa 

kina; 

 50,000,000  - 50,000,000  

Mbeya – 

Makongorosi (km 

528) 

kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya 

Mbeya – Lwanjilo, Lwanjilo – 

Chunya, Chunya – Makongorosi na 

kumalizia deni la Mhandisi Mshauri 

aliyefanya kazi ya usanifu wa kina wa 

sehemu ya Makongorosi – Rungwa – 

Itigi – Mkiwa 

  13,300,000,000  -  13,300,000,000  

Manyoni – Itigi – 

Tabora (km 264) 

Kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya 

Tabora – Nyahua na sehemu ya 

Manyoni – Itigi – Chaya, kuanza 

ujenzi kwa kiwango cha lami 

barabara ya Nyahua – Chaya (km 

90). 

  21,500,000,000  -  21,500,000,000  

Tunduma – 

Sumbawanga 

(km 223.2) 

Kuhamisha miundombinu katika eneo 

la ujenzi na usimamizi kwa sehemu 

ya Tunduma – Sumbawanga na 

kuanza ujenzi wa sehemu ya 

Tunduma mjini km. 1.6 

 1,100,000,000     1,100,000,000  
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Dodoma – Babati 

(km 261) 

Kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya 

Dodoma – Mayamaya na Mayamaya 

– Mela, Mela - Bonga na kulipa 

sehemu ya madai ya mkandarasi.  

 8,390,000,000    20,000,000,000   28,390,000,000  

Iringa – Dodoma 

(km 260) 

Kuendelea na ujenzi sehemu ya 

Iringa – Migori, Migori – Fufu 

Escarpment na  Fufu Escarpment – 

Dodoma. 

 1,739,310,000    20,000,000,000   21,739,310,000  

Masasi - Songea 

Mbambay (km 

1,154.7) 

Kuendelea na ujenzi sehemu ya 

mangaka-Nakapanya, Nakapanya - 

(i)Tunduru, Mangaka-Mtambaswala, 

Tunduru-Matemanga, Matemanga-

Kimasera na Kimasera-Namtumbo na 

kuanza ujenzi wa barabara ya 

Mbinga-Mbambay (ii) usimamizi na 

ufuatiliaji wa barabara za Songea-

Namtumbo, Peramiho - Mbinga na 

kutangaza zabuni ya barabara ya 

Masasi - Newala-Mtwara. 

 8,380,000,000    60,000,000,000   68,380,000,000  

Barabara ya 

Bagamoyo - 

Sadani – Tanga 

(km 178) 

Kufanya usanifu wa kina na 

utayarishaji wa nyaraka za zabuni 
1,490,000,000 

 
1,490,000,000 

Barabara ya 

Murugarama – 

Rulenge – 

Nyakahura (km 

Kufanya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina 
160,000,000 

 
160,000,000 
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86) 

 

Barabara zinaunganisha Tanzania na Nchi Jirani 
    - 

 Arusha – 

Namanga (km 

105) 

Kulipa sehemu ya madai ya 

mkandarasi.  2,230,000,000   2,290,000,000.00   4,520,000,000  

Nyanguge – 

Musoma na 

Usagara – Kisesa 

(km.183) 

Kuendelea na kazi ya ukarabati mradi 

wa Nyanguge – Simiyu/Mara  na 

Simiyu /Mara Border – Musoma, 

kuendelea na kazi ya ujenzi kwa 

kiwango cha lami wa sehemu ya 

barabara ya Kisesa – Usagara (km 

17) na kuanza ujenzi sehemu  ya 

Nyamuswa – Bunda  na Nansio – 

Kisorya – Bunda – Nyamuswa 

sehemu ya Kisorya – Bunda (km 50)  

  19,240,000,000  -  19,240,000,000  

Barabara ya 

Isaka – 

Lusahunga (km 

242), Lusahunga 

– Rusumo na 

Nyakasanza – 

Kobero (km 150) 

Kulipa malipo ya mwisho ya 

mkandarasi naaliyekamilisha 

barabara ya isaka-Ushirombo 

kuendelea na ukarabati sehemu ya 

Ushirombo – Lusahunga.  

  20,520,000,000  -  20,520,000,000  

Sumbawanga – 

Matai – Kasanga 

Kuendelea na ujenzi kiwango cha 

lami.  
  10,240,000,000  -  10,240,000,000  
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FUNGU 

NA. 

JINA LA 

FUNGU 
 MRADI  

 SHUGHULI 

ZITAKAZOTEKELEZWA 2014/15  

 FEDHA ZA 

NDANI   
 FEDHA ZA NJE    JUMLA  

Port (km 112) 

Barabara ya 

Sumbawanga – 

Mpanda - Uvinza 

– Kanyani - 

kasulu - 

Nyakanazi na 

Kidahwe – 

Kanyani – Kasulu 

- Nyakanazi 

(Jumla km 815) 

 

kukamilisha km 10 za tabaka la 

kiwango cha lami kwa barabara ya 

Kidahwe – Kasulu – Nyakanazi na 

kwa upande wa barabara ya 

Sumbawanga – Mpanda - Uvinza – 

Kanyani - kasulu – Kibondo - 

Nyakanazi Serikali imepanga kujenga 

barabara hii kwa awamu kwa kuanza 

na ujenzi wa sehemu ya 

Sumbawanga – Kanazi (km 75), 

Kanazi-Kizi-Kibaoni (km 75.6) na Kizi 

– Sitalike – Mpanda (km 36.9) na  

kuanza ujenzi wa sehemu ya Mpanda 

– Mishamo (km 100). 

 38,900,000,000     38,900,000,000  

Barabara za 

Mikoa 

Kilomita 78 zitajengwa kwa kiwango 

cha lami, kukarabati  kilomita 685 

kwa kiwango cha changarawe na 

kujenga madaraja 14.  

  

31,900,000,000.00  
   31,900,000,000  

Barabara za 

Kupunguza 

Msongamano 

Mijini (km 

109.35) 

Kujenga, kupanua na kukarabati 

barabara katika maeneo mbalimbali 

ya jiji la DSM ikiwemo barabara ya 

mabasi yaendayo haraka 

  28,950,000,000     28,950,000,000  

Ubungo Maziwa 

– External (km 

  
    - 
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FUNGU 

NA. 

JINA LA 

FUNGU 
 MRADI  

 SHUGHULI 

ZITAKAZOTEKELEZWA 2014/15  

 FEDHA ZA 

NDANI   
 FEDHA ZA NJE    JUMLA  

2.25)  

Ubungo Bus 

Terminal – 

Mabibo – Kigogo 

Round about (km 

6.4) 

  

    - 

Jet Corner – 

Vituka – Davis 

Corner (km 10.3) 

  

    - 

Barabara ya 

Kigogo Round 

about-Bonde la 

Msimbazi –

Twiga/Msimbazi 

Junction (km 

2.7).  

  

    - 

Barabara ya 

Tabata Dampo – 

Kigogo (km 2.25) 

  

    - 

Kutafuta 

wakandarasi 

katika 

barabara za:- 

  

    - 

Mbezi (Morogoro 

Road) – 

Malamba  Mawili 

-  Kinyerezi – 

  

    - 
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FUNGU 

NA. 

JINA LA 

FUNGU 
 MRADI  

 SHUGHULI 

ZITAKAZOTEKELEZWA 2014/15  

 FEDHA ZA 

NDANI   
 FEDHA ZA NJE    JUMLA  

Banana (km 14) 

Tegeta – Kibaoni 

– Wazo – Hill – 

Goba - Mbezi 

Mwisho (km 20) 

  

    - 

Tangi Bovu – 

Goba (km 9) 

  
    - 

Kimara Baruti – 

Msewe – 

Changanyikeni 

(km 2.6) 

  

    - 

Kimara – 

Kilungule- 

External Mandela 

Road (km 9) 

  

    - 

Kibamba- 

Kisopwa (km 4 

Sehemu ya 

Kibamba- 

Mlonganzila) 

  

    - 

Banana – 

Kitunda – Kivule 

– Msongola (km 

3.2) 

  

    - 
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FUNGU 

NA. 

JINA LA 

FUNGU 
 MRADI  

 SHUGHULI 

ZITAKAZOTEKELEZWA 2014/15  

 FEDHA ZA 

NDANI   
 FEDHA ZA NJE    JUMLA  

Ardhi – Makongo 

(km 4) 

  
    - 

Kujenga 

barabara ya 

mabasi yaendayo 

haraka maeneo 

ya Kimara – 

Kivukoni, Fire –

Kariakoo, na 

Magomeni – 

Morocco (km 

21.9). 

  

    - 

Ujenzi wa 

barabara za juu 

(fly overs) 

Kuanza ujenzi wa „Flyover‟  ya 

TAZARA, kuboresha makutano ya 

Chang'ombe, Ubungo, uhasibu, 

KAMATA, Magomeni, 

Mwenge,Tabata/Mandela na Morocco 

na kufanya upembuzi yakinifu  wa 

upanuzi wa barabara TAZARA – JNIA 

(km 6.0) kuwa njia sita. 

 4,150,000,000    15,000,000,000   19,150,000,000  

Mradi wa Dar es 

Salaam – 

Chalinze – 

Morogoro 

Expressway (km 

200) 

Kukamilisha taratibu za kumpata 

mhandisi mshauri (transaction 

adviser) na kukamilisha Baseline 

study ya km 100 za awamu ya 

kwanza Dar hadi Chalinze.  

 250,000,000     250,000,000  
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FUNGU 

NA. 

JINA LA 

FUNGU 
 MRADI  

 SHUGHULI 

ZITAKAZOTEKELEZWA 2014/15  

 FEDHA ZA 

NDANI   
 FEDHA ZA NJE    JUMLA  

Madaraja: 

Ujenzi wa 

madaraja na 

ukarabati 

Kuendelea na ujenzi wa madaraja ya 

Kigamboni – Dar es Salaam; 

Kukarabati madaraja ya 

Kirumi(Mara),Mbutu - Tabora; 

Maligisu - Mwanza; Sibiti – Singida; 

na Kilombero – Morogoro;  

Ruhekei-Ruvuma; Kavuu (Rukwa), 

Simiyu – Mwanza, Lukuledi II 

(Mtwara) na  Momba (Rukwa); 

kuboresha daraja la Salender-DSM 

na kufanya usanifu kwa daraja la 

Wami-Pwani; 

  

25,500,000,000.00  
   25,500,000,000  

Vivuko na 

Maegesho ya 

Vivuko  

Vivuko: Kumpata Mkandarasi na 

kuanza ujenzi wa kivuko kipya cha 

Magogoni – Kigamboni; kuendelea 

na ujenzi wa kivuko kipya kilichopo 

Bangladesh kitakachotumika kati ya 

Dar es Salaam – Bagamoyo; na 

kuendelea na ukarabati wa vivuko 

vya MV Mwanza (Mwanza),MV 

Pangani II (Pangani – Tanga) , MV 

Chato (Chato) MV Kiu (Kilombero) na 

MV Magogoni (Dar es salaam). 

Maegesho: Kuendelea na ujenzi wa 

maegesho ya Kahunda - Maisome na 

Ilagala; kufanya upanuzi wa 

maegesho upande wa Kigamboni; 

  

12,600,000,000.00  
-  12,600,000,000  
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FUNGU 

NA. 

JINA LA 

FUNGU 
 MRADI  

 SHUGHULI 

ZITAKAZOTEKELEZWA 2014/15  

 FEDHA ZA 

NDANI   
 FEDHA ZA NJE    JUMLA  

kuanza ujenzi wa majengo ya abiria 

na maegesho katika vituo vya 

Magogoni, Jangwani Beach na 

Rungwe Oceanic kwa ajili ya kivuko 

kitakachotoa huduma kati ya Dar es 

Salaam na Bagamoyo; kuanza ujenzi 

wa maegesho mawili katika vituo vya 

Bukondo na Zumacheli-Geita na  

maegesho mawili ya kivuko 

kitakachotoa huduma kati ya Iramba 

na Majita; na kuendelea na kazi ya 

usanifu kwa ajili ya ujenzi wa 

maegesho ya vivuko vya Kilambo 

(Mtwara), Ukara (Mwanza), 

Kilombero (upande wa Ulanga - 

Morogoro), na Bugolora (Mwanza). 

 Jumla -Fungu 98  
    

253,439,310,000  
  118,890,000,000  

  

372,329,310,000  

JUMLA: MIRADI YA KIMKAKATI     1,392,656,113,052    443,780,091,752    1,836,436,204,752  

JUMLA: MIRADI MUHIMU KWA UKUAJI WA UCHUMI      2,033,012,455,948    1,575,650,908,248    3,608,663,364,248  

JUMLA KUU YA MIRADI YA MAENDELEO     3,425,668,569,000    2,019,431,000,000    5,445,099,569,000  
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KIAMBATANISHO NA. III: MIRADI YA MATOKEO MAKUBWA SASA, 2014/15 

SECTORS 
PROJECT  

CODE 
PROJECT NAME 

BUDGET 2014/15 AS PER 

CEILING (000,000) 

Local Foreign 

Finance 
 

PPP Facilitation Fund 30,000 
 

Energy 

   

3162 Constuction of Natural Gas Pipeline Mtwara-DSM 133,000 0 

3164 150 MW Natural gas fired plant Kinyerezi (KINYEREZI 

II) 

190,000 0 

3163 240 MW Natural Gas Fired Plant Kinyerezi 0 5,000 

3113 Rural Energy Agency/Rural Energy fund (REA/REF) 136,000 90,960 

3121 220 Kv Makambako – Songea transmission line 8,300 20,000 

3157 Iringa-Shinyanga backbone transmission investment 

program 

500 22,000 

3166 North-West Grid extension 400 kV  3,000 10,000 

3167 North-East Grid (Dar-Tanga-Arusha) 400 kV- 682 km 1,000 5,000 

3168 Singida-Arusha-Namanga 400 kV- 414 km (ZTK) 0 10,000 

3147 Transfer to TANESCO 20,000 164,000 

3156 Energizing Rural Tanzania – power supply to Ngara, 

Biharamulo and Mpanda -Orio 

22,000 15,000 

3159 Institutional Cooperation TANESCO 30,000 164,000 

3191 Electricity V Project 3,500 22,000 

 Sub total  547,300   527,960  

Land 

  

2326 Village demarcation and ground photo control 9,000 0 

 Sub total 9,000 0 

Agriculture 

  

4486 Commercial farms - Agriculture Sector Development 

Programme (ASDP) - & Smallholders irrigation schemes 

17,470 210,483 
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SECTORS 
PROJECT  

CODE 
PROJECT NAME 

BUDGET 2014/15 AS PER 

CEILING (000,000) 

Local Foreign 

- Agriculture Sector Development Programme (ASDP) 

2326 Village Demarcation and Ground Photo Control 7,701  

 Sub total 25,171 210,483 

Education 

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

  

4321 & 4390  PEDP III and SEDP II School Toolkit 8,577 1,448 

4321 STEP PRIMARY 15,393 0 

4390 Secondary Education Development Programme (SEDP) 0 3,695 

 3Rs Assessment 0 682 

 3Rs TeacherTraining 0 2,111 

 School Ranking 600 294 

 School Incentive 0 850 

 Capitation Grants 8,370 3,158 

 Teacher Motivation 0 3,496 

 SEDP II Construction 130,404 130,987 

 Coordination and Adminstrative Costs MDU and TEA 2,289 440 

 Sub total 165,633 147,161 

Transport 

  

  

  

410901 Procurement and Repair of Rolling Stock and Equipment 

for TRL 

126,900 0 

4213 Relaying of Central line with 80 lb/yard materials 4,400 33,300 

4215 Rail rehabilitation - Branch line 3,000 0 
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SECTORS 
PROJECT  

CODE 
PROJECT NAME 

BUDGET 2014/15 AS PER 

CEILING (000,000) 

Local Foreign 

  

  

  

  

  

  

4216 Rail rehabilitation Main line 14,800 52,050 

4217 Tabora -Kigoma-Isaka-Mwanza Railway project 13,205 11,205 

4282 Inland Container Depot 500 0 

4219 DSM City commuter train project 417 0 

1494 MV Umoja repair 567 0 

1505 Ukerewe repairs 709 0 

1516 MT Sangara repairs 248 0 

   Sub total 164,846 110,700 

Water        

Rural water 

 

  

3216 Expantion of Rural Water Supply 26,000 0 

3341 Mwanga-Korogwe Water Supply Project 20,600 0 

3223 Borehole Drilling and Dams Construction 25,000 0 

3280 Rural Water Supply & Sanitation 92,916 0 

6276 Management Support to LGAs 2,300 0 

 Sub total 166,816 0 

Works 

  

4112 Kigoma-Kidahwe -Kaliua-Tabora (317 km) 19,874 0 

4130 Manyoni-Itigi-Tabora road (256 km) 22,500 0 

4108 Dar es Salaam-Chalize-Morogoro Expressway (DSM-

Chalize Section) 

150 0 
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SECTORS 
PROJECT  

CODE 
PROJECT NAME 

BUDGET 2014/15 AS PER 

CEILING (000,000) 

Local Foreign 

4176 Widening of Bandari road (1.2 km) and upgrading of 

Dockyard  (0.7 km) and Mivinjeni (1.0 km) roads 

50 0 

4122 Port Access (Nelson Mandela) road 150 0 

4161 DSM Road Flyovers and Approaches 150 0 

4173 Widening of 8 km of Pugu road (JNIA-Pugu) to 3 lane 

dual carriageway 

150 0 

4178 Upgrading of Pugu-Kifuru-Mbezi Mwisho road (12.7 km) 

to 3 lane dual carriageway 

1,000 0 

4172 Providing lane enhancement including climbing lanes, 

passing bays, rest and emergency lay bys on Central 

Corridor 

200 0 

4174 Widening of Kimara-Kibaha road (25.7 km) including 

widening of Kibamba, Kiluvya and Mpiji Bridges 

250 0 

4175 Upgrading of Kisarawe-Mlandizi road (52 km)  400 0 

4179 Construction of a New Weighbridge near Dar port 100 0 

4136 Road Safety Activities 208 0 

4108 Dar es Salaam-Chalize-Morogoro  1,500 0 

6221 Institutional Support to Safety, Environmental and 

reforms 

200 1,000 

4136 Road Safety Activities 285 1,150 

   Sub total 47,167 2,150 

   Grand total  1,155,933 998,454 
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KIAMBATANISHO NA. IV: MAPENDEKEZO YA MAABARA YA KUBORESHA MAZINGIRA YA BIASHARA 

NA UWEKEZAJI, 2014/15 

NA. ENEO HATUA ZILIZOPENDEKEZWA 

1.  Kuoanisha mfumo wa kisheria 

na kitaasisi 

• Sheria ya Usajili wa Biashara iliyoboreshwa (Business Activities Registration Act 

(BARA) (2007) ichukue nafasi ya sheria ya Leseni za Biashara Business Licensing Act 

(1972) na Business Name (Registration) Cap 213.  

• Kutengeneza mfumo wa masijala unaojumuisha taarifa kutoka katika taasisi 

mbalimbali zinazohusika na usajili wa biashara mfano TRA, NSSF, BRELA 

• Kurahisisha mchakato wa kuanzisha biashara  

• Kuondoa vibali na leseni zenye mwingiliano na zinazojirudia. 

• Kurahisisha mchakato wa sheria na kanuni za biashara (Ukaguzi na adhabu)  

 

2.  Upatikanaji wa ardhi na usalama 

katika umilikishaji  

 

• Kuboresha mfumo wa taarifa za ardhi nchini sanjari na maboresho yaliyofanyika 

katika ramani ya kijiografia, kufikia Disemba 2016  

• Kumaliza mrundikano wa madai/kesi za ardhi zilizopo katika mabaraza ya ardhi ya 

wilaya na kuyapatia mabaraza hayo vitendea kazi stahiki  ifikapo Disemba 2016. 

• Kupanua wigo wa upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji katika maeneo ya miji 

na vijiji kufikia Disemba 2016. 

• Kufanya Kampeni kubwa ya kusambaza elimu kuhusu utunzaji wa ardhi na mafanikio 

katika uwekezaji.  

 

3.  Usimamizi na Uratibu wa 

shughuli za Biashara, Utitiri wa 

Kodi, tozo na ada  

 

• Kufanya uchambuzi wa athari za kanuni kwa Wizara 5 na Halmashauri 20 ifikapo 

mwishoni mwa 2014. 

• Kuanzisha kituo kitakachosimamia uratibu wa shughuli za biashara jijini Dar es 

Salaam ifikapo mwishoni mwa 2014. 

• Kuondoa/ kupunguza kero kumi (10) katika kodi, ada na tozo ifikapo Disemba, 2015 
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• Kuanza Kukusanya kodi ya isiyopungua  shilingi  bilioni 50 kwa mwaka kutoka kwa 

wachimbaji wasio rasmi hadi kufikia mwisho wa mwaka 2014 

• Kuharakisha zoezi la ukadiriaji na urejeshwaji wa kodi ndani ya siku 30 baada ya 

maombi kuwasilishwa  

4.  Kuzuia na Kupambana na 

Rushwa  

 

• Kuanza kutekeleza programu ya kuwatangaza hadharani watu waliokutwa na hatia ya 

makosa ya rushwa ifikapo mwisho wa mwaka 2014. 

• Ahadi ya uadilifu (integrity pledge) kufikia Aprili 2014 

• Kesi  tano (5) kubwa zilizoibuliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa  Hesabu za Serikali 

kuchunguzwa, kushitakiwa, na kutolewa hukumu ifikapo Disemba, 2014 

• Asilimia 35 ya kesi za rushwa zinazoendelea kutolewa maamuzi ifikapo mwishoni mwa 

2014 

• Kutekeleza utaratibu wa manunuzi kwa mfumo wa kielektroniki  

5.  Sheria na stadi za kazi  

 

• Marekebisho sheria ya ELRA ya mwaka 2004 ifikapo 2015 

• Kuimarisha Taasisi zinazoshughulikia ajira  nchini  (Mahakama ya Kazi; Ofisi za kazi) 

• Usimamizi wa elimu ya ufundi kuwa chini ya chombo kimoja ifikapo 2015 

• Kuboresha maadili, mtazamo na uwajibikaji katika kazi  

• Kupunguza kiwango cha wafanyakazi wenye ujuzi wa chini kufikia asilimia 70 ifikapo 

2016  

6.  Usimamizi wa Mikataba na 

Utawala wa Sheria  

 

• Kuondoa mrundikano wa kesi katika mahakama zote  

• Mashauri  kusikilizwa katika muda uliopangwa katika ngazi zote za  mahakama ifikapo 

2015 

• Kupunguza muda wa kusikiliza shauri kufikia siku 65 

• Asilimia 10 ya mashauri ya Serikali kumalizwa kwa njia ya usuluhishi  

• Kuzindua jukwaa la kielekroniki la kutolea malalamiko kuhusu mahakama  

 


