

**Disclaimer : Ministry of Finance and Planning repository shall be regarded as a publisher and bears no liability for any damage upon using contents of the repository.**

---

Manuals & Guidelines

GePG

---

2017

# Muongozo Wa Kujiunga Na Mfumo Wa GePG, 2017

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Wizara ya Fedha

---

<https://repository.mof.go.tz/handle/123456789/474>

*Downloaded from Ministry of Finance and Planning Repository*

# JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA



## WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO

### “Government e-Payment Gateway”

#### MUONGOZO WA KUJIUNGA NA MFUMO WA GePG

#### TOLEO LA 1.0

Imeandaliwa na : Kurugenzi ya Mifumo ya Kifedha

## **Table of Contents**

1.0	Utangulizi .....	3
2.0	Watumiaji wa Mfumo .....	3
3.0	Namna ya kujiunga na Mfumo.....	3
3.1	Kwa Taasisi zenye Mfumo wa Kuandaa Madai (Billing System) .....	3
3.2	Kwa Taasisi zisizo na Mfumo wa Kuandaa Madai (Billing System) .....	4
4.0	Mgawanyo wa Majukumu .....	5
4.1	Wizara ya Fedha na Mipango.....	5
4.2	Wizara, Idara Wakala na Taasisi za Serikali.....	6

## 1.0 Utangulizi

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kupitia Wizara ya Fedha na Mipango, ikishirikiana na Wadau mbalimbali wakiwemo Wakala wa Serikali Mtandao (eGA), wametengeneza Mfumo wa Ukusanyaji wa Maduhuri uitwao kwa jina la “Government Electronic Payment Gateway (GePG)”.

Mfumo huu umekamilika na tayari baadhi ya taasisi za serikali zimeunganishwa kwa majaribio. Aidha, watoa huduma mbalimbali ikiwa ni pamoja na mabenki na mitandao ya simu wameshirikishwa ili kufanikisha utekelezaji wa azma ya Serikali.

## 2.0 Watumiaji wa Mfumo

Mfumo huu utatumiwa na wananchi wa kawaida (walipaji wa huduma mbali mbali za Serikali), Wizara, Idara, Taasisi za Serikali (MDAs), pamoja na Halmashauri zote nchini (LGAs). Aidha mfumo utaweza kutoa taarifa mbalimbali za makusanyo ya maduhuri kwa umma.

## 3.0 Namna ya kujiunga na Mfumo

Sehemu hii inatoa muongozo wa jinsi ya kujiunga na mfumo wa GePG. Kuna makundi makuu mawili yanayojiunga na mfumo, mgawanyo wa makundi hayo ni kama ifuatavyo:

- a) SP
- b) PSP

### 3.1 Kwa Taasisi zenye Mfumo wa Kuandaa Madai (Billing System)

- 3.1.1 Jaza fomu ya kuomba kujiunga kwenye Mfumo wa GePG inayopatikana Wizara ya Fedha na Mipango, na pia kupitia tovuti ya Wizara ya Fedha na Mipango.
- 3.1.2 Unganisha Mfumo wa Taasisi yako na mfumo wa GePG kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa na Wizara ya Fedha na Mipango
- 3.1.3 Kuwasilisha matokeo ya majaribio ya kuunganisha Mfumo wa Taasisi na GePG (Test Cases Results) Wizara ya Fedha ili yatumike katika kufanya maamuzi ya kuunganisha Taasisi na GePG kwenye mazingira halisi ya kazi.

- 3.1.4 Andaa Mafunzo ya Mfumo unaotumiwa na Taasisi yako kuandalia Bili pamoja na Mafunzo ya jinsi ya kutumia GePG kwa watumiaji wako wote, ambayo yatagharimiwa na taasisi yako. Wizara ya Fedha na mipango itatoa wawezeshaji wasiozidi wawili (2) kwa ajili ya kuendesha mafunzo ya GePG.
- 3.1.4 Wasilisha taarifa za akaunti za mapato (Mfano: Jina la akaunti, Jina la Benki, Namba ya akaunti na aina ya akaunti). Unashauriwa usiwe na akaunti zaidi ya moja (1) kwa benki moja kwa Sarafu moja (1). Pia wasilisha taarifa za akaunti ya Makusanyo ya Taasisi yako iliyoko Benki Kuu ya Tanzania.
- Unashauriwa kufungua akaunti za makusanyo kwenye Benki Zaidi ya moja na kuziwasilisha, ili kuwarahisishia walipaji wa huduma za serikali na pia kuepuka usimamishaji wa makusanyo ya serikali pale benki moja inapokuwa na tatizo. Akaunti zitakazowasilishwa ziwe kwenye benki ambayo tayari imeunganishwa na Mfumo wa GePG. Benki zilizounganishwa na mfumo wa GePG mpaka mwezi Desemba, 2018 ni **NMB; CRDB; NBC; DCB; EXIM; TPB; TIB; PBZ; na DTB**, tutakuwa tukiwajulisha kila wakati tutakapo unganisha benki mpya kwenye mfumo wa GePG.
- 3.1.5 Andaa orodha na bajeti ya vyanzo vya Mapato (Revenue Sources and Targets)
- 3.1.6 Andaa orodha ya vituo vya makusanyo ya mapato (Revenue Collection Centers)
- 3.1.7 Wasilisha majina ya maafisa TEHAMA wawili (2) ambao watasimamia Mfumo huu katika Taasisi yako kwa kujaza fomu ya kusajili watumiaji (User Registration Form) inayopatikana kwenye tovuti ya Wizara ya Fedha na Mipango.
- 3.1.8 Andaa ratiba utakayoitumia kufanya majaribio ya kuunganisha Mfumo wako na GePG. Ratiba hiyo iainishe idadi ya siku, tarehe na muda ambapo majaribio nayo yatafanyika.

## **3.2 Kwa Taasisi zisizo na Mfumo wa Kuandaa Madai (Billing System)**

- 3.2.1 Jaza fomu ya kuomba kujiunga kwenye Mfumo wa GePG inayopatikana Wizara ya Fedha na Mipango, na pia kupitia tovuti ya Wizara ya Fedha na Mipango.

- 3.2.2 Andaa bajeti ya **Mafunzo ya Mfumo** wa GePG ambayo **yatagharimiwa na taasisi yako**.
- 3.2.3 Wasilisha taarifa za akaunti za mapato (Mfano: Jina la akaunti, Jina la Benki, Namba ya akaunti na aina ya akaunti). Unashauriwa usiwe na akaunti zaidi ya moja (1) kwa benki moja kwa Sarafu moja (1). Pia wasilisha taarifa za akaunti ya Makusanyo ya Taasisi yako iliyoko Benki Kuu ya Tanzania.
- 3.2.4 Unashauriwa kufungua akaunti za makusanyo kwenye Benki Zaidi ya moja na kuziwasilisha, ili kuwarahisishia walipaji wa huduma za serikali na pia kuepuka usimamishaji wa makusanyo ya serikali pale benki moja inapokuwa na tatizo. Akaunti zitakazowasilishwa ziwe kwenye benki ambayo tayari imeunganishwa na Mfumo wa GePG. Benki zilizounganishwa na mfumo wa GePG mpaka mwezi Mei, 2018 ni ni **NMB, CRDB, NBC, EXIM, DCB, TIB, DTB, TPB na PBZ**, tutakuwa tukiwajulisha kila wakati tutakapo unganisha benki mpya kwenye mfumo wa GePG.
- 3.2.5 Andaa orodha na bajeti ya vyanzo vya Mapato (Revenue Sources and Targets)
- 3.2.6 Andaa orodha ya vituo vya makusanyo ya mapato (Revenue Collection Centers)
- 3.2.7 Wasilisha majina ya maafisa TEHAMA wawili (2) ambao watasimamia Mfumo huu katika Taasisi yako kwa kujaza fomu ya kusajili watumiaji (User Registration Form) inayopatikana kwenye tovuti ya Wizara ya Fedha na Mipango.

## **4.0 Mgawanyo wa Majukumu**

### **4.1 Wizara ya Fedha na Mipango**

- 4.1.1 Usimamizi wa Mfumo kwa ujumla ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa Mfumo unapatikana wakati wote na watumiaji wanapatiwa msaada wa kiufundi kila unapohitajika.
- 4.1.1 Usimamizi wa usalama wa Mfumo ikiwa ni pamoja na miamala yote inayofanyika kupitia mfumo huu.

- 4.1.2 Kutoa viwango vya kuunganisha Mfumo wa GePG na Mifumo mingine inayohitaji kuunganishwa (GePG Integration Standards including APIs, Integration Test Cases)
- 4.1.3 Kutoa elimu ya matumizi bora ya mfumo kwa watumiaji wote
- 4.1.4 Kuufanyia maboresho mfumo pale yanapohitajika

## **4.2 Wizara, Idara Wakala na Taasisi za Serikali**

- 4.2.1 Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa zote muhimu zinazohitajika ili kuisajili Taasisi kuanza kutumia mfumo
- 4.2.2 Kusimamia majukumu yote ya ukusanyaji wa mapato wa Taasisi husika
- 4.2.3 Kusimamia akaunti zote za ukusanyaji Mapato
- 4.2.4 Kufanya usuluhishi wa taarifa za miamala ya makusanyo (Revenue Transaction Reconciliation)
- 4.2.5 Kusimamia watumiaji wa mfumo katika taasisi husika ikiwa ni pamoja na kuwasajili/ kuwaondoa na kuwapangia majukumu ndani ya mfumo.
- 4.2.6 Kutoa taarifa mapema Wizara ya Fedha na Mipango juu ya changamoto zozote zinazohusu mfumo kwa kutumia namba **022 212 6384** au kwa barua pepe [huduma\\_gepg@mof.go.tz](mailto:huduma_gepg@mof.go.tz)
- 4.2.7 Kutoa taarifa iwapo fedha hazijahama kwa wakati (kwa mujibu wa Mkataba kati ya Benki za Biashara na GePG) kutoka akaunti ya makusanyo ya taasisi ("Service Provider") iliyoko benki ya biashara kwenda akaunti kuu ya Makusanyo ya Taasisi("Service Provider") iliyoko Benki kuu ya Tanzania.