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ADP 
Annual Development Plan (Mpango wa Maendeleo wa 

Mwaka) 

AfCFA 
African Continental Free Trade Area (Eneo la Biashara 

Huru la Bara la Afrika) 

AIDS Acquired Immunodeficiency Syndrome 

ASDP II  
Agricultural Sector Development Programme II 

(Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo) 

ATCL 
Air Tanzania Company Limited (Kampuni ya Ndege 

ya Tanzania/Shirika la Ndege la Tanzania)  

BEST 
Business Environment Strengthening for Tanzania 

(Uimarishaji wa Mazingira ya Kibiashara ya Tanzania) 

BITs 
Bilateral Investment Treaties (Mikataba ya Uwekezaji 

Baina/Kati ya Nchi Mbili) 

BoT Bank of Tanzania (Benki Kuu ya Tanzania) 

BTAs 
Bilateral Trade Agreements (Mikataba ya Kibiashara 

Baina/Kati ya Nchi Mbili) 

CBOs Community-Based Organisations (Taasisi za Kijamii)  

CBWSOs 
Community-Based Water Supply Organisations 

(Taasisi za Huduma za Maji za Kijamii) 

CHF Community Health Fund (Mfuko wa Afya ya Jamii) 

COMESA 

Common Market for Eastern and Southern Africa (Soko 

la Pamoja la Jumuiya ya Afrika Mashariki na Kusini 

mwa Afrika) 

COSTECH 
Tanzania Commission for Science and Technology 

(Tume ya Sayansi na Teknolojia) 

CSOs Civil Society Organisations (Asasi za Kiraia) 

DANIDA 
Danish International Development Agency (Shirika la 

Kimataifa la Maendeleo la Denmark) 

DART  Dar es Salaam Rapid Transit  

DDI 
Domestic Direct Investment (Uwekezaji wa Moja kwa 

Moja wa Ndani) 

DFID 
Department for International Development (Idara ya 

Maendeleo ya Kimataifa ya Serikali ya Uingereza) 

DIB 
Development Impact Bond (Hati fungani za Maendeleo 

ya Matokeo ya Muda Mrefu) 

DPs Development Partners (Washirika wa Maendeleo) 

DRC 
Democratic Republic of the Congo (Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Kongo) 
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DSA 
Debt Sustainability Analysis (Tathmini ya Uhimilivu 

wa Deni la Taifa) 

DSE 
Dar es Salaam Stock Exchange (Soko la Hisa Dar es 

Salaam) 

EAC  
East African Community (Jumuiya ya Afrika 

Mashariki) 

EACOP  
East African Crude Oil Pipeline (Mradi wa Bomba la 

Mafuta)  

EIA 
Environmental Impact Assessment (Tathmini ya Athari 

ya Mazingira) 

EPZs 
Export Processing Zones (Kanda za Uzalishaji Bidhaa 

za Kuuza Nje) 

ESDP 
Education Sector Development Plan (Mpango wa 

Maendeleo ya Sekta ya Elimu kwa Tanzania Bara)  

ESAF 
Enhanced Structural Adjustment Facility (Programu ya 

Maboresho ya Mfumo wa Uchumi ) 

EWURA 
Energy and Water Utilities Regulatory Authority 

(Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji)  

FBOs Faith-Based Organisations (Asasi za Dini) 

FCC Fair Competition Commission (Tume ya Ushindani) 

FDCs 
Folk Development Colleges (Vyuo vya Maendeleo ya 

Jamii) 

FDI 
Foreign Direct Investment (Uwekezaji wa Moja kwa 

Moja Kutoka Nje) 

FYDP  
Five Year Development Plan (Mpango wa Maendeleo 

waTaifa wa Miaka Mitano) 

GER 
Gross Enrollment Ratio (Uandikishaji wa Jumla wa 

Wanafunzi) 

GDP Gross Domestic Product (Pato Gafi la Taifa) 

HBS  
Household Budget Survey (Utafiti wa Mapato na 

Matumizi ya Kaya) 

HDI 
Human Development Index (Fahirisi ya Maendeleo ya 

Watu) 

HIPC 
Highly Indebted Poor Countries initiatives (Mpango 

wa Kusamehe Madeni ya Nchi Maskini Sana ) 

HIV Human Immunodeficiency Virus (Virusi vya UKIMWI) 

ICT  
Information and Communications Technology 

(Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) 

IMF 
International Monetary Fund (Shirika la Fedha la 

Kimataifa) 

IMTC Inter-Ministerial Technical Committee (Kamati 
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Maalumu ya Makatibu Wakuu) 

JNHPP 
Julius Nyerere Hydro Power Project (Mradi wa Kufua 

Umeme wa Maji Julius Nyerere) 

LATRA 
Land Transport Regulatory Authorities (Mamlaka ya 

Udhibiti wa Usafiri na Usafirishaji Nchi Kavu) 

LGAs 
Local Government Authorities (Mamlaka za Serikali za 

Mitaa) 

LGRP 
Local Government Reform Programme (Programu ya 

Maboresho ya Serikali za Mitaa) 

LSRP 
Legal Sector Reform Programme (Programu ya 

Maboresho ya Sekta ya Sheria)  

LTPP 
Long Term Perspective Plan (Mpango wa Maendeleo 

wa Muda Mrefu) 

MDAs 
Ministries, Departments and Agencies (Wizara, Idara 

na Wakala za Serikali) 

MDRI 
Multilateral Debt Relief Initiative (Mpango wa Unafuu 

wa Madeni wa  Taasisi za Kifedha za Kimataifa) 

MIGA 
Multilateral Investment Guarantees Agency (Taasisi ya 

Kusimamia Uwekezaji Duniani) 

MKUKUTA 
Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 

Tanzania 

MRDTS 
Malaria Rapid Diagnostic Tests (Kifaa cha Kupima na 

Kugundua Malaria kwa Haraka) 

MSME 
Micro, Small and Medium Enterprise (Wajasiriamali 

Wadogo na wa Kati) 

MW Megawatt 

NACTE 
National Council for Technical Education (Baraza la 

Taifa la Elimu ya Ufundi) 

NDC 
National Development Corporation (Shirika la 

Maendeleo la Taifa) 

NER Net Enrollment Ratio (Uandikishaji wa Rika Lengwa) 

NGOs 
Non-Government Organisations (Taasisi Zisizo za 

Serikali) 

NHIF  
National Health Insurance Fund (Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya)  

NRW Non-Revenue Water (Kiwango cha Upotevu wa Maji) 

NSSF 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (National Social 

Security Fund) 

OSHA Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi  

PFRP 
Public Finance Reform Programme (Programu ya 

Maboresho katika sekta ya Fedha za Umma) 



RASIMU 
 

   v 

 

PPP 
Public Private Partnership (Ubia baina ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi) 

PPPFF 

Public Private Partnerships Facilitation Fund (Mfuko 

wa Uwezeshaji wa Uwekezaji wa Miradi ya Ubia kati 

ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi) 

PSRP 
Public Service Reform Programme (Programu ya 

Maboresho ya Sekta ya Umma) 

PTR 
Pupil Teacher Ratio (Uwiano kati ya Wanafunzi na 

Walimu) 

RWSSP 
Rural Water Supply and Sanitation Programme 

(Programu ya Maji Vijijini na Usafi wa Mazingira) 

SADC  
Southern African Development Community (Jumuiya 

ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika) 

SATUH Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati 

SDGs 
Sustainable Development Goals (Malengo ya 

Maendeleo Endelevu) 

SEZs 
Special Economic Zones (Maeneo Maalumu ya 

Uwekezaji) 

SGR 
Standard Gauge Railway (Reli ya Kiwango cha 

Kimataifa) 

SIDO 
Small Industries Development Organisation (Shirika la 

Maendeleo ya Viwanda Vidogo  

SME 
Small and Medium Enterprise (Wjasiriamali Wadogo 

na Kati) 

SUMATRA 

Surface and Marine Transport Regulatory Authority 

(Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini na 

Majini) 

SWOT 
Strength, Weakness, Opportunity and Threats (Uwezo, 

Udhaifu, Furs ana Viatarishi)  

TADB 
Tanzania Agricultural Development Bank (Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo) 

TAKUKURU Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

TANESCO  
Tanzania Electric Supply Company Limited (Shirika la 

Umeme Tanzania) 

TANROADS  
Tanzania National Roads Agency (Wakala wa Barabara 

Tanzania)  

TAZARA 
Tanzania Zambia Railway Authority (Mamlaka ya Reli 

ya Tanzania na Zambia) 

TBS 
Tanzania Bureau of Standard (Shirika la Viwango 

Tanzania) 

TCCIA Tanzania Chamber of Commerce, Industry and 
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Agriculture (Shirikisho la Biashara, Viwanda na 

Kilimo) 

TDV  
Tanzania Development Vision (Dira ya Maendeleo ya 

Taifa – 2025) 

TEMDO 

Tanzania Engineering and Manufacturing Design 

Organisation (Shirika la Uhandisi na Uzalishaji wa 

Viwanda)  

TFDA  
Tanzania Food and Drugs Authority (Mamlaka ya 

Udhibiti wa Chakula na Dawa) 

TIC 
Tanzania Investment Centre (Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania) 

TIN 
Taxpayer Identifcation Number (Utambuzi wa Mlipa 

Kodi) 

TIRP 

Tanzania Intermodal and Rail Development Project 

(Mradi wa Ukarabati wa reli ya Kiwango cha Meter 

Gauge) 

TMC 
Tanzania Mineral Commission (Tume ya Madini 

Tanzania) 

TMDA  
Tanzania Medicines and Medical Devices Authority 

(Mamlaka ya Dawa na Vifaa tiba)  

TNBC 
Tanzania National Business Council (Baraza la Taifa la 

Biashara) 

TPA 
Tanzania Ports Authority (Mamlaka ya Bandari 

Tanzania) 

TPSF  
Tanzania Private Sector Foundation (Taasisi ya Sekta 

Binafsi Tanzania) 

TRA 
Tanzania Revenue Authority (Mamlaka ya Mapato 

Tanzania) 

TRC  
Tanzania Railways Corporation (Shirika la Reli 

Tanzania) 

TVET 
Technical, Vocational and Tertiary Education (Elimu ya 

Ufundi na Ufundi Stadi)  

USD  United States Dollar (Dola za Marekani) 

VAT Value Added Tax (Kodi ya Ongezeko la Thamani) 

VETA 
Vocational Education and Training Authority 

(Mamlaka ya Elimu ya Mafunzo na Ufundi Stadi) 

VET 
Vocational Education and Training (Elimu ya Mafunzo 

na Ufundi Stadi) 

WEO 
Taarifa ya Uchumi wa Dunia (World Economic 

Outlook) 

WHO World Health Organisation (Shirika la Afya Duniani)  
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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

1.1 Usuli 

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ambayo ni nyenzo ya kuunganisha juhudi za Taifa 

katika kufikia malengo ya maendeleo yanayotarajiwa ya kijamii na kiuchumi 

ilizinduliwa mwaka 1999. Uzinduzi huo ulifuatiwa na hatua za maboresho i 

mbalimbali ya kisera, kitaasisi na kimfumo katika miaka ya 2000. Maboresho haya 

yalikuwa muhimu kutokana na hali ya kiuchumi ambayo Tanzania ilipitia katika 

miaka ya 1980 na 1990. Katika kipindi hicho, nchi ilikabiliwa na kiwango kidogo cha 

ukuaji wa uchumi, uhaba mkubwa wa bidhaa na huduma muhimu, mfumuko 

mkubwa wa bei, madeni makubwa na yasiyohimilika, na makusanyo madogo ya 

mapato ya Serikali. Katika kukabiliana na hali hiyo, Serikali ilichukua hatua kadhaa 

za maboresho ya kiuchumi kabla ya kuzindua Dira ya Maendeleo ya Taifa na 

mpango uliungwa mkono na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) uliojulikana kama 

programu ya maboresho ya mfumo wa uchumi  (the Enhanced Structural Adjustment 

Facility - ESAF). 

Katika kipindi cha miaka ya 1990, Serikali ilianzisha programu za maboresho 

ambazo zililenga kuboresha utendaji na utoaji huduma katika sekta ya umma. 

Maboresho hayo ni pamoja na Programu ya Maboresho katika Sekta ya Umma 

(Public Service Reform Programme - PSRP), Programu ya Maboresho katika Serikali 

za Mitaa (Local Government Reform Programme - LGRP), Programu ya Maboresho 

katika sekta ya Fedha za Umma (Public Finance Reform Programme - PFRP) na 

Programu ya Maboresho katika Sekta ya Sheria (Legal Sector Reform Programme - 

LSRP). Maboresho ya sera na mikakati yalihusisha sekta za huduma za jamii kama 

vile Elimu, Afya na Maji. Aidha, Serikali ilianzisha taasisi za udhibiti katika sekta za 

uchumi na miundombinu ikiwa ni pamoja na, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 

Ardhini na Majini (Surface and Marine Transport Regulatory Authority - 

SUMATRA), ambayo sasa inajulikana kama Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri na 

Usafirishaji Nchi Kavu (Land and Transport Regulatory Authorities - LATRA), 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (Energy and Water Utilities 

Regulatory Authority - EWURA) na taasisi nyingine mahsusi kama vile Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (Tanzania Revenue Authority - TRA), Mamlaka ya Bandari 

Tanzania (Tanzania Ports Authority - TPA), na Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS). 

Kwa kuzingatia maoni ya wadau katika kipindi hicho, Serikali iliona kuna haja ya 

kupitia upya  majukumu yake ya msingi na ya wadau wengine hususan ya Sekta 

Binafsi na Asasi za Kiraia. Kwa msingi huo, Serikali ilianzisha Programu za: 
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Kuboresha Mazingira ya Biashara Tanzania (Business Environment Strengthening 

for Tanzania – BEST); Maboresho ya Sekta ya Fedha; na Ubinafsishaji wa Mashirika 

ya Umma kwa lengo la kuwezesha sekta binafsi kushiriki katika shughuli za 

kiuchumi. Aidha, katika kipindi cha 2000 hadi 2010 Serikali iliandaa mipango ya 

maendeleo ya kisekta ya muda mrefu kama vile Mpango Kabambe Maendeleo wa 

Sekta ya Usafirishaji, Mpango Kabambe Jumuishi wa Utalii (2002), Programu ya 

Uwekezaji katika Sekta ya Usafirishaji, Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Bandari 

(2009), Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya Nishati na Mpango Kabambe 

wa Kuendeleza Sekta ya Umeme (2008).` 

Uzinduzi wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ulifanyika wakati nchi ikikabiliwa na 

mgogoro wa deni kubwa la nje. Kutokana na hali hiyo, nchi iliingia katika Mpango 

wa Unafuu wa Madeni wa  taasisi za kifedha za kimataifa (Multilateral Debt Relief 

Initiative -MDRI) na Mpango wa Kusamehe Madeni ya Nchi Maskini Sana (Highly 

Indebted Poor Countries initiatives - HIPC). Hali hii iliilazimu Serikali kuandaa 

mipango ya muda wa kati katika waraka wa mkakati wa kupunguza umaskini 

ulioungwa mkono na taasisi za kifedha za kimatiafa na nchi wahisani. Mikakati 

iliyoandaliwa ni pamoja na: Mkakati wa Miaka Mitatu wa Kupunguza Umaskini 

(2000/01 - 2002/03); uliofuatiwa na mkakati wa pili wa miaka mitano uliojulikana 

kama Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Awamu ya Kwanza 

(MKUKUTA I) 2005/06 - 2009/10. mkakati huu ulifuatiwa na Awamu ya Pili ya 

Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini - MKUKUTA II (2010/11 - 

2014/15+1).  

Kufuatia tathmini ya kufikiwa kwa malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 

iliyofanyika mwaka 2009/10, Serikali iliandaa Mpango Elekezi wa Muda Mrefu 

(Long-Term Perspective Plan - LTPP) 2011/12 – 2025/26 na kuanzisha mfumo wa 

uandaaji wa mipango ya maendeleo ya miaka mitano ya utekelezaji wa mpango 

huo. Uamuzi wa kurejea katika utaratibu wa kuandaa mipango ya muda wa kati 

ulilenga kuelekeza upya juhudi za kufikia malengo ya Dira kwa kuweka mkazo 

katika ukuaji wa uchumi sanjari na kupunguza umaskini na kuchochea maendeleo 

ya watu. 

Mipango ya maendeleo ya miaka mitano inahusiana na imeandaliwa kwa 

kuzingatia dhima mahsusi. Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2011/12 - 2015/16 wenye dhima ya Kufungulia Fursa Fiche za Ukuaji wa 

Uchumi, uliainisha maeneo ambayo hatua zikichukuliwa zitafungua fursa za 

kiuchumi. Mpango huo ambao ulitekelezwa sanjari na MKUKUTA II ulijielekeza 

katika kutatua changamoto za miundombinu hususan upatikanaji wa uhakika wa 

nishati ya umeme (mkazo ukiwekwa katika upatikanaji, ufikiwaji na uhakika), 

bandari (mkazo ukiwa Bandari ya Dar es Salaam), barabara, reli na upanuzi wa 
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miundombinu ya huduma za jamii. Jitihada ya kupunguza umaskini, kuboresha 

maisha ya watu, utawala bora na uwajibikaji zilijumuishwa katika mipango ya 

maendeleo ya miaka mitano. 

Tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa Kwanza wa Miaka Mitano ilibainisha 

matokeo mchanganyiko; katika baadhi ya maeneo utendaji ulikuwa wa kuridhisha 

wakati katika maeneo mengine, utekelezaji ulikuwa chini ya malengo yaliyowekwa. 

Changamoto kubwa iliyobainishwa kwenye tathmini ya Mpango wa Kwanza ni 

pamoja na: ugharamiaji (mwenendo wa mgao wa fedha za maendeleo 

ukilinganishwa na utoaji halisi wa fedha, upatikanaji, na utolewaji wa fedha kwa 

wakati), utendaji hafifu katika usimamizi na kasoro katika mazingira ya biashara na 

nidhamu katika utekelezaji. Hata hivyo, tathmini hii ilikabiliwa na changamoto 

upatikanaji wa takwimu.  

Dhima ya awali ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

2016/17 - 2020/21 ilikuwa ni “Kujenga Uchumi wa Viwanda”. Katika kuhimiza 

umuhimu wa maendeleo ya watu kama ilivyotarajiwa katika Dira,  dhima hiyo 

ilibadilika na kuwa ”Kujenga Uchumi wa Viwanda ili Kuchochea Mageuzi ya 

Uchumi na Maendeleo ya Watu”. Mpango wa Pili ambao upo katika mwaka wa 

mwisho wa utekelezaji, utafuatiwa na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26 wenye dhima ya “Kujenga Uchumi Shindani na 

Viwanda kwa Maendeleo ya Watu". Dhima hizi ziliandaliwa ili kuakisi malengo ya 

Dira ya kujenga uchumi shindani na imara wa kipato cha kati na wa viwanda, 

unaoweza kushindana kimataifa bila kupoteza lengo la kuleta maendeleo ya watu. 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano utawezesha nchi 

kutumia fursa ya kijiografia na rasilimali zilizopo nchini kwa ajili ya  uzalishaji na 

ukuaji wa uchumi utakaonufaisha wananchi wengi kwa kuzingatia malengo ya Dira 

ya kuwa na maisha yenye ubora wa juu. 

Mpango wa Tatu ni wa mwisho katika utekelezaji wa Dira, hivyo unatarajiwa 

kuweka mazingira mahsusi na kuendeleza mafanikio yaliyopatikana tangu Dira 

ilipozinduliwa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Kwa msingi huo, Mpango wa 

wa Tatu utaendelea kutekeleza miradi na programu za kufungua fursa za kiuchumi, 

ujenzi wa uchumi wa viwanda, kujielekeza kwenye ushindani wa masoko ya 

kikanda na dunia na maendeleo ya watu. Mpango huu unatambua kuwa kasi 

kubwa ya maendeleo na ushindani wa nchi zilizoendelea, na nchi za Asia zenye 

vipato vya kati na juu imechochewa na matumizi ya sayansi na teknolojia na uwezo 

katika ubunifu, na kuchagizwa na kuibuka kwa masuala ya digitali. Hivyo, mpango 

wa Tatu umezingatia umuhimu wa matumizi ya sayansi na teknolojia, uwezo wa 

ubunifu, na matumizi ya masuala ya digitali ili kuhakikisha kuwa Tanzania haibaki 

nyuma. 
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1.2 Malengo ya Awamu ya Tatu ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

Lengo kuu la Mpango wa Tatu ni kufikia malengo ya Dira ya 2025. Malengo hato ni 

pamoja na Tanzaniakuwa nchi yenye hadhi ya uchumi wa kipato cha kati, na 

kuendeleza mageuzi ya kuwa nchi ya viwanda yenye kiwango cha juu cha 

maendeleo ya watu au kiwango cha juu cha maisha. Uchumi huo utakuwa na sifa 

zifuatazo: hali bora zaidi ya maisha; amani, umoja na mshikamano; utawala bora; 

jamii iliyoelimika na inayojifunza; na uchumi imara wenye kuhimili ushindani na 

kunufaisha wananchi wengi. 

Hivyo Mpango wa Tatu umeendeleza misingi ya mipango iliyopita kwa kutilia 

mkazo mageuzi ya kiuchumi, uendelezaji wa viwanda, na maarifa na uwezo wa 

kushiriki kikamilifu katika biashara za kimataifa. Tanzania inaweza kunufaika zaidi 

na nafasi yake ya kijografia, wingi wa rasilimali na maliasili zilizopo kuliko ilivyo 

sasa. Amani na utulivu wa kisiasa wa nchi ni vitu vya thamani pamoja na sababu 

zingine ndivyo vitakavyovutia wawekezaji wa ndani na nje katika maeneo yenye 

fursa za kukuza uchumi, hususan katika maeneo ya nchi ambayo kipato kinakua. 

Aidha, Mpango unahimiza kuongeza uwekezaji katika sayansi, teknolojia na uwezo 

wa ubunifu kama namna bora ya nchi kutoka kwenye hali ya fursa linganifu kuingia 

kwenye fursa shindani zinazochochea uendelezaji wa viwanda na kuwa shindani 

katika masoko ya ndani, kikanda na kidunia. 

Mpango wa Tatu unalenga kutumia kimkakati rasilimali ili kufikia malengo ya 

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 sanjari na utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 

Endelevu - SDGs ili kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na maendeleo ya jamii. 

Malengo mahsusi ya Mpango wa Tatau wa Maendeleo wa Taifa ni: 

(i) Kuendeleza mafanikio yaliyopatikana katika kufikia Dira 2025 ya kuifanya 

Tanzania kuwa Taifa la viwanda la uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025; 

(ii) Kujenga uwezo katika masuala ya sayansi, teknolojia na ubunifu ili 

kuimarisha ushindani na tija katika sekta zote hususan sekta za uzalishaji, 

viwanda na huduma ili kuwawezesha watanzania kunufaika na fursa zilizopo 

ndani ya nchi; 

(iii) Kuimarisha uchumi wa viwanda kama msingi wa kuzalisha bidhaa za kuuza 

nje ikijumuisha kuwekeza kwenye bidhaa na masoko mapya na kuiwezesha 

Tanzania kuwa kitovu cha uzalishaji katika nchi za ukanda wa Mashariki, 

Kati na Kusini mwa Afrika na hivyo kuongeza mchango wa nchi katika 

biashara ya kimataifa; 

(iv) Kuongeza wigo wa manufaa ya Tanzania kutokana na fursa ya kimkakati 

kijiografia kupitia mazingira wezeshi ya biashara yaliyoboreshwa na 

kuimarisha nafasi ya nchi na kuwa kitovu cha uzalishaji kikanda, biashara na 

ugavi na usafirishaji;  
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(v) Kuwezesha kuongezeka kwa uanzishaji wa biashara na ushirikishwaji wa 

sekta binafsi ili kupata namna bora ya kukuza ukuaji wa sekta hiyo sanjari na 

ukuzaji wa ajira na kuifanya sekta hiyo kuwa mshirika imara na wa uhakika 

katika maendeleo; 

(vi) Kuongeza mauzo ya huduma nje ikiwa pamoja na: utalii, huduma za kibenki, 

bima na burudani; 

(vii) Kuimarisha utekelezaji wa mpango ikijumuisha uwekaji wa vipaumbele, 

mpangilio, kufungamanisha na kuoanisha hatua za utekelezaji; 

(viii) Kuongeza kasi ya ukuaji uchumi jumuishi na shirikishi kupitia mikakati ya 

kupunguza umaskini na kuleta maendeleo ya jamii pamoja na kulenga uwezo 

wa uzalishaji kwa vijana, wanawake na makundi maalumu;  

(ix) Kuhakikisha kuwa makubaliano na miadi ya kikanda na dunia inajumuishwa 

kikamilifu katika maendeleo ya taifa kwa manufaa ya nchi; 

(x) Kuimarisha mahusiano kati ya sekta zilizojaaliwa utajiriasilia na maliasilia na 

sekta nyingine za kiuchumi na kijamii; 

(xi) Kuimarisha jukumu la Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kuleta maendeleo 

na kuongeza kipato katika ngazi ya jamii; na  

(xii) Kuimarisha uwezo wa nchi katika kugharamia maendeleo kwa kuhakikisha 

upatikanaji wa mapato ya ndani na usimamizi bora wa matumizi ya umma.   

 

1.3 Maeneo Muhimu 

Katika kutekeleza malengo ya Mpango wa Tatu, mkazo utakuwa katika meneo 

yafuatavyo:   

(i) Kuainisha hatua za utekelezaji zinazolenga kuimarisha ushindani wa nchi 

kiuchumi katika nyanja za uzalishaji na ubora wa bidhaa na huduma na 

kufanya nchi kuwa kivutio cha uwekezaji kutoka nje. Miongoni mwa vigezo 

vya kuboresha uzalishaji na ushindani wa kiuchumi ni kuimarisha viwango 

na ubora wa rasilimali watu, hususan uwezo katika sayansi, teknolojia na 

ubunifu; 

(ii) Hatua za kuimarisha uchumi wa viwanda, unaoongozwa na uwekezaji katika 

sayansi, teknolojia na uwezo wa ubunifu kwa ajili ya uongezaji thamani wa 

bidhaa za viwandani na katika sekta za uzalishaji kama vile kilimo, uvuvi, 

ufugaji, madini, maliasili na nyinginezo;  

(iii) Biashara na Uwekezaji: Hatua za kuongeza ushiriki wa Tanzania katika 

biashara kikanda na dunia, ambapo mauzo nje yatahusisha bidhaa za ndani 

zilizoongezwa thamani (kutoka kiwango cha kati hadi cha juu cha teknolojia). 

Aidha, kujenga uelewa wa vigezo vya kisera vya biashara ya kimataifa na 

diplomasia ya kiuchumi, vitavutia uwekezaji na biashara kutoka nje. Vile vile, 

kwa kuzingatia nafasi ya sekta binafsi katika uwekezaji, biashara, kuzalisha 

ajira na kupanua mikakati fungamanishi ya mapato na kupanua uwezo wa 
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kikodi. Mpango wa Tatu umeweka mkazo katika kuijengea sekta binafsi 

uwezo na kuongeza ushirikishwaji wa sekta binafsi katika utekelezaji wa sera 

ambazo zitawezesha uwekezaji wa ndani na nje na biashara;  

(iv) Kuimarisha ubora wa matokeo ya utekelezaji wa Mpango wa Tatu 

yanayoendana na lengo la Dira 2025 la kuwa na kiwango cha juu cha 

maendeleo ya watu, hatua za utekelezaji kwa ajili maendeleo ya jamii 

zimeainishwa. Msisitizo umewekwa katika upatikanaji na ubora wa huduma 

ili kufikia maendeleo ya uchumi jumuishi;  

(v) Mpango wa Tatu umejikita katika kukuza ujuzi kupitia hatua za kutatua 

changamoto ya upungufu wa ujuzi katika stadi za kazi (hususan maarifa, 

ubunifu, uhimilivu, kujituma na mtazamo chanya) na kutowiana kwa ujuzi 

unaohitajika katika soko la ajira na ule unaotolewa katika taasisi za elimu na 

mafunzo kwa wanaotafuta kazi. Tabia asilia ya stadi za kazi inahitaji ukuzaji 

endelevu wa ujuzi kuanzia ngazi ya awali ya elimu ili kuandaa vijana kwa 

ajili ya ngazi ya juu ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi sanjari na mahitaji 

ya soko la ajira na kujiajiri. Ni dhahiri kwamba kwa miongo ijayo, nchi 

zitakazonufaika ni zile zenye ujuzi na uwezo wa ushindani wa kimataifa. Kwa 

msingi huo, Tanzania haina budi kuendeleza rasilimaliwatu iliyonayo na 

kuongeza hazina ya ujuzi maalum na adimu katika kutumia utajiri mkubwa 

wa rasilimali za nchi. Utekelezaji wa maeneo haya utahitaji uratibu na 

ushirikiano wa sekta  zote.  

 

1.4 Mchakato wa Maandalizi ya Mpango 

Maandalizi ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo yalitumia mbinu mchanganyiko 

zilizoandaliwa kwa kuzingatia mifumo ya kitaasisi iliyopo kwenye muundo wa 

Serikali. Mchakato ulipitia hatua zifuatazo: 

(a) Tathmini ya Kina ya Utekelezaji wa Mpango wa Pili 

Serikali kupitia Mtathmini Huru ilifanya mapitio ya kina ya utekelezaji wa Mpango 

wa Pili. Tathmini hiyo ilipitia malengo na shabaha zaliyowekwa ili kubaini 

mafanikio, fursa, changamoto na kasoro zilizojitokeza katika kutekeleza Mpango wa 

Pili kwa lengo la kujifunza na kuboresha uandaaji na utekelezaji wa Mpango wa 

Tatu. Aidha, Tathmini ilipima hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa makubaliano 

ya kikanda na kimataifa. 

(b) Mapitio ya Taarifa mbalimbali 

Maandalizi ya Mpango huu yalihusisha mapitio ya taarifa mbalimbali zikijumuisha 

tafiti, vitabu na majarida ya Tanzania na nje ya nchi ili kubaini hali ya Tanzania 

kiuchumi na kijamii na fursa ya ushindani. Baadhi ya taarifa zilizopitiwa zilihusu 

tafiti za masuala ya idadi ya watu, ugharimiaji wa maendeleo, uchumi wa rasilimali 

za maji (blue economy) na uchumi wa kidigitali. Kati ya tafiti na nyaraka rasmi 

zilizotumika ni pamoja na: Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya, tafiti za 
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uzalishaji viwandani, Utafiti wa Afya na Idadi ya Watu, tafiti kuhusu sekta isiyo 

rasmi, hotuba za kisera na miongozo ya viongozi wa kitaifa na nyaraka za Tanzania 

katika makubaliano ya kikanda na kimataifa. Aidha, nyaraka nyingine zilizotumika 

ni pamoja na Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Mpango Elekezi wa Muda Mrefu 

2011/12 – 2025/26, Ajenda ya 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu, Ajenda ya 

Addis Ababa ya Ugharimiaji wa Maendeleo, Makubaliano ya Paris kuhusu 

Mabadiliko ya TabiaNchi, Dira ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 2050, Dira ya 

Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika 2050 na Mpango Mkakati 

Elekezi wa Jumuiya hiyo (2030), na Ajenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika. Vile vile, 

Ilani za vyama mbalimbali vya siasa ikiwemo Ilani ya Chama cha Mapinduzi katika 

kipindi cha mwaka 2020 hadi 2025 zilipitiwa ili kuchukuwa mapendekezo muhimu 

yaliyotolewa. Mapitio ya tafiti na nyaraka hizi yameainisha mifano bora kutoka nchi 

mbalimbali ambayo inaweza kutumika kwa mazingira ya Tanzania katika kujenga 

ushindani, uendelezaji wa viwanda na biashara na uwekezaji na maendeleo ya 

watu.  

(c) Ushirikishwaji wa Wadau  

Wadau mbali mbali walishirikishwa katika ngazi zote za uandaaji wa mpango 

ikiwemo:  

(i) Ushirikishwaji wa Wadau wa Ndani: wadau mbalimbali wa ndani ya taasisi 

za Serikali ambao ni pamoja na wataalamu, viongozi wa ngazi mbali mbali 

serikalini walishirikishwa kuanzia hatua za awali ili kupata uelewa wa 

pamoja wa masuala muhimu ya Mpango;  

(ii) Ushirikishwaji Mpana wa Wadau: Hatua hii ilihusisha wataalamu wa 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia, Taasisi za Mafunzo na Utafiti, Bunge na 

Washirika wa Maendeleo. Lengo la ushirikishwaji wa wadau lilikuwa ni 

kukusanya maoni na ushauri, kujenga uelewa wa pamoja na kuboresha 

maudhui ya mpango. 

 

Mpango wa Tatu umeandaliwa sanjari na mikakati yake ya utekelezaji ikiwemo: 

i). Mkakati wa Utekelezaji unaoainisha shughuli na shabaha zitakazotekelezwa;  

ii). Mkakati wa ugharamiaji unaoainisha vyanzo vya ugharamiaji wa miradi nya 

maendeleo na maeneo mengine ya Mpango; na  

iii). Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Utekelezaji wa Mpango.  

Aidha, Mkakati wa Mawasiliano wa Wizara ya Fedha na Mipango utahuishwa ili 

kuwa nyenzo ya kuhakikisha kuwa wadau wote wanahabarishwa kuhusu Mpango 

wa Tatu.  
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Uandaaji wa Mpango: Hatua hii ilihusisha vikao kadhaa vya uandishi 

vilivyoshirikisha wataalamu mbalimbali ili kukamilisha Mpango. 

Uidhinishaji wa Mpango: Hatua hii ilihusisha Sekretariati ya Baraza la Mawaziri, 

Kamati ya Makatibu Wakuu ya Baraza la Mawaziri, Baraza la Mawaziri na Kamati 

ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti.   

Usambazaji wa Mpango: Mpango wa Tatu utasambazwa kwa wadau wa ndani na 

nje kupitia nakala za vitabu vya Mpango, mifumo ya kidigitali na majukwaa 

mbalimbali ikiwemo mahojiano na semina. 

1.5 Mpangilio wa Kitabu cha Mpango 

Kitabu cha Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa kimepangwa katika sura nane 

(8). Sura ya Kwanza ni Utangulizi, Sura ya Pili inahusu Mapitio ya Utekelezaji wa 

Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa. Sura ya Tatu imejikita katika masuala ya 

maendeleo ya sekta binafsi. Sura ya Nne inatoa dhana ya kujenga  uchumi shindani, 

maendeleo ya viwanda na maendeleo ya watu na maeneo matano muhimu ya 

Mpango. Sura ya Tano inaainisha hatua mahususi za kuchukuliwa katika maeneo ya 

kipaumbele. Sura ya Sita inahusu ugharamiaji wa utekelezaji wa Mpango. Sura ya 

Saba inaanisha mpangilio wa utekelezaji wa  Mpango na Sura ya Nane inaainisha 

ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango. 
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SURA YA PILI 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA 

MIAKA MITANO 2016/17 – 2020/21 

 

2.1 Maelezo ya Jumla 

Sura hii inaeleza kwa muhtasari matokeo ya tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa 

Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 - 2020/21. Inaonesha 

matokeo ya utekelezaji wa Mpango wa Pili ikilinganishwa na malengo, shabaha, 

viashiria na vigezo vya utendaji na kuainisha mafanikio, changamoto na masuala 

muhimu ya kuzingatiwa katika Mpango wa Tatu. 

Sehemu ya 2.2 inatoa muhtasari wa mwenendo wa uchumi jumla ikijumuisha ukuaji 

wa uchumi, mfumuko wa bei, ustahimilivu wa urari wa sekta ya nje, utekelezaji wa 

Bajeti ya Serikali na uchambuzi wa deni la nje. Sehemu ya 2.3 inaelezea utendaji 

kisekta ikijumuisha sekta za kilimo, ujenzi, nishati, uchimbaji wa madini, biashara, 

utalii na maendeleo ya viwanda hususan uzalishaji viwandani. Sehemu ya 2.4 

inachambua maendeleo ya rasilimali watu na huduma za jamii hususan elimu, afya, 

maji safi na salama pamoja na usafi wa mazingira. Aidha, Sura hii inatoa maelezo 

zaidi kuhusu mwenendo wa umaskini na tofauti ya kipato, jinsia na uwezeshaji wa 

wanawake.  

Sehemu ya 2.6 inahusu uwezeshaji katika nyanja mbili za uwekezaji na mazingira ya 

biashara ambazo ni: mazingira wezeshi kwa kuboresha miundombinu  ya barabara, 

reli, usafiri majini na TEHAMA; na mazingira ya biashara yakijikita katika 

uwezeshaji wa sekta binafsi, ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi na utawala 

na uwajibikaji. Sehemu ya 2.7 inachambua ugharamiaji wa Mpango wa pili, na 

sehemu ya 2.8 inahusu ufuatiliaji na tathmini ya Mpango wa Pili. Sehemu 2.9 inatoa 

maelezo kwa kifupu kuhusu utekelezaji wa miradi ya kielelezo. Maelezo kwa 

kuhusu uwezo (strength), udhaifu (weakness), fursa (opportunities) na viatarishi 

(threat) ambavyo vilivyoiburiwa kutokana na uchambuzi wa utekelezaji wa Mpango 

wa Pili Miaka Mitano vimeoneshwa kutokana na majedwali mawili, ikifuatiwa na 

muhtasari wa utekelezaji wa Mpango kwa ujumla, vikwazo na mwelekeo wa 

baadaye (sehemu ya 2.11).  

2.2 Mwenendo wa Uchumi Jumla 

Ukuaji wa Pato la Taifa: Uchumi wa Tanzania umeendelea kuwa imara na tulivu.  

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili (2016 – 2019), Pato Taifa 

liliendelea kukua kwa wastani wa asilimia 6.9 kwa mwaka. Kutokana na ukuaji huo, 

Tanzania ilifanikiwa kuingia katika kundi la nchi za uchumi wa kati wa chini mwezi 

Julai, 2020. Kwa mujibu wa taarifa ya Benki ya Dunia, wastani wa Pato la Wastani la 

kila Mtu (Gross National Income per capita) liliongezeka kutoka shilingi 2,225,099 

sawa na dola za Marekani 1,022 mwaka 2016 hadi shilingi 2,577,967 sawa na dola za 
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Marekani 1,080 mwaka 2019, ambalo ni zaidi ya kigezo cha dola za Marekani 1,036 

cha kuingia katika kundi hilo. 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, ukuaji wa uchumi ulichangiwa 

zaidi na kuongezeka kwa uwekezaji hususan katika ujenzi wa barabara, reli na 

viwanja vya ndege; kutengamaa kwa upatikanaji wa nishati ya umeme; kuimarika 

kwa huduma za usafirishaji; kuongezeka kwa uzalishaji wa madini hususan 

dhahabu na makaa ya mawe; na kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya kilimo. Hii 

ilitokana na  utekelezaji wa miradi mikubwa ya miondombinu hususan katika sekta 

za usafirishaji na nishati; kuboresha usimamizi wa shughuli za uchimbaji madini 

zilizolenga katika kuongeza ufanisi wa utendaji na kuzuia magendo na udanganyifu 

wa bei za madini; kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato na kusimamia 

matumizi; pamoja na hali nzuri ya hewa kwa ajili ya shughuli za kilimo.  

Katika kipindi cha mwaka 2016 na 2019, sekta zilizokuwa na ukuaji mkubwa ni 

pamoja na ujenzi (asilimia 14.4), uzalishaji viwandani (asilimia 8.3), usafirishaji na 

uhifadhi wa mizigo (asilimia 8.2), shughuli za uchimbaji madini na mawe (asilimia 

8.0); na habari na mawasiliano (asilimia 6.2). Ukuaji wa sekta hizo ulisababisha 

kupungua kwa mchango wa kilimo katika Pato la Taifa kutoka asilimia 29.0 mwaka 

2015 hadi asilimia 26.6 mwaka 2019. Kushuka kwa mchango wa sekta ya kilimo 

katika Pato la Taifa na ongezeko la mchango wa sekta mpya kunadhihirisha uwepo 

wa mageuzi ya muundo wa uchumi wa Tanzania uliochangiwa na sera ya kuwa na 

uchumi wa viwanda, maboresho ya miundombinu na sera za madini, na 

kuongezeka kwa matuizi ya TEHAMA.  

Mfumuko wa Bei: Kasi ya mfumuko bei ilibakia kuwa katika tarakimu moja, 

ambapo kiwango cha wastani cha mfumuko wa bei kwa mwaka kilikuwa asilimia 

4.4 kwa kipindi cha miaka minne ya utekelezaji wa Mpango wa Pili. Kiwango hiki ni 

ni ndani ya lengo la kuwa na mfumuko wa bei usiozidi asilimia 5 kwa mwaka katika 

kipindi cha Mpango II. Mfumuko wa bei wa jumla (headline inflation) ulipungua 

kutoka wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2016 hadi wastani wa asilimia 3.3 mwaka 

2020. Kwa ujumla hali hii ilichangiwa na ongezeko la upatikanaji wa chakula katika 

soko la ndani na nchi jirani, kuimarika kwa bei ya mafuta duniani, na sera 

madhubuti za bajeti na fedha.  

Akiba ya Fedha za Kigeni na Kiwango cha Ubadilishaji wa Fedha za Nje: Katika 

kipindi cha miaka minne ya utekelezaji wa Mpango wa Pili, kiwango cha akiba ya 

fedha za kigeni kilitosheleza mahitaji muhimu kama vile uagizaji wa bidhaa nje, 

kulipa madeni, na mahitaji mengine ya fedha za kigeni. Mathalani kufikia Desemba 

2020, akiba ya fedha za kigeni ilikuwa Dola za Marekani milioni 4,767.7 kiasi 

kinachotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi cha miezi 

5.6. Kiwango hiki ni zaidi ya kiwango cha lazima kinachohitajika cha miezi 4 na 

lengo la Jumuiya ya Afrika Mashariki la miezi 4.5. Hali hii nzuri ya akiba ya fedha 
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za kigeni ilichangiwa na ongezeko la thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma 

zilizouzwa nje. Akiba ya fedha za kigeni yakutosha imesaidia nchi kukabiliana na 

mitikisiko ya kiuchumi kutoka nje, kuongeza imani ya wawekezaji na wakopeshaji 

pamoja na kuiwezesha Benku Kuu ya Tanzania kudhibiti soko la ndani la fedha za 

kigeni ili kuweka utulivu katika viwango vya ubadilishaji fedha.  

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, thamani ya Shilingi ya Tanzania 

dhidi ya fedha za kigeni imeendelea kuwa tulivu.  Kwa mujibu wa Taarifa ya Benki 

Kuu ya Tanzania ya mwaka 2019/20, kiwango cha ubadilishaji wa Shilingi ya 

Tanzania dhidi ya Dola moja ya Marekani kilikuwa shilingi 2,230.1 mwishoni mwa 

mwaka 2016/17 na shilingi 2,295.5 mwishoni mwa mwaka 2019/20. Hali ya utulivu 

wa thamani ya shilingi ya Tanzania inatokana na usimamizi mzuri wa sera na sheria 

za fedha usimamizi madhubuti wa Benki Kuu katika kuleta uwazi wa biashara 

katika soko la fedha za kigeni. Sababu nyingine zilizochangia kuwepo kwa utulivu 

wa kiwango cha ubadilishaji fedha ni kupungua kwa nakisi ya mauzo nje na 

mfumuko mdogo wa bei kwa washirika wakubwa wa kibiashara na Tanzania. 

Utekelezaji wa Bajeti: Mapato ya ndani yamekuwa yakiongezeka kila mwaka 

katika kipindi chote cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, licha ya kuwa chini ya lengo 

la mwaka liliyowekwa. Aidha, uwiano wa mapato ya ndani kwa Pato la Taifa 

uliongezeka kutoka asilimia 13.4 mwaka 2015/16 hadi asilimia 14.7 mwaka 2019/20. 

Ongezeko hili la mapato lilitokana na utekelezaji wa sera mbalimbali za ukusanyaji 

wa mapato zilizolenga kupanua wigo wa kodi, kuimarisha usimamizi wa vyanzo 

vya mapato vilivyopo hususan kuongeza matumizi ya mifumo ya kielektroniki ya 

kukusanya mapaoto, na hatua nyingine za kiutawala. Jedwali Na. 1 linatoa 

muhtasari wa maboresho ya sera ya kodi katika kipindi cha Mpango wa Pili. 

Jedwali Na. 1: Maboresho ya Sera ya Kodi katika Utekelezaji wa Mpango wa Pili 

Maboresho ya Kodi Malengo 

Mwaka 2015/16  

Maboresho ya Kodi ya Mapato - Kupunguza kodi ya 

mapato kwenye mshahara (PAYE) kutoka asilimia 12 

hadi asilimia 11 na viwango vya kodi za biashara 

(presumptive tax regimes) kwa asilimia 25. 

• Kupunguza mzigo wa kodi kwa watu 

wenye kipato cha chini; na 

• Kuhamasisha ulipaji wa kodi kwa hiari 

na kupunguza gharama wa biashara. 

Mwaka  2016/17  

Maboresho ya Kodi ya mapato-Kupunguza kodi ya mapato 

kwenye mshahara (PAYE) kutoka asilimia 11 hadi 

asilimia 9 

• Kupunguza mzigo wa kodi kwa 

watumishi na wafanyakazi. 

Ushuru wa Bidhaa - Kuweka ushuru wa bidhaa katika 

huduma za kifedha kupitia simu za mikononi 

ikijumuisha gharama za utoaji fedha 

Kudhibiti ukwepaji wa kodi na kuongeza 

mapato ya Serikali. 
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Maboresho ya Kodi Malengo 

Maboresho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani - VAT 

kuanzisha VAT katika ada za huduma za kifedha; 

kufuta msamaha katika huduma za kitalii na huduma 

kwa wanajeshi na badala yake kutoa ruzuku kama njia 

mbadala ya kuwapa mahitaji yao. 

• Kuondoa mkanganyiko na kupunguza 

misamaha ya kodi; 

• Kupanua wigo wa kodi na kuongeza 

mapato ya serikali; na 

• Kuweka usawa kwa wanajeshi wote, na 

kuepuka mwanya wa kupoteza mapato 

ya Serikali.  

Maboresho ya Ushuru wa Forodha - kuongeza kiwango cha 

ushuru wa uagizaji saruji kutoka nje kutoka asilimia 25 

hadi 35; kuongeza ushuru wa uagizaji samani kutoka 

asilimia 15 hadi 20; na kufuta misamaha kwa majeshi na 

badala yake kulipa posho kama njia mbadala ya 

kuwapatia bidhaa. 

Kulinda na kukuza uzalishaji wa samani 

ndani ya nchi, kukuza ajira, kuleta usawa 

kwa wanajeshi wote na kuziba mwanya wa 

kupoteza mapato ya Serikali.  

Mwaka 2017/18  

Maboresho ya Ushuru wa Forodha - Kuunganisha ada ya 

mwaka ya magari na kodi ya mafuta kwa kuongeza 

viwango vya Ushuru wa Bidhaa kwa petroli na diseli 

kwa  Sh. 40 kwa lita, kutoka Sh 339/= hadi Sh. 379/= 

kwa lita. 

Kurahisisha makusanyo, kupunguza 

gharama za kukusanya kodi, na hivyo 

kupunguza adha kwa walipa kodi na 

kuongeza uhiari wa kulipa; kufidia mapato 

yaliyofutwa ya ada za mwaka kwa magari.   

Maboresho ya Kodi ya Mapato – asilimia 5 ya kodi ya zuio 

(Withholding Tax) kwa wachimbaji wadogo wa madini 

na kuongeza kiwango cha kufuzu kupata uchakavu wa  

magari yasiyo ya kibiashara na kukusanya mapato yote 

ya kodi za michezo ya kubahatisha.  

Kuongeza mapato, kuleta usawa na 

kuimarisha makusanyo ya Serikali katika 

michezo ya kubahatisha.   

Mwaka 2018/19  

Maboresho ya Kodi ya mapato – kupunguza kiwango cha 

kodi ya kampuni kutoka asilimia 30 hadi 20 kwa 

kampuni mpya ya viwanda vya dawa na  wazalishaji 

wa bidhaa za ngozi kwa kipindi cha miaka mitano (5).  

• Kutoa motisha kwa uwekazaji katika 

uzalishaji wa dawa na bidhaa za ngozi ili 

kukuza ajira na kuongeza mapato ya 

Serikali; na 

• Kuokoa fedha za kigeni zinazotumika 

kuagiza bidhaa hizi. 

Maboresho ya Ushuru wa Forodha - kuongeza kiwango cha 

kodi kwa sukari ya nje kutoka asilimia 25 hadi 35. 

Kulinda viwanda vya ndani. 
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Maboresho ya Kodi Malengo 

Maboresho ya Kodi za michezo ya Kubahatisha – kuongeza 

kiwango cha kodi kutoka asilimia 15 hadi asilimia 18 

kwa mapato yote ya shughuli za kasino, na mashine za 

michezo ya kubahatisha kutoka shilingi 32,000 hadi 

shilingi 100,000 kwa machine, kwa mwezi.  

 

Kuongeza kiwango cha kodi kwa michezo ya kubashiri 

matokeo ya michezo (sport betting) kutoka asilimia 6 

hadi 10 kwa mapato ghafi. 

 

Kuongeza kiwango cha kodi kwa ushindi (Gaming Tax 

on Winnings) kutoka asilimia 18 hadi 20 kwa bahati 

nasibu za ujumbe mfupi wa simu, kubashiri matokeo ya 

ushindi wa michezo, mashine za kuechezea (Slot), bahati 

Nasibu ya Taifa, mashine za Forty (Forty machines site) 

na kasino za mtandaoni (online casino (Internet /online 

casino). 

• Kuongeza mapato ya kodi ya michezo 

ya kasino; 

• Kuongeza mapato ya Serikali kutokana 

na makusanyo ya kodi ya michezo ya 

kubahatisha; na  

• Kuongeza mapato ya Serikali.   

Mwaka 2019/20  

Maboresho ya mfumo wa kodi (presumptive tax regimes)’ 

kwa walipa kodi wenye mauzo ya mwaka kuanzia 

shilingi 4,000,000.00 hadi 100,000,000. ambao 

hawalazimiki kuwasilisha mahesabu yao ya fedha kwa 

mamlaka ya mapato kwa makadirio ya kodi. (a) 

Pendekezo la kuanzisha kodi ya mauzo kwa 

wafanyabiashara wa PIT.  

Kupunguza adha ya kukadiria kodi kwa 

wafanyabiashara wadogo pamoja na 

kiwianisha viwango vya kodi na mauzo ya 

chini, yanayohitajika ili biashara zilazimike 

kutumia mashine za kielektroniki. 

Pamoja na hatua hizo, serikali pia ilichukua hatua 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na misamaha (Tax amnesty) 

na kuanzisha vitambulisho vya wamachinga, ETS, 

Kuwapa wadaiwa waliolimbikiza kodi na 

adhabu unafuu, kuongeza mapato ya 

serikali, na kuwatambua wafanyabiashara 

wadogo kwa lengo la kuwarasimisha. 

 

Kwa upande wa matumizi, lengo lililoainishwa kwenye Mpango wa Pili ni 

kuongeza bajeti ya maendeleo kufikia asilimia 30 hadi 40 ya bajeti yote. Matumizi ya 

maendeleo yaliongezeka kutoka asilimia 22.5 ya bajeti ya mwaka 2015/16 hadi 

asilimia 31.4 ya bajeti ya mwaka 2019/20. Utegemezi wa bajeti uliendelea kuwa 

katika kiwango cha tarakimu moja katika kipindi cha miaka 5 iliyopita, ambapo 

uwiano kati ya mikopo ya masharti nafuu na misaada ulifikia wastani wa asilimia 

9.3 ya Bajeti yote ya mwaka 2019/20. Uwiano wa matumizi ya maendeleo kwa Pato 

la Taifa uliongezeka kutoka asilimia 4.3 mwaka 2015/16 hadi asilimia 6.3 mwaka 

2019/20. Matumizi ya maendeleo yalielekezwa katika ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu ya jamii na utawala bora ikiwemo afya na elimu, majengo ya Serikali 
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Dodoma na majengo ya mahakama. Aidha, kiasi kikubwa cha fedha za maendeleo 

kwenye miradi ya sekta ya usafirishaji kama vile ujenzi wa reli kwa kiwango cha 

kimataifa (SGR), ukarabati wa reli ya kati na kufufua reli ya Tanga – Arusha, ujenzi 

wa barabara na madaraja makubwa, kufufua Shirika la Ndege Tanzania, kununua 

meli na vivuko, ujenzi na ukarabati wa bandari, miradi ya umeme ya Kinyerezi I na 

II, ujenzi wa mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), usambazaji wa 

umeme vijijini,, uboreshaji na ukarabati wa viwanja vya ndege katika mikoa 

mbalimbali nchini pamoja na ujenzi miundombinu ya umwagiliaji. 

Nakisi ya Bajeti ilipungua kutoka asilimia 3.4 mwaka 2015/16 hadi kufikia asimilia 

1.4 mwaka 2019/20; na imebakia chini ya asilimia 3, ambalo ni lengo lililowekwa 

kama kigezo cha mtangamano kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya 

ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC). Nakisi hii ya bajeti ya 

iligharamiwa kupitia mikopo ya ndani na nje.  

Mwenendo wa Sekta ya Fedha: sBenki Kuu ya Tanzania iliendelea kusimamia sera 

za fedha ili kuongeza mikopo kwa sekta binafsi. Mwaka 2017, Benki Kuu ya 

Tanzania ilipunguza riba kutoka asilimia 12.0 hadi asimia 9.0 na kuendelea 

kupunguza hadi asilimia 5 mwezi Mei, 2020. Vile vile, Benki Kuu iliendelea 

kuongeza ukwasi katika uchumi kupitia hatua mbalimbali za kisera ili kukidhi 

matakwa ya soko. Hatua hizi ziliimarisha ukwasi katika masoko ya fedha. Kwa 

upande wa hati fungani za Serikali, viwango vya riba vilipungua kutoka wastani wa 

asilimia 17.49 mwezi Desemba  2015 hadi wastani wa asilimia 11.06 mwezi Desemba  

2020. Riba za jumla za amana zilipungua kutoka asilimia 9.3 mwezi Desemba 2015 

hadi asilimia 7.09 mwezi Desemba 2020.  

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita sekta ya benki ilibakia kuwa imara ikiwa 

na viwango vya ukwasi vya juu ya kiwango kinachohitajika na mamlaka za 

usimamizi. Kufikia tarehe 31 Desemba 2019, kampuni mbili za kuwezesha 

upatikanaji wa taarifa za wakopaji ‘Credit info Tanzania Limited’ na ‘Dun & 

Bradstreet Credit Bureau Tanzania Limited’zilikuwa zimeanzishwa. Katika kipindi 

hiki, taasisi 55 za kibenki kati ya 56 sawa na asilimia 98 ya taasisi za kibenki, 

zilikuwa zikiwasilisha taarifa katika Kanzidata ya taarifa za Wakopaji. Kufikia 

mwisho wa mwaka 2019, idadi ya wakopaji na mikopo ya benki iliyowasilishwa na 

taasisi za kibenki ilifikia shilingi milioni 5.22 na shilingi milioni 3.9 mtawalia. Vile 

vile, idadi ya mawakala wa benki iliongezeka kutoka 3,299 Desemba 2015, hadi 

28,358 Desemba 2019. Ongezeko la mawakala wa benki linaashiria kuongezeka kwa 

idadi na thamani ya miamala. Kiasi cha fedha zilizowekezwa kwa mawakala 

kilikuwa shilingi bilioni 5,464.9 mwaka 2019 ikilinganisha na shilingi bilioni 28.37 

mwaka 2013. Kwa upande wa fedha zilizotolewa, ilikuwa kiasi cha shilingi bilioni 

1,833.1 na bilioni 4.14 mtawalia. Jumla ya mitaji ya kampuni 28 ziliorodheshwa 

katika Soko la Hisa Dar es Salaam (DSE) iliongezeka kufikia shilingi bilioni 19,676.92 
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mwaka 2018, ukilinganisha na jumla ya shilingi bilioni 16,464.3 zilizorekodiwa 

Desemba 2013. Idadi ya makampuni yaliyoorodheshwa DSE iliongezeka kufikia 

makampuni 28 mwaka 2018 ikilinganisha na makampuni 18 mwaka 2013 sawa na 

ongezeko la asilimia 55.6.  

1. Uhimilivu wa Deni la Taifa: Deni la Taifa liliendelea kuwa himilivu katika 

kipindi chote cha utelezaji wa Mpango wa Pili. Viashiria vyote vya uhimilivu wa 

deni vimekuwa chini ya viwango vya ukomo vilivyokubalika kimataifa 

vikimaanisha kuwa Deni la Tanzania ni himilivu katika kipindi cha muda mfupi, wa 

kati na mrefu kwa kwa viashiria vyote muhimu.Uwiano wa Deni la taifa kwa pato la 

taifa lilikuwa asilimia 39.0 mwaka 2019/20. Tathmini ya uhimilivu wa deni 

iliyofanyika Novemba, 2020 imeonesha thamani ya sasa ya deni la Serikali kwa Pato 

la Taifa ni asilimia 27.9 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 70; thamani ya sasa ya 

deni la nje kwa Pato la Taifa ni asilimia 17.3 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 

55; na thamani ya sasa ya deni la nje kwa mauzo ya nje ni asilimia 113.2 

ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 240. Aidha, ulipaji wa deni la nje kwa mauzo 

ya bidhaa nje ni asilimia 13.7 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 23. Matokeo 

haya ya muda mrefu yanawiana na matarajio ya kiwango kikubwa cha ukuaji wa 

uchumi na kupungua kwa madeni mapya baada ya kukamilisha utelekelezaji wa 

miradi mikubwa ya kimkakati iliyo katika Mpango wa Pili. Aidha, taarifa ya uchumi 

wa dunia (World Economic Outlook Report – WEO) ya mwezi Oktoba 2020 

inayotolewa na Shirika la Fedha Duniani (IMF) ilionesha kuwa Tanzania ina uwezo 

mkubwa wa kuhimili madeni la taifa kutokana na kiwango cha juu (Country Policy 

and Institutional Assessment = 3.07)  cha utekelezaji wa sera  

 

2. Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje (FDIs): katika kipindi cha 

utelezaji wa Mpango wa Pili, Tanzania iliendelea kuvutia wawekezaji wa nje. Mitaji 

ya Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje imekuwa ikiongezeka mwaka hadi 

mwaka kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 2. Sekta zilizovutia zaidi 

Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje ni shughuli za uchimbaji wa madini na 

mawe, fedha na bima, chakula na malazi, viwanda na kilimo. Nchi zilizowekeza 

zilikuwa Uingereza, Afrika ya kusini, Kenya, Ujerumani, Uholanzi, China, India, 

Mauritius, Oman, Umoja wa Falme za Kiarabu, Canada, na Marekani. 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, serikali ilifanya maboresho mbali 

mbali ya kisera, kisheria na kiutendaji kwa lengo la kuunguza urasimu wa 

kushughulikia wawekezaji hususan katika utoaji wa vibali vya kazi, majengo, leseni, 

na kuridhia miradi. Aidha, Serikali ilianzisha Kituo cha pamoja (One Stop Centre-

OSC) cha kushughulikia masuala ya wawekezaji katika Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania (TIC) ili huduma zote muhimu ziweze kupatikana sehemu moja na kuokoa 

muda wa wawekezaji na kupunguza gharama ya kufuatilia vibali kutoka ofisi moja 

hadi nyingine.  
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Jedwali Na. 2: Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka Nje (FDI) 

Mwaka 2016 2017 2018 2019 

Uwekezaji wa Moja kwa Moja kutoka 

Nje (FDI) 

755.4 937.7 971.6 990.6 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

2.3 Utekelezaji wa Kisekta 

Sekta ya Kilimo: Malengo makuu yalikuwa:- kufikia kiwango cha ukuaji halisi wa 

asilimia 7.6; kuchangia asilimia 29.4 ya Pato la Taifa; kuchangia asilimia 24.9 ya 

mauzo yote nje; na kutoa ajira ya asilimia 56.5 ya ajira zote. Katika kipindi cha miaka 

minne ya utekelezaji wa Mpango wa Pili, Sekta ya kilimo ilikua kwa wastani wa 

asilimia 5.1 kwa mwaka na kuchangia kwa wastani wa asilimia 27.7 katika Pato la 

Taifa, asilimia 24.1 ya mapato yatokanayo na mauzo nje na asilimia 65 ya ajira zote. 

Uzalishaji wa mazao ya biashara uliongezeka kufikia tani 1,156,389 mwaka 2018/19 

kutoka tani 796,502 mwaka 2015/16. Uzalishaji wa mazao ya chakula uliendelea 

kushamiri kuwezesha nchi kujitosheleza kwa chakula kwa asilimia 118. Mauzo ya 

maua na mbogamboga nje yaliongezeka kufikia Dola za Marekani 779 mwaka 

2018/19 kutoka Dola milioni 412 mwaka 2015. Eneo la umwagiliaji liliongezeka 

kufikia hekta 694,715 mwaka 2019 kutoka hekta 461,376 mwaka 2015. Uwezo wa 

kuhifadhi mazao ya chakula uliongezeka kufikia tani 621,000 mwaka 2020 kutoka 

tani 371,000 mwaka 2015. 

Tathmini ilibaini changamoto kwenye kilimo inatokana na tija ndogo ambayo 

inasababishwa na matumizi ya teknolojia duni za uzalishaji. Kwa mujibu wa 

matokeo ya awali ya sensa ya kilimo ya mwaka 2019/20, ni asilimia karibia 20 tu ya 

hekta milioni 13.5 zilizolimwa, ndiyo walitumia mbegu bora; na hekta milioni 2.8 au 

asilimia 20 tu, walitumia mbolea ya viwandani. Aidha, katika kipindi cha miaka 

minne ya utekelezaji wa Mpango, miundombinu ya umwagiliaji imejengwa na 

kuboreshwa ambayo imeongeza eneo la kilimo cha umwagiliaji kutoka hekta 461,376 

mwaka 2015 hadi hekta 694,715 mwaka 2020. Hadi Desemba 2020, serikali imeendelea na 

ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika skimu za Kigugu – Mvomero yenye hekta 

200 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98, Mvumi – Kilosa yenye hekta 249 (asilimia  100), 

Msolwa Ujamaa – Morogoro yenye hekta 675 (asilimia 98), Njage – Kilombero yenye hekta 

325 (asilimia 100), Shamba la Mbegu Kilangali – Kilosa yenye hekta 400 (asilimia 80); 

kuongezeka kwa uzalishaji wa mbegu bora kutoka tani 36,614 mwaka 2015 hadi tani 71,000 

mwaka 2020; kukamilika kwa ujenzi wa maabara ya mbegu katika Makao Makuu ya 

Wakala wa Mbegu za Kilimo – Morogoro; kuzalishwa kwa kilo 14,700 za mbegu za mpunga 

za daraja la awali (pre-basic) aina ya TXD 306, TXD 88, Komboka, Tai, Supa na NERICA 1; 

kuongezeka kwa upatikanaji wa mbolea kutoka tani 302,450 mwaka 2015 hadi tani 727,719 

mwaka 2020; kukamilika kwa ujenzi wa maghala matano (5) ya kuhifadhi mpunga kupitia 

mradi wa kuongeza uzalishaji wa mpunga – Expanded Rice Production Project; kusambazwa 

kwa tani 40,592.6 za salfa na lita 1,314,465 za viuatilifu maji kwa wakulima wa korosho; 

kuendeshwa kwa minada nane (8) ya kahawa katika mikoa ya Kilimanjaro (2), Songwe (4) 
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na Ruvuma (2); na kukaguliwa kwa viwanda 24 na maghala 30 na kutolewa leseni za 

kuendesha biashara ya kahawa.  

Sekta ya Ujenzi: Mchango wa sekta ya ujenzi kwa Pato la Taifa uliendelea 

kuongezeka kila mwaka. Tathmini ya sekta inaonesha kwamba kufikia mwaka 2019 

mchango kwa pato la taifa ulikuwa asilimia 14.8, ambao ni juu kwa asilimia 3.7 

ikilinganishwa na kiwango cha msingi (baseline) cha asilimia 11.1 na asilimia 3 zaidi 

ya lengo la Mpango wa Pili la asilimia 11.8. Katika kipindi cha miaka minne ya 

utekelezaji wa Mpango wa Pili, Sekta ya ujenzi ilikua kwa wastani wa asilimia 14.4 

kwa mwaka. Ukuaji huu ulitokana na kazi za ujenzi wa mtandao wa barabara, 

majengo na uchimbaji madini. Kwa upande wa barabara, Serikali imejenga mtandao 

wa barabara kwa kiwango cha lami wenye urefu wa kilomita 3,537 za barabara kati 

ya mwaka 2015/16 na 2019/20 (barabara kuu na za mikoa kilomita 2,209 na 

barabara za halmashauri kilomita 1,328) na hivyo kufanya mtandao wa barabara 

uliojengwa kwa kiwango cha lami hadi mwaka 2019/20 kufikia kilomita 13,044 

ambapo kilomita 10,939 ni barabara kuu na kilomita 2,105 ni barabara za mikoa. 

Aidha, Serikali imekarabati kilomita 300.9 za barabara kuu, na kujenga madaraja 

makubwa 12, viwanja vya ndege na miundombinu mingine kama vile, 

miundombinu ya afya na elimu, na majengo ya Serikali.  

Katika kipindi hicho, Sekta rasmi ya ujenzi imekua kwa kasi lakini pia ujenzi katika 

sekta isiyo rasmi nao unakua hususan ujenzi wa majengo, (nyumba za kuishi 

ambazo zinajengwa bila mikataba ya ujenzi) katika makazi mengi ya mijini na 

vijijini. Kutokana na changamoto za uwezo wa kitaalamu na kimenejimenti, 

teknolojia duni na mitaji modogo zinazowakabili makandarasi wa ndani,  Serikali 

imechukua hatua za makusudi za kuhamasisha kampuni za ndani kushiriki katika 

sekta ya ujenzi ili kukuza utaalamu na kuweza kushindana na kampuni za nje. 

Uwepo wa kampuni kubwa za kimataifa kwenye sekta ya ujenzi kunatoa fursa ya 

uhawilishaji wa teknolojia kuwezesha kampuni za ndani kukua na kupata fursa ya 

kunufaika na uhawilishaji wa teknolojia. Wakati huo huo, Serikali imeendelea 

kuchukuwa hatua madhubuti kudhiti vitendo vya rushwa katika sekta hii ili kuleta 

mazingira ya uwazi ambapo kampuni binafsi za ndani zitakuwa na uwezo wa 

kukua. 

Sekta ya Nishati ya Umeme: Katika kipinndi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, 

uzalishaji wa nishati ya umeme umeongezeka na kufikia MW 1,602.3 mwaka 

2019/20 kutoka MW 1,308 mwaka 2015/16; kiwango cha upotevu wa umeme 

kimepungua kutoka asilimia 19.0 mwaka 2015/16 hadi asilimia 16.4 mwaka 

2019/20; na jumla ya vijiji 10,018 kati ya vijiji 12,317 vimeunganishwa umeme hadi 

Desemba 2020, sawa na asilimia 81.3, idadi ya wateja waliounganishwa katika gridi 

ya taifa ilifikia 2,766,745 mwaka 2020 kutoka 1,473,217 mwaka 2016. Kwa ujumla 
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kiwango cha upatikanaji wa umeme kiliongezeka kutoka asilimia 67.8 hadi asilimia 

78.4 katika kipindi hicho. Takriban asilimia 99.6 ya wakazi wa maeneo ya mijini 

wanaweza kupata umemena upatikanaji wa umeme katika maeneo ya vijijini 

umeongezeka kutoka asilimia 49.3 mwaka 2016 kufikia asilimia 69.6 mwaka 

2019/20. Moja ya sababu za ongezeko la upatikanaji wa umeme vijijini na idadi ya 

kaya zilizounganishwa katika mtandao wa umeme ni utekelezaji mzuri wa 

programu ya Wakala wa Umeme Vijijini (REA).  

Kwa mujibu wa utafiti kuhusu upatikanaji na hali ya nishati uliofanyika Tanzania 

Bara mwaka 2019/20, chanzo kikuu cha nishati ya kupikia ni kuni (asilimia 63.5), 

kikifuatiwa na mkaa (asilimia 26.2), gesi (asilimia 5.1), umeme (asilimia 3), na 

vyanzo vingine (asilimia 2.2). Vile vile, utafiti unaonesha kwamba kuna ongezeko la 

matumizi ya nishati ya kisasa kwa taa ambapo mwaka 2020, takriban asilimia 36.3 

ya kaya zote ilitumia umeme kama chanzo kikuu cha nishati kwa taa, ikilinganishwa 

na asilimia 25.1 mwaka 2016, ikifuatiwa na  umeme wa jua unaotumiwa na asilimia 

30.4 ya kaya, na betri zinazochaji/tochi (asilimia 23). Matumizi ya vyanzo asilia vya 

nishati ya taa kama vile mafuta ya taa yamepungua kutoka asilimia 22.3 mwaka 

2016/17 hadi asilimia 6.4 mwaka 2019/20. Asilimia 4 ya kaya wanatumia vyanzo 

vingine vya nishati kwa taa. 

Sekta ya Madini: Sekta ya Madini imekua kwa wastani wa asilimia 8.0 kati ya 

mwaka 2016 na 2019; mchango wa Sekta ya Madini katika Pato la Taifa kufikia 

asilimia 5.2 mwaka 2019/20 kutoka asilimia 4.6 mwaka 2015/16 na kuimarika kwa 

huduma kwa jamii zinazozunguka migodi. Aidha, mapato ya fedha za kigeni 

kutokana na mauzo ya madini yaliongezeka kutoka dola za Marekani milioni 1,912 

(sawa na shilingi bilioni 4,464.71) mwaka 2015/16 hadi dola za Marekani milioni 

2,898.8 (sawa na shilingi bilioni 6,769.0) mwaka 2019/20; na maduhuli kutoka 

shilingi bilioni 196 mwaka 2015/16 hadi kufikia shilingi bilioni 528.3 mwaka 

2019/20. Hali hii ya kuongezeka kwa mchango wa sekta ya madini unatokana na 

uambuzi wa serikali kupitia na kutunga Sheria, Sera na kupitia mikataba ya madini.  . 

Kati ya jitihada zilizofanyika ni pamoja na kuanzishwa kwa Kampuni mpya ya 

Twiga Minerals Corporation inayomilikiwa kwa ubia kati ya Tanzania (hisa asilimia 

16) na Kampuni ya Barrick (hisa asilimia 84) ambapo imetoa gawio la shilingi bilioni 

100; kusainiwa kwa mkataba wa ubia wa kampuni ya LZ NICKEL na Serikali ya 

Tanzania kwa ajili ya kuendeleza na kuchimba madini ya Nickel ambapo chini ya 

mkataba huo imeundwa kampuni ya ubia inayoitwa Tembo Nickel Corporation 

Limited (kwa umiliki wa hisa asilimia 84 kwa Kampuni ya LZ Nickel na Serikali ya 

Tanzania Hisa asilimia 16); kujengwa kwa masoko 39 ya madini na vituo 41 vya 

kuuzia madini; kukamilika kwa ujenzi wa vituo vinne (4) vya umahiri katika 

maeneo ya Bariadi, Musoma, Bukoba na Handeni na kuendelea na ujenzi wa vituo 

vya Songea, Mpanda na Chunya; kuimarishwa kwa ulinzi wa rasilimali za madini 
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kwa kujenga ukuta wenye mzingo wa kilomita 24 wa Mirerani mkoani Manyara 

pamoja na kujenga One Stop Centre, kufunga vifaa vya ulinzi ikiwa ni pamoja na taa 

na CCTV Camera kuzunguka ukuta na barabara ya kuzunguka ukuta wa ndani; 

kuimarisha taasisi zilizo chini ya Wizara kwa kuzipatia vitendea kazi; na 

kukamilisha ujenzi wa vituo vitatu (3) vya mfano vya uchenjuaji wa madini ya 

dhahabu kwa ajili ya wachimbaji wadogo katika maeneo ya Lwamgasa (Geita), 

Katente (Bukombe) na Itumbi (Chunya). 

Kwa upande wa ajira, kati ya mwaka 2016/17 na 2019/20 sekta ya madini iliajiri 

watu 1,000,505 ambapo ajira 809,696 sawa na asilimia 80.9 niza moja kwa moja. Sekta 

ndogo ya wachimbaji wadogo wadogo na uchimbaji mdogo wa madini iliajiri watu 

milioni 1.5 katika maeneo ya vijijini. .na hivyo kuchangia sio tu kuongeza kipato cha 

kaya, bali pia kuunga mkono jitihada za Serikali za kupunguza umaskini hususan 

katika maeneo ya vijijini. 

Sekta ya Biashara: Kwa upande wa biashara kuna ongezeko la mchango wa mauzo 

nje kwa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika kutoka kiwango cha kizio 

(baseline) cha asilimia 12 mwaka 2015 kufikia asilimia 14 mwaka 2019. Mchango wa 

mauzo nje kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki ulipungua kutoka asilimia 16.0 mwaka 

2015 hadi asilimia 12.3 mwaka 2019. Kwa ujumla, mwenendo wa biashara kati ya 

Tanzania na nchi za EAC na SADC katika kipindi cha miaka sita kuanzia mwaka 

2015 hadi 2019 yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi mwaka hivyo kuifanya 

Tanzania kuwa na Urari Chanya wa Biashara. Mauzo ya bidhaa za Tanzania 

kwenda nchi za EAC yaliongezeka kutoka dola za marekani milioni 430.6 mwaka 

2016 hadi dola za Marekani na 674.4 mwaka 2019. Kwa upande wa SADC, mauzo ya 

Tanzania yaliongezeka kutoka dola za Marekani milioni 1,112.7 mwaka 2016 hadi 

dola za Marekani 1,350.9 mwaka 2019. Thamani ya mauzo kwenda nchi za SADC 

yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na mauzo ya madini kwa wingi ambayo yana 

thamani kubwa ukilinganisha na bidhaa zingine za viwandani. Bidhaa 

zinazoongozwa kuuzwa katika nchi za SADC ni pamoja na dhahabu, sabuni, sigara, 

chokaa, vipodozi, chupa za kioo, unga wa ngano, saruji, mafuta ya kupakaa, 

magunia ya sandarusi (jute bags), vyandarua, fulana, kahawa ghafi, vyombo vya 

plastiki, vilainishi vya magari, pamba, madaftari, tumbaku, nywele za bandia (wigs), 

mabomba ya chuma, marumaru, chai ghafi, korosho. Kwa upande wa EAC, bidhaa 

zinazoongoza kuuzwa kwenda nchi za EAC ni pamoja na mahindi, karatasi, chai 

ghafi, vipodozi (mafuta ya kujipaka), mabati, magunia ya sandarusi (Jute Bags), 

vilainishi vya magari, vipodozi, saruji, vitunguu, ng’ombe, chupa za kioo, mashudu, 

unga wa ngano, marumaru, kamba za mkonge, makaa ya mawe, fulana (T-shirt), 

chumvi, taulo za watoto (baby diaper), vyandarua, mchele, lebo za karatasi, konyagi 

na vyombo vya nyumbani (plastics na aluminium).Mafanikio mengine ni pamoja na 

ongezeko la mauzo ya bidhaa za viwandani kutoka asilimia 6.3 mwaka 2016 kufikia 
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asilimia 10.8 mwaka 2019 ambalo ni ongezeko la nukta asilimia 3 zaidi ya lengo la 

Mpango wa Pili la asimilia 7.  

 

Sekta ya Utalii: Idadi ya watalii walioingia nchini kutoka watalii 1,137,182 mwaka 

2015 hadi 1,527,230 mwaka 2019. Aidha, wastani wa idadi ya siku zinazotumiwa na 

watalii kukaa nchini zimeongezeka kufikia siku 13 mwaka 2019 ikilinganishwa na 

siku 10 mwaka 2015. Mafanikio yalipatikana pia  katika kiashiria cha Mpango wa 

Pili cha “mapato ya utalii” ambapo mapato yatokanayo na utalii yameongezeka 

kutoka dola za arekani bilioni 1.9 (sawa na shilingi bilioni 4,436.7) mwaka 2015 hadi 

dola za Marekani bilioni 2.6 (sawa na shilingi bilioni 6,071.3) mwaka 2019 sawa na 

ongezeko la asilimia 36.8. Hata hivyo kutokana na janga la UVIKO-19 (COVID-19) 

mapato ya utalii yanatarajiwa kupungua kwa kiasi kikubwa hivyo kuna uwezekano 

wa kutofikiwa kwa lengo la Mpango wa Pili la dola za Marekani bilioni 3.6. Pamoja 

na kupungua kwa mapato ya watalii, watalii waliotembelea mambo ya kale na 

Halmashauri za wilaya mwaka 2016, uchambuzi wa mwaka 2019, unaonesha 

kwamba kulikuwepo na ongezeko la mapato kufikia Dola za Marekani Milioni 186, 

ikiwa  ni ongezeko la asimilia 19.2 zaidi ya kiwango cha msingi cha Dola milioni 156 

(2015). 

Sekta ya Viwanda: Mpango wa Pili uliainisha ujenzi wa viwanda sanjari na 

maendeleo ya watu na kuimarisha utekelezaji kama malengo makuu ya kisera na 

pia kama vichocheo vya mageuzi ya kiuchumi. Mwaka 2016 Serikali iliandaa 

Mpango Kazi wa viwanda kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango wa Pili. Mpango huo 

uliweka mkazo katika matumizi ya rasilimali na malighafi za ndani na kuweka 

mazingira wezeshi kwa uwekezaji wa sekta binafsi katika viwanda na pia kuvutia 

uwekazi kutoka nje. Jumla ya viwanda vipya 8,477 kati ya mwaka 2015 – 2019 

vilijengwa ambapo viwanda vikubwa ni 201, vya kati 460, vidogo 3,406 na vidogo 

sana 4,410. Katika mwaka 2019/20 pekee, viwanda 303 vilianzishwa, kati ya hivyo 

vikubwa vilikuwa 138 ambapo viwanda 95 vilianzishwa kupitia Kituo cha 

Uwekezaji Tanzania. Ujenzi wa viwanda hivyo umeongeza idadi ya viwanda nchini 

kutoka 52,633 mwaka 2015 hadi viwanda 61,110 mwaka 2019. Kuongezeka kwa 

mchango wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa kutoka asilimia 7.9 mwaka 2015 

hadi asilimia 8.5 mwaka 2019; kukua kwa sekta ya uzalishaji viwandani kwa wastani 

wa asilimia 8.3 kwa mwaka kumechangia kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za 

viwandani ikijumuisha saruji, marumaru, nondo na bati; kuzalishwa kwa fursa za 

ajira kutoka ajira 254,786 mwaka 2015 hadi ajira 482,601 mwaka 2019, sawa na 

ongezeko la asilimia 47.2; na kuchangia katika mapato yatokanayo na mauzo ya 

bidhaa nje ya nchi kutoka asilimia 13.8 mwaka 2016/17 hadi asilimia 14.2 mwaka 

2019/20. Kwa ujumla mpaka Septemba 2020, Serikali ilifanikiwa kufikia asilimia 75 

ya malengo iliyojiwekea mwaka 2015/16.  
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Katika kusukuma ajenda ya viwanda, Serikali ilitoa wito kwa Mifuko ya Hifadhi ya 

Jamii kushiriki kwa kugharamia ufufuaji wa viwanda ambavyo vilisimamisha 

uzalishaji muda mrefu  na kuwekeza katika viwanda vipya. Kwa kuitikia wito huu, 

zaidi ya viwanda 35 viligharamiwa kupitia Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na hivyo 

kuzalisha ajira ya watu 250,000.  Viwanda vikubwa vilivyoanzishwa ni pamoja na: 

(a) Uwekezaji wa shilingi bilioni 54 katika kiwanda cha viatu Moshi kwa 

kushirikiana na TIRDO na iliyokuwa Mfuko wa Pensheni ya Mashirika ya 

Umma (PPF); 

(b) Mradi wa ubia wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) wa ujenzi wa 

kiwanda cha sukari Mkulazi Morogoro chenye uwezo wa kuzalisha tani 

200,000 za sukari kwa mwaka katika gereza la Mukulazi Morogoro; 

(c) Mkopo wa NSSF wa shilingi bilioni 9 kufufua kiwanda cha usagishaji nafaka 

Mwanza; na shilingi bilioni 4.7 kwa ajili ya kupanua kiwanda cha Shirika la 

Maendeleo la Taifa -NDC cha Biotech  Product Kibaha; na 

(d) Zaidi ya shilingi bilioni 339 zimewekezwa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

katika viwanda 12 na katika shughuli nyinginezo.  

2.4 Maendeleo ya Rasilimali Watu na  Huduma za Jamii 

2.4.1 Elimu 

Utekelezaji wa Mpango wa Pili kwenye sekta ya elimu ulihusisa, ujenzi wa 

miundombinu muhimu katika shule 3,904 (Msingi 3,021 na Sekondari 883), mabweni 

547, nyumba za walimu 101, majengo ya utawala 25 na maktaba 43; kukamilika kwa 

ujenzi wa maboma 2,815 katika shule za msingi 2,133; kukarabatiwa shule kongwe 

84 kati ya 89; kuboreshwa kwa miundombinu ya vyuo 54 vya Maendeleo ya 

Wananchi (Folk Development Colleges - FDC). Katika kipindi cha utekelezaji wa 

Mpango wa Pili Serkali imeweza kuongeza idadi ya madarasa kutoka 115,665 

mwaka 2015 hadi kufikia 136,292 mwaka 2020; madawati kutoka 3,024,311 hadi 

8,095,207; na shule za msingi kutoka 16,899 mwaka 2015 hadi 18,158 mwaka 2020. 

Vilevile, idadi ya shule za sekondari imeongezeka kutoka 4,708 mwaka 2015 hadi 

kufikia shule 5,402 mwaka 2020. Aidha, Serikali iliendelea kutoa mikopo ya elimu ya 

juu ambapo jumla ya shilingi trilioni 2.26 zilitolewa; kuendelea kugharamia posho 

ya madaraka kwa walimu wakuu, fidia ya ada kwa wanafunzi na ruzuku ya 

uendeshaji wa shule ambapo shilingi trilioni 1.22 zilitolewa kwa ajili ya kugharamia 

elimumsingi bila ada; kuanzishwa kwa vituo vya umahiri vya mafunzo katika 

taasisi za elimu ya ufundi; na kuimarishwa kwa vyuo vya ufundi na vyuo vikuu. 

Pia, shule 1,696 zimezipatiwa vifaa vya maabara vya masomo ya sayansi. Kati ya 

hizo shule 1,625 ni za wananchi (maarufu kama Shule za Kata) na 71 ni shule 

kongwe.  
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Kwa ujumla, tathmini inabainisha kuwa utekelezaji wa Mpango wa Pili umechangia: 

kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wanaojiunga na mafunzo ya ufundi stadi 

kutoka 196,091 mwaka 2015/16 hadi 320,143 mwaka 2019/20 na elimu ya ufundi 

kutoka 117,067 mwaka 2015/16 hadi 151,379 mwaka 2019/20; kuongezeka kwa 

idadi ya wanafunzi wanaojiunga na vyuo vikuu nchini kutoka 65,064 mwaka 

2015/16 hadi kufikia 87,813 mwaka 2019/20; na kuongezeka kwa wanufaika wa 

mikopo ya elimu ya juu kutoka wanafunzi 125,126 mwaka 2015 hadi kufikia 132,392 

mwaka 2020. Aidha, kiwango cha ufaulu wa mitihani ya Darasa la Saba 

kimeongezeka kutoka asilimia 67 mwaka 2015 hadi asilimia 81.5 mwaka 2019 na 

Sekondari (Kidato cha nne) kutoka asilimia 68 mwaka 2015 hadi asilimia 80.7 

mwaka 2019. Vile vile, wanafunzi waliohitimu elimu ya juu walifikia 60,940 mwaka 

2019/20, elimu ya mafunzo stadi 90,849 mwaka 2018/19 na elimu ya ufundi 86,547 

mwaka 2019/20. Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Tano, kiasi cha shilingi 

trilioni 3.15 zimetumika kwa ajili ya kuboresha sekta ya elimu. Viashiria vya sekta 

ya elimu ni kama ifuatavyo: 

Uandikishaji wa Jumla wa Wanafunzi: Uandikishaji wa Jumla wa Wanafunzi 

(Gross Enrolment Ratio - GER) kwa elimu ya awali ulishuka kutoka asilimia 112 

mwaka 2016 kufikia asilimia 76.2 mwaka 2020. Ushukaji huu ulitokana na kupungua 

kwa idadi ya watoto waliokuwa na sifa za kujiandikisha. Uandikishaji wa Jumla wa 

Wanafunzi (GER) kwa elimu ya msingi imekuwa ikiongezeka mfululizo kila mwaka 

kuanzia mwaka 2016 na kufikia asilimia 107.4 mwaka 2020 ikilinganishwa na 

asilimia 93 mwaka 2016. Vilevile, mwaka 2020, uwiano wa wanafunzi wa kike na 

kiume (GPI) ulikuwa 1.01 ikimaanisha kwamba idadi ya wanafunzi wa kike na 

kiume ni karibu sawa elimu ya msingi. Kuhusu elimu ya sekondari ngazi ya chini 

Uandikishaji wa Jumla wa Wanafunzi (GER) ulionesha ongezeko kutoka asilimia 36 

mwaka 2016 hadi asilimia 43.9 mwaka 2020. Ongezeko hili linamaanisha kwamba 

wanafunzi wengi zaidi wanafuzu elimu ya msingi na kuingia sekondari. 

Kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi kwa elimu ya msingi na sekondari 

kulitokana na utekelezaji wa sera ya elimumsingi bila ada. 

Uandikishaji wa Rika Lengwa: Uandikishaji wa Rika Lengwa (NER) katika elimu ya 

awali ulipungua kutoka asilimia 44.6 mwaka 2016 hadi asilimia 38.7 mwaka 2019. 

Uandikishaji wa Rika Lengwa (NER) kwa wasichana ulikuwa asilimia 40.3 ikiwa ni 

juu ya wavulana ambao ulikuwa asilimia 39.6 kama inavyonekana katika Kielelezo 

Na. 1. Hii inamaanisha uwepo wa usawa wa kijinsia katika uandikishaji wa 

wanafunzi katika elimu ya awali. Uandikishaji mkubwa wa wanafunzi mwaka 2016 

ulitokana hasa na sera ya Serikali ya  elimumsingi bila ada kwa elimu ya msingi na 

sekondari. 
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Vilevile, Uandikishaji wa Rika Lengwa (NER) katika elimu ya msingi Uliongezeka 

kutoka asilimia 84 mwaka 2016 hadi asilimia 95.4 mwaka 2019 ukimaanisha kuwa 

ushiriki mkubwa wa rika lengwa kwenye elimu ya msingi. Huu ni uandikishaji 

mkubwa unaoonesha kwamba jitihada za Serikali na wadau wengine wa elimu za 

kuboresha upatikanaji wa elimu ya msingi na usawa wa kijinsia zilizaa matunda. 

Hata hivyo, idadi kubwa ya Wanafunzi walisajiliwa katika shule za Serikali,  ingawa 

kuna ongezeko la usajili katika shule Serikali na binafsi. Kuhusiana na elimu ya 

sekondari ngazi ya chini, Uandikishaji wa Rika Lengwa (NER) uliongezeka kutoka 

asilimia 33.3 mwaka 2016 hadi asilimia 34.8 mwaka 2019.  

Kielelezo Na. 1 Uandikishaji wa Wanafunzi kwa Elimu ya Awali katika Shule za 
Serikali na Binafsi kwa Kuzingatia Jinsia, 2014-2018 
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Uwiano Kati ya Wanafunzi na Walimu (PTR): Uwiano sahihi wa wanafunzi na 

walimu kwa elimu ya awali ni 1:25. Aidha, kutokana na uandikishaji mkubwa wa 

wanafunzi uwiano huu ulikuwa 1:114 mwaka 2016 na kupungua kidogo hadi 

uwiano wa 1:104 mwaka 2020. Mafanikio haya yanatokana na jitihada ya kuongeza 

walimu wa elimu ya awali kutoka waalimu 10,991 mwaka 2018 hadi walimu 13,227 

mwaka 2020. Uwiano katika elimu ya msingi uliongeza kutoka 1:42 mwaka 2016 na 

kufikia 1:56 mwaka 2020. Hali hii ilisababishwa na kupungua kwa idadi ya walimu 

kwa asilimia 5.8 kutoka waalimu 206,806 mwaka 2016 hadi walimu 194,736 mwaka 

2020. Hata hivyo, hali hii inatarajiwa kuimarika kutokana na kuajiriwa kwa walimu 

wapya 13,000 Oktoba 2020.  

Elimu ya Sekondari kwa Wote: Serikali iliamua elimu ya sekondari ngazi ya chini 

kuwa ni elimu kwa wote. Uamuzi huu unaendana na Mpango wa Maendeleo wa 

Sekta ya Elimu kwa Tanzania Bara (ESDP) 2016/17-2020/21. Mpango huu ulilenga 

kuboresha sekta ya elimu ili iwe na ufanisi zaidi na kulenga matokeo chanya ikiwa 

ni pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa elimu bora kwa wote na kwa usawa, 

wakiwepo wanafunzi wenye changamoto maalumu, ili kuendana na lengo Na. 10 la 

Malengo ya Maendeleo Endelevu. Vipaumbele vya Mpango huu ni pamoja na 
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ushiriki sawa bila ada, mkazo ukiwekwa kwa makundi yenye changamoto zaidi 

katika jamii, watoto wenye ulemavu na watoto walioshindwa kujiunga katika 

mfumo rasmi wa elimu ya msingi. Lengo ni kuhakikisha watoto wote wanapata 

elimu ya miaka 12 kupitia mpango huu wa elimu kwa wote kwa elimu ya sekondari 

ngazi ya chini. 

Matokeo ya jitihada hizi ni kuwa Uandikishaji wa Jumla wa Wanafunzi iliongezeka 

kutoka asilimia 30.1 mwaka 2016 hadi asilimia 31.0 mwaka 2018; na Uandikishaji wa 

Rika Lengwa kutoka asilimia 27.0 mwaka 2016 hadi asilimia 31.0 mwaka 2018. Hii 

inamaanisha uwepo wa mafanikio katika kupunguza utoro shuleni na idadi ya 

wanafunzi wanaoacha shule. Aidha, utekelezaji wa sera ya elimu kwa wote 

imeimarisha utoaji elimu kwa watoto wa kike  na kiume katika kipindi cha 

utekelezaji wa Mpango wa Pili. 

Elimu ya Ufundi, Ufundi Stadi na Elimu ya Kati: Mpango huu unatoa nafasi ya 

mafunzo ya ziada baada ya kumaliza elimu ya msingi na ya sekondari ngazi ya chini 

na ngazi ya juu. Lengo lake ni kuandaa mafundi mchundo, mafundi stadi na 

wataalamu katika nyanja za ujenzi, uzalishaji viwandani, kilimo, madini, 

usafirishaji, nishati na teknolojia ya habari na mawasialiano. Kuna mamlaka mbili za 

usimamizi wa taasisi za elimu ya kati na ufundi. Mamlaka hizi ni Baraza la Taifa la 

Elimu ya Ufundi (NACTE)  ambalo linasimamia ubora wa  elimu katika vyuo vya 

ufundi (ukiondoa Vyuo Vikuu) na Mamlaka ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 

ambayo inasimamia ubora wa elimu ya ufundi stadi.  

Kufikia Januari 2019, Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi lilikuwa limesajili vyuo vya 

ufundi 540 ambavyo, kwa mwaka 2018/19, vilikuwa na uwezo wa kudahili jumla ya 

wanafunzi 254,172. Hadi sasa, idadi ya  vyuo  vya ufundi stadi nchini ni 603 ambapo 

vyuo 28 viko chini ya Mamlaka ya Mafunzo ya Ufundi Stadi na vina wanafunzi 

34,326 na Vyuo 575 viko chini ya taasisi nyingine zinazotoa mafunzo ya ufundi stadi. 

Vyuo vilivyosajiliwa na VETA vina uwezo wa kupokea jumla ya wanafunzi 222,680. 

Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi - FDCs, kwa sasa vinafikia 55, vikifundisha 

programu mbalimbali za elimu ya ufundi. Vyuo hivi vinawapa wanafunzi elimu na 

stadi muhimu ili waweze kujiajiri na kujitegemea na kutatua matatizo 

yanayojitokeza katika jamii. Vyuo vinatoa elimu ya ufundi na stadi muhimu katika 

maeneo ya kilimo, ufundi useremala, uashi, utengenezaji magari, ushonaji wa nguo, 

mapishi, ufugaji na umeme. Kwa sasa kuna mafundi mchundo 5,783 waliopitia 

Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi kwa kushirikiana na wadau wengine. 
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Serikali imechukua hatua kadhaa ikiwemo kukarabati, kuimarisha na kupanua 

miundombinu ya vyuo vya ufundi viliyopo. Lengo likiwa ni kuboresha elimu, 

kuongeza wigo na kuleta usawa katika upatikanaji wa elimu ya ufundi. Katika bajeti 

ya mwaka 2019/20 Serikali ilitenga fedha za ujenzi wa vituo 25 vya ufundi stadi 

katika wilaya mbalimbali. Vile vile, Serikali inatekeleza mradi wa vituo vya umahiri 

katika ngazi za ufundi na ujenzi na ukarabati wa vyuo 54 vya Vyuo vya Maendeleo 

ya Wananchi. 

Kukuza Ujuzi: Utafiti kuhusu hali ya soko la ajira uliofanywa na iliyokuwa Tume ya 

Mipango mwaka 2014 kuhusu Maendeleo ya Ujuzi Utakaoiwezesha Tanzania Kuwa na 

Uchumi Imara na Shindani Ifikapo mwaka 2025 inabainisha umuhimu wa kutatua 

changamoto ya tofauti kati ya ujuzi unaohitajika katika soko la ajira na ujuzi 

unaotolewa na taasisi za elimu na mafunzo. Utafiti ulibanisha kuwa viwango vya 

ujuzi vya watafuta ajira viko chini ya kiwango kinachohitajika na waajiri. Vile vile, 

utafiti umebaini kuwa watafuta ajira wengi wanaupungufu wa ujuzi katika stadi za 

kazi ikijumuisha uwezo mdogo katika mawasiliano, kutokujiamini, kukosa ubunifu, 

kutokujituma katika kutatua changamoto, udhaifu katika uongozi na uwezo mdogo 

wa kutumia nadharia katika vitendo, matumizi mabaya ya muda, kutokumjali mteja 

na kukosa mtazamo chanya wa kufanya kazi kwa kushirikiana na wengine.  

Utafiti huo ulianisha ujuzi unaohitajika kufikia malengo ya mipango ya maendeleo 

kwa muktadha wa Mpango Elekezi wa Muda Mrefu – LTPP wa kujenga uchumi wa 

viwanda na shindani. Aidha, utafiti ulianisha uzoefu kutoka nchi zilizofanikiwa 

ikiwemo India, Afrika Kusini, Malaysia na Singapore kuhusu kazi zitakazoiwezesha  

Tanzania kufikia lengo la uchumi wa kipato cha kati kabla ya mwaka 2025. 

Yafuatayo ni mambo muhimu yaliyojitokeza katika na utafiti huu: 

(i) Ukuzaji ujuzi unapaswa kuwa endelevu kutoka ngazi ya awali ya elimu ili 

kuandaa vijana kwa ajili ya elimu ya juu na ufundi stadi ili waweze kuajiriwa 

na kujiajiri pamoja na kuzalisha ajira; 

(ii) Katika kuziba pengo la upungufu wa ujuzi katika stadi za kazi, nchi 

inatakiwa iwekeze mara tano zaidi katika kuongeza ujuzi katika ngazi za juu 

za ajira ikiwemo (meneja, wataalamu na mafundi sanifu) zaidi ya kada ya kati 

ambayo ni karani, wahudumu, mafundi mchundo, wafanyabiashara na 

maafisa ugani mara wanaotakiwa kuongezwa mara tatu zaidi, kwa wastani;    

(iii) Takribani asilimia 80 ya kazi nchini zinahitaji ujuzi katika Hisabati na Sayansi 

wakati mwenendo wa udahili katika masomo hayo ni wa kiwango cha chini 

ikilinganishwa na udahili katika masomo ya Sayansi ya Jamii. Hivyo, kuna 

umuhimu wa Serikali kuongeza ugharamiaji katika masomo hayo na 

kuhamisisha udahili katika masomo ya hisabati, sayansi asilia, udaktari na 

uhandisi; 
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(iv) Licha ya umuhimu wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi katika 

kujiajiri, katika miaka ya hivi karibuni, udahili katika vyuo vya elimu ya 

ufundi na mafunzo ya ufundi stadi ni wa kiwango cha chini ikilinganishwa 

na udahili unaoongezeka kwa kasi katika ngazi ya elimu ya juu. Hata hivyo, 

kati ya elimu ya vyuo vikuu na vyuo vya ufundi stadi, changamoto ya 

upungufu wa ujuzi katika stadi za kazi imeendelea kuwepo ambayo inahitaji 

kutatuliwa kwa kutumia  tafiti za waajiri; 

(v) Uchambuzi wa mwenendo wa ajira kupitia tafiti rasmi za kazi na ajira, tafiti 

za waajiri na tafiti za ufuatiliaji wa ujuzi unaotolewa katika taasisi za 

mafunzo zinabainisha kuwa sekta binafsi inazalisha fursa nyingi za ajira zaidi 

ya sekta ya umma. Hatua mahsusi zinapaswa kuchukuliwa kwa lengo la 

kuziba pengo la kujiajiri kupitia vyuo vya elimu ya ufundi na mafunzo ya 

ufundi stadi ili kufikia lengo la Mpango la kuzalisha fursa za ajira milioni 

nane (8); 

(vi) Kuna umuhimu wa kuanzisha vyuo vingi vya elimu ya ufundi na mafunzo 

ya ufundi stadi, na kuimarisha ufundishaji katika vyuo hivyo ikijumuisha 

kuboresha mitaala,  mazingira ya kujifunzia na kufundishia pamoja na vifaa; 

(vii) Hatua za kuboresha mazingira ya kufanya biashara sanjari na kuboresha 

mfumo wa upatikanaji wa mitaji pamoja na msaada wa kitaalamu katika 

ujuzi wa usimamizi wa biashara utawezesha wahitimu wa mafunzo ya 

ufundi stadi kuanzisha biashara zitakazozalisha ajira. Hatua hizo zitakuwa na 

matokeo chanya katika kuwavutia wafanyabiashara katika sekta isiyo rasmi 

kurasimisha biashara zao na hivyo kuongeza ukubwa wa sekta rasmi yenye 

matokeo kuzalisha fursa za ajira; na 

(viii) Ni muhimu kuhamasisha vyuo vya elimu ya ufundi, mafunzo ya ufundi stadi 

na taasisi za elimu ya juu kufanya tafiti za kufuatilia utendaji wa wahitimu 

wa vyuo hivyo katika maeneo ya kazi, kuboresha mahusiano ya karibu na 

waajiri hususan sekta binafsi, kwa kuwa sehemu kubwa ya fursa za ajira 

zinapatikana. Tafiti hizo zitasaidia taasisi hizo kuboresha mitaala kulingana 

na mahitaji ya soko la ajira. 

Uwiano wa watu wanaoingia katika soko la ajira wakiwa na ujuzi kutoka vyuo vya 

elimu ya ufundi, umeendelea kuongezeka kutoka asilimia 1 mwaka 2007 hadi 

asilimia 3 mwaka 2016. Hata hivyo, idadi ya watu waliokuwa wanataaluma wenye 

ujuzi mkubwa iliendelea kuwa ndogo (asilimia 3.3) ukilinganisha na lengo la taifa la 

asilimia 12. Mahitaji ya soko la ajira na kiwango cha ujuzi kinachopatikana katika 

vyuo vya elimu ya juu haviwiani. Mitaala ya vyuo vya elimu ya juu mingine 

imepitwa na wakati, mingine haina ulinganifu wa moja kwa moja na soko la ajira na 

na haitoshelezi mahitaji ya soko. Sekta binafsi imeonesha dhamira ya kushirikiana 

na Serikali katika kuziba pengo la ujuzi kwa kutumia majukwaa ya kijamii ya 

uwekezaji. 
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Uhamaji wa nguvukazi (kutoka kazi moja kwenda kazi nyingine na mwajiri mmoja 

kwenda kwa mwingine) ya nchi unakabiliwa na changamoto ya kiwango kidogo cha 

ujuzi. Nguvu kazi kubwa ya nchi ina kiwango kidogo cha ujuzi ikilinganishwa na 

kiwango kinachohitajika kufikia maendeleo endelevu ya viwanda. Uhitaji wa 

kiwango cha juu cha ujuzi unaongezeka katika sekta zote za uchumi. Ili kuziba 

pengo la ujuzi na uwiano kati ya wahitimu wa vyuo na mahitaji ya soko, Serikali 

kwa kushirikiana na wadau wengine iliandaa Programu ya Kitaifa ya Kukuza Ujuzi 

ili na mfumo kuinua viwango cha ujuzi na kuwezesha wahitimu wa vyuo kuajirika.  

Kupitia Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi, wastani wa vijana 42,407 walio katika 

soko la ajira, wanapata mafunzo ya ujuzi mbalimbali (Apprentieship, Internship and 

Recognition of Prior Learning) kila mwaka. Programu hii imejikita katika sekta za 

kipaumbele za uzalishaji viwandani, huduma, nguo, ngozi, kilimo, ujenzi na 

TEHAMA. Vile vile, Serikali imeendelea kutoa ruzuku kupitia utaratibu wa ‘Trainee 

Voucher  Scheme’ ambapo vijana 7,000 walisaidiwa kupata mafunzo ya ufundi stadi 

na pia kuhakikisha kuwa miongozo ya mafunzo kazini na ufundi mchundo 

imeandaliwa kwa ajili ya Serikali na sekta binafsi. 

Kuwezesha Vijana: Hatua kadhaa zilichukuliwa kuhakikisha vijana wanawezeshwa 

kiuchumi. Hii ni pamoja na kutoa mafunzo ya ujasiriamali, uendeshaji wa biashara 

na urasimishaji wa kampuni za biashara, kwa vijana 28,390. Vile vile, mikopo ya 

masharti nafuu yenye jumla ya thamani ya shilingi bilioni 32.6 ilitolewa kwa vikundi 

2,560 vya vijana. Aidha jumla ya wakufunzi 78 walipata mafunzo ya stadi za maisha 

kwa ajili ya makuzi mazuri ya vijana. Kupitia wakufunzi hawa vijana 12,500 

walipata mafunzo ya stadi za maisha katika ngazi za wilaya. Mafunzo haya ni 

muhimu ili kuwaandaa vijana kujitambua, kuweka malengo ya maisha na kufanya 

maamuzi sahihi.    

2.4.2. Sekta ya Afya 

 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo, Serikali iliweza 

kuongeza idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya kutoka vituo 7,014 mwaka 

2015 hadi kufikia vituo 8,783 Desemba 2020 ambapo Serikali imejenga Zahanati 

1,198;  Vituo vya Afya 487; Hospitali mpya 99 za Halmashauri; Hospitali 10 za Rufaa 

za mikoa ya Geita, Katavi, Simiyu, Njombe, Songwe, Mwanza, Shinyanga, Singida, 

Manyara, Arusha na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mara - Kwangwa iliyosimama 

kwa kipindi cha kirefu. Serikali pia imeendelea na ujenzi wa Hospitali 3 za Rufaa za 

Kanda (Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini – Mbeya, Kanda ya 

Kusini Mtwara na Hospitali ya Chato). Aidha, katika kipindi hiki, Serikali 

imekamilisha ujenzi wa wa jengo la wodi namba 18 ya Sewa Haji pamoja na ujenzi 

wa wodi za kulaza wagonjwa binafsi katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, ujenzi 
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wa jengo la huduma za dharura na ukarabati wa jengo la X-ray katika Hospitali ya 

Rufaa Dodoma, kukamilika kwa asilimia 98.2 ya ujenzi wa Hospitali ya Uhuru – 

Dodoma; na kununua na kufunga vifaa vya kisasa katika vituo vya kutolea huduma. 

Viashiria vya sekta ya afya ni kama ifuatavyo: 

Vifo vya Uzazi, Vifo vya Watoto Wachanga na Vifo vya Watoto Chini ya Umri wa 

Miaka 5: Kiwango cha vifo vya watoto chini na umri wa miaka mitano kimepungua 

kwa kiwango cha kuridhisha kikifuatiwa na kiwango cha vifo vya watoto wachanga. 

Kiwango cha idadi ya vifo vya watoto chini ya miaka mitano kilipungua kutoka 

wastani wa vifo 67 kwa vizazi hai 1000 mwaka 2014/15 hadi vifo 50.3 mwaka 

2019/20; kupungua kwa vifo vya akina mama wajawazito wakati wa kujifungua 

kutoka vifo 432 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2015/16 hadi vifo 321 kwa kila 

vizazi hai 100,000 mwaka 2019/20; na kuongezeka kwa watoto wanaozaliwa kwa 

kuhudumiwa na wahudumu wa afya wenye ujuzi kutoka asilimia 51 mwaka 

2015/16 hadi asilimia 80 mwaka 2019/20. Aidha, wastani wa umri wa kuishi 

umeongezeka kutoka miaka 62 mwaka 2015/16 hadi miaka 66 mwaka 2019/20. 

Tanzania imeendelea kuwa moja ya nchi za afrika zinazoongoza kwa kutoa chanjo 

kwa watoto chini ya umri wa mwaka mmoja. Mwaka 2019/20, asilimia 98 ya Watoto 

wote chini ya umri wa mwaka mmoja walipata chanjo ukilinganisha na asilimia 82 

mwaka 2015/16 na hivyo kuvuka lengo asilimia 90 kilichowekwa na shirika la afya 

duniani (WHO).  

Mwenendo wa Idadi ya Watu: Kiwango cha uzazi kilirekodiwa kuwa niwastani wa 

watoto 4.9 kwa mwanamke mmoja, mwaka 2019, kikipungua kutoka wastani wa 

watoto 5.2 mwaka 2016. Kiwango hiki kikubwa cha uzazi, kikiendana na kupungua 

kwa vifo, kinamaanisha kwamba Tanzania ina vijana wengi. Watoto wa umri wa 

miaka kati ya 0 -14 ni asilimia 44 ya idadi ya watu Tanzania. Sensa ya Watu na 

Makazi ya Mwaka 2012 ilibainisha kuwa uwiano wa utegemezi kuendana na umri 

ulikuwa 92, ikimaanisha kulikuwa na watu 100 wenye umri kati ya miaka 15 - 64 

ambao walitegemeza watu 92 wenye umri wa miaka kati ya 0 – 14 na wa umri wa 

miaka 65 na zaidi. Utegemezi mkubwa wa watoto unaongeza mzigo kwenye 

uchumi na kuathiri tija katika uzalishaji. Wazazi wenye Watoto wengi 

wanahangaika katika utoaji wa mahitaji ya afya, elimu na mahitaji mengine ya 

watoto wao, hali hii inathiri ubora katika kizazi kijacho cha nguvukazi. Kiwango 

kikubwa cha uzazi vile vile kinahusishwa na viwango vidigo vya elimu kwa kina 

mama na ushiriki mdogo wa wanawake katika soko rasmi la ajira. 

Nchi zenye kiwango kikubwa cha uzazi zina hangaika katika kutoa huduma bora za 

afya na elimu kwa watoto na hivyo rasilimali chache kwenye uendelezaji wa 

miundombinu na vichocheo vingine vya ukuaji wa kiuchumi. Kama ilivyoainishwa 

katika sera ya maendeleo ya watu ya mwaka 2006 na Mpango wa Pili, ongezeko 

kubwa la idadi ya watu na kiwango kikubwa cha utegemezi, ni sababu muhimu 
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zinazoathiri maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini Tanzania. Sera na Mpango 

zinainisha kwamba ongezeko kubwa la watu linadumaza ukuaji wa pato la taifa 

kwa kupunguza kasi ya mchakato wa kukuza mitaji na akiba ya rasimali kwa ajili ya 

uwekezaji katika uzalishaji. Msukumo ambao unasababishwa na kasi ya ongezeko la 

watu unaonekana bayana katika bajeti ya Serikali kwenye sekta za:  afya, elimu na 

sekta nyingine za maendeleo ya rasilimali watu. 

Kuenea kwa Udumavu na Ukondefu: Mkakati wa Taifa wa Lishe bora umeendelea 

kuongoza masuala ya lishe yanayolenga kupunguza aina zote za utapiamlo. Hali ya 

lishe kwa watoto wa umri wa chini ya miaka mitano imeendelea kuboreshwa. 

Watoto wenye umri wa chini ya miaka 5 wenye uzito mdogo walipungua kutoka 

asilimia 13 mwaka 2014/15 hadi asilimia 10 mwaka 2019/20; wakati watoto 

waliozaliwa wakiwa na uzito chini ya kilo 2.5 ilipungua kutoka asilimia 6.5 mwaka 

2014/15 hadi asilimia 5.6 mwaka 2019/20. 

Maambukizi ya UKIMWI: Mwenendo wa maambukizi ya UKIMWI (HIV/AIDS) 

nchini unaonekana kupungua kufuatia mikakati bora ya kuzuia maambukizi, 

uhamasishaji wa programu za upimaji na ushauri nasaha pamoja na programu za 

kijamii zilizohimiza mabadiliko ya tabia   

Matukio ya Kifua Kikuu: Ugonjwa wa Kifua Kikuu umeendelea kuwa moja ya 

sababu kubwa za vifo hapa nchini. Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa 

Pili, Serikali mashine za digital X-ray na ultrasound, vifaa vya maabara na mashine 

za uchunguzi wa kifua kikuu kwa kuotesha vimelea BACTEC 960 (Mycobacteria 

Growth Indicator Tube - MGIT) na Blood culture machine katika Hospitali ya Rufaa 

ya Magonjwa ya Kifua Kikuu – Kibong’oto. Huduma shirikishi za kifua kikuu na 

UKIMWI zimeboreshwa na upimaji wa virusi vya UKIMWI kwa wagonjwa wa kifua 

kikuu ulifikia asilimia 99 mwaka 2019/20 kutoka asilimia 93 mwaka 2014/15. Katika 

mwaka 2019/20 asilimia 92 ya wagonjwa wa kifua kikuu walipata matibabu na 

kupona ikilinganishwa na asilimia 90 ya waliotibiwa na kupona mwaka 2014/15.  

 Matukio ya Malaria: Vifo vya malaria kwa rika zote vimepungua kwa asilimia 67 

kutoka vifo 6,311 mwaka 2015 hadi 2,079 mwaka 2019. Kati ya vifo 2,079 vya malaria 

vilivyotokea mwaka 2019, vifo vya watoto wa umri chini ya miaka mitano, vilikuwa 

957, sawa na asilimia 46 ya vifo vyote vilivyosababishwa na ugongwa wa malaria.  

Watu waliopimwa na kuonekana kuwa na malaria waliongezeka katika kipindi cha 

miaka ya 2015 na 2019 kutokana na kuwepo kwa vifaa vya utambuzi hususan kifaa 

cha kupima na kugundua malaria kwa haraka (MRDTs). Kuanzishwa kwa mpango 

wa huduma za malaria na uboreshaji wa takwimu (MSDQI) umeongeza utendaji wa 

vituo vya kutolea huduma za afya kwenye viashiria vya malaria.  



RASIMU 
 

Page 30/164 

 

2.4.3 Mpango wa Bima za Afya  

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, kwa mwaka 2019/20, Tanzania 

ilikadiriwa kuwa na idadi ya watu milioni 55.9. kwa mujibu wa makadirio hayo, 

Asilimia 33 ya Watanzania, wanatumia Mfumo wa Bima ya Afya ambapo, asilimia 

25 ni wanufaika wa Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF), asilimia 7 ni wanufaika wa 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na asilimia 1 ni wa Bima Binafsi. Katika 

kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, jumla ya wanufaika wa mifuko hii 

miwili kwa pamoja waliongezeka kutoka asilimia 20 mwaka 2015 hadi asilimia 33 

mwaka 2019.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) umeendelea kuwa nyenzo 

muhimu ya kuwezesha upatikanaji wa huduma bora za afya kwa wote. Idadi ya 

wanachama wa mfuko iliongezeka kutoka 753,892 mwaka 2016/17 kufikia 

wanachama 858,446 mwaka 2017/18 na kuendelea kuongezeka hadi wanachama 

966,792 mwaka 2018/19.. Kufikia mwaka 2019  mfuko wa Afya ya Jamii ulihusisha 

wanufaika 13,029,636 sawa na asilimia 25 ya watanzania wote. Tanzania inafanya 

mapitio ya Sheria ya Bima ya Mwaka 2019 kwa lengo la kuanzisha mfuko mmoja wa 

bima ya afya na hivyo kuondokana na mfumo wa mifuko hii miwili ya bima ya afya. 

2.4.4 Upatikanaji wa Maji Safi na Salama na Uboreshaji wa Usafi wa Mazingira 

Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2015 hadi Desemba, 2020, Serikali imekamilisha 

jumla ya miradi 1,845 ambapo miradi 1,623 ipo katika maeneo ya vijijini na miradi 

222 ni ya mijini.  Aidha, Serikali inaendelea kutekeleza jumla ya miradi 991 ambapo 

miradi 881 ni ya vijijini na miradi 110 ni ya mijini. Hadi kufikia Desemba 2020, jumla 

ya miradi ya maji 1,423 ilijengwa na ilikuwa na jumla ya vituo vya kuchotea maji 

131,370 vinavyonufaisha watu 25,359,290 sawa na asilimia 70.1 ya idadi ya watu 

vijijini. Hata hivyo, katika kipindi cha mwezi Disemba, 2019 hadi Januari, 2020, 

jumla ya vituo vya maji 3,493 vilikuwa havitoi maji kutokana changamoto 

mbalimbali ambazo ni pamoja na kukauka kwa vyanzo, kuharibika kwa 

miundombinu ya kuzalisha nishati na hujuma katika miundombinu. Baada ya 

marekebisho ya miradi ya maji, jumla ya vituo vya maji 2,348 vilifufuliwa na kuanza 

kutoa huduma ya maji kwa watu waliokusudiwa. Aidha, jumla ya vituo 1,145 

vinaendelea kukarabatiwa na matarajiwa ni kukamilisha hadi kufikia mwezi Machi, 

2021 kabla kukamilika kwa muda wa utekelezaji wa Mpango wa Pili. Kwa upande 

wa maeneo ya mijini, idadi ya watu wanaopata maji ya bomba au wanaopata maji 

kutoka katika vyanzo salama ilifikia asilimia 80. Tathmini imebainisha kuwa, 

uwekezaji katika sekta ya maji ukijumuisha Programu ya Maji Vijijini na Usafi wa 

Mazingira (RWSSP) unaonesha mabadiliko chanya. 

2.5. Kupunguza Umaskini na Uwezeshaji Kiuchumi 

2.5.1 Fahirisi ya Maendeleo ya Watu, Hali ya Umaskini na Tofauti za Kipato: 

Fahirisi ya maendeleo ya watu (HDI) imeboreshwa kutoka 0.52 mwaka 2015 hadi 

0.528 mwaka 2018, juu ya wastani wa 0.507 kwa kundi la nchi za kiwango kidogo 
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cha maendeleo ya watu. Uchambuzi wa fahirisi hii kwa kuangalia vipengele vyake, 

ni wazi kwamba nchi imepiga hatua kubwa katika kuinua umri wa wastani wa 

kuishi kutoka miaka 63.1 mwaka 2015 kufikia miaka 66.0 mwaka 2019 na kuongeza 

kiwango cha kujua kusoma na kuandika ambapo miaka ya shule iliongezeka kutoka 

5.3 mwaka 2010 kufikia 8.0 mwaka 2019; na wastani na miaka ya shule 

umeongezeka kutoka miaka 5.1 kufikia miaka 6.0 katika kipindi hicho. Fahirisi 

nyingine za maendeleo ya watu zinazoonesha mafanikio makubwa ni fahirisi ya 

usawa wa kijinsia ambapo kiashiria cha tofauti ya kijinsia kilipungua kutoka 0.556 

mwaka 2013 kufikia 0.539 mwaka 2019; na fahirisi ya maendeleo ya jinsia 

inayoonesha tofauti iliyopo kati ya wanawake na wanaume ambayo imebakia katika 

kiwango cha takribani 0.936 katika kipindi cha miaka ya 2015 – 2019.  

Hali ya Umaskini: Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya (HBS) unaonesha kuwa 

uwepo wa mahitaji muhimu umepungua kutoka asilimia 28.2 mwaka 2011/12 

kufikia asilimia 26.4 mwaka 2017/18 wakati umaskini wa chakula ulipungua kutoka 

asilimia 9.7 mwaka 2011/12 kufikia asilimia 8.0 mwaka 2017/18. Haya ni matokeo 

ya juhudi endelevu za Serikali za kuboresha hali ya maisha, ustawi wa jamii, 

kupunguza umaskini na kuboresha maendeleo ya watu. Matokeo ya upatikanaji wa 

huduma za msingi na mali zinazotumika katika uzalishaji kama vile upatikanaji wa 

nishati, barabara unganishi, masoko na maji, na huduma za afya na elimu. Kama 

ilivyokuwa kwa tafiti zilizotangulia, uchambuzi wa Utafiti wa Mapato na Matumizi 

ya Kaya mwaka 2017/18 unaonesha kwamba hali ya umaskini wa mtu mmoja 

mmoja kwa mahitaji muhimu kwa maeneo ya vijijini Tanzania bara ipo juu sawa na 

asilimia 31.3 ukilinganisha na mijini sawa na asilimia 15.8.    

Umaskini Upimwao kwa Vigezo Visivyo vya Kipato: Tanzania kama zilivyo nchi 

nyingine imejipanga kuandaa fahirisi ya umaskini wa kipato na usio wa kipato kwa 

ajili ya kutathmini viwango vya umaskini wa kipato na usio wa kipato kwa 

muktadha wa nchi ili kuwa na sera za kuondoa umaskini. Mbinu za kukokotoa 

fahirishi hiyo zimeandaliwa. Inatarajiwa kuwa taarifa ya Umaskini Upimwao kwa 

Vigezo Visivyo vya Kipato itakokotolewa na kuzinduliwa kwa kutumia takwimu za 

Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya za mwaka 2017/18. Vile vile, lengo ni 

kuandaa maswali yatakayojumuishwa kwenye tafiti za taifa kwa ajili ya kuwezesha 

upimaji wa fahirisi hiyo kwa kipindi husika. Hatua hii itawezesha ufuatiliaji wa 

viashiria vitakavyochaguliwa na nchi kwa kipindi husika. Kwa msingi huo, kuwa na 

Umaskini Upimwao kwa Vigezo Visivyo vya Kipato katika vipindi tofauti katika 

utekelezaji wa Mpango wa Tatu utawezesha kupima na kufuatilia viashiria 

vinavyohusu umasikini vitakavyojumuishwa katika mkakati wa ufuatiliaji na 

tahmini ya Mpango wa Tatu.  
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Tofauti za Kipato: Utafiti wa Matumizi na Mapato ya Kaya (2017/18) inaonesha 

kwamba kuna ongezeko la tofauti  ya kipato. Kuongezeka kwa tofauti ya matumizi 

ya kipato kutokana na kipimo cha Gini (Gini Coefficient) kutoka 0.34 mwaka 

2011/12 hadi 0.38 mwaka 2017/18. Ongezeko hili la tofauti ya kipato lilijitokeza vile 

vile katika maeneo mengine ya mijini kutoka 0.37 kufikia 0.38. Tofauti ya kipato kwa 

Dar es Salaam iliongezeka kutoka kipimo cha Gini cha 0.35 na kufikia 0.42 na katika 

maeneo ya vijijni iliongezeka kutoka kipimo cha Gini cha 0.29 na kufikia 0.32.  Hii 

inaonesha kuwa, tofauti ya kipato ni kubwa zaidi kwa Dar es Salaam kwa kipimo 

cha Gini cha 0.42 ikilinganishwa na maeneo mingine mijini kipimo cha Gini cha 0.38 

na maeneo ya vijijni yenye kipimo cha Gini cha 0.32. Hali hii ilisababishwa na watu 

wengi wa vijijini kuhamia Dar es Salaam kutafuta ajira za viwandani na maisha bora 

zaidi. Tofauti hii ya kipato imesababishwa na ukweli kwamba watu kutoka vijijini 

wanahamia Dar es Salaam kutumia fursa za maendeleo ya viwanda na kuongezeka 

kwa kipato. Jedwali Na. 3 linaonesha mwenendo wa tofauti za kipato Tanzania bara.  

Jedwali Na. 3: Mwenendo wa Tofauti za Kipato Tanzania  

Mwaka Dar es Salaam Miji Mingine Vijijini Tanzania Bara  

1991/92 0.30 0.35 0.33 0.34 

2000/01 0.36 0.36 0.33 0.35 

2007 0.34 0.35 0.33 0.35 

2011/12 0.35 0.37 0.29 0.34 

2017/18 0.42 0.38 0.32 0.38 

Chanzo:  Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 2017/18 

Kuongezeka kwa tofauti za kipato kama ilivyoainishwa katika Utafiti wa Mapato na 

Matumizi ya Kaya unahitaji hatua za kina za kisera ambazo zinalenga kushinda  

nguvu za kimuundo ambazo zinaleta na kuendeleza tofauti ya kipato na juhudi za 

kuharakisha upunguzaji wa umaskini zinazotakiwa kuwa sehemu ya mchakato wa 

maendeleo. 

2.5.2. Ukuzaji wa Ajira 

Kutokana na mafanikio mbalimbali yaliyopatikana katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2016/17 hadi mwaka 2020/21 jumla ya 

ajira 12,773,126 zimezalishwa. Kati ya ajira hizo, ajira za moja kwa moja ni 11,891,772 

na ajira zisizo za moja kwa moja ni 881,354. Aidha, jumla ya vijana 65,008 katika 

kipindi cha mwaka 2017 hadi 2020 wamepatiwa mafunzo ya ujuzi na stadi za kazi 

ikiwemo mafunzo ya uanagenzi katika fani za ujenzi, useremala, umeme wa 

majumbani na viwandani, umeme wa jua, ufundi magari, ufundi bomba, 

utengenezaji wa vifaa vya aluminium, uchomeleaji na uungaji vyuma, kilimo na 

ufugaji, ushonaji, uchorongaji vipuli, uchapaji nyaraka na TEHAMA.  
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Aidha, kwa kutambua ukubwa wa tatizo la ajira na madhara yake, katika kipindi 

cha 2016/17 – 2018/19, Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine ilitekeleza sera 

za kukuza ajira na programu na miradi ya kuwezesha vijana kuajiriwa na kujiajiri. 

Vile vile, Serikali iliongeza mgao wa fedha za mikopo kwa vijana, wanawake na 

watu wenye ulemavu. Miradi ya maendeleo kama vile ujenzi wa reli kwa kiwango 

cha kimataifa (SGR), ujenzi wa barabara, vituo vya afya 487 na hospitali 101, viwanja 

vya ndege; ujenzi wa miradi ya maji 1,423; na kuanzishwa kwa viwanda katika kila 

mkoa vimeongeza takribani 1,167,988 ajira mpya kwa kipindi kati ya mwaka 2016 na 

2019 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4. 

Jedwali Na.4: Idadi ya Ajira  Zilizozalishwa na Sekta Muhimu Kati ya  2016/2017 na 
2018/2019  

Sekta Muhimu Idadi ya Ajira Zilizozalishwa 

Sekta ya Umma 112,645 

Miradi ya Maendeleo 663,227 

Sekta Binafsi 451,464 

Jumla 1,167,988 

Chanzo: Takwimu za kiutawala, Ofisi ya Waziri Mkuu, Vijana, Ajira na Watu 

Wenye Ulemavu. 

Jedwali Na.4 linaonesha ajira zaidi zilizalishwa katika sekta binafsi ikilinganishwa 

na sekta ya umma. Hii inamaanisha kuwa sekta binafsi ina mchango mkubwa katika 

kupambana na umaskini kwa kuongeza ajira. Ongezeko la ajira linaongeza kipato 

kwa waajiriwa, linaboresha hifadhi ya jamii na kupunguza idadi ya watu 

waliokatika hali duni. 

2.5.3. Usawa wa Kijinsia na Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 

Ushiriki wa wanawake katika nyanja mbalimbali ni muhimu katika kuwa na 

maendeleo endelevu ili kuleta usawa na kuondoa ukatili wa kijinsia. Serikali 

iliendelea kutekeleza programu mbalimbali na kuwawezesha wanawake kwa lengo 

la kuongeza fursa za kiuchumi,  kuwajengea uwezo wa kufanya biashara, 

upatikanaji wa mitaji, masoko na mikopo. Kati ya mwaka 2015/16 na 2019/20, jumla 

ya shilingi bilioni 63.49 zilitolewa kwa wajasiriamali wanawake 938,802, katika 

Mamlaka mbalimbalui za Serikali za Mitaa nchini, kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na. 5.  
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 Jedwali Na. 5: Mwenendo wa Mikopo kwa Wajasiriamali Wanawake 

Mwaka Mikopo iliyotolewa 
Idadi ya vikundi 

vilivyokopeshwa 

Wajasiriali Wanawake 

Waliokopeshwa 

2015/16 3,388,747,160 2,225 21,167 

2016/17 8,816,700,165 5,899 772,245 

2017/18 16,319,517,502 6,852 39,449 

2018/19 11,128,114,993 4,898 44,210 

2019/20 23,836,238,260 6,859 61,731 

Jumla 63,489,318,080 26,733 938,802 

 Chanzo: Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Serikali iliendelea kutoa mikopo nafuu kwa wanawake wajasiriamali kupitia dirisha 

la wanawake lililofunguliwa katika Benki ya Posta. Mwaka 2019/20, mikopo yenye 

thamani ya shilingi bilioni 3.586 ilitolewa kwa wanawake 14,271 ukilinganisha na 

shilingi bilioni 2.05, zilizotolewa kwa wanawake wajasiriamali 3,035, mwaka 

2018/19. Vile vile, mafunzo ya ujasiriamali yalitolewa kwa wajasiriamali 718 

wakiwemo wanawake 334 na wanaume 384 katika mikoa ya Dodoma, Mwanza, 

Geita na Mbeya. Mafunzo haya yaliwaongezea wanawake ujuzi kuhusu namna ya 

kuongeza thamani ya bidhaa, kupata mitaji, utafiti wa masoko, kuweka akiba na 

usimamizi mzuri wa fedha na hivyo kuboresha maisha yao na kupunguza umaskini. 

2.6. Hatua za Kukuza Uwekezaji  

Katika sehemu hii, mazingira wezeshi yanajumuisha hatua zilizochukuliwa na 

Serikali kuboresha miundombinu migumu na laini kama hatua muhimu ya kuvutia 

wawekezaji binafsi. Miundombinu hiyo kwa kiasi kikubwa hugharamiwa na 

Serikali kwa sababu ni miradi mikubwa na inahitaji uwekezaji mkubwa ambao sekta 

binafsi haziko tayari kuingia katika miradi hiyo. Kama ilivyo katika sehemu ndogo 

2.6.1; wakati sehemu ndogo 2.6.1 inayohusu mazingira ya biashara inagusia 

uwezeshaji wa kiutawala, mfumo wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, na 

sera ambazo serikali imetekeleza ili kuhakikisha kuwa mazingira ya uwezeshaji na 

biashara ni rahisi, wazi na hayana viashiria vya rushwa. 

2.6.1 Maboresho ya Miundombinu  

 

Barabara:  

Kati ya mwaka 2015 na 2020, Serikali ilijenga barabara za lami zenye urefu wa km 

3,537.0 na barabara za mzunguko za kuepusha na kupunguza msongamano wa 

magari mijini, zenye urefu wa km 82.6. Kufikia  Juni 2020, km 1,298.44 za barabara 
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za lami zilikuwa katika matengenezo. Barabara kuu zenye urefu wa km 300.9 

zilikarabatiwa. Ujenzi wa madaraja makubwa 12 ulikamilika, nayo ni: Daraja la  

Magufuli, Magara, Kavuu, Ruvu Chini, Lukuledi, Mlalakuwa, Momba, Lukuledi II, 

Mara, Sibiti, Mtibwa na Daraja la Nyerere (Kigamboni). Ujenzi wa madaraja 5 

unaendelea; madaraja hayo ni:- Tanzanite, Mitomoni, Wami, Kitengule na Ruhuhu.  

Madaraja mengine yaliyokuwa katika hatua za awali za ujenzi yalikuwa ni:- 

Kigongo – Busisi ambalo ujenzi wake umeanza, Sukuma, Simiyu, Mkenda, Mtera, 

Godegode, Malagarasi Chini na Ugalla. Miradi iliyokamilika kwa asilimia 100 ni:- 

barabara ya Manyoni - Itigi (km 245), kipande cha Masasi-Songea-Mbinga katika 

barabara Mtwara -  Mbamba Bay (hadi Oktoba 2020 km 20 zilikuwa zimebakia),  

barabara ya juu Mfugale (Flyover) na Ubungo Interchange ambayo sasa inatumika. 

Miradi iliyo katika hatua za mwisho za ujenzi ambayo inatarajiwa kukamilika kabla 

ya Juni 2021 ni Daraja la Tanzanite, barabara ya Itoni-Ludewa, na barabara ya 

Tabora-Mpanda. 

Reli: 

Reli ya Kiwango cha Kimataifa – SGR: Serikali inajenga reli ya kati kwa kwaingo 

cha kimatifa (SGR) ya gharama ya Dola za Marekani bilioni 7.6. Utekelezaji ulianza 

mwaka 2017 kwa vipande viwili kati ya Dar es Salaam na Makutupora mkoani 

Singida. Kipande cha kwanza kati ya Dar es Salaam na Morogoro kina urefu wa 

jumla ya km 300. Kipande cha pili kati ya Morogoro na Makutupora mkoani Singida 

kina jumla ya km 422 . Ujenzi wa Kipande cha Dar es Salaam - Morogoro umefikia 

asilimia 90 na kati ya Morogoro na Makutupora umefikia asilimia 49.2. 

Ukarabati wa Reli ya Kati: Serikali kupitia  Shirika la Reli Tanzania – TRC 

inatekeleza mradi wa ukarabati wa reli iliyopo kwa kiwango cha Meter Gauge (TIRP) 

kwa lengo la kuwa na miundombinu ya usafirishaji ya uhakika katika kipande kati 

ya Dar es Salaam na Isaka chenye km 970 katika reli ya kati. Mkazo umewekwa 

katika ukarabati ili wenye kuwezesha kiwango cha chini cha mzigo kuwa tani 18.5 

kwa ekseli (axle), kutandika upya reli kwa km 970 kutoka Dar es Salaam  Isaka kwa 

mataruma yenye uzani wa ratili 80 kwa kila yadi kwa taruma na ununuzi wa 

mabehewa na injini za treni. Kazi kubwa za ukarabati zilizopangwa kufanyika 

katika reli ya kati, kipande cha kutoka  Dar es Salaam mpaka Isaka (km 970) 

zinaendelea ambapo kipande cha Dar es Salaam - Kilosa (km 283) umefikia asilimia 

94 na Kilosa – Isaka (km 687) umefikia asilimia 99.8 mwaka 2020. Serikali imejenga 

vituo vya kuhifadhia makasha ya mizigo (makontena) katika mikoa ya Mwanza na 

Shinyanga ili kurahisisha upakiaji na upakuzi wa mizigo. Vile vile, Serikali imefufua 

reli ya Dar es Salaam – Tanga mpaka Moshi na Arusha ambayo imekuwa haifanyi 

kazi kwa zaidi ya miaka 30 iliyopita.  
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Vifaa na Nyenzo za Reli: Serikali imejitahidi kuhakikisha kuwa reli iliyopo ya 

kiwango cha meter gauge inafanya kazi vizuri na kwa ufanisi. Hatua 

zilizochukuliwa ni pamoja na kukarabati na kuunda upya vichwa 14 vya treni vya 

kukusanya na kupanga mabehewa, kukarabati mabehewa 347 ya mizigo,  

mabehewa 20 ya abiria  wa mjini (commuter couches) na mabehewa 13 ya abiria wa 

safari ndefu; na ununuzi wa mabehewa 44 ya kubeba makasha ya mizigo na 

mabehewa ya abiria mapya 22  na vichwa 3 vipya vya treni.  

Bandari:  

Tanzania ina bandari kuu tatu ambazo ni Dar es Salaam, Tanga na Mtwara; bandari 

ndogo tatu ambazo  ni Kilwa, Mafia na Lindi; na bandari kubwa katika maziwa   

nazo ni: Mwanza, Kigoma na Itungi-Kyela. Bandari ya Dar es Salaam ndiyo kubwa 

kuliko zote nchini. Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, shughuli 

zilizofanyika katika Bandari ya Dar es Salaam ni: Kuboreshwa kwa gati namba 1 – 4 

(gati namba 1-3 kwa ajili ya mizigo mchanganyiko na gati namba 4 kwa ajili ya 

mizigo ya kichele mfano ngano na mbolea); kukamilika kwa ujenzi wa gati la 

kupakia na kushushia magari (RoRo); na kuendelea na uboreshaji wa gati Na. 5 hadi 

7 (gati namba 5 kwa ajili ya mizigo ya kichele na gati namba 6-7 ni kwa ajili ya 

makontena). Hatua hizi zimechangia kupungua kwa idadi ya siku za meli kukaa 

bandarini kutoka siku saba (7) hadi siku tano (5) na kuongezeka kwa shehena ya 

mizigo iliyohudumiwa kutoka tani milioni 15.4 hadi tani milioni 19.52. Serikali pia 

ilijenga bandari kavu ya Kwala katika mkoa wa Pwani, kwa gharama ya shilingi 

bilioni 35, ili kupunguza msongamano wa mizigo katika bandari ya Dar es Salaam. 

Uwekezaji umefanywa katika vifaa vya kupakia, kupakua na ukaguzi wa mizigo. 

Upanuzi wa Bandari ya Tanga unaendelea ambapo uongezaji wa kina cha bandari 

ulifanyika ili kuwezesha meli kubwa kutia nanga katika bandari pamoja na 

ukarabati wa maghala katika gati namba 1 na 2.  Uwezo wa kuhudumia mizigo 

uliongezeka kutoka tani 700,000 hadi tani 1,200,000 kwa mwaka. Kazi ya ukarabati 

wa gati na. 2 ilifanyika kati ya Septemba 2016 na Juni 2017.  

Kazi zilizofanyika katika Bandari ya Mtwara ni pamoja na: kupanua eneo la zege 

kwa mita za mraba 600, pamoja na ujenzi wa gati lenye urefu wa mita 300 ambalo 

limekamilika.  

Katika Ziwa Victoria magati yaliyojengwa  ni Lushamba, Ntama, Magarini, 

Mwigobero, na Nyamirembe.  Kwa upande wa Ziwa Tanganyika, gati limejengwa  

Kagunga; na katika Ziwa Nyasa magati yamejengwa Kiwira na Itungi.  

Kuhusiana na Vifaa Majini, Serikali imejenga meli mbili za mizigo ambazo ni MV 

Ruvuma na MV Njombe zenye uwezo wa kubeba tani 1,000 kila moja, na nyingine 

ambayo  ni MV Mbeya II yenye uwezo wa kubeba abiria 200 na tani 200 za mizigo 
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katika ziwa Nyasa. Katika Ziwa Victoria meli za zamani ambazo ni MV Victoria na 

MV Butiama zilifanyiwa matengenezo makubwa na sasa hivi zinafanya kazi.  Vile 

vile meli mpya yenye uwezo wa kubeba abiria  1,200 na tani 400 za mizigo 

inaendelea kujengwa. 

Usafiri wa Anga: 

Utekelezaji wa Mpango wa pili umehusisha kununuliwa kwa ndege mpya 11  

kutoka ndege moja (1) iliyokuwepo mwaka 2015 na kuifanya ATCL kuwa na jumla 

ya ndege 12; na kupatiwa mafunzo kwa marubani 110, wahandisi 127 na 

wahudumu wa ndani ya ndege 131. Manunuzi ya ndege mpya yanaenda pamoja na 

ujenzi na  ukarabati na upanuzi wa viwanja vya ndege vya mikoa na vya kimataifa. 

Hatua hizi zimechangia kuimarika kwa huduma za usafiri wa anga kutoka vituo 

vinne (4) mwaka 2015 hadi vituo 13 vya ndani ya nchi na vituo saba (7) vya nje ya 

nchi mwaka 2020 na kuongezeka kwa idadi ya miruko ya ndege ndani na nje kutoka 

225,103 mwaka 2015 hadi miruko 292,105 mwaka 2019. Abiria waliosafiri kwa ndege 

nao waliongezeka kutoa abiria 4,207,286 mwaka 2016 na kufikia abiria 4,268,896 

mwaka 2018.  

Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Tano, kiasi cha shilingi trilioni 1.24 kimetumika 

kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 

2.6.2. Maendeleo ya Miundombinu laini  

Jumla ya km 27,912 za mkongo wa taifa wa TEHAMA zimejengwa ambapo km 7,910 

zilijengwa na Serikali. Vile vile, hatua nyingine zilichukuliwa kuhakikisha wadau 

wote ikiwa ni pamoja na sekta binafsi na wananchi kwaujumla wananufaika na 

rasilimali za umma ili kuchochea maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Katika kipindi 

cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, huduma za TEHAMA ziliimarishwa kwa 

kutandika nyaya za mawasiliano. Hadi kufikia Aprili 2019 matumizi ya mawasiliano 

kwa simu za mikononi (mobile communication coverage) yalifikia asilimia 94 ya 

idadi ya watu na asilimia 66 ya mtandao kuenea kwenye maeneo mbalimbali nchini. 

Maendeleo haya yamebadili kwa kiasi kikubwa hali ya maisha ya wananchi hasa 

upande wa mawasiliano na huduma za kifedha kupitia simu za mikononi. Hata 

hivyo, bado kuna haja ya kuhamasisha wadau wote waweze kutumia TEHAMA 

wakiwa nyumbani, mashuleni na katika biashara. Maboresho ya TEHAMA 

yanatarajiwa kuleta matokeo mazuri katika kujifunza pamoja na kuongeza shughuli 

katika mnyororo wa thamani wa kilimobiashara.   

2.6.3. Mazingira ya Biashara 

Kwa mujibu wa Taarifa ya Mazingira ya  Biashara (Ease of Doing Business) Tanzania 

nafasi ya Tanzania katika mazingira ya kufanya biashara kwa vigezo vya Benki ya 

Dunia ilishuka lakini imefanya vizuri kutoka nafasi ya 144 mwaka 2019 hadi nafasi 
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ya 141 mwaka 2020 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 6. Lengo la Serikali ni 

kuimarisha nafasi ya Tanzania na kuweza kufikia lengo la nafasi ya tarakimu mbili.   

Jedwali Na. 6: Nafasi ya Tanzania katika Taarifa za Urahisi wa Kufanya Biashara (2015-
2020) 

Mwaka 2015 2016 2017 2018 2019 2020 

Nafasi 131 139 132 137 144 141 

Chanzo: Benki ya Dunia (2020) 

 

Serikali imechukua hatua kadhaa ili kuboresha mazingira ya kufanya biashara 

ikiwemo:-  

(i) Kupunguza urasimu katika taratibu za kupata vibali mbalimbali vya biashara 

na huduma nyingine kwa lengo la kupunguza gharama za kufanya biashara. 

Kati ya mwaka 2017/18 na 2020/21  ada na tozo mbalimbali katika sekta ya 

kilimo na mifugo zilifutwa kupitia sheria ya fedha. Aidha, sehemu ya 

majukumu ya iliyokuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Chakula na Dawa - TFDA  

yalihamishiwa Shirika la Viwango Tanzania - TBS ili kuondoa mwingiliano 

wa majukumu. Mwaka 2019/20 jumla ya ada na tozo 60 zinazohusiana na 

leseni za biashara, vibali na vyeti vya usajili, ikiwa ni pamoja na ukaguzi 

uliokuwa ukifanywa na Tume ya Ushindani - FCC, Wakala wa Usajili wa 

Kampuni - BRELA, Shirika la Viwango Tanzania -TBS, Wakala wa Usalama 

na Afya Mahali pa Kazi - OSHA, na ada za zima moto na uokozi zilifutwa.  

(ii) Taasisi mbalimbali zimeanzisha mifumo ya kielektroniki kwa ajili ya 

kuboresha utoaji wa huduma. Hii ni pamoja na mifumo ya kujiandikisha 

kupitia mtandao kwa usajili wa kampuni, majina ya biashara, alama za 

biashara na huduma, hati miliki na leseni za viwanda; kupata leseni za 

biashara kupitia Mtandao wa Biashara wa Taifa; kurahisisha utoaji wa mizigo 

bandarini kupitia mfumo wa dirisha moja -TeSWS; kutoa leseni na vibali kwa 

njia ya mtandao vya OSHA, TMDA, TBS, NEMC na Wizara ya Kilimo na ya 

Mali Asili na Utalii; na kuanzishwa kwa Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo 

ya Serikali – GePG kwa ada, tozo na adhabu; na kutoa hati za kusafiria za 

kielektroniki pamoja na VISA na vibali vya kazi na makazi. 

(iii) Serikali imeanzisha vituo vya utoaji huduma za pamoja mipakani - OSBP 

katika vituo vya mipakani vya Rusumo, Mutukula, Holili, Kabanga, 

Horohoro, Sirari, Namanga na Tunduma ili kurahisisha huduma za upitishaji 

wa mizigo.   

(iv) Idadi ya vizuizi katika barabara kati (central cooridor) imepungua kutoka 

vizuizi 15 hadi 3. Hii imepunguza muda na gharama ya usafirishaji wa 

mizigo njiani. 

(v) Kuboresha kituo cha pamoja cha utoaji huduma kilichopo TIC kwa kuongeza 
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idadi ya taasisi zinazofanya kazi kwa pamoja kupitia kituo hicho kufikia 

taasisi 11. 

Pamoja na maboresho haya yaliyolenga kufanya uchumi ushamiri, Serikali kwa 

kushirikiana na sekta binafsi iliandaa Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti 

wa Biashara (Blueprint) na mpango kazi wa utekelezaji wake. Mpango kazi huo 

utaenda pamoja na mwongozo madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini pamoja na  

mkakati wa mawasiliano unaolenga kuhusisha wadau kutoka sekta ya umma na 

binafsi.  

2.6.3.1. Uwezeshaji Sekta Binafsi 

Serikali inatambua umuhimu mkubwa wa sekta binafsi katika utekelezaji wa  

Mpango wa Pili. Jukumu kubwa la sekta binafsi ni kuwekeza katika miradi 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na viwanda vya kuongeza thamani bidhaa.  

Serikali imetekeleza jukumu la  uwezeshi kwa kuendeleza sekta binafsi kupitia njia 

zifuatazo:- 

(i) Kuanzisha kituo cha Pamoja chini ya TIC ambacho kinashirikisha taasisi 11 za 

Serikali na wakala mbalimbali na hivyo kuwezesha huduma mbalimbali 

kutolewa sehemu moja kama vile vibali, leseni na kupata idhini za mamlaka 

husika kwa wafanya biashara wa ndani na nje pamoja na wawekezaji na 

hivyo punguza muda wa kupita katika ofisi mbalimbali. Kufikia Februari 

2020, jumla ya miradi 146 yenye thamani ya Dola za Marekani milioni 

1,514.57, ambayo ilitarajiwa kutoa ajira mpya 26,384, ilisajiliwa.  

(ii) Kutambua mali binafsi na kuzilinda na vihatarishi visivyo vya kibiashara.  

Tanzania ni mwanachama hai wa bima kwa ajili ya uwekezaji nje chini ya 

Benki ya Dunia, na Wakala wa Kimataifa ya Dhamana za Uwekezaji - MIGA. 

Vile vile, Tanzania ni mwanachama wa Kituo cha Kimataifa cha Usuluhishi 

wa Migogoro ya Uwekezaji – ICSID, taasisi hii pia iko chini ya  Benki ya 

Dunia. 

(iii) Sheria ya kodi ya mapato inaruhusu msamaha wa asilimia 50 ya kodi katika 

mwaka wa kwanza wa matumizi ya mitambo na mashine zinazotumika 

viwandani ambazo zimefungwa katika kiwanda, mashamba ya ufugaji 

samaki; au utoaji huduma kwa watalii na katika mahoteli.  

(iv) Asilimia sifuri (0) ya kodi ya: ushuru wa forodha kwenyue bidhaa za mitaji 

kwenye miradi; kompyuta na vifaa vya kompyuta; malighafi na vipuri kwa 

ajili ya zana za kilimo, ufugaji na uvuvi; dawa za binadamu na mifugo na 

dawa zingine; vifaa vinavyotumika kuunganisha magari ambavyo viko 

katika mfumo wa vipande (CKD); na malighafi kwa ajili ya uzalishaji wa 

bidhaa za dawa.  

(v) Msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani kwa vifaa vinavyoingizwa nchini 
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na watafutaji wa madini waliosajiriwa na wenye leseni nchini kwa ajili ya 

kazi mahsusi za utafutaji wa mafuta, gesi na madini au shughuli nyingine za 

utafutaji;  

(vi) Kupunguza kiwango cha kodi ya mapato kwa kampuni kwa kampuni mpya 

zinazoanzishwa kwa ajili ya kuzalisha bidhaa za dawa, ngozi na taulo za 

kike; na 

(vii) Serikali kwa kushirikiana na Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) ilianzisha jukwaa 

mtandao la malalamiko na mrejesho ili kuboresha mazingira ya biashara 

nchini. Jukwa hili lilianza shughuli zake mwaka wa fedha 2020/21. 

2.6.3.2 Ubia Kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi  

Katika kuwezesha ushiriki mzuri wa sekta binafsi katika miradi ya ubia baina ya 

sekta ya umma na sekta binafsi (Public Private Partnership - PPP), Serikali 

iliimarisha mifumo ya sheria na ya kitaasisi husika hususan sheria ya ubia baina ya 

sekta ya umma na sekta binafsi Sura ya 103 kwa lengo la kuboresha usimamizi na 

uratibu. Vile vile, mfumo wa kitaasisi kwa ajili ya uratibu wa programu ya ubia 

baina ya sekta ya umma na sekta binafsi uliboreshwa. Hii ni Pamoja na kuweka 

Programu na Kituo cha ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi chini ya 

Wizara ya Fedha na Mipango. Lengo ni  kurahisisha na kuharakisha upatikanaji wa 

vibali kwa miradi ya ubia. Wizara ya Fedha na Mipango imeweka mazingira 

wezeshi ya kusaidia taasisi za Serikali kuandaa miradi ya ubia baina ya sekta ya 

umma na sekta binafsi. Hatua nyingine zilijumuisha kuiongezea mtaji Benki ya 

Uwekezaji na kuanzisha dirisha la mikopo ya muda mrefu katika Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo.  

Kutokana na uwepo wa mazingira wezeshi kwa uwekezaji kupitia utaratibu wa 

PPP, taasisi za Umma zinapaswa kuchangamkia matumizi ya mfumo huo katika 

kugharamia miradi ya maendeleo inayokidhi vigezo vya njia ya PPP na kuendana 

na ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi. Utayari wa kutumia utaratibu huu 

unaongezeka kutokana na kutungwa kwa Sheria ya ubia baina ya sekta ya umma na 

sekta binafsi Sura ya 103. Miradi inayotekelezwa kwa utaratibu huo imeongezeka 

kutoka miradi 5 mwaka 2018 kufikia zaidi ya miradi 49 Desemba 2020. Miradi hii 

ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji kwa kuzingatia sheria ya PPP.  

2.6.3.3. Utawala Bora , Uwajibikaji na Utoaji haki 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, Serikali iliendelea kupambana na 

rushwa, kuongeza uwajibikaji kwa watumishi wa umma, na kujenga miundo ya 

utoaji haki na kudumisha utawala bora. Shughuli zilizotekelezwa katika kipindi hiki 

ni pamoja na: kuanzishwa kwa mahakama ya makosa ya rushwa na uhujumu 

uchumi; ujenzi wa ofisi za Tume ya Taifa ya Uchaguzi; kukamilika kwa ujenzi wa 

Mahakama Kuu mbili (2) na ukarabati wa Mahakama Kuu tatu (3); kukamilika kwa 
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ujenzi wa Mahakama za Hakimu Mkazi tano (5); kukamilika kwa ujenzi wa 

Mahakama za Wilaya 15; kukamilika kwa Ujenzi wa Mahakama za Mwanzo 18; 

ujenzi wa majengo ya Serikali Dodoma, na kuanzishwa kwa Ofisi ya Mwendesha 

Mashtaka na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. Thamini imebainisha kuwa idadi ya 

kesi za rushwa zilizotolewa maamuzi iliongezeka kutoka asilimia 10.4 mwaka 

2015/16 hadi asilimia 82.0 mwaka 2019/20; mlundikano wa mashauri katika 

mahakama ya Tanzania umepungua kutoka asilimia 13 ya mashauri yaliyokuwepo 

mahakamani mwaka 2015 hadi asilimia tano (5) mwaka 2019; na kuongezeka kwa 

upatikanaji wa haki karibu na wananchi. 

Hatua nyingine zilizochukuliwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU) ni pamoja na kufuatilia matumizi ya fedha za miradi ya maendeleo 

kupitia ofisi  za Wilaya na Mikoa na kuanzisha vitengo vya kufuatilia na kuokoa 

mali ambavyo vinawajibika kufuatilia na kukamata mali na fedha zilizopatikana 

kwa njia ya rushwa. Jedwali Na. 7 linaainisha juhudi zilizochukuliwa na 

TAKUKURU katika kupambana na rushwa. 

Jedwali Na. 7 Takwimu za TAKUKURU dhidi ya vitendo vya Rushwa, 2015/16–2019/20 
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2015/2016 7,303 788 3,525 34 336 443 578 249 275 524 53.9 

2016/2017 7,452 956 2,818 103 575 435 602 159 234 393 14.68 

2017/2018 8,724 906 723 78 467 495 624 178 118 296 70.3 

2018/2019 8,234 894 1,160 15 388 497 672 206 135 341 82.8 

2019/2020 13,313 1,079 1,380 72 443 586 633 267 114 381 96.02 

Chanzo: Taarifa za Mwaka za TAKUKURU  

Mwenendo wa mashauri mapya yaliyofunguliwa mahakamani kuanzia mwaka 2016 

mpaka 2020 na idadi ya kesi zilizoamuliwa unadhihirisha juhudi na mkazo mkubwa 

uliowekwa na TAKUKURU katika kupambana na rushwa. Jitihada hizi 

zimewezesha Serikali kuokoa kiasi cha shilingi bilioni 215.45 katika kipindi hicho. 

Kwa mujibu wa Transparency International Corruption Perception Index Tanzania 

imepata mafanikio ya kupata alama 37 mwaka 2019 ikilinganishwa na alama 32 

mwaka 2016. Alama zinazotelwa kwa nchi zinakuwa kati ya sifuri na mia moja, 

ambapo alama sifuri inaonesha kiwango kikubwa cha rushwa na alama mia moja 

kiwango kidogo cha  rushwa.  
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2.6.5 Amani, Usalama na Utulivu wa Kisiasa 

Maendeleo na ustawi wa Taifa yanategemea uwepo wa amani, usalama na utulivu 

wa kisiasa. Katika kuhakikisha nchi inaendelea kuwa na amani, usalama na utulivu 

wa kisiasa, maboresho ya kimkakati yanatakiwa kuchukuliwa yakijumuisha 

maboresho ya sera ya sekta ya sheria na mfumo wa makosa ya jinai nchini.  

Maadili ya Viongozi wa Umma: Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, 

kama njia ya kuhamasisha utawala bora na kujenga utamaduni wa uwajibikaji kwa 

viongozi wa umma, Serikali ilielekeza nguvu zake katika kuhakikisha viongozi 

wanakidhi kanuni za maadili kulingana na marekebisho yaliyofanyika kwenye 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma 2016; kufanya marekebisho ya taratibu kuu 

za utendaji wa Baraza la Maadili; na kutungwa kwa kanuni mpya mbili ambazo ni 

Usimamizi wa Mgongano wa Maslahi ya Machi, 2020 na Matamko ya Ahadi za 

Uadilifu kwa Viongozi wa Umma ya Novemba, 2020. Vile vile, katika kipindi cha 

mapitio ya Mpango wa Pili kumekuwepo na ongezeko la viongozi wa umma 

kutangaza mali na madeni kutoka asilimia 86 ya viongozi wote mwaka 2015 kufikia 

asilimia 98 mwaka 2019. Aidha, malalamiko yaliyowasilishwa katika Sekretariati ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma kuhusu ukiukwaji wa Sheria ya Maadili ya Viongozi 

wa Umma 2016, yamepungua. 

2.7. Tathmini ya Ugharamiaji wa Mpango wa Pili 

Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Pili ulilenga kukusanya kiasi cha shilingi 

trilioni 136. Kati ya hizo shilingi trilioni 82.4 zilitarajiwa kutoka katika vyanzo vya 

kawaida kama vile mapato ya Serikali, misaada, na mikopo yenye masharti nafuu na  

shilingi trilioni 53.3 kutoka vyanzo vingine kama vile hatifungani za Serikali. 

Tathmini imeonesha kwamba Serikali iliweza kukusanya mapato ya kodi kwa 

asilimia 98 ya lengo. Uwiano wa mapato ya ndani na Pato la Taifa uliongezeka 

kutoka asilimia 13 hadi 15. Kwa upande mwingine mikopo ya kibiashara ilikuwa 

zaidi ya mara mbili ya lengo kwa kufikia shilingi trilioni 12.2 ikilinganishwa na 

lengo la shilingi trilioni 5.7. Mikopo yenye masharti nafuu ilikuwa zaidi ya lengo 

kwa kufikia shilingi trilioni 10.2 ikilinganishwa na lengo la shilingi trilioni 6.2 sawa 

na asilimia 64 zaidi ya lengo.  

Aida, utekelezaji wa Mpango wa Pili ulikadiriwa kugharimu kiasi cha shilingi 

trilioni 107 sawa na wastani wa shilingi trilioni 21.4 kila mwaka kwa kipindi cha 

miaka mitano. Sekta ya umma ilitarajiwa kuchangia kiasi cha shilingi trilioni 59, na 

sekta binafsi kiasi cha shilingi trilioni 48. Utekelezaji wa Mpango wa Pili katika 

miaka minne ya mwanzo umebainisha kuwa sekta ya umma ilichangia kiasi cha 

shilingi trilioni 34.9 sawa na asilimia 76.5 ya lengo la miaka minne la shilingi trilioni 

45.6. Kwa upande mwingine, uchambuzi wa tathmini ya Mpango wa Pili imebaini 

kuwa uwekezaji wa sekta binafsi katika uchumi ulifikia shilingi trilioni 152. Vile vile, 
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tathmini imebainisha kuwa uwekezaji wa sekta binafsi kwenye maeneo ya 

kipaumbele ya Mpango wa Pili, kwa kipindi cha miaka minne iliyopita ilifikia 

shilingi trilioni 32.6 sawa na asilimia 85 ya makadirio ya shilingi trilioni 38.4. 

Maeneo makuu ambayo sekta binafsi iliwekeza ni pamoja na maendeleo ya 

viwanda, shule binafsi, hospitali, hoteli, uchimbaji madini usafirishaji na huduma za 

usafirishaji. 

2.8. Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa Pili 

Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa Pili ni moja ya nyenzo ya 

utekelezaji wa malengo na viashiria vya Mpango wa Pili vilivyowekwa mwaka 

2016/17. Tathmini inaonesha kwamba pamoja na kuwa na mkakati fasaha wa 

ufuatiliaji na tathmini wenye malengo ya kimkakati, hatua stahiki za utekelezaji na 

viashiria vya kupima utekelezaji, Mkakati haukutekelezwa ipasavyo. Hata hivyo, 

Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zimetumia njia za ufuatiliaji na tathmini ambazo hazikuainishwa katika 

Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini uliopendekezwa katika Mpango wa Pili katika 

utekelezaji wa miradi. Aidha, mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini imeendelea 

kuboreshwa ambapo Wizara ya Fedha na Mipango imeanzisha kitengo maalumu 

cha Ufuatiliaji na Tathmini, kuanzisha mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 

miradi ya maendeleo na kuanza maandalizi ya mwongozo wa Tathmini. 

2.9. Uwezo, Udhaifu, Fursa na Viatarishi (SWOT) vya Mpango wa Pili 

Jedwali Na.8 linachambua uwezo, udhaifu, fursa na viatarishi vilivyojitokeza wakati 

wa utekelezaji wa Mpango wa Pili, kwa lengo la kupata mafunzo katuika kutekeleza 

Mpango wa Tatu. 
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Jedwali Na. 8 Uchambuzi (SWOT) wa Utekelezaji wa Mpango wa Pili 

Uwezo (Strengths) Udhaifu (Weaknesses) 

i. Utashi wa kisiasa, amani na utulivu wa hali ya 

kisiasa; 

ii. Utajiri wa maliasili – Ardhi, Wanyama pori, 

madini, misitu -fursa ya kufanya shughuli 

mbalimbali;  

iii. Uwepo wa mfumo wa kisheria na kitaasisi kwa ajili 

ya ya msuala katika uwekezaji; 

iv. Ukuaji mkubwa wa uchumi kwa wastani wa 

asilimia 6.9 katika kipindi cha miaka mitano 

iliyopita; 

v. Fursa nyingi za uwekazaji wenye faida - mafuta na 

gesi, kufua umeme na miradi ya usafirishaji;  

vi. Fursa nyingi za kilimobiashara katika sekta ya 

kilimo; 

vii. Fursa nyingi za upanuzi wa miundombinu katika 

sekta ya: usafiri wa anga, na ujenzi wa 

miundombinu ya barabara, reli, bandari, nyumba 

na mkongo wa TEHAMA; 

viii. Kuwepo kwenye sehemu ya kimkakati kijiografia 

iliyozungukwa na nchi zisizo na bahari katika soko 

la EAC, SADC na nchi nyingine duniani;  

ix. Uwepo wa mwambao wa mrefu wa bahari ambao 

una mfumo wa kiikolojia unaowezesha shughuli 

rasimali bahari; na  

x. Idadi ya watu inayoongezeka kwa haraka na hivyo 

kuwezesha ongezeko la nguvukazi na kukua kwa 

tabaka la kati huku kukiwa na uhakika wa soko la 

ndani. 

i. Kiwango kidogo cha 

maendeleo ya watu, uwezo 

mdogo wa Sayansi, teknolojia 

na ubunifu; kiwango cha chini 

cha ujuzi adimu kwenye sekta 

ya uchimbaji madini; 

ii. Tatizo la upatikanaji wa 

takwimu kwa ajili ya mipango 

na ufuatiliaji; 

iii. Ufuatiliaji na tathmini 

usioridhisha; 

iv. Ushiriki mdogo wa Sekta 

binafsi; na 

v. Kipato kidogo cha pato la mtu.  

Fursa (Opportunities) Tishio (Threats) 
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i. Uwezekano wa kuboresha mazingira ya biashara 

kwa ukuaji wa biashara ndogo; mageuzi zaidi 

katika sekta ya kilimo na kupunguza uwezo wa 

kuathari na mitikisiko hasi ya kiuchumi ya ndani, 

kimataifa na ya hali mbaya ya hewa; 

ii. Kuibuka kwa viashiria vya kuongezeka ushiriki wa 

watu maskini katika mchakato wa ukuaji wa 

uchumi kama vile vitambulisho vya wajasiriamali 

wadogo (Machinga) na fursa endapo urasimishaji 

utafanikiwa;  

iii. Kuendelea kuimarika kwa utulivu wa uchumi 

jumla na diplomasia ya uchumi kwa lengo la 

kupata masoko ya nje na kuvutia uwekezaji kutoka 

nje;  

iv. Uwepo wa miongozo ya uwekezaji katika mikoa 

na Mamlaka ya Serikali za mitaa yenye taarifa za 

fursa za viwanda na maendeleo ya watu; 

v. Ardhi yenye rutuba na inayofaa kwa  umwagiliaji; 

vi. Miundombinu bora ya masoko kwa ajili ya 

kufanikisha uzalishaji katika kilimo; 

vii. Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa 

Biashara (Blueprint) ambao unaonesha orodha ya 

maeneo ya maboresho katika maeneo mtambuka; 

viii. Uendelezaji wa miundombinu muhimu katika 

maeneo maalum ya uwekezaji (SEZ)/EPZ) 

hususan katika mikoa ya mipakani; na  

ix. Masoko ya dunia na kikanda ikiwemo SADC, EAC 

na AfCFA. 

i. Mitikisiko ya nje – 

kutotengamaa ndani ya kanda; 

ii. Mabadiliko ya tabianchi; 

iii. Majanga asilia;  

iv. Milipuko ya magonjwa; na 

v. Kutotengemaa kwa siasa za 

dunia na kikanda kama vile 

mzozo wa kibiashara kati ya 

China na Marekani na 

migogoro ya siasa kikanda. 

 

2.10 Utekelezaji wa Miradi ya Kielelezo 

Jedwali Na. 9 linaainisha kwa muhtasari hatua zilizofikiwa katika utekelezaji wa 

miradi ya kielelezo iliyoainishwa katika Mpango wa Pili. Hii inasaidia kuweka 

usimamizi wa karibu ili kufikia matarajio ya kukamilisha utekelezaji kwa wakati  

hususan kudhihirisha uwezo wa kugharamia miradi hiyo kikamilifu ikijumuisha 

uendeshaji na matengenezo.  
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Jedwali Na. 9 Miradi ya Kielelezo 

Na. Miradi ya kielelezo Hali ya utekelezaji 

1.  Ujenzi wa reli kwa 

kiwango cha kimataifa 

(SGR)  

Utekelezaji wa mradi wa SGR ulianza mwaka 2017 ukiwa 

na vipande viwili vya Dar es Salaam mpaka Morogoro 

(km 300) na Morogoro mpaka Makutupora, Singida (km 

422). Kazi za ujenzi kati ya Dar es Salam na Morogoro 

ilifikia asilimia 90 na ulitarajiwa kukamilika mwaka 

mwanzoni 2021; na kipande cha Morogoro hadi 

Makutopora, Singida kimefikia asilimia 49.2.  

2.  Ujenzi wa mradi wa 

Kufua Umeme wa Maji 

wa Julius Nyerere - MW 

2,115  

Ujenzi wa mtambo wa umeme unaendelea na hatua ya 

utekelezaji ni kama ifuatavyo: Bwawa kuu (asilimia 6.72); 

handaki la kuchepusha maji lipo katika hatua ya mwisho 

ya utekelezaji; ujenzi wa maporomoko ya maji (asilimia 

8.54); na uwekaji wa zege kweny kuta za handaki  na 

asilimia 90. Kwa ujumla kazi za ujenzi zimefikia asilimia 

25.8.  

3.  Miradi ya Mchuchuma na 

Liganga  

Serikali imechukua hatua za kuanza utekelezaji wa Miradi 

ya Mchuchuma na Liganga ambayo ina akiba kubwa ya 

Makaa ya mawe, chuma na madini ya vanadium, na 

titanium. Mpaka sasa uthaminishaji wa mali za watu walio 

katika maeneo ya miradi umekamilika na jumla ya 

shilingi bilioni 11.037 zinatarajiwa kulipwa kama fidia 

kwa wananchi 1,145 watakaopisha mradi. Kwa upande 

mwingine, Serikali pamoja na mwekezaji wanapitia 

mkataba na masuala ya kisheria kuhusu miradi hii. 

4.  Bomba la mafuta ghafi la 

Afrika Mashariki kutoka 

Hoima (Uganda) mpaka 

bandari ya Tanga eneo la 

Chongoleani. 

Kazi zote za maandalizi ya mradi zimekamilika na 

utekelezaji wa mradi unatarajiwa kuanza baada ya 

kampuni zinazohuisika katika utekelezaji kukamilisha 

taratibu zote za kimkataba.  

5.  Ufufuaji wa shirika la 

ndege Tanzania  

Katika kipindi cha kati ya 2016 na Desemba 2020, Serikali 

ilinunua na kupokea ndege nane (8). Vile vile, ndege 

nyingine tatu (3) zaidi zimeagizwa na zinatarajiwa 

kupokelewa hivi karibuni. 
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2.11. Hali ya utekelezaji wa Mpango wa Pili kwa ujumla na Masuala 

Yaliyojitokeza 

2.11.1  Hali ya utekelezaji wa Mpango wa Pili kwa Ujumla 

Tathmini ya jumla ya utekelezaji wa Mpango wa Pili inaonesha ufanisi mkubwa 

katika kudumisha uhimilivu wa uchumi jumla. Takriban asilimia 93.8 ya  malengo 

ya uchumi jumla yalifikiwa. Utekelezaji katika sekta ya viwanda ulifikia asilimia 75 

ya lengo lililowekwa. Mchango wa sekta ya viwanda kwa Pato la Taifa uliongezeka 

kufikia asilimia 8.5 mwaka 2019/20 kutoka asilimia 7.9 mwaka 2015/16. Sekta hii  

imekuwa ikikua kwa wastani wa asilimia 8.3 kila mwaka kwa kipindi hicho. Kufikia 

Juni 2020 viwanda 8,477 vilikuwa tayari vimeanzishwa na hivyo kutoa ajira mpya 

482,601. Malengo yaliyowekwa kwa sekta ya viwanda katika Mpango wa Pili 

yalifikiwa kwa asilimia 66.6. Hatua zilizochuliwa katika sekta ya kilimo na sekta 

ndogo katika utekelezaji wa Mpango wa Pili zilikuwa na matokeo mazuri kwani 

ziliwezesha kufikia asilimia 77 ya malengo yaliyowekwa. Kiwango cha ukuaji halisi 

wa sekta kiliongezeka kwa wastani wa asilimia 5.1 katika miaka 4 iliyopita ya 

utekelezaji wa Mpango wa Pili. Katika sekta ya madini malengo yote yaliyowekwa 

yalifikiwa kwa asilimia 100 katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Pili. 

Ukuaji wa kila mwaka wa sekta ya madini uliongezeka kufikia asilimia 17.7 mwaka 

2019 kutoka asilimia 6.9 mwaka 2015/16 na mchango wa sekta kwa Pato la Taifa 

uliongezeka kutoka asilimia 4.9 mwaka 2016 hadi asilimia 5.2 mwaka 2019.  

Kiwango cha mauzo ya Tanzania kwa nchi za SADC kiliongezeka kutoka asilimia 

19.0 mwaka 2015 kufikia asilimia  24.5 mwaka 2019.  Katika sekta ya utalii kulikuwa 

na mafanikio makubwa yalipatikana ambapo idadi ya watalii walioingia nchini 

ilifikia 1,510,151 mwaka 2019 kutoka watalii 1,137,182 mwaka 2015, sambamba na 

kuongezeka kwa siku za kukaa hotelini kwa kila mtalii kutoka siku 10 mwaka 2015 

kufikia 13 mwaka 2019. Mapato kutokana na utalii yaliongeka kutoka Dola za 

Marekani bilioni 1.9 mwaka 2015 kufikia Dola za Marekani bilioni 2.6 mwaka 2019. 

Utekelezaji wa jumla wa malengo ya maendeleo ya miundombinu na huduma 

ulikuwa asilimia 91.0. Hii ilichangia kufikiwa kwa malengo katika kipindi cha 

utekelezaji wa Mpango wa Pili. Aidha, tathmini inaonesha kwamba kuna hatua 

nyingine zilizokamilika kwa takriban asilimia 100 au zaidi ikiwa ni pamoja na 

kuunganisha taasisi za umma kwenye Serikali Mtandao ambayo  ni asilimia 247, 

ongezeko la watu wanaotumia mtandao asilimia 177, nafasi ya bandari katika 

viwango vya kimataifa asilimia 105; na mikoa iliyounganishwa kwenye umeme 

asilimia 95.7.  

Utekelezaji wa jumla katika sekta za huduma za jamii ulikuwa wa kiwango cha juu 

ambapo takribani asilimia 70 ya malengo zilifikiwa kama inavyoshuhudiwa na 

kushuka kwa kupungua kwa vifo vya watoto wachanga na walio chini ya umri wa 

miaka mitano kufikia asilimia 38.4 na asilimia 53 kwa vizazi hai 1,000 waliozaliwa 
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hai mtawalia; kupungua kwa vifo vya kina mama wajawazito wakati wa kujifungua 

kwa asilimia 25.7; kuongezeka kwa wazazi waliohudumiwa na wakunga wenye 

ujuzi wakati wa kujifungua; na kwa ujumla wastani wa umri wa watu wa kuishi 

uliongezeka kutoka miaka 62 hadi 66. Upatikanaji wa maji uliongezeka kufikia 

asilimia 85 katika Jiji la Dar es Salaam, asilimia 80 katika makao makuu ya mikoa na 

asilimia 64 katika makao makuu ya wilaya. Uwiano wa kaya zinazopata maji kutoka 

katika vyanzo vilivyohifadhiwa, wakati wa mvua na wakati wa kiangazi ilifikia 

asilimia 88 na 77 mtawalia. Uwiano wa kaya zenye huduma za choo ilifikia asilimia 

93.  Malengo yaliyowekwa katika sekta ya maji na usafi wa mazingira yalifikiwa 

kwa asilimia 80 Desemba 2018. Mafanikio katika sekta ya elimu ni pamoja na kuanza 

kutekeleza sera ya elimumsingi bila ada, ujenzi wa madarasa, ongezeko la udahili 

katika vyuo vya ualimu, usambazaji wa vifaa vya kufundishia, maabara na 

TEHAMA.   

2.11.2 Changamoto  za Utekelezaji  

Wakati wa utekelezaji wa Mpango wa Pili changamoto kadhaa zilijitokeza. 

Changamoto hizi kwa kiasi fulani zilipunguza kasi ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo. Changamoto zilizojitokeza ni za kitaalamu na kiuendeshaji na za 

kifedha. Changamoto nyingine zilikuwa za kisekta  na nyingine zilikuwa mtambuka 

kwa sekta zote, hususan uwezo wa kitaasisi na mifumo ya kisheria na udhibiti. 

Aidha, changamoto nyingine zilitokana na masuala yaliyo nje ya Tanzania ikiwemo 

mlipuko wa magonjwa, mgogoro wa kiuchumi kati ya Marekani na China, na 

Uingereza kujitoa kwenye jumuiya ya Ulaya.. Kundi la pili la changamoto ni zile 

ambazo ni mahsusi katika utekelezaji wa Mpango kwa namna iliyobora. 

Changamoto za Sekta 

Changamoto zakawaida za kisekta zimeorodheshwa katika makundi ya kisekta 

huku tukichukua tahadhari ya kwamba changamoto hizi zinaathiri makundi kwa 

namna tofauti. Zifuatazo ni changamoto ambazo ni muhimu zikabainishwa: 

(i) Sekta za uzalishaji yaani kilimo, ujenzi, na uzalishaji viwandani: matumizi 

madogo ya teknolojia; uwezo mdogo wa kuhifadhi bidhaa na mazao na 

nyenzo za kuongeza thamani; gharama kubwa za uzalishaji; na uhaba wa 

malighafi; na mitaji kwa ajili ya uwekezaji; 

(ii) Maendeleo ya viwanda: kiwango kidogo cha ujuzi, maarifa na kujenga uwezo 

utaboreshwa kupitia mafunzo ya ufundi stadi/ufundi, uanagenzi n.k; uhaba 

wa mitaji; mikopo midogo kutoka benki za kibiashara. Mikopo kwa viwanda 

ni asilimia 10.5 wakati kiwango kikubwa cha mikopo kilitolewa kwenye 

mikopo binafsi ambayo ni asilimia 27.4 ikifuatiwa na ya biashara asilimia 

20.5; na uwekezaji mdogo kutoka nje uliotokana na ongezeko la uwekezaji  
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wa ndani katika maeneo ambayo awali yalivutia zaidi uwekezaji kutoka nje 

pamoja na mitikisiko duniani; 

(iii) Sekta za ujenzi: uwezo mdogo wa kampuni za ndani za ujenzi; mabadiliko ya 

haraka ya teknolojia ikiwa ni pamoja na matishio ya usalama; kupanuka kwa 

miji kiholela; na kukosekana kwa utaratibu wa kufanya matenegenzo 

muhimu kwa wakati muafaka na kwa ufanisi; na 

(iv) Huduma za jamii:  ufinyu wa upatikanaji wa huduma hasa katika maeneo ya 

vijijini. 

Changamoto Zilizoathiri Utekelezaji 

(i). Kuchelewa kutekelezwa kwa mkakati wa Utekelezaji: Mkakati wa utelezaji wa 

Mpango wa Pili ulianza kutekelezwa mwaka 2017, miaka miwili baada ya 

mpango kuidhinishwa. Mkakati wa utekelezaji ulikuwa katika nyaraka nne 

ambazo ni Mpango Kazi, Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini, Mkakati wa 

Ugharamiaji na Mkakati wa Mawasiliano.  Kuchelewa kuanza kwa utekelezaji 

wa mikakati hii kuliathiri utekelezaji wa baadhi ya shughuli za miradi na hata 

upatikanaji wa fedha za kugharamia mpango;  

(ii). Ugumu wa kupata taarifa za uwekezaji wa sekta binafsi: Imekuwa vigumu 

kutoa taarifa kuhusu mchango wa sekta binafsi katika utekelezaji wa mpango, 

kwani hakukuwa na utaratibu madhubuti wa kupata taarifa za sekta binafsi. 

Uwekezeaji wa sekta binafsi kwa miradi iliyoanishwa katika Mpango 

ulikuwa wa kusuasua na taarifa za shughuli zilizofanywa na sekta binafsi 

zilikuwa chache na hivyo kusababisha ugumu katika kufanya maamuzi 

sahihi ya kiwango cha uwekezaji kilichofanywa na sekta binafsi; 

(iii). Maandalizi ya Miradi: Changamoto kubwa ilikuwa ni uhaba wa watumishi 

wenye ujuzi wa kutosha wa kuandaa miradi katika baadhi ya sekta. Matokeo 

yake miradi mingi haikuandaliwa vizuri na kusababisha kukosa fedha za 

ndani na nje ya nchi; 

(iv). Ufuatiliaji na tathmini: Kukosekana kwa mpango madhubuti wa ufuatiliaji na 

tathmini ilikuwa kikwazo katika upimaji wa matokeo halisi ya Mpango katika 

ngazi zote. Hali hii ilileta ugumu katika kuanisha mambo muhimu 

yaliyohitaji uchambuzi wa kina na hatua stahiki za kisera kwa wakati.  

(v). Fedha za Miradi ya Maendeleo kutopatikana kwa wakati: Upatikanaji wa fedha za 

miradi kwa wakati umekuwa mgumu kutokana na mlolongo mrefu wa 

majadiliano na wakopeshaji, ukusanyaji mapato wa msimu, na kuchelewa 

kupatikana kwa fedha kutoka kwa washirika wa maendeleo.  

(vi). Ushiriki wa Sekta Binafsi katika ugharamiaji na utekelezaji w miradi ya kipaumbele:  

Pamoja na mchango mkubwa wa sekta binafsi kwenye uchumi katika kipindi 

cha utekelezaji wa Mpango wa Pili, kumekuwepo na changamoto sekta 

binafsi kutokushiriki moja kwa moja kugharamia na kutekeleza miradi ya 

kimkakati na kipaumbele iliyokuwa imeainishwa kwenye Mpango. 
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(vii). Upatikanaji na ubora wa takwimu: Mojawapo ya vikwazo vilivyojitokeza wakati 

wa utekelezaji wa Mpango wa Pili ilikuwa ni upatikani na ubora wa 

takwimu. Kwa mfano, takwimu nyingi hazijitoshelezi na kusababisha ugumu 

wa kufanya uchambuzi wa mwelekeo na maoteo. Katika Mpango wa Tatu, 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itaweka mkazo katika usahihi 

na ukusanyaji  wa takwimu kwa wakati.  

2.12. Mwelekeo   

Kuendeleza Utulivu wa Uchumi Jumla: Utulivu wa uchumi jumla unahitaji hatua za 

kushughulikia uwiano wa viashiria vya uchumi kama vile mfumuko wa bei, 

kiwango cha ubadilishaji wa fedha za kigeni, kiwango cha riba, mizania ya malipo 

na nchi za nje, nakisi ya bajeti, deni la nje, kukuza biashara ya nje pamoja na 

usimamizi madhubuti wa uwiano kati ya mahitaji ya vitu na upatikanaji wake 

katika soko, ili kuwezesha utulivu wa uchumi. Mojawapo ya masuala ya msingi 

katika kuimarisha uchumi jumla ni kupanua wigo wa  vyanzo vya ndani ya kodi na 

visivyo ya kodi. Ili kuhakikisha usimamizi mzuri wa uchumi jumla, Serikali 

itaendelea kufuatilia kwa ukaribu vihatarishi vya nje na vitendo vya kibiashara 

vinavyoweza kuathiri utulivu wa uchumi wa Tanzania na nchi nyingine. 

 

Kuongeza Ubora wa Huduma: pamoja na kuendelea na uwekezaji kwenye 

miundombinu ya huduma za jamii ikiwemo miundombinu ya afya na elimu, serikali 

itaweka nguvu zaidi katika kuimarisha ubora wa huduma za jamii zinazotolewa.  

 

Hatua za Kuendeleza Ujuzi: Uwezo wa rasilimali watu ni changamoto mtambuka kwa 

maana  ya idadi na ubora katika sekta zote. Sekta zinatakiwa kuandaa programu za 

mafunzo za muda mfupi na wa kati ili kujaza nafasi kwa kuzingatia ujuzi 

unaohitajika. Hata hivyo, kama ilivyoainishwa katika sura ya utangulizi suala hili 

litachukuliwa hatua kupitia mikakati madhubuti za kukuza ujuzi itakazohusisha 

ushirikiano kati ya: (i) programu zinazotolewa na taasisi za elimu ya ufundi na 

mafunzo ya ufundi stadi na elimu ya juu, kwa kuweka kipaumbele katika elimu ya 

ufundi na mafunzo ya ufundi stadi; (ii) Serikali na (iii) Sekta Binafsi na Asasi zisizo 

za Kiserikali hususan taasisi za dini na asasi za kijamii na kiraia. 

Kuimarisha Mfumo wa Ushirikishwaji wa Sekta Binafsi: Katika kipindi cha Mpango wa 

Pili, Utashi wa kisiasa na msimamo wa kukuza uwekezaji wa sekta binafsi ulikuwa 

mkubwa na bayana. Kikwazo kikubwa kilikuwa ni namna ya kutafsiri maelekezo ya  

kisiasa na kisera kwa ajili ya hatua au utekelezaji makini katika ngazi zote za Serikali 

yaani Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. Mpango wa tatu umetoa uzito wa kipekee 

kwa sekta binafsi ikiwa ni pamoja na kuweka mikakati ya kurasimisha sekta 

isiyorasimi, kujengea uwezo sekta binafsi ya ndani na kushirikisha sekta binafsi 

katika utekelezaji wa Mpango.  
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SURA YA TATU  

 

KUKUZA USHIRIKI WA SEKTA BINAFSI KWENYE MAENDELEO YA 

KIUCHUMI 

 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inajenga hoja ya ushiriki wa sekta binafsi kama chachu ya uchumi shindani 

kwa ajili ya kuibakisha Tanzania katika hadhi ya udhumi wa kati na kuboresha 

maendeleo ya watu. Sura hii inachukua mtazamo wa kuangalia historia na 

mwelekeo katika kuchambua ushiriki wa sekta binafsi katika uchumi shindani. Hii 

ni pamoja na tathmini ya hali sekta binafsi na ushiriki wa sekta hiyo kwenye 

utekelezaji wa Mpango na maendeleo ya nchi.. Uchambuzi unatoa msingi wa 

kutengeneza utaratibu mzuri na usimamizi wa mageuzi ya maendeleo ya sekta 

binafsi na ushiriki wake katika uchumi wa taifa. Sura hii, inatoa mwongozo kwa 

wadau juu ya maendeleo na kuishirikisha sekta binafsi ili iweze kujiimarisha na 

kuendana na hali ya uchumi wa kati. Sura hii, inataka kuwepo kwa juhudi za 

pamoja za kuongeza ukuaji na ari ya sekta binafsi, kuongeza urasimishaji, kuongeza 

utawala bora, kuimarisha uwezo wa sekta binafsi ili iweze kutumia fursa za biashara 

na uwekezaji na kuongeza uendelevu wa shughuli za sekta binafsi. Hii itawezesha 

ukuaji wa uchumi, ajira, ushindani na maendeleo ya watu. 

 

3.2 Sekta Binafsi Nchini  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa ikitekeleza maboresho ya sektya 

binafsi tangu kati kati ya miaka ya 1980. Maboresho haya yalilenga kuondoa ushiriki 

wa moja kwa moja wa Serikali kwenye uzalishaji wa kiuchumi na kuekekeza nguzu 

na rasimali katika kusimamia sheria na taratibu, kuboresha miundombinu, utoaji wa 

huduma za kijamii, na kuweka mazingira bora ya biashara na uwekezaji kwa lengo 

la kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika uchumi. Katika kipindi cha miaka ya 

1990, sekta binafsi ilikuwa kwa kasi kutoka kwenye hatua ya uchanga ikiwa ni 

matokeo ya sera za uchumi huru na mageuzi ya kiuchumi ambayo ilikuwa ni 

pamoja na ubinafsishaji wa mashirika ya umma na maboresho ya sekta ya fedha. 

Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, ukuaji wa sekta binafsi ulitawaliwa na 

ongezoeko kubwa la mitaji kutoka nje hususan katika sekta ya uchumbaji madini na 

utafutaji wa gesi na mafuta. Aidha, kulikuwa na kiwango kidogo cha mitaji ya nje 

kwenye sekta pana na jumuishi hususan kilimo na kilimobiashara.   

 

Mazingira ya sekta binafsi nchini Tanzania yanahusisha washiriki wengi wakiwemo 

wakulima wadogo, wafugaji, wajasiriamali wadogo sana, wadogo wadogo, wadogo, 

na wa kati, wajasiriamali jamii, madalali wa bidhaa na huduma na vyama vya 

makundi mbalimbali ya wajasiriamali. Kwa kiasi kikubwa sekta binafsi nchini 

imetawaliwa na biashara zisizo rasmi. Utafiti wa Kitaifa wa msingi wa wajasiriamali 
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wadogo na wa kati wa mwaka 2012 umekadiria kuwa wafanyakazi wanne kati ya 

watano kwenye sekta binafsi wanafanya shughuli zisiszo rasmi. Wajasiriamali 

wadogo sana wanashughuli zinazohusisha kuanzia mtu mmoja mpaka watatu, 

wajasiriaali wadogo ni wenye shughuli zinazohusisa hadi watu wanne na mara 

nyingi nishughuli za kifamilia zenye mtaji unaofikia shilingi milioni 5 na zenye 

mauzo ya shilingi milioni 12. Mara nyingi biashara ndogo sana na ndogo ndogo 

zinaangukia katika sekta isio rasmi vile vile zinajumuisha shughuli za kujikimu 

ambazo zinazalisha kipato chini ya kiwango cha chini cha mapato au chini ya mstari 

wa umasikini. Shughuli hizo hazina  wafanyakazi wanaolipwa mshahara na 

thamani ya mali ni ndogo, mfano wa shughuli hizo pamoja na wachuuzi, madalali 

na wamachinga. Changamoto kubwa ya biashara ndogo sani ni uendelevu wa 

biashara na hivyo ni vigumu kuwafuatilia wafanyabiashara na kuwahudumia. 

 

Uchambuzi unaonesha kuwa sekta binafsi inakabiliwa na matatizo makubwa 

manne: 

(i) Uwiano wa sekta isiyorasimi, takribani kaya milioni 4.3 zimeajiriwa katika 

sekta isiyo rasmi, na mara nyingi hazina uwezo wa kufikia huduma saidizi na 

fursa za kazi zenye staha. 

(ii) Biashara ndogo kutokuwa endelevu wastani wa maisha ya biashara ndogo 

Tanzania ni miaka 4.1. Sehemu kubwa ya shughuli za sekta binafsi ambayo 

imetawaliwa na biashara ndogo zina kawaida ya kuwa na maisha mafupi na 

hivyo kuchagiza udhaifu wa kiuchumi. 

(iii) Mazingira na mifumo isiyo rafiki; suala kubwa linalokwaza shughuli za 

sekta binafsi katika kuongeza usajiri wa mali, urahisi wa kupata mikopo, 

kulinda wawekezaji wadogo, ulipaji wa kodi, biashara mipakani na 

usimamizi wa mikataba ni mifumo ya kitaasisi, kisheria na mazingira  ya 

biashara. 

(iv) Uwezo mdogo wa sekta binafsi; kwa ujumla sekta binafsi inakabiliwa na 

changamoto ya ukosefu wa wataalamu na menejimenti, tekinolojia duni, na 

mitaji midogo hivyo kupelekea sekta binafsi kushindwa kuwa shindani 

kikanda na kimataifa. 

 

Licha ya changamoto za ujumla zilizobainishwa hapo juu, sekta binafsi imesajili 

asilimia 68 ya ongezeko la mtaji kati yam waka 2016 hadi 2019, ajira 716,624 

zilizalishwa na sekta binafsi kufuatia juhudi ya Serikali katika kuendeleza sekta 

binafsi. Utekelezaji wa sera rafiki kwa sekta binafsi kulisababisha kupanuka kwa 

sekta hiyo, kuongeza mchango wake kwenye uchumi, kuongeza uwekezaji binafsi, 

kuzalisha ajira, uhawilishaji wa teknolojia na ujuzi na kuingia kwa washiriki kutoka 

nje katika shughuli za kiuchumi. Mafaniko yaliyopatikana yanajumuisha 

kuongezaka kwa mitaji ya binafsi kufikia shilingi kufikia trilioni 41.8 mwaka 2019 

kutoka shilingi trilioni 24.9 2016. Aidha, Sekta binafsi nchini Tanzania imekuwa 
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msitari wa mbele katika mageuzi ya kiuchumi ambapo mchango wake kwenye ajira 

zisizo za kilimo umeongezeka kufikia asilimia 30.2  kutoka asilimia 29.1 kati ya 

mwaka 2006 na 2016. Ongezeko hili limesababisha kushuka kwa mchango wa sekta 

ya kilimo kwenye Pato la Taifa kutoka asilimia 28.4 mwaka 2016 hadi asilimia 26.6 

Mwaka 2019.  

 

Licha ya sekta binafsi kuongeza mchango wake kwenye ukuaji wa uchumi na 

uzalishaji ajira, sekta hii imeendelea kutokuwa rasmi na hivyo kupunguza manufaa 

ya ukuaji wa uchumi kwa watu wa chini. Mbali na sekta ya kilimo ambayo 

inatawaliwa zaidi na sekta isiyo rasmi, Utafiti wa Taifa wa Nguvukazi na Ajira wa 

Mwaka 2014 unakadiria kuwa sekta isiyo rasmi inaajiri takribani asilimia 21.7 ya 

nguvu kazi yote nchini. Kutokuwa rasimi inaaminisha kutotambuliwa uwepo wake 

kisheria. Hii imekuwa na madhara makubwa kwa sekta hii kwa kuifanya ishindwe 

kutumia fursa mbalimbali ikiwepo upatikanaji wa: mikopo, ulinzi wa kisheria wa 

ajira na vipato, malipo yasiyotabirika, na mazingira duni ya kazi. Utafiti wa Mwaka 

2012 unakadiria kwamba asimilia 3.9 tu ya shughuli za ujasiriamali ndogo sana, 

ndogo na kati zisizo za kilimo nchini Tanzania ndio zenye usajili rasimi. Aidha, 

utafiti wa Taifa wa Nguvukazi  na Ajira  wa Mwaka 2014 umebaini kuwa ajira 

kwenye sekta isiyo rasimi imeongeza kwa karibu mara 3 kutoka ajira 1,682,383 

mwaka 2006 hadi ajira 4,344,580 mwaka 2016. Kwa ulinganisho mchango wa ajira 

kwa sekta isiyo rasimi isiyo ya kilimo imeongezeka kutoka asilimia 46.1 hadi 

asilimia 71.8. Kwa uhakika, Utafiti wa Taifa wa Nguvukazi  na Ajira wa Mwaka 2014 

imebeinisha kuwa wastani wa kati wa kipato cha mwezi kwa sekta binafsi isiyo 

rasimi ulikuwa shilingi l20,000 ikilinganishwa na shilingi 220,000 kwenye sekta 

binafsi rasimi isiyo ya kilimo, na shilingi 500,000 katika sekta ya umma. 

 

3.2.1 Ushiriki katika kilimo 

Uchumi wa Tanzania umeendelea kutegemea zaidi kilimo, licha ya mchango wake 

kwenye Pato la Taifa kuendelea kushuka.  Kilimo kinaajiri takribani asilimia 66.3 ya 

nguvukazi ya Tanzania. Uzalishaji mkubwa wa kilimo unafanywa na sekta binafsi. 

Utafiti unaonesha kwamba katika kipindi cha kati ya mwaka 1960 hadi 1970, sekta 

binafsi kupitia wakulima wadogo na kilimo kidogo cha kibiashara iliwezakuchangia 

kati ya asilimia 90 hadi 96 ya usalama wa chakula nchini. Kutokana na maboresho 

ya uchumi wa masoko yaliyofanyika miaka ya 1990, uzalishaji wa chakula ulifikia 

asilimia 100 kwa mujibu wa mahataji ya usalama wa chakula yaliyowekwa na 

Shirika la Chakula Dunian (FAO). Hata hivyo, wakati sekta binfsi imeendelea 

kuwezesha usalama wa chakula kwa kipindi kirefu, bado uzalishaji ni wa kujikimu.  

 

Licha ya kusaidia usalama wa chakula sekta binafsi imekuwa na mchango mkubwa 

kwenye  ongezeko la uzalishaji wa mazao ya biashara.  Mazao makuu biashara ya 

Tanzania yanayouzwa nje ya nchi ni: tumbaku, korosho, kahawa, chai, karafuu, 
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pamba na katani. Zao la korosho linahusika kwa asilimia 75 na maisha ya kaya zaidi 

ya 700,000, na ni zao muhimu sana la biashara linalouzwa nje na mchango wake 

umekuwa kufikia dola milioni 353.1 mwaka 2019 kutoka dola milioni 201 mwaka 

2016 ikifuatiwa na zao la kahawa ambalo uuzwaji wake nje umekuwa kutoka dola 

za Marekani milioni 153.4 kutoka dola milioni 109 kwa kipindi hicho. Pamoja na 

mafanikio hayo, sekta hii inahitaji kuwezeshwa na kujengewa uwezo wa uzalishaji, 

uchakati, ufungashaji, usafirishaji, uhifadhi na masoko ili kuweza kutoa mchango 

mkubwa zaidi kwa kuzalisha na kuuza mazao ya kilimo kwenye masoko ya ndani 

na ya nje.  

 

Ushiriki kwenye sekta nyingine za uzalishaji 

Sensa ya Uzalishaji Viwandani ya Mwaka 2013 iliyochapishwa mwaka 2016 

inaonesha kuwa sekta binafsi inachangia kwa asilimia 99.6 ya uzalishaji wote 

viwandani nchini Tanzania kupitia umiliki binafsi(sole ownership) ambao ni 

asilimia  99.5 au ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi ambayo ni asilimia 0.1. 

Ushiriki wa sekta binafsi kwenye uzalishaji wa viwandani umejikita zaidi kwenye 

uzalishaji wa: bidhaa za chakula asilimia 39.9; mavazi asilimia 27.0; na samani 

asilimia 13.8. Sambamba na msukumo wa maendeleo ya viwanda uliopo kwenye 

Mpango Elekezi wa Muda Mrefu wa Tanzania, bado kuna fursa ya kuongeza ukuaji 

wa sekta binafsi na uzalishaji viwandani kwa kuongeza thamani bidhaa kama vile 

bidhaa za chuma, mavazi, bidhaa za ngozi na mazao yake, bidhaa za mpira na 

plastiki na dawa. Seikali inaamini kuwa sekta binafsi hususani wajasiriamali 

wadogo na wakati wakijengewa uwezo wana fursa kubwa ya kuwa kitovu cha 

msukumo mpya wa maendeleo ya viwanda.  

 

Mpango wa Tatu unatoa uzito wa kipekee kwa sekta binafsi ambapo uchambuzi wa 

kina wa changamoto na vikwazo vinanavyoikabili sekta binafsi umefanyika. Aidha 

Mpango umeeleza hatua muhimu za kuboresha sekta binafsi na kuoanisha ushiriki 

wa wake katika utekelezaji wa Mpango wa Tatu. 

 

Majukumu ya Asasi za Kiraia na Taasisi za Dini  

Sekta binafsi yasiyo ya kibiashara ambayo yanajumuisha asasi za kiraia na kidini 

imekuwa na mchango mkubwa kwenye huduma za kijamii hususan afya, elimu na 

ujuzi. Katika kufikia mwaka 2020, sekta binafsi isiyokuwa ya kibiashara inamiliki 

takribani ya asilimia 50 ya taasisi za elimu ya juu, asilimia 40 vituo vya afya msingi 

na asilimia25 ya uwekezaji katikaelimu. Sekta ndogo hii imekuwa muasisi wa ubia 

kati ya sekta ya umma na sekta binafsi huku shughuli zake nyingi zikinufaika na 

mchango Serikali kwa namna moja au nyingine.  

 

 



RASIMU 
 

Page 55/164 

 

Mpango huu, unalenga kuunganisha mchango wa sekta hii katika maendeleo ya 

uchumi kupitia mifumo ya kitaasisi inayofaa katika kuendeleza mshikamano mzuri 

wa sekta hii na sekta binafsi pamoja na sekta ya umma. Aidha, Mpango utajikiata 

katika kukuza uwekezaji mbalimbali katika maeneo mengine muhimu ya kimkakati 

ya uzalishaji wenye kuongeza thamani na shughuli zinazozalisha ajira. Hii 

inahusisha kukuza mashirika ya kijamii yasiyokuwa ya kibiashara ambayo 

yanahudumia wanawake na makundi ya vijana katika uchakataji wa mazao ya 

chakula, utengenezaji wa vinyago, kilimobiashara, katika sekta za jamii na 

mazingira kama vile elimu, afya, mabadiliko ya tabianchi na utunzaji wa mazingira. 

 

3.3 Changamoto za Kisera na Kiudhibiti zinavyoathiri Maendeleo ya Sekta 

Binafsi 

Sekta binafsi nchini Tanzania inasimamiwa na sheria na taasisi mbalimbali. Serikali 

imechukua hatua kadhaa ikiwa ni pamoja na: Mpango wa Maboresha ya Mazingira 

ya Biashara na Uwekezaji wa Mwaka 2010, Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na 

Biashara Tanzania (MKURABITA) wa mwaka 2004, kuta vitambulisho vya taifa, 

kuandaa mpango wa kuboresha mifumo ya udhibiti wa biashara ili kuimarisha 

mazingira ya uwekezaji (Blueprint for Regulatory reforms to Improve the Business 

Environment) kwa kushirikiana na sekta binafsi, na kufanya marekebisho ya Kanuni 

za Sheria ya Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira kwa kupunguza viwango vya ada 

na tozo; Kuhuisha majukumu ya Shirika la Viwango (TBS) na Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba (TMDA) ili kuondoa muingiliano wa majukumu; kutoa Mwongozo 

unaoelekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoa vibali vya ujenzi ndani ya siku 

saba za kazi; Kuanzishwa kwa mfumo wa malipo ya kodi na tozo za Serikali kwa 

njia ya kieletroniki; kuanzishwa kwa Kituo kimoja cha utoaji huduma bandarini 

kinachofanya kazi masaa 24 na kuanzishwa kwa vituo vya utoaji wa huduma kwa 

pamoja mipakani (One Stop Border Posts). Hatua hizi zmesababisha kuongezeka 

kwa ushiriki na washiriki mbalimbali wa sekta binafsi kwenye uchumi wa taifa.  

 

Pamoja na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali, bado kuna na ugumu au 

gharama za biashara za mipakani, kuanzisha biashara, udhaifu wa kulinda 

uwekezaji wa sekta binafsi, kodi na tozo mbalimbali, na udhaifu wa usimamizi wa 

mikataba. Serikali itaendelea kuchukua hatua katika maeneo haya muhimu kwa 

kuendelea na maboresho ya kisera, kisheria, kiutendaji na kitaasisi ikiwa ni pamoja 

na kuwezesha upatikanaji wa mikopo, urahisishaji wa kupata vibali vya ujenzi na 

usajili wa mali, na uamuzi wa ufilisi. Lengo hasa ni kurahisisha na kupunguzia sekta 

binafsi gharama ya rasilimali fedha na muda pamoja na kujenga misingi ya 

kuaminiana kati ya Sekta binafsi na Sekta ya Ummma. 
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Utekelezaji wa Mpango wa Tatu umelenga kufanyia kazi changamoto za 

miundombinu, ujuzi na tafiti, vikwazo vya kisera na kiudhibiti katika maeneo 

muhimu yafuatayo ya uendeshaji wa sekta binafsi:   

(i) Miundombinu: Serikali itaendelea na ujenzi wa miundombinu ya usafir na 

usafirishaji, nishati, maji na uhifadhi ili kuweza kupungu gharama za 

uzalishaji na usafirishaji na kuifanya Sekta binafsi kuwa shindani. 

(ii) Ujuzi na tafiti: Serikali itaendelea kuwekeza kwa wingi kwenye 

miundombinu ya elimu na maendeleo ya taifi kwa lengo hasa la kuzalisha 

wataalamu wengi wenye ujuzi wa hali ya juu katika ngazi zote unaoendana 

na mahitaji ya sekta binafsi. Aidha, serikali iwawekeza kwenye tafiti za 

mbegu bora na teknolojia mbali mbali ili kuwezesha sekta binafsi kunufaika 

na matokeo ya tafiti hizo na kuongeza tija na ushindani. Katika hili, serikali 

itaandaa mfumo ambao uahakikisha kuwa seri ya umma, sekta binafi na 

taasisi za tafiti na uvumbuzi zinashirikiana kwa kazibu 

(iii) Tozo na Ada: serikali itaendelea kuboresha mfumo wa tozo na ada ili 

kupunguza wingi wa tozo na ada ambazo husababisha kuongezeka kwa 

gharama za uendeshaji na hivyo kuifanye sekta ishindwe kushindana na 

hivyo inathiri utendaji na ukuaji.; 

(iv) Mitaji na mikopo: Kampuni ndogo ndogo, ndogo na za kati (MSMEs) 

zinashindwa kupata rasilimali fedha kutoka benki na taasisi za fedha 

kutokana na taasisi hizo kuhitaji dhamana, taarifa sahihi za kihasibu na 

maandiko ya miradi inayokopesheka. Kukabiliana na changamoto hizi 

Mpango wa tatu utaweka mikaka yah atua za kuchukua kuhakikisha kuwa 

mikopo kwa sekta hii inapatikana;  

(v) Ardhi ya uwekezaji: Kupitia Mpango wa Tatu, serikali imeweka hatua mbali 

mbali za kuchukua kwa lengo la kurahisiha upatikanani wa ardhi kwa ajili ya 

ujenzi wa miundombinu ya uwekezaji kama vile mashamba, viwanda, 

huduma za afya, shule, hoteli na mali nyinginezo za kibiashara.  

 Ushirikiano kati ya sekta binafsi na serikali: changamoto za sekta binafsi haziwezi 

kutatuliwa na serikali peke yake bila ushiriki wa dhati wa sekta binafsi. Mpango wa Tatu 

unaweka mfumo wa ushirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi kwa lengo la kujadili na 

kutafuta ufumbuzi wa pamoja na kujenga kuaminiana kwa pande zote. 

 

Sera na Nafasi ya Taasisi kwenye  Maendeleo ya Sekta Binafsi 

Serikali inatambua umuhimu wa kuboresha mazingira ya biashara kwa maendeleo 

ya sekta binafsi. Katika kujenga mazingira haya kuna maboresho kadhaa 

yamechukuliwa na Serikali. Hii ni pamoja na: uanzishwaji wa Baraza la Taifa la 

Biashara (TNBC) kama jukwaa la masahuriano ya mara kwa mara  kati ya sekta ya 

umma na sekta binafsi ili kutatua changamoto zinazoikabili sekta binafsi; Mpango 

wa Maboresho ya Mazingira ya Biashara na Uwekezaji ya mwaka 2010; Mpango wa 

Maboresho ya Mfumo wa Sheria na Udhibiti; kuanzishwa kwa vitambulisho kwa 
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wajasiriamali wadogo; Kuanzisha Vitengo vinachosimamia Matumizi ya Rasilimali 

za Ndani; na kuyapandisha hadhi masuala ya uwekezaji kuwa chini ya Ofisi ya Rais.  

Maboresho haya ya sera na kitaasisi yamesaidia kubadili mitazamo na muitikio wa 

sekta binafsi. Ili kufanikiwa zaidi, masuala yote haya yatakuwa na matokeo 

makubwa endapo kutakuwa na uratibu wa hatua muhimu za kimkakati katika 

kuhudumia sekta binafsi.  

 

Majukwaa ya majadiliano kupitia Baraza la Taifa la Biashara (TNBC) katika ngazi ya 

Taifa, wizara, mikoa na wilaya yametoa wigo kwa kushughulikia masuala ya sekta 

binafsi na kuhamasisha maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa kujenga maafikiano 

na uelewa wa pamoja. Hata hivyo, imebainika uwezo wa asasi mwamvuli za 

kusimamia maendeleo ya sekta binafsi katika kuwakilisha wanachama wake 

kwenye majadiliano ya Sekta ya Umma na Binafsi ni dhaifu, zinakosa takwimu na 

msimamo wa pamoja na kukosa agenda zilizofanyiwa utafiti wa kutosha. Asasi 

mwamvuli hizo za uwakilishi ni pamoja na  Jukwa la Sekta Binafsi - TPSF, Shirikisho 

la Wenye Viwanda Tanzania - CTI au Shirikisho la Biashara, Viwanda na Kilimo- 

TCCIA hazijaweza kuwavutia wadau wote katika sekta binafsi katika majukumu 

yao. Hii ni kwasababu hazijaweza kuanzisha hatua za kushughulikia changamoto 

mtambuka katika sekta zote. Aidha, Mpango wa Tatu unalenga kuwa na mfumo 

mpana wa taasisi mpya kama vile waendeshaji wapya wa sekta binafsi, watu wenye 

ulemavu kujumishwa katika ngazi ya sekta. Kuongezeka huko kwa mawanda ya 

mfumo kwa kuzihusisha taasisi nyingine kama vile Kitengo cha Taifa cha Tija 

itakuwa ni muhimu kuboresha mitazamo ya sekta binafsi katika masuala ya ufanisi 

ushindani na ubora wa utoaji huduma bora. Hivyo, uhusiano unaoendelea kati ya 

sekta ya umma na sekta binafsi utaimarishwa zaidi kwa kipindi cha miaka mitano 

ya Mpango wa Tatu.  

 

3.4 Matumizi ya Rasilimali za ndani katika uzalishaji na Maendeleo ya Ndani ya 

Kiuchumi  

Katika kufikia ushindani unaoongozwa na uchumi wa viwanda, Mpango wa Tatu 

umelenga kuhamasisha uzalisha kwa kutumia malighafi zinazopatikana nchi. 

Aidha, mpango unalongo la kuvutia uwekezaji kutoka nje na ushirikiano wa 

wawekezaji kutoka nje na wawekezaji wa ndani ili ili kuweza kupata mitaji mipya, 

teknolojia na ujuzi wa kimenejimenti. Hii ni muhimu katika kuimarisha 

wafanyabiashara wa ndani kushiriki kwenye sekta zenye fursa kubwa kwa ushiriki 

mpana na jumuishi ukiwemo kilimo, uchimbaji wa madini na utalii. Utumiaji wa 

rasilimali za ndani katika uzalishaji ni muhimu zaidi katika sekta mpya na 

zinazoibuka kama vile mafuta na gesi ambazo programu za ubunifu na hatua za 

kutengeneza fursa kuwezesha ushiriki mkubwa kwenye fursa za uwekezaji 

zinazoibuka unahitajika. Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuandaa 

sera ya  utumiaji wa rasilimali za ndani katika uzalishaji kwenye sekta ya mafuta na 
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gesi. Vile vile serikali itaandaa, miongozo madhubuti ya kisheria na kiutawala ikiwa 

pamoja na masuala ya ubora, bei, muda na chanzo. 

 

Ili kuwa na matokeo mikakati  ya utumiaji wa rasilimali za ndani na maendeleo ya 

kiuchumi ya jamii yatarasimishwa kwa ajili ya kuwa na uhakika na kutabirika, 

hivyo kuruhusu biashara kujumuishwa kwenye mipango yao na taratibu za 

usimamizi wa minyororo ya ugavi. Mpango wa Tatu utashuhudia kustawi kwa 

daraja la wajasiriamali wa ndani katika jamii na kueleza bayana sio tu katika 

kuzalisha fursa  endelevu za ajira na kuharakisha ukuaji wa uchumi.  

 

3.6 Hatua za kimkakati kwa maendeleo ya sekta binafsi 

Hatua zinazopendekezwa katika ngazi ya sekta zimezingatia nafasi muhimu ya 

sekta binafsi, ikijumuisha kuifahamu vizuri na kukidhi mahitaji ya watendaji wa 

sekta binafsi. Serikali inatambua umuhimu wa kuwezesha sekta binafsi kwa 

kuchukua hatua za kimkakati zenye kuleta matokeo yaliyokusudiwa. Hatua 

mahsusi ambazo sekta ya umma itazichukua kuwezesha ushiriki wa sekta binafsi 

katika utekelezaji wa Mpango zinajumuisha maeneo mapana yafuatayo: (A: 

kuboresha mazingira ya biashara; B: kupanua upatikanaji wa miundombinu ya 

kiuchumi na kijamii; na C: kusaidia uendelezaji wa shughuli za kibiashara). 

 

(a) Kuboresha mazingira ya biashara 

Mazingira mazuri kwa ajili ya mipango ya kibiashara na uendeshaji ni muhimu kwa 

sekta binafsi iliyothabiti yenye ushindani na endelevu. Hatua zitakazopewa 

kipaumbele katika kuboresha mazingira ya biashara ni:  

i. Utulivu wa uchumi jumla. Serikali itaendeleza utulivu wa uchumi jumla 

ambao utawezesha ukuaji wa uchumi kwa kiwango cha watsani wa asilimia 8 

kwa mwaka ifikapo 2025, mfumuko mdogo wa bei kwa mwaka usiozidi 

asilimia 5, utulivu wa sarafu, na akiba ya kutosha ya fedha za kigeni. 

ii. Kuendelea na utekelezaji shirikishi wa Mpango wa Maboresho ya Mfumo wa 

Sheria na Udhibiti.  

iii. Kuimarisha majadiliano ya kisera kati ya sekta ya umma na binafsi kupitia 

kwa mfumo gatuzi na ulioimarishwa wa Baraza la Taifa la Biashara na 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEMC). 

iv. Kuboresha mfumo wa usimamizi wa masoko ili kuwezesha ushindani uwe 

haki na kwa gharama nafuu. 

 

(b) kupanua upatikanaji wa miundombinu ya kiuchumi na kijamii 

 

Miundombinu toshelezi ikijumuisha taratibu na umiliki wa ardhi, usafiri, umeme, 

maji, na miundombinu ya TEHAMA ni suala muhimu la uendeshaji wa biashara 

vizuri na wenye nafuu katika uendeshaji wa biashara. Vile vile, upatikanaji wa 
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huduma bora za jamii kama vile elimu, afya, huduma za mahakama unapunguza 

athari ya gharama kubwa ya uendeshaji wa shughuli za kibiashara, hivyo kuchangia 

maendeleo ya haraka ya sekta binafsi. Kwa msingi huo, hatua zifuatazo zitachangia 

juhudi za kuendeleza ushiriki wa sekta binafsi katika maendeleo ya kiuchumi nchini 

Tanzania. 

i. Kuendelea kuwekeza katika rasilimali watu katika sekta za afya, elimu na 

nyinginezo na mifumo ya kiutawala kama ilivyooneshwa kwenye programu 

za kisekta 

ii. Uwekezaji katika miundimbinu ya kiuchumi kama ilivyooneshwa kwenye 

programu za kisekta 

iii.   Uwekezaji ambao utaiweka Tanzania kuwa kitovu cha biashara kikanda 

kwa kuwa na usafiri wa anga, ardhini, baharini na usafiri wa maziwa na 

wenye ufanisi namuunganiko kwenye mfumo  TEHAMA. 

 

(c) Kusaidia uendelezaji wa shughuli za kibiashara 

Mabadiliko halisi yanahitaji taarifa, takwimu na uchambuzi wa fursa na vikwazo 

vinavyokabili shughuli za kibiashara wakati wanaendelea na juhudi za kubaini hali 

halisi, na kuwezesha maamuzi yanayozingatia ushahidi na kutathmini ubora wa 

maamuzi yao. Mpango wa Tatu unaweka hatua na mazingira ya kuzilea biashara 

changa ili ziweze kukuwa Hatua hizo ni pamoja na: 

 

i. Kutoa huduma wezeshi za kibiashara ikiwemo utoaji na ugharamiaji wa 

mafunzo ya ujasiriamali kwa wajasiriamali wenye sifa, kuwezesha 

usajili/urasimishaji, kuboresha mipango ya biashara, na kutoa msaada wa 

kitaalamu wakati wa majadiliano na taasisi za kifedha;  

ii. Kusaidia kutoa taarifa zinazohusu fursa, utetezi na ukuzaji wa vitega uchumi 

kwa ujumla; 

iii. Kukuza madirisha mahsusi ya ugharamiaji kwa shughuli za biashara zenye 

sifa; 

iv. Kuandaa au kusaidia maabara za uatamizi wa biashara, ikijumuisha 

wabunifu; 

v. Kuwezesha uendelezaji na ufahamu wa huduma za maendeleo ya biashara ili 

kusaidia uwezo/ujuzi wa sekta binafsi kuendana na mnyororo wa thamani 

kwenye sekta za kipaumbele na kutumia fursa za upatikanaji wa masoko; na  

vi. Kuimarisha kuendeleza utumiaji wa rasilimali za ndani na mikakati ya 

maendeleo ya uchumi wa jamii. 

 

3.5 Kujenga Imani Katika Mijadala kati ya Sekta ya Umma na Binafsi 

Mapitio ya uzoefu wa nchi unaonesha kwamba mara nyingi hayafanikiwi kutokana 

na kutoaminiana kati ya Serikali na sekta Binafsi. Ili sekta binafsi iweze kuimarika 

na kuwa na mchango mkubwa kwenye uchumi ni lazima pandezote mbili 
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ziaminiane. Hii itawezekana kwa kila upande kutimiza wajibu wake. Serikali 

inawajibu wa kuweka mazingira wezeshi na salama kwa sekta binafsi lakini pia 

sekta binafsi inawajibu ya kufanya shughuli zake kwa uwazi na kutoa taarifa sahihi 

kwa serikali. Mpango wa tatu unaweka msingi wa majadiliano kama nguzo kuu ya 

kujenga kuaminiana kwa kuhakikisha kuwa kuna mifumo ya kusikilizana na 

kufanyia kazi malalamiko, hoja na maoni ya sekta binafsi.  Kwa upande wa sekta 

binafsi, mikakati ya Mpango wa Tatu inaitaka kuwa wawazi na kutoa taarifa sahihi 

za biashara, kuwa na ushindani wa haki, na matumizi sahihi ya vivutio vya 

uwekezaji vinavyotolewana Serikali. Mpango umeweka mazingira ya kuwa na 

uongozi wa juu wa nchi wenye dhamira ya dhati ya kushirikisha sekta binafsi. 

Inaaminika kuwa tofauii kati kati ya maofisa wa ngazi za juu wa Serikali na kundi la 

wafanyabiashara utapungua. Mfano unaotolewa wa Malaysia katika kipindi cha 

nyuma cha mwaka 1983, Rais wa Nchi alianzisha Dhana ya Malaysia ya Pamoja 

(Malaysia Incorporated Concept) ambapo viongozi wa juu waliishawishi sekta 

binafsi kuona kuwa maendeleo ya taifa ni kama shirika (corporate entity) ambapo 

sekta ya umma na sekta binafsi ni washirika. Dhana ya Malaysia ya Pamoja 

ilipatanisha mitazamo tofauti ya pande zote ambayo ilidumu kwa muda mrefu. 

Aidha, Malaysia ilitekeleza Mkataba wa Uadilifu (intergrity pact) ambao uliisaidia 

Serikali, wafanyabiashara na asasi za kiraia kupambana na rushwa kwenye 

manunuzi ya umma.  

 

Tathmini ya kina itafanywa na mamlaka za nchi kama inavyohitajika na sheria 

ambapo itawataka sekta binafsi kutoa taarifa sahihi  na hivyo imani ya sekta binasi 

itapimwa. 

 

Boksi 1: Uanzishaji Biashara 

Tanzania ni nchi yenye idadi ya watu ambayo ni vijana: asilimia 75  ya idadi kubwa ya watu iko 

chini ya umri wa miaka 35. Inakadiriwa kuwa kati ya vijana milioni moja (1) wanaoingia kwenye 

soko la ajira kila mwaka, ni vijana 200,000  ndiyo wanaofanikiwa kupata ajira wakati huo huo, na 

waliobaki 800,000 hawana uhakika wa kupata ajira rasmi na hivyo kujihusisha katika baadhi ya 

shughuli za ujasiriamali kwenye sekta rasmi na isiyo rasmi. Hivyo, ujasiriamali umekuwa njia 

pekee kwa vijana kujikimu wenyewe, hususan kwa kuanzisha shughuli za biashara ndogo na za 

kati kama wanaoanza biashara, shughuli za kibiashara ndogo na za kati, shughuli za  biashara za 

kijamii. Baadhi ya vijana wajasirisamali wa leo wana ujuzi zaidi wa kuitumia ubunifu na teknolojia 

katika kupanua haraka shughuli zao katika kutatua changamoto za kijamii za nchi. Kuwepo kwa 

mazingira ya kidhibiti na kibiashara kwa biashara kama hizo ni muhimu katika kutatua 

changamoto kwa vijana Pamoja na changamoto kubwa kwa vijana katika kubadilisha mawazo yao 

na dira na kuwa mapato binafsi na kusaidia jamii na pia kuzifanya biashara zao. 

 

Ubunifu na fursa ya kukua haraka ni tofauti kubwa ikilinganishwa na biashara asilia ndogo na za 

kati. Ili kupata manufaa yanayotokana na biashara zinzaoanzishwa, na kutatua changamoto 

zilizotajwa hapo juu Serikali katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Tatu utajikita katika 

kuweka mikakati inayolenga kuweka mfumo sahihi wa kisheria na uendeshaji biashara 

utakaotambua mahitaji mahsusi uanzishaji wa biashara, ikiwemo na upatikanaji wa mikopo na 
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msoko. Vile vile, hatua zilizopangwa  chini ya Mpango Kambambe wa Maendeleo ya Fedha wa 

mwaka 2020/21 hadi 2029/30 Serikali itahamasisha manunuzi ya ndani kama eneo muhimu la 

mkakati wa kuongeza matumizi ya rasilimali za ndani kwa sekta zote za umma, matumizi ya 

mashirika ya umma kwa kuandaa mkakati wa manunuzi ya ndani na kuhamasisha matumizi ya 

Tathmini ya Fursa za Manunuzi ya Ndani kama sehemu ya Tathmini ya Athari za Mazingira na 

Jamii kwa miradi yote mikubwa. Kampuni zitahamasishwa kushiriki kwenye mpango maalumu 

wa manunuzi  ya ndani kama sehemu ya taarifa za uwajibu wa mashirika kwa  jamii. Serikali, 

itafanya uchambuzi wa uwezekano wa kuwa na vivutio maalumu kwa ajili ya utekelezaji wenye 

matokeo ya mikakati hiyo. 
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SURA YA NNE 

 

MSINGI WA UTEKELEZAJI WA MIKAKATI YA MPANGO 

 

4.1 Utangulizi  

Kama inavyoelezwa katika Sura ya Kwanza, Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 

Taifa unaelekeza juhudi za Taifa katika kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025  na kuimarisha nafasi ya Tanzania katika uchumi wa kipato cha kati 

yenye uchumi shindani, shirikishi, unaochagizwa na viwanda na  unaozingatia 

maendeleo ya watu.  Sura hii inatoa msingi, msukumo na dhana ya Mpango kwa 

kuainisha maeneo muhimu ya utekelezaji ili kufikia malengo ya Dira ya Taifa.  

Pamoja na mambo mengine, Mpango unasisitiza umuhimu wa sayansi, teknolojia na 

ubunifu katika kuimarisha uchumi shindani ili Taifa liweze kuwa na ushiriki wenye 

manufaa katika biashara ya kimataifa.  

 

Sehemu ya 4.2 inajikita kuimarisha nafasi ya Tanzania katika uchumi wa kipato cha 

kati. Sehemu ya 4.3 inaweka misingi inayoongoza hatua mahsusi za utekelezaji ili 

kufikia malengo ya Dira 2025.  Sehemu ya 4.4 ni mapitio ya uzoefu wa kujenga 

uchumi shindani katika soko la kimataifa na kwa nia ya kujifunza.  Sehemu ya 4.5 

inafungamanisha dhana ya Mpango na ushindani, uchumi wa viwanda na biashara, 

ambapo  utawala bora na maendeleo ya jamii zinategemewa kuoanisha Mpango na 

malengo ya Dira 2025. Sehemu ya 4.6 inaelezea dhana fungamanishi kama 

mwongozo kwa Serikali na sekta binafsi katika kubuni na kutekeleza mikakati 

mahsusi ya kuongeza kasi ya kufikia malengo ya Dira 2025.   

 

4.2 Kuimarisha Nafasi ya Nchi katika Uchumi wa Kipato cha Kati 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa unakusudia kuendeleza mafanikio ya 

utekelezaji wa mipango ya maendeleo iliyotangulia ikiwemo Mikakati ya 

Kupunguza Umaskini na Mpango Elekezi wa Muda Mrefu (LTPP). Mpango wa 

Taifa wa Maendeleo wa Kwanzaulilenga kuibua fursa fiche kwa kuwekeza kwenye 

miundombinu msingi na Mpango wa Pili ulijikita kujenga uchumi wa viwanda.  

Kama ilivyokuwa kwa mikakati iliyotangulia ya kupunguza umaskini, Mpango wa 

kwanza na wa pili iliendelea kusisitiza umuhimu wa maendeleo ya watu kama 

lengo kuu.   

 

Ujenzi wa miundombinu kwa nchi kama Tanzania, ni mchakato endelevu ujenzi wa 

uchumi wa viwanda.  Mikakati inayopendekezwa katika Mpango wa Tatu ni 

mwendelezo wa kujenga mifumo ya miundombinu ya uchukuzi, usambazaji maji, 

gridi ya Taifa ya umeme, na mtandao wa mawasiliano vijijini na mijini.  Mifumo 

hiyo ya miundombinu itarahisisha upatikanaji wa masoko na urahisi wa utoaji 

kutoa huduma za kijamii.  Sera za kiuchumi zitahimiza utulivu wa uchumi na 
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mazingira rafiki ya uwekezaji na biashara, matumizi endelevu ya rasimali za nchi na 

kunufaika na nafasi ya nchi kijiografia.  Yote haya yanalenga kuimarisha uwezo wa 

uzalishaji na hivyo kujenga msingi wa kukuza uchumi.  

 

Kwa kufikia uchumi wa kati kabla ya muda uliokusudiwa, Tanzania inaongeza 

matumaini ya kufikia malengo mengine ya Dira ifikapo mwaka 2025.  Hata hivyo, 

msukumo mkubwa zaidi unahitajika, kwani kama ilivyoainishwa katika Sura ya 

Pili, Tanzania haijawahi kufikia lengo la ukuaji la asilimia 8.  Jitihada za kuimarisha 

uchumi wa viwanda, ushindani na biashara ya kimataifa zinatarajiwa kuwa msingi 

wa kuongeza tija na mauzo nje.   Dhima ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa 

inaleta pamoja malengo yanayoshabihiana katika kujenga uchumi imara na 

shindani.  Chini ya Mpango huu,  mkazo utawekwa katika ujenzi wa  uchumi wa 

viwanda na kuuza nje bidhaa na huduma zilizoongezwa thamani pamoja na 

kutosheleza soko la ndani. Ili kuongeza ushiriki katika biashara ya kimataifa, ni 

muhimu kuzingatia yafuatayo: 

 

(a) Uelewa wa mwenendo, fursa, na changamoto zinazotokana na mpangilio wa 

sasa wa uchumi wa dunia.  Suala hili linahitaji uelewa zaidi wa dhana ya 

ushindani wa biashara kimataifa; na 

(b) Msingi imara wa uzalishaji unaojipambanua kwa mageuzi ya kisekta, 

hususani mchango wa sekta ya kilimo katika pato ghafi la taifa (GDP) 

ukilinganishwa na viwanda na huduma.  

 

Kwa msingi huo, Mpango unajumuisha vichocheo vya ushindani katika masoko ya 

ndani na ya kimataifa na sekta zote kwa kutumia Sayansi-Teknolojia-Ubunifu 

(SATU) ili kuongeza wigo wa uzalishajina mauzo ya nje.  Mbali ya ukuaji wa 

uchumi, malengo mengine yanayohusiana na maendeleo ya watu ni muhimu 

yafikiwe. Kwa mantiki hiyo, uchumi unahitajika kukua zaidi ili kuongeza rasilimali 

fedha za kugharamia shughuli za maendeleo ya kijamii.  Uchumi unaokua kwa kasi 

utaepusha nchi kurudi kwenye kundi la nchi zenye uchumi wa kipato cha chini.  

Hivyo, Mpango unategemewa kulielekeza Taifa kufikia uchumi wa kipato cha kati 

cha juu (upper-middle income status). 

 

Pamoja na jitihada za kuongeza mauzo nje, Tanzania ina kila sababu za kuimarisha 

soko la ndani kwa kuongeza bidhaa za viwandani ili kukidhi mahitaji 

yanayoshabihiana na kipato na ubora wa maisha yanayoendana na uchumi wa 

kipato cha kati. Kadiri kipato cha wastani  cha kila Mtanzania kinavyoongezeka, 

soko imara la ndani  linahitajika ili kupunguza athari ya kudorora kwa mauzo nje ya 

nchi kutokana na mtikisiko unaoweza kutokea katika masoko ya Kimataifa.  

Kimsingi, ukuaji madhubuti wa uchumi utasaidia kujenga ustahimilivu na utayari 

wa kukabiliana na athari hasi za mitikisiko ya kiuchumi na kijamii ikiwemo  
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magonjwa ya mlipuko, mabadiliko ya tabia ya nchi, kuporomoka kwa bei kwenye 

soko la dunia, ushindani wa kibiashara na mahusiano mabaya ya kidiplomasia.  

 

Katika jitihada za Kujenga Uchumi Shindani wa Viwanda kwa Maendeleo ya Watu, 

Mpango unaasili mazingira ya Tanzania na kutumia uzoefu wa nchi zilizoendelea 

na zinazoendelea kiviwanda katika kuandaa mikakati na vipaumbele. Aidha, 

Mpango huu umezingatia makubaliano na mikataba ya kikanda na kimataifa 

ikiwemo ya mazingira na mabadiliko ya tabia-nchi inayotoa mwanga na miongozo 

ya kimkakati katika nyanja za maendeleo ya jamii.  

 

4.3 Misingi na Kanuni za Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

Mpango unatambua kuwa umoja wa kitaifa na kijamii, utawala wa sheria, haki za 

binadamu, usawa, na amani na usalama, ni misingi muhimu inayowezesha 

kufanyika kwa shughuli zote za kiuchumi na maendeleo ya jamii. Mambo mengine 

yanayoendana na misingi hii ni utawala bora, kuendeleza vita dhidi ya rushwa na 

matumizi sahihi ya rasilimali fedha na maliasili.   

 

Katika kutekeleza Mpango huu na hata baada ya hapo, sera za kiuchumi zitajikita 

katika kujenga uchumi jumuishi, shindani, na wenye mtangamano (integrated) 

kisekta.  Uchumi huu utategemea ujenzi wa viwanda na utoaji wa huduma kwa 

kutumia mifumo iliyojikita kwenye matumizi ya Sayansi,Technolojia na Ubinifu 

(SATU). Ili Mpango huu uweze kuleta matarijio ya kiuchumi na kijamii 

yaliyokusudiwa, utekelezaji wake utapaswa kuongozwa na misingi ifuatayo:   

(i) Kuwa na kiwango cha ukuaji wa uchumi (GDP) usiopungua asilimia nane 

(8%) kwa mwaka. Mwenendo huu utaifanya Tanzania kuimarika kama nchi 

ya uchumi wa kati, hususani kwa upande wa kipato na maendeleo ya jamii 

na hivyo kukwepa hatari ya kurudi nyuma na kuwa nchi ya kipato cha chini; 

(ii) Watanzania watatakiwa kuimarika na kusimamia haki zao za maamuzi ya 

kiuchumi kikamilifu kwa ajili ya manufaa ya raia wote, hususani maamuzi ya 

umiliki na uvunaji wa maliasili za Taifa, ikiwa ni pamoja na ardhi, anga, maji, 

madini, mafuta, gesi asilia na misitu; 

(iii) Taifa kuendelea kusimamia kwa karibu uvunaji wa maliasili. Hili 

linajumuisha kujenga uwezo kwa wataalamu wa ndani katika teknolojia ya 

uziduaji, uchenjuaji, na michakato mingine ya kuongeza thamani; kujenga 

uwezo wa ndani katika kusimamia mikataba, majadiliano juu ya uzalishaji, 

na mgawanyo wa faida; kuimarisha ushiriki wa wazawa; na kuhakikisha 

kwamba uziduaji unafuata kanuni za mazingara endelevu kwa ajili ya 

manufaa ya kizazi cha sasa na cha baadaye;  

(iv) Nchi  itaendelea kuwekeza kwenye miundombinu msingi ya kiuchumi (kama 

vile miundombinu ya usafiri wa nchi kavu, majini, na anga; nishati na 

huduma ya maji). Aidha, miradi yote ya maendeleo itatakiwa kutenga 
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gharama za uendeshaji na matengenezo  na kuhakikisha upo ulinzi dhidi ya 

wanaohujumu miundombinu ili kuhakikisha kuwa ubora wa huduma 

zitolewazo na miundombinu hiyo  unakuwa endelevu;  

(v) Nchi  itaendelea kuimarisha miundombinu ya mifumo ya kidigitali – mfano, 

Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano kwa ajili ya mtandao wa mawasiliano ya 

simu nchi nzima ili kuwezesha wananchi kupata manufaa ya mapinduzi ya 

kidigitali/TEHAMA na maendeleo ya huduma za kimtandao kwenye sekta 

ya fedha, afya, elimu, utawala wa umma, mahakama na taarifa za masoko;   

(vi) Kilimo kitafanyiwa mageuzi na kuwa cha kibishara, badala yakuwa tu kwa 

ajili ya usalama wa chakula, na kwamba wakulima watapewa motisha 

kuwekeza katika kilimo hicho;   

(vii) Kwa kutumia ushirikiano wa kimataifa, Tanzania ishiriki kikamilifu 

kudumisha amani kimataifa na kikanda na kutumia diplomasia ya uchumi 

katika kuimarisha biashara ya nje na uwekezaji wakati huo huo ikisimamia 

ushindani halali katika soko la ndani na masoko ya nje; 

(viii) Tanzania itaweka mazingira wezeshi ya biashara yaliyoboreshwa na yenye 

uwazi kuruhusu sekta binafsi kushamiri na kurasimisha sekta isiyo rasmi.  

Katika hili, mambo yafuatayo yatahitajika: 

a) Kuunganisha kanuni na matakwa ya usajili, malipo ya tozo na kodi na 

masharti mengine ili iwe rahisi kwa wafanyabiashara kutii bila shuruti. 

b) Kupitia upya majukumu ya mamlaka za udhibiti ili kubainisha na 

kutenganisha jukumu la kukusanya mapato ya Serikali na lile la kuwezesha 

biashara. 

c)  Kujenga uwezo na kuimarisha matumizi ya kidigitali/TEHAMA ili 

kupunguza mianya ya rushwa, ikiwa ni pamoja na mamlaka za udhibiti 

kupunguza kutoa huduma za ana kwa ana kwa wateja wao.  

(ix) Ili kukuza ajira, mikakati zaidi inahitajika mbali ya mikakati ya kuimarisha 

sekta binafsi. Mikakati hiyo ni pamoja na:  

a) Kupitia kwa makini adhima ya kuuimarisha mipango iliyopo ya 

kuwawezesha vijana na wanawake, hususani kwa kuwapatia maarifa 

maalumu na mikopo ya riba nafuu; na 

b) Kusaidia wahitimu wa ufundi na uhandisi ambao wameonesha uwezo wa 

kuanzisha biashara na uzalishaji kwenye sekta ya teknolojia.  Katika haya 

mawili – (a) na (b) hapo juu, unahitajika ufuatiliaji na tathimini (M&E) ili 

kubaini mafanikio ya wanufaika na mwenendo wa marejesho ya mkopo kwa 

lengo la kuwanufaisha wengine;  

(x) Serikali itashiriki kwenye uwekezaji na biashara za kimkakati, zenye maslahi 

ya kitaifa, na ambazo ama hazivutii uwekezaji wa sekta binafsi au sekta 

binafsi haina uwezo wa kugharamia; na kwamba mashirika ya umma na ya 

sekta binafsi yatajitahidi kuongeza ushindani katika soko la ndani na la 

kimataifa;    
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(xi) Kuongeza mawanda ya mazungumzo kati ya sekta ya umma na sekta binafsi 

ili kutanzua masuala yenye maslahi kwa pande zote; 

(xii) Serikali itasimamia mazingira ya uwekezaji na biashara ambayo ni imara na 

ya kutabirika ili kuvutia wawekezaji wa ndani na nje.  Pamoja na mambo 

mengine, juhudi zitaelekezwa kwenye:  

a) Kusimamia uchumi imara na unaokua kwa kasi, kusimamia makusanyo ya 

mapato ya ndani na sera za kudhibiti mfumuko wa bei kwa kutumia sera 

wezeshi za kifedha na kodi; 

b)   Kupunguza utegemezi wa misaada toka nje; 

c) Kujenga na kuimarisha rasilimali watu, kwa kuwa na watu walioelimika, 

wanaopenda kujifunza na wenye ujuzi hususani kwenye sayansi na 

teknolojia; 

d)  Kuhakikisha kwamba nguvu kazi inapewa motisha stahiki; 

e) Kuimarisha na kulinda ustawi na mazingira ya kazi katika sekta zote; na 

f)  Kuimarisha uhifadhi na ulinzi wa mazingira ili kupunguza athari za 

mabadiliko ya tabia-nchi.  

 

4.4  Uzoefu wa Nchi nyiingine katika Kujenga Uchumi Shindani   

Dhana ya uchumi shindani ni pale ambapo kampuni zinapoweza kuuza bidhaa 

katika mazingira huru na ya haki katika soko la dunia kwa kuzingatia ushindani wa 

bei na ubora wa bidhaa na huduma.  Dhana hii inachukulia soko la dunia kuwa ni 

soko lisilo na ukinzani wa aina yoyote.  Lengo la kila taifa ni kuongeza ushiriki 

katika biashara ya kimataifa na kuvuta mitaji , huku ikiimarisha uwezo wake wa 

uzalishaji na kuongeza wigo wa bidhaa kulingana na mahitaji ya soko.   

 

Kutokana na sababu mbalimbali, ushindani katika soko la dunia siyo kila wakati 

unakuwa  huru na haki. Kwa sababu za kiuchumi na kisiasa, nchi mbalimbali 

huweka vizuizi vya kibiashara kwa kutumia ushuru wa forodha au vikwazo vya 

biashara visivyo vya ushuru. Kutokana na vizuizi hivi, mifumo ya kimataifa ya 

biashara  imetumika kutoa fursa kwa nchi mbalimbali kukubaliana namna ya 

kufungua masokoIkiwemo kwa mfano, makubaliano ya kibiashara ya kupendeleana 

(preferential trade arrangements).  Hata hivyo, makubaliano kama hayo aghalabu 

huficha ukweli uliopo wa ushindani baina ya nchi na nchi. Ukweli ni kwamba kila 

taifa linajitahidi kuweka mazingira ya biashara ya nje yanayowezesha kampuni zake 

kuuza zaidi na kuongeza ushiriki wake kwenye soko la kimataifa, kuvutia mitaji ya 

nje na kuimarisha ajira kwa watu wake.  Mataifa hufanya hivyo kwa kusimamia, 

pamoja na mambo mengine, mazingira bora ya uwekezaji na biashara, 

miundombinu imara, ubora wa nguvukazi, ufanisi wa forodha na sera rafiki za 

kikodi na zinazotabirika.   
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Machapisho mbalimbali ya kupima uchumi shindani yameainisha vigezo 

mbalimbali vinavyozingatiwa na waandaji wa sera katika jitihada za kuyawezesha 

makampuni ya nchi zao kukua na kushindana kimataifa na kuvutia uwekezaji 

kutoka nje.   Vigezo hivyo kwa pamoja vinaonesha maeneo ya kuwekewa mkazo na 

Serikali na kampuni za ndani.  Maeneo ya kuzingatia ni: uimara wa uchumi, ubora 

wa miundombinu (uchukuzi, nishati, mawasiliano); rasilimali watu (vipaji, ujuzi, 

afya, ubunifu, na uadilifu); ufanisi wa taasisi;kiwango cha mtaji/ugharamiaji; uwazi 

na kutabirika kwa mfumo wa udhibiti wa biashara;; gharama za kufanya biashara; 

uimara wa thamani ya sarafu; na mchango wa Serikali katika Tafiti & Maendeleo 

(T&M).  

 

Uchambuzi unaonesha kuwa, vigezo vinavyochochea uchumi shindani vile vile 

huvutia uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje ya nchi. Nchi mbalimbali hujitahidi 

kupunguza gharama za uzalishaji (kwa kuboresha miundombinu) na kuongeza tija 

ya nguvukazi kama vichocheo vikuu katika kujenga uchumi shindani wenye 

manufaa kwa nchi.  Ushindani huu unatokana shughuli za kuongeza thamani 

zinazoongozwa na matumizi ya Sayansi-Teknolojia-na- Ubunifu.     Ubunifu 

huwezesha uzalishaji wa bidhaa mpya, hupunguza gharama za uzalishaji na 

huongeza ubora wa bidhaa zinazozalishwa.  Vile vile, ubunifu unaleta mbinu mpya 

za uzalishaji, bidhaa mpya, mbinu mpya za kusimamia uzalishaji, kubadilishana 

uzoefu na kujenga mahusiano ya kibiashara na jumuiya ya kimataifa.  Uzoefu wa 

nchi zilizoendelea kiviwanda na nchi za Asia zinaendelea unaonesha kwamba 

ugharamiaji wa Sayansi, Teknolojia na Ubunifu (SATU) na Tafiti na Maendeleo 

(T&M) umesaidia sana kuendeleza ubunifu.  Pale inapobidi, Serikali hulazimika 

kutumia nguvu ya ziada ili kuhakikisha kuwa matokeo ya tafiti, maendeleo na 

ubunifu yanafanyiwa kazi ili kuimarisha ushindani wa nchi kibiashara.    

 

Uzoefu unaonesha kwamba rasilimali watu, hususani, ujuzi wa hali ya juu, na 

maendeleo ya teknolojia ni msingi wa mageuzi katika mauzo nje ambayo sehemu 

kubwa ya thamani inatokana na mchango wa ujuzi.  Uzoefu huu ni muhimu kwa 

Tanzania ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikiuza nje bidhaa ghafi. Rasilmali 

watu iliyobobea kwenye masuala ya SATU itawezesha kuzalisha bidhaa mbalimbali 

na kuiwezesha Tanzania kushiriki kwenye Mnyororo wa Thamani wa Dunia.   Kwa 

ujumla, faida za ushindani katika soko la kimataifa huishia kwa nchi ambazo 

zinafanya vizuri kwenye Sayansi na Teknolojia katika kujenga uchumi shindani.  

Nchi hizo zimefanikiwa kuwa vinara katika mauzo kwenye soko la kimataifa kwa 

kuuza bidhaa ambazo zina ongezeko kubwa la thamani inayotokana na teknolojia 

ya kiwango cha kati na juu.    

  

Kwa upande wa uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje ya nchi, katika miongo sita 

iliyopita, serikali za nchi zilizoendelea na zinazoendelea zimeanzisha taasisi za 
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ummaza kusaidia wawekezaji.  Kwa nchi kupata wawekezaji wa nje kunamaanisha 

mtaji mpya  unaoambatana na teknoljia mpya na ya hali ya juu, ujuzi wa usimamizi 

na masoko, mafungamano ya kibiashara na fursa za kuongeza mauzo nje. Kwa nchi 

zinazoendelea kama Tanzania ni muhimu kuweka mkazo pia katika kuiwezesha 

sekta binafsi ya ndani ambayo bado ni changa. 

 

Mtizamo mwingine wa Tanzania kwa sasa na siku zijazo ni kutofanya maamuzi ya 

shinikizo/haraka kuhusiana na rasilimali zilizopo kama vile madini, mafuta na gesi 

ambazo zinakimbiliwa na nchi zilizoendelea kiviwanda (Global rush) kutoka nchi 

zinazoendelea, ikiwemo Afrika. Nchi zinazoendelea zinaweza kuchagua: ama (i) 

kuendelea kuuza nje maliasili kabla ya kuzichakata kikamilifu au (ii) kuhakikisha 

maliasili zinaongezewa thamani kikamilifu kabla ya kuuza nje ya nchi. Chaguo la 

pili ndilo sahihi kwa maslahi mapana ya nchi. Hata hivyo, chaguo hili linahitaji 

mambo makuu mawili ambayo ni: (a) rasilimali watu yenye uwezo imara katika 

elimu, sayansi, na teknolojia; na (b) utashi wa kisiasa kusimamia makubaliano yenye 

manufaa kwa nchi. Mtazamo huu unapaswa pia kujumuisha maliasili zote, ikiwemo 

mazao ya uvuvi na misitu.   

 

Tafiti katika nchi za Asia, ambazo zilitoka kwenye kundi la nchi za kipato cha kati 

cha chini na kuwa nchi za kipato cha kati cha juu tangu miaka ya 1960 hadi 2014, na 

kufanikiwa kuwa mahiri kwenye biashara ya nje, zinaonesha kuwa, mbali na vigezo 

vya nchi husika, kama vile idadi ya watu, maendeleo ya sekta ya fedha na kufanya 

kazi kwa bidii, bado mchango wa Serikali ni muhimu katika:  

(i) Kuweka kipaumbele katika kugharamia maendeleo ya rasilimali watu kama 

msingi wa kuongeza thamani, kuendesha Tafiti na Maendeleo (TM), na 

ubunifu;   

(ii) Kujenga miundombinu muhimu; 

(iii) kujenga misingi ya utawala bora kwenye Sekta ya umma na taasisi; na 

(iv) Kusaidia kukua na kuendeleza tabaka imara la wawekezaji wazawa.  

(v) Ubunifu na utekelezaji wa mikakati na sera ya kuongeza mauzo nje 

uliwasaidia kuhama haraka kutoka kwenye uzalishaji wa bidhaa zilizokuwa 

zikiagizwa kutoka nje hadi uzalishaji wa bidhaa unaokidhi mahitaji ya ndani 

na ziada kwa ajili ya mauzo nje. Nchi hizo ziliweka jitihada za makusudi kwa 

kujenga uwezo wa ndani wa kiteknolojia uliowawezesha kukua, kuunda 

mitambo na taratibu kuanza kupunguza utegemezi wa kuagiza mitambo na  

teknolojia kutoka nje. 

 

Katika nchi kama vile Korea ya Kusini, Brazil, Chile, Indonesia, Malaysia, Singapore, 

Thailand, na Vietnam, Serikali zilitengeneza dira zenye mvuto na kuwahamasisha 

wananchi kuitikia na kufuata kwa vitendo dira hizo. Maono hayo ya Serikali 

yalipokelewa vyema na wananchi wenye nidhamu na mitazamo chanya ya 
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uwekezaji.  Hali hii iliwezesha tabaka la wawekezaji wazawa kuimarika na kushiriki 

kikamilifu katika mnyororo wa uongezaji thamani Kimataifa sawa na  Makampuni 

mengine ya kimataifa yaliyokuwepo muda mrefu.  

 

4.5 Mfumo wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

4.5.1 Mawanda ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

Mfumo wa Mpango unajikita katika kuimarisha nafasi ya Tanzania katika kundi la  

kipato cha kati yenye matokeo bora yanayotarajiwa.  Mawanda ya utekelezaji wa 

Mpango yanafungamanishwa na dhana ndogo tano (5), ambazo  utekelezaji wake 

unahitaji kuratibiwa na Sekta zote: 

(a) Uchumi Shindani: Kukuza uchumi shindani unaotegemea maarifa mapya, 

SATU, na mapinduzi ya kidigitali  katika sekta zote. Hii itaongeza fursa na 

shughuli za kuongeza thamani, ikiwa ni pamoja na kuzalisha bidhaa na 

huduma bora na za kisasa, na kuongeza tija katika uzalishaji;   

(b) Uchumi wa Viwanda na Huduma: Mpango unaendeleza azma ya kujenga 

uchumi wa viwanda na utoaji wa huduma kwa kutumia maarifa mapya, 

SATU na mapinduzi ya kidigitali.  Katika hili, Nchi itaongeza idadi ya 

viwanda vinavyotumia SATU katika kuongeza thamani kwenye sekta zote za 

uzalishaji na huduma.  Hii itapelekea upatikanaji endelevu wa bidhaa na 

huduma kwenye soko la ndani na kwa ajili ya soko la nje.  Aidha, msisitizo 

utawekwa kuhakikisha kwamba bidhaa za viwandani zinazouzwa nje 

zinakuwa na  ubora na thamani ya hali ya juu.   

(c) Biashara na Uwekezaji: Ukuaji wa mauzo nje utaongezeka kutokana na (i) 

kuimarika kwa  ushindani; (ii) kuimarika kwa ujenzi wa  viwanda na utoaji 

wa huduma. Njia bora ni pale  bidhaa zinazouzwa nje zinapoongezewa  

thamani kwa kuzingatia matumizi sahihi ya SATUili kupata bei nzuri sokoni. 

Kwa kutambua mchango wa sekta binafsi katika uzalishaji na biashara, 

Mpango unalenga kutambua wajibu wa Serikali katika kuboresha mazingira 

ya biashara na uwekezaji na ushiriki wa sekta binafsi katika biashara ya 

kimataifa. Malengo ya muda mrefu ni kuanza kuzalisha mitambo na 

malighafi za uzalishaji viwandani zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kwa sasa;  

(d) Ubora wa Matokeo Tarajiwa ya Mpango: Ubora wa matokeo tarajiwa ya Mpango 

ni ustawi na maendeleo ya watu - kama ilivyoelezwa kwenye Dira 2025.  

Malengo haya yatafikiwa kwa kugharamia shughuli za maendeleo ya jamii, 

hususani, upatikanaji elimu, afya, maji, na huduma za sheria na mahakama 

katika jitihada za kuleta maendeleo jumuishi;  na 

(e) Maendeleo ya Watu: Maendeleo ya watu yatajikita katika kuendeleza ujuzi wa 

rasilimali watu katika kutatua changamoto ya ujuzi mdogo (kama 

ilivyoainishwa katika Sura ya Pili). Uendelezaji wa rasilimali watu utaanzia 

katika ngazi ya elimu ya wali hadi elimu ya juu ikiwemo kuwawezesha vijana 

kujiajiri. Vile vile, msisistizo utawekwa katika kuboresha viwango vya utoaji 
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wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi pamoja na ujuzi adimu kwa 

lengo la kuongeza tija na ushindani wa wananchi  katika kutumia rasimali 

zilizopo nchini pamoja na kushiriki kikamilifu  katika usanifu na ujenzi wa 

miradi mikubwa ya maendeleo. Hatua zilizoainishwa katika kuendeleza 

rasimali watu zinalenga kuendeleza maendeleo ya watu.  

 

Wakati ukuaji wa uchumi utatokana na kuimarika kwa uchumi shindani, kasi ya 

ujenzi wa viwanda na utoaji wa huduma, na kuvutia biashara na uwekezaji 

maendeleo ya jamii yanatarajiwakuongeza ubora wa ukuaji huo. Muundo, 

unaooneshwa (Kielelezo Na. 2 )umeanisha umuhimu wa utawala bora ambao 

ukikosekana mikakati ya kukuza uchumi na maendeleo ya jamii haiwezi 

kutekelezwa kwa misingi endelevu.  

 

Kielelezo Na. 2 Muundo wa  Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
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4.5.2 Utawala Bora  

Dhana ya utawala bora inajumuisha tunu za Taifa kama vile umoja wa kitaifa; 

umoja wa kitaifa na utengamano wa watu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

amani na usalama; jamii inayoheshimu haki, usawana utu; utawala wa sheria; na 

utulivu wa kisiasa. Dhana hii pia inahitaji uwepo wa uwajibikaji kwa upande wa 

viongozi na raia. Mpango utaendelea kuenzi dhana hii kwa kuhakikisha kwamba 

wananchi wanashiriki katika maamuzi ya uzalishaji na ugawanaji wa pato 

litakalotokana na kukua kwa uchumi.   

 

Katika utawala bora, Serikali ina wajibu wa  kuimarisha mahusiano ya kimkakati na 

sekta binafsi nakutoa mwongozo wa masuala ya kiuchumi kwenye mahusiano ya 

kimataifa.  Katika mahusiano ya kimataifa, Tanzania itafuata sera ya diplomasia ya 

uchumi yenye lengo la kuimarisha  amani na usalama; usawa; na kuheshimu uhuru 

wa nchi nyingine kitaifa na kimataifa. Hivyo ni vigezo vya msingi ambavyo 

vikikosekana, shughuli za uzalishaji na biashara hazitaweza kufanyika kwa ufanisi 

ndani na nje ya nchi.. Diplomasia ya uchumi inahamasisha uwekezaji kutoka nje, 

biashara, na mawazo mapya ya maendeleo (elimu, uzoefu, mazungumzo, na 

maridhiano) kwa manufaa ya pande zote na kuimarisha  uhuru wa kiuchumi. 

Aidha, taasisi za biashara na  uwekezajina balozi za Tanzania nchi za nje kwa 

pamoja wataandaa na kusambaza taarifa juu ya fursa za uwekezaji na vivutio vya 

utalii.  

 

Utekelezaji wa Mpango unategemea uaminifu na imani yawananchi iliyojengeka 

kutokana na mafanikio ya huduma za umma yaliyotokana na usimamizi mahiri na 

utawala bora wakati wa utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo. Hatua 

madhubuti zilizochukuliwa katika kipindi hicho ni pamoja na mapambano dhidi ya 

rushwa, kuondoa wafanyakazi hewa, kudhibiti wizi kwenye sekta ya madini na 

maliasili nyingine, na vita dhidi ya biashara na matumizi ya madawa ya kulevya.  

Kuongezeka kwa nidhamu kazini, ikiwa ni pamoja na matumizi sahihi ya fedha za 

miradi ya umma, kumeongeza hamasa na utashi wa wananchi katika kuunga 

mkono agenda ya kulinda rasilimali asili, tamaduni na maadili ya Taifa.   

 

4.5.3 Ukuaji wa Uchumi 

Eneo la kukuza uchumi katika Mpango huu linahimiza na kuleta matamanio ya 

kuongeza tija na ubunifu kwenye sekta zote za uchumi. Tija na ubunifu vinaleta 

ushindani katika ngazi ya mtu mmoja mmoja, kampuni, na hatimaye Taifa; na 

ushindani huo unatarajiwa kuongeza mauzo nje ya nchi.  Katika eneo hili la kukuza 

uchumi, yapo maeneo matatu ambayo yana uhusiano wa karibu.  Kwanza ni 

uchumi shindani kama inavyoainishwa katika Dira 2025.  Vigezo vyake vikuu ni 

kama vilivyoainishwa katika Kielelezo na. 4.1. Hii inafuatiwa na ukuaji wa viwanda 

na huduma pamoja na biashara na uwekezaji. Ukuaji wa viwanda na huduma 
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unalenga mabadiliko ya kiuchumi yanayozingatia umuhimu wa ukuaji wa pato la 

Taifa ikizingatia (a) uzalishaji viwandani (b) kilimo (mazao,mifugo,misitu na uvuvi) 

na madini; na (c) huduma na biashara ambayo inaongozwa na mauzo nje pamoja na 

ongezeko la ukuaji wa uwekezaji kutoka nje.   

 

4.5.3.1 Uchumi Shindani  

Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha vigezo vinavyochangia kiwango cha ushindani wa 

kiuchumi ambavyo ni (a) maendeleo ya watu; (b) mazingira wezeshi ya uwekezaji 

na biashara; (c) mfumo wa masoko; na (d) mageuzi ya kidigitali katika kile 

kinachojulikana kama mapinduzi ya nne ya viwanda (4th Industrial Revolution).  

Katika maandiko mengi,  vigezo hivyo vinatumika katika modeli mbalimbali  na 

kulinganishwa katika nyanja tofauti za ushindani wa kimataifa. Vigezo hivi pia 

vinahusiana kwa namna moja au nyingine hususani  katika namna vinavyopima 

maendeleo ya sekta binafsi.  

 

(a) Maendeleo ya Rasilimali Watu  

Uchumi shindani, kimsingi, unaimarishwa na rasilmali watu.  Maendeleo ya 

rasilimali watu yanapatikana kwa kujenga na kutumia maarifa na maendeleo ya 

SATU katika kuongeza tija na ushindani katika sekta zote.  Maendeleo ya rasilimali 

watu huwezesha kutumia maarifa na teknolojia kuongeza  tija, thamani na ubora wa 

bidhaa zinazozalishwa katika sekta mbalimbali za kiuchumi zikiwemo bidhaa 

viwandani, kilimo, madini, ujenzi, na huduma. Katika hili, maeneo ya msingi ya 

kuzingatia ni kutumia bunifu mbalimbali za nchi zilizotangulia kwa kuimarisha 

mafunzo kwenye mapinduzi ya kidigitali yanayolenga kuongeza tija na uwezo wa 

ubunifu katika uzalishaji na huduma.   

 

Rasilimali watu inachochea ujuzi, sayansi, teknolojia na uwezo wa ubunifu 

ikijumuisha uwezo wa usimamizi na kujenga mtandao wa mahusiano. Aidha, 

maendeleo ya rasilimali watu hutoa mwanya wa kufanya maboresho kuendana na 

mabadiliko ya teknolojia na mahitaji ya soko.  Dira ya Maendeleo 2025 sio tu 

kwamba inakusudia kujenga uchumi shindani bali pia uchumi wenye uwezo wa 

kufafanua na kulinda maslahi ya taifa na kuweza kubadilika kuendana na mahitaji 

ya masoko ya kikanda na kimataifa. Uwezo wa kubadilika kuendana na masoko 

unategemea uwezo uliojengwa kuendana na SATU.  Teknolojia hii inawezesha 

kampuni kubuni, bidhaa mpya na za aina tofauti, mifumo mipya ya ubunifu, 

kubadili viwango vya uzalishaji, kuongeza ufanisi wa mitambo, kutumia malighafi 

chache,kupunguza gharama za uzalishaji na kuongezeka kwa tija.  Yote haya 

yanawezesha kampuni hizi bunifu kuwa shindani na kukua kwa kasi.   
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Rasilimali watu huanza kujengwa tangu utotoni (early child development -ECD) na  

kwa kuimarisha lishe na afya katika miaka yote ya kwenda shuleni na mafunzoni na 

mkazo ukiwekwa katika masomo ya Sayansi, Teknolojia, Uhandisi, na Hisabati 

(SATUH). Kwa muda mrefu sasa, mataifa yaliyoendelea yamekuwa yakiwekeza 

kwenye  Sayansi, teknolojia, uhandisi, na hisabati (SATUH) kwa kutambua kwamba 

ni njia madhubuti  ya kukuza ubunifu, hususani katika viwanda. Mathalan, SATUH 

inahusishwa na mafanikio makubwa ya kiteknolojia yaliyofikiwa na nchi za Asia.  

Aidha, jitihada za ziada zinahitajika ili kuongeza hamasa ya wanafunzi wa kike 

katika masomo hayo.  

 

Mpango utaelekeza rasilimali zilizopo ili kuhakikisha kuwa elimu ya msingi hadi ya 

juu na elimu ya ufundi zinazingatia mafunzo ya SATU na kidigitali. Hii ni pamoja 

na kuendelea kupanua miundombinu na vifaa vya kufundishia kulingana na 

mabadiliko ya idadi ya watu, ili kutoa huduma bora za  elimu na afya zinazokidhi 

viwango vinavyopendekezwa kitaalamu (idadi ya wanafunzi kwa darasa; uwiano 

wa wanafunzi kwa mwalimu; vifaa ya kufundishia; uwiano wa madaktari kwa idadi 

ya watu).  Elimu inayokidhi viwango itahakikisha kuwa Taifa linapata rasilimali 

watu yenye ubora.   

 

Kwa kifupi, yafuatayo yanapaswa kufanyika ili kuongeza rasilmali watu yenye 

ubora unaotakiwa:   

(i) Elimu ya msingi na sekondari: kuboresha elimu kuanzia ngazi ya msingi hadi 

sekondari na kuifanya iweze kuendana na mahitaji ya SATU na maendeleo ya 

kidigitali;    

(ii) Vyuo vikuu, vyuo vya ufundi, na taasisi za T&M:  kupanga upya mtaala kwa 

kukazia masomo ya Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati (SATUH) na 

kusisitiza elimu kwa vitendo.  Ili kufanikisha hilo, utawekwa utaratibu rasmi 

kuunganisha taasisi za elimu ya juu na vyuo vya ufundi na soko la ajira ili 

kuhakikisha taasisi hizo zinafundisha ujuzi unaohitajika sokoni; 

(iii) Mafunzo na elimu ya ufundi: Eneo hili litaimarishwa kwa kufanya yafuatayo: 

(a) kuimarisha na kupanua elimu na mafunzo ya ufundi; na (b) kubuni 

programu ya kiwango cha juu ya mafunzo (miaka 3 hadi 4) kwa ajili ya 

kupata mafundi wa hali ya juu; na 

(iv) Kuanzisha mfuko maalum (mbali na mifuko iliyopo) wa kuwawezesha na 

kuwachochea wahitimu wa vyuo kubuni miradi ya pamoja ya uzalishaji na 

biashara.  Mfuko huu pia utawezesha kubuni na kutekeleza programu za 

miradi anzilishi ya teknolojia kama sehemu ya mkakati wa kitaifa wa 

mapinduzi ya kidigitali.  
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Jukumu la Taasisi za Ubunifu 

Serikali kupitia 'taasisi za ubunifu’ itaweka njia bora ya kuharakisha utekelezaji na 

uimarishaji wa taasisi hizi.  Hata hivyo, kuna haja ya kupitia tena majukumu ya 

taasisi hizo kwa madhumuni ya kuzifanya ziweze  kutoa suluhisho kwa 

changamoto za wakulima, wenye viwanda, na watumiaji wengine wa teknolojia.  

Taasisi hizo ni pamoja Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), Shirika la 

Uhandisi na Uzalishaji wa Viwanda (TEMDO), Kituo cha Zana za Kisasa cha 

Kilimo na Teknolojia ya Vijijini (CAMARTEC), Shirika la Utafiti na Maendeleo ya 

Viwanda Tanzania (TIRDO), Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo (SIDO).  Na 

kwa afya ya umma, ni Taasisi ya Kitaifa ya Utafiti wa Tiba, (NIMR).  Aidha, taasisi 

nyingine ni  vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu ambazo zinatoa taaluma kadhaa, 

kufundisha na kufanya utafiti. Matokeo ya tafiti mbalimbali zitafuatiwa na maelezo 

ya kiufundi, majaribio ya matumizi, modeli-elekezi (prototypes), majaribio ya 

ustahimilivu, usalama wa watumiaji na kisaliji hataza na hati miliki. Kubadilisha 

matokeo ya utafiti kwenda kwenye matumizi makubwa ya uzalishaji kutafanywa 

baada ya itifaki ya uchambuzi wa mradi  kukamilika.  

 

(b) Mazingira Wezeshi ya Biashara na Uwekezaji 

Mazingira ya biashara na uwekezaji yanajumuisha masuala kadhaa, yakiwemo 

kuunda taasisi sahihi na zenye uwazi, sera, sheria, na kanuni ambazo 

zinawezesha biashara na uwekezaji kuwa wa faida na endelevu .  Aidha, ni 

lazima kuwe na uchumi imara na miundombinu wezeshi ili kupunguza gharama 

za kufanya biashara na mifumo inayotabirika na ya uwazi ya kisheria na 

usimamizi.  

Mpango utaendelea kupanua mtandao na ubora wa miundombinu ili 

kuwawezesha wawekezaji na wazalishaji kupata ufanisi na kupunguza gharama 

za uendeshaji.  Pamoja na hayo miundombinu iliyoboreshwa inaongeza 

ujumuishi kwa kurahisisha upatikanaji wa huduma za jamii zikiwemo maji safi 

na salama, huduma za afya na elimu, masoko, na huduma za fedha.  

Ingawa mengi yamefanywa kurahisisha mazingira ya biashara na uwekezaji 

kupitia utekelezaji wa “Mkakati wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na 

Uwekezaji” (Blueprint) bado yapo mambo kadhaa yanayopaswa kutekelezwa.  

Masuala hayo ni pamoja na: ushindani usio wa haki; mawanda ya mazungumzo 

ya sekta ya umma na ya sekta binafsi; na kutokuaminiana kati ya sekta binafsi na 

sekta ya umma. 
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Suala la ushindani wa haki ni  lazima lipewe kipaumbele kwa kusimamia sheria 

zilizopo.  Vitendo visivyo vya kishindani vya kampuni zenye nguvu zaidi dhidi 

ya wazalishaji na wafanyabiashara wadogo  lazima vichunguzwe na kudhibitiwa. 

Wigo na mawanda ya mazungumzo ya sekta ya umma na sekta binafsi  

yataimarishwa na kufanywa shirikishi kiasi kwamba  wafanyabiashara wadogo 

na wa kati wanawakilishwa vema kutoka ngazi za chini hadi kitaifa.  Kipaumbele 

kitawekwa kulingana na mazingira na changamoto za sekta husika  .   

Kadiri wafanyabiashara wanavyofuata kanuni zinazosimamia urahisi wa kuanza, 

kusajili, kuendesha biashara, kulipa ushuru, kupata vibali, mtaji, na ushirikiano, 

Serikali itahakikisha kuwa itaondoa migongano ya kutoaminiana kati ya sekta 

binafsi na sekta ya umma .  Kutanzua hili, maelewano kati ya pande zote mbili 

(wafanyabiashara na taasisi za umma) ni muhimu na pia Serikali itaweka mifumo 

ya uwazi inayohamasisha kuzingatia miongozo na taratibu zilizowekwa. 

 

Taasisi za kuwezesha wawekezaji, wawe wa nje au wa ndani, zitapitia na  

kurekebisha taratibu zao za utendaji na kuangalia uwezekano wa kufanya kazi 

kwa pamoja kwenye mfumo wenye uwazi, unaookoa muda, na ambao hauna 

urasimu usio na tija (mfano: kuhusu vibali, leseni nk. ). 

 

(c) Masoko 

'Masoko' ni kigezo kingine katika kulinganisha uchumi shindani kimataifa katika 

nyanja mbalimbali. Aina kuu za masoko ni  pamoja na masoko ya bidhaa, 

huduma na  vizalishaji  (ardhi, nguvukazi na mtaji). Wawekezaji wa ndani na nje 

wanavutiwa na ubora na tija ya vizalishaji; na ushindani, ufanisi na usimamizi wa 

masoko. Kwa upande wa nguvu kazi, wawekezaji hutafuta vipaji, ujuzi na 

uadilifu.  Upatikanaji wa ardhi ni kigezo kingine muhimu cha kuvutia uwekezaji 

na Tanzania ina eneo kubwa la ardhi kwa matumizi mbalimbali. Aidha, 

maendeleo ya sekta ya fedha ni muhimu ili kuwezesha upatikanaji wa fedha za 

mtaji wa kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Dhana ya masoko pia inahusisha 

biashara ya kuuza na kuagiza bidhaa na huduma nje ya nchi.  Kuwepo kwa 

'makubaliano' kikanda na kimataifa juu ya biashara ya bidhaa na huduma, na 

'vita vya kibiashara' baina ya mataifa wanachama, ni ishara kuwa biashara ya 

kimataifa 'sio huru'.  

 

Ni muhimu kwa nchi kama Tanzania kuongeza juhudi na kuwekeza rasilimali za 

kuiwezesha sekta binafsi kupata maarifa ya kiufundi yanayohitajika kufikia 

viwango vya ubora, afya, mazingira na viwango vingine vya kimataifa.  Sekta 

ndogo ya kilimo cha bustani na mbogamboga ni moja ya sekta zilizofanikiwa 

kufikia viwango vya kimataifa na kupenya kwenye masoko ya nje.  Hivyo, 



RASIMU 
 

Page 76/164 

 

Mpango utasimamia Mkakati wa Maendeleo ya Biashara ya Nje kwa kukuza 

uwezo wa kiufundi kufikia viwango vya kimataifa katika sekta zote. 

 

(d) Mapindizi ya Kidijitali 

Mageuzi ya kidijitali yanajumuisha  teknolojia inayokua haraka ya matumizi ya 

TEHAMA ambayo ni nyenzo muhimu katika kuongeza ufanisi kwenye mifumo 

ya uzalishaji, huduma,  na utawala.  Ingawa si rahisi kuingia na kufika teknolojia 

za kidijitali za hali ya juu, nchi kadhaa za Afrika tayari zimeshuhudia ongezeko la 

idadi ya wabunifu katika maeneo mbali mbali.  

 
Mpango unasisitiza  kuweka uhusiano mzuri wa kazi za SATU na mazingira 

wezeshi ya uwekezaji wa sekta binafsi kwenye tafiti za teknolojia za kidigitali, 

ikiwa ni pamoja na kwenye awamu ya nne ya mageuzi ya viwanda (4iR).  Aidha, 

mageuzi haya yanatarajiwa kukuza ajira, hususani kwa vijana ambao wanazidi 

kuwa wa-kidigitali kutokana na kusambaa kwa simu za mkononi na mitandao.  

Ili kuwa tayari kwa matumizi ya teknolojia ya kidigitali, Mpango unaweka mkazo 

kwenye kuwekeza katika miundombinu ya SATU na TEHAMA na ujuzi na 

maarifa kwenye teknolojia ya digitali. Sekta ya huduma, ambayo mchango wake 

kwenye Pato la Taifa umekuwa ukiongezeka, ni moja ya sekta zitakazonufaika na 

mageuzi ya kidigitali.   

 

Mkakati wa Kitaifa wa digitali, utasaidia kutoa mwongozo katika juhudi za 

kuimarisha matumizi ya digitali. Ili kufanikiwa, mkakati huu utazingatia 

yafuatayo:  

(a)  Kuwepo kwa mfumo rahisi wa kisheria na udhibiti wa shughuli za 

uvumbuzi wa kidigitali, kama vile utafiti na uanzishaji kampuni mpya za 

teknolojia na uanzishwaji vituo atamizi vya teknolojia ya digitali. Mfumo 

huo utazingatia ushindani wa haki, ulinzi wa hati-miliki, usajili, usalama 

mtandaoni, na masuala ya maadili;  

(b) Mkakati unaoshirikisha sekta ya umma na binafsi katika kugharamia 

uanzishaji kampuni mpya za teknolojia; na  

(c)  Uanzishwaji wa T&M ya viwanda na kongani za ubunifu ili kuunganisha 

vyuo na sekta binafsi katika kutoa teknolojia za kidigitali kutoka kwenye 

hatua za majaribio na kuzifikisha kutumika kibiashara sokoni.  

 

4.5.3.2 Ujenzi wa Uchumi wa Viwanda na Huduma  

Ujenzi wa uchumi wa viwanda una maeneo matatu (i) uzalishaji wa bidhaa za 

viwandani (ii) kilimo, uchimbaji madini and viwanda vingine vya uchimbaji, na 

(iii) huduma.  Dhana kuu ya ujenzi wa uchumi wa viwanda ni kuongeza thamani 
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kutokana  na maarifa na ujuzi unaopatikana kutokana na uzoefu na mafunzo.  

Dhana hiyo inatumika kwa sekta zote za uzalishaji na huduma, hivyo kuongeza 

tija na ubunifu kuwezesha ushindani. Katika Mchoro Na 4.1 maeneo yote matatu 

ya sehemu hii ya ujenzi wa uchumi wa viwanda na huduma yanahusisha 

kampuni shindani za kibinafsi na za Serikali.  Wakati utafika ambapo itaamuliwa: 

ni kampuni zipi ziendeshwe na  Serikali  na zipi ziendeshwe na sekta binafsi. 

Serikali itasimamia udhibiti (kuweka mazingira wezeshi ya biashara) na sera 

zitakazoongoza maeneo shindani. 

(a)  Uzalishaji Viwandani  

Kulingana na mfumo wa takwimu za Pato la Taifa, uzalishaji viwandani 

unahusisha; uzalishaji wa bidhaa za chakula, vinywaji, bidhaa zitokanazo na 

tumbaku, mavazi, ngozi na bidhaa zake, bidhaa zitokanazo na mbao, kemikali na 

bidhaa zake, dawa na kemikali za dawa, mpira na bidhaa za plastiki, vipuri 

muhimu, kompyuta na vifaa vya umeme, mashine, magari, makontena,vifaa  ya 

usafirishaji, samani na vinginevyo. Sehemu kubwa ya uzalishaji viwandani hapa 

nchini inatawaliwa na wazalishaji wadogo ambao wanahitaji kukua.  Aidha, 

wazalishaji wakubwa nao wanahitaji kuwa wakubwa ziadi. Shughuli nyingi za 

uzalishaji zimejikita katika bidhaa za chakula, mavazi na samani. Kuna 

wazalishaji wachache wa bidhaa wanaotumia teknolojia ya hali ya juu.  

Kwa kuangalia viwango vya ujuzi na teknolojia katika shughuli za viwandani 

(Jedwali 4.1),Taarifa ya SMT /UNIDO (2012) mauzo ya nje toka nchi nyingi za 

Afrika kusini mwa Jangwa la Sahara yanatokana zaidi na maliasili na hutumia 

teknolojia ya chini. Ili kwenda kwa kasi na kutengeneza bidhaa zinazotumia 

teknolojia ya kati na ya juu, uwekezaji mkubwa katika rasilimali watu 

unahitajika. 

 

Jedwali Na. 10 Ongezeko la Mchango wa Ujuzi na Teknolojia (mifano iliyochaguliwa) 
Maliasili na Teknolojia ya 

Chini  

Viwanda vya Teknolojia 

ya Kati  

Viwanda vya Teknolojia 

ya Juu 

Chakula na vinywaji, saruji, 

vito viliyokata, glasi, 

vitambaa vya nguo, bidhaa za 

ngozi, vipuri rahisi, ,samani, 

vito na bidhaa za plastiki. 

Magari ya abiria na ya 

kibiashara na vipuri yake,  

pikipiki na vipuri vyake, 

nyuzi za bandia, kemikali 

na rangi, mbolea, injini, 

mota, mitambo ya 

viwandani, ujenzi wa 

meli.   

Vifaa vya TEHAMA na 

data, seti za Televisheni, 

transista; mitambo na 

mashine za kuzalishia 

umeme, dawa za 

binadamu,;  na vifaa vya 

safari na uvumbuzi wa 

anga. 

Chanzo: Taarifa ya SMT/UNIDO 2012  
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Ili kuonesha kiwango cha juhudi ambazo Tanzania inabidi kufanya, takwimu za 

COMTRADE (Kielelezo Na. 3) zinaonesha uwiano wa bidhaa za mauzo nje za 

teknolojia ya juu katika mauzo ya jumla (kwa asilimia). Hii inaonesha wastani wa 

kipato kikubwa na cha kati na nchi za uchumi wa kati kama ilivyo kwa Tanzania. 

Kati ya mwaka 2008 na 2018, Tanzania ilikuwa chini ya wastani wa nchi za kipato 

cha kati. 

 

Kielelezo Na. 3 Mauzo Nje  Yanayotumia Teknolojia ya Juu Katika Mauzo ya Jumla (Kwa 
Asilimia) 
 

 
Chanzo: Taarifa za COMTRADE 

 

Kimsingi hata hivyo, sekta ya uzalishaji viwandani itaendelea kuwa njia ya kuleta 

maendeleo katika sekta zingine zote na huduma.  Lengo la muda mrefu la sekta ya 

uzalishaji viwandani iwe ni kujiimarisha na kuwa na uwezo wa kubuni na kuzalisha 

mitambo na vipuli kwa ajili ya kuvitumia katika uzalishaji  na kutumika katika sekta 

zingine ikiwa ni pamoja na sekta za uzalishaji kwa kutumia maliasili. Aidha, kuna 

umuhimu wa kuziwezesha karakana za sekta binafsi zinazochipukia ambazo 

zitajielekeza katika kutengeneza vipuri, zana, na mitambo kwa ujumla.  

 

Ili kufanikisha hili, kunahitajika kuwa na mkakati wa kuunganisha hatua 

zinazochukuliwa kwenye kuimarisha rasilimali watu (SATU / SATUH), T&M, 

mafunzo ya ufundi, kwa upande mmoja; na kwa upande mwingine, mikakati ya 

sekta ya viwanda na sekta ya uziduaji maliasili.  Mahusiano haya yatasaidia 

kuainisha mbinu muhimu za kitaalamu na kubaini suluhisho na majawabu ya 

kiufundi yanayofaa na sahihi kwa changamoto zitakazo wakabili.  
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Mchango wa Kanda Maalumu za Uwekezaji  

Kutokana na matokeo yasiyoridhisha ya sera ya udhibiti wa bidhaa kutoka nje ili 

kuongeza uzalishaji kwenye viwanda vya ndani, sera ya Kanda Maalum za 

Uwekezaji ziliibuliwa kama nyenzo ya kukuza mauzo nje katika nchi zinazoendelea, 

japokuwa sio zote zinakubalika na kuleta matokeo yaliyotarajiwa.   

 

Tanzania ni moja ya nchi ambazo zinatekeleza dhana ya Kanda Maalumu za 

Uwekezaji. Ufanisi wa moduli hii unapaswa kutathminiwa kulingana na hali ya kila 

mradi au hatua zilizochukuliwa, kwa kuzingatia faida na gharama;  aina na 

uhawilishaji wa teknolojia na mikakati ya kuzipata, kutumia maarifa na ujuzi katika 

teknolojia mpya; vivutio vya kikodi na visivyo vya kikodi vilivyotolewa; mchango 

halisi kwenye mauzo ya nje; mchango katika kutengeneza ajira; na mahusiano 

kazini, ikiwa ni pamoja na masuala ya ajira zenye staha na haki za wafanyakazi. 

 

(b) Fursa ya Kuongeza Thamani kwenye Kilimo, Uchimbaji Madini, na Sekta 

Nyingine 

Sekta kuu katika kundi hili ni kilimo cha mazao, ufugaji, uvuvi, misitu; na madini na 

uchimbaji mawe. Sekta hizi zinawakilisha maeneo yenye fursa na manufaa 

makubwa kwa taifa. Ni sekta ambazo kihistoria zimetoa mchango mkubwa katika 

kutengeneza ajira na mauzo ghafi nje ya nchi; japo zimeendelea kuwa na uwezo 

mdogo wa kuchakata na kuongeza thamani.   

 

Dhana fungamanishi kwenye dhima ya kujenga uchumi wa viwanda ni katika 

matumizi ya maarifa na teknolojia kugeuza fursa hizo kuwa bidhaa zenye kuleta 

ushindani sokoni na wakati huo huo kupanua wigo wa bidhaa. Mpango unahimiza 

wadau wa sekta hizo kutoka  Serikalini na sekta binafsi kwa pamoja kufanyia kazi 

masuala yaliyopo kwenye maeneo yao kwa kuzingatia angalau mifano ya 

kinadharia katika ngazi tatu (3)  zifuatazo:   

 

Ngazi ya Kwanza: Kutumia sayansi teknolojia na ubunifu / utafiti na maendeleo (SATU / 

T & M) pamoja na matokeo mengine ya utafiti ili kuongeza tija na ubora:   

Hii inahusisha matumizi ya mbinu za kisayansi kwenye kilimo cha mazao, uvuvi, 

misitu na shughuli za uchimbaji madini ili kuchakata na kusindika kwa kiwango cha 

awali na kuongeza thamani au kuchakata kwa kiwango kidogo.  Hatua hii 

itawezesha kuwa na bidhaa zenye ubora wa hali ya juu ikiwa ni pamoja na ngozi, 

bidhaa za samaki, mbao, na bidhaa zitokanazo na asali. Ngazi hii pia itakuwa na 

malengo maalum ya kupunguza upotezaji wa mazao baada ya mavuno (post-

harvest loss), kubuni matumizi mengine au bidhaa zingine, na kupunguza mabaki 

kutoka kwenye madini.  
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Ngazi ya Pili: Matumizi ya sayansi teknolojia na ubunifu / utafiti na maendeleo (SATU / 

T& M) na vifaa na mbinu za teknolojia ya hali ya juu zaidi, 'kugundua' aina mpya za 

bidhaa, n.k. kutoka kwenye malighafi na matumizi ya mabaki ya michakato ya awali.  Ngazi 

hii inaweza kuitwa "maendeleo ya bidhaa" (‘product development’), amabyo  

itaongeza wigo wa anuwai ya bidhaa mpya na zenye thamani kubwa zaidi.  Ni 

vema kama haya yatafanyika hapa nchini ili nguvukazi ya Tanzania ipate ujuzi 

zaidi, kama mifano ifuatayo inavyofafanua :  

(i) Kwa upande wa korosho, upo uwezekano wa kuongeza 

thamani hadi mara kumi (10) ya thamani ya soko kama 

korosho mbichi itachakatwa kuwa bidhaa mbalimbali.   

 Boksi Na. 2: Bidhaa Zinazotokana na Korosho 

 Kiini cha Korosho: Kutumika kwenye viwanda vya chakula na pipi (confectionaries);  

 Mafuta ya kokwa la korosho: Kama malighafi katika  dawa, wino, vitambaa, vipodozi, 

rangi, tiba ya ngozi.   

 Kokwa la korosho: chanzo cha nishati (e.g., briquettes);  

 Maganda (Testa/peal):  Kutengeneza vinyonya sumu vinavyotumika kwa viwanda vya 

ngozi;  

 Bibo (Cashew apple):  Dawa na chakula (sharubati, vinywaji, jamu, chutney)  

 

(ii) Metali ghafi inaweza kuchakatwa kuwa bidhaa tofauti kwa 

matumizi ya nyumbani kwa kuongeza thamani kwenye 

viwanda vya uchenjuaji (kwa mfano, aloi za dhahabu 

zinazotumiwa kutengeneza vito, sarafu, au aloi za shaba, 

fedha na platinamu).  

 

(iii) Inawezekana kuzalisha bidhaa mbalimbali kutoka kwa 

mazao ya misitu, kama mbao, karatasi, vifungashio vya 

bidhaa; selulosi na lignin inayotumika katika kutengeneza 

bidhaa mbalimbali za nyumbani kama rangi, meza za mpira 

wa mezani (ping-pong), na taulo za rayon iliyotengenezwa 

kwa selulosi.  

 

Hii ni kuonyesha kuwa, badala ya kuendelea kuuza malighafi,  Tanzania yenye 

utajiri mwingi wa maliasili inapaswa kuwekeza kwa bidii kwenye rasilimali watu 

(ufundi, ujuzi, na ubunifu) ili kuzalisha bidhaa mpya, (zilizoongezwa thamani) na 

zenye uwezo wa kushindana katika masoko ya ndani na nje.  
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Utafiti na uchimbaji wa madini na gesi asilia unahitaji utaalam mwingi na uwekezaji 

mkubwa wa kifedha.  Gesi asilia inaweza kutumika kuzalisha nishati na malighafi 

kwenye viwanda vya kemikali kama vile uzalishaji wa methanoli, plastiki na 

malighafi zake, dawa za binadamu, na mafuta ya nishati. Kwa kuzingatia 

kuongezeka mashindano ya kimataifa kuelekeza mitaji yao kwenye madini na 

maliasili za nishati barani Afrika, juhudi zinahitajika katika kuharakisha kujifunza 

na kujenga uwezo wa taifa katika uwezo wa teknolojia kwenye chuma, teknolojia 

mpya za uchakataji,  na masuala ya kisheria na majadiliano yanayohusiana na sekta 

za uchimbaji.   

 

Kwa upande wa madini, zinahitajika taratibu  sahihi za kibiashara (taasisi na 

mifumo) kuhakikisha wachimbaji wanapata thamani stahiki. Uwezeshaji 

unaoendelea utaongezwa kwa kuwajengea uwezo wa kiufundi wachimbaji wadogo.   

Aidha, sera ya kuwawezesha wazawa, sheria na taratibu zake ni muhimu katika 

kuongeza mchango wa sekta ya madini kwa maendeleo ya kitaifa.  

 

Ngazi ya Tatu: Katika ngazi ya kwanza na ya pili,  sehemu kubwa ya mitambo na 

mashine inaagizwa toka nje.  Katika ngazi ya tatu, nchi inakuwa na uwezo wa kiufundi na 

kiuhandisi kuzalisha mitambo na mashine kwa kushirikiana na wataalam wa sekta.  

Wahandisi na mafundi na wataalamu wa kisekta (kilimo, tiba, ujenzi, uvuvi nk) 

hutengeneza mashine na vifaa maalum kwa kisekta (mashine ya kuchana karatasi, 

mashine ya kupandia mbegu, nk.) na kutengeneza vipuri hapa hapa nchini (vifaa 

hivyo pia vinaweza kuagizwa kutoka nje). Madhumuni ni kupunguza utegemezi 

kwenye mitaji ya kigeni na malighafi za kati (intermediate inputs) upo uwezekano 

wa kusafirisha teknolojia kama hizo nje ya nchi. 

 

Ni muhimu kufanya mapitio (kwa nia ya kufufua) dhana iliyopelekea kuanzisha 

kwa vituo vya maendeleo ya mitambo  na teknolojia na miradi ya kutengeneza 

magari.  Dhana hii sio tu ina manufaa kibiashara; bali ni ya kimkakati kwa kuwa 

itasaidia wakati wa dharura au wakati Taifa haliwezi kupata bidhaa hizo kutoka 

mahali pengine. Kwa sababu ya kiasi kikubwa cha mtaji  wa uwekezaji unaohitajika, 

na kwa sababu ya mnaufaa ya kimkakati ya fursa shindani, ni muhimu kuunda 

shirika la umma au kuanzisha kitengo mahsusi cha Serikali kusimamia utekelezaji 

wa "miradi" hii muhimu.  

 

(c) Huduma 

Katika mfumo wa takwimu za Pato la  Taifa, sekta ya huduma inajumuisha biashara 

ya jumla na rejareja; uchukuzi na uhifadhi; malazi na huduma za chakula; habari na 

mawasiliano; shughuli za kifedha na bima; upangishaji majengo; shughuli za 

kitaaluma, kisayansi na kiufundi; shughuli na huduma za kiutawala; utawala wa 
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umma na ulinzi; elimu; shughuli za afya ya binadamu na ustawi wa kijamii; sanaa, 

burudani na starehe. 

 

Sekta-ndogo zote  zinachangia kwenye ukuaji wa uchumi na ajira. Mpango 

unatarajia kuongezeka kwa tija kutokana na matumizi ya mbinu za kisasa.  Huduma 

nyingi hutolewa na sekta binafsi; zingine hutolewa na sekta ya umma (kwa mfano, 

katika utawala wa umma na ulinzi).  Aidha, kuna viwango tofauti vya ushiriki wa 

sekta ya umma katika baadhi ya sekta ndogo; zipo biashara zinazomilikiwa na 

Serikali sambamba na zile za sekta binafsi. Pamoja na tofauti hizo, matarajio ya 

Mpango III kwa sekta zote za huduma ni kuongezeka kwa tija na ushindani kwa 

kunufaika na vifaa vya kisasa vya uzalishaji au vya kidigitali vitakavyowezesha 

kutoa huduma bora (kwa mfano: kupunguza muda wa kufikisha huduma, kumjali 

mteja, na ustahifu) sambamba na kuzingatia weledi wa kitaalamu katika kutoa 

huduma. 

 

Utalii, kama sekta ndogo ya huduma, inajumuisha huduma zaidi ya moja ikiwemo 

usafirishaji, malazi na chakula, habari na mawasiliano. Utalii ni moja ya sekta 

inayoingiza fedha nyingi za kigeni. Aidha, sekta ya utalii ina uhusiano mkubwa wa 

moja kwa moja na usiyo wa moja kwa moja na sekta nyingine za uchumi kama vile 

kutoa ajira na soko la bidhaa na huduma zinazohitajika katika maeneo 

yanayozunguka vivutio vya utalii.  Hata hivyo, athari hasi kwenye sekta ya utalii 

zilizotokana na janga la ugonjwa wa homa kali ya mapafu imetuachia funzo 

muhimu la uchumi kutotegemea sekta moja; bidhaa moja, na soko moja na badala 

yake kupanua wigo wa bidhaa na masoko.    

 

4.5.3.3 Biashara na Uwekezaji  

Biashara inahusu ushiriki wa nchi katika biashara ya kimataifa, kikanda na ndani ya 

nchi kwa kuzingatia ushindani wa makampuni kwenye sekta za uzalishaji 

viwandani, kilimo na  shughuli za huduma. Biashara inahusisha  kuagiza na kuuza 

bidhaa na huduma ndani na nje ya nchi. 

 

Kutokana na malengo ya kuongeza mauzo ya bidhaa zilizoongezwa thamani, na 

mahitaji ya uwekezaji katika maeneo ambayo Tanzania ina fursa nyingi, lazima 

hatua za kuimarisha mazingira ya uwekezaji ziwe ni sehemu ya mkakati.  Hata 

hivyo, sehemu kubwa ya uwekazaji unalenga uwezekano wa kuuza nje kutokana na 

kiwango kidogo cha uhitaji katika soko la ndani .  

 

Ushiriki katika biashara ya kimataifa na ya kikanda, ikijumuisha uagizaji wa bidhaa, 

huvutia uwekezaji wa ndani na nje na upatikanaji wa teknolojia mpya na ujuzi wa 

kiutawala. Mauzo nje hupunguza uhaba wa fedha za kigeni, hutengeneza ajira na 



RASIMU 
 

Page 83/164 

 

matumizi ya  rasilimali za ndani, na hivyo kuchangia ukuaji jumla wa uchumi.  

Masuala yafuatayo yanayohusiana na biashara yanapaswa kuzingatiwa: 

 

Kwanza, sehemu kubwa ya mauzo ya Tanzania nje ya nchi ni bidhaa ghafi, ikiwa ni 

pamoja na madini na mauzo ya kilimo yaliyosindikwa kwa kiwango kidogo.  Mauzo 

haya yana matokeo madogo ya maendeleo ya teknolojia kwa wazalishaji wa ndani 

na  ajira kidogo katika soko la ndani. Katika kutekeleza Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo, mageuzi ya mauzo ya nje yanahitaji kuongezeka kwa idadi ya bidhaa 

zinazozalishwa ndani zinazotumia  kiwango cha kati hadi cha  juu cha teknolojia.  

 

Pili, baadhi ya bidhaa za kilimo zinazouzwa nje , bidhaa za walaji na bidhaa 

nyingine za viwandani zinakabiliwa na vikwazo vya kikodi na visivyo vya kikodi 

ambapo hutozwa ushuru mkubwa  zinapoingia nchi zilizoendelea. Hali hii imekuwa 

ni kikwazo kwa muda mrefu.  Hata hivyo, ingawa ni sahihi kuhitaji usawa katika 

matumizi ya vikwazo vya kiufundi kwa biashara na usafi na usafi wa mazingira na 

viwango vingine vya afya na mazingira, ni muhimu kwa Tanzania kujenga uwezo 

wake wa kiutaalamu na kiufundi ili kufikia viwango hivyo vya ubora - ambavyo pia 

vinaweza kuwa muhimu kwa walaji wa Tanzania. 

 

Tatu, kadiri wafanyabiashara wa Tanzania wanavyoendelea kupata uzoefu wa 

ushindani wa kimataifa, ikiwa ni pamoja na biashara ya kuagiza bidhaa, itaendelea 

kujifunza mbinu za ushindani, lakini ushindani lazima uwe wa haki kwa kusimamia 

sheria zilizopo.  Mienendo inayofifisha ushindani ni lazima idhibitiwe. Aidha, sera 

ya kulinda viwanda vya ndani itatumiwa pale ushindani wa haki unapokuwa 

hatarini.  

 

Nne, katika ngazi pana ambapo nchi ni mwanachama wa jumuiya shindani za 

kikanda, na kanda hizo ziko katika hatua tofauti za utekelezaji wa mtengamano wa  

kibiashara (kwa mfano, EAC, SADC,  na mapendekezo ya mkataba wa pande tatu 

(COMESA, EAC na SADC)), tahadhari hazina budi  kuchukuliwa hasa namna 

Serikali inahusisha wadau wa sekta binafsi (wauazaji na waagizaji) kukajadiliana 

juu ya ratiba za utekelezaji wa makubaliano tofauti tofauti. Kwa wadau wengi wa 

sekta binafsi,  taratibu nyingi zianaweza kuwa za kitaalam zaidi hususan kwenye 

masuala ya kisheria na viwango. Hivyo, Serikali, kwa kadiri itakavyowezekana, 

itawapa wafanyabiashara taarifa za makubaliano ya kimataifa na maazimio ambayo 

yana madhara ya moja kwa moja  na shughuli za sekta binafsi.  

 

4.5.4 Maendeleo ya Jamii  

Jumuishi inahusisha usawa na ni kigezo cha utulivu wa kijamii wa mfumo wowote 

wa kiuchumi. Ukuaji wa uchumi unaotarajiwa hautakiwi tu wa juu au haraka; bali 

uhusishe  utulivu wa jamii na kuwa jumuishi.Aidha, maendeleo shirikishi 
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yatafikiwa kwa sera zinazojielekeza kwenye (i) matumizi kwenye maendeleo ya 

jamii (afya na elimu, makazi ya watu, maji safi na salama, mazingira, jinsia) na (ii) 

kupanua mitandao ya miundombinu ya kiuchumi, kama vile barabara, nishati, 

mawasiliano kwenda maeneo yenye fursa lakini magumu kufikika na maeneo na  

sehemu ya jamii yenye mahitaji maalum.  Upatikanaji wa huduma za fedha kwa 

kaya nyingi maskini katika maeneo ya mijini na vijijni zimewezeshwa na kwa 

haraka na mitandao ya simu. Matokeo ya maendeleo ya jamii katka maeneo 

yafuatayo yanahitaji kuzingatiwa:   

(i). Afya: kama sehemu ya kuimarisha mtaji watu na ubora wa maisha  (ustawi); 

kuendeleza mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Tano,  ujenzi wa vituo vya 

kutolea huduma za afya, kuboresha upatikanaji wa huduma za afya na 

matibabu; 

 

(ii). Elimu: (kama ilivyo katika kuimarisha mtaji watu); msisitizo mkubwa mbali 

na ubora, msisitizo uwe kwenye upatikanaji wa elimu kwa wote – ambao 

utawezesha watoto wote kupata fursa za elimu, huku jamii ikihimizwa 

kuendelea kutafuta maarifa na taarifa mpya;  

 

(iii). Maji safi na maji-taka (kama huduma ya jamii na sehemu ya miundombinu); 

 

(iv).  Ulinzi wa jamii:  Kwa ujumla, hatua za kuimarisha ustahimilivu wa kaya na 

watu masikini na makundi ya jamii yaliyo katika mazingira magumu 

zinahitajika ili kuwawezesha kuhimili maisha yao na kuepuka kutumbukia 

moja kwa moja kwenye dimbwi la umaskini.  Uwezakano wa kuongeza ulinzi 

wa jamii ikihusisha walengwa na faida zake  yaendane na ahadi na 

uwezekano wa wanufaika kushiriki  katika shughuli za uzalishaji; 

 

(v). Maendeleo ya Vijana na Program za Ajira  

• Ifanyike  tathmini kwenye ukubwa, upeo na matokeo (hadi sasa) ya 

mifuko ya kijamii, ikiwa ni pamoja na zile zinazosimamiwa na Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa; aidha, tathmini iangalie ufanisi/faida (kwa wale 

wanaofaidika) na viwango cha marejesho (wanufaika  wa baadaye); 

• Ifanyike tathmini ya mchango wa mifuko hii ya kijamii kwenye ukuaji 

wa sekta binafsi. Je! Shughuli hizo ni endelevu kifedha? Ufanyike  

ufuatiliaji kujua ikiwa wanufaika 'wanahitimu' na kufanya maamuzi juu 

ya mpango  sahihi wa kuendelea kuwasaidia; 

• Uangaliwe uwezekano wa kufanya fedha hizo kuwafikia wahitimu 

katika elimu ya msingi, sekondari,vyuo vya kati, elimu ya ufundi;  

• Kuviwezesha viatamizi vya teknolojia na biashara mpya.   
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(vi). Makazi: Mambo muhimu ya kuzingatia, makazi ya kisasa kwa ajili ya 

ongezeko la idadi ya kaya za vijijini na mijini; vifaa vya ujenzi wa nyumba na 

teknolojia za ujenzi ambazo ni nafuu, kuongeza upatikanaji wa maeneo 

vilivyopangwa na vyenye miundombinu ya huduma.  

 

(vii). Utawala: kutoa huduma bora na kwa ufanisi na kupunguza urasimu kwa 

kuchukua hatua stahiki kwenye sheria na taratibu; hatua mahususi za 

kiutawala  (kupambana na rushwa),  amani na usalama.  

 

(viii). Masuala ya Jinsia: pamoja na hatua nyingine, hatua za kuleta usawa wa kijinsia 

kwa wanawake na wasichana; kuongeza fursa za elimu na mafunzo kwa 

msichana; hatua za haraka dhidi ya ubaguzi katika maswala ya umiliki wa 

ardhi na urithi, unyanyasaji dhidi ya wanawake, na kuongeza elimu dhidi ya 

mila na tamaduni zinazomkandamiza mwanamke.   

 

(ix). Ulinzi wa mazingira na kupunguza athari ya mabadiliko ya tabia-nchi: Pamoja na 

mambo mengi, kuhakikisha  matumizi sahihi na usimamizi wa ardhi, kulinda 

vyanzo vya maji, matumizi ya teknolojia za kuvuna maji ya mvua, programu 

za upandaji miti, programu za jamii kusimamia maliasili, utekelezaji wa 

sheria dhidi ya aina zote za uchafuzi wa mazingira na dhidi ya mbinu za 

uchimbaji zinazoharibu mazingira; na hatua za kupunguza madhara ya 

maafa ya kimazingira (kwa mfano, mafuriko, ukame, na athari za wakimbizi). 

 

Kwa pamoja, hatua za maendeleo ya kijamii zinaongeza ubora wa 'ukuaji wa 

uchumi', na hivyo kuimarisha ukuaji wa uchumi moja kwa moja. 

 

4.6 Kuelekea Hatua Mahsusi 

Sura hii ya muundo inaainisha maeneo makuu ya hatua za utekelezaji na namna 

yanavyohusiana. Maeneo yaliyoainishwa katika Mpango uliojielekeza katika 

ushindani umefanunua,  kuimarisha ushiriki wa Tanzania kwenye biashara ya 

kimataifa na uwekezaji unaotegemea kuongeza uwekezaji katika mtaji watu, 

hususani kuimarisha elimu na mafunzo bora na stahiki kwenye maarifa na ujuzi wa 

sayansi, teknolojia na ubunifu. Maelezo ya hatua mahsusi na programu yameachwa 

kwa sekta ambazo zinatoa mwongozo wa sera na Asasi zisizo za kiserikali,  hususan  

sekta binafsi zinazofanya uzalishaji. 

 

Dhana fungamanishi katika hatua zote za utekelezaji ni kuongeza tija na ushindani 

kwa kukuza na kuajiri rasilimali watu yenye ubora wa hali ya juu, pamoja na 

matumizi ya sayansi na ubunifu wa kiteknolojia ili kujenga faida za kiushindani 

katika bidhaa na huduma kwa masoko ya nje na ya ndani.  
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Mpango wa Tatu ni sehemu ya juhudi zinazoendelea za maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi na zinatambua muendelezo wa hatua za mipango iliyopita. Rasilimali 

zitatumika kuhakikisha kiwango cha juu cha utawala bora na uadilifu wa amani na 

umoja, sheria na taratibu na utulivu wa kisiasa wa nchi.  Uwekezaji wenye matokeo 

makubwa, hususani miundombinu, utaendelea kupewa umuhimu katika kuboresha 

mazingira ya uwekezaji na biashara kwa ukuaji wa sekta binafsi.  Msisitizo wa 

kipekee utaelekezwa katika kuhakikisha maendeleo endelevu kijamii na 

kimazingira. Maendeleo endelevu kijamii yatatokana na hatua ambazo 

zinahakikisha ushiriki wenye usawa katika 'mali za kitaifa' (mitandao ya 

miundombinu na huduma za kijamii) kwa maendeleo ya watu na ustawi.   
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SURA YA TANO 

 

NGUZO KUU, VIPAUMBELE NA HATUA ZA KIMKAKATI ZA UTEKELEZAJI 

WA MPANGO  

 

 

5.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea nguzo kuu, vipaumbele na hatua za kisekta za utekelezaji wa 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 -2025/26. 

Nguzo kuu za Mpango ni: Utawala Bora: Ukuaji wa Uchumi; na Maendeleo ya 

Watu. Nguzo hizi ni msingi wa vipaumbele vya Mpango ambavyo ni: Kuchochea 

Uchumi Shirikishi na Shindani; Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na 

Utoaji Huduma; Kukuza Uwekezaji na Biashara; Kuchochea Maendeleo ya Watu; na 

Kuendeleza Rasilimali Watu. Aidha, sura hii itaainisha shabaha zitakazofikiwa 

ifikapo mwaka 2026 kutokana na utekelezaji wa Mpango.   

  

5.2 Nguzo Kuu za Mpango 

Utawala bora, ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu ni nguzo kuu za Mpango 

wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 -2025/26. Utawala bora 

unajumuisha haki, usawa, uwazi, ushirikishwaji na uwajibikaji katika utekelezaji wa 

Mpango. Aidha, ukuaji wa uchumi ni msingi muhimu unaotokana na  sera 

madhubuti za fedha na bajeti na uwekezaji katika sekta za kiuchumi na uzalishaji. 

Vile vile, maendeleo ya watu matokeo yatokanayo na utekelezaji wa Mpango kwa 

kuzingatia utawala bora na ukuaji wa uchumi. 

  

5.3 Vipaumbele vya Mpango 

Vipaumbele vya Mpango ni pamoja na: Kuchochea Uchumi Shirikishi na Shindani 

Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma; Kukuza Uwekezaji 

na Biashara; Kuchochea Maendeleo ya Watu; na Kuendeleza Rasilimali Watu.  

 

5.3.1 Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi: Eneo hili linajumuisha miradi 

ambayo itajikita katika: kujenga jamii yenye uwezo wa kushindana kikanda 

na kimataifa; kuchochea utulivu wa viashiria vya uchumi jumla; 

kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji; kuchochea uvumbuzi na 

uhawilishaji wa teknolojia kutoka nje; na kuendeleza miundombinu na 

huduma za reli, barabara, madaraja, usafiri wa majini na angani, TEHAMA, 

nishati, bandari na viwanja vya ndege; 

5.3.2 Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma: Eneo hili 

linajumuisha miradi ya viwanda inayolenga kuongeza thamani ya mazao 

ya kilimo, mifugo, uvuvi na madini pamoja na kuzalisha bidhaa 

zitakazotumia malighafi na rasilimali zinazopatikana nchini. Aidha, eneo 
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hili linajumuisha pia miradi na programu inayolenga kuboresha huduma za 

utalii, fedha na bima; 

5.3.3 Kukuza Uwekezaji na Biashara: Eneo hili linajumuisha programu 

zitakazoimarisha masoko ya ndani na kutumia fursa za masoko ya kikanda 

na kimataifa katika kukuza biashara. Aidha, masoko yanayolengwa ni yale 

yatakayotoa fursa kwa bidhaa zinazozalishwa nchini, ikiwemo bidhaa 

zitokanazo na mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi na misitu;  

5.3.4 Kuchochea Maendeleo ya Watu: Eneo hili linajumuisha utekelezaji wa 

miradi ambayo inajikita katika kuboresha maisha ya watu ikiwemo: elimu 

na mafunzo kwa ujumla; afya na ustawi wa jamii; kinga ya jamii; huduma 

za maji na usafi wa mazingira; mipango miji, nyumba na maendeleo ya 

makazi; na athari dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi; na  

5.3.5 Kuendeleza Rasilimali Watu: Eneo hili linajumuisha programu na mikakati 

inayolenga kuendeleza maarifa na ujuzi wa rasimali watu nchini, kuanzia 

ngazi za elimu ya awali hadi elimu ya juu ikiwemo kuwawezesha vijana 

kujiajiri. Vile vile, eneo hili linajumuisha hatua za kuboresha viwango vya 

utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi pamoja na ujuzi 

adimu kwa lengo la kuongeza tija na ushindani wa wananchi katika 

kutumia rasimali zilizopo nchini ili kuleta maendeleo. 

 

5.4 Hatua za Kisekta za Utekelezaji wa Vipaumbele vya Mpango   

 

5.4.1 Kilimo 

Sekta ya Kilimo inaendelea kuwa kitovu cha ukuzaji wa viwanda na maisha ya watu 

nchini, ambapo inakadiriwa kuwa asilimia 65 ya watu wanapata riziki kutokana na 

shughuli za kilimo. Kwa kipindi chote cha Mpango, juhudi zitaelekezwa katika 

kuunganisha na kuimarisha mafanikio yaliyopatikana hadi sasa kwa kufanya 

yafuatayo:  

(i). Kujenga mahusiano imara kati ya sekta ya kilimo na sekta nyingine za 

kiuchumi;   

(ii). Kujenga mazingira mazuri kwa sekta binafsi kuendesha shughuli za 

uzalishaji na uuzaji nje wa malighafi za kilimo na bidhaa zilizochakatwa;  

(iii). Kuandaa programu za mafunzo na tafiti  kwa manufaa ya wadau muhimu 

wa kilimo; na  

(iv). Kuendeleza tafiti endelevu za mazo ya kilimo ili kufungamanisha mnyororo 

wa thamani wa ndani na kimataifa.  

Hatua hizi zitaongeza thamani na tija ya uzalishaji wa mazao ya kilimo, kuzalisha 

ajira, kutanua wigo mseto wa bidhaa na kuimarisha mnyororo wa thamani katika 

sekta ya kilimo.   
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5.4.2 Matumizi ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu katika Kuimarisha Tija na 

Mavuno katika Sekta ya Kilimo 

Sekta ya kilimo inachangia takribani asilimia 27 ya Pato la Taifa na asilimia 24 ya 

mauzo nje. Kwa kuzingatia muundo wa uchumi, kuna uhusiano kati ya maendeleo 

ya sekta ya kilimo na kupungua kwa umaskini. Hata hivyo, kasi ya ukuaji wa sekta 

ya kilimo imekuwa ndogo na hivyo kuhitaji matumizi ya teknolojia na tafiti ili 

kuongeza tija na mavuno. Matumizi sahihi ya taarifa za tafiti na teknolojia 

yataongeza mavuno, kupunguza bei ya chakula, kupunguza vihatarishi na 

kuongeza faida na hivyo wananchi kunufaika na mfumo funganishi wa sekta ya 

kilimo.    

Ili kuongeza tija na ufanisi katika sekta ya kilimo, Mpango utajielekeza katika 

maeneo yafuatayo; 

Mazao: Mazao ya kipaumbele ni mahindi, mpunga, pamba, korosho, chai, kahawa, 

tumbaku, mkonge, michikichi, ngano, maharage ya soya, mhogo, miwa, mboga 

mboga na matunda na alizeti.  

Hatua Muhimu; 

(i) Kuimarisha tafiti na maendeleo katika mazao ya kimkakati;  

(ii) Kuboresha Mpango Jumuishi wa Matumizi endelevu ya maji na ardhi kupitia 

programu jumuishi ya mipango na matumizi ya ardhi na uboreshaji wa 

mifumo ya umwagiliaji; 

(iii) Kuimarisha ushindani wa mnyororo wa thamani wa mazao na ubiasharishaji;  

(iv) Kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika uendeshaji wa vyama vya 

ushirika; na 

(v) Kuanzisha mifumo ya kisasa ya utunzaji wa mazao.  

 

Boksi Na.  3: Kilimo cha Matunda, Mbogamboga na Maua  
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Kilimo cha matunda, mbogamboga na maua kinajumuisha viungo, mimea ya dawa,  na 
mbegu za mazao. Maeneo ya uzalishaji ni nyanda za juu kusini (Mbeya, Njombe, Iringa 
na Songwe), ukanda wa kaskazini (Kilimanjaro, Manyara, Arusha na Tanga), kanda ya 
pwani na kati (Morogoro na Pwani) na kanda ya Ziwa Victoria. Sekta ndogo ya matunda, 
mbogamboga na maua inaajiri takribani watu milioni 4. Aidha, wawekezaji wa kati na 
wakubwa wanaendesha shughuli zao katika sekta hii wao wenyewe, au kwa 
kuwashirikisha wakulima wadogo wadogo (out-growers). Inatarajiwa kuwa, ifikapo 
mwaka 2026 sekta hii ndogo itaweza kuzalisha kiasi cha Dola za Marekani bilioni 2 
kupitia mauzo nje ya nchi. 
 
Kilimo cha matunda, mbogamboga na maua kinachangia zaidi ya asilimia 40 ya mapato 
ya fedha za kigeni. Matokeo ya mchango wa sekta hii unatokana na ushirikishwaji wa 
wakulima wadogo wadogo kwenye mnyororo wa thamani wa mauzo nje. Takribani 
asilimia 90 ya mazao ya matunda, mbogamboga na maua yanayozalishwa yanatumika 
nchini, na asilimia 10 huuzwa nje.   
 
Pamoja na asilimia ndogo (10) ya mauzo nje , kilimo cha matunda, mbogamboga na 
maua kinakabiliwa na changamoto ya ukosefu wa miundombinu wezeshi ya uhifadhi 
wa mazao, maabara za ithibati na wataalamu wenye ujuzi katika teknolojia ya mimea, 
viungo, matunda na mbegu. 
 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 unalenga kutatua 
changamoto za mazao ya matunda, mbogamboga na maua kwa kuwekeza pamoja na 
kuweka mazingira wezeshi ya sekta binafsi kuwekeza katika miundombinu ya uhifadhi, 
usafiri na usafirishaji, maabara ya ithibati na kuandaa na kujenga uwezo wa wataalamu 
waliopo. 
 

 

Mifugo: Hatua Muhimu:  

(i) Kuongeza idadi na uwezo wa viwanda vya kuchakata mazao ya mifugo 

(ngozi, maziwa na nyama); 

(ii) Kuwezesha utambuzi, usajili na kuhamasisha mauzo ya bidhaa za mifugo nje; 

(iii) Kuwezesha na kuhamasisha ujenzi wa masoko ya mifugo, machinjio ya kisasa 

na ujenzi wa vituo vya kukusanyia maziwa;  

(iv) Kuhamasisha na kuwezesha uzalishaji wa mbegu bora za mifugo;   

(v) Kuiimarisha ranchi za Taifa, hussan rachi ya Kongwa, Ruvu, Kalambo, 

Misenyi na Kilimanjaro magharibi ili kuongeza tija katika uzalishaji wa 

mazao ya mifugo; 

(vi) Kuimarisha mifumo ya kufuatilia na kudhibiti magonjwa ya wanyama; 

(vii) Kuwezesha upatikanaji wa chanjo bora ya magonjwa ya mifugo; 

(viii) Kuhamasisha ujenzi wa majosho ya mifugo ili kudhibiti vimelea; 

(ix) Kutenga, kupima na kuendeleza maeneo ya malisho; 

(x) Kuboresha usimamizi na matumizi ya majani ya kulishia mifugo;  

(xi) Kuhamasisha uwekezaji wa viwanda vya virutubisho na vyakula vya 

wanyama; 

(xii) Kuongeza idadi ya miundombinu ya maji ya kunyweshea mifugo; 
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(xiii) Kuhamasisha matumizi ya teknolojia za kisasa katika uzalishaji na utafutaji 

wa masoko ya mazao ya mifugo; 

(xiv) Kuwezesha utafiti katika uzalishaji wa mifugo, mazao ya mifugo, uhifadhi wa 

mbegu na kurutubisha vinasaba; 

(xv) Kuboresha taasisi za mafunzo ya mifugo na mitaala; na 

(xvi) Kuwezesha upatikanaji wa huduma bora za ugani katika ngazi za vijiji na 

kata; 

 

Boksi Na. 4: Viwanda vya Ngozi 

Katika mwaka 2020, Tanzania ilikuwa na viwanda vya kusindika ngozi kumi (10). Kati ya 

viwanda hivyo, viwanda vitano (5) vinafanya kazi. Aidha, kati ya viwanda vitano 

vinavyofanya kazi, viwanda vitatu (3) vinachakata ngozi hadi hatua ya kati na viwili (2) 

vinasindika hadi hatua ya mwisho. Uwezo wa usindikaji wa viwanda hivyo (installed 

capacity) ni vipande 2,459,000 vya ngozi za ng’ombe na vipande 7,628,000 vya ngozi za 

kondoo/mbuzi, sawa na asilimia 60.6 ya uwezo wa kusindika. Makadirio ya sekta ya 

viwanda vya kusindika ngozi yanaonesha kuwa, uzalishaji wa viatu vya ngozi ni jozi 

1,200,000 kwa mwaka ikilinganishwa mahitaji ya jozi milioni 54.2. Hivyo, kuna fursa ya 

uwekezaji kwenye biashara ya viatu vya ngozi.  Vile vile, sekta ya usindikaji wa ngozi ina 

fursa ya uzalishaji wa bidhaa nyingine kama mikanda, mikoba, majaketi na pochi. 

 

Pamoja na fursa zilizopo, viwanda vya ngozi vinakabiliwa na changamoto zifuatazo: 

biashara haramu ya kusafirisha ngozi ghafi nje ya nchi; uhafifu wa ubora wa ngozi 

zinazozalishwa; ukosefu wa machinjio ya kisasa; ukosefu wa wachunaji wenye ujuzi; na 

kutozingatia kanuni na taratibu za ufugaji na uzalishaji wa ngozi; matumizi ya visu 

visivyokidhi; na matumizi ya teknolojia duni.   

 

Ili kukabiliana na changamoto za sekta ndogo ya ngozi, Serikali imeteua na kuwezesha  

jumla ya wakaguzi wa ngozi 113  na wachunaji 735. Hatua nyingine ni pamoja na: kuwezesha 

mafunzo kwa wafanyabiashara 10 wa ngozi kuhusu upangaji wa madaraja ngozi; kutoa 

ruzuku ya majosho ya mifugo; kudhibiti biashara haramu ya ngozi kwa kuweka tozo ya 

asilimia 80 kwenye mauzo ya ngozi ghafi nje na asilimia 10 kwa mauzo ya ngozi 

iliyochakatwa kwa kiwango cha kati (wet-blue); na kufanikisha ujenzi wa kiwanda cha 

Kilimanjaro International Leather Industries Co. Ltd pamoja machinjio ya kisasa 30.   

 

 

Uvuvi: Mageuzi katika sekta ya uvuvi yanajuimuisha uwezo wa kutumia fursa ya 

uchumi wa rasilimali za maji, hususan bahari na maji baridi. Maeneo ya kipaumbele 

ya sekta yatajumuisha uvuvi katika maji baridi na bahari, kilimo cha majini, 

uhifadhi wa maeneo tengefu na uboreshaji wa uvuvi baharini katika kina kirefu.   

 

Hatua Muhimu: 

(i) Kuwezesha upatikanaji wa meli na ujenzi wa bandari ya uvuvi;  

(ii) Kuimarisha uwezo wa taasisi za Uvuvi, hususan Shirika la Uvuvi; 
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(iii) Kuwezesha sekta binafsi kuanzisha na kukarabati viwanda vya mazao ya 

uvuvi; 

(iv) Kuhifadhi na kulinda maeneo tengefu ya bahari na maji baridi;  

(v) Kulinda na kuhifadhi makazi ya viumbe muhimu na viumbe wa majini walio 

katika hatari ya kutoweka;  

(vi) Kuwezesha na uhamasisha uwekezaji katika miundombinu ya uvuvi, vifaa na 

ufugaji wa kibiashara wa samaki;  

(vii) Kuwezeshasha upatikanaji wa mitaji, utalaamu, ujuzi, maarifa na zana za 

kisasa za uvuvi kupitia vikundi vya kijamii;  

(viii) Kufungamanisha utafiti, ugani, uvuvi na kilimo cha majini;  

(ix) Kudhibiti ubora, usalama na viwango vya mazao ya samaki na uvuvi;  

(x) Kuboresha maabara za uhakiki ubora wa rasilimali za majini na maeneo ya 

gati za uvuvi;  

(xi) Kuwezesha mipango ya matumizi endelevu na usimamizi wa rasilimali za 

bahari; na 

(xii) Kuhamasisha utalii katika maeneo tengefu ya bahari.  

 

 

Jedwali Na. 11 Viashiria na Malengo ya Utekelezaji Katika Kilimo 
 

Na. Viashiria Shabaha 

  2020/21 2025/26 

1 Kilimo 

1.1 Kiwango cha Wastani wa Ukuaji (%) 4.4 4.5 

1.2 Asilimia katika Pato la Taifa (bei za sasa) 25.6 24.4 

1.3 Asilimia katika Mapato ya Mauzo Nje  20.0 25.0 

1.4 Asilimia ya Jumla ya Ajira 65 60 

1.5 Tija (asilimi ) ya ukuaji 4.0 4.7 

2. Mazao 

2.1 Wastani wa Ukuaji (%) 4.0 4.2 

2.2 Asilimia katika Pato la Taifa (bei za sasa) 13.2 12.0 

2.3 Asilimia katika Mapato yote ya Mauzo Nje 13.0 19.0 

2.5 Hekta za Umwagiliwa  694,71

5 

1,200,0

00 

2.6 Ongezeko la wanafunzi waliodahiliwa 2,600 3,600 

2.7 Idadi ya maafisa ugani  6,704 20,538 

2.8 Mbegu zilizoidhinishwa na zilizozalishwa  71,000 140,000 

2.9 Asilimia ya upotevu wa mavuno (postharvest loss) 35 17.5 

2.10 Akiba ya taifa ya chakula  501,00

0 

700,000 

2.11 Kiasi cha mazao ya bustani yaliyozalishwa (tani) 6,556,1

02  

14,600,

000  

2.12 Kiasi cha uzalishaji wa mazao ya biashara ya asili 

(traditional)  (tani). 

794,50

0  

1,583,2

00  
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2.13 Asilimia ya ardhi ya kilimo inayotumia zana za 

kisasa (mechanization services) katika mnyororo wa 

thamani 

47 75 

2.14 Idadi yaa mashamba makubwa (Block Farms) 110 200 

2.15 Idadi ya viwanda vinavyomilikiwa na vyama vya 

ushirika  

113  183  

2.16 Idadi ya vyama vya ushirika vinavotumia mfumo wa 

soko rasmi  

3,001  4,039  

 Idadi ya wanachama wa vyama vya ushirika 

(milioni)  

5.9  14.5   

2.17 Kiwango cha utoshelevu wa chakula (asilimia) 121 140 

3. Mifugo 

3.1 Kiwango cha Wastani wa Ukuaji (asilimia) 4.0 4.5 

3.2 Asilimia katika Pato la Taifa (bei za sasa) 7.0 6.6 

3.3 Kiwango cha Vifo vya Mifugo 27 12 

3.4 Kiwango cha Magonjwa ya Mifugo 6 3 

3.5 Kiwango cha Uogeshaji Mifugo 70 85 

3.6 Kiwango cha Chanjo ya Mifugo 25 50 

3.7 Kiwango cha Uzalishaji Maziwa, Ng’ombe wa Asili 

(Lita) 

2 4 

3.8 Uzalishaji wa Nyama, Ng’ombe wa Asili (Uzito wa 

ng’ombe kwa Kg) 

75 130 

3.9 Asilimia ya Ngozi Nzuri 10 50 

3.10 Uzalishaji wa Nyama (Tani, ‘000’) 702 951.7 

3.11 Uzalishaji wa Maziwa (Lita, kwa billion)  3.01 4.3 

3.12 Asilimia ya Maziwa Yaliyochakatwa  5 14 

3.13 Uchakataji wa Nyama (Tani) 286 500 

3.14 Ngozi Zilizochakatwa (Tani) 1,190 9,210.6 

3.15 Mauzo ya Nyama Nje (Tani) 692 7,200 

3.16 Mauzo Nje ya Ngozi Safi (Tani) 25.5 92 

4 Uvuvi 

4.1 Kiwango cha Wastani wa Ukuaji (%) 3.7 3.9 

4.2 Asilimia katika Pato la Taifa (bei za sasa 1.8 3 

4.3 Asilimia katika Mapato yatokanayo na Mauzo Nje 3.0 4.5 

4.4 Ulaji kwa kila Mtu 8.5 10.5 

4.5 Mchango katika Ulaji wa Protini ya Wanyama Kitaifa 30 35 

4.6 Uzalishaji wa samaki (tani)   497,56

7.28 

600,000 

4.7 Idadi ya viwanda vya kusindika samaki  12 17 

4.8 Idadi ya vituo vya kilimo majini (Aquaculture 

Development Centres  - ADC) 

9 12 

4.9 Uzalishaji wa chakula cha samaki (tani)   464 2,500 

4.10 Idadi ya maafisa ugani wa uvuvi  657 1,850 
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5.4.3  Uzalishaji Bidhaa Viwandani 

Ubunifu ni mojawapo ya kigezo muhimu cha maendeleo ya biashara, hususan 

uwezo wa kuzalisha, matumizi ya teknolojia na mbinu za kisasa na ufanisi wa soko 

huria. Kuendeleza ubunifu na ushindani ni mbinu muhimu ya kujenga uwezo wa 

sekta ya uzalishaji bidhaa viwandani ili kuzalisha ajira, kuwezesha uwekezaji na 

biashara. Ubunifu unahusisha matumizi ya maarifa yanayochagiza njia mbadala za 

uzalishaji, uchakataji, upatikanaji wa masoko pamoja na matumizi ya moduli za 

kitaasisi na kibiashara kwa lengo la kuongeza thamani ya bidhaa.   

Sekta ya uzalishaji viwandani inajumuisha: Maeneo Maalum ya Uwekezaji kwa ajili 

ya bidhaa za kuuza  nje, maeneo kwa ajili ya biashara ndogo na za kati; viwanda vya 

petroli na kemikali; viwanda vya usindikaji wa mazao ya kilimo; viwanda vya 

makaa ya mawe kwa ajili ya matumizi ya viwandani na majumbani; urani kwa ajili 

ya kuzalisha nishati; chuma cha kawaida na chuma cha pua; na viwanda vya 

magari. 

Hatua Muhimu: 

(i) Kuhamasisha uwekezaji na biashara katika maeneo maalumu ya uwekezaji 

(SEZ/EPZ); 

(ii) Kuendeleza biashara na huduma sanjari na maeneo ya viwanda vya 

kuchakata mazao ya kilimo; 

(iii) Kukuza wajasiriamali wadogo na wa kati; 

(iv) Kuboresha vitambulisho vya wajasiriamali ili kupanua wigo wa upatikanaji 

wa mitaji; 

(v) Kutoa mafunzo ya ujasiriamali, kuhamasisha na kulea biashara changa; 

(vi) Kuhamasisha uzalishaji wa magadi soda, vioo, aluminiamu, chumvi, gesi ya 

heliamu, kemikali na bidhaa zinazohusiana; 

(vii) kuhamasisha na kuwezesha viwanda vya uchakataji wa mazao ya kilimo, 

hususan viwanda vya ngozi na mafuta ya kula; 

(viii) Kuanzisha mafunzo kwa ajili ya uzalishaji na uchakataji wa chakula kwa 

wajasiriamali wadogo; 

(ix) Kuhamasisha matumizi ya teknolojia endelevu kwa mazingira; 

(x) Kuhamasisha matumizi ya nishati ya atomiki na teknolojia ya nyuklia; 

(xi) Kuendeleza teknolojia ya chuma cha kawaida na chuma cha pua, na kufufua 

viwanda vilivyobinafsishwa; 

(xii) Kuhamasisha ushindani wa kitaifa na kimataifa, hususan viwanda vya 

kuchakata mazao ya kilimo, nguo na mavazi, ngozi, kemikali, dawa na vifaa 

vya ujenzi; 

(xiii) Kuimarisha kituo cha kuendeleza teknolojia za magari; na 

(xiv) Kuimarisha utafiti na maendeleo katika uzalishaji viwandani.   

 



RASIMU 
 

Page 95/164 

 

 

Jedwali Na. 12 Shabaha na Viashiria vya Mwenendo wa Uzalishaji Viwandani  
Na.  Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 Mchango katika Pato la Taifa, bei za sasa (%)  8.2 8.5 

1.2 Ukuaji Halisi wa Pato la Taifa (%) 5.6 7.0 

1.3 Mchango wa Ajira zote (%) 6.75 12.8 

1.5 Mchango wa Mapato ya Mauzo Nje (%) 17.1 19 

1.6 Mchango wa Teknolojia ya Chini (%) 35 42 

1.7 Mchango wa Teknolojia ya Kati (%) 28 39 

1.8 Mchago wa Teknolojia ya Juu (%) 8 10 

1.9 Idadi ya Kampuni zinazouza Nje 1,180 2,114 

1.10 Mchango katika Mauzo yote Nje (%) 16.9 (2019) 24 
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Boksi 6 Ubiasharishaji na Maendeleo ya Teknolojia  

Kubuni, kuendeleza na kubiasharisha Vifaa Tiba   

 

Serikali imeimarisha miundombinu ya huduma za afya kwa kujenga vituo zaidi ya 9,104 

nchini. Maboresho ya miundombinu ya huduma za afya imeongeza mahitaji ya vifaa na 

zana za kitabibu. Ongezeko la mahitaji ya vifaa na zana za kitabibu ni fursa ya uwekezaji 

kwa wajasiriamali wa ndani na nje. Kwa msingi huo, Mpango utajielekeza katika kuweka 

mazingira wezeshi ili kuvutia uwekezaji na uhawilishaji wa teknolojia kwenye sekta hii 

muhimu.  

 

Uzalishaji wa Kibiashara wa zao la Katani na Miwa   

Ujenzi wa viwanda umeendelea kupewa kipaumbele ili kuongeza uwezo wa Taifa wa 

kujitegemea na kukuza soko la ndani la mali ghafi za mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi, 

misitu, madini na vito vya thamani. Sambamba kuongeza uwezo wa kujitegemea na kukuza 

soko la mali ghafi za ndani, ujenzi wa viwanda ni muhimu katika kuzalisha ajira, 

uhawilishaji wa teknolojia na kuongeza mauzo ya bidhaa zilizochakatwa nje. Katika kipindi 

cha mwongo moja uliopita, mnyororo wa thamani umeongezeka kwa baadhi ya mazao na 

bidhaa, hususan sukari na katani kupitia mradi wa TEMDO. Mradi wa TEMDO unahusisha 

ubunifu wa teknolojia ya kisasa kwa ajili ya uzalishaji na usindikaji wa mazao ya miwa na 

katani.   

 

 

 

5.4.4 Sekta ya Madini  

Ufanisi wa sekta ya madini umeiwezesha Tanzania kuvutia uwekezaji wa moja kwa 

moja kutoka nje (FDI), ikilinganishwa nchi nyingine za Afrika. Miongoni mwa 

madini na vito vya thamani vinavyovutia uwekezaji ni pamoja na: dhahabu; almasi; 

tanzanite; rubi; magadi; makaa ya mawe; madini ya chuma; udongo wa mfinyanzi; 

na urani. Hivyo, Mpango unalenga kuweka mazingira wezeshi na kuhamasisha 

uwekezaji katika sekta ya madini.  

Hatua Muhimu: 

(i) Kuimarisha usimamizi na udhibiti wa uchimbaji mkubwa na wa kati; 

(ii) Kuwezesha wachimbaji wadogo kushiriki katika shughuli za uchimbaji na 

upatikanaji wa masoko;  

(iii) Kuimarisha Tume ya Madini, Taasisi ya Jeolojia na Utafiti wa Madini, na Kituo 

cha Jemolojia Tanzania (TGC);  

(iv) Kuhamasisha uongezaji thamani ya madini; 

(v) Kuainisha, kuhamasisha na kuwezesha uchimbaji wa madini adimu; na  

(vi) Kuimarisha mashirika na masoko ya madini, vituo vya maonesho na umahiri. 
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Jedwali Na. 13 Viashiria na shabaha za Utekelezaji Katika Sekta ya Madini   
Na. Kiashiria Shabaha  

2020/21 2025/26 

1.1 Wastani wa Ukuaji (%) 8.6 8.0 

1.2 Mchango kwenye Pato la Taifa (%) 5.2 10.0 

1.3 Jumla ya Mapato ya Fedha za Nje (Dola za Marekani 

milioni) 

2,997 5,505 

1.3.1 % ya mauzo ghafi nje  15 5 

1.3.2 % ya zilizoongezwa thamani 85 95 

1.4 % Mchango katika mapato yote ya fedha za nje 50.3 50.5 

 

5.4.5  Ujenzi 

Ujenzi ni miongoni mwa sekta chake zinazokua kwa kasi na kuchanjia sehemu 

kubwa katika Pato la Taifa. Sekta ya ujenzi inajumuisha miundombinu ya barabara, 

madaraja, reli, bandari, viwanja vya ndege na makazi. Katika kipindi cha utekelezaji 

wa Mpango, Serikali itaendelea kuimarisha na kujenga miundombinu msingi ili 

kuchochea shughuli za kiuchumi.  

Hatua Muhimu zinahusiha: 

(i) Kutoa kupaumbele kwa kampuni za ndani za ujenzi;  

(ii) Kuimarisha maendeleo ya ujuzi;  

(iii) Kuimarisha programu za mafunzo na kujenga uwezo wa wataalamu wa 

ndani (wakandarasi, wahandisi, wasanifu majengo na wakadiria majenzi);  

(iv) Kuanzisha dirisha la utoaji wa taarifa za kihandisi;   

(v) Kujenga majengo ya Serikali na nyumba za wafanyakazi;  

(vi) Kuimarisha miundombinu ya nchi kavu, baharini na anga; na  

(vii) Kurasimisha na kuimarisha Mfuko wa Kusaidia Wakandarasi.  

Jedwali Na. 14 Viashiria na Shabaha za Utekelezaji Katika Sekta ya Ujenzi  
Na. Kiashiria/ Shabaha 2020/21 2025/26 

1.1 Wastani wa Ukuaji (%) 14.8 18 

1.2 Mchango katika Pato la Taifa (%) 14.3 17.3 

1.3 Mchango wa kampuni za Ndani kwenye Soko la Ujenzi  

(%) 

35 60 

1.4 Idadi ya Ajira zilizozalishwa katika Miradi ya 

Maendeleo 

23,585 30,129 

(2024/25) 

1.5 Mchango katika Jumla ya Ajira Zote (%)  14.7 18.8 

 

5.4.6 Usimamizi wa Mazingira na Maliasili Asilia 

Mazingira na maliasili asilia ni tunu ya Taifa na msingi wa maendeleo endelevu.  

Serikali itaendelea kuimarisha mifumo ya utunzaji wa mazingira na matumizi 

endelevu ya rasilimali asilia kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. 

Matumizi endelevu, ulinzi na ustawi wa wanyamapori, misitu, mito, maziwa, 
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bahari, mabonde, milima, makazi ya viumbehai, ardhi, madini na vito vya thamini 

ni miongoni mwa  maeneo muhimu yatakayozingatiwa katika Mpango huu.  

Hatua Muhimu zinahusisha: 

(i) Kuhamasisha matumizi ya nishati jadidifu;  

(ii) Kuimarisha usimamizi wa tathmini ya athari ya mazingira na jamii;  

(iii) Kuimarisha na kuhamasisha matumizi endelevu ya maliasili asilia kwa 

maendeleo ya kiuchumi na kijamii;  

(iv) Kupunguza uchafuzi wa mazingira pamoja na madhara yake;  

(v) Kuimarisha uwezo wa Taifa kukabiliana na matokeo ya mabadiliko ya 

tabianchi; na 

(vi) Kuimarisha usalama katika matumizi ya teknolojia mpya ya kibaiolojia. 

 

Jedwali Na. 15 Viashiria na Shabaha za Maliasili na Uhifadhi wa Mazingira  
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 Wastani wa Ukuaji (%) 4 7 

1.2 Mchango katika Pato la Taifa kutokana na matumizi endelevu ya 

misitu, maji na rasilimali za bahari  

4 7 

1.3 Mchango wa utalii endelevu katika Pato la Taifa (%) 6 11 

1.5 Eneo la msitu chini ya jamii (Area under Community Plantations)  

(Ha))  

120,000 160,000 

1.6 Kiwango cha kupungua kwa uharibifu wa misitu (Reduced 

Deforestation Rate) (Ha.) 

469,420 234,710 

1.7 Maeneo ya misitu ya kibishara (commercial forest Plantation) 

yaliyoanzishwa (Ha) 

500,000 550,000 

1.8 Matumizi ya nishati mbadala ya mkaa (tani)  100 100,000 

1.9 Asilimia ya miradi mikubwa inayokidhi uchambuzi wa athari kwa 

mazingira (EIA) na kanuni za ukaguzi 

90 90 

 

5.4.7  Uchumi  Shindani  

Uchumi shindani unahusisha miundombinu thabiti, taasisi imara, utengemavu wa 

uchumi-jumla na upatikanaji wa taarifa  kuwezesha ustawi wa biashara katika ngazi 

ya taifa na kimataifa. Uchumi huu huwezesha biashara kukua, kuzalisha ajira na 

kuvutia uwekezaji wa ndani na nje. Maeneo ya kuzingatia katika Mpango huu ni 

pamoja na: malighafi, mchakato wa uzalishaji, ubora wa bidhaa na huduma na 

kiwango cha ushindani. Kwa msingi huo, dhana hii inalenga kuimarisha taasisi, 

sera, na mazingira wezeshi ili kuongeza tija katika uzalishaji. 

Hatua Muhimu zinahusisha: 

(i) Kuimarisha utulivu wa uchumi jumla; 

(ii) Kujenga, kukarabati na kufungamanisha miundombinu wezeshi; 

(iii) Kuimarisha mifumo ya kitaasisi na miongozo ya udhibiti; 
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(iv) Kuhamasisha ubunifu na matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma; 

(v) Kuhamasisha masoko ya bidhaa, fedha na ajira; 

(vi) Kuhamasisha ujuzi, maarifa na uhawilishaji wa teknolojia; 

(vii) Kuhamasisha mifumo ya biashara na ugharamiaji; 

 

Jedwali Na. 16 Viashiria vya Jumla vya Uchumi  Shindani  
Na. Kiashiria Shabaha 

2019/20 2025/26 

1.1 Utengemavu wa      uchumi-jumla 86/141 40/141 

1.2 Miundombinu 121/141 60/141 

1.3 Taasisi 97/141 50/141 

1.3.2 Matumizi ya TEHAMA 133/141 70/141 

1.3.4 Afya 114/141 70/141 

1.3.5 Ujuzi 126/141 60/141 

1.3.6 Soko la Bidhaa 107/141 60/141 

1.3.7 Soko la Ajira 86/141 40/141 

1.3.8 Sekta ya Fedha 114/141 70/141 

1.3.9 Kiwango cha Soko 73/141 45/141 

1.3.10 Hamasa ya Kibiashara 107/141 50/141 

1.3.11 Uwezo wa Ubunifu  123/141 50/141 

 

5.4.8  Kuimarisha Utengemavu wa Uchumi-jumla    

Uchumi shindani unategemea utengamavu viashiria vya uchumi-jumla 

vinavyotabirika. Tanzania imeendelea kunufaika na ukuaji wa uchumi katika 

kipindi cha miaka mitano iliyopita, ambapo kiwango cha wastani cha ukuaji pato 

ghafi ulikuwa asilimia 6.9, mfumuko wa bei asilimia 4.4 na nakisi ya bajeti kufikia 

asilimia 1.4 mwaka 2019/20 kutoka asilimia 3.4 mwaka 2015/16. Mpango huu 

unalenga kuimarisha sera na utulivu wa viashiria vya uchumi-jumla, hususan 

mfumuko wa bei, thamani ya shilingi, riba, urari wa malipo, urari wa biashara, 

nakisi ya bajeti na deni la Taifa. 

Hatua Muhimu zinahusisha: 

(i) Kuimarisha sera za fedha; 

(ii) Kuimarisha mifumo ya kiutawala na kibajeti katika ukusanyaji wa mapato ya 

ndani; 

(iii) Kuimarisha na kutekeleza hatua madhubuti za udhibiti wa matumizi ya fedha 

za umma; 

(iv) Kuelekeza fedha za mikopo na misaada kwenye miradi yenye matokeo 

makubwa kijamii na kiuchumi; 

(v) Kuhamasisha mauzo ya bidhaa nje; 

(vi) Kuimarisha mazingira wezesheji ya uendeshaji wa viwanda; 

(vii) Kuhamasisha na kuwezesha ushiriki wa sekta binafsi katika uwekezaji wa 

kimkakati, ikijumuisha miradi ya ubia; 
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(viii) Kuhimiza utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa 

Biashara; . 

(ix) Kuimarisha usimamizi wa benki na masoko ya mitaji na dhamana;  

(x) Kuanzisha Kituo cha Ubia na Mfuko wa Kuwezesha miradi ya ubia; 

(xi) Kuhamasisha na kuimarisha mifuko ya uwekezaji, uwezeshaji na vituo vya 

ujasiriamali; na 

(xii) Kuimarisha mifumo ya kukusanya, kuchakata na kusambaza takwimu rasimi.   

 

Jedwali Na. 17 Viashiria vya Utulivu wa Uchumi-jumla Katika Uchumi  Shindani 
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 Ukuaji halisi wa Uchumi 5.6 8.0 

1.2 Mfumuko wa Bei 3.4 3.0 

1.3 Uwiano wa Mapato ya Serikali kwa Pato la Taifa (%) 15.6 16.9 

1.4 Uwiano wa Mapato ya Kodi kwa Pato la Taifa (%)  13.1 14.4 

1.5 Kiwango cha Ubadilishanaji na Fedha za Kigeni (TZ/USD) 2,340 2,497 

1.6 Nakisi ya bajeti (%) -2.6 ≤ -3.0 

1.7 % ya Deni la Taifa kwa Pato la Taifa  27.9 28.2 

1.8 Kiwango cha ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi-

M3) (%) 

≥ 10.0 ≥ 10.0 

1.9 Akiba ya fedha za nje ≥ 4 miezi ≥4 miezi 

1.11 Muda unaotumika kukamilisha shughuli za forodha tangu 

kukabidhi nyaraka hadi kutolewa idhini ya kuchukua mizigo – 

Bandari ya Dar es salaam (siku)  

1 0.25 

1.12 Kiwango cha uelewa wa walipa-kodi, juu ya programu za elimu 

kwa walipa-kodi  

79 100 

 

5.4.9  Huduma za Fedha  

Sekta ndogo ya Bima 

Bima ni bidhaa inayotumika kulinda biashara, uwekezaji, mitaji, mali na maisha 

dhidi ya madhara yatokanayo na majanga. Ili kupunguza vihatarishi vya madhara 

ya majanga na kuongeza mchango wa sekta katika pato la taifa, Mpango utajielekeza 

katika maeneo makuu matatu ambayo ni: Kujenga uelewa na hamasa kwa umma 

kuhusu faida ya bidhaa za bima; kubuni bidhaa za bima kuendana na mahitaji ya 

soko; na mifumo ya kushughulikia madai, malipo na malalamiko ya wateja.  

Hatua Muhimu zinahusisha: 

(i). Kuhamasisha na kuendesha programu za elimu ya bima kwa umma; 

(ii). Kuanzisha na kuhamasisha bidhaa za bima zinazohitajika katika soko; na 

(iii). Kuanzisha mfumo madhubuti wa kushughulikia madai, malipo na 

malalamiko ya wateja.   
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Jedwali Na. 18 Viashiria na Shabaha za Sekta Ndogo ya Bima  
Na. Viashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

 Mchango kwenye Pato la Taifa (%) 0.7 2 

 Kiwango cha ukuaji halisi (%) 28.5 29.1 

 Kiwango cha uelewa wa wananchi juu ya masuala ya bima (%) 36 78 

 Kiwango cha kuridhika kwa wateja/ulinzi (%) 70 80 

 Idha ya bidhaa za bima zilizoingia sokoni kufuatia mahitaji ya 

wateja  

2 7 

 % ya watu wazima wanaotumia huduma za bima  6 18 

 Kiwango cha rasilimali za bima kwa Pato la Taifa (%) 0.9 3 

 Idadi ya watu wanaotumia huduma za bima  3,582,000 12,278,000 

 

Sekta ndogo ya Soko la Mitaji  

Masoko ya Mitaji huwezesha utafutaji na upatikanaji wa mitaji. Mchakato huo 

unahusisha uuzaji na ununuzi wa hisa na skimu za uwekezaji wa pamoja. Hivyo, 

masoko ya mitaji ni muhimu katika kuelekeza mitaji kwa wawekezaji wenye nia ya 

kuwekeza katika sekta za uzalishaji na huduma.  

 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuhamasisha na kutekeleza programu za kujenga uelewa wa masoko ya mitaji; 

(ii) Kuhamasisha uanzishaji wa bidhaa na huduma nafuu za mitaji; 

(iii) Kuimarisha mazingira ya kisera, mifumo ya kisheria na miundo ya kitaasisi ya 

masoko ya mitaji; na 

(iv) Kuhamasisha uanzishaji wa masoko ya mitaji.  

 

Jedwali Na. 19 Viashiria na Shabaha kwa Sekta Ndogo ya Soko la Mitaji  
Na.  Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1  % ya watu waliowekeza kwenye Soko la Mitaji  1.3 3 

1.2 Idadi ya kampuni zilizo orodheshwa Soko la Mitaji 28 35 

1.3 Uwiano wa mtaji wa Soko la Mitaji kwa Pato la Taifa (%)  7.4 10 

 

5.4.10  Kuimarisha Miundombinu ya Usafiri na Usafirishaji 

Miundombinu ya usafiri na usafirishaji, ikijumuisha barabara, reli na bandari ni 

muhimu katika kuchochea shughuli za kiuchumi. Aidha, eneo la jiografia linaipa 

fursa ya kipekee Tanzania katika usafirishaji, biashara na uwekezaji, ikilinganishwa 

na nchi jirani. Kutokana na faida linganifu, Mpango utajielekeza katika kuboresha 

miundombinu ya barabara, reli na bandari.   
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Hatua Muhimu zinahusisha: 

Barabara 

(i) Kukamilisha ujenzi wa kilometa 2,500 za barabara kwa kiwango cha lami;  

(ii) Kupunguza msongamano wa magari katika majiji;  

(iii) Kuanza ujenzi wa kilometa 6,006 za barabara kwa kiwango cha lami;  

(iv) Kuanza ujenzi wa madaraja 14; na 

(v) Kukamilisha ujenzi wa madaraja 7. 

 

Reli 

(i) Kuendelea kuimarisha miundombinu ya reli ya TAZARA, kati, kasikazini na 

kusini na kukarabati mabehewa; 

(ii) Kukamilisha ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha SGR na ununuzi wa 

mabehewa; na 

(iii) Kuanzisha vituo vya biashara katika maeneo ya vituo vya treni; na 

 

Bandari 

(i) Utanuzi wa bandari za Dar es salaam, Tanga na Mtwara na maziwa makuu 

(Mwanza, Kigoma na Itungi); 

(ii) Ununuzi wa vifaa vya kupakua na kupakia mizigo; 

(iii) Ununuzi na ukarabati wa meli; na  

(iv) Kuanzisha bandari kavu.  

 

5.4.11 Sekta ya Nishati  

Sekta hii ni wezeshi katika uzalishaji viwandani, biashara na shughuli nyingine za 

kiuchumi na kijamii. Kwa msingi huo, sekta ya nishati iendelezwe kimkakati ili 

kuchochea shughuli za kiuchumi na kijamii, hususan uzalishaji na usambazaji wa 

umeme mijini na vijijini, utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi na kuboresha 

mazingira wezeshi ya uwekezaji wa sekta binafsi.   

Hatua Muhimu zitahusisha: 

(i) Kuimarisha upatikanaji wa nishati ya umeme;  

(ii) Kujenga na kuimarisha miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia kwa 

matumizi ya majumbani, viwandani na usafirishaji;  

(iii) Kuhamasisha na kuendeleza teknolojia na miradi ya nishati jadidifu; 

(iv) Kuimarisha usimamizi na matumizi endelevu ya nishati ya mafuta na gesi; na 

(v) Kuhamasisha utafutaji wa mafuta na gesi asilia. 
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Jedwali Na. 20 Viashiria na Shabaha katika Ujenzi wa Miundombinu 
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

 Miundombinu (Nafasi katika mpangilio, kati ya nchi 189 

kimataifa 

102 100 

 Barabara 

 Nafasi ya barabara katika mpangilio wa kimataifa 86 55 

 Uwiano wa barabara za lami katika mfumo wa barabara 

zote (%) 

8.9 12 

 Reli 

 Nafasi ya reli katika mpangilio wa kidunia  83 70 

 Urefu wa reli ya kati ya mwendo-kasi (SGR) kwa 

kilometa  

395.2 1,219 

 Kiasi cha shehena kinachosafirishwa na reli (tani)  1,569,536 2,162,258 

 Idadi ya abiria wanaosafirishwa na reli 972,000 2,272,682 

 Bandari 

 Nafasi ya bandari katika mpangilio wa kidunia  72 50 

 Muda wa meli kurejea kituoni kwake (siku)  3 2 

 Idadi ya meli zinazoingia bandarini kwa mwezi  2,106 3050 

 Muda wa makasha kukaa bandarini (siku)  7 5 

 Muda wa meli kukaa bandarini (siku)  2 2 

 Idadi ya bandari kavu 2 3 

 Idadi ya meli zinazohudumiwa  3,704 4,000 

 Mizigo inayopita bandarini (tani) 

Mizigo inayotoka nje kuelekea nchi za jirani (tani 

milioni)  

15.1 18.0 

Mizigo ya kwenda nje toka kwa nchi jirani (tani milioni)  6.3 10.0 

 Usafiri wa Anga 

5.1 Idadi ya ndege zilizonunuliwa 10 19 

5.2 Idadi ya viwanja vya ndege vyenye vifaa 4 10 

5.3 Idadi ya ndege za mizigo zilizonunuliwa 0 1 

5.4 Idadi ya ndege za abiria za masafa marefu 

zilizonunuliwa  

2 3 

5.5 Idadi ya ndege za abiria za masafa ya kati (kanda) 

zilizonunuliwa  

2 8 

5.6 Idadi ya ndege za ATCL zinazofanya kazi  10 19 

5.7 Idadi ya wanaanga waliofunzwa  61 1,359 

5.8 Idadi ya Viwanja vya ndege vyenye mifumo ya 

usimamizi wa taarifa za viwanja vya ndege 

1 14 

5.9 Idadi ya mitambo ya ulinzi kwenye viwanja vya ndege 

(X-ray machines) 

46 71 

5.10 Viwanja vya ndege vyenye uzio kuzunguka kiwanja 9 27 

5.11 Idadi ya rada za hali ya hewa zilizonunuliwa  5 7 

 Mawasiliano  
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 % ya watumiaji wa mtandao wa intanet  43 80 

 Eneo la masafa ya mawasiliano (Broadband coverage) 45 80 

 % ya taasisi za Serikali zilizoungwa na Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano  

20 70 

 %Kaya zenye angalau mwanakaya mmoja anayemiliki 

simu ya mkononi 

82.6 87.8 

 %ya mchango wa sekta ya mawasiliano katika Pato la 

Taifa 

1.5 3 

 Idadi ya watu wanaomiliki simu za mkononi (milioni) 25.1 28.6 

 Idadi ya Kaya zinazotumia mfumo wa anwani za 

makazi na misimbo ya posta 

450,980 1,975,000 

 Idadi za Taasisi za Umma zinazotumia mfumo anwani 

na misimbo ya posta 

48,516 97,000 

 % ya idadi ya watu wanaopata mtandao wa simu za 

mkononi 

94 100 

 Idadi ya wataalamu wa TEHAMA waliosajiliwa  283 5,000 

 Urefu wa Mkongo wa Taifa wa Mawasisiliano (NICTBB) 

uliojengwa, kwa kilometa 

7,910 15,000 

 Eneo la huduma ya mawasiliano ya simu (%) 86 95 

 Idadi ya tarafa zilizowekewa mfumo wa anwani za 

makazi na misimbo ya posta (postcode) 

118 4,067 

 Idadi ya akaunti za fedha za simu za mkononi 30,586,806 40,000,000 

 Nishati 

 Nishati ya Umeme (MW)  1,602.3 4,915 

 Umeme – Idadi ya mikoa iliyounganishwa kwenye gridi 

ya taifa  

23 26 

 Umeme – urefu wa gridi ya taifa (km) 5,896.3 9,351 

7.4 Umeme – Matumizi ya mtu mmoja (KWh)  137 220 

7.5 Kupungua kwa upotevu wa umeme (%)  16.19 12.3 

7.6 Kiasi cha watu waliofikiwa na umeme (%) 78.4 85 

7.7 Kiasi cha watu walioungnishiwa umeme (%) 39.9 60 

 

5.4.12  Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Biashara  

Mazingira rafiki ya uwekezaji na biashara ni muhimu katika kuchochea uwekezaji 

wa sekta binafsi. Mpango utajielekeza katika kutatua changamoto zinazokwamisha 

uwekezaji na biashara nchini. Hatua hizo zitaongeza kasi ya ushindani, ubora wa 

bidhaa na huduma na kupunguza urasimu katika utendaji wa taasisi zinazosimamia 

uwekezaji na biashara.  

 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kurahisisha michakato ya uwekezaji na biashara; 

(ii) Kuimarisha mifumo ya kitaasisi, sera na sheria za kodi; 

(iii) Kupunguza gharama za uwekezaji na biashara; 
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(iv) Kuimarisha usimamizi wa kanuni za kitaalamu na viwango vya kimataifa; na 

(v) Kuboresha mifumo ya ukusanyaji na usambazaji wa taarifa za biashara na 

masoko. 

 

5.4.13 Kujenga Taasisi Imara  

Taasisi imara, ikijumuisha sera, sheria, kanuni, mikakati na miongozo huwezesha 

usimamizi bora wa uwekezaji na biashara.  Kwa msingu huo, maboresho ya taasisi 

huongeza tija katika utendaji, kujenga imani miongoni mwa wadau na kupandisha 

fursa ya nchi katika kuvutia uwekezaji na biashara. Hivyo, Mpango huu 

utashughulikia vikwazo vya kitaasisi ili kunufaika na fursa linganifu kikanda na 

kimataifa.   

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuimarisha ufanisi katika usimamizi na umiliki wa ardhi; 

(ii) Kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa wawekezaji wa kimkakati; 

(iii) Kuharakisha urasimishaji wa makazi na maeneo ya uwekezaji na biashara; 

(iv) Kutatua migogoro ya ardhi kati ya wawekezaji na wananchi; 

(v) Kuimarisha utawala bora katika taasisi za umma na binafsi; 

(vi) Kuwezesha utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha mfumo wa Udhibiti wa 

Biashara; na 

(vii) Kuwianisha vivutio vya uwekezaji na biashara na sheria za kodi na tozo; 

 

Jedwali Na 21 Shabaha za Jumla za Ufanyaji Biashara  
Na. Viashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 Urahisi wa Kufanya Biashara (nafasi kidunia) 141/190 95/190 

1.1.1 Uanzishaji wa Biashara 162/190 91/190 

1.1.2 Kushughulikia Vibali vya Ujenzi 149/190 87/190 

1.1.3 Upatikanaji wa Umeme 85/190 50/190 

1.1.4 Kusajili Mali 146/190 55/190 

1.1.5 Upatikanaji wa Mikopo 67/190 50/190 

1.1.6 Kulinda Wawekezaji 105/190 40/190 

1.1.7 Ulipaji Kodi 165/190 92/190 

1.1.8 Biashara Nje ya Mipaka 182/190 102/190 

1.1.8.1 Muda wa Kuuza Nje (siku) 8 < siku 4  

1.1.8.2 Gharama za Kuuza Nje (Dola za Marekani) 1,175 600 – 800 

1.1.8.3 Nyaraka za Kuuza Nje (idadi) 8 < 5 

1.1.9 Utekelezaji wa Mikataba 71/190 14/190 

 

5.4.14 Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 

Matumizi ya sayanzi, teknolojia na ubunifu yameongeza ufanisi katika uzalishaji na 

usambazi wa bidhaa na huduma.  Aidha, maeneo yaliyonufaika zaidi ni pamoja na: 

mawasiliano, huduma za fedha, utawala, masoko, afya, tafiti na usimamizi wa fedha 



RASIMU 
 

Page 106/164 

 

za umma.  Sekta hii inaendelea kukua na inatarajiwa kuwa na matokeo chanya, 

hususan kwa kutumia mifumo ya  kujitegemea ya kiintelijensia (artificial 

intelligence).  Kwa muktadha huo, Mpango unatarajiwa kuhimiza matumizi ya 

sayansi, teknolojia na ubunifu, hususan matumizi ya data, mitambo inayojiendesha, 

kompyuta na roboti.  

Hatua Muhimu zinahusisha: 

(i) Kuhamasisha na kuongeza mawanda ya matumizi ya mtandao;  

(ii) Kubaini, kuwekeza na kurasimisha wataalamu wa TEHAMA;  

(iii) Kuboresha miundombinu na kutanua wigo wa huduma  ya Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano;  

(iv) Kuimarisha utendaji wa mamlaka za mawasiliano nchini;  

(v) Kusajili misimbo ya posta nchini;   

(vi) Kuhamasisha tafiti, uwekezaji na uzalishaji wa vifaa vya TEHAMA;  

(vii) Kuimarisha ushirikiano na taasisi za sayansi, teknolojia na ubunifu za 

kikanda na kimataifa; 

(viii) Kuhamasisha ubunifu wa bidhaa mpya za TEHAMA na kuzipa hati miliki; na 

(ix) Kuanzisha na kuendeleza vituo vya umahiri vya TEHAMA (ICT - Centres of 

Excellence). 

 

Jedwali Na. 22 Shabaha na Viashiria katika Sayansi, Ubunifu na Teknolojia  
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

 Matumizi katika Utafiti na Maendeleo    

 Uwiano wa Matumizi ya T&M kwa Pato la Taifa (%) 0.8 1 

 Jumla ya Matumizi Yote (Shilingi bilioni) 90.2 139.7 

 Ambapo matumizi kwa Kilimo ni (%) 38.8 40.0 

 Ambapo Matumizi kwa Uzalishaji Viwandani ni (%) 40.0 42.8 

 Ambapo Matumizi kwa Uchimbaji Madini, Ujenzi & Huduma 

ni (%) 

13.5 10.6 

 Ambapo Huduma ni  %  8.5 6.6 

 Uwezo wa Kiteknolojia wa Taasisi 

 Matumizi ya T&M katika Sekta ya Umma (%) 68.3 72 

 Idadi ya Watafiti Waliohitimu 9,556 12,639 

 Taasisi za Utafiti zenye Ushirikiano na Taasisi nyingine za Nje 22 32 

 Idadi ya Kampuni Zinazoshiriki katika TIUMP 80 200 

 Idadi ya Kampuni Zinazoendesha KAIZEN 132 140 

 Uwiano wa Wahandisi na Jumla ya Fedha Zote Zinazotolewa 

na Serikali kwa Mafunzo yaElimu ya Juu 

1,567 2,660 

 

 

 



RASIMU 
 

Page 107/164 

 

Boksi 7  Uchumi wa Kidigitali  

Uchumi wa kidigitali unaotegemea matumizi ya teknolojia ya kompyuta. Matumizi ya 

kompyuta yameongeza ufanisi na fursa za kiuchumi, hususan upatikanaji wa taarifa za  

masoko ya bidhaa na huduma, mbinu mbadala za uzalishaji na utoaji wa huduma na 

kupunguza gharama za miamala.  Aidha, matumizi ya mifumo ya kidigitali ni matokeo ya 

uwekezaji wa Serikali katika  Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano na Kituo cha Taifa cha 

Data.   

 

Mpango huu unatarajiwa kujenga uwezo wa taasisi wa kuratibu, kusimamia na kuendeleza 

uchumi wa kidigitali, hususan ubunifu, uzalishaji viwandani na biashara mtandao. Aidha, 

Serikali itaweka mazingira wezeshi ili kuhamasisha ubunifu na uhawilishaji wa teknolojia 

kulingana na mahitaji ya soko.   

 

5.4.15 Biashara 

  

Ufanisi katika biashara unategemea mtandao imara wa miundombinu ya barabara, 

reli, bandari, maji na  umeme.  Aidha, mifumo na miundo ya taasisi, sera, sheria, 

kanuni, mikakati na miongozo ni msingi muhimu katika kuwezesha biashara. Ili 

kuimarisha ushindani na kuongeza mchango wa sekta ya biashara kwenye Pato la 

Taifa, Mpango utajielekeza katika kuimarisha na kuboresha mifumo, taasisi, 

miundombinu na mahusiano ya kibiashara kikanda na kimataifa. 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kubainisha na kuingia makubaliano ya kimikataba ya biashara na masoko  ya 

bidhaa na huduma zinazozalishwa nchini;  

(ii) Kuanzisha vituo vya kuendeleza ujarisiriamali na huduma za kibiashara; 

(iii) Kurahisisha na kuwianisha taratibu za kutatua vikwazo vya biashara visivyo 

vya kikodi; 

(iv) Kuimarisha ufanisi, miundombinu ya usafirishaji, mamlaka za udhibiti  na 

watoa huduma; 

(v) Kupunguza vihatarishi vya biashara katika mnyororo wa thamani; 

(vi) Kuratibu na kuwezesha masoko bidhaa na huduma mipakani; 

(vii) Kuhamasisha biashara ya bidhaa na huduma zilizoongezwa thamani; na 

(viii) Kuhamasisha ubunifu wa bidhaa na huduma zenye chapa (brand) ya 

Tanzania. 
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Jedwali Na. 23 Viashiria na Shabaha katika Ukuzaji Biashara  
Na. Kiashiria Shabaha 

 

  2020/21 2025/26 

 Mauzo Nje   

 Mchango wa Mauzo Nje katika Pato la Taifa (%) 16.1 28.0 

 Mchango wa Bidhaa za Viwanda katika Mauzo Nje (%)  35 40 

 Mchango wa Huduma katika Mauzo Nje (%) 45 50 

 Mchango wa Mauzo Nje katika Soko la Dunia (%) 0.1 0.15 

 Mchango wa Mauzo Nje katika Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (%) 

7 15 

 Ambapo sehemu ya bidhaa za viwanda ni (%) 10.8 14 

 Mchango wa Mauzo Nje SADC (%) 14 30 

 Uagizaji Bidhaa toka Nje   

 Mchango wa Uagizaji Bidhaa toka Nje katika Pato la Taifa 

(%) 

17.9  13 

 Mchango wa Bidhaa za Kawaida katika Uagizaji wa Bidhaa 

toka Nje (%) 

15 12 

 Mchango wa Bidhaa za Kati katika Uagizaji wa Bidhaa toka 

Nje (%) 

32 23 

 Mchango wa Uagizaji Bidhaa toka Jumuiya ya Afrika ya 

Mashariki (%) 

7.5 11 

 Mchango wa Uagizaji Bidhaa toka SADC (%) 10 10 

 

5.4.16  Sekta ya Utalii 

Sekta ya utalii inachangia zaidi ya asilimia 17 katika Pato la Taifa na asilimia 25 ya 

fedha za kigeni.  Sekta hii ina fursa ya kuchangia zaidi kwenye Pato la Taifa na 

kuliingizia Taifa fedha za kigeni kutokana na kuwa na vivutio adimu, 

ikilinganishwa na nchi nyingine za Afrika. Vivutio vya utalii vinavyopatikana 

Tanzania ni pamoja na: mbuga za wanyama; maeneo tengefu; mimea; milima; 

mabonde; maporomoko na ukanda wa bahari. Mpango unatoa kipaumbele katika 

kukuza na kuendeleza sekta ya utalii, hususan kuboresha miundombinu na 

mazingira ya utalii, mifumo na miuondo ya kitaasisi na kufungamanisha maeneo 

adimu ya utalii.  

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kufungamanisha mikutano na makongamano ya utalii na vivutio vya utalii;  

(ii) Kuhamasisha na kuimarisha utalii wa uwindaji, bahari, utamaduni, sanaa na 

michezo, jiolojia na ikolojia;  

(iii) Kubuni na kuendeleza bidhaa za utalii; 

(iv) Kuimarisha usimamizi wa maeneo ya kihistoria na malikale; na 

(v) Kuimarisha utekelezaji wa sera, sheria, kanuni na miongozo ya utalii nchini; 

na  
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Jedwali Na.24 Viashiria na Shabaha Katika Sekta Ndogo ya Utalii 
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1  Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa, bei za sasa (%) 17.5 11 

1.2 Ukuaji Halisi wa Sekta (%) 1.5 2.0 

1.3 Idadi ya Watalii 1,527,230 5,000,000 

1.4 Wastani wa idadi ya siku walizolala Watalii nchini 13 14 

1.5 Wastani wa Matumizi ya Mtalii kwa Siku (yasiyo ya mkataba/ya 

mkataba) (Dola za Marekani) 

216/379 326/455 

1.6 Ajira (idadi) 1,500,000 1,750,000 

1.7 Mchango katika Mapato yote ya Fedha za Kigeni (%) 25 27 

1.8 Mapato toka kwa Watalii (Dola za Marekani bilioni) 2.6 6.0 

 

5.4.17 Tasnia ya Ubunifu 

Tasnia ya sanaa na burudani ni moja ya sekta ya huduma inayokua kwa kasi 

Tanzania, ikivutia nguvukazi ya vijana. Sekta hii inajumuisha muziki, vichekesho,  

filamu, michezo na michezo ya kubahatisha. Kwa kutambua umuhimu wa sanaa na 

burudani, Mpango utaweka mazingira rafiki ili kuchochea ubunifu, kuzalisha ajira 

na kuongeza mchango sekta katika Pato la Taifa.  

Hatua muhimu unahusisha: 

(i) Kuhamasisha uwekezaji wa kimkakati katika tasnia ya sanaa na burudani;  

(ii) Kuimarisha na kulinda kazi za ubunifu wa sanaa na burudani;  

(iii) Kuandaa programu za mafunzo kuhusu ubunifu na usimamizi wa sanaa na 

burudani; 

(iv) Kuendeleza tafiti na uhifadhi wa tamaduni, mila na desturi za kitanzania;  

(v) Kuwezesha utekelezaji wa Mpango wa Urithi wa Ukombozi Afrika (African 

Liberations Heritage Programme); 

(vi) Kuimarisha Baraza la Kiswahili la Afrika Mashariki na kuhamasisha 

matumizi ya kiswahili katika kikanda na kimataifa; 

(vii) Kujenga uwanja wa mpira wa miguu wa kisasa jijini Dodoma na kuboresha 

eneo changamani la michezo Dar es Salaam;   

(viii) Kulinda kazi za michezo, sanaa na utamaduni;  

(ix) Kutenga na kulinda maeneo maalumu kwa ajili ya shughuli za utamaduni, 

sanaa, michezo na burudani;  

(x) Kuimarisha na kuboresha taasisi za tasinia ya habari;   

(xi) Kuimarisha na kuboresha huduma za uchapaji; na 

(xii) Kuboresha miundombinu ya mafunzo na vifaa. 
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Jedwali Na. 25 Shabaha na Viashiria  Katika Tasnia ya Ubunifu 
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 Idadi ya wilaya zinazofikiwa na matangazo  ya TBC (TBCFM 

na TBCTaifa). 

102 161 

1.2 Idadi miundombinu ya michezo na iliyoboreshwa nchini 

kote 

63 72 

1.3 Idadi ya miundombinu iliyojengwa/kukarabatiwa katika 

Chuo cha Kuendeleza Michezo cha Malya na Taasisi ya 

Sanaa na Utamaduni cha Bagamaoyo (TaSUBa). 

35 40 

1.4  Idadi ya filamu na muziki iliyoidhinishwa 

kusambazwa/kutumika 

15,303 25,735 

1.5 Idadi ya wasanii katika tasnia ya ubunifu waliosajiliwa 3,462 8,666 

1.6 Idadi ya mikutano ya waandishi wa habari iliyofanyika 

kuhusu utekelezaji wa sera, mipango na miradi ya serikali  

64 144 

1.7 Idadi ya kumbi za sinema na burudani zilizosajiliwa 442 709 

1.8 Idadi ya wataalamu katika tasnia ya ubunifu waliopata 

mafunzo 

2,852 4,297 

1.9 Idadi ya michezo na mashindano ya kimataifa 

yaliyoandaliwa na kushiriki 

178 350 

1.10 Idadi ya vibali vilivyotolewa kwa vyama vya michezo na 

wanamichezo binafsi 

178 400 

1.11 Idadi ya wanariadha wanaocheza nje ya nchi 54 150 

1.12 Idadi ya wageni wanaoendesha shughuli za kuzalisha filamu 

nchini Tanzania. 

359 1,059 

1.13 Idadi ya magazeti yanayozalishwa na Shirika la Magazeti la 

Taifa (TSN) 

4,158,642 4,659,975 

1.14 Idadi ya wasanii/wataalamu katika tasnia ya 

ubunifu/makundi yanayofanya maonesho yao nje ya nchi 

1,620 1,755 

1.15 Idadi ya wasanii wa nje/wataalamu katika tasnia ya ubunifu 

wanaofanya maonesho yao nchini Tanzania 

720 2,312 

1.16 Mapambano ya uharamia wa filamu na shughuli za muziki 3,050,638 1,000,000 

 Kiasi cha mrahaba kinachotolewa kwa wasanii na idadi ya 

wasanii walionufaika (shilingi milioni)/wasanii 

220.01 1,225.00 

1,934 2,100 

1.17 Idadi ya wataalamu wa Kiswahili wanaofanya kazi nje ya 

Tanzania 

56 656 

1.18 Idadi ya machapisho ya Kiswahili yaliyouzwa nje ya nchi   200 700 

1.19 Idadi ya tuzo za kimataifa zilizotolewa zilizoandaliwa na 

kutolewa kwenye utamaduni, sanaa na tasnia ya ubunifu 

47 130 

1.20 Idadi ya wataalamu wa nje katika utamaduni na sanaa 

walioshiriki katika matamasha ya kimamatifa 

yanayoandaliwa kila mwaka na TaSUBa 

5 20 

1.21 Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa Chuo cha Kuendeleza 

Michezo cha Malya 

300 1,300 

1.22 Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa TaSUBa 350 950 

1.23 Bodi ya Ithbati ya Waandishi wa Habari (Journalists 

Accreditation Board)        

0 1 

1.24 Baraza Huru la Wanhabari (Independent Media Council)  0 1 
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1.25 Mfuko wa Mafunzo ya Wanahabari (Media Training Fund)   0 1 

 

5.4.18 Maendeleo ya Watu 

Maendeleo ya watu ni hatima kuu ya mpango wa maendeleo nchini. Katika 

kufanikisha hilo, ni muhimu Mpango ukajikita katika kuboresha huduma za afya, 

elimu na ujuzi, maji, lishe, makazi, mipango miji na hifadhi ya jamii na hivyo 

kuimarisha ustawi wa jamii.    

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuimarisha miundombinu ya huduma za jamii na vitendea kazi; 

(ii) Kuanzisha programu mahsusi za kuongeza ujuzi na maarifa kwa nguvukazi; 

(iii) Kuanzisha na kuwezesha programu za mafunzo kwa kada adimu; 

(iv) Kuimarisha vituo vya mafunzo ya ufundi na ufundi stadi; 

(v) Kuwezesha sekta binafsi kuwekeza katika ujuzi adimu; 

(vi) Kuhamasisha na kuwezesha shughuli za kiuchumi kwa watu wa kipato cha 

chini; 

(vii) Kuhamasisha programu za ustawi wa jamii, upatikanaji wa huduma ya bima 

ya afya na hifadhi ya jamii; na 

(viii) Kuhamasisha programu za mafunzo kwa vitendo.   

 

Jedwali Na. 26 Viashiria na Shabaha za Maendeleo ya Watu  

Na. Kiashiria Shabaha  

 

  2020/21 2025/26 

1.1 Fahirisi cha Maendeleo ya Watu (HDI) 0.57 0.60 

2.1 Uwiano wa idadi ya watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini 

wa mahitaji muhimu (kitaifa) 

26.4 (2018) 22 

2.2 Uwiano wa idadi ya watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini 

wa mahitaji muhimu (vijijini) 

31.3 (2018) 28.4 

2.3 Uwiano wa idadi ya watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini 

wa mahitaji muhimu (mijini) 

15.8 (2018) 13.2 

2.4 Uwiano wa idadi ya watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini 

wa mahitaji ya chakula (kitaifa)  

8.0 (2018) 5.8 

2.5 Uwiano wa idadi ya watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini 

wa mahitaji ya chakula (vijijini) 

9.7 8.0 

2.6 Uwiano wa idadi ya watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini 

wa mahitaji ya chakula (mijini) 

4.4 3.1 

2.7 Poverty Head Count 26.4 20.2 

3.1 Utofauti wa kipato (kitaifa) 0.38* 0.36 

3.2 Utofauti wa kipato (vijijini) 0.32* 0.30 

3.3 Utofauti wa kipato (mijini) 0.38* 0.37 

3.4 Kiwango cha ukosefu wa ajira (kitaifa) 9.7** 8.0 

*HBS 2017/18 
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** ILFS 2014/15 

 

5.4.19 Ubora wa Elimu na Maendeleo ya Ujuzi 

Ubora wa Elimu  

Ubora wa elimu unajumuisha maarifa na ujuzi ambao unaendana na mahitaji ya 

shughuli za kiuchumi. Maarifa na ujuzi stahiki huongeza tija katika uzalishaji na 

utoaji huduma. Kwa msingi huo, Mpango utajielekeza kuboresha mifumo ya elimu, 

kuwianisha elimu na mahitaji ya soko la ajira, ikiwa ni pamoja na kuchochea 

uvumbuzi na uhawilishaji wa teknolojia. 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuongeza bajeti ya Tafiti na Maendeleo (T&M) katika sekta ya elimu;  

(ii) Kuimarisha mashirikiano ya kikanda na kimataifa katika elimu, sayansi, 

teknolijia, ufundi na ufundi stadi; 

(iii) Kuboresha miundombinu ya vyuo vya kada maalumu na adimu;  

(iv) Kuwianisha idadi ya walimu, madarasa, vitabu, madawati na wanafunzi 

katika ngazi zote za elimu;  

(v) Kuhuisha na kuboresha umahiri wa walimu katika masomo ya hisabati na 

sayansi; 

(vi) Kuwezesha upatikanaji wa vifaa na zana kufundishia na kujifunzia katika 

ngazi zote za elimu;  

(vii) Kuwezesha upatikanaji wa mikopo kwa wanafunzi wanaochukua masomo ya 

sayansi, hesabu, kada maalumu na adimu;  

(viii) Kuhamasisha na kuwezesha matumizi ya TEHAMA kufundisha na kujifunza 

katika ngazi zote za elimu; na 

(ix) Kuboresha mazingira ya kufanya kazi kwa walimu katika ngazi zote za 

elimu. 

 

Jedwali Na. 27 Viashiria na Malengo Katika Elimu na Maendeleo ya Ujuzi  

Na. Viashiria/Malengo 2020/21 2025/26 

1 Elimu 

1.1 Elimu ya Awali   

1.1.1 Kiwango cha udahili wa jumla (% ya wanaostahili) 78.5 100 

1.1.2 Kiwango cha udahili halisi (% ya wanaostahili) 35.9 80 

1.1.3 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa mwalimu mwenye sifa 

mmoja (Pupil/Qualified Teacher Ratio - PTR) 

130:1 50:1 

1.1.4 Idadi ya walimu wenye sifa 8,000 8,727 

1.2 Elimu ya Msingi 

1.2.1 Kiwango cha udahili wa jumla (% ya wanaostahili) 110.6 100 

1.2.2 Kiwango cha udahili halisi (% ya wanaostahili) 95.7 100 

1.2.4 Asilimia ya kundi wanaofaulu mtihani (PSLE) 82.24 100 

1.2.5 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa mwalimu mmoja 56:1 50:1 
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1.2.6 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa kitabu kimoja 4:1 1:1 

1.2.7 Uwiano wa idadi ya wanafunzi katika darasa moja 

(Pupil/Classroom Ratio) 

75:1 60:1 

1.2.8 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa choo kimoja (wavulana) 54:1 25:1 

1.2.9 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa choo kimoja (wasichana) 51:1 20:1 

1.2.10 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa dawati moja (Pupil/desk 

Ratio) 

4:1 2:1 

1.2.11 % ya shule zenye maji  49.3 60.0 

1.2.12 % ya shule zenye umeme  43.5 60.0 

1.2.13 Kiwango cha ufaulu kutoka darasa la saba kuingia kidato cha 

kwanza  

77.55 95.9 

1.2.14. Kiwango cha elimu a watu wazima 77.6 81.6 

1.3 Elimu ya Sekondari 

1.3.1 Kiwango cha udahili wa jumla, sekondari za chini (% ya 

wanaostahili)  

46 48 

1.3.2 Kiwango cha udahili halisi, sekondari za chini (% ya 

wanaostahili)  

36 42 

1.3.3 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa mwalimu mmoja, 

sekondari za chini  

23:1 20:1 

1.3.4 Uwiano wa idadi ya wanafunzi katika darasa moja, sekondari 

za chini 

41:1 40:1 

1.3.5 Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa choo kimoja 27:1 20:1 

1.3.6 % ya shule zenye maji safi  68.5 88.5 

1.3.7 % ya shule zenye umeme 69.8 85 

1.3.8 % ufaulu wa wanafunzi katika mtihani wa kidato cha IV 80.65 90.0 

1.3.9 % ufaulu wa wanafunzi kutoka kidato cha IV  kuingia kidato 

cha V 

19.2 23 

1.3.10 Kuboresha kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika somo la 

hisabati 

20 25 

1.3.11 Kuboresha kiwango cha ufaulu wa wanafunzi katika masomo 

ya sayansi 

56.2 60.2 

 1.4 Elimuya Sekondari za Juu 

1.4.1 Kiwango cha udahili wa jumla, (% ya wanaostahili) 6.9 10 

1.4.2 Kiwango cha udahili halisi, (% ya wanaostahili)  3.3 8 

1.4.3 ambapo wa kiume ni 3.3 4 

1.4.4 ambapo wa kike ni 3.2 4 

1.4.5 Kiwango cha ufaulu mtihani wa kidato cha VI 99.51 100 

 1.5 Elimu ya Juu 

1.5.1  Udahili katika elimu ya juu 8.2 10 

1.5.2 % wa kiume 4.5 6 

1.5.3 % wa kike 3.7 4 

1.5.4 % ya wahitimu wa sayansi na hisabati kati ya wahitimu wote 

wa vyuo vikuu graduates 

26 30 

1.5.5 Idadi ya wanafunzi waliopata mikopo ya elimu ya juu  132,392 180,000 



RASIMU 
 

Page 114/164 

 

1.5.6 Uwiano wa mikopo inayotolewa kwa masomo ya sayansi 

(Loan/Grant to science subjects) 

63.9 70 

1.5.7 Idadi ya wahitimu wa vyuo vikuu  60,940 70,081 

1.5.7.1 wa kiume 34,513 39,690 

1.5.7.2 wa kike 26,427 44,700 

1.6 Elimu ya Juu ikijumuisha Vyuo vya Ufundi 

1.6.1 Udahili katika elimu ya juu (%) 4.5 6.0 

1.6.2 Idadi ya wanafunzi wanaohitimu kwa mwaka  55,501 120,000 

1.6.3 Wanafunzi wa sayansi na uhandisi (%)  36 40 

1.6.4 Wanafunzi wa kike (%) 42 43 

1.6.5 % ya wanafunzi wa elimu ya juu wanaopata mikopo 60 90 

 

Maendeleo ya Ujuzi 

Maendeleo ya ujuzi ni dhana ya kukuza na kuendeleza ujuzi kwa lengo la kuandaa 

nguvukazi kutekeleza shughuli za kiuchumi na kutoa huduma kwa ufanisi. Dhana 

hii inafungamanisha mafunzo ya nadharia na vitendo. Kwa muktadha huo, Mpango 

utajielekeza katika kuimarisha mifumo ya usimamizi wa taasisi za maendeleo ya 

ujuzi. Aidha, mambo mengine yatakayozingatiwa ni pamoja na: kuwezesha 

upatikanaji wa vifaa, karakana, wakufunzi wenye sifa stahiki na kuchochea 

uwekezaji katika maendeleo ya ujuzi. 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuhuisha na kufungamanisha mitaala ya nadharia na vitendo; 

(ii) Kuimarisha, kuanzisha na kuendeleza programu za mafunzo kwa vitendo, 

mahali pa kazi, kabla ya ithibati na mafunzo ya kujiendeleza; 

(iii) Kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika mafunzo kwa njia ya vitendo;  

(iv) Kuhamasisha ubunifu na uhawilishaji wa ujuzi na teknolojia; 

(v) Kuwezesha na kuendeleza ujuzi kwa makundi yenye mahitaji maalumu; na 

(vi) Kuwezesha utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Kukuza Ujuzi (2021/22-

2025/26). 

 

Jedwali Na 28 Viashiria na Malengo ya Maendeleo ya Ujuzi.  
Na. Viashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.0 Technical Education   

1.1 Idadi ya wastani ya wanafunzi waliodahiliwa katika vyuo vya 

ufundi  

160,000 700,000 

1.2  (%) ya wanawake/wasichana 48.8 50 

1.3  (%) ya wenye ulemavu 0.09 0.1 

1.4 Udahili wa jumla katika elimu ya ufundi (%) 5.8 6.9 

1.5 Idadi ya wanafunzi wanaohitimu elimu ya ufundi  135,200 680,000 

1.6 % ya wanafunzi wa sayansi na uhandisi  24.2 40 

1.7 % ya wanawake/wasichana  44.8 50 
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1.8 % ya wanafunzi wa elimu ya ufundi wanaopata mikopo ya 

wanafunzi  

20 35 

1.9 Idadi ya wakufunzi 10,072 15,000 

1.10 % ya wakufunzi wa kike  26.6 50 

1.11 Idadi ya taarifa za utafiti katika soko la ajira zilizotolewa  17 25 

1.12 Idadi ta taarifa za tafiti za ufuatiliaji wahitimu wa Mpango wa 

TVET (Training and Vocational Education and Training)  

0 4 

1.13 Idadi ya Vituo Atamizi vilivyoanzishwa  2 30 

1.14 % ya shughuli za TVET zinazojiendesha zenyewe  20 60 

1.15 Idadi ya taasisi za TVET zinazofuatiliwa kuhakiki ubora  407 800 

1.16 Idadi ya taasisi za TVET mpya zilizosajiriwa  486 545 

1.17 Uwiiano wa wahandisi-mafundi-wasaidizi  N/A 1:5:25 

1.18 Idadi ya wahitimu 86,547 99,529 

1.18.1 wa kiume 43,384 49,892 

1.18.2 wa kike 43,163 49,637 

 Vocational Training 

 Idadi ya wastani ya udahili katika Vyuo vya Ufundi na Mafunzo 320,143 1,000,000 

 % ya wanawake/wasichana  37 45 

 % ya wenye ulemavu  0.03 0.05 

 Idadi ya wakufunzi 10,112 12,321 

 % ya wakufunzi wa kike  36 47 

 Idadi ya taarifa za tathmini ya soko la ajira zilizotolewa 9 15 

 Idadi ya Vituo Atamizi vilivyoanzishwa 5 30 

 Idadi ya wahitimu  118,270 207,518 

 Kati yao, wanaume 72,861 128,195 

 Kati yao, wanawake 45,409 79,323 

 Other Training   

3.1  Watu wenye ujuzi uliopatikana kutoka mfumo usio rasmi, kwa 

sekta sita za kipaumbele (kwa mwaka) 

20,886 100,000 

3.2  Mafunzo kazini kabla ya ithbati kwa wahitimu wa vyuo vikuu 

(kwa mwaka) 

745 5,000 

 Viwango vya Ujuzi 

 Wafanyakazi wenye viwango vya juu vya ujuzi (%) 3.3 12.1 

  Wafanyakazi wenye viwango vya kati vya ujuzi (%) 33.7 54.0 

 Ujuzi Unaoajirika  

 Idadi ya walio katika mafunzo ya kazi kabla ya ithbati 30,000 150,000 

 Idadi ya walio katika mafunzo mahali pa kazi 46,200 231,000 

 Idadi ya watu wenye teknolojia ya kisasa ya kilimo (Modern 

Agricultural Farming Technology)  

40,000 200,000 

 Idadi ya watu wenye ujuzi unaotambulika uliopatikana awali 

(Recognized Prior Learning Skills Development)  

20,000 100,000 

*Nje ya shule/nguvukazi ya chuo 
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5.4.20 Afya  

Sekta ya afya ni muhimu kwa maendeleo ya watu. Sekta hii inajumuisha 

miundombinu, wataalamu, vifaa na vifaa tiba, vitendanishi, dawa, tiba, kinga na 

bima ya afya. Hivyo, Mpango huu unalenga kuimarisha mifumo ya usimamizi, 

upatikanaji na utoaji wa huduma za afya. Aidha, Mpango utajielekeza pia katika 

kutatua changamoto ya ubora wa huduma za afya. 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kujenga na kukarabati vituo vya huduma za afya;  

(ii) Kuimarisha upatikanaji wa wataalamu wa afya, dawa, vifaa, vifaa tiba, 

vitendanishi na chanjo;  

(iii) Kutanua wigo wa upatikanaji wa huduma za bima ya afya; 

(iv) Kuimarisha huduma za kibingwa katika hospitali za rufaa za kikanda, 

maalumu na kitaifa; 

(v) Kuboresha huduma za tiba asilia/tiba mbadala;  

(vi) Kuhamasisha na kuwezesha uwekezaji katika viwanda vya kuzalisha chanjo, 

dawa na vifaa tiba; 

(vii) Kuhamasisha na kuwezesha sekta binafsi kuwekeza katika mnyororo wa 

usambazaji wa bidhaa na huduma za afya; 

(viii) Kuimarisha mifumo ya kusafirisha na kuhifadhi bidhaa za afya;  

(ix) Kuimarisha mifumo ya kukabiliana na magonjwa ya mlipuko; na 

(x) Kuimarisha huduma za dharura za afya. 

 

Jedwali Na. 29Viashiria na Shabaha Katika Sekta ya Afya  
  Shabaha  

Na. Kiashiria 2020/21  2025/26 

1.1 Idadi ya vifo vya watoto, kwa kila vizazi hai 1000  36 30 

1.2 Idadi ya vifo vya watoto chini ya miaka mitano, kwa kila vizazi 

hai 1000 

50 40 

1.3 Uzazi uliohudumiwa na wakunga waliohitimu (asilimia)  80 85 

1.4 Idadi ya vifo vya akina mama wajawazito wakati wa 

kujifungua kwa kila akina mama 100,000  

220 180 

1.5 Umri wa kuishi (miaka)  66 68 

1.6 Kuenea kwa UKIMWI kitaifa (asilimia)  4.7 3.1 

1.7 Matumizi ya Serikali katika afya (% ya matumizi yote ya 

Serikali) 

10 12.2 

 

5.4.21 Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira 

Huduma ya maji na usafi wa mazingira ni miongoni mwa mahitaji muhimu 

yanayochochea maendeleo ya watu. Sekta hii inahusisha upatikanaji na usambazaji 

wa maji pamoja na utunzaji wa vyanzo vya maji na mazingira. Mpango huu utatoa 
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kipaumbele katika upatinaji na usamazaji wa maji safi na salama vijijini na mijini, na 

utunzaji wa vyanzo vya maji na mazingira. 

 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuimarisha miundombinu ya upatikanaji na usambazaji wa maji safi na 

salama nchini; 

(ii) Kuimarisha na kuwezesha uanzishwaji wa Jumuiya za Watoa Huduma za 

Maji katika Jamii;   

(iii) Kuhimiza uwekezaji na matumizi ya teknolojia endelevu katika kutibu na 

kuchakata maji-taka; 

(iv) Kujenga mabwawa ya kimkakati ya kuhifadhi maji; 

(v) Kuhamasisha na kuwezesha usimamizi, uendelezaji na matumizi endelevu ya 

vyanzo vya maji mipakani; 

(vi) Kuimarisha programu za uhifadhi wa mazingira na vyanzo vya maji; 

(vii) Kuimarisha mifumo ya tafiti, ukusanyaji, utunzaji, uchakataji na usambazaji 

wa takwimu za maji; na 

(viii) Kuimarisha programu za ufuatiliaji na tathmini ya maji na ubora wa majitaka. 

 

Jedwali Na. 30 Viashiria vya Usambazaji wa Maji na Huduma za Usafi wa Mazingira  
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 Asilimia ya idadi ya watu wa vijijini wanaopata maji ya bomba au 

maji yalivyolindwa kama chanzo kikuu  

70 85 

1.2 Uwiano wa kaya za vijijini zenye miundombinu iliyoboreshwa ya 

usafi wa mazingira  

36 75 

1.3 Asilimia ya watu katika makao makuu ya mikoa wanaopata maji ya 

bomba au maji yaliyolindwa  

84 95 

1.4 Asilimia ya kaya katika makao makuu ya mikoa iliyounganishwa 

kwenye mfumo rasmi wa maji-taka  

13 30 

1.5 Asilimia ya upotevu wa maji (NRW) katika makao makuu ya mikoa  30 20 

1.6 Asilimia ya watu katika makao makuu ya wilaya na miji midogo 

wanaopata huduma ya maji ya bomba au maji yaliyolindwa kama 

chanzo kikuu  

70 85 

1.7 Asilimia ya watu katika jiji la Dar es Salaam  wanaopata huduma ya 

maji ya bomba au maji salama kama chanzo chao kikuu  

85 95 

1.8 Asilimia ya kaya katika jiji la Dar es Salaam waliounganishwa kwenye 

mfumo rasmi wa maji-taka  

13 30 

1.9 Kiwango cha upotevu wa maji (NRW) katika jiji la Dar es Salaam  35 20 

1.10 Idadi ya vyanzo vya maji vilivyotengwa na kutangazwa kwa ajili ya 

ulinzi na uhifadhi 

18 200 
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5.4.22 Mipango Miji, Maendeleo ya Nyumba na Maendeleo ya Makazi  

Mwelekeo wa kimkakati wa Mpango huu ni kuendeleza upimaji wa maeneo ya 

makazi, biashara, uwekezaji na huduma za jamii. Shughuli hizo huendana na 

Mipango Kabambe ya Miji, Sera na Sheria. Mipango Miji, Maendeleo ya Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi yanahusisha makazi bora, miundombinu wezeshi na 

upatikanaji wa huduma muhimu za jamii kulingana na mahitaji ya wananchi katika 

eneo husika.    

 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuhamasisha uwekezaji katika upangaji, upimaji na utoaji wa hati miliki za 

ardhi nchini;  

(ii) Kuimarisha mifumo ya uandaaji wa mipango kabambe ya matumizi ya ardhi, 

kuendeleza miji, maeneo tengefu, visiwa na ukanda wa pwani;  

(iii) Kuimarisha uwekezaji katika ujenzi wa nyumba za gharama nafuu; 

(iv) Kuboresha Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Ardhi;   

(v) Kuwianisha mifumo ya usimamizi wa ardhi na Mpango kisekta katika 

matumizi ya ardhi; na 

(vi) Kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika upimaji wa ardhi.   

 

Jedwali Na. 31 Viashiria na Shabaha ya Uendelezaji Miji, Nyumba na Makazi Endelevu 
ya Watu  
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 % ya ardhi iliyopimwa  25 37 

1.2 Idadi ya miliki zilizorasimishwa katika makazi yasiyorasmi  1,496,357 2,496,357 

1.3 Idadi ya liseni za makazi zilizotolewa katika makazi 

yasiyorasmi 

1,738 20,000 

1.4 % ya ardhi yenye makazi yasiyo rasmi  70 25 

1.5 Eneo la ardhi (eka) lililotengwa na kulindwa kwa matumizi ya 

umma  

858,665 1,452,415 

1.6 Idadi ya mabaraza ya ardhi yanayofanya kazi (district land 

housing tribunals) 

57 139 

1.7 Uwiano wa vijiji yenye mipango ya matumizi bora ya ardhi 19.3 52.7 

1.8 Urefu (km) wa Ukanda Maalum wa Kichumi katika Bahari ya 

India  

0 370 

1.9 Idadi ya ramani za msingi zilizohuishwa kwa eneo (updated 

base maps) 

1 26 

1.10 Idadi ya viwanja vilivyotolewa  
1,551,716 4,051,716 

1.11 Idadi ya mashamba yaliyotolewa 

1.12 Idadi ya miji yenye mipango kabambe ya upimaji iliyohuishwa  24 54 
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5.4.23 Chakula na Lishe  

Lishe bora ni muhimu katika kujenga mwili, akili na fikra ya mwanadamu.  Ubora 

wa lishe unahusisha mlo unaojumuisha makundi yote ya chakula ambayo ni: 

protini; wanga; mafuta; matunda na vitamini; pamoja na maji. Aidha, upatikanaji wa 

chakula na lishe ni msingi wa afya bora na maendeleo ya watu. Kwa msingi huo, 

Mpango huu utahimiza jamii kuwekeza katika uzalishaji wa chakula na lishe bora ili 

kupunguza baadhi ya matatizo ya kiafya. 

 

Hatua muhimu zinahusisha:  

(i) Kuimarisha usimamizi wa huduma za kupambana na utapiamlo; 

(ii) Kuimarisha programu za mtindo wa maisha na lishe bora;   

(iii) Kuhamasisha uwekezaji katika uzalishaji na utumiaji wa virutubisho na viini 

lishe katika chakula; 

(iv) Kuhamasisha ulaji wa vyakula vya asilia; na 

(v) Kuendelea kuwajengea uwezo watoa huduma za lishe.  

 

Jedwali Na. 32 Viashiria na Shabaha ya Usalama wa Chakula na Lishe  
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1  Kuenea kwa udumavu kwa watoto wenye umri kati ya 

miezi 0 – 59  

31.8 24 

1.2  Kuenea kwa upungufu wa uzito (uwiano kati ya uzito na 

urefu) kwa watoto wenye umri kati ya miezi 0-59  

3.5 < 5 

1.3 Kuenea kwa uzito mdogo wakati wa kuzaliwa (LBW)  6.3 < 3 

1.4 Uwiano wa wanawake wenye umri kati ya miaka     15-49, 

wenye upungufu wa damu (anaemic) 

44 22 

1.5 Kuenea kwa utapiamlo uliokithiri ulimwenguni kwa 

wattoto wenye umri kati ya miezi 0-59  

3.5 < 5 

1.6 Wastani wa wanawake wenye umri kati ya miaka      15-49 

wenye madini-joto kwenye mkojo, 100-299 μg/L; 

100- 299 

μg/L 

100- 299 

μg/L 

1.7 Kuenea kwa uzito uliokithiri kwa watoto wenye umri wa 

kati ya miezi 0-59  

2.8 < 5 

1.8 Uzito uliokithiri kwa watu wazima wenye umri wa kati ya 

miaka 15-49  

30 < 29 

1.9 Uwiano wa kaya zinazopata chumvi yenye madini-joto ya 

kutosha  

62 80 

1.20 Kiwango cha kunyonyesha kipekee (Rate of Exclusive Breast 

Feeding - EBF) 

59 65 

1.21 Kuenea kwa upungufa wa vitamin A kwa watoto wenye 

umri kati ya miezi 5-59 (serum retinol           level < 20 µg/dl) 

- < 20 
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5.4.24 Hifadhi ya Jamii 

Dhana ya hifadhi ya jamii inajumuisha uwezeshaji wananchi kiuchumi, 

ushirikishwaji wananchi katika shughuli za uzalishaji mali na kuboresha mazingira 

ya watu wenye mahitaji maalumu ili kupunguza umaskini wa kipato na utegemezi.  

Aidha, hatua za kuwawezesha wananchi kiuchumi zinalenga kuwajengea uwezo wa 

kupambana na mazingira na kujitegemea.  

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuimarisha huduma mbadala za matunzo, malezi na uasilishaji watoto;  

(ii) Kuimarisha huduma za maendeleo na ulinzi wa mtoto;  

(iii) Kuimarisha huduma kwa watu yenye mahitaji maalumu; 

(iv) Kuimarisha Mabaraza ya Wazee; 

(v) Kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma za hifadhi 

ya jamii; 

(vi) Kuhamasisha ushirikishwaji wa watu wenye mahitaji maalumu kwenye 

shughuli za kiuchumi;  

(vii) Kuhamasisha tabia ya kuweka akiba na kuwekeza katika shughuli za 

uzalishaji; na 

(viii) Kuimarisha usimamizi wa mifuko ya uwekezaji wa wananchi kiuchumi.   

 

Jedwali Na. 33 Viashiria na Shabaha kwa Hifadhi ya Jamii  
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 Ongezeko la eneo la hifadhi ya jamii (%) 20 30 

1.2 Kuenea kwa Mpango wa Bima ya Afya (%) 50 80 

1.3 Kuenea kwa Hifadhi ya Jamii (%) 7.3 13.1 

1.4 Ajira za vijana walio katika mazingira magumu (%) 56.3 38.3 

1.5 Kiwango cha watoto wenye ulemavu wanaosoma elimu ya msingi  

(%) 

80 100 

1.6 Watoto wenye umri kati ya miaka 5-17 walio katika ajira za watoto 

(%) 

24.9 21 

1.7 Idadi ya watoto wanaolelewa baada ya mapatano  12,068 50,000 

1.8 Idadi ya vijana waliopata mafunzo ya afya  na ustawi  0 2,000,000 

1.9 Idadi ya vituo vya malezi ya watoto mchana vilivyosajiriwa  1,543 7,500 

1.10 Idadi ya wazee wasiojiweza wenye kadi za bima ya afya 

zinazowawezesha kutibiwa bila ya malipo  

166,866 500,000 

2 Ushirikishwaji wenye Tija 

2.1  Kaya zilizonufaika ambazo zinashiriki katika vikundi vya amana 

(%)  

40 50 

2.2  Idadi ya wanufaika wanaopata taarifa za huduma za kuinua 

maisha  

628,037 1,119,676 

2.3  Idadi ya kaya zinazostahili kunufaika na misaada ya kuinua 

maisha, pamoja na msaada wa mafunzo ya msingi na ujuzi  

75,000 200,000 
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2.4 Shughuli za Kuzalisha Kipato (IGAs) zenye mipango-kazi 

iliyoandaliwa ndani ya miezi sita ya kupata msaada wa kuinua 

maisha (%)  

70 90 

2.5  Kaya zenye watu waliopata mafunzo, zilizonufaika na misaada 

ambazo ujuzi umeboreshwa kufuatia mafunzo yaliyotolewa na 

Programu ya PSSN (%)  

60 70 

3. Kazi za Umma  

3.1 Idadi ya kaya zilizonufaika, ambazo zinapata misaada kupitia kazi 

za umma  

255,756 1,250,000 

3.2 Miradi midogo ya PWP/jumla ya rasilimali za jamii zilizotokana na 

Programu ya PSSN (idadi)  

16,000 27,000 

3.3 Miradi midogo ya PW yenye mipango ya matengenezo na hatua 

endelevu (%) 

60 70 

4 Uhawilishaji Fedha  

4.1 Idadi ya kaya zilizonufaika zinazopata misaada ya pesa taslimu 

(yenye masharti na isiyo na masharti)  

1,167,243 1,219,347 

4.2 Uwiano wa watoto katika kaya zilizonufaika wenye umri kati ya 

miezi 0-24 wanaopata huduma za afya mara kwa mara (%) 

94 95 

4.3 Uwiano wa watoto katika kaya zilizonufaika wenye umri kati ya 

miaka 0-18 waliodahiliwa shule za msingi, wenye mahudhurio ya 

zaidi ya asilimia 80 (%) 

94 95 

4.4 Uwiano wa watoto katika kaya zilizonufaika wanaostahili kuwa 

shule za sekondari (%) 

7 8 

4.5 Uwiano wa kaya zilizopata misaada ya wenye ulemavu (%) 4 6 

 

5.4.25 Mahusiano na Nchi za Nje  

Serikali inatekeleza Sera ya Nje kulingana na mahitaji na vipaumbele vya nchi ili 

kudumisha amani, utulivu, ustawi wa jamii na diplomasia ya kiuchumi na kisiasa. 

Mashirikiano ya kikanda na kimataifa ni fursa ya kutatua migogoro ya kiuchumi, 

kisiasa na kuvutia uwekezaji. Hivyo, katika utekelezaji wa Mpango huu, Tanzania 

itaendelea kuimarisha Sera ya Nje kwa kuzingatia mikataba ya kikanda na kimataifa 

iliyoridhia.  

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuandaa na kutekelezea Mpango Mkakati wa diplomasia ya kisiasa na 

kiuchumi; 

(ii) Kutanua na kuimarisha ushirikiano na ushiriki wa Tanzania katika shughuli 

za kikanda na kimataifa; 

(iii) Kujenga na boresha miundombinu ya ofisi za ubalozi za Tanzania nje ya nchi.  
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Jedwali Na. 34 Viashiria na Shabaha Katika Mahusiano na Nchi za Nje na  Uchumi wa 
Kidiplomasia  
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1 Utekelezaji wa kimkakati wa diplomasia ya kisiasa 

1.1 Idadi ya mikutano kati ya Tanzania na nchi moja moja, ya 

kikanda na kimataifa iliyoshiriki  

50 250 

1.2 Idadi ya wa Tanzania walioshiriki katika ulinzi wa amani 

nchi za nje  

2,303 3,500 

1.3 Idadi ya ofisi mpya za ubalozi zilizofunguliwa  1 10 

1.4 Idadi ya ofisi ndogo mpya za ubalozi zilizofunguliwa 1 6 

1.5 Idadi ya mikutano ya Tume za Kudumu za Pamoja  (Joint 

Permanent Commissions) iliyofanyika 

5 30 

1.6 Idadi ya Hati za Makubaliano ya Pamoja (MoUs) 

zilizosainiwa kati ya Tanzania na nchi nyingine  

15 80 

1.7 Idadi ya Mikutano ya Pamoja na nchi jirani iliyofanyika  5 40 

1.8 Idadi ya majukwaa ya Kikanda na Kimataifa yanayotumia 

lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi 

5 6 

1.9 Idadi ya taasisi zinazofundisha Kiswahili maeneo ya 

Kikanda na Kimataifa 

5 10 

2. Utekelezaji wa kimkakati wa diplomasia ya kiuchumi 

2.1 Idadi ya wa Tanzania walioshiriki katika maonesho na 

majukwaa ya biashara (trade forums)  

240 1,200 

2.2 Idadi ya maonesho na majukwaa ya biashara ambayo 

Tanzania ilishiriki 

20 100 

2.3 Idadi ya wawekezaji wa nje  86 430 

2.4 Idadi ya watalii wa nje  1,600,000 8,000,000 

2.5 Idadi ya wa Tanzania waliosomeshwa nje kwa udhamini 

wa nchi za nje  

7,600 10,000 

3 Kupanua nafasi ya Tanzani katika uwanda wa kimataifa 

3.1 Idadi ya ofisi na nyumba za kuishi zilizokarabatiwa  3 11 

3.2 Idadi ya viwanja vilivyoendelezwa ambavyo 

vinavyomilikiwa na serikali nchi za nje katika maeneo 

muhimu ya kibiashara 

1 11 

 

5.4.26 Uongozi Bora na Utawala wa Sheria  

Uongozi bora ni msingi wa mwelekeo wa maendeleo ya Taifa. Aidha, utawala wa 

sheria unahusisha uzingatiaji wa sheria, kanuni, taratibu na miongozo katika 

kufanya maamuzi. Hivyo, uongozi bora na utawala wa sheria ni sehemu ya nguzo 

kuu za Mpango katika kufikia malengo ya Dira ya Taifa 2025.   

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuhamasisha ufanisi katika mifumo ya utoaji haki; 

(ii) Kuimarisha misingi ya kidemokrasia; 
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(iii) Kudumisha amani, usalama na utulivu wa kisiasa;  

(iv) Kuimarisha usimamizi wa shughuli za kiuchumi; na  

(v) Kuimarisha ushirikishwaji wa jamii katika shughuli za maendeleo. 

 

5.7.1 Ujenzi wa Mji Mkuu Mpya wa Serikali  – Dodoma 

Miongoni mwa sababu za Serikali kuhamishia shughuli zake Dodoma ni kusogeza 

huduma karibu na wananchi. Mpango wa kuhamia Dodoma ulihusisha ujenzi na 

uimarishaji wa miundombinu ya usafiri na usafirishaji, elimu, afya, maji na ofisi za 

Serikali ilikukidhi mahitaji ya ongezeko la watu. 

 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Ujenzi wa majengo ya ofisi za Serikali; 

(ii) Kuimarisha miundombinu ya  michezo, burudani na sanaa; 

(iii) Kujenga na kuimarisha miundombinu ya usafiri na usafirishaji;  

(iv) Kuendelea na jitihada za kuhifadhi mazingira na kuifanya Dodoma kuwa jiji 

la kijani;  

(v) Kuboresha miundombinu ya elimu, ufundi na ufundistadi; na 

(vi) Kuendelea kuimarisha miundombinu ya afya. 

 

 5.7.2 Mifumo ya Utoaji Haki 

Mifumo ya utoaji na upatikanaji wa haki ni muhimu katika kuimarisha usawa na 

ustawi wa jamii. Utoaji na upatikanaji wa haki unawezekana ikiwa kuna mifumo 

imara ya kitaasisi. Mifumo hiyo inajumuisha watumishi wenye weledi, vitendea 

kazi, miundombinu wezeshi na miongozo rafiki katika utoaji haki. Kwa msingi huo, 

mifumo ya utoaji haki ni moja ya nguzo za utawala bora.  

 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuboresha mifumo na miundombinu ya mahakama;  

(ii) Kuhamasisha ya TEHAMA katika utoaji na upatikanaji haki;  

(iii) Kuimarisha mifumo ya utunzaji wa taarifa na kumbukumbu za mahakama;  

(iv) Kuimarisha taratibu na miongozo ya utoaji wa msaada wa kisheria nchini; na  

(v) Kuimarisha za huduma za  usajili wa uzazi na vifo. 
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Jedwali Na. 35 Viashiria na Shabaha za Mfumo Fanisi wa Utoaji Haki.  
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1 Huduma ya Utoaji Haki    

1.1 Upatikanaji wa Huduma za Utoaji Haki 

1.1.1 Asilimia ya raia wanaoishi katika mikoa yenye Mahakama Kuu 

inayofanya kazi  

69 100 

1.1.2 Asilimia ya kesi zilizohudumiwa na watoa msaada wa  huduma 

za kisheria  

0.13 2.0 

1.1.3 Idadi ya IJCs zilizojengwa na zinafanya kazi katika maeneo 

yaliyochaguliwa. 

10 28 

1.1.4 Idadi ya majengo ya mahakama ya wilaya yaliyojengwa  64 139 

1.1.5 Idadi ya majengo ya mahakama ya mwanzo yaliyojengwa 649 791 

1.1.6 Idadi ya ofisi za Mwanasheria Mkuu wa Serikali zilizojengwa 

mikoani  

0 10 

1.1.7 Idadi ya ofisi za NPS zilizojengwa mikoani  1 7 

1.1.8 Idadi ya ofisi za NPS zilizojengwa wilayani  1 11 

1.1.9 Idadi ya ofisi za Wakili Mkuu wa Serikali zilizojengwa mikoani 0 5 

1.1.10 Idadi ya wilaya zenye watoa msaada wa huduma za kisheria 

waliosajiliwa  

52 138 

1.1.11 Idadi ya taasisi zilizounganishwa na mifumo ya TEHAMA katika 

utoaji wa huduma za utoaji haki  

2 8 

1.1.12 % usajili wa uzazi wa watoto wenye umri wa chini ya miaka 

mitano na kupewa cheti cha kuzaliwa  

55 100 

1.1.13 Kupitia na kutekeleza mfumo wa ufilisi  0 1 

1.2 Ufanisi wa Huduma ya Utoaji Haki 

1.2.1 Idadi ya wastani ya siku, tangu kufunguliwa kwa kesi na 

kutolewa hukumu  

390 350 

1.2.2 Asilimia ya kuridhishwa na huduma za mahakama  78 80 

1.2.3 Idadi ya wastani ya siku, tangu kufunguliwa kwa kesi na 

kutolewa hukumu katika Mahakama ya Biashara 

480 350 

1.2.4 Asilimia ya mlundikano wa kesi, kwa jumla ya kesi zote 

zinazosubiri kushughulikiwa  

5 2 

1.2.5 Idadi ya Sheria na Taratibu zilizofanyiwa mapitio  410 1,410 

1.2.6 Idadi ya Sheria na Taratibu zilizotafsiriwa kwa kiswahili 50 250 

1.2.7 Muda wa wastani wa kujibu malamiko juu ya ukiukaji wa haki 

za binadamu kitaifa na kimataifa  

Mwaka 1 Miezi 6 

1.2.8 Muda wa wastani katika uidhinishaji wa mikataba ya uwekezaji  21 14 

1.3 Uwazi katika utoaji haki 

1.3.1 Idadi ya mikataba ya maliasili na rasilimali iliyoidhinishwa na 

Bunge kwa utekeleaji  

0 10 

1.3.2 % ya maamuzi ya Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufaa 

iliyochapishwa kwenye mtandao wa TEHAMA  

5 25 
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5.7.3  Amani, Utulivu na Usalama  

Maendeleo na ustawi wa Taifa unategemea amani, utulivu na usalama. Adhima ya 

amani, ututlivu na usalama itafikiwa kwa kuwa na mifumo imara na thabiti ya 

vyombo vya ulinzi na usalama. Hivyo, mafanikio ya utekelezaji wa Mpango huu 

yanategemea uimara wa taasisi za ulinzi na usalama.  

 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuendelea kudumisha usalama, utulivu na amani; 

(ii) Kuimarisha usimamizi wa taratibu za utambuzi na usajili wa raia; 

(iii) Kuimarisha mifumo ya ushirikiano; na 

(iv) Kufungamanisha mifumo ya utunzaji taarifa. 

 

Jedwali Na. 36 Viashiria na Shabaha Katika Uimarishaji wa Usalama wa Umma, Sheria 
na Taratibu   
Na. Kiashiria Shabaha 

2020/21 2025/26 

1.1 (%) ya maboresho katika mifumo ya ulinzi wa jamii 60 95 

1.2 Kiwango cha  matukio ya hatari yaliyotambuliwa na 

kuripotiwa na jamii (%)  

75 98 

1.3 Kiwango cha ushiriki wa vikosi vya ulinzi na usalama 

katika shughuli za uchumi (%) 

5 10 

1.4 Kiwango cha kupungua kwa uhalifu nchini (%)  5.20 35 

1.5 Kiwango cha kupungua kwa ajali za barabarani  (%) 30.50 35 

1.6 Kiwango cha ongezeko la ufanisi katika upelelezi wa kesi 

za jinai (%) 

45.10 50 

1.7 Idadi ya askari waliohitimu  15,234 77,891 

1.8 Kiwango cha upatikanaji wa zana na vifaa vya kufanyia 

kazi  

1,776 10,140 

1.9 Idadi ya askari waliopatiwa  makazi bora  11,824 20,688 

2.0 Kiwango cha ushirikiano na nchi nyingine katika masuala 

ya usalama (%)  

52 70 

2.1 Kiwango cha kupungua kwa matishio ya usalama na 

uhalifu wa mipakani (%) 

8.70% 35% 

2.2 Idadi ya wahalifu/wafungwa waliopata mafunzo ya 

uzalishaji na shughuli za kujiajiri  

12,000 50,000 

2.3 Kiwango cha thamani ya uzalishaji katika magereza na 

vyuo vya mafunzo (Tshs milioni) 

2,343.57 34,000.00 

2.4 Idadi ya matukio ya uokozi yaliyofanyika nchini  2,768 3,600 

2.5 Idadi ya simu za matukio ya moto zilizopokelewa  8,511 9,000 

2.6 Ongezeko la idadi ya wanufaika wa huduma mbalimbali 

za uhamiaji  

968,624  17,204,620 

2.7 Idadi ya wakimbizi waliotambuliwa na kusajiliwa  207,644 150,000 

2.8 Idadi ya watu wenye ujuzi waliosajiliwa na kupewa 

vitambulisho  

22,194,288 34,080,610 

2.9 Idadi ya taasisi za umma na binafsi zilizounganishwa na 

mfumo wa NIDA  

40 200 
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5.8 Uchumi wa Rasilimali za Majini 

Uchumi wa rasilimali za majini unahamasisha shughuli zinazofanyika katika bahari, 

mito na maziwa. Shughuli mahususi zinazotekelezwa katika rasilimali za majini ni 

uvuvi, utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi, utalii, ufugaji wa samaki, kilimo, 

usafiri na usafirishaji, uvunaji wa madini ya chumvi na nishati jadidifu. Aidha, 

mifumo imara ya ulinzi na usalama ni muhimu katika kuvutia uwekezaji wa 

rasilimali za majini. Hivyo, katika utekelezaji wa Mpango huu, Serikali itaweka 

mazingira wezeshi ya uwekezaji ili kuvutia wawekezaji wa ndani na nje kwa lengo 

la kuongeza mchango wa sekta hii kwenye uchumi. 

Hatua muhimu zinahusisha: 

(i) Kuendelea kuwezesha tafiti ili kubaini fursa za rasilimali za majini; 

(ii) Kuhamasisha uwekezaji na matumizi ya sayansi na teknolojia katika shughuli 

za kiuchumi za rasilimali za majini;  

(iii) Kuimarisha na kufungamanisha miundombinu ya utafiti, uwekezaji, 

uzalishaji utunzaji, utalii na usafirishaji wa bidhaa na huduma za majini; 

(iv) Kuhamasisha ushirikishwaji wa wananchi katika fursa za kiuchumi 

zinazotokana na rasilimali za majini;  

(v) Kuimarisha mifumo ya ulinzi na usalama wa shughuli na huduma za majini; 

na 

(vi) Kuimarisha ushirikiano na taasisi za kikanda na kimataifa katika usimamzi 

wa rasilimali za majini. 

Uchumi wa Rasilimali za Majini 

Uchumi wa rasilimali za majini unajumuisha shughuli za uvuvi, utafutaji na 

uchimbaji wa mafuta na gesi, utalii wa fukwe, ufugaji wa samaki, kilimo, usafiri 

na usafirishaji, uvunaji wa madini ya chumvi na nishati jadidifu. Shughuli hizi 

ni fursa kwa uwekezaji na uwezeshaji wananchi kiuchumi. Pamoja na fursa 

zilizopo tathmini inaonesha kuwa uvuvi na kilimo cha baharini vinachangia 

asilimia 2.2 kwenye Pato la Taifa, asilimia 3.0 kwenye mapato ya fedha za kigeni 

na inatoa ajira za kudumu zaidi ya 200,000 na ajira zisizo za kudumu zipatazo 

milioni 4.2. Aidha, kukosekana kwa takwimu za shughuli nyingine za uchumi 

wa rasilimali za majini ni ishara kuwa kuna uwekezaji mdogo ikilinganishwa na 

fursa zilizopo.  

 

Tanzania ina eneo lenye kilometa za mraba  62,000 za maji baridi, zikijumuisha 

maziwa makuu manne ambayo ni Ziwa Victoria, Nyasa, Tanganyika na Rukwa. 

Aidha, eneo la maji ya bahari linajumla ya kilometa za mraba 64,500. Katika 

maeneo fursa za uwekezaji zinazopatikana ni za uvuvi wa samaki, ufugaji wa 

samaki, madini ya chumvi, utafutaji wa gesi na mafuta, kilimo cha mwani, utalii 

wa fukwe, usafiri na usafirshaji. 
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Aidha, Serikali imeimarisha sekta hizi kwa kuweka mifumo ya kitaasisi, sera, 

sheria, taratibu na miongozo. Ijapokuwa juhudi za Serikali zimefanyika kwa 

kuboresha miundombinu hususan bandari na meli kwenye maziwa makuu 

bado mchango wa sekta hii ni mdogo kwenye Pato la Taifa na ajira. Kwa msingi 

huo, Mpango unahamasisha uwekezaji katika uchumi wa rasilimali za majini.  

 

5.9 Miradi ya Kielelezo Katika Mpango  

Miradi ya kielelezo ni miradi yenye matokeo mahususi na ya haraka kwenye 

maeneo mengi ya kiuchumi na kijamii. Kutokana na umuhimu wa miradi ya 

kielelezo katika uchumi, utekelezaji utahusisha sekta binafsi na Serikali. Hivyo, 

utekelezaji wa miradi hiyo unatarajiwa kuchochea shughuli za kiuchumi, kuongeza 

uzalishaji wa bidhaa, ushindani kikanda na kimataifa, mauzo nje, ajira na kuboresha 

ustawi wa jamii.  Miradi ya kielelezo ni kama ilivyoainishwa kwenye Boksi Na. 9 

Boksi Na. 9 Miradi ya Kielelezo kwenye Mpango  

1.  Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Standard Gauge (SGR): 

 Utekelezaji wa mradi unahusisha ukamilishaji wa vipande vya Dar es Salaam – Morogoro (km 

300) na Morogoro – Makotopora (km 422). Aidha, mradi huu, utahusisha ujenzi wa vipande 

vingine ambavyo ni Makutupora – Tabora (km 294); Tabora –Isaka (km 133); Isaka – Mwanza 

(km 249); (Isaka – Rusumo km 371); Tabora – Kigoma (km 411); Kaliua – Mpanda – Karema 

(km 321); na Keza – Ruvubu (km 36). Kukamilika kwa ujenzi wa reli hii utaiwezesha Tanzania 

kuunganisha mtandao wa usafirishaji na nchi jirani. 

2.  Ujenzi wa Reli ya Kusini: 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa reli kwa kiwango cha standard gauge kwa kipande cha 

Mtwara – Mbambabay na matawi ya Liganga na Mchuchuma. Aidha, reli hii itaunganishwa na 

reli ya TAZARA. 

3.  Ujenzi wa Mradi wa Kufua Umeme wa Maji Julius Nyerere (JNHPP) – 2,115 MW: 

Shughuli zinazotarajiwa kutekelezwa ni pamoja na kukamilisha ujenzi wa bwawa, 

miundombinu ya usafirishaji wa umeme na vituo vya kupozea umeme. Uwekezaji katika 

mradi huu utaongeza kiwango cha nishati ya umeme kwenye gridi ya Taifa na kuchochea 

fursa za kiuchumi. 

4.  Kuendelea Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania –ATCL: 

Serikali itaendelea kuimarisha uendeshaji wa Shirika la Ndege Tanzania na kununua ndege 

mpya nane (8), kutoa mafunzo kwa marubani na wahandisi na kuboresha miundombinu ya 

karakana.  Uboreshaji wa huduma za Shirika la Ndege unatarajiwa kuchochea uwekezaji 

katika sekta ya utalii na usafirishaji. 

5.  Ujenzi wa Bomba la Mafuta -East African Crude Oil Pipeline (EACOP): 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa bomba lenye urefu wa km 1,443 kutoka Hoima (Uganda) 

hadi Tanga (Tanzania) ambapo kati ya urefu huo, km 1,115 za bomba hilo zitapita Tanzania na 

kusafirisha mafuta ghafi, mapipa 216,000 kwa siku. Vile vile, mradi utajumuisha ujenzi wa 

matenki ya kuhifadhi mafuta, vituo vya kupasha joto mafuta na nyenzo za kupakia mafuta ya 

kuuzwa nje.  

6.  Mradi wa Chuma wa Mchuchuma na Liganga: 

Mradi huu ni pacha na unalenga Kuzalisha tani milioni tatu (3) za makaa ya mawe kwa 

mwaka, chuma (tani milioni 2.9) kwa mwaka, Vanadium na Titanium Pamoja na tani milioni 1.0 

za chuma cha pua kwa mwaka. Makaa ya mawe kutoka Mchuchuma yatazalisha umeme wa 
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kiasi cha MW 600; ambapo MW 300 zitatumika katika mradi wa Chuma - Liganga na MW 300 

zitaingizwa katika gridi ya Taifa. Mradi unatarajiwa kuchangia katika agenda ya mageuzi ya 

viwanda hususan katika maeneo ya saruji, chuma cha pua na mbolea. Miradi hii inatarajiwa 

kutekelezwa kwa utaratibu wa Ubia. 

7.  Mradi wa Kufua Umeme wa Ruhudji (Ruhudji Hydropower – 358 MW): 

Serikali itatekeleza mradi wa Kufua umeme wa MW 358 mkoani Njombe na ujenzi wa njia ya 

usafirishaji wa umeme wa urefu wa km 170. Mradi huu utaimarisha upatikanaji na kupunguza 

gharama za umeme.  

8.  Mradi wa Kufua Umeme wa Rumakali –MW 222: 

Mradi unahusisha ujenzi wa kituo cha Kufua umeme wa MW 222 katika mkoa wa Njombe na 

njia ya usafirishaji umeme yenye urefu wa km 150. Mradi utaimarisha upatikanaji na 

kupunguza gharama ya umeme na ziada kuuzwa nchi jirani za Zambia na Malawi.   

9.  Ujenzi wa mradi wa Gesi (LNG) – Lindi: 

Serikali itatekeleza mradi huu kwa ushirikiano na kampuni za binafsi za mafuta na gesi. Mradi 

huu utajengwa nchi kavu katika Kijiji cha Likong’o mkoani Lindi. Mradi utakuwa na uwezo 

wa kuzalisha tani milioni 5 za gesi kwa mwaka. Aidha, mradi utachangia katika ukuaji wa 

uchumi, fursa za ajira na huduma za ugavi na kibiashara. 

10.  Mradi wa Magadi Soda wa Engaruka: 

Mradi huu utatekelezwa katika Bonde la Engaruka wilayani Monduli. Utafutaji wa kijiolojia 

unaohusisha uchimbaji umegundua uwepo wa mita za ujazo bilioni 4.68 za magadi ambayo 

yameambatana na madini ya chumvi yanayofikia mita ujazo bilioni 9.36. Pamoja na kuwepo 

kwa magadi soda, vile vile kuna madini mengine yanayopatikana ikiwemo Calcium Sulphate, 

Sodium Chloride and Potassium Chloride. Utekelezaji wa mradi huu utawezesha ukuaji wa 

viwanda na uzalishaji wa fursa za ajira. 

11.  Ujenzi wa Kiwanda cha Sukari – Mkulazi: 

Kiwanda kinatarajiwa kuzalisha tani 250,000 za sukari kwa mwaka na mradi unatarajiwa 

Kuzalisha fursa za ajira 100,000. Mradi huu unaendelea kutekelezwa kwa utaratibu wa joint 

venture. 

12.  Ujenzi wa Madaraja Makubwa na Madaraja ya Juu; Kigongo – Busisi, Tanzanite na 

KAMATA Flyover:  

Mradi unalenga ujenzi wa madaraja ya kimkakati yakiwemo Kigongo -Busisi  (Mwanza) km 

3.2  na njia za kuingia na kutoka zenye urefu wa km 1.66 pamoja na barabara ya njia mbili 

kutoka Jiji la Mwanza hadi Busisi. Mradi huu utachochea shughuli za kiuchumi na 

kurahishisha usafiri na usafirishaji kwenda nchi jirani. Madaraja mengine yanayotarajiwa 

kujengwa ni pamoja na  Tanzanite (Dar es Salaam), makutano ya barabara kuu za UHASIBU, 

Chang'ombe, Jangwani, KAMATA, Morocco, Mwenge, Magomeni, Tabata na Gerezani. 

Kukamilika kwa miradi hiyo itapunguza msongamano wa magari na hivyo kuwezesha 

shughuli za kiuchumi kufanyika kwa urahisi. 

13.  Ununuzi wa Meli na Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi: 

Lengo la kutekelezwa kwa mradi huu ni kuwezesha uwekezaji katika rasilimali za majini 

hususan uvuvi na hivyo kuuza katika soko la ndani na la kimataifa. Aidha, kuongeza ufanisi 

katika sekta ya uvuvi Serikali inatarajia kujenga bandari ya Uvuvi Mbegani – Bagamoyo. 

14.  Mradi wa Utafutaji wa Mafuta na Gesi katika Kitalu cha Eyasi Wembere:  

Mradi huu ni wa kimkakati wenye lengo la kutafuta mafuta na gesi asilia katika bonde la Eyasi 

Wembele. Mradi huu utatekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi. 

15.  Mradi wa Utafutaji wa Mafuta na Gesi wa Mnazi Bay: 

Mradi huu ni wa kimkakati wenye lengo la kutafuta mafuta na gesi asilia katika eneo la Mnazi 

bay. Mradi huu utatekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi. 
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16.  Kanda Maalumu za Uchumi na Maeneo Maalum ya Uwekekezaji:  

Serikali itaendelea kuimarisha miundombinu katika kanda maalumu za uchumi na maeneo 

maalumu ya uwekezaji. Vile vile, itaanzisha maeneo mengine mapya katika mikoa ya  Singida 

(Manyoni), Pwani, Kigoma, Tanga, Manyara, Mara, na Ruvuma. Aidha, sekta binafsi 

itahamasishwa kuwekeza katika maeneo hayo. 

17.  Programu ya kuendeleza ujuzi adimu :  

Programu hii itatekelezwa kwa kuongeza rasilimali fedha katika tafiti, ubunifu, uhaulishaji wa 

teknolojia na mafunzo kwa vitendo.  

 

5.10 Miradi ya Kimkakati 

Miradi ya kimkakati itaibuliwa na kutekelezwa na Wizara husika, kupitia mipango 

ya maendeleo ya kila mwaka kulingana na vipaumbele vya kisekta. Uibuaji na 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kisekta, utazingatia malengo ya Dira ya Taifa 

ya Maendeleo 2025, vipaumbele ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2021/22 – 2025/26, hotuba ya Mheshimiwa Rais wakati akizindua Bunge la 

12, Ilani ya Chama Tawala na Agenda na Mipango ya Maendeleo ya Kikanda na 

Kimataifa. Aidha, miradi ya sekta za kiuchumi na uzalishaji, hususan ujenzi wa 

barabara, madaraja, viwanja vya ndege, nishati, reli, bandari pamoja na kilimo, 

uvuvi, mifugo na viwanda itapewa kipaumbele kuchochea uchumi ushindani na 

maendeleo na watu. 

5.11 Matokeo Tarajiwa  

Utekelezaji wa Mpango unatarajiwa kuleta matokeo mahususi yakijumuisha: 

kuchochea ukuaji wa uchumi, kuongezeka kwa Pato la Taifa, kuboreshwa kwa 

mazingira ya kufanya biashara, kuongezeka kwa mapato ya Serikali na mauzo nje 

ya nchi. Aidha, viashiria vya matokeo hayo vimegawanyika katika uchumi na 

ustawi wa jamii kama ilivyoanishwa kwenye Jedwali Na. 38. 

Jedwali Na 37: Matokeo Yanayotarajiwa  
A. Uchumi wa Ushindani 

(i).  Kiwango cha ukuaji wa uchumi kwa mwaka wenye wastani wa asilimia 8, ifikiapo mwaka 

2025/26;  

(ii). Pato la Jumla la Taifa kwa mtu mmoja (GDP per Capita) kuongezeka kutoka dola za Marekani 

1,080 kwa mwaka 2019/20 hadi dola za Marekani 3,000 ifikapo mwaka 2025/26, kwa bei za sasa; 

(iii).  Kuongezeka kwa uwekezaji wa moja kwa moja toka nje (FDI) kutoka dola za Marekani milioni 

1,173.5 mwaka 2019/20 hadi zaidi ya dola za Marekani milioni 7,980.7 (sawa Sh. trilioni 19.583) 

mwaka 2025/26; 

(iv).  Kuongezeka kwa mapato ya kodi kutoka asilimia 13.5 ya Pato la Taifa mwaka 2019/20, hadi 

asilimia 14.4 ifikapo mwaka 2025/26; 

(v).  Kuongezeka kwa uwezo wa kufua umeme kutoka MW 1,601.3 mwaka 2019 hadi MW 4,915 

ifikapo mwaka 2025; 

(vi).  Kuongezeka kwa kaya zilizounganishwa na umeme kutoka asilimia 39.9 mwaka 2019/20 hadi 

asilimia 60 mwaka 2026; 
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(vii). V Kuongezeka kwa bidhaa zinazouzwa nje kutoka asilimia 17.1 mwaka 2019/20 hadi asilimia 19 

ifikapo mwaka 2025/26 ya bidhaa zinazozalishwa viwandani; 

(viii). v Kuongezeka kwa utoshelevu wa chakula kutoka asilimia 121 mwaka 2019 hadi asilimia 140 

ifikapo mwaka 2025; 

(ix). i Kuongezeka kwa idadi ya watalii  kutoka 1,500,000 mwaka 2019 hadi 5,000,000 ifikapo mwaka 

2025; 

(x).  Kuongezeka kwa mapato ya utalii kutoka dola za Marekani bilioni 2.6 mwaka 2019 hadi dola za 

Marekani bilioni 4.2 mwaka 2025. 

B. Ustawi wa Jamii 

(i).   Kupungua kwa kiwango cha umaskini wa mahitaji ya muhimu kutoka asilimia 26.4 (kitaifa), 

asilimia 31.3 (vijijini) na asilimia 15.8 (mijini) mwaka 2019/20, hadi kufikia asilimia 22 (kitaifa), 

asilimia 28.4 (vijijini) na asilimia 13.2 (mijini) mwaka 2025/26, 

 

(ii).  

Fahirisi ya Maendeleo ya Watu (Human Development Index) kuboreka kutoka asilimia 0.57 

mwaka 2019/20, hadi asilimia 0.60 mwaka 2025/26; 

(iii).  Kuongezeka kwa idadi ya wahitimu wa elimu ya juu kutoka 61,000 mwaka 2019/20 hadi 
wahitimu 98,000 mwaka 2025/26, 

  

(iv).  Kuongezeka kwa idadi ya wahitimu wa vyuo vya maendeleo ya jamii,  vyuo vya mafundi 

mchundo na wasanifu kutoka 86,547 mwaka 2019 hadi 222,000 mwaka 2025/26;  

(v).  Kupungua kwa vifo ya watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano kutoka vifo 50.8 kwa kila 

watoto 1,000 waonazaliwa hai kwa mwaka 2019/20, hadi vifo 40 mwaka 2025/26; 

(vi). ) Kupungua kwa vifo vya uzazi  321 kwa kila wazazi 100,000 wanaojifungua hai mwaka  2019/20, 

hadi vifo 220 mwaka 2025/26; 
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SURA YA SITA 

 

UGHARAMIAJI WA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

 

6.1 Maelezo ya Jumla 

Sura hii inawasilisha makadirio ya rasilimali fedha kwa ajili ya kugharimia 

utekelezaji wa Mpango kutoka vyanzo mbalimbali pamoja na hatua na mikakati ya 

kuboresha ukusanyaji wake. Aidha, sura hii inaelezea kwa kina jinsi ambavyo 

ugharamiaji kutoka sekta ya umma na binafsi itakavyokuwa. Vilevile, Sura 

inaainisha uratibu za kitaasisi, kisera na kisheria juu ya ugharamiaji wa Mpango, 

pamoja na majukumu ya wadau mbalimbali katika kugharimia Mpango na kufikia 

malengo husika. 

 

6.2 Rasilimali Fedha za Kugharamia Mpango  

Mojawapo ya kigezo muhimu katika kufanikisha utekelezaji endelevu wa Mpango 

ni kuwepo kwa upatikanaji wa uhakika na unaotabirika wa rasilimali fedha. Hivyo, 

uwezo wa kukusanya rasilimali kutoka vyanzo vya umma na sekta binafsi ni 

muhimu katika utekelezaji wa Mpango. Vyanzo mbalimbali vya ugharamiaji 

vimechaguliwa kimakakati kulingana na eneo la ugharamiaji, aina na ukubwa wa 

mradi na programu, uwezekano kiuchumi na kijamii, vihatarishi na matokeo 

makubwa katika sekta mbalimbali za uchumi. Sekta ya umma itajielekeza katika 

maeneo yasiyovutia uwekezaji wa sekta binafsi. Mashirika ya umma yatahimizwa 

kuwekeza katika maeneo ya kimkakati kulingana na majukumu yao na hivyo 

kuweza kulipa gawio kwa Serikali. Serikali inaweka msisitizo wa kipekee kwa sekta 

binafsi kushiriki kwenye maeneo yanayovutia uwekezaji wa sekta hiyo. Aidha, 

Serikali itaelekeza rasilimali nyingi kwenye miradi mikubwa yenye matokeo ya 

muda mrefu, hususani, ile isiyovutia sekta binafsi kuwekeza.  

 

Rasilimali fedha za kugharamia Mpango zinakadiriwa kuwa shilingi trilioni 114.8, 

ikijumuisha vyanzo vya sekta ya umma na binafsi. Hili ni ongezeko la asilimia 6.7 

ikilinganishwa na rasilimali fedha kwa Mpango wa Pili ambayo ilikuwa shilingi 

trilioni 107.7. Mpango wa Tatu utagharamiwa kupitia Bajeti ya Maendeleo ya 

Serikali ambayo ni shilingi trilioni 74.2 kwa kipindi chote cha miaka mitano. Hili ni 

ongezeko la asilimia 25.8 kutoka Bajeti ya Serikali ya Mpango wa Pili ambayo 

ilikuwa shilingi trilioni 59. Mapato ya ndani ni shilingi trilioni 62.02 wakati misaada 

na mikopo yenye masharti nafuu ni shilingi trilioni 12.2. Vyanzo vya sekta binafsi 

vinakadiriwa kuchangia shilingi trilioni 40.6 ikijumuisha shilingi trilioni 21.03 

kutoka vyanzo vya ndani na shilingi trilioni 19.6 kutoka vyanzo vya nje.  Rasilimali 

za sekta ya umma za kugharamia Mpango zinajumuisha mapato ya kodi na yasiyo 

ya kodi, misaada, na mikopo kutoka nje na ndani ya nchi. Mchango wa sekta binafsi 
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katika kugharamia Mpango utapitia miradi ya pamoja ya sekta binafsi (Joint 

ventures) na miradi ya ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (Public - Private 

Partnership -PPP). 

 

Mpango umezingatia matokeo chanya hususan ya Tanzania kuingia katika kundi la 

nchi zenye uchumi wa kipato cha kati. Ingawa Serikali itaendelea kupata misaada na 

mikopo yenye masharti nafuu kutoka nchi wafadhili na mashirika ya kimataifa, 

upatikanaji wa fedha kutoka vyanzo hivi unatarajiwa kupungua. Hivyo, kukopa 

kutoka masoko ya mitaji ya kimataifa itabaki kuwa fursa itakayofikiriwa 

kugharamia utekelezaji wa Mpango. Mapendekezo ya vyanzo vya nje vya fedha 

yamezingatia mitikisiko ya kiuchumi, mathalan athari za janga la homa kali ya 

mapafu ambalo limezikumba nchi washirika wa maendeleo na kuwepo uwezekano 

wa kupungua kwa misaada yao. Jedwali Na. 38 na 39 linachanganua vyanzo vya 

ugharamiaji Mpango. 

 

Jedwali Na. 38  Rasilimali Fedha za Kugharamia Mpango (Shilingi Milioni)  
  2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 JUMLA 

Mapato ya Ndani  26,032,576 28,214,919 30,852,142 33,503,374 36,059,574 154,662,586 

   Mapato ya Kodi 22,097,676 24,104,998 26,269,832 28,574,140 30,658,286 131,704,932 

   Yasiyo ya Kodi  3,071,042 3,192,899 3,606,752 3,885,388 4,299,588 18,055,669 

  Mapato ya Ndani 

Halmashauri 863,858 917,022 975,558 1,043,847 1,101,700 4,901,985 

Misaada 1,127,188 959,108 865,416 745,557 520,261 4,217,530 

Ugharamiaji 2,933,636 2,880,930 2,345,708 2,136,303 2,051,673 12,348,250 

         Nje (Net) 1,094,839 1,097,745 429,783 58,989 -178,308 2,503,048 

Mikopo Nafuu 1,757,802 1,706,574 1,663,106 1,627,871 1,596,144 8,351,497 

Mikopo ya 

Kibiashara 2,352,107 2,421,900 1,840,650 1,745,450 1,646,775 10,006,882 

Malipo ya Deni -3,015,070 -3,030,729 -3,073,973 -3,314,332 -3,421,227 -15,855,330 

Ndani (Net) 1,838,796 1,783,185 1,915,925 2,077,315 2,229,981 9,845,201 

NDF 1,838,796 1,783,185 1,915,925 2,077,315 2,229,981 9,845,201 

Kusogeza mbele 

malipo ya mtaji 

(Rollover) 3,150,337 3,050,728 3,070,117 3,264,332 3,321,227 15,856,741 

  

Jumla: Bajeti ya 

Serikali  36,258,806 38,136,414 40,207,356 42,963,899 45,373,962 202,940,437 

Jumla Rasilimali 

Zote Mpango wa III 13,255,855 14,023,994 14,936,994 15,815,289 16,214,611 74,246,744 

Nje 10,370,865 11,408,312 12,459,472 13,564,196 14,220,541 62,023,386 

Ndani 2,884,990 2,615,682 2,477,522 2,251,093 1,994,071 12,223,358 

  

Jumla Rasilimali 

Sekta Binafsi 4,132,000 4,546,000 9,076,000 12,297,000 10,560,000 40,611,000 

Miradi ya PPP 1,355,000 719000 5,165,000 7,902,000 5,887,000 21,028,000 
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Miradi ya Ubia (JV) 2,777,000 3,827,000 3,911,000 4,395,000 4,673,000 19,583,000 

Jumla: Rasilimali 

zote Mpango wa III 17,387,855 18,569,994 24,012,994 28,112,289 26,774,611 114,857,744 

 

Jedwali Na. 39 Uwiano kwa Pato la Taifa 
 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Pato la Taifa (bei ya Soko) – 

Milioni 163,879,616 174,534,634 185,936,799 198,952,375 212,879,041 

Kodi: Uwiano/Pato la Taifa 13.5% 13.8% 14.1% 14.4% 14.4% 

Isiyo ya Kodi: Uwiano/Pato la 

Taifa 1.9% 1.8% 1.9% 2.0% 2.0% 

Fedha za Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% 

Mapato ya ndani/Pato la Taifa 15.9% 16.2% 16.6% 16.8% 16.9% 

NDF /Pato la Taifa 1.1% 1.0% 1.0% 1.0% 1.0% 

 Sekta ya Umma Mpango wa III 

/Jumla ya Bajeti  36.6% 36.8% 37.1% 36.8% 35.7% 

 

 

6.3 Vyanzo vya Ugharamiaji vya Mpango  

Kwa mapana, vyanzo vya ugharamiaji Mpango vinajumuisha sekta ya umma 

(Serikali na taasisi za umma) na sekta binafsi. 

 

6.3.1 Vyanzo vya Mapato ya Sekta ya Umma 

Vyanzo vya umma vinajumuisha mapato ya ndani (kodi, mapato yasiyo ya kodi na 

vyanzo bunifu), misaada, na mikopo kutoka ndani na nje ya nchi. 

 

6.3.1.1 Vyanzo vya Ndani 

Mapato ya ndani yanatarajiwa kuchangia sehemu kubwa ya fedha katika bajeti ya 

Serikali na mchango wake ukitarajiwa kuendelea kuongezeka kutoka asilimia 71.8 

mwaka 2021/22 hadi asilimia 79.3 mwaka 2025/26. Uwiano wa mapato ya ndani 

kwa Pato la Taifa unatarajiwa kuongezeka kutoka asilimia 15.9 mwaka 2021/22 hadi 

asilimia 16.9 mwaka 2025/26 (Jedwali 39). Vyanzo  asilia vya mapato vitabaki kuwa 

vya kodi  na yasiyo ya kodi zikijumuisha mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa.  

Rasilimali za Ugharamiaji Zitokanazo na Kodi: Kodi itokanayo na uagizaji wa 

bidhaa kutoka nje, mapato ya ndani na kodi ya mlaji (ambazo kwa sasa zinachangia 

hadi asilimia 65 ya mapato) itaendelea kuwa chanzo kikubwa na muhimu cha 

mapato ya kodi. Kiwango cha kodi kwenye bidhaa za ndani (hususani kodi ya 

ongezeko la thamani) na mapato yasiyo ya kodi yanayokusanywa na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania  inatarajiwa kuongezeka. Ongezeko la mapato ya kodi litatokana 

na ukuaji jumla wa uchumi na hatua za kuimarisha utendaji, ambapo uwiano kwa 

Pato la Taifa unatarajiwa kuongezeka kutoka asilimia 13.5 mwaka 2021/22 hadi 

asilimia 14.4 ifikapo mwaka 2025/26. 
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Mapato yasiyo ya Kodi: Hili ni eneo lingine ambalo Serikali itaendelea kukusanya 

mapato yake. Wakati wa utekelezaji wa Mpango, ukusanyaji wa mapato yasiyo ya 

kodi unatarajiwa kuongezeka kutoka shilingi trilioni 3.1 mwaka 2021/22 hadi 

shilingi trilioni 4.3 mwaka 2025/26. Serikali itaimarisha ukusanyaji wa mapato 

yasiyo ya kodi kutoka vyanzo vyote husika zikiwemo Wakala za Serikali na mali za 

umma. Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yanatarajiwa kuongezeka kutoka 

shilingi trilioni 0.86 mwaka 2021/22 hadi shilingi trilioni 1.102 mwaka 2025/26. 

Vyanzo visivyo asilia na bunifu vinajitokeza kuwa fursa vya kuungana na vyanzo 

asilia katika ukusanyaji wa mapato ya kugharamia miradi ya maendeleo. Vyanzo 

hivi vinajumuisha hatifungani za Halmashauri, hatifungani za diaspora, bima na 

ugharamiaji hatarishi (risk financing) na hatifungani za kiislam (Sukuk). Hata hivyo, 

ili Tanzania iweze kutumia fursa hizi, Serikali itaweka mazingira wezeshi ikiwemo 

sera, sheria na mifumo. Tafiti mbalimbali zinafanyika juu ya ubunifu wa masuala ya 

kifedha ikijumuisha mfumo wa kitaifa wa  ugharamiaji maendeleo (Integrated 

National Financing Framework - INFF) ambao utaondoa baadhi ya vikwazo katika 

vyanzo bunifu vya ugharamiaji miradi ya maendeleo. Vilevile, ubunifu utatumika 

kugharamia miradi inayoshindikana kutekelezwa kwa kutumia bajeti ya Serikali au 

vyanzo vya kibiashara ambavyo ni vya gharama kubwa. Mfano ni miradi ya 

Liganga na Mchuchuma ambayo utaratibu wa hatifungani za bidhaa unaweza 

kutumika kwa vile imefanikiwa katika baadhi ya nchi. Mapato yatokanayo na 

miradi yanaweza kutumika kulipia deni husika. Ili kufanikisha utekelezaji wa 

miradi kama hii, utaratibu wa kampuni maalum (Special Purpose Vehicle) unaweza 

kuanzishwa katika kusimamia miradi. 

6.3.1.2 Mikopo ya Ndani 

Ukopaji kutoka vyanzo vya ndani utaongozwa na Mkakati wa Muda wa Kati wa 

Usimamizi Madeni (MTDS) ambao unaonesha kwamba dhamana zote za Serikali 

(Government securities) zitatumika, upendeleo ukiwa hatifungani za muda mrefu 

(long-term bonds). Kwa sasa, hatifungani za Serikali zinazotumika ni za miaka 

miwili (2), miaka mitano (5), miaka saba (7), miaka 10, miaka 15 na miaka 20. 

Vilevile, maandalizi ya kuanzisha Hatifungani ya miaka 25 yapo katika hatua za 

mwisho. Ni muhimu kutambua kwamba kiwango cha ugharamiaji wa ndani wa 

chini ya asilimia 1.0 ya Pato la Taifa kitaendelea kuzingatiwa ili kutoa nafasi kwa 

sekta binafsi kukopa kwenye taasisi za fedha. 

6.3.1.3 Vyanzo vya Nje 

Misaada na mikopo yenye masharti nafuu: Vyanzo vikuu vya kimataifa vya 

ugharamiaji vitajumuisha misaada na mikopo yenye masharti nafuu. Inatarajiwa 

kuwa misaada itaendelea kupungua kama ilivyoonekana wakati wa kutekeleza 

Mpango wa Pili. Pamoja na mambo mengine, misaada inaathiriwa na kuendelea  

kupungua kwa mapato ya kodi katika nchi wafadhili; athari za homa kali ya 
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mapafu; kupungua kwa mwitikio kwa baadhi ya wafadhili; kuendelea kuwepo 

mashaka juu ya ubora wa miradi na programu zinazofadhiliwa na nchi wahisani 

katika baadhi ya nchi zinazoendelea; na suala la Tanzania kuingia kwenye kundi la 

nchi zenye uchumi wa kipato cha kati. 

 

Hivi karibuni homa kali ya mapafu imeathiri wadau wengi wa maendeleo na kuna 

uwezekano wa kupunguza misaada ili waweze kushughulika na changamoto 

zinazowakabili kiuchumi na kibajeti. Aidha, kutokana na Tanzania kuingia kwenye 

kundi la nchi za uchumi wa kipato cha kati cha chini, hali ya ufadhili inatarajiwa 

kubadilika. Inategemewa kuwa misaada itapungua na michango katika jumuiya za 

kikanda hususan Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika (SADC) na Umoja wa Afrika itaongezeka. Hii inamaanisha kuwa 

Tanzania italazimika kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani. 

 

Kwa kipindi cha miaka mitano ijayo misaada inatarajiwa kufikia shilingi trilioni 4.2. 

Misaada itapungua kutoka shilingi trilioni 1.127 mwaka 2021/22 hadi shilingi 

trilioni 0.520 mwaka 2025/26. Mchango wa misaada katika Pato la Taifa utapungua 

kutoka asilimia 0.7 mwaka 2021/22 hadi asilimia 0.2 mwaka 2025/26. Serikali 

inatarajiwa kupata rasilimali kupitia mikopo yenye masharti nafuu ya kibajeti, 

miradi pamoja na mfuko wa pamoja (Basket funding). Mikopo ya masharti nafuu 

itapungua kutoka shilingi trilioni 1.76 mwaka 2021/22 hadi shilingi trilioni 1.60 

mwaka 2025/26. Hata hivyo, mikopo ya kibajeti haitarajiwi kuchangia kiasi kikubwa 

kufuatia kuendelea kupungua kwa mwitikio wa wadau wengi wa maendeleo katika 

eneo hili. Vilevile, mikopo ya masharti ya kibiashara inatarajiwa kupungua kutoka 

shilingi trilioni 2.35 mwaka 2021/22 hadi shilingi trilioni 1.65 mwaka 2025/26. Ni 

muhimu kuhakikisha kuwa vyanzo hivi vinatumika kikamilifu.  

 

Jitihada za kujenga imani, kuendeleza mifumo iliyopo na kutafuta fursa mpya 

pamoja na kuboresha hatua za uratibu zitaimarishwa. Tanzania itatumia fursa ya 

kuwa nchi ya uchumi wa kipato cha kati kujenga uwezo wa utayarishaji wa miradi 

inayokopesheka pamoja na kuimarisha mbinu za majadiliano. Hatua hizi zitapanua 

wigo wa miradi inayokopesheka na hivyo kuwa na ukopaji wenye tija. Misaada ya 

kiufundi na mahusiano ya nchi na nchi iitakuwa muhimu katika kupata ujuzi na 

teknolojia ili kuimarisha usimamizi wa upatikanaji wa rasilimali kutoka nje. 

 

Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi (CCF): Ingawa fursa za mfuko huu 

hazikutumiwa wakati wa Mpango wa wa Pili, CCF itakuwa chanzo muhimu cha 

mapato ya utekelezaji wa Mpango huu. Kiasi cha dola za Marekani milioni 304 

(sawa na takribani shilingi milioni 705,280) kilichokisiwa kutumika wakati wa 

Mpango wa Pili kitatafutwa na kutumika. Kutokana na uzoefu uliopatikana wakati 

wa utekelezaji wa Mpango wa Pili ambapo upatikanaji fedha kutoka Mfuko wa 



RASIMU 
 

Page 136/164 

 

Mabadiliko ya Tabianchi haukufanikiwa kutokana na uwezo mdogo wa kutayarisha 

miradi inayouzika, juhudi za kujenga uwezo husika zitaimarishwa kuanzia mwanzo 

wa utekelezaji wa Mpango. Mpango kazi wa kuhakikisha kuwa uwezo unaohitajika 

unapatikana katika kipindi cha miaka miwili ya mwanzo wa utekelezaji wa Mpango 

utatayarishwa na kutekelezwa. Hatua za kuchukuliwa zinajumuisha uwezo wa 

kuainisha na kutayarisha miradi sahihi, kujenga mbinu za majadiliano (kwa mikopo 

ya pamoja, mikopo ya masharti ya kati na mikopo ya uagizaji bidhaa) na kuendelea 

na mchakatao wa kuidhinisha Wizara ya Fedha na Mipango ilie iweze kupata fedha 

moja kwa moja kutoka Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi.  

6.3.2 Vyanzo vya Mapato ya Sekta Binafsi 

 

Kama ilivyo kwa sekta ya umma, vyanzo vya kugharamia mchango wa sekta binafsi 

vimegawanyika katika mafungu mawili makubwa, yaani vyanzo vya ndani na nje. 

 

6.3.2.1 Vyanzo vya Ndani vya Sekta Binafsi 

Sekta binafsi inatarajiwa kushiriki katika Mpango kupitia miradi ya pamoja (JV) na 

ya ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (PPP) pamoja na uwekezaji wake kwa 

ujumla katika uchumi. Mchango wa moja kwa moja wa Sekta binafsi katika Mpango 

kupitia miradi ya Pamoja (JV) na Ubia (PPP) unakadiriwa kuwa shilingi trilioni 

21.03. Mchango wa sekta binafsi usiokuwa wa moja kwa moja unakisiwa kufikia 

shilingi trilioni 250.85 katika sekta za kilimo, madini, viwanda na uzalishaji, ujenzi, 

biashara, huduma za hoteli, usafiri na mawasiliano, huduma za kifedha, elimu na 

huduma za afya. Rasilimali za sekta binafsi katika Mpango (na uwekezaji mwingine) 

zinatarajiwa kutokana na huduma za mikopo, soko la hisa, hatifungani za 

makampuni, makampuni ya bima, mitaji ya kampuni na itokanayo na faida za 

uwekezaji kwenye biashara. 

 

Utaratibu wa miradi ya ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (PPP) siyo mpya 

kwa Tanzania. Kabla ya kupitishwa kwa sera ya PPP mwaka 2009, miradi yenye 

thamani ya dola za Marekani milioni 1,000 ilikuwa ikitekelezwa katika sekta za 

usafiri, TEHAMA na nishati. Mfumo wa usimamizi wa PPP umeendelea 

kuboreshwa ikiwa ni pamoja na kupitishwa kwa Sera ya PPP mwaka 2009, 

marekebisho ya Sheria mwaka 2014 na mwaka 2018 - yote yakilenga kurahisha 

mfumo wa utekelezaji wake. Kanuni za PPP zilitolewa mwezi Januari 2020 baada ya 

kurekebishwa kwa sheria ya PPP mwaka 2018. Kwa lengo la kuendelea kuvutia 

sekta binafsi katika PPP, juhudi zitafanywa kuhakikisha kuwa malengo yake 

yanakubalika katika ngazi zote ili kuepuka kurejea kwenye taratibu za ununuzi wa 

kawaida kuhusu miradi ya PPP (ili kuzingatia thamani ya fedha). Uchanganuzi wa 

miradi na kupitishwa kwake kutaharakishwa katika ngazi za Wizara na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ikiwa ni pamoja na kujadili miradi ya PPP wakati wa kutayarisha 
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bajeti zao. Serikali itashirikiana na sekta binafsi kupitia utaratibu wa PPP katika 

kutenga rasilimali za kuboresha miundombinu wezeshi katika maeneo maalum ya 

uwekezaji (EPZs). 

 

Makadirio ya uwekezaji wa sekta binafsi kupitia PPP na JV pamoja na uwekezaji 

wake katika sekta mbalimbali umezingatia misingi zifuatazo: 

(a) Fursa chanya za sekta binafsi kutokana na mageuzi katika sekta binafsi 

(Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara) na sekta ya fedha 

na (Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha). Mageuzi haya 

yanatarajiwa kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji na hatimaye 

kuharakisha upatikanaji wa huduma za kifedha kwa ajili ya uwekezaji wa 

sekta binafsi; 

(b) Mazingira bora ya usimamizi wa sekta binafsi kushiriki kupitia utaratibu za 

PPP; 

(c) Sera mpya ya kukuza uwekezaji inayoandaliwa; na 

(d) Mazingira ya miundombinu yaliyoboreshwa ya uwekezaji na biashara 

(nishati, usafirishaji na mawasiliano). 

 

Duniani kote, ongezeko la vyanzo bunifu vya mapato ya sekta binafsi linaweza 

kugharamia miradi ya maendeleo inayotumia rasilimali za umma katika kutekeleza 

miradi ya maendeleo. Mifano ni kama hatifungani za kijamii (social impact bonds) 

na hatifungani za maendeleo (Development Impact bond) na utaratibu wa 

kugharamia kwa makundi (crowd funding), mbinu ambazo zinatumika mara nyingi 

katika nchi zilizoendelea. Serikali itaendelea kupata uzoefu kutoka nchi nyingine juu 

ya vyanzo bunifu, kanuni zake, vihatarishi vya kifedha vitakavyojitokeza pamoja na 

ufumbuzi unaohitajika. Sekta binafsi pia itahusishwa kupitia Serikali kuuza hisa 

zake katika soko la mitaji na hatimaye kuoredheswa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-

salaam. Fedha zinazopatikana zitatumika kupanua wigo wa rasilimali za 

kugharamia Mpango. 

 

6.3.2.2 Vyanzo vya Nje vya Sekta Binafsi  

Vyanzo vikubwa vya fedha vya sekta binafsi kutoka nje vitatokana na uwekezaji wa 

moja kwa moja kutoka nje (FDI), ijapokuwa chanzo hiki kimeendelea kupungua 

katika miaka ya karibuni. Kiasi cha dola za Marekani  milioni 7,980.7 sawa na 

shilingi trilioni 19.583 kinatarajiwa kuwekezwa katika sekta mbalimbali za uchumi 

kwa miaka mitano ijayo kupitia FDI. Inakisiwa kuwa wakati wa utekelezaji wa 

Mpango, mapato ya FDI yataongezeka kwa wastani wa asilimia 13 kwa mwaka 

kutoka dola za Marekani  milioni 1,173.5 mwaka 2021/22 hadi dola za Marekani  

milioni 1,871.1 mwaka 2025/26. Uwekezaji mkubwa unatarajiwa katika mafuta na 

gesi, uchimbaji wa madini na mawe, chakula na mahoteli, uzalishaji, fedha na 

huduma za bima. Hii itatokana na kuboreshwa hali ya uwekezaji nchini hususan 
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kujenga mazingira mazuri ya uchumi jumla. Vyanzo vingine vitajumuisha fedha za 

uwekezaji kwa faida (portfolio investment) pamoja na uhamishaji binafsi wa fedha 

kimataifa. 

 

Ili kupata uwekezaji endelevu wa moja kwa moja wa ndani (DDI) na uwekezaji wa 

moja kwa moja toka nje (FDI), Serikali itaendelea kujenga mazingira mazuri ya 

biashara na kukuza fursa za uwekezaji. Serikali inatambua mchango wa sekta 

binafsi kama mhimili wa kukuza uchumi na itaendelea kuikuza kwa lengo la 

kuboresha uwekezaji wake nchini. Serikali itaendelea kukuza uwekezaji kwa kutoa 

vivutio shindani kwa wawekezaji wa nje na ndani. Katika kipindi cha utekelezaji wa 

Mpango, maboresho zaidi yatafanyika katika uendeshaji wa kituo cha pamoja cha 

uwekezaji sanjari na uratibu madhubuti kati ya kituo cha uwekezaji - TIC na Wizara 

zinazohusika katika kuwezesha wawekezaji. Msukumo wa pekee utawekwa katika 

kurahisisha na kuweka wazi taratibu na kasi ya kufanya maamuzi. Tanzania 

imeshakubaliana na baadhi ya nchi kutekeleza mikataba ya Kukuza na Kulinda 

Rasilimali (BITs) pamoja na mikataba ya Biashara (BTAs) kwa lengo la kukuza na 

kulinda uwekezaji na biashara. Vile vile, Tanzania ni mwanachama wa Taasisi ya 

Kusimamia Uwekezaji Duniani (MIGA) ili kulinda uwekezaji dhidi ya athari 

zisizotokana na biashara. 

6.4 Mageuzi ya Mifumo, Taasisi, Sera na Sheria 

6.4.1 Mapato ya Ndani 

Ili kuimarisha uhimilivu wa mapato, Serikali itaendelea kuweka mazingira mazuri 

na tulivu ya uchumi jumla ili kuchangia kukua kwa uchumi, kuongeza makusanyo 

kwa kupanua wigo wa kodi, kuongeza wigo wa walipa kodi na kuimarisha mfumo 

wa usimamizi wa kodi. Hatua mahususi zitakazochukuliwa ni pamoja na: 

 

(a) Kuimarisha ukusanyaji wa kodi mbalimbali kama ushuru wa uagizaji wa 

bidhaa, ushuru wa bidhaa, Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na kodi 

nyinginezo kwa kutumia mifumo ya teknolojia ili kuepusha vitendo vya 

rushwa vinavyotokana na mlipa kodi kukutana na mtoza kodi; 

(b) Kuijengea Mamlaka ya Mapato Tanzania - TRA uwezo wa kufuatilia vitendo 

vya udanganyifu katika ulipaji kodi; 

(c) Kuimarisha ukusanyaji wa tozo katika bandari ya Dar-es-Salaam, vituo vyote 

vya mipakani na bandari kavu zote nchini ili kuzuia ukwepaji wa ulipaji 

kodi. Hatua hizi zitahitaji kuimarisha uwezo wa vyombo vya ukusanyaji kodi 

na kuanzisha mifumo ya ufuatiliaji wa magari ya mizigo na kuharakisha 

hatua za ukusanyaji kodi; 

(d) Kupanua wigo wa walipa kodi kwa kulenga sekta isiyo rasmi na kuitoza 

kodi. Mikakati itahusisha kutafuta namna bora ya kuunganisha mifumo ya 

utambuzi wa mlipa kodi (TIN) na utambuzi wa utaifa (NID) na kutambua 
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ukubwa wa uchumi usio rasmi na kuhakikisha upatikanaji wa taarifa kupitia 

malipo ya kodi za zuio; 

(e) Kuongeza maeneo ya wigo wa kodi kijiografia na kutambua mchango wa 

sekta husika ikiwemo kuimarisha makusanyo ya kodi ya ardhi 

inayomilikiwa; 

(f) Kuweka mfumo wa kutoza kodi miamala ya simu za mkononi ili kukusanya 

mapato ya malipo ya kielektoniki; 

(g) Kuimarisha ukaguzi wa madini ikijumuisha utambuzi wa kiasi, ujazo wa 

madini yaliyomo (content) na miamala ya kampuni za madini, kuimarisha 

makusanyo ya kodi na mrabaha kutoka kwenye rasilimali za madini na 

kuimarisha uwezo wa Tume ya Madini Tanzania (TMC) na Taasisi ya Uwazi 

ya Viwanda vya Uchimbaji madini Tanzania (TEITI); 

(h) Kuhakikisha hakuna nafasi ya rushwa katika masuala ya ukusanyaji mapato 

kwenye Wizara, Idara na Wakala wa Serikali pamoja na Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa; 

(i) Kupitia upya misamaha ya kodi na punguzo la kiwango cha kulipa kodi, na 

kurekebisha inapobidi, kama njia ya kuwapa motisha kwa wawekezaji; 

(j) Kutengeneza mifumo ya ndani ya kieletroniki ya kukadiria kodi na kuepusha 

mlipa kodi kukutana na mtoza kodi kwa ajili ya kupunguza vitendo vya 

kibinadamu, kuongeza ufanisi na imani kwa walipa kodi; 

(k) Kuimarisha mitaji ya Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB) na Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) ili kukuza ufanisi; 

(l) Kuyawezesha mashirika ya umma kuwekeza kwenye maeneo ya kimkakati 

ili yaweze kulipa michango na gawio kwa Serikali; na 

(m) Kuanzisha kampuni maalum (SPV) au kamati maalum ya kusimamia 

uwekezaji wa ubia ambao Serikali ina maslahi, badala ya Serikali kusimamia 

moja kwa moja. 

 

6.4.2 Ufadhili wa Ndani wa Sekta Binafsi  

Serikali imepiga hatua katika kuendeleza mfumo wa soko la fedha nchini, ikiwa ni 

pamoja na idadi ya taasisi za kifedha za kugharamia maendeleo lakini maendeleo ya 

masoko ya fedha bado hayaridhishi. Hatua za kimkakati ya kukabiliana na  

changamoto za masoko ya fedhazimeainishwa katika Mpango na mikakati wa 

kifedha na Mpango Kabambe wa Maendeleo  ya Sekta ya Fedha (2020/21 – 

2029/30). Masuala ya kuzingatia ni kuendeleza upatikanaji wa huduma za fedha za 

gharamanafuu, jumuishi na rasmi kwa kupanua huduma za kidigitali; kuimarisha 

ulinzi wa mlaji pamoja na huduma za kibenki; mitaji na masoko ya bima 

(ikijumuisha sekta binafsi kuingia katika masoko ya ubia); pamoja na vyama vya 

ushirika vya akiba na mikopo. 
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Ili kukuza ubia wa sekta binafsi na uvutiaji wa mitaji, maeneo manne yatapewa 

kipaumbele. Kwanza, kupitia kiwango kilichowekwa na Tume ya Haki na 

Ushindani (FCC) cha dola za Marekani milioni 1.5 ili kuungana na kununua 

kampuni (merger and Acquisition) ambacho ni kikubwa ikilinganishwa na viwango 

vya nchi jirani. Pili, kuainisha punguzo la kodi kwa mitaji ya kuingia ubia na kujitoa 

kupitia Soko la Hisa la Dar es salaam (DSE). Tatu, Mamlaka ya takwimu 

kuhamasisha umma na wawekezaji wa sekta binafsi kutoa taarifa zinazohitajika 

kuwezesha kufanya maamuzi sahihi ya uwekezaji. Nne, Mamlaka zinazohusika na 

kuendeleza mitaji kutayarisha programu za kuelimisha sekta isiyo rasmi kuimarisha 

mifumo ya usimamizi na kuongeza uwazi ili kuvutia ubia na mitaji. 

 

6.4.3 Ugharamiaji Kutoka Nje 

Licha ya vyanzo vya mapato kutoka nje kuendelea kupungua, uwezo wa kitaasisi 

wa kuchambua na kujadiliana kuhusu upatikanaji wa misaada na mikopo 

utaimarishwa kwa faida ya Taifa. Wizara inayohusika na mambo ya nje itaimarisha 

majukumu ya diplomasia ya uchumi ili kuchochea upatikanaji wa misaada na 

mikopo yenye masharti nafuu. 

 

Ili kujenga imani na wawekezaji wa kimataifa, upimaji na uwekaji madaraja (rating) 

utafanyika kuwezesha sekta binafsi kuaminika kukopa kutoka katika masoko ya 

mitaji ya kimataifa. Kuna manufaa mengi yanayotokana na kupimwa, ikiwemo 

kuwezesha Serikali na sekta binafsi kuaminiwa kimataifa na hivyo kuwezesha 

kujadiliana ili kupata mikopo yenye unafuu. Manufaa mengine ni pamoja na 

kuongezeka kuaminiwa kimataifa, kuongeza uwezo wa kukopa kwa riba nafuu, 

kuongezeka kwa uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje na kuwezesha sekta 

binafsi kuwekeza nje ya nchi. Hivi sasa Tanzania imewekwa kwenye daraja la sita ya 

nchi zenye viashiria hatarishi, ikimaanisha kuwa inalazimika kulipa riba na ada ya 

bima kubwa ukilinganisha na nchi za daraja la chini. Nchi ikipimwa, inaweza 

kuboresha viashiria hatarishi na hivyo kutozwa riba na ada ndogo ya bima pale 

taasisi zake zinapokopa.  

 

Kwa lengo la kuvutia na kupata uwekezaji wa moja kwa moja toka nje, kukuza 

uzalishaji na kuongeza uwezo wa kuzalisha katika Mpango, yafuatayo 

yatatekelezwa: 

(i) Kuandaa mkakati wa kuhamasisha uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje 

unaoendana na maboresho yanayofanyika pamoja na kuweka vipaumbele 

vya sera ya uwekezaji katika ngazi ya uchumi kitaifa na kisekta; 

(ii) Kuboresha jitihada zinazolenga kuvutia uwekezaji wa moja kwa moja kutoka 

nje ikijumuisha kuanzisha namna bora ya upokeaji wa wawekezaji, 

kupunguza urasimu wa taratibu za kuvutia uwekezaji na kujenga uwezo wa 

kuhamasisha uwekezaji; 
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(iii) Kuboresha vivutio vya wawekezaji ikiwemo kupitia upya vivutio vilivyopo 

kuvifanya viwe bora na rafiki kwa wawekezaji; 

(iv) Kuimarisha imani kwa wawekezaji hususan kuweka kanuni bora za kutatua 

malalamiko yatokanayo na uwekezaji; 

(v) Kuhamasisha hatua zinazolenga kukuza mashirikiano yenye matokeo chanya 

yatokanayo na uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje katika uchumi; 

(vi) Kuboresha mtaji watu utakaotumiwa na wawekezaji kufikia matarajio ya 

uwekezaji; 

(vii) Kuweka mazingira bora ya kufanya kazi ili kuwajengea imani na kujiamini 

kwa wawekezaji; 

(viii) Kujenga miundombinu wezeshi ya maeneo ya kutengeneza Bidhaa za 

Kuuzwa Nje (EPZs) na Maeneo Maalum ya Kutengeneza Bidhaa (SEZ) ili 

kuvutia wawekezaji; na 

(ix) Kuimarisha upatikanaji wa malighafi za ndani. 

 

6.4.4 Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi 

Rasilimali za Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi ni fursa muhimu iwapo zitatumika 

ipasavyo. Hivyo, ni muhimu kujenga uwezo wa kitaasisi ili kuweza kuzipata. 

Uwezo unaohitajika kujengwa ni katika maeneo yanayohusika na uandaaji wa 

nyaraka husika na mifumo, upatikanaji wa Taasisi zilizoidhinishwa kukidhi vigezo 

vinavyohitajika kwa utekelezaji, ujenzi wa mifumo ya uratibu na ufuatiliaji hususani 

rasilimali zinazotokana na asasi zisizo za kiserikali. Kama ilivyopendekezwa 

kwenye Mpango wa Pili, uanzishaji na usimamizi wa mfumo wa Kitaifa wa 

kufadhili mabadiliko ya Tabianchi ni muhimu kwa ajili ya kuunganisha juhudi za 

kutafuta rasilimali stahiki. 

 

6.5 Vihatarishi vya Ugharamiaji wa Mpango na Njia za Kukabiliana Navyo 

Vihatarishi katika ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo vinaendana na 

masuala ya kiuchumi, kisiasa, kimazingira na kijamii. Vile vile vinaweza kuwa ni 

vya muda mfupi, muda wa kati na muda mrefu. Baadhi ya vihatarishi hivyo ni 

kama ifuatavyo: 

(i) Ufinyu wa rasilimali fedha kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa maeneo 

yaliyopendekezwa. Mpango umependekeza vyanzo mbalimbali vya 

ugharamiaji na iwapo rasilimali fedha za kutosha hazitaweza kupatikana 

kutoka katika vyanzo hivyo kama ilivyopangwa kunaweza kuathiri 

utekelezaji wa Mpango. Baadhi ya vyanzo vilivyopendekezwa na Mpango wa 

Pili wa Maendeleo vilifikia malengo na vingine vilikuwa chini ya lengo na 

baadhi ya sababu za kutokufikia malengo hayo zilikuwa nje ya uwezo wa 

Serikali. Katika kukabiliana na hali hiyo, umeandaliwa Mkakati wa 

Ugharamiaji wa Mpango wa Tatu ambao una vipaumbele na kulenga vyanzo 

vyenye kuleta matokeo makubwa kiuchumi. Aidha, Mkakati wa Ugharamiaji 
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umeoanisha baadhi ya maeneo ya utekelezaji na vyanzo vya fedha ikiwemo 

mikopo yenye riba nafuu na mikopo ya kibiashara; 

(ii) Kupotea kwa mapato ya Serikali kupitia biashara mtandao: Ukuaji wa 

uchumi wa kidigitali umeleta mageuzi makubwa katika taratibu za kufanya 

biashara kupitia mitandao kwa kuanzisha moduli mpya za kibiashara 

ikiwemo biashara mtandao na matangazo ya mtandaoni. Mageuzi hayo 

yameleta changamoto kubwa katika nyanja za kodi. Katika kukabiliana na 

changamoto hii, Serikali inaandaa Mkakati wa kuwezesha utozaji kodi katika 

uchumi wa kidigitali ikijumuisha kufanya mapitio ya mifumo ya kisheria 

iliyopo ili kutatua changamoto za biashara mtandao, kufanya marekebisho ya 

Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 2014 ili kujumuisha tafsiri 

ya bidhaa mtandao na uwekezaji katika TEHAMA; 

(iii) Misukosuko inayoathiri uchumi au vyanzo vya mapato: Hii inajumuisha 

majanga asilia na majanga ya mlipuko ambayo yanaweza kupelekea 

kubadilika kwa matumizi ya rasilimali fedha kwenda katika maeneo 

yaliyoathirika badala ya kutumika katika maeneo yaliyopendekezwa katika 

Mpango. Hali hii itaathiri ukuaji wa uchumi na kupelekea kutofikiwa kwa 

kiwango cha ukuaji kilichotarajiwa hivyo kuathiri mapato, kama vile mapato 

ya kodi yatokanayo na kipato. Mitikisiko duniani pia inaweza kutokea kama 

vile mitikisiko ya fedha duniani, majanga ya asili, na magonjwa ya mlipuko. 

Hali hiyo inaweza kusababisha rasilimali fedha zilizokusudiwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo kuelekezwa katika kukabiliana na 

mitikisiko hiyo. Kutokana na uzoefu wa hivi karibuni hususan mitikisiko 

katika baadhi ya nchi za Ulaya na mlipuko wa ugonjwa wa homa kali ya 

mapafu, ufadhili unaotarajiwa (misaada, mikopo nafuu na uwekezaji wa 

moja kwa moja)  unaweza kupungua na hivyo kuathiri utekelezaji wa 

Mpango. Hivyo, ni muhimu kuchukua hatua mbadala; kuboresha mifumo ya 

kuzuia na kukabiliana na majanga; kuimarisha ugharamiaji wa vihatarishi 

vitokanavyo na majanga; kutumia bima na nyenzo za kugharamia vihatarishi; 

kurekebisha mipango ili iendane na upatikanaji wa fedha; na kuimarisha 

mifumo ya majadiliano na Washirika wa Maendeleo; na 

(iv) Mikopo ya kibiashara: kupungua kwa mwenendo wa mikopo yenye msharti 

nafuu na misaada inaashiria kuwa Serikali itategemea zaidi mikopo ya 

kibiashara kugharamia miradi ya kipaumbele. Kuongezeka kwa mikopo ya 

kibiashara itasababisha vihatarishi katika uhimilivu wa Deni la taifa kutokana 

na gharama kubwa ya kuhudumia deni kutokana na mikopo hiyo. Serikali 

itaendelea kutafuta fedha kutoka vyanzo vyenye masharti nafuu na 

kuimarisha hatua za ukusanyaji wa mapato ya ndani ili kugharamia miradi 

yenye matokeo makubwa. 
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6.6 Mchango wa Wadau Katika Kugharamia Mpango 

Ushirikiano wa kufanya kazi pamoja kati ya wadau mbalimbali ni muhimu katika 

kuhakikisha kuwa Mpango huu unatekelezwa kikamilifu. Wadau muhimu 

watajumuisha Serikali, sekta binafsi, asasi zisizo za kiserikali na Washirika wa 

Maendeleo. 

 

6.6.1 Serikali 

Serikali itakuwa na wajibu na majukumu yafuatayo: 

(i) Kuweka vipaumbele, mpangilio na kuharakisha mageuzi ya kutatua 

changamoto za ufinyu wa soko la fedha.Maeneo hayo matatu yana uwezo wa 

kuleta ufanisi mkubwa wa mageuzi kuliko kutumia mlolongo wa hatua 

zisizokuwa na uwezo wa kutekeleza mageuzi kikamilifu; 

(ii)  Kuimarisha mashirikiano katika mageuzi ya sekta ya fedha na mageuzi 

mengine ili kuboresha mazingira ya uwekezaji na biashara na kuharakisha 

maendeleo ya sekta binafsi.  Mfano mmoja wapo ni mageuzi katika sekta ya 

elimu au maboresho ya mitaala ambayo yanahitaji kuongezewa mahitaji 

mahususi ya ujuzi na sifa zinazihitajika katika sekta ya fedha.  Kwa ufupi ni 

kuwa kuna haja ya kuunganisha mageuzi ya sekta ya fedha yaendane na 

mageuzi mengine yanayofanyika katika sekta binafsi na sekta ya umma; 

(iii) Kuweka vivutio vitakavyosaidia kuongeza wigo wa matumizi ya masoko ya 

mitaji kupata mtaji wa uwekezaji wa muda mrefu; 

(iv) Kuimarisha utendaji ikiwemo kusimamia matokeo ya utekelezaji na 

kuhakikisha uwajibikaji na kufanya maamuzi yenye kuzingatia uwepo wa 

taarifa sahihi zinazotokana na  tathmini ya athari; 

(v) Kuimarisha uratibu wa taasisi zisizo za kiserikali ili ziweze kutekeleza 

majukumu yao kikamilifu kwa kuzingatia kanuni za uwajibikaji na uwazi 

pamoja na vipaumbele vya taifa; 

(vi) Kubainisha mahitaji halisi ya rasilimali watu na sifa stahiki katika sekta ya 

umma na taasisi zisizo za kiserikali ili kuwezesha upangaji mzuri wa 

rasilimali watu utakaoleta tija zaidi; 

(vii) Kuweka mazingira wezeshi na uratibu wa watanzania walioko nje ya nchi 

kutangaza kikamilifu vivutio vya uwekezaji vilivyopo nchini na pia  kushiriki 

katika kuwekeza nchini; 

(viii) Kufanikisha mchakato wa kupata idhini ya kutumia fursa ya fedha 

zitokanazo na mabadiliko ya hali ya hewa ikiwemo Adaptation Fund na Green 

Climate Fund. Kwa kuwa fursa hii ni pana ni muhimu taasisi nyingi za umma 

na binafsi zikaomba na kushiriki katika mchakato wa uidhinishwaji; 

(ix) Kupitia balozi zetu zilizopo nje  Wizara inayohusika na mambo ya nje 

itashiriki kikamilifu kuiunganisha Tanzania na wawekezaji mbalimbali nje ya 

nchi, kuwezesha majadiliano na makubaliano kuhusiana na misaada, mikopo 

na uwekezaji wa moja kwa moja. Wizara pia itakuwa na wajibu wa 
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kuimarisha diplomasia ya uchumi kwa kuunganisha wawekezaji na 

wafanyabiashara wa kimataifa na hivyo itahitaji kufanya kazi kwa karibu na 

Wizara za uzalishaji za kisekta ili kuimarisha uwekezaji na kupanua wigo wa 

masoko ya bidhaa na huduma; na 

(x) Kuimarisha uwezo wa MDAs na LGAs kuandaa miradi inayokopesheka 

kutoka taasisi mbalimbali za fedha na kwa wawekezaji. 

 

6.6.2 Sekta Binafsi 

Jukumu la sekta binafsi katika kugharamia Mpango ni kama ifuatavyo: 

(i). kutumia vyanzo binafsi vilivyopo na kuwekeza kupitia njia za ubia (JV) na 

baina ya sekta binafsi na ya umma (PPP); 

(ii). Kuendelea kutumia rasilimali binafsi (mikopo na masoko ya mitaji) kuwekeza 

katika shughuli mbalimbali za uzalishaji ambazo ni za kibiashara tu na 

hazihitaji rasilimali za umma; 

(iii). Kuendeleza ubunifu, ujuzi, rasilimali, fikra na ushirikiano miongoni mwa 

wadau wa sekta binafsi siyo tu kwa ajili ya kugharamia uwekezaji bali pia 

kuinua sekta ya fedha; 

(iv). Kushiriki kikamilifu katika majadiliano ya kisera kati ya sekta ya umma na 

sekta binafsi ili kutambua udhaifu kwenye sekta ya fedha kama sehemu ya 

juhudi za Serikali kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji; 

(v). Kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa viwanda vidogo (SMEs) kupitia hatua 

za kujenga uwezo kama vile mafunzo ya ufundi na usimamizi pamoja na 

upatikanaji wa huduma za kifedha; na 

(vi). Kutoa taarifa muhimu na takwimu zinazohitajika kwa ajili ya kupanga na 

kutoa maamuzi katika ngazi zote. 

 

6.6.3 Wadau wa Maendeleo 

Wadau wa Maendeleo watakuwa na majukumu yafuatayo: 

(i) Kufanya majaribio ya modeli mpya na bunifu zinazohusu misaada 

inayotolewa ili kujenga uzoefu na uelewa wa pamoja na namna bora ya 

kutumia fedha za misaada;  

(ii) Kuunga mkono mageuzi kwa lengo la kuingia katika masoko ya fedha kwa 

kutumia misaada ya kiufundi na uzoefu. Aidha, watasaidia kutumia ubunifu 

kubainisha mbinu mahsusi za kutanzua changamoto zinazoweza kujitokeza; 

(iii) Kukuza na kuwezesha majadiliano kati ya Serikali, sekta binafsi na asasi za 

kiraia. 

 

6.6.4 Asasi Zisizo za Kiserikali 

Hawa watakuwa na majukumu yafuatayo: 
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(i) Kuunga mkono mchakato wa utayarishaji sera kupitia uwekezaji katika tafiti, 

kufanya uchambuzi na kutoa mapendekezo ya kutatua vikwazo katika 

kuendeleza sekta ya fedha; 

(ii) Kuwekeza na kushiriki katika majadiliano ya sera zinazohusu sekta ya 

maendeleo ya fedha katika ngazi zote; 

(iii) Kuwekeza katika programu za maendeleo ambazo zinaleta ubunifu na kutoa 

huduma za fedha kwa jamii ambazo hazijafikiwa na huduma hizo; 

(iv) Kubadilishana uzoefu na kujifunza kutoka nchi zingine kuhusu maendeleo ya 

sekta ya fedha pamoja na uwekezaji ambapo sekta binafsi na sekta ya umma 

zitashirikiana; na 

(v) Kujihusisha na kutafuta rasilimali za kuwekeza katika sekta za kijamii na 

kiuchumi zitakazosaidia juhudi za uwekezaji wa sekta ya umma za kuwekeza 

katika sekta hizo. 

 

6.6.5 Watoa Huduma za Kifedha 

Watoa huduma za kifedha watahimizwa kuendeleza bidhaa na huduma 

zinazohitajika na jamii yenye kipato cha chini ikiwemo kuwezesha upatikanaji na 

utumiaji wa fedha za miradi ya maendeleo. Serikali itatekeleza hatua za mageuzi 

ikijumuishazilizoainishwa katika Mpango Kabambe wa Maendeleo ya Sekta ya 

Fedha 2020/21-2029/30 ili kuimarisha upatikanaji wa fedha za maendeleo. 

 

6.6.6 Taasisi za Elimu na Utafiti 

Taasisi za elimu na utafiti zitaendeleza uwezo wa wadau mbalimbali pamoja na 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu 

namna bora ya kutayarisha miradi inayouzika na kutafuta fedha kutoka vyanzo 

mbalimbali. Kujenga uwezo kutafanyika kupitia programu maalum, mafunzo ya 

muda mfupi na programu za muda mrefu. Vile vile, taasisi hizi zitakuwa na jukumu 

la kufanya tafiti kuhusu utafutaji rasilimali na uendeshaji wa huduma za kifedha. 
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SURA YA SABA 

 

UTEKELEZAJI WA MPANGO 

 

7.1 Utangulizi 

Utekelezaji wa Mpango utahusisha uandaaji wa sera, miongozo na mikakati 

kulingana na mgawanyo wa majukumu. Aidha, Serikali na wadau wengine 

itaendelea kuibua na kutekeleza miradi na programu za maendeleo ili kufikia 

malengo ya Mpango. Miradi na programu zitakazo ibuliwa na kutekelezwa  

zitaendana na vipaumbele vya kisekta. Vile vile, Mpango wa Miaka Mitano 

utatekelezwa kupitia Mipango ya Mwaka Moja Moja.  

7.2 Mfumo wa Utekelezaji wa Mpango  

Mfumo wa utekelezaji wa Mpango huu utahusisha taratibu za kiutendaji za Serikali. 

Taratibu hizo zinajumuisha maandalizi ya mpango kazi wa utekelezaji wa miradi na 

programu za sekta, mtiririko wa mahitaji ya rasilimali fedha na mpango wa 

ufuatiliaji na tathmini. Aidha, miongozo mbalimbali ikijumuisha Mwongozo wa 

maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali itazingatiwa ili kuboresha ufanisi wa 

utekelezaji. Kwa kuzingatia nguzo ya utawala bora, utekelezaji wa Mpango 

utazingatia Sheria ya Bajeti Sura 439 na Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 410. 

7.3 Mikakati ya Utekelezaji wa Mpango 

Maandalizi ya Mpango huu yalifanyika sanjari na maandalizi ya Mkakati wa 

Ugharamiaji, Utekelezaji na Ufuatiliaji na Tathmini. Mikakati hiyo, imeainisha 

maeneo ya msingi katika utekelezaji wa Mpango ambayo ni: 

  

(a) Kuwianisha Mipango ya Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za 

Serikali na Mpango: Wizara za kisekta, Idara Zinazojitegemea, Wakala za 

Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa zitawianisha mipango ya kisekta na 

Mpango. Lengo la kuwianisha mipango ya kisekta na Mpango huu ni kufikia 

shabaha za Mpango na Dira ya Taifa ya mwaka 2025.  

(b) Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Takwimu: Ili kurahisisha zoezi la 

ufuatiliaji na tathmini Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi itaimarisha 

mifumo na mikakati ya ukusanya, uchakataji, utunzaji na usambazaji wa 

takwimu. Takwimu hizo zitahusisha viashiria vya ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa Mpango. 

(c) Kuimarisha Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango: Ili kuboresha ufanisi wa 

utekelezaji wa Mpango, ni muhimu taasisi zote kutimiza wajibu na 

majukumu yao. Aidha, Serikali itajielekeza katika uratibu wa mashirkiano 

miongoni mwa wadau wa Mpango ili kufikia malengo tarajiwa. 
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(d) Uibuaji na Uandaaji wa Miradi ya Maendeleo: katika utekelezaji wa 

Mpango huu, wadau wanaelekezwa kuzingatia Mfumo wa Kitaifa wa 

Kusimamia Miradi ya Maendeleo – NPMIS katika uibuaji na uandaaji wa 

miradi ya maendeleo. Aidha, Serikali itandaa mkakati kuziwezesha sekta 

kuandaa nyaraka za miradi ili kuwianisha malengo ya Serikali na wadau wa 

maendeleo.  

(e) Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji wa Taarifa: kila mdau, hususan Wizara za 

Kisekta atandaa mkakati wa ufuatiliaji na tathmini kuendana na Mkakati wa 

Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango. Lengo la zoezi hili ni kurahisisha 

shughuli ya ufuatiliaji na tathmini na punguza gharama usimamizi wa 

utekelezaji wa Mpango.  

(f) Uwezeshaji wa Uwekezaji na Biashara: Serikali itaimarisha mfumo wa 

mashauriano na sekta binafsi ili kubaini maeneo yatakayo imarisha  ushiriki 

wa sekta binafsi katika utekelezaji wa Mpango. Aidha, Serikali na wadau 

itaendelea kufanya tathmini na tafiti kuhusu mahitaji na urasimishaji wa 

sekta isiyo rasmi ili kuongeza mchango wa sekta hiyo katika utekelezaji wa 

Mpango na uchumi. 

(g) Ushirikishwaji wa Wananchi katika Utekelezaji wa Mpango: Katika 

utekelezaji wa Mpango huu, Serikali inawahimiza wananchi kushiriki, kuibua 

na kutekeleza shughuli za kiuchumi kuendana na vipaumbele vya Mpango. 

Hatua hii itawezesha wananchi kushiriki katika utekelezaji wa Mipango ya 

Kitaifa na kuchochea hamasa ya kuibua shughuli za kiuchumi katika maeneo 

yao ili kutatua changamoto ya umaskini wa kipato. Aidha, Serikali itaweka 

utaratibu wa kuelimisha umma kuhusu fursa zinazotokana na Mpango 

kupitia vyombo vya habari, majarida na makongamao. 

7.4 Muundo wa Utekelezaji wa Mpango 

Utekelezaji wa Mpango  utahusisha Wizara za Kisekta, Idara Zinazojitegemea, 

Wakala za Serikali, Sekretariati za Mikoa na Mamalaka za Serikali za Mitaa pamoja 

na Sekta Binafsi. Wadau hawa watahusika na utekelezaji wa Mpango kupitia 

mipango mikakati ya kisekta. Aidha, Wizara ya Fedha na Mipango itakuwa na 

jukumu la kuratibu utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya Mpango.  
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Kielelezo Na. 4 Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 

 

 
 

7.5  Muundo wa Uratibu  wa Utekelezaji wa Mpango na Mgawanyo wa 

Majukumu 

 

7.5.1 Serikali  

Uratibu wa utekelezaji wa Mpango utafanyika katika ngazi ya Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa - TAMISEMI na Wizara ya Fedha na Mipango. TAMISEMI, 

itaratibu utekelezaji wa Mpango katika Sekretariati za Mikoa na Mamalaka za 

Serikali za Mitaa. TAMISEMI itawajibika kufuatilia utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo na kuandaa na kuwasilisha taarifa Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha, 

katika ngazi ya Serikali Kuu Wizara ya Fedha na Mipango itapokea na kufanya 

mapitio ya taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kutoka Wizara za Kisekta 

na kuandaa taarifa ya tathmini ya utekelezaji wa Mpango.   

 

7.5.2 Sekta Binafsi na Asasi Za Kiraia:  

Uratibu wa utekelezaji wa Mpango kwa sekta binafsi na asasi za kiraia utatekelezwa 

kupitia majukwaa ya jumuiya mbalimbali za kibiashara, uwekezaji na huduma za 

kijamii. Aidha, Baraza la Taifa la Biashara – TNBC litawajibika kupokea maoni na 

mapendekezo kutoka sekta binafsi na kuwasilisha kwenye vikao vya mashauriano 

na Serikali. Vile vile, Serikali itapokea maoni kuhusu utekelezaji wa Mpango kutoka 

asasi za kiraia na washirika wa maendeleo. 

  

7.6 Viatarishi vya Utekelezaji wa Mpango 

Viatarishi vya utekelezaji wa Mpango vinajumuisha viatarishi asilia na ambavyo sio 

asilia kama ifuatavyo: 
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(a) Mitikisiko ya Kiuchumi: Shughuli za kiuchumi na kijamii nchini 

zimefungamanishwa na maendeleo ya dunia. Kwa msingi huo, mabadiliko ya 

shughuli hizo yanaweza yakaathiri utekelezaji wa Mpango. Hivyo, Serikali 

itaandaa mikakati ya kisera kwa lengo la kukabiliana na mabadiliko ya 

kiuchumi yanayoweza kutokea duniani na kuathiri utekelezaji wa Mpango.  

(b) Mabadiliko ya Kisiasa: utekelezaji wa Mpango unaweza ukaathiriwa na 

mabadiliko ya kisiasa ya ndani na ya nje. Ili kukabiliana na athari za 

mabadiliko hayo, Serikali itasimamia misingi ya utawala bora. Aidha, Serikali 

itaimarisha diplomasia ya kiuchumi na kisiasa ili kupunguza athari za 

mabadiliko ya kisiasa ya nje. 

(c) Majanga ya Asili: majanga ya asili yanayoweza kuathiri utekelezaji wa 

Mpango ni pamoja na: mabadiliko ya tabia ya nchi, tetemeko la ardhi, 

mafuriko, ukame na mlipuko wa magonjwa. Ili kukabilinana na athari za 

viatarishi hivi, Serikali itaimarisha mifumo ya kitaasisi ya kubaini na 

kudhibiti kiwango cha madhara kinachoweza kujitokeza kwa lengo la 

kuboresha utekelezaji wa Mpango. 
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SURA YA NANE 

UFUATILIAJI NA TATHMINI 

8.1 Utangulizi 

Mpango huu unatekelezwa  na wadau mbalimbali zikiwemo Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretariati za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Sekta binafsi, na Asasi za Kiraia. Hivyo, ni muhimu kuwa na Mfumo 

Madhubuti wa Ufuatiliaji na Tathmnini wa Utekeleza wa Mpango. 

 

8.2 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango 

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango unajumuisha miundo ya kitaasisi na 

miongozo ya kiutendaji. Nyenzo hizio zitatumika kubaini kiwango na ubora wa 

utekelezaji wa Mpango. Hivyo, ni muhimu kujenga msingi wa kutathmini 

mwenendo na hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 

shughuli za kiuchumi. Aidha, mfumo huo utahusisha udhibiti, ukaguzi, mapitio, 

kuandaa taarifa za mwenendo wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo pamoja na 

maoni na mapendekezo ya kuboresha na kuimarisha utekelezaji wa Mpango. Vile 

vile, Serikali itaweka utaratibu wa kubadilishana uzoefu kwa miradi iliyotekelezwa 

kwa ustadi. 

 

Kielelezo Na. 5 Dhana ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango  
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8.3 Malengo ya Ufuatiliaji na Tathmini 

Taratibu na mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya Mpango inalenga:  

(i). Kuonesha mwenendo wa matokeo ya utekelezaji wa Mpango kwa kipindi cha 

muda mfupi, wa kati na mrefu; 

(ii). Kuratibu na kuwezesha Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali, 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Sekta binafsi, na wadau wengine kufuatilia 

utekelezaji wa vipaumbele vya Mpango; 

(iii). Kupima ufanisi wa mfumo wa utekelezaji na usimamizi wa Mpango; 

(iv). Kubaini maeneo yenye tija na changamoto katika utekelezaji wa Mpango; na 

(v). Kutoa maoni na mapendekezo ya kuboresha utekelezaji wa Mpango. 

 

8.5 Matarajio ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango  

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango, matarajio ya ufuatiliaji na tathmini ni: 

 

(i) Utekelezaji wa mipango ya kisekta kuwiana na Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Ni matarajio kuwa mipango ya 

kisekta itaakisi vipaumbele vya Mpango ambavyo ni: kuchochea uchumi 

shirikishi na shindani; kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; 

kukuza uwekezaji na biashara; kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza 

rasilimali watu; 

 

(ii) Ugawaji na utowaji wa rasilimali fedha kwendana na vipaumbele vya 

Mpango. Katika zoezi la ufuatiliaji na tathmini, Serikali itapata fursa ya 

kubaini kama ugawaji na utowaji rasilimali fedha unazingatia vipaumbele 

vya Mpango na bajeti iliyoidhinishwa; 

 
(iii) Uwajibikaji katika matumizi ya fedha za miradi ya maendeleo. Taarifa za 

ufuatiliaji na tathmini zitaiwezesha Serikali kubaini kiwango cha uwazi, 

ushirikishwaji na uwajibikaji katika matumizi ya fedha za umma;  

 
(iv) Matokeo ya utekelezaji wa Mpango kwenye ustawi wa maisha ya 

wananchi. Moja ya vipaumbele vya Mpango ni kuboresha maendeleo ya 

watu. Kwa msingi huo, ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango 

unatarajiwa kubaini matokeo endelevu ya maendeleo ya watu yaliyotokana 

na utekelezaji.  

 
Aidha, ufuatiliaji na tathmini ya Mpango, itatekelezwa katika shughuli za kawaida 

za Serikali za kila mwaka. Vile vile, ufuatiliaji na tathmini ya Mpango utafanyika 

katika kipindi cha muda wa kati wa mapitio na kipindi cha mwisho cha utekelezaji 

wa Mpango. Zoezi hili linalenga kupima mafanikio na changamoto ya utekelezaji 

wa Mpango. Hivyo, kuweka msingi wa maandalizi ya Mpango unaofuata kwa 
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miaka mitano. 

 


