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UTANGULIZI 

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa mwaka 2013/14 ni 
ya pili katika mfululizo wa mipango ya kila mwaka ya kutekeleza Mpango wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2011/12-2015/16) ili kufikia malengo ya Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2025.  Hivyo, mapendekezo hayo yanajikita katika 
kuendelea kuzingatia vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano vifuatavyo: (i) Miundombinu ya nishati, usafirishaji, Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA), maji safi na maji taka na umwagiliaji; (ii) 
Kilimo ikijumuisha mazao ya chakula na biashara, malighafi ya viwandani, 
ufugaji, uvuvi na misitu; (iii) Viwanda vinavyotumia malighafi hususan 
za ndani na kuongeza thamani, viwanda vikubwa vya mbolea na saruji, 
viwanda vya kanda maalum za kiuchumi, kielektroniki na TEHAMA; (iv) 
Maendeleo ya rasilimali watu na ujuzi kwa kutilia mkazo sayansi, teknolojia 
na ubunifu na kuimarisha mafanikio ya upatikanaji wa huduma za jamii; na 
(v) Uendelezaji wa huduma za utalii, biashara  na fedha.

Mapendekezo ya mwaka 2013/14 hayatofautiani sana na maeneo 
yaliyobainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa  wa mwaka 2012/13. 
Kimsingi Mpango wa Mwaka 2013/14 ni wa kuimarisha utekelezaji wa miradi 
na programu mbalimbali zilizoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano (2011/12 – 2015/16) na Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa 
Mwaka 2012/13. Katika maeneo muhimu ya mapendekezo haya ambayo ni 
vipaumbele vya kimkakati Serikali itaendelea kujikita katika kuwezesha sekta 
binafsi kuchangia katika kufanikisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo.  

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa mwaka 2013/14 
unabainisha misingi, malengo, vipaumbele, mikakati ya utekelezaji, na 
changamoto zilizopo hivi sasa katika utekelezaji wa mipango ya maendeleo.  
Lengo kuu la mapendekezo haya ni  kuongoza utayarishaji wa Mpango 
wa Maendeleo ambao Serikali inakusudia kuutekeleza katika mwaka 
2013/14 utakaozingatia vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (2011/12 – 2015/16); Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya 
mwaka 2010;  Awamu ya Pili ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umasikini - MKUKUTA (2011-2015), vipaumbele vya kisekta na Mwongozo 
wa Mpango na Bajeti wa mwaka 2013/14.  



vi

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa mwaka 2013/14 
yamepangiliwa katika sura kuu tano. Sura ya kwanza inaeleza mwenendo 
wa uchumi kwa kipindi cha mwaka 2011/12 na nusu ya kwanza ya 2012/13.  
Pia sura hii inabainisha shabaha na malengo yanayotarajiwa kufikiwa katika 
kipindi cha mwaka 2013/14.  Sura ya pili ni mapitio ya utekelezaji katika 
maeneo ya kipaumbele ya kimkakati na mengine muhimu kwa ukuaji wa 
uchumi kwa kipindi cha nusu mwaka 2012/13.  Aidha, katika baadhi ya 
maeneo mapitio ya utekelezaji yameanishwa kwa kipindi cha robo mwaka 
2012/13 kutegemea upatikanaji wa taarifa na takwimu husika.  Sura ya tatu, 
ndiyo kiini cha Mpango na inabainisha maeneo yatakayozingatiwa katika 
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2013/14.  Sura ya nne ni 
mapendekezo ya namna ya kugharamia Mpango; na sura ya tano inaainisha 
mfumo wa utekelezaji, uratibu, ufuatiliaji na tathmini ya Mpango.
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SURA YA KWANZA

HALI YA UCHUMI

1.1	 Utangulizi
Sura hii inaelezea mwenendo wa uchumi wa Dunia, ukuaji wa Pato la Taifa, 
mfumuko wa bei, ujazi wa fedha na karadha, mikopo kwa sekta binafsi, 
mwenendo wa viwango vya riba, sekta ya nje, thamani ya shilingi, akiba ya 
fedha za kigeni, deni la taifa, mapato na matumizi ya Serikali na shabaha 
na misingi ya uchumi jumla.

1.2	 Hali ya Uchumi wa Dunia
Mwenendo wa uchumi wa Dunia unaonyesha ukuaji unaopungua katika 
kipindi kijacho kulingana na Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF, 
Oktoba 2012). Pato la dunia linatarajiwa kupungua hadi asilimia 3.3 
kwa mwaka 2012 kutoka asilimia 3.8 mwaka 2011. Kushuka kwa ukuaji 
kunatokana na kudhoofika kwa shughuli za kiuchumi na biashara ya 
kifedha katika nchi za Ulaya kulikosababishwa na mgogoro wa madeni 
(Euro Debt Crisis), hususan katika nchi za Ugiriki na Hispania. Ukuaji kwa 
Nchi Zinazoibukia Kimaendeleo na Zinazoendelea linakisiwa kuwa asilimia 
5.3 mwaka 2012 ikilinganishwa na asilimia 6.2 mwaka 2011. Kwa upande 
wa Nchi za Mashariki ya Kati na Kaskazini mwa Afrika, ukuaji wa pato 
unaonesha kuimarika zaidi mwaka 2012 na 2013 ikilinganishwa na ukuaji 
wa mwaka 2011. Hii inatokana na kuimarika kwa uzalishaji wa mafuta hasa 
baada ya nchi ya Libya kuanza uzalishaji kwa kasi baada ya kipindi cha 
vurugu mwaka 2011.

Kusini mwa Jangwa la Sahara, ukuaji wa uchumi ni wa kuridhisha licha 
ya changamoto za mgogoro wa madeni katika nchi za Ulaya. Ukuaji kwa 
nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki unaonesha taswira 
inayotofautiana kwa baadhi ya nchi kuwa na viwango vya ukuaji unaongezeka 
na nchi nyingine kushuka. Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi za Rwanda 
na Uganda zinatarajiwa kupungua wakati zile zilizosalia ukuaji wake 
unatarajiwa kuongezeka. Jedwali Na.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa 
Pato la Dunia na matarajio kwa kipindi cha mwaka 2006 hadi 2013.
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Jedwali Na. 1: Ukuaji Pato la Dunia na Matarajio 2006 hadi 2013 
(Asilimia)

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, 2012

1.3	 Ukuaji wa Pato la Taifa
Pamoja na matarajio ya hali ya uchumi wa Dunia kuonesha kuwa kasi ya 
ukuaji inatarajiwa kupungua, uchumi wa Tanzania umeendelea kuwa imara 
licha ya changamoto za ukosefu wa umeme wa uhakika. Katika kipindi 
cha mwaka 2012, kiwango halisi cha ukuaji wa uchumi kilikuwa asilimia 
6.9 ikilinganishwa na asilimia 6.4 mwaka 2011. Thamani halisi ya Pato la 
Taifa (GDP) kwa mwaka 2012 ni shilingi 44,717,663 milioni ikilinganishwa 
na shilingi 37,532,962 milioni mwaka 2011. Mchango mkubwa wa kiuchumi 
ulitokana na shughuli za Huduma kwa asilimia 47.6, kilimo (mazao, ufugaji, 
misitu na uwindaji) kwa asilimia 26.8, Viwanda na Ujenzi asilimia 24.0 na 
Uvuvi asilimia 1.6.  

 

2006 2007 2008 2009 2010 2011 2012 2013

Dunia  5.3  5.4  2.8  -0.7  5.1  3.8 3.3 3.6

Nchi Zilizoendelea 3.1  2.8  0.1  -3.7  3.0  1.6 1.3 1.5

Nchi Zinazoibukia Kimaendeleo na Zinazoendelea  8.2  8.9  6.0  2.8  7.4  6.2 5.3 5.6

Nchi Zinazoibukia Barani Asia  10.3  11.5  7.7  7.2  9.5  7.8 6.7 7.2

Nchi za Mashariki ya Kati na Kaskazini mwa Afrika 6.3 5.7 4.5 2.6 5.0 3.3 5.3 5.6

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara  6.4  7.1  5.6  2.8  5.3  5.1 5.0 5.7

Burundi 5.4 4.8 5.0 3.5 3.8 4.2 4.2 4.5

Kenya 6.3 7.0 1.5 2.7 5.8 4.4 5.1 5.6

Rwanda 9.2 5.5 11.2 4.1 7.2 8.6 7.7 7.5

Uganda 9.5 8.6 7.7 7.0 6.1 5.1 4.2 5.7

Tanzania  6.7  7.1  7.4  6.0  7.0  6.4  6.8  7.0

Halisi Matarajio
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Mchoro Na. 1: Ukuaji wa Pato la Taifa mwaka 2001 - 2012

Chanzo:Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2012

1.4	 Mfumuko wa Bei
Mfumuko wa bei umepungua kutoka wastani wa asilimia 19.8 Disemba, 
2011 hadi kufikia asilimia 12.1  Disemba 2012  kutokana hasa na kuimarika 
kwa upatikanaji wa chakula na kupungua kwa bei ya mafuta katika soko 
la dunia hususan katika nusu ya kwanza ya mwaka 2012. Wastani wa 
mfumuko wa bei wa chakula umeshuka kufikia asilimia 13.3 Disemba 2012 
kutoka asilimia 25.6 Disemba 2011 kutokana na kuimarika kwa upatikanaji 
wa chakula katika ukanda wa Afrika Mashariki. Aidha, mfumuko wa bei 
wa nishati ulishuka kufikia asilimia 17.8 kutoka asilimia 41.0 katika kipindi 
hicho kufuatia juhudi za serikali za kuboresha na kuimarisha upatikanaji wa 
nishati ya umeme. Jedwali Na.2, linaonesha mwenendo wa kasi ya upandaji 
bei katika kipindi cha Januari hadi Disemba, 2012 kwa makundi tofauti ya 
bidhaa na huduma.
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Hadi Februari, 2013 mfumuko wa bei ulikuwa  asilimia 10.4 ikilinganishwa 
na asilimia 19.4 Februari, 2012. Kushuka kwa mfumuko wa bei kulichangiwa 
na kupungua kwa bei ya bidhaa zisizo za vyakula.  Mfumuko wa bei ya 
bidhaa zisizo za vyakula umepungua kutoka asilimia 9.3 Januari, 2013 hadi 
asilimia 8.4 mwezi Februari, 2013. Mfumuko wa bei kwa bidhaa za vyakula 
umepungua hadi asilimia 11.7 mwezi wa Februari, 2013 ikilinganishwa 
asilimia 12.1 mwezi wa Januari, 2013.

Mwenendo wa mfumuko wa bei katika nchi jirani na Tanzania hasa zile za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki ni wa kuridhisha ikizingatiwa kuwa viwango vya 
upandaji bei viko chini ya tarakimu moja (single digit level) kutoka kiwango 
cha zaidi ya asilimia 18 Januari 2012. Kasi ya upandaji bei kwa nchi ya 
Uganda na Kenya ilifikia asilimia 3.4 na 4.4 Februari, 2013 ikilinganishwa 
na asilimia 4.9 na 3.6 Januari, 2013 kwa mtiririko huo.

1.5	 Ujazi wa Fedha na Karadha
Katika mwaka 2012/13, sera ya fedha ililenga kudhibiti ongezeko la ujazi 
wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3)1 lisilozidi asilimia 17.4. Aidha, kiwango 
hicho cha ukuaji wa ujazi wa fedha kinaendana sambamba na ukuaji wa 
mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 20.0. Katika mwaka ulioishia Novemba, 
2012, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi ulikua kwa kiwango cha asilimia 
11.1 ikilinganishwa na kiwango cha asilimia 21.1 kwa mwaka ulioishia 
mwezi Novemba, 2011, kiwango ambacho ni cha chini ikilinganishwa na 
lengo la asilimia 17.4 kwa mwaka unaoishia Juni, 2013. Kasi ya chini ya 
ongezeko la ujazi wa fedha ilitokana na kupungua kwa rasilimali halisi za nje 

1	 M3 = M2 + Amana za fedha za kigeni
  	 M2 = M1 + Amana za muda maalumu + Amana za akiba
  	 M1 = Fedha zilizo kwenye mzunguko nje ya mabenki + Amana za hundi

Mfumuko wa Bei Jan-12 Feb-12 Mar-12 Apr-12 May-12 Jun-12 Jul-12 Aug-12 Sep-12 Oct-12 Nov-12 Dec-12 Jan-13 Feb-13

Chakula 26.2 25.5 24.9 24.7 24.5 22.9 20.3 18.5 15.8 15.0 13.7 13.3 12.1 11.7
Nishati 30.1 33.5 29.4 24.9 21.2 20.5 16.3 16.9 19.4 18.4 17.8 21.7 17.4 18.3
Bidhaa na huduma zote za jamii 
chakula na vinywaji baridi 11.8 11.8 11.5 11.2 10.5 10.5 10.0 10.3 10.5 10.1 10.3 10.7 9.3 8.4
Huduma zote za jamii Isipokuwa 
vyakula, nishati na mafuta 9.0 8.6 8.8 9.0 8.7 8.8 8.8 9.2 8.9 8.6 8.9 8.8 7.9 6.7
Mfumuko wa Bei -Overall 19.7 19.4 19.0 18.7 18.2 17.4 15.7 14.9 13.5 12.9 12.7 12.1 10.9 10.4
Chanzo: NBS, 2013

Jedwali Na. 2: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei kwa Baadhi ya Makundi  Januari, 2012 hadi Februari, 2013
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(Net foreign assets) katika mfumo wa mabenki ambapo jumla ya shilingi 
bilioni 195.8 zilipungua kwa mwaka unaoishia Novemba 2012 ikilinganishwa 
na ongezeko la shilingi bilioni 492.0 mwaka unaoishia Novemba 2011. Aidha, 
kiwango cha kuongezeka kwa rasilimali halisi za ndani (Net domestic assets) 
kilipungua na kuwa na ongezeko la shilingi bilioni 1,663.6 mwaka unaoishia 
Novemba 2012 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 1,809.0 mwaka 
unaoishia Novemba 2011. 

1.6	 Mikopo kwa Sekta Binafsi
Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa asilimia 18.7 katika kipindi kilichoishia 
Juni 2012 ikilinganishwa na lengo la asilimia 23.0 katika kipindi hicho. 
Shughuli nyingi za kiuchumi zilikuwa na viwango vidogo vya ukuaji isipokuwa 
ujenzi. Mikopo mingi ilielekezwa katika shughuli za biashara ambayo 
ilikuwa ni asilimia 21.4 ya mikopo yote iliyoelekezwa kwa sekta binafsi. Hii 
ilifuatiwa na mikopo kwa shughuli binafsi ambazo zilikuwa ni asilimia 21.3, 
uzalishaji viwandani asilimia 10.9 na kilimo asilimia 10.6. Hadi Oktoba 2012, 
mikopo kwa sekta binafsi ilifikia shilingi bilioni 8,866.5. Uwiano wa shughuli 
za kiuchumi ulionyesha kuwa  mikopo kwa ajili ya shughuli za kibiashara 
ilichangia asilimia 20.6 ya mikopo yote kwa sekta binafsi, shughuli binafsi 
(asilimia 20.3), kilimo (asilimia 11.8) na uzalishaji viwandani (asilimia 11.5). 

1.7	 Mwenendo wa Viwango vya Riba
Viwango vya riba vinavyotozwa katika huduma mbalimbali za kibenki 
vimeonekana kuwa na sura mchanganyiko. Pengo kati ya riba za mikopo 
na zile za akiba limepungua kwa kiasi hasa kwa mikopo ya mwaka mmoja 
na ile ya muda mfupi. Wastani wa jumla wa viwango vya riba za amana 
za muda maalum kwenye mabenki uliongezeka hadi asilimia 8.40 mwezi 
Novemba 2012 kutoka asilimia 6.73 mwezi Novemba 2011. Kiwango cha 
riba za amana za muda mfupi (miezi 12) kiliongezeka kutoka asilimia 8.05 
Novemba 2011 hadi asilimia 9.36 katika kipindi kilichoishia Novemba 2012. 
Aidha, kiwango cha riba za mikopo (mwaka mmoja) kiliongezeka hadi 
asilimia 14.46 katika kipindi kilichoishia Novemba 2012 kutoka asilimia 
13.53 mwezi Novemba 2011. Kufuatia mwenendo huu, tofauti kati ya riba za 
mikopo (mwaka mmoja) na zile za amana za muda mfupi ilipungua kufikia 
asilimia 5.10 mwezi Novemba 2012 kutoka asilimia 5.48 mwezi Novemba 
2011. 

Mwenendo huu wa riba bado si wa kuridhisha hasa katika kuvutia uwekezaji 
na uanzishwaji wa biashara katika uchumi. Hatua za kuongeza kasi ya 
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mageuzi katika sekta ya fedha inapaswa kuimarishwa. Miongoni mwa 
hatua hizo ni kuongeza juhudi katika utekelezaji wa mfumo wa taarifa kwa 
ajili ya wakopaji (credit reference databank system), kuimarisha mfumo wa 
usimamizi katika Saving and Credit Cooperative Society (SACCOS); na 
kuanzisha sera kwa ajili ya wakopaji wadogo.

1.8	 Sekta ya Nje
Hadi kufikia Novemba, 2012, thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje 
ilikuwa Dola za Kimarekani milioni 7,811.5 ni sawa na ongezeko la asilimia 
16.4, ikilinganishwa na thamani ya mauzo nje kwa kipindi kama hicho mwaka 
2011. Ongezeko hilo lilitokana na mauzo ya bidhaa za asilia na zisizo za 
asilia, ambapo mauzo ya bidhaa za asilia yaliongezeka kwa asilimia 37.4 
hadi Dola milioni 816.9, na zile zisizo za asilia iliongezeka kwa asilimia 12.8 
na kufikia Dola milioni 3,863.1. Vilevile, thamani ya biashara ya huduma 
ilikuwa Dola za Kimarekani milioni 2,429.5 Novemba 2012 ikilinganishwa na 
Dola milioni 2,089.6 Novemba, 2011, sawa na ongezeko la asilimia 16.3 

Thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma katika mwaka ulioishia Novemba 
2012 ilifikia Dola za Kimarekani milioni 11,609.1 ikiwa ni ongezeko la asilimia 
9.1, ikilinganishwa na thamani ya uagizaji kipindi kama hicho mwaka 2011. 
Katika kipindi hicho, bidhaa za ukuzaji mitaji ziliongezeka hadi Dola za 
Kimarekani milioni 3,399.9, sawa na ongezeko la asilimia 8.9. Aidha, uagizaji 
wa bidhaa kwa ajili ya malighafi ya viwanda uliongezeka hadi Dola milioni 
3,941.5, sawa na ongezeko la asilimia 9.0. Bidhaa za kawaida ikijumuisha 
chakula, thamani yake iliongezeka hadi Dola za Kimarekani milioni 2,126.6, 
sawa na ongezeko la asilimia 10.6. Thamani ya huduma kutoka nje ilifikia 
Dola za Kimarekani milioni 2,139.0 katika mwaka unaoishia Novemba 2012 
ikilinganishwa na Dola milioni 1,975.3, sawa na ongezeko la asilimia 8.3 
katika kipindi kama hicho 2011. 

Mwenendo wa biashara ya nje unaonyesha kuwa, urari wa biashara ya nje 
ulikuwa na nakisi ya Dola za Kimarekani milioni 3,314.4 kufikia Novemba 
2012, ikilinganishwa na Dola milioni 3,524.5 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2011. Kupungua huko kwa nakisi ya urari wa biashara kulitokana na 
ongezeko kubwa la mauzo  nje ikilinganishwa na uagizaji toka nje.

1.9	 Thamani ya Shilingi
Thamani ya shilingi ya Tanzania kwa Dola ya Kimarekani ilikuwa ya wastani 
wa shilingi 1,572.2  kwa Dola  kati ya kipindi cha Januari hadi Juni 2012. 
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Kiwango cha chini kabisa katika kipindi hicho kilikuwa shilingi 1,565.0 kwa 
dola na kiwango cha juu kilikuwa shilingi 1,581.4 kwa dola. Kushuka kwa 
thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Kimarekani kunatokana na 
kuongezeka kwa mahitaji ya dola kwa ajili ya uagizaji wa bidhaa na huduma 
hasa mafuta. Hadi Oktoba 2012, thamani ya shilingi ya Tanzania ilifikia 
shilingi 1,572.0 kwa dola moja ya kimarekani sawa na kuongezeka kwa 
thamani ya shilingi kwa asilimia 5.0 kutoka shilingi 1,646.4 Oktoba 2011.

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, 2012

1.10	 Akiba ya Fedha za Kigeni
Kiwango cha akiba ya fedha za kigeni kimeendelea kuwa cha kuridhisha, 
ambapo hadi Novemba, 2012 kilikuwa Dola za Kimarekani milioni 3,883.6 
ikilinganishwa na Dola za Kimarekani milioni 3,764.9 kwa mwezi Novemba 
2011. Kiasi hiki ni sawa na uwezo wa uagizaji wa bidhaa na huduma kwa 
muda wa miezi 4.0 ikilinganishwa na lengo la miezi 4.5 hadi Juni 2013. 
Kuongezeka kwa akiba ya fedha za kigeni kumetokana na uingiaji wa fedha 
za kigeni kama vile misaada ya maendeleo, uwekezaji wa moja kwa moja 
toka nje na mikopo kutoka nje. Hata hivyo, kiasi hiki cha akiba ya fedha za 
kigeni hakijumuishi fedha za kigeni zinazomilikiwa na mabenki ya biashara 
zenye jumla ya Dola za Kimarekani milioni 884.1.

1.11	 Deni la Taifa
Deni la Taifa ambalo linajumuisha deni la Umma na Sekta binafsi, 
limeongezeka kufikia dola za kimarekani bilioni 12.687 Juni 2012 kutoka 
dola za kimarekani  bilioni 11.51 Juni  2011. Kati ya hilo, deni la umma 
lilikuwa dola za kimarekani bilioni 10.8. Deni la nje katika kipindi kilichoishia 
Juni 2012 lilifikia dola za kimarekani bilioni 10.1 (kati ya hilo, dola bilioni 8.2 
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zikiwa ni deni la nje la Serikali) ikilinganishwa na dola za kimarekani bilioni 
8.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2011. Deni la ndani katika kipindi hicho 
lilikuwa dola za kimarekani bilioni 2.6.  Aidha, katika kipindi kilichoishia Juni 
2012, malipo ya deni la Serikali yalikuwa shillingi bilioni 516.8 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 396.3 Juni 2011.  Kati ya kiasi hicho, malipo ya deni la 
nje yalikuwa shilingi bilioni 171.7 wakati ambapo malipo ya deni la ndani 
yalikuwa shilingi bilioni 345.1.

Hadi Septemba 2012, Deni la Taifa likijumuisha deni la Serikali na Sekta 
binafsi, lilifikia Dola za Kimarekani milioni 12,817.6 ikilinganishwa na Dola 
milioni 9,722.9 mwishoni mwa Septemba 2011. Kati ya kiasi hicho, Dola za 
Kimarekani milioni 11,384 ni deni la Serikali na Dola za Kimarekani milioni 
1,433.6 ni deni la Sekta binafsi. Deni la nje la Serikali lilikuwa Dola za 
Kimarekani milioni 7,964.5  wakati deni la ndani lilikuwa Dola za Kimarekani 
milioni 3,419.5. Ongezeko hilo limetokana hasa na mikopo mipya yenye 
masharti nafuu na kibiashara na malimbikizo ya riba ya deni la nje hasa 
kwenye nchi zisizo wanachama wa kundi la Paris ambazo hazijatoa 
misamaha ya madeni kulingana na makubaliano.

Katika kutekeleza mkakati wa taifa wa madeni, Serikali imeendelea 
kusimamia mikopo kwa karibu hasa kwa kuhakikisha kuwa inakopa kutoka 
vyanzo vyenye masharti nafuu (concessional loans) kwa ajili ya kugharamia 
uendelezaji wa miundombinu. Hata hivyo, kwa kuzingatia changamoto za 
miundombinu zilizopo kwa sasa, hasa katika nishati, reli, barabara na bandari, 
Serikali katika kipindi cha mwaka 2010/11 ilianza kukopa mikopo ya kibiashara 
(non-concessional loans) ili kukidhi mahitaji ya kuendeleza miundombinu. 
Tathmini iliyofanyika Februari 2012 inaonesha kuwa deni la Taifa bado 
linahimilika japokuwa hali ya uhimilivu inazidi kupungua ikilinganishwa na 
tathmini kama hiyo iliyofanyika Oktoba 2010. Hii inamaanisha kuwa kuna 
haja ya kutumia mikopo ya kibiashara kwa tahadhari na umakini mkubwa. 

1.12	 Mapato na Matumizi ya Serikali
Mwaka 2011/12, jumla ya makusanyo ya ndani (ikijumuisha mapato ya 
Halmashauri) yalifikia kiasi cha shilingi bilioni 7,220.9 sawa na asilimia 101 
ya makadirio kwa kipindi hicho na ongezeko la asilimia 22 ikilinganishwa 
na makusanyo halisi ya mwaka 2010/11. Aidha, mapato yanayotokana na 
kodi yalikuwa shilingi bilioni 6,480.5 ikiwa ni asilimia nne zaidi ya makadirio 
kwa kipindi hicho, kutokana na kuimarishwa kwa usimamizi wa makusanyo 
na hatua za kisera zilizochukuliwa na Serikali. Mapato yasiyo ya kodi 
katika kipindi hicho yalikuwa shilingi bilioni 545.4, sawa na asilimia 97 ya 
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makadirio kwa kipindi husika. Katika kipindi cha mwaka 2011/12, jumla ya 
matumizi yalikuwa asilimia 86 ya makadirio ya bajeti. Matumizi ya kawaida 
yalipunguzwa ili kuendana na upatikanaji wa fedha. Pamoja na kwamba 
matumizi ya maendeleo yalikuwa chini ya lengo, fedha za ndani kwa ajili ya 
kugharamia miradi ya maendeleo zilitolewa kama ilivyopangwa.

Utekelezaji wa bajeti kwa nusu ya kwanza ya mwaka 2012/13 ulikuwa wa 
kuridhisha. Jumla ya Mapato yote kutoka vyanzo vya Kodi na visivyo vya kodi 
ilifikia shilingi bilioni 4,302.1 sawa na asilimia 93 ya makadirio ya kukusanya 
shilingi bilioni 4,618.7 ya mapato yote kwa mwaka. Kwa upande mwingine 
matumizi yalifikia shilingi bilioni 7,236.7 ikiwa ni sawa na makadirio ya 
shilingi bilioni 7,554.8 kati ya fedha hizo shilingi bilioni 5,346.1 ni matumizi 
ya kawaida na shilingi bilioni 1,890.6 ni matumizi ya maendeleo.

1.13	 Shabaha na Misingi ya Uchumi Jumla

Shabaha
Shabaha na malengo ya uchumi jumla katika kipindi cha 2013/14- 2015/16 
ni kama ifuatavyo:-

a)	 Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 6.8 
mwaka 2012, asilimia 7.0 mwaka 2013, asilimia 7.5 mwaka 2014, 
asilimia 8.0 mwaka 2015 na asilimia 8.5 mwaka 2016;

b)	 Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa 
unabaki kwenye wigo wa tarakimu moja katika kipindi cha muda wa 
kati;

c)	 Kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani kutoka asilimia 17.4 ya 
Pato la Taifa mwaka 2011/12 kufikia asilimia 18.2 ya Pato la Taifa 
mwaka 2012/13, na kuendelea kuongezeka hadi asilimia 18.7 mwaka 
2015/16;

d)	 Kuongeza mapato yatokanayo na kodi kutoka asilimia 15.7 ya Pato la 
Taifa mwaka 2011/12 hadi asilimia 16.6  mwaka 2012/13 na asilimia 
18.1 ifikapo mwaka 2015/16;

e)	 Kupunguza kasi ya ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 
kufikia asilimia 17.4 mwaka 2012/13 na kuibakisha katika kiwango cha 
asilimia 15 katika kipindi cha muda wa kati sambamba na lengo la 
kupunguza mfumuko wa kasi ya upandaji bei;

f)	 Kuongeza mikopo kwa sekta binafsi kufikia asilimia 20.0 ya Pato la 
Taifa Juni 2013;

g)	 Kupunguza nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) hadi kufikia asilimia 
5.5 au chini zaidi katika kipindi cha muda wa kati; na

h)	 Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya 
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uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Misingi
Misingi ya Mpango kwa kipindi cha 2013/14 ni kama ifuatavyo: 

a)	 Kuendelea kuimarisha utengamavu wa viashiria vya uchumi jumla na 
maendeleo ya jamii;

b)	 Kuwepo kwa nishati ya umeme wa uhakika;
c)	 Kuendelea kutekeleza Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano;
d)	 Kuendelea kuimarika kwa thamani ya shilingi;
e)	 Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji;
f)	 Kuimarisha utekelezaji wa Sera za Fedha na Bajeti; 
g)	 Kuendelea kuimarika kwa mahusiano na Washirika wa Maendeleo;
h)	 Kuendelea kutekeleza sera ya upelekaji wa madaraka kwa wananchi;
i)	 Kuendelea na utekelezaji wa maboresho katika sekta ya umma; 
j)	 Kuboresha zaidi mazingira kwa ajili ya kuvutia biashara na kuongeza 

tija; 
k)	 Kupunguza utegemezi; na
l)	 Kuimarisha ushiriki wa wananchi katika shughuli za maendeleo.
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SURA YA PILI

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 
KWA NUSU MWAKA 2012/13

 MWAKA 2012/13
2.1	 Utangulizi	
Sura hii inaelezea mafanikio na changamoto zilizojitokeza kwa nusu mwaka 
katika utekelezaji wa  Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2012/13 katika 
maeneo ya kipaumbele, pamoja na maeneo mengine muhimu kwa ukuaji 
wa uchumi.

2.2	  Ugharamiaji wa Miradi ya Maendeleo kwa nusu ya kwanza 
2012/13 

Katika bajeti ya mwaka 2012/13, Serikali ilikadiria kutumia fedha za ndani 
kiasi cha  shilingi bilioni 2,028.9 na fedha za nje kiasi cha  shilingi bilioni 1,995 
kugharamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Hadi kufikia Desemba 
2012, jumla ya matumizi ya maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 2,004.9 
sawa na asilimia 88.6 ya makadirio ya shilingi bilioni 2,263.9. Kati ya hizo, 
fedha za ndani ni shilingi bilioni  949.2, sawa na asilimia 86 ya makadirio ya 
shilingi bilioni 1,106.8 na fedha za nje zilifika shilingi bilioni 1,055.6 sawa na 
asilimia 91 ya makadirio ya shilingi bilioni 1,157.1. Kati ya fedha za ndani 
Wizara, Idara zinazojitegemea na Taasisi zilipewa jumla ya shilingi bilioni 
770.7, Sekretarieti za Mikoa zilipewa shilingi bilioni 16.4 na Halmashauri 
zote nchini zilipewa jumla ya shilingi bilioni 162.2.

2.3.1	 Miundombinu

A.	 Miundombinu ya Usafiri na Usafirishaji

a)	 Kituo cha Biashara na Uwekezaji Kurasini, Dar es Salaam
Katika mwaka 2012/13, Serikali imetenga shilingi bilioni 60 kwa ajili ya kulipa 
fidia kwa wananchi walio kwenye eneo la uwekezaji Kurasini. Hatua iliyofikiwa 
ni kuanza kwa zoezi la tathmini ya fidia ambalo linatarajiwa kukamilika 
mwishoni mwa Aprili, 2013. Mwekezaji YIWU-Panafrica International 
Investment Corporation kutoka China ameonesha nia ya kuwekeza katika 
Kituo cha Kurasini kwa Dola za Kimarekeni milioni 400 sawa na shilingi 
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bilioni 640.

b)	 Reli 

i)	 Reli ya Kati
Katika mwaka wa fedha 2012/13, reli ya kati imetengewa shilingi bilioni 24.7 
kwa ajili ya ukarabati wa Kilomita 89 kwa 80lb/yards kati ya km 197 pamoja 
na ununuzi wa vifaa na mataruma; ukarabati na uboreshaji wa njia ya reli 
eneo la Kidete – Gulwe; Ujenzi wa daraja katika eneo la Bahi- Kintinku na 
madaraja yaliyoko km 293 na km 303 kutoka Dar es Salaam; ukarabati 
wa injini na mabehewa, magenge; na ukarabati wa njia kuu. Utekelezaji ni 
kama ifuatavyo:

i.	 Mradi wa kutandika reli yenye uzito wa ratili 80 kwa yadi 
unaotekelezwa na Kampuni ya China Civil Engineering Construction 
Corporation (CCECC) kati ya Stesheni ya Malongwe na Kitaraka (km 
89) unaendelea. Mradi huu ulianza Septemba 2012 na unatarajiwa 
kuchukua miezi 12 kwa gharama ya shilingi bilioni 29.2. Shehena 
ya reli 3,120 zinazoweza kutandika km 32 na mataruma 3,678 
zimekwisha safirishwa na kuwasili eneo la kazi;

ii.	 Matengenezo katika maeneo 32 yaliyopo kati ya stesheni za 
Kilosa na Gulwe yaliyokuwa yameharibiwa na mvua yamekamilika. 
Aidha, maeneo mapya ya kati ya stesheni ya Godegode na Gulwe 
yamefanyiwa matengenezo;

iii.	 Ujenzi wa madaraja 3 (km 239, km 303 na km 517 kutoka Dar es 
Salaam) umeanza ambapo njia ya mchepuo katika daraja la Kintinku 
(km 517) ili kuruhusu ujenzi ulikamilika na kutumika. Ujenzi ulianza 
Juni, 2012 na unatarajiwa kuchukua miezi 16 kwa gharama ya shilingi 
bilioni 14.45 unaofanywa na Kampuni ya China Civil Engineering 
Construction Corporation (CCECC) ya China; na

iv.	 Ukarabati wa injini na mabehewa ya treni unaendelea ambapo injini 
2 kati ya 4 za njia kuu zimekamilika na zinatumika, injini 2 za usafiri 
wa abiria jijini Dar es Salaam zimekamilika na zinatumika. Ukarabati 
wa mabehewa 15 kati ya 82 ya mizigo na 21 kati ya 31 ya abiria 
umekamilika. Aidha, ununuzi wa injini mpya 13, kazi ya kujenga 
upya injini 8 za njia kuu, kukarabati injini za njia kuu, ukarabati  na 
ununuzi wa mabehewa mapya na vifaa vya uokoaji vipo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji.

ii)	 Reli ya Tanga (Mwambani) – Arusha – Musoma
Katika mwaka 2012/13, kazi iliyopangwa kufanyika katika mradi huu ni 
upembuzi yakinifu na usanifu wa kina (kuandaa michoro na gharama za 
mradi). Taratibu za kumpata mtaalam mshauri wa kufanya upembuzi yakinifu 



13

na usanifu wa kina zimekamilika.

iii)	Reli ya Kikanda
Reli ya Dar es Salaam – Isaka –Kigali- Keza/Geita-Msongati (km 1,464). 
Katika mwaka 2012/13, fedha zimetengwa kwa ajili ya kufanya usanifu 
wa kina kwa ajili ya ujenzi wa reli hii. Kazi ya upembuzi yakinifu kupitia 
Kampuni ya Canadian Rail (CANARAIL) ya Canada umekamilika. Taarifa 
ya maendeleo ya kazi (Interim report) imeshawasilishwa na kujadiliwa na 
wadau mbalimbali.

iv)	Mafanikio Mengine
Katika kupunguza adha ya usafiri jijini Dar es Salaam, usafiri wa treni ya 
abiria (Ubungo-Stesheni, Tabata-Stesheni na Pugu Mwakanga-TAZARA) 
umeanzishwa mwezi Novemba, 2012. Utaratibu wa kumpata mkandarasi 
kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya kupandia abiria na maegesho ya magari 
unaendelea.
  
c)	 Bandari 

i.	 Bandari ya Dar es Salaam.
Katika mwaka 2012/13, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kukamilisha 
upembuzi yakinifu kwa ajili ya kuimarisha na kuongeza kina cha maji katika 
gati nambari moja hadi nambari saba za bandari ya Dar es salaam. Mradi 
una lengo la kuongeza kina cha gati hadi mita 12 na kuongeza uwezo 
wa kuhifadhi mizigo. Mradi huu unatekelezwa na Mamlaka ya Bandari 
kwa kushirikiana na Trade Mark East Africa (TMEA), Benki ya Maendeleo 
ya kusini mwa Afrika (Development Bank of South Africa – DBSA) na 
kusimamiwa na mtaalam mwelekezi, Kampuni ya Inros Lackner AG ya 
Ujerumani. Utekelezaji ni: upembuzi yakinifu wa mradi huu ulianza mwezi 
Mei, 2012 na unatarajiwa kukamilika mwishoni mwa Machi, 2013. 

ii.	 Kituo cha Uchukuzi wa Mizigo Kisarawe, Pwani
Katika mwaka 2012/13, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kufanya 
upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa bandari kavu Kisarawe. Awamu 
ya kwanza ya upembuzi yakinifu ilikamilika mwaka 2010 chini ya ufadhili 
wa Benki ya Dunia. Mchakato wa zabuni za kumpata Mtalaam Mshauri wa 
kufanya upembuzi yakinifu awamu ya pili (Study & Detailed Engineering 
Designs) unatarajiwa kukamilika mwishoni mwa Machi 2013. Mwezi 
Desemba 2012 Halmashauri ya wilaya ya Kisarawe ilitenga eneo lenye 
ukubwa wa Ekari 1,468 kwa ajili ya ujenzi wa Bandari kavu. Kazi ya kufanya 
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uthamini kwa ajili ya kulipa fidia inatarajia kukamilika mwezi Aprili 2013.

iii.	Bandari ya Mwambani Tanga
Katika mwaka 2012/13, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kufanya 
upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa Bandari ya Mwambani Tanga. 
Utekelezaji ni: Kazi ya upembuzi yakinifu kwa ajili ya kujenga bandari 
mpya ya Mwambani – Tanga ulikamilika mwezi Disemba, 2012. Mamlaka 
ya Bandari kwa kushirikiana na Serikali inaendelea na hatua za kutafuta 
wawekezaji na fedha za kuendeleza mradi.

iv.	 Bandari ya Mtwara
Katika mwaka 2012/13, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kufanya 
upembuzi yakinifu kwa ajili ya upanuzi na uboreshaji wa bandari ya 
Mtwara. Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu Oktoba, 
2012.  Pamoja na mapendekezo mengine, taarifa ya upembuzi yakinifu 
imependekeza upanuzi wa bandari ya Mtwara ufanyike katika awamu mbili: 
ujenzi wa gati nne na kuanzishwa kwa eneo huru (Freeport zone) kwa ajili 
ya kuhudumia shughuli za utafiti wa gesi na mafuta baharini. Mamlaka kwa 
kushirikiana na Serikali inatafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu 
iliyopendekezwa.

v.	 Bandari ya Kigoma
Katika mwaka 2012/13, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kuongeza 
kina cha eneo la kufikia meli bandarini.  Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa 
upembuzi yakinifu wa kuongeza kina cha eneo la kufikia meli bandarini 
Desemba, 2012 na ujenzi wa gati unaendelea.  Aidha, upembuzi yakinifu 
wa mradi wa Bandari Kavu ya Katosho ulikamilika Juni, 2012 na tathmini ya 
fidia inaendelea kwa kushirikiana na Halmashauri ya Kigoma mjini.

vi.	Bandari ya Mbegani Bagamoyo
Katika mwaka 2012/13, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilipanga kufanya 
tathmini ya fidia kwa ajili ya ujenzi wa bandari mpya ya Mbegani Bagamoyo. 
Kazi inayoendelea ni kumtafuta mzabuni wa kufanya tathmini ya fidia kwa 
ajili ya hekta 1,048 zinazohitajika kwa mradi huo. Aidha, Upembuzi yakinifu 
umekamilika na kubainisha kuwa Bandari ya Bagamoyo itakuwa ya kisasa 
yenye kina cha mita 14.  

vii.	Bandari ya Kasanga
Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2012/13,upembuzi yakinifu  kwa ajili 
ya kutafuta mbia atakaeshirikiana na TPA kujenga gati mbili pamoja na 
uendeshaji wa bandari hiyo umekamilika. Ujenzi wa sehemu ya kuhifadhia 
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mizigo ulikamilika.

B.	 Uzalishaji na Usambazaji wa Umeme

a)	 Bomba la Gesi (Mtwara - Dar es Salaam)
Katika mwaka 2012/13, shilingi bilioni 93.0 fedha za ndani zimetengwa 
kwa ajili ya ujenzi wa bomba la gesi kutoka Mtwara hadi Dar es Salaam.  
Maandalizi kwa ajili ya ujenzi wa bomba la Gesi lenye urefu wa km 532 
(Mtwara – Dar es Salaam) na kipenyo cha inchi 36 yameanza ambapo jiwe la 
msingi liliwekwa Novemba, 2012 na mabomba yameshaanza kusambazwa 
katika njia litakapopita bomba hilo. Aidha, fidia ya ardhi kupisha ujenzi 
imekamilika ambapo wanakijiji wapatao 3,092 wamelipwa. Jumla ya kiasi 
cha fedha kilichotumika katika fidia ni shilingi 6,857,746,020.

b)	 Mtambo wa Kufua Umeme Kinyerezi (MW 240)
Katika mwaka 2012/13, shilingi bilioni 5 zimetengwa kwa ajili ya mradi wa 
Kinyerezi (Dar es salaam).  Mradi huu unagharimiwa kwa mkopo kutoka 
Japan Bank of International Corporation ambao watachangia asilimia 85 
na benki ya Maendeleo ya Afrika Kusini itachangia asilimia 15 ya gharama 
za mradi. Ujenzi wa mradi huu utagharimu kiasi cha Dola za Kimarekani 
432,137,936. Utekelezaji wa mradi huu haujaanza kutokana na kuchelewa 
kwa majadiliano ya mkopo kati ya Serikali na Japan Bank of International 
Corporation na kigezo cha kufanya uhakiki wa mradi kilichowekwa na benki 
ya Maendeleo ya Afrika Kusini. 

c)	 Mtambo wa Kufua Umeme Kinyerezi (MW 150)
Katika mwaka 2012/13, shilingi bilioni 13 zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi huu.  Hatua iliyofikiwa ni pamoja na Serikali kuingia mkataba na 
Mkandarasi (Jacobsens), kumlipa mkandarasi kiasi cha shilingi bilioni 13 na 
mkandarasi kukabidhiwa eneo la kazi na kuanza maandalizi ya ujenzi.

d)	 Makaa ya Mawe Kiwira (200 MW)
Kwa mwaka 2012/13, mradi umetengewa shilingi bilioni 40.0 zitakazotumika 
kulipia madeni ya mgodi na kufanya tafiti kwa ajili ya mtambo na njia ya 
umeme. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na kulipwa kwa stahiki za wafanyakazi, 
sehemu ya madeni ya mradi kutoka Benki za CRDB, Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) na Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF); 
na kuweka saini Deal of settlement na Head of deal kati ya Serikali na 
Tanpower Resources kuhusu mradi wa Kiwira. Mchakato wa ukamilishaji 
wa malipo kwa Kampuni ya TanPower Resource ili iweze kukabidhi mradi 
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kwa Shirika la Madini la Taifa (State Mining Coorporation) unaendelea. 

e)	 Umeme wa Msongo wa 220 Kv (North – West Grid)
Katika mwaka 2012/13, shilingi bilioni 5 zimetengwa kwa ajili ya upanuzi 
wa gridi ya Kaskazini-Magharibi yenye msongo wa 220Kv kutoka mkoa wa 
Shinyanga (Bulyanhulu) hadi Mbeya kupitia mikoa ya Kigoma na Rukwa.  
Mchakato wa kutafuta fedha za kutosha za kuwezesha ujenzi wa mradi huu 
zinaendelea.  Gharama za mradi ni dola za Kimarekani milioni 664.

f)	 Umeme wa Msongo wa 400 Kv (Iringa-Shinyanga)
Katika mwaka 2012/13, kiasi cha shilingi bilioni 5, fedha za ndani na shilingi 
bilioni 7.5, fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa njia kuu ya umeme 
wa Kv 400 yenye urefu wa km 670 kutoka Iringa kupitia Dodoma, Singida 
mpaka Shinyanga ili kuimarisha usafirishaji wa umeme kwenye njia ambayo 
sasa ina uwezo wa kusafirisha umeme wa Kv 220. Hatua iliyofikiwa ni 
malipo ya fidia kwa wananchi watakaopisha  ujenzi wa mradi na kutangaza 
zabuni za wakandarasi wa ujenzi wa njia na upanuzi wa vituo vya kupoza 
umeme.

g)	 Umeme wa Msongo Kv 132 (Makambako - Songea)
Katika mwaka 2012/13, shilingi bilioni 2 fedha za ndani na shilingi bilioni 
7.5 fedha za nje zilitengwa kwa ajili ya ujenzi wa njia ya Kv 132 ya urefu 
wa km 250 kutoka Makambako hadi Songea, vituo vya kupoza umeme wa 
Kv 132/33 vya Madaba na Songea. Kazi iliyofanyika mpaka sasa ni kupitia 
upya michoro (upgrading & design) kutoka msongo wa Kv 132 na kuwa Kv 
220 ili kukidhi mahitaji ya umeme katika miradi ya Ngaka, Mchuchuma na 
Liganga.  Aidha, wakandarasi wa mradi huu (usafirishaji – kilomita 250 na 
wasambazaji kilomita 900) wamepatikana. Uhakiki na uwekaji wa alama 
(demarcation along the line corridor) katika njia ya umeme wa msongo 
wa Kv 220 unaendelea. Fidia itafanyika baada ya kukamilika kwa zoezi la 
uwekaji wa alama eneo la mradi.

h)	 Mradi wa Murongo-Kikagati
Kwa mwaka 2012/13 shilingi bilioni 12.0 zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi huu ambao unatekelezwa kwa ushirikiano na Serikali ya Uganda. 
Utekelezaji wa mradi huu haujaanza kutokana na Serikali ya Tanzania na 
Uganda kuanza majadiliano upya kwa ajili ya kuboresha mkataba wa awali 
kwa maslahi ya pande zote mbili. Mradi huu utakapokamilika utawezesha 
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kila nchi kupata MW 8.
 
C.	 Barabara, Madaraja na Vivuko

a)	 Barabara kuu
Katika mwaka 2012/13, mafanikio yaliyopatikana katika eneo la barabara ni 
pamoja na:-ujenzi wa kilomita 170.6 ikilinganishwa na lengo la kilomita 414 
za barabara kuu kwa kiwango cha lami; na ukarabati wa kilomita 64.57 dhidi 
ya lengo la kilomita 135 za barabara kuu kwa kiwango cha lami. 

b)	 Barabara Zenye Kufungua Fursa Kiuchumi 
Katika mwaka 2012/13, barabara zilizokusudiwa kujengwa na kukarabatiwa 
katika eneo hili zipo katika maeneo maalum kama vile Ukanda Maalum wa 
Kilimo wa Kusini mwa Tanzania (SAGCOT) ambapo barabara ya Kidatu-
Ifakara-Lupilo-Malinyi-Londo-Lumecha/Songea pamoja na ujenzi wa Daraja 
la Kilombero kwenye barabara ya Mikumi-Ifakara-Mahenge. Utekelezaji ni:  
mchakato wa kumpata Mhandisi mshauri wa kufanya upembuzi yakinifu 
na usanifu wa barabara ya Kidatu-Ifakara-Lupilo-Malinyi-Londo-Lumecha/
Songea unaendelea chini ya ufadhili wa Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB).  

c)	 Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani
Barabara ya Arusha – Namanga, ukarabati umekamilika chini ya ufadhili wa 
Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Shirika la Kimataifa la Maendeleo 
la Japan (JICA) na ulizinduliwa Novemba 2012; Tanga – Horohoro, ujenzi 
umekamilika chini ya ufadhili wa Millenium Challenge Coorperation (MCC); 
Barabara ya Nyanguge – Musoma, ukarabati unaendelea sehemu ya 
Mwanza/Mara Boarder – Musoma (km 85); na Barabara ya Usagara – 
Kisesa, mchakato wa kumpata mkandarasi kwa ajili ya ujenzi uko kwenye 
hatua za mwisho.

d)	 Barabara za Mikoa
Katika mwaka 2012/13, ujenzi na ukarabati kwa ajili ya kuimarisha na 
kuboresha barabara zinazounganisha mikoa hapa nchini utekelezaji upo 
katika hatua mbalimbali. Ujenzi wa Kilometa 8.2 ikilinganishwa na lengo 
la kilometa 31.9 kwa kiwango cha lami; ukarabati wa kilometa 99.45 
ikilinganishwa na lengo la kilometa 573.6 za barabara za mikoa  kwa 
kiwango cha changarawe.

e)	 Barabara za Kupunguza Msongamano Mijini
Katika eneo hili miradi iliyokusudiwa kutekelezwa ni: mradi wa kupunguza 
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msongamano wa magari katika barabara za Jiji la Dar es Salaam. Utekelezaji 
wake ni kama ifuatavyo: ujenzi wa barabara ya Kawawa –Msimbazi – Twiga 
(Jangwani) umekamilika kwa asilimia 70; Ubungo – Terminal – Kigogo 
imekamilika kwa asilimia 100; Jet Corner – Vituka – Davis Corner, imekamilika 
kwa asilimia 90; Ubungo Maziwa – External imekamilika kwa asilimia  40. 
Barabara ambazo kazi ya usanifu imekamilika ni; Tabata dampo – Kigogo, 
Kimara – Kilungule- External,  Mbezi – Malambamawili- Kinyerezi –Banana, 
Tegeta – Kibaoni – Wazo – Hill – Goba - Mbezi Luis, Tangi Bovu – Goba, 
Kimara Baruti – Msewe - Changanyikeni na Flyovers za Dar es Salaam. 

f)	 Madaraja na Vivuko
Madaraja na vivuko ambavyo vilipangwa kujengwa katika mwaka 2012/13 
ni pamoja na: daraja la Nanganga - kazi za ujenzi zimekamilika; daraja la 
Nangoo - kazi za ujenzi ziko kwenye hatua za mwisho; daraja la Malagarasi 
- kazi za ujenzi zinaendelea na ujenzi  umekamilika kwa asilimia 85; 
daraja la Kilombero -  Mkandarasi amepatikana na vifaa kwa ajili ya ujenzi 
vimeshafikishwa eneo la kazi; daraja la Kigamboni – uzinduzi ulifanyika 
Septemba, 2012 ambapo kazi ya ujenzi imeshaanza; na daraja la Kirumi – 
mchakato wa manunuzi kwa ajili ya kumpata  Mtaalam Elekezi kwa ajili ya 
upembuzi yakinifu na usanifu wa kina unaendelea. Aidha, ujenzi wa kivuko 
cha Rugenzi na maegesho ya magari kwenye kivuko cha Kisongo – Rugezi 
umekamilika Septemba, 2012.  

D.	 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano  (TEHAMA)

a)	 Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano
Katika kuhakikisha uwepo wa mawasiliano ya uhakika nchi nzima, kiasi cha 
shilingi bilioni 2.0 zilitengwa ili kutandaza nyaya na miundombinu ya vituo 
vya takwimu mwaka 2012/13. Hadi Desemba 2012, mikoa iliyosalia ilikuwa 
imeunganishwa katika mkongo wa Taifa. Vilevile, nchi jirani (isipokuwa 
Msumbiji) zimeunganishwa na Mkongo na zimeanza kuutumia. Kampuni 
kubwa zilizounganishwa na Mkongo  wa Taifa wa Mawasiliano hadi sasa ni 
Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL), TIGO, Zantel, Vodacom, Airtel, pamoja 
na Simba Net. Aidha, kampuni za nje ya nchi zilizounganishwa na mkongo 
ni UCOM na ECONET (Burundi), MTN na Airtel (Zambia), MTL (Malawi) na 
RDB, MTN,Airtel na KDN (Rwanda).

b)	 Maendeleo ya TEHAMA 
Mwaka 2012/13, shilingi milioni 200 zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
Mradi wa kuimarisha vituo vya mawasiliano vijijini ili kuwezesha kupanua 
mtandao wa mawasiliano nchi nzima.  Hatua iliyofikiwa ni kukamilisha 
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taarifa na tathmini ya vituo 15 (Mrijochini, Ikungi, Hai, Wete, Kilolo, Masota-A 
Tegeta, Bagamoyo, Karagwe, Isaka, Mbozi, Namtumbo, Rorya, Masasi, 
Ludewa na Mpanda, vilivyojengwa miaka ya nyuma ili vituo hivyo viweze 
kuboreshwa.

c)	 Maeneo Maalum ya TEHAMA (lCT Park), Dar es Salaam
Katika mwaka 2012/13, shilingi bilioni 5.0 zimetengwa kwa ajili ya taratibu 
za kulipa fidia ya ardhi katika eneo la Kigamboni na kuanza kuweka 
miundombinu muhimu kwa ajili ya kituo cha mawasiliano.  Kumekuwa na 
changamoto katika eneo lililoainishwa awali, hivyo Tume ya Mawasiliano, 
Sayansi na Teknolojia inaendelea na mazungumzo ya kupata eneo jingine la 
ICT Park na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi (Kigamboni) 
na Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo na EPZ (Bagamoyo).  Hata hivyo,  
Mpango kazi unaobainisha  shughuli zitakazotekelezwa katika ICT Park 
umeshaandaliwa, mafunzo kwa watakaoshiriki katika ICT Park yanaendelea 
na utaratibu wa kutafuta wabia zaidi unaendelea. Wabia walioonyesha nia 
ya uwekezaji mpaka sasa ni Seacom International na Smart Village.

d)	 Anuani za Makazi na Simbo za Posta 
Katika mwaka 2012/13, shilingi milioni 709.5 zilitengwa kutekeleza mfumo 
wa uwekaji anuani kwa kutumia majina ya mitaa na majengo ili kuhakikisha 
maeneo ya watu binafsi na biashara yanatambuliwa. Uzinduzi wa mradi 
wa anuani za makazi na simbo za posta ulifanyika katika Mkoa wa Dar 
es Salaam Septemba, 2012.  Utekelezaji wa mradi ulianza katika mkoa 
wa Dar es salaam kwa manispaa zote kuanza kuipa mitaa majina. Hadi 
sasa, Manispaa ya Kinondoni imekamilisha utoaji wa majina katika mitaa 
kwa maeneo yaliyopimwa, tayari kwa kuweka vibao vya majina ya mitaa na 
namba za nyumba.  Aidha, manispaa za Temeke na Ilala zipo katika hatua 
za mwisho za kukamilisha zoezi hilo.

E.	 Maji safi na Majitaka

a)	 Kuboresha huduma za maji katika jiji la Dar es Salaam 
Mwaka 2012/13, shilingi bilioni 118.4 fedha za ndani na shilingi bilioni 68.8 
fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya mradi wa maji la Ruvu Chini na Ruvu 
Juu na mtandao wa usambazaji maji.  Utekelezaji wa miradi hii ni kama 
ifuatavyo:

b)	 Mradi wa Maji Ruvu Chini 
Upanuzi wa mradi wa Maji wa Ruvu Chini unaendelea ambapo utaongeza 
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uwezo wa sasa wa mita za ujazo 182,000 kwa siku hadi 270,000 kwa siku 
ili kukidhi mahitaji ya maji hadi mwaka 2032. Mkataba wa miezi 15 wa ujenzi 
wa bomba la Ruvu Chini ulisainiwa Septemba 2012 kati ya DAWASA na 
SINO HDYRO kutoka China. Kiasi cha shilingi bilioni 18.3 zimetolewa ikiwa 
ni malipo ya awali kwa ajili ya kumlipa mkandarasi. Mkataba wa kusimamia 
ujenzi ulisaniwa kati ya Dar es Salaam Water Sewage Authority (DAWASA) 
na MS Gauff Ingeniere toka Ujerumani. Tathmini ya fidia ya shilingi milioni 
900 iliyofanyika mwaka 2010, imeshalipwa yote hadi kufikia Januari, 2013 
ili kupisha ujenzi wa bomba kuu la Ruvu Chini. Aidha, upimaji na uchunguzi 
wa njia ya bomba unaendelea.

c)	 Mradi wa Maji Ruvu Juu 
Usanifu wa upanuzi wa mtambo umekamilika ambapo ilipendekezwa 
kupanua mtambo kutoka uwezo wa sasa wa mita za ujazo 82,000 kwa 
siku hadi mita za ujazo 196,000 kwa siku ili kukidhi mahitaji ya maji hadi 
mwaka 2032. Kutokana na mabadiliko ya kuongeza uzalishaji, bomba lenye 
kipenyo cha mm 900 la urefu wa km 20 lililopendekezwa awali litabadilika, 
sasa yatalazwa mabomba matatu, yaani bomba jipya lenye kipenyo cha 
mm 1200 na urefu wa km 41 kutoka Mlandizi hadi Kibamba, na bomba 
la 900 mm na urefu wa km 21  kutoka Kibaha (TANITA) hadi Kibamba na 
bomba la 1000 mm, 10km kutoka Kibamba hadi Kimara pamoja na ujenzi 
wa tangi lenye ujazo wa 40,000 m³ eneo la Kibamba. Mtaalam Mshauri 
amekamilisha usanifu wa mabomba na njia za mabomba. Ujenzi wa mradi 
huu utagharamiwa na fedha kutoka Serikali ya India na tayari zabuni ya 
ujenzi imeshatangazwa. 

d)	 Ujenzi wa Bwawa la Maji Kidunda
Ripoti ya mwisho ya Mazingira (Environment and Social Management 
Plan - ESMP) imepokelewa Agosti 2012 na kuwasilishwa Baraza la Taifa la 
Mazingira mwezi huo ili kupata kibali cha mazingira. Hati ya Makubaliano kati 
ya DAWASA na TANESCO  kuhusiana na umeme utakaozalishwa Kidunda 
imekamilika. Uthamini wa fidia kwa eneo linalozunguka bwawa ulifanyika 
mwaka 2012, na thamani yake ni shilingi bilioni 3.2 ambapo bado wananchi 
hawajalipwa. Tathmini ya fidia kwa kaya 500 zilizo kandokando ya barabara 
ya Kidunda kupisha upanuzi wa barabara ya Kidunda-Ngerengere imeanza 
na itakamilika Aprili 2013.  Serikali ya China imeonyesha nia ya kufadhili 
ujenzi wa bwawa kwa kutoa mkopo wenye masharti nafuu. 

e)	 Mradi wa Visima Virefu Kimbiji na Mpera
Mradi huu unahitaji ulipaji wa fidia kwenye maeneo ya kuzunguka visima, 
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eneo lote la mradi, na eneo la kujenga matanki ya kuhifadhi maji. Tathmini 
ya fidia eneo la mita sitini kuzunguka kila kisima ilifanyika mwaka 2009 kwa 
Kimbiji na 2010 kwa Mpera ambapo thamani yake ni jumla ya shilingi milioni 
638,288. Fidia hii tayari imeshalipwa kwa wananchi 67 wa Kimbiji na 63 
wa Mpera. Tathmini katika maeneo yatakapojengwa matanki ya kuhifadhia 
maji (Luzando na Kisarawe II) umekamilika Desemba 2012 na thamani ya 
fidia kwa Luzando ni shilingi milioni 287 na Kisarawe II ni Shilingi bilioni 1.3.  
Fedha hizo bado hazijalipwa.   Aidha, tathmini ya eneo lote la Kimbiji iko 
katika hatua ya uhakiki, na kwa upande wa Mpera bado haijaanza.  Pamoja 
na changamoto hizo, utekelezaji wa mradi unaendelea ambapo mshauri 
mwelekezi anaendelea na mapitio ya usanifu wa mabomba makuu na 
matenki ya kuhifadhi maji yatakayozalishwa Kimbiji na Mpera na usanifu  
umeshakamilika. Ufuatiliaji wa vibali vya kupitisha mabomba katika maeneo 
ya: Jeshi, SONGAS, bomba la mafuta la Tanzania na Zambia (TAZAMA), 
reli ya TAZARA na Wakala wa Barabara Nchini (Tanzania National Road 
Agency) unaendelea. Vile vile, majadiliano na Shirika la Umeme Tanzania 
(Tanzania National Electricity Supply Company) kuhusu upatikanaji wa 
umeme katika maeneo ya mradi yanaendelea.  

f)	 Mradi wa Maji Mbeya
Katika mwaka 2012/13 Serikali imekamilisha utekelezaji wa mradi wa 
maji katika jiji la Mbeya. Mradi huu ulihusisha ukarabati na uboreshaji wa 
miundombinu ya maji ikiwa ni pamoja na ujenzi wa kitekeo cha maji eneo 
la Imeta, Iyela, Ivumwe na Halewa; Ujenzi wa matanki eneo la Forest, 
Iwambi, Iganzo, VETA, Iganjo, Nsoho, na Idunda yenye ujazo wa mita 6,900 
za kuhifadhia maji. Aidha, utekelezaji wa mradi huu ulihusisha ulazaji wa 
bomba kuu lenye urefu wa kilomita 56.8 na mabomba ya usambazaji maji 
kilomita 280.15. Mradi huu umezinduliwa rasmi Julai 2012 na unauwezo wa 
kuhudumia wakazi wapatao 490,000. 

g)	 Miradi ya Maji Vijijini
Serikali imeendelea kuboresha huduma za maji vijijini kwa kujenga miradi 
mipya, kupanua na kukarabati miundombinu ya maji katika halmashauri. 
Uboreshaji huo unatekelezwa kwa kuwashirikisha wananchi katika hatua 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kupanga, kusanifu, kujenga, kusimamia 
na kuendesha miradi ya maji. Idadi ya wananchi wanaoishi vijijini ambao 
wanapata huduma ya maji safi, salama, na ya kutosha karibu na makazi 
umeongezeka kutoka watu 16,308,651 ambao ni sawa na asilimia 53.74 ya 
watu wote waishio vijijini mwezi Desemba mwaka 2005 hadi kufikia watu 
20,634,227 ambao ni sawa na asilimia 56.57 ya watu wote waishio vijijini 
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mwezi Desemba mwaka 2012. 

2.3.2	 Kilimo

a)	 Kilimo cha Miwa
Katika kuendeleza kilimo cha miwa kwa mwaka 2012/13, mashamba kwa 
ajili ya uwekezaji katika mabonde ya Wami, Ruvu, Kagera, Kilombero na 
Malagarasi kiasi cha hekta 277,000 yametambuliwa na uhakiki unaendelea 
ili kupisha uwekezaji.  Aidha, maandalizi ya mpango wa matumizi wa eneo 
hilo yanaendelea.  

Wawekezaji walioonesha nia ni:- Kampuni ya Ecoenergy (bonde la Ruvu - 
hekta 20,373.56); Frontline Development Partners (Mkongo, Rufiji - hekta 
20,000); Agroforestry (Muhoro Rufiji- hekta 20,000); na Rufiji Sugar (Tawi/
Utuge - hekta 20,000). Wawekezaji hawa wanatarajia kushirikiana na 
wakulima wadogo. Shamba la ukubwa wa hekta 50,000 katika eneo la 
Mkulazi (Morogoro) limepatikana na utafiti wa maji unaendelea. 

b)	 Miradi ya Ukanda wa SAGCOT
i.	 Mradi wa Mpanga –Ngali mila, Morogoro (Hekta 31,500)

Katika mwaka 2012/13 shilingi bilioni 1.0 zimetengwa kwa ajili ya kufanya 
upembuzi yakinifu na kuandaa michoro ya skimu ya umwagiliaji kwa 
wakulima wadogo. Utekelezaji ni: maandalizi ya upembuzi yakinifu 
yamekamilika, ambapo taarifa kuhusiana na uwanda (topography), hali 
ya udongo, rasilimali ya maji, hali ya mazingira na uchambuzi wa faida 
na hasara za mradi zitakusanywa na kutathminiwa kwa lengo la kuandaa 
zabuni ya kuendeleza skimu.

ii.	 Mradi wa Umwagiliaji – Itete, Morogoro (Hekta 1000)
Katika mwaka 2012/13 shilingi bilioni 1.5 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi 
wa mifereji ya umwagiliaji. Utekelezaji ni: uchambuzi wa zabuni kwa ajili ya 
ujenzi wa skimu yenye uwezo wa kumwagilia hekta 1,000 umekamilika. 

iii.	Mradi wa Umwagiliaji Sonjo, Morogoro (Hekta 300)
Katika mwaka 2012/13, shilingi milioni 600 zimetengwa kwa ajili ya upembuzi 
yakinifu wa kuendeleza miundombinu ya umwagiliaji kwa wakulima wadogo 
na kuwawezesha kuzalisha kwa tija zaidi na kuingia katika kilimo cha 
kibiashara cha miwa. Utekelezaji ni: upembuzi yakinifu umeanza ambapo 
taarifa kuhusiana na uwanda (topography), hali ya udongo, rasilimali 
ya maji, hali ya mazingira na uchambuzi wa faida na hasara za mradi 
zimekusanywa na ukokotoaji na tathmini uko katika hatua mbalimbali. 
Uandishi wa taarifa umefikia asilimia 65, ukusanyaji takwimu kuhusiana na 
uwanda (topography), hali ya udongo na rasilimali ya maji umefikia asilimia 
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60, 90 na 50 kwa mtiririko huo.

iv.	 Mradi wa Umwagiliaji Lupilo, Morogoro (Hekta 4,000)
Katika mwaka 2012/13 shilingi bilioni 1.0 zimetengwa kwa ajili ya kufanya 
upembuzi yakinifu na kuandaa michoro ya skimu ya umwagiliaji. Utekelezaji 
ni: maandalizi ya upembuzi yakinifu yamekamilika ambapo taarifa kuhusiana 
na uwanda (topography), hali ya udongo, rasilimali ya maji, hali ya mazingira 
na uchambuzi wa faida na hasara za mradi zitakusanywa na kutathminiwa 
kwa lengo la kuandaa zabuni ya kuendeleza skimu.

c)	  Ujenzi wa Maghala ya Kuhifadhi Chakula 
Katika mwaka 2012/13, shilingi bilioni 1.2 zimetengwa kwa ajili ya kuanza 
ujenzi wa maghala manne ya kuhifadhia chakula (transit shed) katika 
maeneo ya Sumbawanga, Mpanda, Mbozi na Songea. Utekelezaji ni: kuanza 
maandalizi ya ujenzi wa ghala la kuhifadhia nafaka katika kanda ya Songea, 
lenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000. Michoro kwa ajili ya ghala na taratibu 
za zabuni kwa ajili ya kupata mkandarasi wa ujenzi zimekamilika ambapo 
ujenzi utaanza Aprili 2013 na unatarajiwa kukamilika Juni 2013.  Uzoefu 
utakaopatikana katika ujenzi wa ghala Songea utatumika katika ujenzi wa 
maghala ya Sumbawanga, Mpanda na Mbozi katika mwaka 2013/14. 

Mafanikio Mengine katika Sekta ya Kilimo ni kama ifuatavyo:
i.	 Mashamba ya mfano kwa ajili ya kilimo cha mpunga yaliandaliwa 

katika skimu za umwagiliaji za Mgololo (Mufindi) – hekta 700; Ngana 
(Kyela) – hekta 200; Makwale (Kyela) – hekta 70; Kidogozelo 
(Bagamoyo) – hekta 25; Ilonga (Kilosa) - hekta 120, Mvumi (Kilosa) 
- hekta 720; Rudewa (Kilosa) – hekta 500; Kinyope (Lindi) – hekta 
600; na Kitere (Mtwara) – hekta 200;

ii.	 Ununuzi wa tani za ujazo 32,801.606 za mahindi na tani 2,308 za 
mtama sawa na asilimia  16.4 ya lengo kwa mwaka;

iii.	 Mpango wa vocha kwa mwaka 2012/13 ulikamilika, na takriban 
vocha 421,375 za mbegu bora na mbolea zilisambazwa katika mikoa 
ya Njombe, Mbeya, Morogoro, Kigoma, Shinyanga, Mwanza, Geita, 
Kagera, na Mara;

iv.	 Maduka 180 ya wasambazaji wa viuwadudu yalikaguliwa katika 
mikoa ya Mtwara, Lindi, Kilimanjaro, Manyara na Tanga, ambapo kati 
ya hayo maduka 70 yalifungwa kutokana na kutozingatia sheria;

v.	 Operesheni ya kudhibiti nzige ilifanyika katika maeneo ya Iku-Katagi, 
Malagarasi na Wembere ambapo jumla ya hekta 5,700 zilizokuwa na 
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nzige zilinyunyiziwa dawa lita 2500; na
vi.	 Teknolojia za kilimo zilisambazwa kwa wadau wakati wa maonesho 

ya nane nane, ikiwa ni pamoja na teknolojia ya matumizi ya uyoga, 
uzalishaji bora wa mbogamboga,  na utoaji wa mafunzo juu ya 
masoko, kuongeza thamani ya mazao na umwagiliaji wa matone.

2.3.3	 Viwanda

a)	 Mradi wa Mchuchuma na Liganga
Katika mwaka 2012/13, Serikali imetenga shilingi bilioni 2.0 kwa ajili ya 
kuimarisha barabara za Itoni – Mkiu – Mchuchuma na Mkiu – Liganga; 
na kuongeza ujuzi kwa wataalam wa ndani kwa ajili ya utekelezaji mradi. 
Utekelezaji ni: kuanza upembuzi yakinifu na kukarabati sehemu korofi za 
barabara. 

b)	 Kiwanda cha Viuadudu Kibaha, Pwani
Katika mwaka wa fedha 2012/13, kiasi cha shilingi bilioni 3.26 kimetengwa 
kwa ajili ya: malipo ya mhandisi mshauri; kutoa mafunzo kwa wataalam 
wa kuendesha kiwanda (skills transfer); ujenzi wa mfumo wa maji safi na 
majitaka; na usanifu wa kituo cha umeme kwa eneo la TAMCO. Hatua 
za utekelezaji ni: ujenzi wa majengo ya kiwanda umekamilika; na usanifu 
wa kina wa kiwanda na mitambo umekamilika.  Aidha, juhudi za kuleta 
miundombinu muhimu, ikiwa ni pamoja na umeme, maji safi na majitaka na 
barabara zinaendelea ambapo bomba lenye kipenyo cha milimita 75 la maji 
ya kiwanda limeunganishwa. Uunganishwaji wa umeme utakamilika baada 
ya kufunga transfoma za kiwanda.

c)	 Eneo la Viwanda la TAMCO
Eneo la viwanda la TAMCO - Kibaha linakusudiwa kuwa na viwanda vidogo 
na vya kati. Michoro ya eneo la wazi lenye ukubwa wa hekari 88 kwa ajili ya 
ujenzi wa viwanda katika eneo la mradi umekamilika. Zoezi la upimaji wa 
viwanja na maeneo ya miundombinu limekamilika na kuidhinishwa. Usanifu 
wa kina wa miundombinu ya barabara, maji safi na maji taka umekamilika. 
Kazi inayofuata ni ujenzi wa miundombinu hususan barabara kwa ajili ya 
wawekezaji.

d)	 Mradi wa Magadi soda - Bonde la Engaruka
Katika mwaka 2012/13, Serikali imetenga shilingi milioni 700 kwa ajili ya 
kufanya upembuzi yakinifu na kuchimba visima 12. Hatua iliyofikiwa hadi 
sasa ni: uchorongaji wa mashimo 12 kwa ajili ya kuhakiki wingi na ubora 
wa magadi umekamilika. Aidha, Serikali inaendelea kukusanya taarifa za 
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uwekezaji kwenye mradi huo.

e)	 Maeneo Maalum ya Uwekezaji
Mwaka wa fedha 2012/13, kiasi cha shilingi bilioni 50.2 kimetengwa kwa 
ajili ya kukamilisha ulipaji fidia katika maeneo maalum ya uwekezaji - 
Export Processing Zones (EPZ) Bagamoyo na Kigoma. Tathmini ya fidia 
katika eneo la Bagamoyo ilifanyika 2011 na thamani yake ni shilingi billioni 
58.8  na katika eneo la Kigoma tathmini ilifanyika 2010 kwa thamani ya 
shilingi 2.8 bilioni.  Utekelezaji ni: jumla ya shilingi bilioni 16.9 zimelipwa 
kama fidia kwa awamu ya kwanza (Julai 2012) na ya pili (Januari 2013) 
katika eneo la Bagamoyo  ambapo jumla ya eneo lililokwishalipiwa fidia 
ni hekta 1,600 kati ya hekta 5,700. Kwa upande wa Kigoma kwa mwaka 
huu hakuna malipo yaliyofanyika hadi sasa, hata hivyo malipo ya shilingi 
1.5 billioni yalishafanyika mwaka 2011/12 kwa hekta 3,000 kati ya hekta 
20,000. Aidha Mpango Kamambe wa eneo maalum la uwekezaji Bagamoyo 
umekamilika. 

2.3.4	 Maendeleo ya Rasilimali Watu
Katika kutumia fursa za rasilimali zilizopo nchini, Serikali imeazimia 
kuendeleza ujuzi katika nyanja maalum hasa utaalamu na ujuzi katika gesi 
na mafuta, chuma, urani na madini mengine.  Kiasi kilichotengwa kutoka 
kwenye utafiti na maendeleo ni shilingi bilioni 21.5 fedha za ndani na 
shilingi milioni 975.9 fedha za nje.  Hadi kufikia nusu mwaka, wataalamu 
wapatao 295 wameendelea kugharimiwa. Kati ya hao, 195 ni wa shahada 
ya uzamili na 100 ni wa uzamivu na wanasoma katika vyuo vikuu 5 vya 
umma ambavyo ni  Dar-es Salaam, Sokoine, Muhimbili, Ardhi na Nelson 
Mandela. Aidha, miundombinu imeendelea kuboreshwa katika vyuo vikuu, 
vyuo vya ustawi wa jamii na taasisi mbalimbali za utafiti.

2.3.5	 Huduma za Utalii na Fedha

a)	 Utalii 
Katika mwaka 2012/13, fedha zimetengwa kwa Chuo cha utalii Dar es 
Salaam ili kuboresha mazingira ya chuo na kutoa elimu bora. Hatua za 
utekelezaji zilizofikiwa ni pamoja na: kuendelea kuboresha mazingira ya 
utoaji taaluma.

b)	 Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
Katika mwaka 2012/13 Serikali ililenga kuharakisha uanzishwaji na 
kuongeza mtaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania. Hatua zifuatazo 
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zimefikiwa ni: usajili ulifanyika Septemba, 2012 na kupewa namba 94075; 
mchakato wa kuunda bodi ya wakurugenzi na kuajiri maafisa waandamizi 
unaendelea; jengo la ofisi limepatikana Dar es Salaam (Jengo la Shirika la 
Nyumba - mtaa wa Samora) na kiasi cha sh. bilioni 60 kimeshatolewa kama 
kianzio cha mtaji.

c)	 Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB)
Katika kuongeza mtaji katika Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB) ili kuweza 
kutoa mikopo ya muda mrefu kwa ajili ya maendeleo nchini, jumla ya shilingi 
bilioni 50 zimeongezwa kama mtaji, na hivyo kuifanya benki hiyo kuwa 
na mtaji wa shilingi bilioni142.14.  Kwa vigezo vya Benki Kuu, benki za 
maendeleo zinahitaji kuwa na kiwango cha chini cha mtaji wa shilingi bilioni 
50 ili ziweze kujiendesha kibiashara na kufungua matawi. Katika mwaka 
2012/13, tawi la TIB Mbeya lilianza rasmi kutoa huduma na hivyo kuwa na 
jumla ya matawi matano ambayo ni Mbeya, Arusha, Mwanza na Dar es 
Salaam (Samora na Mlimani).  

d)	 Benki ya Wanawake Tanzania 
Katika kuiongezea mtaji Benki ya Wanawake Tanzania, ili iweze kuhimili 
ushindani katika soko na kuwa benki ya kibiashara, Benki ilipewa jumla ya 
shilingi milioni 200 na hivyo kuifanya benki hiyo kuwa na mtaji wa shilingi 
bilioni 7. Aidha, kutokana na vigezo vya Benki Kuu ya Tanzania, benki hii 
inahitaji kuwa na mtaji wa zaidi ya shilingi bilioni 15 ili kujiendesha kibiashara 
na kufungua matawi. Aidha, kutokana na mtaji kuwa mdogo, inakuwa vigumu 
kuingia katika soko la hisa. 

2.3.4	 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa
Utekelezaji wa shughuli za kikanda na kimataifa katika nusu mwaka 2012/13 
ni kama ifuatavyo: ujenzi wa Makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
ulikamilika na kuzinduliwa mwezi Novemba, 2012; ujenzi wa vituo vya 
utoaji huduma kwa pamoja mipakani (One Stop Border Post) uliendelea 
katika mipaka baina ya Tanzania na nchi wanachama wa Afrika Mashariki 
katika maeneo ya Sirari/ Isebania (70%), Horohoro/Lungalunga (80%), 
Mtukula/Mtukula, Namanga/Namanga (10%) na Holili/Taveta (80%). Vituo 
hivi vitapunguza muda wa kukamilisha taratibu za uvukaji mipakani hivyo 
kurahisisha usafiri na usafirishaji; na kukamilika kwa Mkakati wa Taifa wa 
utekelezaji wa itifaki ya Soko la Pamoja la Jumuiya ya Afrika Mashariki.

2.4	 Maeneo Mengine Muhimu kwa Ukuaji wa Uchumi
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2.4.1	 Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Katika mwaka 2012/13, miradi iliyokusudiwa kutekelezwa katika eneo la 
elimu na mafunzo ya ufundi imejumuisha: uendelezaji wa ujenzi wa vyumba 
vya mihadhara, maktaba, mabweni ya wanafunzi katika vyuo vikuu vya vyuo 
vya elimu ya juu na vyuo vya ufundi; kusaidia utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Elimu ya Sekondari (MMES I); ukarabati wa miundombinu 
katika vyuo vya ualimu; na ujenzi na ukarabati wa Maktaba. Utekelezaji ni 
kama ifuatavyo:

a)	 Chuo Kikuu cha Udaktari Mloganzila, Dar es Salaam
Serikali ya Korea ya Kusini imekubali kutoa mkopo wa masharti nafuu kiasi 
cha Dola za Kimarekani milioni 76.5 sawa na shilingi bilioni 121 kwa ajili 
ya ujenzi wa hospitali na kuweka vifaa tiba.  Serikali itachangia shilingi 
7,281,196,000 ili kukamilisha miundombinu ya barabara, maji na umeme 
na shilingi 603,093,396,136 kwa ajili ya majengo na miundombinu mengine 
ya chuo. Utekelezaji ni: Upelekaji wa umeme katika eneo la ujenzi uko 
katika hatua za mwisho ambapo Transfoma imeshanunuliwa; mchakato wa 
kumpata mkandarasi kwa ajili ya kujenga barabara kwa kiwango cha lami na 
upelekaji wa maji kutoka Kibamba CCM hadi eneo la ujenzi unaendelea.   

b)	 Chuo Kikuu Dodoma na Mzumbe
Ujenzi wa maabara ya Chuo cha Sayansi za Asili na Hisabati unaendelea 
katika chuo kikuu cha Dodoma. Ujenzi wa hosteli ya wanafunzi wasichana 
kampasi ya Morogoro na ukumbi wa mihadhara na maktaba katika kampasi 
ya Mbeya ya Chuo Kikuu Mzumbe unaendelea.

c)	 Chuo cha Sayansi na Teknolojia Nelson Mandela 
Kwa mwaka 2012 chuo kimeweza kukarabati na kuboresha majengo 
yaliyorithiwa kutoka CAMARTEC, kujenga mabweni mawili kwa ajili ya 
wanafunzi wa shahada ya  uzamili, kuzungushia uzio na kukarabati barabara 
za ndani ya chuo kwa kiwango cha changarawe pamoja na kuchimba visima 
viwili virefu vyenye uwezo wa kutoa maji kiasi cha mita za ujazo 46 kwa 
saa.  Katika kuboresha elimu inayotolewa chuoni hapo, chuo kinaendelea 
na utaratibu wa kuweka maabara na kuongeza vyumba vya madarasa na 
ofisi. Aidha katika mwaka 2012 chuo kimedahili wanafunzi 39 wa ngazi ya 
Uzamili na 54 wa Uzamivu katika fani tano zinazotolewa chuoni hapo.

d)	 Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu
Ujenzi wa vyuo na uwekaji wa umeme katika Chuo cha Ualimu Ndala Tabora 
umekamilika. Aidha, ukarabati wa bweni na choo cha wavulana katika chuo 
cha Ualimu Kitangali, Mtwara na vyoo vya wasichana katika Chuo Ualimu 
Butimba, Mwanza umekamilika na vyumba vya madarasa vilivyoezuliwa na 
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kimbunga katika chuo cha Ualimu Tarime vimekarabatiwa. 

e)	 Vyuo vya Mafunzo ya Ufundi na Maendeleo ya Jamii
Ukarabati wa majengo na miundombinu katika Chuo cha Maendeleo ya 
Wananchi Same na Misungwi umekamilika, na Chuo cha Maendeleo ya 
Wananchi Msaginya kimewekewa umeme wa jua.  Aidha, kwa upande 
wa vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi – VETA,  mafunzo ya wakufunzi 
yamefanyika na wanafunzi 813 wamedahiliwa kati ya 1250 wanaotakiwa. 
Vilevile, ujenzi wa karakana 5 na ukarabati wa vyuo viwili vya Mputa na 
Mhukuru unaendelea.

 Mafanikio mengine katika elimu na mafunzo ya ufundi ni pamoja:
i)	 Kuboreshwa kwa uwiano wa kitaifa  wa mwalimu kwa wanafunzi 

kutoka 48  mwaka 2011 hadi 46 mwaka 2012 kwa shule za 
msingi;

ii)	 Kuboreshwa kwa uwiano wa  walimu wenye sifa  katika shule za 
msingi na sekondari  kutoka  49  na 34 mwaka 2011 hadi 47 na 
29 mwaka 2012;

iii)	 Kuboreshwa kwa uwiano wa walimu wa vyuo vya ualimu kutoka 
23 mwaka 2011 hadi 22 mwaka 2012; na

iv)	 Walimu 1,056 wa ngazi ya stashahada, 25,626 walimu wa cheti 
daraja A na walimu 51 wa elimu maalum wamehitimu.

2.4.2	 Afya na Ustawi wa Jamii 
Katika sekta ya afya na ustawi wa jamii, programu na miradi iliyokusudiwa 
kutekelezwa mwaka 2012/13 ni pamoja na:- (i) Mpango wa Usimamizi wa 
Sekta ya Afya; (ii) Kuwezesha Programu ya kupunguza vifo vya kinamama 
wajawazito; ( iii) Kuimarisha huduma za tiba kwa kuimarisha hospitali 
za Rufaa; (iv) Kujenga na kukarabati vituo vya kutolea huduma za afya 
ikiwa ni pamoja na: Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Hospitali ya magonjwa 
ya Saratani Ocean Road, Kituo cha Tiba ya Magonjwa ya Koo kilichopo 
Hospitali ya Muhimbili na kujenga na kukarabati majengo ya hospitali ya 
mkoa wa Mtwara, Mara na Lindi.  Utekelezaji ni:

i.	 Hospitali ya Saratani Ocean Road: uwekaji wa samani za ofisini, 
vifaa vya kliniki na vitanda vya wagonjwa  umekamilika kwa asilimia 
98.  Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na shirika la  International 
Atomic Energy Agency (IAEA) wanategemea kufunga Gama kamera. 
Aidha, baadhi ya huduma za tiba zimeanza kutolewa ndani ya jengo 
hili;

ii.	 Hospitali ya Taifa Muhimbili: ujenzi wa maabara (Indoscopic 
laboratory) umekamilika kwa asilimia 98. Vifaa vya kisasa kama 
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vile vitanda vya kawaida vya hospitali, vitanda maalum kwa ajili ya 
wagonjwa waliokwishapasuliwa moyo, Ventilater 10 na mashine ya 
cath-lab imefungwa. Ujenzi wa “medicals gas” upo katika hatua za 
mwisho. Aidha, ujenzi wa wodi katika kituo cha tiba cha magonjwa 
ya koo unaendelea; 

iii.	 Ujenzi  wa uzio wenye urefu wa kilomita 2.7 katika Hospitali ya Rufaa 
Mtwara unaendelea; na

iv.	 Ujenzi na ukarabati wa majengo ya hospitali ya mkoa wa Mtwara na 
Lindi unaendelea. Vyumba vya Upasuaji vitano katika hospital za 
Mtwara na Lindi vimekamilika. Aidha, ujenzi na ukarabati wa jengo la 
kliniki ya Mama na Mtoto-MCH  na Vituo vya afya umekamilika kwa 
asilimia 80.

2.4.3	 Mifugo na Uvuvi
Katika sekta ya Mifugo na Uvuvi, programu na miradi iliyopewa kipaumbele 
kwa mwaka 2012/13 ni pamoja na: Kuendelea kutekeleza Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo Agricultural Sector Development Programme 
(ASDP) katika maendeleo ya sekta ndogo ya mifugo; kuimarisha uwezo wa 
kitaasisi na mifumo ya utoaji wa taarifa kwa ajili ya usimamizi majanga katika 
maendeleo ya sekta ya mifugo na uvuvi; kuwezesha mfumo wa utambuaji 
na ufuatiliaji wa mifugo Tanzania; na kuendelea na utekelezaji wa Mradi wa 
Usimamizi wa Mazingira ya Viumbe wa Bahari katika Ukanda wa Pwani. 
Utekelezaji ni:-

a.	 Vituo vya utafiti wa mifugo vimeendelea kuimarishwa kama ifuatavyo:-
i.	 Ukarabati wa maabara ya Embryo Transfer kituoni Mpwapwa 

Dodoma umekamilika kwa asilimia 80% ambapo kazi za kupaka 
rangi, kuweka vigae vya sakafu (tiles), kuweka milango na madirisha 
imekamilika.  Pia, ukarabati wa ofisi kuu Mpwapwa umekamilika; 
na

ii.	 Ujenzi wa jengo la ofisi za Naliendele Mtwara uliendelea ambapo 
jengo la ofisi mpya liliezekwa na kuwekewa mfumo wa umeme. 

b.	 Magonjwa ya Mifugo yameendela kudhibitiwa kama ifuatavyo:-
i.	 Jumla ya dozi 400,000 za dawa ya chanjo kwa ajili ya kukinga Homa 

ya Bonde la Ufa (Rift Valley Fever – RVF) zimenunuliwa kwa ajili ya 
Halmashauri za Manispaa na za Wilaya ili kukabiliana na ugonjwa 
huo pindi dalili za awali za ugonjwa huo zinapotokea. Halmashauri 
zilizopewa kipaumbele ni pamoja na Mkinga, Korogwe, Handeni, 
Kilindi, Simanjiro, Babati, Karatu, Ngorongoro, Monduli, Longido, 
Same, Rombo na Mwanga;  
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ii.	 Wizara kwa kushirikiana na GALVmed imeendelea kuhamasisha 
matumizi ya chanjo ya Ndigana kali ambapo ng’ombe 29,000 
wamechanjwa dhidi ya Ndigana kali katika mikoa ya Iringa, Mbeya 
na Morogoro. Mradi wa chanjo wa GALVmed umetoa dozi 55,000 
zitakazotumika katika kipindi cha miezi 18 kwa mikoa ya Morogoro, 
Iringa na Mbeya;

iii.	 Uchanjaji wa Sotoka ya Mbuzi na Kondoo umeendelea katika 
mikoa ya Manyara, Rukwa, Singida na Tanga kwa kutumia dozi 
350,000 zilizotolewa na Shirika la Chakula Duniani (Food and 
Agricultural Organization) kwa Wizara;

iv.	 Jumla ya vyambo 9,286 vyenye viuatilifu aina ya pareto (Glossinex)  
vilitegwa katika wilaya za Urambo, Uvinza, Bagamoyo, Handeni, 
Pangani,  Kaliua,  Kisarawe, Kondoa, Mpanda , Nkasi, Nanyumbu, 
Kilombero, Mbulu na Manyoni.  Aidha, mitego 12 (Biconical 6 na 
NGUU 6) ilitolewa kwa kila wilaya kwa uchunguzi wa mbung’o na 
bomba za mkono 14 “Hand Knapsack” zilitolewa, moja kwa kila 
wilaya ili kupulizia viuatilifu kwenye vyambo;

v.	 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania imezalisha na kusambaza   
dozi 3,219,800 za chanjo ya mdondo, dozi  34,000 za Kimeta na 
dozi 26,500 za Chambavu;

vi.	 Wilaya 13 za Longido, Monduli, Hanang, Ngorongoro, Simanjiro, 
Mwanga, Meatu, Same, Kiteto, Kishapu, Arumeru, Maswa 
na Bariadi zimebainishwa ili kujengewa mitambo ya mfano 
inayozingatia hali ya ukame katika mazingira ya ufugaji wa asili. 
Aidha, mwongozo wa ujenzi, matumizi na uendeshaji wa mitambo 
hiyo unaandaliwa; na

vii.	Ujenzi wa mfumo wa kuhifadhi taarifa za Utambuzi na Ufuatiliaji 
wa Mifugo umeanza ambapo taratibu za kupata Mshauri Elekezi 
kwa ajili ya kujenga database hiyo zimefanyika. 

Kazi nyingine zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo:-
i.	 Katika zoezi la utambuzi na usajili wa mifugo, taarifa muhimu 

zitakazoingizwa kwenye database zimekusanywa na zinachambuliwa 
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero ambapo wafugaji 2,428 
walisajiliwa na ng’ombe 50,534 walitambuliwa kwa njia ya chapa ya 
moto katika vijiji 11;

ii.	 Vifaa 10,000 vya utambuzi  wa mifugo vimenunuliwa (Rumen Boluses 
5,000 na management ear tags 5,000);

iii.	 Kuwezesha uendeshaji wa Mamlaka ya Kusimamia shughuli za uvuvi 
katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambapo ujenzi wa jengo la Mamlaka ya Kusimamia 
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uvuvi Bahari Kuu umekamilika;
iv.	 Kukamilisha marekebisho madogo katika jengo la Mvuvi (Kuweka 

vigae kwenye eneo la juu ya jengo, pamoja na kukamilisha 
uunganishaji wa mfumo wa maji machafu kwenye mfumo wa Jiji); 

v.	 Ujenzi wa ghala la kutunzia mazao ya mwani katika kijiji cha Jibondo, 
wilayani Mafia unaendelea. Aidha, maboya kwa ajili ya kuweka 
mipaka ya maeneo ya Hifadhi za Bahari yamenunuliwa; na

vi.	 Shirikisho la Muungano wa Vyama vya Akiba na Mikopo (Savings 
and Credit Cooperative Union League of Tanzania) linaendelea na 
utaratibu wa kuanzisha Benki ya Wananchi wa mwambao wa Pwani 
(Coastal Community Banks) katika wilaya za Kilwa, Mafia na Rufiji. 
Mtalaam Mshauri anaendelea kuhamasisha wananchi kununua hisa 
ili kupata mtaji wakutosha kuanzisha benki. 

2.4.4	 Madini 
Katika eneo hili, miradi itakayotekelezwa mwaka 2012/13 ni: Uendelezaji 
wa ujenzi wa ofisi za madini za mikoa: Mpanda, Mtwara, Dodoma, Geita 
na Arusha; utekelezaji wa Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali 
za Madini (Sustainable Management of Mineral Resources Projects); 
kuendelea na ujenzi wa mtaro ili kuepusha mafuriko katika eneo lenye shimo 
la De Souza katika eneo la machimbo ya Mererani; na kuimarisha taasisi 
zinazoshughulika na tafiti za utafutaji na usimamizi wa madini. Utekelezaji ni: 
ukarabati wa ofisi za madini Geita na Arusha umekamilika; ujenzi wa mtaro 
wa De Souza katika maeneo ya Mererani kuepusha mafuriko umekamilika; 
zabuni kwa ajili ya kuwapata wakandarasi wa ujenzi wa ofisi za madini za 
mikoa ya Katavi, Mtwara na Dodoma zimekamilika; mikataba kwa ajili ya 
utekelezaji wa High resolution  Airborne Survey katka mikoa ya Morogoro, 
Mbeya, Katavi na Rukwa imekamilika na kuanza kutekelezwa; na mikataba 
ya usambazaji wa vifaa vya ugani kwa Geological Survey of Tanzania 
(GST), na vifaa na viambatishi (accessories) vya Tanzania Gemological 
Centre ilisainiwa.

2.4.5	 Usafiri wa Anga
Mafanikio yaliyopatikana kwa kipindi cha nusu mwaka 2012/13 kwa upande 
wa ukarabati na ujenzi wa viwanja vya ndege ni kama ifuatavyo:-

i.	 Kukamilika kwa ujenzi wa tabaka la mwisho la lami kwa njia ya 
kutua na kurukia ndege (runway), njia ya kiungio (taxiway) na 
kuendelea kukamilisha tabaka la mwisho la lami kwa maegesho ya 
ndege (apron) katika kiwanja cha Songwe;

ii.	 Kukamilika kwa ujenzi wa tabaka la lami kwenye barabara ya kuingia 
na kutoka kiwanjani pamoja na maegesho ya magari na barabara 
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za ndani kiwanjani, uchimbaji wa visima virefu vya maji, ujenzi wa 
msingi na nguzo za kubeba ghorofa ya kwanza kwa jengo jipya la 
abiria na kuanza kutumika katika kiwanja cha ndege cha Songwe;

iii.	 Kuendelea kwa ujenzi wa tabaka la pili la lami (bitumen bound 
base) kwa barabara ya kuruka na kutua ndege kufikia mita 1,400 
katika kiwanja cha ndege cha Kigoma; 

iv.	 Kuendelea na hatua ya ujenzi wa tabaka la pili la barabara ya 
kuruka na kutua ndege kufikia mita 1400 katika kiwanja cha ndege 
cha Tabora; 

v.	 Mkandarsi amesha kabidhiwa kazi na maandilizi ya ujenzi wa 
kiwanja cha ndege cha Mwanza inaendelea;

vi.	 Kuendelea kwa ujenzi wa sehemu ya njia ya kurukia na kutua 
ndege, maegesho ya ndege na jengo la abiria katika kiwanja cha 
ndege Bukoba; 

vii.	 Kukamilika kwa ujenzi wa maegesho, barabara ya kurukia na 
kutua ndege katika kiwango cha lami katika kiwanja cha Mpanda. 
Ujenzi wa “terminal building”, miundombinu ya maji na ulinzi bado 
unaendelea; na

viii.	 Usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa jengo la abiria katika 
kiwanja cha ndege cha Mwl. Julius K. Nyerere umekamilika na 
mkandarasi wa ujenzi amepatikana na taratibu za kusaini mkataba 
zinaendelea. 

2.4.6	 Hali ya Hewa
Katika eneo hili, shughuli zilizopangwa kutekelezwa kwa mwaka 2012/13 ni: 
ununuzi wa vifaa na rada kwa ajili ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania; 
na kuwezesha vituo vya kutolea taarifa ya mabadiliko ya hali ya hewa na 
tabia nchi kuwa na vifaa vya kisasa. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: 
kukamilika kwa tathmini ya Geological survey na ujenzi wa miundombinu 
ya rada katika Mkoa wa Mwanza unaendelea; kukamilika kwa ukarabati wa 
vituo vya kupokea mawasiliano ya hali ya hewa JNIA, Dodoma na Tabora; na 
taratibu za manunuzi ya vifaa vya hali ya hewa na CLIDATA zinaendelea.	

2.4.7	 Maendeleo ya Teknolojia na Ubunifu
Katika eneo hili, miradi itakayotekelezwa mwaka 2012/13 ni: 

i.	 Kuendeleza ubunifu katika kuzalisha zana za kilimo zinazoendana 
na teknolojia ya kisasa kwa kuimarisha Kituo cha Zana za Kilimo 
na Teknolojia Vijijini.  Hadi Desemba, 2012, Centre For Agriculture 
Mechanization and Rural Technology (CAMARTEC) imekamilisha 
kuunda kifaa cha kuchemsha maji kinachotumia mionzi ya jua na 
mashine ya kukata majani;
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ii.	 Kuimarisha na kuendeleza uhandisi na usanifu katika ubunifu na 
uendelezaji wa mashine mbalimbali kwa ajili ya usindikaji mazao kwa 
kuimarisha Taasisi ya Uhandisi na Usanifu wa Mitambo (Tanzania 
Engineering and Manufacturing, Designing Organisation).  Utekelezaji 
ni: utengenezaji na majaribio ya mashine/vifaa kwa ajili ya machinjio 
ya kuku imekamilika; na ubunifu na utengenezaji wa kiteketezi cha 
taka za hospitali kisichotoa moshi mwingi na kisichotumia maji; na

iii.	 Kuimarisha taasisi za tathmini na ufuatiliaji wa viwango vya bidhaa 
vinavyohitajika katika soko hususan chakula kwa kuendeleza Taasisi 
ya Utafiti na Maendeleo ya Viwanda (TIRDO). Hatua iliyofikiwa katika 
utekelezaji ni: uboreshaji wa majengo ya ofisi na maabara, kwa ajili 
ya uhakiki (Accreditation); na ununuzi wa vifaa muhimu kwa ajili 
ya uhakiki wa maabara za mazingira, kemia, chakula na vifaa vya 
kihandisi umekamilika.

2.4.8	 Ardhi, Nyumba na Makazi
Katika mwaka 2012/13 kazi zilizopangwa ni pamoja na: kuendelea kutekeleza 
mpango wa matumizi bora ya ardhi, kuendelea na upimaji wa ardhi kwa ajili 
ya makazi na shughuli za kiuchumi ikijumuisha uanzishwaji wa mji mpya wa 
Kigamboni; kuimarisha shughuli za utafiti na maendeleo ya vifaa vya ujenzi 
wa nyumba za gharama nafuu. Utekelezaji ni kama ifuatavyo: 

i.	 Kuanzishwa kwa Mamlaka ya Uendelezaji na Ustawishaji wa Mji wa 
Kigamboni; 

ii.	 Michoro ya kina inayoonyesha maeneo ya miundombinu ya barabara 
imeshaandaliwa. Michoro ya kina ya eneo la makazi mbadala katika 
mtaa wa Uvumba Kata ya Kibada imeandaliwa;

iii.	 Jumla ya vijiji 70 viliandaliwa mipango ya matumizi bora ya ardhi 
katika Mkoa wa Morogoro (Ulanga vijiji 15, Kilombero vijiji 46 na 
Tunduru vijiji 9); na

iv.	 Mafunzo juu ya sheria na uandaaji wa matumizi bora ya ardhi 
yalifanyika kwa watumishi wa Tume ya Matumizi Bora ya Ardhi.

2.4.9	 Utawala Bora 
Katika mwaka 2012/13, shughuli zilizokusudiwa kutekelezwa ni: kuimarisha 
miundombinu na vitendea kazi kwa ajili ya Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa; kujenga uwezo 
wa wataalam katika sekta ya sheria na kuongeza vitendea kazi; ununuzi 
wa vitendea kazi kwa ajili ya kuimarisha usalama wa raia na mali zao na 
wawekezaji; na ujenzi wa miundombinu muhimu katika sekta ya sheria 
na utoaji haki.  Utekelezaji ni: ujenzi wa majengo ya Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa katika miji ya Songea, Newala, na Tabora uko 
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katika hatua za mwisho za kukamilika. Majengo katika wilaya za Kasulu 
na Mkinga yanaendelea vizuri na yatakamilika ifikapo Julai, 2013. Aidha, 
mchakato wa kuwapata wajenzi wa majengo ya taasisi katika mikoa ya 
Mara, Mbeya, Kigoma na jengo la Umoja wa Afrika katika Mkoa wa Arusha 
unaendelea.

2.4.10   Katiba Mpya
Katika mwaka 2012/13, Tume ya Mabadiliko ya Katiba ilizunguka mikoa 
yote ya Tanzania (Bara na Visiwani) kukusanya maoni ya wananchi kuhusu 
uundwaji wa Katiba mpya. Bunge, Mahakama, Wizara, Taasisi na Idara 
zinazojitegemea na makundi maalum zilipata pia fursa ya kutoa maoni 
kuhusu Katiba Mpya. Kazi inayoendelea kwa sasa ni uundwaji wa mabaraza 
ya Katiba ili kujadili na kutoa maoni ya rasimu ya awali ya Katiba mpya. 

2.4.11	   Utambulisho wa Kitaifa
Katika mwaka 2012/13 hatua iliyofikiwa katika zoezi la kuandikisha raia 
ili kupata vitambulisho ni kama ifuatavyo: zoezi la utambuzi na usajili wa 
watumishi wa Serikali na Wakazi  wa Mkoa wa Dar es Salaam na Zanzibar 
limekamilika. Uhakiki wa taarifa na utoaji wa vitambulisho umeanza 
mwezi Februari, 2013 kwa viongozi mbalimbali, Waheshimiwa Wabunge 
na watumishi wa Serikali. Vile vile, michoro ya Ofisi 40 za utambuzi na 
usajili za wilaya imekamilika na vitendea kazi kwa ajili ya zoezi la utambuzi 
na usajili vikiwemo kompyuta, kamera na scanners vimenunuliwa. Aidha, 
Makao Makuu ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa Dar es Salaam 
yamekarabatiwa na kuunganishwa na Mkongo wa Taifa.

2.4.12	   Sensa ya Watu na Makazi 2012
Zoezi la Sensa ya Watu na Makazi lilifanyika Agosti 2012 ili matokeo yake 
yatumike kupanga Mipango mbalimbali ya Maendeleo. Matokeo ya awali 
yanaonesha kuwa Tanzania ina jumla ya watu 44,929,002 ambao kati ya 
hao 43,625,434 wako Tanzania Bara na 1,303,568 wako Zanzibar. Taarifa 
ya jumla inatarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwezi Machi, 2013. Aidha, 
Serikali inaendelea na uchambuzi wa taarifa za kina kuhusu jinsia na umri 
katika ngazi ya kitaifa, mikoa, wilaya na kata, pamoja na savei ya kuhakiki 
Sensa ya Watu na Makazi mwezi Mei, 2013 ili kufanya takwimu za Tanzania 
kukubalika kitaifa na kimataifa. 

2.4.13   Mchango wa Sekta Binafsi
Katika kuongeza uwekezaji wa sekta binafsi kama Mpango wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano (2011/12 – 2015/16) na Mpango wa Maendeleo wa 
mwaka 2012/13 ulivyolenga, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: Katika 
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kuongeza upatikanaji wa pembejeo nchini ikiwemo urahisi wa kupata 
mbolea, Kampuni ya YARA LTD imeanza ujenzi wa ghala la kuhifadhia 
mbolea pembezoni mwa bandari ya Dar es Salaam. Ujenzi wa ghala hili 
unategemewa kukamilika Desemba, 2013 ambapo ghala litakuwa na   
uwezo wa kuhifadhi tani 45,000 kwa mara moja. 

Sekta binafsi pia imetoa mchango mkubwa katika eneo la viwanda.  
Kampuni ya Athi River Mining (ARM) kutoka Kenya imejenga kiwanda 
eneo la Vikindu – Pwani chenye uwezo wa kuzalisha tani 800,000 za saruji 
kwa mwaka. Kiwanda hiki kimeanza kuzalisha na kuuza saruji chapa ya 
Rhino. Aidha kampuni hii inaendelea na ujenzi wa kiwanda kikubwa kipya 
Tanga, kitakachokuwa na uwezo wa kuzalisha tani milioni moja na nusu 
kwa mwaka. Vilevile, maandalizi ya ujenzi wa kiwanda cha saruji huko 
Mtwara yameanza, ambapo kampuni ya Dangote Industries kutoka Nigeria 
tayari amepatiwa eneo la kujenga kiwanda hicho. Kwa upande wa mbolea, 
kampuni ya TATA chemicals ya India imeonesha nia ya kujenga kiwanda 
cha mbolea huko Mtwara. Maandalizi ya upembuzi yakinifu kwa ajili ya 
ujenzi huo yameanza.

Kwa upande wa miundombinu makampuni mbalimbali yameshirikiana na 
Serikali katika kuendeleza miundombinu hususan kwenye reli, bandari 
na nishati.  Hali kadhalika, katika eneo la utoaji wa huduma sekta binafsi 
imechangia kwa kiasi kikubwa katika kukuza biashara, sekta ya fedha, 
utalii - ujenzi wa mahoteli, elimu – ujenzi wa shule na vyuo, afya-ujenzi wa 
hospitali, vituo vya afya na zahanati.

2.5	 Changamoto na Hatua Zilizochukuliwa
Katika utekelezaji wa bajeti ya Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2012/13, 
changamoto mbalimbali zilijitokeza.  Baadhi ya changamoto hizo ni kama 
ifuatavyo:-

i.	 Kukosekana au maandiko ya miradi kutokidhi vigezo vya kuwezesha 
upatikanaji wa mikopo hususan ile ya kibiashara; 

ii.	 Ufinyu wa rasilimali fedha, upatikanaji wa fedha za maendeleo kwa 
wakati, na baadhi ya wafadhili kutotimiza ahadi zao na kutozingatia 
mzunguko wa bajeti ya Serikali;

iii.	  Kukidhi matakwa ya utaratibu mpya wa kupata fedha za maendeleo 
kwa wakati, ikiwemo kuandaa taarifa za utekelezaji wa miradi kwa 
robo ya mwaka uliopita; 

iv.	 Kuchelewa kuanza kwa utekelezaji wa bajeti ya maendeleo kwa robo 
ya kwanza kutokana na muswada wa fedha kupitishwa mwezi Agosti 
2012;
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v.	 Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuvutia sekta 
binafsi;  na

vi.	 Uwezo wa kuajiri na kuvutia wataalam wenye ujuzi wa kuandaa, 
kutekeleza na kusimamia miradi ya maendeleo.

Katika kukabiliana na changamoto zilizojitokeza, hatua zifuatazo 
zilichukuliwa:-

i.	 Kuandaliwa kwa maelekezo ya  uandaaji wa andiko la mradi na 
kuandaa mwongozo wa uwekezaji wa umma (Public Investment 
Manual);

ii.	 Kuendelea na juhudi za kuboresha upatikanaji wa mapato hususan 
mapato yasiyo ya kodi kwa kutumia mbinu mbalimbali na kuwahimiza 
wafadhili kutimiza ahadi zao na kuzingatia mzunguko wa bajeti;  

iii.	 Kuboresha fomu za utoaji wa taarifa za miradi ya maendeleo, ikiwa ni 
pamoja na mpango kazi na mtiririko wa mahitaji ya rasilimali fedha; 

iv.	 Serikali imeridhia mabadiliko ya mzunguko wa bajeti, ambapo 
mkutano wa Bunge la bajeti utajadili bajeti ya Serikali 2013/14 
kuanzia mwezi Aprili hadi  Juni, 2013. Mabadiliko haya yatawezesha 
utekelezaji wa bajeti ya 2013/14 kuanza mwezi Julai, 2013; 

v.	 Kuendelea kuboresha mazingira ya biashara nchini; na
vi.	 Kuendelea kuajiri, kuwavutia na  kujenga uwezo wataalam wa 

kuandaa, kutekeleza na kusimamia miradi ya maendeleo.
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SURA YA TATU

MAENEO YA KIPAUMBELE KWA MWAKA  2013/14

3.1	   	 Utangulizi 
Sura ya tatu inajumuisha maeneo yatakayopewa kipaumbele kwa mwaka 
2013/14. Sura hii inajumuisha maeneo makuu mawili ambayo ni; maeneo 
ya kipaumbele ya kimkakati na maeneo mengine muhimu kwa ukuaji wa 
uchumi. Katika mwaka wa fedha 2013/14 Serikali itaendelea kutenga fedha 
kuendana na maeneo ya kipaumbele yaliyoainishwa pamoja na kuendelea 
kutekeleza miradi ya maendeleo iliyotekelezwa mwaka 2012/13.

3.2	  	 Vigezo vya Kuainisha Miradi ya Kipaumbele ya Kimkakati
Miradi ya kitaifa ya kipaumbele kwa mwaka 2013/14 itazingatia vigezo 
vifuatavyo:

i.	 Matokeo ya haraka ya ukuaji uchumi, na kijamii ikiwa ni pamoja na 
kupunguza umaskini;

ii.	 Mchango kwa maendeleo ya maeneo mengine (multiplier effects);
iii.	 Kuvutia uwekezaji wa sekta binafsi;
iv.	 Miradi inayogharamiwa kwa pamoja kati ya Serikali na washirika 

wa maendeleo (counterpart funding projects), Mikataba na Hati ya 
Makubaliano (MoU); 

v.	 Utoaji wa fursa za ajira na  uwekezaji; na
vi.	 Miradi inayoendelea kutekelezwa.

3.3		 Maeneo ya Kimkakati kwa mwaka 2013/14 
Maeneo ya kimkakati yanajumuisha miradi mikubwa ambayo utekelezaji 
wake unaendelea pamoja na miradi ambayo inachangia kwa kiasi kikubwa 
ukuaji wa uchumi. Maeneo ambayo yatapewa kipaumbele kwa mwaka 
2013/14 ni;

3.3.1	 Miundombinu

Usafiri na Usafirishaji 

Reli
i.	 Kuendelea kuimarisha Reli ya Kati kwa lengo la kuiongezea ufanisi;
ii.	 Kuendelea na ukarabati wa injini na mabehewa ya treni;
iii.	 Ununuzi wa injini pamoja na mabehewa mapya ya kubeba mizigo;
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iv.	 Kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa njia mpya ya reli 
katika maeneo ya kimkakati;

v.	 Kuchangia katika miradi ya reli ya kikanda; na
vi.	 Kuboresha usafiri wa reli jijini Dar es Salaam kwa lengo la kupunguza 

msongamano wa abiria.

Barabara
i.	 Kuendeleza ujenzi na ukarabati wa barabara zinazofungua maeneo 

yenye fursa za kiuchumi, kuunganisha Tanzania na nchi jirani, na 
kupunguza msongamano katika maeneo ya Mijini;

ii.	 Kuendelea na uboreshaji wa barabara zinazounganisha Mikoa na 
Wilaya; na 

iii.	 Kuendelea na ujenzi wa Madaraja pamoja na Vivuko.

Bandari
i.	 Kuendelea na kuimarisha uboreshaji wa miundombinu ya bandari ili 

kuongeza uwezo wa kuhudumia mizigo kwa ufanisi;
ii.	 Kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa bandari mpya; na
iii.	 Kuendelea na ujenzi wa mazingira mazuri ya uwekezaji kwa sekta 

binafsi katika kujenga miundombinu na kuboresha usafirishaji wa 
mizigo.

Uzalishaji na usambazaji wa umeme 
i.	 Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya umeme nchini;
ii.	 Kuendelea na ujenzi wa bomba la kusafirishia gesi asilia kutoka 

Mtwara- Dar es Salaam, kituo cha kusafisha gesi, pamoja na ujenzi 
wa miundombinu ya usambazaji;

iii.	 Kuimarisha njia za usafirishaji na usambazaji wa umeme sambamba 
na kuhamasisha usambazaji wa umeme vijijini; 

iv.	 Kuhamasisha uwekezaji katika kuzalisha umeme unaotokana na 
vyanzo vya nishati mbadala;

v.	 Kuandaa mpango kabambe wa matumizi ya gesi asilia nchini;
vi.	 Uanzishwaji wa hifadhi ya mafuta ya petroli nchini; na
vii.	Kuboresha miongozo, sheria pamoja na taratibu zitakazosimamia 

matumizi ya gesi nchini.  

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
i.	 Kuendelea na ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano;
ii.	 Kuanzisha maeneo maalumu ya TEHAMA;
iii.	 Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa anwani za makazi na simbo 

za Posta;
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iv.	 Kuendeleza miundombinu itakayoharakisha maendeleo ya Sayansi, 
Teknolojia na Ugunduzi; na

v.	 Kuhamasisha na kukuza tafiti za kimaendeleo.

Maji Safi na Maji Taka
i.	 Kuimarisha upatikanaji wa maji safi mijini na vijijini;
ii.	 Kuboresha miundombinu ya kusafirishia maji katika maeneo ya mijini 

na vijijini;
iii.	 Kuimarisha usimamizi wa rasilimali za maji; na
iv.	 Kukarabati miundombinu ya maji taka mijini na vijijini.

3.3.2	 Kilimo
i.	 Utekelezaji wa miradi ya miwa na mpunga katika maeneo ya mabonde 

ya Wami, Ruvu, Kagera, Kilombero na  Malagarasi;
ii.	 Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya SAGCOT;
iii.	 Kujenga na kukarabati miundombinu ya umwagiliaji;
iv.	 Kuongeza upatikanaji na matumizi ya pembejeo, zana za kilimo 

pamoja na huduma za ugani (extension services);
v.	 Kuimarisha tafiti za kilimo;
vi.	 Kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi kuwekeza katika 

kuongeza thamani mazao ya kilimo pamoja na upatikanaji wa 
masoko; na

vii.	Kuendelea na ujenzi wa maghala ya kuhifadhia chakula.

3.3.3	 Viwanda 
i.	 Kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji, hasa katika 

Maeneo Maalum ya Uwekezaji (EPZ/SEZs);
ii.	 Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa kituo cha Biashara na 

Uwekezaji  Kurasini (Kurasini Logistical Trade Hub);
iii.	 Utekelezaji wa miradi ya makaa ya mawe Mchuchuma na chuma 

Liganga, pamoja na magadi katika Bonde la Engaruka na Ziwa 
Natron;

iv.	 Uendelezaji wa viwanda vinavyotumia rasilimali zinazopatikana 
hapa nchini kama vile usindikaji wa bidhaa za kilimo, nguo, makaa 
ya mawe, gesi asilia na chuma;

v.	 Kuendeleza miundombinu ya viwanda na kuboresha huduma za 
uwezeshaji;

vi.	 Kukuza na kuendeleza tafiti katika maeneo ya viwanda, uvumbuzi na 
maendeleo ya taasisi;

vii.	Kukuza maendeleo ya wajasiriamali wadogo na wa kati kwa 
uanzishwaji wa maeneo maalum ya viwanda; 

viii.	Kuendelea kuimarisha viwanda vidogo chini ya SIDO; na
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ix.	 Uhaulishaji wa teknolojia ya uzalishaji matrekta na zana za  kilimo.

3.3.4	 Maendeleo ya Rasilimali Watu
Kuimarisha uwezo wa kila sekta kufanya mipango halisi ya rasilimali watu, 
maendeleo ya rasilimali watu na kuchambua mahitaji ya ujuzi. Aidha, mkazo 
utawekwa katika kutoa mafunzo katika maeneo mahsusi (targeted training 
in specialized fields) hasa kwa wataalam wa gesi na mafuta, chuma, urani, 
madini na umwagiliaji na maji.

3.3.5	 Utalii na Huduma za Fedha

Utalii 
i.	 Kujenga na kuboresha vivutio vya utalii nchini;
ii.	 Kuwezesha vivutio vya utalii kufikika kwa kujenga miundombinu ya 

barabara pamoja na kuboresha viwanja vya ndege;
iii.	 Kuimarisha ushiriki wa jamii katika usimamizi wa hifadhi ya 

wanyamapori na rasilimali zitokanazo na urithi wa kitamaduni; na
iv.	 Kuongeza na kupanua vivutio pamoja na bidhaa za utalii.

3.3.6	 Huduma za kifedha
i.	 Kuimarisha upatikanaji wa huduma za kibenki na fedha;
ii.	 Kuanzisha na kuimarisha maendeleo ya taasisi za fedha; na
iii.	 Kuimarisha huduma za upatikanaji mikopo. 

3.4		 Maeneo Mengine Muhimu kwa Ukuaji wa Uchumi
Pamoja na kuendelea kutekeleza miradi mikubwa ya kitaifa kwa mwaka 
2013/14, maeneo mengine ambayo miradi itaibuliwa na sekta /mikoa na 
mamlaka za Serikali za Mitaa na kutekelezwa katika ngazi hiyo ni;

3.4.1	 Elimu / Mafunzo ya Ufundi
i.	 Kuimarisha upatikanaji wa elimu bora katika taasisi za elimu na 

mafunzo ya ufundi  kwa kuhakikisha uwepo wa vyumba vya madarasa, 
nyumba za walimu, maktaba, maabara na vyumba vya mihadhara;

ii.	 Kuimarisha utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi 
na Sekondari; 

iii.	 Kuimarisha mfumo wa kugharamia elimu ya juu / mfumo wa mikopo 
ya elimu ya juu; na

iv.	 Kutekeleza programu ya pamoja kati ya Serikali na Washirika wa 
Maendeleo “Education Reform Compact  (ERC)” katika kutekeleza 
Sera ya Elimu na Mafunzo na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
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Elimu Nchini ili kufikia malengo ya milenia.
 
3.4.2	 Afya na Ustawi wa Jamii

i.	 Kuimarisha ubora na upatikanaji wa huduma za afya na ustawi 
wa jamii kwa kuhakikisha  upatikanaji wa madawa na vifaa tiba, 
kuimarisha ujenzi na ukarabati  wa vituo vya kutolea  huduma za 
afya na hospital za rufaa;

ii.	  Kuimarisha utekelezaji wa mpango wa uboreshaji wa sekta ya afya, 
usimamizi na kupunguza vifo vya wajawazito;

iii.	 Kuimarisha tiba, matunzo na udhibiti wa magonjwa ya kuambukiza, 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza na magonjwa ya kitropiki; na

iv.	 Kuboresha upatikanaji wa rasilimali watu katika sekta ya afya kwa 
kuimarisha taasisi za mafunzo.

3.4.3	 Mifugo na Uvuvi 
i.	 Kuendeleza na kuboresha miundombinu ya mifugo kama vile malisho, 

majosho, na malambo;
ii.	 Kukuza huduma na uzalishaji wa samaki;
iii.	 Kuimarisha mifumo ya utoaji taarifa kwa ajili ya maendeleo ya mifugo 

na uvuvi,
iv.	 Kuimarisha taasisi zinazoshughulikia tafiti, na 
v.	 Kuongeza thamani mazao ya mifugo na uvuvi.

3.4.4	 Misitu na Wanyamapori
i.	 Kuimarisha shughuli mbalimbali za usimamizi wa ufugaji nyuki, misitu 

na wanyamapori;
ii.	 Kuhamasisha uwekezaji katika shughuli za kuongeza thamani mazao 

ya nyuki, wanyamapori na misitu;
iii.	 Kuendelea kujenga uwezo wa kitaasisi kwa ajili ya usimamizi wa 

hewa ukaa;
iv.	 Kuwezesha wananchi na sekta binafsi kushiriki katika kuendeleza na 

kusimamia misitu, nyuki na wanyama pori; na
v.	 Kuongeza upatikanaji na matumizi ya vifaa bora vya kisasa kwa 

ufugaji nyuki.

3.4.5	 Madini 
i.	 Uendelezaji wa shughuli za kuongeza thamani ya madini;
ii.	 Kuendeleza taarifa za kisayansi kuhusu madini;
iii.	 Kuendeleza miundombinu katika taasisi za Geological Survey of 

Tanzania (GST), Mineral Research Institute (MRI) na Tanzania 
Mineral Auditing Agency (TMAA)/TANSORT;
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iv.	 Kuendeleza sekta ya wachimbaji wadogo wa madini;
v.	 Utekelezaji wa mradi wa usimamizi rasilimali endelevu wa madini;
vi.	 Kuboresha upatikanaji wa zana na vifaa vya madini kwa wachimbaji 

wadogo, na
vii.	Kuimarisha tafiti, utafutaji na uwezo wa kusimamia madini.

3.4.6	 Ardhi, Nyumba na Makazi
i.	 Kuendelea kutekeleza mpango wa matumizi bora ya ardhi;
ii.	 Kuendelea na upimaji wa ardhi kwa ajili ya makazi na shughuli za 

kiuchumi ikijumuisha uanzishwaji wa mji mpya wa Kigamboni; na
iii.	 Kuimarisha shughuli za utafiti na maendeleo ya vifaa vya ujenzi wa 

nyumba za gharama nafuu.

3.4.7	  Usafiri wa Anga 
i.	 Kuboresha miundombinu ya usafiri wa anga ili kuongeza uwezo wa 

kusafirisha abiria na mizigo;
ii.	 Kuendelea na ujenzi wa viwanja vya ndege katika maeneo ya 

kimkakati na kukarabati vilivyopo; na
iii.	 Kuweka mazingira mazuri yatakayowezesha sekta binafsi kuwekeza 

katika usafiri wa Anga.

3.4.8	 Hali ya Hewa 
i.	 Kuinua uwezo wa kitaasisi katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia 

nchi; na
ii.	 Kuimarisha shughuli za utabiri wa hali ya hewa ikihusisha ufungaji 

wa vifaa vya kisasa katika Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania na 
kusambaza vifaa hivyo kwenye vituo vya taarifa vya hali ya hewa.

3.4.9	 Biashara na Masoko
i.	 Kuendelea kujenga na kuendeleza miundombinu ya masoko 

ikijumuisha kuanzisha mfumo mpana wa taarifa za masoko na 
biashara (intergrated marketing information system); na

ii.	 Kuanzisha soko la mazao na bidhaa (Commodity Exchange).

3.4.10	  Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa
i.	 Kuimarisha utekelezaji wa Umoja wa Forodha ndani ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki ikijumuisha kukamilisha ujenzi wa vituo vya utoaji 
huduma za pamoja mipakani (OSBP);

ii.	 Kuandaa Mpango wa utekelezaji wa miradi ya vipaumbele vya 
miundombinu ya Kanda ya Afrika Mashariki;

iii.	 Kufanya mapitio, tathmini na tafiti kuhusu hatua mbalimbali za 
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utekelezaji wa mtangamano wa Afrika Mahariki pamoja na kutoa 
elimu juu ya fursa zilizopo;

iv.	 Kuimarisha uwezo wa kitaasisi kusimamia na kuratibu utekelezaji wa 
mtangamano kikanda na ushirikiano wa kimataifa; na

v.	 Kuendelea kutekeleza mkakati wa Taifa  wa soko la pamoja la 
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

3.4.11   Utambulisho wa Kitaifa
Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa vitambulisho vya Taifa.

3.4.12   Utawala Bora
i.	 Kutekeleza Mpango kazi wa kitaifa wa kujitathmini katika masuala 

ya utawala bora (African Peer Review Mechanism-National Plan of 
Action – APRM- NPoA);

ii.	 Kutekeleza mpango kazi wa kitaifa wa utawala bora na haki za 
binadamu; na

iii.	 Kuendelea kuimarisha miundombinu ya sekta ya sheria, usalama wa 
raia na utawala bora.

3.4.13	  Katiba Mpya 
Kuendelea na mchakato wa uundaji wa Katiba mpya.

3.4.14	Kazi na Ajira 
i.	 Kuendelea kuwezesha miradi midogo kwa ajili ya mifuko na mikopo 

yenye masharti nafuu kwa vijana, wanawake na makundi maalum; 
ii.	 Programu za kukuza ajira, maendeleo na haki ya mtoto;
iii.	 Kuimarisha mfumo wa usimamizi, ukaguzi, usuluhishi na uamuzi wa 

migogoro sehemu za kazi; na
iv.	 Kuimarisha mifumo na udhibiti wa hifadhi ya jamii.
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SURA YA NNE

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA

4.0		 Utangulizi
Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo 2013/14 kwa ufanisi  hapana budi 
kuwa na vyanzo vya mapato vyenye uhakika ili kuweza kugharamia miradi 
mbalimbali ya maendeleo. Vyanzo hivyo vitatokana na mapato ya ndani, 
misaada, mikopo pamoja na ushiriki wa sekta binafsi.

4.1		 Gharama za Kutekeleza Mpango 
Katika kufanikisha utekelezaji  wa Mpango  wa Maendeleo Serikali italazimika 
kutenga rasilimali za kutosha kila mwaka kwa ajli ya kugharamia miradi ya 
maendeleo. Katika kugharamia mpango wa maendeleo wa miaka mitano 
ilikadiriwa kuwa shilingi trilioni 8.9 zitahitajika kila mwaka, kati ya hizo 
shilingi trilioni 2.9 zitatokana na fedha za ndani katika bajeti ya Serikali na 
shilingi trilioni 6.0 zitatokana na uwekezaji wa sekta binafsi na washirika wa 
maendeleo. Jambo muhimu la kusisitiza ni kuwa rasilimali chache zilizopo 
ni lazima zitumike katika kuchochea uwekezaji wa sekta binafsi na ukuaji 
wa uchumi na kupunguza umaskini. 
	
4.2		 Vyanzo vya Mapato ya Ndani 
Serikali itaendelea kutumia vyanzo vya ndani vya mapato vilivyopo pamoja 
na kubuni vyanzo vipya vya kugharamia Mpango wa Maendeleo 2013/14. 
Aidha, Serikali inatarajia kukopa ndani ya nchi kwa lengo la kufanikisha 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Serikali itaendelea kuzingatia sera 
ya kukopa ndani ya nchi isiyozidi asilimia moja ya Pato la Taifa, ambapo 
mikopo hiyo itaelekezwa kwa mashirika ya umma na benki za kibiashara 
kupitia uuzaji wa dhamana za Serikali.

4.3		 Vyanzo vya Mapato ya Nje 
Katika kutekeleza miradi ya maendeleo 2013/14, vyanzo vya mapato ya nje 
vitatokana na misaada, ikijumuisha ruzuku na mikopo yenye masharti nafuu. 
Vilevile, Serikali itaendelea kukopa mikopo yenye masharti ya kibiashara 
kutoka kwa nchi marafiki na mashirika ya kimataifa kwa kuzingatia uhimilivu 
wa deni la Taifa. Aidha, katika kupunguza nakisi ya bajeti ya ugharamiaji 
wa kutekeleza Mpango wa Maendeleo 2013/14, Serikali itaendelea kufanya 
mazungumzo na nchi wahisani na mashirika ya kimataifa ili kuweza kusaidia 
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utekelezaji wa Mpango.

4.4		 Kukuza Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi
Serikali itaendelea kutumia mfumo wa ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo hususan, miradi 
ya miundombinu. Serikali imekamilisha taratibu za kisheria katika eneo hili 
ikiwa ni pamoja na sera, sheria na kanuni zake. Elimu itaendelea kutolewa 
kwa wadau wa sekta binafsi ili washiriki kikamilifu katika uwekezaji kwa ubia 
na sekta ya umma. 

4.5		 Kuvutia Uwekezaji wa Sekta Binafsi 
Serikali inaendelea kutambua mchango wa sekta binafsi katika kukuza 
uchumi wa Taifa, hivyo kipaumbele kitawekwa katika kuboresha mazingira 
ya biashara na uwekezaji ili kuvutia uwekezaji mkubwa wa sekta binafsi 
katika maeneo ya kipaumbele ya Mpango. Aidha, sekta binafsi itaendelea 
kuhamasishwa kuendelea kuchangia shughuli za maendeleo ili kupunguza 
mzigo katika bajeti ya Serikali.



46

SURA YA TANO

UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI NA TATHMINI YA MPANGO

5.0		 Utangulizi
Sura hii inafafanua kwa muhtasari mfumo wa utekelezaji wa mapendekezo 
ya mpango wa maendeleo kwa mwaka 2013/14, ikibainisha shughuli 
zinazopaswa kufanyika katika utayarishaji, uidhinishaji, utekelezaji, ufuatiliaji 
na tathmini ya Mpango.

5.1		 Mpangilio wa Utekelezaji
Utayarishaji na uidhinishaji wa Mpango wa Mwaka
Kila Wizara, Idara zinazojitegemea na wakala za Serikali na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinatakiwa kuandaa mipango ambayo itaonyesha kwa 
ufasaha gharama za uwekezaji (Capital Investment) na kiutawala. Aidha, 
miradi itakayoainishwa itofautishe ile ya kimkakati na miradi mingine kwa 
ukuaji wa uchumi. Vile vile, kipaumbele kiwe ni miradi yenye kuleta matokeo 
ya haraka hususan katika kuchochea maendeleo ya maeneo mengine na 
program nyingine katika ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. 

Ili kuboresha utekelezaji wa mpango kwa ufanisi zaidi, ushirikishwaji wa 
umma ni muhimu. Katika kuushirikisha umma katika kupanga mipango 
ya maendeleo, kunatakiwa kuwepo na mfumo wa vikao vya mipango 
vitakavyoanzia katika ngazi za chini kabisa za utendaji. Mipango ya Mikoa 
itaanzia na vikao vya ngazi ya vijiji, kata, halmashauri za wilaya, na hatimaye 
ngazi ya mkoa. Mpango uliopitishwa na Mkoa utawasilishwa kwenye Ofisi ya 
Waziri Mkuu,Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI). Hivyo hivyo 
itakuwa kwa Wakala za Serikali nazo zitatayarisha mipango yao ya mwaka 
na kuiwasilisha kwa Wizara husika. Katika ngazi ya Wizara kutakuwepo na 
vikao vya wizara ambavyo vitachambua na kukamilisha mipango ya sekta 
husika. Rasimu ya Mpango iliyopitishwa na Wizara itawasilishwa Ofisi ya 
Rais, Tume ya Mipango. 

5.2		 Ufuatiliaji na Tathmini
Katika hatua za awali za kufanya ufuatiliaji na tathmini, Tume ya Mipango 
ilifanya uchambuzi wa Mipango Kazi na mtiririko wa mahitaji ya fedha ya 
Miradi ya Maendeleo kwa wizara na taasisi. Uchambuzi  huo unafanyika 
katika kila robo mwaka, ukizingatia Mpango Elekezi wa Miaka 15 (2011/12-
2025/26), Mpango wa Miaka Mitano (2011/12-2015/16) na Mpango wa 
Maendeleo wa Mwaka 2012/13.  
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Vigezo vilivyotumika katika uchambuzi huo ni: (i) Mpango Kazi (Action Plan) 
wenye vigezo mahsusi vya kupima matokeo ya utekelezaji;  (ii)  Mtiririko wa 
mahitaji ya Fedha (Cash flow Plan) unaendana na mpango-kazi kwa kila 
robo mwaka; (iii) Fedha zinazoombwa za miradi ya maendeleo 2012/13 
ikilinganishwa na bajeti ya maendeleo 2012/13 (Vol. IV); (iv) Jina na namba 
za miradi kama zinavyoonekana katika kitabu cha bajeti ya maendeleo 
2012/13 (Vol. IV); (v) Mchanganuo wa bajeti ya mahitaji ya fedha za 
ndani na nje kwa kila mradi; (vi) Uzito uliowekwa kwenye miradi ya kitaifa 
ya kimkakati ikilinganishwa na miradi mingine kwa kila Fungu; (vii) Uzito 
uliowekwa kwenye shughuli za kuongeza uzalishaji (capital investment) 
ikilinganishwa na matumizi ya maendeleo yenye sura ya matumizi ya kawaida 
ya kiuendeshaji; (viii) Kuwepo hati za madai na taarifa za utekelezaji kwa 
miradi inayotekelezwa na Makandarasi au Mtaalam Mwelekezi; Kuwepo 
hati ya malipo ya fidia na ratiba ya kulipa (compensation schedule) kwa 
miradi inayojumuisha ulipaji fidia; (ix) Kiasi kinachohitajika kwa ajili ya 
mchango wa Serikali (counterpart funds), na mahitaji ya kimkataba au 
hati ya makubaliano (MOU); (x) Andiko la mradi kwa miradi mipya: aina ya 
mradi, kipindi cha utekelezaji wa mradi, ugharamiaji wa mradi na faida kwa 
Taifa; na (xi) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya zamani  inayoendelea: aina 
ya miradi, kipindi na hatua za utekelezaji, changamoto za utekelezaji na 
mkakati wa kukamilisha mradi.

Taarifa ya uchambuzi wa mipango kazi hiyo iliwasilishwa na kujadiliwa katika 
semina ya kazi (retreat) ya Baraza la Mawaziri mwezi Oktoba, 2012. Matokeo 
ya uchambuzi huo yalibaini kuwa: (i) Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 
nyingi zimeanza kuandaa andiko la mradi (project write-ups) kuonesha 
shughuli zinazopangwa kutekelezwa, makadirio ya gharama husika na vigezo 
mahsusi vya kupima mafanikio ya utekelezaji; (ii) mapendekezo ya bajeti 
za maendeleo kwa sehemu kubwa yamezingatia yalihusu gharama halisi 
capital investment badala zile za kiutawala; na (iv) kuzingatia Mwongozo 
wa Mpango na Bajeti ipasavyo wakati wa maandalizi ya mpango na bajeti 
za Wizara, Idara na Wakala wa Serikali/ Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
kuwa na utaratibu  madhubuti wa kuhakikisha kuwa mipango-kazi, maoteo 
ya mahitaji ya fedha (cash flow plans) na MTEFs zinazingatia makubaliano 
yaliyofikiwa wakati wa uchambuzi wa bajeti (budget scrutinisation).

Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango ilifanya ufuatiliaji wa baadhi ya miradi ya 
maendeleo mwezi Februari 2013 katika sekta za miundombinu, nishati, 
kilimo, maji, viwanda na elimu. Lengo la ufuatiliaji huo lilikuwa ni kuhakikisha  
kuwa hatua za utekelezaji wa miradi zinaendana na mpango kazi na fedha 
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zilizotolewa kwa kipindi cha nusu mwaka 2012/13.  Tathmini ya awali 
inaonesha kuwa miradi mingi ipo nyuma ya ratiba kutokana na changamoto 
mbalimbali ikiwemo upatikanaji wa fedha, taratibu za manunuzi na madeni 
ya miaka iliyopita. Aidha, kutokamilika kwa tathmini ya fidia, uhakiki na  
ulipaji wa fidia kwa wakati imechangia baadhi ya miradi kutotekelezwa kwa 
wakati. Vilevile, miundombinu na huduma wezeshi hususan barabara, maji 
na umeme ni changamoto kwa baadhi ya miradi kutekelezwa kwa wakati. 
Mpango wa mwaka 2013/14, pamoja na mambo mengine umelenga kutatua 
changamoto hizi.

5.3		 Utaratibu   wa Kusimamia Fedha za Maendeleo
Katika kuhakikisha kuwa fedha za miradi ya maendeleo zinalindwa na 
zinatumika katika shughuli zilizopangwa, utaratibu uliowekwa ni kama 
ifuatavyo:

i.	 Wizara, Idara na Wakala/Taasisi za Serikali kuwasilisha Mpango Kazi 
na Mtiririko wa mahitaji ya rasilimali fedha Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango na nakala kwa Katibu Mkuu Kiongozi na Wizara ya Fedha 
mara baada ya bajeti zao kuidhinishwa na Bunge;

ii.	 Wizara, Idara na Wakala/Taasisi za Serikali kujaza Fomu TFN 358 
kwa miradi iliyopata idhini ya Tume ya Mipango na kuwasilisha 
Wizara ya Fedha.  Tume ya Mipango itapatiwa nakala ya mwisho ya 
fomu hiyo na Wizara ya Fedha kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini;

iii.	 Wizara, Idara na Taasisi za Serikali zitatakiwa kuwasilisha Tume ya 
Mipango na Wizara ya Fedha taarifa ya kila robo mwaka si zaidi 
ya wiki mbili baada ya robo mwaka unaotolewa taarifa husika kwa 
uchambuzi.  Taarifa hizo ziambatane na taarifa ya Mkaguzi wa ndani 
wa Wizara/Taasisi; na

iv.	 Fedha za robo mwaka inayofuata zitatolewa tu pale ambapo Tume 
ya Mipango itaridhika na taarifa ya utekelezaji wa robo iliyopita.

5.4	 Mfumo wa Kusimamia Utekelezaji, Ufuatiliaji na Tathmini kwa 
Miradi ya Maendeleo

Serikali imefanya maamuzi ya kuanzisha mfumo mpya wa kusimamia 
utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo hapa nchini kwa 
kutumia uzoefu wa nchi ya Malaysia kupitia Performance Management and 
Delivery Unit (PEMANDU). Mfumo huu utajumuisha uanzishwaji wa taasisi 
itakayofanya kazi hiyo ya ufuatiliaji katika kutanzua matatizo na changamoto 
za kiutendaji zitakazokuwa zikikabili sekta zinazohusika na utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo - President’s Delivery Bureau (PDB). Aidha, mfumo huu 
utajumuisha uchambuzi wa kina wa kimaabara (labs) unaolenga kuandaa 
programu za utekelezaji za miradi ya maendeleo zilizochanganuliwa kwa 
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kina (detailed program), vigezo vya kupima utekelezaji (key performance 
indicators) na vya kufanya ufuatiliaji na tathmini (tools for monitoring and 
evaluation). 

Utekelezaji wa labs umeanza kwa kuzinduliwa rasmi na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete  tarehe 
22 Februari, 2013 na unaendelea hadi tarehe 4 Aprili, 2013. Kwa kuanzia 
maeneo ya yanayofanyiwa uchambuzi kwa kutumia utaratibu wa  huu ni:  

i.	 Nishati ikijumuisha mafuta na gesi: Kuzalisha Megawati 2780 za 
umeme kufikia mwaka 2015 na kuhakikisha mafuta na gesi vinatumika 
kwa manufaa ya nchi na watu wake ;

ii.	 Uchukuzi: Kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha usafirishaji kwa 
kufungulia ukanda wa kati (Central Transport Corridor) kwa kuongeza 
uwezo wa bandari ya Dar es salaam na kukarabati reli ya kati;

iii.	Mapato: Kuongeza mapato ya Serikali kwa asilimia 50 kwa kutumia 
vyanzo vipya kutoka ndani na nje ya nchi;

iv.	 Kilimo: Kuhakikisha Sekta hii inakua kwa asilimia 6 kwa mwaka 
kwa kuongeza tija na thamani, kutoa ajira zisizopungua 200,000 na 
kuiwezesha nchi kujitosheleza kwa chakula na kuuza ziada nje ya 
nchi;

v.	 Elimu: Kuongeza ubora wa elimu mara mbili kutoka kiwango cha 
sasa na kuongeza ujuzi utakaosaidia kuharakisha maendeleo ya 
viwanda; na

vi.	Maji: kuimarisha huduma za maji mijini na vijijini.

5.5 	 Muhtasari wa Uratibu wa Utekelezaji
Jedwali na 1. Linaelezea muhtasari wa ratiba ya mwaka ya utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali za utayarishaji mapendekezo ya mpango, na pia taasisi 
zitakazohusika kwa kila shughuli.
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Jedwali Na 1: 	Ratiba ya uandaaji  wa Mapendekezo ya Mpango wa 
Taifa wa Maendeleo kwa mwaka  2013/14

Shughuli Muda Mamlaka Husika

Kuanza Maandalizi ya 
Mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo wa Mwaka

Agosti, 
2012

Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango

Kuandaa Rasimu ya 
Mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo wa Mwaka

Agosti 
2012

Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango

Kuwasilisha rasimu ya 
Mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo wa Mwaka kwa 
wadau mbalimbali

Septemba 
2012

Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango,  Wizara, Idara 
,Mashirika / Serikali za Mitaa 
na Sekta Binafsi

Kufuatilia utekelezaji wa miradi 
ya kipaumbele

Oktoba  
2012

Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango

Kupitia rasimu ya Mapendekezo 
ya Mpango wa Maendeleo wa 
Mwaka kwa wadau mbalimbali

Novemba 
2012

Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango,  Wizara, Idara 
,Mashirika / Serikali za Mitaa

Kuwasilisha Rasimu ya 
Mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo Baraza la Mawaziri

Desemba  
2012

Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango

Kuwasilisha Rasimu ya 
Mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo katika Kamati ya 
Bunge ya Fedha na Uchumi

Januari 
2013

Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango

Kuwasilisha Rasimu ya 
Mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo Bungeni

Februari 
2013

Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango


