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UTANGULIZI 

 

1. Mwongozo wa Mpango na Bajeti umeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu Na. 21 

cha Sheria ya Bajeti Na.11 ya Mwaka 2015 na Kanuni zake. Mwongozo wa Mwaka 

2018/19 ni wa tatu katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

2016/17 – 2020/21. Maandalizi ya Mpango na Bajeti yamezingatia: Ilani ya Uchaguzi ya 

Mwaka 2015 ya Chama Tawala, Mpango wa Pili wa Maendeleo na Maelekezo ya Serikali. 

 

2. Lengo kuu la Mwongozo wa Mpango na Bajeti ni kuelekeza namna bora ya 

ukusanyaji wa mapato na utengaji wa raslimali fedha za kutekeleza Mpango wa 

Maendeleo na Bajeti kwa mwaka 2018/19 ili kufikia mafanikio ya kijamii na kiuchumi na 

kupunguza umaskini nchini. Hivyo, Mwongozo wa Mpango na Bajeti unawaelekeza 

Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na mashirika ya Umma kuandaa mipango yao na 

bajeti kwa kuzingatia Sheria za Nchi, Kanuni, Nyaraka na Miongozo ya Serikali. 

 

3. Mwongozo wa Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2018/19 umegawanyika katika 

sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza inaelekeza namna ya kuandaa mpango na bajeti 

ili kupata matokeo yanayotarajiwa kwa mwaka 2018/19. Sehemu ya pili inabainisha hali 

ya uchumi na utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2016/17 na mwenendo wa uchumi kwa 

robo ya kwanza ya mwaka 2017/18 pamoja na maoteo ya awali ya mfumo wa mapato 

na matumizi ya Serikali. Sehemu zote mbili zinasomwa kwa pamoja ambapo, maoteo 

kwa mwaka 2018/19 yanapaswa kuzingatia masuala yanayoelekezwa katika sehemu ya 

kwanza. Aidha, Mwongozo huu unasomwa kwa pamoja na kiambatisho chake chenye 

majedwali mahususi yatakayotumiwa katika utayarishaji na uwasilishaji wa mpango na 

bajeti, utekelezaji na utoaji wa taarifa. 

 

4. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia ufanisi wa matumizi ya fedha za 

umma, kwa kutenga fedha kwenye maeneo ya kimkakati ambayo utekelezaji wake 

utaleta matokeo makubwa katika kufikia malengo ya Mpango wa Pili wa Maendeleo na 

viashiria vya utekelezaji kwa mwaka 2018/19. Miongoni mwa maeneo hayo ni: 

kuongeza uzalishaji wa umeme kwa kutumia vyanzo mbalimbali; kuimarisha sekta ya 

madini ikiwemo kuboresha usimamizi wa kodi; ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 

usafiri na usafirishaji ambapo pamoja na mambo mengine utahusisha ujenzi wa reli ya 

kati kwa kiwango cha standard gauge, uimarishaji wa viwanja vya ndege, na kuimarisha 

mtandao wa barabara; kuimarisha kilimo ikiwemo miundombinu ya umwagiliaji; 

kuimarisha sekta ya mifugo na uvuvi; kuimarisha huduma za afya, elimu na maji safi na 
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salama; kuendeleza na kutangaza vivutio vya utalii nchini ikiwemo ujenzi wa 

miundombinu wezeshi; na kuboresha na kuimarisha shuguli za viwanda nchini.  
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1.0 MABORESHO YA MIFUMO 

 

1.1 Utangulizi 

1. Serikali imeendelea kufanya maboresho ya Sheria, mifumo ya malipo na mifumo 

ya uandaaji wa mipango na bajeti katika jitihada za kuboresha usimamizi wa fedha za 

umma na kuboresha utoaji wa huduma. Baadhi ya maboresho ya hivi karibuni ni 

pamoja na: 

 

1.1.1 Maboresho ya Kisheria  

2. Bunge limefanya marekebisho ya Sheria ya Fedha ya Umma Sura 348 kwa 

kuongeza kifungu cha 44 ili kuweka msukumo wa kisheria katika matumizi ya TEHAMA 

katika ukusanyaji wa fedha za umma. Aidha, sheria inamtaka kila Afisa Masuuli 

kusimamia matumizi ya Mfumo wa Malipo Mtandao Serikalini (GePG) katika ukusanyaji 

wa mapato. 

 

1.1.2 Matumizi ya TEHAMA katika  Usimamizi wa Fedha za Umma 

3. Serikali imedhamiria kupunguza gharama za kiutawala na kuongeza ufanisi katika 

ukusanyaji wa mapato, ulipaji wa mishahara pamoja na ununuzi wa bidhaa na huduma. 

Ili kufikia azma hiyo, Serikali imeanzisha mifumo ifuatayo:- 

 

(i) Mfumo wa Malipo Mtandao Serikalini 

4. Mfumo huu mpya wa malipo ni mfumo wa kielektroniki wa kufuatilia makusanyo 

yote ya mapato ya Serikali. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutumia mfumo huu ili 

kuongeza udhibiti katika ukusanyaji wa mapato ya Serikali; kupunguza upotevu wa 

mapato; kuongeza ufanisi wa ukusanyaji; kuimarisha mfumo wa upatikanaaji wa taarifa 

sahihi za ukadiriaji wa mapato ya Serikali. 

 

(ii) Mfumo wa Uandaaji na Usimamizi wa Bajeti (CBMS)  

5. Huu ni Mfumo mpya wa uandaaji na usimamizi wa bajeti kupitia wavuti  

unaboresha makisio ya bajeti, ugawaji wa rasilimali na taarifa za mwenendo na  

utekelezaji wa bajeti. Baadhi ya maboresho yamejumuisha uainishaji wa hesabu za 

kifedha, mapitio ya takwimu za kifedha za serikali (GFS) 2014, maoteo ya mtiririko wa 

fedha, utoaji wa hati za matumizi na uwekaji wa kumbukumbu za ahadi za miradi 

inayotekelezwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Mfumo unatarajiwa kupunguza muda 

unaotumika katika kuandaa bajeti na kutoa taarifa za utekelezaji. Mfumo huu 

utatumiwa na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala na Sekretariaeti za Mikoa katika 

uandaaji, utekelezaji na utoaji wa taarifa za kibajeti kuanzia mwaka 2018/19. Mfumo 
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huu utasitisha utumiaji wa mfumo wa SBAS uliokuwa ukitumika katika maandalizi ya 

bajeti 

 

(iii) Mfumo wa Kupanga Mipango Na Utoaji Taarifa kwenye Serikali za 

Mitaa  

6. Mfumo ulioboreshwa wa kupanga mipango na kutoa taarifa kwenye Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ni mfumo ambao unatumika kwa njia ya wavuti na inaunganisha 

mifumo inayotumika kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kama vile IFMS – Epicor; 

Mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali za mitaa, Mfumo wa Uhasibu na Ripoti, 

Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mfumo wa Taarifa za Afya katika Wilaya. 

Mfumo huu umezingatia kuongeza ufanisi, uwajibikaji na usahihi wa taarifa na uwazi 

katika kutekeleza Bajeti. Maboresho ya mfumo huu yamelenga kupima matokeo ya 

huduma ikilinganishwa na rasilimali zilizotumika. 

 

(iv) Mfumo wa Malipo ya Mishahara Serikalini 

7. Mfumo wa malipo ya mishahara Serikalini unatumia utaratibu wa kielektroniki wa 

kuhamisha fedha kwa ajili ya kulipa mishahara ya watumishi wa Serikali. Faida za 

Mfumo huu ni pamoja na; kurahisisha ulipaji wa mishahara, usalama, na kupunguza 

gharama kwa Serikali. 

 

(v) Mfumo wa Malipo baina ya Benki  

8. Huu ni mfumo wa kielektroniki wa malipo na usimamizi wa akaunti kwa njia ya 

ya mtandao na uhamisho wa miamala mikubwa ya fedha baina ya benki kwa wakati. 

Manufaa ya mfumo huu ni pamoja na:- kuondoa matumizi ya hundi, kurahisisha 

ufuatiliaji wa miamala na utoaji wa taarifa, kupunguza udanganyifu na kuwezesha 

uanzishwaji wa akaunti moja ya Hazina. Aidha, Mfumo huu umeboresha mfumo wa 

malipo kwa kupunguza muda uliokuwa ukitumika katika kukamilisha mialama mikubwa 

baina ya benki.  

 

1.2 Mkakati wa Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 

9. Mkakati wa Utekelezaji wa Mpango unalenga kuimarisha ushirikiano baina ya 

wadau, kuongeza ufanisi na utendaji bora katika utekelezaji wa Mpango ili kufikia 

malengo ya taifa. 

  

10. Hivyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia sheria, kutumia mifumo hii na 

Mkakati huu katika uandaaji, utekelezaji na usimamizi wa mipango na bajeti zao. 
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2.0 UANDAAJI WA MIPANGO NA BAJETI  

 

2.1 Utangulizi 

11. Uandaaji wa Mpango na Bajeti una mchakato na ratiba yake ambayo inapaswa 

kuzingatiwa. Wizara, Idara zinazojitegemea na Wakala, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa, Taasisi na mashirika ya Umma zinapaswa kuwa na Mpango ambao 

unazingatia malengo na shabaha za Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025, Mpango wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano na Mpango Mkakati wa taasisi. Mipango hii inapaswa 

kutafsiriwa katika bajeti ya utekelezaji kwa kila mwaka na maoteo ya muda wa kati. 

Maelekezo yanatolewa ili kuzingatiwa katika hatua mbalimbali za maandalizi ya mipango 

na bajeti za taasisi kwa mwaka 2018/19. 

 

2.2 Ratiba ya uwasilishaji wa Mipango na Bajeti 

12. Maandalizi ya rasimu ya mpango na maoteo ya bajeti za Wizara, Idara 

zinazojitegemea na Wakala, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Taasisi na Mashirika ya Umma yanapaswa kuanza mapema mara baada ya Mwongozo 

huu kuidhinishwa kwa kuzingatia Muundo wa Bajeti ya Muda wa Kati (MTEFs). Kitabu 

cha Bajeti ya Muda wa Kati kiwasilishwe Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya 

uchambuzi wiki ya kwanza ya Mwezi Febuari, 2018. Vitabu vya Bajeti ya Muda wa Kati 

vya Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, baada ya kupitishwa na 

mamlaka husika, vitawasilishwa kwenye OR-TAMISEMI wiki ya tatu ya Mwezi Januari, 

2018 kwa ajili ya uchambuzi. 

 

13. Wizara ya Fedha na Mipango itaratibu uchambuzi wa kitaalam na kufanya 

majumuisho ya bajeti za mafungu yote kwa ajili ya kuwasilisha kwenye Kamati za 

Kudumu za Bunge kwa Sekta husika. Aidha, Mafungu yataandaa randama za bajeti zao 

zitakazowasilishwa kwenye Kamati za Bunge kuanzia wiki ya tatu ya mwezi Machi, 2018 

hadi wiki ya kwanza ya mwezi Aprili, 2018 kwa ajili ya uchambuzi wa vipaumbele vya 

kisera na ushauri. Majumuisho na ushauri wa Kamati za Bunge za Kisekta 

yatawasilishwa Bungeni kwa ajili ya kujadiliwa na kuidhinishwa kuanzia wiki ya pili ya 

mwezi Aprili hadi wiki ya nne ya mwezi Juni, 2018. Utekelezaji wa Bajeti iliyoidhinishwa 

na Bunge utaanza tarehe 1 Julai, 2018 hadi tarehe 30 Juni, 2019. 

 

2.3 Majadiliano na Kamati za Bajeti  

14. Maandalizi ya awali ya mipango na bajeti katika ngazi zote za Wizara, Idara 

zinazojitegemea na Wakala wa Serikali, Sekretariati za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma yanapaswa kuanza mara baada ya kuidhinishwa 

kwa mwongozo huu chini ya usimamizi wa Maafisa Masuuli. Rasimu ya mipango na 
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bajeti iwasilishwe kujadiliwa na kupitishwa katika Mabaraza ya Wafanyakazi kwa mujibu 

wa Sheria ya Majadiliano ya Pamoja katika Utumishi wa Umma SURA 105. 

 

15. Kamati za Bajeti zina wajibu muhimu katika kufanikisha maandalizi ikiwemo 

uchambuzi wa awali wa bajeti za mafungu yao kama ilivyoanishwa katika Sheria ya 

Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015, kanuni ya 17(3). Wakuu wa Taasisi na Mashirika ya 

Umma wanaelekezwa kuzingatia maelekezo hayo pamoja na nyaraka za Msajili wa 

Hazina. Aidha, Bajeti ya Muda wa Kati ziandaliwe na kuwasilishwa katika muundo 

ulioelekezwa kwenye kiambatisho.  

 

2.4 Mchakato wa Uchambuzi na Uwasilishaji wa Bajeti 

16. Wizara ya Fedha na Mipango kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora; Ofisi ya Rais- Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa; Ofisi ya Msajili wa Hazina; na Wadau wengine watafanya uchambuzi wa 

makadirio ya mapato na matumizi ya Wizara, Idara zinazojitegemea na Wakala, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma 

kwa mujibu wa kifungu 22(1) cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015. 

 

17. Wakati wa Uchambuzi wa bajeti, Wizara, Idara zinazojitegemea na Wakala, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi za Umma zinapaswa 

kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango nakala ngumu mbili (2) na nakala laini ya 

rasimu ya mpango na bajeti kwa ajili ya uchambuzi wa kitaalamu na baada ya 

makubaliano watawasilisha nakala mbili ngumu zilizosainiwa na nakala laini kwa 

mamlaka husika. Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa pia 

kuwasilisha OR-TAMISEMI nakala ngumu moja (1) ya mpango na bajeti ya mwisho 

iliyosainiwa. Aidha, Taasisi za Umma na Mashirika ya Umma zinaelekezwa kuwasilisha 

nakala ngumu nne (4) zilizosainiwa, kwa mgawanyo wa mbili (2) kwenda Wizara mama 

na mbili Ofisi ya Msajili wa Hazina. 

 

2.5 Uingizaji wa Takwimu kwenye Mfumo wa Bajeti 

18. Kwa kuzingatia ratiba ya maandalizi na uchambuzi wa Bajeti, Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kutekeleza yafuatayo: 

i. Kuhakikisha kwamba uingizaji wa takwimu kwenye mfumo wa bajeti unafanyika 

kwa usahihi na kwa wakati;  

ii. Kuzingatia Mfumo wa Serikali wa Takwimu za Kifedha toleo la mwaka 2014 kama 

ilivyotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango;  

iii. Kutumia vizio vilivyobainishwa kwenye mfumo wa CBMS; na  
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iv. Kutumia vizio rasmi kufanya makadirio ya gharama za uendeshaji kama vile 

pango, umeme, maji na simu. 

 

2.6 Maeneo ya Kipaumbele kwa Mwaka 2018/19 

19. Maeneo ya kipaumbele na miradi itakayotekelezwa kwa mwaka 2018/19 ni kama 

yalivyobainishwa katika kitabu cha Mpango wa Pili wa Maendeleo na Mkakati wa 

Utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Aidha, kati ya 

vipaumbele vilivyoainishwa, maeneo yaliyopewa msukumo wa kipekee kwa mwaka 

2018/19 ni pamoja na: 

i. Umeme: katika kufikia azma ya Serikali ya kujenga uchumi wa viwanda, nishati 

ya umeme ni kichocheo na hitaji la msingi. Katika kufanikisha hilo, msukumo 

utawekwa kuhakikisha upatikanaji wa umeme wa uhakika ikiwemo ujenzi wa 

miundombinu ya uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa umeme nchini; 

ii. Madini: kudhibiti utoroshaji na biashara haramu ya madini, kuboresha usimamizi 

wa kodi ili kuziba mianya ya ukwepaji wa kodi katika sekta ya madini na 

kuwezesha shughuli za uchenjuaji nchini kwa ajili ya kuongeza thamani ya 

madini;  

iii. Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya usafiri na usafirishaji: 

kuendelea na ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha standard gauge kati ya Dar 

es Salaam na Morogoro na kuanza kwa kipande cha Morogoro hadi Makutopora 

ikiwa ni pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa umeme wa uhakika katika njia ya 

reli; uimarishaji wa viwanja vya ndege; na kuimarisha mtandao wa barabara; 

iv. Kilimo: kuimarisha kilimo kwa ajili ya upatikanaji wa uhakika wa chakula na 

malighafi za viwanda, kuendeleza maboresho ya miundombinu ya umwagiliaji, 

kuongeza upatikanaji wa pembejeo za kilimo, kuboresha utafiti wa kilimo na 

mbegu bora, kuboresha huduma za ugani, kuboresha usindikaji wa mazao na 

upatikanaji wa miundombinu ya hifadhi na masoko; 

v. Mifugo na Uvuvi: Kuimarisha huduma za ugani na mafunzo ya uzalishaji bora 

wa mifugo ili kupata bidhaa za mifugo zenye ubora (ngozi na nyama); Uboreshaji 

wa masoko, miundombinu ya uzalishaji mifugo na kuongeza thamani bidhaa za 

mifugo; Kuimarisha na kuboresha shughuli za uvuvi katika bahari kuu na vyanzo 

vingine, ujenzi wa bandari za uvuvi, uhifadhi wa rasilimali bahari na kuongeza 

thamani ya mazao ya uvuvi; 

vi. Afya: Kujenga hospitali za mikoa katika mikoa mipya  mitano, Kuimarisha taasisi 

za mafunzo ili kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali watu, kuzipatia vifaa na 

vitendanishi vya kutosha hospitali za rufaa, hospitali maalum na hospital ya 

Taifa; kuimarisha huduma kwa akinamama wajawazito na watoto; Kuimarisha 

huduma za upasuaji katika vituo vya afya; Kuboresha upatikanaji wa huduma za 
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madaktari bingwa; Kuboresha huduma na upatikanaji wa dawa kwa watu 

wanaoishi na VVU/UKIMWI; kudhibiti mazalia na maambukizi ya malaria; na 

kuimarisha upatikanaji wa masoko kwa dawa zinazozalishwa nchini; 

vii. Elimu: kuendelea kuimarisha mazingira ya utoaji wa elimu katika ngazi zote; 

Kuimarisha udhibiti wa ubora wa elimu; Kuendelea kutekeleza Mpango Kabambe 

wa Elimumsingi bila malipo; Kuendela kujenga na kuimarisha vyuo vya ufundi 

stadi nchini; Kuongeza upatikanaji wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu; 

na Kuimarisha utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu; 

viii. Maji safi na Salama na Udhibiti wa Maji taka: kusimamia vyanzo na ubora 

wa maji; Ujenzi wa Mabwawa ya kimkakati; Kuimarisha usimamizi na uhifadhi wa 

mazingira na vyanzo vya maji nchini; Kuendelea kuimarisha upatikanaji wa 

miundombinu ya maji safi na maji taka na huduma za maji safi na salama vijijini 

na mijini na maeneo ya biashara; 

ix. Utalii: ujenzi wa miundombinu wezeshi ya utalii; kuendeleza na kutangaza 

vivutio vya utalii nchini; kuanzisha maeneo ya kitalii na burudani (Theme Park); 

na kukuza utalii wa ufukweni; 

x. Viwanda: Kuanzisha na kuendeleza maeneo ya viwanda (Industrial parks) na 

maeneo ya Teknolojia (Technological Parks); Kupanua na Kuimarisha Shughuli za 

Shirika la Viwanda Vidogo – SIDO; Kuimarisha na kuzitumia taasisi za umma 

katika kuleta mageuzi ya viwanda nchini; na kuboresha upatikanaji wa mikopo. 

 

20. Maafisa Masuuli wanaohusika na maeneo ya kipaumbele yaliyoainishwa hapo juu 

pamoja na mengine wanaelekezwa kuzingatia miradi hiyo katika maandalizi ya mipango 

na bajeti zao.  

 

3.0 MFUMO WA MAPATO NA MATUMIZI  

 

3.1 Utangulizi 

21. Sehemu hii inaelekeza namna ya kutayarisha makadirio ya mapato na matumizi 

na uzingatiaji wa ukomo wa bajeti kwa mwaka 2018/19. Mapato ya Serikali yanahusisha 

vyanzo vya kodi na visivyo vya kodi, misaada na mikopo ya ndani na nje. Upatikanaji 

wa rasilimali fedha ni muhimu katika kufanikisha utekelezaji wa bajeti ya Serikali. Aidha, 

pana umuhimu wa kuimarisha makadirio ya matumizi kwa shughuli na kwa mafungu 

husika. Sehemu hii inaelekeza namna ya kutayarisha makadirio ya mapato na matumizi 

ya rasilimali fedha kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuzingatia vigezo vilivyopo. 
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3.2 Mahitaji ya Rasilimali Fedha 

 

3.2.1 Mapato ya Ndani 

22. Kwa mwaka 2018/19, makadirio ya awali ya mapato ya ndani ni Shilingi bilioni 

22,088.2, ambapo Shilingi bilioni 18,817.0 ni mapato ya kodi na Shilingi bilioni 2,423.5 

ni mapato yasiyo ya kodi. Vile vile, mapato ya ndani ya Halmashauri ni Shilingi bilioni 

847.7. Makadirio ya mapato yatatakiwa kuonesha mwenendo wa makusanyo, mapitio 

ya bajeti nusu mwaka, matarajio ya makusanyo na maoteo kwa mwaka wa kizio na 

miaka miwili inayofuatia katika kipindi cha muda wa kati kama inavyoelekezwa katika 

Kitabu cha Mwongozo (Manual) wa Uandaaji wa Mipango na Bajeti pamoja na 

Kiambatisho cha Mwongozo huu. Hivyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa pia kuzingatia  

yafuatayo:-  

i. Kuwasilisha makusanyo ya mapato katika Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa  

Sheria ya Bajeti Na. 11 ya Mwaka 2015; 

ii. Kufanya mapitio ya kodi, ada, tozo na ushuru pamoja na kubuni na kuanzisha 

vyanzo vipya vya mapato (kama urasimishaji wa biashara) ili kuongeza wigo wa 

mapato. Aidha, kuhakikisha kwamba makusanyo yanakusanywa kwa kupitia 

mifumo ya kielektroniki ili kudhibiti upotevu wa mapato; Vilevile Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kutumia wakandarasi na watoa huduma wanaotumia mashine za  

kielektroniki za kukusanya mapato; 

iii. Kuepuka kuingia  mikataba inayohusisha vipengele vya misamaha ya kodi bila 

idhini ya Waziri wa Fedha  na Mipango;  

iv. Kutumia vyanzo  vya mapato vilivyobainishwa katika  Mkakati wa Ugharamiaji wa 

Mpango wa Pili wa Maendeleo kwa lengo la kuongeza mapato;  

v. Kuimarisha usimamizi wa vituo vya makusanyo hususan katika maeneo ya 

mipaka, viwanja vya ndege, Bandari pamoja na vituo vya ukaguzi; 

vi. Kupanga matumizi ya ardhi, kupima na kumilikisha ardhi; 

vii. Taasisi na Mashirika  ya Umma yanayomilikiwa na Serikali kwa asilimia 100 

yanawasilisha mapato katika akaunti zilizopo Benki Kuu na kuendelea kutumia 

akaunti za uendeshaji katika benki za kibiashara; 

viii. Taasisi na Mashirika ya Umma yaliyotakiwa kuwasilisha asilimia 15 ya mapato 

ghafi kuhakikisha mapato hayo yanawasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali 

na kuonesha  makusanyo yote ya mapato kwenye MTEF zao; na 

ix. Kuingia mikataba ya kiutendaji na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora (OR-MUUUB); Pia Taasisi na Mashirika ya Umma 

wataingia mikataba ya kiutendaji na Ofisi ya Msajili wa Hazina ili kuongeza 

ufanisi na tija  katika utoaji wa huduma. 
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3.2.2 Misaada na Mikopo Nafuu 

23. Serikali inakadiria kupokea jumla ya Shilingi bilioni 3,658.2. Kati ya kiasi hicho, 

shilingi bilioni 946.0 ni misaada na mikopo nafuu ya kibajeti, shilingi bilioni 2,153.3 ni 

misaada na mikopo kwa ajili ya miradi ya maendeleo na shilingi bilioni 558.9 ni misaada 

na mikopo nafuu ya mifuko ya pamoja ya kisekta. Hata hivyo, mwenendo wa misaada 

na mikopo nafuu katika miaka ya hivi karibuni umekuwa chini ya ahadi. Kwa ajili ya 

kuimarisha makusanyo kutoka chanzo hiki, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia 

yafuatayo: 

i. Kukamilisha kwa wakati maandalizi ya maandiko ya miradi na majadiliano na 

Washirika wa Maendeleo; 

ii. Kukamilisha taratibu zote zinazotakiwa kwa idhini ya miradi kuingia katika bajeti 

ya Serikali kabla ya mwezi Februari 2018; 

iii. Kuhakikisha wanatimiza masharti waliokubaliana na Washirika wa Maendeleo;  

iv. Utoaji wa taarifa za utekelezaji wa miradi kwa wakati; na 

v. Kuwa na mkakati wa usimamizi wa madeni na misaada katika robo ya kwanza ya 

mwaka. 

 

3.2.3 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

24. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutekeleza miradi ya Ubia baina ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi kwa mujibu wa Sheria ya Ubia Na. 18 ya Mwaka 2010 pamoja 

na marekebisho yake ya mwaka 2014. 

 

25. Bajeti ya utekelezaji wa miradi ya Ubia itazingatia uwepo wa taarifa za upembuzi 

yakinifu. Hivyo Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma zinaelekezwakukamilisha 

upembuzi yakinifu ili kuwezesha miradi hiyo kutekelezwa kupitia utaratibu wa ubia. 

 

26. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma zinazotarajia kushirikiana na sekta 

binafsi katika miradi zinapaswa kufanya maandalizi ya kutosha ikiwemo upembuzi 

yakinifu kabla ya kuingia makubaliano ya kutekeleza miradi hiyo. Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa: 

i. Kubainisha miradi itakayovutia uwekezaji wa sekta binafsi na kuiwasilisha Wizara 

ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi kwa mujibu wa Sheria ya Ubia Na. 

18 ya Mwaka 2010 (pamoja na marekebisho yake).  Kwa upande wa Sekretarieti 

za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, miradi ya ubia inapaswa kuwasilishwa 

OR– TAMISEMI kwa ajili ya uchambuzi na uidhinishwaji kabla ya kuwasilishwa 

Wizara ya Fedha na Mipango; 
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ii. Kujumuisha miradi ya Ubia  katika mipango na mikakati ya sekta zao;  

iii. Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango gharama za upembuzi yakinifu, pengo 

la kugharamia mradi (viability gap funding), gharama ya huduma zinazotolewa 

kwa mtoa huduma (availability payment) na dhamana inayohitajika ya miradi ya 

Ubia iliyo chini ya sekta zao ili ziweze kufanyiwa tathmini kwa ajili ya malipo;  

iv. Kuzingatia vigezo vya miradi ya Ubia ili kufikia sifa ya kupewa fedha vikiwemo: 

taarifa ya upembuzi yakinifu, uwezo wa kulipia wa gharama, thamani ya fedha, 

uhamishaji wa vihatarishi, kukidhi matakwa ya kiuchumi na kibiashara na mradi 

wenye kukidhi vigezo vya kifedha; na 

v. Katika kutekeleza, miradi ya kibiashara ipewe kipaumbele dhidi ya miradi ya 

kijamii. 

 

3.3 Matumizi 

27. Maoteo ya matumizi ya Serikali kwa mwaka 2018/19 yanakadiriwa kuwa Shilingi 

bilioni 32,476.0. Kati ya kiasi hicho, matumizi ya kawaida ni Shilingi bilioni 20,227.6 

ambayo yanajumuisha shilingi bilioni 7,627.7 za matumizi ya mishahara. Matumizi ya 

maendeleo yanakadiriwa kuwa jumla ya Shilingi bilioni 12,248.3. Kati ya kiasi hicho, 

Shilingi bilioni 9,536.2 ni matumizi ya maendeleo kwa fedha za ndani.  

 

3.3.1 Matumizi ya Kawaida  

 

a. Mishahara 

28. Maoteo ya bajeti ya mishahara yatazingatia:-  watumishi waliopo, ajira mpya,  

upandishaji wa vyeo, nyongeza za mishahara na michango ya kisheria. Hivyo, katika 

uandaaji wa bajeti hiyo. Maafisa Masuuli watatakiwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa 

na OR-MUUUB pamoja na Ofisi ya Msajili wa Hazina katika kundaa bajeti ya mishahara. 

Katika kuandaa Bajeti ya Mishahara yafuatayo lazima yazingatiwe:- 

i. Kutumia Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali Watu kuandaa mipango 

na bajeti ya mwaka 2018/19; 

ii. Malipo ya mishahara yazingatie maelekezo ya Waraka wa Hazina Na.2 wa Mwaka 

2017 unaoelekeza utumiaji wa Government Salary Payments Platforms (GSPP); 

iii. Posho za kukaimu nafasi za uongozi zinazosubiri uteuzi zilipwe kupitia bajeti za 

mishahara. Aidha, posho za kukaimu nafasi za uongozi zinazotokana na ugonjwa, 

likizo na safari zitaendelea kukasimiwa katika bajeti ya matumizi mengineyo. 

Waraka wa Utumishi Na. 1 wa Mwaka 2015 unatoa maelekezo zaidi;  

iv. Kuendelea kufanya uhakiki wa takwimu  za watumishi na kuondoa wasiostahili , 

pamoja na kufanya tathmini ya mahitaji ya watumishi kwa mujibu wa ikama; na 
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v. Kutenga bajeti kwa ajili ya michango ya Kisheria pamoja na kiinua mgongo kwa 

watumishi wenye ajira za mikataba. 

 

29. Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa na OR-MUUUB 

na OTR wakati wa kuandaa bajeti ya mishahara. 

 

b. Matumizi Mengineyo 

30. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga fedha kwa ajili ya matumizi 

yasiyoepukika pamoja na majukumu ya msingi wakati wa utayarishaji wa bajeti ya 

Matumizi Mengineyo. Aidha, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga fedha kwa ajili ya 

kulipa madeni mbalimbali ya watumishi pamoja na madeni ya wazabuni na watoa 

huduma mbalimbal ili kuepuka kulimbikiza madeni na gharama za kulipa riba. 

 

c. Ruzuku kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  

31. Mamlaka za Serikali za Mitaa zitaendelea kupokea ruzuku kutoka Serikali kuu ili 

kuziwezesha kutekeleza majukumu ya utoaji wa huduma za kijamii na kiuchumi kwa 

ufanisi zaidi. Ruzuku hizo zinatolewa kwa mfumo wa Ruzuku ya Maendeleo isiyo na 

masharti, Ruzuku za maendeleo za kisekta pamoja na fedha za Ruzuku ya Matumizi ya 

Kawaida. Utoaji wa ukomo wa bajeti kwa Serikali za Mitaa utazingatia vigezo vya 

kisekta vya ugawaji rasilimali fedha. Aidha, vigezo hivyo vitajumuisha gharama za utoaji 

wa elimu msingi bila malipo; ruzuku ya uendeshaji wa shule (Capitation) kwa Shule za 

awali, Msingi na Sekondari; chakula cha wanafunzi;  shule zenye mahitaji maalum; na 

posho ya madaraka kwa Wakuu wa Shule za Msingi na Sekondari na Waratibu Elimu 

Kata. Sura ya 2 ya Mwongozo huu inatoa maelekezo zaidi kuhusu ugawaji wa raslimali 

fedha kwa Wizara, Sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

3.3.2 Bajeti ya Maendeleo  

32. Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Taasisi za Umma zinapaswa kuzingatia Mpango wa Maendeleo wa 

Miaka Mitano 2016/17-2020/21 katika mchakato wa kuandaa mipango ya maendeleo na 

makadario ya bajeti. Maafisa Masuuli pia wanaelekezwa kutumia Mwongozo wa 

Usimamizi wa Uwekezaji wa Miradi ya Umma wakati wa kuandaa miradi ya uwekezaji. 

Hivyo, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia yafuatayo:  

i. Kuendelea kutekeleza Sera ya Ugatuaji wa Madaraka kwa kuhakikisha kuwa 

fedha zinatengwa kwenye Halmashauri husika badala ya kutengwa kwenye bajeti 

za Wizara; 

ii. Kutenga fedha za utekelezaji wa miradi ambayo imepitishwa na kuidhinishwa na 

Wizara ya Fedha na Mipango; 
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iii. Maeneo ya kipaumbele yaliyoainishwa kwenye mwongozo huu na maeneo 

mengine ya kimkakati yaliyoainishwa katika Mpango kazi wa Mkakati wa 

Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano;  

iv. Mkakati wa Mawasiliano, Ugharimiaji, na Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano; 

v. Kutenga fedha kwa miradi ya maendeleo ambayo utekelezaji wake unaendelea;  

vi. Kufanya uthamini wa ardhi na mali pamoja na kulipa fidia katika maeneo ya 

kimkakati kwa ajili ya uwekezaji wa viwanda; 

vii. Kutoa kipaumbele katika kufanya tafiti za viwanda vinavyotumia malighafi 

zinazopatikana nchini; 

viii. Kuwezesha uanzishaji wa kongane za viwanda na upatikanaji wa teknolojia rahisi 

na nafuu; 

ix. Kulipa madeni ya makandarasi kwa wakati ili kuepuka ongezeko la deni kutokana 

na riba na tozo; 

x. Kuhakikisha uwepo wa miundombinu wezeshi kwa uwekezaji wa viwanda; 

xi. Kuandaa miradi ya kimkakati kwa kuzingatia matakwa ya Mpango wa Maendeleo 

wa mwaka 2018/19;  

xii. Kuweka bayana matumizi ambayo yatahitaji kulipiwa kwa fedha za kigeni na 

kiwango cha fedha ambacho kitahitajika (Fomu Na.11B (D)); na  

xiii. Kutenga fedha  kwa ajili ya shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini. 

 

33. Wizara ya Fedha na Mipango itahakiki na kuidhinisha miradi inayotekelezwa kwa 

zaidi ya mwaka mmoja kulingana na Kifungu Na. 51 cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya 

Mwaka 2015 na Sheria ya Ubia Baina ya Sekta ya Umma na Binafsi Na. 18 ya Mwaka 

2010 pamoja na marekebisho yake ya mwaka 2014. Vilevile, ugawaji wa ruzuku ya 

maendeleo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa utazingatia vigezo vilivyoainishwa kwenye 

Mwongozo Ulioboreshwa wa Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 

 

34. Bajeti ya maendeleo ya miradi na programu zinazotumia fedha za nje itaandaliwa 

na Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa na Taasisi za Umma baada ya kupata uthibitisho wa ahadi zilizotolewa na 

Washirika wa Maendeleo. Hivyo, ni muhimu kwa Maafsa Masuuli kuzingatia yafuatayo:-  

i. Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango mikataba ya miradi inayopokea ufadhili 

wa fedha za nje;  

ii. Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo ndani ya siku 30 baada ya robo  mwaka husika kuisha; 
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iii. Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa ya utekelezaji ya mwaka kabla 

ya tarehe 15 Oktoba baada ya mwaka wa fedha husika kumalizika;  

iv. Kujumuisha kwenye bajeti mchango wa Serikali kwa miradi ya maendeleo 

inayogharamiwa kwa fedha za Nje;  

v. Miradi inayotumia fedha za Washirika wa Maendeleo ioneshwe kwenye makadirio 

ya bajeti; na 

vi. Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa ya kila robo mwaka ya fedha, 

vifaa na utaalam kwa miradi inayopata ufadhili wa moja kwa moja kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo. 

 

3.4 Vigezo vya Ugawaji wa  Rasilimali Fedha   

35. Vigezo vya kugawa rasilimali fedha vitazingatia aina ya matumizi ya shughuli za 

Serikali (Matumizi ya Kawaida na Matumizi ya Maendeleo) pamoja na majukumu ya 

msingi ya Taasisi husika. 

 

36. Wizara ya Fedha na Mipango itatoa viwango vya ukomo wa  bajeti kwa Mafungu 

yote ya Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala wa Serikali, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuzingatia vigezo kama vilivyobainishwa  katika 

Mwongozo huu. Hivyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia viwango vya ukomo 

wa bajeti vilivyoidhinishwa kwa mwaka wa fedha 2018/19. Aidha, wanaelekezwa 

kupanga bajeti kwa kuzingatia vipaumbele vya Mafungu husika. Vile vile, inasisitizwa 

kwamba hakutakuwa na nyongeza ya ukomo wa bajeti nje ya viwango vilivyotolewa. 

 

4.0 MAMBO MENGINE YA KUZINGATIWA KATIKA UANDAAJI WA MIPANGO 

NA BAJETI 

 

4.1 Kudhibiti Ulimbikizaji wa Madeni  

37. Ili kuepuka ulimbikizaji wa madeni, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia 

Kifungu cha 52 (1) cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya Mwaka 2015 na Waraka wa Mlipaji 

Mkuu wa Serikali Na. 4 wa 2014. Hivyo,  wanaagizwa: 

i. Kuhakikisha madeni yote yamehakikiwa na Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali; 

ii. Kuweka kipaumbele katika utengaji wa fedha za kulipia madeni yaliyohakikiwa; 

iii. Kuhakikisha hakuna miradi mipya inayoanzishwa bila kuwa na uhakika wa 

upatikanaji wa  fedha za kugharamia miradi hiyo; na 

iv. Kufanya miadi yote kupitia Mfumo wa Malipo wa Serikali. 
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4.2 Madeni Sanjari 

38. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kufuatilia kwa ukaribu mikataba inayoweza 

kusababisha madeni sanjari na kutenga fedha  kwa ajili ya kulipa madeni  yaliyopo. Pia 

madeni sanjari yaliyopo yaonekane kwenye hesabu za mwisho wa mwaka. 

 

4.3 Kudhibiti Matumizi na Kupunguza Gharama 

39. Maafisa Masuuli wanapaswa kusimamia nidhamu ya matumizi ya Fedha za 

Umma kwa kuzingatia Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015, Sheria ya Usimamizi wa 

Fedha za Umma SURA 348, Sheria ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa SURA 290, 

Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 SURA 410 na kanuni husika, pamoja na 

miongozo mbalimbali ya Serikali bila kuathiri huduma zinazotolewa. Hivyo, 

wanaelekezwa: 

i. Kuhakikisha Mikataba yote inakuwa katika Shillingi za Kitanzania ili kupunguza 

athari za madiliko ya viwango vya ubadilishaji fedha, isipokuwa kwa mikataba 

inayohusisha  makampuni ya kimataifa; 

ii. Kuendelea kupunguza gharama na matumizi yasiyokuwa ya lazima kwa kutumia 

kumbi za Serikali kwa mikutano yote ikiwa ni pamoja na mikutano ya bodi, 

mafunzo, warsha na semina;   

iii. Kuhakikisha Taasisi na Mashirika ya Umma yaliyoanzishwa  kwa lengo la 

kujiendesha kibiashara, yanajiendesha kwa faida bila kutegemea ruzuku ya 

Serikali; 

iv. Kuhakikisha thamani halisi ya fedha inazingatiwa katika manunuzi ya  bidhaa, 

huduma na ujenzi; 

v. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa mifumo ya matumizi ya umma  (maji, 

simu  na umeme) ikiwa ni pamoja na kutumia teknolojia inayopunguza matumizi 

ya nishati  ili kudhibiti gharama; 

vi. Kufanya uhakiki wa wafanyakazi mara kwa mara ili kuhakikisha  mishahara 

inalipwa kwa watumishi wanaostahili; 

vii. Kuhakikisha balozi na makazi ya wawakilishi walioko nje ya nchi wanatumia 

utaratibu wa kulipia kwa awamu (mortgage financing arrangement) katika 

kununua   majengo badala ya utaratibu wa kupanga; 

viii. Kuendelea na utaratibu wa kutumia Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini  

kwenye ununuzi wa magari;  

ix. Kuhakikisha mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu inatolewa kwa  waliokidhi  

vigezo; na 

x. Kutumia mfumo wa Serikali Mtandao kwa mawasiliano baina ya Ofisi za Serikali. 
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4.4 Kiwango cha Ubadilishaji Fedha 

40. Katika kuandaa Bajeti ya mwaka wa fedha 2018/19, kiwango cha ubadilishaji 

fedha kitakachotumika kubadilisha fedha za kigeni kwa Shilingi za Tanzania itakuwa 

Dola moja ya Marekani kwa Shilingi za Tanzania 2,308.5. 

 

4.5 Kujumuisha Masuala Mtambuka Katika Mipango na Bajeti 

41. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga fedha katika mwaka 2018/19, kwa ajili 

ya kutekeleza masuala mtambuka kama vile: Jinsia, UKIMWI na Virusi vya UKIMWI, 

Watu wenye Ulemavu, Idadi ya Watu, Kinga ya Jamii, Ulinzi wa Mtoto, Vijana na 

Wazee, na mazingira. Aidha, shughuli hizo zizingatie miongozo ya kujumuisha masuala 

mtambuka katika mipango na bajeti; 

 

42. Maafisa Masuuli wanaohusika na utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (2017/18-2021/22) wahakikishe 

kuwa bajeti zao za mwaka 2018/19 zinajumuisha kazi zilizoainishwa katika mkakati huo. 

 

43. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga fedha za kwa ajili ya maboresho ya 

utawala bora, utoaji huduma na uwajibikaji. Maboresho haya yanajumuisha Programu 

ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma Awamu ya Tano, Maboresho katika 

Serikali za Mitaa, Maboresho ya Sekta ya Fedha, Udhibiti wa Fedha Haramu, Mfumo wa 

Nchi za Kiafrika wa Kujitathmini zenyewe na Mpango Kazi wa Taifa wa Haki za 

Binadamu. Maboresho mengine ni pamoja na kutokomeza Rushwa, Kuhamasisha 

Uongozi Imara, Kuboresha Mazingira ya Biashara, Utawala wa Ardhi, na Maboresho 

yanayowezesha Urasimishaji wa mali, Kuwezesha Serikali kuwa na Ufanisi zaidi na 

Kuimarisha Ushiriki wa Wananchi kupitia Maendeleo ya Kiuchumi katika ngazi ya Jamii. 

Kwa msingi huo, kila taasisi inapaswa kuandaa programu na kutenga rasilimali kwa ajili 

ya kutekeleza Maboresho husika. 

 

44. Maafisa Masuuli ambao ni wajumbe wa Kamati ya Uendeshaji wa masuala ya 

Lishe (HLSCN) wanatakiwa kutenga fedha kwa ajili ya kutekeleza mikakati ya lishe 

kama ilivyoainishwa kwenye Mkakati Jumuishi wa Kitaifa kuhusu Lishe (2016/17-

2020/21). 

 

45. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala, Sekretarieti za Mikoa,  Serikali za Mitaa 

na Taasisi na Mashirika ya Umma zinaelekezwa kuzingatia vipaumbele vinavyohusu 

mazingira na mabadiliko ya tabia nchi katika bajeti zao kwa mujibu wa Sheria ya 

Mazingira ya Mwaka 2004 na Mkakati wa Kitaifa kuhusu Mabadiliko ya Tabia Nchi kama 

ifuatavyo: 
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i. Kufanya tathmini ya kimkakati ya athari za mazingira kwa lengo la kutenga fedha 

za kukabiliana na athari za mazingira na mabadiliko ya tabia nchi; 

ii. Kuhakikisha kuwa tathmini ya athari za mazingira zinafanyika wakati wa kuandaa 

sera na program ambazo zinaweza kuwa na athari kubwa za mazingira. Gharama 

za kufanya tathmini hizo ziwekwe kwenye bajeti zao; 

iii. Miradi mikubwa yote itatakiwa ifanyiwe tathmini ya mazingira kama sehemu ya 

mipango na kuhakikisha kuwa bajeti zinatengwa kwa ajili ya kupunguza athari 

hasi za mazingira; 

iv. Kuhakikisha wanafuatilia viashiria vya Malengo ya Maendeleo Endelevu. Bajeti 

ziakisi mazingira endelevu. 

 

4.6 Ushirikiano wa Kimataifa na Kikanda  

46. Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali, Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa wanaagizwa kuzingatia yafuatayo: 

i. Kufuata Maelekezo ya Mfumo wa Ushirikiano wa Kimaendeleo (DCF) katika 

kutekeleza makubaliano na mikataba mbalimbali kati ya Tanzania na nchi 

nyingine; 

ii. Kuhakikisha masuala ya EAC, SADC na makubaliano mengine ya kikanda 

yanajumuishwa katika mipango na bajeti zao; 

iii. Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango michango ya kuchangia Taasisi za 

Kimataifa na Kikanda kwa ajili ya kujumuishwa, kutengewa fedha na kulipwa kwa 

pamoja; 

iv. Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango mchango wa Serikali katika miradi ya 

maendeleo inayofadhiiwa na washirika wa maendeleo (counterpart fund) kwa 

ajili ya kutengewa fedha; 

v. Kuhamasisha umma kwa kushirikiana na wadau wengine kuhusu fursa zilizopo 

katika mipango ya ushirikano wa Kikanda na Kimataifa; na 

vi. Kuendelea kujenga uwezo wa maofisa hususan waliopo katika balozi za Tanzania 

ili kushiriki ipasavyo kwenye mikutano ya kikanda na kimataifa, hususani 

masuala ya kiuchumi. 

 

4.7 Usimamizi wa Mashirika na Taasisi za Umma  

47. Mashirika na Taasisi za Umma lazima yajiendeshe kwa ufanisi ili kuboresha utoaji 

wa huduma na kupata faida na kuchangia sehemu ya mapato kwenye Mfuko Mkuu wa 

Serikali kulingana na matakwa yaliyopo. Aidha, Usimamizi wa Mashirika na Taasisi za 

Umma uende sambamba na kuhakikisha dhana ya Utawala bora inatekelezwa pamoja 
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na kuzingatia mifumo ya uendeshaji wa Taasisi ikiwemo Sheria, Kanuni na Taratibu kwa 

lengo la kuboresha huduma iliyokusudiwa. 

 

48. Katika kuzingatia hayo, Ofisi ya Msajili wa Hazina inaelekezwa kuhakikisha 

kuwa: 

i. Maafisa Masuuli wa Taasisi na Mashirika ya Umma wanapunguza matumizi 

yasiyo na tija kwa lengo la kuwa na utendaji wenye Ufanisi kwenye Mashirika 

na Taasisi za Umma. Hivyo, wahakikishe kuwa mapato yasiyo ya kodi 

yatokanayo na mchango wa asilimia 15 ya mapato ghafi kwa mashirika 

yenye vigezo yanawasilishwa kwa wakati katika kila robo mwaka; 

ii. Mashirika ya Umma yanalipa gawio la Serikali linalotokana na uwekezaji. Kwa 

Mashirika mengine ambayo Serikali ina hisa chache, Ofisi ya Msajili wa Hazina 

inayafuatilia ipasavyo; 

iii. Ushirikiano na Maafisa Masuuli wa Wizara mbalimbali za Kisekta unaendelezwa ili 

kuhakikisha dhana ya utawala bora na mifumo ya uendeshaji wa Taasisi 

inazingatiwa hususani uteuzi wa Wajumbe wa Bodi wenye sifa zinazohitajika 

kulingana na majukumu ya Taasisi husika; 

iv. Uchunguzi yakinifu umefanyika ili kuishauri Serikali kuhusu mifumo na 

majukumu ya Mashirika na Taasisi za Umma na kuishauri Serikali namna 

bora ya kuongeza ufanisi katika utendaji wa Taasisi na Mashirika ya Umma 

kwa mujibu wa Sheria ya Msajili wa Hazina SURA 370, Kifungu  10 (2b); 

v. Kushirikiana na Wizara za Kisekta kufuatilia Mashirika ya Umma 

yaliyobinafsishwa ili kubaini kama bado yanafanya kazi. Utaratibu wa 

kuwapata wawekezaji wengine watakaokuwa na uwezo wa kuyafufua na 

kuyaendeleza ikiwemo Mifuko ya Hifadhi za Jamii upewe msukumo wa 

kipekee. Aidha, hatua za ziada ikiwemo kurejesha Serikalini zichukuliwe kwa 

Wamiliki wa Mashamba na Viwanda watakaobainika kukiuka mikataba ya 

mauzo; na 

vi. Uhakiki wa mali zinazomilikiwa kwenye Mashirika na Taasisi za Umma 

unafanyika kwa kushirikiana na Wizara za Kisekta, kwa lengo la kuzibaini na 

kuweka taarifa na kumbukumbu sahihi. 

 

4.8 Usimamizi wa Vihatarishi 

49. Waraka wa Hazina Na. 12 wa mwaka 2012/13 unawataka Maafisa Masuuli 

kuandaa na kutekeleza mfumo wa usimamizi wa vihatarishi katika mafungu yao. Hivyo, 

wanaelekezwa kuhakikisha kuwa hatua za kukabiliana na vihatarishi zinajumuishwa 

katika mipango na bajeti zao kwa kuandaa malengo mahsusi kwa ajili ya utekelezaji wa 

mfumo wa usimamizi wa vihatarishi. 



17 

 

 

5.0 MAELEKEZO MAHSUSI KWA SEKRETARIETI ZA MIKOA NA MAMLAKA ZA 

SERIKALI ZA MITAA 

 

50. Katika mwaka wa fedha 2018/19 Sekreariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa wataendelea kutekeleza jukumu lao la msingi la kuhakikisha huduma bora 

zinatolewa kwa Wananchi. Kwa msingi huo, wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo:- 

i. Maandalizi ya Mipango na Bajeti na utekelezaji utafanyika kupitia mfumo wa 

PlanRep isipokuwa pale itakapoelekezwa vinginevyo;  

ii. Mipango na Bajeti izingatie takwimu sahihi na za uhakika; 

iii. Kudumisha amani,utulivu na usalama katika maeneo yao ya Utawala; 

iv. Kuandaa Bajeti ya maandalizi pamoja na ya uchaguzi wa viongozi katika ngazi za 

msingi kwa mwaka 2019 kwa kuainisha kwa ufasaha kazi zitakazofanyika na 

kuingiza kwenye Mpango na Bajeti; 

v. Kuhakikisha Mikutano ya kisheria inafanyika na kuweka maazimio katika maeneo 

ya wazi na katika tovuti za kila Halmashauri na Mikoa hususan taarifa za mapato 

na  matumizi za ngazi za Kata na Kijiji/Mtaa; 

vi. Kujiimarisha katika ujenzi, ukarabati na kuweka vifaa na vitendea kazi katika 

maeneo ya Utawala yaliyokwisha anzishwa; 

vii. Kuainisha makazi na shughuli mbalimbali zinazofanyika katika vyanzo vya maji, 

misitu ya hifadhi na maeneo mengine ya hifadhi na kuandaa Mikakati wa 

kuondoa makazi hayo kwa utaratibu mzuri; 

viii. Kuendelea kufanya mapitio ya Mipango Mikakati kwa kuzingatia Ilani ya Uchaguzi 

ya mwaka 2015 ya Chama Tawala, Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano pamoja na Mpango Mkakati wa OR – TAMISEMI na kuuweka katika 

tovuti; 

ix. Kufanya Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sera ya Ugatuaji Madaraka kwa Wananchi 

kwa kuhakikisha shughuli na fedha zilizogatuliwa kwenda kwenye ngazi za Kata, 

Kijiji/Mtaa zinasimamiwa ili kuboresha huduma za jamii na kuleta matokeo 

yanayolingana na malengo ya thamani ya fedha. 

x. Kutilia Mkazo Matumizi ya Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 1999 na Sheria ya Ardhi ya 

Vijiji Na. 5 ya Mwaka 1999 kwa kuimarisha Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi 

katika maeneo ya Mijini na Vijijini pamoja na kushughulikia migogoro ya Ardhi 

pamoja na kutenga ardhi kwa ajili ya Viwanda na shughuli za ujasiliamali mdogo, 

wa kati na mkubwa na kuhakikisha maeneo hayo yanawekewa miundombinu 

muhimu;  

xi. Kuimarisha matumizi ya Mifumo ya Kielekroniki ili kuboresha utoaji wa huduma  

hususani matumizi ya vifaa vya kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato na 
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kudhibiti matumizi, matumizi ya tovuti za Serikali na mifumo ya upangaji 

mipango na utoaji taarifa ili kuongeza ufanisi, uwazi, uwajibikaji na kuhabarisha 

Umma juu ya shughuli mbalimbali zinazofanywa na Serikali; 

xii. Kuelimisha wafugaji juu ya njia bora za ufugaji ili kuwa na idadi ya mifugo 

michache yenye ubora na wanayoiumudu, kuzalisha ngozi bora kwa ajili ya 

usindikaji pamoja na kuzuia migogoro kati ya wakulima na wafugaji;  

xiii. Kuhakikisha asilimia arobaini (40%) mpaka sitini (60%) ya mapato ya ndani ya 

Halmashauri yanapangwa na kutumika katika Miradi ya Maendeleo. Kipaumbele 

kitolewe katika kuwekeza ili kuimarisha vyanzo vikuu vya mapato katika 

Halmashuri (kilimo, uvuvi, biashara nk) ili kuimarisha vyanzo hivyo na kuwa na 

mapato endelevu;  

xiv. Kutenga asilimia kumi (10%) ya mapato ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya; 

mfuko wa maendeleo wa Vijana (4%), Wanawake (4%) na watu wenye ulemavu 

(2%) na kusimamia utekelezaji; 

xv. Kutenga fedha kwa ajili ya ukarabati na ujenzi kwa lengo la kuimarisha 

miundombinu ya kijamii na kiuchumi katika sekta zote, hususani kujenga, 

kuboresha na kuweka vituo vya afya, vifaa madarasa, nyumba za watumishi, 

vyoo, maabara za sayansi, hosteli na mabweni. Kipaumbele kitolewe kwenye 

miradi ambayo haijakamilika hususan iliyoanzishwa kwa nguvu za wananchi; 

xvi. Kuendeleza ujenzi, ukarabati na ukamilishaji wa Ofisi na Makazi ya Wakuu wa 

Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, Makatibu Tawala wa 

Wilaya na Ofisi za Maafisa Tarafa, Watendaji wa Kata na Watendaji wa Vijiji na 

Mitaa; 

xvii. Fedha zilizovuka mwaka zitumike kwa kuzingatia Sheria ya Bajeti Na. 11 ya 2015 

sehemu ya 29 (3) na kanuni za 2015;  

xviii. Kuimarisha uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara pamoja na kuanzisha 

mazao mbadala ili kupunguza hasara pamoja na kuwezesha viwanda vya 

usindikaji; 

xix. Kuonesha madeni ya mikopo kutoka Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa na 

kuiweka katika Mipango ya muda wa kati kupitia mfumo wa PlanRep ili 

kuwezesha marejesho kufanyika kulingana na mtiririko wa marejesho 

uliopitishwa na kutoa michango ya akiba; 

xx. Kwa kuwa mchakato wa kuandaa mipango na bajeti unaanzia kwenye ngazi za 

vituo vya kutolea huduma (shule, zahanati na vituo vya Afya), mipango izingatie 

kuainisha namba ya kituo ili kuwezesha uchambuzi wa bajeti kulingana na 

akaunti ambayo imepokea fedha (ngazi ya kituo au Halmashauri); 

xxi. Kuboresha mazingira ya kazi kwa Watumishi Umma kwa kutoa vitendea kazi na 

mafunzo; 
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xxii. Kuhakikisha masuala ya utunzaji wa mazingira yanazingatiwa kwa ufasaha 

wakati wa kuandaa Mipango na Bajeti na katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo;  

xxiii. Kuzingatia masuala ya ulinzi na usalama wa mtoto, lishe na ustawi wa Jamii 

katika mipango na bajeti;  

xxiv. Kujumuisha mahitaji ya makundi ya watu walio katika mazingira magumu na 

wenye mahitaji maalumu katika mipango na bajeti kulingana na Sera, Sheria na 

Miongozo iliyopo; na 

xxv. Kuiwezesha TARURA kutekeleza majukumu yake ya msingi.  

 

5.1 Maelekezo Maalum kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika Kuandaa 

na Kuwasilisha Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato 

 

51. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinahimizwa kubuni na kutekeleza miradi ya 

kimkakati ili kuongeza ukusanyaji wa mapato na kupunguza utegemezi kwa Serikali 

Kuu. Katika kufikia azma hiyo Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaelekezwa:-  

i. Kuainisha na kupanga bajeti kwa miradi ya kimkakati itakayotekelezwa katika 

mwaka wa fedha 2018/19 yenye lengo la kuongeza mapato. Mfano wa miradi 

hiyo ni pamoja na ujenzi wa standi za mabasi, masoko, maeneo ya maegesho, 

machinjio, miundombinu mbalimbali ya kutolea huduma pamoja na fursa zilizopo 

katika sekta mbalimbali; 

ii. Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango miradi hiyo kwa ajili ya uchambuzi ili 

iweze kufikiriwa kupatiwa fedha kwa mwaka 2018/19. Vigezo vifuatavyo 

vinapaswa kuzingatiwa: - 

a) Miradi hiyo iwe imejumuishwa katika mipango mikakati ya Halmashauri na 

katika MTEF; 

b) Miradi yenye maandiko na taarifa za upembuzi yakinifu; 

c) Miradi yenye uhakika wa fursa za kuongeza mapato; 

d) Miradi ambayo Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na uwezo wa 

kuiendesha zenyewe au kwa ubia; 

e) Miradi ambayo inaongeza mnyororo wa thamani, vifungashio na mwingiliano 

endelevu wa viwanda (sustainable industrial integration); na  

f) Miradi inayoongeza fursa za ajira, mapato na ustawi wa wananchi. 
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6.0 UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI TAARIFA ZA UTEKELEZAJI 

 

6.1 Utangulizi 

52. Mafanikio ya Mpango na Bajeti kwa kiasi kikubwa yanategemea muundo wa 

ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa. Jambo hili linapewa msisitizo wa kipekee katika 

mwaka wa fedha 2018/19.  

 

6.2 Ufuatiliaji na Tathmini 

53. Ufanisi wa ufuatiliaji na tathmini unategemea Mpango na Bajeti ulioandaliwa kwa 

kuzingatia viashiria, vigezo na shabaha bayana. Maafisa Masuuli wanaelekezwa 

kuhakikisha kuwa miradi ya maendeleo, mipango na mikakati inabuniwa na kuwekewa 

viashiria, vigezo na shabaha bayana ambavyo usimamizi wa utekelezaji utavizingatia. 

Kwa mujibu wa Mkakati wa Utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano, miradi mingi imepewa vigezo, viashiria na shabaha ili kufikia matokeo dhahiri 

na raslimali fedha za umma zinapangwa kwa umakini na usahihi kwa mujibu wa bajeti 

zilizoidhinishwa. Maandalizi ya Mpango na Bajeti yanapaswa kuzingatia vigezo hivyo.  

 

54. Baada ya bajeti kuidhinishwa, Wizara, Idara Zinazojitgemea na Wakala za 

Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mashirika na Taasisi za 

Umma zinaelekezwa: 

i. Kuandaa Mpangokazi wa utekelezaji wa bajeti na mtiririko wa fedha; 

ii. Kuzingatia Mfumo wa Muda wa Kati wa Matumizi; 

iii. Kuzingatia Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa mwaka 2015;  

iv. Kuzingatia Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Pili wa Maendeleo 

wa Miaka Mitano (FYDP II-MES) wakati wa kuanda mipango na bajeti na 

kufuatilia utekelezaji wake; 

v. Kutenga fedha kwa ajili ya kuendesha shughuli za ufuatiliaji na tathmini; na 

vi. Kutenga fedha kwa ajili ya kujenga uwezo na ujuzi wa ufuatiliaji na tathmini kwa 

rasilimali watu. 

 

6.3 Taarifa za Utekelezaji  

55. Kwa mujibu wa Kifungu cha 55 (4) cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 

na Kanuni ya 30(5), Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha Wizara ya Fedha na 

Mipango taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini kwa utekelezaji uliofanyika ndani ya siku 30 

baada ya kumalizika kwa kila robo mwaka. Pia, wanatakiwa kuwasilisha Wizara ya 

Fedha na Mipango taarifa za mwaka za utekelezaji ifikapo tarehe 15 Oktoba baada ya 

kumalizika mwaka wa fedha. 
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56. Maafisa Masuuli pia wanaelekezwa: 

i. Kuwasilisha taarifa za utekelezaji za robo mwaka na za mwaka katika nakala 

ngumu na laini kwa Wizara ya Fedha na Mipango, OR-MUUUB, OR-TAMISEMI 

(kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamkala za Serikali za Mitaa) na Ofisi ya Msajili wa 

Hazina (kwa Mashirika na Taasisi za Umma); na 

ii. Kuandaa, kutekeleza na kutoa taarifa za utekelezaji kwa kuzingatia muundo wa 

taarifa kama ulivyoainishwa katika Kiambatisho. 

 

7.0 HITIMISHO 

57. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia Mwongozo huu na Kiambatisho, na 

kuzingatia Sheria ya Bajeti Na. 11 ya Mwaka 2015 na Kanuni za Bajeti za mwaka 2015 

pamoja na nyaraka na miongozo mingine ya Serikali. 
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SURA YA KWANZA 

 

MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA UCHUMI  

 

1.1 Usuli 

1. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2012-2016), uchumi wa Tanzania 

umeendelea kuwa imara ambapo ulikua kwa wastani wa asilimia 6.7 ukichagizwa zaidi 

na kuimarishwa kwa miundombinu ya usafirishaji, mawasiliano, ujenzi na huduma za 

fedha. Katika mwaka 2016, uchumi ulikua kwa asilimia 7.0, ikiwa ni asilimia 0.2 pungufu 

ya lengo lililowekwa la asilimia 7.2 kutokana na kuzorota kwa ukuaji wa sekta ya kilimo 

ambayo ina mchango mkubwa wa asilimia 28.9 katika Pato la Taifa. Katika kipindi cha 

nusu ya kwanza ya mwaka 2017, Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 6.8 ikilinganishwa na 

ukuaji wa asilimia 7.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Pato la Taifa linakadiriwa 

kukua kwa asilimia 7.0 mwaka 2017 na kuendelea kukua kwa wastani wa asilimia 7.4 

katika kipindi cha muda wa kati. Makadirio haya ya ukuaji yanatokana na matarajio ya 

kutekeleza kikamilifu Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano. 

 

2. Mfumuko wa bei umeendelea kubakia katika wigo wa tarakimu moja, hali 

iliyochangiwa na kuongezeka kwa upatikanaji wa chakula katika masoko ya ndani na ya 

nchi jirani, kuimarika kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, hususan bei za mafuta ya 

petroli, na utekelezaji wa sera za bajeti za kupunguza matumizi. Thamani ya shilingi ya 

Tanzania dhidi ya Dola ya Marekani imeendelea kuwa imara kwa kipindi chote cha 

mwaka 2016/17 kuendana na hali ya ukwasi katika uchumi na kuimarika kwa urari wa 

malipo ya kawaida. Nakisi katika urari wa malipo ya kawaida ilipungua kwa kiasi 

kikubwa kufikia Dola milioni 1,353.3 mwaka 2016/17 kutoka Dola milioni 2,954.2 

mwaka 2015/16, kutokana na kupungua kwa kiasi kikubwa kwa bidhaa na huduma 

ziliazoagizwa kutoka nje.  

 

3. Katika mwaka 2016/17, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa 

asilimia 6.1 mwezi Juni 2017 ikilinganishwa na asilimia 12.7 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2016. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ulipungua kutoka asilimia 19.1 Juni 

2016 hadi asilimia 1.3 mwezi Juni 2017. Kupungua kwa kasi ya ukuaji kulitokana na 

tahadhari iliyochukuliwa na benki za biashara katika kutoa mikopo kwa sekta binafsi 

kufuatia kuongezeka kwa mikopo chechefu. Pamoja na changamoto hiyo, sekta ya 

benki nchini iliendelea kuwa imara ikiwa na mitaji na ukwasi ulio juu ya viwango 

vinavyokubalika kisheria. Kupungua kwa mikopo kwa sekta binafsi kunaweza kupunguza 

fedha za uwekezaji kwa sekta binafsi na biashara na hatimaye kuathiri ukuaji wa 

uchumi. Katika kukabiliana na changamoto ya ukwasi katika uchumi, Serikali kupitia 
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Benki Kuu ya Tanzania ilipunguza kiwango cha amana ambacho benki za biashara 

zinatakiwa kuhifadhi Benki kuu kama dhamana (Statutory Minimum Reserve 

Requirement – SMR) na riba ambazo benki za biashara hulipa zinapokopa Benki Kuu 

(Discount Rate) kwa lengo la kuongeza ukwasi katika benki za biashara na hivyo 

kuziwezesha kukopesha sekta binafsi kwa gharama nafuu zaidi kwa ajili ya kuhamasisha 

shughuli za kiuchumi. Vile vile, Serikali imeendelea kuwekeza katika ujenzi wa 

miundombinu kwa lengo la kuboresha mazingira ya uwekezaji wa sekta binafsi. 

 

1.2 Mwenendo wa Viashiria vya Uchumi 

 

1.2.1 Viashiria vya Ndani vya Uchumi 

 

Ukuaji wa Pato la Taifa 

4. Pato halisi la Taifa liliendelea kuwa imara katika kipindi cha kuanzia mwaka 2012 

hadi 2016 ambapo uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 6.7. Mwaka 2016, uchumi 

ulikua kwa asilimia 7.0 ukichangiwa na kuongezeka kwa ufuaji wa umeme hususan kwa 

kutumia gesi asilia, kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za viwandani, kuimarika kwa 

sekta ya usafirishaji, na kuongezeka kwa matumizi ya Serikali katika sekta ya elimu 

kutokana na kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la kwanza na wa 

kidato cha kwanza  kufuatia utekelezaji wa sera ya elimu-msingi bila malipo iliyoanza 

rasmi Januari 2016.  

 

5. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2017, Pato la Taifa lilikua kwa 

asilimia 6.8 ikilinganishwa na asilimia 7.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Sekta 

zilizokuwa na viwango vikubwa vya ukuaji ni pamoja na: uchimbaji madini na mawe 

(asilimia 26.1); habari na mawasiliano (asilimia 13.0); usafirishaji na uhifadhi wa mizigo 

(asilimia 11.3); na ujenzi (asilimia 8.6). Sekta za usafirishaji na elimu pia zilikuwa na 

kasi ndogo ya ukuaji kufuatia kukamilika kwa shughuli ambazo zilikuwa ni za mara moja 

(one off activities) kwa mwaka 2016  ambazo ni kuanza kwa  usafirishaji wa abiria kwa 

kutumia mabasi yaendayo haraka, usafirishaji wa gesi kupitia bomba la gesi kutoka 

Mtwara mpaka Dar es Salaam na utekelezaji wa Sera ya elimu-msingi bila malipo.  

 

6. Hata hivyo, kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi katika nusu ya kwanza ya 

mwaka 2017 kulichangiwa zaidi na shughuli za fedha na bima kutokana na kushuka kwa 

kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi; kupungua kwa uzalishaji wa umeme 

kulikotokana na kumalizika kwa muda wa baadhi ya mikataba ya uzalishaji wa umeme; 

na kupungua kwa uzalishaji wa shaba katika robo ya pili ya mwaka 2017. 
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Kielelezo Na. 1.1: Ukuaji wa uchumi kwa baadhi ya sekta (%) 

 
 

1.2.2 Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki  

7. Pato la Taifa la Tanzania limeendelea kukua kwa kiwango kikubwa kuliko nchi 

nyingine za Jumuiya. Ukuaji wa Pato la Taifa la Kenya ulifikia asilimia 5.8 mwaka 2016 

ukiwa umeongezeka kutoka asilimia 5.7 mwaka 2015 ukichangiwa zaidi na sekta za 

ujenzi, uzalishaji viwandani, huduma za fedha na TEHAMA. Kasi ya ukuaji wa Pato la 

Taifa la Rwanda ilipungua kufikia asilimia 5.9 mwaka 2016 kutoka asilimia 8.9 mwaka 

2015 kutokana na kupungua kwa mahitaji ya bidhaa katika soko la Dunia sambamba na 

utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kupunguza ukwasi. Ukuaji wa Pato la Taifa la 

Uganda ulipungua kufikia asilimia 2.3 mwaka 2016 kutoka asilimia 5.7 mwaka 

uliotangulia. Burundi imeendelea kuwa na kasi ndogo ya ukuaji miongoni mwa nchi za 

Jumuiya ikiwa na ukuaji hasi wa asilimia 1.0 mwaka 2016 kutoka ukuaji hasi wa asilimia 

4.1 mwaka 2015. Jedwali Na. 1.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa Pato la Taifa kwa 

nchi za Afrika Mashariki. 

 

Jedwali Na. 1.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Nchi za Jumuiya 

ya Afrika Mashariki  

 2014 2015 2016 

Tanzania 7.0 7.0 7.0 

Kenya 5.4 5.7 5.8 

Uganda 4.6 5.7 2.3 

Rwanda 7.6 8.9 5.9 

Burundi 4.5 -4.0 -1.0 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Oktoba 2017 
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Mwenendo wa Mfumuko wa Bei 

 

(i) Mfumuko wa Bei Tanzania 

8. Mfumuko wa bei umeendelea kubaki katika kiwango cha tarakimu moja kwa 

nusu ya kwanza ya mwaka 2017 ukichagizwa na sera madhubuti za kibajeti, kushuka 

kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, hususan bei ya mafuta, na kasi ndogo ya 

ongezeko la bei za bidhaa za chakula katika soko la ndani. Hata hivyo, kwa kulinganisha 

na kipindi kama hicho mwaka 2016, mfumuko wa bei uliongezeka kwa kiwango kidogo. 

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017, mfumuko wa bei ulikuwa wa wastani wa 

asilimia 5.8 ikilinganishwa na asilimia 5.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2016, wakati 

mfumuko wa bei za chakula ulikuwa wastani wa asilimia 10.5 ikilinganishwa na asilimia 

8.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Mfumuko wa bei usiojumuisha chakula na 

nishati uliimarika kutoka wastani wa asilimia 2.8 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016 

na kuwa asilimia 2.2 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017. Hadi kufikia mwezi 

Septemba 2017, mfumuko wa bei ulifikia asilimia 5.3 wakati mfumuko wa bei 

usiojumuisha bidhaa za chakula na nishati ulikuwa asilimia 1.7. 

 

Kielelezo Na 1.2: Mwenendo wa Mfumuko wa bei Nchini Tanzania (Januari 

2016 - Septemba 2017) 
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(ii) Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

9. Katika kipindi cha mwaka 2016/17, mfumuko wa bei kwa nchi za Jumuiya ya 

Afrika Mashariki umeendelea kubakia katika kiwango kinachoridhisha cha wastani wa 
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asilimia 7.7. Kwa kipindi hicho, Tanzania ilikuwa na kiwango cha chini cha mfumuko wa 

bei cha wastani wa asilimia 5.3 ikifuatiwa na Uganda asilimia 5.7, Rwanda asilimia 7.0, 

Kenya asilimia 8.1 na Burundi kuwa na kiwango cha juu kati ya nchi zote za Jumuiya 

cha wastani wa asilimia 12.4 kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 1.3.  Kwa 

ujumla kushuka kwa kiwango cha mfumuko wa bei kulisababishwa na kuimarika kwa 

upatikanaji wa chakula katika eneo la Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

 

Kielelezo Na 1.3: Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Afrika Mashariki (%) 

 
 

1.3 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 2016/17 

10. Katika mwaka 2016/17, utekelezaji wa bajeti ulikuwa wa kuridhisha hususan 

katika ukusanyaji wa mapato ya ndani. Hata hivyo, kulikuwa na changamoto katika 

upatikanaji wa fedha za misaada na mikopo nafuu kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 

na mikopo ya kibiashara kutoka nje. Hali hiyo iliilazimu Serikali kukopa zaidi kutoka 

vyanzo vya ndani ili kugharamia mahitaji muhimu. 

 

1.3.1 Mapato ya Ndani 

11. Katika mwaka 2016/17, Serikali ililenga kukusanya jumla ya shilingi bilioni 

18,463.50. Makusanyo halisi yalikuwa shilingi bilioni 16,639.8 sawa na asilimia 90.1 ya 

lengo na ongezeko la asilimia 18.4 ikilinganishwa na makusanyo halisi kwa mwaka 

2015/16.  
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Mapato ya Kodi 

12. Katika mwaka 2016/17, Serikali ililenga kukusanya mapato ya kodi ya Shilingi 

bilioni 15,105.1 sawa na asilimia 13.8 ya Pato la Taifa.  Makusanyo halisi yalikuwa 

Shilingi bilioni 14,126.4 sawa na asilimia 93.5 ya lengo. Licha ya mapungufu ya 

makusanyo dhidi ya lengo, makusanyo hayo yaliongezeka kwa asilimia 13.2 

ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka 2015/16. Aidha, uwiano wa mapato ya kodi 

kwa Pato la Taifa umeongezeka na kufikia asilimia 14.2 ya Pato la Taifa ikilinganishwa 

na asilimia 13.2 mwaka 2015/16. Mafanikio haya yamechangiwa na ufuatiliaji wa karibu 

wa vyanzo vya mapato, hatua madhubuti na ufuatiliaji makini wa malimbikizo ya kodi, 

kuongezeka kwa mwitikio wa Taasisi za Serikali katika kukusanya kodi ya zuio wakati 

wa kufanya malipo kwa bidhaa na huduma mbalimbali.  

 

Ufanisi wa Vyanzo Vikuu vya Kodi. 

13. Katika mwaka 2016/17, makusanyo ya kodi ya ushuru wa forodha yalikuwa ni 

shilingi bilioni 1,538.0 dhidi ya lengo la shilingi bilioni 1,497.6, ikiwa ni ufanisi wa  

asilimia 2.7 zaidi ya lengo. Kodi ya Ongezeko la Thamani kwenye bidhaa zisizo za petroli 

zilizoagizwa nje ya nchi ilikuwa ni shilingi bilioni 1,803.6 dhidi ya lengo la mwaka la 

shilingi bilioni 2,102.4. Kiasi hicho ni sawa na asilimia 85.5 ya lengo na ni ongezeko la 

asilimia 4.4 ya makusanyo ya mwaka 2015/16. Makusanyo ya kodi ya ushuru wa bidhaa 

za forodha yalikuwa shilingi bilioni 345.6 sawa na asilimia 62.2 ya lengo la kukusanya 

shilingi bilioni 555.9. Aidha makusanyo ya ushuru wa bidhaa za forodha yameshuka kwa 

asilimia 35.9 kutoka shilingi bilioni 539.3 zilizokusanywa mwaka 2015/16. Sababu ya 

kutokufikiwa kwa malengo ni kupungua kwa thamani ya bidhaa za mlaji (consumer 

goods) ambazo ndio chanzo kikubwa cha kodi hii. 

 

14. Makusanyo ya Kodi zitokanazo na uagizaji wa bidhaa za mafuta yalikuwa ni 

shilingi bilioni 1,884.8 sawa na asilimia 93.5 ya lengo la kukusanya shilingi bilioni 

2,025.8 sawa na ongezeko la asilimia 9.6 ikilinganishwa na makusanyo ya 2015/16. 

Kodi ya ushuru kwenye bidhaa za petroli, tozo kwenye bidhaa za petroli- REA na tozo 

kwenye mafuta (fuel) ilikuwa asilimia 97.5, 99.0 na 86.5 ya lengo kwa mtiririko huo. 

Makusanyo na ukuaji huu ulichangiwa na ufuatiliaji na usimamizi wa karibu wa uagizaji 

wa bidhaa za petroli. 

 

15. Makusanyo ya kodi za makampuni yalikuwa ni shilingi bilioni 1,450.3 sawa na 

asilimia 89.8 ya lengo la kukusanya shilingi bilioni 1,615.9 ikiwa ni ongezeko la asilimia 

5.1 ikilinganishwa na makusanyo ya 2015/16. Hali hii ilitokana na kushuka kwa mauzo 

ya bidhaa mabalimbali katika soko la ndani zikiwemo saruji, bia na vinywaji baridi; 

kupungua kwa kodi ya makampuni kulikosababishwa na makampuni mengi kutopata 
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faida kama ilivyotarajiwa kutokana na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji; na 

mabenki makubwa kufanya marekebisho ya makisio yao ya kulipa kodi kutokana na 

kushuka kwa mapato ya riba kufuatia kupungua kwa mikopo. 

 

16. Makusanyo kwenye kodi ya mapato ya ajira yalikuwa shilingi bilioni 2,278.1  

sawa na asilimia 90.5 ya lengo la shilingi bilioni 2,516.7 ikiwa ni ongezeko la asilimia 1.4 

ikilinganishwa na mwaka 2015/16. Kutofikiwa lengo kwenye kodi za ajira kumetokana 

na baadhi ya makampuni kupunguza wafanyakazi kufuatia kupungua kwa shunghuli za 

kibiashara. Makampuni hayo ni pamoja na Bulyanhulu, Pangea, Bakhresa Food Pruducts 

Ltd, SSB Grain Mills ltd, Azam Bakeries na Kampuni ya Sukari Mtibwa. Vile vile, 

kupungua kwa ankara za malipo ya mishahara kulikosababishwa na kuahirishwa kwa 

ajira mpya za Serikali kupisha zoezi la uhakiki wa watumishi wa umma na kufutwa kazi 

kwa watumishi wa umma waliokosa vigezo vya utumishi kulichangia kupungua kwa kodi 

ya mapato ya ajira.  

 

17. Kiasi cha kodi kilichokusanywa katika bidhaa na huduma za ndani kilikuwa 

shilingi bilioni 3,045.5, sawa na asilimia 98 ya lengo la kukusanya shilingi bilioni 

3,078.2.  Kutofikiwa kwa lengo hususan kwa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa 

bidhaa kulisababishwa na kupungua kwa matumizi ya baadhi ya bidhaa za viwandani 

hususan bia, vinywaji vikali, sigara na vinywaji baridi na hivyo kusababisha makampuni 

husika kuwasilisha kiasi kidogo cha kodi tofauti na ilivyotarajiwa. Kupungua kwa 

ukusanyaji wa kodi ya ushuru wa bidhaa kwenye huduma za mawasiliano kulitokana na 

kuongezeka kwa utoaji wa huduma za mawasiliano kwa vifurushi vya bei nafuu vya 

muda wa maongezi kulikochangiwa na ushindani wa kibiashara wa kampuni za simu. 

 

Kielelezo 1.4: Ufanisi wa vyanzo vikuu vya kodi 2015/16- 2016/17 
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Mapato yasiyo ya Kodi 

18. Katika kipindi cha mwaka 2016/17, makusanyo halisi ya mapato yasiyo ya kodi 

(bila kujumuisha mapato ya Halmashauri) yalifikia shilingi bilioni 2,072.9, sawa na 

asilimia 76.3 ya lengo la kukusanya shilingi bilioni 2,718.6. Michango, gawio na 

marejesho ya mtaji uliozidi kutoka kwenye taasisi na mashirika ya umma ilifikia shilingi 

bilioni 893.9 ikilinganishwa na lengo la shilingi bilioni 1,306.54. Makusanyo ya mapato 

yasiyo ya kodi yalichangiwa zaidi na ongezeko kubwa la gawio kutoka kwa kampuni na 

mashirika na matumizi ya mifumo ya kielekroniki katika ukusanyaji wa maduhuli. 

Mapato yanayokusanywa na Halmashauri yalifikia Shilingi bilioni 511.7, sawa na asilimia 

76.0 ya makadirio ya 2016/17. 

 

Misamaha ya Kodi 

19. Katika kipindi cha mwaka 2016/17, misamaha ya kodi ilipungua kwa asilimia 14 

kutoka Shilingi bilioni 1,103.3 mwaka 2015/16 hadi Shilingi bilioni 952.5. Uwiano wa 

misamaha ya kodi kwa makusanyo ya kodi ulipungua kutoka asilimia 7.8 mwaka 

2015/16 hadi asilimia 6.7. Vile vile, uwiano wa misamaha ya kodi kwa Pato la Taifa 

ulipungua na kufikia asilimia 0.9 ikilinganishwa na asilimia 1.2 mwaka 2015/16. 

Kupungua kwa misamaha kumechangiwa na hatua za kisera na za kiutawala 

zilizochukuliwa na Serikali ambazo zinazolenga kupunguza misamaha isiyo na tija, 

kuhakiki  na kufuatilia misamaha iliyoombwa kabla haijatolewa. 

 

1.3.2 Misaada na Mikopo Nafuu kutoka Nje 

20. Katika mwaka 2016/17, Washirika wa Maendeleo waliahidi kutoa Shilingi bilioni 

3,600.8 kupitia miradi na programu mbalimbali. Kati ya kiasi hicho, Shilingi bilioni 483.0 

zilikuwa Misaada na Mikopo ya Kibajeti, shilingi bilioni 372.1 zilikuwa michango katika 

Mifuko ya Pamoja ya Kisekta na Shilingi bilioni 2,745.7 zilikuwa kwa ajili ya miradi ya 

maendeleo. Fedha zilizopatikana ni asilimia 68.7 ya ahadi. Kati ya kiasi kilichopokelewa, 

Misaada na Mikopo ya Kibajeti ilikuwa Shilingi bilioni 342.8 sawa na asilimia 71 ya 

ahadi. Mifuko ya pamoja ya Kisekta ilipata Shilingi bilioni 274.0, sawa na asilimia 73.6 

ya ahadi na fedha za maendeleo zilizopelekwa moja kwa moja kwenye miradi zilikuwa 

Shilingi bilioni 1,857.4, sawa na asilimia 68 ya makisio. 

 

21. Kutofikiwa kwa lengo kwa sehemu kubwa kulitokana na kuairishwa kwa 

majadiliano kufuatia kutokufikiwa kwa vigezo katika maeneo matatu ambayo ni: nishati 

na gesi; mazingira ya biashara kwa ajili ya kukuza ajira; na uwazi katika usimamizi wa 

fedha za umma. Baadhi ya masharti hayo ni pamoja na mapitio ya Sheria ya Fedha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sura 290 ili kupunguza kodi za mazao na kutoa msamaha 

kwa mauzo yasiozidi tani moja ili kuwainua wakulima wadogo na mchango wa Serikali 
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kwenye miradi hiyo. Kasi ndogo ya utekelezaji wa miradi pia ilichangia kupungua kwa 

fedha za miradi ya maendeleo kwa vile utoaji wa fedha za awamu inayofuata 

hutegemea kukamilika kwa utekelezaji wa awamu iliyotangulia. 

 

Jedwali Na. 1.3: Mwenendo wa Misaada na mikopo nafuu kutoka nje 

2011/12 - 2015/16 (Shilingi Bilioni) 

Mwaka wa Fedha 2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 

Aina  Bajeti Halisi Bajeti Halisi Bajeti Halisi Bajeti Halisi Bajeti Halisi 

Misaada ya Kibajeti 843 919 1,163 1,041 922 717 660 292             483              343  

Mifuko ya Pamoja 415 478 500 434 274 290 199 248             372              274  

Miradi 1899 1562 2192 1236 1745 1339 1463 1186          2,746           1,857  

Jumla 3157 2959 3855 2711 2941 2346 2322 1726 3600.8 2474 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

Kielelezo 1.5: Mwenendo wa Misaada na mikopo nafuu kutoka nje 2011/12 - 

2015/16 (Shilingi Bilioni) 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

1.3.3 Matumizi 

22. Bajeti ya mwaka 2016/17 ilikuwa Shilingi bilioni 29,539.6, ambapo shilingi bilioni 

17,719.1 zilitengwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 11,820.5 kwa 

ajili ya matumizi ya maendeleo. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Juni, 2017 kiasi halisi 
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kilichotolewa ni Shilingi bilioni 23,634.6, sawa na asilimia 80.0 ya bajeti iliyoidhinishwa. 

Kiasi cha fedha kilichotolewa kiliongezeka kwa asilimia 6.5 ikilinganisha na shilingi bilioni 

22,099.1 zilizotolewa mwaka 2015/16. Kati ya fedha zilizotolewa, matumizi ya kawaida 

yalikuwa shilingi bilioni 17,136.2, sawa na asilimia 96.7 na shilingi bilioni 6,498.3 kwa 

ajili ya miradi ya maendeleo, sawa na asilimia 55.0 ya makadirio ya mwaka. 

 

23. Sehemu kubwa ya matumizi ya kawaida yalikuwa ni kwaajili ya kugharamia 

Mfuko Mkuu wa Serikali (CFS) na mishahara. Matumizi ya Mfuko Mkuu wa Serikali 

yalikua shilingi bilioni 8,781.6 sawa na asilimia 51.2 ya matumizi ya kawaida. Malipo ya 

mishahara yalikuwa shilingi bilioni 6,367.1 sawa na asilimia 37.2 ya matumizi ya 

kawaida na asilimia 96.5 ya makadirio ya mwaka.  

 

24. Mafanikio yaliyofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa mwaka 

2016/17 ni pamoja na kugharamia: elimu-msingi bila malipo (Shilingi bilioni 206.9); 

ununuzi wa ndege mpya mbili (Shilingi bilioni 103.4) na malipo ya awali ya ndege mpya 

nne (Shilingi bilioni 320.1) kwa ajili ya kuboresha usafiri wa anga; awamu ya kwanza ya 

ujenzi wa reli ya Kati kwa kiwango cha Standard Gauge kutoka Dar es Salaam hadi 

Morogoro (Shilingi bilioni 1,000.0); uwekezaji kwenye miundombinu ya Umeme (Shilingi 

bilioni 176.5); upanuzi wa miundombinu ya umeme vijijini (Shilingi bilioni 361.5); Ujenzi 

na ukarabati wa barabara kwa kutumia fedha za mfuko wa barabara (Shilingi bilioni 

807.4); uwekezaji katika miundombinu ya usambazaji maji mijini na vijijini (Shilingi 

bilioni 137.4); mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu (Shilingi bilioni 495.4); ununuzi wa 

dawa na vifaa tiba (Shilingi bilioni 165); na upatikanaji wa pembejeo za Kilimo (Shilingi 

bilioni 21). 

 

25. Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na: kupata mradi wa ujenzi wa 

bomba la  kusafirisha mafuta ghafi kutoka Hoima-Uganda hadi Chongoleani-Tanga (dola 

za Marekani bilioni 3.5) ambapo kupitia mradi huu Taifa litanufaika na ajira, utaalamu 

na fursa za biashara; upanuzi wa bandari ya Dar es Salaam (dola za Marekani milioni 

345); ununuzi wa asilimia 35 ya hisa za Shirika la Simu Tanzania (TTCL) na kuiwezesha 

Serikali kumiliki TTCL kwa asilimia 100 (shilingi bilioni 14.9); na kuimarisha ulinzi na 

usalama wa raia pamoja na ulinzi wa rasilimali za Taifa. 

 

1.3.4 Deni la Taifa 

26. Hadi kufikia June, 2017 Deni la Taifa lilifikia dola za Marekani milioni 26,115.2 

ukilinganiasha na dola za Marekani milioni 22,320.76 kwa kipindi kama hicho mwaka 

2016, ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 17.0. Ongezeko hilo lilitokana na 

kupokelewa kwa fedha za mikopo ili kugharamia miradi ya maendeleo ikiwemo: 
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Standard Gauge Railway; Strategic Cities; mradi wa usafirishaji Dar es Salaam (DART); 

kuzalisha umeme Malagarasi; na maji safi Dar es Salaam. Kati ya Deni hilo, dola za 

Marekani milioni 7,643.2 ni deni la ndani na dola za Marekani million 18,472.0 ni deni la 

nje.  Deni la nje linajumuisha deni la Serikali na dhamana ambazo ni dola za Marekani 

millioni 14,800.5 na deni la sekta binafsi dola za Marekani milioni 3,671.50.  

 

Uhimilivu wa Deni la Taifa.  

27. Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada SURA 134, inaitaka Serikali kufanya 

uchambuzi wa uhimilivu wa deni kila mwaka ambao pamoja na mambo mengine 

unaonyesha mwenendo wa viashiria mbalimbali vya uhimilivu wa deni ikiwa ni pamoja 

na maelezo ya hali ya Uchumi, katika hali tofauti na kushauri njia za kuimarisha 

uhimilivu wa deni. Matokeo ya hivi karibuni ya uhimilivu wa Deni la Taifa ya mwezi 

Novemba 2016 yanaonesha kuwa uwiano wa thamani halisi ya deni la Serikali kwa pato 

la taifa ni asilimia 32.5. Matokeo hayo yanaonesha kuwa deni la Taifa lipo chini ya 

ukomo wa hatari na ni himilivu kwa kipindi cha muda mfupi, wa kati na mrefu. 

Uchambuzi huu umepatikana baada ya kutumia viashiria msingi na vashiria mbadala 

kwa ajili ya kupima uhimilivu wa deni la Taifa. Viashiria vyote vya athari za madeni 

vimeendelea kuwa katika wigo unaokubalika kimataifa kama inavyoonekana katika 

jedwali Na. 1.4. 

 

Jedwali 1.4: Viashiria vya Uhimilivu wa Deni 
VIASHIRIA VYA DENI LA NJE  2015/16 2016/17 2017/18 2020/21 2025/26 2035/36 UKOM

O 

Deni la Nje (PV) / Pato la Taifa  19.9 19 18.8 20.1 18.9 14.2 40 

Deni la Nje (PV) / Uuzaji wa Bidhaa Nje 97.7 94.2 98.2 107.4 95.5 71 150 

Deni la Nje (PV) / Mapato ya Ndani 145.3 111.46 114.3 98.7 91.8 68.39 250 

Ulipaji wa Deni Nje /Uuzaji wa Bidhaa Nje 7.8 9.2 8.4 8 7.9 8 20 

Ulipaji wa Deni /Mapato ya Ndani 11.5 11 9.7 7.3 7.6 7.7 20 

VIASHIRIA VYA DENI LA NJE NA LA 
NDANI (Total Debt) 

       

Deni (PV)/ Pato la Taifa 34.2 32.5 31.2 32.7 29.4 23.3 56 

Deni (PV) / Mapato ya Ndani 30.8 21.1 23.4 16.9 16.6 16.1  

Chanzo: WFM - Taarifa ya Uhimilivu wa Deni (DSA) Novemba 2016 

 

1.4 Ujazi wa Fedha na Karadha 

 

1.4.1 Ujazi wa Fedha  

28. Mwaka 2016/17, wastani wa ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 

ulikuwa asilimia 6.1 ikilinganishwa na asilimia 12.7 mwaka 2015/16. Mwenendo huu 

ulitokana na kupungua kwa kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ambayo ilikua 
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kwa wastani wa asilimia 1.3 ikilinganishwa na asilimia 19.1 mwaka ulioishia Juni 2016. 

Katika kipindi hicho, wastani wa ukuaji wa mikopo kwa Serikali Kuu ulipungua kwa 

asilimia 21 kutoka ukuaji wa asilimia 41.1 kwa mwaka 2015/16. Hali hii ilichangiwa na 

kuongezeka kwa amana za Serikali Kuu katika akaunti zake zilizoko Benki Kuu kufuatia 

kuimarika kwa ukusanyaji wa mapato ya ndani, udhibiti wa matumizi na fedha za 

mikopo kutoka nje. 

 

29. Kasi ndogo ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ilitokana na hatua za 

tahadhari zilizochukuliwa na benki za biashara katika utoaji mikopo kutokana na 

ongezeko la mikopo chechefu.  Ukuaji wa mikopo uliathiriwa pia na ukuaji mdogo wa 

amana za sekta binafsi pamoja na uamuzi wa benki kuwekeza zaidi katika dhamana za 

serikali.  

 

30. Mikopo kwa sekta binafsi kwa mwaka 2016/17, ilipungua katika shughuli kuu za 

kiuchumi hasa kwenye uchukuzi na mawasiliano, shughuli binafsi pamoja na shughuli za 

uzalishaji katika kilimo. Mikopo kwa shughuli za viwanda, huduma za kifedha, biashara, 

hoteli na migahawa iliimarika kidogo, ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Sehemu 

kubwa ya mikopo kwa sekta binafsi ilielekezwa katika shughuli za biashara zikipata 

wastani wa asilimia 21.6 ya mikopo yote ikifuatiwa na shughuli binafsi zilizokuwa na 

asilimia 18.8. 

 

Kielelezo 1.6: Wastani wa Ukuaji wa Mikopo ya Benki kwa Shughuli Kuu za 

Kiuchumi (Asilimia) 
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Kielelezo 1.7: Mchango wa Mikopo ya Benki katika shughuli Kuu za kiuchumi 

(Asilimia ya Jumla ya Mikopo) 
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1.4.2 Mzunguko wa Sarafu  

31. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017, kiasi cha sarafu katika mzunguko 

kiliongezeka kwa Shilingi bilioni 12.4 ambacho ni cha chini ikilinganishwa na ongezeko 

la wastani wa Shilingi bilioni 222.6 katika kipindi kama hicho kwa miaka mitatu iliyopita. 

Ongezeko hili dogo lilitokana na sera ya kupunguza matumizi ya Serikali yasiyo na tija 

na kupungua kwa kasi ya utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi. Hata hivyo, kuongezeka 

kwa huduma za fedha kwa njia ya mtandao kumesaidia kupunguza athari za kupungua 

kwa mzunguko wa sarafu kwenye ukuaji wa shughuli za kiuchumi. 

 

Kielelezo 1.8: Mabadiliko ya mzunguko wa sarafu  

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 
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1.4.3 Mwenendo wa Viwango vya Riba na Udhibiti wa Ukwasi 

32. Kulingana na hali ya ukwasi katika uchumi, Benki Kuu ilitekeleza sera ya fedha 

iliyolenga kuongeza ukwasi kwenye uchumi kupitia zana mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

kutoa mikopo ya muda mfupi kwa benki za biashara, kununua fedha za kigeni kutoka 

kwenye soko la jumla la benki na kushusha riba (discount rate) kutoka asilimia 16.0 

hadi asilimia 12.0 kuanzia mwezi Machi 2017; na kupunguza kiwango cha chini cha 

amana kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu na benki za biashara (Statutory Minimum 

Reserve Requirement (SMR)) kutoka asilimia 10.0 hadi asilimia 8.0 ya amana za wateja 

kuanzia mwezi Aprili 2017; na kuruhusu benki hizo kutumia asilimia 10.0 ya sehemu ya 

SMR bila kuvuka kiwango kinachotakiwa kisheria katika kipindi cha siku kumi na nne. 

Vile vile, Serikali imeendelea kuwekeza katika miundombinu msingi na kulipa 

malimbikizo ya madai yaliyohakikiwa kwa lengo la kuvutia uwekezaji wa sekta binafsi, 

kuongeza ukwasi kwenye uchumi na kupunguza kiwango cha mikopo chechefu na 

kuchochea ukuaji wa shughuli za kiuchumi. 

 

33. Kufuatia hatua hizo, ukwasi kwenye benki uliongezeka na riba ya mikopo baina 

ya benki (the overnight interbank cash market rate) ilipungua na kufikia asilimia 4.08 

kwa Juni 2017 kutoka wastani wa asilimia 14.89 kwa nusu ya kwanza ya mwaka 

2016/17. Vile vile, riba za dhamana za Serikali zilishuka kutoka wastani wa asilimia 

15.56 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016/17 hadi kufikia asilimia 7.64 kwa mwezi 

Juni 2017. 

 

34. Mwenendo wa viwango vya riba katika soko la fedha haukujionesha moja kwa 

moja katika viwango vya riba kwa benki za biashara. Katika kipindi cha mwaka 

2016/17-viwango vya riba za amana vilikuwa vya juu zaidi kuliko mwaka 2015/16. Hali 

hii ilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa  ushindani wa benki katika utafutaji wa amana. 

Riba za amana ziliongezeka kufikia wastani wa asilimia 9.61 mwaka 2016/17, 

ikilinganishwa na asilimia 9.25 kwa mwaka 2015/16. Wakati huo huo, riba za amana za 

kipindi cha mwaka mmoja ziliongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 11.66 

ikilinganishwa na asilimia 11.17 mwaka 2015/16. Vile vile, viwango vya riba za 

kukopesha vilikuwa vya juu zaidi ukilinganisha na mwaka uliotangulia kufuatia tahadhari 

zilizochukuliwa na benki kuepuka kuongezeka kwa mikopo chechefu. Katika kipindi 

hicho, riba za mikopo ziliongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 16.53 mwaka 

2016/17 ikilinganishwa na asilimia 16.17 mwaka 2015/16. Viwango vya riba ya mikopo 

ya mwaka mmoja ilifikia asilimia 15.38, ikilinganishwa na asilimia 14.19 mwaka 

2015/16. Hali hii ilisababisha tofauti kati ya riba ya amana na mikopo ya mwaka mmoja 

kuongezeka hadi kufikia asilimia 3.72 mwaka 2016/17 kutoka asilimia 3.02 mwaka 

2015/16. 
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1.4.4 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha 

35. Katika kipindi cha mwaka 2016/17, thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola 

ya Marekani iliendelea kuwa tulivu. Utulivu wa thamani ya shilingi ulitokana na 

usimamizi na utekelezaji wa sera nzuri ya fedha, usimamizi thabiti wa mapato na 

matumizi ya Serikali, pamoja na kuimarika kwa urari wa biashara ya bidhaa, huduma na 

uhamisho mali nchi za nje. Wastani wa mwenendo wa ubadilishaji Shilingi dhidi ya dola 

ya Marekani ulikuwa kati ya Shilingi 2,171.0 na Shilingi 2,230.1 kwa dola moja ya 

Marekani, ikilinganishwa na kati ya Shilingi 2,020.3 na Shilingi 2,182.3 kwa dola moja 

ya Marekani katika kipindi kama hicho kwa mwaka 2015/16. Hata hivyo, katikati ya 

mwezi Januari 2017, thamani ya Shilingi dhidi ya dola ya Marekani iliporomoka kwa 

kipindi kifupi kutokana na mwenendo wa uchumi wa dunia, hali ambayo baadae 

ilitengamaa. 

 

Kielelezo 1.9: Mwenendo wa thamani ya Shilingi (Shilingi kwa Dola ya 

Kimarekani) 
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

1.4.5 Mwenendo wa Sekta ya Benki 

36. Kwa mwaka unaoishia Juni 2017, sekta ya benki imeendelea kuwa imara, salama 

na yenye kutengeneza faida, ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha. Uwiano wa mtaji wa 

msingi kwa rasilimali za benki ulifikia asilimia 18.3 mwezi Juni 2017, ukiwa juu ya 

kiwango kinachohitajika kisheria cha asilimia 10.0, na asilimia 17.2 iliyofikiwa mwezi 

Juni 2016. Vile vile, uwiano wa rasilimali kwa amana zinazoweza kubadilishwa kwa 

muda mfupi kuwa fedha taslimu ulifikia asilimia 38.1, ikilinganishwa na kiwango 

kinachohitajika kisheria cha asilimia 20, juu kidogo ya asilimia 37.0 ilyofikiwa mwezi Juni 

2016.  
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37. Thamani ya rasilimali za benki zilitetereka kama inavyojidhirisha katika mikopo 

chechefu ambayo iliongezeka kufikia asilimia 10.6 kwa mwaka unaoishia Juni 2017 

kutoka asilimia 8.9 mwishoni wa mwezi Juni 2016. Katika kukabiliana na changamoto 

hiyo, Benki Kuu ya Tanzania iliagiza benki zenye uwiano mkubwa wa mikopo chechefu 

kubuni mikakati ya kushusha uwiano huo kubaki ndani ya kiwango kisichozidi asilimia 

5.0. Benki zinahamasishwa pia kuongeza matumizi ya mfumo wa kuhifadhi na kutoa 

taarifa za wakopaji (credit reference system) ili kupunguza mikopo chechefu. Vile vile, 

faida itokanayo na uwekezaji kwenye rasilimali na mitaji (Return on Assets and equity) 

ilidorora hivyo kuashiria kupungua kwa mapato na faida. Kwa mwaka ulioishia Juni 

2017, faida itokanayo na uwekezaji wa rasilimali ilipungua kufikia asilimia 2.3 wakati 

faida itokanayo na uwekezaji wa mitaji ilipungua kufikia asilimia 10.4 ikilinganishwa na 

asilimia 3.0 na asilimia 15.3 kwa mtiririko huo, katika kipindi kama hicho mwaka 2016.  

 

Jedwali 1.5: Mwenendo wa Viashiria vya sekta ya Benki (Asilimia) 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

1.5 Mwenendo wa Sekta ya Nje 

38. Nakisi katika urari wa malipo ya kawaida ilipungua kutoka dola za Marekani 

milioni 2,954 mwaka 2015/16 hadi dola za Marekani milioni 1,350 mwaka 2016/17 

kutokana na upungufu mkubwa wa thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma na 

kushuka kwa thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi. Nakisi ya urari wa 

malipo ya kawaida kwa mwaka 2016/17 ilikuwa asilimia 2.8 ya Pato la Taifa 

ikilinganishwa na asilimia 6.5 mwaka 2015/16. Kufuatia mwenendo huo, urari wa 

malipo yote ulikuwa na ziada ya dola za Marekani milioni 1,226 kutoka nakisi ya dola za 

Marekani milioni 368 kwa mwaka ulioishia Juni 2016. Vile vile, akiba ya fedha za kigeni 

mwishoni mwa mwezi Juni 2017 ilifikia dola za Marekani milioni 5,022 zinazotosheleza 

kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha miezi 5.8 bila kuhusisha 
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bidhaa zinazotokana na uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje. 

 

39. Mwaka 2016/17, thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ilipungua kidogo 

kwa asilimia 0.8 kufikia dola za Marekani milioni 8,908.0 ikilinganishwa na dola za 

marekani milioni 8,981.0 mwaka 2015/16 ikichagizwa zaidi na kupungua kwa mauzo ya 

bidhaa za viwandani nje. Mauzo ya bidhaa za viwandani nje ya nchi yalipungua kwa 

asilimia 29.8 kufikia dola za Marekani milioni 893.0 kutoka dola za Marekani milioni 

1,273 mwaka 2015/16. Hii ilitokana na kuongezeka kwa wasiwasi wa kiusalama katika 

nchi jirani hususan DRC, ambayo ni miongoni mwa soko kubwa la bidhaa za viwandani 

zinazozalishwa nchini. Hata hivyo, maeneo yaliyofanya vizuri ni pamoja na mapato 

yatokanayo na huduma za usafirishaji, mauzo ya dhahabu na bidhaa asilia. Thamani ya 

mauzo ya dhahabu nje iliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 1,517.9 kutoka 

dola za Marekani milioni 1,243.3, kutokana na kuongezeka kwa kiasi cha dhahabu 

zilizouzwa na bei yake katika soko la dunia.  

 

Jedwali Na 1.6: Urari wa Malipo ya Kawaida 

        Dola za Marekani Milioni  
 2015/16 2016/17p Badiliko %  

Bidhaa -3,333.4 -2,327.1      -30.2 

    Mauzo nje 5,584.6 5,238.3        -6.2 

    Uagizaji nje 8,918.0 7,565.4      -15.2 

Huduma 887.5 1,639.3         84.7  

    Mapato  3,396.2 3,669.6           8.1  

    Malipo 2,508.7 2,030.3      -19.1 

Bidhaa na Huduma -2,445.9 -687.9      -71.9 

    Mauzo ya bidhaa na huduma 8,980.8 8,907.9        -0.8 

    Uagizaji wa bidhaa na huduma 11,426.7 9,595.7      -16.0 

Mapato ya Vitega Uchumi -840.9 -1,099.6         30.8  

    Mapato 100.8 105.7           4.9  

    Malipo 941.7 1,205.3         28.0  

Uhamisho wa Mali 332.5 437.7         31.6  

    Zilizoingia  410.5 502.7         22.5  

        Kwa Serikali Kuu 40.8 140.2      243.6  

    Zilizotoka 78.0 65.0      -16.7 

Urari wa Malipo ya Kawaida -2,954.3 -1,349.8      -54.3 

P=halisi za awali 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

40. Katika mwaka 2016/17, thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma nje ilipungua 

na kufikia dola za Marekani milioni 9,595.7 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
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11,426.7 mwaka 2015/16. Upungufu huo ulionekana zaidi katika uagizaji wa bidhaa za 

ukuzaji mitaji, mafuta ya petroli na chakula. Thamani ya mafuta yaliyoagizwa, ambayo 

huchangia sehemu kubwa ya bidhaa zinazoagizwa ilipungua kwa asilimia 8.5 kufikia 

dola za Marekani milioni 2,803.2 kutokana na kushuka kwa bei katika soko la dunia 

wakati kiasi cha mafuta kilichoagizwa kiliongezeka. Kupungua kwa uagizaji pia 

kulitokana na kuwepo kwa hali nzuri ya utoshelevu wa chakula nchini na kukamilika kwa 

miradi mikubwa ikiwemo ujenzi wa kiwanda cha saruji cha Dangote, ujenzi wa bomba la 

gesi na ujenzi wa mitambo ya kufua umeme wa Kinyerezi I.  

 

1.6 Mwelekeo wa Uchumi na Maoteo ya Muda wa Kati 

 

1.6.1 Mwelekeo wa Ukuaji wa Uchumi wa Dunia 

41. Kwa mujibu wa taarifa ya mwelekeo wa uchumi wa Dunia ya Shirika la Fedha la 

Kimataifa, ya Oktoba 2017, uchumi wa Dunia unatarajiwa kukua kwa asilimia 3.6 

mwaka 2017 na asilimia 3.7 mwaka 2018. Maoteo haya ni kutokana na kuimarika kwa 

shughuli za kiuchumi katika Nchi Zilizoendela na Nchi Zinazoibukia Kiuchumi kwa 

mwaka 2017. 

 

42. Uchumi wa Nchi Zilizoendela unatarajiwa kukua kwa asilimia 2.2 mwaka 2017 na 

asilimia 2.0 mwaka 2018. Maoteo ya ukuaji wa uchumi wa Marekani ni asilimia 2.2 

mwaka 2017 na asilimia 2.3 mwaka 2018. Kasi ya ukuaji wa uchumi wa nchi ya 

Uingereza inatarajiwa kupungua kutoka asilimia  1.8 mwaka 2016 hadi asilimia 1.7 

mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa ukuaji wa shughuli mbalimbali za kiuchumi 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2017. Ukuaji huo unatarajiwa kuendelea kupungua 

zaidi kufikia asilimia 1.5 mwaka 2018.  

 

43. Nchi zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi zinatarajiwa kushuhudia kuendelea 

kuimarika kwa shughuli za kiuchumi, ambapo kasi ya ukuaji wa uchumi itaimarika 

kutoka asilimia 4.3 mwaka 2016 kufika asilimia 4.6 mwaka 2017 na asilimia 4.9 mwaka 

2018. Maoteo hayo ya ukuaji wa uchumi yanatokana na kuimarika kwa uchumi wa nchi 

zinazouza nje bidhaa za viwandani zilizokumbwa na mdororo mwaka 2015/16. Uchumi 

wa China unatarajiwa kukua kwa asilimia 6.8 mwaka 2017 na kupungua kidogo kufikia 

wastani wa asilimia 6.5 mwaka 2018. Uchumi wa India unatarajiwa kuimarika kufikia 

ukuaji wa asilimia 6.7 na asilimia 7.4 mwaka 2017 na mwaka 2018 kwa mtiririko huo, 

kutokana na kuimarika kwa matumizi ya serikali na mapitio ya takwimu yaliyoashiria 

kuimarika kwa uchumi katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017. 
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44. Katika nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, uchumi unatarajiwa kukua 

kwa asilimia 2.6 mwaka 2017 ikiwa ni juu kidogo ya maoteo ya awali kutokana na 

kuimarika kwa maoteo ya ukuaji wa uchumi wa nchi ya Afrika Kusini, kufuatia mavuno 

mengi ya kilimo yaliyotokana na hali nzuri ya mvua na kuimarika kwa shughuli za 

uchimbaji wa madini. Uchumi wa nchi hizo unatarajiwa kuendelea kuimarika kufikia 

ukuaji wa asilimia 3.4 mwaka 2018.  

 

Jedwali Na. 1.7: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Maoteo (%) 

 Halisi   Maoteo 

 2014 2015 2016 2017 2018 

Dunia 3.6 3.4 3.2 3.6 3.7 

Nchi zilizoendelea 2.1 2.2 1.7 2.2 2.0 

Nchi zinazoendelea 4.7 4.3 4.3 4.6 4.9 

Nchi zinazoendelea za Asia 6.8 6.8 6.4 6.5 6.5 

China 7.3 6.9 6.7 6.8 6.5 

India 7.2 8.0 7.1 6.7 7.4 

Nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara 5.1 3.4 1.3 2.6 3.4 

Tanzania 7.0 7.0 7.0 7.0 7.1 

Kenya 5.4 5.7 5.8 5.0 5.5 

Uganda 4.6 5.7 2.3 4.4 5.2 

Rwanda 7.6 8.9 5.9 6.2 6.8 

Burundi 4.5 -4.0 -1.0 0.0 0.1 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa Oktoba, 2017 

 

Misingi ya Uchumi Jumla 

45. Ili kufikia malengo ya ukuaji wa uchumi, ipo Misingi mbalimbali iliyobaoinishwa 

na kuzingatiwa wakati wa kuweka malengo husika. Baadhi ya Misingi iliyozingatiwa 

katika kuweka malengo ya uchumi jumla na kisera katika kipindi cha muda wa kati 

(2018/19-2020/21) ni pamoja na: 

i. Kuendelea kuimarishwa na kudumishwa kwa amani, usalama, utulivu na umoja 

wa ndani na nchi jirani;  

ii. Kuimarika kwa viashiria vya uchumi jumla na maendeleo ya kiuchumi na kijamii 

kama vile Pato la Taifa, ukusanyaji wa mapato ya ndani na  mfumuko wa bei; 

iii. Kuendelea  kuimarika na kutengemaa kwa uchumi wa dunia; 

iv. Kuendela kuwa na utulivu wa bei za mafuta katika soko la dunia; na  

v. Hali ya hewa nzuri ndani ya nchi na katika nchi jirani. 
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Ukuaji wa Uchumi 

46. Makadirio ya ukuaji wa Pato la Taifa yamezingatia chambuzi wa viashiria 

mbalimbali katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017. Uchambuzi wa hivi katika nusu ya 

kwanza ya mwaka 2017 unaonesha yafuatayo: 

i. Pato la Taifa katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017 lilikua kwa asilimia 6.8 

ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 7.7 ulioshuhudiwa katika kipindi kama hicho 

mwaka 2016; 

ii. Uzalishaji wa saruji uliongezeka kufikia tani 2,220,400 ikilinganishwa na tani 

1,953,800 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2016, sawa na 

ongezeko la asilimia 13.6. Uzalishaji wa saruji hutumika sio tu kama sehemu ya 

uzalishaji wa bidhaa za viwandani, bali pia kama sehemu ya shughuli za kiuchumi 

za ujenzi; 

iii. Uzalishaji wa umeme katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017 uliongezeka kufikia 

kWh milioni 3,476.1 ikilinganishwa na kWh milioni 3,454.2 mwaka 2016, 

kutokana na vyanzo vya maji na gesi asilia. Umeme ni nyenzo muhimu kwa sekta 

mbalimbali zikiwemo uzalishaji viwandani na biashara; 

iv. Mauzo ya bidhaa za viwandani nje ya nchi yalipungua kwa asilimia 24.6 katika 

nusu ya kwanza ya mwaka 2017 na kufikia Dola za Marekani milioni 481.3 

ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2016; 

v. Vyanzo mbalimbali vya mapato ya kodi vimeonesha ukuaji mzuri isipokuwa kwa 

ushuru wa forodha. Hata hivyo, makundi makuu ya ushuru wa bidhaa yalikuwa 

na ukuaji mdogo katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017 ikilinganishwa na kipindi 

kama hicho mwaka 2016 kutokana na kupungua kwa shughuli za uzalishaji na za 

mlaji; 

vi. Katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2017, mikopo ya benki kwa sekta binafsi 

ilikuwa kwa asilimia 1.3 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 19.1 ulioshuhudiwa 

katika kipindi cha mwaka ulioshia Juni 2016. Kupungua kwa ukuaji wa mikopo ya 

benki kwa sekta binafsi kunaweza kupunguza kiwango cha uwekezaji wa sekta 

binafsi na biashara, hivyo kuathiri ukuaji wa Pato la Taifa; na 

vii. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017, ujazi wa fedha kwa tafsi pana (M3) 

uliongezeka kwa Shilingi bilioni 12.4, kiwango ambacho ni kidogo ikilinganishwa 

na wastani wa Shilingi bilioni 222.6 kilichoshuhudiwa katika kipindi kama hicho 

kwa miaka mitatu iliyopita. 

 

47. Kama inavyojidhihirisha, viashiria vingi vya ukuaji wa uchumi havikufikia malengo 

tarajiwa katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017. Hivyo, maoteo ya ukuaji wa Pato la 

Taifa kwa mwaka 2017 yamefanyiwa mapitio na kupunguzwa kutoka maoteo ya awali 

ya asilimia 7.1 hadi asilimia 7.0. Hata hivyo, inatarajiwa kuwa utekelezaji mzuri wa Sera 
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za Serikali, ikijumuisha utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano, 2016/17 – 2020/21, utaimarisha kasi ya ukuaji wa Pato la Taifa, kufikia wastani 

wa asilimia 7.4 katika kipindi cha muda wa kati. 

 

48. Maoteo ya ukuaji wa muda wa kati yanatokana na uwekezaji mkubwa wa Serikali 

katika miundombinu ya uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa umeme nchini hususan 

katika vyanzo vya maji (mradi wa Stigler’s Gorge) na gesi asilia (miradi ya Kinyerezi I 

hadi IV) inayotarajiwa kuinua ukuaji wa sekta nyingine za kiuchumi ikiwemo uzalishaji 

viwandani na biashara; ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha standard gauge; kufufua 

na kuboresha utendaji wa Shirika la Ndege Tanzania kwa kununua ndege mpya; 

kuendeleza maeneo maalum ya kiuchumi; ujenzi wa bomba la mafuta ghafi kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania); mradi wa shamba la miwa na kiwanda cha 

sukari Mkulazi na Mbigiri - Morogoro; makaa ya mawe – Mchuchuma na chuma – 

Liganga; Mtambo wa kuchakata gesi kimiminika - Lindi; kuongeza uwezo na ufanisi wa 

bandari za Dar es Salaam, Tanga, na Mtwara; kuongezeka kwa shughuli za utafiti na 

uzalishaji wa gesi asilia; na kuendelea kuimarika kwa huduma za kifedha katika maeneo 

yote nchini. 

 

Kielelezo Na. 1.10: Ukuaji Halisi wa Uchumi na Maoteo (2008/09-2020/21) 
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Jedwali Na. 1.8: Pato la Taifa (Halisi na Maoteo) 

PATO LA TAIFA KWA BEI ZA MIAKA HUSIKA (SHILINGI BIL.) 

2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021 

70,953.2 79,718.4 90,863.8 103,744.6 110,013.1 127,625.7 138,131.2 156,931.7 174,626.8 

  

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

66,193.7 75,335.8 85,291.1 97,304.2 106,878.9 118,819.4 132,878.4 147,531.5 165,779.2 

  

PATO HALISI LA TAIFA (SHILINGI BIL.) 

2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021 

38,546.5 41,231.4 44,100.8 47,174.9 50,454.2 54,022.2 57,987.5 62,392.9 67,356.7 

  

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

37,241.5 39,889.0 42,666.1 45,637.9 48,814.5 52,238.2 56,004.8 60,190.2 64,874.8 

Chanzo: Imetolewa kutoka FP Agosti, 2017 

 

Makadirio ya Mfumuko wa Bei 

49. Mfumuko wa bei unakadiriwa kubaki katika kiwango cha tarakimu moja cha 

wastani wa asilimia 5.0 ifikapo Juni 2018, na kuendelea kubaki katika wastani huo 

katika kipindi cha muda wa kati. Makadirio haya ya mfumuko wa bei yanatokana na 

sababu zifuatazo: 

i. Kupungua kwa gharama za uzalishaji kutokana na kuimarika kwa uzalishaji, 

usafirishaji na usamabazaji wa umeme na kwa bei nafuu pamoja na kupungua 

kwa gharama za uagizaji wa mafuta mazito kwa ajili ya uzalishaji wa umeme; 

ii. Kuimarika kwa upatikanaji wa chakula nchini katika msimu wa mwaka 2017/18 

kutokana na hali ya hewa nzuri nchini. Taarifa ya Famine Early Warning System 

Network (FEWSNET) ya Agosti 2017 inaonesha kuwa uzalishaji wa nafaka nchini 

unatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 14 ikilinganishwa na uzalishaji wa mwaka 

jana; 

iii. Kupungua kwa athari za ongezeko la bei ya nishati ya mafuta katika soko la 

dunia kutokana na matumizi ya gesi asilia kama chanzo mbadala cha uzalishaji 

wa nishati ya umeme; na  

iv. Sera imara za fedha ikijumuisha sera za usimamizi wa matumizi. 
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Sera za Fedha 

50. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) unatarajiwa kuendelea kukua sanjari 

na ukuaji wa shughuli mbalimbali za kiuchumi na kuimarika kwa mzunguko wa fedha. 

Ukuaji wa M3 unatarajia kuimarika kufikia asilimia 12.0 Juni 2018 kutoka ukuaji wa 

asilimia 6.1 ulioshuhudiwa Juni 2017, wakati huo mikopo ya benki kwa sekta binafsi 

inakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 10 kutoka asilimia 1.3. Katika kipindi cha 

muda wa kati, ukuaji wa M3 unatarajiwa kuwa katika kiwango cha asilimia 12.5, wakati 

mikopo ya benki kwa sekta binafsi itakua kwa wastani wa asilimi 18.  

 

Biashara za Nje 

51. Urari wa malipo ya kawaida unatarajiwa kuwa na nakisi ya asilimia 4.2 ya Pato la 

Taifa kwa mwaka 2017/18 ikilinganishwa na nakisi ya asilimia 2.8 katika mwaka 

uliotangulia. Katika kipindi cha muda wa kati, urari wa malipo ya kawaida unatarajiwa 

kuwa na nakisi ya wastani wa asilimia 6.6 ya Pato la Taifa kutokana na ongezeko kubwa 

la uagizaji wa bidhaa za mtaji kwa ajili ya ujenzi wa viwanda ikilinganishwa na mauzo 

ya bidhaa na huduma nje ya nchi. 

 

52. Mauzo ya bidhaa na huduma nje kwa mwaka 2017/18 yanatarajiwa kufikia 

asilimia 17.6 ya Pato la Taifa, ikilinganishwa na asilimia 18.3 kwa mwaka 2016/17. 

Katika kipindi cha muda wa kati, mauzo ya bidhaa na huduma nje yanatarajiwa kuwa 

wastani wa asilimia 16.4 ya Pato la Taifa.  

 

53. Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi unakadiriwa kufikia asilimia 

21.4 ya Pato la Taifa mwaka 2017/18 ikilinganishwa na asilimia 19.7 kwa mwaka 

uliotangulia. Ongezeko hili la uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi ni kutokana na 

kuimarika kwa shughuli za kiuchumi kama vile utekelezaji wa miradi mikubwa ya 

uwekezaji ikijumuisha ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha standard gauge, mradi wa 

kuzalisha umeme wa Stigler’s Gorge na ujenzi wa bomba la mafuta ghafi kutoka Hoima 

(Uganda) hadi Tanga. Katika kipindi cha muda wa kati uagizaji wa bidhaa na huduma 

kutoka nje ya nchi unatarajiwa kuwa wa wastani wa asilimia 22.6 ya Pato la Taifa. 
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SURA YA PILI 

 

MAPATO NA MATUMIZI YA SERIKALI KWA KIPINDI CHA MWAKA 2018/19 - 

2020/21 

 

2.1 Utangulizi 

54. Sura hii inaainisha maeneo muhimu ya makadirio ya mapato na matumizi ya 

Serikali kwa kipindi cha muda wa kati kama ilivyoainishwa na Sheria ya Bajeti Na. 11 ya 

mwaka 2015, pamoja na Kanuni za bajeti zake. Sheria ya Bajeti inaelekeza umuhimu 

wa kuzingatia usimamizi endelevu wa fedha za umma na kuhakikisha kuwa viwango vya 

mapato na matumizi kama vilivyowasilishwa katika Bajeti pamoja na miaka miwili 

inayofuatia vimejengwa katika misingi imara na thabiti ya mfumo wa uchumi jumla. 

 

55. Mgawanyo wa mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha 2018/19 pamoja na 

miaka miwili inayofuatia inatoa picha kamili ya utekelezaji na usimamizi wa fedha za 

umma katika kuhakikisha malengo ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano (2016/17 - 2020/19) yanatekelezwa kwa ufanisi. Kwa kutambua umuhimu huo, 

Serikali imeandaa Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa 

kulingana na mahitaji ya rasilimali fedha katika kutekeleza Mpango; lengo ni kuwa na 

rasilimali fedha za kutosha ili kuharakisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 

kupunguza athari za Mpango kutotekelezeka. 

 

56. Mkakati umeainisha upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka katika vyanzo vya 

kawaida (traditional sources) vinavyojumuisha mapato ya kodi, mapato yasiyo ya kodi, 

mikopo ya ndani na mikopo ya nje; Ikiwa ni pamoja na kuainisha vyanzo bunifu vya 

upatikanaji wa rasilimali fedha kwa kutumia Hati Fungani kwa Serikali za Mitaa, Mifuko 

ya Fedha za Pensheni, Hati Fungani kwa Masoko ya fedha ya kimataifa, Mfuko wa 

Fedha za Mazingira, Ubia baina ya Serikali na Sekta Binafsi; na uimarishaji wa matumizi 

ya Taasisi za Fedha na Benki za maendeleo katika kugharamia utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo. 

 

57. Bajeti ya mwaka wa fedha 2018/19, inakadiriwa kuwa shilingi bilioni 32,476.0 

ambayo ni ongezeko la asilimia 2.4 ya bajeti ya mwaka 2017/18 yenye jumla shilingi 

bilioni 31,712.0 kama ilivyopitishwa na Bunge. Sura ya Bajeti ya Serikali kwa muda wa 

kati (2018/19 hadi 2020/21) imeoneshwa katika Jedwali Na. 2.1. Viwango hivi vya awali 

vya mgawanyo wa mapato na matumizi vinaashiria jinsi Serikali ilivyojikita katika 

kutekeleza sera na malengo ya muda wa kati. 



49 

 

2.2 Sera za Kibajeti 

 

2.2.1 Sera za Mapato 

58. Serikali itaendelea kuimarisha na kujenga misingi na mifumo imara ya ukusanyaji 

wa mapato ya ndani kwa lengo la kuwa na mapato endelevu kwa ajili ya kugharamia 

matumizi yake. Usimamizi madhubuti wa ukusanyaji wa mapato utasaidia kupanua wigo 

na kudhibiti ukwepaji wa kodi kupitia urasimishaji wa shughuli za uchumi kwa 

kuwezesha ukuaji wa biashara katika sekta ndogo na za kati ambazo ndiyo muhimili wa 

kuzalisha ajira na kukuza uchumi. 

 

59. Katika kipindi cha muda wa kati, utekelezaji wa hatua za kisera na usimamizi wa 

mapato unatarajiwa kuongeza mapato ya ndani ikijumuisha mapato ya Serikali za Mitaa 

inakadiriwa kuwa asilimia 16.6 ya Pato la Taifa mwaka 2018/19. Uwiano huu wa 

mapato ya ndani na Pato la Taifa unaendana na wastani wa nchi za kipato cha chini 

zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara. 

 

Mapato ya Kodi  

60. Serikali itaendelea kusimamia dhana ya kulipa kodi kwa hiari kwa kuimarisha 

Mkakati Shirikishi wa Mawasiliano na Walipa kodi na kuboresha utaratibu wa utozaji 

kodi ya mapato kwa wafanyabiashara wadogo ‘presumptive taxation scheme’. Hatua za 

kiutawala zitakazochukuliwa ni pamoja na; kuwa na kituo kimoja cha kushughulikia 

nyaraka za mizigo forodhani kwa kutumia Mfumo  wa Kielektroniki wa Dirisha Moja kwa 

watoa huduma na wadau wa bandari na vituo vya forodha vya mipakani; kuhuisha 

mifumo ya kielektroniki ya taarifa za kodi; kuimarisha udhibiti na usimamizi wa Bandari 

ya Dar es Salaam na vituo vingine vya forodha; na kuendelea na zoezi la utambuzi na 

usajili wa walipa kodi kwenye kanzidata. 

 

61. Aidha, Serikali itaendelea kuwajengea uwezo watumishi wake ili kukabiliana na 

tatizo la uhamishaji faida (Transfer Pricing) unaofanywa na makampuni yenye mitandao 

ya kimataifa kwa lengo la kukwepa au kupunguza kodi; kuboresha ridhaa ya ulipaji kodi 

kwa kuzingatia viashiria hatarishi vya uvujaji wa mapato; kuimarisha usimamizi na 

ufuatiliaji wa ulipaji kodi kupitia Mfumo wa Vitalu vya Walipakodi; na kuimarisha 

ubadilishanaji wa taarifa na taasisi za Serikali pamoja na Mamlaka za Mapato za 

Kikanda ili kupambana na tatizo  la ukwepaji kodi. 

 

62. Hatua za sera na usimamizi wa kodi zitalenga kukuza uwiano wa mapato ya kodi 

kuwa asilimia 14.2 ya Pato la Taifa mwaka 2018/19. 

 



50 

 

Mapato yasiyo ya Kodi  

63. Serikali itaendelea kuchukua hatua madhubuti za kisera na kiusimamizi ili 

kuimarisha ukusanyaji wa mapato yasiyo ya kodi katika Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Wakala, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika na Taasisi za Umma. Aidha, Serikali 

itaendelea kutekeleza hatua kwa hatua mpango wa kuhamisha majukumu ya 

ukusanyaji wa mapato yasiyo ya kodi yanayokusanywa na Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika na Taasisi za Umma 

kwenda Mamlaka ya Mapato Tanzania pamoja na kuboresha Mfumo wa Kielektroniki  

wa ukusanyaji wa mapato (Government e-Payment Revenue Gateway System) ili uweze 

kutumika katika utoaji wa taarifa za makusanyo ya  mapato yasiyo ya kodi. Vile vile, 

Serikali itaendelea kuhimiza uhamishaji wa mapato yasiyo ya kodi yanayokusanywa na 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala, Mamlaka za  Serikali za Mitaa,  Mashirika na 

Taasisi za Umma kwenda kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa Sheria ya 

Bajeti  Na. 11 ya mwaka 2015. 

 

64. Serikali itaendelea na juhudi za kuongeza mapato yasiyo ya kodi 

yanayokusanywa na Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Mashirika na Taasisi za Umma hadi kufikia asilimia 1.9 ya Pato la Taifa kwa muda 

wa kipindi cha kati. 

 

65. Hatua mahsusi za kisera na kiusimamizi kwa ajili ya kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato ya ndani ni pamoja na; 

(i) Kupanua wigo wa kodi kwa kusajili walipakodi wapya kwa mujibu wa sheria 

hususan Kodi ya Mapato, na Kodi ya Ongezeko la Thamani; 

(ii) Kutekeleza matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa Stempu za Kodi kwa ajili ya 

kupunguza ukwepaji kodi ya ushuru wa bidhaa kwenye vinywaji baridi, bia na 

sigara; 

(iii) Ufuatiliaji wa mara kwa mara wa matumizi ya mifumo ya kielektroniki (EFD) na 

utekelezaji wa vivutio vya kodi kwa lengo la kudhibiti upotevu wa mapato; 

(iv) Kuendelea kupitia ada, tozo na kodi zinazotozwa na Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala, Mamlaka za Serikali, Mashirika na Taasisi za Umma; 

(v) Kuendelea kuhimiza matumizi ya Mfumo wa Serikali wa kielektroniki wa 

ukusanyaji wa mapato katika ukusanyaji wa mapato yasiyo ya kodi ili  kuongeza 

ufanisi na kudhibiti upotevu wa mapato; 

(vi) Kuendelea kuhimiza ufuatiliaji kwa Taasisi na Mashirika ya Umma ili kuhakikisha 

gawio, michango na ziada stahiki zinawasilishwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali; 

(vii) Kuendelea kufanya uthamini wa mkupuo wa majengo na kusimamia ulipaji ili 

kuongeza mapato yatokanayo na kodi ya majengo; 
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(viii) Kuendelea kurasimisha miliki za ardhi kwa lengo la kuongeza mapato; na 

(ix) Kuendelea kupitia viwango vya ada na tozo mbalimbali zinazotozwa na Wizara, 

Mikoa na Idara zinazojitegemea ili kuendana na hali halisi ya ukuaji wa uchumi. 

 
Misaada na Mikopo 

66. Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo kwa pamoja 

wamekubaliana juu ya Mfumo wa Ushirikiano wa Maendeleo (Development Cooperation 

Framework) ulioboreshwa ambao utaanza kutumika katika mwaka wa fedha 2018/19. 

Mfumo huu utawezesha Washirika wa Maendeleo kutimiza ahadi na kuleta ufanisi katika 

kutekeleza bajeti ya Serikali. 

 
67. Katika kipindi cha muda wa kati, misaada ya Washirika wa Maendeleo itaendelea 

kuwa chanzo muhimu katika kugharamia bajeti ya Serikali. Hata hivyo, Serikali 

itaendelea na juhudi za kukusanya mapato ili kupunguza utegemezi wa misaada na 

kufikia malengo ya maendeleo iliyojiwekea. 

 
68. Makadirio ya bajeti ya mwaka 2018/19, yanaonesha Washirika wa Maendeleo 

watachangia kiasi cha shilingi bilioni 3,658.2, ambapo misaada ya kibajeti ni shilingi 

bilioni 946.0, mifuko ya kisekta ni shilingi bilioni 558.9 na miradi ya maendeleo ni 

shilingi bilioni 2,153.3.  

 
2.2.2 Sera za Matumizi 

69. Umakini katika kupanga matumizi na nidhamu ya usimamizi wa fedha za umma 

ndizo nguzo kuu za utengemavu wa utekelezaji wa bajeti katika kipindi cha muda wa 

kati. Sera ya matumizi katika kipindi cha muda wa kati zimelenga kulinda mafanikio 

yaliyotokana na kuwa na sera thabiti za kibajeti na utengamavu wa uchumi. Aidha, 

zimelenga pia kutimiza dhamira ya serikali ya kufuata itifaki ya Umoja wa Kifedha ya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sera ya matumizi inalenga kupunguza matumizi ya 

kawaida katika bajeti ya Serikali ili kupata fedha kwa ajili ya kugharamia miradi ya 

miundombinu. 

 
70. Katika kipindi cha muda wa kati fedha za maendeleo zitaendelea kutengwa 

katika kiwango cha asilimia 30 hadi 40 ya bajeti ya Serikali. Lengo ni kutekeleza miradi 

ya kimkakati (Miradi ya vielelezo) na miradi mingine muhimu. Miradi ya kibiashara 

inayovutia kwa sekta binafsi itagharamiwa kwa utaratibu wa ubia baina ya Sekta ya 

Umma na Binafsi. Serikali itaendelea kugharamia matumzi ya maendeleo yenye vyanzo 

mahsusi kwa ajili ya uwekezaji katika maeneo maalum yenye maslahi mapana kwa 

Taifa kama vile Mfuko wa Barabara, Mfuko wa Reli, Mfuko wa Umeme Vijijini na Mfuko 

wa Maji. 



52 

 

 

71. Matumizi ya Serikali katika mwaka 2018/19 yanakadiriwa kuwa jumla ya shilingi 

bilioni 32,476.0 sawa na asilimia 24.5 ya Pato la Taifa. Kati ya kiasi hicho, matumizi ya 

kawaida yanatarajiwa kuwa shilingi bilioni 20,227.6 sawa na asilimia 15.2 ya Pato la 

Taifa ambapo mishahara (ikijumuisha mishahara ya mashirika) inakadiriwa kuwa shilingi 

bilioni 7,627.7 (asilimia 5.7 ya Pato la Taifa) na Huduma za Mfuko wa Hazina (CFS) 

zinatarajiwa kuwa shilingi bilioni 9,705.2 (asilimia 7.3 ya Pato la Taifa). Matumizi ya 

maendeleo yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni 12,248.3 sawa na asilimia 9.2 ya Pato la 

Taifa kwa mwaka 2018/19. 
 

2.2.3 Usimamizi wa Malimbikizo ya Madeni 

72. Serikali inaendelea na msimamo wa kisera ulioainishwa katika Waraka wa Hazina 

Na 4 wa Mwaka 2014/15 unaotoa maelekezo na mikakati yenye kuboresha utekelezaji 

wa Bajeti hususan kupunguza malimbikizo na kuzuia uzalishaji wa madeni mapya ya 

ndani. Serikali imeendelea kuweka msisitizo katika kusimamia matumizi ya fedha za 

umma na kuzitaka Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika na Taasisi za Umma kuandaa na kuwasilisha 

mipango kazi na mtiririko wa fedha iliyozingatia vipaumbele vya bajeti ili iweze 

kutumika katika ugawaji wa rasilimali fedha. 
 

73. Serikali itaendelea kuhakiki madai na kulipa kwa awamu kwa kutumia fedha 

zilizotengwa mahsusi  kwa ajili ya  kupunguza malimbikizo ya Madeni ya Wakandarasi, 

Watoa huduma na Watumishi wa umma katika bajeti ya serikali. Mikakati mingine ni 

pamoja na: 

(i) Kuchambua Mfumo wa Bajeti wa muda wa kati (MTEF) kwa  Wizara, Idara na 

Taasisi zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 

Mashirika na Taasisi za Umma ili kuhakikisha upangaji makini wa matumizi 

wenye kuzingatia vipaumbele ili kuepuka matumizi yasiyo ya lazima; 

(ii) Kuzuia utoaji wa  huduma na bidhaa kwa Serikali zisizokuwa na hati ya manunuzi 

(LPO) kutoka kwenye Mfumo wa malipo (IFMIS); 

(iii) Kuhakikisha kwamba mihadi yote ya huduma na uingiaji mikataba kwa Serikali 

inaambatana na kuwepo kwa hati ya matumizi; na 

(iv) Taasisi za Serikali kupata kibali cha kukopa kutoka kwa Waziri wa Fedha na 

Mipango kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada kwa 

Serikali, SURA 134; 

(v) Kufanya ununuzi kupitia taasisi za serikali zilizopo ili kupunguza gharama; kwa 

mfano ununuzi wa magari katika sekta ya umma yafanywe na Wakala wa 

Huduma ya Ununuzi Serikalini. 
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2.2.4 Sera za Kugharamia Nakisi ya Bajeti  

74. Serikali itaendelea kutumia mikopo kutoka katika vyanzo vya ndani na nje 

kugharamia nakisi ya bajeti. Kiasi kikubwa cha mikopo kutoka vyanzo vya nje itakuwa   

yenye masharti nafuu ambapo mikopo yenye masharti ya kibiashara itakopwa kwa 

uangalifu na kutumika kugharamia miradi ya maendeleo inayolipa. Serikali itaendelea 

kutumia zaidi mikopo kutoka kwenye Taasisi za Fedha za Kimataifa na Wakala wa 

Mikopo (Export Credit Agencies) yenye masharti nafuu kugharamia miradi ya 

maendeleo ikilinganishwa na wakopeshaji wengine kama ilivyoainishwa kwenye Mkakati 

wa kipindi cha Muda wa Kati wa Kusimamia Deni la Taifa wa mwaka 2016. Aidha, 

kukamilika kwa zoezi la tathmini ya uwezo wa nchi wa kukopa na kulipa madeni, 

kutaiwezesha Serikali kuuza hatifungani katika soko la fedha la kimataifa (Euro Bond) 

hatua ambayo itaongeza vyanzo vya ukopaji na hivyo kupunguza utegemezi katika soko 

la fedha la ndani.  
 

75. Serikali itaendelea kukopa katika soko la ndani kwa kiwango ambacho 

hakitaathiri utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi. Vile vile, Serikali imedhamiria kuongeza 

wastani wa muda wa uivaji wa madeni ya ndani ili kupunguza athari zinazoweza 

kujitokeza za kutumia utaratibu  wa kukopa kurejesha mikopo iliyoiva ‘rollover’. Kwa 

upande wa mikopo ya nje, Serikali itaendelea kukopa zaidi mikopo yenye viwango vya 

riba visivyobadilika ili kupunguza athari za mabadiliko ya viwango vya riba. 

 

76. Kwa kuzingatia makadirio ya mapato na matumizi, katika mwaka 2018/19 nakisi 

ya bajeti bila misaada, inakadiriwa kuwa shilingi bilioni 4,612.4 (sawa na asilimia 3.5 ya 

Pato la Taifa) ikilinganishwa na makadirio ya nakisi ya bajeti ya shilingi bilioni 5,604.1 

(sawa na asilimia 4.6 ya Pato la taifa) mwaka 2017/18. Katika mwaka 2018/19 nakisi ya 

bajeti ikijumuisha misaada inakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 3,310.5 sawa na asilimia 2.5 

ya Pato la Taifa ikilinganishwa na makadirio ya nakisi ya bajeti ya shilingi bilioni 4,560.3 

sawa na asilimia 3.8 ya pato la taifa kwa mwaka 2017/18.  Nakisi ya Bajeti ya mwaka 

2018/19 ambayo ni asilimia 2.5 ya Pato la Taifa, itagharamiwa kwa kukopa shilingi 

bilioni 1,983.5 kutoka vyanzo vya nje ambayo ni sawa na asilimia 1.5 ya Pato la Taifa 

na Shilingi bilioni 1,327.0 sawa na asilimia 1 ya Pato la Taifa kutoka vyanzo vya ndani. 
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Jedwali Na. 2.1: Mfumo wa Bajeti kwa Mwaka 2016/17-2020/21 (Shilingi milioni) 

 

 2016/17 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21

I. TOTAL RESOURCES 29,539,603 23,634,550 31,711,986 32,475,950 35,429,541 39,066,057

Domestic Revenue including LGAs own source 18,463,532 16,639,831 19,977,001 22,088,150 24,885,709 28,251,708

Domestic revenue 17,798,118 16,128,113 19,289,695 21,240,498 23,953,292 27,226,050

Tax Revenue (TRA) 15,105,100 14,126,488 17,106,336 18,816,970 21,263,176 24,240,020

O/w  Non Tax Revenue 2,693,018 2,001,625 2,183,359 2,423,528 2,690,117 2,986,029

LGAs Own Sources 665,415 511,718 687,306 847,652 932,417 1,025,659

Programme loan and grants 483,002 342,785 941,258 945,986 962,840 979,984

Project loans and grants 2,745,659 1,857,399 2,473,770 2,153,312 2,150,918 2,189,215

Basket Support Loans 193,472 104,991 355,454 357,239 363,604 370,078

Basket Support Grants 178,675 168,984 200,621 201,629 205,222 208,876

0

Domestic Borrowing (Rollover) 3,777,112 4,615,670 4,948,229 4,028,593 3,990,300 3,990,300

Net Domestic Financing 1,597,157 -110,862 1,220,668 1,327,040 1,472,467 1,652,516

Adjustment to cash 0 0 0 0 0 0

Non-Concessional borrowing 2,100,995 1,226,760 1,594,985 1,374,000 1,398,480 1,423,380

Financing Gap 0 -1,211,008 0 0 0 0

II. TOTAL EXPENDITURE 29,539,603 23,634,550 31,711,986 32,475,950 35,429,541 39,066,057

RECURRENT EXPENDITURE 17,719,100 17,136,246 19,712,394 20,227,617 23,300,437 24,732,170

        CFS 8,000,000 8,781,628 9,461,433 9,705,237 11,137,342 11,299,678

        o/w  Interest payments 1,709,922 1,715,429 1,699,038 2,208,015 2,847,465 3,059,367

Pension Bond 0 0 50,000 0 0 0

             Amortization 4,742,980 5,519,101 6,130,880 5,775,418 6,472,661 6,322,259

                   o/w Rollover 3,777,112 4,615,670 4,948,229 4,028,593 3,990,300 3,990,300

             CFS Others 405,954 405,954 435,633 466,128 498,757 533,670

            Employee's Contr. To Pension Funds 1,141,144 1,141,144 1,195,882 1,255,676 1,318,460 1,384,383

Recurrent Exp (excl. CFS) 9,719,100 8,354,618 10,250,961 10,522,380 12,163,095 13,432,492

Wages & Salaries 6,600,000 6,367,147 7,205,768 7,627,710 8,999,579 10,110,198

Special Expenditure 305,747 305,747 200,000 200,000 200,000 200,000

LGAs Own Sources 266,166 204,687 274,922 381,443 419,588 461,546

Other  Charges 2,547,188 1,477,037 2,570,270 2,313,226 2,543,929 2,660,748

DEVELOPMENT EXPENDITURE 11,820,503 6,498,304 11,999,592 12,248,333 12,129,103 14,333,886

Local 8,702,697 5,141,451 8,969,747 9,536,152 9,409,359 11,565,717

o/w Fuel Levy and Transit Fee 832,349 744,100 917,550 1,194,336 917,550 1,194,336

o/w Railways & Water Fund 287,388 328,772 377,067 433,627 377,067 433,627

o/w Local Govt own source 399,249 307,031 412,384 508,591 412,384 508,591

o/w REA 321,594 334,055 394,952 466,044 394,952 466,044

o/w HESLB 427,555 427,555 427,554 427,554 427,554 427,554

o/w Ports Expansion 510,677 510,677 557,684 607,876 662,585 722,217

o/w TEA 10,000 10,000 10,000 15,000 15,000 15,000

o/w Clearance of arrears 630,000 630,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000

Foreign 3,117,805 1,356,853 3,029,845 2,712,181 2,719,744 2,768,169

ACTUAL 

BUDGET 

APPROVED 

BUDGET

PROJECTED 

BUDGET

PROJECTED 

BUDGET

PROJECTED 

BUDGET

APPROVED 

BUDGET
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Jedwali Na. 2.2: Mfumo wa Bajeti kwa Mwaka 2016/17-2020/21 (% ya Pato 

la Taifa) 
2016/17 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21

I. TOTAL RESOURCES 27.0% 23.8% 26.2% 24.5% 24.1% 23.6%

Domestic Revenue including LGAs own source 16.9% 16.7% 16.5% 16.6% 16.9% 17.1%

Domestic revenue 16.3% 16.2% 16.0% 16.0% 16.3% 16.5%

Tax Revenue (TRA) 13.8% 14.2% 14.2% 14.2% 14.4% 14.7%

o/w  Non Tax Revenue 2.5% 2.0% 1.8% 1.8% 1.8% 1.8%

LGAs Own Sources 0.6% 0.5% 0.6% 0.6% 0.6% 0.6%

Programme loan and grants 0.4% 0.3% 0.8% 0.7% 0.7% 0.6%

Project loans and grants 2.5% 1.9% 2.0% 1.6% 1.5% 1.3%

Basket Support Loans 0.2% 0.1% 0.3% 0.3% 0.2% 0.2%

Basket Support Grants 0.2% 0.2% 0.2% 0.2% 0.1% 0.1%

Domestic Borrowing (Rollover) 3.5% 4.6% 4.1% 3.0% 2.7% 2.4%

Bank Borrowing 1.5% -0.1% 1.0% 1.0% 1.0% 1.0%

Adjustment to cash 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

Non-Concessional borrowing 1.9% 1.2% 1.3% 1.0% 0.9% 0.9%

Financing Gap 0.0% -1.2% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

II. TOTAL EXPENDITURE 27.0% 23.8% 26.2% 24.5% 24.1% 23.6%

RECURRENT EXPENDITURE 16.2% 17.2% 16.3% 15.2% 15.8% 15.0%

        CFS 7.3% 8.8% 7.8% 7.3% 7.6% 6.8%

        o/w  Interest payments 1.6% 1.7% 1.4% 1.7% 1.9% 1.9%

Pension Bond 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

             Amortization 4.3% 5.6% 5.1% 4.4% 4.4% 3.8%

                   o/w Rollover 3.5% 4.6% 4.1% 3.0% 2.7% 2.4%

             CFS Others 0.4% 0.4% 0.4% 0.4% 0.3% 0.3%

             Employee's Contr. To Pension Funds 1.0% 1.1% 1.0% 0.9% 0.9% 0.8%

Recurrent Exp (excl. CFS) 8.9% 8.4% 8.5% 7.9% 8.3% 8.1%

Wages & Salaries 6.0% 6.4% 6.0% 5.7% 6.1% 6.1%

Special Expenditure 0.3% 0.3% 0.2% 0.2% 0.1% 0.1%

LGAs Own Sources 0.2% 0.2% 0.2% 0.3% 0.3% 0.3%

Other  Charges 2.3% 1.5% 2.1% 1.7% 1.7% 1.6%

DEVELOPMENT EXPENDITURE 10.8% 6.5% 9.9% 9.2% 8.2% 8.7%

Local 8.0% 5.2% 7.4% 7.2% 6.4% 7.0%

o/w Fuel Levy and Transit Fee 0.8% 0.7% 0.8% 0.9% 0.6% 0.7%

o/w Railways & Water Fund 0.3% 0.3% 0.3% 0.3% 0.3% 0.3%

o/w Local Govt own source 0.4% 0.3% 0.3% 0.4% 0.3% 0.3%

o/w REA 0.3% 0.3% 0.3% 0.4% 0.3% 0.3%

o/w HESLB 0.4% 0.4% 0.4% 0.3% 0.3% 0.3%

o/w Ports Expansion 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% 0.4% 0.4%

o/w TEA 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

o/w Clearance of arrears 0.6% 0.6% 0.8% 0.8% 0.7% 0.6%

Foreign 2.9% 1.4% 2.5% 2.0% 1.8% 1.7%

PROJECTED 

BUDGET

APPROVED 

BUDGET

ACTUAL 

BUDGET 

PROJECTED 

BUDGET

PROJECTED 

BUDGET

APPROVED 

BUDGET
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Jedwali Na. 2.3: Mfumo wa Bajeti kwa Mwaka 2016/17-2020/21 (% ya 

Bajeti Yote) 
2016/17 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21

I. TOTAL RESOURCES 100.0% 100.0% 100.0% 100.0% 100.0% 100.0%

Domestic Revenue including LGAs own source 62.5% 70.4% 63.0% 68.0% 70.2% 72.3%

Domestic revenue 60.3% 68.2% 60.8% 65.4% 67.6% 69.7%

Tax Revenue (TRA) 51.1% 59.8% 53.9% 57.9% 60.0% 62.0%

o/w  Non Tax Revenue 9.1% 8.5% 6.9% 7.5% 7.6% 7.6%

LGAs Own Sources 2.3% 2.2% 2.2% 2.6% 2.6% 2.6%

Programme loan and grants 1.6% 1.5% 3.0% 2.9% 2.7% 2.5%

Project loans and grants 9.3% 7.9% 7.8% 6.6% 6.1% 5.6%

Basket Support Loans 0.7% 0.4% 1.1% 1.1% 1.0% 0.9%

Basket Support Grants 0.6% 0.7% 0.6% 0.6% 0.6% 0.5%

Domestic Borrowing (Rollover) 12.8% 19.5% 15.6% 12.4% 11.3% 10.2%

Net Domestic Financing 5.4% -0.5% 3.8% 4.1% 4.2% 4.2%

Adjustment to cash 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

Non-Concessional borrowing 7.1% 5.2% 5.0% 4.2% 3.9% 3.6%

Financing Gap 0.0% -5.1% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

II. TOTAL EXPENDITURE 100.0% 100.0% 100.0% 100.0% 100.0% 100.0%

     RECURRENT EXPENDITURE 60.0% 72.5% 62.2% 62.3% 65.8% 63.3%

        CFS 27.1% 37.2% 29.8% 29.9% 31.4% 28.9%

        o/w  Interest payments 5.8% 7.3% 5.4% 6.8% 8.0% 7.8%

Pension Bond 0.0% 0.0% 0.2% 0.0% 0.0% 0.0%

             Amortization 16.1% 23.4% 19.3% 17.8% 18.3% 16.2%

                   o/w Rollover 12.8% 19.5% 15.6% 12.4% 11.3% 10.2%

             CFS Others 1.4% 1.7% 1.4% 1.4% 1.4% 1.4%

             Employee's Contr. To Pension Funds 3.9% 4.8% 3.8% 3.9% 3.7% 3.5%

Recurrent Exp (excl. CFS) 32.9% 35.3% 32.3% 32.4% 34.3% 34.4%

Wages & Salaries 22.3% 26.9% 22.7% 23.5% 25.4% 25.9%

Special Expenditure 1.0% 1.3% 0.6% 0.6% 0.6% 0.5%

LGAs Own Sources 0.9% 0.9% 0.9% 1.2% 1.2% 1.2%

Other  Charges 8.6% 6.2% 8.1% 7.1% 7.2% 6.8%

DEVELOPMENT EXPENDITURE 40.0% 27.5% 37.8% 37.7% 34.2% 36.7%

Local 29.5% 21.8% 28.3% 29.4% 26.6% 29.6%

o/w Fuel Levy and Transit Fee 2.8% 3.1% 2.9% 3.7% 2.6% 3.1%

o/w Railways & Water Fund 1.0% 1.4% 1.2% 1.3% 1.1% 1.1%

o/w Local Govt own source 1.4% 1.3% 1.3% 1.6% 1.2% 1.3%

o/w REA 1.1% 1.4% 1.2% 1.4% 1.1% 1.2%

o/w HESLB 1.4% 1.8% 1.3% 1.3% 1.2% 1.1%

o/w Ports Expansion 1.7% 2.2% 1.8% 1.9% 1.9% 1.8%

o/w TEA 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

o/w Clearance of arrears 2.1% 2.7% 3.2% 3.1% 2.8% 2.6%

Foreign 10.6% 5.7% 9.6% 8.4% 7.7% 7.1%

ACTUAL BUDGET 
PROJECTED 

BUDGET

PROJECTED 

BUDGET

PROJECTED 

BUDGET

APPROVED 

BUDGET

APPROVED 

BUDGET
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2.3 Vigezo vya Ugawaji Rasilimali fedha katika Kipindi cha Muda wa Kati 

  

77. Katika mwaka 2017/18, Serikali iliandaa kanuni za ugawaji wa rasilimali fedha 

kwa Wizara, Mikoa, Idara na Taasisi za Umma. Aidha, kwa upande wa Serikali za Mitaa 

kanuni za ugawaji wa rasilimali fedha zilianza kutumika tangu mwaka 2005/06. Serikali 

itaendelea kutumia kanuni za ugawaji rasilimali fedha kwa kila fungu kulingana na 

vigezo vilivyowekwa. Maeneo ya vipaumbele yamebainishwa katika sehemu ya kwanza 

ya Mwongozo. Aidha, ugawaji wa rasilimali fedha unalenga kuhakikisha miradi/shughuli 

zinazoendelea zinatengewa fedha pamoja na maeneo mengine muhimu 

yaliyobainishwa. Mkakati wa ugawaji rasilimali fedha umezingatia kiwango cha asilimilia 

30 hadi 40 ya bajeti ya serikali katika shughuli za maendeleo.  

 

2.3.1 Matumizi ya Kawaida  

78. Ugawaji wa rasilimali katika matumizi ya kawaida utazingatia vigezo vifuatavyo:- 

 
(i) Mishahara: Viwango vya mishahara kwa watumishi, idadi ya watumishi waliopo, 

ajira mpya, nyongeza ya mwaka ya mishahara, upandishwaji vyeo; 

(ii) Huduma za Mfuko Mkuu wa Hazina: Makadirio ya gharama kwa ajili ya  Deni 

la Taifa (Mtaji na Riba), michango ya mifuko ya jamii, kiinua mgongo na mafao 

ya wastaafu; 

(iii) Mfuko wa Dharura: Kanuni ya 22 ya Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 

inaelekeza kutenga asilimia moja ya bajeti ya Serikali ya mwaka wa fedha husika 

kwa ajili ya mfuko huo; 

(iv) Matumizi Yaliyolindwa: Makadirio ya matumizi ya kugharamia uendeshaji wa 

shughuli muhimu za Serikali.  Matumizi hayo ni pamoja na posho ya chakula kwa 

askari, gharama za kuendesha mitihani kwa shule za msingi na sekondari, posho 

na mishahara kwa watumishi wanaofanya kazi katika balozi, ruzuku kwa vyama 

vya siasa, michango ya Serikali kikanda na kimataifa, gharama za pango kwa 

ofisi za Serikali, stahili za viongozi wastaafu, posho ya mafunzo kwa vitendo, 

huduma za madawa hospitalini, posho maalum za matabibu, chakula cha 

wafungwa, na posho ya Jimbo; 

(v) Matumizi Yasiyojirudia: Makadirio yanayohusika na shughuli kama Uchaguzi 

Mkuu, Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, sensa ya watu na makazi, n.k.; na 

(vi) Gharama za Kiutawala: Idadi ya watumishi na viongozi, idadi ya vikao vya 

kisheria, gharama za pango na mahitaji ya mafuta pamoja na gharama za 

kutekeleza majukumu ya msingi kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, na Taasisi 

kama ilivyoainishwa katika muundo.  
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Makadirio ya mahitaji ya rasilimali fedha, hukokotolewa kwa kutumia taarifa 

zilizokusanywa kutoka Wizara, Idara zinazojitegemea na Taasisi. Taarifa hizi 

hugawanywa katika bloku za matumizi kama ifuatavyo;- 

 

Bloku ya kwanza: Viongozi – Makadirio ya matumizi ya bloku hii 

hukokotolewa kwa kuzingatia idadi ya viongozi na idadi ya magari yanayotumika, 

hii inasaidia kukokotoa bajeti ya makadirio ya mafuta, huduma (simu, umeme, 

maji), matengenezo, samani na gharama ya pango kwa viongozi katika fungu 

husika. 

 

Bloku ya pili:  Utawala - Makadirio ya gharama za uendeshaji wa ofisi na 
ukamilishaji wa majukumu ya Taasisi, hukokotolewa kwa kuzingatia idadi ya 
wafanyakazi, magari yanayotumika na wafanyakazi ambao sio viongozi ili kupata 
makadirio ya bajeti ya mafuta, matengenezo, gharama za usafiri, likizo ya kila 
mwaka na posho za wafanyakazi. 
 
Bloku ya tatu: Matumizi yanayolindwa – Makadirio ya matumizi haya 
hukokotolewa kwa kubainisha wanufaika, viwango husika vya malipo na vigezo 
vinavyotumika kuainisha vinavyolindwa kwa fungu husika. 
 

Bloku ya nne: Mishahara - Ugawaji wa rasilimali katika matumizi haya 

utazingatia viwango vya mishahara kwa watumishi, idadi ya watumishi waliopo, 

ajira mpya, upandishwaji vyeo na nyongeza ya mwaka ya mishahara.  

 

2.3.1.1 Vigezo Mahsusi kwa Sekretarieti za Mikoa 

79. Makadirio ya matumizi mengineyo kwa Sekretarieti za Mikoa yatakokotolewa kwa 

kuzingatia majukumu ya kuratibu na kusimamia utendaji wa Serikali za Mitaa katika 

jitihada za kupeleka huduma za jamii kwa wananchi na kuchochea maendeleo. Vigezo 

vifuatavyo vitatumika katika kugawa rasilimali fedha kwa Sekretarieti za Mikoa:- 

i. Gharama za kiutawala zikiwemo uendeshaji wa ofisi, stahili za viongozi, n.k; 

ii. Gharama za usimamizi wa mipaka kwa mikoa inayopakana na nchi jirani; 

iii. Idadi ya halmashauri katika mkoa (Gharama ya utoaji wa Huduma); 

iv. Idadi ya wageni wa Kitaifa (ndani na kimataifa); 

v. Umbali kati ya makao makuu ya mkoa na Mkoa wa Dodoma (kwa kilometa); 

vi. Umbali kati ya makao makuu ya mkoa na makao makuu ya wilaya (kwa 

kilometa); 

vii. Eneo la mkoa kijiografia (kilometa za mraba); na 

viii. Gharama za uendeshaji wa hospitali ya mkoa (idadi ya watu). 
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2.3.1.2 Vigezo Mahsusi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

80. Ugawaji wa rasilimali fedha kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa utazingatia kanuni 

ya utofauti wa gharama za utoaji huduma kwa jamii. Halmashauri zimegawanywa katika 

makundi yafuatayo:- 

i. Kundi A, Halmashauri za Mji (Miji, Manispaa, na Majiji); 

ii. Kundi B, Halmashauri za Wilaya (>idadi ya watu 50 kwa kilomita moja ya 

mraba);  

iii. Kundi C, Halmashauri za Wilaya (< idadi ya watu 50 kwa kilomita moja ya 

mraba); na 

iv. Kundi D, Masuala maalum (kama itakavyobainika). 

 

81. Mazingira maalum na mambo mengineyo yanayopelekea kuongezeka kwa 

gharama za utoaji huduma kwa jamii vitatumika kama vigezo vya ziada katika ugawaji 

wa rasilimali fedha.  

 
82. Makadirio ya gharama za  kisekta  katika halmashauri utazingatia vigezo 

vifuatavyo;  

a. Ruzuku kwa Sekta ya Elimu, Vigezo vitajumuisha; uwiano wa idadi ya 

wanafunzi wenye umri wa kwenda shule za msingi, idadi ya wanafunzi wa shule 

za sekondari na uwiano wa idadi ya wanafunzi wanaopaswa kuandikishwa 

shuleni kama itakavyoidhinishwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

(WEST). 

i. Ruzuku ya shule za msingi itaendelea kuwa Shilingi 10,000 kwa 

mwanafunzi kwa mwaka, ikiwa ni pamoja na wanafunzi wa awali na wale 

walio katika shule maalum. Asilimia arobaini (40%) ya ruzuku itatengwa 

WEST kupitia  Taasisi ya Elimu Tanzania kwa ajili ya ununuzi wa vitabu 

kwa pamoja na asilimia sitini iliyobaki (60%) kwa ajili ya kugharamia  

uendeshaji katika ngazi ya shule; 

ii. Ruzuku kwa shule za sekondari itaendelea kuwa Shilingi 25,000 kwa 

mwaka kwa wanafunzi wa kutwa na bweni waliyojiandikisha kwa mwaka. 

Asilimia hamsini (50%) ya ruzuku itatumika kununua vitabu kwa pamoja 

na asilimia hamsini (50%) iliyobaki kwa ajili ya kugharamia uendeshaji 

katika ngazi ya shule; na 

iii. Bajeti ya chakula cha wanafunzi itazingatia wastani wa Shilingi 540,000 

kwa mwaka (yaani shilingi 2,000 x 270 siku za shule) kwa kila mwanafunzi 

aliyejiandikisha katika shule za bweni za msingi na za sekondari. 

b. Ruzuku kwa Sekta ya Afya, Vigezo vitajumuisha idadi ya wakazi, idadi ya 

kaya masikini, viwango vya vifo kwa watoto chini ya umri wa miaka mitano. 
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c. Ruzuku kwa Mfuko wa Sekta ya Afya, Vigezo vitajumuisha idadi ya wakazi, 

makisio ya idadi ya kaya masikini, viwango vya vifo kwa watoto chini ya umri wa 

miaka mitano. 

d. Ruzuku kwa Sekta ya Kilimo na Mifugo, Vigezo vitajumuisha uwiano wa 

idadi ya vijiji, makisio ya idadi ya wakazi, na faharisi ya mvua. 

e. Ruzuku kwa Sekta ya Maji, vigezo vitakuwa ni kiwango maalum kwa kila 

halmashauri na uwiano wa idadi ya wakazi vijijini. 

f. Mfuko wa Maendeleo kwa Serikali za Mitaa, Vigezo vitajumuisha uwiano 

wa idadi ya wakazi, na makisio ya kaya maskini. 

 

2.3.2 Matumizi ya Maendeleo 

83.  Ugawaji wa rasilimali katika matumizi ya maendeleo utazingatia vigezo 

vifuatavyo:- 

i. Matumizi yaliyolindwa: Makadirio ya matumizi ya kugharamia uendeshaji wa 

shughuli za Serikali ikiwa ni pamoja na  gharama za uendeshaji wa shule, 

chakula cha wanafunzi, gharama za ununuzi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi 

na mfuko wa kuchochea maendeleo ya jimbo; 

ii. Malimbikizo ya madai yatokonayo na mikataba; 

iii. Gharama ya kukamilisha miradi inayoendelea; 

iv. Miradi inayogharamiwa na fedha za nje inayohitaji mchango wa Serikali; 

v. Miradi mipya iliyoidhinishwa na Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya 

utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo; 

vi. Miradi ya kielelezo na maeneo mengine ya kipaumbele; 

vii. Miradi inayotekelezwa kwa utaratibu wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta 

binafsi; 

viii. Miradi inayotekelezwa chini ya vyanzo maalum vya mapato vilivyoainishwa 

kisheria kama ushuru wa mafuta, tozo ya kuendeleza ufundi stadi, tozo ya mfuko 

wa ngozi, tozo kwa mafuta ya petrol, tozo ya maendeleo ya reli, mfuko wa 

uwekezaji wa maji na tozo la elimu; 

ix. Miradi inayotekelezwa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii inayohitaji mchango wa 

Serikali; na 

x. Malipo ya fidia ya ardhi na makazi. 
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KIAMBATISHO 

 

MIUNDO YA UANDAAJI, UTEKELEZAJI NA UWASILISHAJI WA TAARIFA ZA 

UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI 

 

84. Kiambatisho hiki kinaainisha miundo inayopaswa kutumiwa na Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (MDAs, RSs, LGAs na PIs) katika uandaaji na uwasilishaji 

wa taarifa za utekelezaji wa mpango na bajeti kwa kipindi cha 2018/19 -2020/21.  

Kiambatisho hiki kinajumuisha: 

i. Muundo wa uandaaji wa MTEF; 

ii. Miundo ya uwasilishaji wa taarifa za utekelezaji wa bajeti  kwa robo Mwaka na 

kwa Mwaka; 

iii. Fomu za uandaaji wa bajeti: Fomu Na 1, 3 (A-C), 4, 6, 6.1, 7, 8 (A-F), 9, 10 (A & 

C), 15A na Fomu Na 16 ambayo ni kwa Wizara za majaribio katika utekelezaji wa 

Bajeti kwa Programu (PBB). 

iv. Fomu za Utekelezaji wa Bajeti: Fomu 11A (R) na Fomu 11A (D); Fomu 11B (R) 

na fomu 11B (D); Fomu 14B (R), Fomu 14B (D) na fomu 14C; na 

v. Fomu za uwasilishaji wa taarifa za utekelezaji wa bajeti: Fomu 10B, fomu 12A; 

Fomu 12B; Fomu 12C; Fomu 13A na 13B; na fomu 13 (C1 - C5); na Fomu 15B. 

 

85. Vile vile, nyaraka zifuatazo zinaweza kutumika kama rejea wakati wa kupanga, 

kutekeleza na kutoa taarifa: Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma (PIM -

OM) unaotoa mbinu na taratibu za kuzingatia katika kuchagua, kugharamia, kutekeleza 

na tathmini ya miradi ya uwekezaji wa umma; Mwongozo wa Maandalizi ya Mipango na 

Bajeti kwa muda wa kati (2008) unaoelekeza MDAs, RSs, LGA na PIs kuhusu maandalizi 

ya Mipango Mikakati (SPs), MTEF pamoja na ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za 

utekelezaji; Mfumo wa Kupanga, Kuandaa Bajeti na Kutoa Taarifa za Utekelezaji 

(PlanReP) pamoja na ule wa Facility Financial Accounting and Reporting System 

(FFARS) uliobuniwa ili kujumuisha Mipango Mikakati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

kuandaa bajeti na kutoa taarifa za utekelezaji hadi ngazi ya Vituo vya Kutolea Huduma. 
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MTEF PRESENTATION FORMAT FOR 2018/19 – 2020/21 

Overview and Policy Statements 

i. Policy Statement of the Minister/RCs/Council or Board Chairperson 

ii. Executive Statement of the Accounting Officer 
 
Chapter 1: Environmental Scan 

1.1 Stakeholders’ analysis  

1.2 SWOC analysis 

1.3 Key issues  
 
Chapter 2: Budget Performance Review 

2.1 Performance – 2016/17 

2.1.1  Annual Approved Revenue Vs Actual Collection 

2.1.2 Annual Approved Expenditure Vs Actual Expenditure 

2.1.3 Summary of Planned Targets Vs Main Achievements 

2.1.4   Summary of carry over funds per Programme and Physical Implementation 

2.2 Mid Year Review – 2017/18 

2.2.1  Annual Approved Revenue Vs Actual Collection 

2.2.2  Annual Expenditure Vs Actual Expenditure 

2.2.3  Summary of MTEF targets Vs Main Achievements 

2.3 Challenges Experienced in 2017/18 and Future Strategies  
 

Chapter 3: Estimates for MTEF (2018/19 – 2020/21) 

3.1 Summary of Annual and Forward Budget Estimate (Form 1) 

3.2 MTEF Sheet for Objectives, Targets and Activities – Segment 2 (Form 3A) 

3.3 Activity Costing Sheet (Form 3B) 

3.4 Recurrent Expenditure Summary of Draft Estimates (Form 3C) 

3.5 Revenue Estimates and Projections (Form 4)3.6   Development Expenditure Detail of Annual and Forward 

Budget (Form 6) 

3.7.  Development Expenditure Projects Summary (Form 6.1) 

3.8 Results Framework (Form 7) 

3.9 Summary of Personal Emoluments Estimates per Vote (Form 8A) 

3.10 Summary of Personal Emoluments Estimates per Sub Vote (Form 8B) 

3.11 Item I – Summary of Existing Employees on Payroll (Form 8C) 

3.12 Item II – Summary of Existing Employees Not on Payroll (Form 8D) 

3.13 Item III – Summary of New Employees to be Recruited (Form 8E) 

3.14 Employees to retire (Form Na. 8F) 

3.15 Schedule of Personal Emoluments Establishment and Strength (Form 9) 

3.16 Project Profile Data Form (Form 10A) 

3.17 FYDP’s Project Information and Performance Assessment (Form 10B) 

            3.18 Summary of Project Forward Budget Estimates All Sources (Form 10C) 
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STRUCTURE OF THE QUARTERLY REPORTS 

I. Title/cover page 
II. Table of contents 

III. Main body 
Introduction   

 Overview of Implementation of Milestones/Priority Interventions:  
 This Section of the quarterly report describes progress in implementing milestones, which are 

developed during the planning process. To collect information on the implementation of milestones 
the officer responsible for preparing the report should informally interview implementers (verbally), 

rather than distribute a form or sheet for them to fill out.   
Issues and Constraints: 

 During the process of monitoring milestones and targets, issues and constraints should typically be 

identified.  Issues arising may concern, delays in implementation, reduced scope or quality of 
outputs, constraints in terms of resource availability, etc. The identification of issues to be reported 

is, however, a subjective matter and there will be a need to prioritize which issues affected the 
achievement of the set milestones and targets within the specified period. 

Remedial Actions  
IV. ** Summary of budget variations and their justification (for Quarter II only) 

V. Annex and Tables 

 Annex 1: Form 12A: Quarterly Cumulative MTEF Target Monitoring Form 
 Annex 2: Form 12B: Quarterly Cumulative Milestone (Priority) Form 

 Annex 3: Form 13A: Quarterly Cumulative Financial Overview Form 
 Annex 4: Form 13B: Quarterly Cumulative Financial Detailed Form 

 

Key: ** included during the mid-year progress report only 
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STRUCTURE OF AN ANNUAL PERFORMANCE REPORT 

TITLE/COVER PAGE 

TABLE OF CONTENTS 

PREFACE 

1. Statement by the Minister/RC/Board Chairperson/Council Chairperson  

2. Statement by the Accounting Officer.     

3. Executive Summary 

MAIN BODY 

1. Part 1: Introduction.  This should include the following: 

 Section 1.1 (Introduction): a short description of the purpose of the report, the approach adopted, and the methods 

used.   

 Section 1.2 (structure) Describe the layout and structure of the remainder of the document. 

2. Part II: Overall Performance 

 Section 2.1 (Progress towards reaching outcomes): Provides highlights of performance, in words and in a summary 

indicator table format.  Makes reference to a more detailed annex.  This should explicitly make reference to 

progress in meeting SDG, FYDP II goals and targets, or ruling party commitments. 

 Section 2.2 Progress in improving service delivery (quality, efficiency, timeliness, or satisfaction); discuss what 

changes have occurred within the organization to improve the services it provides to its clients.  For example, if 

passports are delivered more quickly, if cost savings have been generated for the taxpayer, etc.   

 Section 2.3 (Evaluation and Reviews): Summarizes (very briefly) the results of studies that will be used to prepare 

the 3-Year Outcome report, and the general progress in terms of evaluation results.   

 Section 2.4 Milestones or Priority Interventions: a discussion of interventions that were considered to be critical to 

achieve overall objectives or ensure effective implementation of the plan. 

 Section 2.5 (Issues): Highlight problems or issues, carefully identifying targets at risk or targets which were not 

met.  This may be brief with more details explained in Part III.  Describe the actions taken by management to 

address these problems.   

3. Part III: Achievement of Annual Targets.  This chapter should be presented on a sub-vote by sub-vote basis.  It 

should provide the written details about each target and what happened during implementation. The chapter may also 

document details about key activities (especially those not implemented) and overview expenditure data on a 

particular target. 

4. Part IV: Financial Performance.  This chapter should provide overall aggregate expenditure data compared to 

budgets as well as revenue collection trends (where applicable).  Expenditure information should be derived from the 

Integrated Financial Management Systems (IFMS.  

5. Part V: HR Review.  Summarizes staffing levels, vacancies, and other key issues including the balance between PE 

and OC. 

ANNEX and TABLES 

 Annex 1: Form 12A: Quarterly Cumulative MTEF Target Monitoring Form 

 Annex 2: Form 12B: Quarterly Cumulative Milestone (Priority) Monitoring Form 

 Annex 3: Form 12C: Outcome Indicator Monitoring Form 

 Annex 4: Form 13A: Quarterly Cumulative Financial Overview Form 

 Annex 5: Form 13B: Quarterly Cumulative Financial Detailed Form 
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BUDGET PREPARATION FORMS 

 

 

FORM 1: SUMMARY OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET ESTIMATES FOR REVENUE, RECURRENT AND DEVELOPMENT 

EXPENDITURE ('000 SHILLINGS) 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

 

Description 

Actual  

YO-2 

Approved Budget 

Estimates 

YO-1 

Annual Budget 

Estimates  

YO 

Forward Budget 

Estimates 

YO+1 

Forward Budget 

Estimates 

YO+2 

1 2 3 4 5 6 

1. Revenue 

Estimates 

Government Ceiling/ 

Grant 

     

Loan      

Own Source      

Other Sources      

TOTAL REVENUE      

      

2. Recurrent 

     Expenditure 

PE PE for Vote 

proper 

     

PE Subvention      

Total PE      

 

OC 

OC for Vote 

Proper 

     

OC Subvention      

Total OC      

Total Recurrent Expenditure      

3. Development 

Expenditure 

Govt. Funds      

Foreign Funds      

Own Source      

Other Funds      

Total Development Expenditure      

4. Remittance to Consolidated Fund      

TOTAL EXPENDITURE      

 
YO-2 = Two previous Years (2016/17) 

YO-1 = Current Financial Year (2017/18) 

YO = Budget Year (2018/19) 

YO+1 = Forward Budget (2019/20) 

YO+2 = Forward Budget (2020/21) 
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Note:  Revenue estimates = All available funds received from various sources    

Total Revenue = Total Expenditure  

           Total Expenditure = Total Recurrent Expenditure + Total Development Expenditure 

          Total recurrent expenditure = Total PE + Total OC  

           Total PE = PE for vote proper + PE subvention           

          Total OC = OC for vote proper + OC subvention  

          Total Dev = Govt. Funds + Foreign Funds + Own Source + Other Funds 

         Other Sources = Accrued interest, dividends, interest earned and other returns from investments 

           Other funds = Community contribution, PPP funds from private sector, etc. 

 Government Ceiling/Grant = Total ceilings or grants received from the Government 

 Own Source = Revenue collected that form part of institutions spending (MDAs, LGAs and Parastatals)  

 Loan = Borrowed funds that form part of institutions spending. 

 Other Sources = Funds received apart from loan, Own Source or Government grants 

Vote Proper = Revenue collected and expenditure incurred within the same vote  

Subvention = Government grant through vote proper  
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FORM 3A: MTEF SHEET FOR OBJECTIVES, TARGETS AND ACTIVITY COSTING 

 

VOTE: …………               VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

SUB-VOTE CODE: …………    SUB-VOTE NAME ………………………………………………………………………..  

 

Objective Target Target 

Type 

Activity 

Code 

Segment 2 Activity 

Description  

Actual 

YO-2 

Approved 

Budget 

Estimates 

YO-1 

Annual 

Budget 

Estimates 

YO 

Forward 

Budget 

Estimates 

YO+1 

Forward 

Budget 

Estimates 

YO+2 

A           

 01          

  S         

   01 A01S01       

           

           

TOTAL          
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FORM 3B:  ACTIVITY COSTING SHEET 

 

VOTE: …………             VOTE NAME ……………………………………………………………………………........ 

SUB-VOTE CODE: …………   SUB-VOTE NAME ……………………………………………………………………………..  

OBJECTIVE NO: …………   OBJECTIVE DESCRIPTION:………………………………………………………................. 

TARGET CODE: …………   TARGET DESCRIPTION:………………………………………………………………..........    

                                

Tick the appropriate (√) 

          FYDP II 

Other 

          

         

Segment 2 

Code and 

Description 

Segment 4 

(GFS Code) 

Required Inputs 

Annual Budget 

Estimates  

Y0  

Forward Budget 

Estimates 

Y0+1 

Forward Budget 

Estimates 

Y0+2 

Segment 4 

Description (GFS 

Code Description) 

Unit of 

Measure 

Unit cost 

of Inputs 

No of 

Units Estimates 

No of 

Units Estimates 

No of 

Units Estimates 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

           

           

TOTAL         

 

Notes 

Column 1: Segment 2 includes objective, target, target type and activity;  

Column 7 equals column 5 x column 6 

Column 9 equals column 5 x column 8 

Column 11 equals column 5 x column 10  
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FORM 3C: RECURRENT EXPENDITURE SUMMARY OF DRAFT ESTIMATES 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

SUB-VOTE CODE: …………             SUB-VOTE NAME ………………………………………………………………………. 

 

Segment 4 

(GFS Code) 

Segment 4 Description 

(GFS Code Description) 

Actual Budget  

Y0-2 

Approved Budget 

Estimates 

Y0-1 

Annual Budget 

Estimates  

Y0  

Forward Budget 

Estimates 

Y0+1 

Forward 

Budget 

Estimates 

Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

       

       

       

       

TOTAL      

 

Notes 

Columns 5, 6 and 7 is a Summary of Form No. 3(b) Activity Costing Sheet 

YO-2 = Two previous Years (2016/17) 

YO-1 = Current Financial Year (2017/18) 

YO = Budget Year (2018/19) 

YO+1 = Forward Budget (2019/20) 

YO+2 = Forward Budget (2020/21) 
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FORM 4: REVENUE ESTIMATES AND PROJECTIONS 

 

VOTE: …………              VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

SUB-VOTE CODE: …………              SUB-VOTE NAME ………………………………………………………………………..  

Segment 4 

(GFS  Code) 
Description 

Actual 

Collection 

Y0-2 

Approved Estimates 

Y0-1 

Draft Estimates 

Y0 

Forward 

Budget 

Y0+1 

Forward 

Budget 

Y0+2 

Remarks 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7)  

        

        

 Total of  Sub-Vote       

 TOTAL OF VOTE       

 

Notes:    

YO-2 = Two previous Years (2016/17) 

YO-1 = Current Financial Year (2017/18) 

YO = Budget Year (2018/19) 

YO+1 = Forward Budget (2019/20) 

YO+2 = Forward Budget (2020/21) 

Remarks = Reason for significant decrease or increase of revenue  

** LGAs and Public entities should start by describing grants from the central government followed by own sources revenue 
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 FORM 6: DEVELOPMENT EXPENDITURE DETAILS OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

SUB-VOTE CODE: …………             SUB-VOTE NAME ………………………………………………………………….........  

PROJECT CODE: ……………….  PROJECT NAME: …………………………………………………................................. 

OBJECTIVE NO: ………………             OBJECTIVE DESCRIPTION: ………………………………………………………......... 

TARGET CODE: …………             TARGET DESCRIPTION: ………………………………………………...........................          

 

Tick the appropriate (√) 

           

FYDP II 

Other 

 

  

(Seg. 2) 

Performance 

Budget Codes  

 

Activities 

Description 

 

Segment 

4 (GFS 

Code) 

 

Segment 4 

(GFS Code 

Description 

Annual Budget 

Estimates  Y0 

Forward Budget 

Estimates  Y0+1 

Forward Budget 

Estimates  Y0+2 

Local Foreign L/G D Donor Total  Local Foreign Total  Local Foreign Total  

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) 

                

                

Total of 

Target 

               

                

Total of 

Project 

               

                

TOTAL OF SUB-VOTE               

 

Notes 

Total Target is Sum of all activities under a Target     

Total Project is Sum of all targets under a Project   

Total Sub-Vote is Sum of all Projects under the Sub-Vote   

Total = Local fund + Foreign fund 

L/G = Loan/Grant   

D = (Direct to project)  
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FORM 6.1 DEVELOPMENT EXPENDITURE PROJECTS SUMMARY  

Project code 

 

Project 

name 

Annual Budget 

Estimates  Y0 

Forward Budget 

Estimates  Y0+1 Forward Budget Estimates  Y0+2 

 

Local 

 

Foreign 

Total Local Foreign Total  Local Foreign Total  Government  

Own 

Source L/G D 

(1) (2) (3)  (4) (5) (6) 

 

(7) (8) (9) (10) (11) (12) 

             

             

Total of  Sub 

Vote 

            

             

Total of  Vote             
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PBF 4.2  

 

FORM 7: INSTITUTIONAL RESULTS FRAMEWORK 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

 

PERIOD:  PROJECTED RESULTS COVERING THE PERIOD FROM FINANCIAL YEAR ………. TO……... 

 

Objective Code 

and Description  

Target Code 

and Description 

Indicator 

Name and 

description 

BASELINE 

INDICATOR TARGET 

VALUES (AS PER SP) CLASSIFICATION Source of Data / 

Means of 

verification Baseline 

Date 

 Baseline 

Indicator 

Value Y0 Y+1 Y+2 

FYDP 

II SDG  R 

 1 2 3 4 5 6 7 8 9  11 12 

             

             

 

Notes 

Each row on this form describes a single performance indicator.  Indicators are used to measure progress towards meeting objectives; Targets under each objective 

are assigned indicators e for performance measuring.  Descriptions of each column are as follows: 

Column1. Target Code and Description: the target (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “Primary School Enrolment Rate 

increased from 80 percent to 98 percent” ”  

Column2. Indicator Name and Description:  s. The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is calculated) should be listed below 

it in a bullet or in parenthesis, for example:  Primary School Enrolment as a percentage of school age children”  

Column3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 

Column4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase.  If indicator values (and their date) is 

not known place a dash.  

Columns 5 to 7:  Indicator targets:  the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, 

as found in the Strategic Plan.  (Y0 = Base Year, (Y+1) = the next financial year, and Y+2 is the next two years and Y+3 is the next three years 

Column 8 to 11: Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, SDG, and R as follows:  FYDP II= Second Five Year Development Plan, SDG= Strategic 

Development Goals and R = Ruling Party Manifesto.  This will help link the indicator to other coordinating plans 

Column12.  The source is where the indicator data was collected (data source) while means of verification is the supporting evidence. 
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FORM 8A: SUMMARY OF PERSONAL EMOLUMENTS ESTIMATES AT VOTE LEVEL 

(MINISTRY/REGION/DISTRICT/URBAN COUNCILS/PUBLIC ENTITIES) 

 

VOTE: …………    VOTE NAME ………………………………………………………………….. 

Item  

Number 

of 

Employees 

Basic 

Salary 

Annual 

Increment 
Promotion 

 

Total 

Salary 

Employers Contributions 

NSSF 

15% 

ZSSF 

15% 

LAPF 

15% 

PSPF 

15% 

PPF 

15% 

GEPF 

15% 

Gratuity 

25% 

NHIF 

3% 

WCF 

0.5% 

Total  

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) 

                

I                

II                

III                

Grand Total                

 

Notes  

(Summary Items I, II, and III) 

Item I   = Existing Employees on Payroll 

Item II   = Existing Employees not on Payroll 

Item III = New Employees to be Recruited Y0 

Column 6 Gives Total Sum of Columns 3 to 5 

Column 16 Gives Total Sum of Columns 7 to 15NSSF = National Social Security Fund; ZSSF = Zanzibar Social Security Fund; LAPF = Local Government 

Authorities Pension Fund; 

PSPF = Public Service Pension Fund; PPF = Parastatal Pension Fund; GEPF = Government Employees Provident Fund; 

NHIF = National Health Insurance Fund; WCF = Workers’ Compensation Fund. 

YO-2 = Two previous Years (2016/17) 

YO-1 = Current Financial Year (2017/18) 

YO = Budget Year (2018/19) 

YO+1 = Forward Budget (2019/20) 

YO+2 = Forward Budget (2020/21) 
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FORM: 8B: SUMMARY OF PERSONAL EMOLUMENTS ESTIMATES AT SUBVOTE LEVEL 

(MINISTRY/REGION/DISTRICT/URBAN COUNCILS/ PUBLIC ENTITIES) 

 

 VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

 

 

Notes  

(Summary Items I, II, and III) 

For each sub-vote, sum the employees and Personal emoluments for item I, item II, and item III 

Item I   = Existing Employees on Payroll 

Item II   = Existing Employees not on Payroll 

Item III   = New Employees to be Recruited Y0 

Column 7 Gives the total sum of Columns 4 to 6;  

Column 17 Gives the total sum of Columns 8 to 16 

Sub Vote Item 
Number of 

Employees 

Basic 

Salary 

Annual 

Increment 
Promotion 

 

Total 

P.E 

Employers Contributions 

NSSF 

15% 

ZSSF 

15% 

LAPF 

(15%) 

PSPF 

15% 

PPF 

15% 

GEPF 

15% 

Gratuity 

25% 

NHIF 

3% 

WCF 

0.5% 
Total  

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) (17) 

 

ITEM I                        

ITEM II                        

ITEM III                   

 Sub Total                

 

ITEM I                

ITEM II                

ITEM III                

 Sub Total                

Grand Total                 
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FORM 8C:  ITEM I - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES ON PAYROLL 

 

VOTE: …………    VOTE NAME ……………………………………………………………………………. 

 

Notes 

Column 7 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 6 

Column 17– Gives the Total Sum of Columns 8 to 16 

Sub-

vote 

Number 

of 

Employees 

Basic 

Salary 

Annual 

Increment 

Promotion Total 

P.E 

Employers Contributions 

 

NSSF 

15% 

ZSSF 

15% 

LAPF 

15% 

PSPF 

15% 

PPF 

15% 

GEPF 

15% 

Gratuity 

25% 

NHIF  

3% 

WCF 

0.5% 

Total  

(1) (2) (3) (4) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) (17) 

                

                

                

TOTAL                
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FORM 8D: ITEM II - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES NOT ON PAYROLL 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

 

Notes 

Column 7 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 6 

Column 17 – Gives the Total Sum of Columns 8 to 16 

 

Sub-

vote 

Number 

of 

Employe

es 

Basic 

Salar

y 

Annual 

Incremen

t 

Promotio

n 

 

 

Tota

l P.E 

Employers Contributions  

NSSF 

15% 

ZSS

F  

15% 

LAP

F 

15% 

PSP

F 

15% 

 

PPF 

15% 

 

GEP

F 

15% 

 

Gratuit

y 25% 

 

NHIF 

3% 

 

 

WCF 

0.5% 

Total  

(1) (2) (3) (4) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12 ) (13) (14) (15) (16) (17) 

                

                

                

                

TOTA

L 
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FORM 8E:  ITEM III - SUMMARY OF NEW EMPLOYEES TO BE RECRUITED 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

Sub-vote 

Number 

of 

Employees 

Basic 

Salary 

Total 

P.E 
Employers Contributions 

 

 

 

 

 

NSSF 

15% 

 

 

 

 

ZSSF  

15% 

 

LAPF 

15% 

 

 

 

 

PSPF 

15% 

PPF 

15%  GEPF15% 

 

 

 

 

Gratuity 

25% 

 

 

 

 

NHIF  

3% 

 

 

 

 

WCF  

0.5% 

 

 

 

 

Total  

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) 

              

              

              

              

              

              

TOTAL              

 

Notes 

Column 4 – Gives the Total Sum equals to Column 3 

Column 14 – Gives the Total Sum of Columns 5 to 13 
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FORM: 8F:  LIST OF EMPLOYEES EXPECTED TO RETIRE 

 

VOTE:.........................                    VOTE NAME (MDA/RS/LGA/PUBLIC ENTITIES).................................................. 
 

S/No Name of  Employees  Check Number Designation Salary Scale Basic Salary 
Retirement 

Date 

1             

2             

3             

.             

.             

.             

.             
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FORM 9: SCHEDULE OF PERSONAL EMOLUMENTS (ESTABLISHMENT AND STRENGTH) 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

SUB VOTE: …………             SUB VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

Employee 

Code Description 

Salary 

Scale  

Establishment Actual 

Strength 

at Present 

Variation 

(+ Over) or 

(- Under) Remarks Y0-2 Y0-1 Y0  Y0+1 Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) 

           

           

           

           

           

 

Notes 

YO-2 = Two previous Years (2016/17) 

YO-1 = Current Financial Year (2017/18) 

YO = Budget Year (2018/19) 

YO+1 = Forward Budget (2019/20) 

YO+2 = Forward Budget (2020/21) 
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FORM 10A: PROJECT PROFILE DATA FORM (FOR NON STRATEGIC PROJECTS) 

 

A1. Vote Name: ____________________________  Vote Code: ___________ 

A2 Sub vote    Name   __________________________  Sub vote Code /__/__/__/__/__/    

A3. Project Number: ___/___/___/___/___/___/ 

A4. Date this form was completed   ___/___/___/___/___/___/___/(Day/Month/Year)  

A5. Project Name __________________________________ 

A6. Is this project recurrent in nature? 

Yes …..  1   No ……  2 

A7. Implementation Status of Project: 

Not started ……………………………..1 

Started but abandoned……………........2 

On schedule …………………………....3 

Ahead of schedule …………………......4 

Behind schedule ……………….……....5 

Completed but facility not in use. ..........6 

Completed and facility in use …….........7   

 

(STOP HERE IF YOU HAVE ENTERED CODE 6 OR 7 IN BOX) 

 

A8. Does this Project have feasibility study or project document? 

Feasibility study   ………......1 

Project document ………......2 

No Document ………………3 

A9. Feasibility study Number of Project __________________ 

A10. Project document Number _____________________ 

A11.   Project Description (describe major components/activities) ………………………………………… 

A12. Project coverage: 

National wide (beneficiaries of project in entire 

Country, or in more than one region) ………………….1 

Regional (beneficiaries of project in one Region) ….....2 

District (beneficiaries of project in one District) ……...3 

 

A13. Geographic Location of Project            (Tick the right option) 

(a) Nationwide ---------------------------   

(b) Region Name----------------------------   

(c) District Name ------------------------   

(d) LGA------------------------------------    
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A14. Type of Implementing (Executing) Agency: 

 Ministry ………1               Parastatal …… …5 

 Region ……......2               LGA ……….....…6 

Donor …………3              Agency ………......4 

  

A15. Lead Implementing Agency Name ________  Code /__/__/__/ 

 

A16. Other Agencies /Collaborators providing critical inputs to project implementation: ………..,………..,……..,  

 

A17. Planned Start date (Month & Year) /__/__/__/__/ 

 

A18. Actual Start Date (Month & Year) /__/__/__/__/ 

A19. Planned Completion Date (Month & year) /__/__/__/__/ 

A20. Latest revised completion Date (Month & Year) /__/__/__/ 

A21.        Status of project funding in Development budget 

a) Adequate Funds included to cover remaining costs         

b) Inadequate Funds to cover remaining costs 

c) Adequate Funds outside Government budget exist to cover remaining cost. 

A22. PPP Projects:  

Project name ……………………………………………………………………………………… 

Total project cost, ……………………………….  

of which Tshs……………………………….. Government, Tshs …………………….. Private  

Project status: 

Feasibility study…………………………………………………………………………………..… 

Design ……………………………………………………………………………………………….... 

Fund mobilization ……………………………………………………………………………..…… Contract document 

………………………………………………………………………………... 

 

REMARKS...................................................................................................................... ............... 
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SECTION B:  PROJECT FINANCE (EXTERNAL ONLY) 

 

 Please complete this section if project is financed (or to be financed) from external financial sources. 

B1 Total Number of Donors for this Project /__/        

B2  The Project Funded through Basket funding?      Yes          No 

 

(ONE FORM SHOULD BE COMPLETED FOR EACH DONOR, IF A PROJECT RECEIVES FUNDS FROM MORE THAN ONE DONOR AGENCY) 

 

B3. Donor 1 Name ______________________________________ 

B4. Donor 1 Code /___/___/___/ 

B5. Total Donor Commitments (Tshs.) _______________________ 

B6. Type of Currency in Agreement ____________  

B7. Total Donor Commitment in currency of Agreement ____________ 

B8. Date of Agreement (Month/Year) /__/__/__/__/ 

B9 Funding Terms 

Grant …1 

Loan ……2 

Loan with grant element…..3 

 

B10 Amount of Grant (Tshs.):  ________________________________ 

B11 Amount of Loan (Tshs.):  _________________________________ 

B12. Type of Disbursement: 

Direct ………..1  

Cash ………….2 
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FORM 10C: SUMMARY OF PROJECT FORWARD BUDGET ESTIMATES AT VOTE LEVEL (ALL SOURCES) 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

 

DEVELOPMENT EXPENDITURE ( in ‘000’ Tshs) Approved Budget 

Estimate  

Yo-1 

Annual Estimate  

Yo 

Forward Budget 

Estimates 

Yo+1 

Forward Budget 

Estimates 

Yo+2 

     

A: Government Funds:       -Local 

                                       -Foreign 

    

    

B: Other Sources:              -Special Funds 

                                       -Own Funds 

                                       -Bank Loans 

                                       -PPP 

                                       -Others 

    

    

    

    

    

TOTAL BUDGET ESTIMATES     
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FORM NO. 15A - FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN 

   SECTOR DEVELOPMENT PLANS – PLANNING LEVEL 

 

Financial Year: 

…………….. 

               VOTE NO: 

……………………. 

                                                                               VOTE NAME: 

…………………………….. 

        SUB-VOTE NO: 

…………….. 

                                                                                           SUB-VOTE NAME 

…………………….. 

        PERIOD COVERED: 

.......... 

               Objective 

…………….. 

               Sec

tor 

Employment 

Opportunities 

(Project Name) 

Project 

Code 

Target 

Description 

Activities 

code and 

description 

Total 

approved 

budget 

(Tshs) 

Name 

of 

Region 

Name 

of 

District 

Total  

planned 

No. of 

jobs to 

be 

created 

Number of jobs to be created segregated  by sex and 

age groups 

                  Male Female 

                  

15*-

35 

36-

60 

61

+ 

Tot

al 

15-

35 

36-

60 

6

1

+ 

To

tal 

                                  

                                  

                                  

                 

 

Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional 

Secretariats (RS) and Local Government Authorities (LGAs) 

       

1 

This form should be filled once a year during the  preparation of annual budget  and submitted to the Permanent Secretary, Prime Minister’s 

Office, Policy, Parliament, Labour, Employment, Youth and Disables  

  

 

Permanent Secretary, Treasury 

             

 

15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004 
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Form No.16 

PROGRAM BASED BUDGETING TEMPLATE  

VOTE NAME 

(eg. MINISTRY OF WATER AND IRRIGATION) 

VOTE CODE 

(eg. VOTE 49) 

 

PART 1:  VISION AND MISSION 

 Vision 

 Mission 

 

PART 2:  MEDIUM TERM STRATEGIC OVERVIEW 

(Content of the page) 

 The mandate of Vote 

 The overall sector Objectives, programs and subprograms 

 Major achievements and challenges 

 Resource allocations for previous year and coming years  

 Summary of key output and performance indicators 

 

PART 3:  PROGRAMMES, OBJECTIVES AND KEY ACTIVITIES 

 

Programmes 

 

Objectives 

 

Key Activities 
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PART 4:  PROGRAMMES KEY OUTPUT AND PERFORMANCE INDICATORS 

Programme Name:  

 01: ………………………….. 

Outcome:  ……………………… 

 

Sub programme Name: 

01: ……………………………………………….. 

Delivery 

Unit 

 

Key Output 

(KO) 

Key Performance Indicators 

(KPIs) 

Baseline 

(2017/18) 

Target 

(2021) 
2018/19 2019/20 2020/21 

Source of 

verification 

 

 

        

         

         

 

Sub programme Name:  

02: ……………………………………………. 

Delivery 

Unit 

Key 

Output 

(KO) 

Key 

Performance 

Indicators 

(KPIs) 

Baseline 

(2017/18) 
Target (2021) 2018/19 2019/20 2020/21 

Source of 

verification 
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PART 5: ESTIMATES OF EXPENDITURE  

5A:  MEDIUM TERM ALLOCATIONS BY ECONOMIC CLASSIFICATION 

Expenditure Type Sub Group 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

Compensation of 

Employees 

    

  

O/w Wages and Salaries     

 Employers' social contributions     

 Allowances     

      

      

Use of goods and services      

O/w Office and general supplies and services     

 Utilities supplies and services     

 Fuel, oils, lubricants     

 Medical supplies & services        

 Military supplies and services     

 Clothing,bedding, footwear and services     

 Rental expenses     

 Training - domestic     

 Training - foreign     

 Travel - in - country     

 Travel out of country     

 Communication & information     

 Educational materials, services and supplies     

 Hospitality supplies and services     

 

Agricultural And  Livestock  Supplies & 

Services     

 

Printing, advertizing and Information 

Supplies and Services     
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 Food Supplies and Services     

 

Routine Maintenance And Repair Of Roads 

And Bridges     

 Routine maintenance and repair of buildings     

 

Routine maintenance , Repair of Water And 

Electricity Installations     

 

Routine Maintenance And Repair Of 

Vehicles And Transportation Equipment     

 Maintenance of Specialized equipment     

 

Routine Maintenance and Repair of 

Machinery, Equipment and Plant     

 

Other Routine Maintenance Expenses not 

elsewhere classified     

 Expenses on Professional fees and charges     

 Other operating Expenses     

      

Interest      

o/w      

 Domestic     

 Foreign     

      

Subsidies      

      

Grants      

o/w Grant to local government authorities     

 Grant to extra budgetary Accounts     

      

Social benefits      

o/w Social security benefits     

 Employee social benefits     

 Social assistance benefits     
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Others expenses      

o/w Transfers not elsewhere classified     

      

      

Net/gross investment in 

nonfinancial assets       

o/w Fixed assets     

 Inventories     

 Valuables     

 Nonproduced assets     

 



91 

 

 

5B:  MEDIUM TERM ALLOCATIONS BY PROGRAM AND SUBPROGRAMS 

Programme/ Sub-

Programme 

Name (Budget (TZS Millions) 

 
2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

0101-       

0101      

0102      

Total Programme     

      

02         

0201      

0202      

Total Programme     

 

TOTAL VOTE  
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5C:  MEDIUM TERM ALLOCATIONS BY PROGRAM AND ECONOMIC CLASSIFICATION 

Programme/ Sub-

Programme 

Economic Classification (Budget (TZS Millions) 

  2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

Programme 1 Compensation of Employees     

 Use of goods and services     

 Interest     

 Subsidies     

 Grants     

 Social Security benefits     

 Other expenses     

 Net/gross investment in nonfinancial assets     

 Debt repayment     

Total Programme     

      

Programme 2 Compensation of Employees        

 Use of goods and services     

 Interest     

 Subsidies     

 Grants     

 Social Security benefits     

 Other expenses     

 Net/gross investment in nonfinancial assets     

 Debt repayment     

Total Programme     

     

 

TOTAL VOTE XX  (By Programmes) 
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5D:  MEDIUM TERM ALLOCATIONS BY PROJECTS AND ECONOMIC CLASSIFICATION 

Projects Economic Classification (Budget (TZS Millions) 

  2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

XXXX - Project 1 Compensation of Employees     

 Use of goods and services     

 Interest     

 Subsidies     

 Grants     

 Social Security benefits     

 Other expenses     

 Net/gross investment in nonfinancial 

assets 

    

 Debt repayment     

Total Project     

      

XXXX - Project 2 Compensation of Employees        

 Use of goods and services     

 Interest     

 Subsidies     

 Grants     

 Social Security benefits     

 Other expenses     

 Net/gross investment in nonfinancial 

assets 

    

 Debt repayment     

Total Project     

     

 

TOTAL VOTE XX (by Project) 
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BUDGET IMPLEMENTATION FORMS 

 

       PBF 5.2 (a) 

 

FORM 11A (R): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (RECURRENT EXPENDITURE) 

 

VOTE: …………                  VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

 

FINANCIAL YEAR …………… 

 

SUB-VOTE CODE: …………                SUB-VOTE NAME ………………………………………………………………………  

 

OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION:………………………………………………………………………………………………….................... 

CODES AND LINKAGES TARGET IN WORDS QUARTERLY TARGETS FOR THE CURRENT YEAR 

Target 

Code 

FYDP 

II 
P R 

Target 

Description (5 

year) 

Target Description for the 

Current Year 
Units of Measure Q1 Q2 Q3 Q4 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

           

           

 

Notes 

Each row on this form describes a single target (output).  Descriptions of each column are as follows: 

 Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 

 Columns 2 to 4: FYDP II, P, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, P, R as follows: FYDP II= Second Five Year Development 

Plan, R = Ruling Party Manifesto. This will help link the MTEF target to other coordinating plans 

 Column 5. Target Description ( 5 year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3 year MTEF period (i.e. three 

years in advance); for example “build 500 kilometres of road by 30 June 2018” 

 Column 6. Target Description (current year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example “build 150 

kilometres of road by 30 June 2018”  

 Column 7. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of kilometres.”  

 Columns 8 to 11:  Cumulative Measures for each quarter:  is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the upcoming 

financial year.  For example if the target is to build 150 kilometres of road by 30 June 2018” the quarterly cumulates may be 0, 25, 75, and 150. 
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PBF 5.2 (b) 

FORM 11A (D) CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (DEVELOPMENT EXPENDITURE) 

 

VOTE: …………     VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

FINANCIAL YEAR …………… 

PROJECT CODE AND NAME: ………………………. 

SUB-VOTE CODE AND NAME: …………………….. 

OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: ………….. 

 

CODES AND LINKAGES TARGET IN WORDS 

QUARTERLY TARGETS FOR THE CURRENT 

YEAR 

Target 

Code 
FYDP  R 

Target Description (5 

year) 

Target Description for the 

Current Year 
Units of Measure Q1 Q2 Q3 Q4 

1 2  4 5 6 7 8 9 10 11 

           

           

 

Notes 

Each row on this form describes a single target (output).  Descriptions of each column are as follows: 

 Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 

 Columns 2 to 4: FYDP, P, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, P, R as follows: FYDP= Five Year Development Plan, (); R = Ruling 

Party Manifesto.  This will help link the MTEF target to other coordinating plans 

 Column 5. Target Description ( 5 year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3 year MTEF period (i.e. three years in 

advance); for example “build 500 kilometres of road by 30 June 2018” 

 Column 6. Target Description (current year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example “build 150 

kilometres of road by 30 June 2018”  

 Column 7. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of kilometres.”  

 Columns 8 to 11:  Cumulative Measures for each quarter:  is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the upcoming 

financial year.  For example if the target is to build 150 kilometres of road by 30 June 2018” the quarterly cumulates may be 0, 25, 75, and 150. 
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PBF 6.2 (a) 

FORM 11B (R): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR RECURRENT BUDGET  

 

VOTE: …………     VOTE NAME …………………………………………………………………. 

SUB-VOTE CODE: …………    SUB-VOTE NAME ………………………………………………………………….......  

PROJECT CODE: ……………….   PROJECT NAME: …………………………………………………................. 

OBJECTIVE No:  …………    OBJECTIVE DESCRIPTION:………………………………………………………..... 

TARGET CODE: …………    TARGET DESCRIPTION:………………………………………………………………                

                                                              

Tick the appropriate (√)       FYDP II        

 

  Other  

 

Activity 

Code Activity Description Source of Financing 

Approved Annual 

Budget 

Planned Quarterly Expenditures (Projected Cash Flow) 

Quarter I Quarter II Quarter III Quarter IV 

1 2 3 4 5 6 7 8 

  Government       

Own Funds      

Total      

  Government      

Own Funds      

Total      

 

Notes 

Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or recurrent funding) 

and own funds.  Descriptions of each column are as follows: 

 Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A02C03 

 Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “Train 100 people in results management by 30 June 2018” 

 Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year.  This is divided into 2 sources of funds: 

Government and Own Funds.  Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and contributions from citizens or 

communities 

 Columns 5 to 8. Quarter I, II, III, and IV: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each quarter, divided into 2 sources of funds: Government 

and Own Funds.  
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PBF 6.2 (b) 

FORM 11B (D): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET 

 

VOTE: …………      VOTE NAME ……………………………………………………………… 

SUB-VOTE CODE: …………                   SUB-VOTE NAME ………………………………………………………………….  

PROJECT CODE: ……………….    PROJECT NAME: …………………………………………………........... 

OBJECTIVE No:  …………                   OBJECTIVE DESCRIPTION:……………………………………………………… 

TARGET CODE: …………                TARGET DESCRIPTION:……………………………………………………………                
 

Tick the appropriate (√) 

FYDP II 

                              Other           

 

Activity 

Code 

Activity 

Description 

Source of 

Financing 

Approved 

Annual 

Budget 

Amount to be Spent in 

Foreign Currency ($,£,€,¥) 

Planned Quarterly Expenditures (Projected Cash Flow) 

Quarter I Quarter II Quarter III Quarter IV 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 

   Local       

 Foreign       

 Own  Source       

PPP       

Total       

   Local       

Foreign       

Own Source       

PPP       

Total       

Notes 

Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or recurrent 

funding) and own funds.  Descriptions of each column are as follows: 

 Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A02C03 

 Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “ To construct 30 classrooms by June 2019” 

 Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year.  This is divided into 2 sources of funds: 

Government and Own Funds.  Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and contributions from citizens or 

communities. 

 Column 5. Amount of Total Budget to be spent in foreign currency ($,£,€,¥): This wll include spending in activities that will require forex  

 Columns 6 to 9. Quarter I, II, III, and IV: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each quarter, divided into 2 sources of funds: 

Government and Own Funds.   

 PPP=Government contribution to Public Private Partnership Project Financing 
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PBF 6.3(a) 

FORM 14B (R): ANNUAL ACTION PLAN FOR RECURRENT BUDGET FOR THE FY ………. ….. 

 

VOTE NO: …………………….                       VOTE NAME: …………………………….. 

SUB-VOTE CODE: ……………..                                   SUB-VOTE NAME: …………………….... 

Objective 

Code and 

Description 

 

Target Code 

and 

Description P
A

F
 

F
Y

D
P

 I
I 

M
a

n
if

es
to

  

Activity 

Code and 

Description 

Main 

Tasks 

(activity 

phases) 

Sub – Tasks 

(Milestone) 

P
la

n
n

ed
 S

ta
rt

 

D
a

te
 

P
la

n
n

ed
 F

in
is

h
 

D
a

te
 

A
p

p
ro

v
ed

 

B
u

d
g

et
 

W
o

rk
 D

a
y

s 

Lead Agency 

 

Responsible 

Person 

(Officer) 

 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 

              

              

 

Notes 

Each row of this form describes a single activity.  The form should only be used internally. 

 Column 1: the Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “A. Improve Access to markets.”  Part of the Segment 2 code. 

 Column 2: the Target Code (A01C or B02S etc) as well its description, for example: “ To train 10 staff in MTEF preparation by June 2019  

 Columns 3 to 5: place a check mark (√) to link your target as appropriate with those planning frameworks as described in other forms above. 

  Column 6: the Activity Code (A01C03 or B02S01 etc) as well as the activity’s description, for example: “A01D05. Train 100 people in Results Management 

by June 2018.”  Part of the Segment 2 code. 

 Column 7: list main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 

 Column 8: list sub tasks or milestone which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 

 Column 9: the date at which the activity should start.  The start of an activity should include its procurement, where applicable. 

 Column 10: the date at which the activity should be completed.   

 Column 11: the approved budget of the target or activity.  The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 

 Column 12: the expected workdays on the activity.  Some activities may have long durations in which implementation is sporadic.  For example an activity 

“supervision of procurement” may take place over a 3 month period, but may only involve 2 workdays per month. 

 Column 13: the institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity.  This should be shown as a institution, such as “TRA, UDOM, 

COSTECH, TMMA, etc.” 

 Column 14: the person responsible (accountable) for the completion of the activity.  This should be listed as a position, such as “Commissioner for Budget, 

DPP, DHRM, etc.” 
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PBF 6.3(b) 

 

 

 

 

FORM 14B (D): ANNUAL ACTION PLAN FOR THE DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FY ………. …….. 

 

VOTE NO: …………………….         VOTE NAME: …………………………….. 

SUB-VOTE NO: ……………..                                    SUB-VOTE NAME: ……………………... 

PROJECT CODE …………….         PROJECT NAME ……………................... 

Objective 

Code and 

Description 

 

Target Code 

and 

Description P
A

F
 

F
Y

D
P

 I
I 

M
a

n
if

es
to

  

Activity 

Code and 

Description 

Main 

Tasks 

(activity 

phases) 

Sub – Tasks 

(Milestone) 

P
la

n
n

ed
 S

ta
rt

 

D
a

te
 

P
la

n
n

ed
 F

in
is

h
 

D
a

te
 

A
p

p
ro

v
ed

 

B
u

d
g

et
 

W
o

rk
 D

a
y

s 

Lead Agency 

 

Responsible 

Person 

(Officer) 

 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 

              

              

 

Notes 

Each row of this form describes a single activity.  The form should only be used internally. 

 Column 1: the Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “A. Improve Access to markets.”  Part of the Segment 2 code. 

 Column 2: the Target Code (A01C or B02S etc) as well its description, for example: “A01D. Construct 25 Kilometres of road by June 2018.”   

 Columns 3 to 5: place a check mark (√) to link your target as appropriate with those planning frameworks as described in other forms above. 

 Column 6: the Activity Code (A01C03 or B02S01 etc) as well as the activity’s description, for example: “ To construct 30 classrooms by June 2019”Column 

7: List main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 

 Column 8: List sub tasks or milestone which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 

 Column 9: The date at which the activity should start.  The start of an activity should include its procurement, where applicable. 

 Column 10: The date at which the activity should be completed.   

 Column 11: The approved budget of the target or activity.  The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 

 Column 12: The expected work days on the activity.  Some activities may have long durations in which implementation is sporadic.  For example an activity 

“supervision of procurement” may take place over a 3 month period, but may only involve 2 work days per month.  

 Column 13: The institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity.  This should be shown as an institution, such as “TRA, 

UDOM, etc.” 

 Column 14: The person responsible (accountable) for the completion of the activity.  This should be listed as a position, such as “Commissioner for Budget, 

DPP, DHRM, etc.” 
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FORM 14C: DETAIL IMPLEMENTATION PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FY ………..…….. 

 

VOTE NO: …………………….    VOTE NAME: …………………………….. 

SUB-VOTE NO: ……………..                  SUB-VOTE NAME: …………………….. 

PROJECT CODE …………….    PROJECT NAME …………………………. 

Activity Code and 

Description 

Sub – activity (Activity 

Phases)  Ongoing / New 

Timeline (start – finish 

date) Budget  

Responsible 

Agency and 

Officer 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) 
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MEF 7 

PERFORMANCE REPORTING FORMS 

 

 

 

FORM 10B: FYDP II PROJECT IMPLEMENTATION - QUARTERLY PERFORMANCE ASSESSMENT FORM FOR FISCAL YEAR………………  

 

(THIS FORM SHOULD BE FILLED ONLY FOR PROJECTS UNDER STRATEGIC INVESTMENT) 

 

1.  EXPLANATIONS AND DEFINITIONS FOR THE TERMS USED FOR QUARTERLY PERFORMANCE ASSESSMENT FORM 

 

TERM EXPLANATION/DEFINITION 

Project/Activity Name:  The exact name of the assessed Project/Activity/Name as listed under investments it is associated with. 

Responsible Ministry Ministry under which Project/Activity is implemented 

Lead implementer Institution responsible for day to day management of the Project/Activity 

Contact Person(s):  Name (if possible), designation and phone as well as well as e-mail contacts for the person(s) who will be responsible for 

providing the required information, so that this person can be contacted for clarification if needed. 

Project /Activity Location Physical address of the Project/Activity 

Annual Target(s) for 

2017/18:   

Stage(s)/steps of the project/activities expected to be completed/reached by end of FY 2017/18 

Target(s) for Each Quarter:

  

Stage(s)/steps of the project/activity expected to be completed/reached by end of each quarter in FY 2017/18 

Achievements for  Stage(s)/steps of the project/activity actually completed/reached by end of each Quarter in FY 2017/18 

Constraints:   Any current or anticipated obstacle that is hindering or has potential to hinder the project/activity reaching its fruitful 

completion in the allocated time  

Remarks:  

  
 Proposals on how the identified constraints can be addressed  

 Any information deemed pertinent for the successful implementation and completion of the Project/Activity 

Target(s) for next/ following 

Quarter :  

Stage(s)/Steps of the project/activities expected to be completed /reached by end of next quarter 

Annual Budget 2017/18  Total Planned expenditure on the Project/Activity for FY 2017/18 as well as a breakdown of expected source of funds to be 

used  

Expenditure Approved for 

specific quarter  

Total Planned expenditure on the Project/Activity for the specific quarter of FY 2017/18 as well as a breakdown of expected 

source of funds to be used for the quarter 

Funds Released for Q Actual funds allocated to the Project/Activity for that Quarter and break down of the sources of the released funds. 

Cumulative Expenditure  Total expenditure on the project/activity for up to that Q of FY and a breakdown of where the funds used were sourced. 

Percent (Expenditure vs. 

Budget) 

Proportion of planned total fund spent on the project/activity up to that Quarter with breakdown according to source of funds. 

Constraints   Current or potential financial constraint facing the project/activity 
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TERM EXPLANATION/DEFINITION 

Remarks     Proposals on how the identified financial constraints can be addressed  

 Any financial information deemed pertinent for the successful implementation and completion of the project/activity 

GOT    Funds from the Government of Tanzania 

PPP    Funds obtained from Public Private Partnerships 

DPs    Funds from Development Partners 

Others    Funds from sources other than the ones listed 

 

2. BASIC PROJECT/ACTIVITY INFORMATION 

Project/Activity/Name; …...…………………………………………….…………….……..……………… 

Responsible Ministry:……………………………...…………………………………………….…….……… 

Leading Implementer:…………………………………………………………………………………………. 

Contact Person(s):   

Designation:………………………………..……………….…………………….. 

Phone:………………………………………………..………...………………….. 

E-mail:……………………………………………………...……………..……..… 

 

3. IMPLEMENTATION ASSESMENT 

TABLE A: ACTIVITY ASSESSMENT 

Project Location  

Annual Target(s) for 2017/18   

Target(s) for Q   

Achievements for Q   

Constraints   

Remarks   

Target(s) for next Q   
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TABLE B: FINANCIAL ASSESSMENT 

Item Source of Fund Million Shillings. 

 Annual Budget 2017/18 

Total  

GOT   

PPP   

DPs   

Others1   

Amount Approved for Quarter  

Total  

GOT  

PPP  

DPs  

Others1  

Amount Released for Quarter  

Total  

GOT  

 PPP  

 DPs  

 Others1  

Cumulative Expenditure 2016/17 

Total  

GOT  

PPP  

DPs  

Others1  

Percent (Expenditure vs Budget 2016/17) 

Total  

GOT  

PPP  

DPs  

Bank Loans  

Others12  

Constraints    

Remarks    

                                                           
1 Please Identify this source of funds 

 

2Please identify this source of funding 
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FORM 12A: CUMULATIVE QUARTERLY MTEF TARGET MONITORING FORM 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

PERIOD COVERED: QUARTER ENDING ……………………………...     IN THE FINANCIAL YEAR ………………………… 

BUDGET COVERAGE: (DEVELOPMENT OR RECURRENT)………………………………………………………..…………… 

PROJECT CODE AND NAME:  ……………………………………………………………………………………………..….......... 

SUB-VOTE CODE AND NAME:…………………………………………………………………………………………..…........ 

OBJECTIVE CODE AND NAME: ……………………………………………………………………………..……………….... 
 

 

Notes: Each row is a single target. Descriptions of each column are as follows: 

Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 

Column 2 to 4:  FYDP, P, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, P, R as follows:  FYDP= Five Year Development Plan, P = PAF Matrix (if it is 

a PAF target); R = Ruling Party Manifesto.  This will help link the MTEF target to other coordinating plans 

Column 5.  Annual Physical Target Description (current year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example 

“build 150 kilometres of road by 30 June 2017”  

Column 6: this is the cumulative total as of the current quarter, for example “60 kilometres were constructed by 31st March 2018.”  

Column 7:  Estimated % complete: if the target is quantitative divide the Actual Value by the Planned Value, for example 60 kms built / 150 km planned = 40% 

Columns 8-10 (Assessment): Check or tick one of the columns “on track,” “at risk” or ‘unknown” 

Columns 11-12: Cumulative Actual Expenditure as of Quarter XXX: this is the actual expenditure (not the disbursed or the released amount) while the 

Cumulative Budget is the amount that was expected to be spent (according to the cash flow plan) by quarter XXX;.  

Column 14: % spent: the actual expenditure to date divided by the budgeted expenditure for the financial year. 

CODES AND LINKAGES 

ANNUAL 

PHYSICAL 

TARGET 

CUMULATIVE STATUS ON MEETING 

THE PHYSICAL TARGET 
EXPENDITURE STATUS REMARK

S ON 

IMPLEME

NTATION 

Target 

Code 

 

 

FYDP 

II 

P R Target Description 
Actual 

Progress 

Estimated 

% 

Completed 

O
n

  

tr
a

ck
 

A
t 

R
is

k
 

O
ff

 

tr
a

ck
 

Cumulative 

Budget 

Cumulative 

Actual 

Expenditure 

%  

Spent 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 
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 MEF 7.2 

FORM 12B: QUARTERLY CUMULATIVE MILESTONE (PRIORITY) MONITORING FORM 

 

 

VOTE: …………                     VOTE NAME ………………………………………………….. 

 

Period covered: Quarter ending ……………..                        In the FY ……………………............... 

 

Planned Key Priority Interventions or 

milestones 

 

Current Implementation Status 

 

 

Assessment 
Comments 

 

 

 

O
n

  
tr

ac
k
 

A
t 

R
is

k
 

O
ff

-t
ra

ck
 

1 2 3 4 5 6 

      

      

      

      

      

      

      

 

Notes 

Each row is a single milestone. Descriptions of each column are as follows: 

Column 1: Institution’s Key Priority intervention or milestone.  Should be selected from the Institution’s MTEF 

Column 2 Brief implementation on the status for each priority area 

Columns 3, 4, & 5 General Assessment of key priority areas.  Tick one only. 

Column 6 Comment: describe possible reasons for variation (if not on track) as well as remedial actions planned or implemented for each priority area. 
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MEF 7.3 

FORM 12C: OUTCOME INDICATOR MONITORING FORM 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

 

PERIOD: RESULTS AS OF THE END OF FINANCIAL YEAR ………………………… 

 

Objective 

and Code 

Indicator 

Name and 

description 

BASELINE 

INDICATOR 

TARGET VALUES 

(AS PER SP) 

ACTUAL 

INDICATOR 

VALUES CLASSIFICATIONS Source of 

Data / 

Means of 

verification Comment 

Base-

line 

Date 

Baseline 

Indicator 

Value y0 y+1 y+2  y+3 y0 y+1 y+2 y+3 FYDP SDG P R 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 

                  

 

Notes 

Each row on this form describes a single performance indicator.  Indicators are used to measure progress towards meeting objectives; they are performance 

measures.  Descriptions of each column are as follows: 

Column 1. Objective Code and Description: the objective (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “B. Increase Access to Education”  

Column 2. Indicator Name and Description:  this is in two parts.  The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is calculated) 

should be listed below it in a bullet or in parenthesis, for example: Annual Salary Arrears as a percentage of total annual salaries.    

Column 3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 

Column 4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase.   

Columns 5 to 8:  Indicator targets:  the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, 

as found in the Strategic Plan.  (y0  = the end of the current financial year being planned, (y+1)  = the next financial year, y+2 is the next two years and y+3 is the 

next three years  

Columns 9 to 12:  Actual Indicator values:  the actual or realized value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as found in 

the Strategic Plan.  (y0  = the end of the current financial year being planned, (y+1)  = the next financial year,  y+2 is the next two years and y+3 is the next two 

years. 

Columns 13 to 16:  FYDP, P, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, P, R as follows: FYDP= Five Year Development Plan, P = PAF Matrix; R 

= Ruling Party Manifesto.  This will help link the indicator to other coordinating plans 

Column 18: The source is where the indicator is collected (its data source) while means of verification is the supporting evidence that the indicator may have 

Column 19:  Comment: any comment describing implementation 

 

MEF 7.4 (a) 
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FORM 13A: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL OVERVIEW FORM 

 

VOTE: …………    VOTE NAME …………………………………………………………………………….. 

PERIOD: CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING …………….. IN THE FINANCIAL YEAR ……………....... 

ITEM / COMPOSITION 

BUDGET RELEASED ACTUAL EXPENDITURE 

Amount in 

TShs. 

(Millions) % of Total 

Amount in 

TShs.  

(Millions) 

Amount Released as a % 

of the Budget Amount 

(4 ÷ 2) 

Amount in 

TShs 

(Millions) 

Actual Value as 

a % of the 

Budget Amount  

 (6 ÷ 2) 

% of 

Total 

1 2 3 4 5 6 7 8 

EXPENDITURE BY BUDGET 

CATEGORY 

       

P.E        

O.C        

Development Local Funds        

Development Foreign Funds        

Total  100     100 

EXPENDITURE BY FYDP II  

CATEGORY (Excludes PE) 

       

FYDP II Strategic Projects        

FYDP II Other Projects        

Total   100     100 

Notes: This report should be printed from the Integrated Financial Management System (IFMS) 
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MEF 7.4 (b) 

FORM 13B: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL DETAILED FORM 

 

 VOTE CODE AND NAME: …………………………….. 

PERIOD: CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING …… IN  FY……………………………… 

Notes: This report should be printed from the Integrated Financial Management System (IFMS) 

ITEM / COMPOSITION 

 

 

BUDGET RELEASED ACTUAL REVENUE/EXPENDITURE 

Amount in 

TShs.  

(Millions) 

% of 

Total 

Amount in TShs 

(Millions) 

Amount Released as 

a % of the Budget 

Amount (4 ÷ 2) 

Amount in 

TShs 

(Millions)      

 

Actual Value as a % 

of the Budget Amount   

(6 ÷ 2) 

 

% of Total 

 

 

1 2 3 4 5 6 7 8 

EXPENDITURE BY SUB-VOTE  

(Recurrent Only) 

       

Sub-Vote 1001        

Sub-Vote 1002        

ETC        

Total       100% 

EXPENDITURE BY SUB-VOTE BY 

PROJECT (Development funds only) 

       

 Sub-Vote 1        

Project 1        

Project 2        

Sub-Vote 2        

Project 1        

Project 2        

Total       100% 

REVENUES (NON-TAX) 

COLLECTION 

       

Revenues Collected    N/A N/A    

Revenues Retained   N/A N/A    

SOURCE OF FUNDING (LGAs and 

Agencies ONLY) 

       

Subvention        

Own Sources    N/A N/A    

Total       100% 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR)      

FORM 13C1: Quarterly Financial Progress Report - Own Revenues (LGA's)   

Council Name: ……………………………       

Quarterly Financial Report As At:……………………………….     

All amounts in Tanzanian Shillings      

 

Own Source Revenues 
Annual Estimate as per 

Approved Budget 

Actual Collection/Received 
Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 

For the 

Quarter 

Cumulative Amount, 

Year to Date 

 A  B C  D E 

Local Taxes (Rates, Levies 

and Cesses)           

Property Tax                         -                             -                    -                    -    0.0 

Land Rent                         -                             -                    -                    -    0.0 

Produce Cess                         -                             -                    -                    -    0.0 

Service  Levy                         -                             -                    -                    -    0.0 

Guest House Levy                         -                             -                    -                    -    0.0 

Other Levies on Business 

Activity                         -                             -                    -                    -    0.0 

Subtotal, Local Taxes                         -                             -                    -                    -    0.0 

Licenses and Permits           

Licenses and permits on 

business activities                         -                             -                    -                    -    0.0 

Permits on construction 

activities                         -                             -                    -                    -    0.0 

Licenses on extraction of 

forest products                         -                             -                    -                    -    0.0 

Licenses/permits on vehicles 

and transport.                         -                             -                    -                    -    0.0 

Sub-Total, Licenses and 

Permits                         -                             -                    -                    -    0.0 

Fees and Charges           

Market fees and charges                         -                             -                    -                    -    0.0 

Sanitation fees and charges                         -                             -                    -                    -    0.0 

Specific service fees                         -                             -                    -                    -    0.0 

o/w Parking Fees                        -                             -                   -                   -    0.0 
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Own Source Revenues 
Annual Estimate as per 

Approved Budget 

Actual Collection/Received 
Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 

For the 

Quarter 

Cumulative Amount, 

Year to Date 

 A  B C  D E 

o/w Central Bus Stand Fees                        -                             -                   -                   -    0.0 

Sub-Total, Fees and 

Charges                         -                             -                    -                    -    0.0 

Other Own Revenues         0.0 

Fines and penalties                         -                             -                    -                    -    0.0 

Income from sale or rent                         -                             -                    -                    -    0.0 

Other own revenues                         -                             -                    -                    -    0.0 

Sub-Total, Other Own 

Revenues                         -                             -                    -                    -    0.0 

Total, Own Source 

Revenues                         -                             -                    -                    -    0.0 
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Account Balances 

  

Opening Account 

Balance for Budget 

Year 

Opening 

Account 

Balance for 

Quarter 

Closing 

Account 

Balance for 

Quarter 

Change in Balance 

for Quarter 

 Own Source Revenue Collection Account                             -                    -                    -    0.0 

 Personal Emoluments Account                             -                    -                    -    0.0 

 Other Charges Account                             -                    -                    -    0.0 

 Miscellaneous Deposit Account                             -                    -                    -    0.0 

 Development Account                             -                    -                    -    0.0 

 Road Fund Account                             -                    -                    -    0.0 

Total Account Balances                            -                    -                    -    0.0 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR)      

FORM 13 C2: Quarterly Financial Progress Report – Transfers (LGA's)   

Council Name       

Quarterly Financial Report As At:……………………………     

All amounts in Tanzanian Shillings      

 

 Description of Transfer Sources 

Annual Estimate 

as per Approved 

Budget 

Actual Collection/Received 

Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 

For the 

Quarter 

Cumulative 

Amount, Year 

to Date 

 A  B C  D E 

Recurrent Grants:                                                        

(I) Block Grants           

Primary Education Block Grant: PE Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

                                                : OC Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

Secondary Ed. Block Grant     : PE Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

                                                : OC Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

Health Block Grant                   : PE Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

                                                : OC Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

Agriculture Block Grant            : PE Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

                                                : OC Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

Roads Block Grant                   : PE Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

                                                : OC Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

Water Block Grant                    : PE Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

                                                : OC Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

General Purpose (incl. Admin) : PE Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

                                                : OC Amount                  -                    -                         -                   -    0.0 

Sub-Total, Block Grants                  -                    -                         -                   -    0.0 

(II) Sector Baskets and other subventions           

Primary Education                  -                    -                         -                   -    0.0 

Secondary Education                  -                    -                         -                   -    0.0 

Health (HSBF and MSD supplies)                  -                    -                         -                   -    0.0 

Roads                  -                    -                         -                   -    0.0 

HIV/AIDS  (TACAIDS, Global Fund and others)                  -                    -                         -                   -    0.0 

National Mult-sectoral Strategic Fund (NMSF)                  -                    -                         -                   -    0.0 

Other subventions                  -                    -                         -                   -    0.0 
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 Description of Transfer Sources 

Annual Estimate 

as per Approved 

Budget 

Actual Collection/Received 

Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 

For the 

Quarter 

Cumulative 

Amount, Year 

to Date 

Sub-Total, Sector Baskets and Other Subv.                  -                    -                         -                   -    0.0 

Sub-Total, Recurrent Transfers                  -                    -                         -                   -    0.0 

(III) Development Grants / Funds:           

LG  Development Grants (LGDG): CDG and CBG                  -                    -                         -                   -    0.0 

Primary Education Development Grants                  -                    -                         -                   -    0.0 

Secondary Education Development Grants                  -                    -                         -                   -    0.0 

Health Development Grants                  -                    -                         -                   -    0.0 

Roads Sector Development Grants                  -                    -                         -                   -    0.0 

Water Sector Development Grants                  -                    -                         -                   -    0.0 

Agriculture Sector Development Grants                  -                    -                         -                   -    0.0 

TASAF                  -                    -                         -                   -    0.0 

Tanzania Strategic Cities Project Fund (TSCP)                  -                    -                         -                   -    0.0 

Constituent Development Catalyst Funds (CDCF)                  -                    -                         -                   -    0.0 

Other Dev. Grants / Funds *                  -                    -                         -                   -    0.0 

Sub-Total Dev. Grants / Funds                  -                    -                         -                   -    0.0 

Total, Transfers                  -                    -                         -                   -    0.0 

Local Borrowing:         0.0 

Local Government Loans Board                  -                    -                         -                   -    0.0 

Other Loans                  -                    -                         -                   -    0.0 

Total, Local Borrowing                  -                    -                         -                   -    0.0 

      

*Other Development Grants means: VTTP, LGTP, UDEM,SWM, PFM,     

 

Others – exceeding 5% of the total own source should been explained 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR)       

FORM 13 C3: Quarterly Financial Progress Report – Expenditure (LGA's)     

Council Name         

Quarterly Financial Report As At:………………………………      

All amounts in Tanzanian Shillings        

        

 

  

Description of 

Broad 

Expenditure 

Areas 

Annual Estimate 

as per approved 

Budget 

Actual Expenditure 

Outstandin

g 

Commitme

nts 

Cumulative 

Expenditure & 

Comm'ts to date 

Total Cum Expenditure 

& Comm'ts as % of 

Annual Est. 

Cumulative 

Amount, 

Previous Quarter 

For 

the 

Quarte

r 

Cumulative 

Amount, Year 

to Date 

 A B C D E F G 

        

EXPENDITURE               

Recurrent 

Expenditure                              

Primary Education:               

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                                  

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Secondary 

Education:          

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                                  

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Health:                                    

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                                  

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Roads:                                   

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                                  

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Water:                                     

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 
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Description of 

Broad 

Expenditure 

Areas 

Annual Estimate 

as per approved 

Budget 

Actual Expenditure 

Outstandin

g 

Commitme

nts 

Cumulative 

Expenditure & 

Comm'ts to date 

Total Cum Expenditure 

& Comm'ts as % of 

Annual Est. 

Cumulative 

Amount, 

Previous Quarter 

For 

the 

Quarte

r 

Cumulative 

Amount, Year 

to Date 

 A B C D E F G 

        

                                                  

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Agricult. & 

Livestock:       PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                                  

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Sub-Totals:                

PE                    -                      -    

                      

-                       -    

                    

-                   -    0.0 

                                 

OC                    -                      -    

                      

-                       -    

                    

-                   -    0.0 

Local 

Administration        

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                                  

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Trade & Econ. 

Affairs        PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                         

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Works (Excl. 

Roads)         PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                         

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Lands                               

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                        

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Natural Resources           

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                                            -                       -                                               -                                         -    0.0 
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Description of 

Broad 

Expenditure 

Areas 

Annual Estimate 

as per approved 

Budget 

Actual Expenditure 

Outstandin

g 

Commitme

nts 

Cumulative 

Expenditure & 

Comm'ts to date 

Total Cum Expenditure 

& Comm'ts as % of 

Annual Est. 

Cumulative 

Amount, 

Previous Quarter 

For 

the 

Quarte

r 

Cumulative 

Amount, Year 

to Date 

 A B C D E F G 

        

OC -    -    

Community Dev.               

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                         

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Other Departments           

PE                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

                                         

OC                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 

Sub-Totals:                

PE                    -                      -    

                      

-                       -    

                    

-                   -    0.0 

                                  

OC                    -                      -    

                      

-                       -    

                    

-                   -    0.0 

Sub-Total; 

Recurrent:   PE                    -                      -    

                      

-                       -    

                    

-                   -    0.0 

                                      

OC                    -                      -    

                      

-                       -    

                    

-                   -    0.0 

Sub-Total, 

Recurrent Exp.                    -                       -    

                       

-                        -    

                     

-                    -    0.0 
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Description of Broad 

Expenditure Areas 

Annual 

Estimate as 

per 

approved 

Budget 

Actual Expenditure Outstanding 

Commitments 

Cumulative 

Expenditure 

& Comm'ts 

to date 

Total Cum 

Expenditure & 

Comm'ts as % 

of Annual Est. 

Cumulative 

Amount, 

Previous 

Quarter 

For the Quarter Cumulative 

Amount, 

Year to Date 

Development Expenditure               

Primary Education                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Secondary Education                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Health                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Roads                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Water                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Agriculture                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Administration                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Other Sectors / Departments                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Sub-Total, Development Exp.                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

TOTAL EXPENDITURE                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

          

Surplus / Deficit:               

Surplus/Deficit - Current FY                    -                       -                           -                        -    XXXXX                 -    0.0 

Surplus/Deficit - incl. B/B Forward                    -                       -                           -                        -    XXXXX                 -    0.0 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR)      

FORM NO. 13 C4 Quarterly Financial Progress Report - Sectors(LGA's)   

Council Name       

Quarterly Financial Report As At:……………………………..     

All amounts in Tanzanian Shillings      

      

 

Description of Detailed 

Sectoral Expenditures 

Annual Estimate as per 

Approved Budget 

Actual Expenditure 
Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 

For the 

Quarter 

Cumulative Amount, 

Year to Date 

 A  B C  D E 

Primary Education OC 

Spending           

Capitation Fees -    -     -    -    0.0 

Examination Fees -    -    -    -    0.0 

Allocation for Special Schools -    -    -    -    0.0 

Other Primary Education OC -    -    -    -    0.0 

Sub-Total, Primary Education 

OC Spending -    -    -    -    0.0 

            

HIV/AIDS Spending        

Care and Treatment -    -    -    -    0.0 

Community Response -    -    -    -    0.0 

Workplace intervention -    -    -    -    0.0 

Coordination on HIV/AIDS -    -    -    -    0.0 

Sub-Total, HIV/AIDS 

Spending -    -    -    -    0.0 

        

Secondary Education OC 

Spending           

Capitation Fees -    -    -    -    0.0 

Examination Fees -    -    -    -    0.0 

Allocation for Special Schools -    -    -    -    0.0 
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Description of Detailed 

Sectoral Expenditures 

Annual Estimate as per 

Approved Budget 

Actual Expenditure 
Cumulative as % of 

Annual Estimate Cumulative Amount, 

Previous Quarter 

For the 

Quarter 

Cumulative Amount, 

Year to Date 

 A  B C  D E 

Other Secondary Education OC -    -    -    -    0.0 

Sub-Total, Secondary 

Education OC Spending                         -                           -    

                      

-                         -    0.0 

General purpose grant - OC 

spending           

Natural Resources -    -    -    -    0.0 

Planning -    -    -    -    0.0 

Community Development  -    -    -    -    0.0 

Internal Audit           

Cooperatives (Ushirika) -    -    -    -    0.0 

Trade (BIASHARA) -    -    -    -    0.0 

Land (ARDHI) -    -    -    -    0.0 

Ration allowance  -    -    -    -    0.0 

General purpose grant - 

Administration  -    -    -    -    0.0 

Sub-Total, General Purpose 

Grant Spending -    -    -    -    0.0 
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Form No. 13 C- 5 QUARTERLY FINANCIAL AND PHYSICAL PROGRESS REPORT FOR LGA DEVELOPMENT ACTIVITIES 

Cover page 

     

Council: Select your council here - - - - - - - -  

Vote Code: 000000 

   

  

FY: FY 20../.. 

   

  

Quarter Q1 

   

  

Period ending: September 30, 20.... 

   

  

CDR Workbook Number: 1         

Project Type: Select       

Project 

Initiated:   Select 

Name of Project:   

 
Contract Details   

Council: [No Council Selected] 
 

Type of Procurement Select 

Location:   

 

  

 

Procurement Method Select 

Description: 

  

 

Contractor/Consultant/Serv. 

Prov.   

  

 

Contract 

Sum 

 

  

  

 

Start Date (Planned) 

mm/dd/yy

yy 

       

Completion Date (Planned) 

mm/dd/yy

yy 

          Project Budget:   
 

Project Details:   
 

Main Project Outputs: 

Approved Council Budget:   
 

Project (Activity) Code :   
 

Number Unit 

Supplementary Council Budget   
 

Sector / 

Dept. :  
Select 

 
  Select 

Total Approved Council Budget 0 
 

HLG / LLG: 
 

Select 
 

  Select 

Community Contribution:   
 

FYDP II: 
 

Select 
 

  Select 

Other Off Budget Funding:   
 

Objective: 
 

  
 

  Select 

Total Budget (incl Comm. Contr. 

and Off Budget Funding)  
0  

Target: 
 

  
 

  Select 

 
Expenditure 

Category: 

Select   
 

    

Main Funding Source: Select 
 

    
 

    

Co-Funding From Other Source: Select 
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Notes 

i. In the Council Development Reporting (CDR) forms there are DP1-DP100, each DP is one  development activity as it appears in the Plan-Rep 

ii. Select the Council Name and Quarter from the dropdown menu in the cover page sheet, other information (Dates and Reporting Period will be generated 

automatic) 

iii. The forms are self-explanatory, you are required to type or select the information from only the coloured cell (other areas is protected and the information will 

generated automatic  

iv. Second and third boxes represents the Council Planned Budget as it appears in PlanRep and is prepared once in a year while the fourth and fifth boxes is for 

reporting the implementations and is to be filled in Quarterly basis in the respective quarter. 

v. The form contains the formulas which provides a cumulative information building from each quarter of reporting 

 

Financial Progress Report: Actual Allocations and Expenditures 
     

Quarter 

Actual 

Allocation 

(Quarter) 

Cumulative 

Allocation 

 Actual 

Expenditure 

(Quarter) 

Cumulative 

Expenditur

e 

Performan

ce Ratio 

(%) 

Balance 

(TShs.) 

Remarks Regarding Financial 

Progress 

1   0   0   0   

2               

3               

4               

Physical Progress Report 
      

Quarter Planned Activity 
Actual 

Implementation  
  

Cumulative Implementation      (0-

100%) 

Remarks on Physical 

Progress 

1         

2         

3         

4         
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FORM NO. 15B - FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN 

 SECTOR DEVELOPMENT PLANS – EXECUTION LEVEL 

 

FINANCIAL 

YEAR: …… 

                VOTE NO:.................................                                                                              VOTE NAME: .................................... 

SUB-VOTE NO:......................                                                                                SUB-VOTE NAME: ...........................       

      PERIOD COVERED: …………… 

              Objective: 

                Sect

or 

Employment 

Opportuniti

es (Project 

Name) 

Project 

Code 

Target 

Descriptio

n 

Activities 

code and 

descriptio

n 

Total 

approve

d budget 

(Tshs) 

Actual 

Release 

(Tshs) 

Name 

of 

Region 

Name 

of 

Distric

t 

Tota

l 

actu

al  

No. 

of 

jobs 

crea

ted 

Actual number of jobs created segregated by 

sex and age groups 

                    Male Female 

                    
15*-

35 

36-

60 

61

+ 

Tot

al 

15-

35 

36-

60 

61

+ 

Tot

al 

                                    

                                    

                                    

 

Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional Secretariats (RS) and Local Government 

Authorities (LGAs) 

1 This form should be filled quarterly and;  

             

2 
Submitted to the Permanent Secretary Prime Minister’s Office, Policy, Parliament, 

Labour, Employment, Youth and Disables 

         

 
15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004 

         

 


